Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo, kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari onyo la Marekani kuhusu kurejea nyuma katika mazungumzo ya vita vya Ukraine. Baada ya hapo, tutakuwa na podcast inayozungumzia makosa mashuhuri kumi kuhusiana na utawala haramu wa Israel. Baada ya hapo, tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika ambayo zaidi yamejikita kwenye uh, sherehe za siku ya Pasaka tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo ada ya kila siku, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza taarifa habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametoa wito wa kusitishwa mapigano na vita vya Israeli katika eneo la ukanda wa Gaza. <muchilana> Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran limezindua manuari mpya ya kisasa na bora zaidi. misafara ya askari na silaha za Marekani yaingia Ainul Asadi nchini Iraq na mukawama wa Iraqi umesema huenda kiongozi wa Siria na kundi la Haiat Tahrir Asham akakamatwa iwapo atakanyaga mjini. Na sasa ni habari kamili. Katika ujumbe wake wa Pasaka, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani kwa mara ya kwa nyingine ametoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano katika ukanda wa Gaza. Ujumbe wa Pasaka wa Papa Francis umesomwa na msaidizi wake katika muonekano wa muda mfupi kwenye balkoni ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatican. Licha ya udhaifu wa kimwili uliotokana na maradhi ya nemonia, kiongozi huyo wa kanisa Katoliki ambaye amekuwa akieleza wasiwasi wake kuhusu hali ya Wapalestina wanaoishi Gaza, ameitaja hali ya eneo hilo la Palestina kwamba inahuzunisha na kusikitisha. Papa ametoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano ili kuachiwa huru wafungwa wa kizayuni na kuwasaidia watu wenye njaa wa ukanda wa Gaza akisema tangazeni usitishaji vita, waachieni mateka na wasaidieni watu wanaosumbuliwa na njaa. Madaktari wameshauri kupunguzwa shughuli za Papa Francis wakati huu akipata nafuu kutokana na nemonia. Msimamo huo wa Papa umekuja wakati mvutano katika eneo la Mashariki ya Kati ukiendelea kutokota na jamii ya kimataifa ikitafuta suluhisho la kumaliza mzozo huo. Zaidi wa Wapalestina elfu hamsini wameuawa wa shahidi katika kampeni ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina hasa katika ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, Papa Tawadros wa pili, kiongozi wa kanisa la kiorthodoksi la kopt nchini Misri, amelaani vikali mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kuyataja kwamba ni mojawapo ya aina mbalimba, mba, aina mbaya zaidi za dhuluma dhidi ya watu wa Palestina. Wapalestina wanakabiliwa na aina mbaya zaidi ya dhulma katika maisha yao ya kila siku huku kukiwa na uharibifu wa nchi yao, amesema Papa Tawadros akiliambia shirika la televisheni ya Misri katika sherehe za siku ya Pasaka jana Jumapili. Misri kupitia taasisi na vyombo vyake vyote, inapanga kwa, inapinga kwa sauti moja Uh, mauaji ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Israel dhidi ya Palestina. Papa pia amesisitiza juu ya msimamo unaofanana wa kanisa na la mahuft makopti wa Misri na taasisi ya al-Azhar, taasisi kubwa zaidi ya kiislamu ya Misri kuhusu mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina. Tuna maono ya aina moja na imamu mkuu wa al-Azhar Sheikh Ahmed Atayib kwamba dhamiri ya ulimwengu lazima iamke ili kuwaokoa watu wetu wa Gaza. Haya yanajiri siku chache baada ya maelfu ya wananchi wa Misri kutoka majimbo mbalimbali kuandamana mjini Al Arish katika mkoa wa Sinai kaskazini wakitangaza kuunga mkono kadhia ya Palestina na kupinga jaribio lolote la kuwafurusha wa Palestina katika nchi yao. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC Admeri Alireza Tangsiri amesema yumkini Sepah haikazindua manuari mpya ambazo muundo wake unashabihiana au utakuwa bora zaidi kuliko za Marekani. Akizungumza katika kipindi cha televisheni ya IRIB, kamanda wa jeshi la wanamaji la IRGC ametoa muhtasari wa mafanikio ya kijeshi ya kikosi hicho cha majini katika miaka ya hivi karibuni. Kamanda Tanksiri amesema jeshi la wanamaji la IRGC limetengeneza aina mbalimbali za makombora, ndege zisizo na rubani na nyambizi, na wizara ya ulinzi kwa ushirikiano na shirika la usaidizi wa vikosi vya wananchi la jeshi pia imezalisha nyambizi bora na za kisasa akizungumzia uundaji wa meli za kubeba ndege zisizo na rubani ya IRGC Shahidi Bakiri, Admeri Tangsiri amesema meli ya Shahidi Bakiri ni meli ya matumizi mbalimbali mbali na ni kituo cha kijeshi cha majini. Chombo hiki kinaweza kubeba mifumo miwili ya kurusha makombora ambayo ni meli kumi na nne za kurusha makombora tumeunda meli ambayo ni bora zaidi kuliko miundo sawa ya Kimarekani, na katika wakati mwafaka tutaizindua. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Irani amesema. Amesema hayo alipokuwa akizungumza kuhusu meli mpya za kikosi hicho alipoulizwa kuhusu makabiliano ya Irani na Marekani katika maji ya ghuba ya Uajemi. Ameeleza kwamba leo hii Marekani haiwezi kushambulia meli zetu za mafuta na ikiwa itafanya hivyo, tutakabiliana nayo. Wamarekani hawawezi kutukabili katika ghuba ya Uajemi kwa sababu tuna uwezo wa kupambana nao, amesisitiza kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Qatar imelaani vikali mpango wa taasisi za wazayuni zenye misimamo mikali za kutaka kubomoa msikiti wa Al Aksa katika mji wa Baitul Muqaddas, Jerusalem. Qatar imetoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka aa, na jamii ya kimataifa ili kuilazimisha Tel Aviv iheshimu maeneo matakatifu ya Waislamu. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Qatar imeuona wito wa taasisi za utawala ghasibu wa Israel kwenye ukurasa wa mitandao ya kijamii wa kushambulia kwa mabomu na kuharibu msikiti wa Al Aksa na kujenga hekalu katika sehemu yake kuwa ni mpango hatari wa ku, na kuongeza kwamba mpango huo, katika kivuli cha vita vya hivi sasa dhidi ya ukanda wa Gaza, utazidisha machafuko katika eneo hili. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar, sambamba na kulaani vikali ukiukwaji wa hadhi ya kihistoria na kisheria ya msikiti wal Aksa baitul Mukadas na maeneo mengine matakatifu, imesisitiza ulazima wa kuchukuliwa hatua haraka ili kuzuia uvamizi huo, kuulazimisha utawala wa kizayuni wa Israel kutoa ulinzi unaohitajika kwa maeneo hayo matakatifu na kuheshimu maazimio ya kimataifa. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa Israel katika maeneo ya Palestina, hususan msikiti wa al Aksa, vinazidi kuongezeka. Jeshi la Marekani limeripotiwa kutuma misafara mingi ya malori iliyobeba wanajeshi, silaha na zana za kivita, pamoja na suhula za kilojistiki kutoka ndani ya Siria hadi katika kambi kubwa ya anga ya Ainul Asad katika jimbo la Al Ambari nchini Iraki ambayo ina wanajeshi na wakufunzi wa Marekani. Duru za kiusalama za Iraki, zikizungumza kwa sharti la kutotajwa majina, zimeliambia shirika la habari la maaluma la lugha ya Kiarabu kwamba misafara hiyo iliingia katika ardhi ya Iraki siku ya Jumamosi na kuelekea kwenye kambi ya anga ya Ainul Asad iliyoko ka takriban kilomita 160 magharibi mwa mji mkuu wa Iraki, Bagdad. Chanzo hicho hakikutoa maelezo zaidi kuhusu sababu za kuondolewa wanajeshi wa Marekani kutoka Siria na kupelekwa kambi ya Ain al Asad. Duru hizo za kiusalama zimeeleza kwamba misafara ya jeshi la Marekani inajumuisha magari ya kivita, vifaa vya kilojistiki, wanajeshi silaha ndogondogo na nyepesi pamoja na silaha nzito za kivita kadhalika. Hatua za usalama ambazo hazijawahi kushuhudiwa ziliwekwa kwenye barabara kuu na nyinginezo zinazoelekea katika kambi ya Ainul Asad. Na kiongozi wa kundi la mukawama na kupambana na ugaidi la Asaib Ahlul Haq nchini Iraqi ameonya kwamba anayejiita rais wa Siria Abu Muhammad al-Jolani anaweza kukamatwa atakapowasili Baghdad kutokana na kuwepo hati ya kukamatwa kwake. Kais al Khazali ametoa tahadhari hiyo katika ujumbe kwenye akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa X, huku akitaja ziara tarajiwa ya Julani mjini Baghdad kwamba haifai na ina matatizo ya kisheria akisisitiza kwamba uhusiano thabiti kati ya Iraki na Siria ni muhimu na una masilahi kwa nchi mbili. Khazali amesema muda wa sasa wa kuwa mwenyeji wa kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Haiat Tahrir la Siria haufai kuwepo. Rais wa sasa wa serikali ya Siria nchini Iraki ni mapema, kwani kunaweza kusababisha athari za kisheria ikiwa sheria itatekelezwa na akakamatwa na vikosi vya usalama kutokana na kuwepo kwa hati ya kukamatwa kwake, amesema mkuu wa Asaib Ahlul Haq. Kwa mujibu wa kanuni ya mgawanyo wa madaraka, maamuzi ya mahakama ya Iraki lazima yafuatwe na kuheshimiwa, amesisitiza afisa huyo wa Iraki. Onyo la Khazali limekuja siku chache baada ya waziri mkuu wa Iraki Muhammad Shia As-Sudani kutangaza kwamba kukutana na Aljolani aliyejitangaza kuwa rais wa Siria huku nchini Qatar, huko nchini Qatar, mbele ya amiri wa nchi hiyo Tamim bin Hamad Al Athani. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho onyo la Marekani kuhusu kurejea nyuma katika mazungumzo ya vita vya Ukraini. Marco Rubio, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, ametangaza kwamba rais Donald Trump Atajiondoa katika juhudi za kupatanisha makubaliano ya amani kati ya Russia na Ukraine ndani ya siku chache zijazo, isipokuwa kama kutakuwa na dalili za wazi kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa. Rubio amesema baada ya kukutana na viongozi wa Ulaya na Ukraine huko Paris kwamba, hatutaendelea na juhudi hizi kwa wiki na miezi, kwa hivyo sasa tunapaswa kuamua haraka, ninamaanisha ndani ya siku chache kama makubaliano haya yanaweza kufikiwa au la katika wiki chache zijazo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani aliongeza kwamba iwapo makubaliano ya amani kati ya Russia na Ukraine yanawezekana wakati huu, basi tutasalia a, tutasalia hapa. Ikiwa si hivyo, tuna vipaumbele vingine vya kuzingatia. Alisema kwamba Rais Donald Trump bado ana nia ya kuhakikisha makubaliano yanafikiwa, lakini yuko tayari kuondoka iwapo hakuna dalili za haraka za kupigwa hatua kuhusiana na hilo. Matamshi mapya waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambayo yanaonyesha kuongezeka a, hali ya kutoridhika na kutopiga hatua juhudi za kutatua orodha inayoongezeka ya changamoto za kijiografia na kukata tamaa Marekani katika kuanzisha usitishaji mapigano katika vita vya Ukraine yanatolewa wakati rais wa Marekani mwenye utata Donald Trump alikuwa ameahidi katika kampeni zake za uchaguzi kumaliza vita nchini Ukraine ndani ya saa 24 za kwanza akiwa ikulu ya White House. Baada ya kurejea madarakani, alirekebisha dai hilo na akapendekeza kufikiwa makubaliano kabla ya Aprili au Mei mwaka huu. Hata hivyo, sasa imedhihirika kwamba vita vya Ukraine vina utata zaidi na mitazamo utendaji na maslahi ya Russia na Ukraine, na hali ya mambo ni ngumu zaidi kuliko vile Trump alivyofikiria kijuujuu, kwamba angeweza kumaliza vita hivyo vilivyoenea na vilivyoleta majanga. Wakati huo huo, suala hili linaonyesha kupungua kwa ushawishi wa Marekani katika uwanja wa kimataifa kama mpatanishi au nguvu kubwa ambayo haiwezi kumaliza mizozo na migogoro kwa kutumia diplomasia na nguvu laini. Nukta nyingine ni kwamba mtazamo wa Washington katika vita vya Ukraine umekuwa mojawapo ya sababu za kuongezeka mpasuko katika mahusiano ya Ulaya na Marekani. Ingawa Marekani imetoa wito wa kusitishwa vita nchini Ukraine wakati wa muhula wa pili wa Rais Donald Trump, nchi wanachama wa NATO barani Ulaya hazina mtazamo chanya kuhusu mtazamo wa Trump. Mabadiliko ya sera ya Washington kuhusu vita nchini Ukraine yamekabiliwa na wasiwasi na ukosoaji mkubwa kutoka kwa watu wa Ulaya. Nchi za Ulaya sasa zina wasiwasi kuhusu mabadiliko makubwa katika mtazamo wa Marekani katika vita vya Ukraine, pamoja na kusitishwa kwa silaha na misaada ya kijeshi ya Washington kwa Kiev. Kufikiwa kwa hili kutapelekea kuongezeka mashinikizo dhidi ya Ulaya kwa ajili ya kufadhili na kusaidia vita vya Ukraine. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. <tipos> Makosa kumi ya Wazayuni. Je, wahamiaji Wayahudi walikuwa taifa? Historia wakati mwingi huwa katika kitovu cha mzozo. Kuelewa vizuri na kwa usawa yaliyopita hutoa fursa ya kufanikisha amani. Kinyume chake, kupotosha au kughushi historia husababisha maafa. Ujambo mpenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya. Katika podkasti hii tunachunguza mambo ambayo watu wengi hudhani kuwa ni kweli, lakini sivyo. Katika sehemu ya kwanza ya podkasti hii tulichunguza madai kuwa Palestina ilikuwa ardhi isiyo na watu kabla ya kuwasili kwa Wayahudi, eti ilikuwa ni ardhi tupu yenye vichaka na magugu yanayovutwa na upepo na tukathibitisha kwamba madai haya hayana msingi wala ukweli wowote. Katika sehemu hii tunachunguza ngano nyingine ya Waisraeli na wafuasi wao, kulingana na kitabu cha Makosa kumi Maarufu kuhusu Israeli. Nayo inahusu madai kuwa Wayahudi walikuwa watu wasio na nchi. Madai haya yanaendeleza dai la uongo ambalo limekuwepo kwa muda mrefu Kimsingi, hoja ya Palestina isiyo na wakazi inakwenda sambamba na wazo la wayahudi wasio na nchi. Muungano wa madai haya mawili unazaa kauli mbiu maarufu ya uzayuni inayotumiwa kuhalalisha unyang'anyi au kuporwa ardhi ya Palestina, ardhi isiyo na watu kwa watu wasio na ardhi. Lakini je, wahamiaji wayahudi walikuwa kweli ni taifa Jibu la swali hili linapatikana kwa ufupi katika kitabu kiitwacho Kuibuliwa taifa la Wayahudi, kilichoandikwa na Shlomon Sand. Katika kitabu hiki Sand, ambaye ni mwanahistoria wa Kiyahudi kutoka Israeli, anadai kwamba Wayahudi wengi wao wa leo wanatokana na mababu ambao hawakuwa Wayahudi wa asili, bali waliingia katika Uyahudi kutoka imani nyinginezo. Anaeleza kuwa ulimwengu wa Kikristo, kwa masilahi yake binafsi, katika kipindi fulani cha historia ya kisasa ulieneza wazo kuwa Wayahudi ni taifa moja linalopaswa kurudi katika ardhi takatifu. Muhu, kwa mtazamo huu kurejea kwa wayahudi katika ardhi takatifu kulihusishwa na ufufuo wa wafu na kurejea kwa masihi au nabii isa alaihi salam kama sehemu ya mpango wa kimungu wa mwisho wa dunia mageuzi ya kiimani na kidini yaliyoitwa marekebisho ya dini yaani reformation kutoka karne ya 16 na kuendelea hasa miongoni mwa wakristo wa protestanti yaliunda uhusiano wa moja kwa moja kati ya dhana ya milenearianism uh, imani ya imani utawala wa miaka elfu moja wa Isa Masihi duniani, ubadilishaji wa imani ya