Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia kwenye masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus. Imeil yetu ni swahili radio atiraib ir. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu asubuhi hii Bibi Abdullahi, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa utafuatiwa na kipindi cha nafasi ya mwanamke katika jamii, macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo na leo katika historia, ambapo leo ni Jumanne mwezi ishirini na tatu mfungu wa mosi Shawali elfu moja mia nne na arobaini na sita hijiria inayosalifiana na tarehe 22 Aprili elfu mbili na ishirini na tano Miradi ya baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari mekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema sharti la msingi katika mazungumzo yoyote ni kuondolewa vikwazo. Wizi wa kipochi cha waziri wa usalama wa ndani wa Marekani wazua kizaazaa. Idadi ya vifo Ghaza yafikia 51240 Israeli yaendeleza mashambulizi ya kinyama. na Wapakistani waandamana kutoa kauli mbiu ya labeik ya Alakswa. Habari kamili. Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesisitiza kwamba mahitaji yetu ya kimsingi katika mazungumzo yoyote ni kuondolewa vikwazo kwa njia ambayo italeta matokeo yanayoonekana na yenye taathira. Ismail Baghai amesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari jana Jumatatu, na kuongeza kwamba waziri wa mambo ya nje wa Iran alitembelea Rusia hivi karibuni na kufuatiwa na mikutano ya waziri wa mambo ya nje wa Italia kando ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani. Ameongeza kwamba waziri wa mambo ya nje wa Iran amepanga kufanya ziara rasmi nchini China leo Jumanne, kuhusiana malengo ya mazungumzo yanayoendelea na Marekani. Amesema vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Iran kimsingi havina uhalali na hatutofautishi kati ya aina moja na nyingine. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebainisha kwamba tuna uzoefu wa awali na makubaliano ya nyuklia na tunafahamu kikamilifu ukiukaji ambao tumeushuhudia kwa hivyo, hitajio letu la msingi katika mazungumzo yoyote ni kuondolewa vikwazo kwa njia ambayo italeta matokeo yanayoonekana na yenye ufanisi. Duru ya kwanza ya mazungumzo hayo ilifanyika Jumamosi iliyopita, Aprili 12 nchini Oman. Katika duru ya kwanza ya mazungumzo pande mbili zilikubaliana kwamba msingi wa mazungumzo hayo utakuwa ni Iran kufanya iaminike na itoe hakikisho kwamba programu yake ya nyuklia ni ya malengo ya amani, mkabala wake iondolewe vikwazo na Marekani kwa namna itakayokuwa na taathira. Ahadi za Donald Trump za kupunguza wizi na uhalifu nchini Marekani si tu ni ahadi chapwa lakini pia watu wake muhimu ndani ya baraza la na mawaziri nao hawasalimiki na wizi na uhalifu. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani, Kristi Noemi, ameibiwa kipochi chake wakati alipokuwa kwenye chakula cha jioni katika mkahawa mmoja mjini Washington. Vyombo mbalimbali vya habari ikiwemo tovuti ya habari ya televisheni ya CNN vimeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa ndani ya kipochi hicho mlikuwa na pasipoti yake beji ya usalama ya idara yake na pesa taslimu dola elfu tatu za kimarekani kupanda gharama za maisha na kupungua uwezo wa manunuzi ya bidhaa kwa wananchi wa marekani kumeongeza vibaka na kupandisha juu kasi ya wizi na vitendo vya uporaji nchini marekani kwa asilimia ishirini na nne Maduka mengi sasa yameamua kuweka bidhaa zao kwenye vifurushi vilivyofungwa ili kukwepa wizi na uporaji na kukabiliana na vibaka. Vita vya ushuru vilivyoanzishwa na Trump kote duniani katika wiki za hivi karibuni vimeongeza wasiwasi kuhusu hali mbaya ya uchumi nchini Marekani, na baadhi ya wataalamu wanaamini kuwa kutokana na kupanda mfumuko wa bei, viwango vya wizi na uhalifu nchini Marekani vitaongezeka sana. Idadi ya Wapalestina waliouawa shahidi kufuatia mashambulio ya kinyama ya utawala ghasibu wa Israeli inazidi kuongezeka huku utawala huo haramu ukikithirisha hujuma zake. Mashambulizi ya anga ya utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Ghaza yameshaua Wapalestina wengine na hivyo kufanya idadi ya watu waliouawa shahidi kutokana na vita vya kinyama vya Israeli vilivyoanza mwezi Oktoba 2023 kufikia Wapalestina 51240. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya ya Palestina, ambayo imeongeza kuwa makumi ya watu wengine waliojeruhiwa walihamishiwa hospitalini na kufanya jumla ya majeruhi kufikia laki moja na kumi na sita elfu mia tisa thelathini na moja kutokana na, na, na mashambulizi ya Israeli. Taarifa hiyo imesema waathirika wengi bado wamekwama chini ya vifusi na barabarani kwani waokoaji hawawezi kuwafikia. Jeshi katili la utawala haramu wa Israel lilianza tena mashambulizi yake katika ukanda wa Gaza tarehe 18 Machi, na tangu wakati huo limeshaua shahidi watu 1630 na kwa jeruhi zaidi ya 1400 wengine, licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana mateka yaliyofikiwa Januari kati ya Israel na Hamas. Mwezi Novemba uliopita, mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ilitoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Galant kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu huko Gaza. Israel pia inakabiliwa na kesi ya mauaji ya kimbari katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutokana na jinai zake huko Ghaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, DHA Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maandamano makubwa yamefanyika katika mji mkuu wa Pakistan, Islamabad, kwa ushiriki mkubwa wa matabaka mbalimbali ya wananchi na kuunga mkono kadhi ya Palestina. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakipiga nara na kauli mbiu za labaiki ya al la Akswa. Aidha, waandamanaji hao wametangaza mshikamano na watu wanaodhulumiwa wa Ghaza na kulaani jinai zinazoendelea kufanywa na, na utawala wa kizayuni. Washiriki wa maandamano hayo wameeleza kukerwa na kuchukizwa kwao na jinai zinazoendelea kufanywa na, na utawala wa kizayuni na pia wametoa mwito wa, wa kukomeshwa ukatili wa wazayuni na kusitishwa uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa kizayuni katika mauaji ya Wapalestina. Muhamad Zamini, mmoja wa washiriki wa, wa maandamano hayo, amesema katika mahojiano na mwandishi wa Alalam kwamba hatuwezi tena kuvumilia jinai na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina yanayofanywa na utawala wa kizayuni kwa uungaji mkono wa Marekani. Dhuluma hii lazima ikome mara moja, na Marekani na Israeli lazima zijue kwamba umma wa Kiislamu si mwanasesere wao. Ahmed Khan, mshiriki mwingine katika maandamano hayo, aliashiria jukumu la mashirika ya haki za binadamu na jamii ya kimataifa na kusema, ulimwengu na mashirika ya haki za binadamu yanadai kulinda maisha ya watu, wakati sasa hivi hawaonekani, wako wapi? Madai yao ya uongo yamethibitishwa kwa kila mtu mbele ya ukubwa wa uhalifu unaofanywa na Israel na Marekani huko Ghaza, na kauli mbiu zao za kutetea haki za binadamu ni za kimaonyesho tu. Vyanzo vya ndani asiri ya Siria vimeripoti kuhusu kuendelea jinai zinazofanywa na magenge yenye silaha katika miji mbalimbali ya nchi hiyo na kutelekeza miili kwenye mabonde na milima kwa lengo la kuficha jinai zao, kwa mujibu wa mtandao wa Al-Mayadin. Uhalifu ambao haujawahi kushuhudiwa unaofanywa na magenge yenye silaha katika maeneo ya mwambao wa Syria, ambao kama huo haujawahi kutokea kuonekana katika historia, unafanyika hivi sasa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, operesheni za mauaji ya halaiki zinafanywa katika vijiji vyote na walioshuhudia wanatoa mwito wa kuungwa mkono wa kimataifa na kuundwa kamati ya kimataifa ya kutafuta ukweli ili kufuatilia operesheni hizo katika maeneo ya pwani ya Siria yanayofanywa na magenge yenye uhusiano na serikali ya nchi hiyo. Mashuhuda pia wanasema mauaji wauwaji wana wa rekodi uhalifu wao katika maeneo ya pwani na kuchapisha na kujigamba juu yake. Jamii ya kimataifa lazima itunge mkono. Tulilipa gharama kubwa katika pwani ya Syria na bado tunalipa gharama bila ya kujua sababu. Duru za ndani zimeripoti kuwa magenge wabeba silaha nchini Syria yanatelekeza maiti kwenye milima na mabonde ili kuficha uhalifu wao. Baadhi ya vyombo vya habari viliripoti kuwa magenge yenye mfungamano na Al-Julani, mtawala wa hivi sasa wa Syria yadi walazimisha wakazi wa mji wa Barabsho huko Aleppo kukabidhi miili ya jamaa zao ili kukufisha uhalifu wao na kuepuka kuandika na kuripoti mauaji hayo. Na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imetangaza kuwa inataka kufanya mazungumzo ya kisiasa na mrengo wa upinzani, ikiwa ni miezi michache kabla ya uchaguzi wa urais mwezi Disemba mwaka huu. Taarifa za azma ya serikali ya kufanya mazungumzo na wapinzani imethibitishwa na Fidele Guanjika, mshauri wa karibu wa Rais Fosten Archange Tuodera. Ingawa Rais Fosten Archange Tuodera anasema kwa sasa anaangazia masuala ya nchi, ugombeaji wake wa kuchaguliwa tena hauonekani kuwa na shaka. Hiki ndicho upinzani unakataa na umetangaza kuandaa maandamano mapya huko Jamhuri ya Afrika Kati. Katika hotuba aliyoitoa wakati wa kuadhimisha miaka minne