Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye kikipenda kisipende, na kwake watarejeshwa wote. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhera atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya popote pale ulipo. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya dunia uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha, bila ya kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia interneti, lakini pia iwapo hupo Tanzania tusikilize kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Idhaa hiyo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo na kingamuzi cha Azam wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw yes, hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Tehran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe muhtasari wake. Chadema yasema haki ya kikatiba haiwezi kuondolewa na kanuni za tume ya uchaguzi ya Tanzania. Urutubishaji urani haujadiliki, mazungumzo chini ya mashinikizo hayatakuwa na tija, Iran yasisitiza. Na Himarati imeweka mtambo wa rada wa Israel huko Puntland kwa ajili ya kutungua makombora ya Yemen, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema urutubishaji wa madini ya urani ukiwa ni sehemu ya mpango wa amani wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu haujadiliki na kwamba mazungumzo ya Teheran na Washington hayatazama tunda ikiwa yatafanyika kwa mashinikizo na bila ya pande mbili kuheshimiana. Sayid Abbas Arakchi amesema hayo leo pembeni ya kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri hapa mjini Teheran baada ya mjumbe maalum wa Marekani Steve Wikof kusema Teheran lazima isimamishe na kuupangua kikamilifu mpango wake wa kurutubisha urani kwa ajili ya masuala ya nyuklia ili kufikia makubaliano na Washington. Matamshi hayo yametolewa wakati Arakchi ya na Witkoff wanatarajia kukutana tena nchini Oman siku ya Jumamosi, wiki moja baada ya kufanyika mazungumzo ya ngazi ya juu kati ya pande hizo mbili, tangu rais wa marekani Donald Trump ajitoe katika makubaliano ya kihistoria ya nyuklia na Iran mwaka elfu mbili kumi na nane. Mpango wa urutubishaji urani wa Iran ni swala la uhakika na la dhati, na tuko tayari kutoa hakikisho la kuwepo na amani juu ya maswala yanayotiliwa wasiwasi, lakini swala la urutubishaji urani halijadilike, amesisitiza harakche mbele ya waandishi wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria kuendelea kile kinachoitwa kampeni ya mashinikizo ya Marekani dhidi ya Iran wakati wa mazungumzo hayo, na akasema, msimamo wetu na vitendo vyetu viko wazi, hawataweza kufikia chochote kupitia mashinikizo. Ikiwa mazungumzo hayo yataegemezwa katika misingi ya usawa na yakifanyika katika mazingira ya heshima, yanaweza kuendelewa, lakini hakuna kinachopatikana kwa mashinikizo na kulazimisha misimamo yao, na tumethibitisha hilo kwa misimamo yetu na vitendo vyetu. Tutashiriki katika mazungumzo kwa utulivu kamili, bila ya kuathiriwa na mashinikizo au mkondo wowote. Arakchi amelomu pia misimamo inayogongana na inayokinzana inayotoka kwenye serikali ya Trump kabla ya mazungumzo ya Jumamosi. Katika hatua nyingine, chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kimesema kutenguliwa kwake katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu ni kinyume cha katiba. Kauli hiyo imetolewa siku chache baada ya mwenyekiti taifa wa chama hicho kukamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uhaini. Tume huru ya taifa ya uchaguzi Tanzania, INEC ilitangaza siku ya Jumamosi kwamba Chadema haitoweza kushiriki katika uchaguzi wa rais na ubunge unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka huu baada ya kukataa kutia saini hati ya maadili ya uchaguzi iliyoandaliwa na tume hiyo. Hata hivyo, mwanasheria mkuu wa Chadema, Rugemeleza Inshala, amesema haki ya kikatiba haiwezi kuondolewa kwa kanuni za maadili zilizoundwa na tume ya taifa ya uchaguzi. Hapo awali, Chadema ilitishia kususia na kuzuia kufanyika uchaguzi endapo hayatafanywa mageuzi makubwa katika sheria za uchaguzi ambazo inasema zina kipendelea chama tawala CCM. msimamo wetu bado ni ule ule, kama hakuna mageuzi, hakuna uchaguzi, amesisitiza Inshala. Akijibu tamko la Chadema, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ya Tanzania INEC, Jaji Jacobs Mwambegele amesema wao kama tume wametafsiri sheria hiyo wanavyojua