wahudi kuwa Ukristo na kurudi kwao Palestina. Milenearianism inahusu imani kwamba Masihi atarejea na kutawala kwa miaka elfu moja. Thomas Brightman, kasisi wa Kiingereza wa karne ya 16 alikuwa mwakilishi wa dhana hii aliposema: Je, watarudi tena Yerusalemu? Hakuna kitu kilicho na uhakika zaidi ya hili manabii walichofanya kila mahali kinathibitisha jambo hili na kinalidhihirisha. Katika karne ya 18 mwandishi wa Kibelgiji Charles Joseph alisema, ninaamini kuwa mayahudi hawawezi kuzoeleka au kuungana na mataifa mengine ya Ulaya na kila mahala anapokwenda myahudi atajitengenezea taifa ndani ya taifa lingine. Kwa maoni yangu suluhisho rahisi ni kuwarejesha nchi yao ambayo walifukuzwa kutoka kwayo ili wote warudi huko. Kutoka mwisho wa maneno yake inadhihirika wazi kuwa kulikuwa na uhusiano wa moja kwa moja kati ya mawazo yaliyounda uzayuni na chuki ya muda mrefu dhidi ya Wayahudi au antisemitism. Mwandishi na mwanasiasa mashuhuri wa Ufaransa Francois Rene de la Chateaubriand pia aliandika kuhusu wazo hili katika kitabu chake cha Wamiliki halali wa Yudea. Mawazo yake yalimwathiri Napoleon Bonaparte ambaye alitumaini kuwa angepata msaada wa jamii ya Wayahudi wa Palestina katika juhudi zake za kutoa Mashariki ya Kati. Mwanzoni mwa karne ya 19, Napoleon aliwaahidi Wayahudi kurudi Palestina na kuunda taifa lao wenyewe. Kwa mujibu wa Ilan Pappe, uzayuni kulingana na maandiko kama haya ulianza kama mradi wa ukoloni wa Kikristo kabla ya kuwa mradi wa ukoloni wa Kiyahudi. Ilikuwa ishara ya kutisha ya jinsi imani za kidini zilivyogeuzwa kuwa mpango wa kweli wa ukoloni na unyang'anyi wa ardhi ya watu wengine. Mpango huu wa ukoloni ulianza kuonekana kwa mara ya kwanza katika Uingereza ya enzi ya Victoria na mwongo wa 1820, harakati kali za kidini na kifalme zilianza kujitokeza, zikihimiza Wayahudi kwenda Palestina kama sehemu ya mkakati wa Uingereza wa kutoa na kurejesha Palestina chini ya Ukristo katika karne ya kumi na tisa. Wazo hili lilizidi kupata umaarufu nchini Uingereza na hatimaye likaathiri sera rasmi ya kifalme. Moja ya maneno yaliyotolewa na kamanda wa kijeshi wa Uingereza wakati huo yalikuwa, ardhi ya Palestina inasubiri tu kurudi kwa watoto wake walotawanyika, ili kuitumia kwa kilimo kulingana na uwezo wake, na hivyo kuirudisha katika enzi ya ustawi, utukufu na ukuu wa kimataifa kama ilivyokuwa katika siku za utawala wa mfalme Suleiman. Hata hivyo harakati hii haingefanikiwa kabisa bila uungwaji mkono wa Marekani, ambayo baadaye ilitoa msaada mkubwa wa kuhalalisha na kuendeleza mpango huu wa ukoloni. andishi na mwanasiasa wa Kiingereza anaitwa Anthony Ashley au al wa saba wa Shaftesbury, alichangia kwa msimko wake wa kidini na mabadiliko kupelekea azimio la Balfour la mwaka 1917 alihamasisha kurudishwa kwa Wayahudi katika nchi takatifu, yani ardhi ya Palestina. Na kuanzia mwaka 1848 hadi kifo chake mwaka 1885 alikuwa rais wa jumuiya ya Wayahudi wa London. Alisisitiza kuwa Uingereza lazima iwasaidie Wayahudi kwa hatua zake za kurudi Palestina. Alihamasisha makanisa na taasisi nchini Uingereza kufadhili mpango huu katika makala yake yenye kichwa cha nchi na urejesho wa Wayahudi. Mwaka 1839 Shaftesbury alipendekeza Wayahudi kurudi Palestina na alibuni mawazo ya kidini kuhusu umuhimu wa hatua hii kwa Ukristo. Mafanikio yake yalihusisha uhusiano wake na waziri mkuu wa Uingereza, Palmerston, ambaye alikuwa mkwe wake. Kwa msaada wa Shaftesbury, ukoloni wa aina ya kimishonari ulianza Palestina, na ukanda huo ulihusishwa na mawazo ya kidini ya kurudi kwa Kristo. Mchakato huu ulianza mapema na ukawa msingi wa mradi au miradi ya baadaye ya kisiasa na kidini. Shaftsbury alifanikiwa kushawishi au kumshawishi Lord uh, Palmerston, waziri mkuu wa Uingereza na mkwe wake, kuhusu kurudishwa wayahudi Palestina. Palmerston baadaye akawa mfuasi wa mpango huo, sio kwa sababu za kidini bali kisiasa, akiamini kuwa wayahudi wangeweza kusaidia kuangusha dola la Othmania. Mnamo Agosti Palmerston aliandika barua kwa balozi wa Uingereza mjini Istanbul, akisema kuwa ku, kuruhusu Wayahudi kurudi Palestina kutafaidi Uingereza na dola la Uthmania. Kutokana na ucheshi na mkanganyiko wa ng'ano hii, kurudi kwa Wayahudi kumetajwa kama mojawapo ya zana muhimu za kudumisha hali iliyopo na pia mojawapo ya zana muhimu za kuzuia kugawanyika kwa dola la Uthmania. Waziri mkuu wa Uingereza aliandika katika barua kwamba kuwahamasisha Wayahudi kwenda na kuishi Palestina kungeleta utajiri ambao ungeongeza rasilimali za eneo la usultani, yaani dola la Uthmania. Wazo hili lilikuwa la kuvutia, udanganyifu kwamba utajiri wa Wayahudi ukiingia Palestina ungeimarisha nafasi ya dola la Uthmania dhidi ya maadui wa ndani na wa nje. Lakini ndani ya wazo hili pia kulikuwa na hoja kuhusu jinsi gani uzayuni unahusiana na ubeberu wa Uingereza na mijadala ya