Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi siwenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji, ambacho ndicho kitakachukua kipindi chetu cha mwisho kwa usiku huu wa leo. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Harakati ya Ansarullah ya Yemen yasema hasira ya Netanyahu ni furaha kwetu. Utawala wa kizayuni wa Israeli umeshaua watoto 17954 wa Palestina tangu uanzishe mauaji ya kimbari Ghaza. Uzinduzi wa mafunzo ya akili mnemba wafanyika nchini Iran kwa wanafunzi milioni moja. Na jeshi la Burkina Faso lazima jaribio la mapinduzi ya kumwondoa madarakani Kamanda Traore. Habari kamili. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imeeleza kuridhishwa kwake na hatua ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kulaani mashambulizi yanayofanywa na jeshi la Yemen dhidi ya ngome za utawala wa kizayuni katika ardhi unazozikalia kwa mabavu, na kusema hasira yake ni ushahidi wa juhudi zenye mafanikio katika kuunga mkono wa Palestina. Naibu mkurugenzi wa idara ya habari ya harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen, Nasruddin Amir ametoa matamshi hayo jumane siku moja baada ya mtawala huyo wa Israel kuapa kujibu mashambulizi yanayoendelea ya Yemen dhidi ya ngome za Israel. Jeshi la Yemen tangu Oktoba 2023 limefanya mamia mashambulizi kama hayo kama jibu kwa vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na utawala wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Mashambulizi hayo yamelenga hasa meli za utawala haramu wa Israel na meli zinazosafirisha bidhaa kuelekea bandari za utawala huo haramu, na hivyo kulazimisha meli hizo kuzunguka Afrika ili kufika katika bandari zinazomilikiwa zinazo na utawala huo Hali hii imesababisha kuongezeka bei za bidhaa kwa walowezi wa kizayuni na kuathiri kwa kiasi kikubwa uchumi wa utawala haramu wa Israel. Amir amesema Netanyahu ni adui yetu, na daima tunajitahidi kuwafanya maadui zetu wakasirike. Amir amesistiza kuwa kuwasaidia watu wa Palestina ni ombi la watu wa Yemen, akieleza jinsi raia wa Yemen wanavyoandamana kila wiki kwa maelfu kwa ajili ya kuunga mkono Palestina, wakitoa wito kwa nchi yao kuongeza msaada wake kwa ajili ya kufanikisha lengo la ukombozi wa Palestina. Wakati huo huo, jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israel limeua kumradhi, jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israel limeua watoto wa Palestina wasiopungua 17954 tangu lianzishe vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa taarifa Dr Munir Al Bursh, mkurugenzi mkuu wa afya wa Ghaza, tangu Oktoba 7, 2023 wakati jeshi la utawala haramu wa Israel lilipoanzisha mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Ghaza, watoto wapatao 17954 na wanawake 12365 wameuawa wa shahidi. Albursh ameeleza kuwa vikosi vya kizayuni kwa makusudi vinashambulia maeneo ya raia na makambi ya wakimbizi wa ndani. Ameongeza kuwa zaidi ya watoto 52 wamepoteza maisha kutokana na utapia mlo na 17 wengine kutokana na baridi kali isiyovumilika. Wakati huo huo, amesema katika ukanda wa Ghaza kuna wagonjwa elfu 22 wanaohitaji matibabu ya haraka kati yao elfu kumi na tatu wako katika hali mahututi. Katika sekta ya afya, hali imeelezwa kuwa mbaya mno, huku hospitali ishirini zikiwa zimefungwa kabisa na hospitali kumi na nane zikifanya kazi kwa mazingira magumu kutokana na uhaba mkubwa wa vifaa na dawa. Aidha, Albursh amefichua kuwa zaidi ya watumishi wa afya elfu moja na mia nne wameuawa na wengine takriban mia tatu na sitini akiwemo Daktari Hussam abu Safia wamejeruhiwa. Amesema mfumo wa afya wa Gaza sasa uko kwenye hatua ya karibu kabisa kusambaratika kikamilifu. Msaidizi wa naibu wa rais wa Iran katika masuala ya sayansi ametangaza rasmi uzinduzi wa mpango wa kufundisha akili mnemba kwa kimombo artificial intelligence kwa wanafunzi milioni moja hapa nchini. Mujtaba Alizade, msaidizi wa naibu wa rais wa sayansi, teknolojia na uchumi wa maarifa ya Iran, amesema mchakato wa mafunzo ya akili mnemba umeanza kwa ajili ya wadau wote wenye nia katika teknolojia hiyo. Ameongeza kuwa makundi yote ya jamii hususan wanafunzi na wapenzi wa teknolojia wanaweza kutumia jukwaa hilo la elimu bila malipo kujifunza masuala muhimu yanayohusiana na teknolojia ya akili mnemba. Alizadi amesema lengo kuu la mpango huo ni kuongeza uelewa wa umma na uwezo wa kitaifa katika nyanja ya akili mnemba. Hatua ya kwanza ya utekelezaji wa mpango huo tayari imeanzishwa kwa ushirikiano kati ya ofisi ya naibu wa rais wa sayansi na teknolojia na wizara ya elimu. Alizadia amesistiza kuwa mpango huo umeundwa kwa njia ya kuvutia na ya kimkakati ili kuwafundisha wanafunzi milioni moja wenye umri kati ya miaka saba hadi kumi na tano kwa njia za kinadharia na kivitendo. Akili mnemba mojawapo ya nyanja zinazokuwa kwa kasi zaidi za teknolojia ambayo inabadilisha kwa msingi vipengele vingi vya maisha ya leo, imepiga hatua kubwa nchini Iran, nchi yenye fursa na changamoto za kipekee. Bukina Faso imethibitisha rasmi kwamba kulitokea jaribio la kumpindua serikali ya nchi hiyo, ambayo iko mstari wa mbele kuleta marekebisho ya kiuchumi kwa maslahi ya wananchi na dhidi ya madola ya kibeberu. Tangu mapinduzi ya Septemba 2022 yaliyoongozwa na Kaptain Ibrahim Traore, taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa likiongozwa na utawala wa kijeshi ambao unaungwa mkono na wananchi. Kaptain Traore mara kadhaa ameituhumu Ivory Coast kwa kuwapa hifadhi wapinzani wake. Waziri wa usalama wa Burkina Faso, Mahmadu Sana, amesema katika taarifa ya televisheni kuwa vyombo vya usalama nchini humo vimenasa mawasiliano kati ya afisa wa jeshi la Burkina Faso aliyekuwa akivujisha taarifa za siri kuhusu jeshi. Ameongeza kuwa njama hiyo kuu ilifikia kilele chake kwa mpango wa kushambulia ikulu ya rais mnamo Aprili 16, njama ambayo ilikuwa inatekelezwa na kikundi cha wanajeshi waliovutiwa na aliowaita maadui wa taifa. Sana amesema wapangaji wakuu wa njama hiyo wapo nje ya nchi na wanaendesha shughuli zao kutoka Ivory Coast. Watu wasiopungua 11 wameuawa kufuatia shambulizi jipya lililofanywa na wafugaji wenye silaha katika jamii ya Afia iliyoko katika eneo la serikali ya mitaa ya Ukum jimbo la Benue kaskazini kati mwa Nigeria. Tukio hilo limetokea chini ya siku tano baada ya mauaji ya zaidi ya wa wakulima 50 katika jimbo hilo. Kwa mujibu wa Iorkia Kave, kiongozi wa jamii iliyoathirika, shambulizi hilo lilitokea Jumanne alasiri na lilikuwa ni bila kichocheo na ni sehemu ya mpango wa makusudi wa kuwafukuza wakulima wa jadi kutoka maeneo yao. Amesema shambulizi hilo dhidi ya Afia lilikuwa la kikatili mno, kwani washambuliaji waliojizatiti kwa silaha walivamia jamii hiyo na kufyatua risasi kiholela na kusababisha vifo vya watu 11 papo hapo, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Eneo la kaskazini kati mwa Nigeria limekuwa likishuhudia ongezeko la ghasia kati ya wakulima na wafugaji katika miezi ya karibuni. Mashambulizi hayo katika jamii mbalimbali yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja ndani ya kipindi cha wiki mbili pekee na wakati kiwango cha joto duniani kinakuwa ni cha juu, na hakuna dalili za kiwango hicho kushuka, ndipo kiwango hicho kinafananishwa na homa kali, na hivyo sasa tunaweza kusema kwamba mama dunia anaugua homa. Hivyo ndivyo aonavyo Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kuweka bayana kwenye ujumbe wake wa siku ya kimataifa ya mama dunia iliyoadhimishwa adhimishwa Aprili 22. Guteres amesema tiba ya homa hiyo haiko mbali, akisema ni kupunguza haraka utoaji wa hewa chafuzi na kuongeza kasi ya mabadiliko ili kumlinda sio tu mama dunia, bali pia kulinda binadamu wanaoishi ndani ya sayari hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema dalili za homa kali inayoikumba dunia ziko dhahiri, mioto ya nyika inayosababisha uharibifu mkubwa mafuriko na joto kupindukia, watu wanapoteza maisha, alkadhalika mbinu zao za kujipatia kipato zinasambaratishwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira UNEP, limetaja visababishi vya homa kali inayoikumba dunia kuwa ni pamoja na mabadiliko ya tabia nchi yanayochochewa na binadamu, uhalifu na uharibu bayoanuwai, ikiwemo ukataji miti ovyo, binadamu kubadili matumizi ya ardhi, kilimo cha kupindukia kisichojali mazingira, ufugaji holela, biashara haramu ya wanyamapori na matumizi ya nishati kisukuku. Mwisho wa taarifa, habari za ulimwengu. na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho umuhimu wa ziara ya waziri wa mambo ya nje wa iran nchini china sayyid abbas arakchi waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya iran amewasili beijing leo jumatano aprili 23 kwa ajili ya kukutana na kufanya mashauriano na viongozi wa China. Mara baada ya kuwasili Beijing, Sayid Abbas Arakchi amekaribishwa na maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya China pamoja na balozi wa Irani nchini humo, Muhsin Bakhtiar. Ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Irani mjini Beijing imefanyika ndani ya kalibu ya kuimarisha ushirikiano wa kistratejia kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China na mashauriano ya ngazi za juu kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizi mbili katika safari yake hiyo waziri wa mambo ya nje wa Iran amekwenda na barua kutoka kwa rais Masoud Pezeshkian aliyomwandikia mwenzake wa China Xi Jinping kuhusu ziara ya Araghchi mjini Beijing Guo Jiakun msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini China itakuwa na umuhimu mkubwa hasa katika kutekeleza makubaliano muhimu yaliyofikiwa na wakuu wa nchi hizo mbili, kuzidisha kuaminiana kisiasa kati ya pande hizi mbili, kuendeleza ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali na kutia nguvu ushirikiano wa pande nyingi. Kwa upande wake, Ismail Bakayi msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametuma ujumbe kwenye mtandao wa X kuhusiana na ziara ya Rakchi nchini China na kusema Iran na China zina mtazamo wa pamoja katika masuala mengi ya kimataifa na zinakamilishana na kuheshimiana kama ambavyo pia zinachukua hatua za dhati za kuhakikisha zinalinda masilahi ya pande mbili. Aidha ameandika mashauriano ya mara kwa mara na ya karibu kati ya pande hizi mbili katika ngazi za juu ni ishara tosha ya azma ya viongozi wa nchi mbili ya kupanua uhusiano katika nyanja zote zenye manufaa kwa mataifa yote mawili. Arakchi ambaye ameelekea Beijing kwa mwaliko rasmi wa waziri mwenzake wa China amesistizia umuhimu wa kustawishwa ushirikiano wa pande mbili na pande nyingi, ikiwa ni pamoja na ndani ya jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai na kundi la Briks. Mbali na kubadilisha na kubadilishana mawazo na kufanya mashauriano kuhusu masuala yenye masilahi kwa pande zote mbili, Arakchi alikuwa na ratiba ya kujadiliana pia na viongozi wa China kuhusu mchakato wa utekelezaji wa mpango wa ushirikiano wa miaka 25. China ni moja ya pande zenye maamuzi ya kujitegemea na ina nafasi nzuri katika mazungumzo ya nyuklia ya Iran. Hivyo, moja ya ajenda za mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Iran na viongozi wa China ni suala la haki ya Iran ya kustafidi na matumizi ya amani ya nishati ya nyuklia. Iran na China zilitia saini makubaliano ya ushirikiano wa miaka 25 mwaka 2021 na nchi hizi mbili zikiwa wanachama muhimu wa kundi la BRICS na jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai zinafanya jitihada za kuimarisha ushirikiano na kuwa na nafasi athirifu kwenye mifumo ya kiuchumi ya pande nyingi, matumizi ya sarafu mbadala ambazo si dola ya Marekani na kuimarisha ushirikiano wa kimataifa na kikanda. Misimamo na masilahi ya pamoja yamezifanya Iran na China kuwa washirika wawili wanaoaminiana wa na wanaoendeleza ushirikiano wao hata katika mazingira magumu sana. Hivi sasa, kuimarishwa ushirikiano wa pande hizi mbili kuna umuhimu zaidi kuliko wakati mwingine wowote ule. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kusikiliza kipindi maalumu kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Jafar Sadiq Alayhi Salam, ambacho kitafuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa nasi katika makala hii maalumu inayokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam ambaye ni mmoja kati ya maimamu wa toharifu katika kizazi cha bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Hii leo Waislamu hususan wafuasi na wapenzi wa Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam wako katika maombolezo makubwa ya kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi Jafaru Sadiq na Sadiqu Alilbait alaihi salam ambaye shaksia yake kubwa na kazi ya kiadhimu ya kuhuisha dini na maarifa sahihi ya Uislamu iliashiria kipindi muhimu sana katika historia ya Uislamu baada ya zama za babu yake yaani Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake. Mwaka 148 hijiria shamsia tarehe 25 Shawal, Imam Sadiq alayhi ssalaam alietikia wito wa mola wake muumba akiwa na umri wa miaka 65. Tukio