Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Ahakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Leo Juma Nne, mwezi kumi na sita mfunguo mosi Shawali elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria, sawa na tarehe kumi na tano Aprili elfu mbili ishirini na tano Miladia. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika Pars today ir/sw na pia katika masafa ya FM kupitia Redio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98903506547. Email yetu ni Swahili radio arbr, na mimi ni Ahmed Rashid. Asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha nafasi ya mwanamke katika jamii ma tutakuwa na macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo, na leo katika historia, na kadiri muda utakavyo turuhusu, tutarusha hewani pia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ambayo kawaida huwa tunapokea kupitia telegram na whatsapp yetu ya plus 9893 565487. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika, kwa saa za hapa uh, jijini Teheran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yaitaka Ufaransa itoe maelezo kuhusiana kukamatwa raia wa Iran anayetetea Palestina. Viongozi wa Misri na Qatar wakaribishe mazungumzo ya Iran na Marekani nchini Oman. Afrika Kusini yasema Russia ni mshirika wetu mkuu katika sekta ya anga za mbali. Na mkuu wa kamisheni ya umoja wa Afrika atoa mwito wa kukomeshwa mapigano nchini Sudan. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa vikali kitendo cha Ufaransa cha kukataa kutoa maelezo ya kukamatwa Mahdi Esfandiari, raia wa Iran anayeishi katika mji wa Lyon, kaskazini magharibi mwa Ufaransa, zaidi ya mwezi mmoja baada ya kutiwa kwake mbaroni na vyombo vya usalama vya nchi hiyo ya ulaya magharibi habari ya kutoweka mehdie swandiari raia wa iran mwenye umri wa miaka 39 ambaye amekuwa akiishi katika mji wa lyon tangu mwaka 2018 ilitangazwa na familia yake mwezi uliopita wa machi 2025 Shirika la habari la Mehre limeandika habari hiyo na kueleza kuwa baada ya muda mrefu bila kuwepo taarifa zozote kuhusu mwanaharakati huyo, familia ya Esfandiari ilitoa taarifa kwa mamlaka za Iran, na mchakato wa kufuatilia hali ya raia huyo mwirani ukaanza mara moja. Habari zaidi zinasema kuwa Esfandiari ni mkalimani na mhitimu wa chuo kikuu cha Lyon na ameelezwa kwamba alikamatwa mapema mwezi Machi mwaka huu kutokana na harakati zake za kuiunga mkono Palestina na kupinga jinai za wazayuni kwenye ukanda wa Ghaza. Kufuatia juhudi za kidiplomasia za maafisa wa Iran ilibainika kuwa Esfandiari alikuwa amekamatwa na polisi ya Ufaransa, lakini maelezo ya kesi na mashtaka dhidi yake hayajajulikana. Hatimaye gazeti la kifaransa la Le Point liliripoti Tarehe 12 Aprili kwamba mamlaka ya Ufaransa ilivunja ukimya wao wa mwezi mmoja na kutoa habari kuhusu hatima ya raia huyo wa Iran. Kwa mujibu wa tovuti ya Mizan, Shahin Hazani, mwandishi wa habari wa kujitegemea na mtetezo wa Palestina, aliandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii kwamba Mediesandiari alikamatwa baada ya kutuma ujumbe kwenye ukurasa wake wa Telegram akilaani mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israeli huko Ghaza. Rais wa Misri na Amir wa Qatar wametoa taarifa baada ya mazungumzo yao huko Doha, mji mkuu wa Qatar, na kukaribisha mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani huko Omane. Shekh Tamim bin Hamad al Thani, amir wa Qatar, na mgeni wake Rais Abdel Fatah Sisi wa Misri wametoa taarifa pamoja, pambizoni mwa kikao chao ambao wamekaribisha kuendelea kufanyika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Washington na Teheran. Mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran na Marekani yalifanyika Jumamosi katika mji mkuu wa Oman, Maskate. Mazungumzo hayo yalihusu kuondoa vikwazo na suala la nyuklia. Mazungumzo hayo yaliyofanyika kwa upatanishi wa Omane, Said Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na Steve Witkof, mjumbe maalumu wa rais wa Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati, walijadili kuhusiana na misimamo ya serikali zao. Uh, kuhusu masuala yanayohusiana na miradi ya amani ya nyuklia ya Iran na kuondolewa vikwazo haramu dhidi ya Teherani kupitia waziri wa mambo ya nje wa Oman katika anga chanya na kuheshimiana. Pande hizo mbili pande hizo mbili pia zimekubaliana kwamba mazungumzo hayo yataendelea wiki ijayo. Katika sehemu