Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza? Na akakukuta fakiri akakutajirisha? Basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye, wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Jina langu ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Aprili 15 mwafaka na tarehe 16 Shawal mwaka 1446 Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea pia udondozi wa magazeti ya Iran. Katika safu ya vipindi, tumekuandalia makala ya nafasi ya mwanamke katika familia na jamii, ulimwengu wa michezo bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za whatsapp na telegram tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha plus 98 tisa sifuri tatu tano, sifuri, sita, tano nne, nane, saba. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudia wajadili mazungumzo ya Oman kati ya jamhuri ya Kiislamu na Marekani. Umoja wa Mataifa wasema mauaji ya mamia ya watu huko Elfasher, Sudan yanatisha. Na Russia yasema hatukimbizani na yeyote ili kufutiwa na kupata hueni ya vikwazo pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wamefanya mazungumzo ya simu na kujadiliana kuhusu uhusiano wa pande mbili na maendeleo ya kikanda na kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Arakchi na waziri wa mambo ya nje Saudi wa Saudia Faisal bin Farhan wamefanya mazungumzo kwa njia ya simu jana Jumatatu, ambapo Arakchi amemtaarifu bin Farhan kuhusu mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu na Marekani huko Oman na misimamo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu maendeleo ya kieneo na kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amemweleza waziri wa mambo ya nje wa Saudia kuhusu mazungumzo hayo ya hivi karibuni yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani mjini Maskat na duru inayofuata ya mazungumzo hayo ambayo kama duru ya kwanza yataandaliwa na waziri wa mambo ya nje wa Oman huko mjini Maskat. Waziri wa mambo ya nje wa Saudia ameshukuru kwa maelezo aliyopewa na waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusiana na swala hilo na kukaribisha mchakato wa mazungumzo hayo. Sayid Abasarakchi ambaye aliongoza mazungumzo hayo na mwakilishi wa Marekani Steve Wikof yaliyofanyika mjini Maskat Oman Jumamosi iliyopita, ameelezea matumaini yake kuwa mazungumzo hayo yataleta matokeo yanayohitajika kwa Iran na eneo zima. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amepuuzilia mbali uvumi kuhusu mahala Watakapofanyika duru ya pili ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Bakai amesema kama navyonukuu, baada ya mashauriano imeamuliwa kuwa Muscat itaendelea kuandaa duru ya pili ya mazungumzo haya ambayo yatafanyika Jumamosi, mwisho wa nukuu. Katika hatua nyingine Wanafunzi, maprofesa, wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu vya mikoa ya Ardabil na Khorasan kusini wamefanya maandamano ya kulaani ghasia na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel huko Ghaza. Katika chuo kikuu cha Muhaqiq Ardabili siku ya Jumatatu, Hujjatu lislam Abdullah Hasani mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said al Khamenei alionyesha mshikamano wake na watu wa Ghaza na kuutaja mkusanyiko huo kuwa ni fursa ya kuotetea wanaodhulumiwa na kuunga mkono mrengo wa Mukawama. Amesema mkusanyiko leo unaadhimisha nembo ya kufichuliwa kwa ukandamizaji wa utawala wa Israel na ahadi ya Mwenyezi Mungu kuhusu kusambaratishwa kwa utawala huu itatimia. Amesema hujjatu lislam Hasani wakati wa maandamano hayo. Wakati huo huo, katika chuo kikuu cha Birjand wanafunzi walikusanyika kwenye msikiti wa Imam Jafar Sadik na haram ya mashahidi wasiojulikana wakipiga nara kama vile mauti kwa Israel. Waandamanaji hao wametaka kukomeshwa mara moja kwa jinai dhidi ya Wapalestina huko Ghaza. Mikusanyiko yote miwili katika mikoa ya Ardabil na Khorasan kusini ilihitimishwa kwa kusomwa kwa taarifa za kulaani vitendo vya Israel, huku washiriki wakithibitisha uungaji mkono wao kwa Palestina na harakati za mukawama. Maandamano hayo yanaonyesha hasira inayoongezeka nchini Iran kuhusu vita vya Ghaza, huku vyuo vikuu kote nchini vikiendelea kuandaa maandamano kama hayo kwa ajili ya kuonyesha mshikamano na wananchi madhulumu wa Palestina. Israel imeua zaidi ya Wapalestina elfu moja mia sita tangu ilipoanzisha tena kampeni ya mauaji ya kimbari huko Ghaza mnamo Machi 18 baada ya kuvunja makubaliano ya usitishaji vita wa miezi miwili uliokuwa umeleta utulivu kwa kiasi fulani katika eneo hilo. Kwingineko, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amelaani vikali mashambulizi mabaya ya hivi karibuni