Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Subah al Mpenzi msikilizaji, ni asubuhi nyingine tulivu ya Jumatano tunapokutana hapa katika matangazo haya ya Redio Teheran idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Aprili 23 mwafaka na tarehe 24 Shawal mwaka 1446 Hijria. Jina langu ni Husen Hassan na kusihi tuwe sote hadi tamati asubuhi ya leo. Kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi kipya cha safari ya miaka elfu moja kutoka Shiraz hadi Zanzibar. Kadhalika, tutakuwa na makala ya tujue Uislamu bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, nikukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, tusikilize kupitia redio maarifa ya huko Tanga, idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na kati, iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Navuta pumzi kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Ifotayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote nikupe vidokezo Iran yasema Rasia ina mchango athirifu katika mazungumzo ya nyuklia kati ya jamhuri ya Kiislamu na Marekani. Mwanadiplomasia wa Afrika Kusini hahimiza mageuzi ya kimataifa kutekeleza uamuzi wa ICJ kuhusu Gaza. Na RSF ya Sudan yafanya mauaji mengine ya kutisha huko Al-Fashir, Darfur Kaskazini. Na Habiri, habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa Russia ina nafasi na mchango athirifu katika kushughulikia faili la nyuklia la jamhuri ya Kiislamu. Ismail Bakai amekadhibisha ripoti za vyombo vya habari kuhusu Saudi Arabia kuwa mpatanishi katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Teheran na Washington na kusema kwamba taarifa zote hizi ni uvumi na tetesi za duru za habari na hazina ukweli wowote. Wakati huo huo, Bahai ameeleza kuwa katika siku zijazo Russia itaendelea kutekeleza wajibu wake muhimu katika kadhia ya nyuklia Iran na kwamba hivi sasa mazungumzo kati ya Iran na Marekani yako katika awamu ya kwanza na nchi mbili bado hazijaingia wa undani katika mazungumzo kuhusu kadhia ya nyuklia awali shirika la habari la Novosti liliripoti kwamba Saudi Arabia ina nafasi ya upatanishi katika mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Teheran na Washington. Duru ya pili ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ilifanyika Jumamosi ya Aprili 19 katika mji wa Roma, huko nchini Italia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza kuwa takwa kuu la Iran ni kuondolewa vikwazo vilivyo kinyume na sheria vyenye athari za kiuchumi, na kwamba mazungumzo yaliendelea katika hali nzuri na yamepangwa kuendelea katika ngazi ya wataalam kuanzia Jumatano huko Oman. Duru ya tatu ya mazungumzo ya Iran na Marekani imepangwa kufanyika Jumamosi ijayo ya Aprili 26. Katika hatua nyingine, Naledi Pandor, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, amesema kuwa kushindwa kusitishwa mashambulizi na mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Ghaza kumefichua mapungufu ya mifumo ya kisheria ya kimataifa na kuibua upya wito kuhusu dharura wa kufanyika mageuzi katika Umoja wa Mataifa. Panda mwenye umri wa miaka sabini na moja alikuwa waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini wakati nchi hiyo ilipowasilisha kesi ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ mwezi Desemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Baada ya hatua hiyo ya Afrika Kusini, mahakama ya ICJ iliagiza Israel kuchukua hatua zote za kuzuia vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza na kuhakikisha inaruhusu misaada ya kibinadamu na huduma nyingine muhimu kuingia Gaza. Akizungumza katika mahojiano mjini Istanbul, Uturuki, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amesema hatuwezi kuwa na mfumo dhaifu wa dunia huku watu wanauawa kiholela. Marekani inaiunga mkono Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza na imetumia kura yake ya veto mara kadhaa kuzuia kuchukuliwa hatua utawala wa kizayuni katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hii ni katika hali ambayo uhusiano kati ya Marekani na Afrika Kusini umedorora sana, huku Washington ikiendelea kuufadhili kifedha na kwa silaha utawala haramu wa Israel. Pandor amekiri kwamba kesi ya mauaji ya kimbari ya Israel imechangia katika kuzorota uhusiano kati ya Pretoria na Washington. Wakati huo huo, hatua ya Ibtihal Abu Saad, mhandisi wa nchini Moroko, ya kupanda jukwani na kumshutumu Mustafa Suleiman, mkuu wa kitengo cha akili mnemba cha kampuni ya Microsoft, imegonga vichwa vya habari duniani kote. Mhandisi huyo wa Moroko amemtuhumu mkuu huyo wa kitengo cha AI cha shirika la Microsoft kwa kuiruhusu Israel kutumia akili mnemba ya kampuni hiyo kutekeleza mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza, huku swala la kutumiwa akili mashine ya kampuni ya Microsoft katika vita Gaza vya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza likiwa limegonga vichwa vya habari duniani, kuna umuhimu pia wa kusikia njia nyingine nyingi ambazo kampuni hiyo imechangia pakubwa kwa utawala huo ghasibu katika historia. Imeelezwa kuwa kampuni ya Highfields Capital Management ya Jonathan Jacobson ina zaidi ya hisa milioni thelathini na moja katika kampuni ya Microsoft. Jacobson ni mwenyekiti wa taasisi ya Israel ya mafunzo ya usalama wa taifa na mdhamini wa taasisi kwa jina la Birthright Israel Foundation, na yeye pia ni mfadhili wa ujenzi wa vitongoji vya walowezi na marafiki wa jeshi la Israel IDF. Aidha, kampuni ya Microsoft inasimamia kampuni kadhaa za teknolojia za utawala wa kizayuni zilizoanzishwa na wahitimu wa jeshi la Israel kama Aurorato, Adalom, Hegzite na CyberX. Jeshi la Israel limedai kuwa lina uwezo wa kutambua maadui wake na kudhibiti roboti na droni, na hivyo kuishukuru Microsoft kwa kuipatia kifaa hicho cha utambuzi. Taarifa ya Habari za Dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, raia wasiopungua 47 wameuawa katika mashambulizi ya mizinga yaliyofanywa na kikosi cha msaada wa haraka RSF huko al Fasher, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini, huko magharibi mwa Sudan. Taarifa ya jeshi la Sudan imesema kuwa kundi hilo la waasi liliendelea na mashambulizi ya kiholela dhidi ya mji huo na kufyatua takriban mizinga 250 katika vitongoji vya Alfasher. Wanawake kumi ni miongoni mwa wahanga wa shambulio hilo, hukuma kumi ya raia wakijeruhiwa na kuhamishiwa hospitali, imesema taarifa hiyo. Jeshi la Sudan limeeleza bana katika taarifa hiyo kwamba vikosi vyake vimeharibu hifadhi ya makombora ya RSF huko kaskazini mwa Alfasher. RSF haijatoa taarifa yoyote kuhusu mashambulio hayo mapya na operesheni ya jeshi la Sudan ya kuharibu silaha za kundi hilo. Alhamisi iliyopita, jeshi la Sudan lilitangaza kuwa raia 62 wakiwemo watoto 15 waliuawa na wengine 75 kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora ya RSF katika maeneo mbalimbali ya mji wa Alfashar. Aidha, mapema wiki hii kundi hilo la wanamgambo lilidai kutoa udhibiti wa kambi ya wakimbizi ya Zamzam iliyoko Elfashar baada ya makabiliano na vikosi vya jeshi. Takriban raia mia nne waliuawa huku wengine zaidi ya laki nne wakikimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo, kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa. Haya yanajiri huku shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR kwa kifupi likifichua kuwa mtu mmoja kati ya watoto nchini Sudan amelazimika kuwa mkimbizi huku mamia ya watu wanaokimbia kambi huko Darfur wakikabiliwa na hali mbaya kufuatia mashambulizi ya vikosi vya RSF. Huku hayo yakiarifiwa, mpango wa chakula duniani WFP wiki hii umesimamisha matibabu ya utapiamlo kwa wanawake na watoto laki sita na hamsini elfu huko nchini Ethiopia kutokana na uhaba mkubwa wa fedha. WFP imesema kuwa mamilioni ya watu wako katika hatari ya kukosa misaada. Zlatan Milisich, mkurugenzi wa mpango wa chakula duniani WFP huko nchini Ethiopia, amesema, na hapa na nukuu, WFP linafadhiliwa na nchi kumi na tano hadi ishirini, lakini ghalabu ya nchi hizo ikiwemo Marekani zimepunguza ufadhili mwaka huu, mwisho wa nukuu. WFP imesema kuwa watu zaidi ya milioni kumi wana upungufu mkubwa wa chakula ikiwemo milioni tatu waliolazimika kuhama makazi yao kutokana na vita na hali mbaya ya hewa pamoja na wakimbizi kutoka nchi jirani ya Sudan iliyoathiriwa na vita. Milisich amesema mpango wa chakula duniani tayari umepunguza migao yake ya chakula katika miezi ya karibuni na kwamba operesheni zake hivi sasa ziko katika hatua mbaya kutokana na ufadhili mdogo. Wakati huo huo, msemaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa wale wote waliosimamishiwa matibabu ni kutoka maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na mikoa ya kaskazini ya Tigre na Afar, na kwamba shirika hilo linatafuta mfadhili ili kununua vifaa na suhula zaidi ili kuanza tena matibabu. Mgogoro wa chakula nchini Ethiopia umezidi kuwa mbaya katika miaka ya hivi karibuni kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoliathiri eneo la Tigre mwaka elfu mbili na ishirini hadi elfu mbili na ishirini na mbili. Na Russia imependekeza kuanzishwa kituo maalum cha diplomasia ya chakula ili kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na usalama wa chakula miongoni Mwa nchi wanachama wa kundi la BRICS. Dmitri Bolatov, mkuu wa muungano wa taifa wa Russia na wauzaji nje bidhaa za chakula, amesema katika mahojiano na televisheni ya BRICS kwamba pendekezo la kuanzisha kituo cha diplomasia ya chakula limetolewa ndani ya mfumo wa kamati ya kitaifa ya utafiti ya BRICS iliyoko ratibu utekelezaji wa maamuzi yanayohusiana na kupanua ubadilishanaji wa bidhaa za chakula kati ya wanachama wa kundi hilo Bolatov, amesema kwamba kituo cha Rasha cha diplomasia ya chakula kinaweza kuwa na nafasi chanya katika kuhakikisha biashara ya kimataifa inakuwa endelevu. Upo lazima kwa wataalamu wa nchi za BRICS kutayarisha hati ya kimataifa ya maadili katika masoko ya chakula ili kutumika kama mfumo wa pamoja kwa nchi zinazofanya biashara ya kimataifa ya chakula, amesema Dmitri Bolotov mkuu wa muungano wa taifa wa Rasia wa wauzaji nje bidhaa za chakula Amesisitiza kuhusu nafasi kuu ya Rasia katika kudhamini usalama wa chakula duniani na kusema nchi hiyo ni ya kwanza duniani katika mauzo ya ngano na ni miongoni mwa nchi wasambazaji wakubwa wa nafaka duniani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni Redio Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, pamoja na nyingine kemkem, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaju sw ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa utakao tupia jicho kushadidi mivutano ya kisiasa baina ya Ufaransa na utawala wa Kizayuni. Utawala wa Kizayuni wa Israel umefuta visa za wabunge na maafisa 27 wa Ufaransa wa mrengo wa kushoto siku mbili kabla ya safari yao ya kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopewa jina bandia la Israel. Hatua hiyo pia imekuja siku chache baada ya Tel Aviv kuwapiga marufuku wabunge wawili wa Uingereza wa kutoka chama tawala cha Leba kuingia Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wizara ya mambo ya ndani ya Israel ilitangaza kufutwa kwa viza za watu hao chini ya sheria inayoruhusu mamlaka kupiga marufuku kuingia kwa watu ambao wanaweza kuchukua hatua wa dhidi ya Israel. Wanachama 17 wa kundi lililopanga kusafiri katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu wanatoka katika vyama vinavyounga mkono mazingira na ukomunisti. Kundi hilo limesema kuwa ni wahanga wa adhabu ya pamoja Israel na kumtaka rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuingilia kati. Walisema katika taarifa kwamba wamepokea mwaliko kutoka kwa ubalozi mdogo wa Ufaransa huko Betul Mukadas inayokaliwa kwa mabavu kufanya ziara ya siku tano. Waliongeza kuwa wanapanga kutembelea maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na maeneo ya Palestina kama sehemu ya dhamira yao ya kukuza ushirikiano wa kimataifa na utamaduni wa amani. Hatua hiyo ya Tel Aviv inakuja huku kukiwa na mvutano wa kidiplomasia na baada ya Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kusema kwamba hivi karibuni Paris itatambua taifa huru la Palestina. Macron alielezea matumaini yake kwamba uamuzi wa Ufaransa kulitambua taifa la Palestina una zihamasisha nchi nyingine kuchukua hatua kama hiyo. Rais wa Ufaransa alitangaza katikati ya mwezi huu Aprili kwamba nchi yake inaweza kuitambua nchi huru ya Palestina mnamo Juni ijayo sambamba na kufanyika mkutano kuhusu Palestina huko New York, kitendo ambacho kilimkasirisha Benjamin Netanyahu waziri mkuu wa Israel. Hadi sasa nchi ya Palestina imetambuliwa na takriban nchi 150 duniani ingawa nchi nyingi kubwa za Magharibi zikiwemo Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Japan bado hazijachukua hatua hiyo. Haya ni matangazo ya Jumatano asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Hali kadhalika matangazo haya yanasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko tanga toban. Inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania na katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika mashariki na Kati, iwapo una kingamuzi cha Azam. Hivi sasa ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Tehran. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tutaandamana pamoja tena katika safari yetu ndefu, ambayo tumesema si safari ya kawaida. Ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri wa Shirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Kwani pamoja nami basi, kuanzia mwanzo hadi mwisho katika sehemu hii ya pili ya safari hii. Katika mfululizo wa kwanza wa simulizi hizi tulisikia kwamba yapata miaka elfu moja iliyopita idadi kadhaa ya wafanya biashara na mabaharia wa Shirazi kutoka Iran walioabiri kwenye majahazi waliwasili kwenye kisiwa kiitwacho Zanzibar. Kisiwa hicho kilikuwa kimenawiri, chenye hali ya hewa mwanana na mandhari nzuri sana na ya kupendeza. Wahajiri hao kutoka Shirazi waliamua kuanzisha maskani yao huko na kufunga ndoa na wenyeji wa hapo taban. Mbali na Zanzibar, wafanyabiashara kutoka Shirazi walifunga ndoa na mabanati katika ardhi za Somalia na Msumbiji pia na kubadilisha mkondo wa maisha yao kutoka Iran kuelekea Afrika. Zanzibar iko kwenye eneo la Afrika Mashariki umbali wa kilomita 50 kutoka Dar es Salam, mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania. Kwa mujibu wa sensa ya idadi ya watu iliyofanyika mwaka 2022 Visiwa vya Zanzibar vinavyoundwa na visiwa viwili vikuu vya Unguja na Pemba pamoja na visiwa vingine vidogo vidogo vina idadi ya watu wanaokadiriwa kufikia milioni moja laki nane na elfu tisini. Mbali na athari za Washirazi ndani ya visiwa vya Zanzibar yenye ukubwa wa kilomita mraba elfu mbili na mia tano zinaonekana pia athari nyingi za Waarabu na hata Wareno na Waingereza ambao waliweka maskani yao huko na kutawala kwa ajili ya maslahi yao. Kuna baadhi ya simulizi zinazoeleza kwamba baada ya wa Washirazi kuhajiri kuelekea eneo hilo la inayojulikana leo kama Tanzania, waliamua kulipa eneo walilofikia na kuanzisha maisha yao jina la Kifarsi la Zangebar yenye maana ya mwambao wa watu weusi wa ambapo, baada ya kupita zama kadhaa, jina hilo baadaye likabadilika na kuwa Zanzibar. Pamoja na hayo, baada ya kupita muda mrefu uwepo wa kaumu ya washirazi barani Afrika ulififia. Mtafiti mmoja wa Kirani aitwaye Amir Bahram Arab Ahmadi yeye amelifanyia utafiti na uhakiki maalumu suala hili katika kitabu chake kitwacho Nafasi ya Wairani wenye asili ya Shirazi katika kustawisha ustaarabu na utamaduni wa Afrika Mashariki kwa kutegemea simulizi za wenyeji, nyaraka za maandishi na ushahidi wa elimu ya athari za kale, yaani arkeolojia. arabu Ahmadi amejaribu kuonyesha kuwa mchango uliotolewa na Washirazi ni mkubwa zaidi kuliko yale yaliyoandikwa katika historia rasmi ya Afrika. Kwa kutoa mfano, mtafiti huyo wa kirani ameeleza kwenye kitabu chake hicho kwamba Washirazi ndiyo waliojenga skuli na hospitali ya kwanza Zanzibar na kulifanya eneo hilo la Afrika liwe mahali rasmi pa kuishi. Wahajiri wa Shirazi kutoka Iran walitambulika kuwa miongoni mwa wakazi waliotajika na kusifika kwa wema katika eneo hilo la Afrika, kiasi kwamba katika imani na mtazamo wa wakazi wa Afrika Mashariki, Ushirazi unachukuliwa kama alama ya sharafu na heshima ya asili ya ukoo na nasaba ya mtu. Hata katika baadhi ya maeneo ya Zanzibar kuna wazee wanaosimulia kumbukumbu nyingi za kuishi na kuchanganyika kwao na Washirazi. Baadhi ya shakhsia wa kisiasa na kidini wa maeneo mbalimbali ya inayojulikana leo kama Tanzania, inayojumuisha visiwa vya Zanzibar na iliyokuwa Tanganyika, wanajinasibisha na Ushirazi. Katika historia ya kisiasa ya Zanzibar inajulikana kwamba kulikuwepo na jumuiya ya Washirazi iliyokuwa ikiitwa Shirazi Association iliyoungana na ile ya Waafrika iliyojulikana kama African Association na kuasisi chama maarufu cha siasa cha Afro Shirazi Party ASP, ambacho ni moja ya matawi mawili yaliyokuja kuunda chama kilichoko madarakani hivi sasa nchini Tanzania, Chama cha Mapinduzi au CCM. Kwa mujibu wa Arabu Ahmadi, Washirazi walitoa mchango muhimu sana katika kuufanya mwambao wa Afrika Mashariki uwe na sura ya Uislamu mwanzoni mwa. Baada ya kufika kwao kwenye jamii ya watu wa eneo hilo, walitumia lugha ya upole na kuonyesha utamaduni wa heshima kwa wenyeji na kueneza taratibu dini tukufu ya Uislamu kiasi kwamba leo hii wakazi wengi wa Zanzibar na wa maeneo ya kando kando yake wanaizungumzia tablighi ya upole na athirifu waliofanyiwa na Wairani kuwa ndiyo iliyowafanya wavutiwe na Uislamu. Kwa sababu hiyo, mtazamo wa Arabu Ahmadi ni kwamba haifai kuwaelezea Washirazi kama wahajiri wafanya biashara tu, bali inapasa watambulike kama wajengaji wa, wa ustaarabu uliosahaulika barani Afrika ustaarabu ambao mizizi yake inayotokana na Iran ungali umeacha hadi hii leo roho ya Uislamu na pumzi za utamaduni