ya muhula wake wa pili, rais wa Jamhuri ya Afrika Kati ametangaza kwamba anaungana na kambi ya jamhuri kutetea katiba ili kuimarisha amani kwa njia ya mazungumzo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema indhari ya WHO kuhusu kushtadi migogoro ya kibinadamu kufuatia kusimamishwa misaada ya Marekani. Afisa mmoja wa shirika la afya duniani WHO Jumapili, Aprili 20 alitahadharisha kuwa kupungua misaada ya nje ya Marekani kunaweza kuzidisha ugumu na kutatiza pakubwa migogoro ya kibinadamu kote ulimwenguni. Hanane Balkhy, mkurugenzi wa kanda ya Mediteranea ya mashariki katika shirika la afya duniani, amesema misaada iliyokuwa ikitolewa kwa timu za matibabu ya dharura, utoaji wa dawa na ukarabati wa vituo vya afya, yote imeathiriwa moja kwa moja kufuatia kusitishwa misaada ya kifedha ya Marekani kwa nchi mbalimbali duniani. Shirika la Afya Duniani ni miongoni mwa taasisi za Umoja wa Mataifa lenye jukumu la kulinda afya ya mwili na akili ya watu duniani na kupambana na magonjwa mbalimbali. Shirika hilo la kimataifa liliundwa mwaka 1948 na ofisi yake kuu ipo nchini Uswisi. Shirika la Afya Duniani lenye nchi wanachama 194 ikiwemo Marekani linajihusisha na miradi mbalimbali kama utoaji chanjo, kusaidia watu kupambana na dharura za kiafya na kusaidia nchi kutoa huduma za afya kwa wananchi. Shirika hilo pia hushiriki katika kuratibu kanuni za kimataifa kuhusu usalama wa chakula, njia za upimaji dawa na viwango vya matibabu. WHO hupata fedha za kujiendesha kutoka nchi wanachama na misaada ya watu mbalimbali. Bajeti ya shirika hilo kwa mwaka huu wa 2025 miladia ni dola bilioni 6.83. Marekani ambayo kwa muda sasa imekuwa ikilithaminia pakubwa kifedha shirika la afya duniani haijalipa shirika hilo mchango wake wa fedha kwa mwaka uliopita, na haijulikani hadi sasa iwapo nchi hiyo itatekeleza jukumu lake la nchi mwanachama kwa ajili ya mwaka huu au la. Hii ni kwa sababu rais wa Marekani Donald Trump ameamuru kusimamishwa misaada ya nchi hiyo kwa taasisi hiyo ya kimataifa. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa Wasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazeni kutoka mjini Tehran. Karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na hii ikiwa ni sehemu ya thelathini na saba. Katika kipindi cha leo tunazungumzia maudhui ya wanawake wa Kiislamu katika ngazi ya mapinduzi ya Kiislamu, ambapo tutachunguza kwa pamoja maendeleo makubwa yaliyoletwa na mapinduzi haya kwa manufaa ya wanawake kuhusu nafasi ya wanawake katika jamii na kujishughulisha kwao na masuala ya kisiasa, Ayatu umai Khamenei anaamini kwamba maendeleo ya pande zote wanawake, ya wanawake yanaweza kuonekana tu miongoni mwa wanawake wa Iran na hayo ni katika kivuli cha mapinduzi ya Kiislamu anasema: Wanawake wa nchi yetu ni bora kuliko mahali pengine popote duniani. Wakati wa kuwajibika unapofika, shughuli za kisiasa, ya kitamaduni na za kiidara, wao daima huwa mbele ya wenzao. Wakati wa jihadi unapofika, huwapeleka watoto wao kwenye midani ya vita. Inapofika wakati wa kutunza nyumba na kulea watoto, wao ndio huwa watunzaji na wasimamizi wa nyumba. Yote haya ni nadra kuonekana sehemu yoyote duniani. Mambo haya ni ya thamani kubwa, ni malezi ya Kiislamu na inatia matumaini. Mmoja ya viashiria muhimu vya tabia ya wanawake wa Kiislamu na ambavyo mapinduzi ya Kiislamu yamesaidia pakubwa kuviimarisha ni kujitolea muhanga kwa wanawake. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu, wanawake walifikiria juu ya hatima ya nchi yao, kwa kushirikiana bega kwa bega na wanaume na hata mara nyingine kuwapita na kufanya juhudi zao zote kwa ajili ya kutetea taifa lao. Kwa mfano tunaweza kuashiria ushiriki wa wanawake wa mijini katika jihadi ya ujenzi na kuwasaidia wakulima vijijini na maeneo ya watu masikini nchini, jambo ambalo bila shaka lilitokana na moyo wa huruma na kujitolea kwao katika jamii ya Kiislamu. Bila shaka wanawake wa Kiislamu katika nchi nyingine duniani hawajatambua vizuri undani wa swala hili na kujitolea mhanga wanawake wa Kiislamu wa taifa la Iran katika kipindi cha miaka minane ya vita vya kujihami kutakatifu. Mapambano na utukufu wa wanawake wa Irani ya Kiislamu umekuwa mkubwa sana kiasi kwamba hautafichwa machoni pa historia. Uislamu unatilia mkazo nafasi ya kina ya mama na wanawake katika jamii na unaamini kuwa wanapaswa kulindwa na kufanyiwa wema ili waweze kuwa na nafasi stahiki katika mwenendo wa kuimarisha mustakabali wa jamii na kulea vizazi vinavyofaa katika jamii. Moyo wa kimapinduzi na wa mapambano wa wanawake wa Kiislamu wa Irani