Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusaanakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu wa leo, tumekuandaliani taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, pamoja na kipindi cha Afrika wiki hii. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Arakchi yasema mazungumzo ya kiufundi kati ya Iran na Marekani yataanza Jumatano nchini Oman. <muchos> Palestina yatangaza kuwa walawezi wa kizayuni wenye misimamo ya chuki wanachochea msikiti mtukufu Al Aksa uripuliwe. Mashambulizi ya kinyama ya Marekani dhidi ya Yemen yamtia wasiwasi mkubwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Na katika kesi ya aina yake halaiki Tunisia ya wahukumu washtakiwa 40 vifungo vya hadi miaka 66 jela. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayyid Abbas Arakchi ameashiria kumalizika kwa duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya nyuklia kati ya Iran na Marekani yaliyofanyika jana Jumamosi mosi mjini Romu, Italia, na kueleza kwamba mazungumzo ya kiufundi katika ngazi ya wataalamu yataanza siku ya Jumatano huko nchini Oman. Akizungumza hapo jana mara baada ya kumalizika duru ya pili ya mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja yaliyofanyika kwa uratibu wa Oman, Arakchi alisema tulikuwa na mazungumzo ya muda wa masaa manne leo katika mwendelezo wa mazungumzo yaliyopita. Mara hii pia tumepiga hatua mbele, tumefanikiwa kufikiwa maelewano mazuri zaidi kuhusiana na baadhi ya misingi na malengo kadhaa. Imepangwa kuwa mazungumzo yaendelee na kuingia katika awamu zinazofuata na kuanza vikao vya wataalamu. Wakati huo huo, Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameandika kwenye akaunti yake ya X mwishoni mwa duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani kwamba leo yamefanyika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yenye manufaa kati ya Iran na Marekani kwa uratibu wa waziri wa mambo ya nje wa Oman katika anga ya kujenga. Msemaji wa vyombo vya diplomasia vya Iran ametangaza pia kwamba pande hizo mbili zimekubaliana kuanza tena mazungumzo yasiyo moja kwa moja katika ngazi ya kiufundi ndani ya siku chache zijazo, na baadaye kuyaendeleza Jumamosi ijayo Aprili 26 katika ngazi ya wakuu wawili waandamizi wa mazungumzo. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina imetoa indhari kutokana na kuongezeka uchochezi unaofanywa na makundi ya walowezi wa kizayuni wa mrengo wa kulia wanaotaka kubomolewa msikiti wa Al Aksa ulioko Baitul ul Muqaddas mashariki inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imelaani video iliyotengenezwa kwa kutumia akili mnemba ambayo imesambaa kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii ya Wazayuni wenye misimamo mikali ya chuki ikiwa na anwani mwaka ujao huko Jerusalem. Video hiyo inaonyesha msikiti wa Al-Aqsa ukilipuliwa na mahala pake kujengwa kile kinachoitwa hekalu la tatu. Katika taarifa yake hiyo, wizara ya mambo ya nje ya Palestina imeelezea video hiyo kuwa ni uchochezi ulioratibiwa unaolenga kuzidisha hujuma dhidi ya maeneo matakatifu ya Kiislamu na Kikristo katika Baitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu. Imesema uongozi wa siasa kali za mrengo wa kulia wa utawala wa kizayuni wa Israel unapata uthubutu wa kuendeleza ajenda yake ya uyahudishaji na ya kikoloni kutokana na hatua na mijibizo hafifu inayochukuliwa kimataifa kukabiliana na jinai zake za mauaji ya kimbari unayoendeleza dhidi ya Wapalestina hususan wa ukanda wa Ghaza. Wakati viongozi wa utawala ghasibu wa Israel wanadai kuwa wanadumisha makubaliano ya kisheria yaliyofikiwa kuhusu msikiti wa Al Aksa, wakfu wa Kiislamu katika mji huo mtukufu umeyakadhibisha vikali madai hayo ya Wazayuni makubaliano hayo yanayorejea katika kipindi cha kabla ya mwaka 1967 yanataka wakfu huo uwe ndio msimamizi wa eneo la msikiti wa Al Aksa, na ni Waislamu pekee waruhusiwe kusali katika eneo hilo. Hata hivyo, tangu mwaka 2003 mamlaka za utawala wa kizayuni wa Israel zimekuwa zikiwaruhusu walowezi wa kizayuni kuvamia karibu kila siku eneo la msikiti huo mtukufu ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Abbas Arakchi, amesema utawala wa kizayuni wa Israel ndiyo kizuizi pekee kwa Asia Magharibi kuwa eneo lisilo na silaha za nyuklia, akionya kwamba utawala huo unaoikalia kwa mabavu unaokalia ardhi kwa mabavu unachochea chuki dhidi ya Iran huku wenyewe ukiendeleza mauaji ya kimbari katika eneo hili. Arakchi aliyasema hayo jana jumaamosi mjini Rome alipokutana na mwenzake wa Italia antonio Tajani. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Italia walikutana na kuzungumza kabla ya duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yaliyofanyika kwa uratibu wa Oman katika ubalozi wake kwenye mji mkuu wa Italia, Rome, Huku akisisitizia dhamira ya Iran ya kutumia diplomasia, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezitaka pande zote kutumia fursa hiyo kwa ajili ya maelewano ya kimantiki na ya kuridhisha ambayo yatatambua haki halali za Iran na kuondoa vikwazo haramu na vya kionevu na vya kionevu vilivyowekewa Arakchi ametilia mkazo nia ya Iran ya kunufaika na nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani na kubainisha kwamba jamhuri ya Kiislamu inapinga matumizi ya silaha za maangamizi kwa kuzingatia maadili yake ya kidini, ya kitaifa na mwongozo wake wa kiulinzi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ametiwa wasiwasi mkubwa na mashambulizi ya hivi karibuni ya anga yaliyofanywa na Marekani katika na karibu na bandari ya Ras Isa ya nchini Yemen. Kupitia taarifa iliyotolewa na msemaji wake Stefan Dujarric, Guterres amesema ana wasiwasi mkubwa kutokana na mashambulizi ya anga yaliyofanywa na Marekani katika kipindi cha kati ya tarehe 17 na 18 Aprili ndani na karibu na bandari ya Ras Isa ya Yemen ambayo imeripotiwa kusababisha vifo vya raia kadhaa, ikiwa ni pamoja na wafanyakazi watano wa huduma za kibinadamu waliojeruhiwa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa kauli hiyo baada ya mashambulizi ya anga Amerikani ya Marekani yaliyolenga bandari katika mkoa wa Al Hudaida nchini Yemen mwishoni mwa Alhamisi kuripotiwa kuua takriban watu 74 wakiwemo wafanyakazi watano wa sekta ya afya kupitia taarifa yake hiyo, Guteresh ameeleza pia kushtushwa na ripoti za uharibifu mkubwa wa miundo mbinu ya bandari na uwezekano wa uvujaji wa mafuta kwenye Bahari Nyekundu kufuatia mashambulizi ya kinyama yaliyofanywa Alhamisi usiku na ndege za kivita za Marekani katika bandari ya Ras Isa. Serikali ya Yemen imetoa taarifa ikiapa kuwa uhalifu huo hautapita bila kujibiwa na kusistiza kwamba Washington haitaambulia chochote ila kushindwa na kufeli kwa fedheha. Jeshi la Marekani limedai kuwa bandari hiyo ni chanzo cha mafuta kwa harakati ya mukawama ya Yemen ya Ansarullah. Na mahakama ya Tunisia imewahukumu viongozi kadhaa wa upinzani, mawakili na wafanya biashara vifungo vya kati ya miaka 13 hadi 66 jela kwa makosa ya kula njama na ya kuhatarisha usalama wa taifa. Kesi hiyo ambayo imelaaniwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu haijawahi kushuhudiwa mfano wake, kwa kuhusisha washtakiwa wapatao wa 40, miongoni mwao wakiwemo wakosoaji wakubwa wa Rais Kais Saied na utawala wake wa kimabavu. Upinzani umesema kesi hiyo ya halaiki ni ya kubuni na ni kielelezo cha utawala wa kimabavu wa Saidi. Karibu washtakiwa ishirini ambao wengi wao wametoroka nchi wamehukumiwa bila kuwepo mahakamani, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Tunisia. Mwendesha mashtaka wa serikali alieleza mbele ya hakimu hapo jana kwamba washtakiwa hao wametuhumiwa kula njama dhidi ya usalama wa serikali na kuhusishwa na kundi la kigaidi. Baadhi yao tayari wamewekwa gerezani kwa miaka miwili. Washtakiwa wote wana haki ya kukata rufaa. Wakili wa utetezi Abdussatar Masudi amevyeleza vyombo vya habari kwamba mfanyabiashara Kamil Latif amehukumiwa kifungo kirefu zaidi cha miaka 66 wakati mwanaharakati Hayam Turki amehukumiwa kifungo cha miaka 48. Wanachama wengine mashuhuri wa upinzani akiwemo Ghazi Chauchai, Isam Shebi, Jawahar bin Mbarak, Ridha bil Haji na Chai Maisa wamehukumiwa kila mmoja kifungo cha miaka na minane jela. Wote hao wamewekwa kizuizini tangu elfu mbili na ishirini na tatu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu liyokujeni kutoka hapa Radio Teheran. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: kufukuzwa wanadiplomasia, je, kwa mara nyingine Algeria imeasi dhidi ya Ufaransa? Huku mvutano ukishadidi katika uhusiano wa kisiasa kati ya Ufaransa na Algeria, nchi hizo mbili zimewafukuza wanadiplomasia kadhaa kutoka katika nchi zao. Uhusiano wa Algeria na Ufaransa kwa mara nyingine tena umegubikwa na mzozo na mvutano katika siku chache zilizopita. Mvutano huo ulianza baada ya kukamatwa mfanyakazi wa ubalozi mdogo wa Algeria huko Ufaransa. Maafisa wa Faransa wanadai kuwa mtu huyo pamoja na raia wengine wa Algeria walihusika katika utekaji nyara wa Amir Buhors, mwanaharakati wa kisiasa na mkosoaji wa serikali ya Algeria ambaye alitekwa nyara katika viunga vya Paris mnamo Aprili 2024. Kukamatwa watu hao kumeibua mgogoro mpya katika uhusiano wa Algeria na Ufaransa, ambapo Algeria imewafukuza wanadiplomasia kumi na wawili wa Ufaransa katika hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa. Kwa hakika, mamlaka za Algeria zimetangaza kukamatwa kwa mfanyakazi wa ubalozi wa nchi hiyo kuwa ni ukiukaji wa wazi wa mikataba ya kidiplomasia. Kitendo hicho cha Algeria kilisababisha Ufaransa kulipiza kisasi kwa kuwafukuza wanadiplomasia kumi na mbili wa Algeria na kumrudisha nyumbani balozi wake kutoka Algiers. Uhusiano wa Ufaransa na Algeria umekuwa mvutano, hususan katika miaka ya hivi karibuni. Mvutano huo umezidi kuwa mbaya katika miezi ya karibuni, baada ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuunga mkono msimamo ya Moroko katika mzozo wa Sahara Magharibi. Hivi majuzi Ufaransa ilitangaza katika barua kwa mfalme wa Moroko Muhammed wa sita kwamba hali ya sasa na ya baadaye ya Sahara Magharibi iko ndani ya mfumo wa mamlaka ya Moroko na kwamba Ufaransa inaiunga mkono. Mabadiliko hayo ya kimsimamo ya Ufaransa yalikasirisha sana Algeria, maafisa wa Algeria walioelezea msimamo wa Ufaransa kuwa umetokana na hesabu za kisiasa zenye kutia shaka na utoaji hukumu wa kimaadili wenye kutiliwa shaka. Na kufuatia hayo, mivutano kati ya nchi hizo mbili iliyoongezeka kufuatia mzozo huu wa miezi kadhaa, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ufaransa Jean Noel Barot hivi karibuni alisafiri hadi Algeria katika juhudi za kuboresha uhusiano, na baadaye akatangaza kwamba uhusiano kati ya Algeria na Paris unarejea katika hali ya kawaida. Hii ni katika hali ambayo filihali kwa mara nyingine tena mzozo mkubwa umeonekana tena wazi katika uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Weledi wa mambo anaamini kwamba mizizi ya mzozo wa sasa inapaswa kutafutwa katika uhusiano wa zamani kati ya Ufaransa na Algeria. Ukoloni wa Ufaransa nchini Algeria na ukandamizaji ambao umewafanyia wa Algeria kwa upande mmoja na mkusanyiko wa tabia za kiburi na kutowajibika katika miaka hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na kukataa kuwajibika kwa uhalifu wa enzi ya ukoloni, kuhodhi vyombo vya habari dhidi ya Algeria na majaribio ya kushawishi taasisi za ndani za nchi hiyo kwa upande mwingine, umesababisha raia wa Algeria kutokubali tena kufuata siasa na matakwa ya Ufaransa. Ukweli wa mambo ni kuwa hatua ya sasa ya Algeria ya kuwafukuza wanadiplomasia wa Ufaransa inadhihirisha hasira zaidi ya Waljeria kuliko hapo awali. Waaljeria hawako tayari tena kuvumilia mwelekeo mpya wa ukoloni wa Ufaransa katika nchi yao. Kuhusiana na hili, taasisi za usalama za Aljeria zimesema kwa uwazi kwamba shughuli za kidiplomasia za Ufaransa nchini humo zimevuka mfumo wa maingiliano ya kawaida na zimepenya na kuingia katika maeneo iliyoyaita ya usalama wa taifa na masuala ya kiintelijensia. Kwa muktadha huo, kufukuzwa wanadiplomasia kumi na wawili wa kifaransa siyo hatua ya kihisia na kimehemko, bali ni uamuzi ulioratibiwa wa kupunguza nyanja za ushawishi wa siri wa Paris katika masuala ya ndani ya Algeria. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalum za Mitume. Tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kadhalika. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 53 ya mfululizo huu kitaendelea kujadili na kuashiria nukta zingine za kitabia na kiakhlaki na sifa zingine za Mitume wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni ukarimu wao wa kipekee na huruma kwa watu. Kwa hakika wao walikuwa madhihirisho ya rehma ya Mungu na walikuwa wakiamiliana na watu kwa wema, upole, huruma pamoja na ukarimu. Kwa kuwa msukumo pekee wa manabii ulikuwa ni kupata ridhaa na radhi za Mwenyezi Mungu, hawakuwa na mipaka kwa ajili ya jitihada zao za kutaka kheri. Manabii wote wa Mwenyezi Mungu walitumia kile walichokuwa nacho kuwaongoza watu wao na hawakusita kujitolea kwa aina yote. Uchunguzi wa historia ya mitume kama vile Musa alaihi salam, Isa alaihi salam na Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa unathibitisha usahihi wa nukta hii. Qurani inaelezea katika aya ya 128 ya surati Tauba hamu kubwa ya mtume wa