Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim, bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia sateliti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga, na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo Ijumaa tarehe 26 mfungo mosi Shawal mwaka 1446 Hijiria inayosadifiana na ina na tarehe 25 Aprili 2025 Miladia. Kwa asubuhi hii, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya Iran Jumahili na makala ya wiki, lakini pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mpango wa nyuklia wa Iran, ajenda ya mazungumzo ya pande nne za Iran, China, Rusia na mkuu wa IAEA. Muzika. Pigo la Yemen kwa Wall Street, hisa za silaha za Marekani za poromoka wa Moroko wavunja daraja lililobeba zawadi angamizi za Marekani. Na ikulu ya Rusia Kremlin yasema Umoja wa Ulaya unataka vita, siyo mazungumzo. Habari kamili. Wawakilishi wa Iran, China na Rasia wamekutana na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kujadili hali ya mpango wa nyuklia jamhur wa jamhuri ya Kiislamu. Balozi wa Rasia katika mashirika kima ya kimataifa yenye makao yake makuu mjini Vienna amesema jana Alhamisi, Aprili 24 wawakilishi wa Iran, China na Rasia walijadili hali ya mpango wa nyuklia wa Iran katika kikao cha pande nne baina yao na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Katika ujumbe alioweka kwenye mtandao wa kijamii wa Telegram, Mikhail Ulyanov ameandika katika kikao hicho nchi hizo tatu ziliwasilisha waraka wa pamoja kwa Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuhusiana na vipengele vya faili la nyuklia la Iran. Wiki iliyopita Gross alifanya ziara mjini Tehran, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayyid Abbas Arakchi na Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki AEOI. Katika mazungumzo hayo pande hizo mbili zilijadili mchakato wa ushirikiano wa kiufundi kati ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Viwanda vya kutengeneza silaha vya Marekani vimezidi kupata hasara kutokana na Yemen kufunga bahari nyekundu isitumiwe na meli za Marekani za Israeli na chombo chochote cha baharini kinachoupelekea vitu utawala wa kizayuni. Shirika la Habari la Fars limechapisha makala ya kiuchambuzi kuhusu pigo linalopata Marekani kutokana na jeshi la Yemen kufunga bahari nyekundu na kuandika: kupungua kwa kiasi kikubwa thamani ya hisa makampuni makubwa ya silaha ya Marekani wiki hii kumevutia hisia za wachambuzi wengi wa mambo. Kuporomoka hisa hizo za makampuni ya silaha ya Marekani kunatokana pia na hatua ya jeshi la Yemen kupiga marufuku meli za Marekani zisitumie bahari nyekundu, na hilo ni pigo jingine kwa uchumi wa dola la kibeberu la Marekani. Sababu nyingine iliyotajwa na mwandishi wa makala hiyo ni vita vya kibiashara vilivyoanzishwa na Marekani dhidi ya China na dunia kiujumla chini ya kauli mbiu ya Trump ya Marekani kwanza. Kwa upande wake gazeti la Financial Times limeripoti kuwa vita vya kibiashara vya Donald Trump dhidi ya China na nchi nyingine vimepunguza mauzo ya nje ya bidhaa za Marekani na kuongeza gharama za uzalishaji kutokana na kupanda bei mali ghafi. Aidha, kufungwa bahari nyekundu na kutoweza meli za Marekani kutumia bahari hiyo kumesababisha upungufu katika usambazaji wa bidhaa za Marekani, na ndiyo maana hisa makampuni ya silaha Marekani imeporomoka. Serikali ya Yemen imesema haitozifungulia njia meli za Marekani Israel na zote zinazoelekea kwa utawala wa kizayuni hadi pale Tel Avivu itakapokomesha jinai zake huko Ghaza, Palestina, na kuacha kuzingira ukanda huo. Wafanyakazi nchini Moroko wamekuwa ngome ya kuwalinda watoto wa Ghaza baada ya kukataa kupeleka zawadi ya angamizi za Marekani kwa utawala dhalimu wa Israel. Hayo yameripotiwa na gazeti la Moroko la Hespress ambalo limeongeza kwamba wafanyakazi kadhaa wa kampuni moja ya Denmark wamestahabu kujiuzulu kazi zao katika bandari ya Tanger nchini Moroko ili kukwepa wasitumike kupeleka silaha za Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Wafanyakazi hao wa kampuni hiyo moja ya Denmark wamesema meli ya Marekani iliyobeba silaha zinazopelekwa kwa Israel hadi hivi sasa imetia nanga katika bandari ya Tanger kaskazini mwa Moroko. Wafanyakazi wamegoma kutumia nguvu zao kusaidia kupelekewa Israel silaha hizo angamizi zinazotumika kuwa wanawake na watoto huko Ghaza. Duru za habari za Moroko zimetangaza kuwa silaha hizo zilipangiwa kufikishwa kwenye ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni ndani ya siku chache zijazo, lakini mchakato wa kupelekwa silaha hizo umeingia dosari kutokana na kugoma wafanyakazi wa kampuni ya Mersk ya Denmark ambayo