Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rahmani rahimu. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo Jumanne ya Aprili 22, 2025 inayosadifiana na Shawali 23, 1446 hijiria. Na kwanza kabisa shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezimungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema amin ya rabil alamin. Vile vile tunawaambia wenzetu wanaougua wako majumbani, Mwenyezi Mungu awape afueni na shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Tuna mengi mazuri tumeandalia usiku huu, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa wenye anwani maandamano ya wananchi wa moroko nara dhidi ya jinai za Israel, na vipindi tutaanza na kipindi chetu kinachozungumzia Safari ya miaka elfu kuanzia Shirazi hadi katika visiwa vya Zanzibar. Tutakuwa na podcast ya mapinduzi ya Kiislamu, tutatamatisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. ya ya kwa karibu ya simu yako ya mkononi. Aidha, unaweza kutembelea Telegram yetu katika chanel ya Radio Teherani ambayo ni Radio teherani sw t.me radio teherani sw tovuti na mtandao wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran ni pastoday.ir/sw na nambari yetu ya simu ya kawaida ya mkononi, unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi SMS alama ya kujumlisha 989035065487 na tunasikika Maarifa FM redio washirika Tanga, Tanzania. Dakika moja imesalia itimie saa moja na nusu, kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpendo wa msikilizaji popote unapotegea sikio matangazo haya. Kutegea sikio vichwa vya habari. IRGC atoa onyo kwa maadui kwamba iko kwenye kilele cha utayari wa pande zote wa kijeshi. Wakati huo huo, waziri wa mambo wa ya nje wa Iran asema Iran inaaminika siku zote huheshimu kile inachokisaini. Ripota wa Umoja wa Mataifa amkemea balozi wa Marekani kwa kuunga mkono jinai ya kivita ya Israel ya kuizuilia misaada kuingia Gaza, na pamoja na habari nyingine, Ayatullahi Sistani asema Papa Francis alikuwa na hadhi ya juu kiroho mbele ya mataifa mengi. Karibuni habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani, IRGC, limetoa tamko kwa munasaba wa kuadhimisha mwaka wa 46 wa kuasisiwa kwake kwamba liko kwenye utayari wa kiwango cha juu kabisa cha kutekeleza operesheni za kijeshi, likisisitiza dhamira yake isiyotetereka ya kuilinda jamhuri ya Kiislamu na kukabiliana na adui yoyote. Brigadia Jenerali Ali Muhamadi Naini, msemaji wa IRGC, amesema haya leo katika mkutano na vyombo vya habari, akisisitiza utayari wa kina wa jeshi hilo. IRGC itasalia kuwa mlezi thabiti wa mapinduzi ya Kiislam na mafanikio yake. Majeshi yake ndio walinzi wa mipaka ya kidini na utambulisho wa mapinduzi amesisitiza Naini. Matamshi hayo ya msemaji wa IRGC yanatilia mkazo yale yaliyotolewa na afisa huyo mapema mwezi huu, ambapo alisisitiza kwamba uwezo wa kiusalama na ulinzi wa taifa wa Iran hauwezi kujadiliwa na akabainisha kuwa hiyo ni misimamo miekundu ambayo haiwezi kuvukwa kwa hali yoyote ile. Katika tamko hilo alilolitoa mbele um, ya waandishi wa habari Brigedia Jenerali Naini ameashiria pia nafasi ya kikosi cha Kuts cha IRGC kutilia mkazo tena mchango wake katika uungaji mkono usioyumba wa Jamhuri ya Kiislamu Irani kwa harakati za kuikomboa Palestina kutoka kwenye makucha ya uvamizi na ughasibu wa utawala wa kizayuni wa Israel. Amesema kikosi cha Quds kinaendelea kuunga mkono kadhia ya Palestina ambayo inabaki kuwa dukuduku kuu la ulimwengu wa Kiislamu. Juhudi zake ni pamoja na kutoa msukumu wa kiroho kwa wapiganaji wa mukawama Palestina, kuzipelekea misaada ya kibinadamu Lebanon na Palestina na kuwasaidia wahanga wa ukatili wa Kizayuni, ambapo yote hayo ni ishara za wazi za jukumu lisilofungwa na mipaka linalotekelezwa na kikosi hicho la kuwahami wanaokandamizwa. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuwepo hakikisho la kudhaminiwa maslahi ya kiuchumi ya Iran kupitia makubaliano yoyote yatakayofikiwa na akaeleza kuwa Iran ni ya kuaminika na daima huheshimu kile inachotia saini. E, Said Abarsi Arakchi ametoa waraka wa hotuba yake ambayo alikuwa aisome kwenye mkutano wa kimataifa wa sera ya nyuklia wa Kenege huko Washington, na akasema wapangaji sera wanaohusika wanaelewa vyema kwamba kujitenga na mazungumzo na kujiingiza kwenye makabiliano kutachangia zaidi kuporomoka mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nyuklia kuliko kusaidia kuulinda. Rakchi amebainisha kuwa jamhuri ya kiislamu Irani, ikiwa ni mmoja wa wasisi wa mkataba wa NPT katika miaka elfu moja mia tisa sitini, daima imekuwa ikiheshimu misingi na kanuni zinazoruhusu nchi zote kunufaika na teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani na kupinga umiliki wa silaha za atomiki, na ndiyo nchi pekee ambayo imetangaza rasmi upinzani wake dhidi ya silaha za nyuklia kwa kuzingatia sababu za kimaadili na kidini, na kwamba kupingwa swala hilo kumebainishwa kwa fatwa ya kiongozi O mapinduzi ya Kiislamu inayoharamisha umiliki wa silaha za aina hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Irani ameendelea kueleza kwamba kwa kufumbia macho maghala ya silaha za nyuklia za Israel na kupuuza hatua yake ya kukataa kujiunga na NPT au kukubali silaha zake kuwa chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, nchi za magharibi zimeutia doa mkataba wa kimataifa wa kuzuia uenezaji silaha za nyuklia kupitia misimamo yao ya kinduma kweli. Arakci amesema sasa hivi ni mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano na inapasa vipimo hivi vya unduma kweli vihitimishwe. Juhudi za Irani za kunufaika na shanti ya nyuklia kwa malengo ya amani zingali ndio vipaumbele vyake vya muda mrefu vinavyoendana na malengo ya kimaendeleo na kiuchumi ya nchi. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadam katika ardhi za Palestina amemwonya balozi mpya wa Marekani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel kwamba kuzuia misaada ya kibinadamu isiingizwe katika ukanda wa Gaza uliowekewa mzingiro ni uhalifu wa kivita. Ni siku 50 zimepita tangu utawala wa kizayunu uzuie kikamilifu kuingizwa misaada ya chakula, misaada ya dawa na vifaa vingine muhimu katika eneo hilo la palestina lililoharibiwa vibaya sana na vita vya kinyama vya jeshi vya la utawala huo, licha ya mashirika ya misaada kuonya mara kadhaa kwamba baa kubwa la njaa limesambaa huko ukanda wa Gaza. Katika matamshi aliyotoa kupitia mkanda wa video aliyoweka kwenye akaunti yake ya X siku ya Jumatatu, Michael Hukabe, balozi wa Marekani mjini Tel Aviv, alisema hanani Balki, mkurugenzi wa WHO wa eneo la mashariki ya Mediteranea, amemuhimiza aishinikize Israel iruhusu misaada ya kibinadamu kuingizwa Ghaza. Badala ya kufanya hivyo, Hukabe amesema harakati ya mukawama ya Palestina, Hamas, inapaswa kwanza iwaachie mateka 60 wa Israel, kisha ndipo Wapalestina wa Gaza wataweza kupokea misaada hiyo ya kibinadamu inayohitajika sana na hivyo kutoa hitimisho kwamba si Israel bali ni Hamas ndiyo inayopasa kuwekewa mashinikizo. Kufuatia matamshi hayo ya ukb Francisca Albanese, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa, amejibu kwa kumkumbusha balozi huyo wa Marekani mjini Tel Aviv, kwa kumwambia kifungu cha nane katika mabano mbili katika mabano b, katika mabano ishirini na tano cha mkataba wa Roma kinasema kunyima misaada ya kibinadamu ni uhalifu wa kivita. Albanese ameendelea kueleza, hatua hii itazidi kuifanya iwe mbaya zaidi hali ya maisha inayoteketeza jamii ya Wapalestina wa Gaza. Hakuna anayefaidika na hili, si Wapalestina, si Waisrael, si Waamerika wa Kaskazini, si yoyote kati yetu kwa pamoja tunaweza kukomesha unyama huu. Makumi ya walowezi wa kizayuni wameuvamia tena ua wa msikiti wa Laksa, huku wakisindikizwa na polisi wa utawala ghasibu wa Israel, Baitul Mukadas mashariki inayokaliwa kwa mabavu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina Wafa, mashuhuda wa tukio hilo wamesema walowezi hao wa kizayuni walifika kwa kibiku kwa vikundi na kuzurura katika eneo hilo kwa madhumuni ya kuwachochea na kuwachokoza Wapalestina. Shirika la Wafaa imeendelea kueleza kuwa wakati wa uvamizi huo vikosi vya jeshi la polisi la utawala wa kizayuni wa Israel vilisambazwa kwa wingi katika eneo la kale la mji wa Kuds, vikiwaweka askari wake katika kila lango linaloelekea Al-Aqsa. Mashuhuda wamelieleza shirika hilo la habari la Palestina kwamba eneo hilo la msikiti wa Lakswa linaonekana kama kambi ya kijeshi. Polisi wa kizayuni waliweka vizuizi vikali kwa Wapalestina waliojaribu kuingia msikitini na kuwazuia wengi wao kuingia kwenye eneo hilo. Hujuma dhidi ya msikiti wa Lakswa zinafanyika katika hali ambayo walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya chuki walisambaza kwenye mitandao ya kijamii video iliyotengenezwa kwa kutumia akili mnemba yani artificial intelligence, yenye anwani mwaka ujao huko Jerusalem. Video hiyo inaonyesha msikiti wa Al-Aqsa ukiripuliwa na mahala pake kujengwa kile kinachoitwa hekalu la tatu. Hatua hiyo ya kichochezi ya walowezi hao wa kizayuni imelaaniwa vikali kikanda na kimataifa. Kiongozi mkuu wa kidini wa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Iraki, Ayatollahi Said Ali Sistani, amesema Papa Francis alikuwa na hadhi ya juu kiroho mbele ya mataifa mengi kutokana na mchango wake wa kipekee katika kuhimiza amani na kuvumiliana pamoja na kuonyesha mshikamano na watu wanaodhulumiwa duniani. Ofisi ya Ayatollah Sistani, marja taklidu wa Waislamu wa kishia nchini Iraki, imetoa taarifa ya salamu za rambirambi rambi kwa kufariki dunia Papa Francis, kiongozi wa Wakatoliki duniani, na akasema Papa Francis alikuwa na hadhi ya juu kiroho mbele ya mataifa mengi na aliheshimiwa na watu wote kwa kuhimiza amani na kuvumiliana na kuonyesha