Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhulma na ujeuri. Hata kulipomfikia Firauni kuzama, alisema naamini, ya kwamba hakuna abudiwaye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia sasa ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo, na ukawa miongoni mwa waharibifu. Basi leo tutakuokoa kwa kuuweka mwili wako, ili uwe dalili kwa ajili ya wanyuma yako na watu wengi wameghafilika na ishara zetu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa redio Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Usiku wa leo ni Alhamisi, Aprili 17 ambayo ni sadifiana na Shawali 18, 1446 Hijiria. Na kwanza kabisa, hamdu na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu, mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabbil alamin. Na tuna mengi mazuri tumeandalia, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na kwa upande wa uchambuzi wetu wa kisiasa tutatupia jicho mkurugenzi mkuu wa wakala wa IAEA Rafaeli Grossi asisitiza nafasi ya diplomasia katika swala la nyuklia la Iran. Kwa upande wa vipindi tutaanza na kipindi chetu cha Iran juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali, lakini ambayo tutawaletea kwa ufupi yaliyojiri hapa nchini tutakuwa vilevile na podcasti yetu inayozungumzia mapinduzi ya Kiislamu, namna yalivyoanza na yalivyotokea hapa nchini, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Tovuti na mtandao wa redio Teherani, mpendwa msikilizaji unayofuatilia matangazo ni pas today ir sw Aidha, unaweza ukatembelea chaneli yetu ya kwenye Telegram, tunapatikana at radio teran sw t.me slash radio teran sw, na tuma ujumbe wako mfupi SMS. Mpendwa msikilizaji, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 989035065487. Tunasikika Maarifa FM, Tanga, Tanzania, ambayo ni redio washirika dakika moja imesalia itimie saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Teheran, Iran. Kwanza kabisa na kukaribisha mpendo wa msikilizaji kutegea sikio vichwa vya habari. Said Abasi Arakchi asema wakala wa IAEA unaweza kutatua kwa amani faili la nyuklia la Iran. Waziri wa ulinzi wa saudia yupo Teherani kujadili uhusiano wa pande mbili, masuala ya kieneo na mengineyo. Nchini Somalia, jeshi la nchi hiyo la ua magaidi karibu 50 wa kundi la Al-Shabab. na nchini Tunisia watu kadhaa wajeruhiwa katika maandamano ya kulalamikia kuaga dunia wanafunzi watatu nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA unaweza kuwa na nafasi na jukumu muhimu katika utatuzi wa amani wa swala la nyuklia la, la Jamhuri ya Kiislamu. Katika ujumbe aliotuma kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X leo Alhamisi, Arakchi amesema amefanya mazungumzo ya manufaa na mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafaeli Grossi mjini Tehran jana Jumatano. Wakati waharibifu mbalimbali mbali wanakusanywa ili kuvuruga mazungumzo ya sasa, tunahitaji mkurugenzi mkuu wa amani, ameongeza. Amesisitiza kuwa mwelekeo wa Irani ni kumwamini mkuu wa shirika la nyuklia la Umoja wa Mataifa katika dhamira yake ya kuiweka IAEA mbali na siasa na kuendelea kuzingatia majukumu yake ya kiufundi. Ujumbe wa Arakchi unakuja baada ya mkutano wake na mkuu wa IAEA ambaye yupo Tehran na kabla mpia ya duru mpya ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Katika kikao chake na Grossi, waziri wa mambo ya nje wa Iran kwa mara nyingine tena ameutaka wakala wa IAEA uchukue msimamo wa wazi kuhusiana na vitisho ambavyo vimekuwa vikitolewa na pande mbalimbali dhidi ya vituo vya amani vya nyuklia vya nchi hii. Araghchi amesema Iran imesalia na dhamira ya dhati ya kushirikiana kikamilifu na IAEA ndani ya majukumu yake ya kisheria ya kimataifa, lakini akasisitiza kuwa wakala huo pia unapaswa kuzingatia majukumu yake ya kiufundi na kitaaluma bila kuathiriwa na mashinikizo ya nje ya nchi. Mkutano kati ya mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran na Grossi umefanyika huku kukiwa na vitisho vipya vya Israel vya kushambulia miundombinu ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia mwanamfalme Khalid Bin Salman al Suud amewasili Tehrani leo Alhamisi kwa ziara muhimu inayolenga kuimarisha uhusiano wa pande mbili kati ya Tehrani na Riyadh pamoja na kujadili masuala ya kieneo. Khalid Bin Salmani amekaribishwa kwa mapokezi rasmi na ya taadhima hapa mjini Tehrani leo Alhamisi, ambapo amekutana na mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Muhamadi Bakhri. Wawili hao wanatazamiwa kujadili ushirikiano wa kiulinzi na usalama wa kikanda. Waziri wa ulinzi wa Saudia anatazamiwa kufanya mikutano na maafisa wa kijeshi na wakisiasa wa Iran, mikutano ambayo inalenga kujadili uhusiano wa kiulinzi na kuimarisha ushirikiano wa kikanda ili kukuza amani na utulivu pamoja na kushughulikia vita dhidi ya ugaidi. Tayari mwanamfalme Khalid Bin Salman Al Suud amekutana na kuzungumza na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei. Hii ni ziara ya pili rasmi ya ngazi ya juu ya afisa wa ulinzi wa Saudia nchini Iran katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, ikionyesha kuimarika kwa uhusiano wa Teheran na Riadh tangu kufikiwa makubaliano ya China ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia wa nchi mbili hizi mwaka elfu mbili na Mwelekeo huu mpya unaashiria nia ya pamoja ya jamhuri ya kiislamu Irani na Saudia katika kupunguza mivutano na kukabiliana na vitisho vya pamoja dhidi ya nchi mbili kama vile jinamizi la ugaidi. Mnaendelea kuchegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Jeshi la Somalia limewaua magaidi arobaini na saba wa kundi la Alshababu katika mashambulizi mawili tofauti leo Alhamisi, likiwemo lile la Adan ya Baal katika eneo la Shabele ya Kati, mji wa kimkakati uliotwaliwa na kundi hilo la kigaidi lenye mfungamano na Alqaida jana. Wizara ya habari ya Somalia imesema katika taarifa yake kwamba shambulizi la anga dhidi ya Adan ya Baal lilitekelezwa kwa msaada wa vikosi vya kigeni na lililenga mkusanyiko wa magaidi na maficho yao katika mji huo. Ripoti za awali zinaonyesha kuwa wanachama kumi na mbili wa Kawariji wakiwemo viongozi wakuu waliuawa. Muhimu zaidi, hakukuwa na majeruhi kwa upande wa raia, imesema taarifa hiyo. Serikali ya Somalia hutumia neno kawariji kuashiria magaidi, hususan wanachama wa genge la kigaidi na kitakfiri la Alshababu. Kwa mujibu wa taarifa tofauti ya wizara, takribani magaidi 35 wa Alshababu waliuawa baada ya wanajeshi wa jimbo la Darwish kusini magharibi kuzuia shambulio la Alshababu kwenye kambi ya jeshi nje kidogo ya mji wa Baidoa leo Alhamisi. Mashambulio hayo yanga yanakuja siku moja baada ya kundi la Shababu kuuteka mji wa Adani ya Bal yapata kilomita 245 kutoka mji mkuu wa Mogadishu mji huo wa kimkakati ama wa kistratejia una muhimu wa kijeshi, una umuhimu wa kijeshi na unatumika kama kitovu muhimu cha lojistiki na unaunganisha jimbo la Ilshabele na jimbo jirani la kati la Galmadugo. Wakati operesheni ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, jeshi la Somalia likisaidiwa na wapiganaji wa ndani liliukomboa mji huo kutoka mikononi mwa Alshababu. Baadaye mamia ya raia waliandamana katika mitaa ya jiji kuunga mkono vikosi vya serikali. Baidoa mji mkubwa zaidi katika jimbo la Kusini Magharibi, uko mbali wa kilomita 245, sawa na maili 152, kusini magharibi mwa mji wa Mogadishu ambao ni mji mkuu wa Somalia. Jeshi la Sudani leo Alhamisi limetangaza kuwa raia wa nchi hiyo wasiopungua 62 wameuawa katika shambulio la makombora la wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika mji wa Alfasher ambao ni makao makuu ya jimbo la Dafur ya kaskazini magharibi mwa Sudan. Taarifa ya jeshi la Sudani imesema wanawake 17 na watoto 15 ni miongoni mwa wahanga wa shambulio hilo la kikatili. Jeshi limesema vikosi vyake vilijibu hujuma za RSF katika mji huo na kuua wanamgambo wa patao sb kujeruhi makumi na kuharibu magari 15 ya kivita na meli mbili za mafuta. Hadi sasa wanamgambo wa RSF hawajasema lolote kuhusu taarifa hii ya jeshi la Sudan. Mji wa Alfasher umeshuhudia mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF tangu Mei mwaka jana, licha ya onyo la kimataifa juu ya hatari ya mapigano katika mji huo ambao wanatumiwa kama kitovu cha operesheni za kibinadamu katika majimbo yote matano ya Darfur. Watu kadhaa wamejeruhiwa katika maandamano yaliyofanyika katika mji wa Mezuna katikati mwa Tunisia kufuatia vifo vya wanafunzi watatu. Wanafunzi hao wamepoteza maisha baada ya kuangukiwa na ukuta wa shule. Askari usalama wa Tunisia wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji ambao jana walikusanyika ili kulalamikia hatua ya serikali ya kuutelekeza mji huo. Watu kadhaa wamejeruhiwa katika maandamano hayo, wakiwemo wawili ambao walifikishwa hospitali katika mji wa karibu wa Fax kwa ajili ya matibabu. Itakumbukwa kuwa hivi karibuni maandamano yameshuhudiwa katika mji wa Mezuna katika jimbo la Sidi Bouzid baada ya ukuta wa shule kuporomoka na kuua wanafunzi watatu. Waandamanaji wametuhumu serikali kwamba imeutekeleza imeutelekeza mji huo. Walid Al Jadi, mwanaharakati wa Tunisia, amesema waandamanaji na wanachama wa asasi za kiraia wanatoa wito kwa serikali kutoa huduma za kijamii na kiuchumi kwa uadilifu ili kufufua jiji hilo na rais wa Marekani Donald Trump amekataa pendekezo la Israel la kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Gazeti la New York Times liliripoti haya Jumatano jioni likiwanukuu maafisa wa ikulu ya White House na maafisa wengine wanaofahamu swala hilo. New York Times imesema Israel ilikuwa imeandaa mipango ya kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran mapema mwezi ujao wa Mei. Eti ikilenga kuchelewesha uwezo wa Tehran wa kutengeneza silaha za nyuklia kwa mwaka mmoja au zaidi. Baada ya kuzingatia mchanganyiko wa mashambulio ya anga na mashambulizi ya kikomando, serikali ya Kiyahudi iliripotiwa kupendekeza kampeni kubwa ya mashambulio ya mabomu ambayo ingedumu zaidi ya wiki moja. Maafisa wa utawala haramu wa Israel walikuwa na matumaini kwamba Marekani si tu ingeliwashia ingeliwasha taa ya kijani kwa operesheni hiyo bali pia ingeliunga mkono kikamilifu. Trump hata hivyo alitupilia mbali mpango huo mapema mwezi huu kufuatia mashauriano mazito katika ikulu ya White House. Makamu wa rais wa Marekani j d Vance, waziri wa ulinzi Peter Hegset na mkurugenzi wa ujasusi wa kitaifa Atusi Gabbard walikuwa miongoni mwa maafisa wakuu wa Washington ambao waliripotiwa kuibua wasiwasi wasi kwamba hujuma hizo zitaibua mzozo mkubwa na Iran. Mapema mwezi huu Brigadia Jenerali Amir Ali Haji Zade, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, akizungumzia tetesi hizo za kushambuliwa vinu vya nyuklia vya Iran, aliionya Marekani kuhusu uwezekano wa kushambulia ardhi ya Iran, na akasema wanajeshi wa Marekani katika eneo hili wapo katika nyumba ya vioo na wanapaswa kuepuka kuwarushia wengine mawe. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nakaribisha uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema Grossi asisitiza nafasi ya diplomasia katika suala la nyuklia la Iran. Rafaeli Grosi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, aliwasili Tehrani Jumatano, Aprili 16, ambapo amekutana na kufanya mazungumzo na Sayid Abas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na Muhamadi Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Hapo awali, Kazim Gharibabadi, naibu waziri wa mambo ya nje Alisema ziara hii inafanyika ndani ya mfumo wa kuendeleza maingiliano na ushirikiano kati ya pande mbili. Baada ya kukutana na Araghchi, Grossi aliandika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema, kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran wakati wa safari yangu ya Tehran iliyofanyika wakati mwafaka kuna umuhimu. Amesisitiza kuwa ushirikiano na Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki ni muhimu ili kutoa uhakikisho wa kuaminika kuhusu hali ya amani ya mpango wa nyuklia wa Iran, katika wakati ambapo diplomasia inahitajika sana. Kwa upande mwingine Rafaeli Grosi alisema katika mahojiano kabla ya safari yake mjini Tehran kuhusu mazungumzo ya Iran na Marekani na nafasi ya IAEA kwamba sisi, eh, ni sehemu ya mazungumzo ya pande mbili kati ya mabwana Arakchi na Witkoff, lakini sisi pia tunayafuatilia. Aliongeza kusema wanajua vyema kwamba ni lazima tutoe maoni yetu juu ya makubaliano yoyote yanayowezekana kwa sababu tutawajibika kuyathibitisha. Kwa sababu hiyo, tayari tumeanza mijadala isiyo rasmi nao. E, safari ya Grossi mjini Tehrani na kukutana kwake na maafisa wa ngazi ya juu wa Iran wakati huu inatambuliwa kuwa muhimu baada ya mkwamo wa muda mrefu katika mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA kwa upande mmoja na baadhi ya hatua zilizochukuliwa na wakala huo ikiwa ni pamoja na maazimio yaliyotolewa na bodi ya magavana ya IAEA yanayo ikosoa Irani na kuitaka Teherani kuzidisha ushirikiano na chombo hicho cha udhibiti wa nyuklia, safari hii huenda ikafungua njia katika uga wa ushirikiano kati ya Iran na wakala huo. Wakati huo huo, safari ya Grossi inadhihirisha nia ya shirika hilo kufahamu na kushiriki katika makubaliano yoyote yanayoweza kufikiwa kati ya Iran na Marekani kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya kiraia. Umuhimu wa safari hiyo mjini Tehran unadhihirika zaidi kuliko wakati mwingine wowote kwa kuzingatia matamshi makali yaliyotolewa na maafisa wa Marekani na shutuma kwamba Iran inajaribu kutengeneza silaha za nyuklia. Sisitizo la Grossi kuhusu nafasi ya diplomasia katika kusuluhisha swala la nyuklia la Iran limekuja kwa kuzingatia marufuku ya mashambulizi yoyote dhidi ya vituo vya nyuklia vya wanachama wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ikiwa ni pamoja na Iran. Maafisa wa serikali ya Marekani, akiwemo Rais Donald Trump, wamekuwa wakikariri katika taarifa zao kwamba machaguo yote dhidi ya Iran, ikiwa ni pamoja na shambulio ya kijeshi yako mezani wakidhani kwamba kwa njia hiyo wanaweza kuitia uoga na wahaka jamhuri ya Kiislamu. Ikumbukwe pia kwamba katika ziara yake ya awali mjini Tehrani, Novemba mwaka jana, Grossi alisisitiza kwamba shambulio dhidi ya vituo vya nyuklia ni kinyume cha sheria na halipaswi kufanywa. Naendelea kutega sikio matangazo ya moja kwa moja redio Tehrani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza cha Iran Juma Hili, Iran Juma Hili. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatokayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu asema adui amekatishwa tamaa na ana hofu na maendeleo ya jamhuri ya Kiislamu; hatufurutu mpaka katika kuyatazama mazungumzo ya Oman kwa jicho zuri au baya na Iran yasema itawapokea wanafunzi na wasomi kutoka vyuo vikuu vya Gaza. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Said Ali Khamenei Jumapili alikutana na baadhi ya makamanda wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba wa mwaka mpya wa Kiirani wa hijiria shamsia, na kusisitiza kuwa adui amekata tamaa vibaya na amekasirishwa na maendeleo ya jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huwa amesisitiza kwamba pamoja na kuwepo mapungufu lakini, kuna maendeleo pia yamepatikana na inabidi hayo nayo tuyaone, akisisitiza kuendelea kuimarishwa utayari wa hali ya juu wa watu, vifaa na programu katika kutimiza jukumu hili la kitaifa kwa njia bora kabisa. Kiongozi mwadhamu amebainisha namna adui anavyokasirishwa na ustawi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kusema Vilevile amesema vile kuwa suala la Uislamu na uhuru ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ndiyo mambo yanayowakasirisha ya mno maadui. Ameongeza kuwa kinachomuumiza sana adui si jina la Jamhuri ya Kiislamu bali ni nia na dhamira ya kweli ya nchi ya Kiislamu kama Iran kupigania kuwa huru na kuwa na heshima na utambulisho wake wa kweli dushman az pishraftai mo kalafas asabi namwapea msikilizaji, muda wetu umemalizika, na nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii ya Iran juma hili. Kwa leo ni watu mwenyangu, kuwa mmeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Adui amekatishwa tamaa na maendeleo ya Iran kodishuru, hivyo amekasirika. Mengi munayoyasikia katika vyombo vya habari vya maadui kuhusu Iran yanatokana na kuwa wamekata tamaa. Maadui hawana budi ila kufanya hivyo, wanatoa madai yasiyo ya kweli ambayo yanaakisi kile wanachokiamini. Alhamdulillah, jamhuri ya, ya Kiislamu imepiga hatua nzuri za maendeleo toban ye... kuna mapungufu katika baadhi ya maeneo kama sume. vile masuala ya kiuchumi ambayo bila shaka yanahitaji kushughulikiwa, lakini maendeleo pia yamepatikana ambayo yalibdariu hata adui analazimika kuyakiri pishrafti ke tahsin dushmanan ma ro barmiangize in muhimme. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ufuatiliaji ndicho kiungo kinacho kosekana katika kufanikisha malengo ya nchi na amesisitiza kuwa ajenda ya pamoja ya mihimili mitatu ya dola ni kufanya jitihada za kufanikisha kauli mbiu ya mwaka huu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameasema hayo wiki hii katika mkutano wa kwanza wa mwaka mpya wa hijiria shamsia na viongozi wa ngazi za juu wa mihimili mitatu ya dola ambapo sambamba na ku hadharisha juu ya kufurutu mpaka katika kujenga matumaini au kupoteza matumaini kuhusiana na matokeo ya mazungumzo ya Oman, amesisitiza kwa kusema, taratibu za kawaida za shughuli za nchi kwa ajili ya kufikia malengo yaliyowekwa katika nyanja zote lazima ziendelee kwa kasi kubwa zaidi na kitu chochote kile kisifungamanishwe na matokeo ya mazungumzo. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Ayatollah Khamenei ameyaelezea ya mazungumzo ya Oman kuwa ni moja ya makumi ya majukumu yanayotekelezwa na wizara ya mambo ya Nje ya Iran, na amesisitiza kuwa maswala ya nchi yasifungamanishwe na mazungumzo hayo, na kosa lililofanyika katika mapatano ya JCPOA la kufungamanisha maswala yote ya nchi na upigaji hatua wa mazungumzo hayo halipaswi kurudiwa tena. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza juu ya kuendelea shughuli za nchi katika nyanja zote za kiviwanda, kiuchumi na ujenzi, e, za kitamaduni na za utekelezaji wa miradi mikubwa na akasema hakuna hata moja kati ya maswala haya ambayo oh, yana uhusiano wowote ule na mazungumzo ya Oman. Katika kumalizia hotuba yake, kiongozi mwadhamu ameashiria jinai zisizo na kifani za genge la utendaji jinai la Kizayuni za kuwashambulia kwa makusudi wagonjwa, waandishi wa habari, magari ya kubeba wagonjwa, hospitali, na watoto na wanawake madhulumu wa Palestina katika ukanda wa Gaza na kusema kutenda jinai kama hizo kunahitaji kuwa na ukatili na ushenzi usio wa kawaida sifa ambazo genge hilo la utawala ghasibu limepambika kwazo. Kuna haja ya kuwepo harakati iliyoratibiwa kwa pamoja na ulimwengu wa Kiislamu katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na ikibidi za kioperesheni, na hilo ni hitajio lenye uzito mkubwa kuwasaidia watu wa Gaza. Bila shaka Mwenyezi Mungu atashusha mjeledi wake juu ya madhalimu hao, lakini hilo halipunguzi majukumu mazito zilizo nayo serikali na wananchi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema urutubishaji wa madini ya urani ukiwa ni sehemu ya mpango wa amani wa nyuklia wa jamhuri ya kiislamu Iran haujadiliki na kusema kwamba mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya Iran na Marekani hayatazaa matunda ikiwa yatafanyika kwa mashinikizo na bila pande mbili kuheshimiana. Abas Arakshi ameyasema hayo Jumatano pembeni ya kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri mjini Teheran baada ya mjumbe maalum wa Marekani Steve Witkoff kusema kuwa eti Iran lazima isimamishe na kupangua kikamilifu mpango wake wa kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya masuala ya nuklia ili kufikia makubaliano na Washington. Matamshi hayo yametolewa wakati ya rakcina Witkoff wanatarajiwa kukutana tena nchini Oman siku ya Jumamosi, wiki moja baada ya kufanyika mazungumzo ya ngazi za juu kati ya pande hizo mbili. E, tangu rais wa marekani Donald Trump ajitoe katika makubaliano ya kihistoria ya nuklia ya Iran ya JCPOA mwaka 2018. Akijibu swali la mwandishi wa Radio Teheran kuhusu kadhia ya urutubishaji wa madini ya Irani yanayohitajika katika sekta ya nyuklia hapa Iran, Arakchi amesema: Mpango wa urutubishaji urani wa Iran ni suala la uhakika na la dhati, na sisi tuko tayari kutoa hakikisho la kuwepo na imani juu ya masuala yanayotiliwa wasiwasi, lakini suala la urutubishaji urani halijadiliki. Waziri wa mambo ya nje wa Iran uh, pia ameashiria kuendelea kile kinachoitwa kampeni ya mashinikizo ya Marekani dhidi ya Iran wakati wa mazungumzo hayo, na akasema msimamo wetu na vitendo vyetu viko wazi, hawataweza kufikia chochote kupitia mashinikizo. Ikiwa mazungumzo hayo yatategemea e, msingi wa usawa na yakifanyika katika mazingira ya heshima, yanaweza kuendelea, lakini hakuna kitakachopatikana kwa mashinikizo na kulazimisha misimamo yao na tumethibitisha hilo kwa misimamo yetu na vitendo vyetu, amesema. Tutashiriki katika mazungumzo kwa utulivu kamili, bila kuathiriwa na mashinikizo au mkondo wowote. Na Iran imesema itawapokea kwa mikono miwili wasomi na wanafunzi wa Kipalestina katika vyuo vikuu vya Iran kufuatia uharibifu mkubwa wa taasisi za elimu katika ukanda wa Gaza kutokana na mashambulizi ya utawala haramu wa Israel ambayo yalianza mwaka 2023 mwezi Oktoba. Haya yamesemwa na Hussein Simai Saraf, waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran, alipohutubia maandamano ya kuunga mkono Palestina iliyofanyika katika chuo kikuu cha Teheran siku ya Jumatatu. Amesema tutawakaribisha kwa furaha na fahari, eh, profesa yoyote au mwanafunzi yoyote wa Kipalestina anayetaka kujiunga na kitivo au kuendeleza masomo yake katika vyuo vikuu vya Iran. Tangu kuanza kwa vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza wa Oktoba 7, 2023 idadi kubwa ya vyuo vikuu vimebomolewa na kuharibiwa kabisa katika eneo hilo la Palestina. Jamii ya kielimu imeita mashambulizi haya ya kimfumo kuwa ni educide, yaani mauaji ya kimbari ya sekta ya elimu, ikielezea ya kuwa yanalenga kuvunja kabisa misingi ya elimu ya Gaza na kuangamiza mtaji wake wa kielimu. Uharibifu huu wa taasisi za elimu hauumalizi tu ndoto za masomo za wanafunzi takribani tisini elfu bali pia unavuruga mfumo mpana wa kijamii unaotegemea elimu kwa maendeleo na ustahamilivu. Uvamizi wa utawala wa kizaini wa Israeli di dhidi ya ardhi ya Palestina aba ungali naendelea. Vita hivyo vya utawala huo vimesababisha vifo vya zaidi ya wa Palestina elfu hamsini na moja wengi wakiwa ni wanawake na watoto, na karibu idadi yote ya wakazi wa Gaza o kulazimika kuhama makazi yao ndani ya eneo hilo hilo. Waziri huyo wa Iran amesema, kwa miongo kadhaa, utawala huu wa kihalifu unaoua watoto umeendelea kukiuka sheria zote za kimataifa, huku taasisi na mataifa e, yaliyo O, e, imarika na ambayo wamezinduka ya kiendelea kulaani ukatili huo. Hata hivyo, amesema uhalifu huo ungali unaendelea. Aidha, amesema kuendelea kwa uhalifu huu licha ya shutuma kubwa duniani kote kunaonyesha kuwa mifumo ya haki za binadamu sio madhubuti. Amesema kuoa kwa watoto na kutekelezwa kwa mauaji ya kimbari ni miongoni mwa uhalifu wa chini kabisa unaofanywa na utawala haramu wa Israeli, na kuongeza kuwa uhalifu huu umeumiza hisia za ubinadamu na huenda ni mara ya kwanza ambapo wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Marekani na Ulaya wanaandamana kila wiki kupinga dhuluma, uh, kwa hiari yao. Nam, wapenzi msikilizaji, muda wetu tumemalizika na tume, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tena katika kipindi chetu cha leo cha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na alivyotokea. Katika sehemu ya kumi na mbili ya podkasti hii tutaangazia vipengee vingine vya kipekee na maalumu vya mapinduzi ya Kiislamu. Katika episodi kadhaa zilizopita, tulitaja mambo matatu yaani: uhuru kupigania uadilifu na kujitawala, kwamba yalikuwa matakwa muhimu zaidi ya wananchi katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalikuwa uh, ya yanawiana na matakwa ya wananchi katika kipindi chote cha historia ya zama hizi za Iran, yaani tangu mapinduzi ya ufalme wa kikatiba na kuendelea. Pia tulisema kwa kuwa utawala wa Shah ulikuwa utawala wa kidikteta na kutokana na kwamba utawala huo ulikuwa umekandamiza uhuru wa kisiasa na kijamii na haki za raia, na vilevile vile kutokana na Iran ya wakati huo kuwategemezi kwa kambi ya magharibi chini ya uongozi wa Marekani, wakati wa kukaribia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, hali ya nchi ilikuwa imefika katika kiwango kisichovumilika, na hivyo kushindwa kutimiza malengo matatu yaliyotajwa, kwa kadiri kwamba si tu dhuluma ilihusisha nyanja zote za kisiasa na kijamii za nchi bali Iran ilikuwa uwanja wa kujifaragua wa washauri na wanadiplomasia wa Marekani, na matokeo yake, migawanyiko ya kitabaka na ubaguzi wa kijamii vilitawala sekta zote za jamii. Kwa sababu hiyo, mwaka 1979 wananchi walisimama kwa kauli moja chini ya bendera ya itikadi za Kiislamu na uongozi wa hayati Imamu Ruhullah Khomeini kupinga mfumo wa kisiasa uliokuwa ukitawala na kisha kuuangusha utawala wa kimabavu na tegemezi wa Shaha moja ya mambo ambayo ni muhimu sana na ya msingi katika kufafanua na kuchambua namna mapinduzi ya Kiislamu yalivyotokea ni mchango wa wananchi na matabaka mbalimbali ya kijamii katika mchakato wa kuhamasisha umma dhidi ya utawala uliokuwepo madarakani. Imamu Ruhullah Khomeini aliweza kutandaza mwavuli wa uongozi wake juu ya makundi yote ya jamii yaliyokuwa yakitofautiana, ambapo aliyaunganisha na kuyafanya kitu kimoja. Uhamasishaji huo wa kimapinduzi ulikuwa mchakato wa pande mbili, upande wa makundi ya wana mapinduzi na Imamu Khomeini akiwa kiongozi wa harakati ya mapinduzi hayo. Kwa maneno mengine, ni kwamba kwa msaada wa makundi ya wananchi, Imamu Ruhullah Khomeini aliweza kuzikusanya sehemu nyingine za jamii na kuunganisha pande hizo na mwishowe kuangusha utawala wa kifalme wa Shah. Katika episodi yetu ya leo, tunachunguza jambo hili chini ya anwani: wanafunzi wa vyuo vikuu kama moja ya harakati za kisiasa na kijamii zilizochangia katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wanafunzi wa vyuo vikuu ni miongoni mwa makundi na matabaka yanayojihusisha zaidi na kushiriki katika shughuli za kisiasa kwa sababu mbalimbali, hasa ujana wao na nishati walionayo na vilevile vile mfungamano wao na wasomi na wanafikra katika jamii. Siku zote huwa ni wakosoaji wa hali inayotawala na, na ni nguvu madhubuti ya mabadiliko katika kila jamii. Kwa sababu hiyo, wataalamu wa masuala ya siasa na masuala ya kijamii wametumia sifa mbili muhimu, yaani aidiolojia na itikadi kali, kuchambua na kubainisha sifa za harakati za wanafunzi wa vyuo vikuu. Kwa kushirikiana na wasomi, wanafunzi hao huvuka mipaka ya mifumo ya kitamaduni na kuibua thamani mpya au kusasisha thamani na maadili ya zamani, na hii ndio sababu kama walivyo wasomi wanafunzi wa vyuo vikuu mara nyingi hukosoa sana hali inayotawala. Nafasi ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika nchi zinazoendelea ni kubwa zaidi kuliko katika nchi zilizoendelea, kwa sababu katika jamii kama hizo, kutokana na ukosefu wa mifumo ya kichama inayowasilisha baadhi ya matakwa ya watu na mahitaji mapya ya jamii kwa serikali, wanafunzi wa vyuo vikuu hubeba jukumu la ziada na kuwa nguvu kubwa katika mabadiliko na maendeleo ya nchi. Hata hivyo, harakati za wanachuo hazishuhudiwi tu katika nchi zilizobakia nyuma kimaendeleo. Ukitazama historia ya matukio ya nchi mbalimbali mbali, utaona kwamba wanachuo wamekuwa miongoni mwa makundi amilifu na madhubuti ya jamii katika harakati na matukio ya kisiasa na kijamii. Mamia ya maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu yamerekodiwa katika historia ya nchi mbalimbali, na tukitupia jicho maandamano hayo, tunaona kwamba mara nyingi wanafunzi hao wamekuwa injini inayohamasisha makundi mengine. Kwa mfano, katika maandamano ya wanafunzi ya Mei mwaka 1968 na nchini Ufaransa, ambayo yalikuwa na taathira kubwa katika matukio ya nchi hiyo na kuiweka serikali ya Marshal de Gaulle katika ukingo wa kuporomoka, ambapo tukio hilo lilihamasisha baadhi ya nchi nyingine. Wanafunzi walikuwa mstari wa mbele na walitoa mchango mkubwa katika matukio hayo na kuhamasisha makundi mengine, hasa tabaka la wafanyakazi. Nchini Irani pia harakati ya wanafunzi wa vyuo vikuu ina historia ndefu. Harakati za upinzani za wanachuo zilianza karibu sambamba na kuasisiwa chuo kikuu cha Teheran mwaka 1934, ingawa hazikudhihirika kwa kiwango kikubwa wakati wa utawala wa kidikteta wa Reza Khan mwanzoni mwa miaka ya 1940, na baada ya kuanguka utawala wa Reza Shah na kuanzishwa anga ya wazi ya kisiasa, harakati ya wanafunzi wa vyuo vikuu ilistawi na kushika kasi hatua kwa hatua na kuwa na ushawishi katika matukio ya kisiasa na kijamii. Mchango wa tabaka hilo ulianziwa na kuthaminiwa katika miaka iliyofuata, kiasi kwamba kutokana na maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapo mwaka 1953 waliokuwa wakipinga safari ya Richard Nixon aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani wakati huo mjini Teheran na kuuawa wanafunzi watatu wa kitivo cha uhandisi cha chuo kikuu cha Teheran, tarehe 16 mwezi Azar kwa mujibu wa kalenda ya Iran imesajiliwa hapa nchini kama siku ya wanafunzi wa vyuo vikuu. Wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa miongoni mwa makundi muhimu na yaliyokuwa na taathira kubwa katika jamii kwenye harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Sehemu moja ya mchango huo wa wanafunzi katika mchakato huo ilikuwa kuandaa mazingira ya kushirikishwa wananchi katika harakati za mapinduzi. Katika muongo wa mwaka 1340 hijiria shamsia na mwanzoni mwa muongo wa 1350, utawala wa Shah ulifanya juhudi kubwa kuwafuatilia na kufutilia mbali wapinzani na kuibua anga ya mbinyo na kunyamazisha watu. Shah ambaye alikuwa ameleweshwa na mapato makubwa ya mafuta na himaya ya kila upande ya Marekani hakuweza kuvumilia upinzani wa aina yoyote, na kwa hivyo alieneza mazingira ya mbinywa na ukandamizaji nchini. Katika hali hii mbaya na ya kukatisha tamaa, wanafunzi wa vyuo vikuu waliweza kusambaratisha na kuvunja anga hiyo ya ukandamizaji na dhuluma iliyokuwa ikitawala nchini Iran kwa kuanzisha mapambano ya silaha na ya msituni kwa upande mmoja, na kupanua maandamano ya jumuiya mbalimbali na makundi ya kisiasa kwa upande mwingine. Shah kupitia ukandamizaji mkali mwaka 1963, alitangaza wazi kwamba hangeweza kuvumilia upinzani wa aina yoyote, na kwa sababu hiyo wananchi walianzisha makundi ya uasi dhidi ya utawala wake. Wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa uti wa mgongo wa taasisi mbili zilizobeba silaha dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah, yani The Organization of Iranian Peoples Fedai Gorillas na Peoples Mujahidin Organization of Iran, na walichukua hatua za kushambulia utawala huo na kuvunja anga ya dhulma iliyokuwa imeenea katika jamii makundi haya yalifuatiliwa na kukandamizwa na shirika la usalama la utawala wa shah savak baada ya kutekeleza operesheni kadhaa lakini yaliweza kuleta mwanga wa matumaini na mabadiliko katika jamii ya iran kama alivyosema niki ara kedi makundi haya yalidhihirisha kwa makundi mengine ya upinzani kwamba licha ya mashine ya kutisha na ya ukandamizaji na mbinyo ya shah bado kulikuwepo uwezekano wa kuchukua hatua dhidi ya utawala huo wa kibaraka. Sambamba na kutumia mapambano ya silaha dhidi ya utawala wa shah, wanafunzi wa vyuo vikuu pia walifanya juhudi za kuvunja anga ya mbinyo na ukandamizaji iliyokuwa ikitawala jamii na katika vyuo vikuu kupitia maandamano ya wanafunzi katika kalibu ya vyama vya wafanyakazi na makundi ya siasa. Ili kufanikisha swala hili, walialika wanafunzi wengine ambao walikuwa na fikra na mitazamo kama yao ya upinzani na kuwapanga katika vyama vya wafanyakazi na mashirika ya kiraia kama vile mashirika ya wapanda milima na vyama vya ushirika, kuhamasisha zaidi harakati za vyama vya wafanyakazi na maandamano ya wanafunzi dhidi ya utawala wa Muhammad Reza Pahlavi. Mbali na kuchochea maandamano ya vyama vya wafanyakazi ambayo yalikuwa na taathira za kisiasa, wanafunzi hao pia walipanga na kuratibu harakati za kisiasa katika fursa na nyakati mwafaka. Kwa mfano katika kukabiliana na sherehe za miaka elfu mbili na mia tano ya utawala wa kifalme au tukio la tarehe 15 Hordad, wanafunzi wa vyuo vikuu walitayarisha mazingira ya mikusanyiko na maandamano ya wananchi na hivyo kuzuia hali ya kukata tamaa katika vyuo vikuu na jamii ya Iran. hatua nyingine muhimu na athirifu iliyochukuliwa na wanafunzi wa vyuo vikuu katika mchakato wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni juhudi zao za kupanua na kuendeleza fikra za kimapinduzi na Kiislamu miongoni mwa wananchi. Wanafunzi hawakuziona harakati za mashirika ya wafanyakazi na makundi ya kisiasa kuwa lengo lao kuu, bali kama njia ya kufikia lengo la juu zaidi, yani kuangusha utawala wa kimabavu na tegemezi wa Shah, kueneza uhuru na uadilifu katika jamii na kuondoa dhuluma na uonevu. Wanafunzi wa vyuo vikuu walishirikiana na wasomi kama Dr Ali Shariati, ambaye anahesabiwa kuwa miongoni mwa wanadharia muhimu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na hivyo kuwa na nafasi nzuri katika kukuza fikra za kimapinduzi kutokana na ukosoaji wake dhidi ya umaksi na kujikita kwenye fikra za kidini kama vile itikadi ya kufa shahidi na kujitoa mahanga katika njia ya malengo aali katika utamaduni wa Kiislamu, Dk Shariati alipata nafasi muhimu baina ya makundi ya kidini ya jamii ya Iran na katika tabaka la wanafunzi wa vyuo vikuu mwanzoni mwa miaka ya 1970, na na kuwa daraja la kifikra kati ya wanafunzi hao na Imamu Ruhullah Khomeini. Wanafunzi waliokuwa wakiandamana walitumia rasilimali na mawasiliano yao kumtambulisha Dr. Shariati, kusambaza maoni na fikra zake za kimapinduzi, kuimarisha ari na moyo wa kimapinduzi katika jamii na kuchochea roho ya mapambano miongoni mwa wanachuo wasio na mielekeo ya kisiasa. Baada ya kueneza fikra za kisiasa katika mazingira ya vyuo vikuu, walisambaza fikra na mitazamo ya kimapinduzi katika matabaka mbalimbali ya jamii ya Iran. Watu wa familia walikuwa kituo cha kwanza na chenye ufanisi zaidi cha kusambaza fikra za kimapinduzi za wanafunzi wa vyuo vikuu. Walieneza na kulingania fikra za kimapinduzi moja kwa moja kwa wanafamilia na kuwatayarisha kwa ajili ya kutoa mchango katika mchakato wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Aidha, baadhi ya wanafunzi wa vyuo vikuu wa Iran ambao mbali na kusoma chuoni walikuwa pia wakifundisha mashuleni walitumia fursa ya mazingira ya shule kueneza fikra za kimapinduzi miongoni mwa wanafunzi. Wanafunzi walikuwa jamii kubwa ambayo ingeweza kutayarisha mikusanyiko ya matabaka mbalimbali na kutia hofu zaidi utawala wa kifalme. Vilevile vile walijenga uhusiano na jamii kwa kutumia mbinu kama vile kutembelea maeneo yaliyobakishwa nyuma kimaendeleo na kuwasaidia watu wenye mahitaji kupitia programu za kiutamaduni na kijamii, na kutayarisha mazingira bora zaidi ya watu kushiriki ipasavyo katika harakati za kupinga utawala wa Shah kwa kusambaza fikra za kimapinduzi baina ya wananchi. Sambamba na yote hayo misikiti ilikuwa moja ya vituo vikuu na muhimu vya harakati za wanafunzi wa vyuo vikuu kwa ajili ya kusambaza fikra za kimapinduzi baina ya watu. Walitumia maktaba za misikiti, michezo ya kuigiza, na walishiriki katika shughuli za maombolezo ya Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam ili kuwasilisha kauli mbiu na jumbe za mapinduzi ya Kiislamu kwa wananchi. Hatua kwa hatua waliweza kuanzisha uhusiano mzuri na watu na kuwaingiza kwenye njia ya mapambano ya mapinduzi ya Kiislamu. Mchango wa wanafunzi wa vyuo vikuu katika mchakato wa harakati za mapambano na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran haukuwa na mpaka wala kukomea ndani ya nchi. Wanachuo wa Iran waliokuwa wakisoma ng'ambo pia walitoa mchango wenye taathira katika katika kufichua sura ya ukandamizaji ya ukandamizaji wa utawala wa shah katika majukwaa ya kimataifa, kwa kuakisi ipasavyo mapungufu na dhuluma zilizokuwa zikifanywa ndani ya nchi, hususan katika suala la ukiukwaji wa haki za binadamu na ukandamizaji dhidi ya wapinzani wa kisiasa walitayarisha mazingira ya kusitishwa uungaji mkono wa kimataifa kwa utawala wa shah na hivyo kuandaa njia ya kuwepo anga ya wazi zaidi ya kisiasa nchini. Kupamba moto kwa mapambano ya umma miaka ya 1977 na 1978 kuliathiriwa kwa kiasi kikubwa na kufunguka anga ya kisiasa ya nchi, ambako kulikuwa matokeo ya jitihada hizi za wanafunzi wa vyuo vikuu wa Iran. Nje ya nchi walikuwa wakiandaa makongamano ya kimataifa na kutuma ujumbe kwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa na viongozi wa serikali katika nchi mbalimbali wakieleza hali ya dhuluma na ukandamizaji iliyokuwa ikitawala nchini Iran na kuvunja haiba bandia ya utawala wa kifalme katika uwanja wa kimataifa. Walifanya maandamano na migomo, wakijaribu kuathiri maoni ya umma ya kimataifa na kuyatumia kwa ajili ya kuiwekea mashinikizo zaidi serikali na utawala wa kifalme kwa mfano tu wanafunzi wa iran waliokuwa wakiishi marekani walipanga na kufanya maandamano karibu na ikulu ya White House huko marekani wakati wa safari ya shaha nchini humo ambayo yalisambaratishwa na polisi kwa kutumia mabomu ya kutoa machozi hata hivyo kutokana na upepo uliokuwa ukivuma gesi ya mabomu ya kutoa machozi ilifika sehemu ya mapokezi ya shah na kumtoa machozi na kumlazimisha aliye tukio hili lilikuwa alama ya mafanikio ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika kukabiliana na utawala tegemezi wa Shah. Juhudi za kukusanya wananchi katika mwavuli mmoja wa kisiasa chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini ilikuwa hatua ya mwisho katika harakati za wanafunzi wa vyuo vikuu katika mchakato wa mapambano na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini. Mafanikio ya Dk Ali Shariati katika kuwavutia wanafunzi wa vyuo vikuu na baadaye kukubalika uongozi wa Imamu Khomeini kwa wanafunzi hao kama kinara wa mapinduzi yalikuwa matunda ya kuingizwa dini katika vyuo vikuu. Dr. Ali Shariati aliweza kujenga uhusiano wenye nguvu kati ya wanafunzi wa vyuo vikuu na wanazuoni wana mapambano. Uhusiano huo ulikuwa na nafasi muhimu katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa sababu mshikamano na maelewano ya wanafunzi wa vyuo vikuu na maulamaa wana mapinduzi ulijenga uhusiano baina ya wanafunzi hao na Imamu Ruhullah Khomeini. Kwa hakika ali Shariati alikuwa kiunganishi kati ya wanafunzi na maulamaa, na maulamaa walikuwa daraja la mawasiliano ya wanafunzi wa vyuo vikuu na Imamu na wananchi. Baada ya kuukubali uongozi wa Imamu Khomeini, wanafunzi wa vyuo vikuu walijenga uhusiano imara na wakina na wananchi. Walikuwa wamejifunza kutokana na uzoefu kwamba ikiwa vuguvugu la kisiasa halitaenea na kushamiri baina ya watu wote lingekandamizwa chini ya buti za utawala dhalimu kwa sababu hiyo walitumia fursa ya fikra za kimapinduzi za Shariati na umaarufu mkubwa wa Imamu Ruhullah Khomeini kuhamasisha umma na kuwa na mchango athirifu katika kuimarisha harakati za mapinduzi dhidi ya utawala wa Shah. Kwa ujumla, tunaweza kusema kwamba wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa na mchango muhimu katika kuporomoka utawala wa kimabavu wa Shah na katika kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na bila mchango huo, uhusiano kati ya watu na Imamu Khomeini usingejengeka kirahisi na usingepelekea kuanguka utawala wa Shah katika kipindi kifupi. Tumefika mwisho wa kipindi kingine cha podikasti Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Mwenyezi Mungu akipenda, katika vipindi vijavyo, tutazungumza nanyi kuhusu nafasi na, na mchango wa makundi na matabaka mengine ya jamii katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini. Ili kusikiliza vipindi vya podikasti hii, unaweza kutembelea mtandao wa Redio Teheran au usikilize podikasti yetu kwenye mitandao mbalimbali mbalimbali ya kijamii. Tunakutakia ni kila la heri. Alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa na podkasti hiyo, sehemu ya kumi na mbili, mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea. Na sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Arakchi amesema wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA unaweza kuwa na nafasi na jukumu muhimu katika utatuzi wa amani wa swala la nyuklia la jamhuri ya Kiislamu. Waziri wa ulinzi wa Saudia mwanamfalme Khalid bin Salman ali Suud amewasili Tehrani leo Alhamisi kwa ziara muhimu inayolenga kuimarisha uhusiano wa pande mbili Tehran na Riadh na kujadili masuala ya kieneo. Jeshi la Somalia limewaua magaidi 47 wa kundi la Shababu katika mashambulio mawili tofauti leo Alhamisi, likiwemo lile la Aden ya Baali katika eneo la Shabele ya kati mji wa kimkakati uliotawaliwa na kundi hilo la kigaidi lenye mfungamano na Al Qaida jana Jumatano. Na jeshi la Sudani leo Alhamisi limetangaza kuwa raia wa nchi hiyo wasiopungua 62 wameuawa katika shambulio la makombora la wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika mji wa Al Fashel, ambao ni makao makuu ya jimbo ya Dafuli ya kaskazini magharibi mwa Sudan. Tunashukuru wote mliokuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati, nami nawatakia usiku mwema.