Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. bismillahi rahmanirahim assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran asubuhi hii tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho mgogoro mkubwa katika jeshi la israel swali ni kwa nini wanajeshi wa utawala huo wanatoroka jeshini baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na podcast inayozungumzia jinsi mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalivyotokea. Podcast hiyo itafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi ya leo tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa niliyoko studioni, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari. Imetimia uh, saa mbili na dakika ishirini na tisa kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesisitiza kwamba usalama wa taifa na uwezo wa jeshi la Iran hauwezi kujadiliwa kwa aina yoyote. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba kati ya wa wasudani watatu mmoja ni mkimbizi na kati ya wa wakimbizi sita duniani mmoja ni Msudana. Walowezi elfu moja wa kizayuni wamevamia msikiti wa Al-Aqsa huku wakipewa ulinzi na jeshi la Israel. Na ni marufuku kwa wenye pasipoti za Israel kuingia katika visiwa vya Maldivu kutokana na jinai zinazofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesisitiza kwamba usalama wa taifa na uwezo wa jeshi la Iran hauwezi kujadiliwa kwa namna yoyote. Brigedia Jenerali Ali Muhammad Naini ameyasema hayo Jumanne ya jana kabla ya kuanza duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Irani na Marekani itakayofanyika Jumamosi ijayo nchini Oman na amesisitiza kwamba usalama wa taifa na ulinzi na nguvu za jeshi ni miongoni mwa mistari miekundu ya jamhuri ya Kiislamu ambayo haiwezi kuzungumziwa au kujadiliwa kwa namna yoyote. Naini alikuwa akizungumza katika mkutano wa waandishi wa habari kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa kwanza wa operesheni ya kwanza ya kijeshi ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel ambayo ilitekelezwa mwezi Aprili mwaka 2024 kwa kushirikisha ndege zisizo na rubani na makombora zaidi ya 300 yaliyolenga kambi za kijeshi za Israel katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina ambayo yamepachikwa jina bandia la Israel. Operesheni hiyo iliyopewa jina la Ahadi ya Kweli Nambari Moja ilitekelezwa ndani ya kipindi cha chini ya wiki mbili baada ya shambulio la kigaidi la Israel kuwaua shahidi maafisa saba wa IRGC katika ubalozi mdogo wa Iran kwenye mji mkuu wa Siria, Damascus. Naini alipongeza shambulio hilo la kulipiza kisasi la Iran, aliyolitaja kuwa ni operesheni kubwa zaidi ya ndege zisizo na rubani kuwahi kutekelezwa duniani, kwa kutaka, kutaka masafa, kukata masafa ya zaidi ya kilomita elfu moja. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Iran amesema kwamba operesheni hiyo ilidhihirisha dhamira na nguvu ya mashambulizi ya Iran kwa kumshambulia adui mzayuni aliyekuwa na ni akikabiliwa na wapiganaji wa Kiislamu. Brigadia Naimi amebainisha kwamba shambulio hilo la jeshi dhidi ya utawala ghasibu wa Israel ilikuwa operesheni halali kabisa ambayo ilitekelezwa kwa kuzingatia kifungu cha 51 cha mkataba wa Umoja wa Mataifa. Mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi kanda ya Afrika Mashariki, Pembe ya Afrika na Maziwa Makuu, Mamadu Diana Balde amesema mmoja kati ya Wasudani watatu kwa sasa ni wakimbizi na mmoja kati ya watu sita waliopoteza makazi yao duniani anatoka Sudan. Akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya video kuhusu mahitaji ya kibinadamu ndani ya Sudan katika nchi jirani, ndani ya Sudan na katika nchi jirani, Balde amebainisha kwamba mgogoro wa Sudan ni miongoni mwa migogoro mikubwa zaidi ya uhamaji watu duniani, ikiwa na takriban watu milioni 13 waliolazimika kuhama makazi yao kutokana na vita. Mwakilishi huyo wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa amezungumzia ukarimu wa watu wa mataifa yaliyowapeleka yaliyowapokea wakimbizi kutoka Sudan, na amesema jamii ambazo hazina vya kutosha zimegawana kile walichonacho na wakimbizi hao, na hiyo ndio roho ya kweli ya mshikamano, na hiki ndicho tunachokiona kikitokea katika kanda hii, amesisitiza afisa huyo wa Umoja wa Mataifa. Balde ameendelea kueleza kwamba tunapozungumza leo zaidi ya watu elfu sabini wamefika wamefika Uganda. Uganda ina matatizo yake yenyewe, hata hivyo, imefungua njia na kuendelea kushikilia mipaka yake wazi licha