Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu, ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur, ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi cha Tujue Uislamu ambacho kitafuatiwa na kipindi cha Afrika Wiki Hii. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Makumradhi, makala ya kila siku ya Leo Katika Historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Duru ya pili ya mazungumzo ya Iran na Marekani imefanyika mjini Rome katika anga chanya. <muchilis> Iran yasema Israel imevunja rekodi zote za mauaji ya watoto duniani. Mukawama wa Ghaza watoa wa pigo jingine huangamiza na kujeruhi wazayuni sita na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Tundu Lissu athibitishwa kushikiliwa kwenye gereza la Ukonga chini ya ulinzi mkali. Habari kamili. Duru ya pili ya mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani imefanyika katika mji mkuu wa Italia ya Rom leo Jumamosi mosi katika anga chanya. Hayo yameelezwa na ripota wa chaneli ya televisheni ya Press TV akiripoti kutoka nje ya ukumbi. Gisu Misha Ahmadi aliyefuatana na ujumbe wa Iran huko mjini Rom ameripoti mubashara kuhusu mazungumzo hayo yaliyofanyika wiki moja baada ya duru ya kwanza ya mazungumzo iliyofanyika katika mji mkuu wa Oman, Maskat. Shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, limeripoti kuwa kufuatia kile kilichoelezwa kama mazungumzo ya kujenga yaliyofanyika mjini Rome, kuna mwelekeo mkubwa kwa wajumbe wa Iran, Marekani na Oman kufanya duru ya tatu ya mazungumzo hayo ndani ya kipindi cha siku chache zijazo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi na Steve Witkoff, mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika masuala ya mashariki ya kati, leo waliongoza mazungumzo ya ngazi ya juu yaliyofanyika kwa uratibu wa waziri wa mambo ya nje wa Oman Badr bin Hamad al Busaidi. Mazungumzo hayo yalifanyika kwa muda wa zaidi ya masaa manne. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, amesema mazungumzo hayo yasiyo ya ana kwa ana yalifanyika katika makazi ya balozi wa Omani mjini Rome, na katika kumbi mbili tofauti. Ameongeza kuwa Iran ilishiriki katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo kwa uzito na utayari kamili, na itaendelea kutoa ushirikiano mradi tu mazungumzo hayo yaendelee kuwa na njia na nia ya kujenga. Mpango wa nyuklia wa Iran ni wa amani kabisa na Iran iko tayari kuondoa mashaka yote yaliyopo katika suala hili, ameeleza Bakai. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameendelea kueleza kwamba msimamo thabiti na wa kimsingi wa Iran uliobainishwa wakati wa mazungumzo na Marekani ni kutaka iondolewe vikwazo haramu ilivyowekewa kwa njia ya kuaminika na kwa mahakikisho yote yanayolazimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mauaji ya watoto yanayofanywa na Israel huko Gaza yamevunja rekodi zote duniani, na kwamba huo ni uhalifu wa kivita, ni jinai dhidi ya binadamu na ni mauaji ya umati kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Ismail Bakei ameandika hayo kwenye mtandao wa kijamii wa X ikiwa ni kuonyesha hisia zake kuhusu mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni huko Ghaza na kugusia ripoti ya msemaji wa mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia watoto UNICEF huko Palestina na kueleza kwamba ripoti hiyo imekuwa ikitolewa takriban kila siku kwa karibu miaka miwili sasa. Amesema kama ninavyomnukuu: msemaji wa mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF huko Palestina anasema idadi ya watoto wanaouawa tangu kuanza vita vya Ghaza imefikia wastani wa watoto 27 kwa siku, na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limekuwa likilaani mara kwa mara jinai za Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetangaza rasmi kwamba jinai za utawala ghasibu wa Israel ni mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Nayo mahakama ya kimataifa ya haki ICJ imetoa amri za kusakwa na kutiwa mbaroni viongozi wa Israel, lakini mauaji yangali bado yanaendelea. Vilevile amesema watoto wengi zaidi wanakufa kila siku huko Ghaza, ima kwa mashambulizi ya mabomu au kutokana na siasa za makusudi za utawala ghasibu wa Israel za kuwaua kwa njaa raia hao, na hizo ni jinai za wazi kabisa za kivita. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel vimeripoti vilichokiita tukio kubwa la usalama katika ukanda wa Gaza, na pigo jingine jipya kutoka kwa mukawama dhidi ya wanajeshi vamizi wa Israel. Vyombo vya habari vya kizayuni vimeripoti kutokea tukio hatari la kiusalama kwa jeshi la kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza ambalo limelazimisha jeshi vamizi la Israel kutumia helikopta kuhamisha maiti na majeruhi. Duru za utawala wa kizayuni zimethibitisha habari hiyo na kusema wanajeshi hawa wa Israel wameuawa kwenye mashambulizi makali ya mukawama dhidi ya wanajeshi wa kizayuni katika kitongoji cha Atufah mashariki mwa mji wa Ghaza. Vyombo vya habari vya lugha ya Kiebrania vimefichua kwamba kwa uchache afisa mmoja wa Israeli ameangamizwa na takriban wengine watano wamejeruhiwa, wakati gari la kivita la Israel liliporipuliwa na mukawama mashariki mwa Ghaza. Vyombo vya habari vya kizayuni vimeripoti pia kuwa helikopta za Israel zimetumika kusafirisha wanajeshi waliojeruhiwa kutoka ukanda wa Ghaza, baadhi yao wakiwa wamejeruhiwa vibaya. Mtandao wa habari wa Hadashot wa utawala wa kizayuni nao umeripoti kuwa mwanajeshi mmoja wa Israel amejeruhiwa katika mapigano na makundi ya mukawama kwenye ukanda wa Ghaza. Mwanajeshi huyo amejeruhiwa vibaya kiasi kwamba helikopta za Israel zimelazimika kutumika kusafirisha majeruhi hao wakiwemo mwanajeshi huyo. Habari sahihi kuhusu operesheni hiyo na idadi hasa ya wanajeshi wa Israeli walioangamizwa na kujeruhiwa haijapatikana kutokana na utawala wa kizayuni kuchuja mno habari zinazohusiana na maafa unayopata huko Gaza. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema viongozi wake wamekutana na viongozi wa jeshi la magereza na kufahamishwa rasmi kuwa mwenyekiti wa chama hicho Tundulisu amehamishiwa gereza la Ukonga. Chadema ilikuwa imelitaka jeshi la magereza nchini tanzania na mamlaka husika pamoja na vyombo vya dola nchini humo kutoa taarifa za mahali alipopelekwa mwenyekiti wao tangu alipokamatwa. Chadema imewataarifu wananchi kuwa wanaweza kumtembelea kwa kufuata taratibu za kawaida za kumwona mahabusu katika gereza hilo, imeeleza sehemu ya taarifa iliyotolewa na chama hicho katika mitandao ya kijamii. Yuko chini ya ulinzi mkali na unaotisha. Ndugu wachache na viongozi wawili wa Chadema waliruhusiwa kumwona kupitia ukuta mzito wa kioo, walizungumza naye kwa simu tu, imeendelea kueleza taarifa hiyo. Ujumbe huo wa Chadema umelalamikia hali ya usalama wa Lissu, wakielezea kuhofia kuwa huenda anakabiliwa na vitisho na njama za kumdhalilisha. Hata hivyo, Chadema imewataarifu wananchi kwamba wanaweza kumtembelea mwenyekiti huyo wa chama hicho kikuu cha upinzani nchini Tanzania kwa kufuata taratibu za kawaida za kumwona mahabusu katika gereza hilo. Lisu anazuiliwa na jeshi la polisi kwa kosa la uhaini linalomkabili. Idadi ya watu waliofariki dunia imefikia 148 kutokana na ajali ya boti iliyotokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mapema wiki hii. Ajali hiyo ilitokea jumani jioni huko Mbandaka katika jimbo la Ikweta. Seneta Jean Paul Bokesu Bofili wa jimbo la Ikweta amesema watu mia tano walikuwemo kwenye boti hiyo ya mbao yenye injini wakati ilipozama baada ya kushika moto. Bofili amewaambia waandishi wa habari kwamba waliofariki duniani pamoja na watoto, akiongeza kuwa mamia ya watu bado hawajulikani waliko huku zaidi ya wahanga mia na hamsini wakiokolewa wakiwa na viwango tofauti vya kuungua wa moto. Amesema miili kadhaa iliyoungua imepatikana baada ya boti hiyo ambayo kuteketea kwa moto. Ripoti za vyombo vya habari zinasema boti ilishika moto wakati mwanamke mmoja alipokuwa akipika chakula ndani ya boti hiyo ya mbao. Awali maafisa wa eneo hilo walikuwa wamesema watu waliofariki dunia ni 50 lakini kadiri siku zinavyopita idadi hiyo imekuwa ikiongezeka na kufikia karibu mia na hamsini. Boti hiyo ya HB Kokolo ilikuwa inatumika kuunganisha abiria kutoka