ndiyo iliyobeba jukumu la kupeleka kidogo kidogo silaha hizo za Marekani hadi kwenye bandari ya Haifa ili zitumike kuulia watoto wadogo wa Palestina. Msemaji wa ikulu ya Rusia, Kremlin, Dmitri Peskov, amesema Umoja wa Ulaya umekuwa ukizuia juhudi za kidiplomasia za Washington na Moscow kwa ajili ya kumaliza mzozo wa Ukraine na badala yake unafanya jitihada za kurefusha uhasama na mzozo huo. Peskov amesema hayo katika mahojiano na jarida la Ufaransa la Lopont na kuongeza kuwa EU imeonyesha kuwa haina uhuru na kwamba bara zima la Ulaya lilikuwa likimtumia rais wa zamani wa Marekani Joe Biden wakati mzozo wa Ukraine uliposhtadi mwaka 2012. Mambo yalibadilika baada ya Donald Trump kurejea katika ikulu ya White House mwezi Januari. Peskov amebainisha hayo akiongezea kwa kusema sasa Washington inazungumza kuhusu amani huku wazungu wakizungumza tu kuhusu vita. Moscow na Washington zimefanya duru nyingi za mikutano ya ngazi ya juu mwaka huu iliyolenga kufikia makubaliano ya amani. Wakati huo huo, msimamo wa Umoja wa Ulaya umeonekana kulenga kudhoofisha nafasi yoyote ya mafanikio na amani. Wakuu wa ulinzi wa Ulaya magharibi wakiongozwa na Uingereza na no Ufaransa walikutana mwezi huu kujadili suala la kupeleka kikosi cha uhakikisho Ukraine Ukrain, licha ya onyo kali kutoka Rusia. Wakati huo wa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amekatisha ziara yake ya kiserikali nchini Afrika Kusini muda mfupi baada ya kutokea mashambulizi makali ya makombora ya Rusia na ndege zisizo na rubani dhidi ya Kevu, mji mkuu wa Ukraine, usiku kucha. Maafisa wa Ukraine wamedai kuwa watu tisa wameuawa na zaidi ya sitini kujeruhiwa katika mashambulizi hayo ambayo ameyataja kuwa makali zaidi katika wiki za hivi karibuni. Zelenski alikuwa amewasili Afrika ya Kusini Jumatano jioni huku rais wa Marekani Donald Trump akimshutumu kuwa anarefusha vita kwa kukataa kuikabidhi Crimea kwa Rusia. Zelenski alitarajiwa kukutana na rais Siril Ramafosa kujadili ushirikiano na juhudi za amani bila ya Ukraine na Afrika Kusini, kumradhi, na kujadili ushirikiano na juhudi za amani baina ya Ukraine na Afrika Kusini. Ramafosa amekuwa akifanya juhudi za upatanishi kati ya Rusia na Ukraine, hasa kwa vile Rusia na Afrika Kusini ni wanachama waanzilishi wa kundi la BRICS. Mashambulizi hayo mapya ya Russia yamekuja siku chache baada ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo kuishutumu Ukraine kuwa haitaki amani, haitaki amani hasa baada ya Kiev kutumia kombora la HIMARS lililotengenezwa Marekani kushambulia maeneo ya Russia na kuvunja makubaliano ya kusitisha mapigano wakati wa sherehe za Pasaka. Na msemaji wa serikali ya Benin Wilfred Leandri Hongbeji amesema idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo waliouawa katika shambulio la kigaidi lililotokea kaskazini mwa nchi mnamo Aprili 17 ni 54. Hongbeji sanjari na kukanusha vikali uvumi kwenye mitandao ya kijamii kwamba askari waliouawa ni zaidi ya mia moja, ametoa pia rambirambi na mkono wa pole kwa familia za wahanga wa shambulio hilo na watu wa Benin kwa ujumla. Chombo rasmi cha habari cha Benin cha La Nation kilitangaza hayo siku ya Jumatano, huku wakiashiria ukosefu wa ushirikiano kati ya nchi jirani ili kukabiliana na ugaidi kwa njia pamoja. Msemaji wa serikali ya Benin amesistizia umuhimu wa nchi za eneo kuimarisha rasilimali na nyenzo za kiufundi ili kuondoa tishio la ugaidi katika ukanda huo. Kundi la kigaidi la Jamaatu Nusratu Lislam Walmuslimin, kwa kifupi JNIM, lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida lilitangaza kuwa wapiganaji wake wamewaua wanajeshi sabini katika shambulizi hilo la Aprili 17 dhidi ya vituo viwili vya kijeshi kaskazini mwa Benin. Kadhalika, shirika la ujasusi la SITE lilisema idadi ya askari waliouawa ni sabini na kuongeza kuwa hii ndiyo idadi kubwa zaidi ya mauaji ya askari kwa mkupuo yaliyofanywa na magaidi wa JNIM nchini humo katika muda wa mwongo mmoja wa harakati zake katika eneo la Afrika Magharibi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia kauli mbalimbali zilizotolewa baada ya kifo cha Papa Francis. Kufuatia kifo cha Papa Francis baada ya miaka kumi na miwili usukani macho ya vyombo vya habari na duru za kisiasa yameelekezwa tena kwenye makao makuu ya kanisa Katoliki huko Vatican baada ya taarifa za kifo cha Papa Francis mwenye umri wa miaka 88. Salamu za rambirambi kutoka pande mbalimbali zimeendelea kumiminika huko Vatican. Masud Pezeshkian, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alituma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Papa Francis. Katika ujumbe huo, Pezeshkian alisema Papa Francis, akiwa kiongozi wa Wakatoliki, alitumia maisha yake ya thamani kueneza mafundisho ya Isa Masihi alayhi ssalam, yaani Yesu Kristo, hasa kuhusu amani, haki, uhuru, mazungumzo baina ya dini na juhudi za kufanikisha amani, urafiki na usalama wa dunia. Jitihada zake zilikuwa na athari kubwa na zitabaki kuwa kumbukumbu kumbu ya kudumu. Rais wa Iran alisifu pia misimamo ya kibinadamu ya Papa Francis, akibainisha kwa kusema, miongoni mwa mambo ya kipekee ya maisha na uongozi wake ni msimamo wake wa wazi na wa kijasiri dhidi ya vitendo visivyo vya kibinadamu duniani, hasa kulaani mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Israel huko Ghaza, na wito wake wa kusitishwa mauaji ya wanawake na watoto wasio na hatia wa Kipalestina. Msimamo huu utabaki katika nyoyo za watu wote waadilifu na wenye hamu ya haki duniani. Wazayuni wameonyesha hasira kali kutokana na msimamo ya Papa Francis dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni wa Israel na uungaji mkono wake na uungaji mkono wake na uungaji mkono wake kwa watu wa Ghaza. Msimamo huu wa Papa ulisambaratisha propaganda na udanganyifu wa kizayuni kuhusu mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa, wa Ghaza. Baada ya tangazo la kifo cha Papa, gazeti la Maarif lililochapishwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina la Israel lilimnukuu Drori Eidar, balozi wa zamani wa utawala wa kizayuni nchini Italia, akisema Israel haipaswi kushiriki katika mazishi ya Papa Francis, kiongozi wa Katoliki duniani kwa sababu alikuwa mtu mwenye chuki dhidi ya Wayahudi. Eidar aliendelea kudai kwa kusema, ikiwa tunathamini heshima yetu, basi Israel haipaswi kushiriki katika mazishi hayo. Sio tu Papa bali pia mitazamo ya watu wa Magharibi wamezinduka na kufahamu asili ya kibaguzi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Maandamano na mikusanyiko mikubwa ya kupinga Israel na kuunga mkono watu wa Palestina imefanyika katika miji ya Ulaya na Marekani, ikiashiria hali halisi ya kimataifa. Papa Francis alijulikana kwa unyenyekevu wake, maisha ya kawaida, kupunguza taratibu za kifahari, kusisitiza, kusisitiza haki ya kijamii na kuonyesha mapenzi kwa masikini. Alikuwa na mtazamo wa ukosoaji dhidi ya ubepari wa kupindukia na tamaa ya kupita kiasi ya madola magharibi. Aidha, tofauti na mapapa waliomtangulia aliishi katika makazi ya kawaida ndani ya Vatican badala ya kasri la kipapa. Alipunguza matumizi ya zawadi kutoka Vatican na kupunguza mishahara ya makardinali. Moja ya sifa za kipekee za, za Papa Francis ilikuwa ni juhudi zake za kukuza mazungumzo ya kidini. Mahusiano na viongozi wa dini mbalimbali yaliimarika wakati wake, hasa katika vyuo vya kidini vya kumu nchini Iran, najafu nchini Iraq. Na Al-Azhar nchini Misri. Papa Francis alishiriki mikutano ya mara kwa mara baina ya wanazuoni wa Kiislamu na viongozi wa Kikristo, Wayahudi wa Iran na wa mataifa mengine, na daima alisisitiza umuhimu wa kuendeleza mahusiano ya dini kwa dini. Pengine tukio muhimu zaidi la mazungumzo kati ya Uislamu, hasa wa madhehebu ya Shia, na Ukristo katika karne za hivi karibuni lilikuwa ni mkutano wa Papa Francis na marja wa Kishia Ayatullah Sayid Ali Sistani yaliyofanyika huko Najaf mwaka elfu mbili na ishirini. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni katika makala hii ya Iran Juma Hili, ambayo itaangazia duru ya pili ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani mjini Roma na pia mkutano ujao wa Iran na Afrika. Karibuni. Duru ya pili ya mazungumzo asiyo ya moja kwa moja kati ya timu ya mazungumzo ya jamhuri ya kiislami ya Iran na ujumbe wa Marekani ilifanyika Jumamosi, Aprili 19 ya huko Roma, mji mkuu wa Italia. Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, aliandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa ex kwamba mazingira chanya kwa kesi fulani huko Roma yalipelekea kupigwa hatua katika misingi na malengo ya uwezekano wa kufikiwa makubaliano. Arakchi aliendelea kwa kuandika tulieleza ni kwa namna gani kwa walio wengi nchini Iran mapatano ya JCPOA hayatoshi tena kwao. Kilichosalia katika JCPOA ni masomo yake tu. Binafsi huwa nachukua mtazamo huu. Arakshii pia aliandika kwamba mazungumzo ya wataalamu yataanza na baada ya hapo tutakuwa katika nafasi nzuri ya kuhukumu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefafanua kwamba kwa sasa matumaini yanaweza kuelezwa, uh, kwa tahadhari kubwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha ametangaza kuwa lengo kuu la mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani huko Roma ni kudhamini masilahi ya taifa hili. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran imetangaza katika taarifa yake kwamba katika duru hii ya mazungumzo, wajumbe wa waandamizi wa Iran na Marekani sambamba na kuainisha sura jumla ya mazungumzo hayo, walibadilishana mawazo kuhusu baadhi ya masala muhimu katika uga wa kuondolewa vikwazo na kadhia ya nyuklia ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Iran iliendelea na taarifa hiyo kwa kusema kwamba kwa kuzingatia kwamba maamuzi kuhusu masuala ya kuondoa kikamilifu vikwazo na kujenga imani kuhusu hali ya amani ya mpango wa nyuklia wa Iran yanahitaji mjadala na uchunguzi wa kina zaidi katika ngazi ya wataalamu, iliamuliwa kuwa wajumbe wa kiufundi wa, wa Iran na Marekani wakutane na kabla ya kuanza duru ya tatu ya mazungumzo. Wakati huo huo, Ismail Baghai, msemaji wa wizara mambo ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameandika kwenye akaunti yake uh, ya X mwishoni mwa duru ya pili ya mazungumzo hayo ya siyo ya moja kwa moja. Iran na Marekani kwa, wa wa kwa, kwa uratibu wa waziri wa mambo wa Oman ya nje vya diplomasia vya Iran ametangaza pia kwamba pande hizo mbili kwa, ya siyo ya moja kwa moja katika ngazi ya kiufundi ndani ya siku chache zijazo. Duru ya kwanza ya mazungumzo hayo ilifanyika Jumamosi iliyopita Aprili kumi na mbili huko Oman. Katika duru ya kwanza ya mazungumzo, pande mbili zilikubaliana kwamba msingi wa mazungumzo hayo utakuwa ni Iran kufanya iaminike na itoe hakikisho kwamba programu yake ya nukli ni ya malengo ya amani na mkabala wake iondolewe vikwazo na Marekani kwa namna itakayokuwa na taathira Masoud Pezeshkian, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aidha amesema kuhusiana na mazungumzo ya siyo ya moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na Marekani kwamba serikali haijawahi kufungamanisha hatua na juhudi zake na mazungumzo. Wakati huo huo, pia amesema ikiwa tunaweza kufikia amani na utulivu, tutakuwa tumefanikiwa mambo mengi. Jamhuri ya Kiislamu Iran daima imekuwa ikisisitiza kwamba mazungumzo ya siyo moja kwa moja na Marekani yatahusu tu suala la nyuklia na yenye lengo la kuondoa vikwazo. Mpango wa nyuklia wa Iran daima umekuwa chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Hii ni katika hali ambayo ripoti za wakala huo zimethibitisha mara chungu nzima kwamba miradi ya nyuklia ya Iran haijakengeuka mkondo wa amani. Ujumbe wa Iran katika duru ya pili ya mazungumzo mjini Rom pia ulieleza malengo na matakwa yao. Kwa upande wa Marekani, kuendelea kwa mazungumzo yasiyo moja kwa moja kunaonyesha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaipa kipaumbele diplomasia na ni Wamarekani ambao tofauti na siku za nyuma wanapaswa kubadili utendaji wao kwa kuanza mazungumzo ya kiufundi. Mazungumzo sio moja kwa moja yataingia katika awamu mpya, ambayo kwa namna fulani yatafungua njia ya uhakiki wa kina na tathmini ya vitendo vya maafisa wa Marekani. Iran daima imekuwa ikionyesha imani yake nzuri na kujitolea katika mchakato wa mazungumzo, na wakati huu ni upande wa pili ndio ambao unapaswa kuchukua hatua katika mwelekeo huu namna. Sasa tuangazie uhusiano wa Iran na bara la Afrika na pia maonyesho ya Iran Expo 2025. Msemaji wa serikali ya Iran amesema mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika utafanyika wiki ijayo sambamba na maonyesho ya saba ya uwezo wa biashara ya nje ya Iran. Akizungumza na waandishi wa habari, Bi Fatima Muhajirani amelitaja bara la Afrika kama mojawapo ya masoko makubwa na yenye thamani kubwa duniani na pia ni soko ambalo lina matumaini makubwa ambalo linaweza kuwa na mchango muhimu katika kukuza mauzo ya bidhaa zisizo za mafuta kutoka Iran. Pia amesema maonyesho ya Iran Expo 2025 ni fursa ya kimkakati ya kutambulisha uwezo wa sekta binafsi ya nchi katika kiwango cha kimataifa. Akiangazia nafasi maalum ya bara la Afrika katika mustakabali wa uchumi wa dunia, ameongeza kuwa Afrika ikiwa na rasilimali nyingi asili na nguvu kazi ya vijana imegeuka kuwa moja ya maeneo muhimu ya uwekezaji wa kimataifa na soko jipya linalochipukia kwa ajili ya bidhaa za nje za nchi mbalimbali. Halikadhalika, amesema kuwa mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika utafanyika tarehe 27 Aprili. Lengo kuu la mkutano huu ni kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi wa pande mbili na pande kadhaa na nchi za Afrika pamoja na kuweka mazingira ya kusainiwa wa mikataba ya pamoja kati ya wafanyabiashara wa pande zote mbili. Alkadhalika amebainisha kuwa kuandaliwa kwa maonyesho ya saba ya uwezo wa biashara ya uh, nje ya Iran kwa jina la Iran Expo 2025 