Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahirrahmanirrahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya hapo ulipo. Jina langu ni Husen Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Aprili 13, mwafaka na tarehe 14 Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijria. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran katika safu ya vipindi tumekuandalia Afrika wiki hii, tujue Uislamu na makala fupi ya kila siku, ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania tupate kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju ir sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha +989035065487. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo. Mamia ya watu wauawa na kujeruhiwa katika shambulio la RSF kwenye kambi ya Zamzam nchini Sudan. Hamas yasema shambulio la Israel katika hospitali ya Kibatisti ni uhalifu wa kivita kwa msaada wa Marekani. Na Iran yaanza kutoa kadi za benki kwa wageni kutoka nje. Habari sita kamili adhuhuri hapa jijini Tehran. habari kamili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema kuwa kulipuriwa kwa hospitali ya Kibatisti katika mji wa Ghaza, kuharibiwa jengo la mapokezi na huduma za dharura na kutimuliwa wagonjwa na majeruhi ni uhalifu mpya wa kivita uliofanywa na jeshi la Israel kwa baraka za Marekani, ikiwa ni sehemu ya uhalifu wa kikatili unaendelea kufanywa katika ukanda wa Gaza. Harakati hiyo imeongeza katika taarifa yake kwamba uhalifu huu unathibitisha kwamba utawala wavamizi wa Israel unafanya kazi kwa baraka na kwa kushirikiana na Marekani katika kivuli cha kusitishwa kikamilifu taasisi zote za kimataifa za kufuatilia uhalifu kama huo harakati hiyo imebebesha Marekani dhima kamili ya uhalifu huo katika hospitali ya Baptist na kuongeza kwamba jinai hiyo isingelifanyika bila taa ya kijani ya serikali ya Washington. Hamas imetoa mwito kwa jamii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa na nchi za Kiarabu na Kiislamu kuchukua hatua za haraka, wa za haraka kukomesha ukiukwaji huo wa wazi wa sheria za kimataifa. Ripoti zinasema kwamba Huduma katika hospitali ya Kibatisti katika jiji la Gaza zilisimama kikamilifu baada ya mashambulizi ya Israel mapema leo Jumapili, huku wagonjwa na majeruhi waliokuwa wamelazwa hospitalini hapo wakilazimika kukimbilia mitaani. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kuwa jeshi la Israel limeshambulia hospitali hiyo kwa makombora mawili mapema leo na kusababisha uharibifu mkubwa. Hujuma ya Israel dhidi ya hospitali hiyo imefanyika sambamba na mashambulizi anga ya anga yanayoendelea kufanywa na utawala huo upandikizi katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza. Huku hayo yakiarifiwa, wizara ya mambo ya nje ya Sudan na mashirika ya misaada ya kibinadamu yamesema kuwa mamia ya watu wameuawa na kujeruhiwa katika shambulio lililofanywa jana na vikosi vya msaada wa haraka RSF kwenye kambi ya Zamzam ya wakimbizi wa ndani katika mji wa Alfasher, jimbo la Darfur kaskazini magharibi mwa Sudan. Uratibu mkuu wa watu waliogura makazi na wakimbizi umesema katika taarifa kwamba wimbi la kwanza la mashambulizi lilianza siku ya Alhamisi na kuendelea hadi Ijumaa na Jumamosi na kuharibu nyumba, masoko na vituo vya afya. Kamati hiyo ya uratibu imesema mashambulizi hayo yameua na kujeruhi mamia ya watu, ambao wengi wao walikuwa wanawake na watoto. Kamati ya uratibu imelaani mashambulizi hayo, ikiyataja kuwa ni uhalifu kamili wa kivita na jinai dhidi ya ubinadamu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mashambulizi kama hayo kwenye kambi ya Abu Shouk wiki iliyopita yalisababisha vifo vya raia 35. Hali ya kibinadamu huko Alfasher inaporomoka kwa kasi kuelekea kwenye janga ambalo halijawahi kutokea, imesema taarifa hiyo, ikiashiria njaa, uhaba wa dawa na ukosefu kamili wa usalama katika jimbo hilo. Kwa upande wake, gavana wa jimbo la Darfur Kaskazini Alhafiz Bahit amesema kuwa vikosi vya msaada wa haraka vimeua makumi ya wahifadhi Qurani katika kituo cha Sheikh Farah katika kambi ya Zamzam sanjari na kulengwa kwa silaha nzito kambi ya Abu Shok na kusababisha vifo na majeruhi. Al-Fasher ni kitovu kikuu cha operesheni za misaada ya kibinadamu huko Darfur na imekuwa ikishuhudia mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka tangu Mei kumi mwaka jana, licha ya onyo kuhusu hali mbaya ya kibinadamu katika eneo hilo. Katika hatua nyingine, waziri wa kilimo wa Kodiva Kobenan Kwasi Anjumani amesema nchi yake, mzalishaji mkubwa wa kakao duniani, inaweza kuchukua hatua ya kuongeza bei ya bidhaa hiyo iwapo mapendekezo ya ushuru wa rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya nchi yake yataanza kutekelezwa. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari Ajumani amesema nchi yake inataka Washington iangalie upya ushuru huo. Amesema, na hapa nanukuu, unapotoza ushuru wa ziada kwa bidhaa zinazoingizwa nchini kwako, jambo hili litatufanya tuongeze bei ya kakao, na hiyo itakuwa na athari mbaya ya bei kwa mtumiaji mwisho. Wa nukuu. Utawala wa Trump uliweka ushuru wa asilimia 21 kwa Kodiva ambayo ndio wajuu zaidi kati ya nchi za Afrika Magharibi. Waziri wa kilimo wa Ivory Coast hakutaja hatua ambazo nchi yake inaweza kuchukua katika kukabiliana na ushuru wa forodha wa Marekani, lakini nchi hiyo inaweza kuongeza ushuru wa mauzo ya nje kwenye zao la kakao ili kupata mapato zaidi na hivyo kufanya bidhaa hiyo kuwa ghali zaidi kwa watumiaji. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Kodiva inauza tani laki mbili hadi laki tatu za kakao kwa Marekani kila mwaka. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukirejea hapa nchini, benki za Iran zimeruhusiwa kutoa kadi za benki kwa wageni wanaotembelea nchi hii huku kukiwa na juhudi za kuimarisha utalii. Ripoti ya shirika la habari la Tasnim imesema benki kuu ya Iran CBI imeziarifu benki za serikali na za watu binafsi nchini kwamba zinaweza kuanza kutoa kadi za benki kwa watalii na wageni wasio wakazi ili kuwaruhusu kulipia huduma na bidhaa kwa sarafu ya Iran. Raia wa kigeni wanaweza kubadilisha sarafu zao kwa rial kwa bei zilizoidhinishwa na mfumo wa CBI na kuweka fedha zao kwenye akaunti iliyounganishwa na kadi ya malipo. Hayo ni kwa mujibu wa CBI ambayo imesema katika agizo lake kwamba, na kuongeza kuwa salio katika kadi litabadilishwa na kurejeshwa kwa mgeni tarehe ya kumalizika muda wa kadi zao. Kabla ya hatua hiyo kutangazwa, raia wa kigeni walilazimika kubeba kiasi kikubwa cha fedha wakati wa kuwepo kwao hapa nchini Iran. Pia walilazimika kuuza sarafu zao kwa bei ya chini ili waweze kupokea pesa taslim. Benki Kuu ya Iran iliidhinisha hatua hiyo mnamo Novemba mwaka jana. Na mgogoro wa afya ya akili kwa vijana katika nchi za Umoja wa Ulaya unazidi kuongezeka mjadala katika Bunge la Ulaya umebaini kuwa asilimia ishirini ambayo ni sawa na vijana milioni 14 sasa wanahangaika na matatizo ya kisaikolojia serikali na taasisi za Umoja wa Ulaya zinashutumiwa kwa kupuuza tatizo hilo. Inasemekana kuwa mkakati wa Tume ya Ulaya wa afya ya akili uliogharimu euro bilioni moja nukta mbili ambao ulizunduliwa mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu umeshindwa kuleta matokeo ya maana. Katika uwanja huo, vijana wa Ulaya wanasumbuliwa na mashinikizo makubwa wanapotatizika kupata kazi bora na nyumba za bei nafuu. Wakati huo huo, vijana wanakabiliwa na uonevu mtandaoni, matamshi ya chuki na maudhui zisizofaa kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii. Mwakilishi mmoja wa bunge la Ulaya amesema kwamba na hapa nanukuu, tuna visa vingi vya kujiua vijana na hakuna mfumo mzuri wa huduma ya afya ya bure mwisho nukuu wakosoaji wanasema kuwa viongozi wa EU wanazingatia zaidi kufadhili vita kuliko kujali raia wao wakosoaji wengine wanataja pombe matumizi mabaya ya dawa za kulevya na kile walichokiita ajenda ya uliberali wa hali ya juu kama mambo yaliyochangia pakubwa katika mgogoro huo kujiua ni sababu ya pili ya vifo katika umoja wa ulaya kati ya watoto wenye umri wa miaka 16 hadi 24 baada ya ajali za barabarani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni redio Tehran na shangaa na takwimu hizo za umoja wa Ulaya. Nilidhani ni kule nyumbani tu Afrika ambapo ajali za barabarani zinaongeza zinaongoza katika vifo, maana kule tutasingizia barabara mbovu na miundombinu isiyofaa, lakini kume mambo ni yayo hayo kule barani Ulaya. Hii ni redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho vita vya ushuru kati ya Marekani na China. Beijing kukabiliana na ubabe wa Washington. Rais Xi Jinping wa China amesisitiza katika mazungumzo na Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, juu ya ulazima wa kuimarisha ushirikiano kati ya China na Umoja wa Ulaya ili kukabiliana na hatua za upande mmoja za Marekani. Amesema kuwa hakuna mshindi katika vita vya ushuru. Rais Xi Jinping ameashiria misimamo ya kujishughulia maamuzi ya upande mmoja ya Trump katika kuongeza kiwango cha ushuru wa forodha dhidi ya nchi nyingi duniani na kusema kwamba kukabiliana na