mshikamano kwa watu wanaodhulumiwa na wanaokandamizwa duniani kote. Taarifa ya ofisi ya Ayatullah Sistani imeendelea kueleza kwamba mkutano wa kihistoria baina ya Papa Francis na Ayatullah Sistani ambao ulifanyika katika mji wa Najaful Ashraf ulikuwa na umuhimu mkubwa kutokana na pande zote mbili kutilia mkazo nafasi kuu ya imani. na jeshi la Sudan Kusini limetangaza kuwa limekomboa mji muhimu katika jimbo la Upper Nile ambao ulikuwa umetekwa na wanamgambo wa kabila la Nuer mwezi Machi katika mapigano ambayo yalipelekea kuwekwa kwenye kizuizi cha nyumbani makamu wa kwanza wa rais Riek Machar na kuibua mzozo mkubwa wa kisiasa nchini humo. Hata hivyo, wasemaji wa jeshi la serikali na wakundi linalojiita jeshi jeupe White Army ambalo chama cha Machar kinakanusha kuliunga mkono wamesema mji huo wa Nasir ulikombolewa siku ya Jumapili bila kutokea mapigano yoyote. Tulikuwa tukichukua uamuzi wa kujiondoa amesema Honson Chuol James, msemaji wa kundi la jeshi jeupe, na akaongeza kuwa watu 17 waliuawa wakati wa mashambulizi makubwa ya mabomu katika kijiji cha karibu cha Thuluk. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa anawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: maandamano wa ya wananchi wa moroko nara dhidi ya jinai za Israel. Wananchi wa Moroko wameandamana kuunga mkono wa Palestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza na kupinga meli zinazobeba zana za kijeshi za utawala wa kizayuni kutia nanga katika bandari za nchi yao. Washiriki wa maandamano hayo pia wamesisitiza uungaji mkono wao kwa malengo matukufu ya Wapalestina na kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Ripoti zinasema washiriki wa maandamano hayo makubwa walipiga nara dhidi ya kutia nanga meli zinazoelekea katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wamelaani jinai za jeshi inayokaliwa kwa mabavu katika ukanda wa Gaza. Wamelaani mauaji ya halaiki ya wa Wapalestina wanaoishi ukanda wa Gaza, pamoja na kitendo cha kutimuliwa Wapalestina kwa lazima na kuwalenga kwa mashambulio ya wafanyakazi wa sekta ya misaada ya kibinadamu. Miongoni mwa nara zilizotolewa na wananchi wa Moroko katika maandamano hayo ni watu wa Moroko wanapinga kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel, tuko tayari kufa kwa ajili ya Gaza, wameiuza Gaza kwa sarafu ya dola na ni fedheha kutia nanga meli katika bandari ya Kasablanka. Washiriki wa maandamano hayo aidha wameeleza kuchukizwa kwao kuwa pamoja Marekani na nchi za Magharibi na Israel, wameeleza kuchukizwa kwao kuwa pamoja Marekani na nchi za Magharibi na Israel na misimamo ya kufedhehesha ya ulimwengu wa Kiarabu kuhusiana na swala hilo, na wametoa mwito wa kukomeshwa mauaji ya Palestina yanayofanywa na utawala wa Kizayuni, kama ambavyo wameitaka serikali ya Moroko kufuta makubaliano ya yake ya kuanzisha uhusiano na Tel Aviv. Katika siku za hivi karibuni, meli kutoka kampuni ya meli ya Denmark ya Maeski ilitia nanga katika bandari ya Maghreb. Maeski ni mojawapo ya mashirika makubwa zaidi ya meli duniani na imekuwa ikifanya kazi kwenye uga wa kijeshi na kiraia kwa miaka mingi. Historia ya kampuni hiyo ya kusafirisha shehena za kijeshi kwa ajili ya muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO, Marekani na washirika wake, imesababisha baadhi ya mashirika ya kiraia ya Moroko kutaka kuwekwa wazi kuhusu asili ya mizigo hiyo inayopitia bandari za nchi yao. Kampuni hiyo inatuhumiwa kusafirisha zana na silaha za kijeshi za Marekani na kuupelekea utawala wa Israel kwa ajili ya matumizi katika vita vya Gaza, na njia yake ya baharini inapitia baadhi ya bandari za Moroko ikiwemo bandari ya Kasablanka. Kwa mujibu wa habari zilizopatikana, ni kwamba shehena hizi hupakiwa kutoka katika vituo vya Marekani vilivyoko Ulaya au Marekani na kuelekea kwenye bandari za Israel katika bahari ya Mediterania kwa kutumia bandari za Moroko kama vituo vya kujaza mafuta na kupakia tena njiani, kitendo ambacho wanaharakati wengi wa kisiasa na wa haki za binadamu wanaona kuwa ni aina ya ushiriki usio wa moja kwa moja katika vita dhidi ya wa Wapalestina. Makubaliano ya kuwekwa uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa kizeyuni yalifikiwa mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini. Marekani iliahidi Moroko kwamba italitambua eneo la Sahara Magharibi kuwa ni milki ya Moroko kwa sharti kwamba utawala wa kifalme wa nchi hiyo uwe na uhusiano wa kawaida na utawala katili wa kizayuni. Uamuzi huo wa kisiasa wa serikali ya Moroko ulikuwa unasubiri kisingizio tu, kwa sababu viongozi wa nchi hiyo walikuwa muda mrefu wanajaribu kuunganisha msimamo wao wa kidiplomasia na kikanda kupitia makubaliano kama hayo ili wapate msaada wa kiuchumi na kijeshi wa Marekani. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja. Mpendo wa msikilizaji, tembelea chaneli yetu kwenye Telegram ni at radio Teheran sw t me slash radio Tehran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza cha safari ya miaka elfu kuanzia Shirazi hadi Zanzibar, utakaofuatiwa na podcast yetu ya mapinduzi ya Kiislamu. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tutaandamana pamoja tena katika safari yetu ndefu ambayo tumesema si safari ya kawaida ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri wa Shirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Kweni pamoja nami basi, kuanzia mwanzo hadi mwisho, katika sehemu hii ya pili ya safari hii. Katika mfululizo wa kwanza wa simulizi hizi tulisikia kwamba yapata miaka elfu moja iliyopita idadi kadhaa ya wafanya biashara na mabaharia wa Shirazi kutoka Iran walioabiri kwenye majahazi waliwasili kwenye kisiwa kiitwacho Zanzibar. Kisiwa hicho kilikuwa kimenawiri chenye hali ya hewa mwanana na mandhari nzuri sana na ya kupendeza. Wahajiri hao kutoka Shirazi waliamua kuanzisha maskani yao huko na kufunga ndoa na wenyeji wa hapo taban. Mbali na Zanzibar, wafanyabiashara kutoka Shirazi walifunga ndoa na mabanati katika ardhi za Somalia na Msumbiji pia, na kubadilisha mkondo wa maisha yao kutoka Iran kuelekea Afrika. Zanzibar iko kwenye eneo la Afrika Mashariki umbali wa kilomita 50 kutoka Dar es Salaam, mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania. Kwa mujibu wa sensa ya idadi ya watu iliyofanyika mwaka 2022, visiwa vya Zanzibar vinavyoundwa na visiwa viwili vikuu vya Unguja na Pemba pamoja na visiwa vingine vidogo vidogo vina idadi ya watu wanaokadiriwa kufikia milioni moja laki nane na elfu tisini. Mbali na athari za Washirazi ndani ya visiwa vya Zanzibar yenye ukubwa wa kilomita mraba elfu mbili na mia tano zinaonekana pia athari nyingi za Waarabu na hata Wareno na Waingereza ambao waliweka maskani yao huko na kutawala kwa ajili ya maslahi yao. Kuna baadhi ya simulizi zinazoeleza kwamba baada ya wa Washirazi kuhajiri kuelekea eneo hilo la inayojulikana leo kama Tanzania waliamua kulipa eneo walilofikia na kuanzisha maisha yao jina la kifarsi la Zangebar yenye maana ya mwambao wa watu weusi wa ambapo, baada ya kupita zama kadhaa, jina hilo baadaye likabadilika na kuwa Zanzibar. Pamoja na hayo, baada ya kupita muda mrefu uwepo wa kaumu ya Washirazi barani Afrika ulififia. Mtafiti mmoja wa Kirani aitwaye Amir Bahram Arab Ahmadi, yeye amelifanyia utafiti na uhakiki maalumu suala hili katika kitabu chake kiitwacho Nafasi ya Wairani wenye asili ya Shirazi katika kustawisha ustaarabu na utamaduni wa Afrika Mashariki kwa kutegemea simulizi za wenyeji, nyaraka za maandishi na ushahidi wa elimu ya athari za kale yaani arkeolojia. arabu Ahmadi amejaribu kuonyesha kuwa mchango uliotolewa na Washirazi ni mkubwa zaidi kuliko yale yaliyoandikwa katika historia rasmi ya Afrika. Kwa kutoa mfano, mtafiti huyo wa Kirani ameeleza kwenye kitabu chake hicho kwamba Washirazi ndiyo waliojenga skuli na hospitali ya kwanza Zanzibar na kulifanya eneo hilo la Afrika liwe mahali rasmi pa kuishi. Wahajiri wa Shirazi kutoka Iran walitambulika kuwa miongoni mwa wakazi waliotajika na kusifika kwa wema katika eneo hilo la Afrika, kiasi kwamba katika imani na mtazamo wa wakazi wa Afrika Mashariki Ushirazi unachukuliwa kama alama ya sharafu na heshima ya asili ya ukoo na nasaba ya mtu. Hata katika baadhi ya maeneo ya Zanzibar, kuna wazee wanaosimulia kumbukumbu nyingi za kuishi na kuchanganyika kwao na Washirazi. Baadhi ya shahsia wa kisiasa na kidini wa maeneo mbalimbali ya inayojulikana leo kama Tanzania, inayojumuisha visiwa vya Zanzibar na iliyokuwa Tanganyika wanajinasibisha na Ushirazi. Katika historia ya kisiasa ya Zanzibar inajulikana kwamba kulikuwepo na jumuiya ya Washirazi iliyokuwa ikiitwa Shirazi Association iliyoungana na ile ya Waafrika iliyojulikana kama African Association na kuasisi chama maarufu cha siasa cha Afro Shirazi Pati, ASP, ambacho ni moja ya matawi mawili yaliyokuja kuunda chama kilichoko madarakani hivi sasa nchini Tanzania, Chama cha Mapinduzi au CCM. Kwa mujibu wa Arabu Ahmadi wa Shirazi, walitoa mchango muhimu sana katika kuufanya mwambao wa Afrika Mashariki uwe na sura ya Uislamu mwanzoni mwa baada ya kufika kwao kwenye jamii ya watu wa eneo hilo, walitumia lugha ya upole na kuonyesha utamaduni wa heshima kwa wenyeji na kueneza taratibu dini tukufu ya Uislamu, kiasi kwamba leo hii wakazi wengi wa Zanzibar na wa maeneo ya kando kando yake wanaizungumzia tablighi ya upole na athirifu waliofanyiwa na Wairani kuwa ndiyo iliyowafanya wavutiwe na Uislamu. Kwa sababu hiyo, mtazamo wa Arabu Ahmadi ni kwamba haifai kuwaelezea Washirazi kama wahajiri wafanya biashara tu, bali inapasa watambulike kama wajengaji wa ustaarabu uliosahaulika barani Afrika, ustaarabu ambao mizizi yake inayotokana na Iran ungali umeacha hadi hii leo roho ya Uislamu na pumzi za utamaduni zinazotuta