Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillah. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM na Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. mashambulio ya kinyama ya Israeli ya ua wa Palestina wengine 60 Ghaza, kumi na wawili wanatoka familia moja. Mhariri mkuu wa Middle East ai asema harakati ya Hamas katu haitasalimu amri. Jeshi la Msumbiji latangaza kuwa uwasi katika mkoa wenye utajiri wa gesi wa Cabo Delgado umemalizika. na Russia imeonya kuwa inaweza kutumia silaha za nyuklia kukabiliana na mashambulio ya magharibi. Habari kamili. Zaidi ya watu 60 wameuawa shahidi katika mashambulio ya kinyama ya karibuni zaidi kufanywa na jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza huku idadi ya vifo ikiendelea kuongezeka. Asasi ya ulinzi ya raia wa Palestina na duru za tiba zimeripoti kuwa watu 12 wa familia moja kutoka Jabali ya kaskazini mwa Ghaza ni miongoni mwa Wapalestina waliouawa shahidi katika mashambulizi ya kinyama yaliyofanywa na utawala ghasibu wa Israel alfajiri ya kuamkia leo. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Ghaza imetangaza kuwa hadi sasa watu 1978 wameuawa shahidi na wengine 527 wamejeruhiwa tangu utawala wa kizayuni ulipovunja makubaliano ya usitishaji mapigano mnamo Machi 18. Wapalestina wapatao 51355 wamethibitishwa kuwa wameuawa washahidi na wengine laki moja na 17248 wamejeruhiwa katika vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yaliyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Ghaza Oktoba 7, 2023. Katika upande mwingine, ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza imetoa takwimu zake mpya za idadi ya Wapalestina waliouawa wa shahidi hadi sasa na kueleza kwamba idadi hiyo imepindukia 61,700 kutokana na maelfu ya watu waliotoweka chini ya vifusi kukadiriwa kuwa wameshafariki dunia. David Hurst, mhariri mkuu wa tovuti ya habari ya Middle East Eye, amesema mukawama ndiyo njia pekee iliyobaki kwa ajili ya kukomesha ughasibu na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina na utawala wa kizayuni wa Israel. Hurst ambaye pia ni mchambuzi na mwasisi wa tovuti ya Middle East Eye ameeleza katika makala aliyoandika kwamba utawala wa kizayuni unapaswa uelewe kuwa Hamas kamwe haita salimu amri na akafafanua kwa kusema leo kusalimu amri Hamas na Ghaza kutamaanisha kusalimu amri kadhia nzima ya Palestina, ilhali mukawama ndiyo njia pekee iliyobaki ya kukomesha ukaliaji ardhi kwa mabavu. Mwandishi huyo Mwingereza ameendelea kueleza katika makala yake hiyo kwa kusema, madai kwamba viongozi wa Hamasi huko wa Ghaza wamepokea kiasi kikubwa cha fedha na kutoroka wakati miezi 18 imepita ya vita vya pande zote na miezi na watu kuteswa kwa njaa katika ukanda wa Gaza yanadhihirisha uelewa na ufahamu finyo alionao Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuhusu Hamas. Herst ameongeza kuwa Hamas haijarudi nyuma katika masharti yake mawili ambayo iliyasisitiza mwanzoni mwa vita, nayo ni kutoweka, kutoweka chini silaha zake kuondoka kikamilifu majeshi ya Israel katika ukanda wa Gaza na kukomeshwa vita. Hivyo, mhariri huyo wa tovuti ya Middle East Eye amesema suala hili limekuwa likisisitizwa mara kwa mara na kwa uwazi kwamba Netanyahu ndiye kikwazo kikuu cha kupatikana suluhu kwa njia ya mazungumzo, kwa sababu alisaini mara mbili hati za makubaliano na Hamas na baada ya kufanya hivyo akachukua hatua ya upande mmoja ya kuyakiuka makubaliano hayo. Jeshi la Msumbiji limetangaza kuwa limedhibiti kambi za mwisho za mafunzo zilizokuwa zikitumiwa na waasi katika mkoa wa kaskazini wa Cabo Delgado, ikiwa ni ishara ya kile maafisa wa jeshi hilo wanakitaja kuwa ni kumalizika kwa uasi wa miaka mingi katika eneo hilo lenye utajiri wa mali asili ya gesi. Mkuu wa intelijensia ya jeshi la Msumbiji Ricardo Macuvele amesema operesheni hiyo imefanikiwa kutokana na mchango wa vikosi vya jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika sadek vilivyoko nchini humo ambavyo vimetoa mchango mkubwa katika kuwashinda waasi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jeshi jana Alhamisi, Macuvele aliipongeza pia nchi jirani ya Zambia, akisema nayo pia ilisaidia sana Msumbiji kulikomboa eneo la Cabo Delgado kutoka kwenye udhibiti wa magaidi. Kiwango kikubwa cha gesi asilia kiligunduliwa katika eneo la Cabo Delgado mwaka elfu mbili na kumi. Wapiganaji wanaohusishwa na kundi la kigaidi la Daesh walianzisha uasi mkoani humo mwaka elfu mbili na kumi na saba na kusitisha uchimbaji wa gesi hiyo. Imeelezwa kuwa watu wapatao elfu tano na mia na nane waliuawa katika machafuko na mapigano yaliyosababishwa na kundi hilo. Kampuni ya Total Energies ambayo ilisitisha mradi huo mkubwa wa uchimbaji gesi baada ya mashambulizi ya 2021, ambapo watu kadhaa waliuawa, imetangaza kwamba mradi huo utaanza tena mwaka huu pale amani na usalama itakaporejea huko Cabo Delgado. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Rais wa mpito wa Siria al Julani amesema yuko tayari kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel. Hayo ni kwa mujibu wa barua inayoripotiwa kuwa ameituma kwa rais wa Marekani Donald Trump wiki iliyopita. Mbunge wa chama cha Republican na mpambe wa rais Trump Cory Mills alikutana na kufanya mazungumzo na Al Julani mjini Damascus kwa muda wa dakika 90 katika safari ya kutafuta ukweli iliyofadhiliwa na Wamarekani wenye asili ya Siria. Kwa mujibu wa Mils, Siria iko tayari kuanzisha uhusiano rasmi wa kidiplomasia na Israel na kujiunga na mkataba wa Abraham, lakini kwa ilichokiita masharti sahihi. Mils amesema msimamo huo umeelezwa na Al Julani katika mazungumzo hayo, wakati alipoomba kupatiwa msamaha wa vikwazo ilivyowekewa Siria na madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani na kuzungumzia pia uvamizi wa kijeshi na ukaliaji ardhi kwa mabavu uliofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kusini magharibi mwa Siria. Mbunge huyo wa Marekani ameambia Bloomberg kwamba alijadiliana na Al Julani kuhusu hatua anazohitajiwa kuzichukua, yeye Al Julani, ili kupata msamaha wa vikwazo. Amesema amemweleza Al Julani kuwa Siria lazima itekeleze, iteketeze silaha za kemikali zilizoachwa na serikali ya Bashar al Assad, ishirikiane na nchi jirani katika kukabiliana na ugaidi na kupambana pia na wapiganaji wa kigeni waliojaa kwenye safu za kundi la Haiatu Tahariri Sham HTS. Aidha, Mils alimtaka kiongozi huyo wa kundi la HTS atoe hakikisho la usalama kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Na katibu wa baraza la usalama la Rusia, Sergey Shoigu, amesema Moscow ina haki ya kutumia silaha za nyuklia katika kukabiliana na mashambulio na hujuma za nchi za magharibi. Shoigu ameyasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la TASS na kubainisha kwamba marekebisho yaliyofanywa mwaka uliopita kuhusu mwongozo wa nyuklia wa Rusia yanaruhusu kutumia silaha za nyuklia endapo yatafanyika mashambulizi dhidi ya Rusia na Belarus. Katibu wa baraza la usalama la Rusia amesema kuna kampeni ya dhahir shahiri inayoendeshwa Ulaya ya kujiandaa kukabiliana kijeshi na Rusia. Jedwali tofauti zinatangazwa za wakati wa kujiri makabiliano hayo, kuanzia miaka mitatu hadi mitano. Majeshi na wanasiasa wa Ulaya wanataka wawe wameshajiandaa kwa vita na sisi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Shoigu wameongezea kwa kusema viongozi wa Ukraine wanafanya juu chini ili kuendeleza uhasama na mkabala wa kupokea pesa na silaha, waiuzie Ulaya kwa bei ya juu mali asili, eneo la nchi na mustakabali wa watu wa Ukraine, lakini uwezo wao wa kijeshi na kiuchumi ungali dhaifu. Katibu wa baraza la usalama la Rusia amebainisha kuwa uchumi wa Ukraine uko katika hali mbaya sana na unategemea misaada ya Magharibi, huku deni la serikali ya Kiev likiendelea kuongezeka. Kuhusu juhudi za kuboresha uhusiano kati ya Moscow na Washington, Shoigu pia amesema serikali ya Rais Donald Trump wa Marekani imeanza kuchukua hatua kadhaa za kufufua uhusiano wa pande mbili na Rusia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakao tupia jicho kauli mbalimbali zilizotolewa baada ya kifo cha Papa Francis. Kufuatia kifo cha Papa Francis baada ya miaka kumi na miwili ya uongozi wake katika kanisa Katoliki, macho ya vyombo vya habari na duru za kisiasa yameelekezwa makao makuu ya kanisa hilo huko Vatican baada ya taarifa baada ya taarifa za kifo cha Papa Francis mwenye umri wa miaka 88. Salamu za rambirambi kutoka pande mbalimbali zimeendelea kumiminika Vatican. Masud Pezeshkian, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alituma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Papa Francis. Katika ujumbe huo, Rais Pezeshkian alisema Papa Francis, akiwa kiongozi wa Wakatoliki, alitumia maisha yake ya thamani kueneza mafundisho ya Isa Masihi alaihi ssalam, yaani Yesu Kristo, hasa kuhusu amani, haki, uhuru, mazungumzo baina ya dini na juhudi za kufanikisha amani, urafiki na usalama wa dunia. Jitihada zake zilikuwa na athari kubwa na zitabaki kuwa kumbukumbu kumbu ya kudumu, ameeleza rais wa Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia alisifu misimamo ya kibinadamu ya Papa Francis akibainisha kuwa miongoni mwa mambo