kwa wakati mmoja na mkutano wa Iran na Afrika kunaonyesha kuwa maonyesho hayo ya Iran Expo ni jukwaa lenye ufanisi kwa ajili ya kutambulisha uwezo wa uzalishaji na usafirishaji bidhaa nje ya nchi. Anatarajiwa kuwa wafanyabiashara na wauzaji bidhaa wa kimataifa wapatao kati ya elfu mbili hadi elfu tatu kutoka nchi mbalimbali wataingia Iran kwa ajili ya kutembelea eh, na kufanya mazungumzo ya kibiashara katika maonyesho hayo muhimu. Katika hitimisho la hotuba yake, Muhajirani amesisitiza ya kuwa maonyesho ya Iran Expo 2025 ni fursa ya thamani kwa ajili ya kuwezesha uwezo wa Iran kuuza bidhaa nje ya nchi na kuunganisha sekta binafsi na masoko ya kimataifa. Juhudi hizi zinaendana na msisitizo wa Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu na mkakati mkuu wa serikali kwa mwaka huu wa uwekezaji kwa ajili ya uzalishaji, zikiwa na lengo la kuimarisha ajira, kukuza uchumi na kuongeza ushiriki wa Iran katika uchumi wa dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeratibu mipango ya kuainisha malengo yake kwa ajili ya ushirikiano wa kisiasa na kiuchumi na bara la Afrika. Katika miaka ya karibuni, Iran imeratibu mipango ya kuimarisha ushirikiano na nchi za bara hilo kwa kuzingatia uwezo wake wa kiuchumi na ule wa nchi za Kiafrika. Vikao vya pande mbili na viongozi wa Afrika na maonyesho mbalimbali ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na pande mbili kwa shabaha ya kuimarisha ushirikiano kati ya Iran na nchi za Kiafrika kuwepo kwa mali asili nyingi kumelifanya bara la Afrika lizingatiwe kiuchumi duniani huku nchi zilizoendelea kiviwanda na makampuni ya kimataifa yakitaka kuwekeza haraka iwezekanavyo na kufaidika na utajiri mkubwa wa bara hilo. Uwezo wa kisayansi na kiuchumi wa Iran utakuwa na taathira chanya katika kupanua uhusiano na nchi za Kiafrika na wakati huo huo uwepo wa makampuni ya Iran katika bara la Afrika utarahisisha kazi ya kusawisha uhusiano wa kiuchumi na nchi za bara hilo kubwa. Viongozi wa Afrika pia katika miaka ya karibuni wameonyesha hamu kubwa ya kuimarisha ushirikiano na Iran katika nyanja mbalimbali mbali, zikiwemo za kiuchumi na kisiasa. Na suhula na uwezo wa kiuchumi wa Iran katika nyanja mbalimbali ikiwemo mbali, katika sekta ya nishati na maarifa unaweza kuwa msingi mzuri kwa ajili ya ushirikiano wa pande hizi mbili. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo tunafika mwisho wa makala hii ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini kuwa wameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini, wapenzi wasikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki leo Ijumaa tarehe 25 Aprili linakujuliwa na magazeti ya Tanzania, ambapo matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari mbili kuu. Ya kwanza inahusu kesi ya mwenyekiti taifa wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema, na ya pili ni kuhusiana na vita vya kibiashara vilivyozuka kati ya Tanzania na majirani zake wawili wa kusini ambao ni Malawi na Afrika Kusini. Kuhusiana na habari ya kwanza, Nipashe limeandika, kesi za Lisu ni mshike mshike, mawakili wa chuana kortini, ulinzi mkali, Heche, Mnyika, wanasheria makada Chadema wakamatwa, Lisu agoma kesi kusikilizwa kwa mtandao akiwa gerezani ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umesheheni pia vichwa vingine kadhaa vya habari, ikiwa ni pamoja na NLD yachuana na Zito Kabwe, kuwawania G55, Mkumbo atua bungeni akiwa na vipaumbele 31 kuwavusha Watanzania, na mtandao wa wenye fedha wabainika kufadhili biashara dawa za kulevya. Mwananchi nalo pia kama Nipashe limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kesi ya Lissu likiandika Hekaheka heka, Kisutu kesi ya Tundulisu, polisi ya dhibiti wafuasi viongozi Chadema waliokwenda kusikiliza kesi yake, waimarisha ulinzi kila kona, mgombea urais azuiwa getini au akomalia, polisi Lisu agomea video, mawakili wanachuana kortini, mawakili wali Hakimu Kiswaga amaliza utata kuhusiana na umalizwaji wa utata huo. Gazeti la Taifa Tanzania limeandika mahakama kutoa uamuzi Aprili 28 ni kuhusu kesi ya Lisu iendelee kwa njia ya mtandao au kawaida. Ama kuhusiana na habari malumna, ya pili iliyopoa kipaumbele maalum na matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania, wa Machinga limeandika Bashe apeleka machungu kwa Malawi, Afrika Kusini, Apiga marufuku kwa nchi hizo kuingiza bidhaa za kilimo nchini. Nipashe linamnukuu waziri huyo wa kilimo wa Tanzania akisema, kwa kuwa mataifa haya hayakujibu ombi letu ndani ya muda uliowekwa, tumeamua kusitisha mara moja uingizaji na usafirishaji wa bidhaa zote za kilimo kati yetu na wao. Hata