ya kupokea wakimbizi milioni 1.8 hadi sasa na kuongeza zaidi ya wakimbizi elfu sabini kutoka Sudan na zaidi ya laki mbili kutoka Libya. Amekumbusha pia kwamba ni asilimia kumi tu ya mpango wa kikanda wa kujibu mahitaji ya wakimbizi ambayo imechangiwa hadi hivi sasa. Vilevile ametoa wito wa kutolewa misaada zaidi na washirika mia moja kumi na moja wanaochangia kifedha katika mpango huo. Katika siku tatu ya siku ya tatu ya sikukuu ya Pasaka ya Kiyahudi, walowezi elfu moja wa Kizayuni huku wakisindikizwa na kupewa ulinzi na wanajeshi wa Israel wamevamia eneo la msikiti mtukufu wa Al Aksa katika mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu. Picha zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zimewaonyesha walowezi hao wa Kizayuni wakiingia kwenye uwanja wa msikiti wa Al Akswa katika siku ya tatu ya siku kuu ya Pasaka ya Kiyahudi jana Jumanne, kwa mujibu wa ushahidi wa mikanda ya video. Uvamizi wa walowezi wa Kizayuni katika msikiti wa Al Akswa umefanywa huku walowezi hao wakisindikizwa na kupewa ulinzi na jeshi la Israeli. Walowezi wengine kadhaa wameonekana wakicheza na kuimba nyimbo za sura ya makabili, makabila ya ndani ya Agano la Kale. Siku ya Jumatatu pia, magavana wa mji gavana wa mji mtukufu wa Quds aliripoti kwamba mamia ya walowezi wa kizayuni wamevamia uwanja wa msikiti wa Al Aqsa na kucheza ngoma na kufanya sherehe za Talmud karibu na mlango wa msikiti wa Al Aqsa katika eneo la kale la mji wa Quds. Wakati huo huo, Wapalestina wametoa wito wa kukusanyika katika msikiti wa al Aqsa siku ya Jumapili ijayo ili kukabiliana na chokochoko na uchokozi wa walowezi wa kizayuni dhidi ya eneo hilo takatifu kwa dini zote za mbinguni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maldives haitawaruhusu tena watu wenye pasi za kusafiria za Israel kuingia katika nchi hiyo. Akitangaza uamuzi huo siku ya Jumanne, Rais uh, Mohamed Muizu wa visiwa vya Maldive alisema hatua hiyo imechukuliwa na serikali yake kupinga mashambulizi ya kikatili ya jeshi la Israel dhidi ya watu wa Gaza, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais. Uamuzi huo unafuatia kupitishwa marekebisho ya tatu ya sheria ya uhamiaji ya Maldives ambayo yaliidhinishwa na majilisi ya wananchi Aprili 15. Katika ujumbe alioweka kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Facebook, Muizu ameelezea marekebisho hayo kuwa ni mjibizo wa wazi wa msimamo wa nchi hiyo dhidi ya ukatili unaoendelea kufanywa huko Palestina. Na aliongeza kwamba taifa hilo la bahari ya Hindi linathibitisha tena mshikamano wake usioyumba na watu wa Palestina. Taarifa ya Rais Muizu imeeleza kwamba Maldives inaendelea kutetea kuwepo uwajibikaji kwa ukiukaji wa sheria za kimataifa na haitasita kupaza, kupaza sauti katika majukwaa mbalimbali ya kimataifa katika kulaani vitendo vya Israel. Serikali ya visiwa vya Maldives imesisitiza pia uungaji mkono wake wa muda mrefu wa kuanzishwa taifa huru na lenye mamlaka kamili ya kujitawala huko Palestina kwa msingi wa mipaka ya kabla ya 1967 huko Baitul Muqadas mashariki ukiwa mji mkuu wa Palestina kulingana na maagizo ya Umoja wa Mataifa na taratibu za sheria za kimataifa. Katika mkutano wa ngazi ya juu wa kundi la marafiki wa kundi wa kulinda mkataba wa Umoja wa Mataifa uliofanyika Moscow nchini Rusia, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisheria na kimataifa, Kazim Gharibabadi, amesisitiza umuhimu wa kufufua mfumo wa kimataifa wa pande nyingi na kulinda misingi ya mkataba wa Umoja wa Mataifa. Akizungumza mbele ya wawakilishi kutoka nchi ishirini Ghariba abadi alikosoa ongezeko la utaratibu wa upande mmoja kupita kiasi hasa kutoka mataifa yenye nguvu na kuongeza kwamba hali hiyo inahujumu sheria za kimataifa na kudhoofisha mifumo ya uongozi wa dunia. Ameonya kwamba kuna hatari ya walimwengu kutokuwa na amani tena na Umoja wa Mataifa kutokana na kutokuwa na imani tena na Umoja wa Mataifa kutokana na utekelezaji wa mapendeleo wa kanuni za kimataifa na matumizi ya taasisi za Umoja wa Mataifa kama vyombo vya shinikizo la kisiasa. Akitoa mfano wa vita vya Israel dhidi ya watu wa Gaza, Ghariba Abadia amelaani kushindwa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuzuia kile alichokitaja kuwa vita vya mauaji ya kimbari vinavyoungwa mkono na nchi za Magharibi, hususan Marekani. Na idara ya polisi ya Kenya imemwambia aliyekuwa naibu rais wa nchi hiyo Rigathi Gachagua kwamba italinda usalama wake kama raia wengine, na imemtaka kutoa taarifa kwa polisi kuhusu ratiba na mienendo yake ili kuruhusu maafisa kupanga ulinzi wake ipasavyo. Ni baada ya naibu rais huyu aliyetimuliwa kutoa madai mazito dhidi ya serikali jana Jumanne, akisema kuna mpango mahususi uliosukwa kwa ajili ya kumuua. Taarifa rasmi iliyotolewa na inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja imemhakikishia Gachagua kwamba Wakenya wote wanastahili ulinzi na amemshauri kushirikiana na polisi wa viwango vyote iwapo atahitaji ulinzi zaidi. Gachagua jana Jumanne alimwandikia barua ya inspekta jenerali wa polisi ya Kenya Douglas Kanja akilalamikia hatua ya kuondolewa walinzi wake, jambo analosema limemwacha katika hatari ya kuvamiwa na kushambuliwa na magenge ya wa wahalifu. Gachagu ambaye aliondolewa madarakani Oktoba mwaka jana kupitia mchakato wa bunge la Kenya amedai kwamba maisha yake, familia yake na ya wafuasi wake yako hatarini. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teherani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari mgogoro mkubwa katika jeshi la Israel. Swali ni kwa nini wanajeshi wa utawala huo wanatoroka jeshini? Barua ya malalamiko ya marubani wa jeshi la anga la Israel na uungaji mkono wa askari wa vitengo vingine kwa hatua hiyo ni kengele ya hatari kuhusu uwezekano wa kuenea uasi miongoni mwa wanajeshi wa Israel. Kanali ya 12 ya televisheni ya utawala huo imeripoti kwamba mkuu wa jeshi la Israel anafahamu kikamilifu ukubwa wa hatari ya kuibuka migawanyiko ya ndani na uwezekano wa kupanuka uasi miongoni mwa wanajeshi wa zamani na wale wa akiba. Makumi ya marubani wa jeshi la anga la Israel, ikiwa ni pamoja na askari wa sasa na wale wa kikosi cha akiba, siku kadhaa zilizopita walisaini waraka aa, na kutishia kutorudi kazini iwapo mateka wa Israel wanaoshikiliwa na harakati za kupigania uhuru za Palestina hawatarejeshwa. Wakati huo u, waraka huo ulieleza kwamba kuendelezwa kwa vita vya Gaza ni kwa ajili tu ya masilahi binafsi na ya kisiasa ya baadhi ya viongozi na si kwa masilahi ya usalama. Wametahadharisha kwamba kuendelea vita hivyo kutasababisha vifo vya raia na wanajeshi wengi zaidi na kusambaratika muundo wa kikosi cha akiba cha jeshi la Israel kufuatia kuvunjika mapatano ya kusitisha vita na kuanza tena mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa Gaza, mgogoro ndani ya jeshi la Israel umeongezeka kiasi kwamba waziri mkuu wa utawala huo katili Benjamin Netanyahu uh, sasa anakabiliwa na mgogoro mkubwa ambao haujawahi kushuhudiwa ndani ya jeshi, yaani kupungua uaminifu katika mojawapo ya nguzo zake za kudumu, yaani jeshi. Dalili za malalamiko na kutoridhika miongoni mwa wanajeshi wa Israel hasa katika safu za kati na miongoni mwa kikosi cha akiba zimezidi kudhihirika katika miezi ya karibuni. Aghalabu ya makamanda wa zamani wa jeshi la Israel, wanajeshi wa akiba na hata maafisa wa intelijensia wanamtuhumu Netaniyahu waziwazi wazi na bila ya kificho kwamba hana uwezo, ni mbinafsi na kwamba anatoa kafara usalama wa Israel kwa ajili ya maslahi yake ya kisiasa. Kwa msingi huo, aghlabu ya wanajeshi ama hawataki kurejea kazini au wametangaza wazi wazi kwamba hawako tayari kuunga mkono tena sera za serikali ya Netanyahu. Takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya wanajeshi elfu mbili wa Israel katika miezi ya karibuni wamekimbia jeshini. Idadi hii ni kubwa mno ikilinganishwa na wastani wa wanajeshi wanaokimbia jeshi kila mwaka huko Israel. Sababu muhimu zaidi uh, za kukimbia kwa wanajeshi hao uh, ni si tu kuogopa vita lakini pia uh, kutokuwa na imani kwa serikali. Sababu nyingine muhimu ya malalamiko ya wanajeshi wa Israel ni kutoridhishwa na misimamo na sera za Netanyahu dhidi ya mateka wa Israel wanaoshikiliwa katika eneo la ukanda wa Gaza. Maafisa wengi wa zamani wa masuala ya ujasusi na wachambuzi wa, wa masuala ya usalama wanaamini kwamba kuendelea kwa mashambulizi mtawalia ya jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza kumeongeza hatari ya vifo vya mateka hao. Wakati huo huo, wajumbe elfu mbili wa tume ya taasisi ya elimu ya juu ya Israel pia katika waraka wao mwingine wa malalamiko wametaka kusitishwa mara moja mashambulizi ya Israeli dhidi ya watu wa Gaza na kufikiwa mapatano kwa ajili ya kuachiliwa huru mateka wa Israel walioko mikononi mwa wapigania ukombozi wa Palestina. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Natumai mboheri na wenye afya, na ninawakaribisha kutegea sikio sehemu ya kumi ya podikasti hii inayokujieni kwa anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Podikasti hii inachunguza namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea mwaka 1979 na kujadili tofauti zake na mapinduzi mengine vilevile vile, tunajibu swali kwamba kwa nini mapinduzi ya Kiislamu ya Irani ni tofauti na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani. Katika kipindi kilichopita, tulitathmini hali ya uhuru na kujitawala nchi hii baada ya kuanguka utawala wa Reza Shah na kueleza kwamba katika miaka ya mwanzo ya utawala wa Muhamed Reza, Iran ilipokuwa chini ya uvamizi wa Waitifaki, anga ya kisiasa ya nchi ilifunguka kiasi, na vyombo vya habari na vyama vya siasa vilipata uhai mpya. Hata hivyo, kutokana na hujuma ya nchi wavamizi na udhibiti wao wa masuala mbalimbali mbali ya nchi, mambo mawili muhimu, yaani kujitawala na uadilifu wa kijamii, yaliwekwa katika hali isiyofaa. Nchi wa itifaki zilikuwa zimeahidi kuondoka katika ardhi ya Iran baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia, lakini zilikengeuka ahadi hiyo kwa visingizio mbalimbali. Katikati ya mwaka elfu moja mia tisa arobaini Warusi walishinikiza serikali ya Irani iwape upendeleo maalum katika sekta ya mafuta ya kaskazini na walipokabiliwa na jibu hasi kutoka Tehran walijaribu kuigawa nchi kwa kutenganisha maeneo ya Azerbaijan na Kurdistan na Iran kupitia njia ya kuunga mkono watu walioongoza harakati ya kutaka kujitenga kama vile Jaafari Pishavari na Qazi Muhammad. Katika muongo huo mafuta yalikuwa nembo ya muhimili wa harakati za kujitawala za watu wa Iran. Serikali ya Dr Muhammad Musadik ilijaribu kutaifisha sekta ya mafuta ya nchi na kubatilisha makubaliano ya kikoloni ya mwaka 1933 ambayo yaliwapa Waingereza haki ya kugundua, kuchimba na kuuza mafuta ya kusini mwa Iran. Hatua hii iliibua msisimko wa kipekee miongoni mwa wananchi wa Iran, kwa sababu sambamba na Muhammad Musadik kuanzisha vita vya pande zote na Waingereza kwa ajili ya kutaifisha mafuta ya nchi pia alikuwa katika mapambano kamili dhidi ya dhuluma na udikteta wa Sha. Mapambano hayo yalikuwa kigezo cha kuigwa kwa nchi nyingi zilizokuwa zikikoloniwa na yaliweka jiwe la msingi la harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM kwa kifupi. Lakini kwa bahati mbaya, mapambano hayo, kama zilivyokuwa harakati za hapo kabla dhidi ya dhuluma na ukoloni hayakuwa na mafanikio makubwa, kwani kutokana na njama za Marekani, Uingereza na shah dhalimu wa Iran kulifanyika mapinduzi dhidi ya serikali halali ya Moswadiq, na hali ya kukata tamaa na kutokuwa na matumaini ikaligubika tena taifa la Iran. Katika kipindi cha miaka ishirini na mitano ya baada ya mapinduzi dhidi ya serikali halali ya Moswadiq, Udikteta, utegemezi na dhuluma vilitawala nyanja zote za kisiasa, kijamii na kiuchumi za Iran na kutayarisha mazingira ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Katika sehemu hii ya podcast yetu, wapendo wasikilizaji, tunaangazia utegemezi wa utawala wa Shah kwa Marekani katika miaka ya baada ya mapinduzi dhidi ya serikali ya Moswadik ambayo yalizua hasira ya umma miongoni mwa wananchi wa Iran, dhidi ya utawala wa Shah na mabwana zake. Baada ya serikali ya mapinduzi kushika hatamu nchini Iran, maelfu ya wazalendo na watetezi wa vuguvugu la kutaifishwa sekta ya mafuta walikamatwa na kuswekwa jela kote nchini. Baadhi yao waliuawa kwa kuteswa na maajenti wa sha na wengine walisalimu amri kwa timu za mauaji za shaa baada ya kesi zilizofanyika katika mahakama za kimaonyesho tu. Utawala ulioshika madaraka baada ya mapinduzi ulieneza hali ya wahaka na hofu kote nchini. Magazeti huru yalifungwa na wamiliki na wasimamizi wake walikabiliwa na mbinyo na vikwazo vingi. Ili kuhalalisha hatua na vitendo vyake, serikali ya mapinduzi ilifanya uchaguzi wa kimaonyesho wa bunge ambao uligubikwa na udanganyifu mkubwa. Wawakilishi waliokuwa wakiunga mkono serikali hiyo waliidhinishwa kuingia bungeni, na makundi na taasisi za jamii ya Iran, ikiwa ni pamoja na bazar na vyuo vikuu, ambazo zilipinga hatua hizo za kimabavu, zilikandamizwa vikali hii ilikuwa sehemu ndogo tu ya dhuluma kubwa iliyotokea nchini baada ya mapinduzi ya Kimarekani ya mwezi Agasti 1953 ambayo iliendelea hadi mwaka 1979. Maelezo zaidi ya hali hii yatakuja katika kipindi kijacho, na hapa tutazungumzia hatima ya harakati za kutaka kujitawala za kitaifa