ya kipekee ya maisha na uongozi wake ni msimamo wake wa wazi na wa kijasiri dhidi ya vitendo visivyo vya kibinadamu duniani, hasa kulaani mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Israel huko Gaza, na wito wake wa kusitishwa mauaji ya wanawake na watoto wasio na hatia wa Kipalestina. Msimamo huu utabaki katika nyoyo za watu wote waadilifu na wenye hamu ya haki duniani, Ameeleza rais wa Iran. Wazayuni wameonyesha hasira kali kutokana na misimamo ya Papa Francis dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni wa Israel na uungaji mkono wake, kwa watu, na uungaji mkono wake Papa kwa watu wa Ghaza. Msimamo huu wa Papa ulisambaratisha propaganda na udanganyifu wa kizayuni kuhusu mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa, wa Ghaza. Baada ya tangazo la kifo cha Papa, gazeti la Maariv lililochapishwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina bandia la Israel lilimnukuu Drore Eidar, balozi wa zamani wa utawala wa kizayuni nchini Italia, akisema Israel haipaswi kushiriki katika mazishi ya Papa Francis, kiongozi wa Wakatoliki duniani, kwa sababu alikuwa mtu mwenye chuki dhidi ya Wayahudi. Eidar aliendelea kudai kwa kusema ikiwa tunathamini heshima yetu, basi Israel haipaswi kushiriki katika mazishi hayo. Sio tu Papa, bali pia mitazamo ya watu wa Magharibi wamezinduka na kufahamu asili ya kibaguzi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Maandamano na mikusanyiko mikubwa ya kuipinga Israel na kuunga mkono watu wa Palestina imefanyika katika miji ya Ulaya na Marekani, ikiashiria hali halisi ya kimataifa. Papa Francis alijulikana kwa unyenyekevu wake, maisha ya kawaida, kupunguza taratibu za kifahari kusisitiza haki ya kijamii na kuonyesha mapenzi kwa masikini. Alikuwa na mtazamo wa ukosoaji dhidi ya ubepari wa kupindukia na tamaa ya kupita kiasi ya madola Magharibi. Aidha, tofauti na mapapa waliomtangulia, aliishi katika makazi ya kawaida ndani ya Vatican badala ya kasri ya kipapa. Pengine tukio muhimu zaidi la mazungumzo kati ya Uislamu Yani, Papa Francis alishiriki mikutano ya mara kwa mara baina ya wanazuoni wa Kiislamu na viongozi wa Kikristo, wa yahudi wa Iran na wa mataifa mengine, na daima alisisitiza umuhimu wa kuendeleza mahusiano ya dini kwa dini. Pengine tukio muhimu zaidi la mazungumzo kati ya Uislamu, hasa wa madhehebu ya Shia, na Ukristo katika karne za hivi karibuni lilikuwa ni mkutano wa Papa Francis na marjaa wa kishia huko Najaf nchini Iraq. Mkutano huo ulifanyika mwaka elfu mbili na ishirini wakati Papa Francis alipotembelea Iraq na kukutana na Ayatullah Sayyid Ali Sistani huko nyumbani kwake. Katika mkutano huo, Ayatullah Sistani alizungumzia mateso yanayokumba mataifa mbalimbali mbali duniani, akigusia dhuluma, umasikini na ukosefu wa haki za kijamii, pamoja na vita, vikwazo na kuwafurusha watu, hasa dhidi ya Wapalestina. Alisisitiza wajibu wa viongozi wa kidini na wa kiroho katika kukomesha mateso hayo. Papa Francis naye alisisitizia umuhimu wa urafiki na ushirikiano baina ya dini, akimshukuru Ayatullah Sistani kwa uungaji mkono na utetezi wake kwa watu wa Iraq dhidi ya vurugu na mateso, na akaomba dua kwa ajili ya amani na udugu nchini Iraq, Asia Magharibi, na ulimwenguni kote. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni katika makala hii ya Iran Juma hili ambayo itaangazia duru ya pili ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani mjini Roma, na pia mkutano ujao wa Iran na Afrika. Karibuni. Duru ya pili ya mazungumzo asiyo ya moja kwa moja kati ya timu ya mazungumzo ya jamhuri ya kiislami ya Iran na ujumbe wa Marekani ilifanyika Jumamosi, Aprili 19 huko Roma, mji mkuu wa Italia. Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, aliandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa ex kwamba mazingira chanya kwa kesi fulani huko Roma yalipelekea kupigwa hatua katika misingi na malengo ya uwezekano wa kufikiwa makubaliano. Arakchi aliendelea kwa kuandika Tulieleza ni kwa namna gani kwa walio wengi nchini Iran mapatano ya JCPOA hayatoshi tena kwao. Kilichosalia katika JCPOA ni masomo yake tu, binafsi huwa nachukua mtazamo huu. Arakshii pia aliandika kwamba mazungumzo ya wataalamu yataanza na baada ya hapo tutakuwa katika nafasi nzuri ya kuhukumu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefafanua kwamba kwa sasa matumaini yanaweza kuelezwa, uh, kwa tahadhari kubwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha ametangaza kuwa lengo kuu la mazungumzo yasiyo moja kwa moja na Marekani huko Roma ni kudhamini masilahi ya taifa hili. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran imetangaza katika taarifa yake kwamba katika duru hii ya mazungumzo, wajumbe waandamizi wa Iran na Marekani sambamba na kuainisha sura jumla ya mazungumzo hayo, walibadilishana mawazo kuhusu baadhi ya masala muhimu katika uga wa kuondolewa vikwazo na kadhia ya nyuklea ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Iran iliendelea na taarifa hiyo kwa kusema kwamba kwa kuzingatia kwamba maamuzi kuhusu masuala ya kuondoa kikamilifu vikwazo na kujenga imani kuhusu hali ya amani ya mpango wa nyuklia wa Iran yanahitaji mjadala na uchunguzi wa kina zaidi katika ngazi ya wataalamu, iliamuliwa kuwa wajumbe wa kiufundi wa Iran na Marekani wakutane eh, na kabla ya kuanza duru ya tatu ya mazungumzo. Wakati huo huo msemaji wa wizara ya mambo ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameandika kwenye akaunti yake ya X mwishoni mwa duru ya pili ya mazungumzo mambo ya nje wa Oman katika anga ya kujenga msemaji wa vyombo vya diplomasia vya Iran ametangaza pia kwamba pande hizo mbili zimekubaliana kuanza tena mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja katika ngazi ya kiufundi ndani ya siku chache zijazo. Duru ya kwanza ya mazungumzo hayo ilifanyika jumamosi iliyopita Aprili 12 huko Oman. Katika duru ya kwanza ya mazungumzo, pande mbili zilikubaliana kwamba msingi wa mazungumzo hayo utakuwa ni Iran kufanya iaminike na itoe hakikisho kwamba programu yake ya nukli ni ya malengo ya amani na mkabala wake iondolewe vikwazo na Marekani kwa namna itakayokuwa na taathira Masoud Pezishkian, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, aidha amesema kuhusiana na mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na Marekani kwamba serikali haijawahi kufungamanisha hatua na juhudi zake na mazungumzo. Wakati huo huo pia amesema ikiwa tunaweza kufikia amani na utulivu, tutakuwa tumefanikiwa mambo mengi. Jamhuri ya Kiislamu Iran daima imekuwa ikisisitiza kwamba mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani yatahusu tu suala la nuclear na yenye lengo la kuondoa vikwazo. Mpango wa nyuklia wa Iran daima umekuwa chini ya usimamizi wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki. Hii ni katika hali ambayo ripoti za wakala huo zimethibitisha mara chungu nzima kwamba miradi ya nyuklia ya Iran haijakengeuka mkondo wa amani. Ujumbe wa Iran katika duru ya pili ya mazungumzo mjini Rome pia ulieleza malengo na matakwa yao. Kwa upande wa Marekani, kuendelea kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kunaonyesha kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inaipa kipaumbele diplomasia na ni Wamarekani ambao, tofauti na siku za nyuma, wanapaswa kubadili utendaji wao kwa kuanza mazungumzo ya kiufundi. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yataingia katika awamu mpya ambayo kwa namna fulani yatafungua njia ya uhakiki wa kina na tathmini ya vitendo vya maafisa wa Marekani. Iran daima imekuwa ikionyesha imani yake nzuri na kujitolea katika mchakato wa mazungumzo, na wakati huu ni upande wa pili ndio ambao unapaswa kuchukua hatua katika mwelekeo huu. Namna sasa, tuangazie uhusiano wa Iran na bara la afrika na pia maonyesho ya iran expo 2025 msemaji wa serikali ya iran amesema mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya iran na afrika utafanyika wiki ijayo sambamba na maonyesho ya saba ya uwezo wa biashara ya nje ya iran akizungumza na waandishi wa habari bi fatima mohajerani amelitaja bara la afrika kama mojawapo ya masoko makubwa na yenye thamani e kubwa duniani na pia ni soko ambalo lina matumaini makubwa ambalo linaweza kuwa na mchango muhimu katika kukuza mauzo ya bidhaa zisizo za mafuta kutoka Iran. Pia amesema maonyesho ya Iran Expo 2025 ni fursa ya kimkakati ya kutambulisha uwezo wa sekta binafsi ya nchi katika kiwango cha kimataifa. Akiangazia nafasi maalum ya bara la Afrika katika mustakabali wa uchumi wa dunia, ameongeza kuwa Afrika ikiwa na rasilimali nyingi asili na nguvu kazi ya vijana imegeuka kuwa moja ya maeneo muhimu ya uwekezaji wa kimataifa na soko jipya linalochipukia kwa ajili ya bidhaa za nje za nchi mbalimbali. Halkadhalika amesema kuwa mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika utafanyika tarehe 27 Aprili. Lengo kuu la mkutano huu ni kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi wa pande mbili na pande kadhaa na nchi za Afrika pamoja na kuweka mazingira ya kusainiwa kwa mikataba ya pamoja kati ya wafanyabiashara wa pande zote mbili. Halkadhalika amebainisha kuwa kuandaliwa kwa maonyesho ya saba ya