Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. At-Tin. Aya ya kwanza mpaka ya nane. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran kutoka katika studio hizi za Chamichamu hapa jijini Teheran. Mchana huu wa Alhamisi humu studioni ni mimi Ahmed Rashid na tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa fm kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia redio maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9895645487. Email yetu ni swahili radio trbar. Ama kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari kama kawaida, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuletea ni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutayanza kwa taarifa habari za dunia. Tumekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran na China ni ngome isiyoweza kupenywa na vikwazo vya Marekani. Jasusi mzwataka anaswa kwenye mtego wa vikosi vya mkaawa maghaza. Gharibabadi asema Iran haina haja ya kupoteza muda kwenye mazungumzo. Kwa mara nyingine Afrika Kusini ya laani ukatili wa Israel dhidi ya hospitali huko Gaza. Habari kamili. Wizara ya fedha ya Marekani imezidisha mashinikizo dhidi ya Tehran kwa kukiwekea vikwazo kiwanda cha kusafisha mafuta cha China kwa madai ya kununua mafuta ya Iran. Hata hivyo, takwimu zinaonyesha kuwa si tu vikwazo hivyo havijazuia mauzo ya mafuta ya Iran bali pia vimezidisha ushirikiano wa kiuchumi na kijiografia kati ya Iran na China. Shirika la habari la Farsi limeandika makala maalumu kuhusu suala hilo na kusema, vikwazo vya Marekani dhidi ya kiwanda cha kusafisha mafuta cha Shandong Shengshin ambacho kwa mujibu wa idara hazina ya Marekani kilinunua mafuta yenye thamani ya zaidi ya dola milioni mia nane kutoka kwa kampuni yenye uhusiano na Iran kati ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili na elfu mbili ishirini na tatu ni sehemu ya mbinu zinazotumiwa kufelisha vikwazo vya Washington. Takwimu za satelaiti na ripoti za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba mauzo ya mafuta ya Iran yalifikia mapipa milioni 1.82 kwa siku mwezi Machi 2025. Ripoti ya Tanker Trackers inasema kuwa asilimia 45 ya meli za mafuta za Iran zimekuwa zikikwepa vikwazo vya Marekani kwa kutumia mbinu tofauti. Makala hiyo ya shirika la habari la Farsi imeongeza kuwa waraka wa siri kutoka Benki Kuu ya China unaonyesha kwamba asilimia 32 ya manunuzi ya mafuta ya Iran yaliyopelekwa China yalifanywa kwa kutumia sarafu zisizo za dola. Makala hiyo imemnukuu Jean Liane, mwana uchumi katika chuo kikuu cha Peking akisema, badala ya kuitenga Iran vikwazo vya Marekani vimegeusa Teheran kwa ngome ya kuunda mfumo mbadala wa mabadilishano ya fedha. Makala hiyo imesema hatua ya Marekani ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA mwaka 2018 na kuyawekea vikwazo mashirika ya Ulaya ambayo yalikuwa yanafanya kazi nchini Iran kama vile Total ilizua mpasuko kati ya Washington na washirika wake. Pia limeandika vikwazo vya hivi sasa vya Marekani, mbali na kuongeza mivutano baina yake na China, haviwezi kuidhoofisha Iran, bali vinaonekana kuimarisha ushirikiano wa kambi nyingine kubwa katika mfumo wa kitaasisi kama vile Jumuia ya Ushirikiano wa Shanghai na kundi la BRICS. Vikosi vya Mkawama huko Gaza, Palestina vimemnasa kwenye mtego jasusi wa utawala katili wa kizayuni wa Israel ambaye alijifanya ni mzoa taka, kumbe alikuwa anafanya ujasusi wa kujua walipo mateka wa kizayuni. Shirika la habari la Farse limenukuu taarifa iliyotolewa na afisa mmoja katika kitengo cha usalama cha makundi ya Mkawama ya Palestina, akitangaza habari hiyo jana Jumatano na kuongeza kuwa magenge ya kijasusi ya Israel yalimpa kazi jasusi huyo ya kutafuta na kuripoti ishara zozote zinazohusiana na mateka wa kizayuni huko Ghaza, kwa mujibu wa maelezo ambayo jarida la Alharith lililoruhusiwa kuchapisha taarifa hiyo. Jasusi huyo mwenye umri wa miaka 33 aliyetajwa kwenye ripoti hiyo kwa jina la kupanga la TT alikamatwa miezi michache iliyopita alipokuwa akifanya ujasusi kupitia kujifanya ni mzoa taka katika ukanda okay, wa Ghaza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo jasusi huyo mzayuni alijiunga na magenge ya kijasusi ya Israel mwaka elfu mbili ishirini na mbili baada ya kuwa na uhusiano na afisa mmoja wa kike wa mashirika ya kijasusi ya Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, afisa huyo wa kike aliyejifanya