Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alimu al-alimu. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Kahama, Singida, Tabora, Kigoma, Lindi na Mtwara, kupitia Radio a Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na usiku huu tutakuwa na taarifa habari katika sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya ikifuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika sehemu ya pili inayohusiana na vipindi vyetu tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, hikaya za aya, leo katika historia. Tutakuburudisheni pia kwa kipande cha kaswida. Tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu siku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran asema adui amekatishwa tamaa na ana hofu na maendeleo ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Asema tunafanya mazungumzo na Marekani kuhusu kadhia ya nyuklia tu. Taasisi ya Palestina asema jamii ya kimataifa isaidie sekta ya afya na tiba Ghaza. Na Waislamu wauawa India katika maandamano ya kupinga sheria ya marekebisho ya wakfu wa Kiislamu na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Sayid Ali Khamenei leo Jumaapili mchana amekutana na baadhi ya makamanda wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba wa mwaka mpya wa Kiiran wa, wa hijiria shamsia na kusisitiza kuwa adui amekata tamaa vibaya na amekasirishwa na maendeleo ya jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huo amesisitiza kwamba pamoja na kuwepo mapungufu, lakini kuna maendeleo pia yamepatikana, inabidi hayo nayo tuyaone. Amesisitizia kuendelea kuimarishwa utayari wa hali ya juu wa watu, vifaa na programu katika kutimiza jukumu hili la kitaifa kwa njia bora kabisa. Na kiongozi mwadhamu amesema maendeleo ya nchi yamewakasirisha na kuwakatisha tamaa maadui na wale wasioitakia kheri Iran. Taban, kuna mapungufu katika baadhi ya maeneo kama vile masuala ya kiuchumi ambayo bila shaka yanahitaji kushughulikiwa, lakini maendeleo pia yamepatikana, inabidi hayo nayo tuyaone, Ayatullah Khamenei aidha amesema kwamba utayari wa zana za vikosi vya ulinzi vya Iran ni lazima uendane na kuimarika uthabiti wa kiimani kuhusu malengo matukufu majukumu na yakini juu ya haki ya njia tuliyochagua. Hili pia ni muhimu na ndiyo maana maadui wanafanya njama makubwa za kulitia doa suala hilo. Vilevile amesema kuwa suala la Uislamu na uhuru ndani ya jamhuri ya Kiislamu ndiyo mambo yanayowakasirisha mno maadui. Ameongeza kuwa kinachomuumiza sana adui si jina la jamhuri ya Kiislamu bali ni nia na dhamira ya kweli ya nchi ya Kiislamu kama Iran kupigania kuwa huru na kuwa na heshima na utambulisho wake wa kweli. Ayatullah Khamenei ametoa mfano wa siasa za kindumi la kueleza mabeberu wa dunia, yani suala la kumiliki silaha angamizi zaidi na haramu zaidi zinazofanya mauaji na kusababisha majanga makubwa ulimwenguni, na kusema yakini, imani dhamira, ushujaa na kutawakali kwa Mwenyezi Mungu kuna paswa kuwekwa hali ya juu mno ndani ya vikosi vya ulinzi, kwani historia imeripoti kwamba majeshi makubwa makubwa ambayo yalikuwa ya yamejizatiti kikamilifu kwa silaha nyinginezo, lakini hayakuwa na silaha hii yote yameshindwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa tunapoangalia mawasiliano ya maandishi yaliyofanyika tangu mwanzo wa mchakato uliopelekea kufanyika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati yetu na Marekani tutaona kuwa msingi wa mawasiliano hayo haukuwa na chochote kingine ghairi ya suala la nyuklia. Ismail Baghai amesema hayo katika mahojiano maalumu na IRIB na kuongeza kwamba mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani nchini Oman yataendelea, akijibu swali ambalo baadhi ya duru za habari zimeripoti kwa rasimu ya Steve Witkoff, mwakilishi maalumu wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi, haikugusia suala jingine lolote kama la ushawishi wa Iran kwenye eneo hili na uwezo wake wa makombora, bali limejikita tu kwenye kadhia ya nyuklia. Baghaia amesema, tunapoangalia mawasiliano ya maandishi yaliyofanyika tangu mwanzo wa mchakato uliopelekea kufanyika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati yetu na Marekani, tutaona kuwa msingi wa mawasiliano hayo haukuwa na chochote kingine ghairi ya suala la nyuklia. Kwa hivyo, nadhani ni wazi kuwa upande wa Marekani umeingia kwenye mazungumzo hayo kwa mujibu wa maagizo yale yale yaliyokuwa yametolewa na Iran. Akijibu uvumi wa kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema uvumi huu si wa kweli. Msingi wetu ulikuwa ni kile tulichojitolea kukifanya na ni kwa mujibu wa maagizo yaliyotolewa na ngazi za juu za jamhuri ya Kiislamu. Maudhui pekee ilikuwa ni kuzungumza na Marekani kwa njia isiyo ya moja kwa moja, tena kuhusu suala la nyuklia na kuondolewa vikwazo tu. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Misri imetangaza kuwa inatarajiwa mazungumzo kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Marekani yataanzisha awamu mpya itakayosaidia kuimarishwa amani na kupunguzwa mivutano katika eneo la magharibi mwa Asia kwa ujumla, hususan ukanda wa Ghaza. Shirika la habari la Asharq Al Ausat limeripoti kuwa wizara ya mambo ya nje ya Misri imetoa taarifa na kukaribisha duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani kuhusu miradi ya nyuklia ya Tehran na kupongeza mchango wa Oman katika kuunga mkono njia za kisiasa na za amani kwa kuzingatia changamoto kubwa zinazoikabili kanda hii na hivyo kuondoa hofu ya vita vya pande zote katika eneo la Asia Magharibi. Wizara ya mambo ya nchi ya Misri imesisitiza kuwa inaunga mkono kikamilifu juhudi za Oman na nyingine zote zenye lengo la kupata ufumbuzi wa kisiasa kupitia mazungumzo. Misri imekuwa ikiunga mkono njia hiyo kwa muda mrefu, kwa sababu Cairo inaamini kikamilifu kuwa njia za kijeshi haziwezi kutatua migogoro na kwamba sera za kuzidisha mivutano na mapigano hazina manufaa yoyote ghairi ya kuchochea hali ya mgogoro, imeongeza taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Misri. Duri ya kwanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ilifanyika mjini Maskat jana Juma Mosi, Aprili 12 kwa upatanishi wa Oman. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Ghaza imelaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli za kuishambulia hospitali ya Almamadani na kuitaka jamii ya kimataifa kuisaidia sekta ya afya na tiba ya ukanda huo. Wizara hiyo imeziomba taasisi za kimataifa na mashirika mengine kuisaidia sekta ya afya na tiba ya Ghaza kwa mujibu wa sheria na hati za kimataifa na kibinadamu na kuulazimisha utawala wa kizayuni ukomeshe mashambulizi yake dhidi ya Ghaza, hasa mashambulio dhidi ya hospitali na sekta za afya za eneo hilo. Imeelezwa kuwa jeshi la Israeli limeshambulia kitengo cha kupokea wagonjwa wa dharura na duka la dawa katika hospitali ya Almamadani. Katika mashambulizi hayo ya mapema leo, makumi ya wagonjwa wa Palestina wamejeruhiwa na kulazimika kuhamishwa katika mitaa ya kando kando ya hospitali hiyo. Ripoti ya televisheni Aljazira imeeleza kuwa jengo hilo la hospitali limelengwa kwa makombora mawili na kuharibiwa sana. Kuhusiana na hilo, Mirjana Spoljarik Ega, mkuu wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu, amedokeza kwamba sasa tumo katika hali ambayo ningeita ya jahannam ya dunia na kwamba wakazi wa Gaza hawana maji wala umeme na wala chakula. Ameeleza kwamba hakuna msaada wowote ulioingia Gaza tangu Israeli ilipozuia kuingia malori ya misaada ya kibinadamu katika eneo hilo tarehe pili Machi mwaka huu. Watu watatu akiwemo mtoto mmoja wameuawa na wengine zaidi ya mia moja kukamatwa wakati wa maandamano yaliyofanyika katika jimbo la mashariki mwa India la West Bengal kupinga marekebisho ya sheria ya bodi ya wakfu wa Kiislamu. Kati serikali ya India inadai kuwa sheria hiyo iliyopitishwa na bunge mwezi Aprili inalenga kufanya mabaraza ya wakfu ya Kiislamu ambayo ni miongoni mwa wamiliki wakubwa wa ardhi nchini humo kuwajibika zaidi na kuwa na uwazi. Hata hivyo, kambi ya upinzani inasema sheria hiyo ni hujuma dhidi ya Waislamu milioni mia mbili ambao idadi yao pamoja na hayo ni ya wachache huko India. Afisa wa polisi wa jimbo hilo Javed Shamime amesema watu watatu wakiwemo mtoto mmoja wameuawa katika maandamano hayo. Ameongeza kuwa hadi hivi sasa watu 118 wamekamatwa kuhusiana na ghasia hizo, akibainisha kuwa maafisa wa polisi wasiopungua 15 wamejeruhiwa. Wa mabaraza yenye nguvu ya wakfu ambayo yanasimamia mali za wakfu zinazotolewa na Waislamu yanamiliki takriban hekta laki 365,000 miliki ya mali isiyohamishika yenye thamani ya mabilioni ya dola. Kiongozi wa upinzani nchini India Rahul Gandhi ameitaja sheria ya Wakfu kuwa ni silaha inayolenga kuwatenga Waislamu na kuingilia sheria na haki zao za kumiliki mali. Ameongeza kuwa suala hilo ni hujuma ya wazalendo wa Kihindu dhidi ya Waislamu kwa wakati huu, ingawa inaweka mfano wa kulenga jamii nyingine katika siku zijazo vyama vya upinzani vimeeleza kuwa sheria hiyo ni sehemu ya juhudi za chama cha waziri mkuu wa India na Narendra Modi, Bharatiya Janata, kwa ajili ya kupata kura za wapiga kura kibaniani. Miongoni mwa vipengee vilivyozusha utata mkubwa vya sheria hiyo iliyopitishwa na bunge la India kwa ushawishi wa mabaniani ni kuwaruhusu watu wasio Waislamu kuteuliwa katika bodi za kiislamu za wakfu, jambo ambalo limetibua wasiwasi wasi kuhusu uhuru wa kidini na haki za kihistoria wa za Waislamu huko India. Na takriban watu wanane wameuawa na wengine kumi na moja kujeruhiwa wakati basi moja katika jimbo la Borno nchini Nigeria lilipo kanyaga bomu lililotegwa ardhini na magaidi wa Boko Haram. Nahumdaso, msemaji wa polisi amesema kuwa mada hiyo ya mripuko iliripuka chini ya basi lililokuwa likifanya safari katika barabara ya Maiduguri kuelekea Damboa, kaskazini mashariki mwa Nigeria, na kuua watu wanane akiwemo dereva. Watu waliojeruhiwa wako hospitalini wakiendelea kupatiwa matibabu katika hospitali kuu ya Maiduguri. Mwisho wa taarifa habari. Hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema: jamii kima ya kimataifa yaendelea kunyamazia ya kimya jinai za Israeli. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, limetoa onyo kali kuhusu vifo vya watoto wa Ghaza kwa wingi kutokana na njaa kali na ukosefu wa chakula. Juliete Touma, msemaji wa UNRWA, katika taarifa yake ameeleza kuwa zaidi ya wiki sita zimepita tangu Ghaza izingirwa kikamilifu na utawala wa Kizayuni, na msaada wowote wa, wa kibinadamu muhimu hauko hatarini kuisha. Ameonya kuwa bila msaada huo kufikishwa haraka ukanda wa Gaza uko kwenye hatari kubwa ya kuingia katika balaa njaa lisilo na kifani. Tauma amesisitiza kuwa watoto wengi wa Palestina wanalala njaa na wametoa wa mwito wa kusitishwa mashambulizi mara moja, kuondolewa mzingiro, na kuruhusiwa kupita misaada ya kibinadamu na bidhaa za biashara bila ya vizuizi. Njia zote za kufikisha misaada Ghaza zimefungwa kikamilifu na utawala wa Kizayuni ya hali ambayo imefanya janga la kibinadamu kufikia kiwango cha hatari isiyowahi kushuhudiwa. Wizara ya afya ya Ghaza imetangaza kuwa watoto wapatao sitini elfu wanakabiliwa na matatizo makubwa ya kiafya kutokana na utapia mlo na njaa kali. Hakuna upatikanaji wa chanjo wala chakula cha kutosha, na hatari ya vifo kutokana na njaa ni ya kweli na ya dharura. Tangu mashambulizi ya Israeli kuanza tarehe 7 Oktoba 2023 dhidi ya Ghaza, zaidi ya watoto 20,000 wa Palestina wameshaua wa washahidi, idadi hiyo ikiwa ni takriban asilimia 40 ya idadi yote ya Wapalestina walioua wa washahidi katika kipindi hicho, ikionyesha ukatili wa kiwango cha juu mno unaofanywa na wanajeshi wa Israel dhidi ya raia wa Ghaza. Pamoja na onyo na vilio vya jamii ya kimataifa, Israeli bado inaendeleza sera zake za kufunga mipaka, jambo linalowafanya watoto na raia wa kawaida wa Palestina kufa kwa njaa kama silaha mpya ya kivita. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa mashambulizi hayo yanahatarisha usalama na uhai wa Palestina, hususan watoto wadogo. Shirika la UNICEF limeeleza kuwa hali ya watoto wa Gaza ni ya kutisha, na iwapo vikwazo vya misaada havitaondolewa na mashambulizi yakasitishwa, basi hali hiyo itazidi kuwa mbaya zaidi. Utawala wa Kizayuni, baada ya kushindwa kufanikisha malengo yake ya kijeshi Gaza, umeamua kuvunja makubaliano ya usitishaji vita na kuendeleza mzingiro wa kiuchumi kama njia ya adhabu ya pamoja kwa Palestina. Jambo hilo linakiuka mkataba wa Geneva na sheria zote za kimataifa na linachukuliwa kama uhalifu wa kivita. Kwa hakika, sera za hivi sasa za Israel dhidi ya Wapalestina ni mfano hai wa apartheid mambo leo: kutengwa Wapalestina na haki zao za msingi, kuwalazimisha kuishi kama wafungwa wa pamoja, na njama za kuangamiza kwa mkakati. Yote hayo yanafanywa na sera za udikteta zilizoshuhudiwa katika historia ya mataifa kandamizi. Tofauti kuu cool ni kwamba Israel imefanikiwa kuendelea na sera hizi kwa kupata kinga kupitia msaada wa Marekani na ushawishi wa magenge ya kimataifa ya Magharibi, na hivyo kuepuka kuwajibishwa kimataifa. Aidha, udhaifu wa taasisi za kimataifa katika kukabili uhalifu unaoendelea Gaza umeipa Israel kichwa cha kuendelea kufanya mashambulizi yake. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limekuwa likikwama mara kwa mara kupitisha azimio lolote la kuzuia uhalifu wa Israel kutokana na misimamo ya Marekani na kura zake za veto. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu ambayo imehusiana na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu siku huu hapa Teherani ni kuhusiana na vipindi vyetu. Tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Kipindi hicho kitafuatiwa na hikaya za aya. Baada ya hapo, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na baadaye tutakuleteni pia kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Rais Masud Pizishkian wa jamhuri ya Kiislami ya Iran ametembelea uh, maonyesho ya mafanikio ya nyuklia nchini huku uh, kukiadhimishwa siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia Iran kwa kuzingatia uh, uzinduzi wa bidhaa nane. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Mohammad Islami, pamoja na kundi la maafisa wa wandamizi waliandamana na rais Pezeshkian katika ziara yake katika shirika hilo jijini Teheran tarehe 9 Aprili. Maonyesho hayo yameonyesha mafanikio ya Iran katika mzunguko wa mafuta ya nuklea, uzalishaji wa nishati na umeme, uzalishaji wa maji mazito na bidhaa zake, madawa ya nuklea au radiopharmaceuticals, teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi na teknolojia nyingine za kisasa zinazohusiana. Maonyesho hayo yamejumuisha mabanda yanayoonyesha mafanikio ya ndani katika nyanja za jiografia ya anga kwa kutumia ndege airborne geophysics, miradi ya uchunguzi na uendeshaji wa migodi ya urani uzalishaji wa keki ya njano, usindikaji wa urani, utengenezaji wa vijisahani vya mafuta yani pellets, na mitambo ya mafuta pamoja na mchakato wa kurutubisha madini ya urani ambayo ni muhimu katika nishati ya nyuklia. Sehemu nyingine ya maonyesho hayo imetengwa kwa ajili ya kuonyesha miradi inayohusiana na mitambo ya umeme wa nyuklia ikijumuisha maendeleo ya ujenzi wa mitambo ya nyuklia ya Bushehr, ambapo kuna Bushehr awamu za mbili na tatu. Ripoti ya kiwango cha shaji umeme wa kituo cha Busher cha awamu ya kwanza ambacho ni kituo cha kwanza cha nuklia cha Iran. Ripoti ya ujenzi wa kituo cha nuklia cha Karun, pamoja na usanifu na utengenezaji wa vipuri vinavyohitajika kwa ajili ya mitambo ya Busher. Sehemu nyingine ya maonyesho hayo ya nuklia ilijikita katika uzalishaji wa maji mazito na misombo ya e, diuteriamu, uzalishaji wa madawa ya nuklia, vifaa vya vipimo vya nuklia, maendeleo ya nuklea, teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi katika tiba na kilimo mionzi ya damu, utengenezaji wa viharakisha viwandani, yani Industrial Accelerators na teknolojia mpya kama quantum. Katika sherehe hiyo, ilibainika kuwa Iran imekuwa nchi ya pili duniani kutengeneza kibiashara izotopu ya mionzi ya Rinium 188 ambayo hutumika katika matibabu ya saratani na hivyo kuvunja ukiritimba wa Ujerumani katika uzalishaji wake ya Rhenium 188 au RE 188 inatoa suluhisho la kisasa kwa ajili ya kutibu saratani za ngozi za kawaida. Rhenium 188 ni isotopu ya mionzi inayotoa chembe za beta zenye nishati kubwa, jambo linaloifanya kuwa chaguo la kipekee na, kipeke, na lenye matumaini makubwa katika sekta ya tiba ya nuclear. Hadi sasa, Ujerumani ilikuwa ikitambulika kama mtengenezaji pekee wa kibiashara wa renium 188, lakini Iran sasa imevunjwa ukiritimba huo na kuwa nchi ya pili duniani kuzalisha, uh, dawa hii ya mionzi kwa ajili ya matumizi ya matibabu katika sekta ya afya. Dawa nyingine mbili e, bunifu za mionzi zilitangazwa katika hafla e, hiyo, ambazo ni gallium fapi inayotumika kugundua zaidi ya aina ya thelathini za saratani na lutetium fapi inayotoa matibabu ya kulenga moja kwa moja kwa saratani zilizo katika hatua za juu. Katika miaka ya hivi karibuni wanasayansi wa Iran wamepiga hatua kubwa katika nyanja ya teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani licha ya vikwazo vilivyowekwa na mataifa ya Magharibi. Hii ilikuwa ni mara ya kumi na nane kwa Iran kuadhimisha siku ya kitaifa ya nyuklia, ambapo katika siku hii huonyesha mafanikio yake katika sekta ya nyuklia. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, amesisitiza uwezo wa ndani wa Iran katika sayansi ya nyuklia, akieleza kuwa mataifa ya Magharibi yameshindwa kuinyima Jamhuri ya Kiislami ya Iran teknolojia hiyo. Akizungumza wakati wa sala ya Ijumaa jijini Teheran eh, hivi karibuni kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya nyuklia, Islami alielezea kuwa nchi za magharibi zinataka kuhodhi teknolojia ya nyuklia kwa kutumia upendeleo na vikwazo vya kisiasa huku zikikataa kustahamili maendeleo ya programu ya nyuklia ya Iran. Amesema jambo muhimu ni kuwa tumevuka mistari miekundu waliojiwekea kiholela na kinyume cha sheria katika uga wa nyuklia. Islamia ameongeza kuwa teknolojia ya nyuklia sasa si tu uwezo wa kisayansi, bali imekuwa sehemu ya urithi wa kitaifa, rasilimali ya kimkakati iliyokita mizizi kwenye fikra na dhamira ya watu wa Iran, ikiendelea kukua na kusonga mbele mbele. Halikadhalika, amesisitiza kuwa mataifa ya magharibi hayawezi kukubali uwepo wa taifa huru kama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nalosimama sambamba nao katika majukwaa ya kimataifa. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran aidha amebaini kuwa juhudi zote za mataifa ya magharibi za kuzuia maendeleo ya Iran zimegonga mwamba. Amesema kwa rehma za Mwenyezi Mungu hawajapata mafanikio yoyote kupitia hujuma au upinzani wao na hawatofanikiwa kamwe. Katika muktadha wa kiteknolojia, Islami amesema kuwa zaidi ya mataifa thelathini duniani yanaonyesha nia ya kununua bidhaa za nyuklia kutoka Iran, hii ikiwa ni ishara ya uhalisia wa uwezo wa teknolojia ya nyuklia nchini. Aidha, amekosoa vikali nafasi ya Marekani katika kuzuia shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kutekeleza majukumu yake ya msingi ya kuhimiza matumizi ya amani ya teknolojia ya nyuklia duniani. Amefichua kuwa Iran ndio nchi iliyopitia idadi kubwa zaidi ya ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuliko nchi nyingine yoyote ile duniani. Licha ya hali hiyo ya ukaguzi mkali, bado kuna madai kutoka kwa madola ya Magharibi kwamba eti Iran haikubali ufuatiliaji na inaendeleza shughuli za nuklia kwa siri, madai ambayo Islami ameyapuuza na kusema ni propaganda isiyo na msingi. Katika miaka ya karibuni, kila mara Iran ilipokaribia kufikia makubaliano ya ujenzi wa mitambo ya nuklia na mataifa ya kigeni, mashinikizo kutoka madola ya Magharibi yamewalazimu uh, wawekezaji kujiondoa kwenye miradi hiyo. Bwana Islami amehitimisha kwa kusema pamoja na kuwepo vikwazo vya Marekani na vizuizi vya madola ya Magharibi, Iran imefanikisha mafanikio makubwa katika mpango wake wa nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Na kwa kumalizia, tuelekee sasa barani Afrika katika makala yetu hii ya sayansi na teknolojia ambapo imebainika kuwa viwango vya vifo vya kinamama wajawazito na watoto wachanga barani Afrika vimepungua tangu mwaka elfu mbili. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO. Kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili ishirini, vifo vya kinamama katika ukanda wa Afrika vilipungua kwa asilimia arobaini kutoka vifo 727 hadi vifo 442 kwa kila vizazi hai laki moja. Hata hivyo kasi ya kupungua kwa vifo bado haitoshi kufikia lengo la maendeleo endelevu SDG la kuwa na vifo chini ya sabini kwa kila vizazi hai laki moja ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Kwa mujibu wa takwimu zaidi ya asilimia sitini ya nchi za Afrika sasa zinaripoti kuwa zaidi ya asilimia themanini ya watoto huzaliwa kwa msaada wa wahudumu wa afya wenye ujuzi, iliolikiwa ni ongezeko la asilimia ishirini na nane E, mwaka elfu mbili na kumi. Lakini pamoja na mafanikio haya bado kuna mapengo makubwa, hasa katika maendeleo ya vijijini na yale yaliyoathiriwa na migogoro. WHO inasisitiza kuwa vikwazo vikuu vya maendeleo ni pamoja na ukosefu wa fedha za kutosha, udhaifu katika utawala, uhaba wa wafanyakazi wa afya na misukosuko ya mara kwa mara, kama vile milipuko ya magonjwa na migogoro, yote ambayo huvuruga huduma za afya ya mama na mtoto katika maeneo dhaifu yaliyoathirika na, na migogoro, wanawake na watoto wako kwenye hatari zaidi. Ukanda huu bado unachangia asilimia sabini ya vifo vinavyohusiana na ujauzito na kujifungua duniani, huku kukadiriwa kuwa akile mama laki moja sabini na nane elfu na vifo vya vi watoto wachanga milioni moja kila mwaka barani Afrika. Shirika hilo limebainisha ya sababu kadhaa zinazochangia vifo vya kinamama ikiwa ni pamoja na kutokuwa na damu nyingi, maambukizi, shinikizo la juu la damu wakati wa ujauzito, matatizo wakati wa kujifungua na utoaji mimba usio salama. Vifo vya watoto wachanga kwa kawaida husababishwa na kuzaliwa kabla ya wakati, matatizo ya kujifungua na maambukizi. Vifo vingi vinaweza kuzuilika iwapo hatua za haraka zitachukuliwa. Shirika la Afya duniani limesitiza haja ya kuongeza kasi ya juhudi za kuboresha afya ya mama na mtoto mchanga barani Afrika. Daktari Chikwe Ihekweazu, kaimu mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, anasema, katika maeneo mengi ujauzito na kujifungua bado ni matukio ya kuhatarisha maisha. kila dola inayowekezwa katika afya ya mama na mtoto inaleta faida kubwa, familia zenye afya, jamii imara na ukuaji wa uchumi endelevu. Naam, na kwa taarifa hiyo A kuhusiana na hali ya kinamama na watoto barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya Sayansi, Tiba na Teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha hekaya za Aya, ambacho leo kinatupia jicho aya za 45 hadi 48 na 49 hadi 50 za Suratu lhijri. Zilipoteremshwa aya za 43 na 44 za Suratu lhijri, Machozi ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam yalitiririka kama mvua ya masika. Kwa kushuhudia mandhari hiyo ya kilio kikali cha Mtume, watu waliokuwa karibu naye pia nao walianza kulia, ingawa hawakujua ni aya gani ziliteremshwa na malaika Jibril kwa mtukufu huyo. Katika hali hiyo, hakuna mtu ambaye angeweza kuzungumza na Mtume na kumuuliza sababu ya kulia kwake. Ghafla Wazo lilimjia mmoja wa masohaba wa Mtume. Alikumbuka kwamba wakati wowote wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alipomwona mwana Fatima alaiha ssalam alikuwa akifurahi sana, kiasi kwamba alionekana kusahau huzuni zote za dunia. Hivyo aliondoka mbio na kuelekea kwenye mlango wa nyumba ya kipenzi cha Mtume, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Alimkuta akisaga shairi na akamwambia kwamba Mtume alikuwa akilia sana. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliinuka haraka na kujifunika kwa nguo kuukuu ambayo ilikuwa imetiwa viraka kwa majani ya mitende sehemu kadhaa. Alipotoka nje ya nyumba, Salman Alfarisi, swahaba mwema wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, alitazama nguo yake ya hijabu iliyopigwa viraka kadhaa, kisha akalia na kusema kwa masikitiko kwa makubwa kwamba huzuni kubwa iliyoje! Mabinti wa Kaisari na Kisra wanavaa hariri na binti wa Mtume Muhammad wsa wa anavaa hijabu kuukuu ya sufu ambayo imetiwa viraka katika sehemu kumi na mbili. Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliingia kwa mtume na kusema Baba kipenzi, ninatoa mhanga maisha yangu kwa ajili yako. Nini kinakuuliza? Mtume alimfafanulia aya mbili alizoteremshiwa na malaika Jibrilu. Aya hizo zinasema, na hakika Jahanam ndio mahali pao walipoahidiwa wote wafuasi wa Shetani, ina milango saba, kila mlango una sehemu waliotengewa. Aliposikia aya hizi, bibi Fatima aliweka paji la uso wake chini na akaomboleza kwa sauti ya huzuni, ole wake atakayeingia motoni. Ali bin Abitalib alayhi salamu pia aliposikia aya hizo alisema, laiti wanyama wangechana nyama yangu vipande vipande, na laiti mama yangu asinge nizaa ili nisikie habari za moto wa Jahannam. Kisha aliweka mkono wake juu ya kichwa chake na kusema huku machozi yakitiririka usoni mwake, o oh, nasikitishwa na njia ndefu ya safari ya akhira, ah, kwa masurufu madogo mno ya safari ya siku ya Kiama. Watakaoingia Jahanam watanyakuliwa na mbwa wa motoni. Watakuwa wagonjwa wasiotembelewa kujuliwa hali, majeruhi wasiopewa tiba na wafungwa ambao hawaachiliwi huru. Watakula na kunywa moto na watapindukapinduka katika matabaka yake. Na baada ya kuwa walikuwa wakivaa nguo za pamba duniani, sasa watavaa vipande vya moto. Duniani walikuwa wakikumbatiana na wanandoa wenzao, lakini sasa wanakumbatiana na mashetani huko motoni. Kwa upande wake swahaba Salman Alfarisi aliposikia aya hizo, hali yake ilibadilika sana na kukosa amani, kama walivyokuwa maswahaba wengine kadhaa wa Mtume waliokuwa katika majilisi hiyo. Siku tatu baadaye alipatikana, ilhali rangi ya uso wake ikiwa imebadilika na mwili wake ukitetemeka katika magofu ya nje ya mji. Alikuwa amesujudu akilia na kumwomba maghfira Mwenyezi Mungu. Masahaba walimshika mkono na kumpeleka kwa Mtume wa Allah. Mara tu alipomwona Mtume, alikumbuka aya za vitisho za Mwenyezi Mungu na akaanza kutetemeka. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimuuliza sababu. Salman aliutazama uso wa Mtume uliokuwa uking'aa kwa muda fulani, kisha akainamisha macho na kichwa chake chini na kusema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tangu niliposikia aya hizi za vitisho kuhusu Jahanam nimeshindwa kutulia kutokana na hofu ya moto wa Jahanam. Wakati huu Mwenyezimungu subhanahu wataala aliteremsha aya za 45 hadi 48 za Suratul Hijri kuhusu pepo na sifa za watu wa peponi. Hakika wacha Mungu watakuwa katika mabustani na chemchemi, wataambiwa ingieni kwa salama na amani, na tutaondoa chuki iliyokuwa vifuani mwao, wawe ndugu juu ya viti vya enzi wakiwa wameelekeana humo, hayatawagusa machovu wala hawatatolewa humo. Swala hili wapenzi wasikilizaji ni mojawapo ya kanuni za kimalezi ambazo wale wanaohusika na malezi ya nyumbani shuleni na katika jamii wanapaswa kuzitumia. Hii ina maana kwamba mwalimu mlezi na kocha lazima wakati mwingine atumie kipengee cha vitisho na indhari, na wakati mwingine afaidike na vihamasishi na vishawishi vinavyotia watu moyo. Malipo mema yanawahimiza watu kuelekea kwenye maadili mema, elimu na malezi bora, na adhabu na nakama vinawazuia kuelekea kwenye njia tofauti na hiyo iliyotajwa. Tunaweza kufananisha elimu na malezi na gari ambalo linahitaji klachi ya kutia kasi na wakati huo huo breki ili kuelekea kwenye lengo na kulidhibiti gari linapokengeuka na kutoka kwenye barabara. Jukumu la vitu hivi viwili ni muhimu sana kwa kadiri kwamba kama gari halitakuwa navyo vyote viwili haliwezi kufika salama linapokwenda. Na vilevile vile ikiwa mmojawapo kati ya nyenzo hizi mbili haitakuwepo, gari hilo halitafika linakoelekea. Baada ya kuteremshwa aya hizo za 45 hadi 48 za Suratul Hijri zilizowaahidi pepo waumini, jambo hili lilikuwa hadithi ya mji na kona zote za Maka. Hali na shauku hii ilitokana na ukweli kwamba kwa muda mrefu aya nyingi za Qurani zilihusu vita jihadi na kuuliwa shahidi, kwa sababu makafiri walikuwa wakitoa mashinikizo mengi kwa Waislamu na ilibidi wajitayarishe kwa vita. Zaidi ni kwamba hadi wakati huo wengi walikuwa wamesikia aya chache au walikuwa bado hawajasikia lolote kuhusu aya zinazozungumzia pepo na malipo ya peponi. Kwa hivyo ujumbe wa Quran kuhusu watu wa peponi ulikuwa na matumaini na furaha sana wakati huo. Hata washirikina walishangazwa na hali hiyo kwa sababu waliwaona Waislamu ambao awali walikuwa katika huzuni na maombolezo ya kuondokewa na wapenzi wao katika vita vya Uhud wakipongezana kwa furaha na bashasha. Wapenzi wasikilizaji, siku moja kundi la waumini lilikusanyika mahali pamoja na walikuwa wakizungumza kuhusu aya zinazozungumzia pepo. Kila mmoja alitamani kupata neema hizo na kuwatania wenzake kwamba wao hawatapata neema za peponi, jambo ambalo liliwachekesha hadhirina. Wakati huu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akipita karibu na eneo hilo kwa ajili ya kufanywa tawafu kando kando ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alisikia kicheko chao kikubwa na akasimama kwa muda. Walinyamaza na kungoja Mtume azungumze. Mtume alisema, haifai kwa waumini kucheka namna hii. Waliona aibu na kuzama kwenye mawazo. Mtume aliendelea na safari yake, lakini akarudi haraka. Kila mmoja wa masahaba hao alidhani kwamba Mtume alikwenda kuwakemea na kuwapa nasaha, lakini Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama aliwaambia nilipoondoka Jibrilu alinijia na kusema ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu anasema kwa nini umewavunja moyo waja wangu hivyo? Aya ya 49 ya Suratul Hijiri iliteremka ikizungumzia rehma za Mwenyezi Mungu, nabbi ibadi anni ana alghafurur rahim, waambie waja wangu ya kwamba mimi ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Pamoja na hayo, mara hii pia iliteremshwa aya ya indhar na kuwatia hofu watu, ili kuelimisha, kulea na kuweka uwiano kati ya hofu na matumaini, ambayo ndiyo siri ya ukamilifu, na kwamba adhabu yangu ndiyo adhabu iliyochungu. Aya hizi wapenzi wasikilizaji ni sawa na pande mbili za mizani ya ulinganifu. Aya ya kwanza ni ya kutia matumaini na moyo, na aya ya pili ni ya kutia hofu na kutoa indhari, na muumini lazima adumishe mizani baina ya mambo hayo mawili. Imepokewa kwamba mtu mmoja alimuuliza Imamu Jafaru Swadik alayhi salamu, kwamba nini kilikuwa wasia wa Lukman. Imamu alisema, miongoni mwa mambo ya kuvutia zaidi katika wasia huo ni aliyomwambia mwanawe kwamba kuwa na matumaini makubwa kwa Mwenyezi Mungu kiasi kwamba hata kama umefanya madhambi mengi sawa na ya wanadamu wote basi kuwa na matumaini ya msamaha wake. Namuogope sana Mwenyezi Mungu kiasi kwamba kama umeandikiwa thawabu za ibada ya majini na wanadamu katika rekodi ya matendo yako uwe na hofu ya kuhukumiwa na kupelekwa motoni wakati wa kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia leo ni Jumapili tarehe 14 Shawal mwaka 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Aprili mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 872 iliyopita alifariki dunia Kutbuddin Rawandi fakihi wa karni ya sita hijria, ambaye pia alikuwa mtaalamu wa hadithi na teolojia ya Kiislamu. Kwa miaka mingi alipata elimu na maarifa kwa wasomi wakubwa wa, wa zama zake na kubobea katika taaluma za fiqhi, hadithi na tafsiri ya Quran. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika karibu vitabu 80 vikiwemo vya tafsiru lquran, risalatun alfuqaha, tahafutu lfalasifa, ayatu lahkam na asbabu nuzul. Siku kama ya leo miaka 106 iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya Jalianwala nchini India mwaka 1919 na, na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuwatia mbaroni wanaharakati wa India bila sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana sheria hiyo sha mno wananchi wa India. Na katika siku kama ya leo, zaidi ya wahindi elfu tano waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jalianwala katika mji wa Amritsar walimiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. Watu elfu moja mia mbili waliuawa na wengine elfu nne walijeruhiwa katika tukio hilo. Baada ya mauaji hayo, harakati ya ukombozi wa India kiongozwa na shujaa Mahatma Gandhi ilipamba moto zaidi. Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita shambulio la wanamgambo wa Kikristo waliokuwa na misimamo ya kufurutu ada wa kundi la Mafalanja lililenga basi moja lililokuwa na Wapalestina na kuua watu 30 kati yao, na hivyo kupelekea kuibuka vita vya ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, Waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya wa kukabiliana na Mafalanja. Muda mfupi baadaye, harakati ya wapiganaji wa Kipalestina pia iliungana katika vita hivyo vya ndani vya Lebanon. Vita hivyo ambavyo vilikuwa vikichochewa na utawala haramu wa Israel vilisababishia hasara kubwa ya mali na roho serikali ya Beirut. Na katika siku kama ya leo miaka 22 iliyopita, yaani tarehe 13 Aprili mwaka 2003 yalifanyika maandamano ya kwanza ya wananchi wa Iraq dhidi ya wavamizi baada ya miongo mitatu ya mbinyo na ukandamizaji wa utawala wa dikteta Sadam Hussein. Baada ya kuangushwa utawala wa Sadam na chama cha Bath Aprili 9 mwaka 2003, na kisha nchi hiyo ikakaliwa kwa mabavu na vikosi vya mizi hususan majeshi ya Marekani, maandamano ya kwanza ya wananchi ya kupinga kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu Irak yalifanyika kote nchini humo. Tarehe 13 Aprili mwaka 1945, yaani miaka 80 iliyopita, katika siku kama ya leo, Austria ilidhibitiwa na kukaliwa kwa mabavu na vikosi vya nchi wa itifaki. Tukio hilo lilijiri katika miezi ya mwisho ya vita vikuu vya pili vya dunia. Kabla ya vita vikuu vya pili vya dunia, Austria ilikuwa nchi huru na inayojitawala. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.