Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho mipango na malengo ya Iran kwa ajili ya kupanua ushirikiano na nchi za Afrika. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi chetu cha kwanza kipindi cha mwanamke katika uislamu na jamii. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo ambacho uh, kinakudondolea matukio muhimu ya nyanja za michezo yaliyojiri kote duniani. Baada ya hapo, mtasikiliza makala ya leo katika historia na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Wasomi wa Ufaransa wa wamelaani itikadi kali za utawala wa kizayuni wa Israeli na kuunga mkono mpango wa rais wa nchi hiyo Macron wa kuitambua rasmi Palestina. Duru mbalimbali mbali zinauliza papa ajaye atatoka Afrika au Asia, ni baada ya kutangazwa kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Chuo kikuu cha Harvard kimefungua mashtaka dhidi ya utawala wa Trump kwa kukata bajeti ya vyuo vikuu vinavyoandamana kupinga mauaji ya kimbari ya Israeli huko Palestina. Na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu ndiyo mmiliki halisi wa visiwa vitatu vilivyoko katika maji ya Ghuba ya Uajemi. Na sasa ni habari kamili. Kundi la wasomi wa Ufaransa limelaani itikadi za utawala wa kizayuni wa Israel za kujiona bora na juu ya kila kitu. Wasomi hao wa Ufaransa wamechapisha makala katika gazeti la Le Monde wakilaani siasa za misimamo mikali za utawala wa Israel na kuzitaka nchi za Ulaya zipinge mpango wa kuwatimua mamilioni ya wa Wapalestina katika ardhi na nchi yao. Wasomi hao wa Ufaransa wamekosoa siasa za serikali ya Benjamin Netanyahu na kutangaza kwamba utawala wa kizayoni wa Israel chini ya ushawishi wa makundi yenye misimamo mikali unatekeleza mpango wa kutimua mamilioni ya wa Wapalestina kutoka Gaza na pengine ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mpango huo ambao unasimamiwa na shirika jipya la taasisi ya uhamiaji inayoongozwa na waziri wa fedha wa Israel Bezalel Smotrich unalenga kuangamiza kizazi cha Wapalestina. Waandishi wanaitambua hatua wa hiyo kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa, kanuni za maadili na haki za binadamu, na kuonya kwamba maisha ya mamilioni ya wa Wapalestina yako hatarini. Wasomi hao wa Ufaransa wamesema kwamba utawala wa kizayuni kwa msaada wa Marekani unaandaa mazingira ya kufukuza wapalestina milioni mbili katika nchi yao katika mazingira ya kinyama chini ya mashambulizi ya mabomu na mateso ya njaa. Wamesema vitendo hivi vinavyoelezwa kuwa ni mauaji ya halaiki au uhalifu dhidi ya ubinadamu ni sehemu ya itikadi mpya ya Israel ya kujiona bora na juu zaidi ya kila kitu na kutaka kulazimisha matakwa yake bila kujali haki za mataifa mengine. Wasomi wa Ufaransa wameutambua uamuzi wa rais Emmanuel Macroni wa kuitambua rasmi Palestina mwezi Juni mwaka huu kuwa ni jambo la kutia matumaini, lakini wanasisitiza kwamba bila kuchukuliwa hatua za haraka za kuwaokoa Wapalestina, mpango huo hautafanikiwa. Wameonya kwamba kukubali sera ya itikadi kali za kupindukia mipaka za Israel kunaweza kuwa kigezo cha kuigwa na serikali za nchi nyingine, Wakihoji kwamba ikiwa leo Wapalestina watafukuzwa katika nchi yao, kesho itakuwa zamu ya nani? Kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis, kimeilazimisha Vatican kuitisha kongamano la kihistoria la kumchagua mrithi wake, lakini swali linaloulizwa ni kwamba je, Papa ajaye atatoka Afrika au Asia? Ni baada ya Vatican kutangaza jana kwamba Papa Francis ambaye jina lake halisi ni Jorge Mario Bergoglio amefariki dunia baada ya kulazwa hospitalini kwa ugonjwa kupumua wa kupumua wa nimonia ya pande zote mbili. Alichukua wadhifa huo wa kuwa papa wa kanisa Katoliki mwaka elfu mbili na kumi na tatu akiwa papa wa kwanza asiye mzungu wa Ulaya tangu karne ya nane. Uchaguzi wa mrithi wake utafanywa na jumuiya ya makadinali inayoundwa na makadinali 138 walio chini ya umri wa miaka 80. 111 waliteuliwa na Francis. Mchakato huo unaoanza, wiki mbili hadi tatu, baada ya kifo cha Papa, unahusisha upigaji kura wa siri katika kanisa la Sistine Chapel huko Vatican. Mgombea lazima awe mwanaume mkatoliki aliyebatizwa, lakini kwa kawaida huchaguliwa kutoka miongoni mwa makardinali. Theluthu mbili za kura zinahitajika kwa ajili ya kuchagua papa ajaye, na moshi mweupe kutoka kwenye bomba la moshi la Sistine Chapel huwa ni ishara ya mafanikio ya mchakato huo. Kuwepo makadinali wa mbari na mataifa tofauti walioteuliwa na Papa Francis kumeibua uwezekano wa kuchaguliwa papa kutoka Afrika au Asia ikiwa ni kwa mara ya kwanza baada ya karne nyingi. Kutoka barani Afrika, Peter Turkson wa Ghana aliyehudumu katika baraza la kipapa la haki na amani, na Fridolin Ambongo Besungu wa Kongo kwa sababu ya juhudi zake za kuimarisha amani wanatambuliwa kuwa machaguo yenye nafasi nzuri zaidi. Wote wawili ni wahafidhina na wamekuwa na