Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bila shaka Mwenyezi Mungu amekunusuruni katika mapigano mengi, na siku ya Hunaini pia, ambapo wengi wenu ulikupandisheni kichwa, lakini hakufaini chochote, na ardhi ikawafinywa juu yenu, ingawa ilikuwa yenye wasaa, kisha mkageuka mkarudi nyuma mnakimbia. Kisha Mwenyezi Mungu akateremsha wa utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya walioamini wa na akateremsha majeshi ya malaika ambayo hamkuyaona na akawadhibu wale waliokufuru na hayo ndiyo malipo ya makafiri. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musa, ninekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Alhamisi tarehe 18 mfungo wa mosi Shawal mwaka 1446 Hijiria inayosadifiana na tarehe 17 Aprili 2025 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na pia makala ya hikma za Nahjul Balagha na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema misimamo inayogongana ya Marekani ni ishara ya kutokuwa na nia njema na ya dhati katika mazungumzo. Hamas yaitisha maandamano ya mshikamano wa kimataifa kulaani jinai za Israel wa Gaza. Wafungwa Waislamu wanalengwa na kukandamizwa nchini Uingereza. China yatangaza kwamba haiogopi kupigana vita vya kibiashara na Marekani. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ismail Baghai ametoa mjibizo kwa msimamo wenye mgongano ulioonyeshwa na Steve Witkoff, mjumbe maalumu wa rais wa Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati na mwakilishi wa nchi hiyo katika mazungumzo na Iran. Katika saa kadhaa zilizopita, kauli mpya aliyotoa Witkoff kuhusu mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Marekani na Iran imedhihirisha kubadilika kwa asilimia mia moja msimamo wa Washington kuhusiana na mazungumzo hayo. Kwa muda wote wa siku chache zilizopita, iwe ni wakati wa yanafanyika mazungumzo ya Oman au baada ya kumalizika, mwakilishi wa Marekani katika mazungumzo hayo alikuwa akisisitiza kwamba Iran itaendeleza mpango wake wa kurutubisha urani na kwamba mazungumzo baina ya pande hizo mbili yanahusu suala la nyuklia tu. Lakini ghafla Witkof aliweka ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X akizungumzia ulazima wa Iran kuangamiza mpango wake wote wa nyuklia na baadhi ya sekta zake za kijeshi. Katika mjibizo aliotoa kwa msimamo huo Witkof wenye mgongano wa waziwazi, Baqai amesema kauli za mjumbe huyo wa Marekani ni kosa la kimsingi, na akabainisha kwamba bila shaka matamshi hayo yatachukuliwa kuwa ni dalili za Wamarekani kutokuwa na nia njema na ya dhati katika mazungumzo. Baka hii vile vile ametahadharisha kuhusu watu wenye misimamo mikali ndani ya Marekani wanaotaka kuilazimisha serikali ya nchi hiyo ifuate matakwa yao ili kuharibu mazungumzo, na akaongeza kuwa makosa yanayotokana na mitazamo na mielekeo hiyo ya kufurutu mpaka yanaweza kuvuruga mkondo mpya wa mazungumzo ulioratibiwa. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa wito wa dharura kwa watu wa dunia kushiriki kikamilifu katika maandamano ya wiki moja ya kushinikiza kusitishwa kwa kampeni ya kutisha ya Israeli ya mauaji ya halaiki katika ukanda wa Gaza. Katika taarifa Jumatano, Hamas imetoa wito kwa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu na watu huru wa dunia kushiriki maandamano hayo ya kimataifa katika siku za Ijumaa, Jumaamosi na Jumapili za Aprili 18, 19, 20. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina imetangaza siku hizo kama siku za hasira duniani kote, mbele ya uvamizi na dhidi ya ushiriki wa Marekani na kutochukua hatua dunia. Hamas imesisitiza haja ya kuchukuliwa hatua za haraka za kimataifa kukomesha ilichouita ukatili na mauaji ya kimbari ya wazayuni dhidi ya watu wetu wa Palestina huko Ghaza, ambayo yanafanywa chini ya uungaji mkono wa Marekani na kimya cha jamii ya kimataifa. Aidha, imetoa wito wa kufanyika mgomo mkuu wa kimataifa siku ya Jumanne katika vyuo vikuu vyote na taasisi za elimu duniani kote ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa wapalestina waliozingirwa wa Ghaza. Jeshi katili la utawala haramu wa Israel lilianzisha tena mashambulizi yake katika ukanda wa Ghaza mnamo Machi 18, na tangu wakati huo limeua watu 1650 na na kuwa jeruhi zaidi baade ya 4300 baada ya kuvunjwa makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana wafungwa yaliyofikiwa Januari. Mashambulizi hayo mapya ya anga ya utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Ghaza amefanya idadi ya vifo kutokana na vita vya kinyama vya Israel vilivyoanza Oktoba 2023 kupindukia 151. Vyanzo vya ndani nchini Yemen vimeripoti habari ya kujiri