Kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani, afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku mchana wa leo kutoka hapa Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.ir/sw ama barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir. Kama upo maeneo ya Tanzania hususan katika mikoa ya Tanga, Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida na Tabora mnaweza pamoja na maeneo ya Shinyanga huko mnaweza, unaweza kutupata mubashara kabisa kupitia masafa FM, kupitia maarifa FM sauti so, umoja enye makao yake katika uh, jiji la Tanga. Ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida tutakuwa pia na podcast kuhusu historia ya dunia ulimwengu, na baada ya hapo, tukuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Iran, bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa mchana wa leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni Redio Tehran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Asema China na Rasia ni washirika wa kimkakati wa Iran. Rasia na Omani zasisitiza kuondolewa wanajeshi wa Israel katika ukanda wa Gaza. na viongozi wa dunia wajiandaa kushiriki mazishi ya Papa Francis huko Italia. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema mara baada ya kuwasili nchini China kwamba madhumuni ya ziara hiyo ni kuwasilisha ujumbe wa rais wa Iran kwa maafisa wa Beijing. Seyid Abbas Arakchi amebainisha kwamba China na Rasia ni washirika wetu wawili wa, wa kimkakati na marafiki wa karibu, na wamesimama nasi wakati wa matatizo, na siku zote tumekuwa na mashauriano mara kwa mara na China katika nyuga mbalimbali, akiashiria kuwa safari hii inafanyika sambamba na kukaribia duru ijayo ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema katika safari hii tunakusudia kuwafahamisha kikamilifu marafiki zetu walioko China kuhusu mchakato wa mazungumzo hayo. Arakchi aidha amesema China siku zote imekuwa na nafasi ya kujenga mambo katika masuala ya nyuklia ya Iran na itaendelea kufanya hivyo. Kadhalika, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema China ikiwa mmoja wa wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na mjumbe wa bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati atomiki na mshirika wa Iran daima imekuwa ikishirikiana na Teheran katika uga wa nyuklia na tutaendelea na mashauriano yetu na Beijing. Arakchi ametaja msimamo wa China kuhusu mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani kuwa chanya na kusema Siku zote China imekuwa na misimamo yenye kujenga na imeunga mkono mazungumzo yanayofanyika hivi sasa. Rais wa Rasia na sultani wa Oman wametoa taarifa pamoja na kusisitiza juu ya ulazima kuendelea kikamilifu vikosi vya kijeshi vya utawala ghasibu wa Israel katika ukanda wa Gaza na ardhi zote za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Sultan Haitham bin Tarik Said wa Oman na rais Vladimir Putin wa Rusia kumetoa sisitizo hilo mwishoni mwa mazungumzo ya pande mbili huko Moscow. Tamko hili la pamoja linatolewa katika hali ambayo kusisitizwa kuondoka kwa wanajeshi wa Israeli katika ukanda wa Gaza na ardhi zote za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utatuzi wa haki wa kadhia ya Palestina kunazingatiwa kuwa ni hatua muhimu ya kupunguza mivutano na kuweka uthabiti katika eneo la magharibi mwa Asia. Katika taarifa hiyo pamoja, Rais Vladimir Putin wa Rusia na Sultan Haitham bin Tariq Al Said Oman wamesisitiza juu ya ulazima wa kusitishwa mara moja mauaji ya raia katika ukanda wa Gaza na kutaka kutatuliwa kwa uadilifu suala la Palestina kwa kuzingatia maslahi halali ya wananchi wa Falestine. Sehemu nyingine ya taarifa pamoja ya rais wa Rasia na sultan wa Oman huko Moscow inasema mwishoni mwa mazungumzo hayo, Vladimir Putin na Haitham bin Tariq Al Said wamesisitiza umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Taarifa hii inaweza kuwa ishara ya mabadiliko katika mitazamo ya kidiplomasia ya Rasia na Oman katika suala la Palestina. Pia hatua hii inaweza kuhesabiwa kuwa juhudi za kujenga miungano mipya ya kuunga mkono haki za Wapalestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usalama umeimarishwa katika mji mkuu wa Italia Roma kabla ya mazishi ya Papa Francis kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani aliyopangwa kufanyika siku ya Jumamosi. Italia imetangaza siku tano za maombolezo ya kitaifa kufuatia kifo cha kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani huku bendera zikipeperushwa nusu mlingoti kwenye majengo yote ya umma. Viongozi mbalimbali wa dunia umetangaza kushiriki maaziko ya kiongozi huyo wa kiroho siku ya Jumamosi. George Mario Bergoglio, ambaye baadaye ilichukua jina la Papa Francis, alichaguliwa kuwa papa mnamo Machi 13 mwaka 2013, jambo lililowashangaza wengi waliokuwa wakifuatilia siasa za kanisa ani padri huyo kutoka Argentina alionekana kuwa mtu wa nje ya mfumo wa kawaida. Papa Francis alirithi kanisa lililokuwa katika mgogoro mkubwa kutokana na kashfa unyanyasaji wa kingono wa watoto pamoja na migogoro ya ndani ya utawala wa Vatican, na alichaguliwa akiwa na dhamira kurejesha nidhamu na utulivu. Hata hivyo, kadiri kipindi chake cha uongozi kilivyokuwa kikiendelea alikumbwa na upinzani mkali kutoka kwa wahafidhina waliomtuhumu kwa kuvunja mila za jadi za kanisa. Vilevile vile, alikosolewa na wana mabadiliko waliodhani kwamba hakuenda mbali vya kutosha katika kulibadilisha kanisa hilo lenye historia ndefu. Nchini Yemen, jumuiya ya maulamaa wa nchi hiyo imesisitiza haja ya uhamasishaji wa jihadi, utayari wa kupigana vita na utayari wa kujitolea katika kukabiliana na uvamizi wa Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Alahdi la Lubnan, jumuiya ya wanazuoni wa Yemen imetoa taarifa hiyo na kusisitiza ulazima kukabiliana na hujuma za Marekani dhidi ya Yemen na kuongeza kuwa wajibu wa kidini, kisheria na kijihadi wa majeshi ya kiarabu kusaidia na kuunga mkono Gaza unazidi kuwa muhimu na mgumu, ikiashiria uhalali wa silaha za mukawama na kuwa haramu mjadala wote wazo la kuwapokonya silaha wapiganaji huko Palestina, Lebanon, Yemen na kadhalika. Taarifa ya jumuiya hiyo inaeleza kuwa kuunga mkono wazo la kujadili upokonyaji silaha mukawama ni usaliti kwa Mwenyezi Mungu, mtume pamoja na waumini na huduma mbaya katika uaminifu wa wazi kwa Israel na Marekani. Jumuiya ya wanazuoni wa Yemen pia imesisitiza haja ya uhamasishaji wa umma na utayari wa watu wa Yemen kwa ajili ya mapambano ya mapambano dhidi ya mvamizi Marekani pamoja na washirika wake. Marekani imezidisha mashambulizi yake mabaya dhidi ya nchi hiyo masikini tangu mwezi uliopita kwa amri ya moja kwa moja ya Rais Donald Trump wa Marekani. Serikali ya Yemen imeapa kwamba uhalifu huu hautapita bila kujibiwa, ikisisitiza kuwa serikali ya Marekani haitambulia chochote ila kushindwa na kufeli kwa fedheha. Jeshi la Marekani limedai kuwa bandari hiyo ni chanzo cha mafuta kwa harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen na zaidi ya marais mia moja wa vyuo vikuu na taasisi za elimu nchini Marekani wamechapisha taarifa pamoja wakipinga sera za utawala wa rais Donald Trump kwa taasisi za elimu ya juu baada ya chuo kikuu cha Harvard kusema utawala huo unatishia uhuru wake. Taarifa hiyo iliyotiwa saini na marais kutoka taasisi kama vile Princeton, Brown, chuo kikuu cha Hawaii na chuo kikuu cha Connecticut State Community imekosoa kile ilichokieleza kama unyenyasaji wa serikali na uingiliaji wa kisiasa ambao sasa unahatarisha elimu ya juu ya Marekani. Tuko tayari kufanya mageuzi yenye kujenga na hatupingi usimamizi halali wa serikali, ilisema taarifa hiyo. Hata hivyo ni lazima tupinge uingiliaji usiofaa wa serikali katika maisha ya wale wanaojifunza, wanaoishi na kufanya kazi kwenye vyuo vyetu. Kadhalika, taarifa hiyo pamoja ni ya karibuni kabisa upinzani kutoka viongozi wa elimu ya juu kwa serikali ya Trump ambayo inatumia mashinikizo ya kutaka ufadhili wa kifedha ili kurekebisha mifumo ya kielimu. Aprili 14 chuo kikuu cha Harvard kilikataa matakwa mengi ya utawala wa Trump likiwemo la utawala huo kutaka kusimamia serikali ya wanafunzi ya Harvard, vitivyo pamoja na mitaala ili kuzuia itikadi za kiliberali. Maandamano ya wanafunzi wanaunga mkono Palestina na kulaani jinai za utawala katili wa kizayuni wa Israel, yaliyoanza katika chuo kikuu cha Columbia huko nchini Marekani, alicha kukabiliwa na ukandamizaji na ukatili wa mamlaka ya Marekani, yalienea kwa mara ya kwanza katika vyuo vikuu vingine vya nchi hiyo. Kuongezeka maandamano dhidi ya Israel kumeifanya serikali ya Trump kuvishinikiza vyuo vikuu pamoja na taasisi za elimu nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kuongezeka mivutano ya kisiasa baina ya Ufaransa na Israel. Utawala wa kizayuni wa Israel umefuta viza za wabunge na maafisa 27 Ufaransa wa mrengo wa kushoto siku mbili kabla ya safari yao kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopewa jina bandia la Israel. Hatua hiyo pia imekuja siku chache baada ya Tel Aviv kuwapiga marufuku wabunge wawili wa Uingereza kutoka chama cha Leba kuingia Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wizara ya mambo ya ndani ya Israel ilitangaza kufutwa kwa visa za watu hao chini ya sheria inayoruhusu mamlaka kupiga marufuku kuingia kwa watu ambao wanaweza kuchukua hatua dhidi ya Israel. Wanachama 17 wa kundi lililopanga kusafiri katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu wanatoka katika vyama vinavyounga mkono mazingira pamoja na ukomunisti. Kundi hilo limesema kuwa ni wahanga wa adhabu ya pamoja ya Israel na kumtaka rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuingilia kati. Aidha walisema katika taarifa kwamba wamepokea mwaliko kutoka kwa ubalozi mdogo wa Ufaransa huko Beitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu kufanya ziara ya siku tano. Waliongeza kuwa wanapanga kutembelea maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na maeneo ya Palestina kama sehemu ya dhamira yao ya kukuza ushirikiano wa kimataifa na utamaduni wa amani. Hatua hiyo ya Tel Aviv inakuja huku kukiwa na mvutano wa kidiplomasia na baada ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kusema kuwa hivi karibuni Paris itatambua taifa huru la Palestina. Macron alielezea matumaini yake kuwa uamuzi wa Paris wa kulitambua taifa la Palestina utazihamasisha nchi nyingine kuchukua hatua kama hiyo. Rais wa Ufaransa alitangaza katikati ya mwezi huu a Aprili kwamba nchi yake inaweza kuitambua nchi huru ya Palestina Juni ijayo, sambamba na kufanyika mkutano kuhusu Palestina huko New York Marekani, kitendo ambacho kilimkasirisha Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel. Hadi sasa nchi ya Palestina imetambuliwa na takriban nchi 150 duniani, ingawa nchi nyingi kubwa za magharibi zikiwemo Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Japani bado hazijachukua hatua hiyo. Matamshi ya Macron yalikabiliwa na majibu hasi kutoka kwa Netanyahu ambaye alijibu kwa hasira uwezekano wa Ufaransa kulitambua taifa la Palestina akisema kwamba kuanzishwa kwa taifa la Palestina kando ya Israel kutakuwa ni tuzo kubwa kwa ugaidi. Nchi za Ulaya zikiegemea upande wa utawala wa kizayuni tangu mwanzoni mwa vita vya Gaza, na wakuu wa nchi kama Ujerumani, Ufaransa na Uingereza wamesafiri hadi Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuunga mkono hadharani vita vya kikatili vya Israel na mauaji ya kimbari dhidi ya Palestina. Umoja wa Ulaya pia ulichukua mkondo wa kuunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel katika miezi ya kwanza ya vita hivyo. Pamoja na hayo, baada ya mwaka mmoja wa vita vya Gaza na baada ya kufichuliwa mauaji ya kimbari ya watu wanaodhulumiwa wa Gaza, hasa wanawake na watoto, pamoja na ubomoaji na uharibifu mkubwa dhidi ya Gaza na kuzuia Israel kupelekwa misaada ya kibinadamu kwa watu wa Gaza kwa lengo la kusababisha njaa na kifo cha taratibu kwa wakazi wote wa eneo hilo lililokumbwa na vita, Umoja wa Ulaya ulilazimika kuchukua msimamo wa kukosoa kuhusiana na suala hilo. Suala hili lilibainishwa na Joseph Borrell, aliyekuwa mkuu wa sera za kigeni Umoja wa Ulaya wakati huo. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 11 ya podikasti ya historia ya dunia ambayo leo inabeba kichwa cha maneno mchungaji mwema wa lama. Mapapa huko Ulaya walikuwa na mamlaka makubwa zaidi juu ya wafalme kwa mamia ya miaka. Wakati huo mfalme alikuwa akioa kwa amri ya papa, mfalme mwingine angemtaliki mke wake na mtu mwingine aliyetaka kuwania kiti cha enzi angetupilia mbali nia yake kwa amri ya viongozi hao wa kidini. Iwapo mmoja wa wafalme wa Ulaya angeamua kujitutumua dhidi ya papa, basi hapana shaka angejutia kitendo hicho. Kwa mamia ya miaka iliyopita, ili meli za kwanza za Ulaya ziweze kufika katika mabara mapya, wafalme walipaswa kujitambulisha kwa wapenzi na wafuasi wa mapapa ambao walikuwa mamlaka kuu zaidi za kidini huko Ulaya. Kwa sababu hiyo, wafalme walilazimika kuyapa sura ya kidini maamuzi yao yote waliotaka kuchukua katika kuvamia mabara mengine na kuyateka maeneo mapya. Wafalme hao walidai kwamba walikusudia kueneza Ukristo. Kwa sababu hiyo, wakati meli za kwanza za Ulaya zilipofika Afrika na Amerika makasisi na mapadri pia walitia mguu kwenye ufuo wakiwa pamoja na mabaharia. Walifanya juhudi za kuwatanasarisha wenyeji na kuwafanya Wakristo. Wenyeji