mkurugenzi wa shirika la habari za kigeni alidai anapenda kukusanya simulizi na uzoefu wa wapinzani wa Mukawama katika ukanda wa Ghaza na kwa njia hiyo alianza uhusiano wake na jasusi huyo na baadaye kumtumia kwa masilahi ya utawala wa kizayuni huko Ghaza. Jasusi huyo amekiri kwamba amepokea fedha nyingi kutoka nchi mbalimbali kwa kueneza simulizi za uzushi na uvumi kuhusu jinsi Mukawama ulivyowatendea watu wa Ghaza pamoja na kufanya uhalifu kama vile wizi, mauaji na ubakaji wa wanawake. Naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na sheria na masuala ya kimataifa wa Iran amesema kuwa duru ijayo ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani itafanyika kama ilivyopangwa na kwamba Teheran haina haja ya kupoteza muda. Kazem Gharibabadi amesema hayo kwenye mahojiano maalumu na kuongeza kuwa Iran daima imekuwa ikiingia kwenye mazungumzo kwa umakini na imekuwa mkweli na makini pia katika kutekeleza ahadi zake. Amesema kwenye duru ya kwanza ya mazungumzo hayo Iran ilitangaza wazi kwamba haitaki kupoteza muda. Ameongeza kwamba mradi wa nyuklia wa Iran ni wa amani kikamilifu, hakuna chochote cha kusababisha kuwe na wasiwasi, na imethibitishwa kiutaalamu kuwa shughuli za nyuklia za Iran hazijielekea kabisa upande wa kijeshi. Aidha, amesema tumewekewa vikwazo vya kikatili na haramu, hivyo lazima viondolewe kwa njia ambayo itawanufaisha watu wetu kivitendo na sio kwenye karatasi tu. Kwa mara nyingine tena, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ametilia mkazo msimamo wa Teheran wa kwamba hakuna maudhui nyingine yoyote ya kujadiliwa kwenye mazungumzo hayo isipokuwa mradi wa nyuklia na kuondolewa vikwazo. Gharibabadi ameongeza kuwa katika awamu ya kwanza ya mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini Maskat, pande zote mbili zilijiandaa kuendelea na mazungumzo kwa siku ya pili kama inge lazimu, lakini tuliona kwamba masuala yote muhimu yalijadiliwa chini ya saa tatu na lengo likafikiwa. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika Kusini kwa mara nyingine tena jana Jumatano ili ushutumu utawala wa kizayuni kwa mashambulizi yake ya mara kwa mara ya maeneo ya raia, zikiwemo hospitali za Gaza na kusema ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu unaofanywa na Israel. Lawama hizo za Afrika Kusini zimetolewa baada ya Israeli kuishambulia kikatili na kwa makusudi hospitali ya Al Arab, ambayo ndiyo hospitali ya mwisho inayofanya kazi katika jiji la Gaza. Idara ya uhusiano wa kimataifa na ushirikiano wa Afrika Kusini DIRCO imesema kwamba mashambulio dhidi ya hospitali hiyo yamesababisha makumi ya watu waliojeruhiwa kuhamishwa na kusababisha Ghaza kukosa huduma za dharura. Afrika Kusini inaungana na walimwengu kulaani shambulio la Israel dhidi ya hospitali hiyo, kwani huo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu, imesema DIRCO. Israel imeshambulia kwa mabomu kuchoma moto na kuharibu kwa uchache hospitali thelathini na tano huko Ghaza tangu ilipoanzisha mashambulizi ya kikatili dhidi ya ukanda huo mwezi Oktoba elfu mbili na tatu. Na uamuzi wa ikulu ya mkoloni kizee Ufaransa wa kumrejesha nyumbani balozi wake wa nchini Algeria na kuwafukuza wanadiplomasia kumi na mbili wa Algeria nchini humo umezidisha moto wa mgogoro kati ya Paris na Algiers, ambapo afisa mmoja wa Algeria amesema kuwa Ufaransa ndiyo inayopaswa kulaumiwa kwa kuzorotesha uhusiano wake na Algiers. Sofiane Shaib, katibu wa masuala ya kigeni wa waziri wa mambo ya nje wa Algeria anayesimamia masuala ya nchi ya nchi ameiambia redio moja Algeria kwamba nchi yake ina uhesabu uamuzi wa ikulu ya Elisee kwamba hau halalishiki. Ametaka waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Bruno Retolo awajibike kutokana na kuzorota uhusiano wa nchi hizo mbili kutokana na misimamo yake mikali kuhusu Algeria. Siku ya Ijumaa, Ufaransa iliwafungulia mashtaka raia watatu wa Algeria, akiwemo afisa mmoja wa kibalozi kwa madai ya kuhusika katika utekaji nyara wa mwaka elfu mbili ishirini na nne wa mpinzani wa serikali ya Algeria. Mpinzani huyo alikuwa anaishi Paris na alikuwa anaitwa Amir bukhars Bukhras, ambaye m, kwenye mitandao ya kijamii ni maarufu kwa jina la Amir DZ. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Kutoka hapa jijini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na kichwa chake cha maneno kinasema: kiwewe cha Trump kwa hatua za China, juhudi za Beijing za kuunda muungano dhidi ya Washington. rais wa marekani donald trump ameshindwa kuficha kiwewe chake kwa kusema kwamba ziara ya rais xi jinping wa china nchini vietnam inalenga kuiharibia jina marekani huku kukiwa na ongezeko la vita vya ushuru kati ya washington na beijing ikiwa ni safari yake ya kwanza ya nje ya nchi tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2025 rais xi jinping wa china ameamua kuzitembelea nchi za vietnam malaysia na kambodia huko kusini mashariki mwa asia ingawa safari hiyo ilipangwa zamani, lakini kusadifiana kwake hivi sasa na vita vya ushuru baina ya China na Marekani kumeongeza umuhimu wake. Wimbi la nchi za dunia kukabiliana na vita vya ushuru vya Trump linaongezeka. China nayo inajaribu kuzikinaisha nchi za dunia kwamba ni mbadala thabiti na wa kutegemewa tofauti na Marekani. Rais Xi Jinping alitembelea Vietnam Jumatatu wiki hii, ikiwa ni hatua ya kwanza ziara yake ya kikanda huko kusini mashariki mwa Asia, na alitoa mwito kwa China na Vietnam kupinga uonevu na hatua za upande mmoja na kuunga mkono utulivu wa mfumo wa biashara huru duniani. Lengo jingine la safari ya Rais Xi Jinping ni kuimarisha ushirikiano wa kikanda wa China na kutafuta suluhisho la vikwazo vya biashara ambavyo Marekani imevianzisha dhidi ya bidhaa za China. Sambamba na kuanza ziara hiyo, kuna tahariri iliyoandikwa na Xi Jinping ambayo ilichapishwa kwa wakati mmoja na vyombo vya habari rasmi vya Vietnam na China. Ndani ya tahariri hiyo amesema katika vita vya biashara au vita vya ushuru hakuna washindi. China na Vietnam zinapaswa kulinda kwa uthabiti mfumo wa biashara wa pande nyingi, mfumo wa viwanda unaokamilishana, mazingira ya wazi ya kimataifa na ushirikiano wa kimataifa. Maoni hayo yalikuja wakati mwafaka kabisa, yaani baada ya onyo la hivi karibuni la Donald Trump kwa Beijing kwamba vifaa vya elektroniki vya China haviwezi kukwepa ushuru mkubwa wa Marekani, akionyesha kiwewe na woga mkubwa kutokana na misimamo ya Xi Jinping. Trump alisema kuwa madhumuni ya mkutano kati ya wakuu wa nchi hizo mbili za China na Vietnam ni kuidhuru Marekani. Safari ya Xi Jinping imekuja takriban wiki mbili baada ya Marekani, ambalo ni soko kubwa zaidi la kuuza nje bidhaa za Vietnam katika robo ya kwanza 2025, kuweka ushuru wa asilimia 46 kwa bidhaa za Vietnam. Ingawa ushuru wa Marekani kwa Vietnam na nchi nyingine nyingi umesimamishwa kwa muda wa siku 90, lakini China bado inakabiliwa na ushuru mkubwa wa Marekani. Kwa hivyo Beijing inataka kuimarisha uhusiano wa kibiashara wa kikanda na kukabiliana na athari za ongezeko kubwa la ushuru uliowekwa na Marekani dhidi ya bidhaa zake. Na mapani Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Hujambo, msikilizaji mpendwa, mimi ni Asmahani Ghanima Muhammedi kwa niaba ya mwenzangu Hussein Hassan na kukaribisha katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni yako Akthari ya maoni tuliyopokea wiki hii yanafungamana na kuanza kwa mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Kama tulivyokudokeza hapo awali, msikilizaji mpendwa, wengi wa wasikilizaji wametutumia maoni kuhusu kuanza mazungumzo baina ya Iran na Marekani. Aidha, tumepokea maoni yako ya kuonyesha mshikamano na kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina sanjari na kulaani jinai za Israel katika ukanda wa Gaza, pamoja na maoni yenye maudhui nyinginezo. Naam, na kabla ya kusoma maoni hayo, tukukumbushe kuwa mazungumzo hayo yasiyo moja kwa moja kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Marekani yalifanyika Jumamosi iliyopita katika mji mkuu wa Oman, Muscat. Mazungumzo hayo yalihusu kuondoa vikwazo na swala la nyuklia la Iran. Shekhe Muhammadi Mubaraka Omar Shahbali wapangani Tanga, Tanzania, ndiyo wa kwanza kabisa kupanda jukwaani hii leo kuhusu mazungumzo hayo baina ya Iran na Marekani kwa upatanishi wa Oman. Ana haya ya kutueleza, anasema Iran haitokubali kudhalilishwa na Marekani na washirika wake huko mashariki ya kati. Naye Profesa Ali Magema wa Tanga huko huko Tanzania, lakini yeye katika mtaa wa Madina ya Zaharau anasema mimi nimefurahishwa sana na Iran kwa kuonyesha msimamo. Anasema hongera sana Iran. Profesa huyu Magema anamalizia kwa kusema kutokana na ukakamavu wa Iran imebidi Marekani kufyata mkia. Naye Jumanne Huseini kutoka Dar es Salaam Tanzania anaandika hivi kuhusu