katika miaka ya baada ya mapinduzi ya Agosti 1953 nchini Iran ilikuonyesha jinsi serikali ya baada ya mapinduzi hayo ilivyoua matumaini na matarajio yote ya wananchi ya Iran ya kutaka kujitawala. Katika kipindi cha chini ya miezi minne baada kupinduliwa, ya kupinduliwa serikali ya Musadik, utawala ulioshika madaraka nchini Iran ulifanya jitihada za kurejesha uhusiano na Uingereza kwa kupotosha ukweli wa kihistoria na kuhoji hatua za serikali ya dkt. Musadek, utawala huo ulifungua njia ya mazungumzo na kusainiwa mkataba wa mafuta na Uingereza. Aidha, mnamo disemba mwaka 1953, miezi michache tu baada ya mapinduzi ya serikali nchini, Meja Jenerali Fazlullah Zahidi aliunda tume maalumu ya watu wanne na kuipa jukumu la kufanya mazungumzo ya kutatua migogoro ya mafuta na Waingereza. Baada ya mazungumzo ya miezi kadhaa, serikali ya mapinduzi ilikabidhi mamlaka ya kuchunguza, kuchimba, kusafisha na kufaidika na mafuta ya kusini mwa Iran kwa muungano wa kimataifa uliojumuisha British Petroleum Company iliyokuwa na hisa ya asilimia 40, makampuni matano ya Kimarekani yaliyokuwa na hisa ya asilimia 40, French Petroleum Company iliyokuwa na asilimia sita na Royal Dutch iliyokuwa na asilimia kumi na sita. Mkataba huu ulitua saini na wahusika mwaka 1954 na muda wa makubaliano uliwekwa wa miaka 25. Kutiwa saini makubaliano hayo kulifungua njia ya uingiliaji wa Marekani katika sekta ya mafuta ya Iran na kisha katika masuala yote ya kiuchumi na kisiasa nchini. Vilevile, vile kutokana na makubaliano kati ya Marekani na Uingereza na kuimarika dhuluma na udikteta wa Muhammad Reza Shah, mapambano ya wananchi wa Irani ya kupigania uhuru na kujitawala yalikwama na kuingia dosari kwa mara nyingine sha na serikali iliyoshika hatamu kutokana na mapinduzi hayo, walijaribu kwa kila njia kuhalalisha na kutakasa makubaliano hayo ya kufedhehesha na kuhadaa maoni ya umma kwa kuyataja kuwa ni neema kubwa kwa watu wa Iran, lakini ukweli ni kwamba makubaliano hayo sambamba na kurasimisha ushawishi na uingiliaji kati wa Marekani nchini Iran yalitayarisha njia ya utegemezi wa kiuchumi, utegemezi wa kijeshi na kiusalama wa Iran kwa nchi hiyo. Katika kipindi hicho, licha ya kuongezeka mapato ya mafuta, serikali iliendelea kukabiliwa na nakisi ya bajeti kutokana na kushamiri ubadhilifu wa mali ya umma na dhuluma kubwa, na hivyo kufungua njia ya utegemezi mkubwa wa kiuchumi wa Iran kwa Marekani, kwa sababu serikali ililazimika kukopa kutoka nchi nyingine haswa Marekani ili kufidia nakisi ya bajeti yake. Baada ya kuimarishwa uhusiano wa kiuchumi kati ya Tehran na Washington, kulianzishwa pia uhusiano wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili. Kama kiongozi wa kambi ya Magharibi, Marekani iliunda mkataba wa Baghdad katika majira ya baridi mwaka 1955 uliozijumuisha Uturuki na Iraq kama wanachama ili kukamilisha sera ya kuzuia Umoja wa Kisovieti na nchi za kambi ya mashariki na kukabiliana na ushawishi wa ukomunisti. Baadaye mwaka huo huo, Iran na Pakistan zilijumuishwa katika kundi hilo. Wanachama wa Iran katika mkataba wa Baghdad na kukubali kanuni za Eisenhower Doctrine vilikiuka kikamilifu sera ya Iran ya kutoegemea upande wowote na kuiweka sera ya kigeni ya Iran katika mikono ya kambi ya Magharibi, hususan Marekani, kwa sababu kwa mujibu wa Eisenhower Doctrine, vikosi vya jeshi la Marekani viliidhinishwa kuingilia kati ili kulinda serikali ambazo zilikuwa katika hatari ya ushawishi wa moja kwa moja au usio wa moja kwa moja wa ukomunisti wa kimataifa mwaka 1958 wakati utawala wa kifalme wa Iraq ulipopinduliwa na Abdukarim Qasim, serikali ya kidikteta ya Iran na serikali ya Marekani zilitia saini mkataba wa kijeshi wa pande mbili ili kuimarisha uhusiano wao wa kijeshi na kiusalama. Kwa mujibu wa vipengee vya mkataba huo, Marekani iliruhusiwa kutuma wanajeshi wake nchini Iran endapo kutatokea uchokozi wowote wa, wa moja kwa moja au usio wa moja kwa moja wa nchi ya tatu, na hivyo washauri wa kijeshi wa, wa Marekani walikuwepo rasmi katika vyombo na taasisi za serikali ya Iran. Kutokana na mbinyo na kufungwa anga ya kisiasa ya Iran na kushadidi utegemezi wa nchi kwa Marekani katika miaka ya baada ya kupinduliwa serikali ya Mosaddeq mwishoni mwa miaka ya hamsini, mapato ya mafuta ya Iran badala ya kuboresha viashiria vya ustawi na maendeleo ya nchi yalisababisha kushamiri umasikini, ukosefu wa ajira na kuenea kwa ufisadi nchini. Matatizo haya yalikuwa makubwa kiasi kwamba Marekani ilikuwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa kutokea mapinduzi ya kikomunisti nchini Iran. Ubalozi wa Marekani mjini Tehran ulituma ripoti za uchambuzi na kuionya Washington kuhusu madhara ya utawala wa kiimla na mazingira ya kijeshi na kiusalama yaliyotawala nchini Iran kufanyika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka 1960 na ushindi wa chama cha Democrats kilichoongozwa na John F Kennedy ambaye alitetea mageuzi, kuheshimu haki za binadamu na kuwepo anga ya wazi ya kisiasa, ili kukabiliana na ushawishi wa ukomunisti katika nchi marafiki, kulibadilisha hali hiyo kwa kiasi kikubwa. Muhammad Reza Shah ambaye alikuwa ameeleweshwa na uhusiano wake mkubwa na wa Republican na aliunga mkono utawala wa Nixon kama mgombea wa chama cha Republican katika uchaguzi wa rais wa Marekani alishtushwa sana na ushindi wa Democrats. Hata hivyo, alikuwa tegemezi sana kwa Marekani kiasi kwamba hakuwa na chaguo ila kukabiliana na sera hiyo kwa sababu hiyo, kutokana na mashinikizo ya Wamarekani alikubali waziri mkuu wa Dr Ali Amini ambaye alikuwa na historia ya kushirikiana na wazalendo na alikuwa na fikra ya mageuzi. Ali Amini alianzisha mageuzi ya kurekebisha na kugawa ardhi miongoni mwa wakulima, kuwaachia huru wafungwa wa kisiasa, kuondoa marufuku dhidi ya vyombo vya habari, kupanua uhuru wa kujieleza na kukabiliana na maafisa wa fisadi. Hata hivyo Sha hakuweza kustahimili hata mabadiliko haya machache, na baada ya kupata mwafaka wa Marekani aliibua mgogoro wa kubuni na akamlazimisha aliamini kujiuzulu. Sha aliwaahidi wademokrati wa Marekani wa kwamba ataongoza mageuzi hayo yeye binafsi. Baada ya kufutwa kazi, Ali Amini alianza programu iliyopewa jina la mapinduzi meupe au mapinduzi ya mfalme na taifa kutokana na ushauri wa Wamarekani. Mfalme Muhammad Reza Shah hakuwa mwaminifu katika kutekeleza mpango huo, na alikuwa akitafuta fursa ya kuutupilia mbali kikamilifu au kuelekeza kwa maslahi yake binafsi ya kisiasa. Kwa hiyo alipohisi kuwa ameondokewa na mzingo wa mashinikizo ya Washington baada ya Marekani kutumbukia katika vita vya Vietnam na kisha kuuawa John F. Kennedy, aliutelekeza mpango huo au kuuendeleza kwa kiasi kilichoweza kuwanyamazisha wapinzani. Shah alikuwa akisubiri fursa ya kuimarisha tena uhusiano wake na Marekani, kupanua nguvu yake ndani ya nchi na kikanda na kuwafutilia mbali wapinzani wake. Hivyo mnamo mwaka 1964 na Sha alidhihirisha ubarakala wake kwa viongozi wa Marekani kwa kukubali sheria ya capitulation iliyokuwa na lengo la kuwapa kinga ya kutoshtakiwa raia wa kigeni waliopatikana na hatia ya kufanya uhalifu nchini Iran. Wakati Ayatullahi Ruhullah wa Khomeini alipopinga hatua hiyo, Shah alimfukuza nchini na kumpeleka uhamishoni Uturuki na kisha Iraki. Katika kipindi hicho, Shah kama anavyosema Mark Gasiorowski, mwandishi wa kitabu US Foreign Policy and the Shah Building a Client State in Iran, alikuwa kibaraka kamili kwa Marekani. Matarajio ya Shah ya kuimarisha zaidi uhusiano na Marekani yalitimia baada ya Nixon kushika madaraka ya nchi kupitia uchaguzi wa mwaka 1969. Kushika hatamu Nixon katika kipindi hicho na nafasi athirifu ya Henry Kissinger kama mshauri wa usalama wa taifa na baadaye waziri wa mambo ya nje wa Marekani kuliashiria hatua ya mabadiliko katika uhusiano wa Iran na Marekani. Iran iligeuka na kuwa mmoja wa wahusika wakuu katika sera ya kikanda ya Marekani kukandamiza harakati zilizokuwa zikiipinga Marekani na kudhamini maslahi ya kisiasa, mafuta na ya kiuchumi ya Washington katika eneo la ghuba ya Uajemi. Kwa kuzipa silaha Iran, Saudi Arabia na Kuwait ilikuwa miongoni mwa mihimili mikuu ya sera ya Nixon katika eneo la ghuba ya Uajemi. Mkakati huo pia ulipokewa kwa mikono miwili na shah na serikali ya Iran, kwa sababu kukubali jukumu na kuwa na nafasi kubwa katika eneo la ghuba ya Uajemi kungeupa utawala wa Shaa uhuru wa kukandamiza upinzani wa ndani na kuimarisha satwa na ushawishi wake katika nchi za eneo, ambavyo vilikuwa miongoni mwa matarajio ya muda mrefu ya Shaa. Kwa njia hiyo, Shaa aliweza kununua silaha za kisasa zaidi na mifumo ya kijeshi kutoka Marekani kwa gharama kubwa ya karibu dola bilioni saba. Miaka miwili baadaye, yaani mwaka 1972 mkataba mkubwa wa silaha kati ya Iran na Marekani ulitiwa saini ukiwa na thamani ya dola bilioni mbili 2. Hata hivyo, mkataba uliozusha gumzo na utata zaidi wa silaha wa serikali ya Iran ni ununuzi wa ndege themanini za f14 ambao ulifikiwa mwaka 1973 kwa gharama ya dola bilioni mbili nukta tatu. Uhusiano wa kiuchumi kisiasa, kijeshi na kiusalama kati ya Iran na Marekani ulifikia kilele chake katikati ya miaka ya sabini, na Iran ikawa nchi tegemezi kikamilifu kwa Marekani. Hali hii iliendelea hata baada ya kuingia madarakani Jimmy Carter wa chama cha Demokrat nchini Marekani. Aidha, mnamo mwezi Machi mwaka 1977 ilifichuliwa kwamba kata, kinyume na kanuni alizotangaza wakati wa kampeni zake za uchaguzi kuhusu haki za binadamu, alikuwa ameelezea nia yake ya kuuza ndege za AWACS kwa serikali ya Iran. AWACS ambayo ni kifupi cha airborne warning and control system ni aina ya ina ndege inayoweza kutumiwa kama kituo rununu cha rada kwa ajili ya operesheni za uongozi, udhibiti na usimamizi wa vita, kwa kifupi C2BM Uhakiki yaliyotangulia tunaweza kusema kwamba katika kipindi cha miaka 25 kuanzia mapinduzi ya Agosti mwaka 1953 hadi mwaka wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikuwa miongoni mwa nchi tegemezi zaidi kwa kambi ya Magharibi na kwa namna fulani kibaraka wa Marekani. Hii ilikuwa na maana ya kukiukwa kikamilifu lengo la kujitawala kitaifa, ambalo ni moja ya matakwa makuu ya kihistoria ya watu wa Iran na sababu ya upinzani na maandamano ya watu dhidi ya utawala wa shaa hapo mwaka 1979. Kwa sababu hiyo, kauli mbiu ya kujitawala ilikuwa miongoni mwa nguzo kuu za matakwa ya wananchi katika mapambano ya taifa la Iran. Wapendwa wa wasikilizaji, podikasti yetu ya leo katika mfululizo wa vipindi vya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea imefikia tamati. Tukutane juma lijalo katika sehemu nyingine, panapo majaliwa ya Mola Karima. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Uh, gazeti la Mwananchi limemulika zaidi mvutano unaoendelea kati ya chama kikuu cha upinzani Chadema na tume ya taifa ya uchaguzi INEC. Kichwa cha habari hiyo kinasema Chadema na INEC, uh, panachimbika mwanasheria wa Chadema awataka watendaji wa tume kujitathmini asema kuna njama ya kukidhoofisha mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ajibu mapigo asema ni tafsiri yako vichwa vya habari nyingine muhimu za mwananchi vinasema dereva tanesco aliyefariki dunia ajalini alistaafu mwaka elfu mbili ishirini na nne bosi kuzikwa leo zipa kufungua fursa mpya za kiuchumi pemba na mbunge ataka haki kura zake zisiongezwe. Gazeti la Mtazamo Mpya limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno wat, wa, wa, watiania Chadema wajiandaa kusepa, wamo G55 na Covid-19 wajielekeza ACT na CCM. Miongoni mwa habari muhimu za gazeti Mtazamo Mpya ni ile iliyoandikwa kwa anwani mambo makubwa hamsini yaliyotikisa miaka minne ya, ya Rais Samia. Na gazeti la Raia Mwema limeangazia mvutano uliojitokeza ndani ya chama cha Chadema kuelekea uchaguzi mkuu. Gazeti hili limeipa habari hiyo kichwa cha maneno uamuzi mgumu G55 wa panga kuvua magwanda Chadema na kupandisha tanga la ACT. Ni kuhusu uamuzi wa kundi linalojenga hoja mbadala ndani ya Chadema kupinga uamuzi wa viongozi wa chama hicho wa kuzuia uchaguzi ambalo limejipa jina la G55. A, wabunge CCM, mtifuano tupu, kashfa nzito CWT, na wana Apollo wahofiwa kufia mgodini, ni vichwa vya baadhi ya habari muhimu katika gazeti Raia Mwema. Katika upande wa michezo, miongoni mwa habari muhimu gazeti la Mwana Spoti ni ile ya pambano linalosubiriwa kwa hamu kubwa na mashabiki wa soka, la Real Madrid ya Uhispania na Arsenal ya Uingereza kugombea tiketi ya kuwania nusu fainali kombe la mabingwa barani Ulaya. Nchini Kenya tunaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno miradi inayomchomea Ruto, wapinzani wasema anaingilia majukumu ya serikali za kaunti na anatumia uzinduzi wa miradi kuchapa kampeni. Limedokeza kwamba washirika wa rais William Ruto wamemuenzi kama kiongozi mchapakazi anayeamka mapema na kulala kwa kuchelewa. Wanamsawiri kama anayependa kufuatilia kwa karibu miradi ya serikali. Wakati huo huo, wakosoaji wanasema anagubika mikutano ya kampeni kama uzinduzi wa miradi ya kuwafaa raia. Lakini je, ni vyema kutumia helikopta kwenda kuzindua soko la kaunti? Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo vinasema wabunge wamchemkia Raila sababu EACC kumkamata wa matangi mitumba ya, ya ng'ongoza kwa wingi TikTok na gozi na ni gozi la kukanyaga mtu shingo. Real Madrid wanakazi kufuta kichapo kutoka kwa Arsenal UEFA. Miongoni mwa habari muhimu katika gazeti Daily Nation ni ile iliyopewa kichwa cha maneno, rais, hakuna anayeweza kunisimamisha katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Huko Rwanda, New Times limeandika kwamba vijana wamehimizwa kubeba jukumu kubwa katika kutetea ukweli na kupinga ukanushaji wa mauaji ya kimbari kupitia mitandao ya kijamii huku Rwanda ikiendelea kuadhimisha siku mia moja ambapo zaidi ya watu milioni moja waliuawa kuanzia Aprili 7 hadi Julai nne mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Joseph Sagahutu, kasisi wa Kikatoliki, anashukiwa Kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya watuti katika parokia ya kikatoliki ya Muganza katika wilaya ya Nyaruguru. Anasemekana kwamba anaendelea kuzurura ovyo mitaani bila ya kukamatwa katika nchi za Ulaya. Nasikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 17 Shawal 1446 Hijria, sawa na 16 Aprili 2025. Siku kama ya leo miaka mia themanini na tatu iliyopita alifariki dunia mjini Karbala Iraki Sayid Ibrahim Karbalai, mmoja wa maulama wa Kiislamu wa karne ya kumi na tatu Hijiria. Alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili kumi na nne Hijiria nchini Iran, na baada ya kuhitimu masomo ya msingi alielekea mjini Karbala kwa ajili ya kujiendeleza na masomo ya juu ya kidini ambapo hadi mwisho wa maisha yake aliendelea kusoma na kufundisha ndani ya mji huo. Miongoni mwa athari muhimu za msomi huyo mkubwa wa kidini ni pamoja na vitabu alivyovipa jina la Dalailul Ahkam na Nataijul Afkar. Miaka 136 iliyopita Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia ya filamu alizaliwa katika viunga vya mji wa London, Uingereza. Alipokuwa mdogo, alianza na michezo ya kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu lakini kutokana na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya kimaskini katika jamii ya Marekani, serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubaidishwa kwake mnamo mwaka 1952. Chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini Marekani na hivyo akahamia nchini Uswisi pamoja na mkewe. Msanii huyo katika tasnia ya filamu alifariki dunia mwaka 19 na saba. Miaka 77 iliyopita katika siku kama ya leo, wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa Uingereza huko wa Palestina na kuua Wapalestina 90 na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa hayo yalitokea wakati askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao, na kwa upande wa pili wazayuni walikuwa wameshadidisha mauaji hayo ya wapalestina wasio na hatia kwa lengo la kuasisi dola haramu la Israel. Matokeo ya mauaji hayo yaliyofanyika kwa uratibu wa Uingereza ilikuwa kuuawa idadi kubwa zaidi ya wa Waislamu wa Palestina na kutangazwa dola bandia la Israel mwezi mmoja baadaye. Na siku kama ya leo miaka na 28 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa uliosababishwa na mtungi wa gesi na kusambaza moto kwenye mahema ya mahujaji huko Mina, kilomita kumi kutoka katika mji mtakatifu wa Makka. Mahujaji wasiopungua 343 walifariki dunia na wengine 1290 kujeruhiwa katika tukio hilo. Aidha, mahema yasiyopungua elfu sabini yaliteketea kwa moto huo. Hilo linahesabiwa kuwa tukio kubwa la pili la janga la moto kutokea wakati wa msimu wa hija. Mnamo mwaka 1975 ulitokea moto mkubwa huko Mina nchini Saudi Arabia, uliosababisha vifo vya maelfu ya mahujaji na wengine wengi kujeruhiwa. Kutokana na matukio hayo, Saudi Arabia ililazimika kuweka katika eneo la Mina mahema yasiyoshika moto ili kuepusha ajali za moto. Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba usalama wa taifa na uwezo wa jeshi la Iran hauwezi kujadiliwa kwa namna yoyote ile. Mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi kambi ya Afrika Mashariki, pembe ya Afrika na maziwa makuu amesema mmoja kati ya wa wasudani watatu kwa sasa ni wakimbizi na mmoja kati ya watu sita waliopoteza makazi yao duniani anatoka Sudan. Katika siku ya tatu ya sikukuu ya Pasaka ya Kiyahudi, walowezi elfu moja wa Kiyahudi wakipewa ulinzi na askari jeshi wa Israel wamevamia msikiti wa al Aksa uh, na kuingia katika viunga vya msikiti huo. Na Maldiv uh, haitawaruhusu tena watu wenye paspoti za kusafiria za Israel kuingia visiwani humo. Uamuzi huo umechukuliwa ili kuwatetea Wapalestina wanaoendelea kuuawa na jeshi katili la Israel. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa na nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Asanteni na kwaherini.