ulimwengu kuna maana ya kujitenga. Sisitizo la rais wa China juu ya ulazima wa kukabiliana na maamuzi ya upande mmoja ya Marekani ni katika fremu ya kuongezeka vita vya ushuru kati ya nchi hizi mbili ambazo ni miongoni mwa mataifa yenye uchumi mkubwa zaidi duniani. Wizara ya fedha ya China ya imetangaza kuwa nchi hiyo imeongeza ushuru wa forodha wa asilimia 100, 125 kwa bidhaa zinazoingia nchini humo kutoka Marekani. Awali ushuru wa China kwa bidhaa za Marekani ulikuwa umefikia asilimia 84 na kiwango kipya kilitarajiwa kuanza kutekelezwa jana Jumamosi. Wizara ya biashara ya China pia imetangaza kuwa kusitisha ushuru wa forodha wa Marekani kwa siku tisini dhidi ya baadhi ya nchi wa itifaki wa Washington hakubadili ukweli kwamba Washington inafanya kila iwezalo kunufaika kwa upande mmoja kupitia kuzikandamiza pande nyingine. Marekani imeongeza ushuru wa asilimia 145 kwa bidhaa zinazotoka China katika kuendeleza vita vyake vya ushuru, lengo likiwa ni kuizidishia China mashinikizo nyongeza hizi za ushuru ambazo zimeanzishwa na Rais Donald Trump zinazidisha hatari ya kuibuka vita vya kibiashara kati ya nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa zaidi duniani. Ukosoaji wa wazi wa rais wa China kwa vita vya ushuru wa forodha wa Marekani na sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za Donald Trump unaakisi mtazamo wa Beijing kuhusu hatua za Marekani, haswa katika kipindi hiki cha pili cha rais wa sasa wa Marekani. Trump kimsingi anazinyanyasa nchi nyingine duniani na hata kufikia kuwadharau washirika wake wa Ulaya na magharibi kama vile Kanada. Trump amedhihirisha wazi dhati halisi ya Marekani kwa ulimwengu, na huku akidai kuwa Marekani ndio nchi yenye uchumi mkubwa na nguvu zaidi duniani na kwamba dola ndio sarafu ya kimataifa iliyo bora zaidi, amejikita katika hatua za kimabavu ili kuzitwisha nchi nyingine au nchi nyingine matakwa yake, siyo tu katika uga wa biashara, bali pia katika nyanja nyingine. Hii ni Redio Teheran. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari ambazo nimekusomea Kitambo kifupi unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua a ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumulisho plus na natob. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hata hivyo, maoni ambayo hatutaweza kusoma kutokana na kubanwa na muda hapa studioni bila shaka yatasomwa katika kipindi au vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji. Hivi sasa ni saa sita na robo a dhuhuri hapa jijini Tehran Afrika wiki hii na tumai umzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kona mbalimbali za bara Afrika katika muda wa siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na hisia tofauti zaendelea kutolewa kufuatia kukamatwa na kushtakiwa kinara wa upinzani Tanzania Tundulisu. Mataifa ya Afrika yaendelea kulaani jinai za wazayuni dhidi ya wapalestina wa katika ukanda wa Ghaza. Na vifo vya akinamama na watoto wadogo vyapungua barani Afrika, miongoni mwa matukio mengine. Tuanzie huko nchini Tanzania, ambapo mashirika ya kiraia, vyama vya upinzani na asasi za kutetea haki za binadamu nchini humo zimekosoa vikali hatua ya kukamatwa na kushtakiwa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema. Mashirika hayo na vyama vya upinzani vimeshutumu serikali kwa kuwekea mbinyo wapinzani kuelekea uchaguzi mkuu unaotazamiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Viongozi wa Chadema wamesema kukamatwa na kuzuiliwa kwa Lisu ni mwendelezo wa njama za kufanya udanganyifu katika uchaguzi mkuu ujao. Kitendo cha kumshikilia mwenyekiti wetu na viongozi wengine ni kitendo cha kulaaniwa kwa nguvu zote, ni njama za kuzuia Chadema kuwaeleza Watanzania jinsi ambavyo Samia na serikali yake ya CCM wanatengeneza mfumo wa kuiba uchaguzi na kusababisha utapanyaji mkubwa wa rasilimali za umma ambazo zinatumika kwenye uchaguzi ambao sio uchaguzi. Serikali ya Dar es Salaam imekanusha madai hayo, ikisisitiza kuwa mashtaka dhidi ya Lisu yanatokana na misingi ya sheria, kwa kuwa mwanasiasa huyo anachochea uasi na kushajisha kususia uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Lisu alipandishwa kizimbani Alhamisi hii kwa tuhuma za uhaini, shtaka ambalo hukumu yake ni kifo, kwa matamshi yake aliyoyatoa wiki iliyopita baada ya mwendesha mashtaka kusema alitoa mwito kwa umma kuanzisha uasi na kuvuruga uchaguzi ujao. Wabunge wa, wa chama tawala CCM na hata baadhi ya wale wa Chadema wamemjia juu Lisu, wakisema anataka kulielekeza taifa kusiko. Leo mheshimiwa