mazungumzo hayo yasiyo ya ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani anasema, anasema, Marekani siku zote hawataki nchi zingine ziendelee, wataweka vikwazo na vita wataanzisha na kadhalika. Kuhusu jinai za Israel dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza, Jumanne anasema huu ukatili wa Israel utaisha lini? Anamalizia kwa kusema mataifa ya Ulaya yafuate mfano wa Ufaransa, insha Allah, wa kuitambua Palestina anasisitiza kwamba Palestina itakuwa huru. Naam, bila shaka. Kwa upande wake mwanabaraza haya Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema jamii ya kimataifa wa ungwana, tuna mshauri mwakilishi wa Marekani katika mazungumzo ya Maskat kujielewa. Anaendelea kusema haki za nyuklia kwa taifa la wastaarabu wa ungwana, wapinda amani na wenye kuheshimu maadili ya kibinadamu ya kushirikiana wanadamu wote duniani Akisema Iran nyuklia ni haki ya Iran kwa maendeleo ya nchi na umma kwa ujumla. Mjumbe wa Marekani tunamshauri ashiriki kwa uadilifu, aelewe haki na kupenda amani. Ni maoni yake Sherali Fadhili, huyo ambaye anamalizia kwa kusema anasema mshauri huyo ajielewe, ametumwa na aliyejitoa kuzungumza bila ya busara. Anasema aheshimu ubinadamu wake katika mazungumzo hayo ya kuheshimu haki ya nyuklia ya Iran. Kuhusu jinai za wazayuni dhidi ya Wapalestina, msikilizaji wetu Sherali anauliza, jamii ya kimataifa, tunawauliza mawaziri wa mambo ya nje wa Misri na Kuwaiti kwamba mbona ukimya mzito kwa nchi zenu kuhusu madhila ya wenzetu wa Arabu, wenzenu wa Arabu wa Palestina, mbona mmekaa kimya kuhusiana na mateso? Anamaliza kwa kusema anasema, tunawashukuru sana hata hivyo kwa kutoa maoni yenu ya kuyatakia heri mazungumzo ya Iran na Marekani. Anaandika, enyi Waarabu, umoja wa umma huu ndiyo maendeleo ya umma wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam. Mwalimu Rajabu yeye wa pande za Kigoma, Tanzania, anasema ninaipongeza jamhuri ya kiislamu ya Irani kwa kusimama imara dhidi ya maadui wa Uislamu na ubinadamu kwa ujumla. Naam, karibu sasa mpenzi msikilizaji kusikiliza ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye anazungumzia kuendelea kuporomoka kwa dola la Marekani katika uga wa kimataifa. Asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu, bila shaka mjambo nyote na sote huko hatujambo, sisi wafuatiliaji wazamiliaji wa, wa, wa habari huko mashariki wa kati mbalimbali. Alhamdulillahi rabbil alamin, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa taufiki yake na mwonekano wa lile neno lile kuwepo la kwamba Marekani ndio superpower, Marekani ndio kila kitu, haki za binadamu, demokrasia, sasa limedhihirika kuwa likuwa ni porojo, likuwa ni ganda. Leo Marekani amesha fedheheka na amekwisha anguka. Marekani siyo tishio tena. Marekani siyo tishio kulingana na dhuluma zake na jinai zake. Leo amejidhihirisha tayari tayari tayari. Iliyobakia sasa ni kama ganda lile la ndizi, mtu kishakula ndizi ile ganda unaliweka pembeni, ndo Marekani ya leo. Ongereni sana watu wa Ira wa, wa Iran, ongereni sana watu wa mkawama, ongereni sana wa Yemen kwa kazi nzuri mnaifanya. Leo mnaidhihirishia dunia kwamba Marekani si chochote si lolote. Insha allah taala, hizi ni dalili za mwanzo, ishaonekana na watazamishwa katika hizo ba katika hiyo Bahari Nyekundu au Marekani na wawe Mayahudi. Kila la heri ndugu zangu, kila la heri Irani, kila la heri Emen na mukamma wote. Asante sana Imam Seif ukiwa Kigoma nchini Tanzania. Hapa ni Teherani na hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Bila shaka, msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa unaweza kuwasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com. Kadhalika unaweza kututumia maoni, mapendekezo na hata mapendekezo yako. Kama tunavyosema siku zote kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tumia nambari yetu ya kawaida inayoanza kwa alama ya kujumlisha 98 90 35 06 54 87. Naam, na, na bila kupoteza muda tunaendelea kusoma maoni yako maana hiki ni kipindi chako msikilizaji mpenzi e, bila shaka yoyote. Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, yeye kwa upande wake anasema Israel inatakiwa kusitisha mauaji ya kimbari huko Palestina na inatakiwa kuacha, kwa sababu inachofanya Israel na washirika wake ni hatari kwa jamii ya Kipalestina na isitoshe, hata kibinadamu haitakiwi. Na hapa ndio inatakiwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuliangalia hili kwa macho yote. Ismaili huyo akitoa maoni yake kuhusiana na swala la Palestina akiwa Singida nchini Tanzania, anaendelea kuandika, anaandika kwa hali ilivyo, tunakoelekea naamini Mungu atakasirika zaidi, kwa sababu binadamu tumekosa utu. Anasema kumua mwenzako unaona kawaida tu, unyanyasaji duniani ndio kila siku umezidi, na hii ni ishara mbaya kwa dunia ya leo. Anamalizia kwa kutoa mwito huu, ni waombe wenye mamlaka hapa duniani kabla Mwenyezi Mungu hajafanya kazi yake. Anasema wenye mamlaka hapa duniani, wao kwanza wasimamie amani duniani, ili raia wao waishi kwa usalama katika nchi zao na katika dunia hii kwa ujumla. Naam, mwito mzuri na wa kuzingatiwa. Mwanabaraza hai na wa miaka mingi Yahya Hassan Muhamad Shebe wa Old Town, Mombasa, Kenya, anasema mzayuni hana haya wala hajui vibaya kulipua hospitali. Shebe anahoji zaidi kwa kuandika huu, kama si unyama ni nini? Huu kama si ujambazi ni nini? Nini? mzayuni anakunywa damu mchana na usiku na bado hajatosheka. Huyu ni yahya Shebe, leo nikiwa dar es Salaam, Tanzania. Kila la heri Shebe ukiwa safarini jijini Dar es Salaam. Naam, msikilizaji mpendwa, kwa mukhtasari, tukukumbushe kuhusu habari hiyo ya wazayuni kushambulia hospitali, ili twende sambamba. Ni kwamba hivi karibuni utawala wa kizayuni wa Israel ulishambulia hospitali ya Almamadani katika ukanda wa Gaza, ambapo makumi ya wagonjwa wa kipalestina walijeruhiwa na kulazimika kuhamishiwa katika mitaa ya kando kando ya hospitali hiyo. Inasikitisha, ukatili wa Wazayuni hauishii hapo. Inaelezwa kuwa huduma katika hospitali ya Kibaptisti katika jiji la Gaza zimesimama kikamilifu baada ya mashambulizi ya Israel mapema Jumapili, huku wagonjwa na majeruhi waliokuwa wamelazwa hospitalini hapo wakilazimika kulala mitaani. Na kama hilo halitoshi, kabla ya hapo Wapalestina 15 wa kada ya huduma za tiba waliokuwa wamevalia sare zinazoonekana kwa uwazi kabisa na wakiwa ndani ya gari la kubebea wagonjwa lenye alama zinazotambulika waziwazi waliuawa washahidi kwa kufyatuliwa risasi kwa muda wa dakika nne mfululizo na askari wa jeshi la Kizayuni katika kitongoji cha Tas Asultan mnamo Machi 23 kwenye mji wa Rafaa kusini mwa Ghaza. Msikilizaji mpendwa, kundi la kutetea haki za binadamu la Palestina la Alhaq limesema kuwa mashambulio ya Israel dhidi ya hospitali ya Al Ahli Arab siku ya Jumapili ni katika mfululizo wa mashambulio ya mauaji halaiki kwenye vituo vya afya, magari ya kubebea wagonjwa, vifaa tiba na wahudumu wa afya. Alhaq imesema katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba shambulio hilo la hivi karibuni kwenye kituo cha matibabu linafuatia kubomolewa kwa hospitali ya Kituruki ambayo ni kituo cha mwisho cha matibabu ya saratani huko Gaza mnamo Machi 20 mwaka huu. Kuhusu jinai hizo za kushambulia hospitali, Shimbi Juma Shimbi wa Nyihunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, yeye anasema Wazayuni kupiga na kuishambulia hospitali ya Baptisti huko Gaza ni uhalifu wa kivita, hivyo Umoja wa Mataifa uchukue hatua kuiadhibu Israeli. Mwanabaraza Suleiman Rajab kutoka Airport, Kigoma, Tanzania, anasema, naomba niulize, hivi kazi ya Umoja wa Mataifa nini na ipo kwa ajili gani au kwa kitu gani? Na Antonio Guterres, katibu mkuu wa UN, kazi yake ni ipi? Ana mamlaka yepi? Yeye ana uwezo wa kuzuia machafuko ya nchi fulani kama vile mapinduzi au mapigano kati ya nchi moja na nyingine? Anamalizia kwa kuuliza na kama ndio, mbona hachukui hatua za kisheria kwa vitendo kwa unyama wanaofanyiwa wa Palestina? Na maswali mazito kwa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Husein Marandu wa Pangani, Tanga, Tanzania kwa upande wake anasema assalamu alaikum, tunamjibu alaikum ssalam warahmatullahi wa wa barakatuh Anaandika, nawashukuru sana mno kwa habari na matangazo. Endeleeni kutuhabarisha na Allah mtukufu ndiye mlipaji bora sana. Naye Muhamedi Yahya wa Iringa, Tanzania anaandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, nasi tunakujibu waalaikum ssalamu warahmatullahi wabarakatu. Anasema niwapongeze wanamukawama wa Yemen kwa kuwa bega kwa bega na wenye kudhulumiwa Wapalestina. Hakika hamna deni kwa umma wa Kiislamu, pamoja na madhila na maumivu, lakini hamjaacha kuwatetea wanyonge wenye kudhulumiwa wa Palestina. Allah subhanahu wa ta'ala atawalipa na awape kheri za hapa duniani na akhera pia. Amin, amin ilahi, amin. Mwanabaraza na mshairi wetu Dr. Yazid Akida Muhaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania katika moja ya beti alizotutumia karibuni kabisa, anasema: nimesikiza habari ni nzuri, zimetulia hongera kwa mhariri, habari aloandaa na msomaji mahiri, ulosoma kwa hisia, mola awajaze heri na njema nyingi afia, ni ubeti ulotulia na ulokwenda skuli. Asante sana Daktari Akida ukiwa hapo Tanga. Mwanabaraza Juma Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ndiye anayetufungia kipindi chetu leo hii. Anaandika, Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Irani yenye nyuklia ni bora zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati na duniani kwa ujumla. Naam, mwanabaraza huyo atakuwa anarejelea habari yetu ya karibuni, ambapo Dr Ali Larijani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Al-Khamenei katika mahojiano na televisheni hapa nchini alisema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itachukua hatua ya kuunda silaha za nyuklia endapo itaendelea kuandamwa na vitisho. Barabara, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hicho umemalizika. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. Haya ni matangazo ya mchana, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Akthari ya matoleo ya leo Alhamisi, Aprili kumi na saba, magazeti yanayochapishwa hapa nchini Irani yameipa kipaumbele cha kwanza na kwa sura ya uchambuzi, maoni na ripoti hai. Habari ya kinachojiri hivi sasa wakati jamhuri ya kiislamu ya Iran na Marekani zikiwa zinajiandaa kwa duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya kujadili kadhia ya nyuklia na vikwazo yaliyoanza Jumamosi iliyopita katika mji mkuu wa Oman, Muscat, hali ya mkanganyiko, ndivyo lilivyoandika li, li, gazeti la Fatane Mruse, likiambatanisha kichwa hicho cha habari na picha za viongozi kadhaa waandamizi wa serikali ya Marekani wakiongozwa na rais wa nchi hiyo Donald Trump. Likifafanua zaidi madhumuni yake, gazeti hilo lina ripoti kuhusu namna serikali ya Washington inavyoyumba kimsimamo katika mazungumzo ya nyuklia na Iran. Hatutapoteza muda hata wa sekunde moja kwa sababu ya mazungumzo, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Jam-e Jam likinukuu msimamo uliotangazwa na Rais Masudi Pezasiane katika kikao cha baraza la mawaziri kilichofanyika hapo jana. Kauli hiyo inatilia mkazo, inatiliwa mkazo na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Keihane, iliyoakisiwa kwa anwani semayo udharura wa kufuatilia vipaumbele vya kiuchumi pasi na kuishurutisha jamii na mazungumzo. Gazeti hilo linaiangazia na kuichambua nukta hiyo likihakiki hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei aliyotoa siku ya Jumanne katika mkutano na viongozi wa mihimili mitatu ya dola, yani serikali, bunge na mahakama, aliposisitizia kutorudiwa tena kosa lililofanywa wakati wa mazungumzo ya kwanza ya nyuklia yaliyojulikana kama JCPOA ambapo serikali ya wakati huo ilijenga matumaini ya kufanikisha masuala muhimu kadhaa ya maendeleo ya nchi kwa kutegemea matunda yatakayopatikana kwenye mazungumzo ya nyuklia ambayo baadaye yalivunjika baada ya Marekani kujitoa kijeuri na nchi za Ulaya kuhalifu kutekeleza majukumu yao yaliyoainishwa na makubaliano hayo. Katika habari nyingine, Kaihane lina nukuu kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi akisema haki ya Irani ya kurutubisha yurani haiwezi kufanyiwa mazungumzo. Ukurasa wa mbele wa Kaihane umepambwa kwa picha nne zilizoambatanishwa pamoja, zikibeba kichwa cha habari ya kikanda yenye anwani, wananchi kutoka Uingereza na Italia hadi Austria na Marekani wajitokeza barabarani kuonyesha mshikamano wao na Gaza. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran una picha inayomwonyesha waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abas Arakhchi, akizungumza mbele ya waandishi wa habari mara baada ya kikao cha baraza la mawaziri jana Jumatano. Katu hatutofanya mazungumzo kujadili msingi wa kurutubisha Irani, ndivyo alivyosisitiza Araghchi, anayeongoza ujumbe wa Iran katika mazungumzo na Marekani yanayotazamiwa kuendelea siku ya Jumamosi. Gazeti la Kaihan International pamoja na habari nyinginezo limeipa uzito maalum habari yenye anwani mchango wa utawala wa kifalme wa, wa, mchango wa tawala za kifalme za kiarabu katika mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israeli huko Ghaza. Gazeti hilo lina habari nyingine ya kikanda yenye kichwa cha maneno mauaji ya jamii ya Maalawi yaendelea ya Syria chini ya utawala wa HTS, yani kundi la wanamgambo wa Hayat Tahrir Sham. Ama kwa pande wake, gazeti la Jamhuri ya Islami lina picha kadhaa zinazoonyesha hali ya kutisha na kusikitisha ya maafa yanayoendelea kuwafika Wapalestina wa Gaza kutokana na, na shambulio la kinyama la jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hizo kinasomeka: ofisi ya habari ya serikali ya Ghaza yatangaza ukanda wa Ghaza umeingia kwenye awamu ya kuporomoka kikamilifu hali ya binadamu. Kuhusiana na mazungumzo ya Iran na Marekani, Jamhuri ya Islami limeandika hali ya Iran ya Haki ya Irani ya kurutubisha urani ndiyo upande ndiyo ajenda kuu ya duru ya pili ya mazungumzo ya Marekani. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na nane ya, ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya tisini na saba: naumu ala yaqinin khairun min salatin Fi shakin usingizi wa mwenye yakini ni bora kuliko sala ya mwenye shaka hikma hii ya 97 ya Nahjul Balagha inahusiana na matamshi aliyoyatoa imamu ali alayhi ssalam alipoelezwa kwamba mmoja wa makhawariji alikuwa anakesha kwa tahajud na swala za usiku imamu alisema usingizi wa mtu ambaye ana yakini na imani thabiti ni bora kuliko sala ya mtu ambaye anashaka na imani yake haijafikia daraja ya yakini. Haruria ni jina la Khawarij au kikundi cha Khawarij ambao walikusanyika kwa mara ya kwanza katika kijiji kiitwacho Haruriya karibu na Kufa nchini Iraq ya leo na kutangaza upinzani wao dhidi ya Amirulmuminin Ali alaihi ssalam. Historia imeripoti kwamba idadi ya kundi hilo ilikuwa watu elfu mbili wengi wao walikuwa ni watu wanaofanya ibada sana, hasa wale waliokuwa wakikesha usiku kwa kuswali na kusoma Kurani, lakini hawakuwa ni watu wenye ilmu ya kina na walikuwa wakiangalia maana za kijuujuu tu. Njia walioichagua katika imani yao ilitawaliwa na shaka. Ndiyo maana hapa katika hikma hii ya 97 Imamu Ali alaihi ssalam anatuzindua kwa kusema, kulala kwa mtu mwenye yakini na imani thabiti ni bora kuliko kukesha kwa ibada, lakini ikawa mtu moyo wake hauna yakini na umetawaliwa na shaka. Sababu ya jambo hilo iko wazi. Kinachomweka mwanadamu karibu na Mwenyezi Mungu na kufuata njia iliyonyooka kwa imani na yakini isiyo na chembe ya shaka, ndiyo mambo ambayo yanamfanya mtu kupata thawabu na ridhaa za Mwenyezi Mungu. Mtu mwenye yakini huwa imara mithili ya mlima hatetereki katika imani yake. Lakini wale walio na imani dhaifu iliyochanganyikana na shaka huwa wepesi wa kutetereka na kwenda kombo na kutoka kwenye njia iliyonyoka. Ibada ya watu wa namna hiyo huwa ni ya juu juu sana na thamani yake ni ndogo. Kauli hii inafanana na ile iliyokuja katika hikma ya 145 na ya Najul Balagha kuhusu watu wanaofunga mchana na kukesha usiku kwa ibada lakini hawapati chochote. Hikma hiyo inasema: ni wangapi waliofunga hawana chochote katika saumu so zao isipokuwa njaa na kiu, na wangapi waliokesha kwa kisimamo cha usiku kwa ibada, lakini hawana chochote katika kisimamo chao isipokuwa kukesha usiku na kutaabika, kukosoa usingizi na kuchoka. Marhum Dailami anasimulia hadithi katika kitabu chake cha Irshad Lqulubi, yani mwongozo wa nyoyo, ambayo ni ushahidi wa hikima hii. Inasema, usiku mmoja Amirulmuminin Ali alaihi ssalam alitoka msikitini Kufa na kuelekea nyumbani kwake. Ilikuwa ni usiku sana na Kumaili Ibni Ziadi, mmoja wa wafuasi bora wa Imamu Ali alaihi ssalam na wapenzi wake wakubwa, alikuwa ameandamana naye wakiwa njiani walifikia nyumba ambayo sauti ya kisomo cha Quran ilikuwa inasikika kwa wazi. Mtu huyo alikuwa anasoma aya hii ya tisa ya Suratu Zumara kwa sauti ya huzuni na machozi. Aya hiyo inasema: Je, afanya ibada nyakati za usiku kwa kusujudu na kusimama? Kumeili alimsifu mtu huyo moyoni mwake na akafurahia hali ya usomaji wake wa Qurani, alifurahia moyoni bila ya kutamka neno hata moja. Lakini Imamu Ali alaihi salamu alimtazama na kusema, ewe Kumeili, usishtuke kwa sauti ya mtu huyo. Huyu ni mtu wa motoni, nitakujulisha siku zijazo. Kumeili alistajabishwa kwanza na Imamu Ali alayhi salam alivyoweza kujua hatima ya mtu huyo, tena siku za usoni. Alistajabu pia kwamba mtu aliyekuwa anasoma Qur'an namna vile atakuwa mtu wa motoni. Muda ukapita na kundi la Khawariji lika mwasi Imamu Ali alayhi ssalam. Kadiri Imamu alivyofanya kuwa nasihi