ya vikosi vya msaada wa haraka RSF huko katika eneo la Darfur Kaskazini, huko nchini Sudan, akisema kuwa mashambulizi hayo yanaashiria kushindwa kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za maana licha ya maonyo ya mara kwa mara. Volker Turk alisema hayo katika taarifa yake ya jana Jumatatu na kueleza kuwa mashambulizi makubwa kwenye kambi za wakimbizi wa ndani za Zamzam na Abu Shuk huko mjini Alfasher na eneo la Umkadada yameua mamia raia, wakiwemo wafanyakazi wa asasi za misaada ya kibinadamu wasiopungua wa tisa. Amesema kama navyonukuu, mashambulizi haya yameweka wazi matokeo ya kutochukua hatua kwa jumuia ya kimataifa, licha ya onyo langu la mara kwa mara la hatari kubwa kwa raia katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na onyo la Ijumaa iliyopita. Vurugu hizo zimezidisha hali ambayo tayari ni janga huko Al-Fasher ambayo imestahimili kuzingirwa kwa muda mrefu kwa RSF tangu Mei mwaka elfu mbili ishirini na tatu amesema. Pia ameeleza wasiwasi wake juu ya hatari inayoongezeka ya unyanyasaji wa kikabila dhidi ya raia wanaodhaniwa kuwa sawa na wanajeshi wa Sudan. Kabla hapo, ya hapo, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Mahmud Ali Yusuf alielezea wasiwasi wake kuhusu kuongezeka ghasia nchini Sudan, hasa katika eneo la Dafur Kaskazini. Yusuf ameeleza kusikitishwa na hali ilivyo hivi sasa, wakati alipokuwa anatoa ripoti za mashambulizi makali karibu na Alfasher, ikiwa ni pamoja na mashambulizi mabaya katika kambi za wakimbizi za Zamzam na abu Shuk. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, mkuu mpya wa jeshi la Israel ameonya kuwa vikosi vya jeshi la utawala huo katili vinakosa nguvu kazi na rasilimali za kutimiza malengo ya kujitanua ya utawala huo katika ukanda wa Ghaza uliozingirwa na kusema kuwa harakati ya Hamas inaendelea kuudhibiti ukanda huo mwaka moja na nusu baada ya kuzuka kwa vita hivyo. Eyal Zamir amemwambia waziri mkuu Benjamin Netanyahu na baraza lake la mawaziri katika mkutano wa hivi karibuni kwamba mikakati ya kijeshi pekee haiwezi kutimiza malengo yote huko Gaza, hasa kwa kukosekana kwa safu ya kidiplomasia. Utawala wa Israel umetoa mwito wa kuteka maeneo mapya ya Gaza. Hata hivyo, wengi katika Israel wameonya kuhusu kutekeleza kwa ufanisi hili; kunaweza kuchukua muda mrefu sana. Mamia ya wanajeshi wa akiba wa Israel na maveterani tayari wametia saini maombi ya kutaka kusitishwa kwa vita vya Ghaza na kurejeshwa kwa mateka kupitia kubadilishana wafungwa na harakati ya Hamas. Netanyahu ametishia kuwafuta kazi wanajeshi walioko kazini waliotia saini maombi hayo. Jeshi la utawala katili la Israel pia limekuwa likikabiliwa na uhaba wa askari kwa sababu ya kuachiwa kwa Wayahudi wa Kiorthodoksi na kusita kwa uchovu wa vita wa wanajeshi wa kawaida, licha ya mashambulizi yanayoendelea kufanywa na mhimili wa kizayuni na Marekani dhidi ya Ghaza na Yemen, lakini bado vikosi vya jeshi la Yemen na mukawama wa Palestina vinaendelea kukabiliana na wavamizi hao. Haya yanajiri siku chache baada ya kundi la askari wa akiba wa jeshi la anga la Israel kufukuzwa kazi baada ya kutia saini waraka wa kutaka kusitishwa vita dhidi ya Ghaza na kurejeshwa kwa mateka wa utawala huo haramu. Na waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergey Lavrov, amesema katika hali ambayo biashara kati ya nchi hiyo na Marekani imeshuhudia mdororo mkubwa kutokana na vikwazo haramu vya Washington, lakini Moscow haikimbizani na mtu yeyote kwa ajili ya kuondolewa vizuizi hivyo. Katika mahojiano na gazeti la Kommersant jana Jumatatu, Lavrov amesema utandawazi wa uchumi wa dunia umeharibiwa baada ya vikwazo kuwa chombo pekee cha sera ya nje ya rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Mwanadiplomasia huyu mkuu wa Russia amebainisha kuwa utawala wa rais Donald Trump umeanza kujadili ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi na, na Moscow. Kwa mujibu wa Lavrov, ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili umeshuka kwa takriban asilimia 95 ikilinganishwa na kilele cha karibu dola bilioni 30 miaka kumi iliyopita haswa kutokana na vikwazo visivyo halali. Ushirikiano wa siku zijazo utategemea kabisa Washington. Hayo yamesemwa na Lavrov, akisisitiza kwamba hatumfukuzi mtu yeyote au kuomba vikwazo viondolewe. mwishoni kuu, Washington na washirika wake waliweka vikwazo vikali dhidi ya Moscow baada ya Crimea kuungana tena na Rasia mnamo mwaka 2014 na, na baadaye kuongeza vikwazo vingine kwa madai ya Moscow kuingilia uchaguzi wa Marekani. Vikwazo hivyo vilipanuliwa kwa kiasi kikubwa na utawala wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden kufuatia kuongezeka kwa mzozo wa Ukraine mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake Trump au mkoloni muflisi, ukosoaji mkali wa uchumi wa Ufaransa dhidi ya sera za Marekani. Gazeti la Ufaransa la Limond limekosoa sera za serikali ya Marekani katika kuamiliana na nchi nyingine na kuandika, mgogoro uliopo si wa kiuchumi tu, bali pia ni mgogoro wa uhalali na utendaji wa kisiasa unaotokana na uozo wa muundo wa madaraka nchini Marekani. Sera za rais wa Marekani Donald Trump katika wiki za hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na kuzidisha ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazoingizwa Marekani na kuchukua hatua kali hata dhidi ya washirika wake zimeibua hisia kali kutoka kwa nchi nyingi, na wengi wanaamini kwamba Marekani si nchi ya kutegemewa tena kwa washirika wake. Wakati wa vita dhidi ya Iraq, Marekani ilidhihirisha wazi kwamba iko tayari kuivamia nchi nyingine kinyume cha sheria ili kulinda masilahi yake, na sasa masilahi hayo yamedhihirika katika kutoza ushuru wa ziada wa forodha dhidi ya bidhaa za nchi nyingine. Thomas Piketty, profesa katika chuo cha uchumi cha Paris, amezungumzia sera za Trump katika dokezo kwenye gazeti la Le Monde, na anaamini kuwa Marekani chini ya sera ya Trump na wafuasi wake kwa sasa inakusudia kudumisha uchumi wake kwa kutoza ushuru wa ziada ambao anautaja kama uhujumu wa Marekani dhidi ya mataifa mengine duniani ili kufidia nakisi kubwa ya bajeti ya nchi hiyo. Anasisitiza kuwa matrumpist haujui ukweli kwamba nguvu ya Marekani imeshuka na kwamba hata China mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita ilikuwa na pato ghafi kubwa zaidi kuliko Marekani. Kwa mujibu wa Piketty, Marekani inasumbuliwa na upungufu mkubwa wa ushawishi wake kimataifa, kiuchumi na kisiasa. Anaamini kuwa mabadiliko haya hayatokani tu na matukio ya hivi karibuni, bali ni hitimisho la masuala ya muda mrefu ikiwa ni pamoja na uvamizi wa kijeshi wa Marekani katika nchi mbalimbali kama vile vita vya Iraq ambavyo vilisababisha hasara za roho za maelfu ya watu na kukosekana utulivu wa kikanda. Profesa katika chuo cha uchumi cha Paris amesisitiza kwamba mgogoro wa sasa unatoa changamoto kwa kituo cha nguvu za kiuchumi kifedha na kisiasa cha Marekani kubwa zaidi kuliko hilo ni mrundikano na Markani, na 1225, wa nakisi ya biashara na deni la nje la Marekani la umma na la binafsi ambalo hadi mwaka 2025 limefikia karibu asilimia 70 ya pato la taifa. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo haya pia, mpenzi msikilizaji, yanakujia hivi sasa mubashara kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika mashariki na kati, iwapo una king'amuzi cha Azam. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Na natoban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hivi sasa ni saa sita na robo wa dhuhuri hapa jijini Tehran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Na karibuni kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya Mwanamke katika familia na jamii. Leo tutazungumzia ushiriki wa wanawake katika masuala ya kisiasa tukitolea mifano matukio ya historia ya Kiislamu. Karibuni. Uislamu ambao umewapa wanawake na wanaume thamani sawa za kibinadamu, pia umewaainishia sheria na majukumu maalumu yanayoendana na hali zao za kimwili na kinafsi. Uislamu pia unatilia maanani sana kulindwa staha na heshima ya binadamu na kulitambua kwamba ni jambo la dharura katika kulinda usalama na kuendeleza malengo ya jamii na maisha ya watu wake. Historia ya Uislamu inathibitisha kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikuwa akiwapa wanawake nafasi za kijamii. Hivyo tunaona kwamba katika baia ya kwanza ya jamii ya Kiislamu wanawake walikuwepo ambapo mtume alichukua kiapo kutoka kwao pamoja na wanaume kiapo ambacho kilijulikana kama baia ya wanawake au kiapo cha utii cha wanawake. Aya ya 12 ya suratul Mumtahina inaeleza wazi wazi kwamba wanawake wanaweza kuwa na nafasi muhimu katika hatima ya kisiasa ya jamii ya Kiislamu, ambapo hata mtume mwenyewe kama mtawala wa kidini na kisiasa wa jamii analazimika kuikubali. Huu ni ushahidi wa wazi unaothibitisha kwamba Qurani tukufu ina mtazamo chanya kuhusu ushiriki wa wanawake katika masuala ya kisiasa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamwambia mtume wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika aya ya 12 ya suratul Mumtahina kwamba ewe nabii watakapokujia wanawake waumini wanakuahidi ya kwamba hawatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote wala hawataiba wala hawatazini wala hawatawaua watoto wao wala hawataleta uzushi wanaouzua tu wenyewe baina ya mikono yao na miguu yao wala hawatakuasi katika jambo jema, basi peana nao ahadi na uwatakie maghufira kwa mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira, mwenye kurehemu. Kwa mtazamo wa kisiasa wa Imamu Ruhullah Khomeini, dini na siasa ni masuala mawili yenye mfungamano na ambayo hayawezi kutenganishwa. Kwa hivyo, kujishughulisha na masuala ya kisiasa kunatambuliwa kuwa ni hitajio la kidini kwa Waislamu. Kwa kuzingatia suala hili, ni wajibu kwa wanawake kushiriki ipasavyo katika matukio ya kisiasa. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwataka wanawake wa Iran kuendeleza shughuli zao za kisiasa kwa nguvu zote, kama walivyokuwa na nafasi muhimu katika mapambano dhidi ya utawala wa kifalme na wa kitwaghuti nchini, na kusema masuala ya kisiasa si ya tabaka moja pekee. Imamu alisema wanawake pia wanapaswa kuingia katika jamii na kulinda jamii yao, wanapaswa kushirikiana bega kwa bega na wanaume katika shughuli za kijamii na kisiasa, mwisho wa kunukuu. Kuhajiri na kuhama wanawake sambamba na wanaume kutoka Maka kwenda Uhabeshi huko Ethiopia, na vilevile kwenda Madina. Na kulikuwa aina ya tangazo la upinzani wa wazi dhidi ya utawala dhalimu wa wakati huo na ni miongoni mwa shughuli za kijamii na kisiasa zilizofanywa na wanawake katika zama za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vilevile katika zama za Mtume, wanawake waliruhusiwa kutuma wawakilishi wao kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuuliza maswali kuwasilisha matakwa na kutoa dukuduku zao. Wanawake pia waliweza kujumuika na mtume katika swala za Ijumaa, swala za jamaa na swala zaidi. Kwa mujibu wa vyanzo vya historia, mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitenga muda maalumu kwa ajili ya kuwafundisha wanawake maarifa ya Kiislamu na pia alifika kwenye vikao vyao vya masomo. Wake wa mtume wa Mwenyezi Mungu pia waliandaa vikao vya masomo na kuwafundisha wanawake wenzao masomo ya kidini. Hii ndiyo maana vitabu vingi vya hadithi vimenukuu hadithi nyingi zilizopokewa na Umu Salama, Asma binti Yazid, Maimuna, Hafsa na Umu Habiba, wake wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na yote haya yanaonyesha ushiriki hai na athirifu wa wanawake katika nyanja za kielimu kwenye jamii ya Kiislamu. Mwanzoni mwa kudhihiri dini ya Uislamu, wanawake walikuwa na nafasi kubwa hata katika vita, na walikuwa mstari wa nyuma wa uwanja wa vita. Wakati wa vita, wanawake walishiriki kikamilifu katika kuwapelekea askari na wapiganaji wa Kiislamu maji na chakula. Kuandaa na kusambaza dawa, kulinda silaha na kusambaza kati ya askari, na pia kulinda vifaa vya wapiganaji na kuvikarabati. Ingawa kushiriki katika vita haikuwa moja ya wajibu wa wanawake, lakini walikuwa wakienda kwenye medani ya vita kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kijeshi. Tunaona aina ya hali ya juu na yenye ufanisi mkubwa ya uwajibikaji katika jamii katika maisha mafupi lakini yenye matunda mengi ya binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam. Wakati wowote ilipolazimika, aliingia kikamilifu katika uwanja wa masuala ya kijamii. Bibi Fatima pia aliandaa vikao vingi vya kielimu na masomo kwa ajili ya wanawake na kuwafundisha maarifa ya Kiislamu. Fatimatu Zahra alaihi ssalam alishiriki katika baadhi ya vita vikiwemo vya Uhud kama mfikishaji wa misaada. Vilevile alitoa hutuba msikitini katika kutetea haki ya Amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam. Alienda kwenye nyumba za Muhajirina na Ansari kwa ajili ya kuwakumbusha maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusiana na haki ya Imamu Ali alayhi ssalam ya ukhalifa na nafasi ya uongozi wa umma wa Kiislamu baada ya Mtume alifanya nyumba yake mwenyewe kuwa kituo cha mikusanyiko ya wapiganaji na mujahidina wa Bani Hashim na kukidhi mahitaji yao ya kiuchumi kutokana na mapato ya shamba la Fadak. Haya yote yalikuwa miongoni mwa shughuli za kijamii na kisiasa za Bibi Fatimatu Zahra alayha salam. Mfano mwingine wa uwepo na ushiriki wa wanawake kisayansi na kijamii unadhihirika katika michango ya Bibi Zainab alayha salam. Ibnu Abi Lhadidi, mmoja wa wafasiri wa kitabu cha Nahjul Balagha wa madhehebu ya Suni, ameashiria mfano wa ushiriki huu na kusema kwamba vikao vya masomo vya bibi Zainab binti Ali alayhim assalam viliimarika zaidi alipokwenda Kufa nchini Iraki, akiwa ameandamana na baba yake. Wakati wanawake wa Kufa walipotambua elimu ya juu na ukamilifu wa bibi Zainab, walituma