Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna 'alayna lal-hudaa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchai Mwenyezi Mungu ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yeyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo tumekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Kipindi hicho kipya kitafuatiwa na podkasti ambayo pia ni mpya itakayozungumzia makosa kumi maarufu kuhusu Israel. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari. Kiongozi wa mapinduzi asema hatufurutu mpaka katika kuyatazama mazungumzo ya Oman kwa jicho zuri au baya. Idadi ya vifo wa Gaza yafikia 51 huku Israel ikiendeleza mashambulizi ya kinyama Iran yatangaza kuwa itawapokea wanafunzi na wasomi kutoka vyuo vikuu vya Ghaza, na ripoti ya baini namna Waisraeli wanavyopora mafigo ya Wakenya. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ufuatiliaji ndicho kiungo kinachokosekana katika kufanikisha malengo ya nchi, na akasisitiza kuwa ajenda ya pamoja ya mihimili mitatu ya dola ni kufanya jitihada za kufanikisha kauli mbiu ya mwaka huu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameyasema hayo leo katika mkutano wa kwanza wa mwaka mpya na viongozi wa ngazi ya juu wa mihimili mitatu ya dola ambapo sambamba na kuhadharisha juu ya kufurutu mpaka katika kujenga matumaini au kupoteza matumaini kuhusiana na matokeo ya mazungumzo ya Oman amesisitiza kwa kusema taratibu za kawaida za shughuli za nchi kwa ajili ya kufikia malengo yaliyowekwa katika nyanja zote lazima ziendelee kwa kasi kubwa zaidi, na kitu chochote kile kisifungamanishwe na matokeo ya mazungumzo. Katika mkutano huu Ayatullah Khamenei amesema ufuatiliaji wa masuala ni muhimu zaidi kuliko upitishaji maamuzi ya masuala hayo. Akafafanua kwa kusema kuna sheria, kanuni na mipango mizuri nchini, lakini uhaba wa ufuatiliaji unakwamisha kufikiwa malengo kwa kiwango kinachokubalika. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hamu, shauku na hamasa walionayo wakuu wa, wa mihimili mitatu ya dola na maafisa wa vyombo mbalimbali ni ya kupongezwa lakini haitoshi, na kwa sababu ya kukosekana ufuatiliaji unaohitajika maamuzi na masisitizo ya viongozi wa serikali katika ngazi mbalimbali mbali za uendeshaji yanakuwa dhaifu na katika masuala kadhaa huwa hayatekelezwi. Katika sehemu nyingine hotuba yake Atullah Hamenei ameelezea mazungumzo ya Oman kuwa ni moja ya makumi ya majukumu yanayotekelezwa na wizara ya mambo ya nje. Akasisitiza kuwa masuala ya nchi yasifungamanishwe na mazungumzo hayo, na kosa lililofanywa katika JCPOA la kufungamanisha masuala yote ya nchi na upigaji hatua wa mazungumzo hayo halipasi kurudiwa tena. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza juu ya kuendelea shughuli za nchi katika nyanja zote za kiviwanda, kiuchumi, za ujenzi, za kiutamaduni na za utekelezaji wa miradi mikubwa, na akasema hakuna hata moja kati ya masuala haya ambalo lina uhusiano wowote ule na mazungumzo ya Oman, sambamba na kuhadharisha juu ya kufurutu mpaka katika kujenga matumaini au kupoteza matumaini kuhusiana na matokeo ya mazungumzo hayo Ayatullah Hamenei ameongezea kwa kusema, katika hatua za kwanza imefanyika kazi nzuri kuhusu uamuzi wa, wa nchi wa kufanya mazungumzo. Baada ya hatua hii pia inapasa zichukuliwe hatua kwa umakini, ikizingatiwa kuwa mistari nyekundu ya upande wetu na ya upande wa pili inajulikana wazi. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mazungumzo yanaweza kuwa na tija au yasiwe na tija, na sisi pia hatuna mtazamo chanya wa kupita kiasi wala mtazamo hasi wa kupita kiasi kupita kuhusu mazungumzo haya. Bila shaka tuna mtazamo hasi wa kupita kiasi kwa upande wa pili wa mazungumzo, lakini tuna mtazamo chanya kwa uwezo wetu wenyewe. Kwa kumalizia hotuba yake, Ayatullah Khamenei ameashiria jinai zisizo na kifani za genge la utendaji jinai la kizayuni za, za kuwashambulia kwa makusudi wagonjwa waandishi wa habari, magari ya kubebea wagonjwa, hospitali na watoto na wanawake madhulumu wa Ghaza. Na akasema kutenda jinai kama hizo kuna hitaji kuwa na ukatili na ushenzi usio wa kawaida, sifa ambazo genge hilo la utawala ghasibu limepambikana nazo. Aidha amesema kuwepo harakati iliyoratibiwa kwa pamoja na ulimwengu wa Kiislamu katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na kibi, na ikibidi ya kioperesheni ni hitajio lenye uzito mkubwa. Na akaongeza kuwa bila shaka Mwenyezi Mungu atashusha mjeledi wake juu ya madhalimu hao, lakini hilo halipunguzi majukumu mazito ziliyo nayo serikali na wananchi. Mashambulizi ya anga ya utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Ghaza yamewaua Wapalestina wengine wasiopungua kumi na saba katika saa 24 zilizopita na hivyo kuifanya idadi ya vifo kutokana na vita vya kinyama vya Israel vilivyoanza Oktoba 2023 kufikia 1051. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya leo Jumanne ya wizara ya afya ya Palestina, ambayo imeongeza kuwa watu wengine 69 waliojeruhiwa walihamishiwa hospitalini na kufanya jumla ya majeruhi kufikia laki moja na elfu kumi na sita mia tatu na arobaini na tatu kutokana na mashambulizi ya Israel. Taarifa hiyo imesema waathirika wengi bado wamekwama chini ya vifusi na barabarani, kwani waokoaji hawawezi kuwafikia. Jeshi katili la utawala haramu wa Israel lilianza tena mashambulizi yake katika ukanda wa Ghaza mnamo Machi 18, na tangu wakati huo limewaua watu 1630 na na kuwa jeruhi zaidi ya elfu nne na mia tatu licha ya licha makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana wafungwa yaliyofikiwa mwezi Januari. Iran itawapokea kwa mikono miwili wasomi na wanafunzi wa Kipalestina katika vyuo vikuu vya Iran kufuatia uharibifu mkubwa wa taasisi za elimu katika ukanda wa Ghaza kutokana na mashambulizi ya utawala haramu wa Israel. Hayo yamesemwa na Hussein Semaie Saraf, waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran, alipohutubia maandamano ya kuunga mkono Palestina yaliyofanyika katika chuo kikuu cha Tehran siku ya Jumatatu. Amesema kama ninavyomnukuu mnukuu Tutawakaribisha kwa furaha na fahari yoyote profesa au mwanafunzi wa Kipalestina, tutawakaribisha kwa furaha na fahari yote profesa au mwanafunzi wa Kipalestina anayetaka kujiunga na kitivo au kuendeleza masomo yake katika vyuo vikuu vya Iran tangu vilipoanza vita mnamo Oktoba 7, 2023. Mashambulizi ya anga ya Israel yameharibu kabisa miundo mbinu ya vyuo vikuu vya Ghaza. Taasisi mashuhuri zilizobomolewa kabisa ni kama chuo kikuu cha kiislamu cha Ghaza, chuo kikuu cha Al-Azhar, chuo kikuu huria cha Al-Quds, chuo kikuu cha Al-Israh na chuo kikuu cha Al-Aqsa na chuo cha sayansi na chuo kikuu cha Palestina kwa mujibu wa wizara ya elimu ya Palestina, mashambulizi hayo yamesababisha vifo vya wanafunzi wasiopungua wa 4327 na walimu pamoja na watendaji 231 wakiwemo maprofesa wa vyuo vikuu 94, waliopoteza maisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amebainisha wasiwasi wake juu ya hali mbaya ya kibinadamu ya watu wa mji wa Al-Fashir uliozingirwa huko Sudan, na ametaka kuondolewa mzingiro huo, kusitishwa mashambulizi na kulindwa maisha ya raia kwa mujibu wa misingi ya sheria za kimataifa za kibinadamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran IRNA, Ismail Baqai Amelaani mzingiro dhidi ya mji wa Alfashir katika jimbo la Darfur kaskazini Sudan, pamoja na mashambulizi dhidi ya raia wasio na ulinzi waliokimbilia katika kambi za wakimbizi za Zamzam na Abu Shauk. Amewataka wahusika kuondoa mzingiro Alfashir, kusitisha mashambulizi na kulinda maisha ya raia kwa mujibu wa misingi ya sheria za kimataifa za kibinadamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran pia amesisitiza msimamo wa msingi wa Jamhuri ya Kiislamu kuhusu kuunga mkono mamlaka na mipaka ya Sudan. Hospitali moja ya binafsi nchini Kenya yenye matawi kadhaa Afrika Mashariki inachunguzwa na serikali ya Kenya baada ya kubainika kuwa inahusika katika mtandao wa ulanguzi wa viungo vya binadamu ambavyo vinauziwa watu kutoka nje ya nchi hiyo wakiwemo Waisraeli. Uchunguzi huo unahusisha ripoti ya upandikizaji wa figo usio wa kimaadili na ukiukaji wa sheria za afya. Kulingana na ripoti, mtandao wa kimataifa unatumia watu masikini na wasiojiweza nchini Kenya kuuza mafigo yao kwa wagonjwa kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia, hasa raia wa utawala haramu wa Israel. Ripoti hiyo ya kushtua iliyotolewa na huduma ya kitaifa ya damu na upandikizaji viungo KBTTS inaonyesha hali ya kutisha ya kuwepo mtandao wa ulanguzi wa viungo. Mtandao huu wa siri unaonekana kuvuka mipaka kutumia mianya ya kisheria na kuvunja maadili ya kitabibu kwa ajili ya faida ya kifedha, wakisingizia kuwa wanaokoa wa maisha. Kamati maalum ya wachunguzi kumi na mbili iliyoteuliwa na D Moris wa Kwabubi, kaimu mkurugenzi mkuu wa huduma ya taifa ya damu na upandikizaji viungo imefichua kile kilichoonekana kuwa ni mtandao mkubwa wa ulanguzi wa viungo unaohusishwa na kituo cha uzazi na upandikizaji cha Mediheal kilichopo Eldoret magharibi mwa Kenya. na watu wanne wamepoteza maisha yao na angalau hekari sabini za mazao Watu wanne wamepoteza maisha na hekari zisizopungua sabini za mazao zimeharibika kati ya Aprili kumi na kumi na tatu kufuatia mvua kubwa zilizosababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi nchini Rwanda. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya usimamizi wa masuala ya dharura. Waathiriwa walitoka katika wilaya za Burera, Ngororero, Nyarugenge na Kichukiro, kukiwa na kifo kimoja kilichoripotiwa kila siku kwa kipindi cha siku nne. Aidha, watu watano wamejeruhiwa, nyumba 45 ziliharibika na nyumba sita zilibomolewa kabisa. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na ufuata hu sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kisemacho: kuimarishwa biashara kati ya Iran na Urasia, hatua ya kimkakati. Biashara kati ya Iran na Umoja wa Kiuchumi wa Nchi za Urasia imekuwa ikistawi siku hadi siku, licha ya vikwazo vikubwa vya kiuchumi vilivyowekwa na magharibi dhidi ya Iran. Kwa mujibu wa takwimu mpya zilizotolewa hivi karibuni, uuzaji bidhaa za Iran kwa nchi wanachama wa umoja huo katika mwaka uliopita uliongezeka kwa asilimia ishirini na kufikia karibu dola bilioni mbili. Umoja wa Kiuchumi wa Nchi za Urasia, mhimili wake mkuu ukiwa ni Rasia na kujumuisha nchi kadhaa ikiwa ni pamoja na Kazakhistan, Armenia, Belarus na Kirgizistan, zenye eneo la zaidi ya kilomita za mraba milioni 20 ikiwa ni sawa na asilimia 15 ya eneo lote la ardhi la dunia na idadi ya watu zaidi ya milioni 182, ni mmoja wa washiriki muhimu zaidi wa kiuchumi katika eneo la Urasia. Umoja huo na uwezo mkubwa wa kuzungusha mtaji, kubadilishana bidhaa na huduma na unajulikana kama moja ya masoko yanayokuwa kwa fursa za uwekezaji duniani. Mkataba wa biashara huria kati ya Iran na Umoja wa Kiuchumi wa Urasia ulitiwa saini Desemba 25, 2023 katika mji wa St Petersburg huko nchini Russia. Mkataba huu ulitiwa saini kwa lengo la kuwezesha mabadilishano ya kibiashara kwa kupunguza au kuondoa vikwazo vya ushuru na visivyo vya ushuru na kupanua ushirikiano wa kiuchumi. Kufuatia kusainiwa makubaliano hayo, suala la kukuza uhusiano wa kibiashara kati ya Iran na nchi wanachama wa Umoja wa Kiuchumi wa Eurasia na maendeleo yao ulizingatiwa zaidi kuliko hapo awali, na sasa umeshuhudia ukuaji mkubwa. Kukuza mahusiano haya ni muhimu sana kwa pande zote mbili, sio tu kutokana na mtazamo wa kibiashara, lakini pia kulingana na mtazamo wa kisiasa na wa kimkakati. Kwa upande wa kiuchumi, kuimarishwa biashara kati ya Iran na nchi wanachama wa Urasia ni fursa kwa pande mbili. Kwa upande mmoja, ushirikiano huu unapelekea kufikiwa masoko makubwa ya kimataifa ya bidhaa za Iran na kuimarisha uhusiano wa kiuchumi wa Iran na mataifa yenye nguvu za kikanda kama vile Rusia na katika upande mwingine nchi wanachama wa Umoja wa Urasia zinaweza pia kufaidika na eneo la kijiografia la Iran, miundombinu ya usafiri na miundombinu na suhula wezeshi za usafirishaji. Wakati huo huo, Iran inaweza kutumika kama daraja la kuunganisha Mashariki na Magharibi na kuimarisha nafasi yake katika mnyororo wa ugavi wa kikanda faida nyingine muhimu ya kuimarishwa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Urasia ni kupiga hatua katika kuachana na matumizi ya sarafu ya dola katika biashara ya pande mbili. Katika miaka hivi karibuni hatua ya Marekani ya kutumia vibaya dola kwa lengo la kutoa mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi kwa nchi zisizofungamana na siasa za Washington imepelekea nchi nyingi duniani kutaka kupunguza utegemezi wao kwa sarafu ya dola. Unaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Safari ya miaka elfu, kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu wapenzi wasikilizaji. Kuanzia leo tutaandamana pamoja katika safari moja ndefu, si safari ya kawaida. Ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Katika simulizi hizi, tutazungumzia moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri wa Shirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Kweni pamoja nami basi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa safari hii. Katika zama zote za historia mataifa yameingiliana na kuathiriana kwa mengi, baadhi ya wakati kwa njia ya lugha, suluhu na urafiki, na wakati mwingine kupitia vita na utumiaji nguvu. Athari hizo hazikuishia kwenye siasa na uchumi pekee, bali zimepenya mpaka kwenye utamaduni, usanifu majengo, na hata maisha ya kila siku ya watu. Mfano wake ni ngome za Wareno zilizoko kusini mwa Iran, ambazo ni kumbukumbu -kumbu za enzi za ukoloni wao katika ardhi hii. Katika simulizi hizi, tutarudi miaka takriban mia tisa nyuma katika historia, kuitalii safari iliyofanywa na msafara wa Wairan na hasa wa Shirazi kuelekea Afrika Mashariki. Ni safari ya uhajiri, ya maingiliano ya kiutamaduni na ya ujenzi wa ustaarabu ambao athari zake zimesalia hadi leo katika ardhi ya Zanzibar na kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Lakini awali ya yote, na turudi nyuma katika historia ili tuweze kujua kisa cha Wairan waliokwenda kuanzisha maskani yao barani Afrika kilianza anzaje? Inasemekana idadi ya watu hao ilikuwa ni 14, ni mabaharia 14 wa wakakamavu kutoka Shirazi, ambao waliamua siku moja kuanza safari ndefu ya baharini, wakitokea bahari ya Siraf katika ghuba ya Uajemi na kuelekea ardhi ya mbali, ardhi ya mashariki mwa Afrika iitwayo Zanzibar. Kiongozi wa msafara huo alikuwa bwana mmoja aitwaye Ali bin Hasan Shirazi, mtawala wa zamani wa ardhi ya Shirazi. Inavyosemekana katika mwaka 965 miladia, yeye na mama yake wa Kihabeshi pamoja na watoto wake sita mashababi ambao majina yao ni Ali, Muhammad, Basht, Suleiman, Husein na Daudi walifika huko Zanzibar na kuanzisha maskani yao. Baadhi ya maandiko yanaeleza kuwa watu hao walitokana na aila ya Al Boye ambao ilikuwa maarufu katika historia ya Iran. Baada ya kuwasili huko, waliasisi utawala wa kujitegemea katika mji huo uliobadilika taratibu kuwa ngome ya biashara katika eneo hilo. Ilianzishwa bandari kutoka kaskazini hadi kusini ya zanzibar na muda si mrefu ikageuka kuwa moja ya vitovu vya biashara mashariki Afrika katika zama hizo. Kila zilipoanza kuvuma pepo kavu za mabadiliko yaani monsun za kaskazini mashariki, marekebu na majahazi makubwa yaliyotokea ghuba ya Uajemi yalikuwa yakifunga safari kuelekea Zanzibar. Majahazi hayo yaliyokuwa yamesakafiwa rangi za kupendeza yalikuwa yakibeba bidhaa za ng'onda, yaani samaki wakavu, mazulia ya Kirani, chumvi, ngozi, mabuibui na tende. Usishangae kusikia kwamba miongoni mwa bidhaa zilizokuwa zikipendwa sana katika masoko ya huko ilikuwa ni ya vitambaa vya Kiirani vya rangi ya samawati ambavyo vikipata wateja na washitiri wengi. Ikiwa leo hii utafanya safari kuelekea maeneo ya visiwa vya Zanzibar, huenda badala ya vitambaa macho yako yakavutiwa zaidi na kitu kingine ni kauri. Athari za sanaa ya kauri zinaonekana kwa wingi katika usanifu wa majengo ya kihistoria Zanzibar unaorejesha kumbukumbu ya sanaa za Kiislamu za Kiirani. Kauri hizo hazikuwa zikitumika katika utengenezaji vyombo vya jikoni tu, lakini pia katika upambaji wa kuta, misikiti na majengo ya kihistoria. Athari moja muhimu ya enzi hizo ni msikiti wa mawe ulioko kwenye mji wa Kilwa wenye makuba kumi na sita ambao tutakuja kuzungumzia kwa kina katika simulizi zetu zijazo. Lakini haya siyo mapokeo pekee kuhusu kufika kwa Wairani waliojulikana pia kama Wafursi au Wajemi barani Afrika kuna waandishi wa historia wanaosimulia kwamba athari za kuwepo huko wa Iran zinarudi nyuma zaidi hadi miaka mia tano BC, yaani kabla ya kuzaliwa Masihi alaihi ssalam. Kiazama hizo mwambao wa Afrika Mashariki ulipokea wahajiri wa aina nyingi wakiwemo Wairani wa China na Waarabu. Uwepo wa Waarabu huko Zanzibar na kwenye inayojulikana leo kama Tanzania unarejea karne ya nane miladia. Watu hawa walianza taratibu kuanzisha maskani yao huko, wakaanza miamala ya kubadilishana bidhaa na watu wa maeneo hayo kwa mazao ya kilimo. Moja ya sehemu muhimu zaidi za kihistoria katika zama hizo ilikuwa ni Kilwa Kisiwani, mji uliokuwa mahali pazuri sana pa biashara ukageuzwa kuwa moja ya vituo muhimu zaidi vya kiuchumi katika eneo. Biashara kubwa zilizofanywa na bara Hindi, China na bara Arabu ziliustawisha na kunawirisha mji huo, lakini ni kitu gani hasa kilipelekea jina la wa Iran lisikike tena huko Zanzibar? Kuna mapokeo yasemayo, katika kipindi fulani mji wa Shirazi ulikumbwa na ukame, na jambo hilo ndilo lililowafanya baadhi ya watu wa mji huo wa hajiri kuelekea Afrika Mashariki, lakini wako wanaoitakidi kuwa uhamiaji wa watu hao hau kutokana na ukame bali ulisababishwa na kuingia madarakani Tughril wa Kiseljuki ambaye hakuwa na masikilizano na Waislamu wa Kishia. Kwa vyovyote