Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia na katika meza ya matangazo mchana huu, ni mimi mtangazaji wako Wasmahani Ghanima Muhamedi. Nina wingi wa matumaini kwamba muboheri wa afya na mnaendelea vyema kwa idhini yake Mola Karima na tuna mengi mazuri studioni hapa mchana huu, tukiwatangazia mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Na leo ikiwa ni Jumamosi ya Aprili 19, 2025, ambayo ni sawa na Shawal 20, 1446 Hijria. Hamdu na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na afya njema, na tunamwomba Mwenyezi Mungu awape wenzetu sia njema, awape shifaa aueni wale wote ambao wanaugua na wale wenzetu ambao wako wamelazwa hospitalini, majumbani kwa muda sasa. Mwenyezi Mungu awape shifaa, amin. Na tutaanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho wasiwasi wasi wa Ulaya kwa mgeuko mkubwa wa sera za Marekani kuhusiana na washirika wake vipindi. Mpendwa msikilizaji wa redio Tehrani, tutaanza na kipindi chetu cha darsa ya Quran na tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini Irani, tukidondoa ama tukiwasomea habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti hapa nchini tutakuwa na makala yetu ya hekima za Najul Balagha na makala yetu ya leo katika historia. Ka kando ya redio yako ya simu yako ya mkononi kutegea sikio yote yale ambayo tumejaliwa kuandalia kwa mchana huu. Aidha, unaweza kutembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram ya Radio Teran, inapatikana katika anwani ifuatayo at Radio Teran sw t.me slash radio teran sw na mtandao ama tovuti yetu ni pastoday.ir/sw, na kwa namba ya WhatsApp unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi, ni ile ile ya kawaida alama kujumlisha tisa nane, tisa sifuri tatu, tano, sifuri sita, nne, nane, saba. Na tunasikika redio wa shirika Maarifa FM Tanga, Tanzania. na saa inaonyesha hapo dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, lakini kwanza kabisa na kukaribisha wewe msikilizaji mpendwa kutegea sikio vichwa vya habari. Katibu mkuu wa Hilali Nyekundu nchini Sudani asema vita haviheshimu chochote. Chama kikuu cha upinzani Tanzania Chadema chataka Lissu aruhusiwe kuonana na mawakili na jamaa zake kwa wakati huo huo imeelezwa kuwa Misri yapinga madai ya Marekani kuhusu ujenzi mpya wa Gaza. Kama ilivyo ada na desturi, wananchi wa Moroko wafanya maandamano mia na tano kuiunga mkono Gaza, karibuni na sasa ni habari kamili. Huku vita vya ndani huko Sudani vikiingia katika mwaka wa tatu, mkuu wa shirika la Hilali Nyekundu la Sudani, yaani mwezi mwekundu SRCS kwa kifupi ametahadharisha kuhusu kuongezeka hatari zinazowakabili wafanyakazi wa huduma za misaada ya kibinadamu katika mazingira magumu wanayofanyia kazi wakati wakitoa wa huduma kwa mamilioni ya watu walioathiriwa na vita. Bi Aida Saide Abdallah, katibu mkuu wa shirika la Hilali Nyekundu la Sudan, amesisitiza kuhusu uhakika wa hali ya hatari wanayopitia kila siku wafanyakazi wa kujitolea na wengine wanaotoa huduma katika hali ya mchafukoge na uharibifu mkubwa inayoendelea kushuhudiwa huko Sudan. Ni vigumu sana kueleza kuwa tuna bima ya kuwalinda wafanyakazi hasa wale wa kujitolea, kwa sababu vita vya Sudan haviheshimu kitu chochote, ameeleza katibu mkuu wa shirika la Hilali Nyekundu la Sudan. Jeshi la Sudani linapigana na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF tangu Aprili mwaka juzi kwa ajili ya kudhibiti nchi hiyo, huku maelfu ya watu wakiwa wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mapigano hayo. E, chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania CHADEMA kimevitaka vyombo vya dola vimruhusu mwenyekiti taifa wa chama hicho Tundu Lissu kuonana na mawakili na jamaa zake. Katika taarifa Ijumaa hii, Chadema kupitia mkurugenzi wake wa mawasiliano na uenezi Brenda Rupia, imekosoa vikali hatua ya kuzuiliwa Lisu katika sehemu isiyojulikana. Chama hicho kimesema mwanasiasa huyo ana haki ya kikatiba ya kuruhusiwa kuonana na mawakili na watu wa familia yake. Aidha, duru za habari zinasema Lisu anashikiliwa katika gereza la Keko. Wanaharakati wa kutetea haki na vyama vya upinzani wametuhumu serikali ya rais Samia Suluhu