Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu, na wafedheheshe na kunusuruni juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye. Na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo, kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kufukuzwa wanadiplomasia, je, kwa mara nyingine Algeria imeasi dhidi ya Ufaransa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza, kipindi cha tujue Uislamu. tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika, na baadaye tutakuleteeni kipindi cha Afrika wiki hii ambacho hukuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Makala ya leo katika historia itakujieni baada ya Afrika wiki hii, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi ya leo tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rotajengwa niliyeko studioni kwa kukusomeeni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Israel haina uthubutu wa kushambulia ardhi ya Iran. Umoja wa Mataifa umeripoti kwamba thuluthi moja ya Wasudani ni wakimbizi na kwamba hali ya waliokimbia nyumba huko Darfuri ni janga tupu. Ripoti za wizara ya afya ya Palestina zimesema wagonjwa laki mbili wako hatarini kufariki dunia katika eneo la ukanda wa Gaza kutokana na ukatili wa Israel. Na Umoja wa Mataifa umesisitiza haja ya kuendelea kuteguliwa mabomu nchini Libya. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema si Israeli pekee ambayo haina uthubutu wa kutushambulia, lakini hata Marekani pia haikubali kubahatisha kujiingiza kwenye chokochoko hatari kama hiyo. Akizungumza alipokuwa ziarani nchini Russia, Saida Abas Arakchi amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitarudi nyuma katika kutetea hata mmoja kati ya misimamo yake ya haki na uadilifu, na kuongeza kwamba mashinikizo hayataifanya Iran iache kulinda heshima, sharafu na maslahi yake ya kitaifa. Mkuu wa chombo cha diplomasia cha Iran amesisitiza kwamba ni baidi kwamba vitisho vya kijeshi vinavyotolewa vitafikia hatua ya kutekelezwa kwa sababu hata wamarekani wenyewe wanaelewa kwamba Iran inafahamu vizuri jinsi ya kujilinda. Araghchi amesema njia ya diplomasia iko wazi kwa Iran, lakini kama mazungumzo yatakabiliwa na hali ngumu na nzito, Iran imeshajiweka tayari kikamilifu kwa ajili ya njia nyinginezo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ameeleza kwamba Israel haijawahi wakati wowote wa huko nyuma kuwa na uwezo wa kuishambulia Iran, hainao hivi sasa na haitakuwa nao katika siku zijazo, na hata kwa kusaidiwa na Marekani hawana uwezo wa kufanya operesheni za kijeshi dhidi ya Iran. Araqchi amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ina uwezo wa kujilinda hata dhidi ya Marekani, na ameongeza kwa kusema, Washington inafahamu Iran ina uwezo wa kiwango gani wa kujibu mapigo, na hata utawala wa kizayuni pia unatambua vyema nguvu zetu za kiulinzi na uwezo wetu wa kujibu mapigo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limefichua kwamba mtu mmoja kati ya kila watu watatu nchini Sudan amelazimika kuwa mkimbizi, huku mamia ya watu wanaokimbia kambi za wakimbizi huko Darfur wakikabiliwa na hali mbaya kufuatia mashambulizi ya kundi la vikosi vya msaada wa haraka RSF. Adam Rijal, msemaji wa ofisi ya uratibu uh, wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa huko Darfur ameripoti kwamba idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao katika eneo la Elfashir na kambi za Zamzam na Abu Shuruk wanaendelea kumiminika katika mji wa Tawil magharibi mwa Elfashir. Rijali amesema katika kipindi cha wiki mbili zilizopita tu, takriban wakimbizi laki nne wamewasili katika eneo hilo, mbali na maelfu zaidi ambao wamekimbia makazi yao tangu kuongezeka kwa mapigano kati ya jeshi la Sudan na RSF Mei mwaka jana. Eneo la Tawil linadhibitiwa na Harakati ya Ukombozi wa Sudan inayoongozwa na Abdulwahid Muhammad Nur, na hivi karibuni limekuwa makimbilio ya makumi ya maelfu ya wakimbizi wa ndani wanaokimbia machafuko yanayozidi kuongezeka eneo la Darfur Kaskazini. Kwa upande wake, shirika la madaktari wasio na mipaka limeeleza hali katika kambi ya Tawil kuwa ni janga huku watu waliokimbia makazi yao wakisumbuliwa na uhaba mkubwa wa maji, chakula na huduma za afya. Mwakilishi wa shirika hilo Thibaut Hendlal ameviambia vyombo vya habari kwamba hakuna chanzo cha maji, hakuna vyoo wala chakula katika eneo ambalo lilikuwa tupu wiki moja iliyopita na sasa limejaa familia zilizokata