vile, Wairan ambao walikuwa wameshasikia habari kuhusu Zanzibar waliamua mara hiyo, badala ya bara Hindi, waelekee kwenye kisiwa hicho, na baada ya safari ya baharini ya miezi kadhaa waliwasili tena Zanzibar, ardhi ambayo imeendelea hadi leo kutunza baadhi ya turathi za utamaduni na historia ya Iran. Leo hii, baada ya kupita karne kadhaa wa kadhaa, katika mji huo uangaliko wananchi Waislamu ambao ni sehemu ya kizazi cha wahajiri hao, kuelekea washirazi katika ardhi ya Zanzibar na kuasisi dola la Kishirazi ulipelekea kuwepo moja ya tawala zenye asili ya wahajiri yenye mfumo wa uratibu wa hali ya juu zaidi, ambayo ilileta mabadiliko mengi katika utamaduni na historia ya watu na hata kupelekea kupatikana jamii ya kizazi kipya ndani ya nchi hiyo kilichojulikana kama Washirazi, ilivyoelezwa katika kitabu kimoja cha kuaminika cha historia. Wahajiri wa Kishirazi walifika Zanzibar mwaka 1200 miladia, yaani takriban miaka 1000 iliyopita. Walijenga utamaduni maalumu kwa kuishi pamoja na wenyeji wa ardhi hiyo. Kazi mojawapo iliyofanywa na Wairani baada ya kufika katika eneo hilo ilikuwa ni kustawisha biashara na nchi nyinginezo, iliyoiwezesha Zanzibar kupiga hatua. Walieneza Uislamu na kujenga majengo ya kidini muhimu zaidi, ukiwa ni msikiti wa kihistoria na wa kupendeza wa Kizimkazi ambao ungaliko hadi leo. Kwa upande mwingine, mila na utamaduni wa kirani vilienea pia katika eneo hilo. Mageuzi na mabadiliko yaliyoletwa na wahajiri, hususan Washirazi, yalikuwa makubwa kiasi cha kulifanya jina la Washirazi liendelee kubaki daima dawamu katika utamaduni na historia ya Zanzibar. Wapenzi wasikilizaji, hii ndiyo tamati ya sehemu ya kwanza ya safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Msiache kuja kuungana nami tena katika sehemu ijayo ya safari hii ya kihistoria, panapo majaliwa ya Mola. Makosa kumi ya wazayuni Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hususan huko nyumbani afrika Mashariki. Karibuni katika podcasti hii mpya, ambapo tutachunguza na kujadili makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel, ambayo ni jina la kitabu cha Ten Myths About Israel kilichoandikwa na Myahudi Ilan Pape. Kabla ya yote, sentesi au anwani iliyoko kwenye jalada la kitabu inatoa mvuto na kuleta udadisi. Sentesi hiyo inasema mambo ambayo watu wengi wanafikiri ni kweli, lakini sivyo. Labda sentesi hii moja inaweza kutushawishi na kutufanya tufungue kitabu na kusoma, au angalau kutazama orodha ya vitabu. Kuna maneno na maandiko mengi kuhusu Palestina na Israel, lakini suala lililotuvutia na kutufanya kuchagua kitabu hiki ni kwamba mwandishi wa kitabu hiki ni Myahudi na raia wa utawala wa Kizayuni, yaani Israel. Ilan Pape ndiye mwandishi wa kitabu hiki. Mwandishi huyu anajulikana ulimwenguni kama mwanahistoria maarufu. Aidha anahesabiwa kuwa mmoja wa andishi hodari hususan kuhusiana na historia ya Palestina, na muhimu zaidi, anajaribu kutazama matukio kwa mtazamo wa utafiti. Kwa hivyo kazi zake za kihistoria zinafaa kusomwa bila kujali dini na utaifa wake. Kitabu hiki ni mojawapo ya vitabu vya mwisho vilivyochapishwa vya... kitabu hiki ni mojawapo ya vitabu vya mwisho vilivyochapishwa vya Ilan Pape kimsingi ni kuwa hii ni mojawapo ya kazi zake za kiutafiti za ki na kiukosoaji. Hata hivyo, Ilan Pappe anasema katika utangulizi wa kitabu chake kwamba vyovyote itakavyokuwa, yeye ni Mwisraeli. Ijapokuwa e anaukosoa utawala wa Kizayuni, lakini akiwa myahudi na mzayuni anaamini juu ya kuendelea kuwekwa utawala huo. Kwa hivyo katika kazi yake hii hakuna hoja ya kuvunjwa na kufutwa utawala wa kizayuni na kurejeshwa ardhi ya Palestina kwa Wapalestina, ingawa wakati mwingine Pape huwahurumia Wapalestina na kukosoa unyanyasaji na hata uhalifu wa utawala huo bandia kwa kutoa hoja. Lakini katika utatuzi wa hilo anatoa mapendekezo mawili. Pendekezo la kundi moja linaamini kuwa Israeli inatakiwa irejeshe tu maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu mwaka 1967 kwa Palestina na kuanzishwa taifa la Palestina katika maeneo hayo, jambo ambalo lina maana kuendelea kuweko kwa uhuru kamili utawala wa kizayuni katika sehemu kubwa ya ardhi ya Palestina, na pendekezo la kundi la pili lenyewe linaamini kuwa Wapalestina na Mayahudi wanaoishi katika maeneo hayo sio Mayahudi wa zamani kabla ya kuasisiwa utawala huo, bali ni wahajiri na vizazi vilivyofuata vya wavamizi, na hivyo wanapaswa kuunda nchi moja kwa pamoja. Kama mnavyoona