Hassan kwamba inazidisha ukandamizaji dhidi ya wapinzani wa kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu, tuhuma ambazo serikali hiyo inazikanusha. Haya yanajiri huku mwenyekiti huyo wa CHADEMA akiendelea kusota mahabusu baada ya kukamatwa na kushtakiwa kwa kosa la uhaini kwa kile waendesha mashtaka wa serikali walichosema kuwa ni hotuba yake ya kuwataka wananchi kuanzisha uasi na kuvuruga uchaguzi. Hapo awali, Chadema ilitishia kususia na kuzuia kufanyika uchaguzi endapo hayatafanywa mageuzi makubwa katika sheria za uchaguzi ambazo inasema zinakipendelea chama tawala CCM. Hii ni katika hali ambayo waziri wa nchi, ofisi ya rais, menejimenti ya utumishi wa umma na utawala bora, George Simba Chawene amesema madai ya kubadilishwa kwa mfumo wa uchaguzi kabla ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 2025 hayawezi kutekelezwa kwa kipindi kifupi kilichobaki, kwani mabadiliko makubwa yameshafanyika ya ikiwemo kuunda tume huru inayojitegemea. Amesema mapungufu ya mabadiliko hayo yanapaswa kupimwa baada ya uchaguzi mkuu kumalizika. Simba Chawene ameeleza kuwa mchakato unaogusa katiba ni swala linalohitaji muda, ni swala linalohitaji rasilimali na ushirikishaji mpana wa wananchi na sio kikundi cha watu fulani. Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Tanzania ilitangaza Jumamosi ya wiki iliyopita kwamba CHADEMA haitaweza kushiriki katika uchaguzi wa rais na ubunge unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka huu baada ya kukataa kutia saini kutia saini hati ya maadili ya uchaguzi iliyoandaliwa na tume hiyo. Hata hivyo, mwanasheria mkuu wa CHADEMA Rugemeleza Nshala amesema haki ya kikatiba haiwezi kuondolewa kwa kanuni za maadili zilizoundwa na tume ya taifa ya uchaguzi. Jumuiya ya waandishi, wahandisi wa Misri imepinga madai ya Marekani kuhusu ukanda wa Gaza. Jumuiya hiyo imetangaza kuwa mpango wa ujenzi mpya wa haraka wa ukanda wa Gaza unahitaji muda wa miezi sita, na katika mpango huo haijaelezwa kwamba wakazi wa ukanda huo wahamishiwe sehemu nyingine. Jumuiya hiyo ya wahandisi wa Misri imepinga madai yaliyotolewa kwamba ujenzi mpya wa ukanda wa Gaza hauwezekani bila ya kuwahamisha wakazi wa eneo hilo, na imetangaza kuwa madai hayo yanatia shaka na yanatolewa lengo likiwa ni kukalia ardhi ya Gaza. Kwa mujibu wa mpango wa Misri, wakazi wa ukanda wa Gaza watapatiwa makazi ya muda katika maeneo maalumu kama vile shule na hospitali na watapatiwa mahitaji yao ya kila siku hadi eneo hilo litakapojengwa upya. Kila eneo litakalojengwa kwa ajili ya makazi ya Wapalestina litakuwa na vifaa vya kuzalisha umeme na huduma za maji. Mpango wa ujenzi mpya wa haraka wa ukanda wa Gaza wa Misri unasema gharama ya utekelezaji wake itafikia dola bilioni sita na kwamba vitongoji thelathini vya makazi vinapaswa kutayarishwa kwa ajili ya makazi ya muda ya watu wapatao laki saba elfu hamsini. Hii ni katika hali ambayo Rais Donald Trump awali alidai kwamba Wapalestina hawawezi kusalia ukanda wa Gaza na kwamba wanapaswa kuondoka katika eneo hilo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Televisheni ya Aljazira yenye makao yake nchini Qatar imetangaza kuwa wananchi wa Moroko wamefanya maandamano 105 katika miji 58 na ya nchi hiyo wakitangaza mshikamano wao na kuwaunga mkono watu madhulumu wa ukanda wa Gaza na wamelaani vita vya mauaji ya kimbari vya utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hilo. Wananchi wa Moroko wameshiriki katika maandamano 105 yaliyoshuhudiwa katika miji 58 na ya nchi hiyo kwa lengo la kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa ukanda wa Gaza na kulaani mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizayuni. Katika maandamano hayo, wananchi wa Moroko pia wametangaza kupinga kutia nanga meli zinazoelekea Israel katika bandari za nchi hiyo. Wakati huo huo, redio ya Sauti ya Moroko imeripoti kuwa mamia ya wananchi jana Ijumaa waliandamana karibu na bandari ya Dal Iyaba huko Kasablanka wakipinga kutia nanga kwa meli ya Nexo Maeski inayoshukiwa kusafirisha vipuri vya ndege aina ya F35 hadi Israel huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wamoroko wametaka kupigwa marufuku kutia nanga meli kubwa za kampuni ya usafirishaji wa baharini ya Maersk Line katika bandari za Moroko. Na Rais Donald Trump wa Marekani ametangaza kuwa hana mpango wa kufanyia marekebisho sheria ya haki ya kubeba silaha nchini humo, licha ya kushuhudia mara kwa mara ufyatuaji risasi mashuleni na katika vituo vya elimu nchini humo. Trump ameeleza haya licha ya tukio la ufyatuaji risasi wa kutisha lililoshuhudiwa katika chuo kikuu cha jimbo la Florida, ambapo ametoa mkono wa pole kwa wahanga wa hujuma hiyo. Maafisa husika wa Marekani wametangaza kuwa mtoto wa kiume wa naibu mkuu wa polisi ndiye mshukiwa wa mauaji ya watu wawili katika chuo kikuu cha jimbo la Florida mapema wiki hii. Ufyatuaji risasi huo umetokea kaskazini mwa jimbo la Florida, mahali alipozaliwa Rais Donald Trump wa Marekani. Licha ya kueleza masikitiko yake kufuatia shambulio hilo la risasi, lakini Trump ametangaza kuwa hana mpango wa kubadili sheria ya haki ya kumiliki silaha nchini Marekani. Hii ni katika hali ambayo aghalabu ya wahafidhina wa chama cha Republican wanauona umiliki wa bunduki kama haki muhimu ya mtu na isiyoweza kujadiliwa. Hata hivyo, katika hali ambayo Marekani inakabiliwa na uhalifu mkubwa wa kutumia bunduki katika maeneo ya umma, Wademokrati kwa upande wao wanashinikiza kuwepo kwa sheria kali zaidi ili kudhibiti matumizi ya silaha nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema wasiwasi wasi ulionao Ulaya kwa mgeuko mkubwa wa sera za Marekani kuhusiana na washirika wake. Kubadilika sera za nje za Marekani kumeanza kidogo kidogo kuwatoa mafichoni wanasiasa wa Ulaya kwa kuwafanya waeleze kinaga ubaga na kwa uwazi zaidi wasiwasi walionao kuhusu sera hizo za Donald Trump za kujichukulia hatua za upande mmoja. Francois Bayro, waziri mkuu wa Ufaransa na mwanasiasa mkongwe wa kihafidhina ameituhumu Marekani kwa alichokiita kutelekeza ulimwengu wa kidemokrasia Bairu anasema Marekani ambayo huko nyuma ilijulikana kama muhimili mkuu wa umoja wa mataifa huru na mdhamini wa sheria za kimataifa imeziweka kando tunuku za Magharibi. Waziri mkuu wa Ufaransa ameuelezea msimamo wa Marekani wa kukaribiana na Rusia kuwa ni hatua ya kushtusha, na akasema mashinikizo ya Washington kwa Ukraine ya kuitaka isalimu amri haraka kwa matakwa ya Moscow na kutishia kuikatia misaada ya kijeshi Kiev ni ushahidi wa wazi wa kuwepo mabadiliko makubwa katika sera za Marekani. Bairu ameashiria mwenendo wa kutatanisha wa Trump anapoamiliana na Volodymyr Zelensky, na malumbano makali ya maneno yaliyozuka baina yake na rais huyo wa Ukraine wakati walipokutana mwezi Februari katika ikulu ya White House na akasema dunia imeshuhudia kusambaratika kwa miungano kwa kiwango ambacho hakuna yeyote ambaye angeweza kufikiria. Matamshi haya ya waziri mkuu wa Ufaransa kuhusu kukaribiana kukaribiana zaidi Marekani na Russia na kutelekezwa na Washington ulimwengu wa kidemokrasia, yanaakisi wasiwasi unaozidi kuongezeka barani Ulaya kuhusu mabadiliko yanayojiri katika sera za nje za Marekani chini ya utawala wa Trump. Mabadiliko hayo yametia doa kubwa hali ya kuaminiana iliyoko katika uhusiano wa pande hizo mbili za Atlantiki. Kwa miongo kadhaa sasa, Marekani ilikuwa imejionyesha kuwa ni mtetezi wa tunu za kiliberali, kwamba ni mtetezi wa haki za binadamu na mamlaka ya kutawala ya mataifa, lakini hivi sasa sera mpya za ikulu ya White House zimezipa kisogo tunu hizo za kujielekeza kwenye milingano ya kijio politiki na kujali zaidi masuala ya kimanufaa na kimaslahi, zinavyoamini nchi za Ulaya. Kuishinikiza Ukraine isalimu amri na kutishia kuikatia misaada ya kijeshi kuna kinzana na historia yao ya tangu na tangu ya kuunga mkono serikali za kidemokrasia katika kukabiliana na uvamizi wa kigeni. Ukraine ni moja ya nchi ambazo zimeathirika zaidi na mgeuko huo wa sera za Marekani. Kwa mujibu Ukraini, e, wa taasisi ya taaluma za Ukraine katika chuo kikuu cha Harvard, kitisho cha kukatwa misaada ya kijeshi ya Marekani na kuishinikiza Ukraine ikubali matakwa ya Russia kumeiweka nchi hiyo katika hali ngumu. Jambo hilo sio tu limehatarisha usalama wa taifa wa Ukraine, lakini pia limeifanya nchi hiyo iamue kutafuta msaada na uungaji mkono mpya kwa nchi za Ulaya. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Mpendo wa msikilizaji, tembelea tovuti yetu ya pastoday.ir/sw na sasa ni kipindi chetu cha kwanza, Hello. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1189. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya ya ya sura ya mia moja na tatu ya Alasr, katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na nne ya Alhumaza. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tisa. Suratulhumaza inawaonya watu wenye mapenzi ya kupindukia ya mali na utajiri kwamba hilo lisiwafanye wakajikweza na kujiona bora kuliko watu wengine, wakataka kujipa ubwana na kuwadunisha wenzao. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tatu ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim aliyekusanya mali na kuyahisabu, yahsabu anna malahu akhlada, anadhani ya kuwa mali yake yatambakisha milele. Sifa moja mbaya wanayokuwa nayo baadhi ya watu matajiri ni kujikweza na kujiona bora na kuwadogosha, bali hata kuwadunisha watu wengine hutumia ndimi zao kuwatolea watu maneno machafu na ya kifidhuli, huwafanyia kejeli na stihizai au kuwaita kwa lakabu na majina mabaya. Wanavyojidhani wenyewe wao, ni watu wasio na mapungufu wala kasoro yoyote. Kwa hiyo, huwa kila mara wanawatoa kasoro wenzao na kueleza aibu zao mbele yao wenyewe au wanapokuwa hawapo mbele za watu wengine. Katika zama za mwanzoni mwa Uislamu, baadhi ya vinara wa washirikina katika mji wa Makka waliokuwa na mali nyingi na utajiri mkubwa walikuwa wakitumia lugha ya udunishaji na udhalilishaji wa namna mbalimbali mbali, kwa Mtume wa Allah na masahaba zake waliokuwa wanyonge na dhofu lhali kimaisha na kuwatolea maneno ya kifidhuli na kijeuri. Katika aya tulizosoma, Allah subhanahu wa taala amewakemea vikali watu hao kwa lugha ya kitisho, kwa sababu mbele yake yeye Mola ni jambo la lazima kuwastahi watu, na heshima zao inapasa zichungwe na kuheshimiwa. Kwa hiyo kitendo chochote kinachopelekea kukejeliwa na kudunishwa watu kinahesabiwa kuwa ni dhambi kubwa. Ni wazi kwamba chimbuko la tabia na hulka za aina hii ni ghururi na kiburi kinachomfanya mtu ajidhani kuwa yeye ni mbora kuliko watu wengine, na kujikweza huko ndiyo kichocheo cha mambo mengine mengi ya upotofu wanayofanya wanadamu. Mtu wa aina hiyo huwa anahisi yeye ni tofauti kabisa na watu wengine, huwa hawajali wala hawapi thamani yoyote wanadamu wenzake, na kwa hiyo hujipa haki ya kutamka chochote atakacho kuhusiana na wenzake. Mara nyingi hulka ya kujikweza na kujiona bora hutokana na mtu kuwa na mali nyingi na utajiri mkubwa ambao ama haukupatikana kwa njia za halali au haujatengewa fungu lake linalopasa kutolewa kuwapa wanyonge kwa njia ya zaka na sadaka. Mtu tajiri mwenye tabia ya kuwatia watu ila na kasoro kuwachamba na kuwatangazia aibu zao, hujinasibu kwa mali na utajiri wake kiasi kwamba hupenda kila mara akae na kuhesabu utajiri wake, na huona raha kila zinapozidi kuongezeka milki zake. Mtu kama huyo, bila shaka, hatoacha kuwafanyia stihizai watu hohe hahe wasio na kitu, na kwake yeye staha na heshima za watu wengine huwa hazina thamani. Katika dunia yake ya njozi, hudhani kwamba kuwalaumu na kuwatangazia wenzake aibu zao kunamwongezea yeye hadhi na ukubwa. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratul Humaza inaashiria madhara mengine ya ulimbikizaji mali na utajiri na kueleza kwamba watu wanaojilimbikizia mali huwa na mapenzi nazo ya kupindukia mpaka wakadhani mali na utajiri wao vitawafanya waishi na kubaki milele hapa duniani, yaani wao wataendelea kuishi tu katika dunia hii na wala hawatofikwa na mauti. Wanadhani hivyo japokuwa historia inaonyesha kuwa mtu kama Karun ambaye ni nembo ya mwanadamu aliyefurutu mpaka katika kujilimbikizia utajiri alikuja kudidimizwa na kuzikwa mzima mzima, yeye mwenyewe, nyumba yake na mali zake zote zilizokuwemo ndani yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtazamo wa Uislamu, kutafuta mali na utajiri kwa njia za halali na kwa kiwango kinachoingia akilini kunakubalika, lakini kujilimbikizia utajiri na kuwa na mapenzi ya kupindukia ya mali yanayosababisha mtu kuasi na kuchupa mipaka ya Allah kumekemewa na kupigiwa kelele. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watusijihisi bora kuliko watu wengine kwa sababu ya kuwa na mali na utajiri, na tujihadhari na madhara ya ulimbikizaji mali ambayo ni pamoja na kuwadunisha, kuwadhalilisha, kuwakejeli na kuwafanyia stihizai wanadamu wenzetu kwa. Aidha, ya hizi zinatuonyesha kwamba umri wa mtu hapa duniani una kiwango na mpaka na hakuna chochote kiwezacho kumwokoa mtu na kifo: si mali na utajiri, si mamlaka na madaraka, wala sayansi na utaalamu. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya nne hadi ya tisa ya suratul Humaza, ambazo zinasema: kalla layunbadhanna fil hutama, hasha atavurumishwa katika hutama. Wama adraka ma lhutama, ni jambo gani litakalokujulisha ni nini hutama? utafungiwa nao kwenye nguzo zilizonyoshwa. Aya hizi zinawahutubu tena na kwa maneno makali wanaojilimbikizia mali, wenye tabia mbaya na akhlaki mbovu kwa kuwaambia, sivyo hivyo nyinyi mnavyodhani, kwa kuhisi kwamba mtakuwa na uhai wa milele kwa sababu ya mali na utajiri wenu, maana karibuni hivi mtatupwa ndani ya moto wa adhabu mkiwa wanyonge na madhalili, moto ambao Allah subhanahu wa ta'ala amekuandalieni nyinyi mnaowadunisha na kuwadhalilisha watu wale ambao hapa duniani walikuwa wakizitonesha na kuziungulisha nyoyo za waumini kwa ndimi zao Siku ya Kiyama nao pia watatambaliwa na kuunguzwa na moto ndani ya mioyo yao, kisha muunguzo wake utatoka na kusambaa nje ya miili yao. Ni kinyume na mioto ya duniani, ambayo kwanza huwa inaunguza ngozi na nyama, kisha ndipo hupenya ndani ya mwili wa mtu. Moto huo utawazunguka watu hao kila upande na hawatakuwa na pakukimbilia. Kwa sababu wao wenyewe watafungwa kwenye nguzo madhubuti ambazo ni mithili ya minyororo iliyoizonga mikono na miguu yao na kuwafanya washindwe hata kufurukuta. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba kulimbikiza na kulangua mali pasina kuitoa, kuwasaidia wanyonge na wahitaji kutamfanya mtu afikwe na adhabu kali na ya kuhilikisha siku ya kiama. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tujihadhari na kutumia ndimi zetu kuzichoma nyoyo za wenzetu kwa maneno machafu na ya kejeli, ili na sisi tusije tukachomwa mioyo yetu kwa moto siku ya kiama. Hal kadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba elimu na akili ya mwanadamu haina uwezo wa kufahamu hakika ya pepo na moto, na moto wa jahannam hauwezi katu kulinganishwa na moto wowote ule wa duniani. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1089 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na nne ya Alhumaza. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah azilinde na fitina ya mali na utajiri nafsi zetu na aziepushe na kila aina ya matumizi machafu ndimi zetu. Namshukuru sana Abdul Fatah Musaidi kwa kipindi chake cha darsa ya Quran. Na kwa haraka haraka, wapendwa wasikilizaji wa Radio Tehran, na wakumbusha chaneli yetu kwenye Telegram inapatikana at radio tehran swt slash radio tehran sw, na email ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran ni swahili radio at irib ir. Na sasa nakaribisha macho yetu magazetini barabara katika meza ya udondozi wa magazeti ya Irani Jumamosi hii na mchana huu mbele yangu nina magazeti ya Tehran Times, Kayan International, Kayan Alarabi, Al, Al Wefaq na Iran Daily. Kurasa za mbele za magazeti hayo yote zina habari kuhusu mkutano wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei na waziri wa ulinzi wa Saudia mwanamfalme Khalid bin Salman siku ya Alhamisi jijini Tehran. Katika kikao hicho, Khalid bin Salmani alimkabidhi Ayatullahi Khamenei barua rasmi kutoka kwa mfalme Salman wa Saudi Arabia. Magazeti hayo yamedokeza kuwa katika kikao hicho kiongozi mwadhamu alisisitiza kuwa uhusiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia utakuwa na faida kwa pande mbili na unaweza kuzifanya pande mbili hizo zikamilishane. Aidha, magazeti hayo yameandika kuwa kiongozi mwadhamu aliashiria baadhi ya maendeleo ya Irani na akasema Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuisaidia Saudi Arabia