kwenye kila kichochoro cha visiwa vya Zanzibar. Kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu ya kwanza ya safari yetu hii, Sultan Ali bin Hasan aliasisi silsili ya Washirazi, aliwasili na kuanzisha maskani yake huko Zanzibar, na baadaye karibu na inayojulikana leo kama Dar es Salaam Salaam katika miaka ya 950 hadi 970 miladia, na akaanzisha uhusiano wa kirafiki na wakuu wa eneo hilo ili kupanua wigo wa shughuli zake za kiuchumi na kibiashara kama vile uuzaji na ununuzi wa dhahabu na pembe za ndovu. Baadaye kwa ushirikiano wa watoto wake wa kiume akaanzisha tawala za kujitegemea ambazo viongozi wake wakuu walikuwa ni Washirazi waliotokea Iran. Baada ya kufariki Sultan Ali bin Hasan, mwanawe Suleiman alishika hatamu kuu za utawala na akapanua mamlaka ya ufalme wa Zang kwa kuyatwaa maeneo ya jirani na ufalme huo. Inasemekana kuwa katika kipindi hicho cha historia kila siku marikebu na majahazi ya kibiashara kutoka mji wa pwani wa Kilwa, ambao ulikuwa makao ya Washirazi, yalikuwa yakifanya safari za kwenda na kurudi katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki, ya Kati na Mashariki ya mbali na kwa utaratibu huo Washirazi wakatoa wa mchango muhimu katika ustawishaji wa biashara na ujenzi wa miji na bandari muhimu zikiwemo za Mombasa na Zanzibar. Sambamba na mabadilishano ya kibiashara, walieneza mila, desturi na utamaduni wa Kiirani katika maeneo hayo, pamoja na kufanya juhudi kubwa za tablighi ya kuutangaza na kuueneza Uislamu na madhehebu ya Shia mashariki Afrika. Wapenzi wasikilizaji, huenda hadi sasa mumewahi kusikia kwamba Washirazi walikuwa wa Iran wa mwanzo na waliotambulika zaidi katika suala la kuhajiri kutoka ardhi ya michenza ya Shirazi na kuhamia pwani na mwambao wa Afrika Mashariki, lakini ukweli ni kuwa simulizi za kuhajiri wa Iran kuelekea eneo hilo la Afrika haziishii kwa Washirazi peke yao. Ni nani basi wairani wengine waliohamia na kuanzisha maskani yao katika eneo la mashariki mwa Afrika? Jibu la suali hilo mtakuja kulisikia katika sehemu ya tatu ya safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Kwa leo basi tukome hapa, hadi tutakapokutana tena katika mfululizo ujao, panapo majaaliwa ya Mola. mafunzo ya Kiislamu, yalivyoanzia na yalivyotokea. Ya Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu tena katika kipindi chetu cha leo cha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, yalivyoanza na yalivyotokea. Katika sehemu ya kumi na mbili ya podkasti hii, tutaangazia vipengee vingine vya kipekee na maalumu vya mapinduzi ya Kiislamu. Katika episodi kadhaa zilizopita, tulitaja mambo matatu yaani uhuru kupigania uadilifu na kujitawala, kwamba yalikuwa matakwa muhimu zaidi ya wananchi katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalikuwa uh, ya yanawiana na matakwa ya wananchi katika kipindi chote cha historia ya zama hizi za Iran, yaani tangu mapinduzi ya ufalme wa kikatiba na kuendelea. Pia tulisema kwa kuwa utawala wa Shah ulikuwa utawala wa kidikteta na kutokana na kwamba utawala huo ulikuwa umekandamiza uhuru wa kisiasa na kijamii na haki za raia, na vilevile vile kutokana na Iran ya wakati huo kuwa tegemezi kwa kambi ya magharibi chini ya uongozi wa Marekani, wakati wa kukaribia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, hali ya nchi ilikuwa imefika katika kiwango kisichovumilika, na hivyo kushindwa kutimiza malengo matatu yaliyotajwa, kwa kadiri kwamba si tu dhuluma ilihusisha nyanja zote za kisiasa na kijamii za nchi, bali Iran ilikuwa uwanja wa kujifaragua wa washauri na wanadiplomasia wa Marekani, na matokeo yake migawanyiko ya kitabaka na ubaguzi wa kijamii vilitawala sekta zote za jamii. Kwa sababu hiyo mwaka 1979 wananchi walisimama kwa kauli moja chini ya bendera ya itikadi za Kiislamu na uongozi wa hayati Imamu Ruhullah Khomeini kupinga mfumo wa kisiasa uliokuwa ukitawala na kisha kuuangusha utawala wa kimabavu na tegemezi wa shaha. Moja ya mambo ambayo ni muhimu sana na ya msingi katika kufafanua na kuchambua namna mapinduzi ya kiislamu yalivyotokea ni mchango wa wananchi na matabaka mbalimbali ya kijamii katika mchakato wa kuhamasisha umma dhidi ya utawala uliokuwepo madarakani. Imamu Ruhullah Khomeini aliweza kutandaza mwavuli wa uongozi wake juu ya makundi yote ya jamii yaliyokuwa yakitofautiana, ambapo aliyaunganisha na kuyafanya kitu kimoja uhamasishaji huo wa kimapinduzi ulikuwa mchakato wa pande mbili, upande wa makundi ya wana mapinduzi na Imamu Khomeini akiwa kiongozi wa harakati ya mapinduzi hayo. Kwa maneno mengine, ni kwamba kwa msaada wa makundi ya wananchi, Imamu Ruhullah Khomeini aliweza kuzikusanya sehemu nyingine za jamii na kuunganisha pande hizo na mwishowe kuuangusha utawala wa kifalme wa Shah. Katika episodi yetu ya leo, tunachunguza jambo hili chini ya anwani wanafunzi wa vyuo vikuu kama moja ya harakati za