katika nadharia zinazopendekezwa, hakuna hoja yenye nguvu ya kuvunja kabisa utawala wa Israel ambao uliundwa na baadhi ya tawala za Magharibi katika ardhi ya Palestina na Mashariki ya Kati. Pia Ilan Pape hataki kurejea kwa Wayahudi wahamiaji katika nchi zao. Pamoja na hayo utafiti wake unafaa kusomwa katika fasulu au mlango wa kwanza wa kitabu chake hichi, Ilan Pape anachunguza ngano na uongo sita kuhusu siku za nyuma za Palestina na kutoa ushahidi wa kihistoria kwa kila mojawapo, hadithi zisizo za kweli ambazo vyombo vya habari vya kawaida na wasomi wa kisiasa wa magharibi walitumia kama ukweli halisi na kuhalalisha vitendo na miamala ya Israel. Katika mlango wa pili wa kitabu hiki Ilan Pappe anachunguza hekaya na ngano mbili kuhusu wakati wa sasa wa Israel, na katika mlango wa mwisho wa kitabu hiki mwandishi huyu Myahudi anaangalia mustakabali na wakati ujao na kisha kutoa mahitimisho. Awali kabisa Palestina ilikuwa ardhi tupu. Kulikuwa na upepo tu na miba ambayo upepo ulibeba na kuipeleka huku na kule. Hadithi na simulizi hii ilikuwa sababu ya kwanza kwa Israel kukanyaga ardhi ya Palestina kwa kisingizio chake hiki. Ardhi tupu ambayo Israel inataka kuiboresha. Ardhi ambayo si ya mtu yoyote na inatakiwa kuwa yake. Eneo ambalo leo kisiasa linajulikana kwa jina bandia la Israel lilikuwa nchi rasmi tangu nyakati za kale za Warumi. Nchi hii pia ilikuwa muhimu sana katika zama za kabla ya ufalme wa Kirumi, ambapo tutajadili hili katika sehemu zinazofuata za podcast hii lakini kuna makubaliano makubwa ya kimtazamo baina ya watafiti na wanahistoria, nayo ni kwamba Warumi ndio walioipa ardhi hii jina la Palestina na kwamba ukongwe na kutangulia vyanzo vya Kirumi kutaja jina la Palestina ni wazamani kuliko vyanzo vingine, vyanzo ambavyo vimeitaja ardhi hii kwa jina la Palestina na sio Israeli. Katika zama za utawala wa Warumi na baadaye katika kipindi cha Byzantium au milki ya Roma Mashariki, Palestina pamoja na no wenyeji wake ilikuwa moja majimbo ya milki hii, na hali yake ilitegemea sana utajiri wa Roma. Kwa kudhihiri na kuja Uislamu na kuanzia katikati ya karne ya saba na kuendelea historia ya Palestina na wenyeji wa Palestina iliyohusishwa na ulimwengu wa Kiarabu na ulimwengu wa Kiislamu. Wakati huo huo, na katika muda mfupi kama vile kipindi cha Vita vya Msalaba, utawala wa Palestina na wenyeji wa huko uliangukia mikononi mwa Wakristo. Kwa muda tawala na koo za kifalme za Waislamu na Wakristo, kutokana na nafasi ya kidini ya Palestina na nafasi ya kistratejia iliyokuwa nayo ulikuwa na mwelekeo wa kuiunganisha Palestina na ardhi zao. Palestina ni mahala kilipo kibla cha kwanza cha Waislamu na mahali pa pili patakatifu katika Uislamu baada ya Maka na Madina, hasa kwa kusilimu wenyeji wengi katika Uislamu. Eneo hili lina umuhimu maalum kwa dini ya Kiislamu. Mbali na hayo Palestina imekuwa ya kuvutia kwa nchi nyingine kwa muda mrefu kutokana na rutuba ya ardhi yake. Athari za mabaki ya kiutamaduni ya baadhi ya serikali hizo bado yanaweza kuonekana katika ardhi ya Palestina. Kipindi ambacho ni muhimu sana kwa ajili ya kuelewa Palestina ya zama hizi ni kipindi cha utawala wa Uthmania, yaani Ottoman Empire. Utawala wa Uthumania, Waislamu waliifanya Palestina kuwa sehemu ya ardhi yao kwa muda wa miaka mia nne, na leo hii mabaki ya urithi wao yanaweza kuonekana katika nyanja nyingi katika pembe mbalimbali mbali za ardhi hii. Wauthmania walipofika Palestina, walikutana na jamii ambayo wengi wao walikuwa Waislamu wa Kisuni, wakazi wa vijijini wanaozungumza Kiarabu. Mbali na hayo, kulikuwa na wasomi wachache wa mijini Jambo muhimu ni kwamba chini ya asilimia tano ya wa wakazi wa Palestina wakati huo ndio waliokuwa Wayahudi, na pengine asilimia chache walikuwa Wakristo. Wakati huo jamii za Wayahudi katika sehemu mbalimbali za dunia zilichukulia Palestina kuwa nchi takatifu iliyotajwa katika Torati. Kufanya ziara katika Uyahudi hakukuwa na nafasi sawa kama ilivyo katika Ukristo na Uislamu, lakini baadhi ya wa Wayahudi waliona kuwa kufanya safari ya ziara kuelekea Jerusalemu kuwa ni wajibu wa kidini, na wakaja Palestina kama mazuare, yaani wafanya ziara, wakiwa katika vikundi vidogo vidogo. Licha ya ukweli huu, yumkini nyinyi mkawa hamna habari kwamba ni hadithi gani ya ajabu imewasilishwa kwa mtazamo wa tovuti rasmi ya wizara mashauri ya kigeni ya Israel kuhusu miaka mia nne ya historia ya Palestina wakati wa utawala wa Uthumania, hadithi inayosema kwamba mnamo mwaka elfu moja na mia nane Palestina ilikuwa jangwa. Lakini pamoja na hayo wakulima ambao hawakuwa hapo awali yaani ardhi ya Palestina walikuwa bado wanalima katika ardhi kavu na yenye joto isiyokuwa yao. Katika utengenezaji wa historia wa ardhi hii wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Israel, kisiwa chenye idadi kubwa ya Wayahudi kinaonyeshwa ambacho kilikuwa chini ya utawala wa Uthumania na kilikumbwa na mipango ya gharama ya dola na maendeleo yake yalitekwa nyara. Kila mwaka unaopita, ardhi hii imekuwa kavu na tasa na ardhi ya kilimo imegeuka kuwa jangwa. Utangazaji na upigiaji propaganda taswira kama hiyo ya uongo kwenye wavuti rasmi ya serikali haujawahi kutokea ulimwenguni. Ni mchezo mchungu wa maigizo kwamba waandishi wa simulizi hii ya uongo hawakutegemea utafiti wa kitaalamu hata katika Israeli yenyewe. Hata hivyo, watafiti kadhaa wa chuo kikuu cha Israel wamefanikiwa kutoa changamoto kwa simulizi hii. Utafiti wao unaonyesha kwamba katika karne kadhaa mtawalia, Palestina haikuwa tu jangwa, bali ilihesabiwa kuwa jamii ya Waarabu wa, wa mediterenea iliyostawi, jamii ambayo wakazi wake wengi walikuwa Waislamu na wanavijiji. Hata hivyo, nchi hii pia ilikuwa na mfululizo wa vituo vya miji vilivyo hai. Licha ya vita hivi vya simulizi. Kwa vyovyote vile, simulizi hizi za uongo kwamba Palestina ilikuwa ardhi tupu bado zinafunzwa kupitia mtaala wa shule na vyuo vikuu vya Israeli, kama ambavyo uongo huu unapigiwa upatu na propaganda kubwa kupitia vyombo vya habari wafuasi wa simulizi hii ya uongo ni watafiti wa vyuo vikuu ambao wana umaarufu mdogo wa kielimu, lakini ushawishi wao kwenye mfumo wa elimu wa Israel ni mkubwa sana nchini Marekani pia. Dhana ya kwamba ardhi ya ahadi, yaani Palestina, ilikuwa ni ardhi isiyokaliwa na watu, kavu na tasa, kabla ya Uzayuni kufika huko, bado inaendelea kupigiwa debe. Hapa tunataka kuchunguza data na nyaraka za kihistoria. Masimulizi ya kihistoria nasema kwamba Palestina ilikuwa ni jamii kama jamii nyingine za kiarabu wakati wa utawala wa Uthmania. Sio tu kwamba watu wa Palestina hawakukabiliwa na mzingiro, lakini walikuwa wakiingiliana kwa urahisi na kufanya biashara na tamaduni zingine kama sehemu ya dola kubwa ya Uthmania. Pili ni kuwa Palestina ilikuwa wazi kwa mabadiliko na usasa na ilikuwa imeanza kupata ustawi na maendeleo yake muda mrefu kabla ya kuwasili kwa harakati ya kizayuni Mtandao wa pwani wa bandari na miji ulikuwa umestawi na kupata maendeleo mengi kutokana na biashara zao na Ulaya, na wakati huo huo biashara ya ndani na mikoa ya karibu pia ilifanyika. Kinyume kabisa na taswira ya jangwa iliyotolewa na vyombo vya habari vya kizayuni na Marekani, nchi hii ilionekana kuwa moja maeneo ya kijani kibichi zaidi ya Levant, yani biladu Sham, na moja maeneo ya kijani kibichi zaidi ya mashariki wakati huo. Wakati huohuo huo, Palestina pia ilikuwa na sekta ya kilimo tajiri na yenye tija, miji midogo na ya kihistoria kama vile Quds, Beitulahem, yani Bethlehem, ili kidhi mahitaji ya watu wapatao nusu milioni katika zama za kuwasili kwa uzayuni huko Palestina. Kufikia mwishoni mwa karne ya 19 idadi hii ya watu ilikuwa kubwa, na kama ilivyoonyeshwa hapo awali, ni asilimia ndogo tu ya idadi ya watu walikuwa Wayahudi. Jambo la kushangaza ni kwamba kundi hili la Wayahudi waliokuwa wakiishi Palestina walipinga mawazo yaliyokuzwa na kuenezwa na harakati ya kizayuni wakati huo. Mwanzoni mwa ukoloni na uhamiaji wa wazayuni katika nchi yao, watu wa Palestina walikuwa wakijitambulisha kwa mafuhumu na maana ya taifa, dhana yenye nguvu ambayo ilikuwa imeenea katika karne ya 19 na 20. Uenezaji wa dhana ya taifa na utaifa pia ulikuwa ukifanyika katika sehemu zingine za ulimwengu. Dhana na fikira ya utaifa ilikuwa imeingia Mashariki ya Kati kupitia wamisionari wa wa Marekani. Wamisionari hawa walifanya hivyo wakiwa na matumaini ya kubadilisha dini ya watu na kukuza Ukristo, na pia kwa nia ya kueneza dhana mpya zinazohusiana na uhuru, mamlaka ya kujitawala pamoja na utambulisho wa kitaifa. Watu wasomi wa Palestina pamoja na wasomi wengine wa ulimwengu wa Kiarabu walikubali maoni haya na kuunda doktirini yenye itibari ya mwelekeo wa utaifa nadharia na maoni ambayo yaliyofanya na kuwasukuma kwanza kutaka mamlaka zaidi ya ndani kwa ajili ya Waarabu ndani ya utawala wa Uthumania na hatimaye kupata uhuru kutoka humo. Huko Palestina, Wakristo walioshughulishwa na mjadala wa utaifa, wali wa utaifa walipata washirika wenye shauku miongoni mwa wasomi wa Kiislamu. Na kwa utaratibu huo tulipokaribia mwishoni mwa vita vya kwanza vya dunia makundi mengi ya wa Waislamu na Wakristo yaliundwa kwa haraka kote Palestina na yakakuwa kwa kasi. Vikundi vya Waislamu na Wakristo ndivyo vilivyoendeleza mielekeo ya utaifa huko Palestina katika ulimwengu wa Kiarabu kwa ujumla wake. Wayahudi pia walijiunga na miungano hiyo ambayo iliundwa na wanaharakati wa kijamii na kisiasa wa dini tofauti, na hawakuwa na mafungamano na dini au madhehebu fulani tu. Kadhia hii hii ilitokea Palestina pia. Hata hivyo kundi la Uzayuni lilikuwa bado halijataka kujisalimisha kikamilifu kwa jumuiya ya Kiyahudi ya muda mrefu. Wakati huo, wanahistoria wengi pia wamezungumzia utaifa wa Palestina kabla ya kuwasili kwa Uzayuni. Ingawa wakati huo wa Palestina bado hawakuwa wameita nchi yao kwa jina la Palestina, lakini msimamo wa kitamaduni wa Palestina ulikuwa wazi kabisa. Wakati huo kulikuwa na hisia umoja kwamba wao ni wahusika wa ardhi hii kwa maana kwamba ardhi hiyo ni mali yao. Mwanzoni mwa karne ya 20 gazeti lililoitwa Palestina lilionyesha jina ambalo watu wa nchi hiyo waliita Palestina. Wapalestina wakiwemo Waislamu walio wengi na Wakristo na Wayahudi walio wachache walikuwa wakizungumza lugha ya Kiarabu kwa lahaja maalum na walikuwa na mila na desturi zao na walionekana kwenye ramani za dunia kama watu wanaoishi katika jamii inayoitwa Palestina. Baadaye wasomi na watu wenye vipawa wa Palestina walianza kutafuta uhuru kutoka kwa ufalme wa Uthmania ndani ya mfumo wa muungano wa shirikisho la Siria au hata nchi yao ya umoja wa Kiarabu. Kwa sababu hiyo, Wapalestina walijiona polepole kama taifa huru la Kiarabu lau Wazayuni wasingetokea Palestina kwa kuhama kwa lazima kwa wayahudi milioni kadhaa kutoka Ulaya mashariki ya kati na Afrika kaskazini, nchi hii pengine ingefuata njia sawa na Lebanon, Jordan au Siria na ingeanzisha mchakato wa kisasa na ukuaji. Pamoja na hayo, Palestina iliendelea kwa nguvu kwa ajili ya utaifa, na mnamo mwaka 1918 Palestina ilizingatiwa kuwa na umoja zaidi kuliko ilivyokuwa wakati wa utawala wa Uthmania. Mnamo mwaka 1923 kwa kuhama kwa lazima kwa mamilioni ya wayahudi kwenda Palestina, serikali ya Uingereza iliingia katika mazungumzo kuhusu mipaka ya ardhi ya Palestina. Mipaka ya ardhi hii ilipozidi kuwa sahihi zaidi, nafasi iliyofafanuliwa vizuri zaidi ya kijiografia kwa harakati za utaifa ilitokea tena kwa nchi iliyokuwa inapigania uhuru wake. Tukio hili liliwafanya wenyeji asilia na watu alisi wa Palestina wajisikie kuwa wa nchi hii kuliko hapo awali. Kwa msingi huo, Palestina haikuwa ardhi tupu ambayo haikuwa na watu. Huu ni uongo wa wazi, kwani historia inaonyesha kuwa ardhi ya Palestina ilikuwa na wakazi tangu kale. Si kweli kwamba Palestina ilikuwa jangwa, bali ardhi hii ilikuwa ya rutuba na tajiri, na wakazi wake wakifanya kazi ya kilimo, na ilikuwa ardhi ambayo ilikuwa ikijiandaa kuwa nchi, iliingia katika jamii ya kisasa katika karne ya 20. Hili ni jibu la ngano na uongo wa kwanza kwamba Palestina ilikuwa ardhi tupu isiyo na watu. Wapenzi wasikilizaji, msisite kujiunga nasi katika sehemu ya pili ya podcasti hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Basi hadi tutakapokutana tena, sambamba na kukuageni nikikutakieni kila la kheri, ninakusihini mtembelee kurasa zetu za parstoday.ir/sw na vilevile vile iranradio.ir sw Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa herini, upenzi wa sikilizaji. Hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema ufuatiliaji ndicho kiungo kinachokosekana katika kufanikisha malengo ya nchi, na akasisitiza kuwa ajenda ya pamoja mihimili mitatu ya dola ni kufanya jitihada za kufanikisha kauli mbiu ya mwaka huu. Mashambulizi ya anga ya utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza yamewaua Palestina wengine wasiopungua 17 katika saa 24 zilizopita na hivyo kuifanya idadi ya vifo kutokana na vita vya kinyama vya Israel vilivyoanza Oktoba 2023 kufikia elfu hamsini na moja. Na hospitali moja binafsi nchini Kenya yenye matawi kadhaa Afrika Mashariki inachunguzwa na serikali ya Kenya baada ya kubainika kuwa inahusika katika mtandao wa ulanguzi wa viungo vya binadamu ambavyo vinauziwa watu kutoka nje ya nchi hiyo wakiwemo Israel. Na kwa muktasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni. ah,