hivyo, The Citizen, ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo ya sakata hilo, limetoa tahadhari kwa kuandika sababu zinazovifanya vita vya kibiashara na Malawi na Afrika Kusini ziwe na madhara kwa pande zote mbili, likimaanisha Tanzania kwa upande mmoja na nchi hizo mbili kwa upande mwingine. Kwa mujibu wa Citizen, wachambuzi na wataalamu wa masuala ya kiuchumi wametoa wito wa kufanyika mazungumzo, huku wakisisitiza kuwa hakutakuwa na mshindi katika mvutano huo. Lakini mbali na habari hizo mbili, gazeti la Majira limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari ya mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya DCEA kukamata kilogramu elfu 4 568 za dawa za kulevya yaani mihadarati. Citizen limeakisi habari hiyo kwa anwani DCEA ya nasa tani kumi na nne za kemikali zinazohusishwa na utengenezaji wa madawa ya kulevya kwa upande wa Tanzania. Namalizia na, na gazeti la serikali Habari Leo ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno uwekezaji wa paa miradi mitaji hisa vyaongezeka Viwanda, usafirishaji vinara. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, naanza na Star ambalo limeandika yafichuka. Taarifa za kina kuhusu mkataba mpya wa SGR aliyosaini Ruto nchini China utaunganisha Naivasha hadi Malaba kupitia kaunti za Narok, Bomet, Kericho na Kisumu. Mkataba huo mpya, kwa mujibu wa Star, ni wa shilingi bilioni 650 za Kenya. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika wabunge wataka deni la Kenya litangazwe. Hayo yanajiri huku Business Daily likiandika Kenya kuchukua UAE mkopo wa kwanza wa shilingi bilioni 64. Duale aanzisha vita vya kuwawezesha wafanyabiashara matajiri wa sha kujaza mifukoni mwao mabilioni ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation. Nalo Taifa Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari chenye muundo wa suali, uchaguzi ni 2026? Na kwa kumalizia, nchini Uganda, naanza na New Vision ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, malengo mapya kwa watumishi wa umma ya anza, watakaoshindwa kushushwa vyeo, kutimuliwa. Nalo Deli Monita limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari mila na desturi zifanywazo kwenye mazishi ya papa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa spika wa bunge ataongoza ujumbe wa Uganda kwenye mazishi ya kiongozi huyo wa kanisa Katoliki. penzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya wiki hii. Kipindi chetu leo kitatupia jicho nafasi ya dini katika filamu na taathira zake kwa mwanadamu wa sasa. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kwa nami hadi mwisho wa kipindi. Huenda na wewe mpendo wa msikilizaji umekwisha sikia au kusoma makala inayozitaja zama za sasa kuwa ni zama za kurejea kwenye dini au zile zinazoitaja milenia hii kuwa ni milenia ya kurudi kwenye dini. Mwamko na harakati mpya za dini zilipamba moto zaidi katika nchi za magharibi mwanzoni mwa muongo wa tisini, hususan mwaka wa elfu mbili. Baadhi ya jumuiya za maswala ya kijamii huko magharibi aidha zinaamini kwamba kuna haja ya kutiliwa maanani misingi ya dini, kuna haja ya kuzingatiwa maadili na maswala ya kiroho kwa ajili ya kuzuia kusambaratika kwa nchi hizo. Wimbi hilo linalowaelekeza na kuwarejesha watu kwenye dini na maswala ya kiroho linaonekana pia kwenye athari za sanaa, hususan tasnia ya filamu. Iwapo kweli tunataka kuzungumzia nafasi ya dini katika filamu za azama hizi, basi hatuna budi kuashiria watu kama vile Carl Theodor Dreyer, Ingmar Bergman, Robert Bresson na Andrei Tarkovsky ambao wametengeneza filamu nyingi zenye mielekeo ya kidini katika miongo iliyopita. Baada yao na katika zama za sasa kumejitokeza watengeneza filamu wengine katika maeneo mbalimbali duniani waliotengeneza filamu nyingi katika uwanja huo. Hebu kwanza tutupie jicho sekta ya utengenezaji filamu ya Hollywood inayozalisha zaidi ya filamu elfu moja kwa mwaka ambayo kutokana na nguvu yake kubwa imekuwa na ushawishi katika nyanja za utamaduni na filamu kwenye maeneo mbalimbali duniani. E, japokuwa moja ya sifa kuu za filamu za Hollywood ni hadaa, udanganyifu na uchochezi, lakini filamu hizo hazikutupilia mbali kikamilifu masuala ya kidini na kiroho. Baada ya mafanikio ya kibiashara ya filamu kama vile Ghost na Leaf of Faith, watayarishaji wa filamu za Hollywood walitambua kwamba watazamaji wa filamu hizo wana mahitaji mengi ya kiroho ambayo hayawezi kukidhiwa kwa filamu za visa vingi vya utumiaji mabavu na zisizokuwa na mambo ya maana. Kwa msingi huo, Hollywood ilitumia mbinu zake za mara kwa mara za kuvutia na kuwashawishi watazamaji kwa maana kwa kwamba ilitumia vigezo muhimu kama vile melodrama, komedi au tamthilia ya kuchekesha, muzika na kadhalika katika kutengeneza filamu zenye mwelekeo wa kidini. Kwa mfano katika filamu ya Ghost kumetumiwa vigezo vya filamu ya mapenzi na vitendo vya jinai kuzungumzia udaima wa roho na kubakia kwake milele ambako pia kumeashiriwa katika dini mbalimbali, mbali na kwa njia tofauti. baada ya Baade, mafanikio ya baadhi ya filamu hizo, masuala ya kidini na kiroho yalianza kutumiwa katika filamu nyingi za Hollywood. Tokea wakati huo, filamu zilianza kuzungumzia maudhui mbalimbali kama vile kuwepo kwa malaika wa Mungu juu ya ardhi, shetani na wasaidizi wake katika maisha ya wanadamu na kadhalika. Hata hivyo, nyingi kati ya filamu hizo zilikumbwa na wimbi la upotoshaji katika kuzungumzia maswala halisi ya kidini, na taratibu maswala hayo yalianza kufanyiwa maskhara na istihizai. Mwenendo huo uliendelea na kufikia kiwango cha kufanyiwa stihizai na kebehi nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu katika filamu ya Bruce Almighty iliyofungua njia pana kwa ajili ya fikra zinazopinga dini katika tasnia ya utengenezaji filamu. Filamu hiyo ilipigwa vita na wafuasi wa dini za Kiislamu na Kikristo kutokana na kupotosha maswala ya kidini. Katika upande mwingine, ujahili wa watengeneza filamu wa magharibi kuhusu dini za Mwenyezi Mungu na uchache wa maarifa yao kuhusu dini zenye mashiko sahihi kama Uislamu na vilevile vile uoga uliozushwa na vyombo vya kipropaganda vya magharibi kuhusu dini hizo vimewaelekeza baadhi ya watengeneza filamu wa Hollywood katika mifumo ya kifikra isiyokuwa ya dini za Mwenyezi Mungu. Filamu za Hollywood zilianza kuzungumzia mifumo ya kidini iliyobuniwa na wanaadamu kama vile ubudha na kubuni riwaya mbalimbali kuhusu budha na lama. Katika uwanja huo, tunaweza kuashiria filamu kama vile The Little Buddha, The Seven Years in Tibet na Kundun. Kupitia njia hiyo, baadhi ya ada na mielekeo makhususi ya watu wa mashariki mwa dunia zilipewa mazingatio katika utengenezaji wa filamu za Hollywood. La kusikitisha zaidi ni kwamba ada na desturi hizo zinatambulishwa kwa jina la dini. Katika kipindi hicho filamu zinazotambulishwa kuwa za kungfu na sanaa ya mashariki zilizusha makelele mengi mno. Hollywood na ulimwengu wa magharibi kwa ujumla, zilipigia dege filamu hizo na kuzidhalilisha kwa wingi. Pamoja na hayo yote, kumekuwepo na baadhi ya filamu zinazowahimiza na kuwaelekeza watazamaji wake katika fikra na mitazamo ya kidini mfano wa filamu hizo ni kama ile ya fight au contact ambazo aghalabu zilizungumzia maudhui ya kupotea njia mwanaadamu wa zama hizi na maswala kama vile adhabu na malipo ya hapa duniani na huko akhira. Mfano bora zaidi wa filamu za aina hii ni ile ya what dreams may come iliyotengenezwa na Vincent Ward, ambayo kimsingi ilihesabiwa kuwa ni hatua kubwa katika utengenezaji wa filamu za kidini huko magharibi kwani filamu hiyo ilizungumzia kwa undani swala la malipo na adhabu ya akhera kwa mtazamo wa kidini kupitia taswira na picha za kuvutia mno kuhusu ulimwengu wa akhera kwa kutumia maandiko ya vitabu vitakatifu. Filamu hiyo iliyotengenezwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa ilifikisha ujumbe wa kidini na kiroho kwa kutumia picha na taswira. Aidha, filamu za Kristofo Kieslowski zinatambuliwa kuwa mfano mzuri wa mwelekeo wa watengeneza filamu wa sasa wa kuzungumzia masuala ya kiroho na kidini katika sanaa ya filamu. Filamu za msanii huyu wa Poland zinaelezea matakwa na irada ya Mwenyezi Mungu kuwa ndiyo inayoainisha kila kitu na kwamba mwanaadamu anapaswa kuelewa kuwa kuwa mja wa Mwenyezi Mungu ndio daraja ya juu kabisa ya uhuru na pozo la roho yake. Ukweli wa mambo ni kuwa jamii ya sasa ya mwanaadam ina mili na kuelekea kwenye maswala ya kidini na kiroho. Mfano mdogo wa kuthibitisha ukweli huo ni jinsi wa magharibi walivyoipokea filamu ya Passion of the Christ iliyotengenezwa na Mel Gibson, swala ambalo limeifanya filamu hiyo kuchukua nafasi ya nane kati ya filamu zilizouzwa kwa wingi katika historia ya filamu duniani. Filamu ya masaibu ya masia ilitazamwa na idadi kubwa ya watu kwa sababu tu ya kuzungumzia maisha ya Nabii Isa Masihi, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, licha ya kuwa na vipengee vingi vya ukatili na utumiaji mabavu na pia utopotoshaji wa baadhi ya masuala ya kihistoria. Katika makala ya wiki ijayo, tutatupia jicho filamu za mashariki na mwelekeo wa kutengeneza filamu za kidini katika eneo hilo la dunia. Tunakamilisha makala yetu kwa kipande cha dialog ya filamu ya karamu ya mwisho iliyotengenezwa na Ingmar Bergman. Anasema, iwapo mwanadamu hatamwamini Mungu hatakuwa tena na tatizo lolote, na kama hatakuwa na imani kamwe hatakuwa na njia ya ufumbuzi wa matatizo yake. Wapendwa wasikilizaji, hii ni sehemu yetu ya kwanza ya kipindi chetu cha filamu dini na mwanadamu wa sasa na sehemu yetu ya pili itawajia katika kipindi kijacho. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 26 Shawal mwaka 1446 Hijiria, sawa na Aprili 25 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 533 iliyopita, serikali ya mwisho ya Kiislamu barani Ulaya ilisambaratika huko Granada. Baada ya kudhihiri dini ya Uislamu na kupanua mamlaka yake katika maeneo ya Asia na kaskazini mwa Afrika, jeshi la Waislamu liliingia kusini magharibi mwa Ulaya kupitia lango bahari la Jabal ut-Tarik au Gibralta na kulitawala eneo hilo kwa kipindi cha karne nane. Eneo hilo ambalo kwa sasa linaitwa Uhispania, wakati huo lilijulikana kwa jina la Andalusia. Miaka 127 iliyopita katika siku kama ya leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Uhispania. Kabla ya hapo, Marekani ilikuwa imeitaka Uhispania ilipatia ufumbuzi suala la Cuba kupitia njia za amani. Baadhi ya Wacuba kwa miaka mingi walikuwa wakipigania mamlaka ya kujitawala na mara kadhaa walifanya majaribio ya mapinduzi na kuendesha mapigano ya silaha Kulipuka manuari ya kijeshi ya Marekani ya Maine katika maji ya Cuba kilikuwa kisingizio kizuri kwa Marekani cha kuingia katika vita dhidi ya Uhispania. Vita hivyo vilivyoanza tarehe 25 Aprili hadi Agasti 12 mwaka 1898 vilimalizika kwa ushindi wa Uhispania na kwa mujibu wa mkataba wa Paris, ardhi za Ufilipino, Puerto Rico Guam na Cuba zilipatiwa Marekani. Miaka 54 iliyopita katika siku kama ya leo, Wamarekani laki mbili walifanya maandamano mjini Washington, wakiendeleza upinzani wao dhidi ya mashambulizi ya nchi hiyo huko Vietnam. Maandamano hayo yalikuwa miongoni mwa vielelezo vikubwa vya upinzani wa wananchi wa Marekani dhidi ya siasa za kichokozi za serikali ya nchi hiyo huko vietnam katika vita vya vietnam vilivyoanza mwaka 1964 marekani ilituma askari laki tano nchini humo ambako maelfu miongoni mwao waliuawa na wengine wengi walijeruhiwa na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita yaani tarehe tano ordibehest mwaka 1359 Hijiria Shamsia, Marekani ilishambulia ardhi ya Iran kwa kutumia helikopta na ndege kadhaa za kivita. Serikali ya Marekani ilifanya mashambulizi hayo baada ya kushindwa njama zake za kutaka kuangusha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lengo la mashambulizi hayo lilikuwa kutaka kuwakomboa majasusi wake waliotiwa mbaroni wakati wa kutekwa ubalozi wa Marekani nchini uliokuwa pango la ujasusi. Licha ya kuweko mipango makini, kutumiwa vyombo vya kisasa kabisa na mazoezi mengi yaliyofanywa katika eneo linalofanana na hilo, ili kuhakikisha operesheni hiyo inafanikiwa, lakini mashambulizi hayo yalikatishwa na tufani kubwa ya mchanga iliyotokea Tabas na kupelekea kuanguka baadhi ya ndege kushika moto helikopta za Marekani na kufa baadhi ya askari wa nchi hiyo, huku waliobakia wakikimbia ardhi ya Iran. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Wawakilishi wa Iran, China na Rasia wamekutana na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kujadili hali ya mpango wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu. Viwanda vya kutengeza silaha vya Marekani vimezidi kupata hasara kutokana na Yemen kufunga bahari nyekundu isitumiwe na meli za Marekani za Israel na chombo chochote cha baharini kinachopelekea vitu utawala wa Kizayuni. Wafanyakazi nchini Moroko wamekuwa ngome ya kuwalinda watoto wa Gaza baada ya kukataa kupeleka zawadi angamizi za Marekani kwa utawala dhalimu wa Israel. Msemaji wa ikulu ya Rusia, Kremlin, Dmitri Peskov amesema Umoja wa Ulaya umekuwa ukizuia juhudi za kidiplomasia za Washington na Mosco kwa ajili ya kumaliza mzozo wa Ukraine na badala yake unafanya jitihada za kurefusha uhasama na mzozo huo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amekatisha ziara yake ya kiserikali nchini Afrika Kusini muda mfupi baada ya kutokea mashambulizi makali ya makombora ya Rusia na ndege zisizo na rubani dhidi ya Kiev, mji mkuu wa Ukraine, usiku kucha. na msemaji wa serikali ya Benin Wilfred Landry Hongbeji amesema idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo waliowawa katika shambulio la kigaidi lililotokea kaskazini mwa nchi mnamo Aprili 17 ni 54. Na kwa muhtasari huwa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, waskilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Nina kushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.