Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na mwanadamu husema, hivyo nitakapokufa ni kweli nitafufuliwa niwe hai tena? Je, hakumbuki mwanadamu ya kwamba tulimuumba kabla, na hali hakuwa chochote? Basi na hapa kwa Mola wako mlezi, kwa yakini tutawakusanya wao pamoja na mashetani, kisha tutawahudhurisha kuizunguka Jahannam, nao wamepiga magoti kisha kwa yakini tutawatoa katika kila kundi wale miongoni mwao waliozidi kumwasi Rahman, mwingi wa rehema. Tena hakika sisi tunawajua vyema zaidi wanaostahiki kuunguzwa humo. Wala hapana yeyote katika nyinyi ila ni mwenye kuifikia hiyo, ni hukumu ya Mola wako mlezi ambayo lazima itimizwe. Kisha tutawaokoa wale waliomcha Mwenyezi Mungu na tutawaacha madhalimu humo wamepiga magoti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today, irsw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni makala ya sayansi na teknolojia mpya ambayo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Hikaya za Aya pamoja na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani asema Wamarekani hawakuzungumzia suala jingine ghairi ya kadhia ya nyuklia. Mkuu wa Umoja wa Maulama wa Mukawama asema kuitetea Ghaza ni jukumu la Waislamu wote. Hilali nyekundu ya Palestina yasema ripoti ya Israeli ya mauaji ya wahudumu wa tiba imejaa uongo. Na shambulio la anga la Marekani katika mji mkuu wa Yemen laua raia wasiopungua 12 na kujeruhi 30 wengine. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuhusu mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana yanayofanyika kati ya Iran na Marekani kwa kusema, mazungumzo yetu yanahusu masuala ya nyuklia na hatutakubali maudhui nyingine yoyote. Siku ya Jumamosi, mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yakiongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Araghchi, na Steve Witkoff, mwakilishi maalum wa rais wa Marekani katika Mashariki ya Kati, yalifanyika nchini Italia kwa uratibu wa Oman. Kwa mujibu wa Pars Today, waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Araghchi amesema katika mahojiano aliyofanyiwa jana na shirika la habari la Tasnim, kama ninavyomnukuu: kwa mtazamo wetu maudhui ya mazungumzo hayo ni ya nyuklia na sisi tunafungamana na suala hili, na ni wazi kwamba kwa uoni wetu suala jingine lolote ghairi ya kuaminisha kuwa mpango wa nyuklia wa Iran ni wa amani ili mkabala wake viondolewe vikwazo, si maudhui ya mazungumzo. Kuhusiana na hilo, Arakchi amesema hadi sasa wao wa Marekani wamezingatia suala hili kuhusu matokeo ya mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran wamesema tulikuwa: na mazungumzo ya muda wa masaa manne katika mwendelezo wa mazungumzo yaliyopita. Mara hii pia tumepiga hatua mbele, tumefanikiwa kufikia maelewano mazuri zaidi kuhusiana na baadhi ya misingi na malengo kadhaa. Imepangwa kuwa mazungumzo yaendelee na kuingia katika awamu zinazofuata na kuanza vikao vya wataalamu. Kuhusiana na uvumi unaoenezwa kuhusu mazungumzo, waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema dhana na tafsiri binafsi zenye malengo tofauti huwepo kila mara katika mazungumzo yoyote yale. Si thibitishi yoyote kati ya dhana hizo. Wakati mazungumzo yatakapofikia kwenye mwafaka, ndipo yatakapoonyesha natija yake. Mkuu wa Umoja wa Kimataifa wa Maulama wa Mukawama amesema kuitetea na kuiunga mkono Ghaza ni jukumu la watu wote. Akatoa wito kwa mataifa ya Kiislamu na wanazuoni wa Kiislamu kuwasaidia ndugu zao wanaodhulumiwa huko Palestina na katika ukanda wa Ghaza, wakati huu ambapo utawala wa kizayuni wa Israel unaendeleza jinai zake dhidi yao. Sheikh Mahir Hamud amesema mauaji ya kimbari ya hivi sasa katika ukanda wa Ghaza ni suala zito na kubwa ambalo halijawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia. Kwa hiyo tunayatolea wito mataifa ya Kiislamu duniani kufanya maandamano, kuonyesha mshikamano na kutangaza misimamo yao katika kuwaunga mkono ndugu zao huko Ghaza. Sheikh Hamud aidha amewataka mahatibu, wasomi na wanafikra watekeleze jukumu lao la kuwasaidia watu wa Ghaza na kutoa mwito wa kuungwa mkono kusimama nao bega kwa bega katika mateso yao na kuwataka watawala wa nchi za Kiislamu pia watimize wajibu wao kuhusiana na suala hilo. Mkuu wa mmoja kima wa kimataifa wa maulamaa wa Mukawama amesema Mzingiro huu, njaa na mauaji ya makusudi na ya kuendelea dhidi ya watu wa Ghaza ni suala kubwa na muhimu ambalo umma unapaswa kusimama dhidi yake, na hakuna udhuru wowote utakaotolewa na mtu yeyote utakaokubalika, na kuna ulazima wa kutumia kila wenzo kwa ajili ya kuwatetea na kuwaunga mkono watu wa Ghaza. Hayo yanajiri katika hali ambayo wizara ya afya ya Ghaza imetangaza kuwa idadi ya wa Wapalestina waliouawa shahidi kutokana na vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni kwa mwezi wa 18 sasa imefikia 51201 na, na wengine laki moja na 16869 wamejeruhiwa. Wakati huo huo, shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limekanusha vikali ripoti ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kuhusu mauaji liliyofanya mwezi uliopita ya zaidi ya wafanyakazi 15 wa huduma wa sekta ya tiba huko Ghaza, ambayo utawala huo ulidai waliuawa kimakosa. Shirika la Hilali Nyekundu limepuuzilia mbali ripoti hiyo likisema ni batili na isiyokubalika na kusisitiza kuwa imejaa uongo. Imeongeza kuwa ripoti hiyo inalenga kuhalalisha mauaji na kutupia lawama za makosa kwenye kamandi ya operesheni huku ikipuuza ukweli halisi. Jeshi la utawala wa Kizayuni lilidai jana Jumapili kwamba kulikuwa na mapungufu kadhaa ya kitaaluma katika mauaji ya watoaji huduma za dharura huko Gaza, likisema kamanda wa jeshi aliyehusika ataachishwa kazi. Ripoti imejaa uongo, ni batili na haikubaliki, kwa sababu inahalalisha mauaji na kuhamisha jukumu kwa makosa ya binafsi kwenye medani ya kamandi, wakati ukweli halisi uko tofauti kabisa, ameeleza Nebal Farsakh, msemaji wa Hilali Nyekundu ya Palestina. Mnamo Machi kumi na... Machi 23 wahudumu kumi na watano wa Palestina wa sekta ya tiba na waokoaji waliuawa kwa kupigwa risasi na askari wa jeshi la utawala wa kizayuni karibu na mji wa Rafah kusini mwa ukanda wa Ghaza. Kupigwa risasi kikatili wafanyakazi hao ambao ni wahudumu wa afya na waokoaji kutoka jumuiya ya Hilali nyekundu ya Palestina wa ulinzi wa raia wa Gaza na mfanyakazi wa Umoja wa Mataifa kulibua hasira kali kimataifa na mito ya kuchunguzwa uhalifu huo wa kivita. Miili yao iligunduliwa wiki moja baadaye na maafisa wa Umoja wa Mataifa na wa Hilali Nyekundu katika kaburi lisilo na kina mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Marekani imefanya mashambulizi mengine ya anga dhidi ya mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na kuuawa shahidi raia wasiopungua wa kumi na mbili na kuwajeruhi wengine zaidi ya thelathini. Jinai hiyo ya Marekani imefanywa katika soko lililojaa watu katika kitongoji cha Alfarwa kilichoko kwenye wilaya ya Shaub alfajiri ya kuamkia leo. Idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka kwa sababu watu wengi wangali wamenasa chini ya vifusi vya majengo yaliyoharibiwa katika shambulio hilo. Maeneo mengine ya Sanaa, ikiwa ni pamoja na Atan na wilaya ya Al Wahda, nayo pia yamelengwa na mashambulizi ya kinyama ya anga ya Marekani alfajiri ya kuamkia leo. Sambamba na hayo mashambulizi ya ndege za kivita za Marekani yamelenga maeneo kadhaa ya, ya mkoa wa Saada kaskazini mwa Yemen, eneo la kati la Marib na Al Hudaida magharibi siku juma ya Jumapili. Pia raia wasiopungua watatu waliuawa, washahidi katika mashambulizi ya anga Amerikani ya Marekani yaliyolenga mji mkuu Sanaa. Jeshi la Marekani limekuwa likifanya mashambulizi karibu kila siku dhidi ya Yemen kwa muda wa mwezi mmoja sasa likidai kuwa mashambulizi hayo yanalenga kusimamisha operesheni za kijeshi za harakati ya Ansarullah dhidi ya meli zenye uhusiano na Israel. Jeshi la Yemen, hata hivyo, limesema halitasimamisha mashambulizi yake dhidi ya meli zinazoelekea kwenye bandari za utawala wa kizayuni wa Israel hadi pale utawala huo ghasibu utakapositisha jinai zake dhidi ya ukanda wa Ghaza na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, amesema katika mahojiano na gazeti la Italia la Republika kwamba ana matumaini kuhusu mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea kati ya Iran na Marekani. Katika mahojiano hayo aliyofanyiwa siku ya Jumapili, Grossi amesema pande zote mbili ziko tayari kujadili vipengee vya uhakika. Mkurugenzi mkuu huyo wa IAEA ameongezea kwa kusema hadi hapa yalipofikia, ameridhishwa na mchakato wa mazungumzo, na akafafanua kwa kusema mazungumzo haya yangeweza kuvunjika katika duru ya pili na kwa hiyo kila kitu kingeweza kusita. Bila kutoa ufafanuzi, alisema kulikuwepo na hatari, lakini badala yake anga iliyotawala Rome inaonyesha kuwa upo uwezekano wa kupigwa hatua. Makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano yaliyojulikana kama JCPOA, ambayo Iran iliafikia na Marekani, Rusia, China, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, yalifungua njia ya kupunguzwa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kwa sharti la Teheran nayo kukubali kupunguza kwa kiwango kikubwa urutubishaji wa madini ya urani na kuacha kuweka akiba ya urani yake iliyorutubishwa hata hivyo wakati donald trump alipoingia madarakani katika muhula wake wa kwanza wa urais mwaka 2018 alitangaza kujitoa marekani katika makubaliano hayo na kuweka vikwazo vikali dhidi ya iran kufuatia hatua hiyo ya marekani iran nayo na ikatangaza kuanza tena kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya mpango wake wa nyuklia Hivi sasa Trump anataka kufikia makubaliano mengine mapya ya nyuklia na Teheran. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho onyo la Marekani kuhusu kurejea nyuma katika mazungumzo ya vita vya Ukraine. Marco Rubio, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, ametangaza kuwa rais Donald Trump atajiondoa katika juhudi za kupatanisha makubaliano ya amani kati ya Rusia na Ukraine ndani ya siku chache zijazo isipokuwa kama kutakuwa na dalili za wazi kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa. Rubio amesema baada ya kukutana na viongozi wa Ulaya na Ukraine huko mjini Paris, Ufaransa, kwamba hatutaendelea na juhudi hizi kwa wiki na miezi. Kwa hivyo sasa tunapaswa kuamua haraka, inamaanisha ndani ya siku chache, kama makubaliano haya yanaweza kufikiwa katika wiki chache zijazo au la. Waziri huyo wa mashauri ya kigeni wa Marekani aliongeza kuwa iwapo makubaliano ya amani kati ya Russia na Ukraine yanawezekana wakati huu, basi tutasalia humo. Ikiwa sivyo, tuna vipaumbele vipa vingine vya kuzingatia. Alibainisha kuwa Trump bado ana nia kuhakikisha makubaliano yanafikiwa, lakini yuko tayari kuondoka ikiwa hakuna dalili za haraka za kupigwa hatua kuhusiana na suala hilo. Matamshi mapya ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambayo yanaonyesha kuongezeka kutoridhika na kutopiga hatua juhudi za kutatua orodha inayoongezeka ya changamoto za kijiografia na kukata tamaa Marekani katika kuanzisha usitishaji mapigano katika vita vya Ukraine yanatolewa wakati rais wa Marekani mwenye utata Donald Trump alikuwa ameahidi wakati wa kampeni zake za uchaguzi kumaliza vita nchini Ukraine ndani ya saa 24 za kwanza katika ikulu ya White House. Baada ya kurejea madarakani, alirekebisha dai hili na akapendekeza kufikiwa makubaliano kabla ya Aprili au Mei mwaka huu. Hata hivyo, sasa imedhihirika kuwa vita vya Ukraine vina utata zaidi na mitazamo, utendaji na masilahi ya Rusia na Ukraine, na hali ya mambo ni ngumu zaidi kuliko vile Trump alivyofikiria kijuujuu kwamba angeweza kumaliza vita hivi vilivyoenea na vilivyoleta majanga. Wakati huo huo, suala hili linaonyesha kupungua ushawishi wa Marekani katika uwanja wa kimataifa kama mpatanishi au nguvu kubwa ambayo haiwezi kumaliza mizozo na migogoro kwa kutumia diplomasia na nguvu zisizo za kijeshi. Nukta nyingine ni kwamba mtazamo wa Washington katika vita vya Ukraine umekuwa mojawapo ya sababu za kuongezeka mpasuko katika mahusiano ya Ulaya na Marekani. Ingawa Marekani imetoa wito wa kusitishwa vita nchini Ukraine wakati wa muhula wa pili wa Rais Trump, nchi wanachama wa NATO barani Ulaya hazina mtazamo chanya kuhusu mtazamo wa rais huyo wa Marekani. Mabadiliko ya sera za Washington kuhusu vita nchini Ukraine yamekabiliwa na wasiwasi na ukosoaji mkubwa kutoka kwa watu wa Ulaya. Nchi za Ulaya sasa zina wasiwasi kuhusu mabadiliko makubwa katika mtazamo wa Marekani katika vita vya Ukraine, pamoja na kusitishwa silaha na misaada ya kijeshi ya Washington kwa Kiev. Kufikiwa kwa hali hii kutapelekea kuongezeka mashinikizo dhidi ya Ulaya kwa ajili ya kufadhili na kusaidia vita vya Ukraine. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ametembelea maonyesho ya mafanikio ya nyuklia nchini huku kukiadhimishwa siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia ya Iran kwa kuzingatia eh, uzinduzi wa bidhaa nane. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Mohammad Islami, pamoja na kundi la maafisa waandamizi, waliandamana na rais Pezeshkian katika ziara yake katika shirika hilo jijini Teheran tarehe 9 Aprili. Maonyesho hayo yameonyesha mafanikio ya Iran katika mzunguko wa mafuta ya nuklea, uzalishaji wa nishati na umeme, uzalishaji wa maji mazito na bidhaa zake, madawa ya nuklea au radio pharmaceuticals, teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi na teknolojia nyingine za kisasa zinazohusiana. Maonyesho hayo yamejumuisha mabanda yanayoonyesha mafanikio ya ndani katika nyanja za jiografia ya anga kwa kutumia ndege airborne geophysics, miradi ya uchunguzi na uendeshaji wa migodi ya urani, uzalishaji wa keki ya njano, usindikaji wa urani, utengenezaji wa vijisahani vya mafuta yani pellets, na mitambo ya mafuta pamoja na mchakato wa kurutubisha madini ya urani ambayo ni muhimu katika nishati ya nuklia. Sehemu nyingine ya maonyesho hayo imetengwa kwa ajili ya kuonyesha miradi inayohusiana na mitambo ya umeme wa nyuklia ikijumuisha maendeleo ya ujenzi wa mitambo ya nyuklia ya, ya Busher ambapo kuna Busher awamu za mbili na tatu, ripoti ya kiwango cha uzalishaji umeme wa kituo cha Busher cha awamu ya kwanza ambacho ni kituo cha kwanza cha nyuklia cha Iran, ripoti ya ujenzi wa kituo cha nyuklia cha Karun pamoja na usanifu na utengenezaji wa vipuri vinavyohitajika kwa ajili ya mitambo ya Busher. Sehemu nyingine ya maonyesho hayo ya nuklia ilijikita katika uzalishaji wa maji