hilo liliwatia simanzi na masikitiko makubwa si Waislamu pekee bali hata watafutao elimu maarifa na haki wa dini nyinginezo. Ahlulbaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, kama alivyokuwa babu yao, walitumia njia mbalimbali kulingania dini na maarifa ya Mwenyezimungu kulingana na zama na mahali tofauti. Walitumia wakati wao kulinda Uislamu, kupambana na dhuluma, uonevu na ukosefu wa usawa katika jamii. Mtukufu huyo pia alifanya jitihada kubwa za kueneza na kulingania ujumbe wa babu yake kwa njia ya mukawama au kupitia mapambano ya kifikra na kueneza maarifa ya Kiislamu. Mbinu za maisha na misimamo ya maimamu maasumu katika kizazi cha Mtume zilifungamana na hali na mazingira mahsusi ya kila zama za mmoja wao. Kama tutaelewa vyema hali na mazingira ya kila mmoja wao, tutaona kwamba hakuna mgongano wala hitilafu baina ya misingi na nguzo za kimienendo za watukufu hao, na wote walikuwa na lengo moja, japokuwa kila mmoja alitumia strategia na mbinu mahsusi inayowana na mahali, zama na wakati wake. Kwa kuzingatia hali hiyo, Imam Jafar Sadiq, aliainisha wadhifa wake mkubwa kama imamu na kiongozi wa umma katika zama hizo kwamba ni kuratibu mfumo wa kustawisha zaidi misingi ya kiitikadi na maarifa ya Uislamu akiwa kiongozi na imamu wa umma. Imam alilipa kipaumbele zaidi suala la kulea watu na jamii kwa mujibu wa mafundisho sahihi ya dini hii. Ni kutokana na ukweli kwamba kipindi na zama za shakhsia huyo kilikuwa kipindi chenye misukosuko na matukio mengi katika historia ya Uislamu. Wakati huo dola la Bani Umaya lilikuwa limedhoofika huku Bani Abbas wakifanya harakati za kuondoa madarakani utawala huo dhalimu. Wakati huo huo, zama hizo zilikuwa zama za mapambano baina ya itikadi falsafa na ideolojia mbalimbali Waislamu kwa upande wao walikuwa na hamu kubwa ya kujua falsafa na elimu vilevile. Wimbi kubwa la fikra za kifalsafa na kiteolojia za kaumu na mataifa mengine kama vile Ugiriki lilikuwa likimiminika katika ulimwengu wa Kiislamu kupitia harakati kubwa ya kutarujumiwa vitabu vya itikadi na falsafa za mataifa hayo. Ni wazi kwamba uzembe wa aina yoyote katika kipindi hicho ungewatumbukiza watu katika upotofu na ufahamu usio sahihi wa dini tukufu ya Mwenyezi Mungu. Katika kipindi hicho nyeti, Imamu Jafaru Swadik alikabiliwa na majukumu mazito na magumu, kwani katika upande mmoja kulikuwepo hatari ya watu kukumbwa na wimbi la ulahidi na upotofu ulioandamana na falsafa na teolojia za kaumu nyingine kama vile za Kigiriki, na katika upande wa pili kulikuwepo udharura wa kulindwa misingi na itikadi za Kiislamu mbele ya wimbi hilo na ufahamu usio sahihi wa maarifa ya Kiislamu. Hapa ndipo Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, alipojifunga kibwebwe kwa ajili ya kuhuisha maarifa halisi ya Uislamu na kuweka misingi imara ya teolojia na sheria za Uislamu. Bh wjn fr wapenzi wasikilizaji, kipindi cha miaka 34 ya uongozi wa Imam Jafar Sadiq alaihi salam kilikuwa zama za dhahabu kwa ajili ya kukata kiu ya watu waliokuwa na hamu ya kupata maarifa ya Uislamu kutoka kwenye chanzo na chemchemi yake ya asili. Imam alianza kutoa darsa katika vikao makhususi na vile vya umma ambavyo vilihudhuriwa na wafuasi wake na wengineo waliopata elimu na maarifa kutoka kwa mtukufu huyo. Daima alisisitiza udharura wa kuwepo mahusiano ya kibinadamu baina ya Waislamu na wasio Waislamu. Nasaba yake inayoishia kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, elimu yake ambayo haikuwa na kifani katika zama hizo, zuhudi, uchamungu, ukarimu na maadili aali vilimfanya Imamu Jafaru Sadiq awe mithili ya daraja lililowakutanisha Waislamu wote bila kujali mirengo na mielekeo yao. Sheikh Mufid, ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa Kiislamu katika karne ya nne Hijiria, anasema watu wa miji mbalimbali walikuwa wakienda kwa Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, kwa ajili ya kutafuta elimu na maarifa. Umashuhuri wake ulienea kote na hakujaripotiwa mtu yoyote kati ya Ahlulbait ambaye alibobea katika elimu zote kama Jafaru Sadiq alaihi ssalam. Shekh Mufid anaendelea kusema, wataalamu wa elimu ya hadithi wanasema kwamba idadi ya watu walionukuu na kuchukua hadithi kutoka kwake ilifikia wasomi elfu nne, mwisho wa kunukuu. Imam alikuwa akiwakirimu na kuwahamasisha wanafunzi wake na wakati mwingine alikwenda kuwatembelea na kuzungumza nao yeye mwenyewe. Siku moja mtukufu huyo alimwambia mwanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Abu Hamza kwamba hakika ninatulia ninapokuja kukutembelea na kukuona. Aqaba bin Khalid, ambaye pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa Imamu Jafaru al Sadiq alayhi ssalam, anasimulia kwamba nilipokuwa nikienda kumtembelea mtukufu huyo Alikuwa akisema karibu, enyi watu mnaotupenda sisi na sisi tunawapenda karibuni, na Mwenyezi Mungu akuwekeni pamoja na sisi hapa duniani na huko akhera. Imam Sadiq Alayhi ssalam alikuwa akiwahamasisha watu wote kutafuta elimu na maarifa, na daima alikuwa akiwaambia vijana kwamba sipendi kumwona yeyote miongoni mwenu ila katika mojawapo ya hali mbili: ama awe msomi au mtafuta elimu na maarifa. Vilevile imepokewa kutoka kwa mtukufu huyo kwamba amesema, tafuteni elimu na kwa kutumia elimu hiyo mjipambe kwa subira, heshima na hadhi ya nafsi. Kuweni wanyenyekevu mbele ya wanafunzi wenu na wenye adabu na heshima mbele ya walimu wenu. Kamwe msiwe miongoni mwa wasomi wanaojivuna. Maneno haya yenye hekima ya Imam Jafaru Sadiq alayhi salam yanahimiza kuwa elimu isiyoambatana na unyenyekevu, adabu na heshima haina faida yoyote kwa wanafunzi, kwani watu huwa wanachukia na kujiweka mbali na watu maghururi na wanaojivuna, na wala hawakubali maneno yao hata yakiwa ya haki Imam alikuwa akiwaambia wanafunzi wake kwamba lengo lenu la kutafuta elimu lisiwe riaa, kujifaharisha na mijadala isiyo na tija. Elimu isiyotolewa kwa watu wengine ni mithili ya taa iliyozima au taa ambayo mwanga wake umezuiwa. Kwa utaratibu huu, Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam, alitumia vyema fursa iliyopatikana katika kipindi cha ugomvi na mivutano ya Bani Umayya na Bani Abbas na kuendeleza harakati ya kielimu na kueneza maarifa sahihi ya Uislamu iliyokuwa imeanzishwa na baba yake, yaani Imam Muhammad Baqir Alayhi Ssalam. Aliunda kituo kikubwa cha elimu katika mji mtakatifu wa Madina ambacho kilihitimisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali kama Hisham bin Alhakam, Mufaddal bin Umar na Jabir bin Hayan. Jabiri huyu, wapenzi wasikilizaji, aliyepata elimu kwa Imamu Jafar Sadiq alikuwa gwiji katika elimu ya kemia na anatambuliwa kuwa baba wa elimu hiyo. Vitabu na maandiko ya msomi huyo wa Kiislamu vilitarujumiwa katika lugha mbalimbali za Ulaya katika kipindi cha karne za kati. Mufadal pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa Imam Jafaru Sadik, na miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile cha Atawhid. Wanafunzi wa mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam hawakuwa Shia pekee bali hata wasomi wakubwa wa Ahlu Suna walipata elimu na maarifa kutoka kwa Imam Sadiq. Historia inaonyesha kwamba baadhi ya viongozi wa madhehebu nne kubwa za Kisuni walisoma kwake moja kwa moja au kwa wasita kupitia kwa wanafunzi wake wengine. Kwa mfano tu wanahistoria wamethibitisha kwamba imamu na kiongozi wa madhehebu ya kihanafi Abu Hanifa alijifunza miaka miwili kwa Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam. Maarifa na elimu iliyotolewa na imamu kwa wanafunzi wake katika taaluma mbalimbali kama fiqhi, teolojia, sayansi na tafsiri ya Qurani vilikuwa hazina kubwa ya maarifa kwa umma wa Kiislamu. Aliweka misingi ya mantiki na akili na kuasisi mfumo wa teolojia na fikhi uliotegemea viwili hivyo. Kwa msingi huo madhehebu ya Shia ilikuwa ya kwanza iliyoweka misingi ya maadili, falsafa na mantiki kwa ajili ya masiala ya kidini na ndiyo maana inatambuliwa kwa jina la madhehebu ya Ja'far as-Sadiq mbali na harakati hiyo kubwa ya elimu na kuhuisha maarifa asili ya Kiislamu katika kipindi cha wimbi kubwa la hujuma ya kifikra ya falsafa na teolojia ya kigeni dhidi ya ulimwengu wa Kiislamu, Imam Jafar al Sadiq alaihi salam hakughafilika na harakati ya kuwazindua Waislamu kuhusu dhuluma na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na watawala dhalimu wa Bani Umayya na baadaye Bani la Abbas. Kutokana na harakati hizo za imamu za kuweka wazi dhuluma za watawala waovu, mtawala wa Bani Abbas Mansur Adawaniki alipatwa na wasiwasi mkubwa, na alikuwa akifanya jitihada kubwa za kuhakikisha anaweka ufa na mtengano baina ya mtukufu huyo na umma. Alimuudhi na kumtesa mjukuu huyo wa Mtume, lakini kamwe hakuweza kuzima nuru ya Allah na tochi hiyo ya uongofu. Aliposhindwa kutimiza lengo lake la kutenganisha baina ya imamu na umma kwa kutumia mbinu mbalimbali, hatimaye mtawala Mansur alipanga njama ya kumuua mtukufu huyo kwa kumpa sumu. Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam aliuawa shahidi tarehe 25 Shawal mwaka 148 Hijiria. Tunatumai hu mzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale hulipo. Ni furaha iliyoje tunapokutana tena katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, mapendekezo, dukuduku na hata ukosoaji wako. Akthari ya maoni tuliyopokea wiki hii yanafungamana na kuendelea mashambulizi ya umwagaji damu yanayofanywa na jeshi katili la Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, hasa wa ukanda wa Gaza. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa nikiwa na nahodha mwenza Hussein Hassan kwenye jahazi hili. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya safari hii. Naam, Jumanne Husein wa Dar es Salaam, Tanzania ndiye anayetufungulia kipindi chetu leo hii. Anaanza kwa dua maalum na kuwapiza utawala haramu wa Israel kwa jinai za kuogofya unazozifanya dhidi ya wa Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Anaandika, Allah awanusuru watu wa Gaza na amwangamizi adui Mzayuni. Tunasema ilahi amin. Jumanne huyu akiwa da pia, katika maoni yake mengine, anaanza kwa kuhoji, anauliza swali la kujiuliza ni je, Marekani anatafuta nini Yemen? Anasema, Allah wanusuru waja wako wanaodhulumiwa, hakika kwenye uzito upo wepesi. Ni kweli kabisa, wa Yemen licha ya umasikini na uchochole wao, lakini wanapambana kufa kupona ili kuwahami na kuwalinda ndugu zao wa Palestina. Inasikitisha, Marekani na waitifaki wake wa Ulaya wanaendelea kulishambulia kwa mabomu taifa hilo maskini na kulitwishwa vita visivyo na mlingano. Mwanabaraza Sherali Fazel, pia akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia hatua ya chuo kikuu cha Harvard kufungua mashtaka dhidi ya serikali ya Marekani kikitaka kumzuia rais Donald Trump asisimamishe mabilioni ya dola ya bajeti ya serikali ya federali kwa chuo hicho na kulinda uhuru wake. Sherali Fazel anasema jamii ya kimataifa waungwana, tunaungana na jamii ya chuo kikuu cha Harvard kwa kumshtaki rais wao. Jamii ya kimataifa tunahakika kwamba jamii ya wasomi waungwana wa vyuo vikuu vyote kote duniani ni waelewa wazuri wa maafa ya miaka 75 ya wa Wapalestina. Anasema uhuru wa Wapalestina ndio ulazima na ndio utekelezaji kwa vitendo wa haki za binadamu. Katika ujumbe wake mwingine Sherali Fazil anaandika, anaandika Uzayuni ni siasa chafu ya kinyama yenye dhuluma iliyojificha katika Uyahudi. Anasema waungwana, na Waislamu tunawaambia Mayahudi kuwa wawe macho na siasa chafu ambazo wazayuni wanahatarisha nazo amani kwao na kwa dunia. Sherali kwa uchungu na masikitiko anaendelea kusema, maulamaa wa Kiislamu kwa umoja wao wanahitajika kufanya kazi ya ziada kuondoa kabisa fitna ya wazayuni ambao viongozi wachache wa magharibi wanatumikia. Ni Sherali Fazel akiwa Dar es Salam nchini Tanzania, na anamalizia kwa kuandika, anaandika: enyi wasomi, mnawajibika kusimamia haki za binadamu kote duniani. Usomi wenu ni fadhila ya muumba wenu. Kwenu nyote, asante sana. Shirali na saha nzito iliyobeba maneno mazima. Na mwanabaraza hai Imam Seif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma nchini Tanzania ametutumia ujumbe wa sauti akilani unafiki wa baadhi ya nchi za Kiarabu na Kiislamu, uh, kwa kufumbia macho jinai zinazofanywa na Wazayuni dhidi ya watu wa Palestina. Hebu tumsikilize kwa pamoja. E, maneno ni mengi sana. Kwa nchi za Kiarabu za Kiislamu, wanalaumiwa kuto kuingilia jinai zinazofanywa na Israeli katika ukanda huo, baada ya kuvunja makubaliano makusudi na wao, hata kutamka kusema kwamba hata hiyo tuseme basi ubinadamu wamekaa kimya. Ni kwamba Allah subhanahu wa taala amesema neno hili, neno uzito sana kwa wenye akili, bado bila shaitani rajim wa annahu kana rijalum minal insi wayaudhuna birijali minal jinni Allahu fazaduhum rahaqa sadaqa Allahu al-aliyyul 'azim. Maneno haya yana msingi mkubwa sana ndani yake na yana mantiki makubwa sana kwa wenye akili hao. Leo wanaumia sana kweli, mataifa ya hayo ya Kiarabu na Kiislamu wanaumia sana sana, lakini kwa sababu wao walishajikurubisha na kujifungamanisha na Marekani na Mwingereza na Yahudi huyo Yahudi, kwamba atakuwa mlezi wao basi hawatasema chochote zaidi, wanakirahika ndani ya nafsi zao. Kama hivyo Mwenyezi Mungu alisema, wa annahu kana rijali minalinsi yaudhuna birijali minaljini minal fazaadahum rahaqa basi maneno haya yana mantiki makubwa sana, ndugu zangu, tuangalie. Yaani leo kama wale sio wangeenda kufungamana na hao wallahi wa billahi, hapo mashariki ya kati na dunia nzima, basi watu wangelikuwa na heshima sana, utu binadamu, hasa kwa Waislamu na wacazi wasiokuwa Waislamu, kwa wa sababu dini ya Islamu i ni haki. Basi wa billahi taufiki, hayo ndio yamewakuta ndugu zetu, na sisi bila kuangalia, yatatukuta, lakini tukiangalia kitabu cha Mwenyezi Mungu tutakwenda salama. Nam, asante sana Imam Seif ukiwa hapo Kigoma. Mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Shimbi anasema baada ya salamu, Papa katika ujumbe wa mwisho aliwaambia wazayuni waache kuwadhulumu wa Palestina huko Gaza. Leo mauti amemfika, hivyo wazayuni wanatakiwa wapate kipigo kikubwa kutoka kwa nchi za Kiarabu na Kiislamu anamalizia kwa kusema Allah ndiye mjuzi. Naye Daktari Yazidi Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga Tanzania, pia anazungumzia kifo cha Papa. Katika beti aliyotutumia hivi karibuni, ameandika maneno liyotamka: hongera na kupatia Papa, unakubalika pande zote za dunia, vita vya Ghaza hakika ni huzuni ya dunia, Palestina yanuka damu livyotapakaa. Asante sana kwa shairi lako hilo ndugu Akida ukiwa Tanga Tanzania. Ismail Saki wa Mandewa Singida huko huko nchini Tanzania pia anazungumzia ujumbe wa Papa Francis. Anasema Anasema tumpongeze Papa Francis katika ujumbe wa Pasaka kuomba vita vya Ghaza vishe. Anasema ni ujumbe mzuri na unapaswa kuheshimiwa, kwa sababu dunia hii, ukiwa kiongozi, hupaswi kufurahia kwa kuona baadhi ya watu hawana furaha. Anasema ujumbe wake ufanyiwe kazi kuhusu hatua ya Iran kutoa kipaumbele kwa masuala ya diplomasia. Ismail Saki anaandika Kuendelea Irani kujikita katika kutafuta amani na kutatua migogoro iliyopo ni jambo zuri la kupongezwa sana na linapaswa pia kuigwa na baadhi ya nchi zilizopo katika ukanda huo wa ghuba ya Uajemi. Anasema kwa msingi huo lazima tumpongeze Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kufanya hivyo na Mungu amwongeze sana. Mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania, pia anazungumzia maswala ya diplomasia na kuendelea kuimarika uhusiano wa Iran na Saudi Arabia. Anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, ndugu watangazaji. Tunamjibu kwa kusema waalaikum salam. Anasema, nimefurahishwa sana na maamuzi ya Saudi Arabia kukutana na wajemi wa Irani na kuangalia swala la kiusalama hilo, anasema Inatufurahisha sana Waislamu kote duniani ambao tunapenda amani Mashariki ya Kati. Anaendelea kusema anasema nina imani kwamba kwa uhusiano huo adui anatetemeka. Nina imani na Iran kwa msimamo, ila nina mashaka na Saudia kubadilika, ila namwomba Allah awatoe ujinga na upofu viongozi wa Saudia, ili wawe na msimamo kama Iran, Yemen na Lebanon. Anasisitiza kuwa umoja huo ukiwa imara, adui hana nafasi tena. Hamza Gomba akiwa Mwanza anamalizia kwa kusema, Saudi Arabia umechelewa sana sasa. Nategemea kukutana kwa Saudi Arabia na Irani. Nina imani na umoja wa Waarabu utapata nguvu. Allah bariki nchi za Kiislamu, ziungane na ziwe na kauli moja na maamuzi mamoja. Wakisema Marekani apigwe, wawe na kauli moja kuwa apigwe. Allah subhanahu wataala awabariki wote. Nam, asante sana mwanabaraza Mugume Kalemera kutoka Fort Portal magharibi mwa Uganda. Yeye ana msimamo tofauti kuhusu kuimarika uhusiano wa Iran na Saudia. Anaandika, kwa upande wangu sipendi mahusiano kati ya Iran na Saudi Arabia kwa sababu Saudia ni nchi hatari kwa nchi za Kiarabu. Anasema ni wasaliti wamekaa kimya kwa jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina. Anasema tumewaona wao wenyewe wakitenda jinai huko Yemen. Nam mwanabaraza Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, yeye anazungumzia mazungumzo ya nyuklia baina ya Iran na Marekani kwa upatanishi wa Oman. Anasema Oman ndiyo nchi pekee tunaiamini kwa uaminifu wao Tuna imani na watu wa Oman kwa miaka mingi sana, anasema wengine. Wote hatuna imani nao, wote wote, kokote waliko, naam, anasisitiza naam. Shahbal amesema hayo baada ya waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayid Abbas Arakchi, kuashiria kumalizika kwa duru ya pili mazungumzo, ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya nyuklia kati ya Iran na Marekani yaliyofanyika Jumamosi mjini Rome, Italia, na kueleza kwamba mazungumzo ya kiufundi katika ngazi wataalamu, ya wataalamu yatafanyika jumamosi ijayo Aprili 26. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, tukumbushe kwamba daima tunakupa fursa kuwasiliana nasi kwa kutuma maoni yako kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio Aidha, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia ujumbe kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ileile ile ya alama ya kujumlisha au +989035065487. Kuhusu video ya karibuni kabisa tuliokurushieni ya Hamas ikionyesha jinsi wana mapambano hao wa Palestina walivyoweka mtego na kuangamiza wanajeshi silaha na vifaa vya Israel huko Beit Hanun, ukanda wa Gaza. Idi Ibrahim Saidi Stambuli akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayo ya kusema. Anasema Mungu awalaani Wazayuni na wazidi kuangamizwa na waangamie makhabithi wakubwa. Anasema bora ningelikuwa Gaza nikafia huko kuliko kufia Kongo. Mwanabaraza hai Kashindi Maulidi wa Kigoma nchini Tanzania, kwa upande wake anakosoa unafiki wa Umoja wa Mataifa. Anasema anasema, katika wanafik wanaotia hasira ni Umoja wa Mataifa. Mnaanzisha migogoro, mnauza silaha, kisha mnanung'unika jino pembe. Kweli nyie vigazi vya hali ya juu. Baba Akram wa Upanga visiwani Zanzibar, kwa upande wake ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia malezi ya watoto. Salamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Natumai muwazima wa afya, nami na watakie ni heri na baraka. Ujumbe wangu wa leo kwa wazee, sisi wazazi ndio walimu wa kwanza kwa watoto, tujitahidini kwa vyetu vipenzi, tuwasomeshe na sio tutegemee kwa walimu tu Alafu ikaja lawama. Sisi wazee ndio wa kwanza wa kuonyesha juhudi za watoto wetu, kwanza kuanza kuwapitisha na kuandaa vizuri watoto wetu, hata wakienda shuleni tena wanageni tu vitu ambavyo vilivyo makini. Mwalimu wa kwanza ni mimi na wewe mzazi, mjomba, shangazi, kaka, dada, tujitahidini kuwasomesha vijana, insha Allah. Ni Swahib Achmi kutokea hapa hapa Upanga. Nam, na asante sana Baba Akram kwa nasaha yako hiyo, ukiwa hapo visiwani. Tunatumai ujumbe umewafikia wazazi na walezi wote. Naye Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara anasema asante sana Iran kwa kuonyesha ukakamavu kwa Marekani. Hongera sana Ayatullah Ali Khamenei, kama ungelikuwa mwoga leo hii Iran ingelikuwa chini ya Marekani. Mwanabaraza Huseini Marandu wa Pangani nchini Tanzania, kwa upande wake anaanza kwa kuandika assalamu alaikum warahmatullah. Nawashukuru sana kwa habari na matangazo. Endeleeni kutuhabarisha, na Allah mtukufu ndiye mlipaji bora sana. Awali alikuwa ameandika alikuwa ameandika, naomba kuendelea kupata habari, maana sizipati, sijui kwa nini. Natumai wote hamjambo, na poleni kwa majukumu ya kuendeleza kazi ya Allah Mtukufu. Sipati habari tena na sielewi ni kwa nini. Tafadhali endeleeni kuniletea habari. Allah subhanahu wataala awabariki nyote. Asante sana, na tayari tumesha muunga msikilizaji wetu huyu, na ameanza kupokea tena habari na vipindi vyetu. Tunafunga kipindi eh, kwa maoni ya Mwinyi Hasan wa Tanga nchini Tanzania, ambaye ameandika. Ameanza kwa kuandika salam, nashukuru kwa habari mnazonitumia na washukuru sana ila kuna ijumaa hakuna Ijumaa mosi wala Ijumaa pili, ni Jumaamosi, Jumaapili na kuendelea. Nam, kwa muhtasari kabisa, kutokana na kubanwa na muda, tumfahamishe msikilizaji wetu huyu kwamba katika asili ya Kiswahili, siku hizi za juma zilianza kuhesabiwa kuanzia Ijumaa na kutoka hapo, siku zilizofuata zilifuata muundo huo wa kiambishi Ijumaa kwa hivyo tukawa na Ijumaa mosi, Ijumaa pili na kuendelea hadi Ijumaa tano. nam ala kuli hal, yote mawili yanakubalika. Ukisema Ijumaa mosi au jumaa mosi, kama ambavyo ni sahihi ukisema Alhamisi au hiya sasa ya Alhamisi. Iwapo utahitaji maelezo zaidi, usisitu kutuambia. Tutamwalika kwenye kipindi mtangazaji mwenza Abdulfatah Musaidi akunyoshe mambo zaidi. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi umemalizika. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Allah, nasema asanteni. Aye.