kidini ya Wakristo ambayo ilikuwa msingi wa kuandaa kurudi kwa Nabii Isa masihi au Yesu Kristo. Kwa sababu hii, Count Shaftesbury anatajwa kama mwanzo wa wanathiolojia wa Ukristo wa uzayuni katika karne ya 19 na mwanasiasa mkubwa wa kwanza aliyefanya juhudi za kuandaa njia ya wayahudi kuanzisha makazi yao katika ardhi ya Palestina. Pap anasisitiza kuwa ni muhimu kuwa makini katika kufananisha uzayuni wa kisiasa na yale yaliyotokea kuhusu wayahudi katika karne ya 19. Anaamini kuwa tunapaswa kuwa waangalifu katika kusoma tena itikadi ya kisiasa yaani, uzayuni wa leo kupitia muktadha wa matukio ya karne ya 19. Hata hivyo, jambo hili lilikuwa na vipengele vyote ambavyo baadaye vilitumika kama msingi wa kutoa sababu za kufukuzwa wenyeji wa Palestina na kukataa haki zao za msingi. Hata hivyo, kwa kuzingatia hatua zilizochukuliwa ambazo zimetajwa, ubalozi wa kwanza wa Uingereza ulifunguliwa huko Jerusalem, yani Kuds mwaka 1838. Ajenda isiyo rasmi ya ubalozi huo ilikuwa kuwahimiza wayahudi kuja Palestina. Ubalozi huo uliwahakikishia ulinzi hata wakati mwingine ulijaribu kuwabadilisha dini na kuwafanya Wakristo. Mtu maarufu zaidi miongoni mwa makonsuli wa kwanza wa Uingereza huko Kuds ni mtu anayeitwa James Finn. Ushiriki wa moja kwa moja wa Finn kwenye suala hilo uliwafanya Wapalestina wa asili kushindwa kufumbia macho mpango wake. James Finn aliandika waziwazi kuhusu uhusiano kati ya kuingia Wayahudi Palestina na uwezekano wa mabadiliko ya eneo la Wapalestina kutokana na ujio huo wenda alikuwa wa kwanza kufanya hivyo katika karne iliyofuata. Uhusiano huu ulijikita katika msingi wa mradi wa ukoloni wa makazi ya kizayuni. Tofauti ya ukoloni wa makazi unaojulikana pia kama ukoloni wa walowezi na aina nyingine za ukoloni ni kwamba katika aina hii ya ukoloni wavamizi hawakufikia tu kuimarisha udhibiti wa kisiasa na wa rasilimali za kikoloni, bali waliwafukuza wakazi asilia na kuhamia huko wenyewe. Finn aliishi Kuds au Jerusalem kati ya miaka ya 1845 hadi 1863. Baadaye, wanahistoria wa kizayuni walimsifu kwa msaada wake wa kuwasaidia Wayahudi kuishi Palestina. Finn alifanya kazi kwa shauku na ari kubwa zaidi ya wazungu wengine ili kuhakikisha uwepo wa kudumu wa watu wa magharibi huko Kuds. Katika juhudi hizi, alipanga ununuzi wa ardhi na mali kwa ajili ya shughuli za umishonari wa Kikristo maslahi ya kibiashara na taasisi za serikali. Wakati huo, harakati muhimu iliyounganisha ujio wa awali wa Ukristo wa Kizayuni ambao kwa kawaida ulikuwa wa Uingereza na Uzayuni mkuu wa baadaye ilikuwa harakati ya hekalu, yani Temple Movement. Harakati ya hekalu ilikuwa hai Palestina kuanzia miaka ya 1860 kwenda juu hadi mwanzoni mwa vita Uh, vikuu vya pili vya dunia. Harakati hii ya kidini lilitokana na vuguvugu liloanzia Ujerumani na kuenea duniani kote, ikiwemo Amerika Kaskazini, ambako athari zake kwenye ukoloni wa makazi au uh, wa walowezi wa awali zinaonekana hadi leo. Maslahi ya kundi hili ya Palestina yaliongezeka na kukua katika miaka ya elfu moja mia nane sitini walianzisha Jumuiya ya Hekalu. Kwa maoni yao kujenga upya hekalu la Wayahudi huko Kuds kulizingatiwa kuwa hatua muhimu kuelekea kutimiza mpango wa ukombozi na msamaha wa dhambi. Zaidi ya hayo, waliamini kuwa ikiwa wangeishi wenyewe Palestina, wangeweza kuharakisha kurudi kwa Nabii Isa Masihi au Yesu Kristo. Walijenga koloni lao la kwanza mnamo mwaka 1866 kwenye Mlima wa Carmel, yani au Mount Carmel huko Haifa, na baadaye wakapanuka katika sehemu nyingine za ardhi za Palestina. Uhusiano wa karibu kati ya mfalme wa Ujerumani na sultan wa Uthmania mwishoni mwa karne ya 19 ulisaidia kuimarisha mradi wao wa ukoloni wa makazi au wa walowezi makazi ya kikoloni ya kundi hili na mbinu zao za ukoloni wa makazi zilifuatwa na wazayuni wa awali. Wanahistoria wa Kijerumani walielezea juhudi za kikoloni za kundi la Temple kama vita vya msalaba vya kimya. Wakati huo uzayuni ulikuwa harakati iliyodai kwamba matatizo ya wayahudi wa Ulaya yangeweza kutatuliwa kwa ukoloni na unyang'anyi wa ardhi ya Palestina na kuanzisha taifa la kiyahudi katika ardhi hiyo ya jadi ya Wapalestina. Kwa hivyo kwa kuendelea ukoloni wa makazi, baadhi ya viongozi wa kiyahudi hawakusubiri kutambuliwa kwa uzayuni katika uga wa kimataifa. Mnamo mwaka 1882 walianza kuishi Palestina katika istilahi maalum ya uzayuni wimbi hili la uhamiaji linajulikana kama aliya ya kwanza, yaani wimbi la kwanza la uhamiaji wa kizayuni kwenda Palestina, ambalo liliendelea hadi mwaka 1904. Wimbi la pili lilikuwa tofauti na la kwanza. Wimbi la pili lilijumuisha wakomunisti na wanajamaa walivunjika moyo, ambao sasa waliona uzayuni sio tu kama suluhisho la tatizo la Wayahudi, bali pia waliamini kuwa uzayuni kupitia ukoloni wa makazi ya kijamii Palestina, ungekuwa mstari wa mbele wa ukomunisti na ujamaa. Mziki. <coughs> Harakati