Uislamu kwa ufanisi na saada ya watu kama ifuatavyo: hakika amekwisha kujieni mtume kutokana na nyinyi wenyewe, yanamhuzunisha yanayokutaabisheni, anakuhangaikieni sana, kwa waumini ni mpole na mwenye huruma. Kama mitume wasingekuwa watu wenye huruma na wema hawangekubali vitisho na hatari zote hizo, na wangechukua njia faraja na urahisi wa kutoroka kutoka kwenye hatari, lakini walikubali kukumbwa na matatizo yote bila kusalimu amri na kusimama kidete kuhakikisha wanafikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Aya 68 ya Suratul Araf inaashiria maneno ya nabii Hud alaihi salaam kwa kaumu yake, Nakufikishieni ujumbe wa Mola wangu Mlezi, na mimi kwenu ni mwenye kukunasihini mwaminifu. Moja, masharti ya msingi ya nafasi ya utume na risala ya Allah ni ukweli na uaminifu. Mitume walikuwa kweli na uaminifu katika kufikisha ujumbe wa wahai kwa watu na katika kutunza siri za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Katika Qurani tukufu imetajwa sifa ya mitume kuwa ni waaminifu, hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu kwenu. Sifa nyingine ya manabii wa Mungu ni ushujaa, ujasiri na kutoogopa chochote isipokuwa mola Muumba. Kwa kuwa manabii walikuwa wamefikia kiwango cha ukamilifu katika elimu na maarifa ya Mungu, walijua kabisa kwamba chanzo kikuu cha kila nguvu katika ulimwengu ni Mwenyezi Mungu. Ikiwa Mungu anamsaidia na kumuunga mkono mtu fulani, basi hata kama watu wote wa dunia watakusanyika ili kumdhuru, hawataweza kufanikiwa katika njama yao hiyo. Matokeo ya elimu hiyo ni kwamba waliogopa tu uasi na kutomtii Mungu, na hawakuogopa chochote isipokuwa Yeye. Aya ya 39 ya Suratul Ahzab inasema hao wazamani waliokuwa wakifikisha risala za Mwenyezi Mungu na wanamwogopa yeye, na wala hawamwogopi yoyote isipokuwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ndiye atoshai kuhesabu. Hali ya kuto muogopa asiyekuwa Mwenyezi Mungu iliunda nguvu ya ajabu na kuwakinga ndani ya mitume na kuwafanya wawe na subira na kusimama kidete dhidi ya maadui wa kaidi na wenye chuki. Kimsingi, moja asiri ya mafanikio ya manabii katika kukabiliana na kambi ya batili ilikuwa ni hii hali ya ushujaa na ujasiri wao wa kipekee. Katika jamii watu wengi wanapopata cheo au kufikia daraja fulani katika jamii na hivyo kuwa na nafasi muhimu, hukumbwa na kiburi na hali ya kujiona, na tabia zao na wengine hubadilika kwa maana kwamba huamiliana na watu tofauti kabisa na walivyokuwa wakiamiliana nao kabla ya kupata cheo hicho, iwe ni cha ukurugenzi, ubunge, waziri, rais au ufalme. Hili ni jambo ambalo tunalishuhudia katika maisha yetu ya kila siku. Taban, si watu wote bali akthari yao huwa namna hii, lakini hali ni tofauti kabisa kwa kundi hili, yani mitume. Vyeo vya juu vya kijamii havijawa na athari kwa shakhsia iliyokamilishwa ya manabii. Japokuwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa na nafasi nzuri mno na ya juu ya kijamii, lakini kamwe hakuacha mzunguko wa utumishi na uja wake kwa Mwenyezi Mungu, na daima alikuwa mpole na mnyenyekevu. Alikuwa wa kwanza kutoa salamu na kuwasalimia wengine, hata watoto, na alikuwa akifanya kazi za nyumbani, akisema, mimi ni binadamu kama nyinyi. Kimsingi ni kuwa fahari kubwa manabii ilikuwa ni kwamba walikuwa wakijitambua kuwa ni waja na watumishi wa Mwenyezi Mungu. Kwa wao hili lilikuwa jambo lenye fahari kubwa na la kujivunia. Kumwabudu Mwenyezi Mungu na kuwa mja wake zilikuwa ni katika sifa za mitume. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 25 ya Suratul Anbiya kwamba, na hatukumtuma kabla yako mtume yoyote ila tulimfunulia ya kwamba hapana Mungu isipokuwa mimi, basi niabuduni mimi tu. Katika swala zetu za kila siku tunazoswali, baada ya kushuhudia kwamba hapana Mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mungu, tunasema kuwa na ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammad ni mja wake na mtume wake la kuvutia katika ibada hii ni kwamba kwanza tunasema ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammadi ni mja wake. Tunashuhudia uja wa Muhammadi kwa Mwenyezi Mungu kabla hata ya utume wake na kisha ndiyo tunashuhudia risala yake na kwamba ametumwa na Mwenyezi Mungu. Bila shaka, hii ni nukta inayoonyesha umuhimu wa mwanadamu kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu na mwenye kumwabudu yeye tu, mola muumba Tukitafakari historia ya maisha ya manabii wa Mungu tunaona kwamba wote walijitambua kuwa ni watumishi watiifu wa Mungu, na hakuna nabii aliyewaita na kuwataka watu wamwabudu nabii. Isa masihi alaihi salamu alisema akiwa mtoto mchanga kabisa, mtoto akasema, hakika mimi ni mtumwa wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii kwa mujibu wa aya hiyo ya 30 katika Surat Maryam, Nabii Isa alaihi ssalam, kabla ya kukiri utume wake, anajitambulisha kwamba yeye ni mja wa Mwenyezi Mungu. Bila shaka, hili ni jambo ambalo linabainisha nafasi na daraja ya juu ya uja kwa Mwenyezi Mungu baina ya mitume na manabii wa Allah. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, kwa leo na lazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Tunaanza kwa kuangazia gazeti la Abrar ambalo lina habari zenye vichwa vya maneno: tetesi kuhusu mazungumzo baina ya Iran na Marekani hazijathibitishwa. Marekani imebatilisha viza za wanafunzi elfu moja na mia tano wa vyuo vikuu. Ali Akbar Salehi: kuna udharura wa kubadilishwa mtazamo wa dunia kuhusu Iran. Na Ghaza inabanwa koo. Gazeti la Jamhuri ya Islami kama yalivyo magazeti karibu yote ya leo hapa nchini limemulika mazungumzo yaliyofanyika jana kati ya Iran na Marekani kwa upatanishi wa Oman. Kichwa cha habari hiyo kinasema duru ya pili ya mazungumzo ya Iran na Marekani yamalizika kwa mafanikio huko Roma. Gazeti hili pia limenukuu makala ya gazeti la Time la Uingereza iliyobeba kichwa cha maneno Trump ni kirusi kipya chenye uharibifu kwa uchumi wa dunia. Jamhuri ya Islami pia lina habari inayomulika ushahidi wa daktari wa Kimarekani aliyetembelea eneo la ukanda wa Ghaza huko Palestina, ambaye amesema Israel inajifaharisha kwa kuwatesa kwa njaa raia wa Ghaza. Quds kwa upande wake limezungumzia habari ya mazungumzo kati ya wakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu na Marekani huko Roma kwa hisia mseto. Katika makala iliyoandikwa kwa kichwa cha habari mazungumzo yanaendelea kwa tahadhari, gazeti la Kaihan limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, nini kimejiri huko Roma, Arakchi anajibu, hakuna matumaini makubwa wala kukata tamaa. Kuhusu hujuma zinazoendelea kufanywa na Marekani dhidi ya Yemen, gazeti hili limeandika habari yenye anwani Sanaa ah, yajitayarisha kutoa jibu kwa Marekani kwa kiwango cha juu zaidi. Chini ya kichwa cha maneno hadithi inaendelea gazeti la Teheran Times limeandika waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesistiza kuwa Iran na Marekani zimepiga hatua za maendeleo makubwa katika mazungumzo yao ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja. Aidha limeandika kuwa kufuatia duru ya pili ya mazungumzo huko Roma mazungumzo ya ngazi ya wataalamu yatafanyika Jumatano huko Muscat, Oman, kabla ya mkutano wa ngazi ya juu wa Aprili 26. Tehran Times limeandika kuwa katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X, waziri wa utamaduni na mwongozo wa Kiislamu wa Iran Said Abbas Salehi ametangaza masikitiko yake kutokana na kifo cha mwandishi wa habari wa Gaza Fatima Hasuna ambaye aliuawa akiwa pamoja na familia yake katika shambulio la anga la Israel siku ya Jumatano. Kuuawa shahidi Fatima Hasuna ni ishara kuu ya mateso ya Ghaza, mauaji haya yanaumiza moyo, umesema ujumbe wa Salehi. Gazeti la Alwifaq limejikita zaidi kwenye duru ya pili ya mazungumzo ya wawakilishi wa Iran na Marekani iliyofanyika jana Roma kwa kichwa cha maneno maendeleo katika duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja. Miongoni mwa habari muhimu za Alwifaq ni ile inayomnukuu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sheikh Naim Kasimu akisema Hizbullah ina machaguo mengi na haiogopi lolote. Sheikh Naim Kasimu amesisitiza kuwa mukawama hauwezi kupokonywa silaha na yeyote. Trump hawezi kununua Greenland, ni moja ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa habari za kimataifa wa gazeti hili la Al-Wifaq, ambalo limeandika Bloomberg imeripoti kuwa rais wa Marekani Donald Trump hataweza kuinunua Greenland kutokana na gharama zake kubwa za kifedha. Katika habari nyingine, gazeti hilo linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu limeandika Zabihullah Mujahid, msemaji wa serikali ya Taliban, amekaribisha uamuzi wa mahakama ya juu ya Russia wa kuacha kulitambua kundi hilo linalotawala Afghanistan kama shirika la kigaidi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Afrika Wiki Hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa yale tutakuangazia hii leo ni