Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ya 25 mfunguo mosi Shawal mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 24 Aprili mwaka 2025 miladia. Asubuhi, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyowawashahidi Imam Jafar Sadiq alayhi salam, kama ambavyo tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, bila kusahau kipindi cha baraza la wasikilizaji. Natumia fursa hii kutoa mkono munguni wa pole wa kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimu salam kwa mnasaba wa siku hii ya huzuni ya kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Jafar Swadiq alaihi salam. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni Redio Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. sema vikwazo vipya ni ishara kutokuwa na nia njema Marekani katika mazungumzo. Hamasi yalitolea wito baraza kuu la PLO laliambia la kwamba alivunja uhusiano wake wa kiusalama na Israeli. na serikali ya Jordan yaipiga marufuku harakati kongwe ya kiislamu ya Ikhwanul Muslimin, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Iran imelani vikali vikwazo vipya vya haramu vile ilivyowekewa na Marekani ikisisitiza kuwa vinakinzana na madai ya Washington ya kuwa na nia dhati ya kufanya mazungumzo na jamhuri ya Kiislamu. Ofisi ya udhibiti wa mali za kigeni ya wizara ya fedha Marekani siku ya Jumanne ilimwekea vikwazo mfanya biashara wa Kiiran aliyetambulika kama Sayyid Asadullah Imam Jome na kampuni yake kwa kuhusika na usafirishaji wa mafuta ghafi ya Irani na gesi miminiko ya petroli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, amesema vikwazo hivyo vipya vinaonyesha kutokuwa na nia njema na dhati upande wa Marekani wakati inakaribia kufanya mazungumzo mapya yasiyo moja kwa moja na Iran siku ya Jumamosi. Aidha, Bakai amesema hatua hiyo ni ishara wazi ya mwelekeo wa kiwadui wa Washington dhidi ya watu wa Iran na namna isivyojali misingi ya sheria na haki za binadamu. Kuweka vikwazo vya upande mmoja dhidi ya taifa la Iran ni kitendo cha kiholela na cha kinyume cha sheria ambacho kinakinzana na kanuni za kimsingi za sheria za kimataifa, Amesisitiza msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Kadhalika, Bakai amebainisha kuwa kutumia Washington vikwazo kama chombo cha mashinikizo ya kisiasa dhidi ya nchi zinazoendelea kuna kiuka kanuni za kimsingi za hati ya Umoja wa Mataifa pamoja na sheria za kimataifa. Ufaransa, Ujerumani na Uingereza nazo pia zimelaani hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuendelea kuzuia kikamilifu misaada ya kibinadamu isiingizwe katika ukanda wa Gaza, na kutoa wito wa kuanzishwa mara moja utoaji misaada bila vizuizi, sambamba na juhudi mpya za kusitisha mapigano. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo tatu zinazounda troika Ulaya na ambazo ni miongoni mwa itifaki na uungaji mkono wakuu wa utawala wa kizayuni katika vita dhidi ya Gaza wameeleza katika taarifa yao ya pamoja kwamba Israel sasa imezuia kikamilifu kuingia misaada ya kibinadamu Gaza kwa zaidi ya siku 50 na wakaonya juu ya matokeo mabaya ya hatua hiyo kwa jamii ya Palestina. Taarifa hiyo mawaziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Ujerumani na Ufaransa imeendelea kueleza kuwa bidhaa za lazima ama hazipatikani tena au zinaendelea kumalizika haraka. Raia wa Palestina, ikiwa ni pamoja na watoto milioni moja, wanakabiliwa na hatari kubwa ya kukumbwa na balaa njaa, magonjwa ya mripuko pamoja na vifo. Hili lazima likome. Taarifa hiyo imebainisha kuwa wakati wa usitishaji vita ulioanza kutekelezwa mwezi Januari mwaka huu na kudumu kwa takriban miezi miwili, misaada iliweza kutolewa kwa kiwango kikubwa na Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa yasiyo kiserikali, tofauti na hali ya sasa ambayo mawaziri hao wamesema ni isiyovumilika. Aidha, wameonyesha kutofautiana vikali na matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na waziri wa ulinzi wa utawala kizayuni Katz, wa kizayuni Israel Katz na mipango aliyopendekeza kuendelea kuwepo Israel kwa muda mrefu katika ukanda wa Gaza baada ya vita. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelitaka baraza kuu la harakati ya ukombozi wa Palestina PLO livunje uhusiano wa uratibu wa kiusalama uliopo baina yake na Israel na kuchukua msimamo wa pamoja wa Palestina dhidi ya mauaji ya kinyama yanayoendelea kufanywa katika ukanda wa Gaza. Hamas imesisitiza kuwa kikao cha baraza kuu la Palestina au baraza kuu la PLO kinachofanyika huko Ramallah katika kipindi hiki kigumu kinaweza kutoa fursa mwafaka ya kuchukuliwa msimamo wa kitaifa na wapamoja wa kukabiliana na mauaji ya kimbari yanayoendelea. Hamasi vilevile imewataka wajumbe wa baraza kuu la PLO kutimiza wajibu wao wa kitaifa na kukataa usimamizi wa kutwishwa wa maisha ya kisiasa wa Palestina na kuchukua uamuzi madhubuti wa lengo la kuiamilisha harakati ya ukombozi wa Palestina PLO kuijenga upya kwa msingi wa ushirikishaji na utekelezaji jukumu lake halisi, sambamba na kufuatilia kesi za kisheria katika mahakama za kimataifa dhidi ya wazayuni maghasibu kutokana na jinai walizofanya. Waziri wa mambo ya ndani wa Jordan ametangaza kuwa utawala huo wa kifalme umeipiga marufuku harakati ya kiislamu ya Ikhwanul Muslimin na kuielezea itikadi yake inayohubiri kuwa sasa ni haramu kisheria nchini humo. Mazin Abdullah Hilal Alfarraye alitangaza marufuku hiyo jana Jumatano katika mkutano na waandishi wa habari akisema, shughuli yoyote ya kundi hili bila kujali ni aina gani, inachukuliwa kuwa ni ya uvunjaji sheria. Aidha, amesema ofisi na majengo ya harakati ya Ikhwan Almuslimina sasa yatafungwa na mali zake zitazuiliwa. Waziri wa mambo ya ndani ya Jordan amebainisha kuwa kuhusiana na maingiliano ya aina yeyote na kundi hilo sasa yamepigwa marufuku na kwamba uenezaji wa itikadi yake utapelekea mtu kufunguliwa mashtaka ya kosa la jinai. Harakati ya Ikhwanul Muslimin ilianzishwa mjini Cairo, Misri, mwaka 1928 na ni moja ya makundi makubwa zaidi na mashuhuri zaidi yanayohubiri Uislamu wa kisiasa duniani. Harakati hiyo kongo ya kiislamu imekuwa kwa muda mrefu ikiendesha harakati zake kwa njia za amani zinazoshajiisha kushiriki katika siasa za kidemokrasia lakini inachukiza mbele ya tawala nyingi za kiimla katika Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini na jarida la Foreign Policy la ma nchini Marekani limeandika kuwa operesheni za kijeshi za Marekani dhidi ya Yemen zimefeli na kugonga mwamba. Jarida hilo limeashiria mashambulizi yasiyo na tija Marekani dhidi ya ngome za serikali ya uokozi wa kitaifa Yemen, sera za kigeni na kuandika kuwa wiki tano baada ya serikali ya Donald Trump kuanzisha mashambulizi yake dhidi ya Yemen yameibuka matatizo makubwa kadhaa ambayo yanaonyesha kuwa rais wa Marekani atakuwa na kibarua kigumu cha kuzifanya bwabwaja zake ziakisi na tija halisi. Kwa mujibu wa Foreign Policy, operesheni za mashambulizi ya kijeshi za Marekani dhidi ya Yemen hadi sasa zimeshindwa kufikia malengo yake yaliyotangazwa, Yaani, kuwezesha vyombo vya usafiri wa majini kufanya safari zao tena kwa uhuru katika bahari nyekundu, na kuzuia kufanywa hujuma za mashambulio dhidi ya vyombo hivyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu hufuata usasa. Sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi unatupia jicho kubadilika mtazamo wananchi wa Marekani kuhusu Israel Palestina, pamoja na Hamas. Wakati vita vya Gaza vinaendelea na utawala wa kizayuni wa Israel umeshadidisha mauaji ya wanawake na watoto wa Palestina, mtazamo na mwelekeo wa wananchi wa Marekani kuhusu Israel, Palestina na Hamas nao unaendelea kubadilika. Haya yamebainika katika chunguzi mpya za maoni zilizofanywa nchini Marekani. Chunguzi hizo za maoni zilizofanywa hivi karibuni kabisa na shirika la Gallup zinaonyesha kuwa uungaji mkono wa wananchi wa Marekani kwa Israel umefikia kiwango cha chini kabisa. Kwa mujibu wa takwimu za taasisi hiyo, ni asilimia 46 tu ya watu wazima wa Marekani waliounga mkono Israel wakati walipoulizwa, je, unamwonea huruma nani zaidi, Waisraeli au Wapalestina? huku asilimia 33 wakijibu kwamba wanaunga mkono zaidi wa Palestina. Hiki ndicho kiwango cha chini zaidi cha uungaji mkono wa Israel kwenye safu za wananchi wa Marekani katika kipindi cha miaka 25 iliyopita. Aidha, huu ni mwaka wa pili mtawalia ambapo uungaji mkono huo unaporomoka. Mwaka jana 2024 takwimu hizo zilikuwa ni asilimia 51, na ili rekodi kiwango cha chini kabisa cha uungaji mkono kwa Israel tangu mwaka 2001 hivi sasa pia. Na tangu mwanzoni mwa mwaka 2025, idadi ya wananchi wa Marekani wanaoiunga mkono Israel imezidi kuporomoka. Nafaa kuashiria hapa kwamba asilimia ah, 75, wanachama wa chama cha Trump cha Republican ni waungaji mkono sugu wa jinai za Israel, huku asilimia 21 na wanachama wa chama cha Democratic wakiwa ndio waungaji mkono wa Israel. Jambo lingine ni kwamba asilimia 32 wa Marekani wana mitazamo chanya kuhusu Palestina. Ni hiyo ni idadi kubwa sana ikilinganishwa na mwaka jana huu ni uungaji mkono wa hali ya juu kabisa ambao Wapalestina wamewahi kuupata kutoka kwa wananchi wa Marekani. Mbali na kupanda sana kiwango cha uungaji mkono wa Marekani kwa Wapalestina, mtazamo jumla wa wananchi wa Marekani kuhusu Hamasi pia ni kinyume na matarajio ya wanasiasa wa nchi hiyo, ambao unafanya njama kubwa za kueneza chuki dhidi ya harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu. Kwa mujibu wa uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na taasisi ya Harvard Harris mwezi Machi mwaka huu, asilimia 45 ya vijana wa Marekani wenye umri wa miaka 18 hadi 24 wanaiunga mkono Hamas. Hili ndilo kundi la jamii ya Marekani linaloiunga mkono sana Hamas. Lakini kati ya wale wenye umri wa miaka 25 hadi 64, uungaji mkono wa Israel ni mkubwa kuliko Hamas kwa asilimia 60 ingawa ndani ya kundi hilo pia asilimia 24 wanaamini kuwa Hamas inapaswa kuendelea kutawala Gaza. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa nasi katika makala hii maalumu inayokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuwa wa shahidi Imam salam, Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam, ambaye ni mmoja kati ya maimamu watoharifu katika kizazi cha bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni hii leo Waislamu hususan wafuasi na wapenzi wa Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam wako katika maombolezo makubwa ya kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi Jafaru Sadiq na Sadiqu Alilbait alaihi salam ambaye shahsia yake kubwa na kazi ya kiadhimu ya kuhuisha dini na maarifa sahihi ya Uislamu iliashiria kipindi muhimu sana katika historia ya Uislamu baada ya zama za babu yake, yaani Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Mwaka 148 hijiria shamsia, tarehe 25 Shawal, Imam Sadiq alayhi salam aliitikia wito wa Mola wake Muumba, akiwa na umri wa miaka 65 tukio hilo liliwatia simanzi na masikitiko makubwa si waislamu pekee bali hata watafutao elimu, maarifa na haki wa dini nyinginezo. Ahlulbaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, kama alivyokuwa babu yao, walitumia njia mbalimbali kulingania dini na maarifa ya Mwenyezimungu kulingana na zama na mahali tofauti. Walitumia wakati wao kulinda Uislamu, kupambana na dhuluma, uonevu na ukosefu wa usawa katika jamii. Mtukufu huyo pia alifanya jitihada kubwa za kueneza na kulingania ujumbe wa babu yake kwa njia ya mukawama au kupitia mapambano ya kifikra na kueneza maarifa ya Kiislamu. Mbinu za maisha na misimamo ya maimamu maasumu katika kizazi cha Mtume zilifungamana na hali na mazingira mahsusi ya kila zama za mmoja wao. Kama tutaelewa vyema hali na mazingira ya kila mmoja wao, tutaona kwamba hakuna mgongano wala hitilafu baina ya misingi na nguzo za kimienendo za watukufu hao, na wote walikuwa na lengo moja, japokuwa kila mmoja alitumia stratejia na mbinu mahsusi inayowana na mahali zama na wakati wake. Kwa kuzingatia hali hiyo, Imamu Jafar Swadiq Aliainisha wadhifa wake mkubwa kama imamu na kiongozi wa umma katika zama hizo kwamba ni kuratibu mfumo wa kustawisha zaidi misingi ya kiitikadi na maarifa ya Uislamu, akiwa kiongozi na imamu wa umma. Imam alilipa kipaumbele zaidi suala la kulea watu na jamii kwa mujibu wa mafundisho sahihi ya dini hii. Ni kutokana na ukweli kwamba kipindi na zama za shakhsia huyo kilikuwa kipindi chenye misukosuko na matukio mengi katika historia ya Uislamu. Wakati huo dola la Bani Umaya lilikuwa limedhoofika huku Bani Abbas wakifanya harakati za kuondoa madarakani utawala huo dhalimu. Wakati huo huo, zama hizo zilikuwa zama za mapambano baina ya itikadi falsafa na ideolojia mbalimbali. Waislamu kwa upande wao walikuwa na hamu kubwa ya kujua falsafa na elimu vile vile. Wimbi kubwa la fikra za kifalsafa na kiteolojia za kaumu na mataifa mengine kama vile Ugiriki lilikuwa likimiminika katika ulimwengu wa Kiislamu kupitia harakati kubwa ya kutarujumiwa vitabu vya itikadi na falsafa za mataifa hayo. Ni wazi kwamba uzembe wa aina yoyote katika kipindi hicho ungewatumbukiza watu katika upotofu na ufahamu usio sahihi wa dini tukufu ya Mwenyezi Mungu. Katika kipindi hicho nyeti, Imam Jafaru Swadiq alikabiliwa na majukumu mazito na magumu, kwani katika upande mmoja, kulikuwepo hatari ya watu kukumbwa na wimbi la ulahidi na upotofu ulioandamana na falsafa na teolojia za kaumu nyingine kama vile za Kigiriki, na katika upande wa pili kulikuwepo udharura wa kulindwa misingi na itikadi za Kiislamu mbele ya wimbi hilo na ufahamu usio sahihi wa maarifa ya Kiislamu. Hapa ndipo Imam Jafaru Sadiq alaihi salam alipojifunga kibwebwe kwa ajili ya kuhuisha maarifa halisi ya Uislamu na kuweka misingi imara ya teolojia na sheria za Uislamu ya sadikan, Bh jn fr kawkabi. Wapenzi wasikilizaji, kipindi cha miaka 34 ya uongozi wa Imam Jafar Sadiq alaihi salam Kilikuwa zama za dhahabu kwa ajili ya kukata kiu ya watu waliokuwa na hamu ya kupata maarifa ya Uislamu kutoka kwenye chanzo na chemchemi yake ya asili. Imam alianza kutoa darsa katika vikao makhususi na vile vya umma ambavyo vilihudhuriwa na wafuasi wake na wengineo waliopata elimu na maarifa kutoka kwa mtukufu huyo. Daima alisisitiza udharura wa kuwepo mahusiano ya kibinadamu baina ya Waislamu na wasio Waislamu. Nasaba yake inayoishia kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, elimu yake ambayo haikuwa na kifani katika zama hizo, zuhudi, uchamungu, ukarimu na maadili aali vilimfanya Imam Jafaru Sadiq awe mithili ya daraja lililowakutanisha waislamu wote bila kujali mirengo na mielekeo yao. Shekh Mufid, ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa Kiislamu katika karne ya nne Hijria, anasema watu wa miji mbalimbali walikuwa wakienda kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam kwa ajili ya kutafuta elimu na maarifa. Umashuhuri wake ulienea kote na hakujaripotiwa mtu yoyote kati ya Ahlulbait ambaye alibobea katika elimu zote kama Jafaru Sadiq alaihi ssalam. Shekh Mufidi anaendelea kusema, wataalamu wa elimu ya hadithi wanasema kwamba idadi ya watu walionukuu na kuchukua hadithi kutoka kwake ilifikia wasomi elfu nne. Mwisho wa kunukuu, imam alikuwa akiwakirimu na kuwahamasisha wanafunzi wake na wakati mwingine alikwenda kuwatembelea na kuzungumza nao yeye mwenyewe. Siku moja mtukufu huyo alimwambia mwanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Abu Hamza kwamba hakika ninatulia ninapokuja kukutembelea na kukuona. Aqaba bin Khalid ambaye pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa Imamu Jafaru al Sadiq alaihi ssalam, anasimulia kwamba nilipokuwa nikienda kumtembelea mtukufu huyo alikuwa akisema karibu, Enyi watu mnaotupenda sisi na sisi tunawapenda, karibuni na Mwenyezi Mungu akuwekeni pamoja na sisi hapa duniani na huko akhera. Imam Sadiq alayhi ssalam alikuwa akiwahamasisha watu wote kutafuta elimu na maarifa, na daima alikuwa akiwaambia vijana kwamba sipendi kumwona yoyote miongoni mwenu ila katika mojawapo ya hali mbili, ama awe msomi au mtafuta elimu na maarifa. vilevile Imepokewa kutoka kwa mtukufu huyo kwamba amesema: tafuteni elimu na kwa kutumia elimu hiyo mjipambe kwa subira, heshima na hadhi ya nafsi. Kuweni wanyenyekevu mbele ya wanafunzi wenu na wenye adabu na heshima mbele ya walimu wenu, kamwe msiwe miongoni mwa wasomi wanaojivuna. Maneno haya yenye hekima ya Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam yanahimiza kuwa elimu isiyoambatana na unyenyekevu adabu na heshima haina faida yoyote kwa wanafunzi, kwani watu huwa wanachukia na kujiweka mbali na watu maghururi na wanaojivuna, na wala hawakubali maneno yao hata yakiwa ya haki. Imam alikuwa akiwaambia wanafunzi wake kwamba lengo lenu la kutafuta elimu lisiwe riaa, kujifaharisha na mijadala isiyo na tija. Elimu isiyotolewa kwa watu wengine ni mithili ya taa iliyozima au taa ambayo mwanga wake umezuiwa. Kwa utaratibu huu, Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam alitumia vyema fursa iliyopatikana katika kipindi cha ugomvi na mivutano ya Bani Umayya na Bani Abbas, na kuendeleza harakati ya kielimu na kueneza maarifa sahihi ya Uislamu iliyokuwa imeanzishwa na baba yake, yani Imamu Muhammad Baqir alaihi ssalam. Aliunda kituo kikubwa cha elimu katika mji mtakatifu wa Madina, ambacho kilihitimisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali mbali kama Hisham bin al Hakam, Mufaddal bin Umar na Jabir bin Hayan. Jabiri huyu, wapenzi wa sikilizaji, aliyepata elimu kwa Imamu Jafaru Sadik, alikuwa gwiji katika elimu ya kemia na anatambuliwa kuwa baba wa elimu hiyo. Vitabu na maandiko ya msomi huyo wa Kiislamu vilitarujumiwa katika lugha mbalimbali za Ulaya katika kipindi cha karne za kati. Mufadhal pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa Imam Jafaru Sadiq na miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile cha At-Tawhid. Wanafunzi wa mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hawakuwa Shia pekee bali hata wasomi wakubwa wa Ahlu Suna walipata elimu na maarifa kutoka kwa Imam Sadiq. Historia inaonyesha kwamba baadhi ya viongozi wa madhehebu nne kubwa za Kisuni walisoma kwake moja kwa moja au kwa wasita kupitia kwa wanafunzi wake wengine. Kwa mfano tu wanahistoria wamethibitisha kwamba imamu na kiongozi wa madhehebu ya kihanafi Abu Hanifa alijifunza miaka miwili kwa Imam Jafaru Sadiq alayhi ssalam. Maarifa na elimu iliyotolewa na imamu kwa wanafunzi wake