wao, na iwapo Chadema wanatafsiri tofauti ni haki yao, ila wachie uamuzi wa mwisho utolewe na mahakama. Hayo yanajiri huku mwenyekiti wa Chadema Tundulisu akiendelea kusota mahabusu baada ya kukamatwa na kushtakiwa kwa kosa la uhaini wiki iliyopita, kwa kile waendesha mashtaka wa serikali walichosema kwamba ni hotuba yake ya kuwataka wananchi kuanzisha uasi na kuvuruga uchaguzi. Kwingineko, mashambulizi makali ya anga ya utawala wa kizayuni wa no Israel yameua shahidi zaidi ya wa wapalestina 20 wakiwemo wanawake na watoto wadogo katika ukanda wa Gaza. Press TV imeripoti habari hiyo na kueleza kuwa shambulizi la anga la mapema alfajiri lililolenga nyumba moja katika kitongoji cha Atufa katika mji wa Gaza leo Jumatano limeua shahidi watu kumi. Msemaji wa wa shirika la ulinzi wa raia Mahmud Basal amesema kama ninavyonukuu, timu zetu zilihamisha mashahidi kumi na majeruhi kadhaa hadi katika hospitali ya Shifa baada ya nyumba ya familia ya Hasuna kushambuliwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ma'an la Palestina, mashambulizi ya Israel mapema leo Jumatano yalilenga zaidi mji wa Gaza na kusababisha vifo vya takriban watu 21 na makumi ya wengine kujeruhiwa. Watu watatu wa familia moja walipoteza maisha kutokana na shambulio la makombora dhidi ya Wapalestina waliokuwa wamekimbia makazi yao na kuishi kwenye mahema katika uwanja wa Yarmuk katikati mwa jiji hilo. Jeshi katili la utawala haramu wa Israel lilianzisha tena mashambulizi yake katika ukanda wa Gaza mnamo Machi 18 na tangu wakati huo limeuwa washahidi watu 1650 na kwa jeruhi zaidi ya 4000 baada ya kuvunja makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana wafungwa uh, wafunga kumradhi yaliyofikiwa mwezi Januari. Mashambulizi hayo mapya anga anga ya utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza yamefanya idadi ya vifo kutokana na vita vya kinyama vya Israel vilivyoanza Oktoba mwaka 2023 kupindukia 51000. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vinatimiza miaka miwili na kuanza mwaka wa tatu, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba anatiwa wasiwasi na namna silaha na wapiganaji wanavyoendelea kumiminika nchini humo Kupitia taarifa yake iliyotolewa kwenye makao makuu ya Umoja huo huko mjini New York, Guterres amesema hali hiyo itaendelea kuufanya mzozo huo uzidi kupamba moto na kusambaa maeneo yote ya taifa hilo la Afrika. Katibu mkuu wa UN amesema na hapa nanukuu, wale wenye ushawishi kwa pande husika kwenye mzozo huo inapaswa watumie vyema ushawishi huo kuokoa maisha ya wananchi wa Sudan badala ya kutumia ushawishi wao kuendeleza janga hili, mwisho wa nukuu. Amesema juhudi za kina za kisiasa za kuratibiwa vyema na za dharura lazima zichukuliwe na zinahitajika ili kuzuia Sudan kusambaratika zaidi. Kwa mujibu wa Guterres, Sudan inabaki kuwa kipaumbele cha juu cha Umoja wa Mataifa, akisema nitaendelea kushirikiana na viongozi wa kikanda ili kuimarisha juhudi zetu za pamoja za kuleta amani Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kwa kusema hii itachangia katika kazi inayoendelea kufanywa na mjumbe wangu binafsi kwa Sudan, Ramtane Lamamra, ambaye anafanya kila njia kuhakikisha juhudi za kimataifa za usuluhishi zinaimarishwa. Pande mbili za jeshi la Sudan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF zimekuwa zikipigana tangu Aprili mwaka 2023 ambavyo vimeua zaidi ya watu 20,000 na kuwafanya wengine milioni kumi na nne walazimike kuyahama makazi yao. Mbali na hayo, duru za habari zimeripoti kuwa muungano wa falme za Kiarabu UAE imeweka mtambo wa rada wa utawala wa kizoeni wa Israel katika ardhi ya Puntland huko Somalia ili kuyanasa na kuyatungua makombora yanayorushwa na Yemen tovuti ya habari ya Middle East Monitor imeandika kwamba Imarati imeweka mtambo wa rada uliotengenezwa na utawala haramu wa Israel katika eneo la Puntland lililoko kaskazini mashariki mwa Somalia ambalo linatazamana na ghuba ya Aden. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Imarati inaotumia mtambo huo wa rada kunasa makombora ya balestiki na ndege zisizo na rubani za Yemen zinazotumiwa na vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo kushambulia maslahi ya utawala wa Kizayuni zikiwemo meli zinazopita katika bahari nyekundu na ghuba ya Eden kuelekea kwenye bandari za utawala huo ghasibu. Hadi sasa jeshi la Yemen limezilenga mara kadhaa meli za Kizayuni na zile zenye mfungamano na utawala huo pandikizi zinazoelekea katika ardhi za Palestina, zinazokaliwa kwa mabavu, kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani ili kuonyesha uungaji mkono wananchi madhulumu wa Palestina na kushinikiza utawala wa Kizayuni usitishe vita vya kikatili na jinai zake za kinyama katika ukanda wa Gaza. Tangu Umoja wa Falme za Kiarabu uanzishe uhusiano rasmi wa kidiplomasia na utawala wa Kizayuni Israel, safari za viongozi wa Kizayuni kuelekea Abu Dhabi na ushirikiano wa kijasusi na kiusalama kati ya pande hizo mbili Umeongezeka. Na mwanadiplomasia mmoja wa Uingereza amefichua kuwa kiongozi wa kundi la wanamgambo la Hayat Tahriru Sham, Abu Muhammad al Jolani, ameihakikishia Uingereza kwamba Siria itaanzisha uhusiano rasmi wa kidiplomasia na utawala wa Kizayuni wa Israel, itautambua utawala huo na kubadilishana nao mabalozi ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao 2026. Craig Murray ambaye ni mwanadiplomasia wa zamani wa Uingereza amesema hatua ya kiongozi wa kundi la wanamgambo la Hayat Tahrir Sham Abu Muhammad al Jawlani inalenga kuvutia msaada mkubwa wa kifedha wa magharibi na kuondolewa vikwazo dhidi ya Syria. Mwanadiplomasia huyo wa Uingereza ameendelea kueleza kwamba niliuliza kama kuondolewa vikwazo... uh, kumradhi niliuliza kama kuondolewa vikosi vya Israel vinavyokaliwa kwa mabavu ardhi ya Siria ni sehemu ya makubaliano hayo, lakini kwa mastaajabu ni kwamba hili halikugusiwa na wowote kati ya pande hizo mbili. Uingereza inalichukulia hilo kama swala la pande mbili kati ya Siria na Israel, na Aljolani haonekani kulipa kipaumbele swala la kuondoka Israel. Kwa mujibu wa mtumishi huyo wa zamani wa serikali ya Uingereza, idara ya huduma ya nje ya Umoja wa Ulaya na kurugenzi kuu ya ushirikiano wa kimataifa zimeridhika kwamba baraza la mawaziri la Aljolani al la Siria linatimiza ahadi alizotoa Aljolani kwenye mkutano wa ahadi wa Umoja wa Ulaya uliofanyika huko Brussels tarehe 17 Machi kuhusu kuundwa serikali jumuishi na haswa kwa kujumuisha jamii za Maalawi na Wakristo pamoja na mawaziri wanawake. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran asante sana kwa kuendelea kuwa nasi ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za whatsapp na telegram tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisho plus 989035065487 karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho taratibu ambazo Iran inaona zinahitajika ili kurekebisha mkataba wa Umoja wa Mataifa. Kazem Gharibabadi, naibu waziri wa masuala ya kisheria na masuala ya kimataifa wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, amewasilisha mapendekezo ya Jamhuri ya Kiislamu kwa wajumbe wa kundi la marafiki wa mkataba wa Umoja wa Mataifa katika kikao cha tatu cha waratibu wa kitaifa wa hati ya marafiki wa Umoja wa Mataifa iliyoandaliwa na Moscow. Katika kikao hicho Gharibabadi amesistizia kuundwa kamati ya kisheria kuchunguza ukiukwaji wa mkataba wa Umoja Mataifa na kuwasilisha ripoti za kumbukumbu kumbu kuhusu suala hilo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amependekeza katika kikao hicho kujumuishwa kwenye, vi, kwenye vipaumbele vya kazi za kundi la marafiki wa mkataba wa Umoja Mataifa mambo yafuatayo: kupigania uhuru wa nchi na kuundwa sheria za kuzuia uingiliaji wa mambo ya ndani ya nchi nyingine, wajibu wa kuchukuliwa hatua kali za kisheria za kupinga vitendo vya upande mmoja vya kutwisha mambo yake, sambamba na kukuza fikra ya kuweko maamuzi ya pamoja ya pande zote ya kukabiliana na njama za maamuzi ya upande mmoja tu. Kazem Gharibabadi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisheria na kimataifa, ametoa mwito pia wa kutangulizwa mbele juhudi za kuleta utatuzi wa kidiplomasia wa mizozo na migogoro ya kimataifa, kufanyika mageuzi ndani ya mfumo wa Umoja wa Mataifa haswa baraza la la usalama na na kutiwa nguvu swala la kuheshimiwa sheria na haki za kimataifa. Sehemu nyingine ya mapendekezo ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika kikao hicho ni pamoja na kuimarisha ushirikiano wa pande nyingi, haswa kutokana na ushirikiano huo kuwa katika hali dhaifu mno hivi sasa kuliko wakati mwingine wowote wa tangu baada ya vita vya pili vya dunia. Amesema taasisi za kimataifa