uwezo, ya uwezo uh, wa biashara ya nje ya Iran kwa jina la Iran Expo elfu mbili ishirini na tano kwa wakati mmoja na mkutano wa Iran na Afrika kunaonyesha kuwa maonyesho hayo ya Iran expo ni jukwaa lenye ufanisi kwa ajili ya kutambulisha uwezo wa uzalishaji na usafirishaji bidhaa nje ya nchi. Anatarajiwa kuwa wafanya biashara na wauzaji bidhaa wa kimataifa wapatao kati ya elfu mbili hadi elfu tatu kutoka nchi mbalimbali wataingia Iran kwa ajili ya kutembelea na kufanya mazungumzo ya kibiashara katika maonyesho hayo muhimu. Katika hitimisho la hotuba yake Mhajirani amesisitiza ya kuwa maonyesho ya Iran Expo 2025 ni fursa ya thamani kwa ajili ya kuwezesha uwezo wa Iran kuuza bidhaa nje ya nchi na kuunganisha sekta binafsi na masoko ya kimataifa. Juhudi hizi zinaendana na msisitizo wa Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu na mkakati mkuu wa serikali kwa mwaka huu wa uwekezaji kwa ajili ya uzalishaji, zikiwa na lengo la kuimarisha ajira, kukuza uchumi na kuongeza ushiriki wa Iran katika uchumi wa dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeratibu mipango ya kuainisha malengo yake kwa ajili ya ushirikiano wa kisiasa na kiuchumi na bara la Afrika. Katika miaka ya karibuni, Iran imeratibu mipango ya kuimarisha ushirikiano na nchi za bara hilo kwa kuzingatia uwezo wake wa kiuchumi na ule wa nchi za Kiafrika. Vikao vya pande mbili na viongozi wa Afrika na maonyesho mbalimbali ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na pande mbili kwa shabaha ya kuimarisha ushirikiano kati ya Iran na nchi za Kiafrika. Kuwepo kwa mali asili nyingi kumelifanya bara la Afrika lizingatiwe kiuchumi duniani, huku nchi zilizoendelea kiviwanda na makampuni kimataifa ya kimataifa yakitaka kuwekeza haraka iwezekanavyo na kufaidika na utajiri mkubwa wa bara hilo. Uwezo wa kisayansi na kiuchumi wa Iran utakuwa na taathira chanya katika kupanua uhusiano na nchi za Kiafrika. Na wakati huo huo, uwepo wa makampuni ya Iran katika bara la Afrika utarahisisha kazi ya kusawisha uhusiano wa kiuchumi na nchi za bara hilo kubwa. Viongozi wa Afrika pia katika miaka ya karibuni wameonyesha hamu kubwa ya kuimarisha ushirikiano na Iran katika nyanja mbalimbali mbali zikiwemo za kiuchumi na kisiasa. Na suhula na uwezo wa kiuchumi wa Iran katika nyanja mbalimbali ikiwemo mbali, katika sekta ya nishati na maarifa unaweza kuwa msingi mzuri kwa ajili ya uh, ushirikiano wa pande hizi mbili. Nam wapenza msikilizaji, na hadi hapo tunafika mwisho wa makala hii ya Iran Juma hili kwa leo. Ni matumaini kuwa wameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa ya leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania ambapo matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari mbili kuu. Ya kwanza inahusu kesi ya mwenyekiti taifa wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema na ya pili ni kuhusiana na vita vya kibiashara vilivyozuka kati ya Tanzania na majirani zake wawili wa kusini ambao ni Malawi na Afrika Kusini. Kuhusiana na habari ya kwanza, Nipashe limeandika: kesi za Lisu ni mshike mshike, mawakili wachuana kortini, ulinzi mkali, Heche, Mnyika, wana sheria Makada Chadema wakamatwa, Lisu agoma kesi kusikilizwa kwa mtandao akiwa gerezani. Ukurasa wa Ukura mbele wa gazeti hilo umesheheni pia vichwa vingine kadhaa vya habari, ikiwa ni pamoja na NLD ya chuana na Zito Kabwe kuwawania G55 Mkumbo wa atua bungeni akiwa na vipaumbele 31 kuwavusha Watanzania na mtandao wa wenye fedha wabainika kufadhili biashara dawa za kulevya. Mwananchi inalopia kama Nipashe limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kesi ya Lisu likiandika hekaheka heka Kisutu, kesi ya tundu Lisu, polisi ya dhibiti wafuasi viongozi Chadema waliokwenda kusikiliza kesi yake Waimarisha ulinzi kila kona, mgombea urais azuiwa getini, awakomalia polisi, Lisu agomea video, mawakili walivyochuana kortini, hakimu Kiswaga amaliza mutata. Kuhusiana na umalizwaji wa utata huo, gazeti la taifa Tanzania limeandika mahakama kutoa uamuzi Aprili 28 n ni kuhusu kesi ya Lisu iendelee kwa njia ya mtandao au kawaida. Ama kuhusiana na habari ya pili iliyopoa kipaumbele maalumu na matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania wa Machinga limeandika Bashe apeleka machungu kwa Malawi Afrika Kusini apiga marufuku kwa nchi hizo kuingiza bidhaa za kilimo nchini. Nipashe linamnukuu waziri huyo wa kilimo wa Tanzania akisema kwa kuwa mataifa haya hayakujibu ombi letu ndani ya muda uliowekwa tumeamua kusitisha mara moja uingizaji na usafirishaji wa bidhaa zote za kilimo kati yetu na wao. Hata