Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakunasihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua. Na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika Pars today ir sw, na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM, bila kusahau Shinyanga. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus mail yetu ni swahili radio r. Mhandisi sauti wetu usiku huu ni Said Daud Shahidi, na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vya Iran, Jumahili, makala ya wiki na leo katika historia, tukiona matumaini. Mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Taban, tutakuburudishini pia kwa kipande cha kaswida. Baada ya muda si mrefu tutakuletea ni taarifa habari za dunia na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yaonya Israeli inataka kuvuruga diplomasia kupitia hujuma mauaji ya kigaidi. Mahakama akhirisha kesi kwa muda huko Tanzania, tunduliswa goma. Wanasheria Afrika Kusini wasema nchi hiyo haina namna nyingine ila kuunga mkono mukawama na Palestina. Na Misri na Djibouti zalaani mashambulizi mapya ya Israeli kwenye ukanda wa Gaza. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Abbas Araqchi ameonya kwamba utawala wa kizayuni wa, wa Israeli na makundi fulani yenye masilahi maalumu huenda yakajaribu kuvuruga diplomasia kupitia vitendo vya hujuma na mauaji ya kigaidi wakati huu ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani zinafanya mazungumzo ya kufikia makubaliano kuhusu shughuli za nyuklia za Iran. Arakshi amesema vyombo vya usalama vya Iran viko macho na vimewekwa katika hali ya tahadhari kutokana na uzoefu wake wa majaribio ya hujuma na mauaji ya kigaidi yaliyofanywa huko nyuma na Wazayuni. Majaribio ya utawala wa kizayuni wa Israel na makundi fulani ya maslahi maalumu ya kuharibu diplomasia kwa kutumia mbinu mbalimbali yapo wazi kwa watu wote kuona. Araghchi amesema hayo katika ujumbe aliyoutuma kwenye mtandao wa kijamii wa X jana Jumatano. Amethibitisha kuwa vyombo vya usalama vya Iran viko katika hali ya tahadhari, kwa kuzingatia matukio ya huko nyuma ya majaribio ya hujuma na mauaji ya kigaidi na kusisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu itatoa jibu halali na kali iwapo kutatokea kitendo chochote cha ushokozi. Hali kadhalika waziri wa mambo ya nje wa Iran ametahadharisha kuhusu propaganda chafu na kampeni ya upotoshaji iliyoelekezwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Wale wanaotaka kupotosha fikra na maoni ya umma wanaweza pia kutarajiwa kubuni madai ya kustajabisha na kubuni vitu kama vile picha za satelaiti zenye sura ya kuogofya, Arashi amesema mwanadiplomasia huyo mkuu wa Irane amesisitiza kuwa shughuli za amani za nyuklia za nchi hii na uwezo wake wa kurutubisha madini ya urani ziko chini ya uangalizi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Araksia ameongeza kwa kusema hali halisi kila miligramu moja ya urani iliyorutubishwa nchini Iran iko chini ya usimamizi na ufuatiliaji wa mara kwa mara wa IAEA. Mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam Tanzania imeahirisha kwa muda fulani kesi ya kusambaza taarifa za uongo katika mtandao wa YouTube inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Tanzania, CHADEMA, Tundulisu. Hii ni katika hali ambayo Tundulisu na mawakili wake wamepinga kesi kusikilizwa kwa njia ya mtandao. Kwa mujibu wa waandishi wa habari waliokuweko mahakamani Kisutu jijini Dar es Salaam leo Tundulisu amegomea kesi yake ya kuchapisha taarifa za uongo kwa njia ya mtandao wa YouTube kusikilizwa kwa njia ya video na badala yake ametaka kesi hiyo isikilizwe kwa njia ya wazi. Taarifa hiyo imetolewa leo Alhamisi, Aprili 24, 2025 na askari magereza mwenye nyota tatu, wakati kesi hiyo ilipotajwa kwa mara ya pili kwa njia ya mtandao. Askari huyo wa magereza ambaye hakujitambulisha jina lake ametoa taarifa hiyo kwa njia ya video akiwa mahabusu. Awali, wakili wa serikali mwandamizi Job Mrema alikuwa ameieleza mahakama ya Kisutu mbele ya hakimu mkazi mwandamizi Geoffrey Mhini kwamba kesi hiyo imeitwa kwa ajili ya mshtakiwa kusomewa hoja za awali na upande wa mashtaka upo tayari, ila