katika maeneo haya. Katika ukurasa wake wa mbele gazeti la Iran Daili lina picha wanajeshi wa Iran wakiwa katika gwaridi ya siku ya kitaifa ya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Irani iliyoadhimishwa Ijumaa. Iran Daili limeandika kuwa akihutubu katika kikao hicho, Rais Masoud Pezeshkian wa Iran amesema kuwepo kwa jeshi imara na lililoandaliwa vyema kumewezesha Irani kutekeleza kwa nguvu sera zake za kuanzisha uhusiano, amani na utulivu katika eneo hili. Katika ukurasa wake wa habari za kiuchumi Iran Daily linatupasha kuwa wizara ya mafuta ya Iran imeanzisha mipango ya kuendeleza miundombinu ya magari ya umeme EV kufuatia azimio la hivi karibuni la baraza la kiuchumi la serikali. Gazeti la Teheran Times nalo katika ukurasa wake wa habari za kiuchumi linatupasha kuwa wizara ya nishati ya Iran imetangaza kuwa mitambo mipya 15 ya nishati ya jua yenye uwezo wa jumla wa megawati mia moja iko tayari kuanza kufanya kazi kote nchini. Aidha, ukurasa wa habari za kiuchumi wa Teheran Times una habari isemayo mkoa wa Isfahani ulio kati mwa Iran ulisafirisha nje ya nchi mimea ya dawa na maji ya waridi yenye thamani ya zaidi ya dola milioni thelathini katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Zaidi ya tani elfu ishirini na nne za bidhaa hizo zilisafirishwa kwenda katika nchi arobaini zikiwemo Ujerumani, Uswid, Pakistan na katika baadhi ya nchi za kiarabu mwaka uliopita. E, sasa naliangazia gazeti la Kaihan Al Arabi ambalo katika ukurasa wake wa mbele linatupasha kuwa jeshi la Yemen limetangaza siku ya Ijumaa kuwa lilitekeleza operesheni ya kijeshi iliyolenga meli mbili kubwa za kivita za Marekani zinazosheheni ndege za kivita ambazo ni USS Truman na USS Vinson pamoja na meli za kijeshi zinazoandamana nazo. Gazeti la Kaihan International katika ukurasa wake wa mbele limeandika, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakchi Alhamisi alikuwa mjini Moscow, Russia ambapo aliwasilisha ujumbe wa maandishi kutoka kwa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei kwa rais wa Urusi Vladimir Putin. Natupia jicho ukurasa wa habari za kiuchumi wa gazeti la Kayana International ambapo kuna habari inayosema shirika la ndege la kibinafsi la Iran limekamilisha matengenezo ya ndege kubwa ya abiria aina ya Airbus ili kuirejesha katika huduma huku kukiwa na vikwazo dhidi ya sekta ya usafiri wa anga ya Iran vinavyokwamisha upatikanaji wa ndege mpya na vipuri. Ndege hiyo aina ya A300-600 ilitekeleza jaribio la kuruka kwa mafanikio kutoka uwanja wa ndege wa Meherabad hapa Tehran, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya ndani. Gazeti la Al Wefaq katika ukurasa wake wa mbele lina habari isemayo Kuanzia Mei 15 mwaka huu makubaliano ya biashara huria kati ya Iran na Eurasia yataanza kutekelezwa. Makubaliano hayo ambayo yamefuta sehemu kubwa ya ushuru wa forodha kati ya pande mbili, yatachochea ya ongezeko kubwa la biashara kati ya pande mbili. Mpendwa msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwakusanyia kutoka katika jamvi la macho yetu magazetini. Mchana huu naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Mpendwa msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali alaihi ssalam, kama ilivyokuja kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ingawa hii ni sehemu ya 89 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 79: Khudil lhikmata anna kanat fa inna lhikmata takunu fi sadri lmunafiki fata laj laj fi swadrihi hata tahruja fataskuna ila sawabiha fi swadrilmumine, chukua hikma popote unapoipata, kwani hikma inapokuwa kwenye kifua cha mnafiki haitulii mpaka inatoka na kuchukua nafasi yake inayostahiki ndani ya kifua cha mumine. Katika hikma hii ya 79 ya Nahjulbalagha, Imam Ali alayhi salam anaendelea kutoa mafunzo yaliyojaa hikma kwa kutumia maneno machache yenye balagha na maana pana. Hapa anatufundisha kuwa mumin anapaswa kuchukua maneno ya hikma popote yalipo na popote anapoyapata hata kutoka kwa mnafiki, kwani mahala inapostahiki kuwepo hikma ni katika vifua vya waumini wa, wa kweli wa Allah. Sasa kama itatokezea hikma kuingia kwenye kifua cha mtu mnafiki hekima