hivyo, the Citizen ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo ya sakata la ugomvi au mvutano wa kibiashara limetoa tahadhari kwa kuandika sababu zinazovifanya vita vya kibiashara na Malawi na Afrika ya Kusini ziwe na madhara kwa pande zote mbili ikimaanisha Tanzania kwa upande mmoja na nchi hizo mbili kwa upande mwingine. Kwa mujibu wa Citizen, wachambuzi na wataalamu masuala ya kiuchumi wametoa wito wa mitua kufanyika mazungumzo huku wakisisitiza kwamba hakutakuwa na mshindi katika mvutano huo. Lakini mbali na habari hizo mbili, gazeti la Majira limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari ya mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya DCEA kukamata kilogramu 4568 za dawa za kulevya yaani mihadarati. Citizen limeakisi habari hiyo kwa anwani DCEA ya nasa tani 14 za kemikali zinazohusishwa na utengenezaji wa madawa ya kulevya kwa upande wa Tanzania namalizia na gazeti la serikali Habari Leo ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha maneno: uwekezaji wa paa miradi mitaji hisa vyaongezeka, viwanda na usafirishaji vinara. Kwa upande wa magazeti ya Kenya naanza na Star ambalo limeandika yafichuka, taarifa za kina kuhusu mkataba mpya wa SGR aliyosaini Ruto nchini China utaiunganisha Naivasha hadi Malaba kupitia kaunti za Narok, Bomet, Kericho na Kisumu. Mkataba huo mpya kwa mujibu wa Star ni wa shilingi bilioni 650 za Kenya. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika wabunge wataka deni la Kenya litangazwe. Hayo yanajiri huku gazeti la Business Daily likiandika Kenya kuchukua UAE mkopo wa kwanza wa shilingi bilioni 64 Duale aanzisha vita vya kuwawezesha wafanya biashara matajiri wa SHA kujaza mabilioni mifukoni mwao ni kichwa kikuu cha habari hicho kilichopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation. Nalo Taifa Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari chenye muundo wa swali uchaguzi ni 2026 na kwa kumalizia nchini Uganda, naanza na New Vision ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, malengo mapya kwa watumishi wa umma ya anza, watakaoshindwa kushushwa vyeo, kutimuliwa. Nalo Daily Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, mila na desturi zifanywazo kwenye mazishi ya Papa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa spika wa bunge ataongoza ujumbe wa Uganda kwenye mazishi ya kiongozi huyo wa kanisa Katoliki. Wapenzi wa usikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki hamjambo, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya wiki hii. Kipindi chetu leo kitatupia jicho nafasi ya dini katika filamu na taathira zake kwa mwanadamu wa sasa. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kwa nami hadi mwisho wa kipindi. Huenda na wewe mpendo wa msikilizaji, umekwisha sikia au kusoma makala inayozitaja zama za sasa kuwa ni zama za kurejea kwenye dini au zile zinazoitaja milenia hii kuwa ni milenia ya kurudi kwenye dini. Mwamko na harakati mpya za dini zilipamba moto zaidi katika nchi za magharibi mwanzoni mwa muongo wa tisini hususan mwaka wa elfu mbili. Baadhi ya jumuiya za maswala ya kijamii huko magharibi aidha zinaamini kwamba kuna haja ya kutiliwa maanani misingi ya dini, kuna haja ya kuzingatiwa maadili na maswala ya kiroho kwa ajili ya kuzuia kusambaratika kwa nchi hizo. Wimbi hilo linalowaelekeza na kuwarejesha watu kwenye dini na maswala ya kiroho linaonekana pia kwenye athari za sanaa, hususan tasnia ya filamu. Iwapo kweli tunataka kuzungumzia nafasi ya dini katika filamu za zama hizi, basi hatuna budi kuashiria watu kama vile Carl Theodor Dreyer, Ingmar Bergman, Robert Bresson na Andrei Tarkovski ambao wametengeneza filamu nyingi zenye mielekeo ya kidini katika miongo iliyopita. Baada yao na katika zama za sasa kumejitokeza watengeneza filamu wengine katika maeneo mbalimbali duniani waliotengeneza filamu nyingi katika uwanja huo. Hebu kwanza tutupie jicho sekta ya utengenezaji filamu ya Hollywood inayozalisha zaidi ya filamu elfu moja kwa mwaka ambayo kutokana na nguvu yake kubwa imekuwa na ushawishi katika nyanja za utamaduni na filamu kwenye maeneo mbalimbali duniani. E, japokuwa moja ya sifa kuu za filamu za Hollywood ni hada udanganyifu na uchochezi, lakini filamu hizo hazikutupilia mbali kikamilifu masuala ya kidini na kiroho. Baada ya mafanikio ya kibiashara ya filamu kama vile Ghost na Life of Faith, watayarishaji wa filamu za Hollywood walitambua kwamba watazamaji wa filamu hizo wana mahitaji mengi ya kiroho ambayo hayawezi kukidhiwa kwa filamu za visa vingi vya utumiaji mabavu na zisizokuwa na mambo