likiwemo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zimeshindwa kutekeleza majukumu yao, kudumisha amani na kulinda usalama wa kimataifa. Vilevile ameelezea masikitiko makubwa ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kuhusu hali mbaya ya Gaza na kuongeza kuwa vyombo vya kivita vya utawala wa ghasibu wa Israel vinawalenga kimakusudi raia na miundombinu muhimu ikiwemo hospitali, magari ya kubebea wagonjwa, wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu na hata waandishi wa, wa habari. Hii ni Redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju.sw. Tunaingia sasa katika ngo ya pili, matangazo haya ya kukuletea vipindi, na mie hapa nitarejea baadaye kusoma maoni mawili matatu. Baraza la wasikilizaji. Hujambo msikilizaji mpendwa, mimi ni Asmahani Kanima Muhammedi, kwa niaba ya mwenzangu Hussein Hassan na kukaribisha katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni yako. Akthari ya maoni tuliyopokea wiki hii yanafungamana na kuanza kwa mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Kama tulivyokudokeza hapo awali, msikilizaji mpendwa, wengi wa wasikilizaji wametutumia maoni kuhusu kuanza mazungumzo baina ya Iran na Marekani. Aidha tumepokea maoni yako ya kuonyesha mshikamano na kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina, sanjari na kulaani jinai za Israel katika ukanda wa Gaza, pamoja na maoni yenye maudhui nyinginezo. Naam, na kabla ya kusoma maoni hayo, tukukumbushe kuwa mazungumzo hayo yasiyo moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani yalifanyika Jumamosi iliyopita katika mji mkuu wa Oman, Maskat. Mazungumzo hayo yalihusu kuondoa vikwazo na swala la nyuklia la Iran. Shekhe Muhammadi Mubaraka Omar Shahbali wapangani Tanga, Tanzania, ndiyo wa kwanza kabisa kupanda jukwaani hii leo kuhusu mazungumzo hayo baina ya Iran na Marekani kwa upatanishi wa Oman. Ana haya ya kutueleza, anasema Iran haitokubali kudhalilishwa na Marekani na washirika wake huko Mashariki ya Kati. Naye Profesa Ali Magema wa Tanga huko huko Tanzania, lakini yeye katika mtaa wa Madina ya Zaharau anasema mimi nimefurahishwa sana na Iran kwa kuonyesha msimamo. Anasema hongera sana Iran. Profesa huyu Magema anamalizia kwa kusema kutokana na ukakamavu wa Iran imebidi Marekani kufyata mkia. Naye Jumanne Huseini kutoka Dar es Salaam Tanzania anaandika hivi kuhusu mazungumzo hayo yasiyo ya, ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani anasema anasema, Marekani siku zote hawataki nchi zingine ziendelee, wataweka vikwazo na vita wataanzisha na kadhalika. Kuhusu jinai za Israel dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza, Jumanne anasema huu ukatili wa Israel utaisha lini? Anamalizia kwa kusema mataifa ya Ulaya yafuate mfano wa Ufaransa, insha Allah, wa kuitambua Palestina. Anasisitiza kwamba Palestina itakuwa huru. Naam, bila shaka. Kwa upande wake, mwanabaraza haya ishara Alifazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema jamii ya kimataifa wa ungwana, tuna mshauri mwakilishi wa Marekani katika mazungumzo ya Maskat kujielewa. Anaendelea kusema haki za nyuklia kwa taifa la wastaarabu, wa ungwana, wapenda amani na wenye kuheshimu maadili ya kibinadamu ya kushirikiana wanadamu wote duniani akisema Iran, nyuklia ni haki ya Iran kwa maendeleo ya nchi na umma kwa ujumla. Mjumbe wa Marekani tunamshauri ashiriki kwa uadilifu, aelewe haki na kupenda amani. Ni maoni yake Sherali Fadhili huyo ambaye anamalizia kwa kusema anasema mshauri huyo ajielewe, ametumwa na aliyejitoa kuzungumza bila ya busara, anasema aheshimu ubinadamu wake katika mazungumzo hayo ya kuheshimu haki ya nyuklia ya Iran. Kuhusu jinai za wazayuni dhidi ya wa Wapalestina, msikilizaji wetu Sherali anauliza, jamii ya kimataifa, tunawauliza mawaziri wa mambo ya nje wa Misri na Kuweiti kwamba mbona ukimya mzito kwa nchi zenu kuhusu madhila ya wenzetu wa Arabu, wenzenu wa Arabu wa Palestina, mbona mmekaa kimya kuhusiana na mateso? Anamaliza kwa kusema anasema, tunawashukuru sana hata hivyo kwa kutoa maoni yenu ya kuyatakia heri mazungumzo ya Iran na Marekani. Anaandika, enyi Waarabu, umoja wa umma huu ndio maendeleo ya umma wa Mtume sallallahu alihi waalihi wasallam. Mwalimu Rajabu yeye wa pande za Kigoma, Tanzania, anasema "Ninaipongeza jamhuri ya kiislamu ya Irani kwa kusimama imara dhidi ya maadui wa Uislamu na ubinadamu