Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya mia moja na nne mpaka aya ya mia moja na tano. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Wal takum <todicata> Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakao watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika mashariki. Mtangazaji wako wazamu kwa mchana huu ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na intenet. Anwani ya intenet ni parstoday ar sw, barua pepetu mail ni swahili radio at irb ir. Kama upo maeneo ya Tanzania, hususan katika mikoa ya Tanga, Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga, huko unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Utatupata mubashara katika uh, masafa ya FM. Ama mchana huu, mpenzi msikilizaji, mekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya leo ambayo ni siku ambayo aliuawa shahidi Imam Jafar Sadik alaihi alahissalam. Baada hapo tutakuwa na udondozi wa baadhi tu matoleoleo magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuleteni kipindi chenu cha baraza la wasikilizaji ambacho ni jukwaa la wasikilizaji wa redio Teheran kuweza kupanda jukwani na kutoa maoni yao kuhusiana na vipindi vyetu na masuala mengine mbalimbali, yawe ya, ya kijamii, kisiasa na kadhalika. Wakati huo tutakuwa taratibu taratibu tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa mchana wa leo. Ni redio Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iraki yatangaza kwamba inaunga mkono mazungumzo ya Irani na Marekani. Waasi wa M23 na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo za kubaliana kusitisha mapigano. Tanzania apiga marufuku bidhaa za kilimo kutoka Malawi na Afrika Kusini, na Umoja wa Mataifa wasema hali ya kibinadamu Gaza ni mbaya mno. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraqi Fuadi Hussein amesema nchi yake inaunga mkono mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya jamhuri ya kiislamu ya Irani na Marekani. Fuadi Hussein ametangaza msimamo wa nchi yake katika mazungumzo yake mjini Baghdad na Jean Noel Barot, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ufaransa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraq amebainisha kuwa Baghdad inaunga mkono kikamilifu mazungumzo kati ya Marekani na Iran ili kuliweka kando eneo hili na hatari ya vita. Alisisitiza kuwa mazungumzo ndiyo suluhisho pekee na hakuna njia mbadala za mazungumzo. Duru ya kwanza ya mazungumzo hayo ilifanyika Jumamosi iliyopita, Aprili 12 nchini Oman huku duru ya pili ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ikifanyika Jumamosi iliyopita ya Aprili 19 katika mji wa Roma nchini Italia. Aidha, duru ya tatu ya mazungumzo ya Iran na Marekani imepangwa kufanyika Jumamosi ijayo Aprili 26. Katika duru ya kwanza ya mazungumzo hayo, pande mbili zilikubaliana kwamba msingi wa mazungumzo hayo utakuwa ni Iran kufanyika kufanya iaminike na itoe hakikisho kwamba programu yake ya nyuklia ni ya malengo ya amani na mkabala wake iondolewe vikwazo na Marekani kwa namna itakayokuwa na taathira. Wakati huo huo, Iran imelaani vikali vikwazo vipya haramu ilivyowekewa na Marekani, ikisisitiza kuwa vinakinzana na madai ya Washington ya kuwa na nia dhati ya kufanya mazungumzo na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika upande mwingine, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya China ameitaka Marekani kuwa na ukweli wa kisiasa katika mazungumzo yake na Iran. Lin Jan, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya China amebainisha kuwa Marekani inapaswa kufanya mazungumzo yenye misingi ya kuheshimiana na kuacha kutishia kutumia nguvu na mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameongeza kuwa Marekani, ikiwa ni nchi ambayo ilijiondoa kwa upande mmoja katika mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA na kuchangia mkwamo uliopo hivi sasa inapaswa kuonyesha uaminifu wa kisiasa kufanya, na, kufanya mazungumzo na mashauriano yenye msingi wa kuheshimiana na kuacha kutishia kutumia nguvu na mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa. Akigusia kuhusu kufanyika kikao cha pande tatu kati ya Iran, Rusia na China huko mjini Moscow kuhusu suala la nyuklia la Iran amesema, Beijing inaunga mkono mkutano huu na inauona kuwa ni hatua zaidi ya kuendeleza ufumbuzi wa kisiasa na kidiplomasia wa suala la nyuklia la Iran. Kadhalika, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya China ameeleza kuwa ningependa kusisitiza kwamba Beijing inaamini kwa dhati kwamba kutatua suala la nyuklia la Iran kwa njia za kisiasa na kidiplomasia ndiyo njia pekee sahihi. Aidha, mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa China amesema Beijing itaendelea kudumisha mawasiliano pamoja na uratibu na pande zote husika na kufanyia kazi utatuzi wenye uwiano ambao unashughulikia masuala halali ya pande zote. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA ameeleza wasiwasi wake mkubwa juu ya hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia ukanda wa Gaza na kubainisha kwamba hali ya sasa ukanda huo ni mbaya zaidi tangu kuanza kwa vita hivyo. Jens Laerke, msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA, amesema hayo katika mkutano wake na waandishi wa habari mjini Jineva na kueleza kwamba ukanda wa Gaza uko katika hali mbaya zaidi kuwahi kutokea, tangu kuanza kwa vita, kutokana na utawala wa Israel kuzuia kuingia kwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa kuna ishara za wazi za maafa makubwa huko Gaza, na hali ya kibinadamu sasa inaweza kuwa mbaya zaidi kuliko wakati mwingine wowote wakati wa vita hivi. Hali ya kibinadamu ya Gaza ni mbaya kiasi kwamba hata washirika wa Israel wanajitokeza na kukosoa hatua ya Tel Avivu ya kuzuia kupelekwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Ufaransa, Ujerumani na Uingereza pia zimelaani hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuendelea kuzuia kikamilifu misaada ya kibinadamu isiingizwe katika ukanda wa Gaza na kutoa wito wa kuanzishwa mara moja utoaji misaada bila vizuizi, sambamba na juhudi mpya za kusitisha mapigano. Barani Afrika, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi wa M23 zimetoa taarifa pamoja zikieleza kwamba zimeafikiana kusitisha mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya DRC na kundi hilo la waasi zimesema katika taarifa yao hiyo kwamba kipindi cha usitishwaji wa mapigano kitaendelea wakati huu zikiendelea kuufanyia kazi mchakato wa kuelekea kupatikana kwa muafaka wa kudumu. Tangazo hilo linafuatia mazungumzo ya upatanishi yaliyosimamiwa na Qatar, ambapo pande zote mbili zilisema zimekubaliana kufanyia kazi juhudi za kufikia makubaliano katika mzozo huo ambao umepelekea waasi wa, wa M23 wanaotajwa kuungwa mkono na Rwanda kuteka miji muhimu mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa hiyo imesema pande zote mbili zimethibitisha kujitolea kwao kusitisha mapigano mara moja na kusitishwa uhasama baina yao katika muda wote wa mazungumzo na serikali ya Tanzania imetangaza kupiga marufuku rasmi bidhaa zote za kilimo zinazotoka Afrika Kusini na Malawi, kufuatia maamuzi ya awali ya nchi hizo mbili ya kupiga marufuku uingizaji wa mazao kutoka Tanzania. Waziri wa Kilimo wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hussein Bashe, amesema mazungumzo yanaendelea kupitia wizara ya mambo ya nje, lakini Tanzania haiwezi kuendelea kunyimwa haki ya kuuza bidhaa zake katika nchi hizo mbili. Katika hatua hii ya kulipiza kisasi, waziri Bashe ametangaza kusitisha mara moja uagizaji wa tufaha za Afrika Kusini na matunda mengine. Hatutaruhusu mazao yoyote ya kilimo kutoka Afrika Kusini kuingia katika nchi yetu, alisema Bashe. Waziri huyo wa kilimo wa Tanzania pia ametangaza kupiga marufuku uwagizaji wa bidhaa zote za kilimo kutoka Malawi, na marufuku hiyo inaanza kutekelezwa mara moja kwa mataifa yote haya, lakini hasa Malawi. Hatutaruhusu mazao yoyote ya kilimo kutoka Malawi kupitia Tanzania, amesema Waziri Bashe. Zaidi ya hayo, waziri huyo amesitisha upelekaji wa mahindi ambayo ilikuwa amenunuliwa na Malawi ili kukabiliana na uhaba wa chakula. Kuanzia Mei Mosi, Malawi ilitarajiwa kuanza kusafirisha mbolea kutoka Tanzania kwa ajili ya msimu wao wa kilimo. Hatutaruhusu aina yeyote ya mbolea kusafirishwa kwenda Malawi, amesema Waziri Bashe. Waziri huyo amehakikishia umma wa Tanzania kwamba hatua hizi hazitatishia usalama wa chakula Tanzania, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu unatupia jicho kubadilika mtazamo wa wananchi wa Marekani kuhusu Israel, Palestina na Hamas Wakati vita vya Gaza vinaendelea na utawala wa kizayuni umeshadidisha mauaji dhidi ya wanawake na watoto wa Palestina, mtazamo na mwelekeo wa wananchi wa Marekani kuhusu Israeli, Palestina na Hamas nao unaendelea kubadilika. Haya yamebainika katika chunguzi mpya za maoni zilizofanywa nchini Marekani. Chunguzi hizo za maoni zilizofanywa hivi karibuni kabisa na shirika la Gallup zinaonyesha kuwa uungaji mkono wa wananchi wa Marekani kwa Israel umefikia kiwango cha chini kabisa. Kwa mujibu wa takwimu za taasisi hiyo, ni asilimia 46 