za uzayuni zilihitaji msaada mkubwa zaidi, kwa sababu watu wa Palestina walianza kuelewa kwamba aina hii ya uhamiaji haikuwa ishara njema kwa mustakabali wa ardhi na nchi yao. Viongozi wa eneo hilo walihisi kwamba uhamiaji huu ungeleta athari mbaya kwa jamii yao. Mmoja wa viongozi walioelewa athari hii alikuwa Mufti wa Kuds ambaye aliona uhusiano kati ya uhamiaji wa Wayahudi kwenda Kuds au Jerusalem kuwa juhudi za nchi za Ulaya na Marekani za kupunguza hadhi ya Kiislamu ya Palestina. Kwa hivyo aliongoza upinzani dhidi ya uhamiaji wa Wayahudi. Aliwaonya Waarabu wa Palestina wasiuze ardhi zao, kwa sababu alitambua kuwa kumiliki ardhi kunaimarisha msingi wa madai ya umiliki wa kisiasa na kihistoria aliamini kuwa iwapo wahamiaji hawangepata makazi ya kudumu wangeweza kuchukuliwa kisheria kama waumini waliokuja kwa muda mfupi kwa ajili ya ibada za kidini, lakini juhudi hizi za Mufti wa Kuds zilikuwa tayari zimechelewa. Tangazo la Balfur mnamo Novemba pili mwaka 1917 lilifanya watu wa Palestina na dunia nzima kugundua ushirikiano kati ya Uingereza na Uzayuni. Tangazo la Balfur lilikuwa barua kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Uingereza kwa viongozi wa jamii ya Wayahudi nchini Uingereza, likitoa ahadi ya kusaidia kuanzishwa kwa taifa la Kiyahudi katika ardhi ya Palestina. Kwa msingi wa tamko hili, kulikuwa na mchanganyiko wa itikadi ya milenierianism, yaani imani ya Kikristo kuhusu kurejea kwa Yesu Kristo na utawala wake wa miaka elfu moja duniani na chuki dhidi ya Uislamu. David Lloyd George aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza wakati huo alikuwa mprotestanti mwenye misimamo mikali ambaye kwa misingi ya imani yake ya kidini alitaka Wayahudi warudi Palestina. Kistratejia, aliona taifa la kiyahudi kuwa bora zaidi kwa masilahi ya Uingereza kuliko taifa la Waislamu. Katika serikali ya Uingereza, maafisa wengi waliamini kuwa kuanzishwa kwa taifa la kiyahudi katika Palestina kulihusiana na moja kwa moja na masilahi ya kimkakati ya Uingereza katika eneo hilo. Hivyo wakati Uingereza ilipovamia Palestina katika vita vya kwanza vya dunia, ushirikiano huu kati yao na Wayahudi uliwapa Wayahudi fursa ya kuweka miundo mbinu na msingi wa taifa la Kiyahudi. Fursa hii ilijengwa kwa msaada na ushirikiano wa Uingereza, huku wakilindwa kwa nguvu za kijeshi za serikali na kifalme za Uingereza. Uvamizi na unyang'anyi wa kijeshi wa Palestina uliingiza kwa pamoja mchakato au michakato mitatu tofauti, yaani kuzuka kwa uzayuni, hila za kidini za Waprotestanti e, za milenia, na ubeberu wa Uingereza. Muungano huu wa kina wa kiitikadi ulisababisha maangamizi ya Palestina kuanza. Baadhi ya watafiti e, wamejiuliza hivi, je, wayahudi waliowasili Palestina kama wazayuni baada ya mwaka 1918 kweli walikuwa kizazi cha wale wayahudi waliotekwa na dola la kirumi na kufukuzwa kutoka Palestina miaka 2000 iliyopita? Kutoka wakati huo hadi sasa, wataalamu wa Israeli wamejaribu kuthibitisha kuwa kuna uhusiano wa kinasaba kati ya wayahudi wazama za Kirumi waliokuwa Palestina na wahamiaji wa Kiyahudi waliokuja baadaye. Hata hivyo mashaka juu ya dai hili bado yanaendelea hadi leo. Kwa mujibu wa Ilan Pap, baadhi ya wanasayansi wa Bibilia wa wamefanya uchambuzi wa kina na wengi wao wanapinga wazo la kuitazama Bibilia kama rekodi ya kihistoria ya kweli. Baadhi ya wachambuzi hata wanatilia shaka kuwepo kitu kinachofanana na taifa la wayahudi katika zama za Bibilia. Kwa mtazamo huu, wanasisitiza kuwa Israeli ya kisasa ni uzushi wa kihistoria, wakiamini kuwa ni zao la tafsiri ya kithiolojia kutoka kwa Wakristo waliounga mkono Uzayuni. Mchango mkubwa katika mjadala huu umetolewa na Shlomon Sand katika vitabu vyake viwili, kuibuliwa taifa la Wayahudi na jinsi ardhi ya Israeli ilivyo ibuliwa pap. Anaendelea uh, kusema kuwa kama kweli wayahudi walijiibua kama taifa, hilo si tatizo kwao. Hata hivyo, tatizo linazuka pale ambapo hadithi ya jinsi taifa hili lilivyoanza inasababisha uhalifu wa kibinadamu kama vile mauaji ya kimbari na mauaji ya uh, halaiki, ukoloni wa kitamaduni na kidini na ukandamizaji wa taifa lingine. Leo tatizo kubwa zaidi ni kwamba serikali ya utawala wa Israel inasisitiza kuwa inawakilisha Wayahudi wote wa duniani na kwamba kila kitu inachofanya ni kwa niaba ya mayahudi hao. Hadi mwaka 1967 dai hili lilikuwa lenye manufaa kwa Israeli. Kila wakati sera za Israeli zilipokosolewa, Wayahudi hasa wale wa Marekani walijitokeza kama watetezi wake wakuu. Lakini leo hali hii imebadilika na inakabiliwa na changamoto kubwa. Uzayuni mwanzoni ulikuwa imani ya wachache tu miongoni mwa Wayahudi. Wazayuni walijaribu kuthibitisha kwamba Wayahudi walikuwa taifa lililokuwa na haki ya kurudi Palestina. Kwa kufanya hivyo walitegemea msaada wa serikali ya Uingereza na baadaye nguvu zao wenyewe za kijeshi, lakini leo dunia