mwenyekiti, kuna mtu mmoja aliyekuwa na tamaa ya uraisi ameukosa. Kwa sababu anajua Samia amefanya kazi, anataka kumwaga mboga, anataka kumwaga ugali na maji ya kunawa. Hatuwezi kukubali. Ukweli ni kwamba kwa namna ambavyo mazingira ya uchaguzi yamewekwa, kwa namna ambavyo wameruhusiwa kufanya mikutano ya hadhara, kwa namna ambavyo wametumia vibaya nafasi yao ya kufanya haki ya demokrasia, wamegundua kwamba wakishiriki uchaguzi huu hawapenyi. Ndio bana, wameweka mpira kwa pani. Sasa ningeomba serikali iliambie bunge lako, je, mmejipangaje kama serikali ili kuhakikisha kwamba uchaguzi unaokuja utakuwa wa salama wa huru na haki na hakuna mtu ambaye anayeweza kuzuia uchaguzi kwa mujibu wa katiba. Asante. Nataka nikuhakikishie kwamba serikali imejipanga katika kusimamia uchaguzi wa mwaka 2025 kama ambavyo tumeshughulikia chaguzi nyingine kwa mafanikio makubwa. Mashtaka yanayomkabili Lissu ambaye ni mshindi wa pili katika uchaguzi wa rais wa elfu mbili na ishirini yameibua upya rekodi ya haki za binadamu ya rais Samia Suluhu Hassan wakati huu anafanya kampeni ya kuchaguliwa tena wakili wa mwanasiasa huyo ambaye alinusurika jaribio la mauaji mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kumiminiwa risasi na watu wasiojulikana, Rugemeleza Nshala amepuuzilia mbali mashtaka hayo akisema yalichochewa kisiasa. Chadema imeendelea kushinikiza mageuzi makubwa ya uchaguzi ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa tume huru ya uchaguzi. Chama hicho kimeonya kwamba huenda kikasusia uchaguzi huo iwapo mageuzi hayo hayatapasishwa. Kimesema kinapitia upya ratiba ya operesheni ya no reforms, no elections iliyovurugika ili kuendelea ili nayo. Wiki hii maelfu ya wananchi wa Misri kutoka majimbo mbalimbali mbali walikusanyika karibu na uwanja wa ndege wa Al Arish katika mkoa wa Sinai kaskazini wakitangaza kuunga mkono kadhia ya Palestina na kupinga jaribio lolote la kuwafurusha Wapalestina kutoka katika ardhi zao huku wakipeperusha bendera za Misri na Palestina, waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango yaliyosomeka hapana kwa kuhamisha na tunasimama na Ghaza, miongoni mwa jumbe nyinginezo, wametangaza kuunga mkono mpango wa ujenzi mpya wa Ghaza uliopendekezwa na Misri. Maandamano hayo ya Jumanne yalifanyika wakati Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alipotembelea mji wa Arish kwenye mpaka wa Misri na Ghaza, ambapo Misri inapokea misaada ya ndani na kimataifa kuelekea Ghaza zingirwa kupitia kivuko cha Rafaa. Aidha, wiki hii maelfu ya wananchi wa Moroko walifanya maandamano huko Rabat, mji mkuu wa nchi hiyo, wakilaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza na kutaka kufutwa makubaliano ya kuwa na uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa kizayuni. Halikadhalika, wiki hii wananchi wenye hasira wa Mauritania walifanya maandamano makubwa na kuzingira ubalozi wa Marekani mjini Nouakchott, wakilaani jinai za Israel katika ukanda wa Gaza na kushiriki kikamilifu Washington katika jinai hizo. Siku ya Jumatatu, wananchi wa Mauritania walitikia vilivyo mwito wa kimataifa wa kushikamana na wananchi wa ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo, mwenyekiti wa muungano wa waandishi wa habari wa Nigeria Ibrahim Muhammad ametoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuungana na kutumia nguvu zao za kiuchumi hususan mafuta na gesi kama nyenzo ya kukomesha mauaji ya kimbari ya Israel na Marekani huko Palestina na kwingineko. Katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press wiki hii, Muhamad amelaani kimya cha jamii ya kimataifa na kuishutumu Israel na Marekani kula njama ya kuufuta umma mzima wa Waislamu katika eneo la mashariki ya kati. Ameonya kuwa madhali mataifa ya kiislamu yamefarakanishwa, hayawezi kukomesha uovu huu. Ameeleza kwamba Israel with the support of the us and other allies are implementing a strategy whereby they wanted to eliminate the entire muslim community in the middle east but by the special grace of Allah with the support of Allah the creator these people are not going to achieve their ambition. Kama hilo halitoshi, serikali ya Sudan imekanusha kwamba imetuma mjumbe Israel kufuatia ripoti kwamba mkuu wa baraza la mpito la utawala wa Sudan Abdul Fatah Al Burhan alim mjumbe kukutana na maafisa wa serikali ya Tel Aviv. Kanusho hilo la Sudan limetolewa katika taarifa rasmi ya waziri wa utamaduni na habari wa nchi hiyo Khalid Al-Aisar, ambaye amethibitisha kwamba kilichoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari hususan vya kizayuni kuhusu swala hilo ni uongo mtupu. Tugeukia sasa habari ya kutia matumaini ambapo shirika la afya duniani WHO limebaini katika ripoti mpya kwamba viwango vya vifo vya akinamama wajawazito na watoto wachanga barani Afrika vimepungua tangu mwaka 2000. Kati ya mwaka 2000 na 2020 vifo vya akinamama katika ukanda wa Afrika vilipungua kwa asilimia 40 kutoka vifo 727 hadi 442 kwa kila vizazi hai laki moja kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, kasi ya kupungua kwa vifo hivyo bado haitoshi kufikia lengo la maendeleo endelevu la kuwa na vifo chini ya sabini kwa kila vizazi hai laki moja ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Katika hatua nyingine, Rais Paul Kagame wa Rwanda amezikosoa vikali nchi ambazo hivi karibuni zilitangaza kuiwekea kigali vikwazo kutokana na mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hususan nchi za magharibi akihutubia hadhira katika mkutano wa kila mwaka wa kumbukizi ya mauaji ya kimbari ya rwanda ya mwaka 1994 kagame jumatatu hii alizikosoa vikali nchi hizo hususan za magharibi kwa kuiwekea vikwazo nchi yake kwa kisingizio cha vita mashariki ya drc kagame amesema nchi hizo zina matatizo yao na zinapaswa kuyashughulikia na Rwanda iwache kama ilivyo na serikali Ethiopia, ya Ethiopia imezindua kampeni maalum ya kurejesha mali za kihistoria na kiutamaduni zilizoporwa na utawala wa kikoloni wa Italia, mali ambazo zilikuwa zikimilikiwa na shujaa wa vita wa taifa hilo Ras Desta Damtiu. Uporaji wa urithi wa Afrika ulianza enzi za ukoloni ambapo maelfu ya kazi za sanaa, silaha, mavazi, maandiko na vitu vingine vya thamani vilisafirishwa kwa nguvu hadi katika majumba ya makumbusho na makusanyo binafsi huko barani Ulaya na Amerika Kaskazini. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka Ethiopia, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Aya, Kagame mkali hapo, kachachamaa <laughs> aweki kiporo wa magharibi, anawambia bana, mfanye mtakavyofanya, kisha mtokomee kuzimu, mniachie nchi yangu kama ilivyo. Nisome hapa ubeti mmoja kutoka kwake Yazida Akida wa chumba geni Tanga Tanzania anasema, nimesikiliza habari ni nzuri zimetulia Hongera kwa mahariri habari alioandaa na msomaji mahiri uliosoma kwa hisia. Mola awajaze kheri na njema nyingi ya afia. Asante sana, Daktar Yazida Akida Mwihaji, ukiwa hapo chumba geni, Tanga, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macheto magazetini. gazeti la Armani Meli ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Iran mchana huu limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi akishauriana jambo na ujumbe aliouongoza katika mazungumzo na Marekani nchini Oman hiyo jana. Picha hiyo imebeba anwani inayosema mwafaka wa kuendelea na mazungumzo wapatikana gazeti la Jamajama pia limetanguliza mbele ya habari ya mazungumzo hayo na kwa picha hiyo hiyo ya waziri Araghchi na maafisa wenzake wa Iran. Kichwa chake kinasema mazungumzo ya saa mbili na nusu mjini Maskat, Iran, ya shikampeni. Gazeti la Kehan International pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kuandika duru ya kwanza Iran ya shikampeni Marekani yafiki ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja katika mazingira ya usawa limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi akisema duru ya kwanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya jamhuri ya Kiislamu na Marekani imekuwa chanya na yenye kuleta matumaini na kwamba duru inayofuata inatazamiwa kufanyika wiki ijayo Aprili 19. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka balozi wa Marekani asema yumkini Ukraine ikagawanyishwa vipande vipande kama Berlin. Hashdushabi ni uti wa mgongo wa ulinzi wa Iraq. Baba wa teknolojia ya nyuklia Iran aga dunia. Iran yasema Oman itaendelea kuwa mpatanishi wa mazungumzo na Marekani. Makamu wa kwanza wa rais asema mazungumzo yanalenga kuondolea Iran vikwazo. Na michezoni, timu ya soka ya vijana wenye chini ya miaka kumi na saba ya Iran yabanduliwa kwenye michuano ya kombe la Asia la AFC na ligiokea. Sasa gazeti la Sharq limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Araghchi na Steve Witkoff, mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika masuala ya mashariki ya kati, walioongoza duru ya kwanza ya mazungumzo kuhusu miradi ya nyuklia ya Tehran yenye malengo ya amani huko Muscat. Picha hiyo imeambatanishwa na kichwa kisemacho, kuna matumaini ya kufanyika mazungumzo halisi. Gazeti la Shahrivand mambo ni yayo hayo, habari yake