ambao walibadilika na kuwa Wakristo walipaswa kumwadhimisha papa na wafalme wa Kikristo. Katika hali hii uwezekano wa uasi ulikuwa mdogo sana na wenyeji hao waligeuka kuwa watumiaji wa bidhaa za Ulaya baada ya kuwa mbali na kuachana na utamaduni wao wa asili. Wakati safari za baharini zilipoanza na nchi za Ulaya zikaanza kuvamia na kutoa ardhi za maeneo mengine ya dunia, mapapa pia walijikita zaidi katika kuimarisha nguvu zao za kisiasa na kijeshi katika karne ya kumi na sita yaani miaka ambayo bara Amerika lilitekwa na kutwaliwa na wazungu. Hatua kwa hatua, Papa Julius wa pili alichukua hatamu za uongozi wa Wakatoliki. Mikelangelo, mchoraji na mchongaji vinyago maarufu wa Italia, aliamua kutengeneza sanamu kubwa la papa huyo, ambayo ilikuwa kubwa mara tatu zaidi ya umbo lake halisi. Mfano uliotengenezwa kwa udongo wa sanamu hilo ulipokuwa tayari, Papa Julius alikwenda kulikagua. Mikelangelo alimuuliza, unaonaje tukiweka kitabu katika mkono wa kushoto wa sanamu hili? Papa alinyamaza na kutafakari kidogo, akalitazama sanamu hilo na kusema, weka upanga mkononi mwake, nitafanyia nini kitabu na kalamu? Hatimaye sanamu ya shaba ya papa aliyeshika upanga iliwekwa katika uwanja wa kati wa mji wa Bologna nchini Italia, tukio ambalo liliwashangaza na kuwaacha watu bumbwazi. Siku zote watu walikuwa wakiwaona mapadri wakihubiri na kusihi watu wawe na upendo na uvumilivu, na hawakutarajia kuona sanamu ya papa mwenye uso wa hasira na upanga mkononi. tangu wakati huo Watu walimwita Julius kuwa papa mpiganaji, na wengi walimpa jina la papa. Anaitisha ungaji mkono na msaada wa kanisa kwa operesheni za kuvamia na kutoa ardhi mpya, haukuwa kwa ajili ya pesa tu bali viongozi wa kanisa walitarajia kueneza Ukristo na kupata wafuasi zaidi kwa kuingia katika nchi hizo. Christopher Columbus aliwasili kwenye mojawapo ya visiwa vya Karibia na alimwandikia mfalme wa Uhispania akisema, nadhani kwamba muda kidogo tu utatosha kuingiza idadi kubwa ya wenyeji kwenye dini takatifu ya Kristo na kukabidhi utajiri wa ardhi kubwa kwa Uhispania Mwadhamu utatoa nchi hii kubwa ambayo ni ulimwengu mwingine na Ukristo utaenea ndani yake. Mwisho wa kunukuu. Takriban miaka 30 baadaye, Magelan aliweza kuvuka bahari ya Pacific na kughusubu sehemu ya ardhi ya Waislamu wakati wa Hispania walipotawala kisiwa cha Mindanao huko Ufilipino wa ambacho wakazi wake wengi walikuwa Waislamu walifanya juhudi kubwa za kupiga marufuku ulinganiaji wa dini ya Uislamu katika kisiwa hicho na wakawaita na kuwahubiri watu kwenye Ukristo. Mnamo mwaka 1578 gavana wa kihispania wa Ufilipino alimwandikia barua mtawala mzawa wa kisiwa cha Mindanao akisema, kuanzia sasa na kuendelea, lazima ujiepushe kuwapokea walinganiaji wa dini ya Muhammad kwa sababu dini hii ni ya uongo, na dini pekee nzuri ni Ukristo. Unalazimika kuwatambua wanaoeneza dini ya Muhammad na uwakamate, uwalete kwangu. Unapaswa kuharibu na kuchoma moto nyumba zinazotumiwa kueneza dini ya Muhamadi. Baada ya kustawi biashara ya watumwa, ufalme wa Uhispania ulipata njia mpya ya kuwafanya wenyeji wa nchi zilizovamiwa na wazungu kuwa Wakristo. Wenyeji waliokubali dini hiyo mpya walitambuliwa kuwa watu huru, lakini wale waliokataa kuwa wakristo walihesabiwa kuwa watumwa. Hivyo wenzao walioingia katika Ukristo wangeweza kuwalazimisha kuwafanyia kazi na hata kuwauza kama watumwa. Karibu miaka mia nane kabla Wahispania kutia nanga huko Ufilipino, watalii na wafanya biashara Waislamu Waarabu, Wahindi na Wairani waliwalingania watu wa nchi hiyo dini ya Uislamu kwa mienendo na maneno yanayofaa. Lakini Wahispania ambao walikuwa na uzoefu mchungu wa vita vya msalaba walipokutana na Waislamu huko Ufilipino waliwanyanyasa vikali. Ilikuwa imepita miaka 44 tangu baada ya vita vya Ferdinand Magellan na wenyeji wa eneo hilo. Wakati wanajeshi wa Uhispania walipoenda tena kwenye ardhi hiyo ya Ufilipino, wavamizi hawa walipoingia eneo hilo, Waislamu walikuwa na taasisi na muundo wa kijamii na kiuchumi ulioendelea, lakini vikosi vya Wahispania viliingia katikati ya eneo la Waislamu kwa kutumia mto Pasai, vikawapa mateso makali Waislamu na kuwachukua mateka wanawake na watoto wao. Waislamu walipigana hadi tone la mwisho la damu zao, lakini baada ya mapambano ya muda mrefu, Raja Sulaiman, mtawala mwislamu wa eneo la Manila, aliuawa na makao ya serikali yakatwaliwa na wavamizi wazungu kutoka Ulaya. Baadaye na kutokana na ushindi huo, Wahispania