mazito na misombo ya e, diuteriamu, uzalishaji wa madawa ya nuklia, vifaa vya vipimo vya nuklea, maendeleo ya teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi katika tiba na kilimo, mionzi ya damu, utengenezaji wa viharakisha viwandani, yani industrial accelerators na teknolojia mpya kama quantum. Katika sherehe hiyo ilibainika kuwa Iran imekuwa nchi ya pili duniani kutengeneza kibiashara izotopu ya mionzi ya rhenium 188 ambayo hutumika katika matibabu ya saratani na hivyo kuvunja ukiritimba wa Ujerumani katika uzalishaji wake. Kirimu hiyo mpya ya ngozi ya rhenium 188 au re 188 inatoa suluhisho la kisasa kwa ajili ya kutibu saratani za ngozi za kawaida. Rinium 188 ni aizotopu ya mionzi inayotoa chembe za beta zenye nishati kubwa, jambo linaloifanya kuwa chaguo la kipekee na, kipeke na lenye matumaini makubwa katika sekta ya tiba ya nuklia. Hadi sasa, Ujerumani ilikuwa ikitambulika kama mtengenezaji pekee wa kibiashara wa rinium 188, lakini Iran sasa imevunja ukiritimba huo na kuwa nchi ya pili duniani kuzalisha uh, dawa hii ya mionzi kwa ajili ya matumizi ya matibabu katika sekta ya afya. Dawa nyingine mbili bunifu za mionzi zilitangazwa katika hafla hiyo, ambazo ni gallium fapi inayotumika kugundua zaidi ya aina ya thelathini za saratani na lutetium fapi inayotoa matibabu ya kulenga moja kwa moja kwa saratani zilizo katika hatua za juu. Katika miaka ya hivi karibuni wanasayansi wa Iran wamepiga hatua kubwa katika nyanja ya teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani licha ya vikwazo vilivyowekwa na mataifa ya magharibi. Hii ilikuwa ni mara ya 18 kwa Iran kuadhimisha siku ya kitaifa ya nyuklia, ambapo katika siku hii huonyesha mafanikio yake katika sekta ya nyuklia. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amesisitiza uwezo wa ndani wa Iran katika sayansi ya nuklia akieleza kuwa mataifa ya magharibi yameshindwa kuinyima Jamhuri ya Kiislami ya Iran teknolojia hiyo. Akizungumza wakati wa sala ya Ijumaa jijini Tehran hivi karibuni kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya nuklia, Islami alielezea kuwa nchi za magharibi zinataka kuhodhi teknolojia ya nuklia kwa kutumia upendeleo na vikwazo vya kisiasa huku zikikataa kustahamili maendeleo ya programu ya nyuklia ya Iran. Amesema jambo muhimu ni kuwa tumevuka mistari myekundu waliojiwekea kiholela na kinyume cha sheria katika uga wa nyuklia. Islami ameongeza kuwa teknolojia ya nyuklia sasa si tu uwezo wa kisayansi, bali imekuwa sehemu ya urithi wa kitaifa, rasilimali ya kimkakati iliyokita mizizi kwenye fikra na dhamira ya watu wa Iran, ikiendelea kukua na kusonga mbele. Hali kadhalika amesisitiza kuwa Mataifa ya Magharibi hayawezi kukubali uwepo wa taifa huru kama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran linalosimama sambamba nao katika majukwaa ya kimataifa. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran aidha amebaini kuwa juhudi zote za mataifa ya Magharibi za kuzuia maendeleo ya Iran zimegonga mwamba. Amesema kwa rehema za Mwenyezi Mungu, hawajapata mafanikio yoyote kupitia hujuma au upinzani wao na hawatofanikiwa kamwe katika muktadha wa kiteknolojia Islami amesema kuwa zaidi ya mataifa thelathini duniani yanaonyesha nia ya kununua bidhaa za nyuklia kutoka Iran, hii ikiwa ni ishara ya uhalisia wa uwezo wa teknolojia ya nyuklia nchini. Aidha, amekosoa vikali nafasi ya Marekani katika kuzuia shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kutekeleza majukumu yake ya msingi ya kuhimiza matumizi ya amani ya teknolojia ya nyuklia duniani. Amefichua kuwa Iran ndio nchi iliyopitia idadi kubwa zaidi ya ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuliko nchi nyingine yoyote ile duniani. Licha ya hali hiyo ya ukaguzi mkali, bado kuna madai kutoka uh, kwa uh, madola ya magharibi kwamba eti Iran haikubali ufuatiliaji na inaendeleza shughuli za nuklia kwa siri, madai ambayo Islami ameyapuuza na kusema ni propaganda isiyo na msingi. Katika miaka ya karibuni kila mara Iran ilipokaribia kufikia makubaliano ya ujenzi wa mitambo ya nuklia na mataifa ya kigeni, mashinikizo kutoka madola ya Magharibi yamewalazimu uh, wawekezaji kujiondoa kwenye miradi hiyo. Bwana Islami amehitimisha kwa kusema pamoja na kuwepo vikwazo vya Marekani na vizuizi vya madola ya Magharibi, Iran imefanikisha uh, mafanikio makubwa katika mpango um, wake wa nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Na kwa kumalizia, tuelekee sasa barani Afrika katika makala yetu hii ya sayansi na teknolojia, ambapo imebainika kuwa viwango vya vifo vya akina mama wajawazito na watoto wachanga barani Afrika vimepungua tangu mwaka elfu mbili. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani, WHO kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili ishirini vifo vya kinamama katika ukanda wa afrika vilipungua kwa asilimia arobaini kutoka vifo mia saba ishirini na saba hadi vifo mia nne arobaini na mbili kwa kila vizazi hai laki moja, hata hivyo kasi ya kupungua kwa vifo bado haitoshi kufikia lengo la maendeleo endelevu sdg la kuwa na vifo chini ya sabini kwa kila vizazi hai lakimoja ifikapo mwaka elfu mbili thelathini kwa mujibu wa takwimu zaidi ya asilimia sitini ya nchi za Afrika sasa zina ripoti kuwa zaidi ya asilimia themanini ya watoto huzaliwa kwa msaada wa wahudumu wa afya wenye ujuzi, hilo likiwa ni ongezeko la asilimia ishirini na nane e, mwaka elfu mbili na kumi. Lakini pamoja na mafanikio haya bado kuna mapengo makubwa, hasa katika maendeleo ya vijijini na yale yaliyoathiriwa na migogoro. WHO inasisitiza kuwa vikwazo vikuu vya maendeleo ni pamoja na ukosefu wa fedha za kutosha, udhaifu katika utawala, uhaba wa wafanyakazi wa afya na misukosuko ya mara kwa mara kama vile milipuko ya magonjwa na migogoro, yote ambayo huvuruga huduma za afya ya mama na mtoto. Katika maeneo dhaifu na yaliyoathirika na migogoro, wanawake na watoto wako kwenye hatari zaidi. Ukanda huu bado unachangia asilimia sabini ya vifo vinavyohusiana na ujauzito na kujifungua duniani huku kukadiriwa kuwa akina mama uh, laki moja sabini na nne elfu, uh, na vifo vya watoto wachanga milioni moja, kila mwaka barani Afrika. Shirika hilo limebainisha sababu kadhaa zinazochangia vifo vya akina mama ikiwa ni pamoja na kutokuwa na damu nyingi, maambukizi, shinikizo la juu la damu wakati wa ujauzito, matatizo wakati wa kujifungwa na utoaji mimba usio salama. Vifo vya watoto wachanga kwa kawaida husababishwa na kuzaliwa kabla ya wakati matatizo ya kujifungua na maambukizi. Vifo vingi vinaweza kuzuilika iwapo hatua za haraka zitachukuliwa. Shirika la afya duniani limesisitiza haja ya kuongeza kasi ya juhudi za kuboresha afya ya mama na mtoto mchanga barani Afrika. Daktari Chikwe Ekweazu, kaibu mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, anasema, katika maeneo mengi ujauzito na kujifungua bado ni matukio ya kuhatarisha maisha. Kila dola inayowekezwa katika afya ya mama na mtoto inaleta faida kubwa, familia zenye afya, jamii imara na ukuaji wa uchumi endelevu. Nam na kwa taarifa hiyo kuhusiana na hali ya kinamama na watoto barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Hii ni redio Tehran. Jina langu ni Hossein hassan Hasan, napokezwa kijiti hapa na mwenzangu Abdul fatah Musaidi ni malizie mbio hizi za kupokezana kijiti. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Tunaanza kwa kutupia jicho gazeti la Teheran Times ambalo limejikita zaidi katika barua iliyotumwa na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ali Khamenei kwa rais Vladimir Putin wa Rusia siku chache zilizopita, ikiwa ni kichwa cha habari, tuko macho dhidi ya njama za Magharibi. Habari hiyo imemnukuu balozi wa Iran mjini Moscow, Kazim Jalali, akisema ujumbe wa kiongozi mwadhamu kwa rais Putin haukuwa mawasiliano ya kibinafsi tu bali pia uliwasilisha ujumbe mpana kwa jamii ya kimataifa. Katika makala yake iliyopewa kichwa cha maneno, siku ambayo Wamarekani wameandamana kupinga utawala wa kimabavu, Teheran Times limeandika kuwa maandamano ya kitaifa ya hamsini hamsini moja yaliyofanyika Aprili 19 yanawakilisha uhamasishaji muhimu na wenye sura tofauti dhidi ya sera na mtindo wa utawala wa rais Donald Trump katika muhula wake wa pili. Limeandika kuwa vuguvugu lililoanza kwenye majukwaa ya Reddit mwezi Januari lilibadilika haraka na kuwa mtandao wa waandamanaji wa nchi nzima kwa kauli mbiu ya maandamano 50 katika majimbo 50, harakati moja. Gazeti hili pia limemnukuu kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC admeli Alireza Tangsiri akisema Marekani haina uwezo wa kutoa changamoto udhibiti wa Iran katika maji ya ghuba ya Uajemi, na kuwapa kuilipiza kisasi dhidi ya shambulizi lolote litakalolenga meli za mafuta au maji ya Iran. Wamarekani hawawezi kutukabili katika ghuba ya Uajemi kwa sababu tuna uwezo wa kupambana nao, amesisitiza kamanda wa kikosi cha majini cha IRGC. Gazeti la Kehan International limemulika mazungumzo ya Iran Amerikani na Marekani na kumnukuu naibu waziri wa mambo ya nje katika masuala ya sheria na ya kimataifa Kazem Gharibabadi akisema jana Jumapili kwamba Teheran imekataa kufanya mazungumzo juu ya haki yake ya kimsingi ya kurutubisha madini ya urani na kutangaza kuwa huo ni mstari mwekundu. Limeandika pia kwamba wabunge wa Iraq wanajadili njia za kumzuia kiongozi wa Siria anayejiita Abu Muhammad al Julani kuzuru Baghdad mwezi ujao kwa ajili ya mkutano wa wakuu wa jumuia ya nchi za Kiarabu, wakiashiria nafasi yake kama kamanda wa zamani katika kundi la Alqaida ambalo lilifanya mamia ya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya raia wa Iraq baada ya Marekani