tu ya watu wazima wa Marekani waliounga mkono Israel wakati walipoulizwa, je, yeah unamwonea huruma nani zaidi wa Israel au wa Palestina? huku asilimia 33 wakijibu kwamba wanaounga wa mkono zaidi wa Palestina. Hiki ndicho kiwango cha chini zaidi cha uungaji mkono wa Israel kwenye safu za wananchi wa Marekani katika kipindi cha miaka 25. Aidha, huu ni mwaka wa pili mfululizo ambapo uungaji mkono huo unaporomoka na 2024 takwimu hizo zilikuwa ni asilimia 51, na, na ili rekodi kiwango cha chini kabisa cha uungaji mkono wa Israel tangu mwaka elfu mbili na moja hivi sasa pia. Na tangu mwanzoni mwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano idadi ya wananchi wa Marekani wanayounga mkono wa Israel imezidi kuporomoka na kupungua asilimia 75, na chama wa chama cha Trump cha Republican ni waungaji mkono sugu wa jinai za Israel huku asilimia 21 wanachama wa chama cha Democratic wakiwa ndio waungaji mkono wa Israel. Jambo jingine ni kwamba asilimia 32 Amerikani wa Marekani wana mitazamo chanya kuhusu Palestina, na hiyo ni idadi kubwa sana ikilinganishwa na mwaka jana. Huu ni uungaji mkono wa hali ya juu kabisa ambao Wapalestina wamewahi kuupata kutoka kwa wananchi wa Marekani. Mbali na kupanda sana kiwango cha uungaji mkono wa Marekani kwa Wapalestina, mtazamo jumla wa wananchi wa Marekani kuhusu Hamasi pia ni kinyume na matarajio ya wanasiasa wa nchi hiyo ambao wanafanya njama kubwa sana za kueneza chuki dhidi ya harakati hiyo mukawama wa Palestina. Kwa mujibu wa uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na taasisi ya Harvard Harris mwezi Machi mwaka huu, asilimia 48 ya vijana wa Marekani wenye umri wa miaka 18 hadi 24 wanaiunga mkono Hamas. Hili ndilo kundi la jamii ya Marekani linaloiunga mkono sana Hamas. Lakini kati ya wale wenye umri wa miaka 25 hadi 64, uungaji mkono wa Israel ni mkubwa kuliko Hamas kwa asilimia 60, ingawa ndani ya kundi hilo pia asilimia 24 wanaamini kuwa Hamas inapaswa kuendelea kutawala katika ukanda wa Gaza. <tune> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Salamu aleikum warahmaullahi wabarakath. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa nasi katika makala hii maalumu inayokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuwa wa shahidi Imam Jafaru Sadiq alayhi ssalam ambaye ni mmoja kati ya maimamu wa toharifu katika kizazi cha bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni hii leo Waislamu hususan wafuasi na wapenzi wa Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wako katika maombolezo makubwa ya kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi Jafaru Sadiq na Sadiqu Alilbait alaihi salam, ambaye shahsia yake kubwa na kazi ya kiadhimu ya kuhuisha dini na maarifa sahihi ya Uislamu iliashiria kipindi muhimu sana katika historia ya Uislamu baada ya zama za babu yake, yaani Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Mwaka 148 Hijiria Shamsia, tarehe 25 Shawal, Imam Sadiq alayhi ssalaam aliitikia wito wa mola wake muumba akiwa na umri wa miaka 65. Tukio hilo liliwatia simanzi na masikitiko makubwa, si Waislamu pekee, bali hata watafutao elimu maarifa na haki wa dini nyinginezo. Ahlulbaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama alivyokuwa babu yao, walitumia njia mbalimbali kulingania dini na maarifa ya Mwenyezi Mungu kulingana na zama na mahali tofauti. Walitumia wakati wao kulinda Uislamu, kupambana na dhuluma, uonevu na ukosefu wa usawa katika jamii. Mtukufu huyo pia alifanya jitihada kubwa za kueneza na kulingania ujumbe wa babu yake kwa njia ya mukawama au kupitia mapambano ya kifikra na kueneza maarifa ya Kiislamu. Mbinu za maisha na misimamo ya maimamu maasumu katika kizazi cha Mtume zilifungamana na hali na mazingira mahsusi ya kila zama za mmoja wao. Kama tutaelewa vyema hali na mazingira ya kila mmoja wao, tutaona kwamba hakuna mgongano wala hitilafu baina ya misingi na nguzo za kimienendo za watukufu hao, na wote walikuwa na lengo moja, japokuwa kila mmoja alitumia strategia na mbinu mahsusi inayowana na mahali zama na wakati wake. Kwa kuzingatia hali hiyo, Imamu Jafar Sadiq aliainisha wadhifa wake mkubwa kama imamu na kiongozi wa umma katika zama hizo kwamba ni kuratibu mfumo wa kustawisha zaidi misingi ya kiitikadi na maarifa ya Uislamu. Akiwa kiongozi na imamu wa umma, imamu alilipa kipaumbele zaidi suala la kulea watu na jamii kwa mujibu wa mafundisho sahihi ya dini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kipindi na zama za shahsia huyo kilikuwa kipindi chenye misukosuko na matukio mengi katika historia ya Uislamu. Wakati huo, dola la Bani Umaya lilikuwa limedhoofika, huku Bani Abbas wakifanya harakati za kuondoa madarakani utawala huo dhalimu. Wakati huo huo, zama hizo zilikuwa zama za mapambano baina ya itikadi falsafa na ideolojia mbalimbali. Waislamu kwa upande wao walikuwa na hamu kubwa ya kujua falsafa na elimu. vile vile, wimbi kubwa la fikra za kifalsafa na kiteolojia za kaumu na mataifa mengine kama vile Ugiriki lilikuwa likimiminika katika ulimwengu wa Kiislamu kupitia harakati kubwa ya kutarujumiwa vitabu vya itikadi na falsafa za mataifa hayo. Ni wazi kwamba uzembe wa aina yoyote katika kipindi hicho ungewatumbukiza watu katika upotofu na ufahamu usio sahihi wa dini tukufu ya Mwenyezi Mungu. Katika kipindi hicho nyeti, Imamu Jafaru Sadik alikabiliwa na majukumu mazito na magumu, kwani katika upande mmoja kulikuwepo hatari ya watu kukumbwa na wimbi la ulahidi na upotofu ulioandamana na falsafa na teolojia za kaumu nyingine kama vile za Kigiriki, na katika upande wa pili kulikuwepo udharura wa kulindwa misingi na itikadi za Kiislamu mbele ya wimbi hilo na ufahamu usio sahihi wa maarifa ya Kiislamu. Hapa ndipo Imam Jafaru Sadiq Alaihi salam alipojifunga kibwebwe kwa ajili ya kuhuisha maarifa halisi ya Uislamu na kuweka misingi imara ya teolojia na sheria za Uislamu ya Sadikan wapenzi wasikilizaji, kipindi cha miaka 34 ya uongozi wa Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam Kilikuwa zama za dhahabu kwa ajili ya kukata kiu ya watu waliokuwa na hamu ya kupata maarifa ya Uislamu kutoka kwenye chanzo na chemchemi yake ya asili. Imam alianza kutoa darsa katika vikao makhususi na vile vya umma ambavyo vilihudhuriwa na wafuasi wake na wengineo waliopata elimu na maarifa kutoka kwa mtukufu huyo. Daima alisisitiza udharura wa kuwepo mahusiano ya kibinadamu baina ya Waislamu na wasio Waislamu. Nasaba yake inayoishia kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, elimu yake ambayo haikuwa na kifani katika zama hizo, zuhudi, uchamungu, ukarimu na maadili aali vilimfanya Imam Jafaru Sadiq awe mithili ya daraja lililowakutanisha Waislamu wote bila kujali mirengo na mielekeo yao. Sheikh Mufid, ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa Kiislamu katika karne ya nne hijria, anasema watu wa miji mbalimbali walikuwa wakienda kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam kwa ajili ya kutafuta elimu na maarifa. Umashuhuri wake ulienea kote na hakujaripotiwa mtu yoyote kati ya Ahlulbait ambaye alibobea katika elimu zote kama Jafaru Sadiq alaihi ssalam. Shekh Mufidi anaendelea kusema, wataalamu wa elimu ya hadithi wanasema kwamba idadi ya watu walionukuu na kuchukua hadithi kutoka kwake ilifikia wasomi elfu nne mwisho wa kunukuu. Imam alikuwa akiwakirimu na kuwahamasisha wanafunzi wake na wakati mwingine alikwenda kuwatembelea na kuzungumza nao yeye mwenyewe. Siku moja mtukufu huyo alimwambia mwanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Abu Hamza kwamba hakika ninatulia ninapokuja kukutembelea na kukuona. Aqaba bin Khalid ambaye pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa Imamu Jafar al Sadiq alaihi ssalam, anasimulia kwamba nilipokuwa nikienda kumtembelea mtukufu huyo alikuwa akisema karibu, Enyi watu mnaotupenda sisi na sisi tunawapenda karibuni, na Mwenyezi Mungu akuwekeni pamoja na sisi hapa duniani na huko akhera. Imam Sadiq alayhi ssalam alikuwa akiwahamasisha watu wote kutafuta elimu na maarifa, na daima alikuwa akiwaambia vijana kwamba sipendi kumwona yeyote miongoni mwenu ila katika mojawapo ya hali mbili, ama awe msomi au mtafuta elimu na maarifa. vilevile Imepokewa kutoka kwa mtukufu huyo kwamba amesema: tafuteni elimu, na kwa kutumia elimu hiyo mjipambe kwa subira, heshima na hadhi ya nafsi. Kuweni wanyenyekevu mbele ya wanafunzi wenu na wenye adabu na heshima mbele ya walimu wenu, kamwe msiwe miongoni mwa wasomi wanaojivuna. Maneno haya yenye hekima ya Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam yanahimiza kuwa elimu isiyoambatana na unyenyekevu adabu na heshima haina faida yoyote kwa wanafunzi, kwani watu huwa wanachukia na kujiweka mbali na watu maghururi na wanaojivuna, na wala hawakubali maneno yao hata yakiwa ya haki. Imamu alikuwa akiwaambia wanafunzi wake kwamba lengo lenu la kutafuta elimu lisiwe riaa, kujifaharisha na mijadala isiyo na tija. Elimu isiyotolewa kwa watu wengine ni mithili ya taa iliyozima au taa ambayo mwanga wake umezuiwa. Kwa utaratibu huu, Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam alitumia vyema fursa iliyopatikana katika kipindi cha ugomvi na mivutano ya Bani Umayya na Bani Abbas na kuendeleza harakati ya kielimu na kueneza maarifa sahihi ya Uislamu iliyokuwa imeanzishwa na baba yake, yani Imamu Muhammad Baqir alaihi ssalam. Aliunda kituo kikubwa cha elimu katika mji mtakatifu wa Madina ambacho kilihitimisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali mbali kama Hisham bin Alhakam, Mufaddal bin Umar na Jabir bin Hayan. Jabiri huyu, wapenzi wasikilizaji, aliyepata elimu kwa Imamu Jafaru Sadik alikuwa gwiji katika elimu ya kemia na anatambuliwa kuwa baba wa elimu hiyo. Vitabu na maandiko ya msomi huyo wa Kiislamu vilitarujumiwa katika lugha mbalimbali za Ulaya katika kipindi cha karne za kati. Mufadhal pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa Imam Jafaru Sadiq na miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile cha Atawhid at Wanafunzi wa mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam hawakuwa Shia pekee bali hata wasomi wakubwa wa Ahlu Suna walipata elimu na maarifa kutoka kwa Imam Sadiq. Historia inaonyesha kwamba baadhi ya viongozi wa madhehebu nne kubwa za Kisuni walisoma kwake moja kwa moja au kwa wasitwa kupitia kwa wanafunzi wake wengine. Kwa mfano tu wanahistoria wamethibitisha kwamba imamu na kiongozi wa madhehebu ya kihanafi Abu Hanifa alijifunza miaka miwili kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam. Maarifa na elimu iliyotolewa na imamu kwa wanafunzi wake katika taaluma mbalimbali kama fikhi, teolojia, sayansi na tafsiri ya Qurani vilikuwa hazina kubwa ya maarifa kwa umma wa Kiislamu. Aliweka misingi ya mantiki na akili na kuasisi mfumo wa teolojia na fikhi uliotegemea viwili hivyo. Kwa msingi huo, madhehebu ya Shia ilikuwa ya kwanza iliyoweka misingi ya maadili, falsafa na mantiki kwa ajili ya masiala ya kidini, na ndiyo maana inatambuliwa kwa jina la madhehebu ya Jafar Sadiq mbali na harakati hiyo kubwa ya elimu na kuhuisha maarifa asili ya kiislamu katika kipindi cha wimbi kubwa la hujuma ya kifikra ya falsafa na teolojia ya kigeni dhidi ya ulimwengu wa kiislamu, Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam hakughafilika na harakati ya kuwazindua Waislamu kuhusu dhuluma na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na watawala dhalimu wa Bani Umayya na baadaye Bani la Abbas. Kutokana na harakati hizo za Imamu za kuweka wazi dhulma za watawala wa ovu, mtawala wa Bani Abbas Mansur Adawaniki alipatwa na wasiwasi mkubwa, na alikuwa akifanya jitihada kubwa za kuhakikisha anaweka ufa na mtengano baina ya mtukufu huyo na umma Alimuudhi na kumtesa mjukuu huyo wa Mtume, lakini kamwe hakuweza kuzima nuru ya Allah na tochi hiyo ya uongofu. Aliposhindwa kutimiza lengo lake la kutenganisha baina ya imamu na umma kwa kutumia mbinu mbalimbali, hatimaye mtawala Mansur alipanga njama ya kumuua mtukufu huyo kwa kumpa sumu. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia kutoka hapa Tehran. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya afrika ya mashariki Mchana wa leo mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ya 28 Aprili mwaka 2025 naielekeza kurunzi ya macho yetu magazetini huko nchini Tanzania, nikianza na Nipashe ambayo limeandika CHADEMA yamwangukia raisi, kesi ya Tundu Lisu, Samia sema kila sheria itafumuliwa itakapobidi. Mvutano wa Mchengerwa na mbunge Gambo wa Arusha wafika pagumu. Tetesi majiran, majina mrithi wa papa wawili kutoka barani Afrika. Aliyeua mkewe kwa kumchoma moto kisa meseji ya usiku mnene naye kunyongwa. Na vijana wasomi watangaziwa ajira, nafasi ajira 41 elfu serikalini nalishika Zanzibar Leo na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wa mbele zinasema: Dkt Samia, marekebisho ya sheria kurahisisha upatikanaji haki; watanzania watakiwa kutogawanyika uchaguzi mkuu; maelfu waanza kumwaga Papa; na watoto na wanawake waathirika zaidi vitendo vya ukatili. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Majira na kutana na habari zisemazo: Samia afunguka kuhusu mabadiliko ya sheria, viongozi duniani kushiriki mazishi ya Papa Francis, Rais Samia ashiriki mkutano wa mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi, CCM ya kubali ushauri wa viongozi wa dini, na naibu waziri mkuu Dr Biteko awataka wa Tanzania wasigawanyike wakati wa uchaguzi. Habari Leo limeandika Tanzania ya jizatiti upatikanaji haki, binti aliyedai kutumwa kuwa Mpina afikishwa mahakamani. Watu laki mbili na nusu kuhudhuria maziko ya Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani aliyefariki dunia hivi karibuni. Biteko: tulinde amani, tusigawanyike. Ajira mpya sabini na nne elfu zaja. CCM ya agiza fidia bilioni saba, yasifu viongozi wa dini na mchakato wa ugawaji majimbo waanza. Ama huko nchini Kenya, habari inayoonekana kugonga vichwa vya habari vya karibu matoleo yote magazeti yalio ya nchi hiyo ni kuuawa kwa watu tisa wa familia moja kwa kuchomwa moto. Daily Nation limeandika kuhusiana na habari hii: watu tisa wa familia moja wauawa kwa kuchomwa moto katika wa mzozo wa ardhi. Gazeti dada la Taifa Leo linaandika wakazi wa kijiji cha Upanda eneo la Sigomre Ugunja Jumatano aliamkia habari za kusikitisha za kuangamizwa kwa watu tisa wa familia moja, yaani mwanaume, mke wake pamoja na watoto saba kwenye moto. Polisi wanashuku kwamba tukio hilo lina uhusiano na mzozo wa muda mrefu wa ardhi unaohusisha familia hiyo. Kulingana na maelezo ya wa polisi, wanne kati ya waathiriwa waliteketea vibaya hadi kutotambulika, huku miili wengine ikipatikana katika mabaki ya nyumba iliyoungua. Aidha, Taifa Leo limeandika kanisa la mauti la fungwa. Kanisa la Migori lilifungwa kwa usalama wa waumini na jamii. Kwa Raila si kuzuri zuri. Kinara wa ODM Raila Odinga anakumbwa na shinikizo kali kutoka ngome yake ya Nyanza ili avunje ndoa yake ya kisiasa na Rais William Ruto kunusuru sifa yake kama mwanamageuzi. Kauli za gavana wa Siaya James Orengo na mwenzake wa Kisumu Profesa Anyang Nyongo kuhusu utawala wa Rais William Ruto wa Kenya zimeongeza shinikizo za kumtaka Odinga ajiondoe serikalini. Wazee wa kaya waonya spika. Maelfu wajitokeza kumuaga Papa Francis. Na korti yalegeza kamba kwa Waititu. Naitimishia nchini Uganda, ambapo habari za matukio mbalimbali kuhusiana na kifo cha Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, zimeendelea kuakisiwa na matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo. Daily Monitor linaandika mwalimu akamatwa kwa kulawiti mwanafunzi wa miaka kumi huko Lira. Kanisa Katoliki nchini Uganda lazindua kitabu cha maombolezo cha Papa Francis. Museveni ahoji vikwazo vya kisheria vya urithi ili kutaka mageuzi na kutaka mageuzi ya haraka. Kama mtoto wa miaka kumi atoroka huku, shangazi akibakwa na genge la watu na kuuawa huko Manafwa. New Vision kwa upande wake pia limeakisi matukio yanohusiana na kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, na kuashiria masaa ya mwisho ya uhai wake kabla ya mauti kumkuta. Ni Redio Tehran na karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Tunatumai hu mzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Ni furaha iliyoje tunapokutana tena katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, mapendekezo, dukuduku na hata ukosoaji wako. Akthari ya maoni tuliyopokea wiki hii yanafungamana na kuendelea mashambulizi ya umwagaji damu yanayofanywa na jeshi katili la Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina hasa wa ukanda wa Gaza. mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa nikiwa na nahodha mwenza Hussein Hassan kwenye jahazi hili, tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya safari hii. Naam, Jumanne Hussein wa Dar es Salaam, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi chetu leo hii. Anaanza kwa dua maalum na kuwapiza utawala haramu wa Israel kwa jinai za kuogofya unazozifanya dhidi ya wa Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Anaandika, Allah awanusuru watu wa Gaza na amwangamizi adui mzayuni. Tunasema ilahi amin. Jumanne Huyu akiwa daa pia katika maoni yake mengine, anaanza kwa kuhoji, anauliza swali la kujiuliza ni je, Marekani anatafuta nini Yemen? Anasema, Allah wanusuru waja wako wanaodhulumiwa, hakika kwenye uzito upo wepesi. Ni kweli kabisa, wa Yemen licha ya umasikini na uchochole wao, lakini wanapambana kufa kupona ili kuwahami na kuwalinda ndugu zao wa Palestina. Inasikitisha, Marekani na waitifaki wake wa Ulaya wanaendelea kulishambulia kwa mabomu taifa hilo maskini na kulitwishwa vita visivyo na mlingano. Mwanabaraza Sherali Fazil, pia akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia hatua ya chuo kikuu cha Harvard kufungua mashtaka dhidi ya serikali ya Marekani kikitaka kumzuia rais Donald Trump asisimamishe mabilioni ya dola ya bajeti ya serikali ya federali kwa chuo hicho na kulinda uhuru wake. Sherali Fazel anasema, jamii ya kimataifa waungwana, tunaungana na jamii ya chuo kikuu cha Harvard kwa kumshtaki rais wao. Jamii ya kimataifa tunahakika kwamba jamii ya wasomi waungwana wa vyuo vikuu vyote kote duniani ni waelewa wazuri wa maafa