Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillah. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho kushadidi mashinikizo na ukandamizaji wa magharibi dhidi ya watetezi na waungaji mkono wa Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha kila siku ya Ijumaa, kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha mwanamke katika uislamu na jamii. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Katibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Irani haishurutishwi wala haitasalimu amri. Rais Pezeshkian amesema jeshi la Irani ni ngome imara ya serikali na taifa. Uganda inapanga kupitisha sheria ya kuruhusu mashtaka ya kijeshi kuwahukumu hukumu raia na mawaziri wa afya wa Afrika wamezindua kampeni ya chanjo ya polio katika eneo la bonde la ziwa Chada. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya leo ya Ijumaa katika jiji la Teheran ameashiria mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Irani na Marekani kuhusu suala la nyuklia na juu ya kuondolewa vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Irani, na kusema kwamba katika mazungumzo hayo tunapaswa kuwa makini, na tusimtegemee yeyote isipokuwa Mwenyezi Mungu, tusichoke kupambana na tusifungamanishe hatima yetu na mazungumzo hayo. Akizungumza katika hotuba yake ya kwanza ya swala ya Ijumaa mjini Tehran, Ayatollah Said Ahmad Khatami amesema kwa kuzingatia kwamba hivi sasa mjadala unaoendelea duniani na Iran ni mazungumzo kati ya Irani na Marekani, kwa hiyo tunapaswa kuzingatia mambo kadhaa katika suala la mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja, amesema. Miongoni mwa mambo hayo ni kwamba tusiweke tumaini letu kwa yeyote zaidi ya Mwenyezi Mungu, tunapaswa kumtegemea Mungu peke yake katika kila jambo. Adui anapaswa kujua kwamba taifa la Iran haliwezi kuweka kuwekewa vikwazo wala kusalimu amri. Katibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran amesema mazungumzo hayo yanahusu suala la nyukilia pekee, na hatutafanya mazungumzo juu ya masuala mengine. Ameongeza kwamba sababu ya kufanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani ni kwamba hatuna imani na upande wa pili, na kwamba washiriki wanakaa katika kumbi mbili tofauti na kubadilishana ujumbe. Ayatullah Khatami amesema Trump amesema mara kadhaa kwamba machaguo yote yako mezani dhidi ya Iran, na sisi tunasema machaguo yetu pia yako kwenye meza. Chaguo letu la kwanza ni kwamba Iran haikubali kutwishwa wala haitasalimu amri. Ikiwa utachukua hatua yoyote dhidi yetu, bila shaka na hakika tutalipiza kisasi, amesisitiza khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran. Katika hotuba yake ya pili Atola Khatami amesema, khalifa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam amesema, hatukuumbwa kwa ajili ya dunia, tumekuja kutahiniwa ili Mungu akipenda tuweze kujinunulia akhera na kufaulu vizuri mtihani huo. Huu ndio wito wa uchamungu. Amesisitiza imamu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelitaja jeshi kuwa ni ngome imara ya serikali na taifa, chanzo cha heshima na msaada kwa taifa na serikali. Rais Masud Pezeshkiani ameyasema hayo leo katika maadhimisho ya siku ya jeshi na kuongeza kwamba jamii itasalia katika hali ya usalama na utulivu iwapo jeshi litakuwa imara na kuwa tayari na usalama ungetoweka katika jamii yetu kama nguvu hii iliyobarikiwa isingekuwepo. Rais Pezeshkian amesisitiza kwamba kuwepo kwa jeshi imara na linaloandaliwa vyema kumeiwezesha Iran kutekeleza kwa nguvu sera zake za kuanzisha uhusiano kuimarisha amani na utulivu katika eneo la magharibi mwa Asia. Ameongeza kwamba Iran imejiharifisha kama nchi yenye nguvu isiyo na mpinzani katika eneo hilo kwa msaada wa vikosi vya ulinzi, polisi na vikosi vya usalama. Rais Pezeshkian ameashiria silsila ya nafasi za jeshi na kusema mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maadui walijaribu