Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi wa sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran E, katika studio zetu za Jam Jam. Na leo wapenzi wasikilizaji ni Jumatatu tarehe kumi na tano Shawwal mwaka 1446 446 Hijiria Kamaria, inasadifiana na kumi na nne Aprili 2025 miladia. Siku hii wapenzi wasikilizaji, tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia katika matangazo haya ya asubuhi na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala kuhusiana na mafanikio ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia. Baada ya hapo, tutawaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki udunduzi huo utafuatiwa na kipindi cha Hekaya za Aya na kisha makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutusikiliza mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na nchini Tanzania kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mliuso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, Alubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran ataka Umoja wa Mataifa kutumia uwezo wake kusitisha mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Jeshi la Yemen lilaangusha ndege ya 19 ya kivita ya Marekani. Na serikali ya DRC alani mauaji ya raia 52 yaliyofanywa na waasi wa M23 karibuni. Na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Ameuhimiza Umoja wa Mataifa kutumia uwezo wake wote kusimamisha mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Ghaza na mashambulizi yake dhidi ya watu wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Saida Hatibzade ameeleza hayo katika mazungumzo yake na Rosemary Andy Karlo, naibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kisiasa na amani. Mazungumzo hayo yamefanywa pembezoni mwa kongamano la nne la diplomasia la Antalya nchini Uturuki lilofanyika kuanzia tarehe kumi na moja Aprili hadi jana tarehe kumi na tatu ambalo itamalizika kesho tarehe kumi na tatu pande mbili, samahani, kongamano hilo lilifanyika tokea Aprili 11 hadi kumi na tatu. Pande mbili zimejadili matukio muhimu ya kieneo na kimataifa na kuangazia ukatili wa utawala kasibu wa Israeli dhidi ya Wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amemwomba naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutumia uwezo wake e, wote e, na wataasisi hiyo ya kimataifa kusitisha mauaji ya kimbari na pia mashambulizi dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kwa upande wake, Dicarlo amesema kuwa Umoja wa Mataifa tayari umechukua baadhi ya hatua kwa ajili ya kusimamisha vita vya mauaji ya kimbari vya utawala wa Israel na ameahidi kuchukua hatua zaidi katika uwanja huo. Khatib Zade na Dikalo pia wamejadili masuala mazung, uh, uh, ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yaliyofanyika uh, kati ya Iran na Marekani uh, nchini Oman uh, siku ya uh, Jumamosi uh, chini ya usi, uh, upatanishi wa Oman. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imetoa tamko uh, kujibu madai ya uongo ya jeshi katili la adui Israel kuhusu kulipuliwa hospitali ya uh, Baptist huko Ghaza na kuyataja madai hayo kuwa ni uongo unaorudiwa wa kujaribu kuhalalisha jinai za kivita za utawala ghasibu wa Israel. Taarifa hiyo ya Hamas imesema baada ya kufanya uhalifu mpya wa kushambulia kwa mabomu hospitali ya almamadani na kupelekea kusimamishwa huduma zote za hospitali hiyo. Jeshi vamizi la Israeli linadai kuwa eti eneo hilo lilikuwa linatumika katika mambo ya kijeshi. Uongo huu wa wazi ni marudio ya madai ambayo yamekuwa yakitolewa na adui mzayuni tangu awali ili kujaribu kuhalalisha jinai zake za kushambulia makazi ya watu pamoja na kushambulia raia na vituo vya matibabu kama kituo cha matibabu cha Shifa. Kwa upande wake, wizara ya mambo ya nje ya Qatar imeonyesha kukasirishwa sana na jinai za kutisha zilizofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya hospitali hiyo ya Al-Mamdani huko Gaza. Shirika la habari la Mehr limenukuu taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Qatar kilaani jinai za kutisha za utawala wa kizayuni dhidi ya vituo vya matibabu, hususan uhalifu wake wa kushambulia kwa maksudi ya hospitali ya Al-Mamdani huko Gaza, na kuonya kuhusu hatari za kusambaratika kikamilifu mfumo wa huduma za afya wa Gaza na kuenea ghasia katika eneo hilo kutokana na vitendo vya kutisha vinavyoendelea kufanywa na utawala wa Israeli. Katika taarifa hiyo, wizara ya mambo ya nje ya Qatar imeitaka jamii ya kimataifa kutekeleza wajibu wake wa kuwalinda raia wa Gaza. Kwingineko, jeshi la Yemen limetangaza kuangusha tena ndege ya kisasa ya kivita isiyo na rubani aina ya MQ9 ya jeshi la Marekani katika anga nchi hiyo. Kitengo cha ndege zisizo na rubani cha majeshi ya Yemen kilitoa taarifa siku ya Jumapili kuthibitisha kuangushwa kwa droni hiyo. Taarifa hiyo imeeleza kuwa hatua hiyo ni jibu kwa uvamizi unaoendelea kufanywa na Marekani dhidi ya Yemen pamoja na mauaji ya kikatili yanayoendelezwa uh, kufanywa uh, kwa dhidi ya watu wa Yemen. Gharama ya wastani ya kutengeneza droni moja aina ya MQ9 inakadiriwa kufikia dola milioni 33 za Kimarekani. Jambo linalomaanisha kuwa Marekani imepata hasara ya zaidi ya dola milioni mia sita kutokana na kuangushwa kwa ndege hizo za kisasa nchini Yemen. Awali majeshi ya Yemen yalishambulia maeneo muhimu ya Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Katika operesheni hizo, Yemen ilirusha makombora mawili ya balistiki yakiwemo makombora ya kasi ya juu yaani hypersonic kuelekea kituo cha kijeshi cha Israel na uwanja wa ndege wa Ben Gurion. Taarifa ya jeshi la Yemen imesema kwa neema za Mwenyezi Mungu, operesheni zote mbili zimefanikiwa kufanikisha malengo yake, ikiwemo kufungwa kwa uwanja wa ndege wa Ben Gurion kwa takribani saa moja, kusababisha hofu na taharuki miongoni mwa walowezi na kuwalazimu mamilioni yao kukimbilia kwenye makazi ya dharura. Yemen imeapa kuendelea na operesheni dhidi ya malengo ya Marekani na Israeli hadi utawala katili wa Israeli utakapositisha mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina wa Gaza na uchokozi wa Marekani dhidi ya Yemen utakapomalizika. Aidha, taarifa hiyo imesema adui mzayuni pamoja na Wamarekani wanapaswa kutambua wa kuwa Yemen, ikiwa inajumuisha uongozi wake wananchi wake na jeshi lake, haitarudi nyuma katika msimamo thabiti wa kuiunga mkono na kuisaidia Palestina inayodhulumiwa, wala hawaataachana na wajibu wao wa kidini, e, kimaadili na kibinadamu uh, bila kujali athari au matokeo yake. Operesheni hizo za kulipiza kisasi zimefanyika muda mfupi baada ya Marekani kufanya mashambulizi mapya ya anga katika mkoa wa kati wa Albaida, pamoja na mikoa ya Saada, Hudaida na Bani Matar. Raia kadhaa waliuawa katika hujuma hiyo ya Marekani dhidi ya Yemen naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Pakistan umelaani shambulio la woga dhidi ya kundi la raia wa Pakistan katika mkoa wa Sistan e, Baluchistan. Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Islamabad umelaani vikali shambulio la woga lolenga raia wa Kipakistan katika mkoa wa Sistan na Baluchistan nchini Iran na kusisitiza kuwa wahalifu wanashirikiana na, na ugaidi wa kimataifa kwa lengo la kuvuruga amani na usalama katika kanda hii. Taarifa hiyo imetolewa e, e, na kutangaza kuwa ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran umelaani shambulio hilo la kinyama na la woga e, taarifa hiyo imeongeza kuwa ugaidi ni janga sugu na tishio la pamoja katika kanda nzima, na wahalifu wamekusudia kuvuruga amani katika kanda hii kwa kushirikiana na ugaidi wa kimataifa. Aidha, taarifa hiyo imesema nchi zote zinapaswa kufanya juhudi kwa pamoja ili kutokomeza aina zote za ugaidi na misimamo mikali ya kufurutwa ada ambayo imegharibu maisha ya maelfu ya watu aji, a, katika miongo ya hivi karibuni. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Imelani mauaji ya raia 52 yaliyofanyika usiku wa Ijumaa hadi Jumamosi katika mji wa Goma wa mashariki mwa nchi hiyo, ikisema kuwa waasi wa M23 ndio waliofanya mauaji hayo ya umati. Katika taarifa rasmi iliyotiwa saini na, wa, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jacquemain Shabani, serikali ya Kinshasa imewashutumu waasi wa M23 kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na sheria za kimataifa katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano makali yaliripotiwa kuzuka Ijumaa usiku katika sehemu za magharibi mwa Goma, makao makuu ya jimbo uh, la Kivu Kaskazini, huku mashariki eh, mwa DRC eh, hali ikiendelea kuwa mbaya. Walioshuhudia tukio hilo kutoka vitongoji vya Keshero na Lacvert vya mji huo wanasema kwamba milio ya risasi na makombora ilianza kusikika yapata saa 4 usiku Ijumaa na kusababisha hofu kubwa miongoni mwa wakazi wa mji huo. Mapigano hayo yaliendelea hadi Jumamosi asubuhi, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya ndani. Mapigano hayo yaliwahusisha wawaasi wa M23 ambao wamedhibiti Goma tangu Januari na wanamgambo wenye silaha wanaohusishwa na makundi yanayoshirikiana eh, na jeshi la wananchi eh, la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa imetangaza kuwa Uh, waasi wa M23 wamedai kuwa muungano wa jeshi la DRC na wazalendo ndio ulioanzisha mashambulizi hayo yaliyoendelea usiku kucha. Na kwa kumalizia, ni kuwa Wizara ya mambo ya nje ya Algeria imemuita balozi wa Ufaransa mjini Algiers, Stefan Romatet, ili kujieleza ikiwa ni kuonyesha malalamiko makali ya Algiers kuhusu kuzuiliwa balozi mdogo wa Algeria nchini Ufaransa. Jumamosi serikali ya Ufaransa ilimuweka kizuizini kwa muda balozi wa Algeria kwa madai ya kuhusishwa na tukio la mwaka 2024 la kutekwa nyara Amir Bouhras, mwanaharakati aliyekuwa na sako na Algeria, aliyekuwa naishi Paris na ambaye ni maarufu kwenye mitandao ya kijamii kwa jina la Amir DZ. Katika taarifa yake ya kulalamikia hatua hiyo ya Paris, Algiers imesema madai yaliyotolewa na Ufaransa ya kumkamata uh, uh, afisa huyo wake E, haya na msingi wowote ikisisitiza kwamba balozi huyo ana kinga ya kidiplomasia na kwamba alikamatwa Jumamosi hadharani bila kutolewa ya kutolewa taarifa yoyote ya kidiplomasia, na huo ni ukiukwaji mkubwa usio na kifani na msingi, e, ambao unakiuka sheria za kimataifa zinazowalinda wanadiplomasia. Wizara ya mambo ya nje ya Algeria imeongeza kuwa ushahidi pekee uliotolewa na serikali ya Ufaransa ni kupatikana simu ya mkononi ya afisa huyo karibu na makazi ya Bukras. Uhusiano wa Ufaransa na Algeria umeendelea kuzorota katika miaka ya hivi karibuni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha uh, kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu mgogoro una washadidi wa chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya baada ya kuanza vita vya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza. Ripoti zinaonyesha ongezeko la asilimia mia arobaini eh, ya uhalifu wa chuki dhidi ya waislamu katika nchi za Ulaya, hasa Ujerumani, jambo ambalo limegeuka kuwa tishio kubwa kwa jamii za Ulaya. Marion Lalis, eh, mratibu wa kupambana na uhalifu wa chuki dhidi ya waislamu au islamofobia katika tume ya Ulaya akizungumza kwenye mkutano wa diplomasia mjini Antalia, Uturuki, alieleza kuwa tangu kuanza kwa vita hivyo tarehe saba Oktoba elfu mbili ishirini na tatu uhalifu unaochochewa na chuki dhidi ya waislamu nchini Ujerumani umeongezeka kwa asilimia mia arobaini. Ameonya kwamba bila shaka vitendo hivi ni hatari kwa Ulaya na havilingani na maadili ambayo Umoja wa Ulaya umejengwa juu yake. Ingawa chuki dhidi ya Uislamu si jambo jipya barani Ulaya, lakini chuki hiyo imeongezeka kwa kiasi kikubwa katika miaka ya hivi karibuni, hasa wakati wa vita vya Gaza katika mataifa kama vile Ujerumani na Ufaransa. Hali hii inaonyesha kuwa chuki hiyo haitochewi tu na misimamo ya kibinafsi, bali imejikita kwenye sera za kisiasa, hali ya kijamii na mitazamo ya kitambulisho. Kwa mfano, kwa mfano kuongezeka kwa chuki dhidi ya Uislamu kufuatia mabadiliko ya kisiasa na kijiografia kama vile vita vya Gaza kunaonyesha waazi kuwa chuki dhidi ya Uaislamu barani Ulaya imejikita kwenye hali halisi ya kijamii na kisiasa. Kauthar Nagib, mtafiti kutoka Chuo Kikuu cha Liverpool nchini in Uingereza, anasema kauli za kuunga mkono wa Israel kutoka kwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wakti wa mauaji ya Gaza zimezidisha waziwazi wazi wazi ubaguzi wa kimfumo dhidi ya Waislamu. Waislamu barani Ulaya wamekuwa wakikabiliwa na mawimbi ya vurugu na mashinikizo. Kuzorota kwa hali ya kisiasa na kiuchumi barani humo kutokana na mzozo wa Ukrania, ongezeko la wakimbizi na sasa vita vya Gaza kumefanya hali kuwa mbaya zaidi kwa Waislamu. Pia ongezeko la ushawishi wa vyama vya siasa za mrengo wa kulia katika nchi nyingi za Ulaya kumechangia kwa kiasi kikubwa vyema Uh, kuenea chuki dhidi ya Uislamu. Vyama hivi ambavyo huwa vina misimamo mikali ya kupinga uhamiaji hutumia kampeni zao kueneza hofu dhidi ya Uislamu na kuahidi kuwafukuza wahamiaji. Mfano mmoja ni chama chenye misimamo mikali cha Alternative for Germany AFD, e, e, ambacho e, nchini Ujerumani kiliingia bugeni kwa kutumia kauli mbiu za kupinga Uislamu. Tangu wakati huo mashambulio dhidi ya misikiti na Uh, ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu vimeongezeka kwa kasi. Katika Ufaransa hali ni hiyo hiyo, sheria za kupiga marufuku ijabu mashuleni na baadaye katika taasisi za serikali, kufungwa kwa baadhi ya misikiti na kuvunjwa kwa taasisi za Kiislamu ni ishara kwamba madai ya Ufaransa ya kuwa mtetezi wa haki za binadamu hayana mashiko uh, kivitendo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza ee, kipindi kuhusiana na sayansi na teknolojia na mafanikio yake nchini Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Rais Masoud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ametembelea maonyesho ya mafanikio ya nyuklia nchini huku kukiadhimishwa siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia ya Iran kwa kuzingatia eh, uzinduzi wa bidhaa nane. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Mohammad Islami pamoja na kundi la maafisa w waandamizi waliandamana na rais Pezeshkian katika ziara yake katika shirika hilo jijini Teheran tarehe 9 Aprili. Maonyesho hayo yameonyesha mafanikio ya Iran katika mzunguko wa mafuta ya nuklia, uzalishaji wa nishati na umeme, uzalishaji wa maji mazito na bidhaa zake, madawa ya nuklia au radio pharmaceuticals, teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi na teknolojia nyingine za kisasa zinazohusiana. Maonyesho hayo yamejumuisha mabanda yanayoonyesha mafanikio ya ndani katika nyanja za jiografia ya anga kwa kutumia ndege, airborne geophysics, miradi ya uchunguzi na uendeshaji wa migodi ya urani, uzalishaji wa keki ya njano, usindikaji wa urani, utengenezaji wa vijisahani vya mafuta yaani pellets na mitambo ya mafuta, pamoja na mchakato wa kurutubisha madini ya urani ambayo ni muhimu katika nishati ya nyuklia. Sehemu nyingine ya maonyesho hayo imetengwa kwa ajili ya kuonyesha miradi inayohusiana na mitambo ya umeme wa nyuklia ikijumuisha maendeleo ya ujenzi wa mitambo ya nyuklia ya, ya Bushehr ambapo kuna Bushehr awamu za mbili na tatu. Ripoti ya kiwango cha uzalishaji umeme wa kituo cha Bushehr cha awamu ya kwanza ambacho ni kituo cha kwanza cha nyuklia cha Iran. Ripoti ya ujenzi wa kituo cha nyuklia cha Karun, pamoja na usanifu na utengenezaji wa vipuri vinavyohitajika kwa ajili ya mitambo ya Bushehr. Sehemu nyingine ya maonyesho hayo ya nuklia ilijikita katika uzalishaji wa maji mazito na misombo ya e, diuteriamu, uzalishaji wa madawa ya nuklia, vifaa vya vipimo vya nuklia, maendeleo ya teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi katika tiba na kilimo, mionzi ya damu, utengenezaji wa viharakisha viwandani yani industrial accelerators na teknolojia mpya kama quantum. Katika sherehe hiyo, ilibainika kuwa Iran imekuwa nchi ya pili duniani kutengeneza kibiashara izotopu ya mionzi ya Rhenium 188 ambayo hutumika katika matibabu ya saratani na hivyo kuvunja ukiritimba wa Ujerumani katika uzalishaji wake. Krimu hiyo mpya ya ngozi ya Rhenium 188 au Re 188 inatoa suluhisho la kisasa kwa ajili ya kutibu saratani za ngozi za kawaida. Rhenium 188 ni isotopu ya mionzi inayotoa chembe za beta zenye nishati kubwa, jambo linaloifanya kuwa chaguo la kipekee na lenye matumaini makubwa katika sekta ya tiba ya nuklia. Hadi sasa Ujerumani ilikuwa ikitambulika kama mtengenezaji pekee wa kibiashara wa Rhenium 188, lakini Iran sasa imevunjwa ukiritimba huo na kuwa nchi ya pili duniani kuzalisha uh, dawa ya mionzi kwa ajili ya matumizi ya matibabu katika sekta ya afya. Dawa nyingine mbili bunifu za mionzi zilitangazwa katika hafla hiyo, ambazo ni gallium fapi inayotumika kugundua zaidi ya aina ya thelathini za saratani na lutetium fapi inayotoa matibabu ya kulenga moja kwa moja kwa saratani zilizo katika hatua za juu. Katika miaka ya hivi karibuni wanasayansi wa Iran wamepiga hatua kubwa katika nyanja ya teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani licha ya vikwazo vilivyowekwa na mataifa ya Magharibi. Hii ilikuwa ni mara ya 18 kwa Iran kuadhimisha siku ya kitaifa ya nyuklia, ambapo katika siku hii huonyesha mafanikio yake katika sekta ya nyuklia. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amesisitiza uwezo wa ndani wa Iran katika sayansi ya nyuklia, akieleza kuwa mataifa ya Magharibi yameshindwa kuinyima Jamhuri ya Kiislamu ya Iran teknolojia hiyo. Akizungumza wakati wa sala ya Ijumaa jijini Tehran hivi karibuni, kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya nyuklia, Islami alielezea kuwa nchi za Magharibi zinataka kuhodhi teknolojia ya nyuklia kwa kutumia upendeleo na vikwazo vya kisiasa, huku zikikataa kustahamili maendeleo ya programu ya nyuklia ya Iran. Amesema jambo muhimu ni kuwa tumevuka mistari myekundu waliojiwekea kiholela na kinyume cha sheria katika uga wa nyuklia. Islami ameongeza kuwa teknolojia ya nyuklia sasa si tu uwezo wa kisayansi, bali imekuwa sehemu ya urithi wa kitaifa, rasilimali ya kimkakati iliyokita mizizi kwenye fikra na dhamira ya watu wa Iran, ikiendelea kukua na kusonga mbele. Hali kadhalika amesisitiza kuwa mataifa ya Magharibi hayawezi kukubali uwepo wa taifa huru kama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalosimama sambamba nao katika majukwaa ya kimataifa. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran aidha amebaini kuwa juhudi zote za mataifa ya Magharibi za kuzuia maendeleo ya Iran zimegonga mwamba. Amesema kwa rehma za Mwenyezi Mungu hawajapata mafanikio yote kupitia hujuma au upinzani wao na hawatofanikiwa kamwe. Katika muktadha wa kiteknolojia Islamia amesema kuwa zaidi ya mataifa thelathini duniani yanaonyesha nia ya kununua bidhaa za nyuklia kutoka Iran, hii ikiwa ni ishara ya uhalisia wa uwezo wa teknolojia ya nyuklia nchini. Aidha amekosoa vikali nafasi ya Marekani katika kuzuia shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kutekeleza majukumu yake ya msingi ya kuhimiza matumizi ya amani ya teknolojia ya nyuklia duniani. Amefichua kuwa Iran ndio nchi iliyopitia idadi kubwa zaidi ya ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuliko nchi nyingine yoyote ile duniani. Licha ya hali hiyo ya ukaguzi mkali, bado kuna madai kutoka uh, kwa uh, madola ya Magharibi kwamba eti Iran haikubali ufuatiliaji na inaendeleza shughuli za nyuklia kwa siri, madai ambayo islami ameyapuuza na kusema ni propaganda isiyo na msingi. Katika miaka ya karibuni, kila mara Iran ilipokaribia kufikia makubaliano ya ujenzi wa mitambo ya nuklia na mataifa ya kigeni, mashinikizo kutoka madola ya magharibi yamewalazimu wawekezaji kujiondoa kwenye miradi hiyo. Bwana Islami amehitimisha kwa kusema, pamoja na kuwepo vikwazo vya Marekani na vizuizi vya madola ya magharibi, Iran imefanikisha mafanikio makubwa katika mpango wake wa nishati ya nuklia kwa malengo ya amani. Na kwa kumalizia, tuelekee sasa barani Afrika katika makala yetu hii ya sayansi na teknolojia, ambapo imebainika kuwa viwango vya vifo vya akina mama wajawazito na watoto wachanga barani Afrika vimepungua tangu mwaka elfu mbili. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili ishirini vifo vya kina mama katika ukanda wa Afrika vilipungua kwa asilimia arobaini kutoka vifo mia saba ishirini na saba hadi vifo mia nne arobaini na mbili kwa kila vizazi hai lakimoja. Hata hivyo kasi ya kupungua kwa vifo bado haitoshi kufikia lengo la maendeleo endelevu SDG la kuwa na vifo chini ya sabini kwa kila vizazi hai lakimoja ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Kwa mujibu wa takwimu zaidi asili miasini ya asilimia sitini ya nchi za Afrika sasa zinaripoti kuwa zaidi ya asilimia themanini ya watoto huzaliwa kwa msaada wa wahudumu wa afya wenye ujuzi, hilo likiwa ni ongezeko la asilimia ishirini na nane mwaka elfu mbili na kumi. Lakini pamoja na mafanikio haya bado kuna mapengo makubwa, hasa katika maendeleo ya vijijini na yale yaliyoathiriwa na migogoro. WHO inasisitiza kuwa vikwazo vikuu vya maendeleo ni pamoja na ukosefu wa fedha za kutosha, udhaifu katika utawala, uhaba wa wafanyakazi wa afya na misukosuko ya mara kwa mara kama vile milipuko ya magonjwa na migogoro, yote ambayo huvuruga huduma za afya ya mama na mtoto. Katika maeneo dhaifu na yaliyoathirika na migogoro, wanawake na watoto wako kwenye hatari zaidi. Ukanda huu bado unachangia asilimia sabini ya vifo vinavyohusiana na ujauzito na kujifungua duniani huku kukadiriwa kuwa akina mama laki moja, sabini na nane elfu, na vifo vya watoto wachanga milioni moja kila mwaka barani Afrika. Shirika hilo limebainisha sababu kadhaa zinazochangia vifo vya akina mama, ikiwa ni pamoja na kutokuwa na damu nyingi, maambukizi, shinikizo la juu la damu wakati wa uja ujauzito, matatizo wakati wa kujifungua na utoaji mimba usio salama. Vifo vya watoto wachanga kwa kawaida husababishwa na kuzaliwa kabla ya wakati matatizo ya kujifungua na maambukizi. Vifo vingi vinaweza kuzuilika iwapo hatua za haraka zitachukuliwa. Shirika la Afya Duniani limesisitiza haja ya kuongeza kasi ya juhudi za kuboresha afya ya mama na mtoto mchanga barani Afrika. Daktari Chikwe Hekweazu, naibu mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, anasema, katika maeneo mengi ujauzito na kujifungua bado ni matukio ya kuhatarisha maisha. Kila dola inayowekezwa katika afya ya mama na mtoto inaleta faida kubwa: familia zenye afya, jamii imara na ukuaji wa uchumi endelevu. Nam na kwa taarifa hiyo kuhusiana na hali ya kina mama na watoto barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Uh, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania na awali kabisa na aliangazia gazeti la habari leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia, uh, mwagiwa sifa kumwenzi Nyerere. Kichwa kingine cha habari chenye mvuto katika gazeti la habari leo Chadema ya, uh, pingwa, uh, kutosaini kanuni ni kile kisemacho gazeti la Mwananchi limeangazia habari hiyo ya Chadema kujiengua uchaguzi wa elfu mbili ishirini na tano chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ni kizungumkuti wanasheria wanasiasa na wadau waibuka na mitazamo tofauti. Kigogo wa kaf akumbusha magumu waliopitia walipogomea uchaguzi wa Zanzibar. Gazeti hilo linamnukulu John Heche, makamu mwenyekiti wa Chadema, akisema wata, uh, wanatutisha kwamba Chadema itakufa isiposhiriki uchaguzi. Gazeti la Zanzibar Leo nalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt Philip Mpango, akipokea tunzo ya uongozi imara kutoka kwa mwenyekiti wa taasisi ya kumbukumbu kumbu ya mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Mzee Paul Kimiti, wakati wa kongamano la kumbukizi ya mia aka mia na tatu ya kuzaliwa kwa baba wa taifa hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere iliyofanyika ya kituo cha mikutano cha Jakaya Kikwete mkoani Dodoma jana. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho hivi: Simanzi, Rais Samia amlilia bosi Tanesco. Ni kufuatia kifo cha mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo, atuma salamu za rambirambi kwa naibu waziri mkuu nam na habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Gazeti la Majira nalo limeiakisi habari hiyo hiyo ya ajali katika ukurasa wake wa mbele chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho baiskeli yahusika kifo cha bosi wa Tanesco. Habari hiyo imeandamana na picha inayoonyesha gari aina ya Land Cruiser iliyokuwa imembeba e, mkurugenzi mtendaji wa shirika la umeme Tanzania Tanesco, mhandisi Gisi Manyamo hanga na kusababisha kifo chake pamoja na dereva wake Muhajiri Muhamed Haule. Kama ilivyoonekana pichani, gari hilo limeharibika kufuatia ajali iliyotokea usiku wa kuamkia jana wilayani Bunda mkoani Mara. Na wapenzi wasikilizaji, na sasa naelekeza dira yetu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo na kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto aonya Malala. Gazeti hilo na mnukulu Rais William Ruto akisema "Tuwalinde watoto wetu dhidi ya majaribu ya watu fulani kuwafundisha itikadi potovu na siasa mbaya. Watoto wasifunzwe kuwachukia wazazi wao, waalimu, viongozi pamoja na taifa lao. Rais Ruto alikuwa akiashiria tamthilia ya wasichana wa Butere Girls ya Echoes of War, ambayo imeandikwa na mwanasiasa wa upinzani Cleophas Malala, ambayo imeonekana kuchochea vurugu. Gazeti la Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele e, lina habari e, isemayo kuwa gavana wa kaunti ya Lamu Isa Timami amekashifu kaunti jirani ya Garisa kwa kudai kuwa ufuo wa Dar es Salaam ni wao. Habari kamili kuhusiana na mzozo huo kati ya kaunti ya Garisa na ile ya Lamu unaweza kuisoma katika ukurasa wa nne wa gazeti la Taifa Leo. Naam, na katika ukurasa wake wa mbele, Daily Nation lina ripoti isemayo kuwa Rais William Ruto wa Kenya sasa anakabiliwa na, na ukosoaji kuhusu dosari katika usimamizi wa fedha za umma Ripoti zinaonyesha kuwa mapato ya shilingi bilioni 6.4 yaliyokusanywa kutoka kwa wageni wanaoingia Kenya kupitia mfumo wa huduma ya kielektroniki ya idhini ya kusafiri ETA yaliwekwa kwenye akaunti ya benki nchini Uswisi badala ya kupelekwa kwenye hazina kuu ya kitaifa ambayo ndiyo akaunti kuu ya serikali inayosimamiwa na hazina ya kitaifa. Uh, wakati ukizidi kuyoma sasa, naliangazia gazeti la Daily Monitor nchini Uganda ambalo linaripoti maalum kuhusu ongezeko la uraibu wa madawa ya kulevya katika vyuo vikuu nchini humo, na mwisho nalitupia jicho gazeti la uh, New Vision pia la Uganda ambalo linadokeza kuwa serikali sasa itasimamia usajili wa wanafunzi katika vyuo vikuu binafsi. Kutoka meza udondozi wa magazeti. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio, kipindi cha Hekaya za Aya kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha hekaya za aya ambacho leo kinatupia jicho aya za 45 hadi 48 na 49 hadi 50 za Suratu Lhijri. Zilipoteremshwa aya za 43 na 44 za Suratu Lhijri, machozi ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam yalitiririka kama mvua ya masika. Kwa kushuhudia mandhari hiyo ya kilio kikali cha mtume, watu waliokuwa karibu naye pia nao walianza kulia, ingawa hawakujua ni aya gani ziliteremshwa na malaika Jibril kwa mtukufu huyo. Katika hali hiyo, hakuna mtu ambaye angeweza kuzungumza na mtume na kumuuliza sababu ya kulia kwake. Ghafla, wazo lilimjia mmoja wa masohaba wa mtume. Alikumbuka kwamba wakati wowote wa mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alipomwona mwana Fatima alaihi ssalam alikuwa akifurahi sana, kiasi kwamba alionekana kusahau huzuni zote za dunia. Hivyo aliondoka mbio na kuelekea kwenye mlango wa nyumba ya kipenzi cha mtume, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alimkuta akisaga shairi na akamwambia kwamba mtume alikuwa akilia sana. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliinuka haraka na kujifunika kwa nguo kuukuu ambayo ilikuwa imetiwa viraka kwa majani ya mitende sehemu kadhaa. Alipotoka nje ya nyumba, Salman Alfarisi, swahaba mwema wa mtume wa Mwenyezi Mungu, alitazama nguo yake ya hijabu iliyopigwa viraka kadhaa, kisha akalia na kusema kwa masikitiko kwa makubwa, kwamba huzuni kubwa iliyoje! Mabinti wa Kaisari na Kisra wanavaa hariri na binti wa Mtume Muhammad wsa wa anavaa hijabu kuukuu ya sufu ambayo imetiwa viraka katika sehemu kumi na mbili. Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliingia kwa mtume na kusema baba kipenzi, ninatoa mhanga maisha yangu kwa ajili yako nini kinakuuliza? Mtume alimfafanulia aya mbili alizoteremshiwa na malaika Jibrilu. Aya hizo zinasema: na hakika jahanam ndio mahali pao walipoahidiwa wote wafuasi wa Shetani, ina milango saba, kila mlango una sehemu waliotengewa. Aliposikia aya hizi, Bibi Fatima aliweka paji la uso wake chini na akaomboleza kwa sauti ya huzuni, ole wake atakayeingia motoni. Ali bin Abitalib alayhi salamu pia aliposikia aya hizo alisema, laiti wanyama wangechana nyama yangu vipande vipande, na laiti mama yangu asingenizaa ilinisikia habari za moto wa jahannam. Kisha aliweka mkono wake juu ya kichwa chake na kusema, huku machozi yakitiririka usoni mwake, o oh, nasikitishwa na njia ndefu ya safari ya akhira. Ah, kwa masurufu madogo mno ya safari ya siku ya kiama. Watakaoingia Jahanamu watanyakuliwa na mbwa wa motoni. Watakuwa wagonjwa wasiotembelewa kujuliwa hali, majeruhi wasiopewa tiba na wafungwa ambao hawaachiliwi huru. Watakula na kunywa moto na watapinduka pinduka katika matabaka yake. Na baada ya kuwa walikuwa wakivaa nguo za pamba duniani, sasa watavaa vipande vya moto duniani walikuwa wakikumbatiana na wanandoa wenzao, lakini sasa wanakumbatiana na mashetani huko motoni. Kwa upande wake swahaba Salman Alfarisi aliposikia aya hizo, hali yake ilibadilika sana na kukosa amani, kama walivyokuwa maswahaba wengine kadhaa wa Mtume waliokuwa katika majilisi hiyo. Siku tatu baadaye alipatikana ilhali rangi ya uso wake ikiwa imebadilika na mwili wake ukitetemeka katika magofu ya nje ya mji. Alikuwa amesujudu akilia na kumwomba maghfira Mwenyezi Mungu. Maswahaba walimshika mkono na kumpeleka kwa Mtume wa Allah. Mara tu alipomwona mtume alikumbuka aya za vitisho za Mwenyezi Mungu na akaanza kutetemeka. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimuuliza sababu. Salman aliutazama uso wa mtume uliokuwa uking'aa kwa muda fulani, kisha akainamisha macho na kichwa chake chini na kusema, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, tangu niliposikia aya hizi za vitisho kuhusu Jahannam nimeshindwa kutulia kutokana na hofu ya moto wa Jahannam. Wakati huu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya za arobaini na tano hadi arobaini na nane za Suratu lhijri kuhusu pepo na sifa za watu wa peponi. Na tutaondoa chuki iliyokuwa vifuani mwao, wawe ndugu juu ya viti vya enzi, wakiwa wameelekeana humo, hayatawagusa machovu wala hawatatolewa humo. Suala hili wapenzi wasikilizaji, ni mojawapo ya kanuni za kimalezi ambazo wale wanaohusika na malezi ya nyumbani, shuleni na katika jamii wanapaswa kuzitumia. Hii ina maana kwamba mwalimu mlezi na kocha lazima wakati mwingine atumie kipengee cha vitisho na indhari, na wakati mwingine afaidike na vihamasishi na vishawishi vinavyotia watu moyo. Malipo mema yanawahimiza watu kuelekea kwenye maadili mema, elimu na malezi bora, na adhabu na nakama vinawazuia kuelekea kwenye njia tofauti na hiyo iliyotajwa. Tunaweza kufananisha elimu na malezi na gari ambalo linahitaji klachi ya kutia kasi na wakati huo huo breki ili kuelekea kwenye lengo na kulidhibiti gari linapokengeuka na kutoka kwenye barabara. Jukumu la vitu hivi viwili ni muhimu sana, kwa kadiri kwamba kama gari halitakuwa navyo vyote viwili, haliwezi kufika salama linapokwenda. Na vilevile vile, ikiwa mmojawapo kati ya nyenzo hizi mbili haitakuwepo gari hilo halitafika linakoelekea. Baada ya kuteremshwa aya hizo za 45 hadi 48 za Suratul Hijri zilizowaahidi pepo waumini, jambo hili lilikuwa hadithi ya mji na kona zote za Makka. Hali na shauku hii ilitokana na ukweli kwamba kwa muda mrefu aya nyingi za Qurani zilihusu vita, jihadi na kuuliwa shahidi. Kwa sababu makafiri walikuwa wakitoa mashinikizo mengi kwa Waislamu na ilibidi wajitayarishe kwa vita. Zaidi ni kwamba hadi wakati huo wengi walikuwa wamesikia aya chache au walikuwa bado hawajasikia lolote kuhusu aya zinazozungumzia pepo na malipo ya peponi. Kwa hivyo ujumbe wa Quran kuhusu watu wa peponi ulikuwa na matumaini na furaha sana. Wakati huo hata washirikina Walishangazwa na hali hiyo kwa sababu waliwaona Waislamu ambao awali walikuwa katika huzuni na maombolezo ya kuondokewa na wapenzi wao katika vita vya Uhud wakipongezana kwa furaha na bashasha. Wapenzi wasikilizaji, siku moja kundi la waumini lilikusanyika mahali pamoja na walikuwa wakizungumza kuhusu aya zinazozungumzia pepo. Kila mmoja alitamani kupata neema hizo na kuwatania wenzake kwamba wao hawatapata neema za peponi, jambo ambalo liliwachekesha hadhirina. Wakati huu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akipita karibu na eneo hilo kwa ajili ya kufanywa tawafu kando kando ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alisikia kicheko chao kikubwa na akasimama kwa muda. Walinyamaza na kungoja mtume azungumze. Mtume alisema, haifai kwa waumini kucheka namna hii. Waliona aibu na kuzama kwenye mawazo. Mtume aliendelea na safari yake, lakini akarudi haraka. Kila mmoja wa masahaba hao alidhani kwamba mtume alikwenda kuwakemea na kuwapa nasaha, lakini Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama wa aliwaambia Nilipoondoka, Jibrilu alinijia na kusema, ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu anasema, kwa nini umewavunja moyo waja wangu hivyo? Aya ya 49 ya, ya suratu Lhijri iliteremka ikizungumzia rehma za Mwenyezi Mungu, waambie waja wangu ya kwamba mimi ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Pamoja na hayo, mara hii pia iliteremshwa aya ya indhar na kuwatia hofu watu, ili kuelimisha, kulea na kuweka uwiano kati ya hofu na matumaini, ambayo ndiyo siri ya ukamilifu, na kwamba adhabu yangu ndiyo adhabu iliyochungu. Aya hizi, wapenzi wasikilizaji ni sawa na pande mbili za mizani ya ulinganifu. Aya ya kwanza ni ya kutia matumaini na moyo, na aya ya pili ni ya kutia hofu na kutoa indhari, na muumini lazima adumishe mizani baina ya mambo hayo mawili. Imepokewa kwamba mtu mmoja alimuuliza Imamu Jafaru Swadik alaihi ssalamu kwamba nini kilikuwa wasia wa Lukman. Imamu alisema, miongoni mwa mambo ya kuvutia zaidi katika wasia huo ni aliyomwambia mwanawe kwamba kuwa na matumaini makubwa kwa Mwenyezi Mungu kiasi kwamba hata kama umefanya madhambi mengi sawa na ya wanadamu wote, basi kuwa na matumaini ya msamaha wake. namuogope sana Mwenyezi Mungu kiasi kwamba kama umeandikiwa thawabu za ibada ya majini na wanadamu katika rekodi ya matendo yako, uwe na hofu ya kuhukumiwa na kupelekwa motoni wakati wa kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 15 Shawal mwaka 1446 hijiria sawa na tarehe 14 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1194 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 15 mfunguo mosi Shawal mwaka 252 hijiria, alifariki dunia Abdulazim Alhasani mtukufu fu huyo ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kupitia shajara ya Imam Hasan Almujtaba bin Ali bin Abi Talib alaihimus salaam. Abdulazim Alhasani alikuwa mashuhuri sana kwa karama zake nyingi. Maimamu watukufu katika kizazi cha Mtume walithibitisha ukweli na uchamungu wake na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake. Baada ya kushadidi dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa Bani Abbas, Abdulazim Al Hasani alilazimika kuhajiri na kuhamia katika mji wa Rei kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anajulikana pia kama shahidi ambaye aliuawa kwa kupewa sumu. Haram tukufu ya Abduladhim Lhasani ipo katika mji wa Rei, na wapenzi wa Ahlulbaiti alayhimussalam kutoka kona mbalimbali mbali za dunia humiminika katika eneo hilo kwa ajili ya kufanya ziara. Leo tarehe 25 Farvardin kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia ni siku ya kumwenzi arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na Kiirani Fariduddin Atar Nishaburi. Atar Nishaburi alizaliwa karibu mwaka 540 Hijiria, na baada ya kufariki dunia baba yake ambaye alikuwa muuza madawa, aliendeleza kazi hiyo ya baba na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho alipatwa na mabadiliko kwa makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi na kutakasa roho. Alifanya safari katika maeneo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu na kupata elimu ya irfan kwa wanuzuoni wakubwa. Atar Nishaburi ameandika tajiriba na uzoefu wake wa kiirfani katika kalibu ya mashairi na nathari. Miongoni mwa vitabu vya arifu huyo mkubwa mwirani ni Tadhkiratul Auliya na Mantiqut-Tayr. Katika siku kama ya leo miaka 134 iliyopita, muungano wa Pan-Amerika ambao baadaye ulibadili jina na kujulikana kama Jumuiya ya Nchi za Amerika uliasisiwa. Nchi wanachama wa jumuiya hiyo zilikuwa zikishirikiana katika nyanja mbalimbali hadi wakati wa vita vya pili vya dunia. Hata hivyo, baada ya vita hivyo kumalizika, Jumuiya ya Nchi za Amerika iliundwa kutokana na kuweko haja ya kupanuliwa zaidi mashirikiano kati ya nchi hizo. Pamoja na hayo yote, kitu kinachoitia wasiwasi jumuiya hiyo ni satwa na ushawishi mkubwa wa Marekani katika jumuiya hiyo na hatua yake ya kukitumia vibaya chombo hicho kwa maslahi yake binafsi na tarehe 25 Shahrivar miaka 36, iliyopita serikali ya wakati huo ya Iraki ilikiri kwamba ilitumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kipindi chote cha miaka minane ya vita hivyo, Iran iliwasilisha mashtaka katika jumuiya za kimataifa kwamba Irak inatumia silaha za kemikali dhidi ya wapiganaji wa Jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo Iraki haikukiri wala kuka dhibisha habari hiyo. Hata hivyo, katika siku kama hii ya leo, wakati vita vilipokuwa vimepamba moto, serikali ya Bagdadi ilikiri kwamba inatumia silaha za kemikali, zikiwemo za gesi ya sumu na hatari ya haradali dhidi ya maeneo ya kijeshi na kiraia nchini Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba utawala wa Baathi wa Iraki ulifanya mashambulizi elfu tatu na mia tano kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya ardhi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kipindi chote cha vita vya kulazimishwa vya miaka minane. Na msikilizaji hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran amesema Umoja wa Mataifa unapaswa kutumia uwezo wake wote kusimamisha mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza. Wizara ya mambo ya nje ya Algeria imemwita balozi wa Ufaransa mjini Algiers ili kujieleza ikiwa ni kuonyesha malalamiko makali ya Algeria kuhusu kuzuiliwa balozi mdogo wa Algeria nchini Ufaransa. Na jeshi la Yemen limetangaza kuangusha tena ndege ya kisasa ya kivita isiyo na Marekani na MQ9 ya jeshi hilo katika anga ya nchi hiyo. La ziada sina kutoka hapa Teheran ila kwa kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.