ya miaka 75 ya wa Wapalestina. Anasema uhuru wa Wapalestina ndio ulazima na ndio utekelezaji kwa vitendo wa haki za binadamu. katika ujumbe wake mwingine Sherali Fazil anaandika, anaandika Uzayuni ni siasa chafu ya kinyama yenye dhulma iliyojificha katika Uyahudi. Anasema waungwana na Waislamu, tunawaambia Mayahudi kuwa wawe macho na siasa chafu ambazo wazayuni wanahatarisha nazo amani kwao na kwa dunia. Sherali, kwa uchungu na masikitiko, anaendelea kusema, maulamaa wa Kiislamu kwa umoja wao wanahitajika kufanya kazi ya ziada kuondoa kabisa fitna ya wazayuni ambao viongozi wachache wa magharibi wanatumikia. Ni sherali fazil akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, na anamalizia kwa kuandika. Anaandika, enyi wasomi, mnawajibika kusimamia haki za binadamu kote duniani. Usomi wenu ni fadhila ya muumba wenu. kwenu nyote, asante sana. Sherali, na saha nzito iliyobeba maneno mazima. Mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi Wanyehunge Buchosa, Mwanza, Tanzania, kwa upande wake, anazungumzia kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis. Shimbi anasema baada ya salamu Papa katika ujumbe wa mwisho aliwaambia wazayuni waache kuwadhulumu wa Palestina huko Gaza. Leo mauti yamemfika, hivyo wazayuni wanatakiwa wapate kipigo kikubwa kutoka kwa nchi za kiarabu na Kiislamu. Anamalizia kwa kusema Allah ndiye mjuzi naye Daktar Yazidi Akida Mwihaji wa chumba geni Tanga Tanzania, pia anazungumzia kifo cha Papa katika beti aliyotutumia hivi karibuni. Ameandika maneno liyotamka, hongera na kupatia Papa unakubalika pande zote za dunia, vita vya Ghaza hakika ni huzuni ya dunia, Palestina yanuka damu livyotapakaa. Asante sana kwa shairi lako hilo ndugu Akida ukiwa Tanga Tanzania. Ismail Saki wa Mandewa Singida huko huko nchini Tanzania pia anazungumzia ujumbe wa Papa Francis. Anasema. Anasema tumpongeze Papa Francis katika ujumbe wa Pasaka kuomba vita vya Ghaza vishe. Anasema ni ujumbe mzuri na unapaswa kuheshimiwa kwa sababu dunia hii, ukiwa kiongozi hupaswa kufurahia kwa kuona baadhi ya watu hawana furaha. Anasema ujumbe wake ufanyiwe kazi kuhusu hatua ya Iran kutoa kipaumbele kwa masuala ya diplomasia. Ismail Saki anaandika Kuendelea Irani kujikita katika kutafuta amani na kutatua migogoro iliyopo ni jambo zuri la kupongezwa sana na linapaswa pia kuigwa na baadhi ya nchi zilizopo katika ukanda huo wa Ghuba ya Uajemi. Anasema kwa msingi huo lazima tumpongeze Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kufanya hivyo na Mungu amwongeze sana. Mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania, pia anazungumzia masuala ya diplomasia na kuendelea kuimarika uhusiano wa Iran na Saudi Arabia. Anaanza kwa kuandika, anasema: nimefurahishwa sana na maamuzi ya Saudi Arabia kukutana na wajemi wa Irani na kuangalia swala la kiusalama hilo. Anasema inatufurahisha sana Waislamu kote duniani ambao tunapenda amani mashariki ya kati. Anaendelea kusema Anasema nina imani kwamba kwa uhusiano huo adui anatetemeka. Nina imani na Iran kwa msimamo, ila nina mashaka na Saudia kubadilika, ila namwomba Allah awatoe ujinga na upofu viongozi wa Saudia ili wawe na msimamo kama Iran, Yemen na Lebanon. Anasisitiza kuwa umoja huo ukiwa imara, adui hana nafasi tena. Hamza Gomba akiwa Mwanza anamalizia kwa kusema Saudi Arabia umechelewa sana sasa. Anategemea kukutana kwa Saudi Arabia na Irani. Nina imani na umoja wa uarabu utapata nguvu. Allah bariki nchi za Kiislamu, ziungane na ziwe na kauli moja na maamuzi mamoja. Wakisema Marekani apigwe, wawe na kauli moja kuwa apigwe. Allah subhanahu wa taala awabariki wote na asante sana mwanabaraza Mugume Kalemera kutoka Fort Portal, magharibi mwa Uganda. Yeye ana msimamo tofauti kuhusu kuimarika uhusiano wa Iran na Saudia. Anaandika, kwa upande wangu sipendi mahusiano kati ya Iran na Saudi Arabia kwa sababu Saudia ni nchi hatari kwa nchi za Kiarabu. Anasema ni wasaliti wamekaa kimya kwa jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina. Anasema tumewaona wao wenyewe wakitenda jinai huko Yemen. Nam, mwanabaraza Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, yeye anazungumzia mazungumzo ya nyuklia baina ya Iran na Marekani kwa upatanishi wa Oman. Anasema Oman ndiyo nchi pekee tunaiamini kwa uaminifu wao. Tuna imani na watu wa Oman kwa miaka mingi sana, anasema wengine wote hatuna imani nao, wote wote kokote waliko. Nam, anasistiza. Nam Shahbal amesema hayo baada ya waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayyid Abbas Araghchi, kuashiria kumalizika kwa duru ya pili mazungumzo ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya nyuklia kati ya Iran na Marekani yaliyofanyika Jumamosi mjini Rome, Italia na kueleza kwamba mazungumzo kiufundi katika ngazi watalamu, ya wataalamu yatafanyika Jumamosi ijayo Aprili 26. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, tukumbushe kwamba daima tunakupa fursa kuwasiliana nasi kwa kutuma maoni yako kupitia njia ya barua pepe, anwani yetu ni kiswahiliradio Aidha, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia ujumbe kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ileile ile ya alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Kuhusu video ya karibuni kabisa tuliyokurushieni ya Hamas ikionyesha jinsi wana mapambano hao wa Palestina walivyoweka mtego na kuangamiza wanajeshi silaha na vifaa vya Israeli huko Beit Hanun, ukanda wa Gaza. Idi Ibrahim Saidi Stambuli akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayo ya kusema. Anasema Mungu awalaani Wazayuni na wazidi kuangamizwa na waangamie makhabithi wakubwa. Anasema bora ningelikuwa Gaza nikafia huko kuliko kufia Kongo. Mwanabaraza hai Kashindi Maulidi wa Kigoma nchini Tanzania kwa upande wake anakosoa unafiki wa Umoja wa Mataifa. Anasema, anasema katika wanafiki wanaotia hasira ni Umoja wa Mataifa. Mnaanzisha migogoro, mnauza silaha, kisha mnanung'unika jino pembe. Kweli nyie vigazi vya hali ya juu. Naye Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara, anasema asante sana Iran kwa kuonyesha ukakamavu kwa Marekani. Hongera sana Ayatullah Ali Khamenei, kama ungelikuwa mwoga, leo hii Iran ingelikuwa chini ya Marekani. Mwanabaraza Huseini Marandu wa Pangani nchini Tanzania, kwa upande wake anaanza kwa kuandika assalamu alaikum warahmatullah. Nawashukuru sana kwa habari na matangazo. Endeleeni kutuhabarisha na Allah mtukufu ndiye mlipaji bora sana. Awali alikuwa ameandika alikuwa ameandika, naomba kuendelea kupata habari, maana sizipati, sijui kwa nini. Natumai wote hamjambo, na poleni kwa majukumu ya kuendeleza kazi ya Allah mtukufu. Sipati habari tena na sielewi ni kwa nini. Tafadhali endeleeni kuniletea habari. Allah subhanahu wataala awabariki nyote. Asante sana. Na tayari tumeshamuunga msikilizaji wetu huyu, na ameanza kupokea tena habari na vipindi vyetu. Tunafunga kipindi eh, kwa maoni ya Mwinyi Hassan wa Tanga nchini Tanzania, ambaye ameandika. Ameanza kwa kuandika salamu na shukuru kwa habari mnazonitumia na washukuru sana ila, kuna ijumaa hakuna ijumaa mosi wala ijumaa pili, ni jumaa mosi jumaa pili na kuendelea nam. Kwa muhtasari kabisa, kutokana na kubanwa na muda, tumfahamishe msikilizaji wetu huyu kwamba katika asili ya Kiswahili, siku hizi za juma zilianza kuhesabiwa kuanzia ijumaa, na kutoka hapo siku zilizofuata zilifuata muundo huo wakiambishi ijumaa, kwa hivyo tukawa na ijumaa mosi, ijumaa pili na kuendelea hadi ijumaa tano. Naam, ala kulli hal, yote mawili yanakubalika. Ukisema ijumamosi au jumamosi, kama ambavyo ni sahihi ukisema Alhamisi au hiya sasa ya Alhamisi. Iwapo utahitaji maelezo zaidi, usisite kutuambia, tutamwalika kwenye kipindi mtangazaji mwenza Abdul Fattah Musaidi akunyoshe mambo zaidi. Penzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi umemalizika hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Allah nasema asanteni. na wapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraqi Fuadi Hussein amesema nchi yake inaunga mkono mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameitaka Marekani kuwa na ukweli wa kisiasa katika mazungumzo yake na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yans Larke, msemaji wa ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa OCHA, ameeleza wasiwasi wasi wake mkubwa juu ya hatua ya utawala wa kizayuni wa Israeli ya kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia ukanda wa Gaza na kubainisha kwamba hali ya sasa ukanda huo ni mbaya zaidi tangu kuanza kwa vita. Hivyo serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi wa wa M23 zimetoa taarifa pamoja zikieleza kwamba zimeafikiana kusitisha mapigano mashariki mwa nchi hiyo na serikali ya Tanzania imetangaza kupiga marufuku rasmi bidhaa zote za kilimo kutoka Afrika Kusini na Malawi kufuatia maamuzi ya awali ya nchi hizo mbili ya kupiga marufuku uingizaji wa mazao katika nchi hizo kutoka Tanzania. Muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakwageni nikikutakia ni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBOX 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.