nyingine ya taarifa ya mwisho ya kikao chao huko Doha Qatar. Viongozi wa Misri na Qatar pia wamesisitiza kwamba nchi hizi mbili zinaunga mkono kikamilifu mipango ya kujenga upya ukanda wa Ghaza. Mwenyekiti wa bodi ya shirika la taifa la anga za mbali la Afrika Kusini, SANSA, amesema Rasia ni mshirika mkuu wa Afrika Kusini katika kuendeleza mipango yake ya kitaifa ya anga za mbali. Patrick Ndlovu amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik na kueleza kwamba akthari ya msaada wa kuendeleza na kufanikisha ndoto na matarajio ya Pretoria katika sekta hiyo umetoka Moscow. Ndlovu ambaye pia ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Infinity Integrated Solutions amesema kwamba Pretoria imepata uungwaji mkono wake mwingi kutoka shirikisho la Rusia. Ameeleza bayana kwamba kupitia ushirikiano huo sekta ya anga za mbali ya Afrika Kusini itaendelea kustawi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AUC Mahmud Ali Yusuf ameelezea wasiwasi wake kuhusu kuongezeka ghasia nchini Sudan hasa katika eneo la Darfur Kaskazini. Yusuf ameelezea kusikitishwa na hali ilivyo hivi sasa wakati alipokuwa anatoa ripoti za mashambulizi makali karibu na Elfashir ikiwa ni pamoja na mashambulizi mabaya katika kambi ya wakimbizi za Zamzam na Abushok. Mashambulizi hayo yamesababisha vifo vya raia ikiwa ni pamoja na watoto wadogo na wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu, amesema Yusuf na kuzitaja ghasia hizo kuwa ni ukiukaji usiokubalika na mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu na haki za binadamu. Mkuu huyo wa Umoja wa Afrika pia ametoa rambirambi kwa familia za wahanga na watu wa Sudan, akitoa mwito wa kukomeshwa mara moja vita hivyo vya kiuadui bila ya masharti yoyote. Amewataka wale waliozingira mji wa El Fasher kuondoa kizuizi na kuruhusu kufikishwa vizuri misaada ya kibinadamu kwa wahanga wote. Umoja wa Afrika umegusia pia taarifa ya huko nyuma ya Baraza la Amani na Usalama la umoja huo na kusisitizia haja ya dharura ya kupunguza mzozo ili kulinda raia na kurejesha amani na kuzitaka pande zote kujizuia na kuepuka vitendo vinavyoweza kuzidisha hali ya wasiwasi kwenye eneo hilo. Tangu Aprili 15, 2023, RSF imekuwa ikipambana na jeshi la Sudani, SAF, kwa ajili ya kuidhibiti Sudani. Vita hivyo vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi vimesababisha maelfu ya vifo na kufanya mgogoro huo kuwa miongoni mwa migogoro mibaya zaidi ya kibinadamu duniani. Zaidi ya watu ishirini elfu wameshauawa na milioni kumi na tano wamekimbia makazi yao. Hayo ni kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa na taarifa za serikali za mitaa. Gazeti la US Today la Marekani limeandika kuwa utabiri unaonyesha kwamba ukuaji wa uchumi wa Marekani unakabiliwa na mkwamo au unakaribia kudorora licha ya kusimamishwa ushuru wa Trump. Gazeti hilo limeandika wachambuzi wa masuala ya uchumi wanatabiri kuwa uchumi wa Marekani unakabiliwa na mustakbali mbaya kutokana na vita vya kibiashara vilivyoanzishwa na rais wa nchi hiyo, Donald Trump dhidi ya nchi nyingine duniani. Utabiri huo umetolewa licha ya Trump kusitisha kwa siku tisini tozo zake za ushuru ziada kwa nchi zaidi ya hamsini. Wakati huo huo, taasisi ya Walters Clover imetabiri kwa mujibu wa utafiti wa wachumi 46 kati ya Aprili 4 na saba mwaka huu kwamba uchumi wa Marekani utadorora mwaka 2025 kufuatia kukuwa asilimia 0.8 pekee mwezi uliopita. Utabiri ulionyesha uchumi wa Marekani ungekuwa kwa asilimia 1.7. Utabiri mwingine unaonyesha kuwa upo uwezekano uchumi wa Marekani ukadorora kwa asilimia 47. Mwezi Februari mwaka huu uchumi wa Marekani ulitabiriwa kudorora na Arhan Aslanoglu, profesa katika chuo kikuu cha Bilgi mjini Istanbul, Uturuki, ameeleza kwamba mabadiliko ya tabia nchi yatasababisha kuzorota uchumi wa dunia katika siku zijazo na kuathiri uzalishaji. Profesa As Aslanoglu ambaye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi amesema athari za mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi kwa viwanda, utalii na kilimo, si tu kwamba huathiri mazingira bali pia viashiria vya uchumi. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii una kichwa cha maneno kinachosema: Trump au mkoloni muflis, ukosoaji mkali wa uchumi wa mchumi wa ufaransa dhidi ya sera za Marekani. Gazeti la Ufaransa la Le Monde limekosoa sera za serikali ya Marekani katika kuamiliana na nchi nyingine na kuandika, mgogoro uliopo si wa kiuchumi tu, bali pia ni mgogoro wa uhalali na utendaji wa kisiasa unaotokana na uozo wa, uvun, wa muundo wa madaraka nchini Marekani. Sera za rais wa Marekani Donald Trump katika wiki za hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na kuzidisha ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazoingizwa Marekani na kuchukua hatua kali hata dhidi ya washirika wake wa karibu sana, zimeibua hisia kali kutoka kwa nchi nyingi, na wengi wanaamini kwamba Marekani si nchi ya kuaminiwa na kutegemewa tena na washirika wake. Wakati wa vita dhidi ya Iraq, Marekani ilidhihirisha wazi kuwa iko tayari kuivamia nchi nyingine kinyume cha sheria ili kulinda maslahi yake binafsi, na sasa maslahi hayo yamedhihirika katika kutoza ushuru wa ziada wa forodha dhidi ya bidhaa za nchi nyingine. Thomas Piketty, profesa katika chuo cha uchumi cha Paris, amezungumzia sera za Trump katika dokezo kwenye gazeti la Le Monde na anaamini kuwa Marekani chini ya sera ya Trump na wafuasi wake kwa sasa inakusudia kudumisha uchumi wake kwa kutoza ushuru ziadamu si ambao anautaja kama uhujumu wa Marekani dhidi ya mataifa mengine duniani ili kufidia nakisi kubwa ya bajeti ya nchi hiyo. Anasisitiza kuwa matrumpist, hawajui matrumpist, matrumpist, hawajui ukweli kwamba nguvu ya Marekani imeshuka na kwamba hata China mwaka 2016 ilikuwa na pato ghafi kubwa zaidi kuliko Marekani. Kwa mujibu wa Piketty, Marekani inasumbuliwa na upungufu mkubwa wa ushawishi wake kimataifa kiuchumi na kisiasa. Anaamini kuwa mabadiliko hayo hayatokani tu na matukio ya hivi karibuni, bali ni hitimisho la masuala ya muda mrefu, ikiwa ni pamoja na uvamizi wa kijeshi wa Marekani katika nchi mbalimbali mbali, kama vile vita vya Iraq ambavyo vilisababisha hasara za roho za maelfu ya watu na kukosekana utulivu wa kikanda. Profesa huyo wa chuo cha uchumi cha Paris amesisitiza kwamba mgogoro wa hivi sasa unatoa changamoto kwa kituo cha nguvu za kiuchumi, kifedha na kisiasa cha Marekani. Kubwa zaidi kuliko hilo ni mrundikano wa nakisi ya biashara na deni la nje la Marekani la umma na la binafsi, ambalo hadi mwaka 2025 limefikia karibu asilimia sabini ya pato la taifa. Kupanda kwa kiwango cha riba kunaweza kuilazimisha Marekani kulipa mtiririko mkubwa wa faida kwa mataifa mengine duniani, jambo ambalo hadi sasa lime kwepa, imelikwepa kutokana na udhibiti wake juu ya mfumo wa kifedha wa kimataifa. Naam. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya mwanamke katika familia na jamii. Leo tutazungumzia ushiriki wa wanawake katika masuala ya kisiasa, tukitolea mifano matukio ya historia ya Kiislamu. Karibuni. Uislamu ambao umewapa wanawake na wanaume thamani sawa za kibinadamu pia umewaainishia sheria na majukumu maalumu yanayoendana na hali zao za kimwili na kinafsi. Uislamu pia unatilia maanani sana kulindwa staha na heshima ya binadamu na kulitambua kwamba ni jambo la dharura katika kulinda usalama na kuendeleza malengo ya jamii na maisha ya watu wake. Historia ya Uislamu inathibitisha kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikuwa akiwapa wanawake nafasi za kijamii. Hivyo tunaona kwamba katika baia ya kwanza ya jamii ya kiislamu wanawake walikuwepo, ambapo mtume alichukua kiapo kutoka kwao pamoja na wanaume, kiapo ambacho kilijulikana kama baia ya wanawake au kiapo cha utii cha wanawake. Aya ya 12 ya suratul Mumtahina inaeleza wazi wazi kwamba wanawake wanaweza kuwa na nafasi muhimu katika hatima ya kisiasa ya jamii ya kiislamu ambapo hata mtume mwenyewe kama mtawala wa kidini na kisiasa wa jamii analazimika kuikubali. Huu ni ushahidi wa wazi unaothibitisha kwamba Qurani tukufu ina mtazamo chanya kuhusu ushiriki wa wanawake katika masuala ya kisiasa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamwambia mtume wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika aya ya 12 ya suratul Mumtahina kwamba ewe nabii, watakapokujia wanawake waumini, wanakuahidi ya kwamba hawatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote wala hawataiba wala hawatazini wala hawatawaua watoto wao wala hawataleta uzushi wanaouzua tu wenyewe baina ya mikono yao na miguu yao, wala hawatakuasi katika jambo jema, basi peana nao ahadi na uwatakie maghufira kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghufira, mwenye kurehemu. Kwa mtazamo wa kisiasa wa Imamu Ruhullah Khomeini, dini na siasa ni masuala mawili yenye mfungamano na ambayo hayawezi kutenganishwa. Kwa hivyo kujishughulisha na masuala ya kisiasa kunatambuliwa kuwa ni hitajio la kidini kwa Waislamu. Kwa kuzingatia suala hili, ni wajibu kwa wanawake kushiriki ipasavyo katika matukio ya kisiasa. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwataka wanawake wa Iran kuendeleza shughuli zao za kisiasa kwa nguvu zote, kama walivyokuwa na nafasi muhimu katika mapambano dhidi ya utawala wa kifalme na wa kitwaghuti nchini, na kusema masuala ya kisiasa si ya tabaka moja pekee. Imamu alisema wanawake pia wanapaswa kuingia katika jamii na kulinda jamii yao wanapaswa kushirikiana bega kwa bega na wanaume katika shughuli za kijamii na kisiasa. Mwisho wa kunukuu. Kuhajiri na kuhama wanawake sambamba na wanaume kutoka Maka kwenda Uhabeshi huko Ethiopia na vilevile kwenda Madina, kulikuwa aina ya tangazo la upinzani wa wazi dhidi ya utawala dhalimu wa wakati huo na ni miongoni mwa shughuli za kijamii na kisiasa zilizofanywa na wanawake katika zama za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vilevile katika zama za Mtume, wanawake waliruhusiwa kutuma wawakilishi wao kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuuliza maswali kuwasilisha matakwa na kutoa dukuduku zao. Wanawake pia waliweza kujumuika na mtume katika swala za Ijumaa, swala za jamaa na swala zaidi. Kwa mujibu wa vyanzo vya historia, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitenga muda maalumu kwa ajili ya kuwafundisha wanawake maarifa ya Kiislamu na pia alifika kwenye vikao vyao vya masomo. Wake wa mtume wa mwenyezimungu pia waliandaa vikao vya masomo na kuwafundisha wanawake wenzao masomo ya kidini. Hii ndiyo maana vitabu vingi vya hadithi vimenukuu hadithi nyingi zilizopokewa na Umu Salama, Asma binti Yazid, Maimuna, Hafsa na Umu Habiba, wake wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na yote haya yanaonyesha ushiriki hai na athirifu wa wanawake katika nyanja za kielimu kwenye jamii ya Kiislamu. Mwanzoni mwa kudhihiri dini ya Uislamu, wanawake walikuwa na nafasi kubwa hata katika vita na walikuwa mstari wa nyuma wa uwanja wa vita. Wakati wa vita, wanawake walishiriki kikamilifu katika kuwapelekea askari na wapiganaji wa Kiislamu maji na chakula kuandaa na kusambaza dawa, kulinda silaha na kusambaza kati ya askari, na pia kulinda vifaa vya wapiganaji na kuvikarabati. Ingawa kushiriki katika vita haikuwa moja ya wajibu wa wanawake, lakini walikuwa wakienda kwenye medani ya vita kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kijeshi. Tunaona aina ya hali ya juu na yenye ufanisi mkubwa ya uwajibikaji katika jamii katika maisha mafupi lakini yenye matunda mengi ya binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalama wakati wowote ilipolazimika aliingia kikamilifu katika uwanja wa masuala ya kijamii. Bibi Fatima pia aliandaa vikao vingi vya kielimu na masomo kwa ajili ya wanawake na kuwafundisha maarifa ya Kiislamu. Fatimatu Zahra alaiha ssalam alishiriki katika baadhi ya vita vikiwemo vya Uhud kama mfikishaji wa misaada. Vilevile alitoa hutuba msikitini katika kutetea haki ya Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alayhi ssalam. Alienda kwenye nyumba za Muhajirina na Ansari kwa ajili ya kuwakumbusha maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusiana na haki ya Imam Ali alaihi ssalam ya ukhalifa na nafasi ya uongozi wa umma wa kiislamu baada ya Mtume alifanya nyumba yake mwenyewe kuwa kituo cha mikusanyiko ya wapiganaji na mujahidina wa Bani Hashim na kukidhi mahitaji yao ya kiuchumi kutokana na mapato ya shamba la Fadak. Haya yote yalikuwa miongoni mwa shughuli za kijamii na kisiasa za Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Mfano mwingine wa uwepo na ushiriki wa wanawake kisayansi na kijamii unadhihirika katika michango ya Bibi Zainab alaiha ssalam. Ibnu abi Lhadidi, mmoja wa wafasiri wa kitabu cha Nahjulbalagha wa madhehebu ya Suni, ameashiria mfano wa ushiriki huu na kusema kwamba vikao vya masomo vya Bibi Zainab binti Ali alayhim assalam viliimarika zaidi alipokwenda Kufa nchini Iraki akiwa ameandamana na baba yake. Wakati wanawake wa Kufa walipotambua elimu ya juu na ukamilifu wa Bibi Zainab, Walituma wawakilishi kwa Imamu Ali alayhi ssalam na kuomba ruhusa ya kunufaika