katika taaluma mbalimbali kama fiqhi, teolojia, sayansi na tafsiri ya Qurani vilikuwa hazina kubwa ya maarifa kwa umma wa Kiislamu. Aliweka misingi ya mantiki na akili na kuasisi mfumo wa teolojia na fikhi uliotegemea viwili hivyo. Kwa msingi huo madhehebu ya Shia ilikuwa ya kwanza iliyoweka misingi ya maadili falsafa na mantiki kwa ajili ya masiala ya kidini na ndiyo maana inatambuliwa kwa jina la madhehebu ya Ja'far as-Sadiq. Mbali na harakati hiyo kubwa ya elimu na kuhuisha maarifa asili ya Kiislamu katika kipindi cha wimbi kubwa la hujuma ya kifikra ya falsafa na teolojia ya kigeni dhidi ya ulimwengu wa Kiislamu, Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam hakughafilika na harakati ya kuwazindua Waislamu kuhusu dhuluma na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na watawala dhalimu wa Bani Umayya na baadaye Bani la Abbas. Kutokana na harakati hizo za imamu za kuweka wazi dhuluma za watawala waovu, mtawala wa Bani Abbas, Mansur Adawaniki, alipatwa na wasiwasi mkubwa, na alikuwa akifanya jitihada kubwa za kuhakikisha anaweka ufa na mtengano baina ya mtukufu huyo na umma. Alimuudhi na kumtesa mjukuu huyo wa Mtume, lakini kamwe hakuweza kuzima nuru ya Allah na tochi hiyo ya uongofu. Aliposhindwa kutimiza lengo lake la kutenganisha baina ya imamu na umma kwa kutumia mbinu mbalimbali, hatimaye mtawala Mansur alipanga njama ya kumuua mtukufu huyo kwa kumpa sumu. Naam, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote hususan wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimssalam kwa mnasaba wa siku ya leo ya huzuni ya kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Jafar Sadiq alaihissalam. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, na sasa tunakuletea udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Ikiwa leo ni Alhamisi, tarehe 24 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano, naielekeza kurunzi ya macho yetu magazetini Afrika Mashariki huko nchini Kenya na habari inayoonekana kugonga vichwa vya habari vya matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo ni ya kuangamizwa kwa watu tisa wa familia moja kwa kuchomwa moto. Daily Nation limeandika kuhusiana na habari hii, watu tisa wa familia moja wauawa kwa kuchomwa moto katika mzozo wa ardhi. La haula! Gazeti ya dada la taifa leo linaandika, wakazi wa kijiji cha Upanda eneo la Sigomre Ugunja Jumatano jana uh, waliamkia habari za kusikitisha za kuuawa watu wa tisa wa familia moja, mwanaume mke wake na watoto wao saba kwenye moto. Polisi wanashuku kwamba tukio hilo lihuenda likawa na uhusiano na mzozo wa muda mrefu wa ardhi unaohusisha familia hiyo kulingana na maelezo ya wa polisi, wanne kati ya waathiriwa waliteketea vibaya hadi kutotambulika huku miili ya wengine ikipatikana katika mabaki ya nyumba iliyoungua. Aidha Taifa Leo limeandika kanisa la mauti la fungwa kanisa la Migori lilifungwa kwa usalama wa waumini wa jamii na jamii kwa kwa Raila si kuzuri. Kinara wa ODM Raila Odinga anakumbwa na shinikizo kali kutoka ngome ya Nyanza, ngome yake ya Nyanza, ili avunje ndoa yake ya kisiasa na Rais William Ruto kunusuru sifa yake kama mwanamageuzi kauli za gavana wa Siaya James Orengo na, wa, na mwenzake wa Kisumu profesa nyang' Nyong'o kuhusu utawala wa rais William Ruto wa Kenya zimeongeza shinikizo za kumtaka Odinga ajiondoe serikalini. Wazee wa kaya waonya spika. Maelfu wajitokeza kumwaga Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. na koti yalegeza kamba kwa Waititu nchini Uganda. Habari za matukio mbalimbali kuhusiana na, na kifo cha Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani zimeendelea kuakisiwa na matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo. Daily Monitor linaandika mwalimu akamatwa kwa kulawiti mwanafunzi wa miaka kumi toba huko Lira. gazeti ka... Kanisa Katoliki nchini Uganda lazindua kitabu cha maombolezo cha Papa Francis. Museveni ahoji vikwazo vya kisheria vya urithi ili kutaka mageuzi ya haraka mahakama mtoto wa miaka kumi atoroka huku shangazi yake akibakwa na genge la watu na kuuawa huko manafya. New Vision kwa upande wake pia limeakisi matukio nahusiana na kifo cha Papa Francis na kuashiria masaa ya mwisho wa uhai wake kabla ya mauti kumkuta limeandika pia kuwa Rais Museveni atoa maagizo ya mageuzi katika vyombo vya mahakama na kufanyika uchunguzi kuhusiana na mzozo wa ardhi e, e, kiboga Nahitimishia nchini Tanzania, nikianza na Nipasha ambalo imeandika Chadema yamwangukia raisi kesi ya Tundulisu. Samia kila sheria itafumuliwa itakapobidi. Mvutano wa mchengerwa na mbunge Gambo wafika pagumu. Tetesi majina mrithi wa papa wawili kutoka barani Afrika. Aliyeua mkewe kwa kumchoma moto kisa meseji ya usiku mnene, naye kunyongwa na vijana wasomi watangaziwa nafasi 41,500 za ajira serikalini. Nalishika Zanzibar Leo, na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wa mbele zinasema Dkt. Samia, marekebisho ya sheria kurahisisha upatikanaji haki Watanzania watakiwa kutogawanyika uchaguzi mkuu. Maelfu waanza kumwaga papa. Na watoto na wanawake waathirika zaidi vitendo vya ukatili. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa Majira, yanakutana na, na bari zimazo Samia afunguka kuhusu mabadiliko ya sheria. Viongozi duniani kushiriki mazishi ya Papa Francis. Rais Samia ashiriki mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi. Si sehemu ya kubali ushauri wa viongozi wa dini. Na naibu wa waziri mkuu Dkt Biteko awataka Watanzania wasigawanyike wakati wa uchaguzi. Habari Leo limeandika Tanzania ya ajiza titi upatikanaji wa haki. Binti aliyedai kutumwa kumuua Mpina afikishwa mahakamani. Watu laki mbili na nusu kuhudhuria maziko ya Papa Francis <mulia> Ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunatumai u mzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Ni furaha iliyoje tunapokutana tena katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, mapendekezo, dukuduku na hata ukosoaji wako Akthari ya maoni tuliyopokea wiki hii yanafungamana na kuendelea mashambulizi ya umwagaji damu yanayofanywa na jeshi katili la Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, hasa wa ukanda wa Gaza. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa nikiwa na nahodha mwenza Hussein Hassan kwenye jahazi hili. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya safari hii. Naam, Jumanne Husein wa Dar es Salaam, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi chetu leo hii. Anaanza kwa dua maalum na kuwapiza utawala haramu wa Israel kwa jinai za kuogofya unazozifanya dhidi ya wa wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Anaandika: Allah awanusuru watu wa Gaza na amwangamizi adui mzayuni. Tunasema ilahi amin. Jumanne Huyu akiwa da pia katika maoni yake mengine, anaanza kwa kuhoji, anauliza swali la kujiuliza, ni je, Marekani anatafuta nini Yemen? Anasema, Allah wanusuru waja wako wanaodhulumiwa, hakika kwenye uzito upo wepesi. Ni kweli kabisa, Wayemen licha ya umasikini na uchochole wao, lakini wanapambana kufa kupona, ili kuwahami na kuwalinda ndugu zao wa Palestina. Inasikitisha, Marekani na waitifaki wake wa Ulaya wanaendelea kulishambulia kwa mabomu taifa hilo maskini na kulitwishwa vita visivyo na mlingano. Mwanabaraza Sherali Fazel, pia akiwa Dar es Salaam Tanzania, kwa upande wake anazungumzia hatua ya chuo kikuu cha Harvard kufungua mashtaka dhidi ya serikali ya Marekani kikitaka kumzuia rais Donald Trump asisimamishe mabilioni ya dola ya bajeti ya serikali ya federali kwa chuo hicho na kulinda uhuru wake. Sherali Fazel anasema jamii ya kimataifa waungwana, tunaungana na jamii ya chuo kikuu cha Harvard kwa kumshtaki rais wao. jamii ya kimataifa tuna hakika kwamba jamii ya wasomi waungwana wa vyuo vikuu vyote kote duniani ni waelewa wazuri wa, wa maafa ya miaka 75 ya wa Wapalestina. Anasema uhuru wa Wapalestina ndio ulazima na ndio utekelezaji kwa vitendo wa haki za binadamu. Katika ujumbe wake mwingine, Sherali Fazil anaandika, anaandika uzayuni ni siasa chafu ya kinyama yenye dhuluma iliyojificha katika Uyahudi anasema waungwana, na Waislamu tunawaambia Mayahudi kuwa wawe macho na siasa chafu ambazo wazayuni wanahatarisha nazo amani kwao na kwa dunia. Sherali, kwa uchungu na masikitiko, anaendelea kusema maulama wa Kiislamu kwa umoja wao wanahitajika kufanya kazi ya ziada kuondoa kabisa fitna ya wazayuni ambao viongozi wachache wa magharibi wanatumikia. Ni Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, na anamalizia kwa kuandika, anaandika enyi wasomi, mnawajibika kusimamia haki za binadamu kote duniani. Usomi wenu ni fadhila ya muumba wenu. Kwenu nyote, asante sana. Sherali na saha nzito iliyobeba maneno mazima. Mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis. Shimbi anasema baada ya salamu Papa katika ujumbe wa mwisho aliwaambia wazayuni waache kuwadhulumu wa Palestina huko Gaza. Leo mauti yamemfika, hivyo wazayuni wanatakiwa wapate kipigo kikubwa kutoka kwa nchi za kiarabu na Kiislamu. Anamalizia kwa kusema Allah ndiye mjuzi naye Dkt Yazidi Akida Mwihaji wa chumba geni Tanga, Tanzania, pia anazungumzia kifo cha Papa. Katika beti aliyotutumia hivi karibuni, ameandika maneno liyotamka, hongera