tamaa. Mkuu wa Umoja wa Maulama wa Kiislamu amekosoa vikali kimya cha ulimwengu wa Kiislamu kuhusiana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Waislamu wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Sheikh Ali Al Qaradaghi, mkuu wa Umoja wa Maulama wa Kiislamu, ametoa taarifa yenye maneno makali akiutaka umma wa Kiislamu na dhamiri ya utu na ubinadamu zichukue hatua za haraka sana kuhusiana na maafa ya binadamu yanayoendelea kujiri eneo la ukanda wa Gaza. Katika taarifa yake, mkuu wa umoja wa maulamaa wa Kiislamu amesema, enyi umma wa Kiislamu, ewe dhamiri iliyo hai ya ubinadamu, hadi lini mtaendelea kuwa kimya? Ni nini tena kimebaki cha kukupeni msukumo ilimkomesha uchokozi huu wa kinyama Gaza. Imejeruhiwa, imeteketezwa na kuharibiwa kikamilifu mbele ya macho ya ulimwengu. Karibu watu laki mbili wameuawa, wa shahidi na kujeruhiwa, huku njaa na maradhi yakichukua roho za mayatima na wenye misiba. Sheikh Al-Qaradaghi amesisitiza kwa kusema, msikiti wa Al-Aqsa kibla cha kwanza cha Waislamu na mahala pa miraji ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, unanajisiwa na unavunjiwa heshima kila siku asubuhi na jioni, bila kujali dini wala dhamiri ya utu. Mkuu wa Umoja wa Maulama wa Kiislamu amewahutubia Waislamu kwa huzuni na ghadhabu, akisema: hadi lini? Ni nani? Ni nani? Mko wapi? Liko wapi jibu la utoaji msaada kwa kilio cha wanaoomba kusaidiwa? Wizara ya afya ya Palestina imetahadharisha kwamba watu laki mbili wenye maradhi thakili wako hatarini kupoteza maisha kutokana na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kuendelea kuvifunga vivuko, jambo ambalo linavuruga pia utendaji kazi wa hospitali katika eneo hilo. Khalil Al Dakrana, msemaji wa hospitali ya mashahidi wa Al Aksa iliyoko katikati mwa ukanda wa Gaza, ameelezea hali ya huduma za afya katika eneo hilo kuwa ni ya maafa. Aldakran ameeleza katika taarifa yake kwamba utawala ghasibu wa Israel unalenga kimpangilio mfumo wa afya wa Gaza na kuongeza kwamba watoto wanapata madhara makubwa, ama kwa mashambulizi ya moja kwa moja au kwa kunyimwa huduma za dawa na matibabu. Mapema wiki hii, Dr Marwan al Hams, mkurugenzi wa hospitali ya muda ya wandani katika ukanda wa Gaza aliripoti kwamba huduma za matibabu zimeporomoka kikamilifu katika eneo hilo. Alisema hospitali zimekosa kabisa dawa na vifaa vya matibabu na kwamba vikosi vya utawala haramu wa Israel vimezuia kwa muda wa siku 50 kuingizwa Gaza aina zote za vifaa vya matibabu au misaada ya huduma za afya. Kwa mujibu wa Al-Hams, kupungua vifaa na suhula kumesimamisha shughuli za Wizara ya Afya ya Palestina katika eneo hilo. Amesema hospitali haziwezi tena kulaza majeruhi kutokana na mashambulizi makali ya anga na makombora yanayoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na timu ya Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNSMIL imesema kwamba kuna wajibu wa kuendelea na zoezi la kutegua mabomu na kuwapunguzia masaibu watoto wanaokwenda mashuleni nchini humo. Hayo yamethibitishwa na Ines Chuma, naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye pia ni mratibu wa misaada ya kibinadamu nchini Libya ambaye amesisitiza haja ya kuendelezwa zoezi la kuteguliwa mabomu hususan kutokana na kuhatarisha usalama wa watu hasa wanafunzi. NS Chuma amesema hayo wakati wa hafla iliyofanyika katika mji mkuu Tripoli, wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya uimarishaji migodi, akinukuu ripoti ya kituo cha uimarishaji migodi ya Libya. Enes Chuma amesema kwamba mamia ya mamilioni ya mita mraba za ardhi za Libya ni malengo, ni maeneo hatarishi, huku mengine zaidi yakitarajiwa kuongezeka kutokana na mabomu. Khalil El Shebli, mkurugenzi wa Libya mak, ametoa wito kwa Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa kuendelea kuunga mkono operesheni za kuokoa maisha zinazoongozwa na Walibya na washirika wao kutokea mashinani tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati wa, wa kampeni ya kupindua utawala wa muamari Gadafi hadi hii leo, Libya inaendelea kuteseka kwa ukosefu wa usalama na migogoro ya kila uchao. Na hu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kufukuzwa wana diplomasia. Je, kwa mara nyingine Algeria imeasi dhidi ya Ufaransa? Huku mvutano ukishadidi katika uhusiano wa kisiasa kati ya Ufaransa na Algeria, nchi hizo mbili zimewafukuza wanadiplomasia kadhaa kutoka katika kila upande. Uhusiano wa