zinazotuta kwenye kila kichochoro cha visiwa vya Zanzibar. Kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu ya kwanza ya safari yetu hii, Sultan Ali bin Hassan aliasisi silsili ya Washirazi aliwasili na kuanzisha maskani yake huko Zanzibar na baadaye karibu na inayojulikana leo kama Dar es Salaam katika miaka ya 950 hadi 970 miladia na akaanzisha uhusiano wa kirafiki na wakuu wa eneo hilo ili kupanua wigo wa shughuli zake za kiuchumi na kibiashara kama vile uuzaji na ununuzi wa dhahabu na pembe za ndovu. Baadaye, kwa ushirikiano wa watoto wake wa kiume, akaanzisha tawala za kujitegemea ambazo viongozi wake wakuu walikuwa ni Washirazi waliotokea Iran. Baada ya kufariki Sultan Ali bin Hasan, mwanawe Suleiman alishika hatamu kuu za utawala na akapanua mamlaka ya ufalme wa Zang kwa kuyatwaa maeneo ya jirani na ufalme huo. Inasemekana kuwa katika kipindi hicho cha historia, kila siku marekebu na majahazi ya kibiashara kutoka mji wa pwani wa Kilwa ambao ulikuwa makao ya Washirazi, yalikuwa yakifanya safari za kwenda na kurudi katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki ya kati na Mashariki ya Mbali na kwa utaratibu huo Washirazi wakatoa wa mchango muhimu katika ustawishaji wa biashara na ujenzi wa miji na bandari muhimu zikiwemo za Mombasa na Zanzibar. Sambamba na mabadilishano ya kibiashara, walieneza mila, desturi na utamaduni wa Kiirani katika maeneo hayo pamoja na kufanya juhudi kubwa za tablighi ya kuutangaza na kuueneza Uislamu na madhehebu ya Shia mashariki ya Afrika. Wapenzi wa wasikilizaji, huenda hadi sasa mumewahi kusikia kwamba washirazi walikuwa wa Iran wa mwanzo na waliotambulika zaidi katika suala la kuhajiri kutoka ardhi ya michenza ya Shirazi na kuhamia pwani na mwambao wa Afrika Mashariki, lakini ukweli ni kuwa simulizi za kuhajiri wa Iran kuelekea eneo hilo la Afrika haziishii kwa washirazi peke yao. Ni nani basi wa Irani wengine waliohamia na kuanzisha maskani yao katika eneo la mashariki mwa Afrika? Jibu la swali hilo mtakuja kulisikia katika sehemu ya tatu ya safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Kwa leo basi tukome hapa, hadi tutakapokutana tena katika mfululizo ujao, panapo majaaliwa ya Mola. Hii ni Redio Teheran. Usikose kujiunga nasi juma lijalo insha allah katika safari nyingine ya kutoka Shiraz kuelekea Zanzibar. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini, mpenzi msikilizaji. Udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia nchini Kenya, na tuanze na gazeti la Daily Nation ambalo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho hatukujifunza katika jinamizi la Shakahola. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba serikali ya Kenya inachunguza tukio la kutatanisha katika kanisa la Mtakatifu Joseph Misheni ya Afrika katika kijiji cha Kochola mjini Rongo, kaunti ya Migori, ambapo wafuasi wawili wa kanisa hilo walipatikana wameaga dunia katika mazingira ya kutatanisha baada ya kukataa kupelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo pamoja na mambo mengine limeandika habari zenye anwani zisemazo: Ruto akosolewa kwa kumteua mpwa wa Odinga kuwa mshauri wake kwenye eti serikali jumuishi; MCA wa kariobangi kaskazini hazirai na kufariki dunia jijini Nairobi; alimvunja heshima rais kupitia akaunti yake ya X akabiliwa na kifungo jela. Majangili waua watu wawili Baringo katika shambulio dhidi ya msafara wa magari ya polisi. na Rais Ruto yupo China, Kenya yasaka mkopo wa kufadhili SGR. Wosia wa Papa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo. Toleo lake la intaneti limesheheni pia habari chungu nzima kuhusu kifo cha kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis. Baadhi ya habari hizo pamoja na nyingine zina vichwa vinavyosomeka: hatua zitakazofuata kumchagua papa mpya, papa alizuru mataifa sitini na nane lakini hakurejea kwao Argentina, jinsi papa alijipalia makaa kwa kulegeza masharti ya kidini na papa alikuwa bouncer klabuni kabla ya kuwa kasisi. Haya, ama kweli, mui huwa mwema. Kama papa alikuwa bouncer, haya basi, kuna matumaini. Vichwa vingine vinasema: mwili waopolewa katika shimo la majitaka lililoporomoka watu wakitazama mechi, na vijiji Lamu ambapo wakazi hawatumii simu za mkononi miaka sitini baada ya uhuru. Ah, ningewashauri waendelee hivyo hivyo, wala wasijali, hawajapoteza kubwa. Maana ndo rununu zenyewe hizi zimekuja kuleta mmomonyoko wa maadili katika jamii zetu, mbali na kuwa moja ya sababu kuu