umekita mizizi katika historia ya Uislamu. Wanawake wa Kiislamu wamekuwa katika mstari wa mbele katika nyanja zote za kijamii kwa kufuata mfano wa Bibi Fatima Zahra na Zainabu Kubra, pamoja na kufuata mila na desturi za viongozi wema na maasumu katika historia ya Uislamu. Bila shaka, Bibi Fatima Zahra alaihi salam, akiwa mwanadamu aliyekamilika na mwanamke pekee maasum, ni mfano bora na wajuu kabisa wa kuigwa na wanawake wengine na ni nuru inayong'aa kwa wanaadamu wote katika historia. Bibi Zahra alayh ssalam ni kiigizo kinachostahiki na mfano bora kwa walimwengu wote. Ingawa alikuwa na maisha mafupi, lakini ni mfano wa kuigwa na wanaume na wanawake wote, jasiri, waumini, Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu. Utambuzi wa kina na sahihi wa sifa za kiutu za bibi huyo mtukufu katika nyanja mbalimbali mbali, ni muhimu na jambo la dharura katika kufikia ukamilifu na ubora na wakati huo huo kuepuka kupotea njia njofu ya usada. Binti yake Bibi Zahra, Zainabu Kubra alayha salam, ni mfano mwingine wa kuigwa na wanaadamu wote, na haswa wanawake, ambaye alikuwa na nafasi ya mwanamke bora katika familia ya Mtume. Shakhsia ya mtukufu huyo ilikuwa mashuhuri na ya juu sana mjini Madina, hata kabla ya tukio chungu la Karbala huko Iraki, ambapo kwa upande wa masuala ya kielimu na kiroho, maadili na usafi wa nafsi, anachukuliwa kuwa kigezo kizuri na bora cha kuigwa na kufuatwa na wanawake wa Kiislamu. Kuna wanawake waliofikia ukamilifu na viwango vya juu vya kielimu na kimaadili, ambao wamefuata mifano hii ya uchamungu na wema. Sifa mashuhuri zaidi za wanawake wa Kiislamu wa Iran ni usafi na kujilinda kimwili, staha, hijabu na kuzingatia mafundisho ya Kiislamu. Kwa kuzingatia sifa hizi, wanawake wa Kiislamu wanaweza kuwa na nafasi muhimu katika kujihusisha na masuala ya kisiasa na kijamii. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu, anawataka wanawake kulinda maadili na dini katika shughuli zao zote za kisiasa, kijamii kiutamaduni na kijeshi. Kwa mtazamo wake, sifa muhimu zaidi ya kiroho na kimaadili ya wanawake ni kulinda usafi wa kimwili na hijabu ya Kiislamu, ambayo inatoa thamani kwa shughuli nyinginezo. Daima alisisitiza umuhimu huu katika hotuba na jumbe zake na kusema, leo wanawake wanapaswa kutimiza wajibu wao wa kijamii na kidini na kudumisha maadili katika umma, pamoja na kufanya kazi za kijamii na kisiasa, huku wakilinda heshima na staha yao. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu aliwachukulia wanawake kuwa na nafasi muhimu katika jamii na kusema kupanda na kushuka kimaadili kwa jamii kunategemea nafasi ya kimaadili, kielimu na kisiasa ya mwanamke. Akisema wema na ufisadi katika jamii unategemea wema na ufisadi wa mwanamke. Mavazi ya kila mtu ni bendera ya nchi ya nafsi na uwepo wake. Bendera ambayo huitundika kwenye nyumba ya uwepo wake hutangaza hadharani utamaduni anaofuata. Dini tukufu ya Uislamu imewajibisha hijabu kwa wanawake wa Kiislamu kama jambo muhimu katika kuhifadhi na kuimarisha shaksia ya mtu binafsi na kuimarisha msingi wa familia, usafi wa kimwili na maadili ya kijamii. Mapinduzi ya Kiislamu pia yaliyoundwa kwa lengo la kushikamana na misingi ya Uislamu na kuelekea katika mwelekeo wa Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ili kuwathibitishia walimwengu kwamba sheria na kanuni za Kiislamu zinakuza maendeleo ya jamii na si kuzuia maendeleo yake. Mwanamke wa Kiislamu katika ngazi ya mapinduzi anaweza kufanya kazi zake kwenye jamii kwa kulinda maadili na staha yake kwa msingi wa mafundisho ya Uislamu. Wanawake wa Kiislamu wanapaswa kufahamu kwamba sheria na kanuni kwa mfano, zinazohusiana na hijabu zinakusudiwa kuwalinda na kuwarahisishia kufanya kazi katika jamii na sio kukwamisha maendeleo yao. Ufahamu sahihi wa matatizo na changamoto za kisiasa za nchi, kieneo na kimataifa, na kuongeza kiwango cha ufahamu wa kidini na kisiasa ni miongoni mwa sifa muhimu za mwanamke wa kiislamu wa kiwango cha mapinduzi. Katika historia ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran wanawake daima wamekuwa wakizingatiwa kuwa silaha yenye nguvu ya mapinduzi ya kiislamu na mchango wao katika mapinduzi ya kiislamu unachukuliwa kuwa mkubwa. Bila shaka, mabadiliko makubwa ya kidini, kimaadili na kiutamaduni ya wanawake wa kiislamu wa kimapinduzi ni somo kubwa kwa wanawake katika nchi nyingine za kiislamu ambapo wanaweza kuiga wanawake wa Jamhuri ya Kiislamu na kufanikiwa pakubwa katika kurekebisha jamii zao na kuzifikisha nchi zao katika kiwango cha kujitawala bila kuingiliwa na wageni. Wasikilizaji wapendwa, wakati uliotengwa wa kipindi hiki umefikia tamati. Tunatumai mumefurahia kukisikiliza. Basi hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, tunakuageni nyote kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi. Naam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na huyo alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed na kipindi hicho cha nafasi ya mwanamke katika jamii. Sasa ni wakati wa kuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumanne Aprili 22, 2025 kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti Tanzania Leo, ya nchini Tanzania, ambapo leo yametawaliwa na taarifa ya kufariki dunia Papa Francis, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani. Mbali na taarifa hiyo, gazeti la Jamhuri limeandika bungeni hakukaliki wa wabunge wa charuka kutokana na chama cha CCM kufanya mabadiliko na maamuzi mazito bila ya kuwashirikisha wawaambia wakubwa makao makuu kama hamtutaki au mmetuchoka mtueleze, tujue moja. Spika na chief wipu wakumbwa na hofu ya kuwepo uwezekano wa bajeti kadhaa kukwama. Rais Samia ingilia kati, azungumza na Dkt Nchimbi kwa simu kupoza munkari, mambo yawe kwa sawa. Vilevile nimeandika wakulima hawajapigwa na hawatopigwa Diji awatoa hofu wakulima wa korosho akiwahakikishia serikali ipo pamoja nao. Habari zake nyingine zinasema: Chadema ndani tulivu lakini nje, mbunge Biabato ameiweza Bukoba, serikali akomesha uvuvi wa vilipuzi, na watoto warekodiwa wakicheza dubwi, gbt ya msaka mmiliki kama tulivyosema habari kuhusu kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki ndiyo iliyotamalaki kwenye kurasa za mbele za magazeti ya leo ya Tanzania. Ni pashi limeandika kwa heri Papa Francis, Mwananchi limeandika Papa Francis, mwisho wa enzi. Habari nyingine ndani ya Mwananchi zinasema CAG abaini hatari ya uhifadhi dawa za asili atoa maagizo na kauli za viongozi wa dini ni kauli za umma. Gazeti la Majira ya mbali na habari ya kufariki dunia Papa Francis limeandika utelekezaji familia chanzo cha ndoa za utotoni. Watu kumi na mbili elfu wahofiwa kuugua ugonjwa wa himofilia Tanzania. Nchimbi anayeomba msamaha asionekane ni dhaifu. Madaktari bingwa Tanzania watibu maelfu nchini Komoro na Rais Samia aipeleka Tanzania nafasi ya pili kwenye vita dhidi ya rushwa. Kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la Taifa Leo mbali na habari kuhusu kifo cha Papa Francis limeandika maseneta wataka watoto wasio na makazi wapewe nyumba nafuu za serikali. Maseneta sasa wameitaka serikali kuu ya Kenya ishughulikie idadi ya juu ya watoto na watu ambao hawana makazi, kabla ya kukimbilia kufunga makazi ya watoto hao. Wiki iliyopita serikali ilitangaza kuwa itafunga vituo vya watoto mayatima na wale ambao wametelekezwa vinavyoendeshwa na watu binafsi. Imesema baada ya kufunga vituo hivyo itatumia mbinu bora zaidi kuwaangalia watoto hao. Serikali inalenga kufanya mageuzi kupitia Baraza la Taifa la Huduma za Watoto ambalo linalenga kuanzisha malezi ya kifamilia na kijamii. Seneta maalum Ista Okenyuri ameutaka utawala wa Rais William Ruto utafakari kuanzisha makazi salama zaidi kwa watoto na makundi mengi yaliyotelekezwa. Vile vile limeandika mauaji ya watu watano wa familia moja katika kijiji cha Metembe eneo bunge la Nyaribari Masaba, kaunti ya Kisii yaliyotokea Alhamisi usiku kwa tuhuma za uhalifu yamekumbushia tukio sawa na hilo lililotokea kwenye eneo bunge la Bonchari zaidi ya miaka ishirini iliyopita. Limeandika makala hiyo na kuongeza wakazi wa eneo hilo wanasema mauaji hayo yalipangwa kwa umakini mkubwa na kufanywa na kundi linalodaiwa kuwa la watu waliolipiza kisasi kufuatia mauaji ya kijana mmoja kijijini humo takriban mwezi mmoja uliopita. na kwa huko nchini Uganda gazeti dada la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika, Akena akiambia chama tawala cha NRM, Museveni hakuniolea amonki. Kamanda wa polisi aliyesimamishwa kazi apatikana amefariki dunia. Huyo ni SSP Julius Ahimbisibwe ambaye amekutwa amefariki dunia nyumbani kwake na Kitokolo, halmashauri ya mji wa Kiengera, wilaya ya Wakiso. Afisa mmoja wa polisi asema dawa za kulevya huingia Uganda kwa urahisi. Pia lina makala chini ya kichwa cha maneno mbona kesi za mauaji zimekithiri mkoani Rizim? Ama, miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la New Vision ni hii inayosema kwamba kiongozi wa Burkina Faso Ibrahim Traore avunje jaribio jingine la kuzusha fujo kubwa nchini mwake. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Ulimwengu wa michezo. Hujambo, msikilizaji mpenzi wa Redio Teheran na hususan ashiki na mfuatiliaji wa masuala ya spoti. Karibu tuangazie baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo siku ya Jumatano, Mehdi Taremi, mshambuliaji nyota wa timu ya taifa ya kandanda ya Iran ambaye anakipiga pia katika klabu ya Inter Milan ya Italia, pamoja na Nahid Kiani, bingwa wa taekwondo na mshindi wa medali ya fedha ya Olimpiki, walitunukiwa tuzo za juu katika sherehe za kila mwaka za kuwatunuku wanamichezo nyota hapa Iran, wakati Taremi akiondoka na tuzo ya mwanamichezo bora wa kiume wa mwaka wa Kirani wa 1403 uliomalizika Machi 21 mwaka huu wa 2025. Kiani alinyakua tuzo ya mwanariadha bora wa kike wa mwaka 1403, kwa mujibu wa kalenda ya Kirani, katika kura zilizopigwa na wananchi kote nchini. Sherehe za kufunga duru ya nne ya sherehe za mabingwa wa Iran zilifanyika katika kituo cha mikutano cha kimataifa cha IRIB na kuhudhuriwa na rais wa Iran masud Pezeshkian, waziri wa michezo na vijana ahmad Doniamali, na mkuu wa shirika la utangazaji la Iran IRIB peyman Jebeli. Katika hafla hiyo pia walikuwamo maafisa wakuu wa kamati za kitaifa za Olimpiki na michezo ya walemavu wakuu wa mashirikisho mbalimbali ya michezo pamoja na wanariadha na wanamichezo mashuhuri wa Iran. Nikupe kion, kionjo cha mambo yalivyokuwa katika hafla hizo. be modafe unvan qahramani sal gozashte taalo gerefte boz ham hamun hamishgi nahid kiani ro tashwiq koni Kwingineko wanariadha wa Iran na Samia Shahpari na Hamir Reza Ahanin Maram wameshinda medali katika mashindano ya sita ya riadha ya Asia ya vijana wenye chini ya miaka 18 Shahpari alitoa medali ya shaba baada ya kushinda nafasi ya tatu katika mbio za mita elfu tatu za wanawake kwa kutumia muda wa dakika kumi sekunde 09.07. Medali ya dhahabu ilimwendea Anastasia Silshenkova wa Uzbekistan, huku Mchina Swalang Zuma akitoa fedha kwa kutumia muda wa dakika kumi. Hapo awali Ahanin Maram alipata medali ya fedha katika mchezo wa kurusha tufe kwa upande wa wanaume wenye chini ya miaka 18 ambapo alitupo mbali wa mita 71.05. Midali ya dhahabu ilitwaliwa na Muhamad Siraj Azair wa Saudi Arabia aliyerusha umbali wa mita 72.91, huku shaba ikimwendea Wan Ankan wa China wa mita 70.72. Mashindano ya riadha ya Asia ya vijana wenye chini ya miaka 18 yalifanyika katika jiji la Mwanamfalme Naif huko Katif, Saudi Arabia, kuanzia Aprili 15 hadi 18. Basketboli. Timu ya mpira wa kikapu ya wanawake ya Iran ilichabanga Jordan vikapu 88 kwa 70 katika divisheni B ya kombe la Asia la wanawake la FIBA 2025. Timu hiyo ya Iran almaarufu Banovan ilikuwa imeshinda Siria 66 kwa 55 Jumanne usiku. Kwa ushindi huo, Iran imefuzu divisheni B ya kombe la Asia la FIBA la wanawake mwaka huu. Mashindano hayo ya kieneo ya mpira wa kikapu ya wanawake yalifanyika huko Amman mji mkuu wa Jordan. Tuelekee huko barani Afrika, ambapo klabu ya soka ya Simba ya Tanzania imejiweka katika mazingira mazuri baada ya kuvuna ushindi japo laini kwenye mchezo wa kwanza wa nusu fainali ya kombe la shirikisho Afrika dhidi ya klabu ya Stellenbosch FC Afrika Kusini uliopigwa wikendi. Katika mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa New Aman Complex huko visiwani Zanzibar, Simba iliibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri, mfungaji akiwa Jean Charles Ahua katika dakika za majeruhi kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza. Kutokana na matokeo hayo, wekundu wa Msimbazi sasa wanahitaji sare ya aina yoyote katika mchezo wa marudiano utakaopigwa Aprili 27 huko nchini Afrika Kusini ili itinge hatua ya fainali ya michuano hiyo. Rais wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan ameipongeza timu ya Simba kwa kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Stellenbosch ya Afrika Kusini, mchezo wa kwanza wa nusu fainali ya kombe la shirikisho Afrika uliofanyika huko Zanzibar. Ameandika, hongera sana kwa klabu ya Simba kwa ushindi katika mchezo wa mashindano ya kombe la shirikisho la soka Afrika, CAF Confederation Cup kwa Kimombo. Mmeleta furaha kwa mashabiki wenu na Watanzania wote, na kuipeperusha vyema bendera ya nchi yetu. Motisha kutoka kwangu mtaipokea kupitia Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo nawatakia kila la heri, ameandika Mama Samia kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii. Hebu sikiiza hapa mikogo na mbwembwe za mashabiki wachezaji, na hata wasimamizi wa klabu ya Simba kufuatia ushindi huo. Ah, <laughs> timu yangu imeshinda, naacha kusheherekea. Kaka, kwanza lazima tutambue ya kwamba e, tuna kila sababu ya kusheherekea na kufurahia