mshtakiwa hayupo mahakamani hapo. Kutokana na maelezo hayo, upande wa utetezi umepinga upande wa mashtaka kumsomea hoja za awali mteja wao kwa njia ya video na badala yake wanataka mshtakiwa apelekwe mahakamani kama sheria inavyoelekeza. Wakili wa utetezi Peter Kibatala amepinga Lisu kusomewa PH kwa njia ya video kwa madai kuwa sheria iko wazi, anatakiwa kupelekwa mahakamani. Hadi wakati tunaandaa taarifa hii, uamuzi wa mwisho kuhusu kesi hiyo ulikuwa bado haujatolewa. Hatua ya Afrika Kusini ya kuongoza kampeni muhimu ya kisheria katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ dhidi ya mauaji ya umati yanayofanywa na Israel huko Ghaza ni ushahidi wa msimamo wa kishujaa wa nchi hiyo ya Afrika na wanasheria wanasema, Pretoria haina namna nyingine isipokuwa kuendelea kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Tarehe 29 Disemba 2023 imerekodiwa katika kumbukumbu za historia ya baada ya mwaka 1994 ya Afrika Kusini kama siku muhimu ambayo nchi hiyo ilifungua kesi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama ya ICJ ikiwasilisha hoja za kisheria na kina na zenye mashiko kwamba ukatili wa Israel kwenye ukanda wa Gaza unakanyaga mkataba wa kimataifa wa kuzuia mauaji ya kimbari. Hayo yamesisitizwa na timu ya wanasheria wa Afrika Kusini iliyojumuisha wataalamu wa sheria za kimataifa. Timu hiyo imeiomba mahakama ya kimataifa ya haki ICJ yenye makao yake mjini The Hague, Holanzi, kuchukua maamuzi ya kiuadilifu ya kuwatendea haki wa Palestina ambao wamedhulumiwa vibaya kwa kipindi cha zaidi ya miaka 75 na kukomesha uvamizi wa Israele kwenye maeneo yao. Tarehe 26 Januari 2024 ICJ iliamuru serikali ya Afrika, ya Israeli kuchukua hatua zote za kuzuia kufanyika vitendo vyovyote vinavyopigwa marufuku kwenye ibara ya pili ya mkataba wa mauaji ya kimbari na kuchukua hatua za haraka na madhubuti kuwezesha utoaji wa huduma za kimsingi zinazohitajika haraka kwa ajili ya wananchi wa Gaza. Kwa upande wake waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Afrika Kusini bi Naledi Pandor amesema kuwa ni wazi kwamba kushindwa kusitishwa mashambulizi ya kimbari ya Israeli kwenye ukanda wa Gaza kumefichua mapungufu ya mifumo ya kisheria ya kimataifa na kumeibua upya udharura wa kufanyiwa mageuzi ya kimsingi taasisi za kimataifa, hasa Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri na mwenzake wa Jibuti Ismail Omar Gule wametangaza uungaji mkono wao kwa jitihada za kumaliza vita kwenye ukanda wa Ghaza na kulinda usalama wa baharini katika bahari Nyekundu. Shirika la habari la Shinhua limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa marais hao wawili wamelaani uvamizi mpya wa Israeli katika ukanda wa Ghaza, ambao unaashiria ukiukaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Taarifa pamoja ya marais hao baada ya kumalizika mkutano wao nchini Jibuti imesema wawili hao wamesisitiza uungaji mkono wao kwa maazimio ya mkutano wa dharura wa kilele wa nchi za Kiarabu kuhusu Pretoria uliofanyika nchini Misri Machi 4, ambao ulisisitizia haja ya kusitishwa vita mara moja huko Ghaza na kuasisiwa taifa huru la Palestina kwenye mipaka ya 1967, huku Quds ukiwa mji mkuu wake. Kuhusu usalama wa bahari ya Shamu, marais wa Misri na Jibuti wamepinga majaribio yote ya kutishia usalama na utulivu wa njia za baharini wakisisitizia si umuhimu wa kuimarishwa utaratibu kati ya mataifa ya Kiarabu na Afrika yanayopakana na bahari nyekundu na ghuba ya Aden. Wametoa mwito wa kuanzishwa baraza la nchi za Kiarabu na Afrika zinazopakana na bahari nyekundu na ghuba ya Aden litakalopewa jukumu la kupiga jeki uratibu na ushirikiano wa kikanda na kuzingatia sheria za kimataifa za baharini. Kadhalika, marais hao wawili wametangaza kuunga mkono juhudi za kurejesha umoja, amani na utulivu katika mataifa ya Kiarabu yanayokabiliwa na migogoro hususan Sudan, Siria na Yemen. Maafisa wa usalama wa serikali ya shirikisho ya Marekani wamefanya uvamizi ulioratibiwa vyema kwenye makazi ya wanaharakati wanaounga mkono wa Palestina wanaohusishwa na chuo kikuu cha Michigan. Vyombo vya habari vya Marekani vimeripoti habari hiyo na kueleza