za talaka. Hivi sasa gazeti la The Standard kwa upande wake limetanguliza mbele ya habari yenye anwani inayosema ni wakati wa Afrika. Kichwa hicho kimeambatana na picha za makadinali wa kanisa Katoliki kutoka Afrika ambao wapo katika orodha ya wanaotazamiwa kumrithi Papa. Gazeti hilo pia limeandika serikali kutumia shilingi bilioni 33, kubuni nafasi za ajira kwa vijana. Baraza la magavana lasema Ruto ni tishio kwa ugatuzi, na wabungi wa Kenya waanza kuchunguza biashara haramu ya figo. Naam, tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini Tanzania, ambapo aghalabu ya matoleo ya leo yameendelea kuakisi kampeni, mihemko na kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi kinasema Chadema na polisi moto. Toleo lake la intaneti ni mwendelezo wa habari hiyo chini ya kichwa kisemacho polisi akana kumshikilia Heche Chadema wa msaka kwa ufupi ni kuwa jeshi la polisi Tanzania limepuzilia mbali madai kwamba limemkamata makamu mwenyekiti wa Chadema John Heche huko Kariakoo jijini Dar es Salaam na kumpeleka katika kituo cha polisi cha Central. Habari nyingine zinazoonekana kwenye gazeti hilo zinasema mtumbwi wa zama kisiwa cha Rubuka watu watatu, hofu ya kufa wabunge wa ngaka, ukosefu wa madawati shuleni, makadinali wafanya mkutano wa kwanza Vatican, na watafiti wagundua dawa asilia kuotesha nywele wenye vipara. Baadhi ya habari zilizopewa uzito na gazeti la Habari Leo zinasema Papa Francis kuzikwa Jumamosi, Wasira kunguruma siku tano Dodoma, dawa asili kutibu wenye vipara yagunduliwa, haya na mataifa mia mbili kushiriki jukwaa utalii wa vyakula. Tunafunga dondoo zetu wetu kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Baadhi ya habari zake muhimu zina vichwa vinavyosomeka jukwaa la sheria Uganda jema la wasimamisha kazi viongozi wa nane kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na sita, Papa Francis kuzikwa Juma mosi makachero mia tano wa polisi wapelekwa katika mafunzo kabla ya uchaguzi wa elfu mbili ishirini na sita, NUP yatoa makataa ya siku thelathini kwa Mpuga na wabunge wengine waasi serikali ya wawinda wavuta shisha, huku kamati mpya ya kudhibiti tumbaku ikibuniwa. Mwanamme wa miaka thelathini auawa kwa kuchomwa moto baada ya kumuua mkewe. Wakuu wa majeshi wa AU wakutana Kampala kujadili amani Somalia. Na jibaba la kamatwa kwa tuhuma za kumnajisi binti wa miaka miwili huko Kayunga. Hii ni redio Tehran. Bado natafakari, nasikitisha sana kwamba dunia imefika kiwango hicho, jibaba lizima linamshika binti wa miaka miwili na kumnajisi. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji nitayasoma baada ya muda usokwa mrefu. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalum za mitume tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira, msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kadhalika. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 53 ya mfululizo huu kitaendelea kujadili na kuashiria nukta zingine za kitabia na kiakhlaki na sifa zingine za mitume wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni ukarimu wao wa kipekee na huruma kwa watu. Kwa hakika wao walikuwa madhihirisho ya rehma ya Mungu na walikuwa wakiamiliana na watu kwa wema, upole, huruma pamoja na ukarimu. Kwa kuwa msukumo pekee wa manabii ulikuwa ni kupata ridhaa na radhi za Mwenyezi Mungu, hawakuwa na mipaka kwa ajili ya jitihada zao za kutaka kheri. Manabii wote wa Mwenyezi Mungu walitumia kile walichokuwa nacho kuwaongoza watu wao na hawakusita kujitolea kwa aina yote. Uchunguzi wa historia ya mitume kama vile Musa alaihi salam, Isa alaihi salam na Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam unathibitisha usahihi wa nukta hii. Qurani inaelezea katika aya 128 ya Surati Tauba hamu kubwa ya mtume wa Uislamu kwa ufanisi na saada ya watu kama ifuatavyo: Hakika amekwisha kujieni mtume kutokana na nyinyi wenyewe, yanamhuzunisha yanayokutaabisheni, anakuhangaikieni sana, kwa waumini ni mpole na mwenye huruma. Kama mitume wasingekuwa watu wenye huruma na wema, hawangekubali vitisho na hatari zote hizo na wangechukua njia faraja na urahisi wa kutoroka kutoka kwenye hatari, lakini walikubali kukumbwa na matatizo yote bila kusalimu amri na kusimama kidete kuhakikisha wanafikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Aya sitini na nane ya Suratul Araf inaashiria maneno ya Nabii Hud alaihi salaam kwa kaumu yake. Nakufikishieni ujumbe wa mula wangu mlezi, na mimi kwenu ni mwenye kukunasihini mwaminifu. Moja masharti ya msingi ya nafasi ya utume na risala ya Allah ni ukweli na uaminifu. Mitume walikuwa ukweli na uaminifu katika kufikisha ujumbe wa wahai kwa watu na katika kutunza siri za Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Katika Qurani tukufu imetajwa sifa ya mitume kuwa ni waaminifu: hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu kwenu. Sifa nyingine ya manabii wa Mungu ni ushujaa, ujasiri na kutoogopa chochote isipokuwa Mola Muumba. Kwa kuwa manabii walikuwa wamefikia kiwango cha ukamilifu katika elimu na maarifa ya Mungu, walijua kabisa kwamba chanzo kikuu cha kila nguvu katika ulimwengu ni Mwenyezi Mungu. Ikiwa Mungu anamsaidia na kumuunga mkono mtu fulani, basi hata kama watu wote wa dunia watakusanyika ili kumdhuru, hawataweza kufanikiwa katika njama yao hiyo. Matokeo ya elimu hiyo ni kwamba waliogopa tu uasi na kutomtii Mungu, na hawakuogopa chochote isipokuwa Yeye. Aya ya 39 ya Suratul Ahzab inasema hao wazamani waliokuwa wakifikisha risala za Mwenyezi Mungu na wanamwogopa yeye na wala hawamwogopi yoyote isipokuwa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ndiye atoshai kuhesabu. Hali ya kuto mwogopa asiyekuwa Mwenyezi Mungu iliunda nguvu ya ajabu na kuwakinga ndani ya mitume na kuwafanya wawe na subira na kusimama kidete dhidi ya maadui wa kaidi na wenye chuki. Kimsingi, moja asiri ya mafanikio ya manabii katika kukabiliana na kambi ya batili ilikuwa ni hii hali ya ushujaa na ujasiri wao wa kipekee. Katika jamii watu wengi wanapopata cheo au kufikia daraja fulani katika jamii na hivyo kuwa na nafasi muhimu hukumbwa na kiburi na hali ya kujiona na tabia zao na wengine hubadilika kwa maana kwamba huamiliana na watu tofauti kabisa na walivyokuwa wakiamiliana nao kabla ya kupata cheo hicho iwe ni cha ukurugenzi, ubunge, waziri, rais au ufalme. Hili ni jambo ambalo tunalishuhudia katika maisha yetu ya kila siku. Taban, si watu wote bali akthari yao huwa namna hii. Lakini hali ni tofauti kabisa kwa kundi hili, yaani mitume. Vyeo vya juu vya kijamii havijawa na athari kwa shakhsia iliyokamilishwa ya manabii. Ijapokuwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa na nafasi nzuri mno na ya juu ya kijamii, lakini kamwe hakuwacha mzunguko wa utumishi na uja wake kwa Mwenyezi Mungu, na daima alikuwa mpole na mnyenyekevu. Alikuwa wa kwanza kutoa salamu na kuwasalimia wengine, hata watoto, na alikuwa akifanya kazi za nyumbani, akisema mimi ni binadamu kama nyinyi. Kimsingi ni kuwa fahari kubwa manabii ilikuwa ni kwamba walikuwa wakijitambua kuwa ni waja na watumishi wa Mwenyezi Mungu. Kwa wao hili lilikuwa jambo lenye fahari kubwa na la kujivunia. Kumwabudu Mwenyezi Mungu na kuwa mja wake zilikuwa ni katika sifa za Mitume. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 25 ya Suratul Anbiya kwamba na hatukumtuma kabla yako mtume yeyote ila tulimfunulia ya kwamba hapa na Mungu isipokuwa mimi, basi ni abuduni mimi tu. Katika swala zetu za kila siku tunazoswali, baada ya kushuhudia kwamba hapa na mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mungu, tunasema kuwa na ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammad ni mja wake na mtume wake la kuvutia katika ibada hii ni kwamba kwanza tunasema ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammad ni mja wake. Tunashuhudia uja wa Muhammad kwa Mwenyezi Mungu kabla hata ya utume wake na kisha ndiyo tunashuhudia risala yake na kwamba ametumwa na Mwenyezi Mungu. Bila shaka hii ni nukta inayoonyesha umuhimu mwanadamu kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu na mwenye kumwabudu yeye tu, mola muumba Tukitafakari historia ya maisha ya manabii wa Mungu tunaona kwamba wote walijitambua kuwa ni watumishi watiifu wa Mungu, na hakuna nabii aliyewaita na kuwataka watu wa mwabudu nabii. Isa masihi alaihi salamu alisema akiwa mtoto mchanga kabisa, mtoto akasema, hakika mimi ni mtumwa wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii kwa mujibu wa aya hiyo ya 30 katika Surat Maryam, Nabi Isa alaihi ssalam, kabla ya kukiri utume wake anajitambulisha kwamba yeye ni mja wa Mwenyezi Mungu. Bila shaka hili ni jambo ambalo linabainisha nafasi na daraja ya juu ya uja kwa Mwenyezi Mungu baina ya mitume na manabii wa Allah. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo, na lazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 24 Shawal 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo tarehe tatu mwezi Ordibeheshti katika kalenda ya mwaka wa Kiirani ni siku ya kumwenzi Shekhe Bahauddini Muhammad Amili, maarufu kwa jina la Shekhe Bahai, mwanazuoni mkubwa wa taaluma mbalimbali za Kiislamu. Shekhe Bahai ambaye alikuwa ametabahari katika elimu nyingi kama fiqi, nujumu, hadithi, tafsiri ya Quran na hisabati alifariki dunia katika mji wa Isfahan nchini Iran. Alizaliwa mwaka 953 hijiria katika mji wa Baalabaka huko Lebanon, katika familia ya Kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashehe wakubwa wa, wa zama hizo. Katika siku kama ya leo miaka 409 iliyopita aliaga dunia William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza wa Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza alipata umashuhuri mkubwa katika taaluma hiyo. Kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko sana wa sanaa iliyoakisi majonzi na vichekesho. Miongoni mwa kazi maarufu zaidi za Shakespeare ni Romeo and Juliet, Hamlet, King Lear na The Merchant of Venice. Tarehe tatu Ordibehesht miaka 41 iliyopita utawala wa kibath wa Iraq ulianzisha vita na mashambulio dhidi ya meli za kubeba mafuta za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika maji ya Ghuba ya Uajemi. Baada ya kupita karibu miaka minne, tangu Saddam Hussein haivamie ardhi ya Iran Irak ikisaidiwa na madola makubwa ilichukua hatua ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran kwa kutumia wenzo wa kuzuia uuzaji nje mafuta ya Iran na badala yake wazidishe uzalishaji wa mafuta katika nchi za Kiarabu ili kufidia nakisi ya mafuta ya Iran katika masoko ya kimataifa. Kwa msingi huo, walianza kushambulia meli za kubeba mafuta za Iran na bandari za kupakia bidhaa hiyo hapa nchini. na tarehe 23 Aprili miaka 30 iliyopita, shirika la sayansi, elimu na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, liliitangaza siku hii kuwa siku ya kimataifa ya kitabu na haki za mwandishi. Lengo la kutangazwa siku hii ni kuonyesha umuhimu wa kitabu na haki za waandishi wa vitabu, kuhamasisha watu kusoma vitabu, kuwapongeza watu wanaoandika vitabu kwa ajili ya kukuza na kustawisha utamaduni wa jamii ya mwanaadam na vilevile kuunga mkono na kusaidia ustawi wa sekta ya kusambaza vitabu. Utamaduni wa kusoma vitabu umeshamiri zaidi katika dunia ya sasa, hususan miongoni mwa tabaka la vijana, kutokana na kusambaa zaidi vitabu vya elektroniki kupitia mitandao ya intaneti. Hii ni redio Teheran. Kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji ni some hapa maoni mawili matatu. Shimbi Juma Shimbi akiwa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania anasema, baada ya salamu, Papa kawaambia wazayuni wasitishe kwa dhulumu wa Palestina huko Ghaza. Leo mauti yamemfika, hivyo wazayuni wanatakiwa wapate kipigo kikubwa toka kwa nchi za kiarabu na kiislamu. Allah ndio mjuzi. Shimbi huyo akiwa Mwanza. Abdallah Kajura akiwa Tabora, Tanzania anatushukuru kwa kumtumia habari. Langton Fabian wa Geita, Tanzania, asante sana, anafuatilia matangazo. Unaona, alikuwa anajaribu kutupigia A, kuna mwingine hapa pia anasema assalamu alaikum, namjibu alaikum salam. Anaandika A, mimi nilikuwa nataka kupata habari za redio, asante sana. Naona unatuma ujumbe huu kutoka Tanzania, na nambari yako ya simu inaishia na tisa tano tisa. Tutumie jina lako na tuambie upo sehemu gani hapo Tanzania ili tuweze kukuunga na Toban. Aa, tutafanya kama ulivyotuomba. Utakuwa unapokea habari zetu mara tu tutakapokuunga. Maoni ni mengi lakini ndo hivyo tena muda haunasi moja kwa moja, ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa Rusia ina nafasi na mchango wathirifu katika kushughulikia faili la nyuklia la Iran, na Ledi Pandor, waziri wa zamani wa mambo ya nje ya Afrika Kusini, amesema kuwa kushindwa kusitisha mashambulizi na mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Ghaza kumefichua mapungufu ya mifumo ya kisheria ya kimataifa na kuibua upya wito kuhusu udharura wa kufanyika mageuzi katika Umoja wa Mataifa. Hatua ya Ibtihal Abu Saad mhandisi wa nchini Moroko kusisitiza kwamba shirika la Microsoft linashirikiana na Israel katika mauaji ya kimbari ya ukanda wa Ghaza imegonga vichwa vya habari duniani kote. Na raia wasiopungua 47 wameuawa katika mashambulizi ya RSF huko Elfasher, Darfur Kaskazini, nchini Sudan. Tutakomea hapa kwa mukhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi ya tamati ya matangazo, na tukushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, kwa heri.