mashambulizi ya mizinga na makombora ya Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo jirani yake. Vyombo vya habari nchini Yemen vimenukuu duru za kiusalama zikisema mashambulio hayo ya makombora na mizinga ya Saudia yamelenga maeneo kadhaa ya mkoa wa Saada kaskazini magharibi mwa Yemen. Hakukuwa na maelezo ya kina kuhusu athari za mashambulizi hayo. Hata hivyo, baadhi ya duru za habari zimeeleza kuwa mashambulizi hayo yamesababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu katika eneo hilo. Hakuna taarifa iliyotolewa kuhusu idadi ya wahanga na majeruhi wa mashambulizi hayo mapya ya Saudia ambayo yalikuwa yamesita kwa miaka kadhaa. Haya yanajiri huku Marekani ikiongoza majeshi vamizi ya Magharibi katika kufanya mashambulizi makali ya anga dhidi ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Maelfu ya raia, wengi wao wakiwa watoto na wanawake, wameuawa na mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi kutokana na mashambulizi ya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya Yemen. Serikali ya Sanaa imetaka jamii ya kimataifa iziwajibishe Tel Aviv, Washington na washirika wao kwa vitendo vyao hivyo vya uchokozi, huku ikionya kuwa mashambulizi yanayoendelea kufanywa yanaweza kuwa na athari mbaya kwa pande zinazohusika. Jeshi la Yemen hata hivyo limesisitiza kuhusu azma yake ya kusimama na kuwapa himaya wananchi wa Palestina na Lebanon bila kujali mashambulizi na uchokozi wa Israel na Marekani. Shirika moja la kupigania haki za kijamii limefichua kwamba wafungwa Waislamu nchini Uingereza wananyanyaswa na kuwekewa mbinyo, ikiwa ni pamoja na kupigwa marungu na kuwekewa vizuizi hasa katika magereza yenye Waislamu wengi. Shirika la misaada ya kiraia la Maslaha lilifanya uchunguzi katika magereza tisa yenye idadi kubwa ya wa Waislamu, na kubaini kuwa wafungwa wanakandamizwa kwa njia mbalimbali, kwa kupigwa kwa fimbo, virungu na kufungwa pingu zenye kuumiza. Matokeo ya uchunguzi huyo yanaonyesha kuwa katika vituo vinane kati ya tisa kuna uwezekano mkubwa kwa askari magereza kutumia virungu, pingu zenye kubana na kuchubua mikono na mbinu nyinginezo za kikatili dhidi ya wafungwa Waislamu ikilinganishwa na wafungwa wengine. Shirika hilo pia limefichua kuhusu mbinu za kubana na kuwazuia kwa lazima wafungwa Waislamu magerezani humo, ikiwa ni pamoja na kuwavunja vidole gumba na vifundo vya mkono pamoja na kukandamiza mishipa ya neva chini ya sikio. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa shirika la Maslaha, Rahil Muhammad, data hizo za kuogofya zinaweka wazi uhalisia wa maisha ya kila siku ya Waislamu walioko magerezani. China imeonya kwamba haiogopi kupigana vita vya kibiashara na Marekani, ikikariri wito wa mazungumzo baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kwamba Beijing lazima ichukue hatua ya kwenda kwenye meza ya mazungumzo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Lin Jian amesema ikiwa Marekani inataka kweli kutatua suala hilo kwa njia ya mazungumzo na diplomasia, inapaswa kuacha kutoa mashinikizo, vitisho na uhasama, na izungumze na China kwa misingi ya usawa, heshima na manufaa ya pande zote mbili. Msimamo wa China umekuwa wazi sana, hakuna mshindi katika vita vya ushuru au vita vya biashara, amesema Jian na kuongezea kwa kusema China haitaki kupigana lakini pia haiogopi kupigana. Matamshi hayo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ametolewa huku utawala wa Trump ukiweka ushuru mpya wa forodha kwa wapinzani na hata washirika wa, wa Marekani, lakini hatua zake hizo zimeilenga zaidi China. Wachumi wameonya kuwa ushuru wa Trump dhidi ya China na hatua za kukabiliana na Beijing zinatarajiwa kupunguza biashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa zaidi duniani kutoka kilele chake cha hivi karibuni cha karibu dola bilioni mia saba kwa mwaka hadi karibu sifuri. Na msemaji wa ikulu ya White House ametangaza kuwa rais wa Marekani angali ana nia ya kuiunganisha Canada na ardhi ya nchi hiyo na kuigeuza kuwa jimbo la 51 la Marekani. Katika wiki za hivi karibuni, rais wa Marekani Donald Trump amepunguza mashambulizi yake ya maneno dhidi ya Canada na kuacha kutoa matamshi hadharani ya kutaka nchi hiyo iunganishwe na Marekani na kuwa jimbo la nchi hiyo. Aidha, Trump amekuwa akimhutubu kiongozi mpya wa Canada Makani kama waziri mkuu, ilhali huko nyuma alikuwa akimwita gavana waziri mkuu wa zamani Justin Trudeau. Pamoja na hayo, ikulu ya White House imetangaza kuwa msimamo wa Trump kuhusu Canada haujabadilika. Msemaji wa White House Carolyn Leavitt amesema rais wa Marekani angali na msimamo wake uleule kuhusu Canada. Marekani imetoa msaada wa kifedha kwa ajili ya ulinzi wa taifa wa Canada na Donald Trump anaamini kwamba Wacanada watafaidika sana kwa nchi yao kubadilishwa kuwa jimbo la 51 la Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu kiwewe cha Trump kwa hatua za China na juhudi za Beijing za kuunda muungano dhidi ya Washington. <music> Rais wa Marekani Donald Trump ameshindwa kuficha kiwewe chake kwa kusema kuwa ziara ya rais Xi Jinping wa China nchini Vietnam inalenga kuiharibia jina Marekani, huku kukiwa na ongezeko la vita vya ushuru kati ya Washington na Beijing. Ikiwa ni safari yake ya kwanza ya nje ya nchi tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano, rais Xi Jinping wa China ameamua kuzitembelea nchi za Vietnam, Malaysia na Kambodia huko kusini mashariki mwa Asia. Ingawa safari hiyo ilipangwa zamani, lakini kusadifiana kwake hivi sasa na vita vya ushuru baina ya China na Marekani kumeongeza umuhimu wake. Wimbi la nchi za dunia kukabiliana na vita vya ushuru vya Trump linaongezeka. China nayo na inajaribu kuzikinaisha nchi za dunia kwamba ni mbadala thabiti na wa kutegemewa, tofauti na Marekani. Rais Jinping alitembelea Vietnam Jumatatu wiki hii ikiwa ni hatua ya kwanza ya ziara yake ya kikanda huko kusini mashariki mwa Asia, na alitoa mwito kwa China na Vietnam kupinga uonevu na hatua za upande mmoja na kuunga mkono utulivu wa mfumo wa biashara huru duniani. Lengo jingine la safari hiyo rais wa China ni kuimarisha ushirikiano wa kikanda wa nchi yake na kutafuta suluhisho la vikwazo vya kibiashara ambavyo Marekani imevianzisha dhidi ya bidhaa za China. Sambamba na kuanza ziara hii, kuna tahariri iliyoandikwa na Xi Jinping ambayo ilichapishwa kwa wakati mmoja na vyombo vya habari rasmi vya Vietnam na China. Ndani ya tahariri hiyo amesema, katika vita vya biashara au vita vya ushuru, hakuna washindi. China na Vietnam zinapaswa kulinda kwa uthabiti mfumo wa biashara wa pande nyingi, mfumo wa viwanda unaokamilishana, mazingira ya wazi ya kimataifa na ushirikiano wa kimataifa. Maoni hayo yalikuja wakati mwafaka kabisa, yaani baada ya onyo la hivi karibuni la Trump kwa Beijing kwamba vifaa vya elektroniki vya China haviwezi kukwepa ushuru mkubwa wa Marekani, akionyesha kiwewe na uoga mkubwa kutokana na misimamo ya Xi Jinping, Trump alisema madhumuni ya mkutano kati ya wakuu wa nchi hizo mbili za China na Vietnam ni kuidhuru Marekani. Safari ya Xi Jinping imekuja takriban wiki mbili baada ya Marekani, ambalo ni soko kubwa zaidi la kuuza nje bidhaa za Vietnam katika robo ya kwanza ya 2025, kuweka ushuru wa asilimia 46 kwa bidhaa za Vietnam. Ingawa ushuru wa Marekani kwa Vietnam na nchi nyingine nyingi umesimamishwa kwa muda wa siku tisini, lakini China bado inakabiliwa na ushuru mkubwa wa Marekani. Kwa hiyo, Beijing inataka kuimarisha uhusiano wa kibiashara wa kikanda na kukabiliana na athari za ongezeko kubwa la ushuru uliowekwa na Marekani dhidi ya bidhaa zake. Washington ndiyo iliyoanzisha vita kwa kuziongezea ushuru bidhaa za china hadi asilimia 145. Beijing nayo imelipiza kisasi kwa kuziwekea ushuru wa asilimia 125 bidhaa za Marekani tangu Trump arudi madarakani Januari 20. Uchumi wa dunia na uhusiano wa kibiashara umekabiliwa na changamoto kubwa. Tangazo la rais huyo wa Marekani la kuzipandishia ushuru bidhaa za nchi zote za dunia limekumbana na hisia kali kote ulimwenguni. Hata washirika wa karibu wa Marekani, yaani nchi za Magharibi kama vile Umoja wa Ulaya na Kanada, hatusemi tena wapinzani wa, wa Marekani kama China, wote wameamua kupambana kivitendo na vita hivyo vya Trump. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Hujambo msikilizaji mpendwa, mimi ni asmahani ghanima muhamedi. Kwa niaba ya mwenzangu hussein hassan, nakukaribisha katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni yako. Akthari ya maoni tuliyopokea wiki hii yanafungamana na kuanza kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja beina ya jamhuri ya kiislamu ya iran na marekani. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi <tune> Kama tulivyokudokeza hapo awali, msikilizaji mpendwa, wengi wa wasikilizaji wametutumia maoni kuhusu kuanza mazungumzo baina ya Iran na Marekani. Aidha, tumepokea maoni yako ya kuonyesha mshikamano na kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina, sanjari na kulaani jinai za Israel katika ukanda wa Gaza, pamoja na maoni yenye maudhui nyinginezo. Naam, na kabla ya kusoma maoni hayo tukukumbushe kuwa mazungumzo hayo yasiyo moja kwa moja kati ya jamhuri ya kiislamu ya iran na marekani yalifanyika jumamosi iliyopita katika mji mkuu wa oman maskat mazungumzo hayo yalihusu kuondoa vikwazo na swala la nyuklia la iran shekhe muhammadi mubarak omar shahbali wapangani tanga tanzania ndiyo wa kwanza kabisa kupanda jukwaani hii leo kuhusu mazungumzo hayo baina ya iran na marekani kwa upatanishi wa oman ana haya ya kutueleza anasema Iran haitokubali kudhalilishwa na Marekani na washirika wake huko Mashariki ya Kati. Naye Profesa Ali Magema wa Tanga huko huko Tanzania, lakini yeye katika mtaa wa Madina ya Zaharau, anasema, mimi nimefurahishwa sana na Iran kwa kuonyesha msimamo. Anasema, hongera sana Iran. Profesa huyu Magema anamalizia kwa kusema, kutokana na ukakamavu wa Iran imebidi marekani kufyata mkia. Naye Jumanne Huseini kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anaandika hivi kuhusu mazungumzo hayo yasiyo ya, ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Anasema anasema Marekani siku zote hawataki nchi zingine ziendelee, wataweka vikwazo na vita wataanzisha na kadhalika. Kuhusu jinai za Israel dhidi ya Wapalestina wa, wa Gaza, Jumanne anasema huu ukatili wa Israel utaisha lini? Anamalizia kwa kusema mataifa ya Ulaya yafuate mfano wa Ufaransa, insha allah wa kuitambua Palestina. Anasisitiza kwamba Palestina itakuwa huru. Naam, bila shaka. Kwa upande wake mwanabaraza Hai Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema jamii ya kimataifa wa ungwana, tuna mshauri mwakilishi wa Marekani katika mazungumzo ya Maskat kujielewa anaendelea kusema haki za nyuklia kwa taifa la wastaarabu, waungwana, wapenda amani na wenye kuheshimu maadili ya kibinadamu ya kushirikiana wanadamu wote duniani, akisema Iran nyuklia ni haki ya Iran kwa maendeleo ya nchi na umma kwa ujumla. Mjumbe wa Marekani tuna mshauri ashiriki kwa uadilifu, aelewe haki na kupenda amani. Ni maoni yake Sherani fadhili huyo, ambaye anamalizia kwa kusema anasema mshauri huyo ajielewe, ametumwa na aliyejitoa kuzungumza bila ya busara. Anasema aheshimu ubinadamu wake katika mazungumzo hayo ya kuheshimu haki ya nyuklia ya Iran kuhusu jinai za wazayuni dhidi ya wapalestina msikilizaji wetu sherali anauliza jamii ya kimataifa tunawauliza mawaziri wa mambo ya nje wa misri na kuweiti kwamba mbona ukimya mzito kwa nchi zenu kuhusu madhila ya wenzetu Waarabu wenzenu wa Arabu wa Palestina, mbona mmekaa kimya kuhusiana na mateso? Anamaliza kwa kusema anasema, tunawashukuru sana hata hivyo kwa kutoa maoni yenu ya kuyatakia kheri mazungumzo ya Iran na Marekani. Anaandika, enyi Waarabu, umoja wa umma huu ndio maendeleo ya umma wa Mtume sallallahu Mwalimu Rajabu yeye wa pande za Kigoma, Tanzania, anasema ninaipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa kusimama imara dhidi ya maadui wa Uislamu na ubinadamu kwa ujumla. Nam, karibu sasa mpenzi msikilizaji kusikiliza ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye anazungumzia kuendelea kuporomoka kwa dola la Marekani katika uga wa kimataifa. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu, bila shaka mjambo nyote, nasotea huku hatu jambo shishi, wafuatiliaji wa zamiliaji wa habari huko mashariki wa kati mbalimbali. Alhamdulillahi rabbil alamin, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa taufiki yake na mwonekano wa lile neno lilikuwepo, la kwamba Marekani ndio superpower, Marekani ndio kila kitu, haki za binadamu, demokrasia. Sasa limedhihirika kuwa alikuwa ni porojo, likuwa ni propaganda. Leo Marekani amesha fedheheka na amekwisha anguka. Marekani siyo tishio tena, Marekani siyo tishio kulingana na dhuluma zake na jinai zake. Leo amejidhihirisha tayari tayari tayari. Iliyobakia sasa ni kama ganda lile la ndizi, mtu kisha kula ndizi le ganda unalikweka pembeni, ndio Marekani ya leo. Ongereni sana watu wa, Ira wa, wa Iran, ongereni sana watu wa mkawama, ongereni sana wa Yemen kwa kazi nzuri mnayoifanya leo. Mnaidhihirishia dunia kwamba Marekani si chochote si lolote, insha Allah taala. Hizi ni dalili za mwanzo ishaonekana, na watazamishwa katika hizo ba katika hiyo bahari Nyekundu hao Marekani awe Mayahudi. Kila la heri ndugu zangu, kila la heri Irani, kila la heri Emen na mukamamawoti asante sana, Imam Seif ukiwa Kigoma nchini Tanzania. Hapa ni Teherani na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Bila shaka msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa unaweza kuwasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com. Kadhalika unaweza kututumia maoni, mapendekezo na hata mapendekezo yako, kama tunavyosema siku zote kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tumia nambari yetu ya kawaida inayoanza kwa alama ya kujumlisha 98 90 35 06 54 87 nam na, na bila kupoteza muda tunaendelea kusoma maoni yako maana hiki ni kipindi chako msikilizaji mpenzi. E, bila shaka yoyote, Ismaili Isaki wa Mandewa, Singida, Tanzania, yeye kwa upande wake anasema Israel inatakiwa kusitisha mauaji ya kimbari huko Palestina na inatakiwa kuacha, kwa sababu inachofanya Israel na washirika wake ni hatari kwa jamii ya Kipalestina na isitoshe, hata kibinadamu haitakiwi. Na hapa ndio inatakiwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuliangalia hili kwa macho yote. Ismaili huyo akitoa maoni yake kuhusiana na swala la Palestina akiwa Singida nchini Tanzania. Anaendelea kuandika, anaandika kwa hali ilivyo tunakuelekea, naamini Mungu atakasirika zaidi, kwa sababu binadamu tumekosa utu. Anasema kumua mwenzako unaona kawaida tu, unyanyasaji duniani ndio kila siku umezidi, na hii ni ishara mbaya kwa dunia ya leo anamalizia kwa kutoa mwito huu: ni waombe wenye mamlaka hapa duniani, kabla Mwenyezi Mungu hajafanya kazi yake. Anasema wenye mamlaka hapa duniani wao kwanza wasimamia amani duniani, ili raia wao waishi kwa usalama katika nchi zao na katika dunia hii kwa ujumla. Naam, mwito mzuri na wa kuzingatiwa. Mwanabaraza hai na wa miaka mingi, Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Old Town, Mombasa, Kenya, anasema Mzayuni hana haya wala hajui vibaya kulipua hospitali. Shebe anahoji zaidi kwa kuandika, huu kama si unyama ni nini? Huu kama si ujambazi ni nini? Nini? Mzayuni anakunywa damu mchana na usiku na bado hajatosheka. Huyu ni Yahya Shebe, leo nikiwa Dar es Salaam, Tanzania na kila la heri Shebe, ukiwa safarini jijini Dar es Salaam. Naam, msikilizaji mpendwa, kwa mukhtasari, tukukumbushe kuhusu habari hiyo ya Wazayuni kushambulia hospitali ili twende sambamba. Ni kwamba hivi karibuni utawala wa kizayuni wa Israel ulishambulia hospitali ya Almamadani katika ukanda wa Ghaza, ambapo makumi ya wagonjwa wa Kipalestina walijeruhiwa na kulazimika kuhamishiwa katika mitaa ya kando kando ya hospitali hiyo. Inasikitisha, ukatili wa wazayuni hauishii hapo. Inaelezwa kuwa huduma katika hospitali ya kibaptisti katika jiji la Gaza zimesimama kikamilifu baada ya mashambulizi ya Israel mapema Jumapili, huku wagonjwa na majeruhi waliokuwa wamelazwa hospitalini hapo wakilazimika kulala mitaani. Na kama hilo halitoshi, kabla ya hapo, Wapalestina 15 wa kada ya huduma za tiba waliokuwa wamevalia sare zinazoonekana kwa uwazi kabisa na wakiwa ndani ya gari la kubebea wagonjwa lenye alama zinazotambulika waziwazi waliuawa washahidi, kwa kufyatuliwa risasi kwa muda wa dakika nne mfululizo na askari wa jeshi la Kizayuni katika kitongoji cha Tas Sultan mnamo Machi 23 kwenye mji wa Rafaa kusini mwa Ghaza. Msikilizaji mpendwa, kundi la kutetea haki za binadamu la Palestina la Al-Haq limesema kuwa mashambulio ya Israeli dhidi ya hospitali ya Al-Ahli Arab siku ya Jumapili ni katika mfululizo wa mashambulio ya mauaji ya halaiki kwenye vituo vya afya, magari ya kubebea wagonjwa, vifaa tiba na wahudumu wa afya. Al-Haq imesema katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba shambulio hilo la hivi karibuni kwenye kituo cha matibabu. Linafuatia kubomolewa kwa hospitali ya Kituruki ambayo ni kituo cha mwisho cha matibabu ya saratani huko Gaza mnamo Machi ishirini mwaka huu. Kuhusu jinai hizo za kushambulia hospitali, Shimbi Juma Shimbi wa Nyihunge Buchosa Mwanza Tanzania, yeye anasema wazayuni kupiga na kuishambulia hospitali ya Baptisti huko Gaza ni uhalifu wa kivita. Hivyo Umoja wa Mataifa uchukue hatua kuiadhibu Israel. Mwanabaraza Suleiman Rajab kutoka Airport Kigoma Tanzania anasema, naomba niulize, hivi kazi ya Umoja wa Mataifa nini na ipo kwa ajili gani au kwa kitu gani? Na Antonio Guterres katibu mkuu wa UN kazi yake ni ipi? Ana mamlaka yepi? Yeye anao uwezo wa kuzuia machafuko ya nchi fulani, kama vile mapinduzi au mapigano kati ya nchi moja na nyingine? Anamalizia kwa kuuliza, na kama ndio, mbona hachukui hatua za kisheria kwa vitendo, kwa unyama wanaofanyiwa wa Palestina? Na maswali mazito kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Husein Marandu wa Pangani, Tanga, Tanzania, kwa upande wake anasema assalamu alaikum. Tunamjibu alaikum ssalam warahmatullahi wabarakatuh Naandika nawashukuru sana mno kwa habari na matangazo. Endeleeni kutuhabarisha, na Allah mtukufu ndiye mlipaji bora sana. Naye Muhamedi Yahya wa Iringa Tanzania anaandika asalamualaikum As warahmatullahi wabarakatu. Nasi tunakujibu waalaikum ssalam ssalamu warahmaullahi wabarakatu. Anasema niwapongeze wana mukawama wa Yemen kwa kuwa bega na wenye kudhulumiwa Wapalestina hakika hamna deni kwa umma wa Kiislamu pamoja na madhila na maumivu, lakini hamjaacha kuwatetea wanyonge wenye kudhulumiwa wa Palestina. Allah subhanahu wataala atawalipa na awape kheri za hapa duniani na akhera pia. Amin, amin ilahi amin. Mwanabaraza na mshairi wetu Dr. Yazid Akida Mwihaji wa Chumba Geni, Tanga Tanzania, katika moja ya beti alizotutumia karibuni kabisa, anasema: nimesikiza habari ni nzuri, zimetulia hongera, kwa mhariri habari aloandaa, na msomaji mahiri ulosoma kwa hisia, mola awajaze heri na njema nyingi, afya ni ubeti ulotulia, na ulokwenda skuli. Asante sana Daktari Akida ukiwa hapo Tanga. Mwanabaraza Juma Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ndiye anayetufungia kipindi chetu leo hii anaandika: Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Irani yenye nyuklia ni bora zaidi katika eneo la mashariki ya kati na duniani kwa ujumla. Naam, mwanabaraza huyo atakuwa anarejelea habari yetu ya karibuni, ambapo dkt. Ali Larijani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid al Khamenei, katika mahojiano na televisheni hapa nchini alisema kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran itachukua hatua ya kuunda silaha za nyuklia endapo itaendelea kuandamwa na vitisho. Barabara, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hicho umemalizika. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo Alhamisi Aprili 17 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambapo habari ya ripoti mpya ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ndiyo iliyopamba kurasa za mbele za matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo. Nikianza na Mwananchi, gazeti hilo limeandika "CAG afukunyua madudu mapya". Dondoo ya habari hiyo inatoa ufafanuzi usemao abaini shilingi trilioni 1.4 za tozo zilizokusanywa na TRA. E, wizara haikuzifikisha kwa wakala. Lita milioni 14 za mafuta zatoweka. Ucheleweshaji malipo miradi ya mikakati. Janga jipya nchini. Ahofia ripoti zake kutojadiliwa. Nipashe kwa upande wake limezungumzia kivyengine habari hiyo likiandika ripoti mpya CAG afukuwa makaburi aliibua upya sakata uchotaji mabilioni akaunti ya Tegeta Escrow, aingiwa na wasiwasi hesabu za hasara Kariako, vikundi hewa 851 vya lamba mabilioni ununuzi nje ya mfumo tiba mbadala janga nchini. Lakini mbali na habari hiyo, Nipashe limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye anwani Wasira atamba CCM haitegemei jeshi la polisi kushinda uchaguzi. Aidha limeandika Zito awaita ACT waliokosa vyama vya kuwavusha. Habari hiyo imeakisiwa na Mwananchi kwa kichwa cha maneno, sababu tatu ACT kushiriki uchaguzi. Zito awaita G55 sekta binafsi rasmi. Mabasi mwendokasi ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo. Na nikiligeukia sasa gazeti la Jamvi la Habari limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Chadema sikio la kufa. Tafsiri ya maneno hayo inatolewa na dondoo za habari hiyo zinazosomeka, wajumbe bodi ya wadhamini, makamu mwenyekiti mstaafu wa kiburuza mahakamani chama hicho, wakishtaki kuvunja sheria iliyokisajili kuvunja katiba ya nchi na katiba yao. Walalamikia upendeleo, ubaguzi na kutotendewa haki kwa Wazanzibari ndani ya chama hicho. Waiomba mahakama isitishe shughuli za chama mpaka watakapogawana sawa stahiki zao. Kesi yatajwa leo mbele ya Jaji Mwanga, Mahakama Kuu ya Dar es Salaam. Yu timu Mbowe, Lisu watajwa kukiangamiza chama hicho. Gazeti la Majira limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, CCM ya badili gia sasa, uchukuaji fomu Juni 28 ni kwa wanaotaka ubunge, udiwani, uwakilishi. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, anaanza na Standard ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno hawafai lakini wameidhinishwa. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha za mawaziri wawili wapya walioidhinishwa na Bunge. Mawaziri hao wateule ni Geoffrey Ruku wa utumishi wa umma na bi Hanna Wendot Cheptumo aliyepitishwa kuongoza wizara ya jinsia, utamaduni, sanaa sana na turathi. Figo kwa pesa, bei ya kukatisha tamaa ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, habari iliyopewa maalumu iliyo habari iliyopewa uzito maalumu na toleo la leo la Stai na kichwa cha maneno Mudavadi akanusha madai ya Kenya kuunga mkono RSF ni vikosi vya usaidizi wa haraka vya Sudani ambavyo vinapambana na jeshi la nchi hiyo kwa mwaka wa pili sasa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mkuu huyo wa mawaziri wa Kenya amesema nchi hiyo iko kwenye nafasi ya upatanishi katika mgogoro wa Sudan na wala haijapendelea upande wowote katika vita hivyo. Wakuu wa Afya House walilitia mkono faili la usafirishaji viungo vya mwili kimagendo ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation. Nalo Taifa Leo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kinara wa upinzani Raila Odinga akiambatana na anwani CDF, Raila achokoza nyuki. Natamatishia nchini Uganda, nikianza na New Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Uganda Uingereza kubadilishana wafungwa. Wataalamu wachambua wa maana ya makubaliano hayo mapya. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeandika Museveni aonya kuhusu hujuma dhidi ya programu za elimu bila malipo. Na ukurasa wa mbele wa Daily Monitor umepambwa kwa picha za wabunge kumi na mbili zilizobeba kichwa kikuu cha habari kisemacho msimamo wa wabunge wenu kuhusu mahakama ya kijeshi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi. Karibuni katika sehemu hii ya 108 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali ibn Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki ingawa hii ni sehemu ya 108 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya tisini na saba. Naumu ala yakinin khairu min salati fi shakin, usingizi wa mwenye yakini ni bora kuliko sala ya mwenye shaka. Hikma hii ya 97 ya Nahjulbalagha inahusiana na matamshi aliyoyatoa Imamu Ali alaihi ssalam Alipoelezwa kwamba mmoja wa makhawariji alikuwa anakesha kwa tahajud na sala za usiku, Imamu alisema usingizi wa mtu ambaye ana yakini na imani thabiti ni bora kuliko sala ya mtu ambaye ana shaka na imani yake haijafikia daraja ya yakini. Haruria ni jina la Khawariji au kikundi cha Khawariji ambao walikusanyika kwa mara ya kwanza katika kijiji kiitwacho Haruria karibu na Kufa nchini Iraq ya leo na kutangaza upinzani wao dhidi ya Amirul Muminin Ali alaihi ssalam. Historia imeripoti kwamba idadi ya kundi hilo ilikuwa watu elfu mbili. Wengi wao walikuwa ni watu wanaofanya ibada sana, hasa wale waliokuwa wakikesha usiku kwa kuswali na kusoma Qurani, lakini hawakuwa ni watu wenye ilmu ya kina na walikuwa wakiangalia maana za kijuujuu tu. Njia walioichagua katika imani yao ilitawaliwa na shaka. Ndiyo maana hapa katika hikma hii ya 97 Imamu Ali alayhi ssalam anatuzindua kwa kusema, kulala kwa mtu mwenye yakini na imani thabiti ni bora kuliko kukesha kwa ibada, lakini ikawa mtu moyo wake hauna yakini na umetawaliwa na shaka. Sababu ya jambo hilo iko wazi. Kinachomweka mwanadamu karibu na Mwenyezi Mungu na kufuata njia iliyonyoka kwa imani na yakini isiyo na chembe ya shaka, ndiyo mambo ambayo yanamfanya mtu kupata thawabu na ridhaa za Mwenyezi Mungu. Mtu mwenye yakini huwa imara mithili ya mlima, hatetereki katika imani yake, lakini wale walio na imani dhaifu iliyochanganyikana na shaka huwa wepesi wa kutetereka na kwenda kombo na kutoka kwenye njia iliyonyoka. Ibada ya watu wa namna hiyo huwa ni ya juu juu sana, na thamani yake ni ndogo. Kauli hii inafanana na ile iliyokuja katika hikma ya 145 na ya Najul Balagha kuhusu watu wanaofunga mchana na kukesha usiku kwa ibada, lakini hawapati chochote. Hikma hiyo inasema: ni wangapi waliofunga hawana chochote katika saumu zao isipokuwa njaa na kiu na wangapi waliokesha kwa kisimamo cha usiku kwa ibada lakini hawana chochote katika kisimamo chao isipokuwa kukesha usiku na kutaabika kukosa usingizi na kuchoka. Marhum Dailami anasimulia hadithi katika kitabu chake cha Irshadul Qulub, yani mwongozo wa nyoyo, ambayo ni ushahidi wa hikima hii. Inasema usiku mmoja Amirul Muminin Ali alayhi ssalam alitoka msikitini kufa na kuelekea nyumbani kwake ilikuwa ni usiku sana, na Kumail bn Ziadi, mmoja wa wafuasi bora wa Imamu Ali alayhisalam na wapenzi wake wakubwa, alikuwa ameandamana naye. Wakiwa njiani, walifikia nyumba ambayo sauti ya kisomo cha Quran ilikuwa inasikika kwa wazi. Mtu huyo alikuwa anasoma aya hii ya tisa ya Suratu Zumara kwa sauti ya huzuni na machozi. Aya hiyo inasema, je, afanyaye ibada nyakati za usiku kwa kusujudu na kusimama Kumeili alimsifu mtu huyo moyoni mwake na akafurahia hali ya usomaji wake wa Qurani, alifurahia moyoni bila ya kutamka neno hata moja. Lakini Imamu Ali alaihi ssalamu alimtazama na kusema: ewe Kumeili, usishtuke kwa sauti ya mtu huyo. Huyu ni mtu wa motoni, nitakujulisha siku zijazo. Kumeili alistajabishwa kwanza na Imamu Ali alaihi ssalamu alivyoweza kujua hatima ya mtu huyo, tena siku za usoni alistajabu pia kwamba mtu aliyekuwa anasoma Quran namna vile atakuwa mtu wa motoni. Muda ukapita na kundi la Khawarij likamwasi Imamu Ali alaihi ssalam. Kadiri Imamu alivyofanya kuwa nasihi na kuzungumza nao, haikuwezekana mpaka akalazimika kuingia nao vitani, kama alivyotabiriwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu alipambana na watu hao katika vita na baadaye aliweka ncha ya upanga wake kwenye kichwa cha mmoja wa makhawarije na kumwangalia Kumail, aliyekuwa anapigana vita bega kwa bega na Imamu Ali alaihi ssalam, na kumwambia: ewe Kumail, hivi ni kweli mtu huyu alisoma aya ile usiku ule akiwa kweli amesujudu na kusimama kiamu laile? Huyu ndiye yule yule uliyemsikia anasoma aya ile? Usikule ukastaajabu. Kume ile alizidi kupata yakini kuhusu haki ya Imam Ali alaihi salam, na akamwomba msamaha kwa kuwa na mawazo kama yale. Usikule, wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh fee <tik> kalam wali lillahi haydaran yaminu <rainforest> fee ata'il Leo ni Alhamisi tarehe 18 Shawal mwaka 1446 Hijria, mwafaka na Aprili 17 mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 192 iliyopita, Mirza Hussein Nuri, alim na fakihi mashuhuri wa Kiislamu, alizaliwa katika mji wa Nur, kaskazini mwa Iran. Baada ya kukamilisha masomo yake awali Mirza Husein Nuri alielekeza juhudi na jitihada zake katika maswala ya kujifunza na kukusanya hadithi. Msomi huyo wa Kiislamu alitokea kuwa mmoja wa wanazuoni wakubwa wa masuala ya hadithi na baadaye akaanza kuandika vitabu vya thamani katika uwanja huo. Miongoni mwa vitabu hivyo ni Akhbaru Hifdhi Lquran, Risala ya Tuba na mukhtasari wa historia ya viongozi wa uislamu siku kama ya leo miaka 110 iliyopita sawa na tarehe 17 aprili mwaka 1915 kwa mara ya kwanza kabisa duniani ilitumiwa gesi ya kubana pumzi ya wanadamu vitani hatua hiyo ya kinyama ilichukuliwa katika vita vya kwanza vya dunia ujerumani ilitumia gesi hiyo ya kubana pumzi dhidi ya askari wa Uingereza na Ufaransa na kuwa askari wengi wa vikosi vya waitifaki Wajerumani walipata ushindi katika vita hivyo vilivyokuwa mashuhuri kwa jina la vita vya gesi. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita inayosadifiana na tarehe 17 Aprili mwaka 1946 Siria ilijipatia uhuru wake kutoka kwa askari wa kigeni waliokuwa wakitawala nchi hiyo. Siria na baadhi ya ardhi zinazozunguka awali ilikuwa ikijulikana kwa jina la Sham, na kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu ilikuwa chini ya udhibiti wa Iran, Ugiriki, Misri na Rome. Ardhi hiyo ilikuwa makao ya utawala wa Ugiriki na baada ya kukaliwa kwa mabavu na Misri baadaye ilichukuliwa na utawala wa othmania baada ya vita vya kwanza vya dunia na baada ya kuporomoka utawala wa othmania siria ilikoloniwa na ufaransa kufikia juni mwaka 1941 wakati wa vita vya pili vya dunia askari wa uingereza na ufaransa waliikalia kwa mabavu nchi hiyo hadi kufikia mwaka 1946 wakati ilipojipatia uhuru wake na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita, mwafaka na tarehe 17 Aprili mwaka 2004, vifaru vya utawala wa kizoni wa Israel vilishambulia gari lililokuwa limembeba Dr Abdul Aziz Rantisi, mwanaharakati wa Palestina na kiongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestina, Hamas, na kumuua shahidi. Dr Rantisi alichaguliwa kuiongoza harakati ya Hamas baada ya kuua washahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwasisi na kiongozi wa harakati hiyo. Rantisi alizaliwa mwaka 1964 katika mji wa Yafa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na alihitimu elimu ya tiba kama daktari katika chuo kikuu cha Alexandria huko nchini Misri. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ismail Bakai ametoa mjibizo kwa msimamo wenye mgongano ulioonyeshwa na Steve Witkoff, mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika eneo la mashariki ya kati, na mwakilishi wa nchi hiyo katika mazungumzo na Iran. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa wito wa dharura kwa watu wa dunia kushiriki kikamilifu katika maandamano ya wiki moja kushinikiza kusitishwa kwa kampeni ya kutisha ya Israel ya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Vyanzo vya ndani nchini Yemen vimeripoti habari ya kujiri mashambulizi ya mizinga na makombora ya Saudi Arabia dhidi ya, ya nchi hiyo jirani yake na shirika moja la kupigania haki za kijamii limefichua kwamba wafungwa Waislamu nchini Uingereza wananyanyaswa na kuwekewa mbinyo, ikiwa ni pamoja na kupigwa marungu na kuwekewa vizuizi hasa katika magereza yenye Waislamu wengi. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya, ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.