bandari ya Bolenge katika jimbo la Ikweta kuelekea kwenye soko kuu la kijiji cha Gmbondo ambacho kinadhamini bidhaa za maeneo kadhaa. Usafiri wa majini ndiyo usafiri mkuu DRC kutokana na barabara kutopitika. Na ripoti zinaonyesha kuwa umoja wa Ulaya unabuni mikakati ya kupambana vilivyo kwenye vita vya kibiashara vilivyoanzishwa na serikali ya Marekani inayoongozwa na Donald Trump. Umoja wa Ulaya unaendelea na mkakati wake wa kuwa na njia za kukabiliana kivitendo na vita vya ushuru vilivyoanzishwa na Trump, ikiwa ni pamoja na kuyawekea vikwazo mauzo ya bidhaa za Marekani kama sehemu ya kulipiza kisasi. Habari hiyo imeripotiwa tena na vyombo vya habari vikinukuu taarifa iliyotolewa na tovuti ya habari ya Bloomberg. Duru za kuaminika za umoja wa Ulaya zimenukuliwa na Bloomberg zikisema EU inakusudia kutumia vikwazo hivyo kwa baadhi ya bidhaa za Marekani kama mkakati wake wa kupambana na serikali ya Trump, limeandika hatua hizi zitatumika tu ikiwa mazungumzo yanayoendelea baina ya umoja wa Ulaya na Marekani hayatazaa matunda ya kuridhisha. Mazungumzo ya kupunguza mvutano wa kibiashara kati ya Marekani na mataifa ya Ulaya hadi sasa hayajazaa matunda. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mwito wa Iran kwa jamii ya kimataifa wa kuzingatiwa hali ya Ghaza. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuzingatia kwa uzito jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Ghaza. Bakai ameandika kwenye akaunti yake ya X: kila siku watoto wengi zaidi wanakufa katika mashambulizi ya mabomu huko ghaza au kutokana na sera za makusudi za utawala wa kizayuni za kuwaua kwa njaa raia. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, vitendo hivi hi vinachukuliwa kuwa uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya ubinadamu na mauaji halaiki, katika radia mali yake ya kuendelea mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni huko Ghaza, sambamba na kuashiria ripoti ya msemaji wa mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF huko Palestina, Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Iran ameandika ripoti hii haihusu enzi za kati wala haihusu enzi za giza. Maafa haya yamekuwa yakijurudia ya kila uchao kwa takriban miaka miwili. Abu Khalaf, msemaji wa mfuko wa UNICEF huko Palestina, ameripoti kuwa idadi ya watoto waliouawa tangu kuanza vita vya Ghaza imefikia wastani wa watoto 27 kwa siku. Msemaji huyo UNICEF ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kushinikiza kibali cha kuruhusu misaada kuingia Ghaza, akisisitiza kwa kusema kuingia kwa misaada Ghaza haukupaswi kutumiwa kama wenzo wa muamala au kutaka punguzo. Ameendelea kutoa takwimu za hivi punde za vita vya Ghaza na kueleza kwamba kuna watoto yatima 1039 huko Ghaza. Hii ni katika hali ambayo Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limelaani mara chungu nzima ya jinai za utawala wa Kizayuni. Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, ICC, imezitaja jinai za utawala ghasibu wa Israel kuwa ni mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina na imetoa hati za kukamatwa viongozi wa utawala huo kwa uhalifu, lakini mauaji ya halaiki ya Wapalestina yangali yanaendelea. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuzingatia imani na misingi yake katika kuwaunga mkono wanyonge, daima imekuwa muungaji mkono mkuu wa wananchi wa Palestina. Katika miaka ya karibuni, baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aksa, Iran imesisitiza pia kwa uzito suala la kushughulikia jinai za utawala wa kizayuni katika mikutano ya kieneo na nchi jirani na katika majukwaa ya Umoja wa Mataifa. Wapalestina ndio watu wanaodhulumiwa zaidi duniani huku wakikabiliwa na jinai zisizo na kifani za Wazayuni katika kipindi cha miongo minane iliyopita. Wazayuni sio tu kwamba wameikalia kwa mabavu jiografia ya Palestina kwa uungaji mkono wa Wamagharibi, bali pia wanafanya ghasia zisizo na kifani dhidi ya Wapalestina kwa uungaji mkono wa Wamagharibi, hususan Marekani. Na mfano wa wazi ni mauaji ya kimbari huko Gaza. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inaunga mkono harakati za mukawama za kupigania ukombozi wa Wapalestina ambazo ni za kupigiwa mfano. Mukawama wa Palestina una mizizi katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa muungaji mkono wa nchi na mataifa ya Kiislamu inaona kwamba ni wajibu wake kuunga mkono kadhia ya watu wa Palestina. Wapenzi wa usikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyotangulia, tulizungumzia na kujadili baadhi ya sifa maalum za mitume. Tuliashiria baadhi ya sifa hizo kama subira, msimamo imara, kutokubali kufanya mapatano ili waachane na jukumu lao, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kadhalika. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 53 ya mfululizo huu kitaendelea kujadili na kuashiria nukta zingine za kitabia na kiakhlaki na sifa zingine za mitume wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini, kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni ukarimu wao wa kipekee na huruma kwa watu. Kwa hakika wao walikuwa madhihirisho ya rehma ya Mungu, na walikuwa wakiamiliana na watu kwa wema, upole, huruma pamoja na ukarimu. Kwa kuwa msukumo pekee wa manabii ulikuwa ni kupata ridhaa na radhi za Mwenyezi Mungu, hawakuwa na mipaka kwa ajili ya jitihada zao za kutaka heri. Manabii wote wa Mwenyezi Mungu walitumia kile walichokuwa nacho watu wao na hawakusita kujitolea kwa aina yote. Uchunguzi wa historia ya mitume kama vile Musa alaihi salam, Isa alaihi salam, na Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallam unathibitisha usahihi wa nukta hii. Qurani inaelezea katika aya 128 ya ya surati Tauba hamu kubwa ya Mtume wa Uislamu kwa ufanisi na saada ya watu kama ifuatavyo: Hakika amekwisha kujieni mtume kutokana na nyinyi wenyewe, yanamhuzunisha yanayokutaabisheni, anakuhangaikieni sana, kwa waumini ni mpole na mwenye huruma. Kama mitume wasingekuwa watu wenye huruma na wema, hawangekubali vitisho na hatari zote hizo, na wangechukua njia ya faraja na urahisi wa kutoroka kutoka kwenye hatari lakini walikubali kukumbwa na matatizo yote bila kusalimu amri na kusimama kidete kuhakikisha wanafikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Aya 68 ya Suratul Araf inashiria maneno ya Nabi Hud alaihi alayhissalam kwa kaumu yake: nakufikishieni ujumbe wa mola wangu mlezi, na mimi kwenu ni mwenye kukunasihini mwaminifu moja masharti ya msingi ya nafasi ya utume na risala ya Allah ni ukweli na uaminifu. Mitume walikuwa ukweli na uaminifu katika kufikisha ujumbe wa wahai kwa watu na katika kutunza siri za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Katika Qurani tukufu imetajwa sifa ya mitume kuwa ni uaminifu: hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu kwenu. Sifa nyingine ya manabii wa Mungu ni ushujaa, ujasiri na kutogopa chochote isipokuwa Mola Muumba. Kwa kuwa manabii walikuwa wamefikia kiwango cha ukamilifu katika elimu na maarifa ya Mungu, walijua kabisa kwamba chanzo kikuu cha kila nguvu katika ulimwengu ni Mwenyezi Mungu. Ikiwa Mungu anamsaidia na kumuunga mkono mtu fulani, basi hata kama watu wote wa dunia ili kumdhuru hawataweza kufanikiwa katika njama yao hiyo. Matokeo ya elimu hiyo ni kwamba waliogopa tu uwasi na kutomtii Mungu na hawakuogopa chochote isipokuwa yeye. Aya ya 39 ya Suratul Ahzab inasema, hao wazamani waliokuwa wakifikisha risala za Mwenyezi Mungu na wanamwogopa yeye na wala hawamwogopi yoyote isipokuwa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ndiye atoshai kuhesabu. Hali ya kuto mwogopa asiyekuwa Mwenyezi Mungu iliunda nguvu ya ajabu na kuwakinga ndani ya mitume na kuwafanya wawe na subira na kusimama kidete dhidi ya maadui wakaidi na wenye chuki. Kimsingi, moja asiri ya mafanikio ya manabii katika kukabiliana na kambi ya batili ilikuwa ni hii hali ya ushujaa na ujasiri wao wa kipekee katika jamii. Watu wengi wanapopata cheo au kufikia daraja fulani katika jamii na hivyo kuwa na nafasi muhimu, hukumbwa na kiburi na hali ya kujiona, na tabia zao na wengine hubadilika kwa maana kwamba huamiliana na watu tofauti kabisa na walivyokuwa wakiamiliana nao kabla ya kupata cheo