hiyo huwa haina utulivu na huhangaika mpaka ipate sehemu yake inayostahiki, yaani ndani ya kifua cha mumin. Hikma ni neno la haki ambalo ni thabiti na haliwezi kuharibika wala kupotea. Mwenyezi Mungu mtukufu ameita Qur'ani tukufu kuwa ni kitabu cha mwingi wa hikma, kwa sababu hamna neno la kipuuzi na lisilo na maana ndani ya Qur'ani tukufu. Kitabu hicho kitakatifu kinajenga hoja madhubuti na kutoa uongofu kwa ushahidi kamili na kwa namna ya kipekee. Ndiyo maana kikawa ni kitabu cha mwingi wa hikma. Wakati tunapomwona Imamu Ali alaihi salam anatuhimiza tuchukue maneno ya hikma hata kutoka mdomoni mwa mnafiki, ni kwa maana ya kwamba mahala yanapopasa kukaa maneno ya hikma si katika kifua cha mnafiki, na huwa hikma inasumbuka sana inapokuwa kwenye kifua cha mtu kama huyo. Hivyo ni wajibu wetu kuichukua hikma hiyo na kuiweka sehemu yake inayostahiki, yani kwenye kifua cha mumin. Katika aya ya 24 ya Surat Abasa, Mwenyezi Mungu amegusia umuhimu wa chakula kinachoingia kwenye mwili wa mwanadamu akisema, hebu mtu na atazame chakula chake. Katika baadhi ya vitabu vya tafsiri kumepokewa hadithi kutoka kwa Imam Bakir alaihissalam, akijibu swali aliloulizwa kuhusu maana ya aya hiyo akisema maana ya chakula kinachoingizwa mwilini na mwanadamu ni ilmu ambayo mwanadamu anajifunza. Hivyo mwanadamu lazima awe mwangalifu sana. Anapaswa ajue anachukua ilmu yake kutoka kwa nani, kwani ilmu ni chakula cha roho. Na wakati chakula kinapokuwa kizuri humpa usalama wa kiafya mtu, na wakati chakula kinapokuwa kibaya humtia maradhi mtu huyo. Mtu hapa anaweza kujiuliza kwa nini katika hikma hii ya 79 na Nahjul Balagha Imamu Ali alayhi salam anatuhimiza tuchukue hikma popote tunapoipata, lakini kuhusu ilmu tunatakiwa tuwe waangalifu sana kuhusu sehemu tunapoitoa ilmu tunayojifunza. Tofauti ya hikma na ilmu hapa ni ipi? Majibu ya swali hilo ni rahisi tu, kwa sababu hikma mara nyingi ni maneno yanayobainisha uhakika kwa uwazi wa hali ya juu Kiasi kwamba yanaondoa shaka kwa mtu kuhusu usahihi na ukweli wake. Lakini katika suala la ilmu hali yake ni tofauti. Kuhusu ilmu ni kwamba mtu anajifunza kitu asichokijua. Katika hili ni lazima tuwe waangalifu mno, tunachukua ilmu kutoka kwa nani? Inabidi kuchukua ilmu kwa mtu mwenye dini na ambaye ni mwelewa zaidi kuliko wengine. Mwalimu bora ni yule aliyekusanya pamoja sifa za maadili bora na utambuzi wa anacho kifundisha. Alama Muhammad Taki Shushtari katika ufafanuzi wake wa hikma za Najul Balagha anagusia nukta ya kuvutia kwa kusema, Ibni Mubarak mpokezi wa hadithi na mwanachuoni wa karne ya pili Hijiria, wakati fulani alikuwa anatembea vichochoroni na ghafla akamwona mlevi ameanguka kwenye mtaro huku akisoma mashairi kwa sauti kubwa. Ibni Mubarak alitoa karatasi na kuanza kuandika beti za shairi lililokuwa likisomwa na yule mlevi. Watu wakamuuliza una nukuu beti za shairi kutoka kwa mlevi? Aliwajibu kwa kuambia hivi, kwani hamjasikia methali maarufu inayosema vito vingi vya thamani vinagaragara jaani? Wakamjibu nam, tumesikia. Akasema hii ni moja ya vito hivyo vya thamani vinavyogaragara jaani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 20 Shawali 1446 Hijiria, sawa na tarehe 19 Aprili 2025. Miaka 258 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya nadharia za wanahistoria, yaani tarehe 19 Aprili mwaka thelathini na tatu kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alayhi salam, kulianzishwa maktaba ya kwanza ya umma duniani, yani public library huko Roma, ambayo kila mwenye elimu alikuwa na haki ya kuingia humo na kusoma vitabu alivyotaka. Kabla ya Waroma, Wasumeri, Waashuri, wa Babeli na Wairani walikuwa na maktaba zao, ingawa maktaba hizo hazikuwa zikitumika na watu wote. Maktaba ya Waashuri ndiyo iliyokuwa maarufu zaidi. Ni vyema kuashiria hapa kwamba nchi ya kwanza ambayo ilianzisha hasasi za uandishi na tarajama za vitabu duniani ilikuwa Iran, ambapo karne 15 zilizopita zilikuwa zikifanya kazi hizo katika utawala wa Kosro Anushirivan. Isiku kama ya leo miaka mia thelathini na tatu iliyopita, yaani tarehe 19 Aprili mwaka elfu moja mia nane themanini na mbili alifariki dunia mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza Charles Darwin. Alizaliwa Februari kumi na mbili elfu moja mia nane na tisa nchini Uingereza. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna ya kudhihiri viumbe mbalimbali, na alifanya safari ya muda mrefu duniani kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi wake wa kielimu, na baada tu ya kurejea aliandika kitabu maarufu alichokipa jina la On the Origin of Species. Kwa mujibu wa nadharia ya Darwin, ambaye ndiye alianzisha mfumo wa Darwinism, chanzo cha viumbe vya leo ni viumbe vidogo vidogo ambavyo vilibadilika kutokana na mazingira tofauti kwa miaka mingi na kufikia hali ya sasa. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, yaani tarehe 19 mwezi Aprili mwaka 1995, kulitokea mlipuko mkubwa uliosababisha mauaji katika mji wa Oklahoma City nchini Marekani. Katika siku hiyo Timothy McVeigh alilipua bomu mbele ya jengo la federali la mji wa Oklahoma City ambalo liliua watu 168. mauaji hayo yalitambuliwa kuwa tukio kubwa zaidi la kigaidi katika historia ya Marekani kabla ya kutokea mashambulizi ya Septemba 11, 2001. McVeigh alisema sababu ya kuchukua hatua hiyo ni upinzani wake dhidi ya serikali ya federali ya Marekani na kulipiza kisasi tukio la kuchoma moto makao makuu ya kundi la Davidian katika mji wa Waco mwaka 1993 lililopelekea kuuawa wafuasi 76 na sita wa kundi hilo. Hujuma hiyo dhidi ya jengo la federali ni tukio ambalo liliwaingiza woga na waka wa marekani na kubaini kuwa jamii ya nchi hiyo inakabiliwa na tishio kubwa la ugaidi wa ndani ya nchi. Na siku kama ya leo miaka 20 iliyopita, Kardinali Joseph Ratzinger alikabidhiwa uongozi wa kanisa ya Katoliki duniani baada ya kufariki dunia Papa John Paul wa pili na kuchagua jina la Papa Benedict wa 16. Razinga alizaliwa mwaka 1927 nchini Ujerumani, na alipanda daraja na kuwa askofu mwaka 1977 na hatimaye kufikia daraja ya ukadinali. Papa Benedikt wa 16 alikabiliwa na matatizo mbalimbali akiwa kiongozi wa kanisa hilo, ikiwa ni pamoja na mgogoro wa masuala ya kiroho katika nchi za Magharibi, ufisadi na utovu wa maadili, pamoja na vitendo vya ubakaji na ulawiti vinavyofanywa na maskofu na makasisi dhidi ya watoto wadogo. Papa Benedikt wa 16 alilazimika kuachia uongozi wa kanisa Katoliki Februari mwaka 2013 baada ya kuzongwa na kashfa nyingi za viongozi wa ngazi za juu ndani ya kanisa hilo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Huku vita vya ndani huko sudani vikiingia katika mwaka wa tatu, mkuu wa shirika la Hilali Nyekundu la nchi hiyo ametahadharisha kuhusu kuongezeka hatari zinazowakabili wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu katika mazingira magumu wanayofanya kazi wakati wakitoa huduma kwa mamilioni ya watu walioathiriwa wa na vita. Chama kikuu cha upinzani Tanzania, Chadema, kimevitaka vyombo vya dola vimruhusu mwenyekiti taifa wa chama hicho Tundu Lisu kuonana na mawakili na jamaa zake. Chadema kupitia mkurugenzi wake wa mawasiliano na uenezi Brenda Rupia imekosoa vikali hatua ya kuzuiliwa Lisu katika sehemu isiyojulikana. Chama hicho kimesema mwanasiasa huyo anayo haki ya kikatiba ya kuruhusiwa kuonana na mawakili na watu wa familia yake. Jumuiya ya waandishi wa habari Misri imepinga madai ya Marekani kuhusu ukanda wa Gaza. Jumuiya hiyo imesema mpango wa ujenzi mpya wa haraka wa ukanda wa Gaza unahitaji muda wa miezi sita na kwamba katika mpango huo haijaelezwa kwamba wakazi wa ukanda huo wahamishiwe sehemu nyingine. Itakumbuka kuwa rais Donald Trump awali alidai kuwa Wapalestina hawawezi kusalia ukanda wa Gaza na kwamba wanapaswa kuondoka katika eneo hilo. Na televisheni ya Al Jazira yenye makao yake nchini Qatar imetangaza kuwa wananchi wa Moroko wamefanya maandamano mia na tano katika miji hamsini na nane ya nchi hiyo wakitangaza mshikamano wao na kuwaunga mkono watu wa madhulumu wa ukanda wa Gaza na kulaani vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelea kufanywa na Israel katika eneo hilo. Jina langu ni asmahani ghanima Muhamed, na washukuru wote mliokuwa nami katika matangazo haya. Natakia mchana mwema. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.