na kuzungumza nao, haikuwezekana mpaka akalazimika kuingia nao vitani, kama alivyotabiriwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Imamu alipambana na watu hao katika vita na baadaye aliweka ncha ya upanga wake kwenye kichwa cha mmoja wa makhawarije na kumwangalia Kumail aliyekuwa anapigana vita bega kwa bega na Imamu Ali alahi salamu, na kumwambia: ewe Kumail, hivi ni kweli mtu huyu alisoma aya ile usiku ule akiwa kweli amesujudu na kusimama qiamu laile? Huyu ndiye yule yule uliyemsikia anasoma aya ile usiku ule ukastaajabu? Kumail alizidi kupata yaqini Hada, leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 Shawal mwaka 1446 hijria mwafaka na Aprili 17 mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 192 iliyopita, Mirza Husein Nuri, alim na faqihi mashuhuri wa Kiislamu alizaliwa katika mji wa Nur kaskazini mwa Iran. Baada ya kukamilisha masomo yake awali, Mirza Husein Nuri alielekeza juhudi na jitihada zake katika masuala ya kujifunza na kukusanya hadithi. Msomi huyo wa Kiislamu alitokea kuwa mmoja wa wanazuoni wakubwa wa masuala ya hadithi na baadaye akaanza kuandika vitabu vya thamani katika uwanja huo. Miongoni mwa vitabu hivyo ni Akhbaru Hifdhil Quran, Risala ya Tuba na mukhtasari wa historia ya viongozi wa Uislamu. <tune> Siku kama ya leo miaka 110 iliyopita sawa na tarehe 17 Aprili mwaka 1915, kwa mara ya kwanza kabisa duniani ilitumiwa gesi ya kubana pumzi ya wanadamu vitani. Hatua hiyo ya kinyama ilichukuliwa katika vita vya kwanza vya dunia. Ujerumani ilitumia gesi hiyo ya kubana pumzi dhidi ya askari wa Uingereza na Ufaransa na kuwa askari wengi wa vikosi vya waitifaki Wajerumani walipata ushindi katika vita hivyo vilivyokuwa mashuhuri kwa jina la vita vya gesi. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita inaosadifiana na tarehe 17 Aprili mwaka 1946, Siria ilijipatia uhuru wake kutoka kwa askari wa kigeni waliokuwa wakitawala nchi hiyo Siria na baadhi ya ardhi zinazozunguka . Awali ilikuwa ikijulikana kwa jina la Sham na kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu, ilikuwa chini ya udhibiti wa Iran, Ugiriki, Misri na Rom. Ardhi hiyo ilikuwa makao ya utawala wa Ugiriki na baada ya kukaliwa kwa mabavu na Misri, baadaye ilichukuliwa na utawala wa Othmania baada ya vita vya kwanza vya dunia. Na baada ya kuporomoka utawala wa Othmania, Siria Ilikoloniwa na Ufaransa kufikia Juni mwaka 1941. Wakati wa vita vya pili vya dunia, askari wa Uingereza na Ufaransa waliikalia kwa mabavu nchi hiyo hadi kufikia mwaka 1946 wakati ilipojipatia uhuru wake. Na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita, mwafaka na tarehe 17 Aprili mwaka 2004, vifaru vya utawala wa kizoni wa Israel vilishambulia gari lililokuwa limembeba Dr Abdul Aziz Rantisi, mwanaharakati wa Palestina na kiongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na kumuua shahidi. Dr Rantisi alichaguliwa kuiongoza harakati ya Hamas baada ya kuua washahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwasisi na kiongozi wa harakati hiyo. Rantisi alizaliwa mwaka elfu moja mia kenda sitini na nne katika mji wa Yafa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na alihitimu elimu ya tiba kama daktari katika chuo kikuu cha Alexandria huko nchini Misri. Nam hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama kawaida, wapenzi wa wasikilizaji, mmetumia maoni mengi na sisi tunakushukuruni sana sana sana, na maoni yenu kusema kweli ni mengi. Shehe Muhamed Mubarak wa Udoe huko Dar es Salaam, Tanzania. Imam Sef Ali, umetumia sauti katika maoni yako, tutatumia insha Allah katika baraza la wasikilizaji. Bwana Yahya Ali wa Iringa, Tanzania, tunakushukuru. Bintaha Aljuneidi wa Bumbwini, Zanzibar, nyote tuna tunakushukuruni sana. Kiujumla maoni yenu ni mengi, lakini muda umeisha. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya fedha ya Marekani imezidisha mashinikizo dhidi ya Teheran kwa kukiwekea vikwazo kiwanda cha kusafisha mafuta cha China kwa madai ya kununua mafuta ya Iran. Hata hivyo, takwimu zinaonyesha kuwa si tu vikwazo hivyo havijazuia mauzo ya mafuta ya Iran ya na ya Iran Iran, bali pia vimezidisha ushirikiano wa kiuchumi na na kijiografia kati ya Iran na China. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwamba Teheran haina haja ya kupoteza muda katika mazungumzo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.