kisiasa na kijamii zilizochangia katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wanafunzi wa vyuo vikuu ni miongoni mwa makundi na matabaka yanayojihusisha zaidi na kushiriki katika shughuli za kisiasa kwa sababu mbalimbali mbali hasa ujana wao na nishati walionayo na vilevile vile mfungamano wao na wasomi na wanafikra katika jamii. Siku zote huwa ni wakosoaji wa hali inayotawala na, na ni nguvu madhubuti ya mabadiliko katika kila jamii. Kwa sababu hiyo, wataalamu wa masuala ya siasa na masuala ya kijamii wametumia sifa mbili muhimu, yaani aidiolojia na itikadi kali, kuchambua na kubainisha sifa za harakati za wanafunzi wa vyuo vikuu. Kwa kushirikiana na wasomi, wanafunzi hao huvuka mipaka ya mifumo ya kitamaduni na kuibua thamani mpya au kusasisha thamani na maadili ya zamani. Na hii ndio sababu kama walivyo wasomi wanafunzi wa vyuo vikuu mara nyingi hukosoa sana hali inayotawala. Nafasi ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika nchi zinazoendelea ni kubwa zaidi kuliko katika nchi zilizoendelea, kwa sababu katika jamii kama hizo, kutokana na ukosefu wa mifumo ya kichama inayowasilisha baadhi ya matakwa ya watu na mahitaji mapya ya jamii kwa serikali, wanafunzi wa vyuo vikuu hubeba jukumu la ziada na kuwa nguvu kubwa katika mabadiliko na maendeleo ya nchi. Hata hivyo, harakati za wanachuo hazishuhudiwi tu katika nchi zilizobakia nyuma kimaendeleo. Ukitazama historia ya matukio ya nchi mbalimbali mbali, utaona kwamba wanachuo wamekuwa miongoni mwa makundi amilifu na madhubuti ya jamii katika harakati na matukio ya kisiasa na kijamii. Mamia ya maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu yamerekodiwa katika historia ya nchi mbalimbali, na tukitupia jicho maandamano hayo, tunaona kwamba mara nyingi wanafunzi hao wamekuwa injini inayohamasisha makundi mengine. Kwa mfano, katika maandamano ya wanafunzi ya Mei mwaka 1968 na nchini Ufaransa, ambayo yalikuwa na taathira kubwa katika matukio ya nchi hiyo na kuiweka serikali ya Marshal de Gaulle katika ukingo wa kuporomoka ambapo tukio hilo lilihamasisha baadhi ya nchi nyingine. Wanafunzi walikuwa mstari wa mbele na walitoa mchango mkubwa katika matukio hayo na kuhamasisha makundi mengine hasa tabaka la wafanyakazi. nchini Irani pia harakati ya wanafunzi wa vyuo vikuu ina historia ndefu. Harakati za upinzani za wanachuo zilianza karibu sambamba na kuasisiwa chuo kikuu cha teheran mwaka 1934 ingawa hazikudhihirika kwa kiwango kikubwa wakati wa utawala wa kidikteta wa reza khan mwanzoni mwa miaka ya 1940 na baada ya kuanguka utawala wa reza shah na kuanzishwa anga ya wazi ya kisiasa harakati ya wanafunzi wa vyuo vikuu ilistawi na kushika kasi hatua kwa hatua na kuwa na ushawishi katika matukio ya kisiasa na kijamii. Mchango wa tabaka hilo ulianziwa na kuthaminiwa katika miaka iliyofuata, kiasi kwamba kutokana na maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapo mwaka 1953 waliokuwa wakipinga safari ya Richard Nixon aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani wakati huo mjini Teheran, na kuuawa wanafunzi watatu wa kitivo cha uhandisi cha chuo kikuu cha Teheran tarehe 16 mwezi Azar kwa mujibu wa kalenda ya Iran, imesajiliwa hapa nchini kama siku ya wanafunzi wa vyuo vikuu. Wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa miongoni mwa makundi muhimu na yaliyokuwa na taathira kubwa katika jamii kwenye harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Sehemu moja ya mchango huo wa wanafunzi katika mchakato huo ilikuwa kuandaa mazingira ya kushirikishwa wananchi katika harakati za mapinduzi. Katika mwongo wa mwaka 1340 Hijiria shamsia na mwanzoni mwa mwongo wa 1350, utawala wa Shah ulifanya juhudi kubwa kuwafuatilia na kufutilia mbali wapinzani na kuibua anga ya mbinyo na kunyamazisha watu. Shah ambaye alikuwa ameleweshwa na mapato makubwa ya mafuta na himaya ya kila upande ya Marekani hakuweza kuvumilia upinzani wa aina yoyote, na kwa hivyo alieneza mazingira ya mbinywa na ukandamizaji nchini. Katika hali hii mbaya na ya kukatisha tamaa, wanafunzi wa vyuo vikuu waliweza kusambaratisha na kuvunja anga hiyo ya ukandamizaji na dhuluma iliyokuwa ikitawala nchini Iran kwa kuanzisha mapambano ya silaha na ya msituni kwa upande mmoja, na kupanua maandamano ya jumuiya mbalimbali na makundi ya kisiasa kwa upande mwingine. Shah, kupitia ukandamizaji mkali mwaka 1963, alitangaza wazi kwamba hangeweza kuvumilia upinzani wa aina yoyote, na kwa sababu hiyo wananchi walianzisha makundi ya uasi dhidi ya utawala wake. Wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa uti wa mgongo wa taasisi mbili zilizobeba silaha dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah, yani The Organization of Iranian Peoples Fedai Gorillas na Peoples Mujahidin Organization of Iran, na walichukua hatua za kushambulia utawala huo na kuvunja anga