Algeria na Ufaransa kwa mara nyingine tena umegubikwa na mzozo na mvutano katika siku chache zilizopita. Mvutano huo ulianza baada ya kukamatwa mfanyakazi wa ubalozi mdogo wa Algeria nchini Ufaransa Maafisa wa Ufaransa wanadai kwamba mtu huyo pamoja na raia wengine wawili wa Algeria walihusika katika utekaji nyara wa Amir Buhors, mwanaharakati wa kisiasa na mkosoaji wa serikali ya Algeria ambaye alitekwa nyara katika viunga vya Paris mnamo Aprili mwaka 2024. Kukamatwa kwa watu hao kumeibua mgogoro mpya katika uhusiano kati ya Algiers na Paris ambao Algeria, uh, imo, ambapo Algeria imewafukuza wanadiplomasia 12 wa Ufaransa katika hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa. Kwa hakika, mamlaka za Algeria zimetangaza kukamatwa kwa mfanyakazi wa ubalozi wa nchi hiyo kuwa ni ukiukaji wa wazi wa mkataba na makubaliano ya kidiplomasia. Kitendo hicho cha Algeria kilisababisha Ufaransa kulipiza kisasi kwa kuwafukuza wanadiplomasia 12 wa Algeria na kumrudisha nyumbani balozi wake kutoka Algiers. Uhusiano wa Ufaransa na Algeria umekuwa na mivutano, hususan katika miaka ya karibuni. Mvutano huu umezidi kuwa mbaya katika miezi ya hivi karibuni baada ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuunga mkono wa misimamo ya Moroko katika mzozo wa Sahara Magharibi. Hivi majuzi tu Ufaransa ilitangaza katika barua kwa mfalme wa Moroko, Muhamadi wa sita kwamba hali ya sasa na ya baadaye ya Sahara Magharibi iko ndani ya mfumo wa mamlaka ya Moroko na kwamba Ufaransa inaunga, inaunga mkono suala hilo. Mabadiliko haya ya kimsimamo ya Ufaransa yaliikasirisha sana Algeria. Maafisa wa Algeria waliueleza msimamo huo wa Ufaransa kuwa unatokana na hesabu za kisiasa zenye kutia shaka na utoaji jukumu la kimaadili wenye kutiliwa shaka. Na kufuatia hayo mivutano kati ya nchi hizo mbili imeongezeka zaidi. Kufuatia mzozo huu wa miezi kadhaa, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ufaransa Jean Noel Baro hivi karibuni alisafiri hadi Algeria katika juhudi za kuboresha uhusiano na baadaye akatangaza kwamba uhusiano kati ya Algers na Paris unarejea katika hali ya kawaida. Hii ni licha ya kwamba filhali, kwa mara nyingine tena, mzozo mkubwa unaonekana kuibuka katika uhusiano wa nchi hizo mbili. Weledi wa mambo wanaamini kwamba mizizi ya mizozo ya sasa inapaswa kutafutwa katika uhusiano wa tangu zamani kati ya Ufaransa na Algeria. Ukoloni wa Ufaransa huku Algeria na ukandamizaji ambao umefanywa dhidi ya watu wa Algeria kwa upande mmoja, na mkusanyiko wa tabia za kiburi na kutowajibika katika miaka ya karibuni ikiwa ni pamoja na kukataa kuwajibika kwa uhalifu wa enzi ya ukoloni kuhodhi vyombo vya habari dhidi ya Algeria na majaribio ya kushawishi taasisi za ndani ya nchi hiyo kwa upande mwingine vimesababisha raia wa Algeria wasiwe tena na imani na nchi ya Ufaransa. Ukweli wa mambo ni kwamba hatua ya sasa ya Algeria ya kuwafukuza wanadiplomasia wa Ufaransa inaonyesha hasira ya Waalgeria dhidi ya nchi hiyo mkoloni wa zamani kuliko hapo awali. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha tujue Uislamu. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalum za mitume Tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama: subira, msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kadhalika. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 53 ya mfululizo huu kitaendelea kujadili na kuashiria nukta zingine za kitabia na kiakhlaki na sifa zingine za mitume wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni ukarimu wao wa kipekee na huruma kwa watu. Kwa hakika wao walikuwa madhihirisho ya rehma ya Mungu na walikuwa wakiamiliana na watu kwa wema, upole, huruma pamoja na ukarimu. Kwa kuwa msukumo pekee wa manabii ulikuwa ni kupata ridhaa na radhi za Mwenyezi Mungu, hawakuwa na mipaka kwa ajili ya jitihada zao za kutaka kheri. Manabii wote wa Mwenyezi Mungu walitumia kile walichokuwa nacho kuwaongoza watu wao na hawakusita kujitolea kwa aina yote. Uchunguzi wa historia ya mitume kama vile Musa alaihi salam, Isa alaihi salam na mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam unathibitisha usahihi wa nukta hii. Qurani inaelezea katika aya 128 ya ya surati Tauba hamu kubwa ya mtume wa Uislamu kwa ufanisi na saada ya watu kama ifuatavyo: Hakika amekwisha kujieni mtume kutokana na nyinyi wenyewe, yanamhuzunisha yanayokutaabisheni, anakuhangaikieni sana, kwa waumini ni