ushawishi katika nchi zao. Na kutoka Asia, Luis Antonio Tangol wa Ufilipino, kutokana na kufanana kwake na Papa Francis katika msisitizo wake juu ya haki za kijamii, ana nafasi kubwa ya kuwa papa wa kwanza Muasia wengine wanaotajwa katika uwanja huu ni Peter Ordo wa Hungary na Pietro Parolin, mwanadiplomasia mkuu wa Vatican, na wanatambuliwa kuwa wagombea wakuu. Swali bado linaulizwa: je, papa ajaye atatoka Afrika au Asia? Chuo kikuu cha Harvard kimefungua mashtaka dhidi ya serikali ya Marekani kikitaka kumzuia Rais Donald Trump asisimamishe mabilioni ya dola ya bajeti ya serikali ya federali kwa chuo hicho na kulindwa uhuru wa chuo cha Harvard. Rais wa Marekani Donald Trump alikata bajeti ya serikali kwa vyuo vikuu kama Harvard, Columbia na kadhalika ambavyo anadai vimeshindwa kudhibiti suala la chuki dhidi ya Mayahudi kwenye vyuo hivyo. Wanafunzi na waalimu wa vyuo hivyo wamekuwa wakifanya maandamano na migomo wakipinga mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israeli dhidi ya raia wa Palestina hususan katika ukanda wa Gaza. Kesi ya chuo kikuu cha Harvard dhidi ya rais wa Marekani iliyowasilishwa katika mahakama ya shirikisho huko Boston inasema Trump ameanzisha mashambulizi makubwa dhidi ya ufadhili wa utafiti wa hali ya juu katika vyuo vikuu vya Marekani kwa madai ya kutokomeza chuki dhidi ya Mayahudi. Alan Garba, rais wa chuo kikuu cha Harvard amesema kwamba mivutano ya serikali ya Marekani dhidi ya taasisi hiyo ya kifahari uh, ina madhara makubwa kwa wagonjwa, wanafunzi, wahadhiri, wafanyakazi, watafiti na nafasi ya elimu ya juu ya Marekani kote duniani. Tangu aliposhika madaraka mapema mwaka huu, Donald Trump alianzisha kampeni kubwa ya kunyamazisha sauti zote zinazopinga na kuukosoa utawala katili wa Israel na maandamano yanayofanywa na wanafunzi wa vyuo vikuu kupinga mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Palestina, hasa katika ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekanusha madai ya Baraza la Ushirikiano wa Ghuba ya Uajemi kwamba Iran inaingilia mamlaka ya visiwa vya Bomusi, Tonbu kubwa na Tombu ndogo katika ghuba ya Uajemi, na ameyataja kuwa ni ukiukaji wa wazi wa kanuni na sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa, akijibu tuhuma zisizo na msingi zinazotolewa na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama katika Baraza la Ushirikiano wa Ghuba ya Uajemi kwenye Baraza la Usalama, Amir Said Iravani balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba Iran ndiyo yenye mamlaka ya visiwa hivyo vitatu na kutangaza kwamba madai yoyote kinyume na hivyo ni uingiliaji usiokubalika. Iravani pia amepinga jina bandia linalotolewa kwa eneo la Ghuba ya Uajemi na kusema kwamba jina Ghuba ya Uajemi ni jina la kihistoria na la kisheria la mkondo huo wa bahari ambalo limetumika kwa muda mrefu katika hati za kimataifa na maandishi ya kihistoria. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu siku zote imekuwa ikitilia mkazo kanuni za sheria za kimataifa, ikiwemo kanuni ya usawa wa nchi zinazojitawala na ujirani mwema, na sera yake ya kuimarisha utulivu wa utulivu na kuendeleza amani ya eneo la magharibi mwa Asia inatokana na msimamo wa kuheshimiana na mazungumzo yenye kujenga na majirani wote katika eneo la ghuba ya Uajemi. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia amesema kwamba kombora la HIMARS lililotengenezwa Marekani limetumika katika mashambulizi ya hivi karibuni ya Ukraine na kwamba huo ni ukiukwaji wa usitishaji mapigano katika kipindi cha Pasaka. Akijibu taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambayo pia ilionyesha matumaini ya kurefushwa usitishaji vita kati ya Rasia na Ukraine baada ya Pasaka, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, Maria Zaharova, amesema upande wa Ukraine umekiuka usitishaji vita wa Pasaka kwa kutumia mifumo ya roketi ya Marekani ya HIMARS. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Rasia amesema kwamba serikali ya Kiev haikuzingatia usitishaji wa mapigano wa Pasaka na zaidi ni kwamba silaha za Marekani zimetumiwa huko Bankova kukiuka usitishaji wa mapigano. Zakharova amesema hilo halikutokea kwa sadfa, bali ni mwenendo wa serikali ya Kiev. Msemaji wa wizara ya uzara, mambo ya nje ya Rasia ameongeza kwamba wakati wa kusitishwa mashambulizi dhidi ya rasilimali na miundombinu ya mafuta na nishati, ambako rais wa Ukraine Vladimir Zelenski pia alikuidhinisha, Kiev ililenga mara kadhaa miundombinu ya nishati na ya kiraia ya Rasia. Rais Vladimir Putin alikuwa amesema kwamba katika hafla ya Pasaka, Rasia itasitisha mapigano yote na inatarajia Ukraini kufanya hivyo hivyo na kusitisha uhasama katika kipindi hicho. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mipango na malengo ya Iran kwa ajili ya kupanua ushirikiano na nchi za Afrika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeratibu mipango na kuainisha malengo yake kwa ajili ya ushirikiano wa kisiasa na kiuchumi na nchi za bara la Afrika. Katika miaka ya karibuni Iran imepanga mipango ya kuimarisha ushirikiano na nchi za bara hilo kwa kuzingatia uwezo wake wa kiuchumi na vilevile vile ule wa nchi za Afrika vikao vya pande mbili na pande kadhaa na viongozi wa Afrika na maonyesho mbalimbali ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na Iran na vilevile vile upande wa nchi za Afrika kwa shabaha ya kuimarisha ushirikiano baina ya pande hizo. Kuwepo kwa maliasili nyingi kumelifanya bara la Afrika lizingatiwe kiuchumi kote duniani, huku nchi zilizoendelea kiviwanda na makampuni ya kimataifa yakitaka kuwekeza haraka iwezekanavyo na kufaidika na utajiri wa bara la Afrika. Katika uga wa kisiasa kuimarisha uhusiano usi, na nchi za bara la Afrika pia ni muhimu kwa jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huo zipo nchi thelathini za Kiislamu katika bara la Afrika na takriban asilimia hamsini ya wakazi wake ni Waislamu, jambo ambalo pia ni muhimu sana kwa jamhuri ya Kiislamu. Said Rasul Muhajir, naibu mkuu wa diplomasia ya uchumi katika wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema wafanya biashara na maafisa wa uchumi kutoka nchi 126 duniani wanatarajiwa kushiriki katika mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Irani na Afrika. Said Rasul ameeleza kwamba mkutano huo baina ya Irani na Afrika utafanyika katika mji wa Isfahan, na wageni wa mkutano huo watakagua uwezo wa kiuchumi na kiviwanda wa mji huo wa kihistoria. Bara la Afrika, mbali na kuwa na utajiri mkubwa na maliasili na kuwa mshirika mzuri wa Irani kiuchumi. Katika upande wa kisiasa pia, linaweza kuwa na mchango katika kuiunga mkono Iran na vilevile vile Irani kuziunga mkono nchi za Afrika katika taasisi za kikanda na kimataifa, jambo ambalo linaweza kufikiwa kwa kuzingatia masuala ya pamoja na pande zote mbili. Irani pia ikiwa nchi yenye nguvu katika kanda ya Asia Magharibi kwa kuwa na miundombinu ya usafirishaji wa reli na barabara pamoja na bandari muhimu za kibiashara katika Ghuba ya Uajemi, inaweza kuwa njia ya mawasiliano kati ya nchi za Afrika na nchi za Asia ya Kati, Kaukasia na Rasia kwa ajili ya kuuza bidhaa za kilimo na kadhalika. Kuzinduliwa safari za usafirishaji wa meli, kutayarisha miundombinu, kuongeza ubadilishanaji wa bidhaa kati ya pande mbili na kutiwa saini makubaliano ya kupunguza ushuru wa forodha kunaweza pia kuwa na taathira kubwa katika kuzidisha ushirikiano wa kibiashara kati ya Iran na nchi za bara la Afrika. Mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika ni kielelezo cha azma kubwa ya maafisa wa kidiplomasia wa uchumi wa Iran katika kuendeleza uhusiano na nchi za bara hilo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irana. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha mwanamke katika Uislamu na jamii, mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa wasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na hii, ikiwa ni sehemu ya thelathini na saba. Katika kipindi cha leo tunazungumzia maudhui ya wanawake wa Kiislamu katika ngazi ya mapinduzi ya Kiislamu, ambapo tutachunguza kwa pamoja maendeleo makubwa yaliyoletwa na mapinduzi haya kwa manufaa ya wanawake. Kuhusu nafasi ya wanawake katika jamii na kujishughulisha kwao na masuala ya kisiasa, Ayatullah Khamenei anaamini kwamba maendeleo ya pande zote wanawake, ya wanawake yanaweza kuonekana tu miongoni mwa wanawake wa Iran, na hayo ni katika kivuli cha mapinduzi ya Kiislamu. Anasema wanawake wa nchi yetu ni bora kuliko mahali pengine popote duniani. Wakati wa kuwajibika unapofika, shughuli za kisiasa ya kitamaduni na za kiidara, wao daima huwa mbele ya wenzao. Wakati wa jihadi unapofika, huwapeleka watoto wao kwenye midani ya vita. Inapofika wakati wa kutunza nyumba na kulea watoto wao, ndio huwa watunzaji na wasimamizi wa nyumba. Yote haya ni nadra kuonekana sehemu yoyote duniani. Mambo haya ni ya thamani kubwa, ni malezi ya Kiislamu na inatia matumaini. Mmoja ya viashiria muhimu vya tabia ya wanawake wa Kiislamu na ambavyo mapinduzi ya Kiislamu yamesaidia pakubwa kuviimarisha ni kujitolea muhanga kwa wanawake. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu, wanawake walifikiria juu ya hatima ya nchi yao kwa kushirikiana bega kwa bega na wanaume na hata mara nyingine kuwapita na kufanya juhudi zao zote kwa ajili ya kutetea taifa lao. Kwa mfano, tunaweza kuashiria ushiriki wa wanawake wa mijini katika jihadi ya ujenzi na kuwasaidia wakulima vijijini na maeneo ya watu masikini nchini. Jambo ambalo, bila shaka, lilitokana na moyo wa huruma na kujitolea kwao katika jamii ya Kiislamu. Bila shaka wanawake wa Kiislamu katika nchi nyingine duniani hawajatambua vizuri undani wa swala hili na kujitolea mhanga wanawake wa Kiislamu wa taifa la Iran katika kipindi cha miaka minane ya vita vya kujihami kutakatifu. Mapambano na utukufu wa wanawake wa Irani ya Kiislamu umekuwa mkubwa sana kiasi kwamba hautafichwa machoni pa historia. Uislamu unatilia mkazo nafasi ya kina ya mama na wanawake katika jamii na unaamini kuwa wanapaswa kulindwa na kufanyiwa wema ili waweze kuwa na nafasi stahiki katika mwenendo wa kuimarisha mustakbali wa jamii na kulea vizazi vinavyofaa katika jamii. Moyo wa kimapinduzi na wa mapambano wa wanawake wa kiislamu wa Irani umekita mizizi katika historia ya Uislamu. Wanawake wa Kiislamu wamekuwa katika mstari wa mbele katika nyanja zote za kijamii kwa kufuata mfano wa Bibi Fatima Zahra na Zainabu Kubra, pamoja na kufuata mila na desturi za viongozi wema na maasum katika historia ya Uislamu. Bila shaka Bibi Fatima Zahra alaihi ssalam, akiwa mwanadamu aliyekamilika na mwanamke pekee maasum, ni mfano bora na wajuu kabisa wa kuigwa na wanawake wengine na ni nuru inayong'aa kwa wanaadamu wote katika historia. Bibi Zahra alayh salam ni kiigizo kinachostahiki na mfano bora kwa walimwengu wote. Ingawa alikuwa na maisha mafupi, lakini ni mfano wa kuigwa na wanaume na wanawake wote jasiri, waumini Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu. Utambuzi wa kina na sahihi wa sifa za kiutu za bibi huyo mtukufu katika nyanja mbalimbali mbali ni muhimu na jambo la dharura katika kufikia ukamilifu na ubora na wakati huo huo kuepuka kupotea njia. njofu ya usada binti yake Bibi Zahra, Zainabu Kubra alayha salam ni mfano mwingine wa kuigwa na wanaadamu wote, na haswa wanawake, ambaye alikuwa na nafasi ya mwanamke bora katika familia ya Mtume. Shakhsia ya mtukufu huyo ilikuwa mashuhuri na ya juu sana mjini Madina, hata kabla ya tukio chungu la Karbala huko Iraki, ambapo kwa upande wa masuala ya kielimu na kiroho, maadili, na usafi wa nafsi, anachukuliwa kuwa kigezo kizuri na bora cha kuigwa na kufuatwa na wanawake wa Kiislamu. Kuna wanawake waliofikia ukamilifu na viwango vya juu vya kielimu na kimaadili, ambao wamefuata mifano hii ya uchamungu na wema. Sifa mashuhuri zaidi za wanawake wa Kiislamu wa Iran ni usafi na kujilinda kimwili, staha, hijabu na kuzingatia mafundisho ya Kiislamu. Kwa kuzingatia sifa hizi, wanawake wa Kiislamu wanaweza kuwa na nafasi muhimu katika kujihusisha na masuala ya kisiasa na kijamii. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu, anawataka wanawake kulinda maadili na dini katika shughuli zao zote za kisiasa, kijamii kiutamaduni na kijeshi. Kwa mtazamo wake, sifa muhimu zaidi ya kiroho na kimaadili ya wanawake ni kulinda usafi wa kimwili na hijabu ya Kiislamu, ambayo inatoa thamani kwa shughuli nyinginezo. Daima alisisitiza umuhimu huu katika hotuba na jumbe zake na kusema leo wanawake wanapaswa kutimiza wajibu wao wa kijamii na kidini na kudumisha maadili katika umma, pamoja na kufanya kazi za kijamii na kisiasa, huku akilinda heshima na staha yao. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa amrehemu, aliwachukulia wanawake kuwa na nafasi muhimu katika jamii na kusema kupanda na kushuka kimaadili kwa jamii kunategemea nafasi ya kimaadili, kielimu na kisiasa ya mwanamke. Akisema wema na ufisadi katika jamii unategemea wema na ufisadi wa mwanamke. Mavazi ya kila mtu ni bendera ya nchi ya nafsi na uwepo wake. Bendera ambayo huitundika kwenye nyumba ya uwepo wake, hutangaza hadharani utamaduni anaofuata. Dini tukufu ya Uislamu imewajibisha hijabu kwa wanawake wa Kiislamu kama jambo muhimu katika kuhifadhi na kuimarisha shaksia ya mtu binafsi na kuimarisha msingi wa familia, usafi wa kimwili na maadili ya kijamii. Mapinduzi ya Kiislamu pia yaliyoundwa kwa lengo la kushikamana na misingi ya Uislamu na kuelekea katika mwelekeo wa Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ili kuwathibitishia walimwengu kwamba sheria na kanuni za Kiislamu zinakuza maendeleo ya jamii na si kuzuia maendeleo yake. Mwanamke wa Kiislamu katika ngazi ya mapinduzi anaweza kufanya kazi zake kwenye jamii kwa kulinda maadili na staha yake kwa msingi wa mafundisho ya Uislamu. Wanawake wa Kiislamu wanapaswa kufahamu kwamba sheria na kanuni kwa mfano, zinazohusiana na hijabu zinakusudiwa kuwalinda na kuwarahisishia kufanya kazi katika jamii na sio kukwamisha maendeleo yao. Ufahamu sahihi wa matatizo na changamoto za kisiasa za nchi, kieneo na kimataifa na kuongeza kiwango cha ufahamu wa kidini na kisiasa ni miongoni mwa sifa muhimu za mwanamke wa Kiislamu wa kiwango cha mapinduzi. Katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran wanawake daima wamekuwa wakizingatiwa kuwa silaha yenye nguvu ya mapinduzi ya Kiislamu na mchango wao katika mapinduzi ya Kiislamu unachukuliwa kuwa mkubwa. Bila shaka mabadiliko makubwa