waliufanya mji wa Manila kuwa kitovu cha utawala wa kikoloni wa Uhispania katika visiwa vya Ufilipino, mji ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Waislamu. Kutwaliwa Manila ulikuwa mwanzo wa vita vikubwa vilivyoendelea kwa karne moja. Hata hivyo, wakoloni hao wazungu hawakuweza kamwe kupenya na kuingia katika visiwa vya Mindanao na Sulu ambavyo vilikuwa ngome za Waislamu. Mapadri na makasisi waliokwenda kwenye nchi mpya zilizotawaliwa na wakoloni, wakiwa pamoja na mabaharia, walikuwa na kazi nyingine mbali na kuhubiri na kuwaita watu kwenye Ukristo, nayo ni kuhalalisha mienendo ya kikatili ya askari wavamizi na kuwatuliza wenyeji ili wakubali mateso yao mapya bila kupinga. Kasisi wa kihispania Francisco de Medrano waivia alijivunia kujifunza lugha ya Kwechua au lugha ya asili ya Wahindi wekundu wa Peru na kuwaongoza kwa msaada wa lugha hiyo. Aliwafananisha Wahindi wekundu na lama, aina ya ngamia wanaoishi katika milima ya Amerika Kusini, na akajitambulisha yeye kama mchungaji wa ngamia lama. Alikuwa akisema: mimi ni mchungaji mwema wa lama wadogo, mchungaji mwenye moyo mkubwa ambaye haogopi kifo kwa ajili ya alama wake. Mimi ni mchungaji mzuri ambaye anawajua vyema wanyama wake na ngamia lama. Kisha Devia anaeleza sababu ya mateso na mauaji yote yaliyofanywa dhidi ya Wahindi wekundu baada ya wazungu kuwasili eneo la Amerika anaamini kwamba matukio hayo yote yalitokana na dhambi ambazo Wahindi wekundu walikuwa wamefanya hapo awali na kwamba Wahispania waliwaadhibu kutokana na dhambi zao. Alikuwa akisema kwamba Mungu anawatesa na kuwaua Wahindi wekundu kwa sababu ya makosa yao ya zamani. Alisema kwamba Mungu hakufanya hivyo bila sababu na kwamba wazungu ni wajumbe waliotumwa na Mungu. Padri huyo alikuwa akisema, wazungu wamekuja hapa kwa kusudi hili, vinginevyo wahindi wekundu wangeenda jahanam kwa sababu ya kutomwabudu Mungu na kwa sababu ya dhambi zao. Kuwaingiza kwenye Ukristo wahindi wekundu wa Amerika Kaskazini pia kulifanyika kwa mabavu na kwa sura ya kimakundi, kwa kadiri kwamba karibu miaka kumi na mbili baada ya kuwasili askari wa kihispania huko Amerika, yaani hadi mwaka 1504 miladia, wahindi wekundu wapatao milioni moja walikuwa tayari wamebatizwa. Idadi hii ilifikia watu milioni tisa mwaka 1536, yaani katika kipindi cha chini ya miaka 30. Mmoja wa mapadri wa Kihispania anaandika katika kumbukumbu kumbu zake kwamba kwa msaada wa mmoja wa wafanyakazi wenzake, kila siku alikuwa akibatiza na kuwaingiza kwenye Ukristo karibu watu elfu kumi na nne. Hata hivyo, rekodi ya idadi kubwa zaidi ya kubatizwa Wahindi wekundu ilikuwa ikishikiliwa na askofu wa mji wa Lima, Turibas, ambaye peke yake alibadilisha zaidi ya watu laki nane na kuwafanya Wakristo. Wakati Wafaransa walipokuwa Amerika Kaskazini wakitafuta ardhi mpya ambayo haijaguswa na mtu yeyote, walikuwa wakiongozwa na padri aliyejulikana kwa jina la Baba Marquette, father Marquette. Wafaransa walikuwa na mwenendo wa upole kidogo na Wahindi wekundu ikilinganishwa na Wahispania. Walijaribu kuwaingiza Wahindi wekundu kwenye Ukristo bila kutumia mabavu. Ufalme wa Ufaransa ulijaribu kuwahamasisha Wahindi wekundu kuwa Wakristo kwa kuweka sheria makhsusi. Kwa mujibu wa mojawapo ya sheria hizo, kila mhindi mwekundu aliyekubali dini ya wa Wafaransa alitambuliwa kuwa raia wa Ufaransa, ingawa raia hao Wahindi wekundu abadan hawakuwahi kupewa haki zote sawa na Wazungu Waingereza, kama walivyokuwa Wahispania walikuwa wakitumia ukatili na mabavu kubadili dini ya wahindi wekundu. Mapadri wa Kiingereza walikuwa wakinukuu sehemu za Biblia zinazosema, niombe nami nitakupa mataifa, yaani makafiri wasioamini, yawe urithi wako na dunia nzima itakuwa mali yako, Zaburi mbili nane. Kwa mtazamo wa Waingereza hao wa koloni, watu wasioamini ambao waliitwa mataifa walikuwa Wahindi wekundu. Hivyo Mungu amewapa Wakristo mali na miliki zao. Mapadri wa Kiingereza walitumia maandiko mengine ya Biblia kuwakandamiza Wahindi wekundu. Maandiko hayo yanasema, kwa hiyo yeyote anayeasi mamlaka inayotawala anapinga chombo kilichowekwa na Mungu, na wale wanaofanya hivyo watakuwa wamejihukumu wenyewe. Warumi kumi na tatu mbili. Waingereza walijiona kuwa watawala wa nchi zilizovamiwa na kutwaliwa na wakoloni, hivyo wahindi wekundu waliowapinga walikuwa wamelaaniwa na Mungu kwa mujibu wa maandishi hayo ya Biblia. Wakati wahindi wekundu walipolazimishwa kuwa watumwa au kufukuzwa kutoka kwenye malisho yao na kuuawa kwa halaiki, mapadri wa Kiingereza waliona matukio hayo yote kama ishara ya laana ya milele ya Mungu. Miongoni mwa wamishonari wa kidini walikuwepo pia mapadri ambao walitumia ubinadamu na wema kufundisha mafundisho ya Yesu Kristo kwa wenyeji wa nchi zilizovamiwa na wakoloni. Wamishonari hawa waliwalinda wenyeji dhidi ya askari wakoloni na mara nyingi walifungwa na kuteswa na askari hao. Namo mwaka elfu moja mia sita na mbili, kikundi cha wamishonari wa Hispania kiliwasili katika eneo la mbali katika msitu wa Amazon wamishonari hao waliweka makazi karibu na maporomoko hatari ya maji, eneo ambako wakoloni hawakupenda kuwa. Kisha wakamwandikia barua Filipu watatu, mfalme wa Hispania, wakimwomba kwamba mzungu yeyote asiruhusiwe kuingia eneo hilo isipokuwa wamishonari. Mfalme Filipu alikubali pendekezo lao. Mapadri hawa walidai kwamba wahindi wekundu karibu laki mbili wanaoishi katika eneo hilo wana tabia za kitoto na za upole na wako tayari kwa njia yoyote kusikia wito wa Nabii Isa Masihi. Katika hatua ya kwanza, wamishonari hao walijifunza lugha ya Wahindi wekundu na kamwe hawakufanya jitihada za kuwafundisha Kihispania au Kireno. Vilevile waliwazuia kwenda kwenye kambi za wakoloni. Katika hatua iliyofuata walijaribu kutibu magonjwa ya Wahindi wekundu kwa dawa walizokuwa nazo. Walikomesha vita na uhasama uliokuwepo baina ya makundi mbalimbali, na katika muda wote huo walikuwa wakiwahubiria kuwa wastahamilivu na kufanyiana wema kwa kusimulia visa vya maisha ya Yesu Kristo alayhi salama. Mapadri hao walishangazwa na talanta ya kustaajabisha ya Wahindi wekundu katika kutengeneza bidhaa za Ulaya. Waliweza kutengeneza lazima ridadi za chuma, ala za muziki na hata saa tata na ngumu. Vijana waliruhusiwa kuchagua kazi wanayopenda, lakini kila mtu alilazimika kufanya kazi saa nane kwa siku. Jamii hiyo ilisimamiwa na wamishonari wa kidini karibu 150 ambao baadhi yao walikuwa madaktari, walimu na wataalamu wa masuala mbalimbali. Wahindi wekundu walipewa chakula na bidhaa walizohitaji, na waliridhika na usalama na amani waliopewa. Habari za kuanzishwa jamii hiyo ndogo na yenye amani zilipofika Ulaya, waandishi na wanasayansi we walikuwa madaktari, walimu na wataalamu wa masuala mbalimbali. Wahindi wekundu walipewa chakula na bidhaa walizohitaji na waliridhika na usalama na amani waliopewa. Habari za kuanzishwa jamii hiyo ndogo na yenye amani zilipofika Ulaya, waandishi na wanasayansi wengi walisifu na kukaribisha swala hilo. Mmoja wa wanasayansi hao aliutaja uzoefu huo kuwa ni ushindi wa ubinadamu. Hata hivyo, amani na utulivu huu ulikuwa wa muda mfupi. Taratibu wafanya biashara wa Kihispania waliwaonea wivu na wafanya biashara ya utumwa waliwashambulia wenyeji hao. Wamishonari walikuwa wakiwahamisha na kuwapeleka sehemu nyingine, wenyeji hao ambao walikuwa wakisakwa na wazungu wa koloni waliokuwa wakiwinda watumwa. Lakini wavamizi hao kamwe hawakukata tamaa. Wakati huo yalitiwa saini mapatano kati ya Uhispania na Ureno ambayo kwa mujibu wake Ureno ingeipatia Uhispania eneo ndani ya Brazili ya sasa, na mkabala wake ingechukua ardhi ambako walikuwa wahamiaji waliokuwa pamoja na wamishonari. Wareno walichukua eneo hilo na kuwajulisha wamishonari na wahindi wekundu kwamba walikuwa na mwezi mmoja tu kuhama eneo hilo. Wareno walipata habari kwamba dhahabu ilikuwa imepatikana eneo hilo na kwamba wahindi wekundu walikuwa wakichimba madini hayo ambayo yalikuwa akihifadhiwa na mapadri wamishonari wa Kikristo. Isipokuwa mmoja tu, walitii amri ya wareno na kuondoka eneo hilo. Lakini wahindi wekundu hawakuwa tayari kuondoka katika ardhi zao, hivyo walianzisha mapambano dhidi ya wavamizi wa Kireno. Mapambano ya wahindi wekundu na wavamizi wa Kireno yaliendelea kwa miaka mitano, hadi wareno walipoweza kwa mashaka kusogeza mbele mizinga mingi mikubwa ndani ya misitu na kuwashambulia wenyeji wakazi. Mamia ya wenyeji waliuawa na waliosalia walikimbilia msituni na amani iliyokuwepo ikatoweka na kuangamia. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi Historia ya Dunia. Songa mbele na matangazo yetu haya mchana wa leo. Sasa karibuni kutegea sikio dondoo za baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya hapa nchini Iran. Gazeti la Kayhan International ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Iran mchana wa leo Jumatano Aprili 23. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hili kinasema duru mpya mazungumzo yapelekwa jumamosi baada ya maendeleo mazuri. Dondoo ya habari hiyo ambayo imeambatana na picha waziri wa mambo ya nje wa Iran a Said Abbas Arakchi inasema Arakchi aonya dhidi ya matakwa ya kujipendelea makuu. Kadhalika limeandika mazungumzo katika ngazi ya wataalam baina ya Iran na Marekani ambayo ilipaswa kufanyika jumatano hii yatafanyika Jumamosi ijayo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema, huku duru ya tatu mazungumzo ya ngazi ya juu ya nyuklia ikitarajiwa kufanyika siku hiyo hiyo huko nchini Oman. Habari nyingine e, zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hili zina vichwa vinavyosomeka: wapalestina wa Gaza wachoma moto wakiwa majumbani mwao huko Israel ikiendeleza mauaji ya kimbari; maelfu waandamana andamana nje wa ubalozi wa Marekani Jakarta huko Indonesia wakitaka kusitishwa vita vya Gaza; Marekani yaiwekea vikwazo sekta ya LPG ya Iran licha mazungumzo rambirambi rambi za kumbukizi ya ku, kuwa washahidi Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, misikiti elfu ishirini kuienzi haramu ya Shaha Cheragh. Na kwenye tahariri limeandika Hizbullah thabiti ni kwa maslahi ya Lebanon, moja ya habari zenye mvuto aina yake katika gazeti dada la Kaihani linalochapishwa kwa lugha Kifarsi inasema Ukraini ya salimu amri Zelenski kukabidhi asilimia ishirini ya nchi yake kwa Putin. Kuhusu hatua wa Marekani ya kushupalia vikwazo dhidi ya Irani licha ya kuendelea mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran baina ya Tehran na Washington. Gazeti hili limeandika, wizara ya fedha ya Marekani imetangaza vikwazo vipya dhidi ya Iran. Mwandishi anafafanua zaidi kwa kuandika, jana Jumanne, ofisi ya idara ya hazina Marekani ya kudhibiti mali za kigeni ilitangaza vikwazo vipya dhidi ya nchi hii kabla ya kuanza kwa duru ya tatu ya mazungumzo kati ya Iran na Marekani. Naligeukia sasa gazeti la Tehran Times ambalo pia limeipa uzito wa kwanza habari ya mazungumzo baina ya Iran na Marekani. Kichwa chake cha kina, muundo wa swali, kina hoji: Je, washupalia vita watatoa kafara maslahi ya Marekani kwa ajili ya malengo ya Israeli? kwa kifupi limeandika wachambuzi wa mambo wanadokeza kuwa ahadi za Donald Trump za kutanguliza maslahi ya watu wa Marekani na kukomesha ushiriki wa Marekani katika mizozo ya kimataifa ni mambo muhimu katika kurejea kwake ofisini. Hata hivyo, harakati zake zinazodaiwa za kupata nafuu ya ndani na diplomasia zinaweza kuhatarishwa na watu walio ndani ya mduara wake wa ndani. Pia limeandika dunia inapasa kubebewa kubebeshwa dhima ya kushindwa kuzuia mauaji ya kimbari Gaza. Hamasi yalishambulia jeshi la Israel kujibu mapigo. Iran yataka kuimarisha uhusiano wa kilimo na nchi za BRICS. Mkuu wa idara mahakama Irani asema uhusiano wa Teheran na Beijing unazidi kuimarika. Utafiti waonyesha kuwa umaarufu na kukubalika kwa Trump kunazidi kudidimia na Iran yasisitiza kuwa ndiye mmiliki wa visiwa vitatu katika ghuba Wajemi. Muhtasari wa habari hii ni kuwa balozi na mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa amekanusha madai ya Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi kwamba Iran inaingilia masuala ya visiwa vya Bumusa, Tun kubwa na Tum ndogo katika ghuba Wajemi, na kuyataja kuwa ni ukiukaji wazi wa kanuni pamoja na sheria za kimataifa na hata mkataba wa Umoja wa Mataifa. Yumkini uchumi wa Iran ukayafungulia mlango mashirika Marekani, asema Arakchi. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Iran Daily. Habari nyingine kuu katika gazeti hili inasema Iran yazindua fursa za uwekezaji katika sekta ya petroli kwa dola bilioni 135. Pia limeandika China na Rasia huenda zikafanikisha utekelezaji wa makubaliano tarajiwa baina ya Irani na Marekani. Gazeti la Shahari Vande pia limeipa uzito wa kwanza habari ya kuendelea kustawi sekta ya petrokemikali ya Irani. Linaandika wizara ya mafuta ya Irani ilitangaza Jumanne ya jana kwa zaidi ya fursa 200 za uwekezaji zenye thamani ya dola bilioni 135, vifurushi vipya vya motisha na ufadhili, na kuzindua mfuko wa dhamana mafuta ili kusaidia wawekezaji katika sekta ya kimkakati, na kusisitiza kuwa tuko tayari kufanya mazungumzo na sekta binafsi kuhusu aina mbalimbali mbali za mikataba. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 Shawal 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Aprili 2025. Siku kama ya leo tarehe tatu mwezi Ord Beheshti katika kalenda ya mwaka wa Kiirani ni siku ya kumwenzi Shekhe Bahauddin Muhammad Amili maarufu kwa jina la Shekhe Bahai, mwanazuoni mkubwa wa taaluma mbalimbali za Kiislamu Shekhe Bahaia ambaye alikuwa ametabahari katika elimu nyingi kama fiqi, nujumu, hadithi, tafsiri ya Quran na hisabati, alifariki dunia katika mji wa Isfahan nchini Iran. Alizaliwa mwaka 953 hijiria katika mji wa Baalabaka huko Lebanon, katika familia ya Kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa, wa zama hizo. Katika siku kama ya leo miaka 409 iliyopita aliaga dunia William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza wa Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza. Alipata mashuhuri mkubwa katika taaluma hiyo. Kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko sana wa sanaa iliyoakisi majonzi na vichekesho. Miongoni mwa kazi maarufu zaidi za Shakespeare ni Romeo and Juliet, Hamlet, King Lear na The Merchant of Venice. Tarehe tatu Ordibehesht miaka 41 iliyopita, utawala wa Kibath wa Iraq ulianzisha vita na mashambulio dhidi ya meli za kubeba mafuta za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika maji ya Ghuba ya Uajemi, baada ya kupita karibu miaka minne tangu Saddam Hussein haivamia ardhi ya Iran. Irak ikisaidiwa na madola makubwa ilichukua hatua ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran kwa kutumia wenzo wa kuzuia uuzaji nje mafuta ya Iran na badala yake wazidishe uzalishaji wa mafuta katika nchi za Kiarabu ili kufidia nakisi ya mafuta ya Iran katika masoko ya kimataifa. Kwa msingi huo, walianza kushambulia meli za kubeba mafuta za Iran na bandari za kupakia bidhaa hiyo hapa nchini. na tarehe 23 Aprili, miaka 30 iliyopita, shirika la sayansi, elimu na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, liliitangaza siku hii kuwa siku ya kimataifa ya kitabu na haki za mwandishi. Lengo la kutangazwa siku hii ni kuonyesha umuhimu wa kitabu na haki za waandishi wa vitabu, kuhamasisha watu kusoma vitabu, kuwapongeza watu wanaoandika vitabu kwa ajili ya kukuza na kustawisha utamaduni wa jamii ya mwanaadam, na vilevile kuunga mkono na kusaidia ustawi wa sekta ya kusambaza vitabu. Utamaduni wa kusoma vitabu umeshamiri zaidi katika dunia ya sasa, hususan miongoni mwa tabaka la vijana kutokana na kusambaa zaidi vitabu vya elektroniki kupitia mitandao ya intaneti. Na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa mchana wa leo na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza Tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Sayid Abbas Arakci, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, amesema mara baada ya kuwasili nchini China kwamba madhumuni ya ziara hiyo ni kuwasilisha ujumbe wa rais wa Iran kwa maafisa wa Beijing. Rais wa Russia na sultan Oman wametoa taarifa pamoja na kusisitiza ulazima kuondolewa kikamilifu vikosi vya kijeshi vya Israel katika ukanda wa Gaza na ardhi zote za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Usalama umeimarishwa katika mji mkuu wa Italia, Roma, kabla ya mazishi ya Papa Francis aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani yaliyopangwa kufanyika Jumamosi ijayo. Italia imetangaza siku tano za maombolezo ya kitaifa kufuatia kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, huku bendera zikipeperushwa nusu mlingoti kwenye majengo yote ya umma. Jumuiya ya maulamaa wa Yemen imesisitiza haja ya uhamasishaji wa jihadi, utayari wa vita na utayari wa kujitolea katika kukabiliana na uvamizi wa Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la lahdi la, la Lebanon, jumuiya ya wanazuoni wa Yemen imetoa taarifa hiyo na kusisitiza ulazima wa kukabiliana na hujuma za Marekani dhidi ya Yemen na kuongeza kuwa wajibu wa kidini kisheria na kijihadi wa majeshi ya kiarabu kusaidia na kuunga mkono gaza unazidi kuwa muhimu na mgumu zaidi na zaidi ya marais mia moja wa vyuo vikuu na taasisi za elimu nchini marekani wamechapisha taarifa pamoja wakipinga sera za utawala wa rais donald trump kwa taasisi za elimu ya juu baada ya chuo kikuu cha harvard kusema utawala huo unatishia uhuru wake Mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huwa habari za ulimwengu. Ndiyo tunahitimisha matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kwa njia moja ama nyingine, na hudha wa jazi la matangazo ya Redio Teherani mchana huu, nilikuwa mimi Salum Bendera. Hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu mengine, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.