wawakilishi kwa Imama Ali alayhi ssalam na kuomba ruhusa ya kunufaika kielimu na uwepo wa binti yake. Imam aliruhusu suala hilo lifanyike, ambapo kutokana na vikao hivyo vya masomo vya Bibi Zainab maendeleo ya ajabu ya kielimu yalionekana miongoni mwa wanawake wa Kufa nchini Iraq. Nafasi muhimu na athirifu ya Bibi Zainab katika tukio la Ashuraa imelifanya tukio hili kuwa la kudumu na milele. Alichukua hatua muhimu na za msingi katika tukio hilo muhimu, na muhimu zaidi ni kufikisha ujumbe wa Ashura na harakati ya Imamu Husein alayhi salam kwa walimwengu. Bibi Zainab Alkubra alayha salam alifanya juhudi kubwa katika kueneza na kufafanua harakati ya Ashura, na lau zisingekuwa hutuba zake zilizoibua mwamko tukio la Ashura na athari zake hazingedumu kwa muda mrefu. Tathmini ya khutba za Bibi Zainab katika njia ya kuelekea matekani na kasri ya Yazidi inaonyesha kwamba ingawa alikuwa mwanamke mcha Mungu na aliyevaa hijabu, lakini alikuwa mwanasiasa msomi, aarifu na mzungumzaji hodari. Kwa hivyo, moja ya mipango ya malezi ya Uislamu kwa wanadamu wote, hususan wanawake, ni kuwaelimisha na kuwatayarishia njia nzuri kwa ajili ya kuwajibika na kuwa watu wanaofaa katika jamii. Wanawake kama walivyo wanaume, wana haki ya kuwasiliana na wanajamii wengine na kuchangia ustawi wao katika jamii. Wanawake pia wanapaswa kujihisi kuwa wanawajibika kwa jamii na kujaribu kujiimarisha wao wenyewe, familia zao na hatima ya jamii zao. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa tuangazie macheto magazetini. Karibu katika makala hii fupi ya macho yetu magazetini. Kwa magazeti hapa Iran, leo tunaanza na gazeti la lugha ya Kiingereza la Iran na Daily ambalo limeandika hakuna kikwazo katika ushirikiano wa kiuchumi wa Tehran na Washington. Pezeshkian anataka kubuniwa fursa zaidi za ajira na kusistizia ajira za vijijini. Iran na Iraq za tiliana saini makubaliano ya kuongeza ushirikiano wa maswala ya nishati. Mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kutembelea Iran kesho Jumatano. Na nchi za kiarabu zapongeza mazungumzo ya Iran na Marekani kwa upatanishi wa Oman, zahimiza amani za pinga machafuko. Gazeti dada la lugha ya kiarabu la Alwifaq limeandika Iran Expo yaimarisha nafasi ya Iran katika eneo hili na mwamko wa mataifa ya dunia na uungaji mkono wao kwa Palestina yabatilisha njama za Marekani na utawala wa kizayuni katika eneo hili. Gazeti jengine dada la lugha ya kifarsi liitwalo Iran, mbali na kuzungumzia ziara ya kesho ya mkuu wa IAEA hapa Teheran, limemnukuu pia makamu wa kwanza wa rais wa Iran akisema utamaduni si kitu cha kulazimisha watu kwa mabavu. Pia limeandika Hila za Marekani za kutoa vitisho na wakati huo huo kufanya mazungumzo zitashindwa. Aidha, limemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran akisema Rakchi kuelekea Moscow kushiriki kwenye Expo 2025 mwezi ujao. Kwa upande wake, gazeti jingine la lugha ya Kifarsi la Kehan lina makala maalum chini ya kichwa cha maneno, Bwana Kere, Iran haiko kwenye kona ya ulingo, Marekani ndiyo inayoporomoka. Limeandika, waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Marekani John Kerry ametoa matamshi ya kijuba akidai kwamba Iran imekwamisha au imekwamishwa na mabadiliko ya miaka kumi iliyopita. Ili kuthibitisha uongo wa madai hayo na wakati huo huo kuelewa uhalisia wa mambo inatosha kwa Keri kuangalia takwimu na utafiti wa wataalamu wa Marekani kuhusu hali ya Marekani na haswa kukiri rais wa hivi sasa wa nchi hiyo kuhusu namna Marekani inavyoporomoka ndipo ataweza kuelewa kina cha kuporomoka nchi yake na si Iran. Ama habari kuu kwenye gazeti dada la Kayhan Al Arabi inasema, Tehran inasema kuondoa vikwazo ndicho kitu haswa inachokitaka Iran katika mazungumzo yasiyo moja kwa moja na Marekani, limeandika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa eneo ambako duru ya pili mazungumzo moja kwa moja ya mazungumzo yasio moja kwa moja yatafanyika bado halijaamuliwa, lakini taarifa waameashiria kwamba baada ya mashauriano imeamuliwa kwamba duru hiyo ya pili itafanyika ya huko huko Muscat mji mkuu wa Oman. Aidha ameashiria kwamba mazungumzo hayo yataendelea kwa hali yake ya hivi sasa isiyo moja kwa moja, kutokana na uzoefu wa duru iliyopita ya mazungumzo kwa ajili ya kuyafanya yawe na matunda mazuri na yenye taathira zaidi. haya tu... kija katika toleo la mtandaoni la gazeti la Tehran Times tunasoma haya ndio yaliyotokea nyumbani kwa waziri wa mambo ya nje wa Oman siku ya Jumamosi kwa muhtasari, limeandika: Iran na Marekani zilizungumza kwa njia isiyo moja kwa moja nchini Oman siku ya Jumamosi, huku