ya maana. Kwa msingi huo, Hollywood ilitumia mbinu zake za mara kwa mara za kuvutia na kuwashawishi watazamaji kwa maana kwa kwamba ilitumia vigezo muhimu kama vile melodrama, komedi au tamthilia ya kuchekesha, muzika na kadhalika, katika kutengeneza filamu zenye mwelekeo wa kidini. Kwa mfano katika filamu ya Ghost kumetumiwa vigezo vya filamu ya mapenzi na vitendo vya jinai kuzungumzia udaima wa roho na kubakia kwake milele ambako pia kumeashiriwa katika dini mbalimbali mbali na kwa njia tofauti. Baada ya Baade, mafanikio ya baadhi ya filamu hizo, masuala ya kidini na kiroho yalianza kutumiwa katika filamu nyingi za Hollywood. Tokea wakati huo, filamu zilianza kuzungumzia maudhui mbalimbali kama vile kuwepo kwa malaika wa Mungu juu ya ardhi, shetani na wasaidizi wake katika maisha ya wanadamu na kadhalika. Hata hivyo, nyingi kati ya filamu hizo zilikumbwa na wimbi la upotoshaji katika kuzungumzia maswala halisi ya kidini, na taratibu maswala hayo yalianza kufanyiwa maskhara na istihizai. Mwenendo huo uliendelea na kufikia kiwango cha kufanyiwa stihizai na kebehi nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu katika filamu ya Bruce Almighty iliyofungua njia pana kwa ajili ya fikra zinazopinga dini katika tasnia ya utengenezaji filamu. Filamu hiyo ilipigwa vita na wafuasi wa dini za Kiislamu na Kikristo kutokana na kupotosha masuala ya kidini. Katika upande mwingine ujahili wa watengeneza filamu wa magharibi kuhusu dini za Mwenyezi Mungu na uchache wa maarifa yao kuhusu dini zenye mashiko sahihi kama Uislamu na vilevile vile uoga uliozushwa na vyombo vya kipropaganda vya magharibi kuhusu dini hizo vimewaelekeza baadhi ya watengeneza filamu wa Hollywood katika mifumo ya kifikra isiyokuwa ya dini za Mwenyezi Mungu. Filamu za Hollywood zilianza kuzungumzia mifumo ya kidini iliyobuniwa na wanaadamu kama vile Ubudha na kubuni riwaya mbalimbali kuhusu Buddha na Lama. Katika uwanja huo tunaweza kuashiria filamu kama vile The Little Buddha, Seven Years in Tibet na Kundun. Kupitia njia hiyo, baadhi ya ada na mielekeo mahususi ya watu wa Mashariki mwa dunia zilipewa mazingatio katika utengenezaji wa filamu za Hollywood. La kusikitisha zaidi ni kwamba ada na desturi hizo zinatambulishwa kwa jina la dini. Katika kipindi hicho filamu zinazotambulishwa kuwa za kungfu na sanaa ya Mashariki zilizusha makelele mengi mno. Hollywood na ulimwengu wa Magharibi kwa ujumla zilipigia dege filamu hizo na kuzizalilisha kwa wingi. Pamoja na hayo yote, kumekuwepo na baadhi ya filamu zinazowahimiza na kuwaelekeza watazamaji wake katika fikra na mitazamo ya kidini mfano wa filamu hizo ni kama ile ya Fight au contact ambazo aghalabu zilizungumzia maudhui ya kupotea njia mwanaadamu wa zama hizi na masuala kama vile adhabu na malipo ya hapa duniani na huko akhira. Mfano bora zaidi wa filamu za aina hii ni ile ya What Dreams May Come iliyotengenezwa na Vincent Ward, ambayo kimsingi ilihesabiwa kuwa ni hatua kubwa katika utengenezaji wa filamu za kidini huko magharibi Kwani filamu hiyo ilizungumzia kwa undani swala la malipo na adhabu ya akhera kwa mtazamo wa kidini kupitia taswira na picha za kuvutia mno kuhusu ulimwengu wa akhera kwa kutumia maandiko ya vitabu vitakatifu. Filamu hiyo iliyotengenezwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa ilifikisha ujumbe wa kidini na kiroho kwa kutumia picha na taswira. Aidha, filamu za Krzysztof Kieslowski zinatambuliwa kuwa mfano mzuri wa mwelekeo wa watengeneza filamu wa sasa wa kuzungumzia masuala ya kiroho na kidini katika sanaa ya filamu. Filamu za msanii huyu wa Poland zinaelezea matakwa na irada ya Mwenyezi Mungu kuwa ndiyo inayoainisha kila kitu na kwamba mwanadamu anapaswa kuelewa kuwa kuwa mja wa Mwenyezi Mungu ndio daraja ya juu kabisa ya uhuru na pozo la roho yake. Ukweli wa mambo ni kuwa jamii ya sasa ya mwanaadam ina mili na kuelekea kwenye maswala ya kidini na kiroho. Mfano mdogo wa kuthibitisha ukweli huo ni jinsi wa Magharibi walivyoipokea filamu ya Passion of the Christ iliyotengenezwa na Mel Gibson, swala ambalo limeifanya filamu hiyo kuchukua nafasi ya nane kati ya filamu zilizouzwa kwa wingi katika historia ya filamu duniani. Filamu ya masaibu ya Masia ilitazamwa na idadi kubwa ya watu kwa sababu tu ya kuzungumzia maisha ya Nabii ya Isa Masihi, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, licha ya kuwa na vipengee vingi vya ukatili na utumiaji mabavu na pia utopotoshaji wa baadhi ya maswala ya kihistoria. Katika makala ya wiki ijayo, tutatupia jicho filamu za mashariki na mwelekeo wa kutengeneza filamu za kidini katika eneo hilo la dunia. Tunakamilisha makala yetu kwa kipande cha dialog ya filamu ya karamu ya mwisho iliyotengenezwa na Ingmar Bergman. Anasema, iwapo mwanadamu hatamwamini Mungu hatakuwa tena na tatizo lolote, na kama hatakuwa na imani kamwe hatakuwa na njia ya ufumbuzi wa matatizo yake. Wapendwa wasikilizaji, hii ni sehemu yetu ya kwanza ya kwanza kipindi chetu cha filamu dini na mwanadamu wa sasa, na sehemu yetu ya pili itawajia katika kipindi kijacho. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 26 Shawal mwaka 1446 Hijiria sawa na Aprili 25 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 533 iliyopita, serikali ya mwisho ya Kiislamu barani Ulaya ilisambaratika huko Granada. Baada ya kudhihiri dini ya Uislamu na kupanua mamlaka yake katika maeneo ya Asia na kaskazini mwa Afrika, jeshi la Waislamu liliingia kusini magharibi mwa Ulaya kupitia lango bahari la Jabal ut-Tarik au Gibralta na kulitawala eneo hilo kwa kipindi cha karne nane. Eneo hilo ambalo kwa sasa linaitwa Uhispania, wakati huo lilijulikana kwa jina la Andalusia. Miaka 127 iliyopita katika siku kama ya leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Uhispania. Kabla ya hapo, Marekani ilikuwa imeitaka Uhispania ilipatia ufumbuzi suala la Cuba kupitia njia za amani. Baadhi ya Wacuba kwa miaka mingi walikuwa wakipigania mamlaka ya kujitawala na mara kadhaa walifanya majaribio ya mapinduzi na kuendesha mapigano ya silaha Kulipuka manuari ya kijeshi ya Marekani ya Maine katika maji ya Cuba kilikuwa kisingizio kizuri kwa Marekani cha kuingia katika vita dhidi ya Uhispania. Vita hivyo vilivyoanza tarehe 25 Aprili hadi Agasti 12 mwaka 1898 vilimalizika kwa ushindi wa Uhispania, na kwa mujibu wa mkataba wa Paris ardhi za Ufilipino, Puerto Rico Guam na Cuba zilipatiwa Marekani. Miaka 54 iliyopita katika siku kama ya leo, wa Marekani laki mbili walifanya maandamano mjini Washington wakiendeleza upinzani wao dhidi ya mashambulizi ya nchi hiyo huko Vietnam. Maandamano hayo yalikuwa miongoni mwa vielelezo vikubwa vya upinzani wa wananchi wa Marekani dhidi ya siasa za kichokozi za serikali ya nchi hiyo huko vietnam katika vita vya vietnam vilivyoanza mwaka 1964 marekani ilituma askari laki tano nchini humo ambako maelfu miongoni mwao waliuawa na wengine wengi walijeruhiwa na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita yaani tarehe tano ordibehest mwaka 1359 hijiria shamsia, Marekani ilishambulia ardhi ya Iran kwa kutumia helikopta na ndege kadhaa za kivita. Serikali ya Marekani ilifanya mashambulizi hayo baada ya kushindwa njama zake za kutaka kuangusha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lengo la mashambulizi hayo lilikuwa kutaka kuwakomboa majasusi wake waliotiwa mbaroni wakati wa kutekwa ubalozi wa Marekani nchini uliokuwa pango la ujasusi. Licha ya kuweko mipango makini, kutumiwa vyombo vya kisasa kabisa, na mazoezi mengi yaliyofanywa katika eneo linalofanana na hilo, ili kuhakikisha operesheni hiyo inafanikiwa, lakini mashambulizi hayo yalikatishwa na tufani kubwa ya mchanga iliyotokea Tabas na kupelekea kuanguka baadhi ya ndege kushika moto helikopta za Marekani na kufa baadhi ya askari wa nchi hiyo huku waliobakia wakikimbia ardhi ya Irani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Zaidi ya watu 60 wameuawa washahidi katika mashambulio ya kinyama ya karibuni zaidi kufanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Ghaza, huku idadi ya vifo ikiendelea kuongezeka. David Hurst, mhariri mkuu wa tovuti ya habari ya Middle East Eye, amesema mkawama ndiyo njia pekee iliyobaki kwa ajili ya kukomesha ughasibu na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina na utawala wa kizayuni wa Israel. Jeshi la Msumbiji limetangaza kuwa limedhibiti kambi za mwisho za mafunzo zilizokuwa zikitumiwa na waasi katika mkoa wa kaskazini wa Cabo Delgado, ikiwa ni ishara ya kile maafisa wa jeshi hilo wanachokitaja kuwa ni kumalizika kwa uasi wa miaka mingi katika eneo hilo lenye utajiri wa mali asili ya gesi. Rais wa mpito wa Syria, Al-Jolani amesema yuko tayari kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel. Hayo ni kwa mujibu wa barua inayoripotiwa kuwa ameituma kwa Rais Donald Trump wa Marekani. Katibu wa baraza la usalama la Russia Sergei Shoigu amesema Moscow ina haki ya kutumia silaha za nyuklia katika kukabiliana na mashambulio ya nchi za magharibi. Shoigu amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Tass. Na kwa muhtasari huo wa habari za ulimwengu, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.