kuwa maafisa hao wamewazuilia na kuwahoji wanaharakati wengi watetezwa Palestina katika uvamizi huo mbali na kukamata vifaa vyao vya elektroniki na mali zao binafsi, shirika la wafanyikazi waliohitimu cheo limesema operesheni hiyo iliyofanywa na polisi wa upelelezi wa Marekani FBI, polisi wa jimbo la Michigan na askari wa idara za mitaa ililenga nyumba za wanaharakati hao katika maeneo ya Ann Arbor, Ypsilanti na Canton. Vyanzo vya habari vimesema kuwa uvamizi huo ulifanywa kutokana na maagizo ya mwanasheria mkuu wa Michigan, Dana Nessel. Muungano wa Hajeo umeshutumu vikali uvamizi na ukandamizaji huo. tunalaani vikali hatua zilizochukuliwa za ukandamizaji hii leo na huko nyuma dhidi ya harakati za kisiasa Muungano huo umetoa mwito wa kuwajibishwa na kubebeshwa dhima maafisa wa chuo kikuu cha Michigan na ofisi ya mwanasheria mkuu wa jimbo hilo kwa kutoa amri ya kufanywa ukandamizaji huo. Uvamizi huo ni sehemu ya kampeni pana ya nchi nzima ya Marekani ya kukandamiza wanaharakati wanaotetea Palestina, haswa kwenye vyuo vikuu. Katika miezi ya hivi karibuni, maandamano ya wanafunzi na mikusanyiko ya kutaka kusitishwa mapigano huko Gaza na kujitenga kutoka kwa Israeli kumekabiliwa na uchunguzi unaoongezeka, na vyuo vikuu vingine vikisimamishwa wanafunzi na kughairi hafla. Utawala wa Donald Trump pia umezidisha uchunguzi mbinyo na ukandamizaji dhidi ya makundi yanayounga mkono Palestina. Wakosoaji wanasema hatua hizo zinakiuka uhuru wa kujieleza na kulenga upinzani dhidi ya sera za kigeni za Marekani. Zaidi ya marais mia moja wa vyuo vikuu na taasisi za elimu hivi karibuni walitoa taarifa pamoja wakipinga sera za utawala wa Trump kwa taasisi za elimu ya juu baada ya chuo kikuu cha Harvard kusema utawala huo unatishia uhuru wa chuo kikuu hicho. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa masuala ya kisiasa wa Iran amesema mchango wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani aliaga dunia hivi karibuni Papa Francis, ambaye daima alikuwa mstari wa mbele kusaidia wanyonge na wahanga wa unyanyasaji na ukatili, na vilevile misimamo yake ya kijasiri dhidi ya ukandamizaji, dhuluma, ubaguzi na unyanyasaji kamwe haitosahaulika. wakati akitia saini kitabu cha salamu za rambirambi rambi katika ubalozi wa Vatikani hapa jijini Teherani kwa mnasaba wa kuaga dunia Papa Francis, Majid Taktravanchi kwa niaba ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Aba Sarakshi, na serikali ametoa salamu za pole kwa balozi na viongozi wa Vatican na Wakristo wote duniani na wafuasi wa kiongozi wa kanisa Katoliki na kumwombea amani kwa Mwenyezi Mungu mtukufu. Katika mazungumzo na balozi wa Vatican hapa Tehran, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya kisiasa, mbali na kumwenzi, lakini pia amepongeza na kusifu nafasi ya Papa Francis akisisitiza atakumbukwa kwa msimamo wake katika kukuza na kuimarisha amani na umoja kati ya mataifa mbalimbali mbali, na pia kushajiisha mazungumzo na maelewano kati ya wafuasi wa dini tofauti. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuendelea jinai za Israel katika ukanda wa Ghaza mbele ya kimya cha wanaodai kutetea haki za binadamu. Umoja wa Mataifa umesema kuwa umekumbwa na wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kutahadharisha kuwa eneo hilo linapitia katika hali ngumu sana tangu kuanza vita dhidi ya ukanda huo. Jens Laerke, msemaji wa ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ameashiria kuwa hadi sasa zimepita siku zaidi ya hamsini ambapo hakuna msaada wowote wa, wa kibinadamu uliofika ndani ya Ghaza huku utumaji wa bidhaa za kibiashara pia ukiwa umesimamishwa kwa muda mrefu sasa na kutahadharisha kuwa ukanda wa Ghaza hivi sasa uko katika hali mbaya zaidi tangu kuanza vita na mauaji ya kimbari kutokana na utawala wa kizayuni wa Israel kuzuia kuingia misaada ya kibinadamu. Amesisitiza kuwa kuna dalili za wazi za kuwekwa maafa makubwa na hali ya kibinadamu ni mbaya zaidi huko Gaza kutokana na kuendelea vita na mauaji ya kimbari ya Israel utawala wa kizayuni tangu tarehe 18 Machi mwaka huu baada ya kukanyaga makubaliano ya usishaji vita situ kuwa umefunga njia za kugawa misaada na kuingiza bidhaa za chakula na dawa kwenye ukanda wa Gaza, lakini pia Israel imefanya mashambulizi makubwa ya anga katika maeneo mbalimbali ya Gaza ikiwa ni pamoja na kuzishambulia na uh, kushambulia mahema ya wakazi wa Ghaza, jambo ambalo limesababisha kuongezeka idadi ya vifo vya raia wa Palestina. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya watoto mia sita wameuawa wa shahidi katika mashambulizi hayo. Aidha, mamia wa Palestina wanaogua maradhi mbalimbali na hawana chakula. Dr Marwan Al Hams, mkurugenzi wa hospitali za muda katika ukanda wa Gaza, ameeleza kuwa Gaza inakabiliwa na vifo vingi vya majeruhi na wagonjwa, na hali hiyo imetokea kutokana na kuendelea mashambulizi ya wazayuni na kuzuiwa wagonjwa kutoka Gaza na kuelekea nje ya ukanda huo kwa ajili ya matibabu. Hali hiyo ya kusikitisha inaendelea huku dunia ikitazama tu bila ya kuchukua hatua zozote za maana za kukabiliana na janga hilo la kibinadamu. Ripoti zinaonyesha kuwa vikwazo na ukwamishaji wa kikatili unaofanywa na Israeli kwa kuzuia kupelekwa bidhaa za chakula na dawa na huduma nyingine huko Ghaza vimeyafanya maisha ya wa Wapalestina zaidi ya milioni mbili kuwa jinamizi lisilokwisha. Ni wazi kwamba baada ya kuvunjika makubaliano ya kusitisha vita, kwa lengo la kutoa mashinikizo ya kiwango cha juu kwa harakati ya mapambano ya ukombozi wa Palestina kwa kisingizio cha kulinda usalama, utawala wa kizayuni umeamua kuwaadhibu raia wote wa Ghaza kwa kuwasababishia njaa na magonjwa mbali mbali. Ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran, na haya ni matangazo yetu ya usiku, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya ambayo imehusiana na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Sasa ni wakati wa kuleteni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya ambayo inahusiana na vipindi vyetu. Kwa usiku huu tutakuwa na Iran Juma Hili, kipindi cha Iran Juma Hili, juma hili kitafuatiwa na makala ya wiki. Baada ya hapo tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tutakuleteni pia kipande cha kasida kadiri muda utakavyoturuhusu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia ya matangazo yetu haya. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi usikilizaji na karibuni katika makala hii ya Iran juma hili ambayo itaangazia duru ya pili ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani mjini Roma, na pia mkutano ujao wa Iran na Afrika. Karibuni. Duru ya pili ya mazungumzo asiyo ya moja kwa moja kati ya timu ya mazungumzo ya jamhuri ya kiislami ya Iran na ujumbe wa Marekani ilifanyika Jumamosi, Aprili 19 huko Roma, mji mkuu wa Italia. Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, aliandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa ex kwamba mazingira chanya kwa kesi fulani huko Roma yalipelekea kupigwa hatua katika misingi na malengo ya uwezekano wa kufikiwa makubaliano. Arakchi aliendelea kwa kuandika tulieleza ni kwa namna gani kwa walio wengi nchini Iran mapatano ya JCPOA hayatoshi tena kwao. Kilichosalia katika JCPOA ni masomo yake tu. Binafsi huwa nachukua mtazamo huu. Arakshi pia aliandika kwamba mazungumzo ya wataalamu yataanza na baada ya hapo tutakuwa katika nafasi nzuri ya kuhukumu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefafanua kwamba kwa sasa matumaini yanaweza kuelezwa uh, kwa tahadhari kubwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha ametangaza kuwa lengo kuu la mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani huko Roma ni kudhamini masilahi ya taifa hili. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran imetangaza katika taarifa yake kwamba katika duru hii ya mazungumzo, wajumbe waandamizi wa Iran na Marekani sambamba na kuainisha sura jumla ya mazungumzo hayo, walibadilishana mawazo kuhusu baadhi ya masala muhimu katika uga wa kuondolewa vikwazo na kadhia ya nyuklia ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Iran iliendelea na taarifa hiyo kwa kusema kwamba kwa kuzingatia kwamba maamuzi kuhusu masuala ya kuondoa kikamilifu vikwazo na kujenga imani kuhusu hali ya amani ya mpango wa nuklia wa Iran yanahitaji mjadala na uchunguzi wa kina zaidi katika ngazi ya wataalamu, iliamuliwa kuwa wajumbe wa kiufundi wa, wa Iran na Marekani wakutane na kabla ya kuanza duru ya tatu ya mazungumzo. Wakati huo huo Ismail Baghai, msemaji wizara ex, uh, ya ya wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameandika kwenye akaunti yake ya X mwishoni mwa duru ya pili ya mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani kwamba yamefanyika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yenye manufaa kati ya Iran na Marekani kwa uratibu wa waziri wa mambo ya nje wa Oman katika anga ya kujenga. Msemaji wa vyombo vya diplomasia vya Iran ametangaza pia kwamba pande hizo mbili zimekubaliana kuanza tena mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja katika ngazi ya kiufundi ndani ya siku chache zijazo. Duru ya kwanza ya mazungumzo hayo ilifanyika jumamosi iliyopita Aprili kumi na mbili huko Oman. Katika duru ya kwanza ya mazungumzo, pande mbili zilikubaliana kwamba msingi wa mazungumzo hayo utakuwa ni Iran kufanya iaminike na itoe hakikisho kwamba programu yake ya nuklia ni ya malengo ya amani na mkabala wake iondolewe vikwazo na Marekani kwa namna itakayokuwa na taathira Masud Pizishkian, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aidha amesema kuhusiana na mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani kwamba serikali haijawahi kufungamanisha hatua na juhudi zake na mazungumzo. Wakati huo huo pia amesema ikiwa tunaweza kufikia amani na utulivu, tutakuwa tumefanikiwa mambo mengi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikisisitiza ime kwamba mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani yatahusu tu suala la nyuklia na yenye lengo la kuondoa vikwazo. Mpango wa nyuklia wa Iran daima umekuwa chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Hii ni katika hali ambayo ripoti za wakala huo zimethibitisha mara chungu nzima kwamba miradi ya nyuklia ya Iran haijakengeuka mkondo wa amani. Ujumbe wa Iran katika duru ya pili ya mazungumzo mjini Rom pia ulieleza malengo na matakwa yao kwa upande wa Marekani. Kuendelea kwa mazungumzo yasiyo moja kwa moja kunaonyesha kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran inaipa kipaumbele diplomasia na ni Wamarekani ambao tofauti na siku za nyuma, wanapaswa kubadili utendaji wao kwa kuanza mazungumzo ya kiufundi. Mazungumzo sio moja kwa moja yataingia katika awamu mpya, ambayo kwa namna fulani yatafungua njia ya uhakiki wa kina na tathmini ya vitendo vya maafisa wa Marekani. Iran daima imekuwa ikionyesha imani yake nzuri na kujitolea katika mchakato wa mazungumzo, na wakati huu ni upande wa pili ndio ambao unapaswa kuchukua hatua katika mwelekeo huu. Naam. Na sasa tuangazie uhusiano wa Iran na bara la Afrika na pia maonyesho ya Iran Expo 2025. Msemaji wa serikali ya Iran amesema mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika utafanyika wiki ijayo sambamba na maonyesho ya saba ya uwezo wa biashara ya nje ya Iran. Akizungumza na waandishi wa habari, Bi Fatima Mohajerani amelitaja bara la Afrika kama mojawapo ya masoko makubwa na yenye thamani kubwa duniani, na pia ni soko ambalo lina matumaini makubwa ambalo linaweza kuwa na mchango muhimu katika kukuza mauzo ya bidhaa zisizo za mafuta kutoka Iran. Pia amesema maonyesho ya Iran Expo 2025 ni fursa ya kimkakati ya kutambulisha uwezo wa sekta binafsi ya nchi katika kiwango cha kimataifa. Akiangazia nafasi maalum ya bara la Afrika katika mustakabali wa uchumi wa dunia, ameongeza kuwa Afrika ikiwa na rasilimali nyingi asili na nguvu kazi ya vijana imegeuka kuwa moja ya maeneo muhimu ya uwekezaji wa kimataifa na soko jipya linalochipukia kwa ajili ya bidhaa za nje za nchi mbalimbali. Halikadhalika, amesema kuwa mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika utafanyika tarehe 27 Aprili. Lengo kuu la mkutano huu ni kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi wa pande mbili na pande kadhaa na nchi za Afrika pamoja na kuweka mazingira ya kusainiwa kwa mikataba ya pamoja kati ya wafanyabiashara wa pande zote mbili. Alkadhalika, amebainisha