mvutano ukiendelea, na upande wa Iran uliingia kwenye mazungumzo hayo ukiwa hauiamini kabisa Marekani. Gazeti la Tehran Times limepata taarifa mpya kuhusu kile kilichotokea siku hiyo haswa, pale waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi alipotangaza mapema kabisa, kabla ya kuanza mazungumzo hayo, kwamba Iran haikushiriki katika mazungumzo hayo yasiyo moja kwa moja kwa ajili ya maonyesho au kucheza mchezo wa paka na panya. Haya, taarifa iliyopata Tehran Times imesema Harakchi alitamka mapema kabisa kwamba waziri wa mambo ya nje wa Oman amfikishie ujumbe mwakilishi wa rais wa Marekani kwamba lengo kuu la Teheran ni kupima ukweli wa madai ya Washington na kuona kama kuna uwezekano wa kufikia makubaliano ya maana. Aidha limeandika Yemen ya twanga tena maeneo ya Israel yatungua droni ya kisasa Marekani. Yemen imetangaza kufanywa kwa operesheni mbili za kijeshi zilizopiga maeneo mawili muhimu ya Israel, ukiwemo uwanja wa ndege wa Ben Gurion mjini Tel Aviv na kukwamisha safari za anga za uwanja huo. Muda mfupi baada ya mashambulio hayo mawili jeshi la Yemen lilitungua ndege ya kisasa isiyo na rubani ya MQ-9 Marekani kwenye mji wa Haja. Hii ni Redio Teheran. Tuzame viwanjani, kisha tukuletee makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na baadaye nitasoma maoni mawili matatu uliotutumia hapa studioni. Ulimwengu wa michezo. Natumai huna neno, msikilizaji mpendwa, na karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya habari na matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita kitaifa, kieneo na kimataifa. Tuanze na mashindano ya kimataifa ya sanda Ramin Movahednia na Shahrbano Mansurian waliipatia Iran medali za dhahabu kwenye mashindano ya dunia ya sanda na hivyo kuimarisha msimamo wa taifa hili kimataifa katika mchezo wa ushu. Iran inaendelea kudhihirisha ubabe wake katika sanaa za viungo kwa kufanya vyema katika mashindano mashuhuri ya dunia ya sanda yaliyofanyika jaging huko nchini China. Ushindi wa Movahednia na Mansurian ni ushahidi mwingine wa kuzidi kuimarika kwa nafasi ya Iran katika sanaa za kijeshi, haswa katika mashindano ya sanda, taaluma inayohitaji nguvu mbinu na mikakati. Mashindano hayo yaliyoonyesha mafanikio yaliyoongezeka ya wanariadha wa kike wa Iran, huku ushindi wa Mansurian ukiinua zaidi hadhi ya wanawake katika michezo ndani ya nchi. Matokeo ya mashindano ya dunia ya sanda yanaangazia pia umuhimu wa kuendelea kuwekeza katika programu za ukuzaji wa michezo na mafunzo kwa wanamichezo hapa nchini Iran. Futsal timu ya taifa ya wanaume ya iran ya mchezo wa futsal ilishukia vibaya thailand kwa kuigaragaza mabao sita kwa mawili katika mashindano ya sat futsal thailand 2025 mabao ya iran katika mchuano huo wa jumamosi yalifungwa na muhamad hussein derakhshani hussein sabzi hussein tayebi ambaye katinga mawili muhamad hussein baziar na amir hussein gholami iran ilikubali kunyukwa na Russia mabao mawili kwa moja katika mechi yao ya ufunguzi, lakini ikaitandika Kuwait mabao matano kwa mtungi katika mechi iliyofuata. Wikendi hii pia Russia ilichabanga Kuwait mabao kumi kwa moja na kutoa taji hilo. Mashindano hayo ni sehemu ya maandalizi ya kufuzu kwa kombe la AFC Futsal Asia yatakayofanyika kuanzia Septemba 16 hadi 24. Kwingineko, timu ya soka ya mabarobaro ya Tajikistan ilizibua Iran mabao matatu kwa moja katika michi ya kundi da na kutinga hatua ya robo fainali ya mashindano ya kombe la AFC kwa vijana wenye chini ya miaka 17 ya Saudi Arabia 2025 katika uwanja wa Mwanamfalme Abdallah Al Faisal siku ya Ijumaa tajikistan inaongoza kundi da kwa pointi sita moja mbele ya korea kaskazini waliotoka sare ya mabao mawili kwa mawili na oman katika mechi iliyochezwa kwa wakati mmoja tajikistan ambao ni washindi wa pili wa mwaka elfu mbili na kumi na nane pia ilifuzu kwa kombe la dunia la fifa under 17 qatar mwaka huu elfu mbili ishirini na tano na itamenyana na washindi wa pili wa kundi cha jamhuri ya, ya korea katika hatua ya mtoano Na kutoka hapa barani Asia, tunavuka milima na mabonde na kuelekea barani Afrika. Baada ya klabu ya soka ya Simba ya Tanzania kutinga hatua ya nusu fainali ya kombe la shirikisho Afrika, uongozi wa timu hiyo umebainisha kuwa malengo makubwa sasa ni kutoa ubingwa. Aprili 20 Simba inatazamiwa kushuka dimbani kuvaana na Stellenbosch FC ya Afrika Kusini kwenye mchezo unaotarajiwa kupigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, huku nusu fainali ya pili ikiratibiwa kuchezwa Aprili 27 huko nchini Afrika Kusini. Try again ambaye ni mjumbe wa kamati ya klabu ya Simba ameweka wazi kuwa