na kupatia papa, unakubalika pande zote za dunia. Vita vya Ghaza hakika ni huzuni ya dunia, Palestina yanuka damu livyotapakaa Asante sana kwa shairi lako hilo, ndugu Akida, ukiwa Tanga Tanzania. Ismail Saki wa Mandewa Singida huko huko nchini Tanzania pia anazungumzia ujumbe wa Papa Francis anasema, Anasema tumpongeze Papa Francis katika ujumbe wa Pasaka kuomba vita vya Ghaza viishe. Anasema ni ujumbe mzuri na unapaswa kuheshimiwa, kwa sababu dunia hii, ukiwa kiongozi, hupaswi kufurahia kwa kuona baadhi ya watu hawana furaha. Anasema ujumbe wake ufanyiwe kazi kuhusu hatua ya Iran kutoa kipaumbele kwa maswala ya diplomasia. Ismail Saki anaandika Kuendelea Irani kujikita katika kutafuta amani na kutatua migogoro iliyopo ni jambo zuri la kupongezwa sana na linapaswa pia kuigwa na baadhi ya nchi zilizopo katika ukanda huo wa ghuba ya Uajemi. Anasema kwa msingi huo lazima tumpongeze rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kufanya hivyo na Mungu amwongeze sana. Mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania, pia anazungumzia masuala ya diplomasia na kuendelea kuimarika uhusiano wa Iran na Saudi Arabia. Anaanza kwa kuandika, anasema: nimefurahishwa sana na maamuzi ya Saudi Arabia kukutana na Wajemi wa Irani na kuangalia swala la kiusalama hilo. Anasema linatufurahisha sana Waislamu kote duniani ambao tunapenda amani Mashariki ya Kati. Anaendelea kusema Anasema nina imani kwamba kwa uhusiano huo adui anatetemeka. Nina imani na Iran kwa msimamo, ila nina mashaka na saudia kubadilika. Ila namwomba Allah awatoe ujinga na upofu viongozi wa Saudia ili wawe na msimamo kama Iran, Yemen na Lebanon. Anasisitiza kuwa umoja huo ukiwa imara adui hana nafasi tena. Hamza Gomba akiwa Mwanza anamalizia kwa kusema, Saudi Arabia umechelewa sana. Sasa nategemea kukutana kwa Saudi Arabia na Irani. Nina imani na umoja wa Waarabu utapata nguvu. Allah bariki nchi za Kiislamu, ziungane na ziwe na kauli moja na maamuzi mamoja. Wakisema Marekani apigwe, wawe na kauli moja kuwa apigwe. Allah subhanahu wa taala awabariki wote. Na asante sana mwanabaraza Mugume Kalemera kutoka Fort Portal, magharibi mwa Uganda. Yeye ana msimamo tofauti kuhusu kuimarika uhusiano wa Iran na Saudia. Anaandika, kwa upande wangu sipendi mahusiano kati ya Iran na Saudi Arabia kwa sababu Saudia ni nchi hatari kwa nchi za Kiarabu. Anasema ni wasaliti wamekaa kimya kwa jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina. Anasema tumewaona wao wenyewe wakitenda jinai huko Yemen. Nam, mwanabaraza Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, yeye anazungumzia mazungumzo ya nyuklia beina ya Iran na Marekani kwa upatanishi wa Oman. Anasema Oman ndiyo nchi pekee tunaiamini kwa uaminifu wao, tuna imani na watu wa Oman kwa miaka mingi sana, anasema. Wengine wote hatuna imani nao, wote wote, kokote waliko. Naam, anasisitiza. Naam. Shahbal amesema hayo baada ya waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Abbas Arakchi kuashiria kumalizika kwa duru ya pili mazungumzo ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya nyuklia kati ya Iran na Marekani yaliyofanyika Jumamosi mosi mjini Rome, Italia, na kueleza kwamba mazungumzo ya kiufundi katika ngazi watalamu, ya wataalamu yatafanyika jumamosi ijayo Aprili 26. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, tukumbushe kwamba daima tunakupa fursa kuwasiliana nasi kwa kutuma maoni yako kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio Aidha, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia ujumbe kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ileile, ile ya alama ya kujumlisha au. Kuhusu video ya karibuni kabisa tuliokurushieni ya Hamas ikionyesha jinsi wana mapambano hao wa Palestina walivyoweka mtego na kuangamiza wanajeshi silaha na vifaa vya Israel huko Beit Hanun, ukanda wa Gaza. Idi Ibrahim Saidi Stambuli akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayo ya kusema, anasema Mungu awalaani wazayuni na wazidi kuangamizwa na waangamie makhabithi wakubwa. Anasema bora ningelikuwa Gaza nikafia huko kuliko kufia Kongo. Mwanabaraza Hai Kashindi Maulidi wa Kigoma nchini Tanzania, kwa upande wake anakosoa unafiki wa Umoja wa Mataifa. anasema, anasema katika wanafiki wanaotia hasira ni Umoja wa Mataifa. Mnaanzisha migogoro, mnauza silaha, kisha mnanung'unika jino pembe. Kweli nyie vigazi vya hali ya juu. Naye Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa madina Tuzahara, anasema asante sana Iran kwa kuonyesha ukakamavu kwa Marekani. Hongera sana Ayatullah Ali Khamenei. Kama ungelikuwa