pamoja na dunia yashtushwa na mauaji yanayofanywa na RSF jimboni Darfur nchini Sudan, Afrika Kusini yalaani mashambulizi ya Israeli dhidi ya hospitali katika ukanda wa Gaza, na sakata la biashara haramu ya viungo vya binadamu la uanika utawala wa kizayuni wa Israel, pamoja na matukio mengine karibu. Na kukurukakara za kisiasa nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu, chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema kimesema kutenguliwa kwake katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu ni kinyume cha katiba. Kauli hiyo imetolewa siku chache baada ya mwenyekiti taifa wa chama hicho Tundu Lissu kukamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uhaini. Tume huru ya taifa ya uchaguzi ya Tanzania, INEC, ilitangaza Jumamosi iliyopita kwamba Chadema haitoweza kushiriki katika uchaguzi wa urais na ubunge unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka huu baada ya kukataa kutia saini hati ya maadili ya uchaguzi iliyoandaliwa na tume hiyo. Hata hivyo mwanasheria mkuu wa Chadema Rugemeleza Nshala amesema haki ya kikatiba haiwezi kuondolewa kwa kanuni za maadili zilizoundwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Hapo awali, Chadema ilitishia kususia na kuzuia kufanyika uchaguzi endapo hayatafanywa mageuzi makubwa katika sheria za uchaguzi ambazo inasema zina kipendelea chama tawala CCM. Nshala amesema msimamo wetu bado ni uleule ule, kama hakuna mageuzi, hakuna uchaguzi. Akijibu tamko la Chadema, mwenyekiti wa tume huru ya taifa ya uchaguzi Jaji Jacobs Mwambegele amesema wao kama tume wametafsiri sheria hiyo wanavyojua wao na iwapo Chadema wanatafsiri tofauti ni haki yao, ila waache uamuzi wa mwisho utolewe na mahakama hayo yanajiri huku mwenyekiti wa Chadema tundu Lisu akiendelea kusota mahabusu baada ya kukamatwa na kushtakiwa kwa kosa la uhaini kwa kile waendesha mashtaka wa serikali walichosema kuwa ni hotuba yake ya kuwataka wananchi kuanzisha uasi na kuvuruga uchaguzi. Katika taarifa Ijumaa hii CHADEMA kupitia mkurugenzi wake wa mawasiliano na uenezi, Brenda Rupia, imekosoa vikali hatua ya Lisu kuzuiliwa katika sehemu isiyojulikana. Chama hicho kimesema mwanasiasa huyo ana haki ya kikatiba ya kuruhusiwa kuonana na mawakili na jamaa zake. Wanafamilia wa Lisu wamekosoa mazingira ya kukamatwa na kushikiliwa mwanasiasa huyo. Ni swala la ushahidi. Sasa mimi, mimi siko Siyo, sijui huo ushahidi ambao wameutumia wame, wame na kiasi cha kumfanya polisi wamkamate kama walivyomkamata. Kwa hivyo utakuwa unataka mimi nifanye, mpige ramli? Mimi ni mimi ni kaka yake, kwa hiyo ni rahisi kwangu sana mimi eh, niseme alionewa, unaelewa? Kwa hivyo hakukuwa na uhalali, lakini nitakuwa na ushahidi gani? Ndugu yangu mimi niko Arusha, tukio limetokea Dar es Salaam. Mbali na hayo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani vikali mashambulizi ya mara kwa mara ya vikosi vya msaada wa haraka RSF dhidi ya Alfasher, mji mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini, huko magharibi mwa Sudan, likitaka kukomeshwa mzingiro dhidi ya mji huo. Baraza la usalama la UN pia limetoa mwito kwa jeshi la Sudan na vikosi vya RSF kushiriki kwa nia njema katika mazungumzo ya kisiasa kwa ajili ya usitishaji wa kudumu wa mapigano huko nchini Sudan. Mapema Alhamisi hii jeshi la Sudan lilitangaza kuwa raia 62 wakiwemo watoto 15 waliuawa na wengine zaidi ya 15 kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora ya RSF katika maeneo mbalimbali mbali ya Alfasher. Baraza la usalama pia limelani mashambulizi ya RSF dhidi ya mji huo na kambi za Zamzam na Abu Shouk za wakimbizi wa ndani, likielezea wasiwasi wake juu ya ripoti kwamba takriban raia mia nne wakiwemo watoto na wafanyakazi kumi na moja wa kutoa misaada waliuawa katika mashambulizi ya RSF katika eneo hilo. Aidha, wiki hii, msemaji wa wizara mambo ya mambo ya nje ya Iran amebainisha wasiwasi wake juu ya hali mbaya ya kibinadamu ya watu wa mji wa Al-Fasher uliozingirwa huko Sudan, na ametaka kuondolewa kwa mzingiro huo, kusitishwa kwa mashambulizi na kulindwa kwa maisha ya raia kwa mujibu wa misingi ya sheria za kimataifa za kibinadamu. Kabla ya hapo mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Mahmuda Ali Yusuf alielezea wasiwasi wake kuhusu kuongezeka ghasia nchini Sudan haswa katika eneo la Darfur Kaskazini. Tangu Aprili 15 mwaka 2023, waasi wa RSF wamekuwa wakipambana na jeshi la Sudan kwa ajili ya kudhibiti nchi na kusababisha maelfu ya vifo na mojawapo ya migogoro mibaya zaidi ya kibinadamu duniani. Hatua so, nyingine Afrika Kusini kwa mara nyingine tena Jumatano hii iliyoshutumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa mashambulizi yake ya mara kwa mara dhidi ya maeneo ya raia, zikiwemo hospitali katika ukanda wa Gaza na kusema ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu unaofanywa na Israel. Malalamiko hayo ya Afrika Kusini yametolewa baada ya utawala huyo wa kizayuni kushambulia kikatili na kwa makusudi hospitali ya Al Ahli l Arab, ambayo ndio hospitali ya mwisho inayofanya kazi katika jiji la Ghaza. Idara ya Uhusiano wa Kimataifa na Ushirikiano wa Afrika Kusini imesema kuwa shambulio dhidi ya hospitali hiyo imewalazimisha makumi ya watu waliojeruhiwa kuhamishwa na kusababisha Ghaza kukosa huduma za dharura. Mwezi Desemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, Afrika Kusini ilifungua mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya haki ICJ dhidi ya jinai za kutisha za Israel huko Palestina, hususan Ghaza, na kutangaza kuwa jinai hizo ni mauaji ya umati. Afrika Kusini imesisitiza kwamba itaendelea kupambana na jinai na ubaguzi wa Israel dhidi ya wa Wapalestina na ubaguzi wote kote duniani, that looks like in the world. Wakati huo huo, mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Ghana, Mustafa Abdullahi Kuyate, amelaani vikali hujuma za kikatili za Israel dhidi ya Ghaza, akisisitiza kuwa huo ni mwendelezo wa mauaji ya kimbari na mauaji ya halaiki. Na kwa kutamatisha, hospitali moja ya kibinafsi nchini Kenya yenye matawi kadhaa Afrika Mashariki inachunguzwa na serikali ya Nairobi baada ya kubainika kuwa inahusika katika mtandao wa magendo na ulanguzi wa viungo vya binadamu ambavyo vinauziwa watu kutoka nje ya nchi hiyo wakiwemo Waisraeli. Uchunguzi huo unahusisha ripoti ya upandikizaji wa figo usio wa kimaadili na ukiukaji wa sheria za afya. Kwa mujibu wa ripoti, mtandao wa kimataifa unatumia watu maskini na wasiojiweza nchini Kenya kuuza figo zao kwa wagonjwa kutoka sehemu mbalimbali za dunia, haswa raia wa utawala haramu wa Israel. Ripoti hiyo ya kutisha iliyotolewa na idara ya kitaifa ya damu na upandikizaji viungo inaonyesha hali ya kutisha ya uwepo wa mtandao wa ulanguzi wa viungo, hususan figo. Mtandao huo wa siri unaonekana kuvuka mipaka kutumia mianya ya kisheria na kuvunja maadili ya kitabibu kwa ajili ya faida ya kifedha, wakisingizia kuwa wanaokoa maisha. Ripoti iliyopewa jina la ujumbe wa kweli katika hospitali ya medihill ripoti ya eldoret inaeleza dosari kubwa katika upandikizaji wa figo uliofanywa tangu mwaka 2018 kamati iliyochunguza visa 372 vya upandikizaji wa figo vilivyofanyika hospitalini hapo na mwenyekiti wake Dr. Jonathan Wala ambaye pia ni mkuu wa chama cha madaktari wa figo nchini kenya amewatibu wagonjwa kadhaa waliorejea na matatizo baada ya upasuaji amesema kuna ripoti za waisraeli walioenda Kenya wakiwa na figo zilizokufa kabisa kwa ajili ya kupata figo za wakenya maskini. Taarifa zinasema raia wa kigeni wanalipa hadi dola laki mbili kwa figo moja, katika hali ambayo mkenya ambaye anahadaiwa kuuza figo yake analipwa dola elfu sita tu, baadhi wakipewa chini ya kiasi hicho. Baadhi ya wahanga wa kashifa hiyo Ninankakubali, kaniambia tutakupea, lakini mwishowe kanipea elfu mia nne. Naomba president wetu uingilie kati ya watoto wetu, kweli ingilia na uone, kwa sababu wako progress eh, ni watu tu area, sio watu wa mbali, kwa sababu wa, wanataka wafaidike na watoto wetu, wanaharibika. Ni kwa nini watu wanafanya namna hiyo mpaka wana harvest organs ya watu wengine? Eh, kwa sababu tu ya pesa. Tayari wizara ya afya ya Kenya imeagiza hospitali ya Medhill isitishe upandikizaji wa figo hadi uchunguzi kuhusu kashfa hiyo utakapomalizika. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 21 mfungo mosi Shawal 1446 Hijiria inayosadifiana na tarehe 20 Aprili 2025 Miladia, miaka 1354 iliyopita, katika siku inayosadifiana na ya leo, ardhi ya Andalusia huko Hispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Kiislamu lililoongozwa na Twarik bin Ziad. Twarik ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango wa bahari ulioko kati ya Moroko na Hispania ambao umepewa jina lake la Twarik bin Ziad au Gil Blalta. Twarik bin Ziad aliamuru kuchoma moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvukia lango bahari la Gil Blalta, ili kuhamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne nane za utawala wao huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu barani Ulaya. <mulia> Katika siku kama hii ya leo miaka 1092 iliyopita alifariki dunia Ibni Habban, mtaalamu wa hadithi, elimu ya afiki na mwanahistoria mashuhuri wa karne ya 14 Hijiria. Alipata elimu ya msingi kwa walimu mashuhuri wa zama zake na kisha akaelekea Neishabur, kaskazini mashariki mwa Iran, ambao katika kipindi hicho ulikuwa ni moja ya vituo muhimu vya kielimu Ibn Abani anahesabika kuwa mtu mwenye nadharia muhimu katika elimu ya hadithi. Miongoni mwa athari muhimu za msomi huyu mkubwa ni pamoja na kitabu chake cha Althuqat. Siku kama ya leo tarehe 20 Aprili miaka 223 iliyopita mawahabi wa hijaz yani saudi arabia walishambulia mji mtakatifu wa karbala nchini iraq na kuua mamia ya wa waislamu wa madhehebu ya shia baada ya mawahabi kushika hatamu za uongozi huko hijazi mwanzoni mwa karne ya 19 walianzisha mashambulio ya mara kwa mara ya kundi hilo lenye misimamo na fikra za kuchupa mipaka dhidi ya waislamu wengine hususan wafuasi na watu wa nyumba ya mtume muhammad Rehema na amani ya Allah wejuu yake na kizazi chake. Na miongoni mwa mashambulio ya mawahabi hao ni yale ya kushambulia miji mitakatifu ya Karbala na Najaf nchini Iraq tarehe 20 Aprili mwaka 1802. Katika mashambulio hayo mawahabi walishambulia haramu ya mjukuu wa mtume Imam Hussein bin Ali, mwana wa Bibi Fatima alayh ssalaam huko Karbala, na kuvunjia kuba na kaburi la mtukufu huyo na kisha wakapola mali iliyokuwepo hapo. Na miaka ishirini na sita iliyopita, katika siku kama leo, kulitokea maafa makubwa ya mashambulizi yaliyofanywa na wanafunzi wawili wa Kimarekani kwenye shule moja ya sekondari. Wanafunzi hao waliwamiminia risasi na kuwaua wanafunzi wenzao kumi na mbili na mwalimu wao na kwa jeruhi wengine 21. Wanafunzi hao waliovamia shule ya Columbine High School iliyoko Denver katika jimbo la Colorado walijiua wenyewe baada ya kufanya mauaji hayo. Mauaji kama hayo ya kutisha yamekuwa yakitokea mara kwa mara katika maeneo ya umma nchini Marekani. Wataalamu wanasema kuua uhuru wa kununua na kumiliki silaha ni miongoni mwa sababu za maafa hayo yanayotokea kila mwaka nchini Marekani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayid Abbas Arakchi, ameashiria kumalizika kwa duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya nyuklia kati ya Iran na Marekani yaliyofanyika jana Jumamosi mjini Romu, Italia, na kueleza kwamba mazungumzo ya kiufundi katika ngazi ya wataalamu yataanza siku ya Jumatano nchini Oman. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina imetoa indhari kutokana na kuongezeka uchochezi unaofanywa na makundi ya walowezi wa kizayuni wa mrengo wa kulia wanaotaka kubomolewa msikiti wa Al Aqsa ulioko Baitul Muqaddas mashariki inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imelaani video iliyotengenezwa kwa kutumia akili mnemba ambayo imesambaa kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii ya Wazayuni wenye misimamo mikali ya chuki, ikiwa na anwani mwaka ujao huko Jerusalem. Video hiyo inaonyesha msikiti wa Al Aksa ukiripuliwa na mahala pake kujengwa kile kinachoitwa hekalu la tatu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Abbas Araghchi amesema utawala wa kizayuni wa Israel ndio kizuizi pekee kwa Asia ya magharibi kuwa eneo lisilo na silaha za nyuklia, akionya kwamba utawala huo unaokalia ardhi kwa mabavu unachochea chuki dhidi ya Iran huku wenyewe ukiendeleza mauaji ya kimbari katika eneo hili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ametiwa wasiwasi mkubwa na mashambulizi ya hivi karibuni ya anga yaliyofanywa na Marekani katika na karibu na bandari ya Ras Isa ya huko nchini Yemen. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa kauli hiyo baada ya mashambulizi ya anga ya Marekani yaliyolenga bandari katika mkoa wa Al Hudaida nchini Yemen mwishoni mwa Alhamisi kuripotiwa kuwa takriban watu 74 wakiwemo wafanyakazi watano wa sekta ya afya. Na mahakama ya Tunisia imewakumu viongozi kadhaa wa upinzani, mawakili na wafanyabiashara, vifungo vya kati ya miaka 13 hadi 66 jela kwa makosa ya kula njama na ya kuhatarisha usalama wa taifa. Kwa muktasari huu habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, aghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Ahsanteni na kwaherini.