kuwa kuandaliwa kwa maonyesho ya saba ya uwezo wa biashara ya uh, nje ya Iran kwa jina la Iran Expo 2025 kwa wakati mmoja na mkutano wa Iran na Afrika kunaonyesha kuwa maonyesho hayo ya Iran Expo ni jukwaa lenye ufanisi kwa ajili ya kutambulisha uwezo wa uzalishaji na usafirishaji bidhaa nje ya nchi. Anatarajiwa kuwa wafanyabiashara na wauzaji bidhaa wa kimataifa wapatao kati ya elfu mbili hadi elfu tatu kutoka nchi mbalimbali wataingia Iran kwa ajili ya kutembelea eh, na kufanya mazungumzo ya kibiashara katika maonyesho hayo muhimu. Katika hitimisho la hotuba yake, Muhajirani amesisitiza ya kuwa maonyesho ya Iran expo 2025 ni fursa ya thamani kwa ajili ya kuwezesha uwezo wa Iran kuuza bidhaa nje ya nchi na kuunganisha sekta binafsi na masoko ya kimataifa. Juhudi hizi zinaendana na msisitizo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mkakati mkuu wa serikali kwa mwaka huu wa uwekezaji kwa ajili ya uzalishaji, zikiwa na lengo la kuimarisha ajira, kukuza uchumi na kuongeza ushiriki wa Iran katika uchumi wa dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeratibu mipango ya kuainisha malengo yake kwa ajili ya ushirikiano wa kisiasa na kiuchumi na bara la Afrika. Katika miaka ya karibuni Iran imeratibu mipango ya kuimarisha ushirikiano na nchi za bara hilo kwa kuzingatia uwezo wake wa, wa kiuchumi na ule wa nchi za Kiafrika. Vikao vya pande mbili na viongozi wa Afrika na maonyesho mbalimbali ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na pande mbili kwa shabaha ya kuimarisha ushirikiano kati ya Iran na nchi za Kiafrika. Kuwepo kwa mali asili nyingi kumelifanya bara la Afrika lizingatiwe kiuchumi duniani huku nchi zilizoendelea kiviwanda na makampuni kima ya kimataifa yakitaka kuwekeza haraka iwezekanavyo na kufaidika na utajiri mkubwa wa bara hilo. Uwezo wa kisayansi na kiuchumi wa Iran utakuwa na taathira chanya katika kupanua uhusiano na nchi za Kiafrika. Na wakati huo huo uwepo wa makampuni ya Iran katika bara la Afrika utarahisisha kazi ya kusawisha uhusiano wa kiuchumi na nchi za bara hilo kubwa. Viongozi wa Afrika pia katika miaka ya karibuni wameonyesha hamu kubwa ya kuimarisha ushirikiano na Iran katika nyanja mbalimbali mbali zikiwemo za kiuchumi na kisiasa, na suhula na uwezo wa kiuchumi wa Iran katika nyanja mbalimbali ikiwemo mbali katika sekta ya nishati na maarifa unaweza kuwa msingi mzuri kwa ajili ya ushirikiano wa pande hizi mbili nam wapeme msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala hii ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Makala ya wiki. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, na karibuni kwa nami katika makala yetu ya wiki hii. Kipindi chetu leo kitatupia jicho nafasi ya dini katika filamu na taathira zake kwa mwanadamu wa sasa. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kwa nami hadi mwisho wa kipindi. Huenda na wewe mpendo wa msikilizaji umekwisha sikia au kusoma makala inayozitaja zama za sasa kuwa ni zama za kurejea kwenye dini au zile zinazohitaja milenia hii kuwa ni milenia ya kurudi kwenye dini. Mwamko na harakati mpya za dini zilipamba moto zaidi katika nchi za Magharibi mwanzoni mwa mwongo wa ts, hususan mwaka wa wab. Baadhi ya jumuiya za maswala ya kijamii huko Magharibi aidha zinaamini kwamba kuna haja ya kutiliwa maanani misingi ya dini, kuna haja ya kuzingatiwa maadili na maswala ya kiroho kwa ajili ya kuzuia kusambaratika kwa nchi hizo. Wimbi hilo linalowaelekeza na kuwarejesha watu kwenye dini na masuala ya kiroho linaonekana pia kwenye athari za sanaa, hususan tasnia ya filamu. Iwapo kweli tunataka kuzungumzia nafasi ya dini katika filamu za azama hizi, basi hatuna budi kuashiria watu kama vile Carl Theodor Dreyer, Ingmar Bergman, Robert Bresson na Andrei Tarkovsky ambao wametengeneza filamu nyingi zenye mielekeo ya kidini katika miongo iliyopita. Baada yao na katika zama za sasa kumejitokeza watengeneza filamu wengine katika maeneo mbalimbali duniani waliotengeneza filamu nyingi katika uwanja huo. Hebu kwanza tutupie jicho sekta ya utengenezaji filamu ya Hollywood inayozalisha zaidi ya filamu elfu moja kwa mwaka ambayo kutokana na nguvu yake kubwa imekuwa na ushawishi katika nyanja za utamaduni na filamu kwenye maeneo mbalimbali duniani. E, japokuwa moja ya sifa kuu za filamu za Hollywood ni hadaa, udanganyifu na uchochezi, lakini filamu hizo hazikutupilia mbali kikamilifu masuala ya kidini na kiroho. Baada ya mafanikio ya kibiashara ya filamu kama vile Ghost na Leaf of Faith, watayarishaji wa filamu za Hollywood walitambua kwamba watazamaji wa filamu hizo wana mahitaji mengi ya kiroho ambayo hayawezi kukidhiwa kwa filamu za visa vingi vya utumiaji mabavu na zisizokuwa na mambo ya maana. Kwa msingi huo, Hollywood ilitumia mbinu zake za mara kwa mara za kuvutia na kuwashawishi watazamaji, kwa maana kwa kwamba ilitumia vigezo muhimu kama vile melodrama, komedi au tamthilia ya kuchekesha, muzika na kadhalika, katika kutengeneza filamu zenye mwelekeo wa kidini. Kwa mfano, katika filamu ya Ghost kumetumiwa vigezo vya filamu ya mapenzi na vitendo vya jinai kuzungumzia udaima wa roho na kubakia kwake milele, ambako pia kumeashiriwa katika dini mbalimbali na kwa njia tofauti. Baada ya mafanikio ya baadhi ya filamu hizo, masuala ya kidini na kiroho yalianza kutumiwa katika filamu nyingi za Hollywood. Tokea wakati huo filamu zilianza kuzungumzia maudhui mbalimbali kama vile kuwepo kwa malaika wa Mungu juu ya ardhi, shetani na wasaidizi wake katika maisha ya wanadamu na kadhalika. Hata hivyo, nyingi kati ya filamu hizo zilikumbwa na wimbi la upotoshaji katika kuzungumzia maswala halisi ya kidini, na taratibu maswala hayo yalianza kufanyiwa maskhara na istihizai. Mwenendo huo uliendelea na kufikia kiwango cha kufanyiwa stihizai na kebehi, nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu katika filamu ya Bruce Almighty iliyofungua njia pana kwa ajili ya fikra zinazopinga dini katika tasnia ya utengenezaji filamu. Filamu hiyo ilipigwa vita na wafuasi wa dini za Kiislamu na Kikristo kutokana na kupotosha masuala ya kidini. Katika upande mwingine, ujahili wa watengeneza filamu wa magharibi kuhusu dini za Mwenyezi Mungu na uchache wa maarifa yao kuhusu dini zenye mashiko sahihi kama Uislamu, na vilevile vile uoga uliozushwa na vyombo vya kipropaganda vya magharibi kuhusu dini hizo, vimewaelekeza baadhi ya watengeneza filamu wa Hollywood katika mifumo ya kifikra isiyokuwa ya dini za Mwenyezi Mungu filamu za Hollywood zilianza kuzungumzia mifumo ya kidini iliyobuniwa na wanaadam kama vile Ubudha na kubuni riwaya mbalimbali kuhusu Budha na lama. Katika uwanja huo tunaweza kuashiria filamu kama vile The Little Buddha, The Seven Years in Tibet na Kundun. Kupitia njia hiyo, baadhi ya ada na mielekeo makhususi ya watu wa mashariki mwa dunia zilipewa mazingatio katika utengenezaji wa filamu za Hollywood. La kusikitisha zaidi ni kwamba ada na desturi hizo zinatambulishwa kwa jina la dini. Katika kipindi hicho, filamu zinazotambulishwa kuwa za kungfu na sanaa ya mashariki zilizusha makelele mengi mno. Hollywood na ulimwengu wa magharibi kwa ujumla, zilipigia debe filamu hizo na kuzizalilisha kwa wingi. Pamoja na hayo yote, kumekuwepo na baadhi ya filamu zinazowahimiza na kuwaelekeza watazamaji wake katika fikra na mitazamo ya kidini. Mfano wa filamu hizo ni kama ile ya fight au contact ambazo aghalabu zilizungumzia maudhui ya kupotea njia mwanaadamu wa zama hizi, na maswala kama vile adhabu na malipo ya hapa duniani na huko akhira. Mfano bora zaidi wa filamu za aina hii ni ile ya what dreams may come iliyotengenezwa na Vincent Ward, ambayo kimsingi ilihesabiwa kuwa ni hatua kubwa katika utengenezaji wa filamu za kidini huko magharibi kwani filamu hiyo ilizungumzia kwa undani swala la malipo na adhabu ya akhera kwa mtazamo wa kidini kupitia taswira na picha za kuvutia mno kuhusu ulimwengu wa akhera kwa kutumia maandiko ya vitabu vitakatifu. Filamu hiyo iliyotengenezwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa ilifikisha ujumbe wa kidini na kiroho kwa kutumia picha na taswira aidha filamu za Krzysztof Kieslowski zinatambuliwa kuwa mfano mzuri wa mwelekeo wa watengeneza filamu wa sasa wa kuzungumzia masuala ya kiroho na kidini katika sanaa ya filamu filamu za msanii huyu wa poland zinaelezea matakwa na irada ya mwenyezi mungu kuwa ndiyo inayoainisha kila kitu na kwamba mwanadamu anapaswa kuelewa kuwa kuwa mja wa mwenyezi mungu ndio daraja ya juu kabisa ya uhuru na pozo la roho yake. Ukweli wa mambo ni kuwa jamii ya sasa ya mwanadamu ina mili na kuelekea kwenye maswala ya kidini na kiroho. Mfano mdogo wa kuthibitisha ukweli huo ni jinsi wa magharibi walivyoipokea filamu ya Passion of the Christ iliyotengenezwa na Mel Gibson, swala ambalo limeifanya filamu hiyo kuchukua nafasi ya nane kati ya filamu zilizouzwa kwa wingi katika historia ya filamu duniani. Filamu ya masaibu ya masia ilitazamwa na idadi kubwa ya watu kwa sababu tu ya kuzungumzia maisha ya nabii ya Isa Masihi, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, licha ya kuwa na vipengee vingi vya ukatili na utumiaji mabavu na pia utopotoshaji wa baadhi ya masuala ya kihistoria. Katika makala ya wiki ijayo tutatupia jicho filamu za mashariki na mwelekeo wa kutengeneza filamu za kidini katika eneo hilo la dunia. Tunakamilisha makala yetu kwa kipande cha dialog ya filamu ya karamu ya mwisho iliyotengenezwa na Ingmar Bergman. Anasema iwapo mwanadamu hatamwamini Mungu hatakuwa tena na tatizo lolote, na kama hatakuwa na imani kamwe hatakuwa na njia ya ufumbuzi. Matatizo wa matatizo yake. Wapendwa wasikilizaji, hii ni sehemu yetu ya kwanza ya kipindi chetu cha filamu dini na mwanadamu wa sasa na sehemu yetu ya pili itawajia katika kipindi kijacho. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 25 Mfunguo Mosi Shawal mwaka 1446 Hijria sawa na Aprili 24, mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1297 iliyopita Imam Jafar Swadiq 83 hijria katika mji mtakatifu wa Madina. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 31 baada ya kuwa washahidi baba yake Imam Muhammad Bakir, Imam Swadik alaihi salam ambaye kipindi cha uongozi wake kilisadifiana na zama za mapigano makali kati ya watawala wa Kiumawi na Kiabasi, alitumia fursa hiyo kueneza elimu na maarifa sahihi ya Kiislamu. Alifanikiwa kulea na kutayarisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali kama tiba, kemia, hesabati, nujumu, hadithi na kadhalika. Jabir bin Hayyan ambaye anatambuliwa hii leo kuwa ndiye baba wa elimu ya kemia, alikuwa mwanafunzi wa Imam Jaafar Sadiq alaihi salam. Ushawishi wa imamu ulienea kwa kasi katika ulimwengu wa Kiislamu, jambo ambalo halikuwafurahisha watawala wa Kiabasi. Hatimaye mtawala Mansur Adawaniki aliamuru imamu apewe sumu. Mtukufu huyo aliwa washahidi kwa sumu hiyo katika siku kama ya leo na akazikwa katika makaburi ya Baki huko mjini Madina, siku kama ya leo miaka 1473 iliyopita kwa mujibu wa mahesabu ya wanahistoria wengi, iliasisiwa kwa mara ya kwanza taasisi ya kuandika na kutarujumu vitabu duniani hapa nchini Iran. Uamuzi huo ulichukuliwa na Khosro Anushirvan Mfalme wa Sasani hapa nchini. Taasisi hiyo ilijengwa sambamba na maktaba na vilikamilishwa kujengwa mwaka huo huo. Vitabu tofauti vilikusanywa kutoka maeneo mbalimbali ya dunia kwa ajili ya kutarujumiwa, na mfalme huyo alimtuma daktari wake kwenda nchini India kwa ajili ya kukusanya vitabu kwa ajili ya shughuli hiyo. Tarehe 24 Aprili mwaka 1916 kulianza harakati ya tatu ya raia wa Ireland kwa ajili ya kujipatia uhuru wao kutoka kwa serikali ya Uingereza. Harakati hiyo ilienda sambamba na kujiri kwa vita vikali vya kidini baina ya Waprotestanti na Wakatoliki. Vita hivyo vilimalizika kwa kufikiwa makubaliano baina ya David Lloyd George, waziri mkuu wa wakati huo wa Uingereza, na kiongozi wa harakati ya raia wa Ireland waliokuwa wanataka kujitenga hapo mwaka 1922. Na, na siku kama ya leo miaka 98 iliyopita inayosadifiana na tarehe 24 Aprili mwaka 1927 chanjo ya BCG iligunduliwa. Chanjo hiyo iligunduliwa na madaktari wa Kifaransa Albert Calmette na Guerin, baada ya kufanya uchunguzi wa miaka mingi. Chanjo ya BCG hutumika kukinga maambukizi ya ugonjwa wa kifua kikuu au TB. Kugunduliwa chanjo hiyo kumepunguza vifo vya watu wanaopatwa na ugonjwa wa TB duniani kote. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.