ushindi huu ambao tumeupata lazima watu wakumbuke kwamba hii ni hatua ya nusu fainali ya nusu fainali ya kombe la shirikisho barani Afrika. Usitegemee kwenye hatua kama hizi utamfunga mtu goli tano, goli sita, goli nne kiurahisi namna hiyo. Sisi hatuna hofu ya kucheza na timu yoyote sehemu yoyote. Hii mechi hatukufungwa, tumeshinda. Hebu tujipigie makofi kwanza, Simba. Kwa hiyo leo tumeshinda, tuna pointi tatu, tumewaona na tunawaweza. Tumeshinda goli moja, alafu kila mtu ana huzuni kuonyesha kwamba mlikuwa mnaamini tunaweza kushinda zaidi ya hapo. Kwa hiyo hicho ni kiwango kizuri sana kwamba mna timu ambayo inashinda, lakini bado haijaridhika, inataka kushinda zaidi. Aa, ulikuwa ni mchezo ambao tulihitaji tupate matokeo zaidi ya goli moja lakini kama mlivyoona tumepambana dakika mwisho tumepata ushindi wa goli moja. Lakini aa, kama alivyosema hapa naibu waziri kwamba hii ni Simba, Simba popote anaunguruma. Ya, kwayo, kwa hiyo tupo tayari kwenda kuunguruma South Africa. Lakini pili, nitoe ni shukrani zangu za dhati kabisa kwa rais wetu mama yetu Samia Suluhu Hassan. Mzigo kama tumeuona hapa umeongezeka, niahidi kama nilivyosema kwamba tupo tayari kumfilisi mama katika hatua nyingine, shirikisho la mpira wa miguu Afrika CAF limetoa adhabu kali kwa timu za MC Aljar na Esperance kutokana na vurugu za mashabiki, wachezaji na maafisa wao ugenini katika mechi za hatua ya robo fainali dhidi ya Orlando Pirates na Mamelodi Sundowns. Kamati ya nidhamu ya CAF imeitoza MC Aljar faini ya fedha kiasi cha dola laki moja kwa kosa la vurugu ambazo timu na mashabiki wake walifanya dhidi ya Orlando Pirates kwenye uwanja wa Orlando huko Johannesburg mnamo Aprili 9 mwaka huu. Kocha msaidizi wa Aljazi Algeria, Muhammed Khezruni, amepewa adhabu ya kufungiwa michezo minne ya CAF huku beki wake Abdulqadir Osama Menezia akifungiwa mechi mbili. Esperance ya Tunisia nayo na imetozwa kiasi cha dola laki moja kwa kosa la vurugu ambazo mashabiki wake walifanya mnamo Aprili mosi mwaka huu dhidi ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini katika uwanja wa Loftus Versfeld. Sundowns ilifanikiwa kusonga mbele kwa ushindi wa bao moja kwa mtungi katika mechi ya marudiano Tunisia, timu hizo zikitoa sare tasa. Orlando Pirates nayo ilitoka sare ya bila kufungana katika michi hiyo ya Aprili tisa nyumbani, lakini ikasonga mbele kwa vile ilibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri ugenini mnamo Aprili mosi. Hatua ya nusu fainali ya ligi ya mabingwa wa Afrika msimu huu itachuanisha Mamelodi Sundowns itakayocheza na Al Ahli ya Misri na Orlando Pirates itakayocheza na Pyramids FC ya huko Misri pia. Mbali na hayo, mabaday wa Kenya walipokea kichapo chembamba cha bao moja kwa sifuri kutoka kwa Cameroon katika mchujo wa mwisho wa kuwania kufuzu kwa kombe la dunia na wanawake wenye chini ya miaka 17 wasichana hawa wa Kenya walishindwa kufurukuta katika mchuano huo wa Jumapili Aprili 20, licha ya kuupigia nyumbani kwenye uwanja wa kitaifa wa Nyayo jijini Nairobi. Starlet ilitawala hatua za mwanzo ikitengeneza nafasi kadhaa mashuhuri. Hata hivyo, Cameron walitumia nafasi yao katika dakika 30, pale Melong alipoinuka kwa kichwa akiunganisha kona iliyochongwa na Ngasa Yolande na kuwapa wageni uongozi muhimu. A big mistake. Big mistake from Velda Abwire kupoteza huku kunaweka shinikizo kubwa kwa Junior Stales kabla ya mechi ya mkondo wa pili itakayopigwa huko Yaounde baadaye mwaka huu. Na klabu ya Arsenal imeandika historia tena baada ya kufuzu nusu fainali ya ligi ya klabu bingwa barani Ulaya kwa mara ya tatu katika historia yake. Hii ni baada ya kuifunga Real Madrid mabao mawili kwa moja katika mechi ya marudiano iliyopigwa kwenye uwanja wa Santiago Bernabeu, na kumaliza kwa jumla ya mabao matano kwa moja. Bukayo Saka na Gabriel Martinelli waliifungia Ganas, huku Vinicius Jr akiipatia Real bao la kufutia machozi. msimu huu barani Ulaya na sasa watakutana na Paris Saint Germain kwenye hatua ya nusu fainali. Arsenal ilifika nusu fainali mara ya kwanza mwaka elfu mbili na sita kisha ikarudia tena mwaka elfu mbili na tisa Mwaka huu the Gunners wanarejea katika hatua hiyo wakiwa na matumaini makubwa ya kutinga fainali na kuandika historia mpya ya kutoa taji hilo ambalo litakuwa lao la kwanza la UEFA Champions League, huku mabingwa wa watetezi Real Madrid wakivuliwa ubingwa wa Ulaya kufuatia ya kipigo cha jumla ya mabao matano kwa moja dhidi ya wabeba mitutu Arsenal kwenye robo fainali. Miamba mingine ya soka Ulaya, Bayern Munich ilikuwa ikisukumizwa nje ya michuano hiyo pia, kwa kipigo cha jumla cha mabao manne kwa matatu dhidi ya Inter Milan. Tutakomea hapo kwa michuano hiyo ya UEFA. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 23 mfunguo mosi Shawal mwaka 1446 hijria inaosadifiana na tarehe 22 Aprili mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 334 iliyopita alifariki dunia Sayid Nematullah Jazairi aliyekuwa faqihi na mpokezi mkubwa wa hadithi wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka sitini na miwili. Alikuwa hodari katika elimu za fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na fasihi ya lugha ya Kiarabu, na alistahamili mashaka mengi katika njia ya kulingania sheria za dini ya Kiislamu. Sayyid Nematullah Jazairi ameandika vitabu kadhaa vya thamani kama vile Madinatu lhadith, Qiswasu lambia na Hidayatu lmuminin. Siku kama ya leo miaka 301 iliyopita alizaliwa Immanuel Kant mwanafalsafa mkubwa wa Ujerumani katika eneo la Königsberg. Baada ya kuhitimu masomo katika taaluma ya hisabati, teolojia na falsafa, Kant alijishughulisha na kazi ya ufundishaji vijijini. Baadaye, msomi huyo alifanikiwa kuwa mhadhiri wa falsafa katika chuo kikuu cha mji alikozaliwa wa Königsberg. Katika miaka yote ya utafiti wake na kufundisha falsafa alipata kuandika vitabu tofauti ambavyo baadhi vipo katika maktaba kubwa duniani. Kadhalika, mwanafalsafa huyo mkubwa alifanikiwa kuasisi mfumo wa kifikra maalum katika uga huo. Miaka 121 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa Marekani Robert Oppenheimer Kabla ya vita vya pili vya dunia mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia. Wakati wa vita hivyo, alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya Marekani, na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia. Hata hivyo, wakati Marekani ilipoishambulia Japan kwa mabomu ya nyuklia mwaka 1945 makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa katika kipindi kifupi, hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake hicho na akatoa mwito wa kutumiwa nishati ya atomiki katika masuala ya amani. Na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitoa amri ya kuundwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa. Kwa mujibu wa amri hiyo, jukumu kuu la jeshi hilo ni kulinda mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui wa ndani na nje. Baada ya kuundwa jeshi la Sepa, lilikabiliana na makundi yaliyopinga mapinduzi ya Kiislamu Yaliyoanzisha mapambano ya silaha katika pembe mbalimbali mbali za Iran na kuweza kuzima njama za maadui Aidha, jeshi la walinzi wa mapinduzi wa Kiislamu kwa kifupi IRGC liliweza kudhihirisha uwezo mkubwa wakati wa vita vya kulazimishwa kati ya Iraq na Iran vilivyoanzishwa na utawala wa dikteta Saddam Hussein kwa lengo la kuiangamiza mapinduzi ya Kiislamu na kuigawa Iran. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na tunakushukuru ni wapenzi wasikilizaji, kwa maoni yenu mbalimbali na mengi aa, ukiwemo Bwana Jumanne Hussein wa Dar es Salaam Tanzania, Ali Magema wa Tanga Tanzania, Adrus Aushani wa Tanga pia Tanzania, Kasib Ramadhani wa aa, Kakonko huko Kigoma, Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Sheikh Muhammad Mubarak wa Dar es Salaam, Khalfan Hashim Muhammad, nyote tunakushukuruni sana kwa maoni yenu mbali mbali na labda hapa nisome maoni yako bwana Jumanne Hussein wa Dar es Salaam Tanzania ambaye unaomba dua na kusema Allah awanusuru watu wa Gaza na awaangamize utawala wa kizayuni wa Israeli alimagema yeye anaipongeza Iran kwa msimamo wake wa ukakamavu mbele ya Marekani. Ama sasa, ni muhtasari wa habari za dunia. Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesisitiza kwamba mahitaji ya Teheran ya kimsingi katika mazungumzo yoyote ni kuondolewa vikwazo kwa, kwa njia ambayo italeta matokeo yanayoonekana na yenye taathira. Ahadi za Donald Trump za kupunguza wizi na uhalifu nchini Marekani si tu ni ahadi chapwa, lakini pia watu wake muhimu ndani ya baraza la mawaziri nao hawajasalimika na wizi na uhalifu. Hayo ni kufuatia waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Kristi Noemi kuibiwa kipochi chake wakati alipokuwa kwenye chakula cha jioni katika mkahawa mmoja mjini Washington. Idadi ya mashahidi wa Palestina waliowa washahidi kufuatia mashambulio ya kinyama ya utawala ghasibu wa Israeli nazidi kuongezeka, huku utawala huo haramu ukikithirisha hujuma zake. Na maandamano makubwa yamefanyika huko Pakistani eh, kuunga mkono kadhi ya Palestina na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, POBox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.