haijashawishika na madai ya kwamba Wayahudi walikuwa taifa lisilo na ardhi. Wanasiasa wa Uingereza kama vile Shaftesbury Fin Balfour na Lloyd George walipendelea wazo hili kwa sababu lilisaidia Uingereza kupata ushawishi katika ardhi ya Palestina, lakini mara tu wazo hili lilipopoteza umuhimu wake, Uingereza iliamua kuachana na Palestina baada ya miaka 30 ya utawala wa kikoloni wa Uingereza nchini e, Palestina, chini ya mamlaka ya kisheria ya Palestina, hatimaye Waingereza waliwaachia Wayahudi wahamiaji na wapalestina wa asili wajitafutie suluhisho wao wenyewe. Kwa hivyo ukweli ni kwamba wayahudi hawakuwa taifa lisilo na ardhi, wala Palestina haikuwa ardhi isiyo na watu, bali Palestina ilinyakuliwa katika mchakato wa kihistoria wenye giza na unyama. Naam, na hadi hapo ndo unafika mwisho wa podkasti hii ya leo, ambayo inaangazia eh, makosa kumi maarufu eh, kuhusu Israel. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kukusomeni dondoo za baadhi ya habari za magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Magazeti dada ya Taifa Leo na Daily Nation yameangazia zaidi kitengo au mtandao wa malipo ya kidijitali ya huduma za serikali E-Citizen. Habari hii na ile ya maadhimisho ya Pasaka ndizo zinazotawala kurasa za magazeti mengi ya leo nchini Kenya. Sehemu kubwa ya gazeti la Taifa Leo imetengwa kwa ajili ya kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kikisema E-Citizen ni shimo hatari. Mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali na kamati ya bunge washangazwa na mianya hatari. Limedokeza kwamba licha ya mtandao huu kutumiwa na mamilioni ya Wakenya kulipia huduma muhimu za serikali kwa mabilioni ya hela, unaendeshwa na kampuni za binafsi na hau kuidhinishwa na mwanasheria mkuu. Katika habari inayohusiana na, na maadhimisho ya Pasaka, Taifa Leo limemnukua askofu wa jimbo Katoliki la Mombasa akisema mzigo wa madeni unaua raia. Uh, katika ujumbe wake wa Pasaka, Askofu Kivuva amemhimiza Rais William Ruto kuacha kukopa kupiti, kupita kiasi na badala yake kutumia rasilimali chache zilizopo kwa uangalifu ili kukuza na kustawisha uchumi. Vichwa vya habari nyingine za gazeti Taifa Leo vinasema Raila ahidi kuzima vita chamani ODM, hofu korela ikivamia miji ya Turkana shule za kibinafsi mbioni kwa gredi ya kumi na arsenal muuaji chelsea bomba ila man united ni mungu asaidie gazeti daily nation pia kama tulivyotangulia kusema limeakisi zaidi kile kilicho ilichosema ni unyam, un, unyama uh, uliopo katika mitandao ya malipo ya huduma za serikali e-citizen likisema wabunge wanatahadharisha kwamba utawagharimu walipa kodi kiwango kikubwa cha fedha kwa sababu unawafaidisha zaidi wenye mtandao huo. Wakristo watoa wito wa kustahamiliana kinasema kichwa cha habari iliyoambatana na picha ya waumini wa Kikristo wakiongozwa na Askofu Simon Peter Kamomo, Kamomoe katika maadhimisho ya Pasaka jijini Nairobi hiyo jana. Baadhi ya habari za Daily Nation zina vichwa vya maneno wapenzi wenye hasira, wapiganaji, na familia zilizoharibiwa, jinsi uchi ulivyoharibu sikukuu ya Pasaka ufuoni, na Kongo yasimamisha chama cha siasa cha rais wa zamani Joseph Kabila uh, ni baadhi tu ya habari uh, zilizoandikwa katika gazeti hili la Daily Nation. Nchini Rwanda, gazeti New Times limeandika kwamba viongozi wa Kikristo wametoa wito wa umoja, maridhiano na kujisasisha kiroho. Wito huo ulitolewa jana wakati wa kristo wa Rwanda walipokuwa wakisherehekea Pasaka. Katika ujumbe wake wa jana, Kardinali Antoine Kambanda, askofu mkuu wa kanisa Katoliki la Kigali, alilaani migawanyiko akiwaieleza kwamba ni nguvu ya uharibifu isiyo na sababu yoyote. New Times pia limeandika kwamba wizara yenye dhamana ya menejimenti ya dharura inashughulikia mipango ya kuzalisha vifaa vya kukabiliana na radi, huku radi ikiendelea kusababisha vifo na majeruhi kote nchini. Gazeti hilo pia limeandika kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeamuru kufunguliwa kesi za kisheria dhidi ya rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila na kukamatwa mali zake zote zinazohamishika na zisizohamishika. Serikali ya Kinshasa inamtuhumu Kabila kwamba anaunga mkono na kushirikiana na kundi la waasi la M23, na gazeti la Inva Honsha imemnukuu Dr Wamaria Valentine, waziri katika wizara ya mazingira. Akizungumzia historia ya elimu ambayo Rwanda imekuwa nayo tangu enzi za ukoloni, amekumbusha kwamba historia aliyofundishwa yeye ni pamoja na madai kwamba Watutsi na Wahutu walitoka nje ya Rwanda. Na nchini Tanzania, gazeti la Habari Leo limemnukuu Rais Samia Suluhu Hassan akitoa wito wa kuombewa taifa. Baadhi ya habari za gazeti hilo zinasema: Askofu, serikali na Chadema fanyeni maridhiano; Gwajima aingilia sakata la wanafunzi kumdhalilisha mwenzao; na uchaguzi mkuu watawala ibada ya Pasaka katika gazeti la Nipashe tunasoma vichwa vya habari kuu. Kichwa cha habari kuu kinachosema askofu mahabusu kisiasa waachiwe huru, maaskofu wanyosha kidole, mambo kumi ipo uh, au imo: michepuko kuishi pamoja bila ndoa, uchoropoaji mimba, kutelekeza familia wananchi kukosa furaha na akina dada kukosa ku, kuwaoa. Na gazeti la Dira limeipa uzito habari yenye kichwa cha maneno mchungaji Pita: viongozi wa dini tusiingilie uhuru wa mahakama. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe ishirini na mbili Shawal elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria sawa na Aprili ishirini na moja mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Leo tarehe mosi Ordibesht katika kalenda ya mwaka wa Hijiria shamsia ni siku ya kumwenzi Shekhe Muslihudini Saadi Shirazi, Malenga, mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nathari wa Kifarsi. Saadi Shirazi alizaliwa karibu mwaka mia sita na sita hijiria kamaria katika familia ya kielimu kwenye mji wa Shiraz ulioko kusini mwa Iran. Na baada ya kukipitisha kipindi cha utoto na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shiraz, akiwa kijana, Saadi aliamua kwenda katika mji wa Baghdad huko Iraki. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kafanya safari katika maeneo ya Sham, Hijaz, Roma na maeneo mengine ya dunia. Katika safari zake hizo, malenga huyo mashuhuri alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali mbali na kuona mengi yaliyoimarisha kipawa chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Saadi Shirazi ameandika vitabu kadhaa, muhimu zaidi ni kile cha tungo cha Bustan na kitabu chake cha nathari nathari cha Golestan. Siku kama leo miaka 1196 iliyopita, Egbert mfalme wa kwanza wa Uingereza, alichukua madaraka baada ya vita vya muda mrefu. Kabla ya hapo, Uingereza ilikuwa ikiongozwa na ufalme wa kiukoo ikiwa imegawika katika sehemu kadhaa za kijiografia, na kila mtawala akitawala eneo lake maalumu. Egbert aliyekuwa mfalme wa Wessex, Eneo lililokuwa kusini mwa Uingereza ya sasa, baada ya kupambana na watawala wa kitabaka na kuwashinda mwaka 829 alifanikiwa kuingia madarakani akiwa mfalme wa kwanza wa Uingereza na kuasisi silsila ya utawala wa Saksasona wa Magharibi. Katika siku kama ya leo miaka 87 iliyopita, Allama Muhammadi Iqbal Lahori, mwanafikra mwanafalsafa na malengo wa Kiislamu aliaga dunia huko bara Hindi. Alizaliwa mwaka 1873 katika mji wa Sialkot kwenye jimbo la Punjab. Baada ya kumaliza masomo ya awali na ya juu na kupata shahada ya uzamili Allama Muhammad Ikbal Lahori alielekea nchini Ujerumani na baadaye Uingereza kwa lengo la kujiendeleza katika elimu ya falsafa na akabaki huko kwa kipindi cha miaka minne. Malenga huyo alianza kutunga mashairi akiwa katika masomo yake ya sekondari. Baada ya kurejea India, Ikbal Lahori alianza kuwaamsha Waislamu wa nchi hiyo na kufanya jitihada za so kuwaunganisha pamoja, huku wakibainisha fikra na mitazamo yake kupitia beti za mashairi mwana falsafa huyo anahesabiwa kuwa mmoja wa waanzilishi na waasisi wa Pakistani huru, na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita aliaga dunia. Sohorabu Sepeheri, malenga na mchoraji mashuhuri wa Kiirani. Sohorabu alizaliwa mwaka 1307 hijiria shamsia katika mji wa Kashan, Katikati mwa Iran. Awali, malenga huyo wa Kiirani alianza kufundisha na baada ya hapo alijiunga na taaluma ya sanaa. Vilevile alikuwa na kipaji kikubwa katika masuala ya uchoraji. Kazi za malenga na mchoraji huyo wa Kiirani zilimpatia tuzo na zawadi nyingi katika maonyesho mbalimbali yaliyofanyika ndani na nje ya Iran. Diwani ya kwanza ya mashairi ya Sepeheri ilichapishwa mwaka 1330 Hijiria Shamsia kwa jina la Kifo cha Rangi, yaani The Death of Color. Hii ni Radio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katika ujumbe wake wa Pasaka, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani kwa mara nyingine tena ametoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano katika eneo la ukanda wa Gaza. Papa ametoa wito wa kusitishwa mara moja vita na kuachiwa huru wafungwa wa kizayuni na kuwasaidia watu wenye njaa wa ukanda wa Gaza, akisema tangazeni usitishaji vita waachieni mateka na wasaidieni watu wanaoteseka kwa njaa ukando wa Gaza. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa, wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran amesema yumkini Sepaha ikazindua manuari mpya ambazo muundo wake unashabihiana au takuwa bora zaidi kuliko zile za Marekani. Qatar imelaani vikali mpango wa taasisi zenye misimamo mikali za kizayuni wa kutaka kubomoa msikiti wa Laksa huko Baitul Muqaddas. Na jeshi la Marekani limeripotiwa kutuma misafara mingi ya malori yaliyobeba wanajeshi, silaha za kivita na kadhalika kutoka Siria na kwenda kwenye kambi ya kijeshi ya Enul Asad nchini Irako. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu. Asanteni na kwaherini.