kuivamia nchi hiyo mwaka elfu mbili na tatu. Kehan International pia limeandika kuwa kamanda wa kikosi cha ardhi cha jeshi anasema Iran inamiliki silaha za siri zilizotengenezwa ndani ya nchi ambazo zinatumia teknolojia ya akili mnemba na iko tayari kikamilifu kukabiliana na tishio lolote. Katika tahariri yake gazeti la Iran limechambua msimamo wa serikali ya Saudi Arabia kuhusu mazungumzo yanayoendelea sasa kati ya wawakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu na Marekani chini ya upatanishi wa Oman, limeandika miaka kumi iliyopita, wakati rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alipofikia makubaliano na Iran, na Saudi Arabia iliingiwa na wasiwasi na kukosa raha. Maafisa wa Saudia waliyataja makubaliano hayo kuwa dhaifu na kusema yamemuimarisha mpinzani wao wa kikanda Iran. Sasa inaendelea kusema tahariri ya gazeti hilo kwamba Wakati utawala wa pili wa Trump unajadiliana na Iran juu ya makubaliano ambayo yanaweza kuwa na mambo mengi yanayofanana na makubaliano ya la awali, mtazamo wa Saudia umebadilika kabisa. Gazeti la Al-Wifaq limeangazia matamshi yaliyotolewa na kamanda wa kikosi cha majini cha IRGC Admeli Alireza Tansiri akisema sepa itazindua manuari mpya ambazo zitakuwa bora zaidi kuliko za Marekani. Alifaq pia limeandika makala maalum kwa mnasaba wa siku ya leo tarehe mosi Ordibehesht katika kalenda ya mwaka wa Hijri ya Shamsia, ambayo ni siku ya kumwenzi Sheikh Muslihuddin Saadi Shirazi, malenga arif na bingwa wa tungo za mashairi na nadhari wa Kifarsi. Makala hiyo imepewa kichwa cha maneno Saadi Shirazi, nembo ya ustaarabu wa Kiislamu na kimataifa. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maoni yako, mpenzi msikilizaji, nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Hekaya za aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha Hekaya za Aya ambacho leo kinatupia jicho aya za 45 hadi 48 na 49 hadi 50 za suratu Lhijri. Zilipoteremshwa aya za 43 na 44 za suratu lhijri Machozi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam yalitiririka kama mvua ya masika. Kwa kushuhudia mandhari hiyo ya kilio kikali cha Mtume, watu waliokuwa karibu naye pia nao walianza kulia, ingawa hawakujua ni aya gani ziliteremshwa na malaika Jibrilu kwa mtukufu huyo. Katika hali hiyo, hakuna mtu ambaye angeweza kuzungumza na Mtume na kumuuliza sababu ya kulia kwake. Ghafla Wazo lilimjia mmoja wa masohaba wa mtume. Alikumbuka kwamba wakati wowote mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alipomuona mwana Fatima alaihi salam alikuwa akifurahi sana, kiasi kwamba alionekana kusahau huzuni zote za dunia. Hivyo aliondoka mbio na kuelekea kwenye mlango wa nyumba ya kipenzi cha mtume, Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam. Alimkuta akisaga shairi na akamwambia kwamba mtume alikuwa akilia sana. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliinuka haraka na kujifunika kwa nguo kuukuu ambayo ilikuwa imetiwa viraka kwa majani ya mitende sehemu kadhaa. Alipotoka nje ya nyumba, Salman Alfarisi, swahaba mwema wa mtume wa Mwenyezi Mungu, alitazama nguo yake ya hijabu iliyopigwa viraka kadhaa kisha akalia na kusema kwa masikitiko kwa makubwa, kwamba huzuni kubwa iliyoje! Mabinti wa Kaisari na Kisra wanavaa hariri na binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam anavaa hijabu kuukuu ya sufu ambayo imetiwa viraka katika sehemu kumi na mbili. Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliingia kwa Mtume na kusema: baba kipenzi, ninatoa mhanga maisha yangu kwa ajili yako nini kinakuuliza? Mtume alimfafanulia aya mbili alizoteremshiwa na malaika Jibrilu. Aya hizo zinasema, na hakika Jahannam ndiyo mahali pao walipoahidiwa, wote wafuasi wa shetani. Ina milango saba, kila mlango una sehemu waliotengewa. Aliposikia aya hizi, bibi Fatima aliweka paji la uso wake chini na akaomboleza kwa sauti ya huzuni, ole wake atakayeingia motoni. Ali bin Abi Talib alayhi salamu pia aliposikia aya hizo alisema, laiti wanyama wangechana nyama yangu vipande vipande, na laiti mama yangu asingenizaa ili nisikie habari za moto wa jahanamu. Kisha aliweka mkono wake juu ya kichwa chake na kusema, huku machozi yakitiririka usoni mwake, o oh, nasikitishwa na njia ndefu ya safari ya akhira. ah, kwa masurufu madogo mno ya safari ya siku ya Kiama. Watakaoingia Jahanam watanyakuliwa na mbwa wa motoni. Watakuwa wagonjwa wasiotembelewa kujuliwa hali, majeruhi wasiopewa tiba na wafungwa ambao hawaachiliwi huru. Watakula na kunywa moto na watapinduka pinduka katika matabaka yake. Na baada ya kuwa walikuwa wakivaa nguo za pamba duniani, sasa watavaa vipande vya moto. Duniani walikuwa wakikumbatiana na wanandoa wenzao, lakini sasa wanakumbatiana na mashetani huko motoni. Kwa upande wake, swahaba Salman Alfarisi aliposikia aya hizo, hali yake ilibadilika sana na kukosa amani kama walivyokuwa maswahaba wengine kadhaa wa Mtume waliokuwa katika majilisi hiyo. Siku tatu baadaye alipatikana ilhali rangi ya uso wake ikiwa imebadilika na mwili wake ukitetemeka katika magofu ya nje ya mji. Alikuwa amesujudu akilia na kumwomba maghfira Mwenyezi Mungu. Maswahaba walimshika mkono na kumpeleka kwa Mtume wa Allah mara tu alipomwona Mtume alikumbuka aya za vitisho za Mwenyezi Mungu na akaanza kutetemeka. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimuuliza sababu. Salman aliutazama uso wa Mtume uliokuwa uking'aa kwa muda fulani, kisha akainamisha macho na kichwa chake chini na kusema: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tangu niliposikia aya hizi za vitisho kuhusu Jahanam nimeshindwa kutulia kutokana na hofu ya moto wa Jahannam. Wakati huu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya za 45 hadi 48 za Suratul Hijri kuhusu pepo na sifa za watu wa peponi, innal muttaqina fi jannatin wa uyun udkhuluha bisalamin aminin na tutaondoa chuki iliyokuwa vifuani mwao wawe ndugu juu ya viti vya enzi wakiwa wameelekeana humo, hayatawagusa machovu wala hawatatolewa humo. Suala hili wapenzi wasikilizaji, ni mojawapo ya kanuni za kimalezi ambazo wale wanaohusika na malezi ya nyumbani, shuleni na katika jamii wanapaswa kuzitumia. Hii ina maana kwamba mwalimu mlezi na kocha lazima wakati mwingine atumie kipengee cha vitisho na indhari na wakati mwingine afaidike na vihamasishi na vishawishi vinavyotia watu moyo. Malipo mema yanawahimiza watu kuelekea kwenye maadili mema, elimu na malezi bora, na adhabu na nakama vinawazuia kuelekea kwenye njia tofauti na hiyo iliyotajwa. Tunaweza kufananisha elimu na malezi na gari ambalo linahitaji klachi ya kutia kasi na wakati huo huo breki, ili kuelekea kwenye lengo na kulidhibiti gari linapokengeuka na kutoka kwenye barabara. Jukumu la vitu hivi viwili ni muhimu sana kwa kadiri kwamba, kama gari halitakuwa navyo vyote viwili haliwezi kufika salama linapokwenda. Na vilevile vile, ikiwa mmojawapo kati ya nyenzo hizi mbili haitakuwepo gari hilo halitafika linakoelekea. Baada ya kuteremshwa aya hizo za 45 hadi 48 za Suratul Hijri zilizowaahidi pepo waumini, jambo hili lilikuwa hadithi ya mji na kona zote za Maka. Hali na shauku hii ilitokana na ukweli kwamba kwa muda mrefu aya nyingi za Kurani zilihusu vita, jihadi na kuuliwa shahidi kwa sababu makafiri walikuwa wakitoa mashinikizo mengi kwa Waislamu na ilibidi wajitayarishe kwa vita. Zaidi ni kwamba hadi wakati huo wengi walikuwa wamesikia aya chache, au walikuwa bado hawajasikia lolote kuhusu aya zinazozungumzia pepo na malipo ya peponi. Kwa hivyo, ujumbe wa Quran kuhusu watu wa peponi ulikuwa na matumaini na furaha sana wakati huo. Hata washirikina walishangazwa na hali hiyo kwa sababu waliwaona Waislamu ambao awali walikuwa katika huzuni na maombolezo ya kuondokewa na wapenzi wao katika vita vya Uhud wakipongezana kwa furaha na bashasha. Wapenzi wasikilizaji, siku moja kundi la waumini lilikusanyika mahali pamoja na walikuwa wakizungumza kuhusu aya zinazozungumzia pepo. Kila mmoja alitamani kupata neema hizo na kuwatania wenzake kwamba wao hawatapata neema za peponi, jambo ambalo liliwachekesha hadhirina. Wakati huu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akipita karibu na eneo hilo kwa ajili ya kufanywa tawafu kando kando ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, alisikia kicheko chao kikubwa na akasimama kwa muda. Walinyamaza na kungoja mtume azungumze. Mtume alisema, haifai kwa waumini kucheka namna hii. Waliona aibu na kuzama kwenye mawazo. Mtume aliendelea na safari yake, lakini akarudi haraka. Kila mmoja wa masahaba hao alidhani kwamba Mtume alikwenda kuwakemea na kuwapa nasaha, lakini Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwaambia Nilipoondoka Jibrilu alinijia na kusema, ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu anasema, kwa nini umewavunja moyo waja wangu hivyo? Aya ya 49 ya suratul Hijr iliteremka, ikizungumzia rehma za Mwenyezi Mungu, nabbi ibadi anni ana alghafurur rahim, waambie waja wangu ya kwamba mimi ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Pamoja na hayo, mara hii pia iliteremshwa aya ya indhar na kuwatia hofu watu, ili kuelimisha, kulea na kuweka uwiano kati ya hofu na matumaini, ambayo ndiyo siri ya ukamilifu, na kwamba adhabu yangu ndiyo adhabu iliyo chungu. Aya hizi wapenzi wa sikilizaji, ni sawa na pande mbili za mizani ya ulinganifu. Aya ya kwanza ni ya kutia matumaini na moyo na aya ya pili ni ya kutia hofu na kutoa indhari, na muumini lazima adumishe mizani baina ya mambo hayo mawili. Imepokewa kwamba mtu mmoja alimuuliza Imamu Jafaru Swadik alayhi salamu kwamba nini kilikuwa wasia wa Lukman. Imamu alisema, miongoni mwa mambo ya kuvutia zaidi katika