kuu imebeba anwani isemayo tunakaribia sana kufikia misingi ya mazungumzo asema Arakchi. Gazeti la Duniae Iktisadi pia halikuwa cha nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo ambapo limemnukuu waziri Arakchi akisema mazungumzo ya Iran na Marekani yaliyofanyika nchini Oman yamekuwa chanya na yenye kutia matumaini. Picha ya waziri Arakchi kwenye ukurasa wa kwanza wa gazeti la Asr Tosie imebeba anwani inayosema ikiwa tutakamilisha msingi katika mkutano ujao, tunaweza kuanza majadiliano ya kweli na halisi kwa kutumia msingi huo. Hayo ni matamshi ya mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu ya Iran baada ya kumalizika mazungumzo ya jana huko Maskat. tunasonga mbele kichwa cha habari ya mazungumzo hayo iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Tehran Times kina muundo wa swali Kinasema, mwanzo mzuri huko Maskat, lakini je, mazungumzo hayo yatamalizika vizuri? Yemen yashambulia manuari za Marekani na Israel ni kichwa cha habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo. Habari nyingine muhimu katika ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema makubaliano katika sekta ya uchukuzi na usafiri kusainiwa katika safari ya rais Pezeshkian huko nchini Azerbaijan, nafasi ya Meta na Facebook katika kuzima sauti za Wapalestina na wiki ya filamu ya Iran yaanza huko Hanoi. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Iran Daily ambalo mbali na kutoa kipaumbele kwa habari ya mazungumzo ya Iran na Marekani huko nchini Oman, limeipa uzito pia habari yenye kichwa kilichobeba maneno mabadilishano ya bidhaa zisizo za mafuta kati ya Iran na majirani zake yaliyoongezeka kwa asilimia ishirini na moja mwaka uliopita, yasema ripoti hii. Ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni ya ali Abdallah akiwa visiwani Zanzibar. Haya, ametuandikia tu, alhamdulillah. Haya, naye Adrusaushan kutoka Tanga ana mengi pia, anatushukuru kwa habari. Asante sana pia mzee Nasor Saleh kwa kufuatilia matangazo ukiwa huko huko Tanga. Jumanne Husein akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema mataifa ya Ulaya yafuate mfano wa Ufaransa. insha Allah anasema Palestina itakuwa huru Tujue eh? Uislamu Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu katika sehemu ya hamsini leo. Na katika kuendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum na makhususi za manabii, tutatupia jicho maudhui ya miujiza mitume. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Moja ya vifaa na suhula walizonazo mitume ni muujiza. Sasa tuone kwa nini manabii wanahitaji miujiza? Kwa kujibu, inapasa kusema kuwa ili kuthibitisha madai yoyote kuna ulazima wa kuwa na hoja na dalili na madai yoyote, na hakuna dai linaloweza kukubaliwa bila ushahidi na dalili. Aidha, ili kuthibitisha dai lolote lazima kuwe na aina fulani ya uwiano kati ya sababu zilizotajwa na dai lenyewe. Kwa mfano, ikiwa mtu anadai kuwa ni mtaalamu wa masuala ya umeme, haiwezekani kamwe kumwendea na kumwomba atutatulie tatizo la matibabu au ugonjwa fulani, au tumwambie akashindane na bingwa mieleka ili kuthibitisha madai yake. Sasa tunapaswa kuona madai ya manabii wa Mungu ni nini na maneno yao yanaweza kuthibitishwa kwa njia gani? Risala na ujumbe wa manabii ni kwamba wao ni wateule wa Mungu na wajumbe wake kwa wanadamu, na dhamira yao ni kuwaonyesha wanadamu njia ya saada na ukamilifu. Manabii husema kwamba mafundisho yetu yanatoka kwa Mwenyezi Mungu, na tunayo yasema hayatokani na matakwa na matamanio ya nafsi zetu. Kwa kuzingatia unyeti wa nafasi ya utume na jukumu zito lililowekwa juu ya mabega ya waalimu na walezi hawa wenye huruma, ni muhimu kwamba watukufu hao watoe hati madhubuti na ya wazi ili kuthibitisha madai yao ya utume, ili kupitia njia hiyo kufungwe mlango wa wadai wenye tamana waongo. Kwa hiyo, ili umma kwa ujumla usiingie katika mtego wa wadai uongo wa utume, Mwenyezi Mungu ametoa hati hiyo ya wazi na isiyoweza kukanushwa mikononi mwake, ili kwa njia hiyo mtu yoyote asiweze kufunika ukweli kwa hila na hadaa. Hati hii ya kipekee ni muujiza ule ule ambao hakuna mwanadamu anayeweza kufanya isipokuwa kwa msaada wa Mungu. Muujiza ni jambo lisilo la kawaida wanalofanya manabii ili kuthibitisha usahihi wa bishara yao kwa idhini na mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Muujiza ni ishara uhusiano wao na muumba uwepo, kwa sababu mapenzi ya Mungu ni kuwajulisha watu wajumbe wake wa kweli kwa kutoa ushahidi na anafanya hivyo kwa miujiza. Ni kwa kawaida kwamba mtu anayedai risala ya utume wa mbinguni na kupokea ujumbe kutoka kwa muumba ulimwengu anapaswa kufanya jambo la kushangaza la ajabu na lisilo la kawaida ambalo watu wengine hawawezi kulifanya katika jamii. Kwa sababu hii, muujiza pia ni kazi iliyo nje ya mfumo wa mambo ya asili na ya kimaada ambayo hayawezi kufanywa isipokuwa na Mungu mjuzi na mwenye hekima. Fauka ya hayo, utambulisho na asili ya miujiza ni kwamba hakuna mwanadamu anaweza kushindana nayo ikiwa na sayansi. Na wataalamu katika nyanja tofauti za kisayansi watakusanyika na kutumia nguvu zao zote na vifaa, bado hawawezi kuja na muujiza au kukabiliana nao. Kwa hakika watu wa kawaida hawana uwezo wa kufanya muujiza. Hapana shaka kuwa miujiza iliyofanywa na manabii ilikuwa na idhini, mipango na uwezo wa Mungu kupitia nguvu ambayo Mungu aliwapa, mithili ya mlolongo wa miujiza ambayo Qurani inasimulia kwa ajili ya Nabii Isa alaihi ssalam kama tunavyosoma katika Surat Ali Imran aya ya 49 na ni mtume kwa wana wa Israeli kuwaambia mimi nimekujieni na ishara kutoka kwa mola mlezi wenu, ya kwamba nakuundieni kwa udongo kama sura ya ndege, kisha napuliza, anakuwa ndege kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na ninawaponesha vipofu wa tangu kuzaliwa na wakoma, na ninawafufua maiti kwa idhini ya Mwenyezi Mungu na ninakwambieni mnacho kila na mnachoweka akiba katika nyumba zenu. Hakika katika haya ipo ishara kwenu, ikiwa nyinyi ni wenye kuamini. Baada ya kufahamika maana ya muujiza kwamba ni jambo lisilo la kawaida, swali linazuka kwamba watu kama wachawi, wana mazinga umbwe na watu wanaofanya mambo ya ajabu ajabu, kuna tofauti gani kati ya kazi zao na miujiza ya manabii wa Mungu na inawezekana vipi kutofautishwa? Kwa kujibu inapaswa kusema kwamba kila kazi ya ajabu ajabu na ya kushangaza haiitwi muujiza, kwa sababu miujiza ya manabii wa Mungu ina sifa maalum. Ili kutofautisha na kutambua miujiza, kuna ishara ambazo kupitia kwazo inawezekana kutofautisha haki kunako batili, na miujiza kunako uchawi na kadhalika. Kimsingi, miujiza ya manabii ni kitu ambacho wamepewa na Mungu na si kitu cha kujifunza kwa maana kwamba manabii hawahitaji mwalimu mshauri, au mtu wa kuwaongoza kwa ajili ya kufanya miujiza, lakini uchawi wa wachawi na nguvu za wanaojizoesha kujinyima raha na anasa ni mambo ambayo mtu anajifunza na kujizoesha. Kwa mfano mtu anayefanya mazoezi na kujizoesha kutokula kwa muda wa siku 40 au mbeba vyuma ambaye amefikia hatua ya kubeba uzito mkubwa zaidi. Wawili hao wamefikia hatua hiyo baada kufanya ya kufanya mazoezi ya muda mrefu. Aya ya mia moja na mbili ya Suratul Baqara inaashiria maudhui hii kwa kusema, na wakafuata yale waliozua mashetani kuuzulia ufalme wa Suleimani na wala Suleimani hakukufuru bali mashetani ndio waliokufuru, wakiwafundisha watu chawi na yaliyoteremshwa kwa malaika wawili Haruta na Maruta katika Babil, wala hao hawakumfundisha yeyote mpaka wamwambie, hakika sisi ni mtihani, basi usikufuru wakajifunza kwa hao wawili yale ya kumfarikisha mtu na mkewe, wala hawawezi kumdhuru mtu ila kwa kutaka Mwenyezi Mungu. Na wanajifunza yatakayowadhuru wala hayatawanufaisha. Na hakika wanajua kwamba aliye khiari haya hatakuwa na fungu lolote katika akhera na hakika ni kiovu mno walichojiuzia nafsi zao, laiti wangelijua. Kwa muktadha huo, natija inayopatikana ni kuwa muujiza wa manabii wa Mwenyezi Mungu hautokani na mazoezi, bali ni neema kutoka kwa Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu. Kwa mfano, katika kisa cha Nabii Saleh alaihi ssalam ambapo watu wake walipomtaka muujiza hakuwaambia subirini, nifanye mazoezi kwa muda fulani, kisha nitatekeleza ombi lenu, bali baada ya kutakiwa muujiza, Nabii Saleh alaihi salam akawauliza, muujiza gani mnaotaka mletewe? Wakamjibu, utoke pamoja nasi siku ya Idi yetu, umwombe Mungu wako, nasi tuwaombe miungu yetu. Ikiwa Mungu wako atakujibu, tutakufuata na ikiwa miungu yetu itatujibu basi utufuate. Nabii na Saleh alaihi salam akajibu kwa kusema, nimekubali. Ilipofika ile siku ya idi yao, wakatoka nje ya mji wao, wakayaomba masanamu yao kuwa ombi lolote lile atakaloliomba Nabii Saleh asijibiwe. Kisha akasema mkubwa wao, ewe Saleh, tutolee kutoka katika hili jiwe kubwa lililojitenga na jabali, ngamia jike mwenye mimba pevu aliyekaribia kuzaa. Basi ukifanya hivyo tutakuamini. Nabii Saleh alaihi ssalam akachukua ahadi kutoka kwao kuwa akifanya wanavyotaka wataamini, nao wakakubali. Kisha akasali rakaa mbili Akamwomba mola wake awaletee muujiza walioutaka kaumu yake ili wapate kumwamini. Haukupita muda mrefu, mara lile jiwe kubwa likaanza kutikisika, halafu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala akawatolea ngamia jike ambaye alikuwa na umbo kubwa sana. Wakaona jambo lile ni kubwa sana na dalili ya wazi kabisa na uwezo mkubwa wa ajabu. Basi wengi katika kaumu yake walimwamini Nabii Saleh alaihi ssalam. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena katika sehemu nyingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 14 Shawwal mwaka 1446 hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Aprili mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 872 iliyopita, alifariki dunia Qutbuddin Rawandi fakihi wa karne ya sita hijria ambaye pia alikuwa mtaalamu wa hadithi na teolojia ya Kiislamu. Kwa miaka mingi alipata elimu na maarifa kwa wasomi wakubwa wa, wa zama zake na kubobea katika taaluma za fikhi, hadithi na tafsiri ya Quran. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika karibu vitabu 80 vikiwemo vya Tafsiru Lquran, Risalatun Alfuqaha, Tahafutu Lfalasifa, Ayatu Lahkam na Asbabunuzul. Siku kama ya leo miaka 106 iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya Jalianwala nchini India mwaka elfu moja mia tisa na kumi na tisa. Na, na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuwatia mbaroni wanaharakati wa India bila sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana sheria hiyo sirisha mno wananchi wa India. Na katika siku kama ya leo, zaidi ya Wahindi elfu tano waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jalianwala katika mji wa Amritsar walimiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. Watu elfu moja mia mbili waliuawa na wengine elfu nne walijeruhiwa katika tukio hilo. Baada ya mauaji hayo, harakati ya ukombozi wa India kiongozwa na shujaa Mahatma Gandhi ilipamba moto zaidi. Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, shambulio la wanamgambo wa Kikristo waliokuwa na misimamo ya kufurutu ada wa kundi la Mafalanja lililenga basi moja lililokuwa na Wapalestina na kuua watu 30 kati yao na hivyo kupelekea kuibuka vita vya ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, Waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya wa kukabiliana na Mafalanja. Muda mfupi baadaye, harakati ya wapiganaji wa, wa Kipalestina pia iliungana katika vita hivyo vya ndani vya Lebanon. Vita hivyo ambavyo vilikuwa vikichochewa na utawala haramu wa Israel vilisababishia hasara kubwa ya mali na roho serikali ya Beirut na katika siku kama ya leo miaka 22 iliyopita yaani tarehe 13 Aprili mwaka 2003 yalifanyika maandamano ya kwanza ya wananchi wa Iraq dhidi ya wavamizi, baada ya miongo mitatu ya mbinywa na ukandamizaji wa utawala wa dikteta Sadam Hussein. Baada ya kuangushwa utawala wa Sadam na chama cha Baath Aprili 9 mwaka 2003, na kisha nchi hiyo ikakaliwa kwa mabavu na vikosi vya mizi, hususan majeshi ya Marekani. Maandamano ya kwanza ya wananchi ya kupinga kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu Iraq yalifanyika kote nchini humo. Tarehe 13 Aprili mwaka 1945, yani miaka 80 iliyopita katika siku kama ya leo Austria ilidhibitiwa na kukaliwa kwa mabavu na vikosi vya nchi wa itifaki. Tukio hilo lilijiri katika miezi ya mwisho ya vita vikuu vya pili vya dunia. Kabla ya vita vikuu vya pili vya dunia, Austria ilikuwa nchi huru na inayojitawalaii. Ni nisome tena hapa, maoni matatu. Uh, Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, anasema Iran haitokubali kudhalilishwa na Marekani na washirika wake huko mashariki ya kati. Asante sana pia. Shimbi Juma Shimbi, ukiwa hapo Mwanza, Tanzania, anasema wazayuni kupiga hospitali ya batisti huko Ghaza ni uhalifu wa kivita hivyo, Umoja wa Mataifa uchukue hatua kuiadhibu Israel. Asante sana, ukiwa hapo Mwanza. Asante sana pia. bin taha aljuneid Aushkuu kwa habari akiwa Bumbwini visiwani. Muda umetupa habari za dunia kwa kifupi. Harakati ya Hamas imesema kuwa shambulio la Israel katika hospitali ya Kibatisti ni uhalifu wa kivita kwa msaada wa Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Sudani imesema mamia y watu wameuawa na kujeruhiwa katika shambulio la waasi wa RSF kwenye kambi ya Zamzam katika mji wa Alfasher Jimboni Dafur kaskazini na Kodiva imetishia kuongeza gharama za mauzo ya kakao katika kukabiliana na ushuru wa rais Donald Trump wa Marekani. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia hawali hadi tamati ya matangazo, na vilevile vile vile tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Hussein Hassan. Kwaheri.