kwa ujumla." Naam, karibu sasa mpenzi msikilizaji kusikiliza ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye anazungumzia kuendelea kuporomoka kwa dola la Marekani katika uga wa kimataifa. Asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu, bila shaka mjambo nyote, nasotea huku, hatu jambo sisi, wafuatiliaji wazamiliaji wa habari huko mashariki wa, wa kati mbalimbali. Alhamdulillahi rabbil alamin, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa taufiki yake na mwonekano wa lile neno lilikuwepo la kwamba Marekani ndio superpower, Marekani ndio kila kitu, haki za binadamu, demokrasia. Sasa limedhihirika kuwa likuwa ni porojo, likuwa ni propaganda. Leo Marekani ameshafedheheka na amekwisha anguka. Marekani siyo tishio tena. Marekani siyo tishio kulingana na dhuluma zake na jinai zake. Leo amejidhihirisha tayari tayari tayari. Iliyobakia sasa ni kama ganda lile la ndizi, mtu kishakula ndizi ile ganda unaliweka pembeni, ndo Marekani ya leo. Ongereni sana watu wa, Ira wa, wa Iran, ongereni sana watu wa mkawama, ongereni sana wa Yemen kwa kazi nzuri mnaifanya leo. Mnaidhihirishia dunia kwamba Marekani si chochote si lolote. Insha allah taala, hizi ni dalili za mwanzo, ishaonekana na watazamishwa katika hizo katika hiyo bahari Nyekundu hao Marekani na wawe Mayahudi. Kila la heri ndugu zangu, kila la heri Irani, kila la heri Emen na mukawama wote. Asante sana, Imam Seif ukiwa Kigoma nchini Tanzania. Hapa ni Teherani na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Bila shaka, msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa unaweza kuwasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com. Kadhalika, unaweza kututumia maoni, mapendekezo na hata mapendekezo yako, kama tunavyosema siku zote kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tumia nambari yetu ya kawaida inayoanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487. nam na, na bila kupoteza muda tunaendelea kusoma maoni yako, maana hiki ni kipindi chako msikilizaji mpenzi e, bila shaka yoyote. Ismaili Isaki wa Mandewa, Singida, Tanzania, yeye kwa upande wake anasema Israel inatakiwa kusitisha mauaji ya kimbari huko Palestina na inatakiwa kuacha, kwa sababu inachofanya Israel na washirika wake ni hatari kwa jamii ya Kipalestina na isitoshe, hata kibinadamu haitakiwi, na hapa ndio inatakiwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuliangalia hili kwa macho yote. Ismaili huyo akitoa maoni yake kuhusiana na swala la Palestina akiwa Singida nchini Tanzania. Anaendelea kuandika, anaandika: kwa hali ilivyo tunakuelekea, naamini Mungu atakasirika zaidi, kwa sababu binadamu tumekosa utu. Anasema kumua mwenzako unaona kawaida tu, unyanyasaji duniani ndio kila siku umezidi, na hii ni ishara mbaya kwa dunia ya leo. Anamalizia kwa kutoa mwito huu, ni waombe wenye mamlaka hapa duniani kabla mwenyezi mungu hajafanya kazi yake. Anasema wenye mamlaka hapa duniani wao kwanza wasimamia amani duniani, ili raia wao waishi kwa usalama katika nchi zao na katika dunia hii kwa ujumla. Naam, mwito mzuri na wa kuzingatiwa. Mwanabaraza hai na wa miaka mingi Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Old Town Mombasa, Kenya, anasema Mzayuni hana haya wala hajui vibaya kulipua hospitali. Shebe anahoji zaidi kwa kuandika, huu kama si unyama ni nini? huu kama si ujambazi ni nini? Nini Mzayuni anakunywa damu mchana na usiku na bado hajatosheka. huyu ni Yahya Shebe, leo nikiwa Dar es Salaam Tanzania Nakila la heri Shebe, ukiwa safarini jijini Dar es Salaam. Nam, msikilizaji mpendwa, kwa mukhtasari, tukukumbushe kuhusu habari hiyo ya Wazayuni kushambulia hospitali ili twende sambamba. Ni kwamba hivi karibuni utawala wa kizayuni wa Israel ulishambulia hospitali ya Almamadani katika ukanda wa Ghaza, ambapo makumi ya wagonjwa wa Kipalestina walijeruhiwa na kulazimika kuhamishiwa katika mitaa ya kando kando ya hospitali hiyo. Inasikitisha, ukatili wa wazayuni hauishii hapo. Inaelezwa kuwa huduma katika hospitali ya kibaptisti katika jiji la Gaza zimesimama kikamilifu baada ya mashambulizi ya Israel mapema Jumapili, huku wagonjwa na majeruhi waliokuwa wamelazwa hospitalini hapo wakilazimika kulala mitaani. Na kama hilo halitoshi, kabla ya hapo, Wapalestina 15 wa kada ya huduma za tiba waliokuwa wamevalia sare zinazoonekana kwa uwazi kabisa na wakiwa ndani ya gari la kubebea wagonjwa lenye alama zinazotambulika waziwazi, waliuawa washahidi kwa kufyatuliwa risasi kwa muda wa dakika nne mfululizo na askari wa jeshi la Kizayuni katika kitongoji cha Tas Asultan mnamo Machi 23 kwenye mji wa Rafaa kusini mwa Gaza. Msikilizaji mpendwa, kundi la kutetea haki za binadamu la Palestina la Alhaq limesema kuwa mashambulio ya Israeli dhidi ya hospitali ya Al Ahli Arab siku ya Jumapili ni katika mfululizo wa mashambulio ya mauaji ya halaiki kwenye vituo vya afya, magari ya kubebea wagonjwa, vifaa tiba na wahudumu wa afya. Alhaq imesema katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba shambulio hilo la hivi karibuni kwenye kituo cha matibabu linafuatia kubomolewa kwa hospitali ya Kituruki ambayo ni kituo cha mwisho cha matibabu ya saratani huko Gaza mnamo Machi 20 mwaka huu. Kuhusu jinai hizo za kushambulia hospitali, Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, yeye anasema wazayuni kupiga na kuishambulia hospitali ya Baptisti huko Gaza ni uhalifu wa kivita hivyo, Umoja wa Mataifa uchukue hatua kuiadhibu Israeli. Mwanabaraza Suleiman Rajab kutoka airport Kigoma Tanzania anasema naomba, niulize hivi kazi ya Umoja wa Mataifa nini na ipo kwa ajili gani au kwa kitu gani? Na Antonio Guterres katibu mkuu wa UN kazi yake ni ipi? Ana mamlaka yepi? Yeye anao uwezo wa kuzuia machafuko ya nchi fulani kama vile mapinduzi au mapigano kati ya nchi moja na nyingine Anamalizia kwa kuuliza na kama ndio, mbona hachukui hatua za kisheria kwa vitendo, kwa unyama wanaofanyiwa wa Palestina, na maswali mazito kwa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Husein Marandu wa Pangani, Tanga, Tanzania, kwa upande wake anasema assalamu alaikum. Tunamjibu alaikum ssalam warahmatullahi wabarakatuh anaandika "Nawashukuru sana mno kwa habari na matangazo. Endeleeni kutuhabarisha, na Allah mtukufu ndiye mlipaji bora sana. Naye Muhamedi Yahya wa Iringa, Tanzania anaandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nasi tunakujibu waalaikum aalaikum ssalamu warahmatullahi wabarakatu. Anasema, niwapongeze wana mukawama wa Yemen kwa kuwa bega kwa bega na wenye kudhulumiwa Wapalestina. Hakika hamna deni kwa umma wa Kiislamu pamoja na madhila na maumivu, lakini hamjaacha kuwatetea wanyonge wenye kudhulumiwa wa Palestina. Allah subhanahu wataala atawalipa na awape kheri za hapa duniani na akhera pia. Amin, amin ilahi amin. Mwanabaraza na mshairi wetu Dkt. Yazida Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, katika moja ya beti alizotutumia karibuni kabisa, anasema: nimesikiza habari ni nzuri, zimetulia. Hongera kwa mhariri habari aloandaa, na msomaji mahiri ulosoma kwa hisia. Mola awajaze heri na njema nyingi afya. Ni ubeti ulotulia na ulokwenda skuli. Asante sana Daktari Akida ukiwa hapo Tanga. Mwanabaraza Juma Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ndiye anayetufungia kipindi chetu leo hii anaandika, Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Irani yenye nyuklia ni bora zaidi katika eneo la mashariki ya kati na duniani kwa ujumla. Nam, mwanabaraza huyo atakuwa anarejelea habari yetu ya karibuni ambapo Dkr Ali Larijani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid al Khamenei, katika mahojiano na televisheni hapa nchini, alisema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itachukua hatua ya kuunda silaha za nyuklia endapo itaendelea kuandamwa na vitisho. Barabara, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hicho umemalizika. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. Karibuni katika sehemu hii ya 108 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 108 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya 97 <tipi> Sayyidul Kutubi naumu ala yaqinin khairu min salati fi shakin, usingizi wa mwenye yaqini ni bora kuliko sala ya mwenye shaka. Hikma hii ya 97, ya Nahjul Balagha inahusiana na matamshi aliyoyatoa Imamu Ali alayhi salam alipoelezwa kwamba mmoja wa, wa makhawarij alikuwa anakesha kwa tahajjud na sala za usiku. Imamu alisema usingizi wa mtu ambaye ana yakini na imani thabiti ni bora kuliko sala ya mtu ambaye anashaka na imani yake haijafikia daraja ya yakini. Haruria ni jina la Khawariji au kikundi cha Khawariji ambao walikusanyika kwa mara ya kwanza katika kijiji kiitwacho Haruria, karibu na Kufa nchini Iraq ya leo na kutangaza upinzani wao dhidi ya Amirulmuminin Ali alaihi ssalam. Historia imeripoti kwamba idadi ya kundi hilo ilikuwa watu elfu mbili. Wengi wao walikuwa ni watu wanaofanya ibada sana, hasa wale waliokuwa wakikesha usiku kwa kuswali na kusoma Kurani, lakini hawakuwa ni watu wenye ilmu ya kina, na walikuwa wakiangalia maana za kijuujuu tu njia walioichagua katika imani yao ilitawaliwa na shaka. Ndiyo maana hapa katika hikma hii ya 97 Imamu Ali alayhi ssalam anatuzindua kwa kusema, kulala kwa mtu mwenye yakini na imani thabiti ni bora kuliko kukesha kwa ibada, lakini ikawa mtu moyo wake hauna yakini na umetawaliwa na shaka. Sababu ya jambo hilo iko wazi. Kinachomweka mwanadamu karibu na Mwenyezi Mungu na kufuata njia iliyonyoka kwa imani na yakini isiyo na chembe ya shaka, ndiyo mambo ambayo yanamfanya mtu kupata thawabu na ridhaa za Mwenyezi Mungu. Mtu mwenye yakini huwa imara mithili ya mlima, hatetereki katika imani yake. Lakini wale walio na imani dhaifu iliyochanganyikana na shaka huwa wepesi wa kutetereka na kwenda kombo na kutoka kwenye njia iliyonyoka. Ibada ya watu wa namna hiyo huwa ni ya juu juu sana na thamani yake ni ndogo. Kauli hii inafanana na ile iliyokuja katika hikma ya mia moja na arobaini na tano ya Najul Balagha kuhusu watu wanaofunga mchana na kukesha usiku kwa ibada lakini hawapati chochote. Hikma hiyo inasema: ni wangapi waliofunga hawana chochote katika saumu zao isipokuwa njaa na kiu na wangapi waliokesha kwa kisimamo cha usiku kwa ibada, lakini hawana chochote katika kisimamo chao isipokuwa kukesha usiku na kutaabika, kukosa usingizi na kuchoka. Marhum Dailami anasimulia hadithi katika kitabu chake cha Irshadu Lqulub, yani mwongozo wa nyoyo, ambayo ni ushahidi wa hikima hii. Inasema usiku mmoja Amirulmuminin Ali alaihi ssalam alitoka msikitini kufa na kuelekea nyumbani kwake Ilikuwa ni usiku sana, na Kumail bin Ziadi, mmoja wa wafuasi bora wa Imamu Ali alaihi salam, na wapenzi wake wakubwa, alikuwa ameandamana naye. Wakiwa njiani, walifikia nyumba ambayo sauti ya kisomo cha Quran ilikuwa inasikika kwa wazi. Mtu huyo alikuwa anasoma aya hii ya tisa ya suratu Zumara kwa sauti ya huzuni na machozi. Aya hiyo inasema: Je, afanyaye ibada nyakati za usiku kwa kusujudu na kusimama. Kumeili alimsifu mtu huyo moyoni mwake na akafurahia hali ya usomaji wake wa Qurani, alifurahia moyoni bila ya kutamka neno hata moja. Lakini Imamu Ali alaihi ssalam alimtazama na kusema: ewe Kumeili, usishtuke kwa sauti ya mtu huyo. Huyu ni mtu wa motoni, nitakujulisha siku zijazo. si Kumeili alistajabishwa kwanza na Imamu Ali alaihi ssalam alivyoweza kujua hatima ya mtu huyo tena siku za usoni alistajabu pia kwamba mtu aliyekuwa anasoma Quran namna vile atakuwa mtu wa motoni. Muda ukapita na kundi la Khawarij likamwasi Imamu Ali alaihi ssalam. Kadiri Imamu alivyofanya kuwa nasihi na kuzungumza nao, haikuwezekana mpaka akalazimika kuingia nao vitani kama alivyotabiriwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Imamu alipambana na watu hao katika vita na baadaye aliweka ncha ya upanga wake kwenye kichwa cha mmoja wa makhawarije na kumwangalia Kumail, aliyekuwa anapigana vita bega kwa bega na Imamu Ali alahi ssalam, na kumwambia: ewe Kumail, hivi ni kweli mtu huyu alisoma aya ile usiku ule akiwa kweli amesujudu na kusimama kiyamu laile? Huyu ndiye yule yule uliyemsikia anasoma aya ile usiku ule. Ukastaajabu, kume ile alizidi kupata yakini kuhusu haki ya Imam Ali alayhi salam, na akamwomba msamaha kwa kuwa na mawazo kama yale usiku ule. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh fihi <tune> kalam <tune> walillahi haydar man yaminuhu fi ataa almalik alsahbi Leo ni Jumatano tarehe 17 Shawal 1446 Hijiria, sawa na 16 Aprili 2025. Siku kama ya leo miaka mia themanini na tatu iliyopita alifariki dunia mjini Karbalah, Iraki, Sayyid Ibrahim Karbalai, mmoja wa maulama wa Kiislamu wa karne ya 13 hijiria. Alizaliwa mwaka 1214 hijiria nchini Iran na baada ya kuhitimu masomo ya msingi alielekea mjini Karbala kwa ajili ya kujiendeleza na masomo ya juu ya kidini, ambapo hadi mwisho wa maisha yake aliendelea kusoma na kufundisha ndani ya mji huo miongoni mwa athari muhimu za msomi huyo mkubwa wa kidini ni pamoja na vitabu alivyovipa jina la Dalailul Ahkam na Nataijul Afkar. Miaka 136 