mpole na mwenye huruma. Kama mitume wasingekuwa watu wenye huruma na wema, hawangekubali vitisho na hatari zote hizo, na wangechukua njia faraja na urahisi wa kutoroka kutoka kwenye hatari lakini walikubali kukumbwa na matatizo yote bila kusalimu amri na kusimama kidete kuhakikisha wanafikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Aya 68 ya Suratul Araf inashiria maneno ya nabi Huda alaihi salaam kwa kaumu yake, na kufikishieni ujumbe wa Mola wangu Mlezi, na mimi kwenu ni mwenye kukunasihini mwaminifu moja masharti ya msingi ya nafasi ya utume na risala ya Allah ni ukweli na uaminifu. Mitume walikuwa ukweli na uaminifu katika kufikisha ujumbe wa wahai kwa watu na katika kutunza siri za mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Katika Qurani tukufu imetajwa sifa ya mitume kuwa ni uaminifu: hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu kwenu Sifa nyingine ya manabii wa Mungu ni ushujaa, ujasiri na kutoogopa chochote isipokuwa Mola Muumba. Kwa kuwa manabii walikuwa wamefikia kiwango cha ukamilifu katika elimu na maarifa ya Mungu, walijua kabisa kwamba chanzo kikuu cha kila nguvu katika ulimwengu ni Mwenyezi Mungu. Ikiwa Mungu anamsaidia na kumuunga mkono mtu fulani, basi hata kama watu wote wa dunia watakusanyika ili kumdhuru, hawataweza kufanikiwa katika njama yao hiyo. Matokeo ya elimu hiyo ni kwamba waliogopa tu uasi na kutomtii Mungu, na hawakuogopa chochote isipokuwa yeye. Aya ya 39 ya Suratul Ahzab inasema, hao wazamani waliokuwa wakifikisha risala za Mwenyezi Mungu na wanamwogopa yeye na wala hawamwogopi yoyote isipokuwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ndiye atoshai kuhesabu. Hali ya kutomwogopa asiyekuwa Mwenyezi Mungu iliunda nguvu ya ajabu na kuwakinga ndani ya mitume na kuwafanya wawe na subira na kusimama kidete dhidi ya maadui wa kaidi na wenye chuki. Kimsingi, moja asiri ya mafanikio ya manabii katika kukabiliana na kambi ya batili ilikuwa ni hii hali ya ushujaa na ujasiri wao wa kipekee katika jamii. Watu wengi wanapopata cheo au kufikia daraja fulani katika jamii na hivyo kuwa na nafasi muhimu, hukumbwa na kiburi na hali ya kujiona, na tabia zao na wengine hubadilika kwa maana kwamba kuhamiliana wa na watu tofauti kabisa na walivyokuwa wakiamiliana nao kabla ya kupata cheo hicho, iwe ni cha ukurugenzi, ubunge, waziri, rais au ufalme. Hili ni jambo ambalo tunalishuhudia katika maisha yetu ya kila siku. Taban, si watu wote bali akthari yao huwa namna hii, lakini hali ni tofauti kabisa kwa kundi hili y yani mitume. Vyeo vya juu vya kijamii havijawa na athari kwa shakhsia iliyokamilishwa ya manabii. Ijapokuwa Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa na nafasi nzuri mno na juu ya kijamii, lakini kamwe hakuwacha mzunguko wa utumishi na uja wake kwa Mwenyezi Mungu, na daima alikuwa mpole na mnyenyekevu. Alikuwa wa kwanza kutoa salamu na kuwasalimia wengine, hata watoto na alikuwa akifanya kazi za nyumbani, akisema mimi ni binadamu kama nyinyi. Kimsingi ni kuwa fahari kubwa manabii ilikuwa ni kwamba walikuwa wakijitambua kuwa ni waja na watumishi wa mwenyezi Mungu. Kwa wao, hili lilikuwa jambo lenye fahari kubwa na la kujivunia. Kumwabudu mwenyezi Mungu na kuwa mja wake zilikuwa ni katika sifa za mitume. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 25 ya Suratul Anbiya kwamba na hatukumtuma kabla yako mtume yeyote ila tulimfunulia ya kwamba hapana Mungu isipokuwa mimi, basi niabuduni mimi tu. Katika swala zetu za kila siku tunazoswali baada ya kushuhudia kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mungu, tunasema kuwa na ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammad ni mja wake na mtume wake la kuvutia katika ibada hii ni kwamba kwanza tunasema ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammad ni mja wake. Tunashuhudia uja wa Muhammad kwa Mwenyezi Mungu kabla hata ya utume wake na kisha ndiyo tunashuhudia risala yake na kwamba ametumwa na Mwenyezi Mungu. Bila shaka, hii ni nukta inayoonyesha umuhimu wa mwanadamu kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu na mwenye kumwabudu yeye tu, Mola Muumba. Tukitafakari historia ya maisha ya manabii wa Mungu tunaona kwamba wote walijitambua kuwa ni watumishi watiifu wa Mungu, na hakuna nabii aliyewaita na kuwataka watu wa mwabudu nabii. Isa masihi alaihi salamu alisema akiwa mtoto mchanga kabisa, mtoto akasema, hakika mimi ni mtumwa wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii kwa mujibu wa aya hiyo ya 30 katika Surat Maryam, nabii Isa alaihi ssalam, kabla ya kukiri utume wake anajitambulisha kwamba yeye ni mja wa Mwenyezi Mungu. Bila shaka hili ni jambo ambalo linabainisha nafasi na daraja ya juu ya uja kwa Mwenyezi Mungu baina ya mitume na manabii wa Allah. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo na lazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kukusomeeni dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania gazeti la Mwananchi limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Pasaka ya simanzi kwa familia saba, na kudokeza kwamba wakazi saba wa mtaa mmoja wamefariki dunia kwa ajali ya ambulansi na toyo walikuwa wakienda kibaruani shamba, wengine kumi na tano wajeruhiwa Aliyeachwa na toyo asimulia. Habari nyingine yenye mvuto katika gazeti la Mwananchi ni ile inayozungumzia mvutano kuhusu mirathi ya aliyekuwa mwanasiasa mashuhuri wa Tanzania, Augustino Mrema. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno, Kivumbi mirathi ya Augustino Mrema. Katika gazeti la Habari Leo Jumapili, tunakutana na habari zenye vichwa vya maneno, ripoti utendaji BBT kutolewa kila mwaka Msekwa afichua siri ya kuzaliwa muungano, mchungaji auawa tuhuma za ushirikina, nne mbaroni, atuhumiwa kuhusika na kifo cha katekista, na CCM yaipongeza ACT kutosusia uchaguzi. Na gazeti la Mzalendo limeipa kipaumbele habari inayosema Wasira awatolea uvivu wanaobeza maendeleo Asema wengine wanaosema hakuna kilichofanyika ni vijana waliosomeshwa bure chuo kikuu. Vichwa vya habari nyingine vya gazeti hili vinasomeka: mhazili Chadema ajiunga rasmi CCM, Joket vijana msikubali kutumika vibaya kisiasa, na mabalozi waahidi kunadi vivutio lukuki nje ya nchi. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo Jumapili limeipa umuhimu mkubwa zaidi habari yenye kichwa cha maneno hesabu za 2027 ni ngumu, mawimbi ndani ya Kenya kwanza, tishio la upinzani Gen Z na uchumi mbaya wamharibia rais nafasi kura zijazo. Limegusia kidogo habari hiyo kwa kuandika vigogo wa upinzani wakiongozwa na Gachagua, Kalonzo na Wamalwa wameapa kuungana na kumfanya Ruto raisi wa muhula mmoja. Taifa Jumapili pia limeandika kwamba wabunge wanajiandaa kukutana ana kwa ana na wananchi baada ya bunge kuanzisha mchakato wa kushirikisha umma kote nchini kuhusu mswada wa marekebisho ya katiba wa mwaka 2025 unaolenga kuhalalisha na kukita kwenye katiba hazina tatu muhimu baadhi ya habari za Taifa leo zina vichwa vya maneno: wadau walia Pasaka bila kitu mfukoni, mpango wa kulipa wazee wa vijiji, na chimbuko la vita kati ya Raila na Orengo. Na gazeti dada la Sunday Nation tunakutana na anwani za habari e, zinazosema maswali, huku mahakama ikizuia jopo kazi haramu la Ruto, ripoti zatimua vumbi. Je, Matiangi atazama au kuogelea kwenye maji tulivu ya kisiasa? Kabila arejea Goma, huku kukiwa na uvumi wa kuungwa mkono na makundi ya uasi. Na kwa nini Wakenya wakulima wa Kenya wanapoteza pesa huku wasindikaji wakitajirika zaidi na huko Rwanda, gazeti la New Times limeangazia sikukuu ya Pasaka ya Wakristo na kuandika, mwaka huu Pasaka inaadhimishwa duniani kote Jumapili Aprili 20. Nchini Rwanda, maadhimisho hayo yanafanyika wakati wa kumbukumbu ya siku 100 za mauaji ya kimbari na ya 1994 dhidi ya Watuti. Linaendelea kuandika kwamba katika wakati huu wa huzuni, viongozi wa kidini wanatoa ujumbe wa matumaini na kuwaponya watu walioumizwa na mauaji hayo. Vilevile limeandika kwamba waziri wa michezo wa Rwanda, Ruego Ngarambe, amewataka mashabiki wa timu ya Arsenal kukuza vipaji zaidi vya Kiafrika ili kujiunga na klabu hiyo ya Uingereza katika siku zijazo. Ngarambe alikuwa akizungumza katika hafla ya ufunguzi wa tamasha la sita la mashabiki wa Arsenal a Afrika 2025 jijini Kigali, ambalo limevutia zaidi ya washika bunduki yaani mashabiki wa Arsenal 600 kutoka zaidi ya nchi 17, barani Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii. Kipindi hicho kitafuatiwa na leo katika historia kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi na tumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Dunia yashtushwa na mauaji yanayofanywa na RSF jimboni Darfur nchini Sudan. Afrika Kusini yalaani mashambulizi ya Israel dhidi ya hospitali katika ukanda wa Ghaza. Na sakata la biashara haramu ya viungo vya binadamu lauanika utawala wa kizayuni wa Israel, pamoja