ya kidini, kimaadili na kiutamaduni ya wanawake wa Kiislamu wa Kimapinduzi ni somo kubwa kwa wanawake katika nchi nyingine za Kiislamu ambapo wanaweza kuiga wanawake wa Jamhuri ya Kiislamu na kufanikiwa pakubwa katika kurekebisha jamii zao na kuzifikisha nchi zao katika kiwango cha kujitawala bila kuingiliwa na wageni. Wasikilizaji wapendwa, wakati uliotengwa wa kipindi hiki umefikia tamati. Tunatumai mumefurahia kukisikiliza. Basi hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, tunakuageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kukusomeni dondoo za uh, habari muhimu zilizochapishwa kwenye baadhi ya magazeti ya leo nchini Iran. Uh, macho yetu magazetini kwa leo. Uh, tunaanza na gazeti la lugha ya Kiingereza la Iran Daily ambalo limemnukuu msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, Ismail Baqai akisema sharti la msingi la Iran katika mazungumzo yoyote ni kuondolewa vikwazo. Amesema jambo la kimsingi tunalotaka katika mazungumzo yoyote ni kuondolewa vikwazo kwa njia ambayo itahisika katika maisha ya wananchi wetu, na sio kuondolewa vikwazo kwenye makaratasi tu. Bakai amesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari jana Jumatatu hapa mjini Tehran, na kuongeza kwamba waziri wa mambo ya nje wa Iran alitembelea Russia hivi karibuni na kufuatiwa na mikutano na mawaziri wa mambo ya nje wa Italia kando ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Marekani, na katika sehemu zote hizo Iran inatilia mkazo wajibu wa kuondolewa vikwazo. Gazeti hilo limeakisi pia habari ya kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis. Ama habari kuu katika gazeti dada la Al Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu uh, inamnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran na kuandika, Arakchi atangaza kufanyika mazungumzo baina ya nchi tatu kuhusu kadhia ya nyuklia. Amesema ushirikiano baina ya Iran, China na Rasia ni jambo la dharura hasa kwa kuzingatia hali inayotawala duniani hivi sasa. Pia limeandika kukomesha uadui wa Israel huko Gaza utakuwa mwanzo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe na kusambaratika utawala haramu. Kwa upande wa gazeti la lugha ya Kifarsi la Kaihan tunasoma: Iran yapiga hatua kubwa katika uzalishaji wa silaha za hypersonic, lasema jarida la National Interest. E, tunapaswa kuwa macho na kujua malengo ya adui katika mazungumzo ya Oman. China yaendelea kupambana na Marekani, mara hii yawawekea vikwazo viongozi wa White House. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran kuelekea China kushiriki kwenye kikao cha wakuu wa mahakama wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Shanghai. Na jeshi la Yemen lapiga kwa ustadi mkubwa manuari mbili za kubeba ndege za Marekani pamoja na taasisi muhimu za Israeli. Ama gazeti dada la Kaihan la Kaihan Al Arabi limeandika kwamba rais Pezeshkian, tuko tayari kufikia mapatano, lakini yatakayolinda maslahi ya taifa letu. Vilevile limemnukuu msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen akisema kwamba jeshi la nchi hiyo limeshambulia kwa ustadi mkubwa maeneo mawili muhimu ya utawala wa kibaguzi wa Israel na vilevile vile manuari za kubeba ndege za kivita za Marekani katika Bahari Nyekundu na Arabian Sea. Limeandika wakati ambapo madola mengi duniani yanatumia vita vya niaba kama nyenzo ya kufanikisha malengo yao ya kisiasa, Asia Magharibi, Yemen inafanya kinyume kabisa. Yemen imethibitisha kivitendo kwamba ni dola muhimu katika kupambana na uchokozi wa madola mawili ya kijeshi, Marekani na utawala wa Kizayuni. Tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti la Teheran Times tunaanza na habari iliyoandikwa uh, muundo kwa muundo wa swali uh, inayosema: waarabu wana misimamo gani kuhusu mazungumzo ya Irani na Marekani? Kwa muhtasari, limeandika mataifa ya kiarabu yamejitokeza hadharani katika wiki za karibuni kukaribisha mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yanayoendelea kati ya Marekani na Iran. Hatua hiyo inaonekana kuwa ni mabadiliko makubwa ya kimsimamo ya nchi za Kiarabu baina ya mazungumzo ya hivi sasa na yale yaliyofanywa huko nyuma kati ya Irani na Marekani miaka ya alfu mbili na kumi. Vilevile limeandika laana na ya kusai kuisaliti Palestina haitawaacha Waarabu. Makala hiyo ya Teheran Times inasema tangu Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu operesheni ya kimbunga cha Al Akswa imesambaratisha njama ya kuhalalisha msimamo uliotangazwa na rais wa zamani wa Misri Muhammad Anwar Sadat ya wa kuitambua Israel kuwa eti ni nchi. Pia limeandika Teheran yasisitiza suala la kuondolewa vikwazo Uh, ni kipaumbele kisichotetereka katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya nyuklia na Marekani. na Araqchi kutembelea China leo Jumanne kabla ya duru ya tatu ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani, hayo ni kwa mujibu wa msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, Ismail Bakaei. niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo msikilizaji mpenzi wa redio Teheran na hususan ashiki na mfuatiliaji wa masuala ya spoti, karibu tuangazie baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo siku ya Jumatano, Mehdi Taremi, mshambuliaji nyota wa timu ya taifa ya kandanda ya Iran ambaye anakipiga pia katika klabu ya Inter Milan ya Italia, pamoja na Nahid Kiani, bingwa wa taekwondo na mshindi wa medali ya fedha ya Olimpiki, walitunukiwa tuzo za juu katika sherehe za kila mwaka za kuwatunuku wanamichezo nyota hapa Iran, wakati Taremi akiondoka na tuzo ya mwanamichezo bora wa kiume wa mwaka wa Kirani wa 1403 uliomalizika Machi 21 mwaka huu wa 2025. Kiani alinyakua tuzo ya mwanariadha bora wa kike wa mwaka 1403 kwa mujibu wa kalenda ya Kirani katika kura zilizopigwa na wananchi kote nchini. Sherehe za kufunga duru ya nne ya sherehe za mabingwa wa Iran zilifanyika katika kituo cha mikutano cha kimataifa cha IRIB na kuhudhuriwa na rais wa Iran Masud Pezeshkian, waziri wa michezo na vijana Ahmad Donyamali na mkuu wa shirika la utangazaji la Iran IRIB Peyman Jebeli. Katika hafla hiyo pia walikuwamo maafisa wakuu wa kamati za kitaifa za olimpiki na michezo ya walemavu, wakuu wa mashirikisho mbalimbali ya michezo, pamoja na wanariadha na wanamichezo mashuhuri wa Iran. Nikupe kion, kionjo cha mambo yalivyokuwa katika hafla hizo. be mudafe unwane ghahramani sal gozashte taalluq gerefte boz ham hamun hamishegi nahide kiani ro tashwiq koni Kwingineko, wanariadha wa Iran, Samia Shahpari na Hamir Reza Ahanin Maram wameshinda medali katika mashindano ya sita ya riadha ya Asia ya vijana wenye chini ya miaka 18. Shahpari alitoa medali ya shaba baada ya kushinda nafasi ya tatu katika mbio za mita elfu tatu za wanawake kwa kutumia muda wa dakika kumi sekunde 09.07. Medali ya dhahabu ilimwendea Anastasia Silshenkova wa Uzbekistan, huku mchina Swalang Zuma akitoa fedha kwa kutumia muda wa dakika kumi. Hapo awali Ahanin Maram alipata medali ya fedha katika mchezo wa kurusha tufe kwa upande wa wanaume wenye chini ya miaka 18 ambapo alitupo mbali wa mita 71.05. Medali ya dhahabu ilitwaliwa na Muhammad Siraj Azair wa Saudi Arabia aliyerusha umbali wa mita 72.91, huku Shaba ikimwendea Wang Ankan wa China wa mita 70.72. Mashindano ya riadha ya Asia ya vijana wenye chini 18, ya miaka 18 yalifanyika katika jiji la mwanamfalme Naif huko Katif Saudi Arabia, kuanzia Aprili 15 hadi 18. Basketboli. Timu ya mpira wa kikapu ya wanawake ya Iran iliichabanga Jordan vikapu 88 kwa 70 katika divisheni B ya kombe la Asia la wanawake la FIBA 2025. Timu hiyo ya Iran almaarufu Banovan ilikuwa imeshinda Siria 66 kwa 55, Jumanne usiku. Kwa ushindi huo, Iran imefuzu divisheni B ya kombe la Asia la FIBA la wanawake mwaka huu. Mashindano hayo ya kieneo ya mpira wa kikapu ya wanawake yalifanyika huko Amman, mji mkuu wa Jordan. Tuelekee huko barani Afrika ambapo klabu ya soka ya Simba ya Tanzania imejiweka katika mazingira mazuri baada ya kuvuna ushindi japo laini kwenye mchezo wa kwanza wa nusu fainali ya kombe la shirikisho Afrika dhidi ya klabu ya Stellenbosch fc afrika kusini uliopigwa wikendi katika mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa new aman complex huko visiwani zanzibar simba iliibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri mfungaji akiwa john charles ahua katika dakika za majeruhi kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza Kutokana na matokeo hayo, wekundu wa Msimbazi sasa wanahitaji sare ya aina yoyote katika mchezo wa marudiano utakaopigwa Aprili 27 huko nchini Afrika kusini ili itinge hatua ya fainali ya michuano hiyo. Rais wa Tanzania dr Samia Suluhu Hassan ameipongeza timu ya Simba kwa kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Stellenbosch ya Afrika Kusini, mchezo wa kwanza wa nusu fainali ya kombe la shirikisho Afrika uliofanyika huko Zanzibar. Ameandika, hongera sana kwa klabu ya Simba kwa ushindi katika mchezo wa mashindano ya kombe la shirikisho la soka Afrika, CAF Confederation Cup kwa kimombo. Mmeleta furaha kwa mashabiki wenu na Watanzania wote na kuipeperusha vyema bendera ya nchi yetu. Motisha kutoka kwangu mtaipokea kupitia Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo nawatakia kila la heri, ameandika Mama Samia kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii. Hebu sikiza hapa mikogo na mbwembwe za mashabiki wachezaji, na hata wasimamizi wa klabu ya Simba kufuatia ushindi huo. Ah, <laughs> timu yangu imeshinda, nacha kusheherekea kaka. Kwanza lazima tutambue ya kwamba e, tuna kila sababu ya kusheherekea na kufurahia ushindi huu ambao tumeupata lazima watu wakumbuke kwamba hii ni hatua ya nusu fainali ya nusu fainali ya kombe la shirikisho barani Afrika. Usitegemee kwenye hatua kama hizi utamfunga mtu goli tano goli sita goli nne kiurahisi namna hiyo. Sisi hatuna hofu ya kucheza na timu yoyote, sehemu yoyote. Hii mechi hatukufungwa, tumeshinda. Hebu tujipigie makofi kwanza, Simba. Kwa hiyo leo tumeshinda, tuna pointi tatu, tumewaona na tunawaweza. Tumeshinda goli moja, alafu kila mtu anahuzuni kuonyesha kwamba mlikuwa mnaamini tunaweza kushinda zaidi ya hapo. Kwa hiyo hicho ni kiwango kizuri sana kwamba mna timu ambayo inashinda, lakini bado haijaridhika inataka kushinda zaidi. Aa, ulikuwa ni mchezo ambao tulihitaji tupate matokeo zaidi ya goli moja lakini kama mlivyoona tumepambana, dakika ya mwisho tumepata ushindi wa goli moja, lakini aa, kama alivyosema hapa naibu waziri kwamba hii ni Simba, Simba popote anaunguruma ya, kwayo, kwa hiyo tupo tayari kwenda kuunguruma South Africa. Lakini pili nitoe ni shukrani zangu za dhati kabisa kwa rais wetu mama yetu Samia Suluhu Hassan, mzigo kama tumeuona hapa umeongezeka. Niahidi kama, ni kama nilivyosema kwamba tupo tayari kumfilisi mama katika hatua nyingine, shirikisho la mpira wa miguu Afrika CAF limetoa adhabu kali kwa timu za MC Aljar na Esperance kutokana na vurugu za mashabiki, wachezaji na maafisa wao ugenini katika mechi za hatua ya robo fainali dhidi ya Orlando Pirates na Mamelodi Sundowns. Kamati ya nidhamu ya CAF imeitoza MC Aljar faini ya fedha kiasi cha dola laki moja kwa kosa la vurugu ambazo timu na mashabiki wake walifanya dhidi ya Orlando Pirates kwenye uwanja wa Orlando huko Johannesburg mnamo Aprili 9 mwaka huu. Kocha msaidizi wa Aljazi Algeria Mohamed Khizruni amepewa adhabu ya kufungiwa michezo minne ya kaf huku beki wake Abdul Qadir Osama Menezia akifungiwa mechi mbili. Esperance ya Tunisia nayo na imetozwa kiasi cha dola laki moja kwa kosa la vurugu ambazo mashabiki wake walifanya mnamo Aprili mosi mwaka huu dhidi ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini katika uwanja wa Loftus Versfeld. Sundowns ilifanikiwa kusonga mbele kwa ushindi wa bao moja kwa mtungi katika mechi ya marudiano Tunisia timu hizo zikitoa sare tasa. Orlando Pirates nayo ilitoka sare ya bila kufungana katika michi hiyo ya Aprili 9 nyumbani, lakini ikasonga mbele kwa vile ilibuka na no ushindi wa bao moja kwa sifuri ugenini mnamo Aprili mosi. Hatua ya nusu fainali ya ligi ya mabingwa Afrika msimu huu itachuanisha Mamelodi Sundowns itakayocheza na Al Ahli ya Misri na Orlando Pirates itakayocheza na Pyramids FC ya huko Misri pia. Mbali na hayo Kenya walipokea kichapo chembamba cha bao moja kwa sifuri kutoka kwa Kamerun katika mchujo wa mwisho wa kuwania kufuzu kwa kombe la dunia na wanawake wenye chini ya miaka 17. Wasichana hawa wa Kenya walishindwa kufurukuta katika mchuano huo Jumapili Aprili 20, licha ya kuupigia nyumbani kwenye uwanja wa kitaifa wa Nyayo jijini Nairobi. Starlet ilitawala hatua za mwanzo ikitengeneza nafasi kadhaa mashuhuri. Hata hivyo, Kamerun walitumia nafasi yao katika dakika 30, pale Melong alipoinuka kwa kichwa akiunganisha kona iliyochongwa na Ngasa Yolande na kuwapa wageni uongozi muhimu. Oh, big mistake. Big mistake. Kupoteza huku kunaweka shinikizo kubwa kwa Junior Starlets kabla ya mechi ya mkondo wa pili itakayopigwa huko Yaunde baadaye mwaka huu. Na klabu ya Arsenal imeandika historia tena baada ya kufuzu nusu fainali ya ligi ya klabu bingwa barani Ulaya kwa mara ya tatu katika historia yake. Hii ni baada ya kuifunga Real Madrid mabao mawili kwa moja katika mechi ya marudiano iliyopigwa kwenye uwanja wa Santiago Bernabeu, na kumaliza kwa jumla ya mabao matano kwa moja. Bukayo Saka na Gabriel Martinelli waliifungia Gunners huku Vinicius jr akipatia Real bao la kufutia machozi. Ushindi huu unaendeleza rekodi bora ya vijana wa Mikel Arteta msimu huu barani Ulaya, na sasa watakutana na Paris Saint-Germain kwenye hatua ya nusu fainali. Arsenal ilifika nusu fainali mara ya kwanza mwaka elfu mbili na sita kisha ikarudia tena mwaka elfu mbili na tisa mwaka, mwaka huu the Gunners wanarejea katika hatua hiyo wakiwa na matumaini makubwa ya kutinga fainali na kuandika historia mpya ya kutoa taji hilo ambalo litakuwa lao la kwanza la UEFA Champions League, huku mabingwa wa watetezi Real Madrid wakivuliwa ubingwa wa Ulaya kufuatia kipigo cha jumla ya mabao matano kwa moja dhidi ya wabeba mitutu Arsenal kwenye robo fainali. Miamba mingine ya soka Ulaya, Bayern Munich ilikuwa ikisukumizwa nje ya michuano hiyo pia kwa kipigo cha jumla cha mabao manne kwa matatu dhidi ya Inter Milan. Tutakomea hapo kwa michuano hiyo ya UEFA. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 23 mfunguo mosi Shawal mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 22 Aprili mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 334 mia iliyopita alifariki dunia Sayid Nematullah Jazairi aliyekuwa faqihi na mpokezi mkubwa wa hadithi wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka sitini na miwili. Alikuwa hodari katika elimu za fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na fasihi ya lugha ya Kiarabu, na alistahamili mashaka mengi katika njia ya kulingania sheria za dini ya Kiislamu. Sayid Nematullah Jazairi ameandika vitabu kadhaa vya thamani kama vile Madinatul Hadith, Qisasul Anbiya na Hidayatul Muminin. Siku kama ya leo miaka 301 iliyopita, alizaliwa Immanuel Kant, mwanafalsafa mkubwa wa Ujerumani, katika eneo la Königsberg. Baada ya kuhitimu masomo katika taaluma ya hisabati, teolojia na falsafa, Kant alijishughulisha na kazi ya ufundishaji vijijini. Baadaye msomi huyo alifanikiwa kuwa mhadhiri wa falsafa katika chuo kikuu cha mji alikozaliwa wa Königsberg. Katika miaka yote ya utafiti wake na kufundisha falsafa alipata kuandika vitabu tofauti ambavyo baadhi vipo katika maktaba kubwa duniani. Kadhalika, mwanafalsafa huyo mkubwa alifanikiwa kuasisi mfumo wa kifikra maalum katika uga huo. Miaka 121 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alizaliwa mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa Marekani, Robert Oppenheimer kabla ya vita vya pili vya dunia mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia wakati wa vita hivyo alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya marekani na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia hata hivyo wakati marekani ilipoishambulia japan kwa mabomu ya nyuklia mwaka 1945 makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa katika kipindi kifupi hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake hicho na akatoa mwito wa kutumiwa nishati ya atomiki katika masuala ya amani. Na siku kama heleo, na liopita, Khomeini, mbrahimu, ya leo miaka 46 iliyopita Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitoa amri ya kuundwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa. Kwa mujibu wa amri hiyo, jukumu kuu la jeshi hilo ni kulinda mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui wa ndani na nje. Baada ya kuundwa jeshi la Sepa, lilikabiliana na makundi yaliyopinga mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanzisha mapambano ya silaha katika pembe mbalimbali mbali za Iran na kuweza kuzima njama za maadui. Aidha, jeshi la walinzi wa mapinduzi wa Kiislamu kwa kifupi IRGC liliweza kudhihirisha uwezo mkubwa wakati wa vita vya kulazimishwa kati ya Iraq na Iran vilivyoanzishwa na utawala wa dikteta Saddam Hussein kwa lengo la kuiangamiza mapinduzi ya Kiislamu na kuigawa Iran. Hii ni redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwa geni kutoka studio za Jame Jam, tutupie jichwa haraka maoni ya wa wasikilizaji wetu. Msikilizaji Jumanne Husein wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema Allah wanusuru watu wa Gaza na amwangamize adui mzayuni. Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania anasema, jamii ya kimataifa, waungwana, tunaungana na jamii ya chuo kikuu cha Harvard kwa kumshtaki rais wao. Jamii ya kimataifa tunahakikisha kwamba jamii ya wasomi wanaungwana, uh, waungwana wa vyuo vikuu kote duniani ni waelewa wazuri wa maafa ya miaka 75 ya Palestina. Uhuru wa Palestina ndio lazima na ndio utekelezaji wa kivitendo wa haki za binadamu. Na ali magema wa Tanga nchini Tanzania anasema uh, asante sana Iran, uh, kuonyesha ukakamavu mbele ya Marekani. Hongera sana Ayatollah Khamenei, kama ungekuwa mwoga leo, Iran ingekuwa chini ya Marekani. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu, na kabla ya kufunga matangazo haya, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kundi la wasomi wa Ufaransa limelaani itikadi ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kujiona bora na juu ya kila kitu. Kundi hilo limeunga mkono e, pendekezo au msimamo wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wa kutambua nchi huru ya Palestina baadaye mwaka huu. Ki, kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis kimeilazimisha Vatican kuitisha kongamano la kihistoria la kumchagua mrithi wake. Swali linaloulizwa ni kwamba je, Hapajae atatoka Afrika au Asia? Chuo kikuu cha Havard kimefungua mashtaka dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump kikitaka kumzuia asisimamishe mabilioni ya dola ya bajeti ya serikali ya federali kwa chuo hicho na vilevile vile kuheshimu uhuru wa kutoa maoni. Na Rasia imesema uh, kombora la liliotengelezwa Marekani limetumika katika mashambulizi ya hivi karibuni Ukraine, ya ukrain ambayo yamekiuka usitishaji wa vita wa kipindi cha Pasaka pasaa. Wapenziskilizaji e, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wenzangu mimi ni Amir Brahim Rutajengwa, kila tutaonana tena a, katika matangazo yetu yajayo.