nia kubwa ni kuhakikisha wanachukua kombe hilo. tunachukua hilo kombe kwa hivyo tutafanya kila na jitihada kuhakikisha kwamba kwanza tunafika fainali then ni kuchukua ile kikombe. Mpira wa leo umekwisha, mechi ya leo imekwisha. Tunakwenda kukaa chini kuangalia strategy, tunakwenda kufanya nini kuhakikisha kwamba tunafikia malengo yetu. Malengo yetu ni kuhakikisha kwamba tunachukua ubingwa wa Afrika. Ikumbukwe kuwa Simba ilipata ushindi mnamo Aprili 9 kupitia upigaji matuta kwa kufunga mabao manne kwa moja ikiwafungashia virago Almasri kutoka Misri baada ya dakika 90 kusoma Simba mabao mawili na Almasri sifuri, ambapo katika robo fainali ya kwanza ugenini wa Arabu waliwalaza chali Wekundwa Msimbazi kwa kuwagaragaza mabao mawili kwa sifuri. Ushindi wa Wanasimba ulipelekea jiji zima la Dar es Salaam kurindima kwa vifijo hoi na nderemo. Hivi sasa mashabiki wa Simba hawashikiki na wanazunguka wakitufanyia stehzai, wanayanga goma limeendaenda, akaja kibudi Kibu yeah. nikasema sina wasiwasi, rastaman never miss akaweka mkoa jua mbali, tumetoka pale, tumekuja penati yao wao, spaida akacheza hapo sasa. Amani, amani amani kaanza kupatikana malaika wa heri akaanza kutembelea. Mm -hmm. Eh hey, Eh baba hii tunavuka. E, kweli mimi siyo, mimi siyo mnyama, bwana, mimi mwananchi, au, na, na kusema, mimi mimi sio sio sio sio mnyama wala wala mwananchi au napenda sana sana kusema kolo wala utopolo. E, ila Simba taifa e, taifa, leo. No, na na, mimi, ndio maana nimevaa taifa, nimevaa bendera na nimepeperusha sana. Tumepambana kufikia huku lakini Mungu akawajalia si Mungu atujalia tunamshukuru. Sisi hatuifikiri si RDB. Katika riadha, mwanariadha nyota wa Kenya Bernard Biwot ameibuka kidedea katika mbio za Paris Marathon za 2025. Biwot alishinda mbio hizo za masafa marefu Jumapili kwa kutumia saa 2 dakika 5 na sekunde 25. Mkenya mwenza Sila Kipto aliyekuwa sekunde 8 nyuma ya Ibrahim Hassan wa Jibuti alimaliza watatu katika mbio hizo kwa upande wa wanaume. Bernard Watts, in a new lifetime best, 205. Bedatu Hirpa wa Ethiopia alimshinda mwenzake Dera Dida kwa sekunde nne na kushinda mbio za wanawake siku ya Jumapili. Angela Tanui alitoa Kenya kimasomaso katika mbio hizo za wanawake kwa kumaliza watatu. Tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Kwa, kwa mara ya kwanza tangu kuanza kwa hatua ya robo fainali ya ligi ya mabingwa Ulaya, kikosi cha Arsenal kimepewa nafasi kubwa ya kutoa taji la UEFA msimu huu kwa mujibu wa makadirio ya Opta. Timu hiyo inayoongozwa na mkufunzi Mikel Arteta iliwaduaza mabingwa wa kihistoria ya Real Madrid kwa ushindi wa mabao mawili kwa sifuri kwenye uwanja wa Emirates Jumanne iliyopita, ushindi uliotokana na mabao mawili ya kiungo Declan Rice kupitia mipira ya adhabu na jingine kutoka kwa Mikel Merino. Matokeo hayo yameibua mabadiliko makubwa kwenye makadirio ya mashine hiyo ya takwimu ambayo hutumia mchanganyiko wa rekodi za muda mfupi na mrefu za timu shiriki. Kwa sasa Arsenal wana nafasi ya asilimia 28.4 kutoa taji hilo, wakiwazidi Barca wenye asilimia 22.4, Inter Milan asilimia 21.1, na PSG asilimia 18.8 pamoja na historia yao ya mataji 15, Real Madrid wameshuka hadi nafasi ya mwisho katika orodha ya timu zilizosalia wakiwa na nafasi finyu ya asilimia 1.1 kutoa taji hilo na asilimia nne za kufikia nusu fainali. Kwingineko, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan alifanya mazungumzo na mmiliki wa klabu ya mpira wa miguu ya Manchester United ya Uingereza Sir Jim Ratcliffe katika ikulu ya Dar es Salaam Ijumaa ya Aprili 11. Katika mazungumzo yao rais Dr Samia Suluhu Hassan alimshukuru Sir Jim Ratcliffe kupitia taasisi yake ya Six Rivers ambayo inashughulikia masuala ya uhifadhi kwa namna inavyofanya vizuri katika kudhibiti mwingiliano wa wanyama pori na binadamu kwa kushirikiana na shirika la Hifadhi ya Taifa Tanzania TANAPA pamoja na taasisi ya utafiti wa wanyama pori Tanzania TAWIRI. Wachezaji wa Man U wamempongeza mama kwa jitihada zake za uhifadhi na Na kwa kutamatisha, Maniu hiyo ilikandamizwa vibaya na Newcastle kwa kuzabwa mabao manne kwa moja wakati ambapo watani wao Manchester City ilikuwa inapanda hadi nafasi ya nne kwenye msimamo wa ligi kuu ya soka ya Uingereza EPL baada ya kuibuka na ushindi mnono wa mabao matano kwa mawili dhidi ya Crystal Palace kwenye uwanja wa Etihad Jumamosi Aprili 12. Ushindi huo umeifanya Man City kufikisha pointi 55 na kupanda hadi katika nafasi ya nne ikizipiku Chelsea na Newcastle. Arsenal ambayo ililazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Brentford inasalia katika nafasi ya pili kwenye msimamo wakiwa na alama 63 wakiwabeba myamba Liverpool ambao wamefikisha alama 76 kileleni baada ya kuyadhibu West Ham mabao mawili kwa moja. Na kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 16 Shawal 1445 Hijiria mwafaka na tarehe 15 Aprili 2025. Siku kama ya leo miaka 573 mia iliyopita alizaliwa mchoraji na msanii mashuhuri wa kutengeneza vinyago wa Italia kwa jina la Leonardo da Vinci. Alionyesha kipaji kikubwa cha kuchora akiwa bado mtoto mdogo na alikuwa ya daraja za juu katika fani hiyo haraka mno. Mbali na uhodari wake katika kuchora na kutengeneza vinyago, Leonardo da Vinci pia alisomea fizikia na hisabati. Miongoni mwa kazi zake mashuhuri ni michoro ya kanisa kuu la mji wa Milan, mchoro wa picha ya tabasamu la Jugund, picha ya Monalisa na ya karamu ya mwisho ya Isa Masih alaihi salam. Leonardo da Vinci alifariki dunia mwaka 1519 akiwa na umri wa miaka 67. Siku kama leo miaka 113 iliyopita meli kubwa ya abiria ya Titanic ambayo ilitambuliwa kuwa nembo ya mafanikio makubwa ya viwanda vya meli vya wakati huo iligonga mwamba wa theluji na kughariki katika bahari ya Atlantic katika safari yake ya kwanza kutoka bandari ya Southampton nchini Uingereza ikielekea New York Marekani. Zama hizo wa Titanic ilitambuliwa kwa meli kubwa zaidi na ya kifahari kuliko zote duniani. Waundaji wa meli hiyo walikuwa wakisema kuwa hayumkini kughariki na kuzama. Wasafiri 705 tu kati ya abiria wote 2227 ndio walionusurika katika ajali hiyo. Siku kama yaleo miaka 37 iliyopita, yaani sawa na tarehe 15 Aprili 1988 na shirika la ujasusi la utawala bandia wa Israel Mossad lilimuua shahidi Khalil Al-Wazir maarufu kwa jina la Abu Jihad mwasisi na shakhsia nambari mbili wa harakati ya ukombozi ya Palestina PLO huko Tunis, Tunisia. Abu Jihad aliongozana na wenzake nchini Misri na huko wakaamua kuanzisha harakati ya mapambano dhidi ya wazayuni na kuipatia jina la harakati ya ukombozi ya Palestina, PLO. Aprili miaka 31, iliyopita ulitiwa saini mkataba wa kuanzisha shirika la biashara duniani WTO nchini Moroko. Utangulizi wa kuasisiwa shirika hilo ulifanywa na Marekani na Uingereza wakati wa vita vya pili vya dunia, na kwa msingi huo mwaka 1947 nchi 23 zilizoendelea zilitia saini makubaliano ya kuanzisha GAT. Makubaliano hayo yalisisitiza juu ya kufanyika mazungumzo ya kupunguza ushuru wa forodha, vipingamizi vya biashara na kuondoa vizuizi vya biashara huru baadaye jumuiya ya GAT ilibadilishwa jina na kuwa WTO na hati yake ilianza kutekeleza Januari 1995. Hata hivyo, Marekani na nchi nyingine za Magharibi zimeliteka shirika hilo la kibiashara duniani na kulitumia kwa faida na maslahi yao wenyewe. nam historia hiyo ya kuasisiwa o sikia anazungumzia hapo masuala ya kuzuia ushuru wa forodha, lakini ndo kwanza Trump <laughs> amelivalia njuga. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, ndo maana nkakuambia kila siku hutokosa kujifunza jambo. Katika makala hiyo ya leo katika historia, nisome hapa maoni mawili matatu. Naanze na ujumbe wake. Sherale Fazel akiwa Dar es salam Tanzania, anasema jamii ya kimataifa, tunamshauri mkurugenzi wa IAEA awe muungwana katika fani yake ya kazi, ndio uadilifu na dunia kuwa na amani. Sante sana. Pia bin Taha al Juneid anatushukuru kwa kumtumia habari, akiwa visiwani Zanzibar anaandika, anaandika ndio shukran. Aya, yupo visiwani hapo Bumbwini. Asante sana pia nani Hussein Marandu, mwajina wangu huyu, akiwa Pangani, Tanga, Tanzania, nasema baada ya salamu, nawashukuru sana mno kwa habari na matangazo, endeleeni kutuhabarisha na Allah mtukufu ndiye mlipaji bora sana. Asante sana somo ukiwa hapo Tanga. Muda umenipa kisogo, moja kwa moja nikusomee habari za dunia kwa kifupi. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wamefanya mazungumzo ya simu na kujadiliana kuhusu uhusiano wa pande mbili na, na maendeleo ya kikanda na kimataifa na vilevile vile mazungumzo kati ya Iran na Marekani huko Oman. Wanafunzi, maprofesa, wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu hapa nchini Iran wameendelea kufanya maandamano ya kuiunga mkono Palestina. Umoja wa Mataifa umesema mauaji ya mamia ya watu huko Alfasher katika jimbo la Darfur Kaskazini, nchini Sudan yanatisha na kuogofya. Mkuu wa majeshi ya Israel hamekiri kwamba harakati ya mukawama Hamas haijashindwa vitani katika ukanda wa Gaza. Na Rasia imesema hatukimbizani na yeyote ili kufutiwa vikwazo. Tutakome hapo. Kwa muhtasari huu, mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi ya tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Tunakutakia mchana mwema. Kwa heri.