na matukio mengine. Karibu na kukurukakara za kisiasa nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Chama kikuu cha upinzani nchini humo, Chadema, kimesema kutenguliwa kwake katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu ni kinyume cha katiba. Kauli hiyo imetolewa siku chache baada ya mwenyekiti taifa wa chama hicho Tundu Lisu kukamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uhaini. Tume huru ya Taifa ya Uchaguzi ya Tanzania INEC, ilitangaza Jumamosi iliyopita kwamba Chadema haitoweza kushiriki katika uchaguzi wa urais na ubunge unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka huu baada ya kukataa kutia saini hati ya maadili ya uchaguzi iliyoandaliwa na tume hiyo. Hata hivyo, mwanasheria mkuu wa Chadema Rugemeleza Nshala amesema haki ya kikatiba haiwezi kuondolewa kwa kanuni za maadili zilizoundwa na tume ya taifa ya uchaguzi. Hapo awali, Chadema ilitishia kususia na kuzuia kufanyika uchaguzi endapo hayatafanywa mageuzi makubwa katika sheria za uchaguzi ambazo inasema zina kipendelea chama tawala CCM. Inshalla amesema, msimamo wetu bado ni ule ule, kama hakuna mageuzi, hakuna uchaguzi. Akijibu tamko la Chadema, mwenyekiti wa tume huru ya taifa ya uchaguzi jaji Jacobs Mwambegele amesema wao kama tume wametafsiri sheria hiyo wanavyojua wao, na iwapo Chadema wanatafsiri tofauti ni haki yao, ila waache uamuzi wa mwisho utolewe na mahakama. Hayo yanajiri huku mwenyekiti wa Chadema Tundu Lisu akiendelea kusota mahabusu baada ya kukamatwa na kushtakiwa kwa kosa la uhaini kwa kile waendesha mashtaka wa serikali walichosema kuwa ni hotuba yake ya kuwataka wananchi kuanzisha uasi na kuvuruga uchaguzi. Katika taarifa Ijumaa hii CHADEMA kupitia mkurugenzi wake wa mawasiliano na uenezi Brenda Rupia imekosoa vikali y hatua ya Lisu kuzuiliwa katika sehemu isiyojulikana. Chama hicho kimesema mwanasiasa huyo ana haki ya kikatiba ya kuruhusiwa kuonana na mawakili na jamaa zake. Wanafamilia wa Lisu wamekosoa mazingira ya kukamatwa na kushikiliwa mwanasiasa huyo. ni swala la ushahidi. Sasa mimi, mimi siko Siyo, sijui huo ushahidi ambao wameutumia wame, wame na kiasi cha kumfanya polisi wamkamate kama walivyomkamata. Kwa hivyo utakuwa unataka mimi nifanye, mpige ramli mimi? Ni mimi ni kaka yake, kwa hiyo ni rahisi kwangu sana mimi eh, niseme alionewa, unaelewa eh? Kwa hivyo hakukuwa na uhalali, lakini nitakuwa na ushahidi gani ndugu yangu, mimi niko Arusha, tukio limetokea Dar es Salaam. Mbali na hayo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani vikali mashambulizi ya mara kwa mara ya vikosi vya msaada wa haraka RSF dhidi ya Alfasher, mji mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini, huko magharibi mwa Sudan, likitaka kukomeshwa mzingiro dhidi ya mji huo. Baraza la usalama la UN pia limetoa mwito kwa jeshi la Sudan na vikosi vya RSF kushiriki kwa nia njema katika mazungumzo ya kisiasa kwa ajili ya usitishaji wa kudumu wa mapigano huko nchini Sudan. Mapema Alhamisi hii jeshi la Sudan lilitangaza kuwa raia 62 wakiwemo watoto 15 waliuawa na wengine zaidi ya 15 kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora ya RSF katika maeneo mbalimbali ya Alfasher. Baraza la usalama pia limelaani mashambulizi ya RSF dhidi ya mji huo na kambi za Zamzam na Abu Shok za wakimbizi wa ndani likielezea wasiwasi wake juu ya ripoti kwamba takriban Raia mia nne wakiwemo watoto na wafanyakazi kumi na moja wa kutoa misaada waliuawa katika mashambulizi ya RSF katika eneo hilo. Aidha, wiki hii msemaji wa wizara mambu ya mambo ya nje ya Iran amebainisha wasiwasi wake juu ya hali mbaya ya kibinadamu ya watu wa mji wa Alfasher uliozingirwa huko Sudan, na ametaka kuondolewa kwa mzingiro huo, kusitishwa kwa mashambulizi na kulindwa kwa maisha ya raia kwa mujibu wa misingi ya sheria za kimataifa za kibinadamu. Kabla ya hapo, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Mahmud Ali Yusuf alielezea wasiwasi wake kuhusu kuongezeka ghasia nchini Sudan, haswa katika eneo la Darfur Kaskazini. Tangu Aprili 15 mwaka 2023, waasi wa RSF wamekuwa wakipambana na jeshi la Sudan kwa ajili ya kudhibiti nchi na kusababisha maelfu ya vifo na mojawapo ya migogoro mibaya zaidi ya kibinadamu duniani. nyingine Afrika Kusini kwa mara nyingine tena Jumatano hii iliyoshutumu utawala wa kizayuni Israel kwa mashambulizi yake ya mara kwa mara dhidi ya maeneo ya raia, zikiwemo hospitali katika ukanda wa Ghaza na kusema ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu unaofanywa na Israel. Malalamiko hayo ya Afrika Kusini yametolewa baada ya utawala huyo wa kizayuni kushambulia kikatili na kwa makusudi hospitali ya Al Ahli l Arab, ambayo ndio hospitali ya mwisho inayofanya kazi katika jiji la Ghaza. Idara ya Uhusiano wa Kimataifa na Ushirikiano wa Afrika Kusini imesema kuwa shambulio dhidi ya hospitali hiyo imewalazimisha makumi ya watu waliojeruhiwa kuhamishwa na kusababisha Ghaza kukosa huduma za dharura. Mwezi Desemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, Afrika Kusini ilifungua mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya haki ICJ dhidi ya jinai za kutisha za Israel huko Palestina, hususan Ghaza, na kutangaza kuwa jinai hizo ni mauaji ya umati. Afrika Kusini imesisitiza kwamba itaendelea kupambana na jinai na ubaguzi wa Israel dhidi ya wa Wapalestina na ubaguzi wote kote duniani, that looks like apartheid in the world. Wakati huo huo, mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Ghana, Mustafa Abdullahi Kuyate amelaani vikali hujuma za kikatili za Israel dhidi ya Ghaza, akisisitiza kuwa huo ni mwendelezo wa mauaji ya kimbari na mauaji ya halaiki. Na kwa kutamatisha, hospitali moja ya kibinafsi nchini Kenya yenye matawi kadhaa Afrika Mashariki inachunguzwa na serikali ya Nairobi baada ya kubainika kuwa inahusika katika mtandao wa magendo na ulanguzi wa viungo vya binadamu ambavyo vinauziwa watu kutoka nje ya nchi hiyo wakiwemo Waisraeli. Uchunguzi huo unahusisha ripoti ya upandikizaji wa figo usio wa kimaadili na ukiukaji wa sheria za afya kwa mujibu wa ripoti mtandao, wa kimataifa unatumia watu maskini na wasiojiweza nchini Kenya kuuza figo zao kwa wagonjwa kutoka sehemu mbalimbali za dunia, haswa raia wa utawala haramu wa Israel. Ripoti hiyo ya kutisha iliyotolewa na idara ya kitaifa ya damu na upandikizaji viungo inaonyesha hali ya kutisha ya uwepo wa mtandao wa ulanguzi wa viungo, hususan figo. Mtandao huo wa siri unaonekana kuvuka mipaka kutumia mianya ya kisheria na kuvunja maadili ya kitabibu kwa ajili ya faida ya kifedha, wakisingizia kuwa wanaokoa maisha. Ripoti iliyopewa jina la ujumbe wa kweli katika hospitali ya Medihill. Ripoti ya Eldoret inaeleza dosari kubwa katika upandikizaji wa figo uliofanywa tangu mwaka 2018. Kamati iliyochunguza visa 372 vya upandikizaji wa figo vilivyofanyika hospitalini hapo na mwenyekiti wake Dr Jonathan Wala, ambaye pia ni mkuu wa chama cha madaktari wa figo nchini Kenya amewatibu wagonjwa kadhaa waliorejea na matatizo baada ya upasuaji, amesema kuna ripoti za Waisraeli walioenda Kenya wakiwa na figo zilizokufa kabisa kwa ajili ya kupata figo za wakenya maskini. Taarifa zinasema raia wa kigeni wanalipa hadi dola laki mbili kwa figo moja, katika hali ambayo mkenya ambaye anahadaiwa kuuza figo yake analipwa dola elfu sita tu, baadhi wakipewa chini ya kiasi hicho. Baadhi ya wahanga wa kashifa hiyo Wanatoa simulizi zao. Nina nikakubali, kaniambia tutakupea 1.2 kini, mwishowe kanipea elfu mia nne. Naomba president wetu uingilie kati ya watoto wetu kweli, ingilia na uone, kwa sababu wako progress eh, ni watu tu wa area, sio watu wa mbali, kwa sababu wa, wanataka wafaidike na watoto wetu wanaharibika. Ni kwa nini watu wanafanya namna hiyo, mpaka wana harvest organs ya watu wengine? Eh, kwa sababu tu ya pesa. Tayari wizara ya afya ya Kenya imeagiza hospitali ya Medihill isitishe upandikizaji wa figo hadi uchunguzi kuhusu kashfa hiyo utakapomalizika. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 21 mfungo mosi Shawal 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 20 Aprili 2025 Miladia. Miaka 1354 iliyopita, katika siku inayosadifiana na ya leo, ardhi ya Andalusia huko Hispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Kiislamu lililoongozwa na twarik bin ziad twarick ambaye alikuwa na wapiganaji karibu alfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango wa bahari ulioko kati ya moroko na hispania ambao umepewa jina lake la twarik bin ziad au gibraltar twarik bin ziad aliamuru kuchoma moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvukia lango bahari la gibraltar ili kuhamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne nane za utawala wao huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu barani Ulaya. Katika siku kama hii ya leo miaka 1092 