wasia huo ni aliyomwambia mwanawe, kwamba: kuwa na matumaini makubwa kwa Mwenyezi Mungu kiasi kwamba hata kama umefanya madhambi mengi sawa na ya wanadamu wote, basi kuwa na matumaini ya msamaha wake. Namuogope sana Mwenyezi Mungu kiasi kwamba kama umeandikiwa thawabu za ibada ya majini na wanadamu katika rekodi ya matendo yako, uwe na hofu ya kuhukumiwa na kupelekwa motoni wakati wa kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh leo katika historia Leo ni Jumatatu tarehe ishirini na mbili Shawal elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria, sawa na Aprili ishirini na moja mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Leo tarehe mosi Ordbesht katika kalenda ya mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya kumwenzi Shekhe Muslihudini Saadi Shirazi, Malenga, mshairi, na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nathari wa Kifarsi, Saadi Shirazi alizaliwa karibu mwaka mia sita na sita hijiria kamaria, katika familia ya kielimu kwenye mji wa Shiraz ulioko kusini mwa Iran. Na baada ya kukipitisha kipindi cha utoto na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shiraz, akiwa kijana, Saadi aliamua kwenda katika mji wa Baghdad huko Iraki. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kafanya safari katika maeneo ya Sham, Hijaz, Roma na maeneo mengine ya dunia. Katika safari zake hizo, malenga huyo mashuhuri alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali mbali, na kuona mengi yaliyoimarisha kipawa chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Saadi Shirazi ameandika vitabu kadhaa, muhimu zaidi ni kile cha tungo cha Bustan na kitabu chake cha nathari nathari cha Golestan. Siku kama leo miaka 1196 iliyopita, Egbert mfalme wa kwanza wa Uingereza alichukua madaraka baada ya vita vya muda mrefu. Kabla ya hapo, Uingereza ilikuwa ikiongozwa na ufalme wa kiukoo ikiwa imegawika katika sehemu kadhaa za kijiografia na kila mtawala akitawala eneo lake maalumu, Egbert aliyekuwa mfalme wa Wessex, eneo lililokuwa kusini mwa Uingereza ya sasa. Baada ya kupambana na watawala wa kitabaka na kuwashinda, mwaka 829 alifanikiwa kuingia madarakani akiwa mfalme wa kwanza wa Uingereza na kuasisi silsila ya utawala wa Saksasona wa Magharibi. Katika siku kama ya leo miaka themanini na saba iliyopita, Allama Muhammadi Ikbal Lahori, mwanafikra, mwanafalsafa na malengo wa Kiislamu, aliaga dunia huko bara Hindi. Alizaliwa mwaka 1873 katika mji wa Sialkot kwenye jimbo la Punjab. Baada ya kumaliza masomo ya awali na ya juu na kupata shahada ya uzamili Allama Muhammadi Ikbal Lahori alielekea nchini Ujerumani na baadaye Uingereza kwa lengo la kujiendeleza katika elimu ya falsafa na akabaki huko kwa kipindi cha miaka minne. Malenga huyo alianza kutunga mashairi akiwa katika masomo yake ya sekondari. Baada ya kurejea India, Ikbal Lahori alianza kuwaamsha Waislamu wa nchi hiyo na kufanya jitihada za kuwaunganisha pamoja, huku wakibainisha fikra na mitazamo yake kupitia beti za mashairi. Mwana falsafa huyo anahesabiwa kuwa mmoja wa waanzilishi na waasisi wa Pakistani huru na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita aliaga dunia. Sohorabu Sepeheri, malenga na mchoraji mashuhuri wa Kiirani. Sohorabu alizaliwa mwaka 1307 hijiria shamsia katika mji wa Kashan katikati kati mwa Iran. Awali, malenga huyo wa Kiirani alianza kufundisha na baada ya hapo alijiunga na taaluma ya sanaa. Vilevile alikuwa na kipaji kikubwa katika masuala ya uchoraji. Kazi za malenga na mchoraji huyo wa Kiirani zilimpatia tuzo na zawadi nyingi katika maonyesho mbalimbali yaliyofanyika ndani na nje ya Iran. Diwani ya kwanza ya mashairi ya Sepeheri ilichapishwa mwaka 1330 Hijiria Shamsia kwa jina la kifo cha rangi, yani the death of color. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, anasema tumpongeze Papa Francis katika ujumbe wa Pasaka kuomba vita Gaza viishe. Anasema ni ujumbe mzuri na unapaswa kuheshimiwa na unaonekana ndo moja ya jumbe zake za mwisho, maana habari zinazotufikia hapa studioni ni kwamba Papa Francis ameaga dunia. Naye Yusuf Sambiga wa Dar es Salaam Tanzania anafuatilia matangazo. Asante sana uh, Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora. Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal akiwa Pangadi, Tanga Tanzania, anasema tutaendelea kuiunga mkono Gaza na Palestina hadi tone letu la damu ya mwisho. Tutakuwa na Palestina. Yazid Akida wachumbageni Tanga, Tanzania, anasema nimesikiza habari pande zote za dunia, meanza mukhtasari na habari kutimia na msomaji mahiri, sauti iliyotulia Allah la Allah akulipe kheri, akupe njema afya. Asante sana Akida ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo, hata siwezi kusoma habari za dunia kwa kifupi. Nikushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri.