Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. rahim nastain barakatu. Sabah alkher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Jumapili, Aprili 13, mwafaka na tarehe 14 Shawal mwaka 1446 Hijria. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podcasti na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na Endapo wasa utaruhusu tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kwa njia ya masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania tupate mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga Tanzania. Kadhalika idhaa hiyo inasikika pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika mashariki na kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam, wavuti wetu ni parstoday.ir, mkoajuu sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlishwa plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran yasema mazungumzo yake na Marekani huko Oman ni chanya na matumaini ya matumaini yataendelea wiki ijayo. Nakala adimu ya Qurani katika msikiti wa Al Aksa iliandikwa na mjukuu wa Mtume Mtukufu. Tutakueleza kuhusiana na habari hiyo. Na watetezi wa haki za binadamu wa Marekani wafungua kesi kushtaki au kusitisha vikwazo vya Trump dhidi ya maafisa wa ICC pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sayyid Abbas Araghchi, ameitaja duru ya kwanza ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya jamhuri ya Kiislamu na Marekani kuwa chanya na yenye kuleta matumaini. Mazungumzo hayo yalifanyika katika mji mkuu wa Oman, Maskat, jana Jumamosi, chini ya upatanishi wa waziri wa mambo ya nje wa Oman, Badru bin Hamad al Busaidi. Arakchi na Steve Witkof, mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika masuala ya mashariki ya kati au asia magharibi waliongoza duru ya kwanza ya mazungumzo hayo kuhusu miradi ya nyuklia ya Tehran yenye malengo ya amani. Akizungumza na shirika la habari la IRIB baada ya kumalizika mazungumzo hayo, Arakchi amesema kuwa duru inayofuata ya majadiliano hayo inatarajiwa kufanyika Aprili 19 katika ngazi hiyo hiyo. Amesisitiza umuhimu wa kuweka msingi wa mazungumzo hayo akisema kuwa na hapa nanukuu: ikiwa tunaweza kukamilisha msingi katika mkutano ujao, tunaweza kuanza majadiliano ya kweli kwa msingi huo. Mwisho wa nukuu. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amedokeza kuwa katika hali ambayo Oman itaendelea kuwa mpatanishi, lakini eneo la mazungumzo yajayo linaweza kubadilika. Arakchi ameongeza kuwa mazungumzo hayo yanalenga kuunda ajenda kwa kuzingatia ratiba ya matukio. Amesema kama navyonukuu, tulikubaliana kufanya duru ya pili Jumamosi ijayo, na katika kikao kijacho tutaangazia mfumo wa jumla ambao mpango unaweza kuchukua ili kuona jinsi mchakato huu unaweza kusonga mbele. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza kwa jamhuri ya Kiislamu inataka kufikiwa makubaliano ya haki na ya heshima, na yaliyojadiliwa kwenye mazingira ya usawa. Katika hatua nyingine, wizara ya ulinzi ya Iran imesema sekta ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu imeunda zaidi ya mifumo mia tisa ya ulinzi na zana za kijeshi, hatua inayoashiria ustawi wa kiwango kikubwa ikilinganishwa na kipindi cha kabla ya mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Iran amesema leo hii vikosi vya jeshi la Iran vinamiliki vifaa vya teknolojia juu zaidi ya ulinzi na ndege zisizo na rubani au droni. Shirika la habari la Meher limemnukuu afisa huyo wa jeshi la Iran akieleza kuwa sekta yetu ya ulinzi imefikia hatua ambapo zaidi ya aina mia tisa za mifumo ya ulinzi na silaha za kisasa imezalishwa nchini. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikuwa na zana 31 pekee peke za kiulinzi. Ameendelea kusema na kuongeza kwamba mafanikio hayo yanatokana na jitihada za vijana na wanafunzi wa vyuo vikuu vya Kiirani. Ameeleza bayana kuwa jamhuri ya Kiislamu imefikia kiwango hiki cha uwezo wa kiulinzi na daraja yake ya kisayansi imepanda kwa nafasi 40 duniani kote, na sasa ipo katika nafasi ya 16. Hivi karibuni jeshi la Iran lilizindua mfumo mpya wa kukabiliana na makombora balistiki wa Arman na vilevile mfumo wa ulinzi wa anga wa Azarash. Uzinduzi wa mifumo na vifaa hivyo vya ulinzi ni matokeo ya juhudi za wanasayansi na wataalamu wa viwanda vya ulinzi vya majeshi ya Iran pamoja na kampuni za sekta binafsi na vituo maalum vya vikosi vya ulinzi vya Iran. Ifahamike kuwa doktrini ya kiulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejengeka katika msingi wa kutegemea uwezo mkubwa na nguvu kazi ya ndani ya nchi. Mbali na hayo, jumba la makumbusho ya Kiislamu katika msikiti wa Al Aksa huko Kuds tukufu inayokaliwa kwa mabavu lina idadi ya vitabu adimu ikiwa ni pamoja na nakala ya kipekea Qurani iliyoandikwa kwa hati za Kufi ambayo mwisho wake inaeleza kuwa iliandikwa na Al-Hasan bin Al-Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi wasallam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtaalamu wa, wa, wa kukarabati nakala za vitabu vya kale katika msikiti wa Al-Aqsa Yusuf Al-Uzbeki anaamini kuwa mwandishi wa nakala hiyo ya Qur'ani tukufu ni Muhammad bin Al-Hasan bin Al-Hussein bin Zainul Abidin ali bin Al Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam, mwana mwanaakeolojia wa msikiti Al Aqsa Ismail Sharauni ameiambia Al Jazeera net kwamba nakala hiyo iliandikwa kwa hati za Kikufi kwenye ngozi ya swala mnyama, kwa kutumia wino mweusi. Herufi zake zilitengenezwa na kuwekwa alama kwa mtindo wa Abu Al Aswad Ad-Duali ameongeza kuwa nakala hii ni ya kipekee miongoni mwa nakala nyinginezo za Qur'ani katika makumbusho ya Kiislamu, kwa kuwa inatumia herufi za abjadi kama namba, kwani aya za Qur'ani hazikuwekwa namba kwa kutumia tarakimu, bali zilihesabiwa kwa kutumia herufi za Kiarabu. Kwa sasa msikiti wa Al Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu na mji mtakatifu wa Quds kwa ujumla, unakaliwa kwa mabavu na utawala katili na udhalimu wa Israel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea ya kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, watetezi wa haki za binadamu wa Marekani wamewasilisha kesi mahakamani ili kusimamisha amri ya utendaji ya rais Donald Trump ya kumwekea vikwazo mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wakisema inakiuka vipengee vya katiba kuhusu haki zao za uhuru wa kujieleza. Kesi hiyo iliyofunguliwa siku ya Ijumaa na mawakili wawili wanaowakilisha muungano wa uhuru wa kiraia wa Marekani, kwa kifupi ACLU, inasema kuwa vikoso hivyo vinakiuka haki zao za kikatiba kwa kuzuia uwezo wao wa kuwasiliana na kushirikiana na ICC. ICC iliyofunguliwa mwaka elfu mbili na mbili ni mahakama ya kudumu ya Umoja wa Mataifa yenye makao yake huko mjini The Hague nchini Uholanzi, na ina mamlaka ya kimataifa ya kufungua mashtaka ya mauaji ya kimbari uhalifu dhidi ya binadamu na jinai za kivita katika nchi wanachama au ikiwa hali hiyo itaripotiwa na baraza la usalama la umoja wa mataifa. Februari mwaka huu, Rais Donald Trump wa Marekani alitoa agizo lililoidhinisha vikwazo vikubwa vya kiuchumi na usafiri kwa watu wanaofanya kazi katika uchunguzi wa mahakama ya ICC dhidi ya raia wa Marekani au washirika wa Marekani kama vile Israel, Akikariri hatua aliyochukua katika muhula wake wa kwanza wa urais, Trump alichukua hatua hiyo baada ya mahakama hiyo ya kimataifa kutoa hati za kukamatwa waziri mkuu wa utawala wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wa zamani wa vita wa utawala huo Yoav Gallant kwa kuhusika na vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina huko Ghaza. Kwingineko, gazeti la Washington Post limeandika kuwa athari za ushuru wa kihistoria uliowekwa na rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya China zimeenea zaidi ya Marekani na kuathiri uchumi wa dunia. Washington Post imeandika kuwa vita vya kibiashara vya Trump vimesababisha matatizo yasiyo na kifani katika mfumo wa kibiashara ambayo matokeo yake yameathiri uchumi wa dunia na kusababisha hasara kubwa ambayo haikutabiriwa. Kwa mujibu wa gazeti hilo la Marekani, ushuru wa tarakimu tatu wa Trump dhidi ya China na hatua za kukabiliana na Beijing zinatarajiwa kupunguza biashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani kutokana, au kutoka kilele chake cha hivi karibuni cha karibu dola bilioni mia saba kwa mwaka hadi karibu sifuri. Ikulu ya Rais wa Marekani ilitangaza siku ya Alhamis kwamba bidhaa zinazoingizwa Marekani kutoka China sasa zitatozwa ushuru kwa uchache wa asilimia 145. Mbali na kujibu mapigo kwa hatua hizo za serikali ya Trump, serikali ya Beijing imewekea au imeaweka makampuni sita Marekani katika orodha ya mashirika yasiyoaminiwa na wakati huo huo imezidisha jitihada za kidiplomasia za kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na Umoja wa Ulaya na Jumuiya ya Mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia na chanzo makini kimetangaza kwamba subira ya Wamarekani kwa vitendo vya utawala wa kizayuni wa Israel inakwisha. Televisheni ya CNN ya Marekani imekinukuu chanzo kilichoshiriki katika mazungumzo ya kubadilishana mateka na mahabusu kati ya utawala wa Israel na harakati ya Hamas kikisistiza kwamba lengo la maafisa wa Israel katika kufanya mazungumzo hayo haliko wazi. Chanzo hicho kimeongeza kuwa utulivu wa Marekani katika suala hili unaisha na unakaribia kumalizika. Chanzo hicho kimesema timu ya mazungumzo ya Tel Aviv inafanya mazungumzo na wawakilishi wa Hamas kwa malengo ya kisiasa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo nilizokusomea mpenzi msikilizaji, pamoja na nyingine kemkem -kem unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw yes. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho vita vya ushuru kati ya Marekani na China. Beijing kukabiliana na upande wa Washington. Rais Xi Jinping wa China amesisitiza katika mazungumzo na Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, juu ya ulazima wa kuimarisha ushirikiano kati ya China na umoja wa Ulaya ili kukabiliana na hatua za upande mmoja za Marekani. Amesema kuwa hakuna mshindi katika vita vya ushuru. Rais Xi Jinping ameashiria misimamo ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja ya Rais Donald Trump katika kuongeza kiwango cha ushuru wa forodha dhidi ya nchi nyingi duniani na kusema kukabiliana na ulimwengu kuna maana ya kujitenga. Sisitizo la rais wa China juu ya ulazima wa kukabiliana na maamuzi ya upande mmoja wa Marekani ni katika fremu ya kuongezeka vita vya ushuru kati ya nchi hizi mbili ambazo miongoni, au ni miongoni mwa mataifa yenye chumi kubwa zaidi duniani. Wizara ya fedha ya China imetangaza kwa nchi hiyo imeongeza ushuru wa forodha wa asilimia 125 kwa bidhaa zinazoingia nchini humo kutoka Marekani. Awali ushuru wa China kwa bidhaa za Marekani ulikuwa umefikia asilimia 84 na kiwango kipya kilitarajiwa kuanza kutekelezwa jana ya Jumamosi. Wizara ya biashara ya China pia imetangaza kuwa kusitishwa ushuru wa forodha Marekani kwa asilimia 90 dhidi ya baadhi ya nchi waitifaki wa Washington hakubadili ukweli kwamba Washington inafanya kila iwezalo kunufaika kwa upande mmoja kupitia kuzikandamiza pande nyingine. Marekani imeongeza ushuru wa asilimia 145 kwa bidhaa zinazotoka China katika kuendeleza vita vyake vya ushuru, lengo likiwa ni kuizidishia China mashinikizo. Nyongeza hizi za ushuru ambazo zimeanzishwa na Rais Donald Trump zinazidisha hatari ya kuibuka vita vya kibiashara kati ya nchi hizo mbili zenye chumi kubwa zaidi duniani. Ukosoaji wa wazi wa rais wa China vita vya ushuru wa forodha vya Marekani na sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za Donald Trump unaakisi mtazamo wa Beijing kuhusu hatua za Marekani, haswa katika kipindi hiki cha pili cha rais wa sasa wa Marekani. Trump kimsingi anazinyanyasa nchi nyingine duniani, na hata kufikia kuwadharau washirika wake wa Ulaya na magharibi kama vile Kanada. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbushe kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hotokusoji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlishwa plus 989035065487 na tabaan, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Tehran. <mulia> Makosa kumi ya wazayuni, ya wazayuni. Matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hususan huko nyumbani, afrika Mashariki. Karibuni katika podcast hii mpya ambapo ah, tutachunguza na kujadili makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli ambayo ni jina la kitabu cha Ten Myths About Israel kilichoandikwa na Myahudi Ilan Pape. Kabla ya yote, sentensi au anwani iliyoko kwenye jalada la kitabu inatoa mvuto na kuleta udadisi. Sentensi hiyo inasema mambo ambayo watu wengi wanafikiri ni kweli, lakini sivyo. Labda sentesi hii moja inaweza kutushawishi na kutufanya tufungue kitabu na kusoma au angalau kutazama orodha ya vitabu. Kuna maneno na maandiko mengi kuhusu Palestina na Israel, lakini suala lililotuvutia na kutufanya kuchagua kitabu hiki ni kwamba mwandishi wa kitabu hiki ni Myahudi na raia wa utawala wa kizayuni yani Israel. Ilan Pape ndiye mwandishi wa kitabu hiki. Mwandishi huyu anajulikana ulimwenguni kama mwanahistoria maarufu. Aidha, anahesabiwa kuwa mmoja wa andishi hodari, hususan kuhusiana na historia ya Palestina, na muhimu zaidi anajaribu kutazama matukio kwa mtazamo wa utafiti. Kwa hivyo, kazi zake za kihistoria zinafaa kusomwa bila kujali dini na utaifa wake. Kitabu hiki ni mojawapo ya vitabu vya mwisho vilivyochapishwa vya... Vya, vya Ilan Pape. Kimsingi ni kuwa hii ni mojawapo ya kazi zake za kiutafiti na kiukosoaji. Hata hivyo, Ilan Pape anasema katika utangulizi wa kitabu chake kwamba vyovyote itakavyokuwa, yeye ni Mwisraeli, Ijapokuwa anaukosoa utawala wa kizayuni, lakini akiwa myahudi na mzayuni anaamini juu ya kuendelea kuwekwa utawala huo. Kwa hivyo, katika kazi yake hii hakuna hoja ya kuvunjwa na kufutwa utawala wa kizayuni na kurejeshwa ardhi ya Palestina kwa Wapalestina, ingawa wakati mwingine Pape huwahurumia Wapalestina na kukosoa unyanyasaji na hata uhalifu wa utawala huo bandia kwa kutoa hoja. Lakini katika utatuzi wa hilo anatoa mapendekezo mawili. Pendekezo la kundi moja linaamini kuwa Israel inatakiwa irejeshe tu maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu mwaka 1967 kwa Palestina na kuanzishwa taifa la Palestina katika maeneo hayo, jambo ambalo lina maana kuendelea kuweko kwa uhuru kamili utawala wa kizayuni katika sehemu kubwa ya ardhi ya Palestina, na pendekezo la kundi la pili lenyewe linaamini kuwa Wapalestina na Mayahudi wanaoishi katika maeneo hayo sio Mayahudi wa zamani kabla ya kuasisiwa utawala huo, bali ni wahajiri na vizazi vilivyofuata vya wavamizi, na hivyo wanapaswa kuunda nchi moja kwa pamoja. Kama mnavyoona katika nadharia zinazopendekezwa, hakuna hoja yenye nguvu ya kuvunja kabisa utawala wa Israel ambao uliundwa na baadhi ya tawala za Magharibi katika ardhi ya Palestina na Mashariki ya Kati. Pia Ilan Pape hataki kurejea kwa wayahudi wahamiaji katika nchi zao. Pamoja na hayo, utafiti wake unafaa kusomwa. Katika faslu au mlango wa kwanza wa kitabu chake hichi, Ilan Pape anachunguza ngano na uongo sita kuhusu siku za nyuma za Palestina na kutoa ushahidi wa kihistoria kwa kila mojawapo, hadithi zisizo za kweli ambazo vyombo vya habari vya kawaida na wasomi wa kisiasa wa Magharibi walitumia kama ukweli halisi na kuhalalisha vitendo na miamala ya Israel. Katika mlango wa pili wa kitabu hiki Ilan Pape anachunguza hekaya na ngano mbili kuhusu wakati wa sasa wa Israel na katika mlango wa mwisho wa kitabu hiki mwandishi huyu myahudi anaangalia mustakabali na wakati ujao na kisha kutoa mahitimisho. Awali kabisa, Palestina ilikuwa ardhi tupu, kulikuwa na upepo tu na miba ambayo upepo uliibeba na kuipeleka huku na kule. Hadithi na simulizi hii ilikuwa sababu ya kwanza kwa Israel kukanyaga ardhi ya Palestina kwa kisingizio chake hiki: ardhi tupu ambayo Israel inataka kuiboresha, ardhi ambayo si ya mtu yoyote na inatakiwa kuwa yake. Eneo ambalo leo kisiasa linajulikana kwa jina bandia la Israel lilikuwa nchi rasmi tangu nyakati za kale za Warumi. Nchi hii pia ilikuwa muhimu sana katika zama za kabla ya ufalme wa Kirumi, ambapo tutajadili hili katika sehemu zinazofuata za podcast hii. Lakini kuna makubaliano makubwa ya kimtazamo baina ya watafiti na wanahistoria, nayo ni kwamba Warumi ndio walioipa ardhi hii jina la Palestina na kwamba ukongwe na kutangulia vyanzo vya Kirumi kutaja jina la Palestina ni wa zamani kuliko vyanzo vingine, vyanzo ambavyo vimeitaja ardhi hii kwa jina la Palestina na sio Israeli katika zama za utawala wa Warumi na baadaye katika kipindi cha Byzantium au milki ya Roma Mashariki. Palestina pamoja na no wenyeji wake ilikuwa moja ya majimbo ya milki hii na hali yake ilitegemea sana utajiri wa Roma. Kwa kudhihiri na kuja Uislamu na kuanzia katikati ya karne ya saba na kuendelea, historia ya Palestina na wenyeji wa Palestina ilihusishwa na ulimwengu wa Kiarabu na ulimwengu wa Kiislamu. Wakati huo huo, na katika muda mfupi kama vile kipindi cha vita vya msalaba, utawala wa Palestina na wenyeji wa huko uliangukia mikononi mwa Wakristo kwa muda tawala, na koo za kifalme za Waislamu na Wakristo. Kutokana na nafasi ya kidini ya Palestina na nafasi ya kistratejia iliyokuwa nayo, walikuwa na mwelekeo wa kuiunganisha Palestina na ardhi zao. Palestina ni mahala kilipo kibla cha kwanza cha Waislamu na mahali pa pili patakatifu katika Uislamu baada ya Maka na Madina hasa kwa kusilimu wenyeji wengi katika Uislamu. Eneo hili lina umuhimu maalum kwa dini ya Kiislamu. Mbali na hayo, Palestina imekuwa ya kuvutia kwa nchi nyingine kwa muda mrefu kutokana na rutuba ya ardhi yake. Athari za mabaki ya kiutamaduni ya baadhi ya serikali hizo bado yanaweza kuonekana katika ardhi ya Palestina. Kipindi ambacho ni muhimu sana kwa ajili ya kuelewa Palestina zama hizi ni kipindi cha utawala wa Othmania yani, Ottoman Empire. Utawala Othmania wa wa Waislamu waliifanya Palestina kuwa sehemu ya ardhi yao kwa muda wa miaka 400. Na leo hii mabaki ya urithi wao yanaweza kuonekana katika nyanja nyingi katika pembe mbalimbali mbali za ardhi hii. Waothmania walipofika Palestina walikutana na jamii ambayo wengi wao walikuwa Waislamu wa Kisuni, wakazi wa vijijini wanaozungumza Kiarabu. Mbali na hayo kulikuwa na wasomi wachache wa, wa mijini. jambo muhimu ni kwamba chini ya asilimia tano ya wa wakazi wa Palestina wakati huo ndio waliokuwa Wayahudi na pengine asilimia chache walikuwa Wakristo. Wakati huo jamii za Wayahudi katika sehemu mbalimbali za dunia zilichukulia Palestina kuwa nchi takatifu iliyotajwa katika Torati. Kufanya ziara katika Uyahudi hakukuwa na nafasi sawa kama ilivyo katika Ukristo na Uislamu lakini baadhi ya wa Wayahudi waliona kuwa kufanya safari ya ziara kuelekea Yerusalemu kuwa ni wajibu wa kidini, na wakaja Palestina kama mazuare, yaani wafanya ziara, wakiwa katika vikundi vidogo vidogo. Licha ya ukweli huu, yumkini nyinyi mkawa hamna habari kwamba ni hadithi gani ya ajabu imewasilishwa kwa mtazamo wa tovuti rasmi ya wizara mashauri ya kigeni ya Israel kuhusu miaka 400 ya historia ya Palestina wakati wa utawala wa Uthumania. Hadithi inayosema kwamba mnamo mwaka 1800 Palestina ilikuwa jangwa, lakini pamoja na hayo wakulima ambao hawakuwa hapo awali yaani ardhi ya Palestina walikuwa bado wanalima katika ardhi kavu na yenye joto isiyokuwa yao. Katika utengenezaji wa historia wa ardhi hii wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Israel, kisiwa chenye idadi kubwa ya Wayahudi kinaonyeshwa, ambacho kilikuwa chini ya utawala wa Uthumania na kilikumbwa na mipango ya gharama ya dola na maendeleo yake yalitekwa nyara. Kila mwaka unaopita ardhi hii imekuwa kavu na tasa, na ardhi ya kilimo imegeuka kuwa jangwa. Utangazaji na upigiaji propaganda taswira kama hiyo ya uongo kwenye wavuti rasmi ya serikali haujawahi kutokea ulimwenguni. Ni mchezo mchungu wa maigizo kwamba waandishi wa simulizi hii ya uongo hawakutegemea utafiti wa kitaalamu hata katika Israeli yenyewe. Hata hivyo, watafiti kadhaa wa Chuo Kikuu cha Israel wamefanikiwa kutoa changamoto kwa simulizi hii. Utafiti wao unaonyesha kwamba katika karne kadhaa mtawalia, Palestina haikuwa tu jangwa, bali ilihesabiwa kuwa jamii ya Waarabu wa, wa mediterenea iliyostawi, jamii ambayo wakazi wake wengi walikuwa Waislamu na wanavijiji. Hata hivyo, nchi hii pia ilikuwa na mfululizo wa vituo vya miji vilivyo hai. Licha ya vita hivi vya simulizi, kwa vyovyote vile Simulizi hizi za uongo kwamba Palestina ilikuwa ardhi tupu bado zinafunzwa kupitia mtaala wa shule na vyuo vikuu vya Israel, kama ambavyo uongo huu unapigiwa upatu na propaganda kubwa kupitia vyombo vya habari. Wafuasi wa simulizi hii ya uongo ni watafiti wa vyuo vikuu ambao wana umaarufu mdogo wa kielimu, lakini ushawishi wao kwenye mfumo wa elimu wa Israel ni mkubwa sana. Nchini Marekani pia dhana ya kwamba ardhi ya ahadi, yaani Palestina, ilikuwa ni ardhi isiyokaliwa na watu, kavu na tasa, kabla uzayuni kufika huko bado inaendelea kupigiwa debe. Hapa tunataka kuchunguza data na nyaraka za kihistoria. Masimulizi ya kihistoria yanasema kwamba Palestina ilikuwa ni jamii kama jamii nyingine za kiarabu wakati wa utawala wa Uthmania. Sio tu kwamba watu wa Palestina hawakukabiliwa na mzingiro, lakini walikuwa wakiingiliana kwa urahisi na kufanya biashara na tamaduni zingine kama sehemu ya dola kubwa ya Uthmania. Pili ni kuwa Palestina ilikuwa wazi kwa mabadiliko na usasa, na ilikuwa imeanza kupata ustawi na maendeleo yake muda mrefu kabla ya kuwasili kwa harakati ya Kizayuni. Mtandao wa pwani wa bandari na miji ulikuwa umestawi na kupata maendeleo mengi kutokana na biashara zao na Ulaya, na wakati huo huo biashara ya ndani na mikoa karibu pia ilifanyika, kinyume kabisa na taswira ya jangwa iliyotolewa na vyombo vya habari vya kizayuni na Marekani. Nchi hii ilionekana kuwa moja maeneo ya kijani kibichi zaidi ya Levant, yani Biladu Sham na moja ya maeneo ya kijani kibichi zaidi ya mashariki wakati huo. Wakati huohuo huo, Palestina pia ilikuwa na sekta ya kilimo tajiri na yenye tija. Miji midogo na kihistoria kama vile Quds, beitulaham yaani bethlehem, yani bethlehem ilikidhi mahitaji ya watu wapatao nusu milioni katika zama za kuwasili kwa uzayuni huko Palestina. Kufikia mwishoni mwa karne ya 19 idadi hii ya watu ilikuwa kubwa, na kama ilivyoonyeshwa hapo awali, ni asilimia ndogo tu ya idadi ya watu walikuwa Wayahudi. Jambo la kushangaza ni kwamba kundi hili la Wayahudi waliokuwa wakiishi Palestina walipinga mawazo yaliyokuzwa na kuenezwa na harakati ya kizayuni wakati huo. Mwanzoni mwa ukoloni na uhamiaji wa wazayuni katika nchi yao, watu wa Palestina walikuwa wakijitambulisha kwa mafuhumu na maana ya taifa, dhana yenye nguvu ambayo ilikuwa imeenea katika karne ya 19 na 20. Uenezaji wa dhana ya taifa na utaifa pia ulikuwa ukifanyika katika sehemu zingine za ulimwengu. Dhana na fikra ya utaifa ilikuwa imeingia Mashariki ya Kati kupitia wamisionari wa, wa Marekani. Wamisionari hawa walifanya hivyo wakiwa na matumaini ya kubadilisha dini ya watu na kukuza Ukristo, na pia kwa nia ya kueneza dhana mpya zinazohusiana na uhuru, mamlaka ya kujitawala, pamoja na utambulisho wa kitaifa. Watu wasomi wa Palestina pamoja na wasomi wengine wa ulimwengu wa Kiarabu walikubali maoni haya na kuunda doktrini yenye itibari ya mwelekeo wa utaifa, nadharia na maoni ambayo yaliyofanya na kuwasukuma kwanza kutaka mamlaka zaidi ya ndani kwa ajili ya Waarabu ndani ya utawala wa Uthumania na hatimaye kupata uhuru kutoka humo. Huko Palestina, Wakristo walioshughulishwa na mjadala utaifa, wali wa utaifa walipata washirika wenye shauku miongoni mwa wasomi wa Kiislamu, na kwa utaratibu huo, tulipokaribia mwishoni mwa vita vya kwanza vya dunia makundi mengi ya wa Waislamu na Wakristo yaliundwa kwa haraka kote Palestina na yakakuwa kwa kasi. Vikundi vya Waislamu na Wakristo ndivyo vilivyoendeleza mielekeo ya utaifa huko Palestina katika ulimwengu wa Kiarabu kwa ujumla wake. Wayahudi pia walijiunga na miungano hiyo ambayo iliundwa na wanaharakati wa kijamii na kisiasa wa dini tofauti, na hawakuwa na mafungamano na dini au madhehebu fulani tu. kadhia hii hii ilitokea Palestina pia. Hata hivyo kundi la Uzayuni lilikuwa bado halijataka kujisalimisha kikamilifu kwa jumuiya ya Kiyahudi ya muda mrefu. Wakati huo, wanahistoria wengi pia wamezungumzia utaifa wa Palestina kabla ya kuwasili kwa Uzayuni, ingawa wakati huo wa Palestina bado hawakuwa wameita nchi yao kwa jina la Palestina, lakini msimamo wa kitamaduni wa Palestina ulikuwa wazi kabisa. Wakati huo kulikuwa na hisia ya umoja kwamba wao ni wahusika wa, wa ardhi hii kwa maana kwamba ardhi hiyo ni mali yao. Mwanzoni mwa karne ya 20 gazeti lililoitwa Palestina lilionyesha jina ambalo watu wa nchi hiyo waliita Palestina. Wapalestina wakiwemo Waislamu walio wengi na Wakristo na Wayahudi walio wachache walikuwa wakizungumza lugha ya Kiarabu kwa lahaja maalum na walikuwa na mila na desturi zao na walionekana kwenye ramani za dunia kama watu wanaoishi katika jamii inayoitwa Palestina. Baadaye wasomi na watu wenye vipawa wa Palestina walianza kutafuta uhuru kutoka kwa ufalme wa Uthmania ndani ya mfumo wa muungano wa shirikisho la Siria au hata nchi yao ya umoja wa Kiarabu. Kwa sababu hiyo, Wapalestina walijiona polepole kama taifa huru la Kiarabu lau wazayuni wasingetokea Palestina kwa kuhama kwa lazima kwa wayahudi milioni kadhaa kutoka Ulaya mashariki ya kati na Afrika kaskazini, nchi hii pengine ingefuata njia sawa na Lebanon, Jordan au Siria na ingeanzisha mchakato wa kisasa na ukuaji. Pamoja na hayo, Palestina iliendelea kwa nguvu kwa ajili ya utaifa, na mnamo mwaka 1918 Palestina ilizingatiwa kuwa na umoja zaidi kuliko ilivyokuwa wakati wa utawala wa Uthmania. Mnamo mwaka 1923 kwa kuhama kwa lazima kwa mamilioni ya wayahudi kwenda Palestina, serikali ya Uingereza iliingia katika mazungumzo kuhusu mipaka ya ardhi ya Palestina. Mipaka ya ardhi hii ilipozidi kuwa sahihi zaidi, nafasi iliyofafanuliwa vizuri zaidi ya kijiografia kwa harakati za utaifa ilitokea tena kwa nchi iliyokuwa inapigania uhuru wake. Tukio hili liliwafanya wenyeji asilia na watu alisi Palestina wajisikie kuwa wa nchi hii kuliko hapo awali. Kwa msingi huo, Palestina haikuwa ardhi tupu ambayo haikuwa na watu. Huu ni uongo wa wazi, kwani historia inaonyesha kuwa ardhi ya Palestina ilikuwa na wakazi tangu kale. Si kweli kwamba Palestina ilikuwa jangwa, bali ardhi hii ilikuwa ya rutuba na tajiri, na wakazi wake wakifanya kazi ya kilimo, na ilikuwa ardhi ambayo ilikuwa ikijiandaa kuwa nchi, iliingia katika jamii ya kisasa katika karne ya ishirini. Hili ni jibu la ngano na uongo wa kwanza kwamba Palestina ilikuwa ardhi tupu isiyo na watu. Wapenzi wasikilizaji, msisite kujiunga nasi katika sehemu ya pili ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Basi hadi tutakapokutana tena, sambamba na kukuwageni, nikikutakieni kila la kheri, ninakusihini mtembelee kurasa zetu za pas today .ir sw na vilevile vile Iran Radio .ir sw Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa herini. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kuangazia macho yetu magazetini. Hamza Gomba akiwa yupo Mwanza Tanzania, anasema assalamu alaikum, ndugu watangazaji, mimi Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania. Nafurahishwa na, na wanajeshi wa Yemen wanavonionyeshea wanavyoninyooshea Wayahudi mpaka wameshika adabu, maana wakisikia jeshi la Yemen wanapata hofu mpaka wanagawika, hawataki kuingia vitani. Asante sana Gomba, ukiwa hapo Mwanza. Uh, Sheikh Muhammad, Mubarak Omar Shahbal, asante uh, sana. Akatwadikia hapo heshima mara mia moja ishirini na mbili. Naam, nadhani atakuwa anarejelea uh, habari yetu ya jana usiku, nadhani eh, kwamba Iran imesema inaingia katika mazungumzo na Marekani huko Oman, huku ikitaka kufikiwa makubaliano ya haki heshima na usawa. Kwa hivyo ndo kaandika hapo heshima mara mia moja ishirini na mbili. Pia anasema Palestina daima mpaka Israel iondoke Palestina, tuko na Palestina daima. Sante sana Shahbal ukiwa hapo Pangani, Tanga, Tanzania. Naye Jacob Azawadi Muhumuza anasema pole kwa waliofariki dunia huko Jamhuri ya Dominica. Yupo wapi Uzawadi? Aha, yupo Bunia, Ituri, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, ambapo kama ilivyotarajiwa yamechangamkia habari ya, ya kutoruhusiwa CHADEMA kushiriki uchaguzi mkuu ujao. Sijui ni kutoruhusiwa au kutaka kwao wenyewe. Haya ndio habari kuu katika gazeti la Habari leo Jumapili, ambalo linasema chama kikuu cha upinzani nchini humo kimetemwa baada ya kukataa kusaini kanuni za maadili ya uchaguzi wa rais. Gazeti dada la Sunday News pia limetoa kipaumbele kwa habari hiyo chini ya anwani isemayo pazia la uchaguzi mkuu wa 2025 la funguliwa rasmi. Inasema vyama vya siasa, kanuni za maadili ya habari hiyo inasema uchaguzi kumi na nane kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba mkurugenzi wa uchaguzi wa Tume Huru ya Taifa ya uchaguzi Tanzania, INEC, Ramadhani Kailima amesema chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, hakitoruhusiwa kushiriki uchaguzi mkuu utakaofanyika Oktoba mwaka huu, pamoja na chaguzi zote ndogo zitakazofanyika kwa kipindi cha miaka mitano ijayo, kwa kuwa hakija saini kanuni hizo. Habari nyingine inayofungamana na mihemko hiyo ya uchaguzi wa Oktoba kwenye gazeti hilo ina kichwa kisemacho Chadema yaigomea INEC kusaini kanuni za maadili ya uchaguzi. Awali chama hicho kilikuwa kimeonya kwamba huenda kikasusia uchaguzi mkuu iwapo hakutofanyika mageuzi ya sheria. Habari nyingine muhimu zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi zina vichwa visemavyo Ahukumiwa kunyongwa kwa mauaji, gesti haya dhambi juu ya dhambi. Huyo ACT Wazalendo asema hakuna kukata tamaa. Makala asema tulijua wapinzani wetu wasinge shiriki uchaguzi. Wanandoa waburutwa ofisi ya kata kwa ukatili wa mtoto. Babu adaiwa kumuua mjukuu wake Shinyanga. Majanga hayo na kisanga kingine ripoti yasema wanawake wanaolea watoto peke yao wanakabiliwa na umaskini. Tuelekeze dira ya udunduzi wetu huko nchini Kenya natuanza na gazeti la Sunday Nation ambalo limetanguliza mbele habari ya kisiasa yenye anwani semayo wahka ndani ya kambi ya Raila. Toleo la intaneti la habari hiyo la gazeti hilo, kumradhi, lina habari hiyo chini ya kichwa kisemacho Wahka ndani ya chama cha ODM cha Raila huku Ruto akiwaonya wanaopinga handshake yake na Odinga. Habari hii ya Rais William Ruto kuwajia juu wakosoaji wake ndani