iliyopita alifariki dunia Ibni Habban, mtaalamu wa hadithi, elimu ya afiki na mwanahistoria mashuhuri wa karne ya 14 Hijiria. Alipata elimu ya msingi kwa walimu mashuhuri wa zama zake, na kisha akaelekea Neishabur kaskazini mashariki mwa Iran, ambao katika kipindi hicho ulikuwa ni moja ya vituo muhimu vya kielimu Ibn Aban anahesabika kuwa mtu mwenye nadharia muhimu katika elimu ya hadithi. Miongoni mwa athari muhimu za msomi huyu mkubwa ni pamoja na kitabu chake cha Althuqat. Siku kama ya leo tarehe 20 Aprili miaka 223 22 iliyopita Mawahabi wa Hijaz, yani Saudi Arabia, walishambulia mji mtakatifu wa Karbala nchini Iraq na kuua mamia ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Baada ya mawahabi kushika hatamu za uongozi huko Hijazi mwanzoni mwa karne ya 19, walianzisha mashambulio ya mara kwa mara ya kundi hilo lenye misimamo na fikra za kuchupa mipaka dhidi ya wa Waislamu wengine, hususan wafuasi na watu wa nyumba ya Mtume Muhammad. Rehema na amani ya Allah yu juu yake na kizazi chake. Na miongoni mwa mashambulio ya mawahabi hao ni yale ya kushambulia miji mitakatifu ya Karbala na Najaf nchini Iraq, tarehe 20 Aprili mwaka 1802. Katika mashambulio hayo mawahabi walishambulia haramu ya mjukuu wa mtume Imam Hussein bin Ali mwana wa Bibi Fatima alayh ssalaam huko Karbala na kuvunjia kuba na kaburi la mtukufu huyo na kisha wakapola mali iliyokuwepo hapo. Na miaka ishirini na sita iliyopita katika siku kama leo, kulitokea maafa makubwa ya mashambulizi yaliyofanywa na wanafunzi wawili wa Kimarekani kwenye shule moja ya sekondari. Wanafunzi hao waliwamiminia risasi na kuwaua wanafunzi wenzao kumi na mbili na mwalimu wao na kwa jeruhi wengine 21. Wanafunzi hao waliovamia shule ya Columbine high School iliyoko Denver katika jimbo la Colorado walijiua wenyewe baada ya kufanya mauaji hayo. Mauaji kama haya ya kutisha yamekuwa yakitokea mara kwa mara katika maeneo ya umma nchini Marekani. Wataalamu wanasema kuua uhuru wa kununua na kumiliki silaha ni miongoni mwa sababu za maafa hayo yanayotokea kila mwaka nchini Marekani. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za jamejam -jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema si Israeli pekee ambayo haina uthubutu wa kutushambulia, lakini hata Marekani pia haikubali kubahatisha kujiingiza kwenye chokochoko -choko hatari kama hiyo. Akizungumza alipokuwa ziarani nchini Russia Said Abbas Arakshi amesema Jamhuri ya Kiislamu haijarudi nyuma katika kutetea hata mmoja kati ya misimamo yake ya haki na uadilifu na kuongeza kwamba mashinikizo hayataifanya Iran iache kulinda heshima, sharafu na maslahi yake ya kitaifa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limefichua kwamba mtu mmoja kati ya kila watu watatu nchini Sudan amelazimika kuwa mkimbizi, huku mamia ya watu wanaokimbia kambi za Darfur wakikabiliwa na hali mbaya kufuatia mashambulizi ya vikosi vya msaada wa haraka RSF. Adam Rijal amesema kwamba idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao huko Elfashir na kambi za Zamzam na Abu Shuk wanaendelea kumiminika katika mji wa Tawil magharibi mwa Elfashir. Mkuu wa Umoja wa Maulamaa wa Kiislamu amekosoa vikali kimya cha ulimwengu wa Kiislamu kuhusiana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Waislamu wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Sheikh Ali Al Qaradaghi uh, ametoa taarifa yenye maneno makali akiutaka umma wa Kiislamu na dhamiri ya utu na ubinadamu zichukue hatua za haraka kuhusiana na maafa ya binadamu yanayoendelea katika eneo la Gaza. Wizara ya afya ya Palestina imetahadharisha kwamba watu laki mbili wenye madhara thakili wako hatarini kupoteza maisha kutokana na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kuendelea kuvifunga vivuko vya kuingia eneo hilo, jambo ambalo linavuruga pia utendaji kazi wa hospitali katika eneo la ukanda wa Gaza. Vyombo vya habari vya Marekani vimefichua kwamba licha ya mapendekezo yaliyotolewa kwa Putin na mjumbe maalum wa Donald Trump, rais wa Marekani katika masuala ya Asia Magharibi, lakini bado Putin hayuko tayari kuacha msimamo wake kuhusiana na Ukraine. Na timu ya Umoja wa Mataifa nchini Libya imesema kwamba kuna wajibu wa kuendelea na zoezi la kutegua mabomu na kupunguza masaibu ya watoto wanaokwenda mashuleni eh, nchini Libya. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote na kushukuruni, nikikutakieni siku njema, kwaherini.