kulidhoofisha jeshi. Hata hivyo, kutokana na kuwepo kiongozi wa mapinduzi, jambo hilo halikuwezekana, na jeshi lilisalia imara na lilitoa vitani mashahidi zaidi ya 148, na majeruhi laki mbili kwa utawala wa kiislamu na nchi hii, akisisitiza kwamba mwanzoni mwa mapinduzi ya kiislamu nchi ilitegemea wageni katika masuala ya silaha za kijeshi, rais Pezeshkian amesema, tulikuwa tegemezi kwa maadui wetu kwa ajili ya kutupa na kununua zana rahisi zaidi za ulinzi, lakini hii leo tunajivunia kwamba jeshi letu lenye nguvu limepata maendeleo makubwa katika kutengeneza zana zote za kijeshi na ulinzi zinazohitajika hapa nchini katika nyanja za anga, nchi kavu na baharini, na katika kutengeneza vifaa na silaha makini. Serikali ya Uganda inakusudia kuanzisha sheria ya kuruhusu mahakama za kijeshi kuwahukumu raia kwa baadhi ya makosa, hata baada ya jambo hilo kupigwa marufuku na mahakama ya juu. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu na wanasiasa wa upinzani kwa muda mrefu wamekuwa wakituhumu serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni kwamba inatumia mahakama za kijeshi kuwafungulia mashtaka viongozi wa upinzani na wafuasi wao kwa tuhuma zilizochochewa kisiasa. Serikali ya Kampala imekanusha tuhuma hizo. Januari mwaka jana, mahakama ya juu ya Uganda ilitoa uamuzi unaopiga marufuku jeshi kuwahukumu raia. Uamuzi huo ulilazimisha serikali kuhamisha kesi ya mwanasiasa mkongwe wa upinzani aliyekuwa mgombea urais Kiiza Besigye na kuipeleka katika mahakama ya kiraia. Besigye ambaye ni mpinzani mkongwe wa kisiasa wa rais Yoweri Museveni amekuwa kizuizini kwa takriban miezi mitano kwa kile ambacho wanasheria wanasema ni mashtaka ya kisiasa. Alizuiliwa katika nchi jirani ya Kenya mwezi Novemba na baadaye akapelekwa Uganda ambako alishtakiwa katika mahakama ya kijeshi kwa kumiliki silaha kinyume cha sheria na makosa mengine kadhaa. Sasa Besigye anaweza kukabiliwa na uendesha mashtaka wa kijeshi kwa mara nyingine tena kwa sababu ya sheria mpya ambayo serikali ya Uganda inapanga kuianzisha. Waziri wa sheria na masuala ya katiba wa Uganda Norbert Mao aliliambia bunge jana Alhamisi kwamba sheria hiyo imetungwa na inasubiri kuidhinishwa na baraza la mawaziri kabla ya kuwasilishwa bungeni. Alisema sheria hiyo itafafanua mazingira ya kipekee ambayo raia anaweza kuwa chini ya sheria za kijeshi. Mnaendelea kusikiliza taarifa y habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Mawaziri wa afya wa Afrika kutoka eneo la bonde la Ziwa Chad wamezindua kampeni ya chanjo yenye lengo la kuwalinda watoto milioni 83 walio chini ya umri wa miaka mitano dhidi ya aina ya pili ya ugonjwa wa polio. Kampeni hii imezinduliwa katika jitihada mpya za kutokomeza maambukizi ya ugonjwa huo katika eneo la bonde la Ziwa Chad. Katika kipindi cha miezi 12 iliyopita, virusi vya polio aina ya pili vimegunduliwa katika sampuli za maji machafu na miongoni mwa watu wa Kamerun, Chad Niger na Nigeria. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la afya duniani WHO. Kampeni ya utoaji chanjo ya polio itaanza Aprili 24 hadi 28, ikilenga watu walio katika hatari kubwa na wanaotembelea maeneo ya mpakani ili kuzuia maambukizi. Kesi za ugonjwa wa polio 210 zimegunduliwa katika nchi hizo nne na watu 140 tayari wamepooza viungo vya mwili kutokana na ugonjwa huo. Abdul Majid Abdurahim, waziri wa afya wa Chad, amesema bonde la ziwa Chad linasalia kuwa eneo muhimu katika mapambano yetu dhidi ya polio, ili kudhibiti ugonjwa huo haraka iwezekanavyo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani vikali mashambulizi ya mara kwa mara ya vikosi vya msaada wa haraka RSF dhidi ya Al-Fashir mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini huko magharibi mwa Sudan likitaka kukomeshwa mzingiro wa wa mji huo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pia limetoa wito kwa jeshi la Sudan na vikosi vya RSF kushiriki kwa nia njema katika mazungumzo ya kisiasa kwa lengo la kusitisha vita na mapigano nchini Sudan. Mapema jana Alhamisi, jeshi la Sudan lilitangaza kwamba raia 62 wakiwemo watoto 15 waliuawa na wengine 75 kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora ya RSF katika maeneo mbalimbali ya Al-Fashir. Taarifa ya Baraza la Usalama imeeleza wasiwasi mkubwa juu ya kuongezeka machafuko huko Darfur kaskazini, hasa ndani na katika maeneo ya kando kando ya Al-Fashir. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pia limelaani mashambulizi ya vikosi vya msaada wa haraka dhidi ya mji huo na kambi za Zamzam na Abu Shuruk za wakimbizi wa ndani, likielezea wasiwasi wake juu ya ripoti kwamba takriban raia 400 wakiwemo watoto na wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu waliuawa katika mashambulizi ya kundi la RSF katika eneo hilo na utawala wa Donald Trump unapanga kupunguza makumi ya balozi za Marekani duniani kote ambapo umependekeza kufunga balozi na balozi ndogo karibu 30, zaidi ya nusu zikiwa barani Afrika. Mpango huo ni sehemu ya mpango mpana wa serikali ya Donald Trump wa kupunguza bajeti ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani kwa karibu asilimia 50, ikilenga kupunguza misaada ya Washington kwa nchi mbalimbali duniani kwa takriban asilimia 75. Waraka wa wizara ya mashauri ya kigeni wa Marekani umeeleza kwamba balozi zilizopendekezwa kufungwa ni pamoja na zile zilizoko Lesotho, Eritrea, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Jamhuri ya Kongo, Gambia na Sudani Kusini. Zaidi ya hayo, balozi ndogo za Marekani huko Durban nchini Afrika Kusini, duala huko Kamerun pia zinatarajiwa kufungwa. Huku majukumu yao yakitazamiwa kuhamishiwa katika nchi jirani. Wakosoaji wa pendekezo hilo la serikali ya Trump wameeleza wasiwasi wao kwamba kupunguzwa uwepo wa Marekani kidiplomasia barani Afrika kunaweza kupunguza ushawishi na satwa ya nchi hiyo katika bara hilo, hasa wakati huu ambapo mataifa mengine yenye nguvu kama China na no Russia yakiendelea kupanua uwepo wao katika nchi za Afrika. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kushadidi mashinikizo na ukandamizaji wa nchi za magharibi dhidi ya watetezi wa Palestina Sambamba na utawala wa kizayuni wa Israel kuendeleza vita vya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza na kuzuia kikamilifu misaada ya kibinadamu isiingizwa katika eneo hilo, nchi za magharibi zinazounga mkono utawala huo ghasibu, hususan Ujerumani na Marekani, nazo pia zimezidisha mashinikizo na ukandamizaji dhidi ya watetezi na waungaji mkono wa Palestina. Sambamba na utawala haramu wa Israel kuendeleza vita vya kinyama na mauaji ya kimbari huko Gaza na kuzuia uh, misaada ya kibinadamu sasa. Suala hilo limepanuka na kuenea katika sekta mbalimbali. Kuhusiana na suala hilo, serikali ya Ujerumani imeendelea kuchukua hatua za kuzima satwa za wapinzani wa utawala wa kizayuni katika vita vya Gaza kwa kuamuru wanaharakati harakati wanne watetezi wa Palestina wahamishwe nchini humo kwa tuhuma za kushiriki katika maandamano. Wakosoaji wa uamuzi huo uliochukuliwa hivi majuzi na serikali ya Berlin wanasema huo ni mwelekeo mpya unaoonyesha jinsi Ujerumani inavyochukizwa na vuguvugu la kuitetea Palestina. Tangu vilipoanza vita dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza mnamo Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, mivutano imeshtadi ndani ya Ujerumani kutokana na hatua za viongozi wa nchi hiyo za kupiga marufuku maandamano, kufuta baadhi ya matukio na mikusanyiko, na vilevile vile kwa kuamua taasisi za kiutamaduni za nchi hiyo kuwatenga wasanii wanaojaribu kuuelimisha umma na kuufanya uwe na uelewa zaidi kuhusu kadhia ya mapambano ya Palestina. Wanaharakati hao watetezi wa Palestina wakiwemo watu wenye uraia wa nchi za Ulaya na mmoja ambaye ni raia wa Marekani wanatuhumiwa kushiriki katika maandamano mbalimbali nchini Ujerumani ya kuwatetea watu wa Palestina. Timu ya mawakili wanaowatetea wanaharakati hao inasema mashtaka yaliyofunguliwa dhidi yao ni kisingizio tu cha kukandamiza uhuru na kutoa, wa kutoa maoni ya kisiasa na kufanya maandamano ya mikusanyiko hususan kuiunga mkono Palestina. Amri ya kuwafukuza wanaharakati hao imetolewa wakati Ujerumani inashutumiwa kwa ukandamizaji mkubwa inaofanya dhidi ya wanaharakati wanaoiunga mkono Palestina. Ujerumani ambayo ni muuzaji wa pili mkubwa wa silaha kwa Israel baada ya Marekani, imekuwa kila mara ikiunga mkono na kutoa kauli za kutetea na kuhalalisha jinai zinazofanywa na utawala huo katili, hususan mauaji ya kimbari yanayofanywa huko Palestina. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha mwanamke katika uislamu na jamii, na baada ya hapo tutakuleteni makala ya leo katika historia. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1189. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya mia moja na tatu ya alasr Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na nne ya Alhumaza. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 9. Suratulhumaza inawaonya watu wenye mapenzi ya kupindukia ya mali na utajiri kwamba hilo lisiwafanye wakajikweza na kujiona bora kuliko watu wengine, wakataka kujipa ubwana na kuwadunisha wenzao. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tatu ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim aliyekusanya mali na kuyahisabu. yahsabu anna malahu akhlada, anadhani ya kuwa mali yake yatambakisha milele. Sifa moja mbaya wanayokuwa nayo baadhi ya watu matajiri ni kujikweza na kujiona bora na kuwadogosha, bali hata kuwadunisha watu wengine hutumia ndimi zao kuwatolea watu maneno machafu na ya kifidhuli, huwafanyia kejeli na stihizai au kuwaita kwa lakabu na majina mabaya. Wanavyojidhani wenyewe wao, ni watu wasio na mapungufu wala kasoro yoyote. Kwa hiyo, huwa kila mara wanawatoa kasoro wenzao na kueleza aibu zao mbele yao wenyewe au wanapokuwa hawapo mbele za watu wengine. Katika zama za mwanzoni mwa Uislamu, baadhi ya vinara wa washirikina katika mji wa Makka waliokuwa na mali nyingi na utajiri mkubwa walikuwa wakitumia lugha ya udunishaji na udhalilishaji wa namna mbalimbali mbali, kwa Mtume wa Allah na masahaba zake waliokuwa wanyonge na dhofu lhali kimaisha na kuwatolea maneno ya kifidhuli na kijeuri. Katika aya tulizosoma, Allah subhanahu wa taala amewakemea vikali watu hao kwa lugha ya kitisho, kwa sababu mbele yake yeye mola ni jambo la lazima kuwastahi watu, na heshima zao inapasa zichungwe na kuheshimiwa. Kwa hiyo kitendo chochote kinachopelekea kukejeliwa na kudunishwa watu kinahesabiwa kuwa ni dhambi kubwa. Ni wazi kwamba chimbuko la tabia na hulka za aina hii ni ghururi na kiburi kinachomfanya mtu ajidhani kuwa yeye ni mbora kuliko watu wengine, na kujikweza huko ndiyo kichocheo cha mambo mengine mengi ya upotofu wanayofanya wanadamu. Mtu wa aina hiyo huwa anahisi yeye ni tofauti kabisa na watu wengine, huwa hawajali wala hawapi thamani yoyote wanadamu wenzake, na kwa hiyo hujipa haki ya kutamka chochote atakacho kuhusiana na wenzake. Mara nyingi hulka ya kujikweza na kujiona bora hutokana na mtu kuwa na mali nyingi na utajiri mkubwa ambao ama haukupatikana kwa njia za halali au haujatengewa fungu lake linalopasa kutolewa kuwapa wanyonge kwa njia ya zaka na sadaka. Mtu tajiri mwenye tabia ya kuwatia watu ila na kasoro kuwachamba na kuwatangazia aibu zao, hujinasibu kwa mali na utajiri wake kiasi kwamba hupenda kila mara akae na kuhesabu utajiri wake, na huona raha kila zinapozidi kuongezeka milki zake. Mtu kama huyo, bila shaka, hatoacha kuwafanyia stihizai watu hohe hahe wasio na kitu, na kwake yeye staha na heshima za watu wengine huwa hazina thamani. Katika dunia yake ya njozi, hudhani kwamba kuwalaumu na kuwatangazia wenzake aibu zao kunamwongezea yeye hadhi na ukubwa. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratul Humaza inaashiria madhara mengine ya ulimbikizaji mali na utajiri na kueleza kwamba watu wanaojilimbikizia mali huwa na mapenzi nazo ya kupindukia, mpaka wakadhani mali na utajiri wao vitawafanya waishi na kubaki milele hapa duniani. Yaani, wao wataendelea kuishi tu katika dunia hii na wala hawatofikwa na mauti. Wanadhani hivyo japokuwa historia inaonyesha kuwa mtu kama Qarun ambaye ni nembo ya mwanadamu aliyefurutu mpaka katika kujilimbikizia utajiri alikuja kudidimizwa na kuzikwa mzima mzima, yeye mwenyewe, nyumba yake na mali zake zote zilizokuwemo ndani yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na haya hizi ni kwamba kwa mtazamo wa Uislamu, kutafuta mali na utajiri kwa njia za halali na kwa kiwango kinachoingia akilini kunakubalika, lakini kujilimbikizia utajiri na kuwa na mapenzi ya kupindukia ya mali yanayosababisha mtu kuasi na kuchupa mipaka ya Allah kumekemewa na kupigiwa kelele. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusijihisi wa bora kuliko watu wengine kwa sababu ya kuwa na mali na utajiri, na tujihadhari na madhara ya ulimbikizaji mali ambayo ni pamoja na kuwadunisha, kuwadhalilisha, kuwakejeli na kuwafanyia stihizai wanadamu wenzetu. Aidha ya hizi zinatuonyesha kwamba umri wa mtu hapa duniani una kiwango na mpaka na hakuna chochote kiwezacho kumwokoa mtu na kifo: si mali na utajiri, si mamlaka na madaraka, wala sayansi na utaalamu. utafungiwa nao kwenye nguzo zilizonyoshwa. Aya hizi zinawahutubu tena na kwa maneno makali wanaojilimbikizia mali, wenye tabia mbaya na akhlaki mbovu kwa kuwaambia, sivyo hivyo nyinyi mnavyodhani, kwa kuhisi kwamba mtakuwa na uhai wa milele kwa sababu ya mali na utajiri wenu, maana karibuni hivi mtatupwa ndani ya moto wa adhabu mkiwa wanyonge na madhalili, moto ambao Allah subhanahu wa ta'ala amekuandalieni nyinyi mnaowadunisha na kuwadhalilisha watu wale ambao hapa duniani walikuwa wakizitonesha na kuziungulisha nyoyo za waumini kwa ndimi zao Siku ya Kiama nao pia watatambaliwa na kuunguzwa na moto ndani ya mioyo yao, kisha muunguzo wake utatoka na kusambaa nje ya miili yao. Ni kinyume na mioto ya duniani, ambayo kwanza huwa inaunguza ngozi na nyama, kisha ndipo hupenya ndani ya mwili wa mtu. Moto huo utawazunguka watu hao kila upande na hawatakuwa na pa kukimbilia kwa sababu wao wenyewe watafungwa kwenye nguzo madhubuti ambazo ni mithili ya minyororo iliyoizonga mikono na miguu yao na kuwafanya washindwe hata kufurukuta. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba kulimbikiza na kulangua mali pasina kuitoa, kuwasaidia wanyonge na wahitaji kutamfanya mtu afikwe na adhabu kali na ya kuhilikisha siku ya Kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tujihadhari na kutumia ndimi zetu kuzichoma nyoyo za wenzetu kwa maneno machafu na ya kejeli, ili na sisi tusije tukachomwa mioyo yetu kwa moto siku ya Kiama. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tujue kwamba elimu na akili ya mwanadamu haina uwezo wa kufahamu hakika ya pepo na moto, na moto wa Jahannam hauwezi katu kulinganishwa na moto wowote ule wa duniani. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1189 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na nne ya Alhumaza. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah azilinde na fitina ya mali na utajiri nafsi zetu na aziepushe na kila aina ya matumizi machafu ndimi zetu. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya mwanamke katika familia na jamii. Leo tutazungumzia ushiriki wa wanawake katika masuala ya kisiasa tukitolea mifano matukio ya historia ya Kiislamu. Karibuni. Uislamu ambao umewapa wanawake na wanaume thamani sawa za kibinadamu, pia umewaainishia sheria na majukumu maalumu yanayoendana na hali zao za kimwili na kinafsi. Uislamu pia unatilia maanani sana kulindwa staha na heshima ya binadamu na kulitambua kwamba ni jambo la dharura katika kulinda usalama na kuendeleza malengo ya jamii na maisha ya watu wake. Historia ya Uislamu inathibitisha kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikuwa akiwapa wanawake nafasi za kijamii. Hivyo tunaona kwamba katika baia ya kwanza ya jamii ya Kiislamu wanawake walikuwepo ambapo Mtume alichukua kiapo kutoka kwao pamoja na wanaume, kiapo ambacho kilijulikana kama baia ya wanawake au kiapo cha utii cha wanawake. Aya ya 12 ya Surat Lmumtahina inaeleza wazi wazi kwamba wanawake wanaweza kuwa na nafasi muhimu katika hatima ya kisiasa ya jamii ya Kiislamu, ambapo hata Mtume mwenyewe kama mtawala wa kidini na kisiasa wa jamii analazimika kuikubali. Huu ni ushahidi wa wazi unaothibitisha kwamba Qurani tukufu ina mtazamo chanya kuhusu ushiriki wa wanawake katika masuala ya kisiasa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anamwambia Mtume wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika aya ya 12 ya suratul Mumtahina kwamba ewe nabii, watakapokujia wanawake waumini wanakuahidi ya kwamba hawatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote wala hawataiba wala hawatazini wala hawatawaua watoto wao wala hawataleta uzushi wanaouzua tu wenyewe baina ya mikono yao na miguu yao wala hawatakuasi katika jambo jema, basi peana nao ahadi na uwatakie maghufira kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghfira, mwenye kurehemu. Kwa mtazamo wa kisiasa wa Imamu Ruhullah Khomeini, dini na siasa ni masuala mawili yenye mfungamano na ambayo hayawezi kutenganishwa. Kwa hivyo, kujishughulisha na masuala ya kisiasa kunatambuliwa kuwa ni hitajio la kidini kwa Waislamu. Kwa kuzingatia suala hili, ni wajibu kwa wanawake kushiriki ipasavyo katika matukio ya kisiasa. Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu aliwataka wanawake wa Iran kuendeleza shughuli zao za kisiasa kwa nguvu zote, kama walivyokuwa na nafasi muhimu katika mapambano dhidi ya utawala wa kifalme na wa kitwaghuti nchini, na kusema masuala ya kisiasa si ya tabaka moja pekee. Imamu alisema wanawake pia wanapaswa kuingia katika jamii na kulinda jamii yao wanapaswa kushirikiana bega kwa bega na wanaume katika shughuli za kijamii na kisiasa. Mwisho wa kunukuu. Kuhajiri na kuhama wanawake sambamba na wanaume kutoka Makka kwenda Uhabeshi huko Ethiopia na vilevile kwenda Madina kulikuwa aina ya tangazo la upinzani wa wazi dhidi ya utawala dhalimu wa wakati huo. Na ni miongoni mwa shughuli za kijamii na kisiasa zilizofanywa na wanawake katika zama za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vilevile katika zama za Mtume wanawake waliruhusiwa kutuma wawakilishi wao kwa Mtume wa Mwenyezimungu na kuuliza maswali kuwasilisha matakwa na kutoa dukuduku zao. Wanawake pia waliweza kujumuika na mtume katika swala za Ijumaa, swala za jamaa na swala zaidi. Kwa mujibu wa vyanzo vya historia, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitenga muda maalumu kwa ajili ya kuwafundisha wanawake maarifa ya Kiislamu, na pia alifika kwenye vikao vyao vya masomo. Wake wa mtume wa Mwenyezi Mungu pia waliandaa vikao vya masomo na kuwafundisha wanawake wenzao masomo ya kidini. Hii ndiyo maana vitabu vingi vya hadithi vimenukuu hadithi nyingi zilizopokewa na Umu Salama, Asma binti Yazid, Maimuna, Hafsa na Umu Habiba, wake wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na yote haya yanaonyesha ushiriki hai na athirifu wa wanawake katika nyanja za kielimu kwenye jamii ya Kiislamu. Mwanzoni mwa kudhihiri dini ya Uislamu, wanawake walikuwa na nafasi kubwa hata katika vita na walikuwa mstari wa nyuma wa uwanja wa vita. Wakati wa vita, wanawake walishiriki kikamilifu katika kuwapelekea askari na wapiganaji wa Kiislamu maji na chakula kuandaa na kusambaza dawa, kulinda silaha na kusambaza kati ya askari, na pia kulinda vifaa vya wapiganaji na kuvikarabati. Ingawa kushiriki katika vita haikuwa moja ya wajibu wa wanawake, lakini walikuwa wakienda kwenye medani ya vita kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kijeshi. Tunaona aina ya hali ya juu na yenye ufanisi mkubwa ya uwajibikaji katika jamii katika maisha mafupi lakini yenye matunda mengi ya binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama, wakati wowote ilipolazimika aliingia kikamilifu katika uwanja wa masuala ya kijamii. Bibi Fatima pia aliandaa vikao vingi vya kielimu na masomo kwa ajili ya wanawake na kuwafundisha maarifa ya Kiislamu. Fatimatu Zahra alaihi ssalam alishiriki katika baadhi ya vita vikiwemo vya Uhud kama mfikishaji wa misaada. Vilevile alitoa hutuba msikitini katika kutetea haki ya Amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam. Alienda kwenye nyumba za Muhajirina na Ansari kwa ajili ya kuwakumbusha maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusiana na haki ya Imamu Ali alayhi ssalam ya ukhalifa na nafasi ya uongozi wa umma wa Kiislamu baada ya Mtume alifanya nyumba yake mwenyewe kuwa kituo cha mikusanyiko ya wapiganaji na mujahidina wa Bani Hashim na kukidhi mahitaji yao ya kiuchumi kutokana na mapato ya shamba la Fadak. Haya yote yalikuwa miongoni mwa shughuli za kijamii na kisiasa za Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Mfano mwingine wa uwepo na ushiriki wa wanawake kisayansi na kijamii unadhihirika katika michango ya Bibi Zainab alaiha ssalam. Ibnu Abi Lhadidi, mmoja wa wafasiri wa kitabu cha Nahjulbalagha wa madhehebu ya Suni, ameashiria mfano wa ushiriki huu na kusema kwamba vikao vya masomo vya Bibi Zainab binti Ali alayhim assalam viliimarika zaidi alipokwenda Kufa nchini Iraki akiwa ameandamana na baba yake. Wakati wanawake wa Kufa walipotambua elimu ya juu na ukamilifu wa Bibi zainab walituma wawakilishi kwa Imamu Ali alayhi ssalam, na kuomba ruhusa ya kunufaika kielimu na uwepo wa binti yake. Imam aliruhusu suala hilo lifanyike, ambapo kutokana na vikao hivyo vya masomo vya Bibi Zainab, maendeleo ya ajabu ya kielimu yalionekana miongoni mwa wanawake wa Kufa nchini Iraq. Nafasi muhimu na athirifu ya Bibi Zainab katika tukio la Ashura imelifanya tukio hili kuwa la kudumu na milele. Alichukua hatua muhimu na za msingi katika tukio hilo muhimu, na muhimu zaidi ni kufikisha ujumbe wa Ashura na harakati ya Imam Husein alayhi ssalam kwa walimwengu. Bibi Zainab Al Kubra alayhi ssalam alifanya juhudi kubwa katika kueneza na kufafanua harakati ya Ashura, na lau zisingekuwa khutba zake zilizoibua mwamko, tukio la Ashura na athari zake hazingedumu kwa muda mrefu. Tathmini ya khutba za Bibi Zainab katika njia ya kuelekea matekani na kasri ya Yazidi inaonyesha kwamba ingawa alikuwa mwanamke mchamungu na aliyevaa hijabu, lakini alikuwa mwanasiasa, msomi, arifu na mzungumzaji hodari. Kwa hivyo, moja ya mipango ya malezi ya Uislamu kwa wanadamu wote hususan wanawake ni kuwaelimisha na kuwatayarishia njia nzuri kwa ajili ya kuwajibika na kuwa watu wanaofaa katika jamii. Wanawake kama walivyo wanaume wana haki ya kuwasiliana na wanajamii wengine na kuchangia ustawi wao katika jamii. Wanawake pia wanapaswa kujihisi kuwa wanawajibika kwa jamii na kujaribu kujiimarisha wao wenyewe, familia zao, na hatima ya jamii zao. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 19 Shawal mwaka 1446 Hijria, sawa na Aprili 18 mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 86 iliyopita alizaliwa Ayatullah Said Ali Huseini Khamenei, kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika mji wa Mashhad huko kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatullah Sayid Ali Khaminei alikuwa mwana wa marhum Hujjatu lislam walmuslimin Haj Sayid Javad Huseini Khaminei, na alikuwa mtoto wa pili katika familia. Maisha ya Sayid Javad Khamenei, sawa na ya wanazuoni wengi, yalikuwa sahali na ya kawaida kabisa. Ayatullah Khamenei alipata malezi bora katika familia ya kidini na kuanza kusoma akiwa na umri wa miaka minne. Akiwa na umri wa miaka kumi na minane Ayatullah Khamenei alianza masomo chini ya usimamizi wa mwanazuoni na marja maarufu Ayatullahi Ludhma Milani. Sayid Ali Khamenei alianza masomo ya dini chini ya usimamizi wa baba yake na kupiga hatua zaidi za maendeleo katika uwanja huo. Hatimaye alielekea katika mji mtakatifu wa Qum na kuendelea na masomo ya juu kwa wasomi wakubwa wa zama hizo kwa muda wa miaka saba. Wanazuoni kama Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu hamrehemu, Ayatullahi Ludhma Borujerdi na Allama Tabatabai ni miongoni mwa wasomi ambao kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alipata elimu kutoka kwao katika kipindi cha ujana wake. Ayatullah Sayid Ali Khamenei alijiunga na harakati za Imamu Khomeini za kuupinga utawala wa kidikteta wa Shah, alieneza fikra za Imamu Khomeini na kufichua ufisadi wa viongozi waliokuwa katika utawala wa wakati huo. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alikamatwa na kutiwa gerezani mara kadhaa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, alikuwa mwanachama wa Baraza la Mapinduzi na kisha baada ya hapo aliwahi pia kuchaguliwa kwa mbunge na pia mwanachama wa Baraza la Wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu. Aidha alikuwa rais wa Iran katika duru mbili mfululizo, na hatimaye mwaka 1989 baada ya kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alichaguliwa na Baraza la Wataalamu kuwa kiongozi wa pili wa Iran. Miaka 71 iliyopita katika siku kama ya leo, Gamal Abdu Nasir alifanya mapinduzi dhidi ya Muhammad Nagib na kuwa rais wa nchi hiyo. Gamal Abdu Nasir ndiye aliyetaifisha na kuitangaza kuwa mali ya taifa kanali ya Suez, na alikuwa na nafasi muhimu katika juhudi za kukabiliana na ubeberu katika ulimwengu wa kiarabu na barani Afrika. Aidha, rais huyo wa zamani wa Misri alikuwa na nafasi muhimu katika kuasisiwa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote. Nam, na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 18 Aprili mwaka 1980, Zimbabwe ambayo wakati ule ilikuwa ikijulikana kwa jina la Rodesia ilipata uhuru. Zimbabwe ilikoloniwa na Uingereza mwishoni mwa karne ya 19. Mara baada ya vita vya pili vya dunia na kufuatia kudhoofika Uingereza, zilianza harakati za wananchi za kupigania uhuru na hatimaye harakati hizo zilipelekea kuundwa makundi ya mapambano ya silaha. Zimbabwe ina ukubwa wa zaidi ya kilomita mraba laki tis Zimbabwe ina ukubwa wa zaidi ya kilomita mraba laki tatu na tisini elfu na inapakana na nchi za Msumbiji, Zambia, Botswana na Afrika Kusini. za idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran ameashiria mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani kuhusu suala la nyuklia na kuondolewa vikwazo vya Magharibi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, na akasema katika mazungumzo hayo tunapaswa kuwa makini na tusimtegemee yeyote isipokuwa Mwenyezi Mungu, Tusichoke kupambana na tusifungamanishe hatima yetu na mazungumzo hayo. Rais wa Iran amelitaja jeshi la taifa kuwa ni ngome imara ya serikali na wananchi na chanzo cha heshima ya taifa la Iran. Serikali ya Uganda inakusudia kuanzisha sheria ya kuruhusu mahakama za kijeshi kuwahukumu raia kwa baadhi ya makosa hata baada ya jambo hilo kupigwa marufuku na mahakama ya juu ya nchi hiyo na mawaziri wa afya wa Afrika a, kutoka eneo la bonde la ziwa Chad wamezindua kampeni ya chanjo yenye lengo la kuwalinda watoto milioni themanini na tatu walio chini ya umri wa miaka mitano dhidi ya aina ya pili ya ugonjwa wa polio. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. E, kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninaekuwa geni nikikutakieni usiku mwema ala msiki na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja