Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza. Na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu Jumatano ya Aprili 16, 2025 inayosadifiana na shawal na saba, moja, 1446 hijiria na shukran na hamdu zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mwala karima kwa kutupa fursa nyingine ya kupumua na kuweza kuishi amin ya rabilalamin na kama ilivyo ada ya desturi, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa, awape haueni, awaponeshe wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua maradhi mbalimbali kwa muda sasa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida amin. Nitaanza kwa taarifa ya habari za kimataifa na kikanda. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kuimarishwa biashara kati ya Iran na Umoja wa Kiuchumi wa Nchi Wanachama wa Euroasia, ambayo nimetaja kuwa ni hatua ya kimkakati kipindi. Tutaanza na kipindi ambacho kinakwenda kwa nwani aosema kuanzia Shirazi hadi Zanzibar, safari ya miaka elfu tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo nchini Iran. Tunadondoa habari muhimu zilizogonga vichwa vya habari. Hekaya za aya kama kawaida kiko pala pake, na makala yetu ya leo katika historia. Matangazo haya yanasikika moja kwa moja yanapitia redio wa shirika Maarif FM Tanga, Tanzania. Tembelea channel yetu kwenye Telegram at radio teran sw, t.me slash radio teran sw. dakika moja imebaki kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, Iran. Kwanza kabisa na kukaribisha mpendo wa msikilizaji kuchegea sikio, vichwa vya habari. Jeshi la Sudani lasonga mbele katika mji wa Umdurahmani Magharibi, lateka tena maeneo matatu kutoka RSF. Watu saba uawa katika shambulio kaskazini kati mwa Nigeria. Trump akutana na maafisa wa sera za nje na usalama kuhusu mazungumzo na Iran. na Wazayuni waendeleza hujuma ukingo wa magharibi wa mjeruhi mtoto Mpalestina. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Sudani. Jeshi la Sudani jana lilitangaza likisema limesonga mbele katika eneo la Omdurman magharibi na kukomboa maeneo matatu na kambi moja kutoka wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF kwa kifupi. Jeshi hilo limedai kwamba linaendelea kupata ushindi upande wa magharibi wa mji wa Umdurman na kwamba vikosi vyake vimefanikiwa kuwasambaratisha wanamgambo wa RSF. Limeongeza kuwa tumewafurusha wanamgambo wa RSF katika maeneo ya Al Sofa, Al Hilla Al Jadida na katika kijiji cha Asafira na katika kambi ya Konan. Taarifa ya jeshi la Sudani imesema jeshi limefanikiwa kuharibu magari ya deraya ya kikosi cha RSF na kuua makumi ya wapiganaji wa kikosi hicho na kwamba bado wanaendelea kuwasaka waliosalia. Wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF wanapigana vita na jeshi la Sudani tangu Aprili mwaka juzi kwa ajili ya kuidhibiti Sudan. Maelfu ya wananchi wa Sudani wameuawa na wengi kujeruhiwa katika vita hivyo. Wakati huo huo wa Sudani milioni 15 wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na vita vya ndani. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya umoja wa Mataifa. Wanamgambo wa RSF katika wiki za karibuni wamepoteza udhibiti wa maeneo mengi yaliyotwaliwa na jeshi la Sudan. Wafugaji waliokuwa na silaha jana Jumanne walishambulia jamii ya Otobi katika jimbo la Benu kaskazini kati mwa Nigeria siku moja baada ya kundi lililokuwa na silaha kuua watu 51 katika jimbo la Plateau. Shambulio hilo katika wilaya ya Akpa katika eneo la serikali ya mtaa ya Otupo limesababisha vifo vya vi watu saba na wengine zaidi ya 20 kujeruhiwa, huku nyumba nyingi zikiteketezwa kwa moto. Kenneth Angabo, mbunge anayewakilisha eneo bunge la Otupo wa Kapa katika bunge la jimbo la Benue, amesema Shambulio hilo lilitokea mwendo wa saa kumi na moja na nusu asubuhi jana Jumanne na kuendelea kwa masaa mawili. Tunahitaji misaada, kwani watu wetu wanauawa bila huruma, amesema Angbo kwa njia ya simu, na akaongeza kuwa mamia ya watu jami jami ya watu wameikimbia jamii hiyo. Jamii ya watu wa Otobi katika mwezi huu wa Aprili imeshambuliwa mara tatu na watu wenye silaha. Mgogoro kati ya wakulima na wafugaji ambao umesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha ni kati ya changamoto kubwa zaidi za usalama nchini Nigeria katika miaka ya hivi karibuni. Mgogoro huo ambao kimsingi ni tatizo la udhibiti wa rasilimali kati ya wakulima na wafugaji nchini Nigeria unazidisha kasi ya mgawanyiko wa kikabila, kikanda na kidini. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchine huu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Chombo kimoja cha habari cha Marekani kimeripoti kuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump ameitisha mkutano kuhusu mazungumzo yanayoendelea kuhusiana na makubaliano ya nyuklia na Iran. Chombo hicho cha Marekani kimevinukuu vyanzo viwili vya habari vya kuaminika na kutangaza kuwa rais Donald Trump jana Jumanne alikuwa na mazungumzo katika chumba kilichotajwa kwa jina la Situation Room ndani ya ikulu ya White House kujadili mazungumzo yanayoendelea sasa kuhusu makubaliano ya nyuklia na Iran. Tovuti ya Axios jana iliandika, vyanzo hivyo vimesema, vilisema mkutano huo wa ngazi ya juu uliohudhuriwa na maafisa wote wakuu wa usalama wa kitaifa na wasera za nje wa serikali ya Trump ulilenga kujadili msimamo wa marekani katika duru ijayo ya mazungumzo iliyopangwa kufanyika jumamosi kabla ya mkutano huo wa kufanyika trump alizungumza kwa simu na haitham bin tarik sultan oman kuhusu usuluhishi wa nchi hiyo kati ya marekani na iran shirika la habari la serikali ya oman pia limetangaza kuwa viongozi hao wawili walijadili njia mbalimbali mbali, za kuyaunga mkono mazungumzo hayo ili kufikia natija kusudiwa. JD Vance, makamu rais wa Marekani, Marco Rubio, waziri wa mashauri ya kigeni, Peter Hegseth, waziri wa ulinzi, Mike Waltz, mshauri wa usalama wa taifa White House, Steve Witkoff, mjumbe wa Trump, mkurugenzi wa CIA John Ratcliffe, na maafisa wengine wa ngazi ya juu walihudhuria kikao hicho cha jana huko White House. Tovuti ya hakisha imesema, mkutano huo umefanyika huku kukiwa na mjadala mkubwa ndani ya serikali ya Marekani kuhusu njia ya kuelekea kwenye mazungumzo na mapatano ambayo Marekani inapaswa kuyatekeleza au kutoyatekeleza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Vance na Witkoff wanaamini kwamba diplomasia inaweza kupelekea kufikiwa makubaliano ya nyuklia na wanadhani kwamba Marekani inapaswa kuwa tayari kutekeleza baadhi ya mapatano ili kufikia makubaliano hayo. Hii ni katika hali ambayo Trump mwenyewe anatuma jumbe zinazokinzana. Amesema anataka kufikia makubaliano na anadhani swala la nyuklia linaweza kutatuliwa kwa njia ya kidiplomasia, lakini wakati huo huo ameitishia iran kwa shambulio la kijeshi ikulu ya marekani imejizuia kuwasilisha mtazamo wake kuhusu kikao hicho cha jana wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa israel wameendeleza mashambulizi na hujuma zao za mara kwa mara katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa kingo magharibi na kumjeruhi kwa risasi mtoto wa kike wa kipalestina jana usiku wanajeshi wa utawala haramu wa israel waliwafatulia risasi wa palestina katika kitongoji cha Kabathia kusini mwa mji wa Jenina na kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kumjeruhi mtoto mmoja kike. Duru za Palestina zimesema wanajeshi wa Israel walimfatulia risasi raia mmoja wa Kipalestina akiwa ndani ya gari na kumjeruhi shingoni na usoni. Mpalestina huyo amelazwa hospitali. Wanajeshi hao wa Israel pia wameashambulia maeneo kadhaa upande wa mashariki wa eneo la Tulkarem na kuwatia nguvuni vijana kadhaa wa Kipalestina. Duru za Wapalestina pia zimeripoti shambulio la wanajeshi wa Israel mashariki mwa mji wa Nablus katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na mkuu wa kamisheni ya Ulaya amesema EU inapaswa kuwa na mchango athirifu katika kuasisi mfumo mpya wa dunia huku ikiimarisha uwezo wake wa kijeshi na kiuchumi. Bi Ursula von der Leyen amesema mapema leo kwamba mfumo wa dunia unasambaratika na nafasi yake imechukuliwa na machafuko yaliyosababishwa na ushindani wa Marekani na China na tabia ya kupenda makuu ya Putin. Akizungumza katika mahojiano na gazeti la kijerumani la Zeit, mkuu huyo wa kamisheni ya Ulaya amesema Ulaya inapaswa kuanzisha mfumo mpya wa dunia na kwamba umoja wa Ulaya umetambua kwamba unapaswa kuimarisha nafasi yake ya kiulinzi, kiuchumi na kimataifa. von der Leyen amesema miaka michache iliyopita kutenga yuro bilioni 800 kwa ajili ya nguvu za kijeshi ingekuwa jambo lisilofikirika. Ulaya sasa inafanya kazi kikamilifu na washirika wake duniani ili kuasisi miungano mipya, amesema mkuu wa kamisheni ya Ulaya. Kiongozi huyo wa ngazi ya juu wa umoja wa Ulaya ameashiria pia kuvurugika uhusiano wa kuvuka eneo la Atlantiki na akasema Ulaya inapaswa kuchukua hatua ili kujitegemea. tunajitahidi kupunguza kuitegemea Washington na Beijing, lengo likiwa ni kuanzisha minyororo ya ugavi ya uwiano na mseto, amesisitiza Ursula von der Leyen. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Inakaribisha sasa uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kuimarishwa biashara kati ya Iran na jumuiya ya kiuchumi ya nchi wanachama wa Euroasia, ambayo imetajwa kuwa ni hatua ya kimkakati. Biashara kati ya Iran na Umoja wa Kiuchumi wa Nchi za Euroasia imekuwa ikistawi siku hadi siku, licha ya vikwazo vikubwa vya kiuchumi vilivyowekwa na magharibi dhidi ya Iran. Kwa mujibu wa takwimu mpya zilizotolewa hivi karibuni, uuzaji bidhaa za Iran kwa nchi wanachama wa umoja huo katika mwaka uliopita uliongezeka kwa asilimia 20 na kufikia karibu dola bilioni mbili. Umoja wa Kiuchumi wa Nchi za Euroasia muhimili wake mkuu ukiwa ni Russia na kujumuisha nchi kadhaa ikiwa ni pamoja na Kazakistan, Armenia, Bulorusia na Kirgizistan, zenye eneo la zaidi ya kilomita za mraba milioni 20 ambazo ni sawa na asilimia 15 ya eneo la ardhi ya dunia na idadi ya watu zaidi ya milioni 182, ni mmoja wa washiriki muhimu zaidi wa kiuchumi katika eneo la Urasia. Umoja huo una uwezo mkubwa wa kuzungusha mtaji, kubadilishana bidhaa na huduma, na unajulikana kama moja ya masoko yanayokuwa kwa fursa za uwekezaji duniani. Mkataba wa biashara huria kati ya Iran na umoja wa kiuchumi wa Euro Asia ulitiwa saini Desemba 25 mwaka juzi 2023 katika mji wa St. Petersburg nchini Russia. Mkataba huo ulitua saini kwa lengo la kuwezesha mabadilishano ya kibiashara kwa kupunguza au kuondoa vikwazo vya ushuru na visivyo vya ushuru, na wakati huo huo kupanua ushirikiano wa kiuchumi. Kufuatia kusainiwa makubaliano hayo, swala la kukuza uhusiano wa kibiashara kati ya Iran na nchi wanachama wa umoja wa kiuchumi wa Euroasia na maendeleo yao ulizingatiwa zaidi kuliko hapo awali, na sasa umeshuhudia ukuaji mkubwa. Kukuza mahusiano haya ni muhimu sana kwa pande zote mbili, sio tu kutokana na mtazamo wa kibiashara, lakini pia kulingana na mtazamo wa kisiasa na wa kimkakati. Kwa upande wa kiuchumi, kuimarishwa biashara kati ya Iran na nchi wanachama wa Eurasia ni fursa kwa pande mbili. Kwa upande mmoja, ushirikiano huu unapelekea kufikiwa masoko makubwa ya kimataifa ya bidhaa za Iran na kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya Iran na mataifa yenye nguvu za kikanda kama vile Rusia, na katika upande mwingine nchi wanachama wa Umoja wa Euro Asia zinaweza pia kufaidika na eneo la kijiografia la Iran, miundombinu ya usafiri, na miundombinu na suhula wezeshi za usafirishaji. Wakati huo huo Iran inaweza kutumika kama daraja la kuunganisha mashariki na magharibi na kuimarisha nafasi yake katika mnyororo wa ugavi wa kikanda . Faida nyingine muhimu ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Euroasia ni kupiga hatua katika kuachana na matumizi ya sarafu ya dola katika biashara ya pande mbili. barabara kabisa. Mpendwa msikilizaji, iliyopo hewani ni idhaa ya Kiswahili redio Tehran, tovuti na mtandao wetu wa intaneti. Mpendwa msikilizaji, unaweza ukatembelea ni pastoday.ir/sw. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Kwanzia leo tutaandamana pamoja katika safari moja ndefu, si safari ya kawaida ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Katika simulizi hizi, tutazungumzia moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri Washirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Kuweni pamoja nami basi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa safari hii. Katika zama zote za historia mataifa yameingiliana na kuathiriana kwa mengi, baadhi ya wakati kwa njia ya lugha, suluhu na urafiki, na wakati mwingine kupitia vita na utumiaji nguvu. Athari hizo hazikuishia kwenye siasa na uchumi pekee, bali zimepenya mpaka kwenye utamaduni, usanifu majengo, na hata maisha ya kila siku ya watu. Mfano wake ni ngome za Wareno zilizoko kusini mwa Iran, ambazo ni kumbukumbu -kumbu za enzi za ukoloni wao katika ardhi hii. Katika simulizi hizi, tutarudi miaka takriban mia tisa nyuma katika historia, kuitalii safari iliyofanywa na msafara wa Wairan na hasa Washirazi kuelekea Afrika Mashariki. Ni safari ya uhajiri, ya maingiliano ya kiutamaduni na ya ujenzi wa ustarabu ambao athari zake zimesalia hadi leo katika ardhi ya Zanzibar na kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Lakini awali ya yote, na turudi nyuma katika historia ili tuweze kujua kisa cha wa Iran waliokwenda kuanzisha maskani yao barani Afrika kilianza anzaje? Inasemekana idadi ya watu hao ilikuwa ni kumi na nne, ni mabaharia kumi na nne wakakamavu kutoka Shirazi ambao waliamua siku moja kuanza safari ndefu ya baharini wakitokea bahari ya Siraf katika ghuba ya Uajemi na kuelekea ardhi ya mbali, ardhi ya mashariki mwa Afrika iitwayo Zanzibar. Kiongozi wa msafara huo alikuwa bwana mmoja aitwaye Ali bin Hasan Shirazi, mtawala wa zamani wa ardhi ya Shirazi. Inavyosemekana katika mwaka 965 miladia, yeye na mama yake wa Kihabeshi pamoja na watoto wake sita mashababi, ambao majina yao ni Ali, Muhammad, Basht, Suleiman, Husein na Daudi, walifika huko Zanzibar na kuanzisha maskani yao. Baadhi ya maandiko yanaeleza kuwa watu hao walitokana na aila ya Al Boye ambao ilikuwa maarufu katika historia ya Iran. Baada ya kuwasili huko, waliasisi utawala wa kujitegemea katika mji huo uliobadilika taratibu kuwa ngome ya biashara katika eneo hilo. Ilianzishwa bandari kutoka kaskazini hadi kusini ya Zanzibar na muda si mrefu ikageuka kuwa moja ya vitovu vya biashara mashariki Afrika katika zama hizo. Kila zilipoanza kuvuma pepo kavu za mabadiliko, yaani monsun za kaskazini mashariki, marekebu na majahazi makubwa yaliyotokea ghuba ya Uajemi yalikuwa yakifunga safari kuelekea Zanzibar majahazi hayo yaliyokuwa yamesakafiwa rangi za kupendeza yalikuwa yakibeba bidhaa za ng'onda, yaani samaki wa kavu, mazulia ya Kiirani, chumvi, ngozi, mabuibui na tende. Usishangai kusikia kwamba miongoni mwa bidhaa zilizokuwa zikipendwa sana katika masoko ya huko ilikuwa ni ya vitambaa vya Kiirani vya rangi ya samawati ambavyo vikipata wateja na washitiri wengi. Ikiwa leo hii utafanya safari kuelekea maeneo ya visiwa vya Zanzibar, huenda badala ya vitambaa, macho yako yakavutiwa zaidi na kitu kingine, ni kauri. Athari za sanaa ya kauri zinaonekana kwa wingi katika usanifu wa majengo ya kihistoria Zanzibar, unaorejesha kumbukumbu ya sanaa za Kiislamu za Kiirani. Kauri hizo hazikuwa zikitumika katika utengenezaji vyombo vya jikoni tu, lakini pia katika upambaji wa kuta misikiti na majengo ya kihistoria. Athari moja muhimu ya enzi hizo ni msikiti wa mawe ulioko kwenye mji wa Kilwa wenye makuba kumi na sita ambao tutakuja kuzungumzia kwa kina katika simulizi zetu zijazo lakini haya siyo mapokeo pekee kuhusu kufika kwa Wairani waliojulikana pia kama Wafursi au Wajemi barani Afrika. Kuna waandishi wa historia wanaosimulia kwamba athari za kuwepo huko wa Iran zinarudi nyuma zaidi hadi miaka mia tano BC, yani kabla ya kuzaliwa Masihi alayhi ssalam. kiazama hizo mwambao wa Afrika Mashariki ulipokea wahajiri wa aina nyingi wakiwemo Wairani, wa China na Waarabu. Uwepo wa Waarabu wa huko Zanzibar na kwenye inayojulikana leo kama Tanzania unarejea karne ya nane miladia. Watu hawa walianza taratibu kuanzisha maskani yao huko, wakaanza miamala ya kubadilishana bidhaa na watu wa maeneo hayo kwa mazao ya kilimo. Moja ya sehemu muhimu zaidi za kihistoria katika zama hizo Ilikuwa ni Kilwa Kisiwani, mji uliokuwa mahali pazuri sana pa biashara, ukageuzwa kuwa moja ya vituo muhimu zaidi vya kiuchumi katika eneo. Biashara kubwa zilizofanywa na Bara Hindi, China na Bara Arabu ziliustawisha na kunawirisha mji huo. Lakini ni kitu gani hasa kilipelekea jina la wa Iran lisikike tena huko Zanzibar? Kuna mapokeo yasemayo, katika kipindi fulani mji wa Shirazi ulikumbwa na ukame, na jambo hilo ndilo lililowafanya baadhi ya watu wa mji huo wahajiri kuelekea Afrika Mashariki. Lakini wako wanaoitakidi kuwa uhamiaji wa watu hao haukutokana kutokana na ukame bali ulisababishwa na kuingia madarakani Tughril wa Kisaljuki, ambaye hakuwa na masikilizano na Waislamu wa Kishia. Kwa vyovyote vile, Wairani ambao walikuwa wameshasikia habari kuhusu Zanzibar waliamua mara hiyo, badala ya bara Hindi, waelekee kwenye kisiwa hicho, na baada ya safari ya baharini ya miezi kadhaa waliwasili tena Zanzibar, ardhi ambayo imeendelea hadi leo kutunza baadhi ya turathi za utamaduni na historia ya Iran. Leo hii, baada ya kupita karne kadhaa wa kadhaa, katika mji huo uangaliko wananchi Waislamu ambao ni sehemu ya kizazi cha wahajiri hao kuelekea Washirazi katika ardhi ya Zanzibar na kuasisi dola la Kishirazi kulipelekea kuwepo moja ya tawala zenye asili ya wahajiri yenye mfumo wa uratibu wa hali ya juu zaidi ambayo ilileta mabadiliko mengi katika utamaduni na historia ya watu na hata kupelekea kupatikana jamii ya kizazi kipya ndani ya nchi hiyo kilichojulikana kama Washirazi, ilivyoelezwa katika kitabu kimoja cha kuaminika cha historia. Wahajiri wa kishirazi walifika Zanzibar mwaka elfu moja na mia mbili miladia, yaani takriban miaka elfu moja iliyopita. Walijenga utamaduni maalumu kwa kuishi pamoja na wenyeji wa ardhi hiyo. Kazi mojawapo iliyofanywa na Wairani baada ya kufika katika eneo hilo ilikuwa ni kustawisha biashara na nchi nyinginezo, iliyoiwezesha Zanzibar kupiga hatua Walieneza Uislamu na kujenga majengo ya kidini muhimu zaidi ukiwa ni msikiti wa kihistoria na wa kupendeza wa Kizimkazi ambao ungaliko hadi leo. Kwa upande mwingine, mila na utamaduni wa Kiirani vilienea pia katika eneo hilo. Mageuzi na mabadiliko yaliyoletwa na wahajiri, hususan Washirazi, yalikuwa makubwa kiasi cha kulifanya jina la Washirazi liendelee kubaki daima dawamu katika utamaduni na historia ya Zanzibar. Wapenzi wasikilizaji, hii ndiyo tamati ya sehemu ya kwanza ya safari ya miaka elfu moja kutoka shiraze hadi Zanzibar. Msiache kuja kuungana nami tena katika sehemu ijayo ya safari hii ya kihistoria, panapo majaliwa ya Mola. Tunamshukuru sana mwenzetu Abdul Fatah Musaidi kwa kipindi chake hicho alichokianza chenye anwani inayosema safari ya miaka elfu moja kuanzia Shirazi hadi Zanzibar. Na sasa unawakaribisha kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini. Mpendwa msikilizaji, tunakunjua jamvi la magazeti ya leo nchini Irani mchana huu kwa kuangazia gazeti la Jumhuri Islami ambalo kama yalivyo magazeti mengi ya leo hapa nchini limetanguliza mbele matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na tathmini yake kuhusu mazungumzo yasiyo moja kwa moja ya Iran na Marekani nchini Oman. Kichwa cha habari hiyo kinasema: kiongozi wa mapinduzi ya Kiislam asema uamuzi wa taifa kwa ajili ya mazungumzo ya Oman umekuwa na mafanikio katika hatua za kwanza. hatuna mtazamo chana, chanya wa kupita kiasi wala mtazamo hasi wa kupita kiasi kuhusu mazungumzo haya. Baadhi ya habari za jumuia Islamii zinasema kamanda wa harakati ya uhuru ya Afghanistan asema Talibani hairekebishiki, Kundi hili linakaribia kuanguka. Umoja wa Mataifa wasema Gaza iko katika hali mbaya zaidi kuliko wakati wowote mwingine wa vita. Na Irani na Iraki kuimarisha ushirikiano katika sekta ya mafuta baada ya kusainiwa hati ya maelewano. Gazeti la Kaihan pia limetanguliza mbele habari ya matamshi ya jana ya Imamu Ali Khamenei mbele ya viongozi wa ngazi ya juu wa mihimili mitatu ya dola. Habari hiyo inabeba anwani, masuala ya nchi yasifungamanishwe na mazungumzo, tusikariri makosa ya JCPOA. Limemnukuu akisisitiza kwa kusema, taratibu za kawaida za shughuli za nchi kwa ajili ya kufikia malengo yaliyowekwa katika nyanja zote lazima ziendelee kwa kasi kubwa zaidi, na kitu chochote kile kisifungamanishwe na matokeo ya mazungumzo. Gazeti hili pia limeandika makala ya kuvutia iliyopewa anwani kuanzia kufeli mashinikizo ya kiwango cha juu ya Trump hadi kufanya mazungumzo kwa masharti ya Iran. Vichwa vya habari nyingine za Kaihan vinasema Yemen yatishia kuishambulia vikali Saudi Arabia, na gazeti la New York Times laandika hata washirika hawana imani tena na Marekani. Gazeti la Iran Daily limemnukuu msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, akisema usalama wa taifa na uwezo wa kijeshi wa Iran hauwezi kujadiliwa kwa namna yoyote ile. Brigadia Jenerali Ali Mohammadi Naini ameyasema hayo Jumanne kabla ya kuanza duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani itakayofanyika Jumamosi ijayo nchini Oman na akasisitiza kwa kusema usalama wa taifa na ulinzi na nguvu za kijeshi ni miongoni mwa mistari miekundu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo haiwezi kuzungumziwa au kujadiliwa kwa namna yoyote ile. Iran Daily pia limeandika kuwa shinikizo linaloongezeka kwa Umoja wa Falme za Kiarabu kuhusu ushiriki wake katika mkutano wa London unaolenga kusitisha vita nchini Sudan baada ya ripoti ya siri ya umoja wa Mataifa kuvuja na kuibua maswali mapya kuhusu nafasi ya UAE katika mgogoro wa sasa huko Sudan. UAE Imarati imeshutumiwa kwa kulisaidia kwa silaha na kwa siri kundi la wanamgambo la RSF la Sudan kupitia nchi jirani ya Chad. Ni ipi muhimu zaidi kwa Marekani, Mashariki ya Kati au China? Ni makala inayoonekana katika toleo la leo la Iran Daily, ikiangazia na kuchambua sera za serikali mpya ya Washington kuhusiana na China na mashariki ya kati. Gazeti la Al Wifaq, kama yalivyo karibu magazeti yote ya leo hapa nchini, pia limejikita zaidi kwenye matamshi ya Ayatullah Ali Khamenei mbele ya hadhara ya viongozi wa nchi. Tusifungamanishe maswala ya nchi na mazungumzo ya Oman, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti hili linaloandikwa kwa lugha ya Kiarabu, ambacho kinaandamana na picha ya Imam Khamenei na viongozi wa ngazi ya juu wa Jamhuri ya Kiislamu chini ya kichwa cha maneno, Trump anauelekeza ulimwengu kwenye mdororo mpya wa uchumi. Gazeti hili la Al Wifaq limeandika hivi: karibuni uchumi wa dunia ulitikiswa na uamuzi wa kushangaza wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutoza ushuru mkubwa kwa bidhaa zinazoagizwa nchini humo kutoka kote duniani. Uamuzi huu uliibua mshtuko katika masoko ya fedha ya kimataifa na kupelekea kuanguka kwa masoko ya hisa na kueneza wasiwasi kati ya wawekezaji. Na katika gazeti la Iran tunakutana na habari zenye anwani: ndoa nyingi zaidi, talaka chache zaidi, Operesheni Ahadi ya Kweli moja ni kielelezo cha ukakamavu wa jeshi la Iran, na madai ya vyombo vya habari vya Marekani kuhusu mpango wa vita vya nchi kavu nchini Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili. Mpendo wa msikilizaji, na kusomea nani yetu ya WhatsApp, tuma ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 9890350654 87 nami nitaurusha mubashara kwa ajili ya manufaa ya wasikilizaji Hekaya za Aya. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha Hekaya za Aya ambacho leo kinatupia jicho aya za 45 hadi 48 na 49 hadi 50 za Suratu lhijri. Zilipoteremshwa aya za 43 na 44 za Suratu lhijri Machozi ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam yalitiririka kama mvua ya masika. Kwa kushuhudia mandhari hiyo ya kilio kikali cha Mtume, watu waliokuwa karibu naye pia nao walianza kulia, ingawa hawakujua ni aya gani ziliteremshwa na malaika Jibril kwa mtukufu huyo. Katika hali hiyo, hakuna mtu ambaye angeweza kuzungumza na Mtume na kumuuliza sababu ya kulia kwake. Wazo lilimjia mmoja wa masohaba wa mtume. Alikumbuka kwamba wakati wowote mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alipomuona mwana Fatima alaiha ssalam alikuwa akifurahi sana, kiasi kwamba alionekana kusahau huzuni zote za dunia. Hivyo aliondoka mbio na kuelekea kwenye mlango wa nyumba ya kipenzi cha mtume, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam alimkuta akisaga shairi na akamwambia kwamba mtume alikuwa akilia sana. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliinuka haraka na kujifunika kwa nguo kuukuu ambayo ilikuwa imetiwa viraka kwa majani ya mitende sehemu kadhaa. Alipotoka nje ya nyumba, Salman Al Farisi, swahaba mwema wa mtume wa Mwenyezi Mungu, alitazama nguo yake ya hijabu iliyopigwa viraka kadhaa kisha akalia na kusema kwa masikitiko kwa makubwa kwamba huzuni kubwa iliyoje! Mabinti wa Kaisari na Kisra wanavaa hariri na binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anavaa hijabu kuukuu ya sufu ambayo imetiwa viraka katika sehemu kumi na mbili. Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliingia kwa mtume na kusema baba kipenzi, ninatoa mhanga maisha yangu kwa ajili yako, nini kinakuuliza? Mtume alimfafanulia aya mbili alizoteremshiwa na malaika Jibrilu. Aya hizo zinasema, na hakika Jahanam ndio mahali pao walipoahidiwa wote wafuasi wa Shetani, ina milango saba, kila mlango una sehemu waliotengewa. Aliposikia aya hizi, Bibi Fatima aliweka paji la uso wake chini na akaomboleza kwa sauti ya huzuni, ole wake atakayeingia motoni. Ali bin Abitalib alayhi salamu pia aliposikia aya hizo alisema, laiti wanyama wangechana nyama yangu vipande vipande, na laiti mama yangu asingenizaa ilinisikia habari za moto wa Jahannam. Kisha aliweka mkono wake juu ya kichwa chake na kusema, huku machozi yakitiririka usoni mwake, o oh, nasikitishwa na njia ndefu ya safari ya akhira. Ah, kwa masurufu madogo mno ya safari ya siku ya Kiama. Watakaoingia Jahanam watanyakuliwa na mbwa wa motoni. Watakuwa wagonjwa wasiotembelewa kujuliwa hali, majeruhi wasiopewa tiba na wafungwa ambao hawaachiliwi huru. Watakula na kunywa moto na watapinduka pinduka katika matabaka yake. Na baada ya kuwa walikuwa wakivaa nguo za pamba duniani, sasa watavaa vipande vya moto duniani walikuwa wakikumbatiana na wanandoa wenzao, lakini sasa wanakumbatiana na mashetani huko motoni. Kwa upande wake swahaba Salman Alfarisi aliposikia aya hizo, hali yake ilibadilika sana na kukosa amani, kama walivyokuwa maswahaba wengine kadhaa wa Mtume waliokuwa katika majilisi hiyo. Siku tatu baadaye Alipatikana ilhali rangi ya uso wake ikiwa imebadilika na mwili wake ukitetemeka katika magofu ya nje ya mji. Alikuwa amesujudu akilia na kumwomba maghfira Mwenyezi Mungu. Maswahaba walimshika mkono na kumpeleka kwa mtume wa Allah. Mara tu alipomwona Mtume alikumbuka aya za vitisho za Mwenyezi Mungu na akaanza kutetemeka. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimuuliza sababu. Salman aliutazama uso wa Mtume uliokuwa uking'aa kwa muda fulani, kisha akainamisha macho na kichwa chake chini na kusema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tangu niliposikia aya hizi za vitisho kuhusu Jahannam nimeshindwa kutulia kutokana na hofu ya moto wa jahannam. Wakati huu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya za arobaini na tano hadi arobaini na nane za Suratul Hijri kuhusu pepo na sifa za watu wa peponi. Na tutaondoa chuki iliyokuwa vifuani mwao, wawe ndugu juu ya viti vya enzi, wakiwa wameelekeana humo, hayatawagusa machovu wala hawatatolewa humo. Swala hili, wapenzi wasikilizaji, ni mojawapo ya kanuni za kimalezi ambazo wale wanaohusika na malezi ya nyumbani, shuleni na katika jamii wanapaswa kuzitumia. Hii ina maana kwamba mwalimu mlezi na kocha lazima wakati mwingine atumie kipengee cha vitisho na indhari, na wakati mwingine afaidike na vihamasishi na vishawishi vinavyotia watu moyo. Malipo mema yanawahimiza watu kuelekea kwenye maadili mema, elimu na malezi bora, na adhabu na nakama vinawazuia kuelekea kwenye njia tofauti na hiyo iliyotajwa. Tunaweza kufananisha elimu na malezi na gari ambalo linahitaji klachi ya kutia kasi na wakati huo huo breki ili kuelekea kwenye lengo na kulidhibiti gari linapokengeuka na kutoka kwenye barabara. Jukumu la vitu hivi viwili ni muhimu sana, kwa kadiri kwamba kama gari halitakuwa navyo vyote viwili, haliwezi kufika salama linapokwenda, na vilevile vile, ikiwa mmojawapo kati ya nyenzo hizi mbili haitakuwepo gari hilo halitafika linakoelekea. Baada ya kuteremshwa aya hizo za 45 hadi 48 za suratul Hijri zilizowaahidi pepo waumini, jambo hili lilikuwa hadithi ya mji na kona zote za Maka. Hali na shauku hii ilitokana na ukweli kwamba kwa muda mrefu aya nyingi za Kurani zilihusu vita, jihadi na kuuliwa shahidi kwa sababu makafiri walikuwa wakitoa mashinikizo mengi kwa Waislamu na ilibidi wajitayarishe kwa vita. Zaidi ni kwamba hadi wakati huo wengi walikuwa wamesikia aya chache au walikuwa bado hawajasikia lolote kuhusu aya zinazozungumzia pepo na malipo ya peponi. Kwa hivyo ujumbe wa Qur'an kuhusu watu wa peponi ulikuwa na matumaini na furaha sana. Wakati huo hata washirikina walishangazwa na hali hiyo, kwa sababu waliwaona Waislamu ambao awali walikuwa katika huzuni na maombolezo ya kuondokewa na wapenzi wao katika vita vya Uhud wakipongezana kwa furaha na bashasha. Wapenzi wasikilizaji, siku moja kundi la waumini lilikusanyika mahali pamoja na walikuwa wakizungumza kuhusu aya zinazozungumzia pepo. Kila mmoja alitamani kupata neema hizo na kuwatania wenzake kwamba wao hawatapata neema za peponi, jambo ambalo liliwachekesha hadhirina. Wakati huu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akipita karibu na eneo hilo kwa ajili ya kufanywa tawafu kando kando ya nyumba ya Mwenyezi Mungu Alisikia kicheko chao kikubwa na akasimama. Kwa muda walinyamaza na kungoja Mtume azungumze. Mtume alisema, haifai kwa waumini kucheka namna hii. Waliona aibu na kuzama kwenye mawazo. Mtume aliendelea na safari yake, lakini akarudi haraka. Kila mmoja wa masahaba hao alidhani kwamba Mtume alikwenda kuwakemea na kuwapa nasaha, lakini Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwaambia Nilipoondoka Jibrilu alinijia na kusema ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu anasema kwa nini umewavunja moyo waja wangu hivyo? Aya ya 49 ya Suratul Hijri iliteremka ikizungumzia rehma za Mwenyezi Mungu, nabbi ibadi anni anal ghafurur rahim, waambie waja wangu ya kwamba mimi ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Pamoja na hayo, mara hii pia iliteremshwa aya ya indhar na kuwatia hofu watu ili kuelimisha, kulea na kuweka uwiano kati ya hofu na matumaini, ambayo ndiyo siri ya ukamilifu, na kwamba adhabu yangu ndiyo adhabu iliyochungu. Aya hizi, wapenzi wasikilizaji ni sawa na pande mbili za mizani ya ulinganifu. Aya ya kwanza ni ya kutia matumaini na moyo, na aya ya pili ni ya kutia hofu na kutoa indhari, na muumini lazima adumishe mizani baina ya mambo hayo mawili. Imepokewa kwamba mtu mmoja alimuuliza Imamu Jafaru Sadik alayhi salamu kwamba nini kilikuwa wasia wa Lukman. Imamu alisema miongoni mwa mambo ya kuvutia zaidi katika wasia huo ni aliyomwambia mwanawe kwamba kuwa na matumaini makubwa kwa Mwenyezi Mungu kiasi kwamba hata kama umefanya madhambi mengi sawa na ya wanadamu wote, basi kuwa na matumaini ya msamaha wake, namuogope sana Mwenyezi Mungu kiasi kwamba kama umeandikiwa thawabu za ibada ya majini na wanadamu katika rekodi ya matendo yako, uwe na hofu ya kuhukumiwa na kupelekwa motoni wakati wa kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 17 Shawal 1446 Hijiria, sawa na 16 Aprili 2025. Na siku kama ya leo miaka 183 iliyopita alifariki dunia mjini Karbala, Iraki, Sayyid Ibrahim Karbalai, mmoja wa maulama wa Kiislamu wa karne ya 13 Hijiria. Alizaliwa mwaka 1214 hijiria nchini Iran, na baada ya kuhitimu masomo ya msingi alielekea mjini Karbala kwa ajili ya kujiendeleza na masomo ya juu ya kidini, ambapo hadi mwisho wa maisha yake aliendelea kusoma na kufundisha ndani ya mji huo. Miongoni mwa athari muhimu za msomi huyo mkubwa wa kidini ni pamoja na vitabu alivyovipa jina la dalailul ahkam na nataijul afkar. Miaka mia thelathini na sita iliyopita Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia ya filamu, alizaliwa katika viunga vya mji wa London, Uingereza. Alipokuwa mdogo alianza na michezo ya kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu, lakini kutokana na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya kimaskini katika jamii ya Marekani, serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubaidishwa kwake mnamo mwaka 1952 Chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini Marekani na hivyo akahamia nchini Uswisi pamoja na mkewe. Msanii huyo katika tasnia ya filamu alifariki dunia mwaka 1977, miaka 77 iliyopita. Katika siku kama ya leo, wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa Uingereza huko Palestina na kuua Wapalestina tisini na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa hayo yalitokea wakati askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao, na kwa upande wa pili, wazayuni walikuwa wameshadidisha mauaji hayo ya Wapalestina wasio na hatia kwa lengo la kuasisi dola haramu la Israel. Matokeo ya mauaji hayo yaliyofanyika kwa uratibu wa Uingereza lilikuwa kuuawa idadi kubwa zaidi ya wa Waislamu wa Palestina na kutangazwa dola bandia la Israel mwezi mmoja baadaye. Na siku kama ya leo miaka na 28 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa uliosababishwa na mtungi wa gesi na kusambaza moto kwenye mahema ya mahujaji huko Mina, kilomita 10 kutoka katika mji mtakatifu wa Makka mahujaji wasiopungua 343 walifariki dunia na wengine 1290 kujeruhiwa katika tukio hilo. Aidha, mahema yasiyopungua 70,000 yaliteketea kwa moto huo. Hilo linahesabiwa kuwa tukio kubwa la pili la janga la moto kutokea wakati wa msimu wa hija. Mnamo mwaka 1975 ulitokea moto mkubwa huko Mina nchini Saudi Arabia uliosababisha vifo vya maelfu ya mahujaji na wengine wengi kujeruhiwa. Kutokana na matukio hayo, Saudi Arabia ililazimika kuweka katika eneo la Mina mahema yasiyoshika moto ili kuepusha ajali za moto. Nasoma maoni yake, msikilizaji wetu ana jina la Yahya Mesud Ali kutoka Zanzibar, ameandika, Allahu akbar, sawa sawa kabisa. Allah akupeni nguvu kubwa wa irani Maneno msumari hayo, masha Allah. Msikilizaji wetu mwingine Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika yenye Wafaransa mnayopicha mbaya sana, tangu zamani za siasa za kikoloni hadi leo hii, kwa kumkamata muungwana mwadilifu Mwirani. Anasema kwa kutendo, kwa hatua yenu ya kumkamata muungwana mwadilifu raia wa Irani anasema wanaosimama kutetea haki za binadamu anasema si sawa, enyi nchi za Magharibi, wanachama wa kudumu wa kudumu, Umoja wa Mataifa, upumbavu wenu wa kuwaunga mkono wa Zayuni anasema unawapunguzia heshima duniani kote. Na maoni ya mwisho ni kutoka kwa mzee Naso, ametutumia picha nazi, tutazifungua. Abdallahli Mwakajura kutoka Tabora anasema shukrani, nayo pia tunakushukuru. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la Sudani limetangaza kusonga mbele katika eneo la Omdurman magharibi na kukomboa maeneo matatu na kambi moja kutoka kwa wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Jeshi hilo limedai kwamba linaendelea kupata ushindi upande wa magharibi wa mji wa Omdurman na kwamba vikosi vyake vimefanikiwa kuwasambaratisha wanamgambo wa RSF. Wafugaji waliokuwa na silaha jana, Jumanne, walishambulia jamii ya Otobi katika jimbo la Benue kaskazini kati mwa Nigeria, siku moja baada ya kundi lililokuwa na silaha kuwaua watu 51 katika jimbo la Plateau nchini humo. Shambulio hilo katika wilaya ya Akpa katika eneo la serikali ya mtaa ya Otupo limesababisha vifo vya watu saba na wengine zaidi ya 20 kujeruhiwa na chombo kimoja cha habari cha Marekani kimeripoti kuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump ameitisha mkutano kuhusu mazungumzo yanayoendelea kuhusiana na makubaliano ya nyuklia na Iran.