hicho, iwe ni cha ukurugenzi, ubunge, waziri, rais au ufalme. Hili ni jambo ambalo tunalishuhudia katika maisha yetu ya kila siku Taban, si watu wote bali akthari yao huwa namna hii, lakini hali ni tofauti kabisa kwa kundi hili, yaani mitume. Vyeo vya juu vya kijamii havijawa na athari kwa shakhsia iliyokamilishwa ya manabii. Japokuwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa waalihi wasallam alikuwa na nafasi nzuri mno na juu ya kijamii, lakini kamwe hakuwacha mzunguko wa utumishi na uja wake kwa Mwenyezi Mungu, na daima alikuwa mpole na mnyenyekevu. Alikuwa wa kwanza kutoa salamu na kuwasalimia wengine, hata watoto, na alikuwa akifanya kazi za nyumbani, akisema, mimi ni binadamu kama nyinyi. Kimsingi ni kuwa fahari kubwa manabii ilikuwa ni kwamba walikuwa wakijitambua kuwa ni waja na watumishi wa Mwenyezi Mungu. Kwa wao hili lilikuwa jambo lenye fahari kubwa na la kujivunia. Kumwabudu Mwenyezi Mungu na kuwa mja wake zilikuwa ni katika sifa za mitume. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 25 ya Suratul Anbiya kwamba na hatukumtuma kabla yako mtume yeyote ila tulimfunulia ya kwamba hapana Mungu isipokuwa mimi, basi niabuduni mimi tu. Katika swala zetu za kila siku tunazoswali, baada ya kushuhudia kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mungu, tunasema kuwa na ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammad ni mja wake na mtume wake la kuvutia katika ibada hii ni kwamba kwanza tunasema ninashuhudia kwamba kwa hakika Muhammadi ni mja wake. Tunashuhudia uja wa Muhammadi kwa Mwenyezi Mungu kabla hata ya utume wake, na kisha ndiyo tunashuhudia risala yake na kwamba ametumwa na Mwenyezi Mungu. Bila shaka, hii ni nukta inayoonyesha umuhimu wa mwanadamu kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu na mwenye kumwabudu yeye tu, Mola muumba Tukitafakari historia ya maisha manabii wa Mungu tunaona kwamba wote walijitambua kuwa ni watumishi watiifu wa Mungu, na hakuna nabii aliyewaita na kuwataka watu wa mwabudu nabii. Isa masihi alaihi salamu alisema akiwa mtoto mchanga kabisa, mtoto akasema, hakika mimi ni mtumwa wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii. Kwa mujibu wa aya hiyo ya 30 katika Surat Maryam, Nabi Isa alaihi ssalam, kabla ya kukiri utume wake anajitambulisha kwamba yeye ni mja wa mwenyezi Mungu. Bila shaka hili ni jambo ambalo linabainisha nafasi na daraja ya juu ya uja kwa mwenyezi mungu baina ya mitume na manabii wa Allah. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo, na lazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi na tumai umzima wa afya. Karibu tutupe jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na dunia yashtushwa na mauaji yanayofanywa na RSF Jimboni Darfur nchini Sudan. Afrika Kusini yalaani mashambulizi ya Israel dhidi ya hospitali katika ukanda wa Ghaza, na sakata la biashara haramu ya viungo vya binadamu la uanika utawala wa kizoono wa Israel pamoja na matukio mengine. Karibu Zee. na kukurukakara za kisiasa nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu, chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema kimesema kutenguliwa kwake katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu ni kinyume cha katiba. Kauli hiyo imetolewa siku chache baada ya mwenyekiti taifa wa chama hicho Tundu Lissu kukamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uhaini. Tume huru ya taifa ya uchaguzi ya Tanzania INEC, ilitangaza Jumamosi iliyopita kwamba Chadema haitoweza kushiriki katika uchaguzi wa urais na ubunge unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka huu baada ya kukataa kutia saini hati ya maadili ya uchaguzi iliyoandaliwa na tume hiyo. Hata hivyo, mwanasheria mkuu wa Chadema Rugemeleza Nshala amesema haki ya kikatiba haiwezi kuondolewa kwa kanuni za maadili zilizoundwa na tume ya taifa ya uchaguzi. Hapo awali, Chadema ilitishia kususia na kuzuia kufanyika uchaguzi endapo hayatafanywa mageuzi makubwa katika sheria za uchaguzi ambazo inasema zina kipendelea chama tawala CCM inshallah. Amesema msimamo wetu bado ni ule ule, kama hakuna mageuzi, hakuna uchaguzi. Akijibu tamko la Chadema, mwenyekiti wa tume huru ya taifa ya uchaguzi Jaji Jacobs Mwambegele amesema wao kama tume wametafsiri sheria hiyo wanavyojua wao na iwapo Chadema wanatafsiri tofauti ni haki yao, ila waache uamuzi wa mwisho utolewe na mahakama. Hayo yanajiri huku mwenyekiti wa Chadema Tundu Lissu akiendelea kusota mahabusu baada ya kukamatwa na kushtakiwa kwa kosa la uhaini kwa kile waendesha mashtaka wa serikali walichosema kuwa ni hotuba yake ya kuwataka wananchi kuanzisha uasi na kuvuruga uchaguzi. Katika taarifa Ijumaa hii Chadema kupitia mkurugenzi wake wa mawasiliano na uenezi Brenda Rupia, imekosoa vikali ya hatua ya Lisu kuzuiliwa katika sehemu isiyojulikana. Chama hicho kimesema mwanasiasa huyo ana haki ya kikatiba ya kuruhusiwa kuonana na mawakili na jamaa zake. Wanafamilia wa Lisu wamekosoa mazingira ya kukamatwa na kushikiliwa mwanasiasa huyo. Ni swala la ushahidi. Sasa mimi, mimi siko Si, sijui huo ushahidi ambao wameutumia wame, wame na kiasi cha kumfanya polisi wamkamate kama walivyomkamata. Kwa hivyo utakuwa unataka mimi nifanye mpige ramli? Mimi ni mimi ni kaka yake, kwa hiyo ni rahisi kwangu sana mimi eh, niseme alionewa, unaelewa eh? Kwa hivyo hakukuwa na uhalali, lakini nitakuwa na ushahidi gani ndugu yangu? Mimi niko Arusha, tukio limetokea Dar es Salaam. Mbali na hayo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani vikali mashambulizi ya mara kwa mara ya vikosi vya msaada wa haraka RSF dhidi ya Alfasher, mji mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini, huko magharibi mwa Sudan, likitaka kukomeshwa mzingiro dhidi ya mji huo. Baraza la usalama la UN pia limetoa mwito kwa jeshi la Sudan na vikosi vya RSF kushiriki kwa nia njema katika mazungumzo ya kisiasa kwa ajili ya usitishaji wa kudumu wa mapigano huko nchini Sudan. Mapema Alhamisi hii jeshi la Sudan lilitangaza kuwa raia sitini na wawili wakiwemo watoto 15 waliuawa na wengine zaidi ya kumi na watano kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora ya RSF katika maeneo mbalimbali ya Alfasher. Baraza la usalama pia limelaani mashambulizi ya RSF dhidi ya mji huo na kambi za Zamzam na Abu Shok za wakimbizi wa ndani, likielezea wasiwasi wake juu ya ripoti kwamba takriban raia mia nne wakiwemo watoto na wafanyakazi 11 wa kutoa misaada waliuawa katika mashambulizi ya RSF katika eneo hilo. Aidha, wiki hii msemaji wa wizara Mambu ya mambo ya nje ya Iran amebainisha wasiwasi wake juu ya hali mbaya ya kibinadamu ya watu wa mji wa Alfasher uliozingirwa huko Sudan, na ametaka kuondolewa kwa mzingiro huo, kusitishwa kwa mashambulizi na kulindwa kwa maisha ya raia, kwa mujibu wa misingi ya sheria za kimataifa za kibinadamu. Kabla ya hapo mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Mahmuda Ali Yusuf alielezea wasiwasi wake kuhusu kuongezeka ghasia nchini Sudan, haswa katika eneo la Darfur Kaskazini. Tangu Aprili 15 mwaka 2023 waasi wa RSF wamekuwa wakipambana na jeshi la Sudan kwa ajili ya kudhibiti nchi na kusababisha maelfu ya vifo na mojawapo ya migogoro mibaya zaidi ya kibinadamu duniani. Hatua nyingine, Afrika Kusini kwa mara nyingine tena Jumatano hii iliyoshutumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa mashambulizi yake ya mara kwa mara dhidi ya maeneo ya raia, zikiwemo hospitali katika ukanda wa Gaza na kusema ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu unaofanywa na Israel. Malalamiko hayo ya Afrika Kusini yametolewa baada ya utawala huyo wa kizayuni kushambulia kikatili na kwa makusudi hospitali ya Al Ahli Al Arab, ambayo ndio hospitali ya mwisho inayofanya kazi katika jiji la Ghaza. Idara ya uhusiano wa kimataifa na ushirikiano wa Afrika Kusini imesema kuwa shambulio dhidi ya hospitali hiyo imewalazimisha makumi ya watu waliojeruhiwa kuhamishwa na kusababisha Ghaza kukosa huduma za dharura. Mwezi Desemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, Afrika Kusini ilifungua mashtaka kwenye Mahkama ya Kimataifa ya Haki icj dhidi ya jinai za kutisha za Israel huko Palestina, hususan na Ghaza, na kutangaza kuwa jinai hizo ni mauaji ya ummati. Afrika Kusini imesisitiza kwamba itaendelea kupambana na jinai na ubaguzi wa Israel dhidi ya wa Wapalestina na ubaguzi wote That looks like apartheid in the world. Wakati huo huo, mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Ghana, Mustafa Abdullahi Kuyate, amelaani vikali hujuma za kikatili za Israel dhidi ya Ghaza, akisisitiza kuwa huo ni mwendelezo wa mauaji ya kimbari na mauaji ya halaiki. Na kwa kutamatisha, hospitali moja ya kibinafsi nchini Kenya yenye matawi kadhaa Afrika Mashariki inachunguzwa na serikali ya Nairobi baada ya kubainika kuwa inahusika katika mtandao wa magendo na ulanguzi wa viungo vya binadamu ambavyo vinauziwa watu kutoka nje ya nchi hiyo wakiwemo Waisraeli. Uchunguzi huo unahusisha ripoti ya upandikizaji wa figo usio wa kimaadili na ukiukaji wa sheria za afya. Kwa mujibu wa ripoti, mtandao wa kimataifa unatumia watu maskini na wasiojiweza nchini Kenya kuuza figo zao kwa wagonjwa kutoka sehemu mbalimbali za dunia, haswa raia wa utawala haramu wa Israel. Ripoti hiyo ya kutisha iliyotolewa na Idara ya Kitaifa ya Damu na Upandikizaji Viungo inaonyesha hali ya kutisha ya uwepo wa mtandao wa ulanguzi wa viungo, hususan figo. Mtandao huo wa siri unaonekana kuvuka mipaka kutumia mianya ya kisheria na kuvunja maadili ya kitabibu kwa ajili ya faida ya kifedha wakisingizia kuwa wanaokoa maisha ripoti iliyopewa jina la ujumbe wa kweli katika hospitali ya medihill ripoti ya eldoret inaeleza dosari kubwa katika upandikizaji wa figo uliofanywa tangu mwaka elfu mbili kumi na nane kamati iliyochunguza visa 372 vya upandikizaji wa figo vilivyofanyika hospitalini hapo, na mwenyekiti wake Daktari Jonathan Wala, ambaye pia ni mkuu wa chama cha madaktari wa figo nchini Kenya, amewatibu wagonjwa kadhaa waliorejea na matatizo baada ya upasuaji. Amesema kuna ripoti za Waisraeli walioenda Kenya wakiwa na figo zilizokufa kabisa, kwa ajili ya kupata figo za Wakenya maskini. Taarifa zinasema raia wa kigeni wanalipa hadi dola laki mbili kwa figo moja, katika hali ambayo Mkenya ambaye anahadaiwa kuuza figo yake analipwa dola elfu sita tu, baadhi wakipewa chini ya kiasi hicho. Baadhi ya wahanga wa kashifa hiyo mimi nikakubali, kaniambia tutakupea 1.2 kini, mwishowe kanipea elfu mia nne. Naomba president wetu uingilie kati ya watoto wetu, kweli, ingilia na uone, kwa sababu wako progress. Eh, ni watu tu waeria, sio watu wa mbali, kwa sababu wa, wanataka wafaidike na watoto wetu wanaharibika. Ni kwa nini watu wanafanya namna hiyo mpaka wana harvest organs ya watu wengine? Eh, kwa sababu tu ya pesa. Tayari wizara ya afya ya Kenya imeagiza hospitali ya Medihill isitishe upandikizaji wa figo hadi uchunguzi kuhusu kashfa hiyo utakapomalizika. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 20 Shawali 1446 Hijiria, sawa na tarehe 19 Aprili 2025. Miaka 2058 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya nadharia za wanahistoria, yaani tarehe 19 Aprili mwaka Thelathini na tatu kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alaihi salam, kulianzishwa maktaba ya kwanza ya umma duniani, yani public library huko Roma, ambayo kila mwenye elimu alikuwa na haki ya kuingia humo na kusoma vitabu alivyotaka. Kabla ya Waroma, Wasumeri, wa Ashuri, wa Babeli na Wairani walikuwa na maktaba zao, ingawa maktaba hizo hazikuwa zikitumika na watu wote. Maktaba ya wa Ashuri ndiyo iliyokuwa maarufu zaidi. Ni vyema kuashiria hapa kwamba nchi ya kwanza ambayo ilianzisha hasasi za uandishi na tarajama za vitabu duniani ilikuwa Iran, ambapo karne 15 zilizopita zilikuwa zikifanya kazi hizo katika utawala wa Kosro Anushirvan. Isiku kama ya leo miaka mia thelathini na tatu iliyopita, yaani tarehe 19 Aprili mwaka 1882 alifariki dunia ya mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza Charles Darwin. Alizaliwa Februari 12 1809 nchini Uingereza. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna ya kudhihiri viumbe mbalimbali, na alifanya safari ya muda mrefu duniani kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi wake wa kielimu, na baada tu ya kurejea aliandika kitabu maarufu alichokipa jina la On the Origin of Species. Kwa mujibu wa nadharia ya Darwin, ambaye ndiye alianzisha mfumo wa Darwinism, chanzo cha viumbe vya leo ni viumbe vidogo vidogo ambavyo vilibadilika kutokana na mazingira tofauti kwa miaka mingi na kufikia hali ya sasa. <muchos> siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, yaani tarehe 19 mwezi Aprili mwaka 1995 kulitokea mlipuko mkubwa uliosababisha mauaji katika mji wa Oklahoma City nchini Marekani. Katika siku hiyo Timothy McVeigh alilipua bomu mbele ya jengo la federali la mji wa Oklahoma City ambalo liliua watu 168. Mauaji hayo yalitambuliwa kuwa tukio kubwa zaidi la kigaidi katika historia ya Marekani kabla ya kutokea mashambulizi ya Septemba 11, 2001. McVeigh alisema sababu ya kuchukua hatua hiyo ni upinzani wake dhidi ya serikali ya federali ya Marekani na kulipiza kisasi tukio la kuchoma moto makao makuu ya kundi la Davidian katika mji wa Waco mwaka 1993 lililopelekea kuuawa wafuasi sabini na sita wa kundi hilo. Hujuma hiyo dhidi ya jengo la federali ni tukio ambalo liliwaingiza woga na wahka wa Marekani na kubaini kuwa jamii ya nchi hiyo inakabiliwa na tishio kubwa la ugaidi wa ndani ya nchi. Na siku kama ya leo miaka 20 iliyopita Kardinali Joseph Ratzinger alikabidhiwa uongozi wa kanisa ya Katoliki duniani baada ya kufariki dunia Papa John Paul wa Pili na kuchagua jina la Papa Benedikti wa kumi na sita. Razinga alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa ishirini na saba nchini Ujerumani na alipanda daraja na kuwa askofu mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba na hatimaye kufikia daraja ya ukadinali. Papa Benedikt wa kumi na sita alikabiliwa na matatizo mbalimbali akiwa kiongozi wa kanisa hilo ikiwa ni pamoja na mgogoro wa masuala ya kiroho katika nchi za Magharibi, ufisadi na utovu wa maadili, pamoja na vitendo vya ubakaji na ulawiti vinavyofanywa na maaskofu na makasisi dhidi ya watoto wadogo. Papa Benedikt wa kumi na sita alilazimika kuachia uongozi wa kanisa Katoliki Februari mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya kuzongwa na kashfa nyingi za viongozi wa ngazi za juu ndani ya kanisa hilo. Ya Rab, ya Rab. Ya Rab. Vinzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Duru ya pili ya mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya, ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani imefanyika katika mji mkuu wa Italia Rom leo Jumamosi, katika hali iliyoelezwa kuwa ni anga chanya. Hayo ameelezwa na ripota wa chaneli ya televisheni ya Press TV akiripoti kutoka nje ya ukumbi. Gisu misha ahmadi aliyefuatana na ujumbe wa Iran huko mjini Rom ameripoti mubashara kuhusu mazungumzo hayo yaliyofanyika wiki moja baada ya duru ya kwanza ya mazungumzo yaliyofanyika katika mji mkuu wa Oman, Maskat. Shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, limeripoti kuwa kufuatia kile kilichoelezwa kama mazungumzo ya kujenga yaliyofanyika mjini Rom, kuna mwelekeo mkubwa kwa wajumbe wa Iran, Marekani na Oman kufanya duru ya tatu ya mazungumzo hayo ndani ya kipindi cha siku chache zijazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran, Ismail Bakai, amesema mauaji ya watoto yanayofanywa na Israel huko Ghaza yamevunja rekodi zote duniani na kwamba huo ni uhalifu wa kivita, ni jinai dhidi ya binadamu na ni mauaji ya umati kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel vimeripoti vilichokitaja kwamba ni tukio kubwa la usalama katika ukanda wa Ghaza na pigo jingine jipya kutoka kwa mukawama dhidi ya wanajeshi vamizi wa Israel. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema viongozi wake wamekutana na viongozi wa jeshi la magereza na kufahamishwa rasmi kuwa mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lisu amehamishiwa gereza la Ukonga. Na ripoti zinaonyesha kuwa Umoja wa Ulaya unabuni mikakati ya kupambana vilivyo kwenye vita vya kibiashara vilivyoanzishwa na serikali ya Marekani inayoongozwa na Donald Trump. Na kwa muhtasari huo habari za ulimwengu, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki.