Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah al kher, mpenzi msikilizaji, na kutakia juma mubarak. Jina langu ni Husen Hassan, kwa moyo mkunjofu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Aprili 18 mwafaka na tarehe 19 Shawal mwaka 1446 hijria. Asubuhi yaliyo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania tupate kupitia idhaa yako pendwa ya Redio Maarifa ya huko Tanga. Inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni pars today ir mkwaju, sw. Muda si muda, narejea na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na dakika ishirini na tisa hapa jijini Teheran, inaelekea kutimia saa mbili kamili aa, kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote ni kupe vidokezo Kiongozi mwadhamu asema uhusiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia utazinufaisha pande mbili. Mashambulizi ya anga ya Marekani kwenye bandari ya mafuta ya Ras Isa huko Yemen yaua watu 33. Na mahakama ya ICC yaifungulia mashtaka Hungary kwa kukataa kumkamata Netanyahu pamoja na habari nyinginezo. Mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa uhusiano kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia utakuwa na faida kwa pande mbili na unaweza kuzifanya pande mbili hizo zikamilishane. Waziri wa ulinzi wa Saudia, Khalid bin Salman, alasiri ya jana alikutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said al Khamenei na kuwasilisha ujumbe wa mfalme wa nchi hiyo kwa Ayatullah al Khamenei. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza katika kikao hicho kwamba tunaamini uhusiano kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia utakuwa wa manufaa kwa nchi zote mbili na pande mbili zinaweza kukamilishana kumradhi, akisisitiza kwamba kuna pande zisizopenda kuona uhusiano kati ya nchi hizi mbili ukipanuka zaidi. Ayatullah Khamenei amesema nia hizi za uhasama lazima zishindwe na sisi tuko tayari kwa jambo hili. Imam Khamenei ameashiria baadhi ya maendeleo ya Iran na kusema Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuisaidia Saudi Arabia katika maeneo haya. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa ni bora zaidi kwa ndugu wa eneo hili kushirikiana na kusaidiana badala ya kutegemea wengine. Katika kikao hicho ambacho kimehudhuriwa pia na mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Bakeri, Khalid bin Salman waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia ameeleza kufurahishwa sana na kikao hicho na kusema, nimekuja Teheran nikiwa na ajenda ya kupanua uhusiano na ushirikiano na Iran katika nyanja zote, na tunatumai kuwa mazungumzo haya yenye kujenga yaliyofanyika yatajenga na kuimarisha uhusiano zaidi kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia. Katika hatua nyingine, jeshi la Marekani limeshambulia bandari ya mafuta ya Ras Isa huko magharibi mwa Yemen na kuua makumi ya wafanyakazi na wahudumu wa afya huku makumi ya wengine wakijeruhiwa. Kituo hicho katika mkoa wa Hudeida kilipigwa angalau mara mbili usiku Alhamisi, ambapo shambulio la pili lilijiri wakati vikosi vya ulinzi wa raia na uokoaji vilikuwa vikizima moto na kuokoa manusura. Shambulio hilo la pili liliua takriban wahudumu watano. Kituo cha habari cha Palestina na televisheni Almanar zimeripoti kuwa watu wasiopungua 33 wameuawa katika shambulio hilo, huku wengine zaidi ya 80 wakijeruhiwa. Serikali ya Yemen imelani shambulizi hilo na kusema ni jinai ya wazi ya kivita yenye lengo la kuunga mkono utawala wa kizayuni na kuwezesha kuendelea na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza imeeleza bayana kuwa mashambulizi hayo yanathibitisha kuwa Marekani inashambulia kwa makusudi ina miundombinu ya raia nchini Yemen kwa kutumia visingizio na vijisababu mbalimbali mbali za uongo. Serikali ya Yemen imeapa kwamba uhalifu huu hautapita bila kujibiwa, ikisisitiza kuwa Marekani haitambui haitambulia chochote ila kushindwa na kufeli kwa fedheha. Jeshi la Marekani limedai kuwa bandari hiyo ni chanzo cha mafuta kwa harakati ya mukawama ya Ansarullah. Majimbo ya Sanaa, Albeida na Alhudaida pia yalikumbwa na mashambulizi hayo. Marekani imezidisha mashambulizi yake mabaya dhidi ya nchi hiyo maskini ya kiarabu tangu mwezi uliopita kwa amri ya moja kwa moja ya rais Donald Trump. Tukirejea hapa nchini mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa Teheran inataraji kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA hautoegemea upande wowote mkabala wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Tehran na Washington. Akizungumza jana katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA, Muhamad Islami amesema pande mbili zinatambua kuhusu kuepuka kutumia lugha au vitisho ambavyo maadui wa Iran wanaweza kuvitumia. Iran na Marekani Jumamosi iliyopita zilianza mazungumzo huko Maskat, mji mkuu wa Oman, kuhusu miradi ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuhusu kuondoa vikwazo dhidi ya Tehran. Pande kadhaa zimeyataja mazungumzo hayo kuwa yenye kuridhisha na zimekubaliana kuendelea na duru ya pili ya mazungumzo hayo Kesho Jumamosi, katika mkutano na waandishi wa habari, Islami amesema mikutano ya ngazi ya juu kati ya wakala wa IAEA na shirika la nishati ya atomiki la Iran itafanyika siku kadhaa zijazo, ili kujadili maswala yaliyosalia na kuhusu ushirikiano wa pande mbili. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza kuwa taarifa ya pamoja ya mwaka 2023 kati ya Iran na IAEA imepelekea kupiga hatua chanya na kwamba masuala yaliyosalia yataendelea kupata ufumbuzi kupitia mkondo huo huo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, Ofisi ya habari ya serikali katika ukanda wa Gaza imetaja tarehe kumi na saba Aprili iliyoadhimishwa jana Alhamis ambayo imepewa jina la siku ya mateka wa Palestina kuwa inakumbusha mateso, maumivu na masaibu wanayopitia zaidi ya mateka elfu kumi wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za utawala wa kizayuni wa Israel. Ofisi hiyo imetangaza katika taarifa yake kwamba katika siku hii ya kitaifa, watu wa Palestina wanahuisha ahadi zao kwa wafungwa na mateko ya kipalestina ambao wamesimama imara kupinga mfumo wa kibaguzi na dhalimu. Ofisi ya habari ya serikali katika ukanda wa Ghaza imeashiria kuwa hadi sasa zaidi ya Wapalestina elfu kumi wamefungwa katika jela za utawala wa kizayuni wakikabiliwa na mateso na aina mbalimbali mbali za udhalilishaji katika jela na korokoro zaidi ya ishirini za utawala wa kizayuni, wafungwa hao wanashikiliwa katika mazingira yasiyo ya kibinadamu ambapo haki zote za kimsingi za binadamu zinakiukwa, na sheria za kimataifa na mikataba ya Geneva inakiukwa kwa mpangilio maalum dhidi ya wafungwa. Taarifa ya ofisi ya habari ya serikali katika ukanda wa Ghaza imeashiria pia hali ya mateka wa Ghaza na kuongeza kuwa zaidi ya wakazi elfu nne wa Ghaza, wakiwemo wanawake, watoto na wafanyakazi wa huduma za matibabu na misaada ya kibinadamu wamechukuliwa mateka wakati wa vita vya hivi karibuni vya Israel dhidi ya ukanda huo. Huku hayo yakiarifiwa, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imeripotiwa kupinga pendekezo la utawala haramu wa Israel la kusitisha vita kwa muda wa wiki sita katika ukanda wa Ghaza, sambamba na kulitaka kundi hilo la Mukawama kuafiki kupokonywa silaha. Hii inaaminika kuwa ni mara ya kwanza kwa Israel kuipa Hamas sharti la kupokonywa silaha mkabala wa kusitisha mapigano na hivyo kuashiria mabadiliko makubwa katika msimamo wake wa mazungumzo. Akizungumza na shirika la habari la BBC, afisa mmoja wa Palestina ameishutumu Israel kwa kutumia mazungumzo hayo kukwamisha mambo, huku ikilenga kuwakomboa mateka. Hivi karibuni, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alitangaza kuwa eti atawaruhusu viongozi wa Hamas kuondoka katika ukanda wa Gaza iwapo harakati hiyo itakabidhi na kuweka chini silaha zake, katika hali ambayo vyombo vya vio habari vya Palestina viliripoti jana Alhamisi kwamba ndege za kivita za Israel zimeendelea na mashambulizi yake, na hiyo jana zilishambulia kwa mabomu mahema kadhaa ya wapalestina waliokimbia makazi yao katika eneo la kusini la Khan Yunis na kuua watu 23. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa mwito wa dharura kwa watu wote duniani kushiriki kikamilifu katika maandamano ya wiki moja ya kushinikiza kusitishwa kwa kampeni ya kutisha Israel ya mauaji halaiki katika ukanda wa Ghaza. Katika taarifa ya Jumatano, Hamas imetoa mwito kwa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu na watu huru wa dunia kushiriki maandamano hayo ya kimataifa katika siku za leo Ijumaa Aprili 18, kesho Jumamosi na Jumapili ya Aprili ishirini na mahkama ya kimataifa ya jinai imefungua rasmi kesi dhidi ya Hungary baada ya serikali ya Budapest kukataa kutekeleza waranti wa ICC wa kumkamata waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wakati wa ziara yake rasmi nchini humo mapema mwezi huu. Mahkama hiyo ya mjini The Hague nchini Holanzi ilitangaza juzi Jumatano kuamilisha kifungu cha themanini na saba kwenye mabano 7 cha mkataba wa Roma, mkataba ulioasisi mahakama hiyo. Kifungu hicho kinaruhusu mahakama hiyo kuwasilisha faili la mataifa yasiyoipo ushirikiano kwa bunge la nchi wanachama au baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hatua hiyo imekuja kutokana na Hangare kukataa kumkamata Netanyahu anayesakwa na ICC kwa uhalifu wa kivita aliofanya katika vita vya mauaji halaiki vya utawala wa Israel katika ukanda wa Gaza wakati wa ziara yake ya kuanzia Aprili tatu hadi sita huko Budapest, ambapo alipokewa kwa taadhima na waziri mkuu Victor Orban. Kushindwa kwa Hangare kutia hati ya ICC ya kumkamata Netanyahu mapema mwezi huu kumeifanya mahakama hiyo kushutumu rasmi nchi hiyo kwa kukiuka majukumu yake kama iliyotia saini mkataba wa Roma. Serikali ya Oban ilitangaza kuwa nchi hiyo itajitoa katika mahakama ya kimataifa ya ICC saa chache baada ya yani Netanyahu kuwasili mjini Budapest. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake: Sudan imeingia mwaka wa tatu wa vita, wachezaji wa kikanda wana nafasi gani? Wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vikiingia katika mwaka wake wa tatu, mapigano kuhama makazi na njaa vimefanya nchi hiyo kuwa moja ya nchi zilizotumbukia kwenye mgogoro mkubwa zaidi duniani. Mashambulizi ya hivi majuzi ya vikosi vya msaada wa haraka RSF dhidi ya kambi za wakimbizi huko Dafur, haswa kambi za Zamzam na Abu Shuk, yamesababisha vifo vya zaidi ya raia mia nne, wakiwemo watoto na wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu. Vilevile vile, mamia ya wakimbizi waliokuwa wakiishi katika kambi hizo wamelazimika kuhama makazi yao na kuwa wakimbizi katika maeneo mengine. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, takriban watu milioni 13 wamekimbia makazi yao tangu kuanza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan, ambapo takriban milioni tatu na laki nane wamekimbia au kukimbilia nchi jirani. Mashambulizi ya wapiganaji wa RSF kwenye kambi za wakimbizi huko Darfur yamekabiliwa na upinzani na kulaaniwa na nchi na taasisi mbalimbali mbali za kimataifa. Msemaji wa wizara mambo ya mambo ya nje ya Iran ameeleza wasiwasi wake juu ya hali mbaya ya watu wa mji uliozingirwa wa Alfasher huko Sudan na ametaka kuondolewa mzingiro huo, kusitishwa mashambulizi na kulindwa maisha ya raia. Ismail Bakhai amelaani mashambulizi yaliyolenga raia katika kambi za Zamzam na Abu Shok vita nchini Sudan vimeingia katika mwaka wake wa tatu na sasa vinahesabiwa kuwa mojawapo ya migogoro na majanga makubwa zaidi ya binadamu katika historia. Sasa kile kilichoanza Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu kama hitilafu za kisiasa na kijeshi kati ya Jenerali Abdul Fattah al Burhan, kamanda wa jeshi la Sudan, na Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo, kamanda wa vikosi vya msaada wa haraka, kimegeuka kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya umwagaji damu katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, ambavyo vinaielekeza Sudan katika ukingo wa kugawanyika na uharibifu mkubwa. Katika upande mmoja wa vita hivi kuna jeshi la Sudan ambalo linadhibiti Khartum, mji mkuu, na maeneo ya kati ya Sudan, na upande mwingine ni vikosi vya msaada wa haraka RSF ambavyo vinatawala Darfur na maeneo mengi ya magharibi sasa basi, mwanzoni mwa mwaka watatu wa vita vya Sudan, Muhammad Hamdan Dagalo, kamanda wa RSF, ametangaza rasmi kuundwa wa serikali sambamba nchini Sudan. Akitangaza uamuzi huo, Dagalo amesema tunaadhimisha kwa fahari kuanzishwa serikali ya amani na umoja, muungano mpana wa kiraia ambao unawakilisha sura halisi ya Sudan. Taarifa hiyo ilisema serikali hii itatoa huduma za kimsingi kote Sudan, si tu katika maeneo yanayodhibitiwa na RSF. Sudan ni nchi kwenye eneo maalum la kijiografia na yenye utajiri mkubwa wa madini ya dhahabu, shaba na madini mengine ya thamani. <muchos> Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie arafa kwenda kwa nambari halama ya kujumlisho plas 9 9 3 5 6 5 4 8 7 Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya yatakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu asema adui amekatishwa tamaa na ana hofu na maendeleo ya jamhuri ya Kiislamu. Hatufurutu mpaka katika kuyatazama mazungumzo ya Oman kwa jicho zuri au baya na Iran yasema itawapokea wanafunzi na wasomi kutoka vyuo vikuu vya Gaza. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Said Ali Hamenei Jumaapili alikutana na baadhi ya makamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba wa mwaka mpya wa Kiirani wa Hijiria Shamsia, na kusisitiza kuwa adui amekata tamaa vibaya na amekasirishwa na maendeleo ya Jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huwa, amesisitiza kwamba pamoja na kuwepo mapungufu lakini kuna maendeleo pia yamepatikana na inabidi hayo nayo tuyaone, akisisitiza kuendelea kuimarishwa utayari wa hali ya juu wa watu, vifaa na programu katika kutimiza jukumu hili la kitaifa kwa njia bora kabisa. Kiongozi mwadhamu amebainisha namna adui anavyokasirishwa na ustawi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kusema Vilevile amesema vile kuwa suala la Uislamu na uhuru ndani ya jamhuri ya Kiislamu ndiyo mambo yanayowakasirisha ya mno maadui. Ameongeza kuwa kinachomuumiza sana adui si jina la jamhuri ya Kiislamu bali ni nia na dhamira ya kweli ya nchi ya Kiislamu kama Iran kupigania kuwa huru na kuwa na heshima na utambulisho wake wa kweli dushman az pishraftai mo kalafas asabi Nam wapua msikilizaji, tumemalizika na nanawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii ya Iran juma hili kwa leo. Natumai mwenzangu, kuwa mmeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Adui amekatishwa tamaa na maendeleo ya Iran, hivyo amekasirika mengi munayoyasikia katika vyombo vya habari vya maadui kuhusu Iran yanatokana na kuwa wamekata tamaa. Maadui hawana budi ila kufanya hivyo. Wanatoa madai yasiyo ya, ya kweli ambayo yanaakisi kile wanachokiamini. Alhamdulillah, Jamhuri ya, ya Kiislamu imepiga hatua nzuri za maendeleo. Toban kuna mapungufu katika baadhi ya maeneo kama yaya. vile masuala ya kiuchumi ambayo bila Tukusulita. shaka yanahitaji kushughulikiwa, lakini maendeleo pia yamepatikana ambayo yaya. hata yaya. adui analazimika kuyakiri. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema ufuatiliaji ndicho kiungo kinacho kosekana katika kufanikisha malengo ya nchi, na amesisitiza kuwa ajenda ya pamoja ya mihimili mitatu ya dola ni kufanya jitihada za kufanikisha kauli mbiu ya mwaka huu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo wiki hii katika mkutano wa kwanza wa mwaka mpya wa hijiria shamsia na viongozi wa ngazi za juu wa mihimili mitatu ya dola ambapo sambamba na ku hadharisha juu ya kufurutu mpaka katika kujenga matumaini au kupoteza matumaini kuhusiana na matokeo ya mazungumzo ya Oman, amesisitiza kwa kusema taratibu za kawaida za shughuli za nchi kwa ajili ya kufikia malengo yaliyowekwa katika nyanja zote lazima ziendelee kwa kasi kubwa zaidi, na kitu chochote kile kisifungamanishwe na matokeo ya mazungumzo. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Ayatullah Khamenei ameyaelezea ya mazungumzo ya Oman kuwa ni moja ya makumi ya majukumu yanayotekelezwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran na amesisitiza kuwa masuala ya nchi yasifungamanishwe na mazungumzo hayo, na kosa lililofanyika katika mapatano ya JCPOA la kufungamanisha masuala yote ya nchi na upigaji hatua mazungumzo hayo halipaswi kurudiwa tena. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza juu ya kuendelea shughuli za nchi katika nyanja zote za kiviwanda, kiuchumi na ujenzi e, za kitamaduni na za utekelezaji wa miradi mikubwa na akasema hakuna hata mmoja kati ya maswala haya ambayo oh, yana uhusiano wowote ule na mazungumzo ya Oman. Katika kumalizia hotuba yake, kiongozi mwadhamu ameashiria jinai zisizo na kifani za genge la utendaji jinai la kizayuni za kuwashambulia kwa makusudi wagonjwa, waandishi wa habari, magari ya kubeba wagonjwa, hospitali, na watoto na wanawake madhulumu wa Palestina katika ukanda wa Gaza na kusema kutenda jinai kama hizo kuna hitaji kuwa na ukatili na ushenzi usio wa kawaida, sifa ambazo genge hilo la utawala ghasibu limepambika kwazo. Kuna haja ya kuwepo harakati iliyoratibiwa kwa pamoja na ulimwengu wa Kiislamu katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na ikibidi za kioperesheni, na hilo ni hitajio lenye uzito mkubwa kuwasaidia watu wa Gaza. Bila shaka Mwenyezi Mungu atashusha mjeledi wake juu ya madhalimu hao. Lakini 30 hilo halipunguzi majukumu mazito zilizo nayo serikali na wananchi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema urutubishaji wa madini ya urani ukiwa ni sehemu ya mpango wa amani wa nuklia wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran haujadiliki na kusema kwamba mazungumzo yasio ya moja kwa moja ya Iran na Marekani hayatazaa matunda ikiwa yatafanyika kwa mashinikizo na bila ya pande mbili kuheshimiana. Abas Rakshi ameasema hayo Jumatano pembeni ya kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri mjini Teheran baada ya mjumbe maalum wa Marekani Steve Witkof kusema kuwa eti eh, Iran lazima isimamishe na kupangua kikamilifu mpango wake wa kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya masuala ya nyuklia ili kufikia makubaliano na Washington. Matamshi hayo yametolewa wakati ya Rakti na Witkof wanatarajiwa kukutana tena nchini Oman siku ya Jumamosi, wiki moja baada ya kufanyika mazungumzo ya ngazi za juu kati ya pande hizo mbili. E, tangu rais wa Marekani Donald Trump ajitoe katika makubaliano ya kihistoria ya nyuklia ya Irani ya JCPOA mwaka 2018. Akijibu swali la mwandishi wa Reji Teheran kuhusu kadhia ya urutubishaji wa madini ya urani yanayohitajika katika sekta ya nyuklia hapa Iran, Arakchi amesema mpango wa urutubishaji urani wa Iran ni suala la uhakika na la dhati, na sisi tuko tayari kutoa hakikisho la kuwepo na imani juu ya masuala yanayotiliwa wasiwasi, lakini suala la urutubishaji urani halijadiliki. Bali sazi, Waziri wa mambo ya nje wa Iran, uh, pia ameashiria kuendelea kile kinachoitwa kampeni ya mashinikizo ya Marekani dhidi ya Iran wakati wa mazungumzo hayo, na akasema, msimamo wetu na vitendo vyetu viko wazi. Hawataweza kufikia chochote kupitia mashinikizo. Ikiwa mazungumzo hayo yatategemea eh, Uh, msingi wa usawa na yakifanyika katika mazingira ya heshima yanaweza kuendelea, lakini hakuna kitakachopatikana kwa mashinikizo na kulazimisha misimamo yao, na tumethibitisha hilo kwa misimamo yetu na vitendo vyetu. Amesema tutashiriki katika mazungumzo kwa utulivu kamili bila kuathiriwa na mashinikizo au mkondo wowote. Na Iran imesema itawapokea kwa mikono miwili wasomi na wanafunzi wa Kipalestina katika vyuo vikuu vya Iran kufuatia uharibifu mkubwa wa taasisi za elimu katika ukanda wa Gaza kutokana na mashambulizi ya utawala haramu wa Israel ambayo yalianza mwaka 2023 mwezi Oktoba. Haya yamesemwa na Hussein Simai Saraf, waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran alipohutubia maandamano ya kuunga mkono Palestina iliyofanyika katika chuo kikuu cha Tehran siku ya Jumatatu, amesema tutawakaribisha kwa furaha na fahari eh, profesa yoyote au mwanafunzi yoyote wa Kipalestina anayetaka kujiunga na kitivu au kuendeleza masomo yake katika vyuo vikuu vya Iran. Tangu kwanza kwa vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza wa Oktoba 7, 2023 idadi kubwa ya vyuo vikuu vimebomolewa na kuharibiwa kabisa katika eneo hilo la Palestina. Jamii ya kielimu imeita mashambulizi haya ya kimfumo kuwa ni educide, yaani mauaji ya kimbari ya sekta ya elimu, ikielezea ya kuwa yanalenga kuvunja kabisa misingi ya elimu ya Gaza na kuangamiza mtaji wake wa kielimu. Uharibifu huu wa taasisi za elimu hauumalizi tu ndoto za masomo za wanafunzi takribani tisini elfu bali pia unavuruga mfumo mpana wa kijamii unaotegemea elimu kwa maendeleo na ustahamilivu. Uvamizi wa utawala wa kizayini wa Israeli dhidi ya ardhi ya Palestina aba ungali unaendelea. vita hivyo vya utawala huo vimesababisha vifo vya zaidi ya Wapalestina elfu 51, wengi wakiwa ni wanawake na watoto, na karibu idadi yote ya wakazi wa Gaza kulazimika kuhama makazi yao ndani ya yani, eneo oh, hilo hilo, waziri huyo wa Iran amesema. Kwa miongo kadhaa utawala huu wa kihalifu unaoua watoto umeendelea kukiuka sheria zote za kimataifa huku taasisi na mataifa eh, yaliyoimarika eh, na ambayo yamezinduka eh, yakiendelea eh, eh, kulaani ukatili huo. Hata hivyo, amesema uhalifu huo ungali unaendelea. Aidha amesema kuendelea kwa uhalifu huu licha ya shutuma kubwa duniani kote kunaonyesha kuwa mifumo ya haki za binadamu sio madhubuti. Amesema kuuawa kwa watoto na kutekelezwa kwa mauaji ya kimbari ni miongoni mwa uhalifu wa chini kabisa unaofanywa na utawala haramu wa Israeli na kuongeza kuwa uhalifu huu umeumiza hisia za ubinadamu, na huenda ni mara ya kwanza ambapo wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Marekani na Ulaya wanaandamana kila wiki kupinga dhuluma uh, kwa hiari yao na wapenzi msikilizaji, muda wetu umemalizika, na, na nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangalie macho yetu uh, magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu msuguano wa kidiplomasia baina ya Tanzania kwa upande mmoja na Afrika Kusini na Malawi kwa upande wa pili. Daily News limeitanguliza mbele habari hiyo kwenye ukurasa wake wa mbele chini ya kichwa kisemacho Tanzania yajiandaa kujibu mapigo kwa vikwazo vya kilimo biashara vya, vya Afrika Kusini na Malawi. Habari hii inaonekana pia katika sehemu ya chini ya ukurasa wa kwanza wa gazeti dada la Habari Leo na imepewa anwani inayosema serikali yasema, tutazuia mazao ya Afrika Kusini na Malawi. Toleo lake la mtandaoni linafafanua zaidi kwa kuandika, serikali imesema inawasiliana kwa mara ya mwisho na serikali za Afrika Kusini na Malawi ziruhusu mazao ya Tanzania yaingia katika nchi zao. Waziri wa kilimo Hussein Bashe kupitia akaunti yake katika mtandao wa kijamii wa X ameeleza wamepokea taarifa kuwa Malawi imezuia mazao kuingia nchini kwao. Bashe amesema uamuzi huo umesababisha wafanyabiashara wa Tanzania wakwame kuingiza mizigo katika nchi hiyo. Alitaja mazao hayo ni unga, mchele, tangawizi na ndizi. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo la serikali nasema, Samia abeba watumishi ni nyongeza za posho, mishahara, vyeo, malipo malimbikizo. Na habari ya mvutano wa kibiashara kati ya Tanzania na majirani zake inaonekana pia katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi kwa kichwa kilichobeba maneno Tanzania kuzuia bidhaa za Malawi na Afrika Kusini. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo inasema, udukuzi mifumo nyeti, janga jipya habari zake nyingine zina anwani zisemazo: Chadema waburuzana mahakamani, kesi kuanza leo. Simba Chawene asima madai ya Chadema hayatekelezeki. Warioba ataja mambo matatu kufanikisha uchaguzi wa amani. Mwalimu auawa akidhaniwa ni mwizi na kieneo. Watu hamsini wafariki dunia DRC, boti ikiwaka moto, chanzo ni abiria aliyewasha jiko kupika. Nalo gazeti la wamachinga limeandika habari chungu nzima. Baadhi yazo zina vichwa vinavyosomeka Kikwete ahitimisha ziara yake Burkina Faso akikabidhi ujumbe wa rais Samia kwa rais Traore, polisi Da yaipiga marufuku Chadema kuleta vurugu mahakamani, na Wasira asema CCM haina chuki na visasi, bali inaamini katika maridhiano. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetanguliza mbele habari yenye kichwa kilichobeba maneno kitendawili cha nambari. Kwa mukhtasari, habari hiyo inaeleza kwa mapana na marefu kuhusu idadi ya wanachama na wapiga kura wa vyama mbalimbali vya, mbali vya kisiasa nchini humo. Toleo lake la intaneti limeipa uzito habari ya kiafya yenye kichwa kisemacho wanachopaswa kujua wazazi kuhusu surua. Pia limeandika usalama wa imarisho wa Entebe kuelekea sherehe za Pasaka, mwalimu wa aga dunia, huku watu kumi na watatu wakijeruhiwa katika ajali ya barabarani Kabale, wasiwasi huku ugonjwa wa kifua kikuu au TB ukitikisa shule za Maracha, jepusheni na siasa za ghasi, asema Kazimba, na nusu ya wanawake wa Kampala wana uzito wa kupindukia yaonya KCCA. Tunatamatishia dondoo zetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele habari ya kushtadi migawanyiko ndani ya chama kikuu cha upinzani cha ODM. Kichwa chake kinasema Orengo hamkaidi Raila. Dondo yake inasema wataalamu wa eneo la Nyanza wamtuhumu gavana wa Siaya James Orengo kwa kudhalilisha na kudunisha mapatano kati ya kiongozi wake Raila Odinga na rais William Ruto. Gazeti dada la Taifa Leo pia limepa uzito habari hiyo kwa kuandika uhusiano baridi wa kisiasa kati ya kiongozi wa ODM Raila Odinga na gavana wa Siaya James Orengo unazidi kuchacha ukiibua kumbukumbu za mvutano wao uliotokota au uliotokana na siasa za mageuzi miaka ya tisini. Habari ya utawala wa kizayuni na Israel kuhusika na magendo ya viungo vya wanadamu huko Kenya imeendelea kuakisiwa na magazeti ya Kenya. Nation limeipa anwani semayo: namna makubaliano na Israel ilivoanika ulanguzi wa viungo katika hospitali ya Medihil. Taifa Leo limeandika, mwanachama mmoja wa jopo la serikali lililochunguza upandikizaji wa figo wenye utata katika hospitali ya Medihil amedai kwa ripoti yao ilifanywa marekebisho makubwa ili kuficha ushahidi wa ukiukaji wa sheria na hivyo kuzua maswali mapya kuhusu magendo ya viungo vya binadamu nchini humo. Standard limepozitwa kwanza, habari ya kuongezeka visa vya uhalifu katika miji mbalimbali ya Kenya, hususan Nairobi. Anwani yake inasema pepo ya magenge ya uhalifu. Hapa ni Teheran, na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na asante sana pia kwa kuendelea kututumia maoni yako hapa studioni. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Makala ya wiki. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni katika makala hii ambayo itaangazia ndoa za watoto au za utotoni duniani dunia hii ya leo na katika karne ya ishirini na moja bado tunashuhudia baadhi ya jamii ambako vijana huburutwa katika hafla ya harusi, si kwa hiari zao, bali kwa matakwa ya watu wengine. Vijana hao huwa wanaingia katika ulimwengu wa ndoa mapema na pasi na wao kuchagua wala kujua hali ya mustakbali wao. Baadhi hufungishwa ndoa pasi na wao kujua hao hufungishwa ndoa kwa nguvu na mabavu, na yote hayo huwa na matokeo mabaya. Kuwaozesha watoto wadogo huwa na madhara mengi ya kimwili kama kutokuwa tayari kushika mimba katika umri mdogo, na vilevile vile matatizo ya kisaikolojia na kinafsi kutokana na kulazimishwa kuoa au kuolewa. Ripoti iliyochapishwa na tume kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inasema kuwa makumi ya wasichana huozwa kila siku bila ridhaa zao na pasina kupewa haki ya kuchagua mume. Elina ni binti kutoka nchi ya Malawi ambaye alilazimishwa kufunga ndoa akiwa na umri wa miaka 15, anasema kuhusu suala hilo kwamba, nilipata matatizo mengi baada ya kuolewa. Nilikuwa mtoto mdogo, na sikujua jinsi ya kutunza mume Kipindi kibaya zaidi kilikuwa wakati nilipopata ujauzito, kwa sababu mbali na kumshughulikia mume wangu, nililazimika kufanya kazi zote za ndani ya nyumba na pia shambani. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, kuna sababu mbalimbali mbali za ndoa za mapema, sababu mbalimbali zinazopelekea mabinti kuolewa mapema. Hapa tunaweza kutaja ukimbizi, umasikini, mila na desturi, na kutafuta usalama ni miongoni mwa sababu za ndoa hizo. Aidha, katika baadhi ya jamii, kiwango duni cha elimu na ukosefu wa walimu katika baadhi ya shule huwafanya wazazi wayaone masomo kuwa yanachukua gharama za bure na kuwapotezea watoto wakati. Aidha, katika upande mwingine, baadhi ya familia hupinga na kukataa kabisa watoto wao kwenda shuleni hii ni kwa sababu huwa wanawatumia mabinti zao kama wafanyakazi ndani ya nyumba za watu matajiri ili wadhamini pato lao. Kwa njia hiyo, uchunguzi uliofanywa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ulibaini kuwa katika nchi za Afghanistan, Bangladesh, Malawi, Nepal, Sudani Kusini, Tanzania, Yemen na Zimbabwe kuna kesi nyingi za ndoa za watoto na kwamba watoto waathirika hupata matatizo ya muda mrefu. Uchunguzi huo umebaini kuwa ndoa hizo za mapema huwafanya watoto wengi wapokonywe haki zao kama wanadamu na watoto. Ndoa za utotoni ni tatizo sugu kote duniani. Kati ya madhara ya kuozwa mapema mabanati ni kuhatarisha afya, kupata mimba mapema, kuteswa, kupigwa mara kwa mara katika ndoa na kadhalika. Uchunguzi uliofanyika katika maeneo mbalimbali duniani umebaini kuwa kuna hatari kubwa ya kupoteza maisha watoto wa kike ambao huzaa wakiwa na umri kati ya miaka kumi hadi kumi na nne. Vile vilevile, madhara mengine ya kuozwa mabinti mapema ni kunyimwa haki ya kuendelea na masomo. Katika nchi kama vile Bangladesh imebainika kuwa wasichana wanaopata fursa za kusoma ni wale waliokwepa kuolewa wakiwa watoto. Shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema pamoja na kuwa kumepatikana maendeleo na kupigwa hatua fulani katika hali ya wanawake duniani katika siku za hivi karibuni, lakini tatizo la wasichana wadogo kuolewa mapema bado lingalipo. Miaka kadhaa iliyopita, Bangladesh ilitajwa kuwa nchi ya nne duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wasichana wanaoolewa wakiwa watoto wadogo nchi zilizokuwa zikiongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watoto wa kike wanaoolewa wakiwa watoto duniani ni Niger, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Chada. Aidha, kumetajwa sababu kadhaa za kuolewa watoto wa kike wa Bangladesh wakiwa bado wadogo. E, kati ya sababu hizo ni ubaguzi wa kijinsia, itikadi za kijamii pamoja na mila na desturi za nchi hiyo ya kusini mwa Asia. E, sababu nyingine imetajwa kuwa mahari ya juu anayopewa baba wanaowaoza wasichana wadogo. Hali kadhalika umasikini mkubwa katika familia nyingi huwalazimu wazazi wawaoze mabinti zao kama njia ya kuwaokoa, kwani huwa hawawezi kumudu gharama za kuwapa chakula na kuwaelimisha. Mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na nne Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio kuzishurutisha nchi wanachama kupiga marufuku ndoa za watoto wadogo. Tatizo la ndoa za watoto wadogo ni gumu sana na limeenea kote duniani. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana nchi zote duniani zikaahidi kuangamiza tatizo hilo ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Bila shaka, ili kufikia lengo hili tajwa, serikali zinapaswa kuchukua hatua imara, kwa kuzingatia hali ya kila nchi. Ingawa katika baadhi ya maeneo duniani kumeshuhudiwa kupungua idadi ya ndoa za watoto wadogo, lakini kuna baadhi ya nchi ambapo tatizo hilo limeongezeka. Kwa hivyo kuchukuliwa hatua za pamoja na kwa msingi wa sheria za kitaifa na kimataifa kutasaidia kutafutiwa ufumbuzi wa kimsingi wa tatizo la ndoa za watoto wadogo duniani. na hadi hapa, wapendo wa wasikilizaji, tumetamatisha makala yetu ya wiki hii ambayo tumechunguza kwa ufupi na kwa muhtasari kabisa tatizo la ndoa za watoto duniani. Tukutane tena katika makala ya wiki, panapo majaliwa yake Mola Mumba, wiki ijayo. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 19 Shawal mwaka 1446 Hijiria, sawa na Aprili 18 mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 86 iliyopita alizaliwa Ayatullah Sayid Ali Husseini Khaminei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, katika mji wa Mashhad huko kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatullah Sayid Ali Khaminei alikuwa mwana wa marhum Hujjatu lislam walmuslimin Haj Sayid Javad Huseini Khaminei, na alikuwa mtoto wa pili katika familia. Maisha ya Sayid Javad Hamenei, sawa na ya wanazuoni wengi, yalikuwa sahali na ya kawaida kabisa. Ayatullah Hamenei alipata malezi bora katika familia ya kidini na kuanza kusoma akiwa na umri wa miaka minne. Akiwa na umri wa miaka kumi na minane Ayatullah Hamenei alianza masomo chini ya usimamizi wa mwanazuoni na marja maarufu Ayatullahi Ludhma Milani. Sayid Ali Khamenei alianza masomo ya dini chini ya usimamizi wa baba yake na kupiga hatua zaidi za maendeleo katika uwanja huo. Hatimaye alielekea katika mji mtakatifu wa Qum na kuendelea na masomo ya juu kwa wasomi wakubwa wa zama hizo kwa muda wa miaka saba. Wanazuoni kama Imam Khomeini Mwenyezimngu amrehemu, Ayatullahi Ludhma Borujerdi na Allama Tabatabai ni miongoni mwa wasomi ambao kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alipata elimu kutoka kwao katika kipindi cha ujana wake. Ayatullah Sayid Ali Khamenei alijiunga na harakati za Imam Khomeini za kuupinga utawala wa kidikteta wa Sha, alieneza fikra za Imam Khomeini na kufichua ufisadi wa viongozi waliokuwa katika utawala wa wakati huo. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alikamatwa na kutiwa gerezani mara kadhaa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, alikuwa mwanachama wa baraza la mapinduzi na kisha baada ya hapo aliwahi pia kuchaguliwa kwa mbunge na pia mwanachama wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu. Aidha, alikuwa rais wa Iran katika duru mbili mfululizo na hatimaye mwaka 1989 baada ya kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alichaguliwa na baraza la wataalamu kuwa kiongozi wa pili wa Iran. Miaka 71 iliyopita katika siku kama ya leo, Gamal Abdu Nasir alifanya mapinduzi dhidi ya Muhammad Nagib na kuwa rais wa nchi hiyo. Gamal Abdu Nasir ndiye aliyetaifisha na kuitangaza kuwa mali ya taifa kanali ya Suez, na alikuwa na nafasi muhimu katika juhudi za kukabiliana na ubeberu katika ulimwengu wa kiarabu na barani Afrika. Aidha, rais huyo wa zamani wa Misri alikuwa na nafasi muhimu katika kuasisiwa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote. Naam, na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 18 Aprili mwaka 1980, Zimbabwe ambayo wakati ule ilikuwa ikijulikana kwa jina la Rhodesia ilipata uhuru. Zimbabwe ilikoloniwa na Uingereza mwishoni mwa karne ya 19. Mara baada ya vita vya pili vya dunia na kufuatia kudhoofika Uingereza, zilianza harakati za wananchi za kupigania uhuru na hatimaye harakati hizo zilipelekea kuundwa makundi ya mapambano ya silaha zimbabwe ina ukubwa wa zaidi ya kilomita mraba laki tis zimbabwe ina ukubwa wa zaidi ya kilomita mraba laki tatu na tisini elfu na inapakana na nchi za msumbiji zambia botswana na afrika kusini Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. ni some hapa maoni mawili matatu kama nilivyokuahidi. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema, baada ya salamu, jamii ya kimataifa hadi leo haikujadili uwezo wa kijeshi wa nchi za magharibi ambazo zinatumika kiugaidi kimataifa. Anasema tunashuhudia uvamizi wao huko Yemen, uwepo wao katika sehemu ambao si kwao na vilevile usaidizi wao kwa jinai za Wazayuni, anasema ambao, uh, wao ndio waliwafukuza katika nchi zao. Shiraali Fazil huyo akiwa da. Jumanne Husein pia yupo Dar es Salam huko huko Tanzania, anasema asante sana kwa taarifa nzuri. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, uh, huko huko Tanzania pia, natushukuru kwa habari Sante sana pia bin Toha Al Junaid yupo Bumbwini visiwani Zanzibar, anatuandikia. Ah, sante, shukran. Ah, sante sana pia kwa kufuatilia matangazo haya. Muda umenipa kisogo, ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa uhusiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia utakuwa na faida kwa pande mbili na unaweza kuzifanya pande hizo mbili zikamilishane. Kiongozi mwadhamu amesema hayo katika mkutano wake na waziri wa ulinzi wa Saudia, Khalid bin Salman, hapa jijini Tehran. Jeshi la Marekani limeshambulia bandari ya mafuta ya Ras Isa huko magharibi mwa Yemen na kuwa makumi ya wafanyakazi na wahudumu wa afya, huku makumi wengine wakijeruhiwa. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema wakala wa kimataifa wa IAEA unapaswa kutegemea upande wowote katika mazungumzo kati ya Tehran na Washington. Taasisi ya Palestina imesema siku ya mateka wa Palestina iliyoadhimishwa jana ni nembo ya mapambano ya watu hao katika jela za Israel, na harakati ya mukawama ya Hamas imekataa pendekezo la kuweka silaha chini. Tutakomea hapo kwa muhtasari. Wa mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na vilevile vile kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia jumaa mubarak. Mie na wewe tutakutana tena katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, kwa heri.