kielimu na uwepo wa binti yake. Imamu aliruhusu suala hilo lifanyike, ambapo kutokana na vikao hivyo vya masomo vya Bibi Zainab maendeleo ya ajabu ya kielimu yalionekana miongoni mwa wanawake wa Kufa nchini Iraq. Nafasi muhimu na athirifu ya Bibi Zainab katika tukio la Ashuraa imelifanya tukio hili kuwa la kudumu na milele. Alichukua hatua muhimu na za msingi katika tukio hilo muhimu, na muhimu zaidi ni kufikisha ujumbe wa Ashura na harakati ya Imamu Husein alaihi salam kwa walimwengu. Bibi Zainab Al Kubra alaihi salam alifanya juhudi kubwa katika kueneza na kufafanua harakati ya Ashura, na lau zisingekuwa khutba zake zilizoibua mwamko tukio la Ashura na athari zake hazingedumu kwa muda mrefu. Tathmini ya khutba za Bibi Zainab katika njia ya kuelekea matekani na kasri ya Yazidi inaonyesha kwamba ingawa alikuwa mwanamke mchamungu na aliyevaa hijabu, lakini alikuwa mwanasiasa msomi, arifu na mzungumzaji hodari. Kwa hivyo, moja ya mipango ya malezi ya Uislamu kwa wanadamu wote, hususan wanawake, ni kuwaelimisha na kuwatayarishia njia nzuri kwa ajili ya kuwajibika na kuwa watu wanaofaa katika jamii. Wanawake kama walivyo wanaume wana haki ya kuwasiliana na wanajamii wengine na kuchangia ustawi wao katika jamii. Wanawake pia wanapaswa kujihisi kuwa wanawajibika kwa jamii na kujaribu kujiimarisha wao wenyewe, familia zao na hatima ya jamii zao. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia ya Iran na Irani. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumanne Aprili ali 15, 2025 kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na, na magazeti ya nchini Tanzania tunaanza na Zanzibar Leo, ambalo kichwa kikuu cha habari kinamnukuu makamu wa rais wa Tanzania Dkt Mpango akisema, Tanzania na India kuendelea kushirikiana. Noboa achaguliwa tena kuongoza Ekuador. Tanzania kuendelea kudhibiti fedha haramu, asema Majaliwa. Omba omba da ni mradi wa watu asema Chalamila. Wapiga picha vivutio vya utalii kushindanishwa. Na polisi yachunguza vifo vitatu mkoa wa mjini Magharibi. Kwa upande wake gazeti la Jamhuri limeandika idara ya uvuvi mkombozwa wavuvi kanda ya Ziwa, kumbukumbu kumbu ya miaka 41, kifo cha Sokoine. Lakini habari kuu kwenye ukurasa wake wa mbele wa gazeti hili la Jamhuri inasema kailima, usiwalime Wadau wamwangukia mkurugenzi wa uchaguzi Tanzania INEC asiwatese wana Chadema. Wadai ni wakati mwafaka kutumiwa falsafa ya Rais Samia ya R nne Habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema NIDA kusitisha namba za utambulisho wa taifa Mei ni kwa wale waliotumiwa ujumbe mfupi wa simu ya mkononi hawakujitokeza kwenda kuvichukua, yaja na utaratibu mpya, na AG awafunda mawakili wa serikali. Kwa upande wake, gazeti la Habari Leo limeandika Majaliwa ataka tathmini fedha za miradi, aagiza Ar, na ded r kutumia mifumo ya kulinda na kuongeza mapato. Wanawake wang'ara mchango wa ujenzi wa uchumi. India yasifu ushirikiano Tanzania katika uchumi na jamii na Ndumbaro aonya kuhusu kutekwa na hamasa ya kususia uchaguzi. Nalo gazeti la taifa Tanzania limeandika asilimia 35 ya pato la taifa linachangiwa na wanawake Tanzania. Wanadiplomasia wanaowakilisha nchi zao waamua kuitangaza Tanzania na NIDA kufungia matumizi vitambulisho vilivyotelekezwa serikali za mitaa. Huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika ziara ya hivi karibuni ya Rais William Ruto katika eneo la Mlima Kenya iliyolenga kumrejeshia ushawishi katika eneo hilo limeonekana kuwa angali na kibarua kikubwa kufikia lengo hilo. Ziara hiyo imeonekana kuchochea migawanyiko zaidi miongoni mwa viongozi wanaotoka eneo hilo, limeendelea kuandika. Japo Dr. Ruto alidai bado ndiye mfalme wa siasa za eneo hilo, lakini wadadisi wanasema ushawishi wa aliyekuwa naibu wake Rigathi Gachagua unaonekana kumpokonya taji hilo. Urafiki wangu na eneo hili umejengwa kwa zaidi ya miaka ishirini, hakuna anayeweza kunitenganishe na watu wa mlima Kenya, amesema Ruto huko Naromoru, eneo bunge la Kieni, kaunti ya Nyeri. Kwa sababu mlinipigia kura, nitawafanyia kazi hawa, ila hao manabii wa uongo wa IBK, Dr. Ruto ameongeza. Aidha, limeandika Rais Ruto alipata mapokezi mseto, akilakiwa vizuri katika kaunti ya Laikipia na Meru huku akipewa mapokezi vuguvugu vugu katika kaunti ya Nyandarua na Kiambu. Habari yake nyingine ina kichwa cha maneno kinachosema mguu ndani mguu nje ndiyo mchezo wa ODM na serikali. Viongozi wa ODM wa uh, chama cha Raila Odinga wanaendelea kuonyesha mgawanyiko mkubwa huku mguu mmoja ukionekana ndani ya serikali na mwingine ukikosoa ushirikiano wa Rais William Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga. Tukio la hivi karibuni kabisa limeonekana wakati wa mazishi ya mlinzi wa Odinga George Oduore, katika eneo bunge la Rarieda, kaunti ya Siaya. Viongozi hao wanaovutia mirengo miwili pinzani walionyesha tofauti za wazi mbele ya Odinga na Rais Ruto, ambao walihudhuria mazishi hayo. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la, te, la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika Wanasayansi wasema mwaka 2024 Ulaya ilikuwa na mafuriko mabaya na yaliyoenea zaidi kushinda mwongo mzima. Mafuriko hayo yaliua takriban watu 335 barani Ulaya mwaka 2024, na kuathiri zaidi ya watu laki nne na elfu kumi. Pia limeandika afisa wa trafiki ashtakiwa kwa jaribio la kumbaka mwanafunzi wa Kiambogo. Serikali ya Uganda yatoa shilingi bilioni 2.54 za ukarabati wa chuo cha Kigezi. Kufukuzwa kia ndongo kwa mwacha mjane kipofu mwenye umri wa miaka 72 na makumi ya watu bila ya makao. Na fao na maif ya ipa Karamoja matrekta 14 ili kuimarisha kilimo endelevu. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo na tumai, huna neno, msikilizaji mpendwa, na karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya habari na matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa. Tuanze na mashindano ya kimataifa ya Sanda Ramin Movahednia na Shahrbano Mansurian waliipatia Iran medali za dhahabu kwenye mashindano ya dunia ya Sanda na hivyo kuimarisha msimamo wa taifa hili kimataifa katika mchezo wa ushu. Iran inaendelea kudhihirisha ubabe wake katika sanaa za viungo kwa kufanya vyema katika mashindano mashuhuri ya dunia ya Sanda yaliyofanyika Jaging huko nchini China. Ushindi wa Movahednia na Mansurian ni ushahidi mwingine wa kuzidi kuimarika kwa nafasi ya Iran katika sanaa za kijeshi, haswa katika mashindano ya Sanda, taaluma inayohitaji nguvu, mbinu na mikakati. Mashindano hayo yaliyoonyesha mafanikio yaliyoongezeka ya wanariadha wa kike wa Iran, huku ushindi wa Mansurian ukiinua zaidi hadhi ya wanawake katika michezo ndani ya nchi. Matokeo ya mashindano ya dunia ya Sanda yanaangazia pia umuhimu wa kuendelea kuwekeza katika programu za ukuzaji wa michezo na mafunzo kwa wanamichezo hapa nchini Iran. Futsal, timu ya taifa ya wanaume ya Iran ya mchezo wa futsal ilishukia vibaya Tailand kwa kuigaragaza mabao sita kwa mawili katika mashindano ya SAT Futsal Tailand 2025. Mabao ya Iran katika mchuano huo Jumamosi yalifungwa na Muhamad Hussein Derakhshani, Hussein Sabzi, Hussein Taibi ambaye katinga mawili ilikubali kunyukwa na Russia mabao mawili kwa moja katika michi yao ya ufunguzi, lakini ikaitandika Kuwait mabao matano kwa mtungi katika mechi iliyofuata wikendi hii. Pia Russia ilichabanga Kuwait mabao kumi kwa moja na kutoa taji hilo. Mashindano hayo ni sehemu ya maandalizi ya kufuzu kwa kombe la AFC Futsal Asia yatakayofanyika kuanzia Septemba 16 hadi 24. Kwingineko, timu ya soka ya mabarobaro ya Tajikistan ilizibua Iran mabao matatu kwa moja katika mechi ya kundi da na kutinga hatua ya robo fainali ya mashindano ya kombe la AFC kwa vijana wenye chini ya miaka 17 ya Saudi Arabia 2025 katika uwanja wa Mwanamfalme Abdallah Al Faisal siku ya Ijumaa. Tajikistan inaongoza kundi da kwa pointi 6-1 mbele ya Korea Kaskazini waliotoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Oman katika mechi iliyochezwa kwa wakati mmoja. Tajikistan ambao ni washindi wa pili wa mwaka 2018 pia ilifuzu kwa kombe la dunia la FIFA Under 17 Qatar mwaka 2025 na itamenyana na washindi wa pili wa kundi cha Jamhuri ya, ya Korea katika hatua ya mtoano. Na kutoka hapa barani Asia tunavuka milima na mabonde na kuelekea barani Afrika. Baada ya klabu ya soka ya Simba ya Tanzania kutinga hatua ya nusu fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika, uongozi wa timu hiyo umebainisha kuwa malengo makubwa sasa ni kutoa ubingwa. Aprili ishirini, Simba inatazamiwa kushuka dimbani kuvaana na Stellenbosch FC ya Afrika Kusini kwenye mchezo unaotarajiwa kupigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, huku nusu fainali ya pili ikiratibiwa kuchezwa Aprili 27 huko nchini Afrika Kusini. Try again ambaye ni mjumbe wa kamati ya klabu ya Simba ameweka wazi kuwa nia kubwa ni kuhakikisha wanachukua kombe hilo. Tunachukua hili kombe kwa hivyo tutafanya kila jitihada kuhakikisha kwamba kwanza tunafika fainali then ni kuchukua ile kombe. Mpira wa leo umekwisha, mechi ya leo imekwisha. Tunakwenda kukaa chini kuangalia strategy, tunakwenda kufanya nini kuhakikisha kwamba tunafikia malengo yetu. Malengo yetu ni kuhakikisha kwamba tunachukua ubingwa wa Afrika. Ikumbukwe kuwa Simba ilipata ushindi mnamo Aprili 9 kupitia upigaji matuta kwa kufunga mabao manne kwa moja ikiwafungashia virago Almasri kutoka Misri baada ya dakika 90 kusoma Simba mabao mawili na Almasri sifuri, ambapo katika robo fainali ya kwanza ugenini Waarabu waliwalaza chali wekundu wa Msimbazi kwa kuwagaragaza mabao mawili kwa sifuri. Ushindi wa Wanasimba ulipelekea jiji zima la Dar es Salaam kurindima kwa vifijo hoi na nderemo. Hivi sasa mashabiki wa Simba hawashikiki na wanazunguka wakitufanyia stihizai. wanayanga goma limeendaenda, akaja kibudi Kibu Kibu. Kibu. Ah, nikasema sina wasiwasi rastaman never miss ah, akaweka mkwaju mbali yeah. tumetoka pale tumekuja penati yao wao wow. yeah. spida akacheza hapo yeah. Sasa amani, amani kaanza kupatikana Usile boshi na aje vizuri na hatujamkangia Mungu mayai na u au, au kimbele mbele wanatufuatafuata uko au, ukutufuatizia sisi <laughs> <laughs> nawaonea huruma sana simba simbahiso, hakuna duka pale. Katika riadha, mwanariadha nyota wa Kenya Bernard Biwot ameibuka kidedea katika mbio za Paris Marathon za 2025. Biwot alishinda mbio hizo za masafa marefu Jumapili kwa kutumia saa 2 dakika 5 na sekunde 25. Mkenya mwenza Sila Kipto, aliyekuwa sekunde 8 nyuma ya Ibrahim Hassan wa Jibuti, alimaliza watatu katika mbio hizo, kwa upande wa wanaume. Bernard Biewicz, in a new lifetime best, 205. Bedatu Hirpa wa Ethiopia alimshinda mwenzake Dera Dida kwa sekunde nne na kushinda mbio za wanawake siku ya Jumapili. Angela Tanui alitoa Kenya kimasomaso katika mbio hizo za wanawake kwa kumaliza wa tatu. Tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Kwa mara ya kwanza tangu kuanza kwa hatua ya robo fainali ya ligi ya mabingwa Ulaya, kikosi cha Arsenal kimepewa nafasi kubwa ya kutoa taji la UEFA msimu huu, kwa mujibu wa makadirio ya Opta. Timu hiyo inayoongozwa na mkufunzi Mikel Arteta iliwaduaza mabingwa wa kihistoria ya Real Madrid kwa ushindi wa mabao mawili kwa sifuri kwenye uwanja wa Emirates Jumanne iliyopita, ushindi uliotokana na mabao mawili ya kiungo Declan Rice kupitia mipira ya adhabu na jingine kutoka kwa Mikel Merino. Matokeo hayo yameibua mabadiliko makubwa kwenye makadirio ya mashine hiyo ya takwimu ambayo hutumia mchanganyiko wa rekodi za muda mfupi na mrefu za timu shiriki. Kwa sasa Arsenal wana nafasi ya asilimia na 28.4 kutoa taji hilo wakiwazidi Basa wenye asilimia 22.4, Inter Milan asilimia 21.1, na PSG asilimia 18.8 pamoja na historia yao ya mataji 15, Real Madrid wameshuka hadi nafasi ya mwisho katika orodha ya timu zilizosalia wakiwa na nafasi finyu ya asilimia moja nukta moja kutoa taji hilo na asilimia nne za kufikia nusu fainali. Kwingineko, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan alifanya mazungumzo na mmiliki wa klabu ya mpira wa miguu ya Manchester United ya Uingereza, Sir Jim Ratcliffe katika Ikulu ya Dar es Salaam Ijumaa ya Aprili 11. Katika mazungumzo yao Rais Dr Samia Suluhu Hassan alimshukuru Sa Jema Ratcliffe kupitia taasisi yake ya Six Rivers ambayo inashughulikia masuala ya uhifadhi kwa namna inavyofanya vizuri katika kudhibiti mwingiliano wa wanyamapori na binadamu kwa kushirikiana na shirika la hifadhi ya taifa Tanzania TANAPA, pamoja na taasisi ya utafiti wa wanyamapori Tanzania TAWIRI. Wachezaji wa maniu wamempongeza mama kwa jitihada zake za uhifadhi na wamemwalika Old Trafford. Na kwa kutamatisha, maniu hiyo ilikandamizwa vibaya na Newcastle kwa kuzabwa mabao manne kwa moja wakati ambapo watani wao Manchester City ilikuwa inapanda hadi nafasi ya nne kwenye msimamo wa ligi kuu ya soka wa Uingereza EPL baada ya kuibuka na ushindi mnono wa mabao matano kwa mawili dhidi ya Crystal Palace kwenye uwanja wa Etihad Jumamosi Aprili 12. Ushindi huo umeifanya Man City kufikisha pointi 55 na kupanda hadi katika nafasi ya nne ikizipiku Chelsea na Newcastle. Arsenal ambayo ililazimisha sare ya bao moja kwa moja na Brentford inasalia katika nafasi ya pili kwenye msimamo wakiwa na alama 63 wakiwabeba myamba Liverpool ambao wamefikisha alama 76 kileleni, baada ya kuyadhibu West Ham mabao mawili kwa moja na kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ake Mola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 16 Shawal 1445 Hijiria, mwafaka na tarehe 15 Aprili 2025. Siku kama ya leo, miaka 573 mia iliyopita, alizaliwa mchoraji na msanii mashuhuri wa kutengeneza vinyago wa Italia kwa jina la Leonardo da Vinci. Alionyesha kipaji kikubwa cha kuchora akiwa bado mtoto mdogo na alikuwa daraja za juu katika fani hiyo haraka mno. Mbali na uhodari wake katika kuchora na kutengeneza vinyago, Leonardo da Vinci pia alisomea fizikia na hisabati. Miongoni mwa kazi zake mashuhuri ni michoro ya kanisa kuu la mji wa Milan, mchoro wa picha ya tabasamu la Jugund, picha ya Mona Lisa na ya karamu ya mwisho ya Isa Masih alaihi salam. Leonardo da Vinci alifariki dunia mwaka 1519 akiwa na umri wa miaka 67. Siku kama leo miaka 113 iliyopita, meli kubwa ya abiria ya Titanic ambayo ilitambuliwa kwa nembo ya mafanikio makubwa ya viwanda vya meli vya wakati huo iligonga mwamba wa theluji na kughariki katika bahari ya Atlantic katika safari yake ya kwanza kutoka bandari ya Southampton nchini Uingereza ikielekea New York Marekani. Zama hizo Titanic ilitambuliwa kwa meli kubwa zaidi na ya kifahari kuliko zote duniani. Waundaji wa meli hiyo walikuwa wakisema kuwa hayumkini kughariki na kuzama. Wasafiri 705 tu kati ya abiria wote 2227 ndio walionusurika katika ajali hiyo siku kama yaleo miaka 37 iliyopita yaani sawa na tarehe 15 Aprili 1988 na shirika la ujasusi la watawala bandia wa Israel, Mossad, lilimuua shahidi Khalil al Wazir, maarufu kwa jina la Abu Jihad, mwasisi na shakhsia nambari mbili wa harakati ya ukombozi ya Palestina PLO huko Tunis, Tunisia. Abu jihadi aliongozana na wenzake nchini Misri na huko wakaamua kuanzisha harakati ya mapambano dhidi ya wazayuni na kuipatia jina la harakati ya ukombozi ya Palestina PLO. Aprili miaka 31 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa kuanzisha shirika la biashara duniani WTO nchini Moroko. Utangulizi wa kuasisiwa shirika hilo ulifanywa na Marekani na Uingereza wakati wa vita vya pili vya dunia. Na kwa msingi huo mwaka 1947 nchi 23 zilizoendelea zilitia saini makubaliano ya kuanzisha gati Makubaliano hayo yalisisitiza juu ya kufanyika mazungumzo ya kupunguza ushuru wa forodha, vipingamizi vya biashara na kuondoa vizuizi vya biashara huru. Baadaye jumuiya ya GATT ilibadilishwa jina na kuwa WTO na hati yake ilianza kutekeleza Januari mwaka 1995. Hata hivyo, Marekani na nchi nyingine za Magharibi zimeliteka shirika hilo la kibiashara duniani na kulitumia kwa faida na maslahi yao wenyewe. na mapeni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali kwa maoni yao, akiwemo Bwana Abdallah Ali Makajura Tanzania, Marand, wa Tabora Tanzania, Bwana Husen Marandu wapangani Tanga Tanzania, Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, Hamze Nasor Saleh wa Tanga Tanzania, Suleiman Rajabu Ulugema wa Kigoma Tanzania, Adrusi Aushani kutoka Tanga Tanzania, Muhamed Yahya wa Iringa, Shekhe Muhamedi Mubarak Shahbal wa Dar es Salam, Ismail Saki wa Mande wa Singida na wengine wote, Yahya Hasan Muhamad, Shebe Ali Magema watanga, Bruno Kimaro wa Morogoro. Tunakushukuruni sana kwa maoni yenu. Hapa Bwana Husen Marandu wa huko Pangani, Tanga, Tanzania, amesema na wakushukuruni sana tena sana kwa habari na matangazo yenu, endeleni kutuhabarisha. Na Allah mtukufu ndiye mlipaji bora sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya Nje ya Iran amekosoa vikali kitendo cha Ufaransa cha kukataa kutoa maelezo ya kukamatwa Mehdi Esfandiari raia wa Iran anayeishi katika mji wa Lyon, kaskazini magharibi mwa Ufaransa, zaidi ya mwezi mmoja baada ya kutiwa kwake mbaroni na vyombo vya usalama vya nchi hiyo ya Ulaya kutokana na kuiunga mkono Palestina. Rais wa Misri na Amir wa Qatar wametoa taarifa baada ya mazungumzo yao huko Doha, mji mkuu wa Qatar, na kukaribisha mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani huko Oman. Mwenyekiti wa bodi ya shirika la taifa la anga za mbali la Afrika Kusini, SANSA, amesema Rasia ni mshirika mkuu wa Afrika Kusini katika kuendeleza mipango yake ya taifa ya anga za mbali na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.