mwoga, leo hii Iran ingelikuwa chini ya Marekani. Mwanabaraza Huseini Marandu wa Pangani nchini Tanzania, kwa upande wake anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum warahmatullah. Nawashukuru sana kwa habari na matangazo. Endeleeni kutuhabarisha na Allah mtukufu ndiye mlipaji bora sana. Awali alikuwa ameandika alikuwa ameandika, naomba kuendelea kupata habari, maana sizipati, sijui kwa nini. Natumai wote hamjambo, na poleni kwa majukumu ya kuendeleza kazi ya Allah mtukufu. Sipati habari tena na sielewi ni kwa nini. Tafadhali endeleeni kuniletea habari. Allah subhanahu wataala awabariki nyote. Asante sana, na tayari tumeshamuunga msikilizaji wetu huyu na ameanza kupokea tena habari na vipindi vyetu. Tunafunga kipindi eh, kwa maoni ya Mwinyi Hasan wa Tanga nchini Tanzania, ambaye ameandika. Ameanza kwa kuandika salamu na shukuru kwa habari mnazonitumia na washukuru sana. Ila kuna ijumaa, hakuna Ijumaa mosi wala Ijumaa pili, ni jumaa mosi jumaa pili na kuendelea nam. Kwa muhtasari kabisa, kutokana na kubanwa na muda, tumfahamishe msikilizaji wetu huyu kwamba katika asili ya Kiswahili siku hizi za juma zilianza kuhesabiwa kuanzia Ijumaa, na kutoka hapo siku zilizofuata zilifuata muundo huo wakiambishi Ijumaa. Kwa hivyo tukawa na Ijumaa mosi, Ijumaa pili na kuendelea hadi Ijumaa tano. Na maala kulli hal, yote mawili yanakubalika. Ukisema Ijumaa mosi au jumaa mosi, kama ambavyo ni sahihi ukisema Alhamisi au hiya sasa ya Alhamisi. Iwapo utahitaji maelezo zaidi, usisitu kutuambia. Tutamwalika kwenye kipindi mtangazaji mwenza Abdulfatah Musaidi akunyoshe mambo zaidi. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi umemalizika. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Allah, nasema asanteni. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 25 mfungo mosi Shawal mwaka 1446 hijria sawa na Aprili 24 mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1297 iliyopita Imam Jaafar Sadiq mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa aliwa washahidi kwa amri ya mtawala dhalim wa kiabasi mansur ad-Dawaniqi. Imam Sadiq alizaliwa mwaka 83 hijria katika mji mtakatifu wa Madina. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 31, baada ya kuwa washahidi baba yake Imam Muhammad Bakir Imam Sadik alayhi salam, ambaye kipindi cha uongozi wake kilisadifiana na zama za mapigano makali kati ya watawala wa Kiumawi na Kiabasi. Alitumia fursa hiyo kueneza elimu na maarifa sahihi ya Kiislamu. Alifanikiwa kulea na kutayarisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali mbali kama tiba, kemia, hesabati, nujumu, hadithi na kadhalika. Jabir bin Hayyan ambaye anatambuliwa hii leo kuwa ndiye baba wa elimu ya kemia alikuwa mwanafunzi wa Imam Ja'far Asswadiq alaihi ssalam. Ushawishi wa imamu ulienea kwa kasi katika ulimwengu wa Kiislamu, jambo ambalo halikuwafurahisha watawala wa Kiabasi. Hatimaye mtawala Mansur adawaniki ad aliamuru imamu apewe sumu. Mtukufu huyo aliwa washahidi kwa sumu hiyo katika siku kama ya leo na akazikwa katika makaburi ya Baki huko mjini Madina, siku kama ya leo miaka 1473 iliyopita. Kwa mujibu wa mahesabu ya wanahistoria wengi, iliasisiwa kwa mara ya kwanza taasisi ya kuandika na kutarjumu vitabu duniani hapa nchini Iran. Uamuzi huo ulichukuliwa na Khosro Anushirvan mfalme wa Sasani hapa nchini. Taasisi hiyo ilijengwa sambamba na maktaba na vilikamilishwa kujengwa mwaka huo huo. Vitabu tofauti vilikusanywa kutoka maeneo mbalimbali ya dunia kwa ajili ya kutarujumiwa, na mfalme huyo alimtuma daktari wake kwenda nchini India kwa ajili ya kukusanya vitabu kwa ajili ya shughuli hiyo. Tarehe 24 Aprili 1916 kulianza harakati ya tatu ya raia wa Ireland kwa ajili ya kujipatia uhuru wao kutoka kwa serikali ya Uingereza. Harakati hiyo ilienda sambamba na kujiri kwa vita vikali vya kidini baina ya Waprotestanti na Wakatoliki. Vita hivyo vilimalizika kwa kufikiwa makubaliano baina ya David Lloyd George, waziri mkuu wa wakati huo wa Uingereza, na kiongozi wa harakati ya raia wa Ireland waliokuwa wanataka kujitenga hapo mwaka 1922 na, na siku kama ya leo miaka 98 iliyopita inayosadifiana na tarehe 24 Aprili mwaka 1927 chanjo ya BCG iligunduliwa. Chanjo hiyo iligunduliwa na madaktari wa kifaransa albert calmette na guerin baada ya kufanya uchunguzi wa miaka mingi chanjo ya bcg hutumika kukinga maambukizi ya ugonjwa wa kifua kikuu au tb kugunduliwa chanjo hiyo kumepunguza vifo vya watu wanaopatwa na ugonjwa wa tb duniani kote Makala hiyo ya leo katika historia ndiyo inayotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.