ya iliyokuwa imeenea katika jamii. Makundi haya yalifuatiliwa na kukandamizwa na shirika la usalama la utawala wa Shah, SAVAK, baada ya kutekeleza operesheni kadhaa, lakini yaliweza kuleta mwanga wa matumaini na mabadiliko katika jamii ya Iran. Kama alivyosema Niki Ara Kedi, makundi haya yalidhihirisha kwa makundi mengine ya upinzani kwamba licha ya mashine ya kutisha na ya ukandamizaji na mbinyo ya shah bado kulikuwepo uwezekano wa kuchukua hatua dhidi ya utawala huo wa kibaraka. Sambamba na kutumia mapambano ya silaha dhidi ya utawala wa shah, wanafunzi wa vyuo vikuu pia walifanya juhudi za kuvunja anga ya mbinywa na ukandamizaji iliyokuwa ikitawala jamii na katika vyuo vikuu kupitia maandamano ya wanafunzi katika kalibu ya vyama vya wafanyakazi na makundi ya siasa. Ili kufanikisha swala hili, walialika wanafunzi wengine ambao walikuwa na fikra na mitazamo kama yao ya upinzani na kuwapanga katika vyama vya wafanyakazi na mashirika ya kiraia kama vile mashirika ya wapanda milima na vyama vya ushirika, kuhamasisha zaidi harakati za vyama vya wafanyakazi na maandamano ya wanafunzi dhidi ya utawala wa Muhammad Reza Pahlavi. Mbali na kuchochea maandamano ya vyama vya wafanyakazi ambayo yalikuwa na taathira za kisiasa, wanafunzi hao pia walipanga na kuratibu harakati za kisiasa katika fursa na nyakati mwafaka. Kwa mfano, katika kukabiliana na sherehe za miaka elfu mbili na mia tano ya utawala wa kifalme au tukio la tarehe 15 Hordad, wanafunzi wa vyuo vikuu walitayarisha mazingira ya mikusanyiko na maandamano ya wananchi na hivyo kuzuia hali ya kukata tamaa katika vyuo vikuu na jamii ya Iran. Hatua nyingine muhimu na athirifu iliyochukuliwa na wanafunzi wa vyuo vikuu katika mchakato wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni juhudi zao za kupanua na kuendeleza fikra za kimapinduzi na Kiislamu miongoni mwa wananchi. Wanafunzi hawakuziona harakati za mashirika ya wafanyakazi na makundi ya kisiasa kuwa lengo lao kuu, bali kama njia ya kufikia lengo la juu zaidi, yani kuangusha utawala wa kimabavu na tegemezi wa Shah, kueneza uhuru na uadilifu katika jamii na kuondoa dhuluma na uonevu. Wanafunzi wa vyuo vikuu walishirikiana na wasomi kama Dr. Ali Shariati, ambaye anahesabiwa kuwa miongoni mwa wanadharia muhimu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, na hivyo kuwa na nafasi nzuri katika kukuza fikra za kimapinduzi kutokana na ukosoaji wake dhidi ya umaksi na kujikita kwenye fikra za kidini, kama vile itikadi ya kufa shahidi na kujitoa mahanga katika njia ya malengo aali katika utamaduni wa Kiislamu. Dr. Shariati alipata nafasi muhimu baina ya makundi ya kidini ya jamii ya Iran na katika tabaka la wanafunzi wa vyuo vikuu mwanzoni mwa miaka ya 1970 na, na kuwa daraja la kifikra kati ya wanafunzi hao na Imamu Ruhullah Khomeini. Wanafunzi waliokuwa wakiandamana walitumia rasilimali na mawasiliano yao kumtambulisha Dr. Shariati, kusambaza maoni na fikra zake za kimapinduzi, kuimarisha ari na moyo wa kimapinduzi katika jamii, na kuchochea roho ya mapambano miongoni mwa wanachuo wasio na mielekeo ya kisiasa. Baada ya kueneza fikra za kisiasa katika mazingira ya vyuo vikuu, walisambaza fikra na mitazamo ya kimapinduzi katika matabaka mbalimbali ya jamii ya Iran. Watu wa familia walikuwa kituo cha kwanza na chenye ufanisi zaidi cha kusambaza fikra za kimapinduzi za wanafunzi wa vyuo vikuu. Walieneza na kulingania fikra za kimapinduzi moja kwa moja kwa wanafamilia na kuwatayarisha kwa ajili ya kutoa mchango katika mchakato wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Aidha, baadhi ya wanafunzi wa vyuo vikuu wa Iran ambao mbali na kusoma chuoni walikuwa pia wakifundisha mashuleni walitumia fursa ya mazingira ya shule kueneza fikra za kimapinduzi miongoni mwa wanafunzi. Wanafunzi walikuwa jamii kubwa ambayo ingeweza kutayarisha mikusanyiko ya matabaka mbalimbali, mbali na kutia hofu zaidi utawala wa kifalme. Vilevile walijenga uhusiano na jamii kwa kutumia mbinu kama vile kutembelea maeneo yaliyobakishwa nyuma kimaendeleo na kuwasaidia watu wenye mahitaji kupitia programu za kiutamaduni na kijamii, na kutayarisha mazingira bora zaidi ya watu kushiriki ipasavyo katika harakati za kupinga utawala wa Shah kwa kusambaza fikra za kimapinduzi baina ya wananchi. Sambamba na yote hayo, misikiti ilikuwa moja ya vituo vikuu na muhimu vya harakati za wanafunzi wa vyuo vikuu kwa ajili ya kusambaza fikra za kimapinduzi baina ya watu. Walitumia maktaba za misikiti, michezo ya kuigiza, na walishiriki katika shughuli za maombolezo ya Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, ili kuwasilisha kauli mbiu na jumbe za mapinduzi ya Kiislamu kwa wananchi. Hatua kwa hatua waliweza kuanzisha uhusiano mzuri na watu na kuwaingiza kwenye njia ya mapambano ya mapinduzi ya Kiislamu. Mchango wa wanafunzi wa vyuo vikuu katika mchakato wa harakati za mapambano na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran haukuwa na mpaka wala kukomea ndani ya nchi. Wanachuo wa Iran waliokuwa wakisoma ng'ambo pia walitoa mchango wenye taathira katika kufichua sura ya ukandamizaji ya utawala wa shah katika majukwaa ya kimataifa kwa kuakisi ipasavyo mapungufu na dhuluma zilizokuwa zikifanywa ndani ya nchi, hususan katika suala la ukiukwaji wa haki za binadamu na ukandamizaji dhidi ya wapinzani wa kisiasa walitayarisha mazingira ya kusitishwa uungaji mkono wa kimataifa kwa utawala wa shah, na hivyo kuandaa njia ya kuwepo anga ya wazi zaidi ya kisiasa nchini. Kupamba moto kwa mapambano ya umma miaka ya 1977 na 1978 kuliathiriwa kwa kiasi kikubwa na kufunguka anga ya kisiasa ya nchi ambako kulikuwa matokeo ya jitihada hizi za wanafunzi wa vyuo vikuu wa Iran. Nje ya nchi walikuwa wakiandaa makongamano ya kimataifa na kutuma ujumbe kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na viongozi wa serikali katika nchi mbalimbali, wakieleza hali ya dhuluma na ukandamizaji iliyokuwa ikitawala nchini Iran na kuvunja haiba bandia ya utawala wa kifalme katika uwanja wa kimataifa. Walifanya maandamano na migomo, wakijaribu kuathiri maoni ya umma ya kimataifa na kuyatumia kwa ajili ya kuiwekea mashinikizo zaidi serikali na utawala wa kifalme . Kwa mfano tu wanafunzi wa Iran waliokuwa wakiishi Marekani walipanga na kufanya maandamano karibu na ikulu ya White House huko Marekani wakati wa safari ya shaha nchini humo, ambayo yalisambaratishwa na polisi kwa kutumia mabomu ya kutoa machozi. Hata hivyo, kutokana na upepo uliokuwa ukivuma, gesi ya mabomu ya kutoa machozi ilifika sehemu ya mapokezi ya Shah na kumtoa machozi na kumlazimisha aliye Tukio hili lilikuwa alama ya mafanikio ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika kukabiliana na utawala tegemezi wa Shah. Juhudi za kukusanya wananchi katika mwavuli mmoja wa kisiasa chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini ilikuwa hatua ya mwisho katika harakati za wanafunzi wa vyuo vikuu katika mchakato wa mapambano na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini. Mafanikio ya dkt Ali Shariati katika kuwavutia wanafunzi wa vyuo vikuu na baadaye kukubalika uongozi wa Imamu Khomeini kwa wanafunzi hao kama kinara wa mapinduzi yalikuwa matunda ya kuingizwa dini katika vyuo vikuu. Daktari Ali Shariati aliweza kujenga uhusiano wenye nguvu kati ya wanafunzi wa vyuo vikuu na wanazuoni wana mapambano. Uhusiano huo ulikuwa na nafasi muhimu katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa sababu mshikamano na maelewano ya wanafunzi wa vyuo vikuu na maulamaa wana mapinduzi ulijenga uhusiano baina ya wanafunzi hao na Imamu Ruhullah Khomeini. Kwa hakika, ali Shariati alikuwa kiunganishi kati ya wanafunzi na maulamaa, na maulamaa walikuwa daraja la mawasiliano ya wanafunzi wa vyuo vikuu na imamu na wananchi. Baada ya kuukubali uongozi wa imamu Khomeini, wanafunzi wa vyuo vikuu walijenga uhusiano imara na wakina na wananchi. Walikuwa wamejifunza kutokana na uzoefu kwamba ikiwa vuguvugu la kisiasa halitaenea na kushamiri baina ya watu wote lingekandamizwa chini ya buti za utawala dhalimu kwa sababu hiyo walitumia fursa ya fikra za kimapinduzi za Shariati na umaarufu mkubwa wa Imamu Ruhullah Khomeini kuhamasisha umma na kuwa na mchango athirifu katika kuimarisha harakati za mapinduzi dhidi ya utawala wa Shah. Kwa ujumla, tunaweza kusema kwamba wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa na mchango muhimu katika kuporomoka utawala wa kimabavu wa Shah na katika kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na bila mchango huo uhusiano kati ya watu na Imamu Khomeini usingejengeka kirahisi na usingepelekea kuanguka utawala wa Shah katika kipindi kifupi. Tumefika mwisho wa kipindi kingine cha podikasti mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Mwenyezi Mungu akipenda katika vipindi vijavyo, tutazungumza nanyi kuhusu nafasi na na mchango wa makundi na matabaka mengine ya jamii katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini. Ili kusikiliza vipindi vya podikasti hii, unaweza kutembelea mtandao wa Redio Tehran au usikilize podikasti yetu kwenye mitandao mbalimbali. Ya ni, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani, IRGC limetoa tamko kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa 46 wa kuasisiwa kwake kwamba liko kwenye utayari wa kiwango cha juu kabisa cha utekelezaji wa operesheni za kijeshi likisisitizia dhamira yake isiyotetereka ya kuilinda Jamhuri ya Kiislamu na kukabiliana na adui yeyote. Na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, Said Abas Arakchi, amesisitiza kuwepo hakikisho la kudhaminiwa maslahi ya kiuchumi ya Iran kupitia makubaliano yoyote yatakaofikiwa, na akasema Irani ni ya kuaminika na daima huheshimu kile