iliyopita, Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia ya filamu, alizaliwa katika viunga vya mji wa London, Uingereza. Alipokuwa mdogo alianza na michezo ya kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu, lakini kutokana na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya kimaskini katika jamii ya Marekani, serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubaidishwa kwake mnamo mwaka 1952 alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini Marekani na hivyo akahamia nchini Uswisi pamoja na mkewe. Msanii huyo katika tasnia ya filamu alifariki dunia mwaka 1977, miaka 77 iliyopita. Katika siku kama ya leo, Wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa Uingereza huko Palestina na kuua Wapalestina tisini na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa hayo yalitokea wakati askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao, na kwa upande wa pili, wazayuni walikuwa wameshadidisha mauaji hayo ya Wapalestina wasio na hatia kwa lengo la kuasisi dola haramu la Israeli. Matokeo ya mauaji hayo yaliyofanyika kwa uratibu wa Uingereza ilikuwa kuuawa idadi kubwa zaidi ya wa Waislamu wa Palestina na kutangazwa dola bandia la Israel mwezi mmoja baadaye. Na siku kama ya leo miaka na 28 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa uliosababishwa na mtungi wa gesi na kusambaza moto kwenye mahema ya mahujaji huko Mina, kilomita kumi kutoka katika mji mtakatifu wa Makka mahujaji wasiopungua 343 walifariki dunia na wengine 1290 kujeruhiwa katika tukio hilo. Aidha, mahema yasiyopungua 70,000 yaliteketea kwa moto huo. Hilo linahesabiwa kuwa tukio kubwa la pili la janga la moto kutokea wakati wa msimu wa hija. Mnamo mwaka 1975 ulitokea moto mkubwa huko Mina nchini Saudi Arabia uliosababisha vifo vya maelfu ya mahujaji na wengine wengi kujeruhiwa. Kutokana na matukio hayo, Saudi Arabia ililazimika kuweka katika eneo la Mina mahema yasiyoshika moto ili kuepusha ajali za moto katika hii Mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hivi sasa ni saa mbili na robo usiku hapa jijini Teheran, wakati mwafaka kabisa wa kusoma maoni yako mawili matatu, kama nilivyokuahidi. Jumanne Husein akiwa Dar es Salaam Tanzania anaandika tuzidishe dua Waislamu dunia nzima, Palestina iwe huru. Asante sana Jumanne, ukiwa hapo Da. Sherali Fazel akiwa hapo hapo Dar es Salaam Tanzania anasema jamii ya kimataifa ungwana duniani kote tunashauri dunia kuwa na mahusiano na wazayuni wanaodekezwa na wa magharibi, ni ishara tosha ya uvunjaji wa haki za binadamu kwa vitendo na ukimya Sherali huyo akiwa Da Muhammad Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal a, yupo Pangani, Tanga, Tanzania anasema wanafik hao aya, kisema, acho, wa Saudia aya nadhani alikuwa ana rejelea habari ya jana mchana yenye kichwa kisemacho mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudia wajadili mazungumzo ya Oman. Sheikh Shahbal huyo akiwa Pangani. Bin Taha Al Junaid wa Bumbwini, visiwani Zanzibar, hana mengi, anatuandikia tu shukran taban, anatushukuru kwa habari. Mwajina wangu Hussein Marandu akiwa Pangani. A, huko huko Tanga anaandika, baada ya salamu, nashukuru sana mno kwa habari na matangazo. Endeleeni kutuhabarisha na Allah Mtukufu ndiye mlipaje. Anasema baada ya salamu tena naomba kuendelea kupata habari maana sizipati, sijui kwa nini. Haya, inshallah hilo tutaliangalia majina wangu ukiwa hapo Pangani. Abdallah Figo wa Kigoma, Tanzania, anaandika. Husein Hassan na kupata vizuri, asante sana kwa kutufuatilia, ukiwa hapo Ktown. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa habari. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anasema kwani mashambulizi ya Israeli yataisha lini? Jamani, kila kukicha mashambulizi. Lini amani ya kudumu itapatikana huko ughaibuni? Kisha namalizia kwa kusema, Bwana Hussein, ni kweli kwamba farasi aliokusha a, kumpanda hawezi a, kulinga a, kuringa kwa uzuri wake <laughs> haya, falsafa hiyo <laughs> ya nani? Ya, ya Khamis Bilali akiwa <laughs> Mtwara Tanzania. Maoni ni mengi lakini, muda umenipa kisogo, naona hata siwezi kusoma habari za dunia kwa kifupi, labda nikusomee kusomea vichwa viwili vitatu. Iran yasema urutubishaji urani haujadiliki, na Chadema yasema haki ya kikatiba haiwezi kuondolewa na kanuni za tume ya uchaguzi Tanzania. Mimi ni Hussein Hassan, usiku mwema <mulia>