ya ODM imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Taifa Jumapili chini ya kichwa kisemacho ni Raila aliniokoa, asema Ruto. Kwa ufupi, Ruto alimsifu Odinga kwa hatua yake ya kijasiri ya kufanya kazi naye chini ya serikali pana na jumuishi, akisema ni kwa ajili ya umoja na ustawi wa nchi. Akizungumza wakati wa mazishi ya aliyekuwa msaidizi na mlinzi wa waziri mkuu huyo wa zamani Raila Odinga katika kaunti ya Siaya jana Jumapili, uh, jana Jumamosi kumradhi, Ruto alimhutubu Raila akisema, namna ambavyo nilivyosimama nawe ulipohitaji mtu, haya ni maneno ya Ruto kumradhi, namna ambavyo nilivyosimama nawe ulipohitaji mtu ndivyo hivyo ulivyosimama nami nilipohitaji mtu wa kusimama pamoja nami. Habari hii inaonekana pia katika gazeti la The Star na imepewa anwani isemayo acheni siasa za migawanyiko na ukabila, Ruto awaambia viongozi. Habari nyingine iliyovaliwa njuga na magazeti ya Kenya inahusu simulizi za familia uh, ya marehemu Jenerali Francis Ogola baada ya ripoti ya wizara ya ulinzi kusema helikopta ambayo ilimua mkuu huyo wa majeshi na watu wengine 11 mnamo Aprili 18 mwaka jana ilianguka kutokana na kasoro kwenye injini yake. Tunahitimisha dondoo zetu kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Tanzania. Kumradhi, Uganda. Ay, inabidi nitafute kahawa kidogo hapa, nasinzia sijui. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo lake la interneti zina vichwa visemavyo serikali yazindua vituo 398 vya afya Kabaka Mutebi atimiza miaka sabini. Besije anyimwa dhamana siku mia moja nane baadaye. Kambi ya wa wakimbizi ya Kisoro ya hadi pomoni kutokana na mgogoro wa Congo, na Aron Kiza asema ataendelea kupigania uhuru. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 14 Shawal mwaka 1446 Hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Aprili mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 872 iliyopita alifariki dunia Kutbudin Rawandi fakihi wa karni ya sita hijria ambaye pia alikuwa mtaalamu wa hadithi na teolojia ya Kiislamu. Kwa miaka mingi alipata elimu na maarifa kwa wasomi wakubwa wa, wa zama zake na kubobea katika taaluma za fikhi, hadithi na tafsiri ya Quran. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika karibu vitabu 80, vikiwemo vya Tafsirulquran, Risalatun Alfuqaha, Tahafutulfalasifa, Ayatu Lahkam na Asbabunuzul. Siku kama ya leo miaka 106 iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya Jalianwala nchini India mwaka 1919 na, na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuwatia mbaroni wanaharakati wa India bila sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana sheria hiyo ish mno wananchi wa India. Na katika siku kama ya leo, zaidi ya wahindi elfu tano waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jalianwala katika mji wa Amritsar walimiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. Watu elfu moja mia mbili waliuawa na wengine elfu nne walijeruhiwa katika tukio hilo. Baada ya mauaji hayo, harakati ya ukombozi wa India kiongozwa na shujaa Mahatma Gandi ilipamba moto zaidi. Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita shambulio la wanamgambo wa Kikristo waliokuwa na misimamo ya kufurutu ada wa kundi la Mafalanja lililenga basi moja lililokuwa na Wapalestina na kuua watu 30 kati yao, na hivyo kupelekea kuibuka vita vya ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, Waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya wa kukabiliana na Mafalanja. Muda mfupi baadaye, harakati ya wapiganaji wa Kipalestina pia, iliungana katika vita hivyo vya ndani vya Lebanon. Vita hivyo ambavyo vilikuwa vikichochewa na utawala haramu wa Israel, vilisababishia hasara kubwa ya mali na roho serikali ya Beirut. Na katika siku kama ya leo miaka 22 iliyopita, yaani tarehe 13 Aprili mwaka 2003 yalifanyika maandamano ya kwanza ya wananchi wa Iraq dhidi ya wavamizi baada ya miongo mitatu ya mbinywa na ukandamizaji wa utawala wa dikteta Sadam Hussein. Baada ya kuangushwa utawala wa Sadam na chama cha Baath Aprili 9 mwaka 2003, na kisha nchi hiyo ikakaliwa kwa mabavu na vikosi vya mizi hususan majeshi ya Marekani. Maandamano ya kwanza ya wananchi ya kupinga kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu Iraq yalifanyika kote nchini humo. Tarehe 13 Aprili mwaka 1945, yani miaka 80 iliyopita katika siku kama ya leo, Austria ilidhibitiwa na kukaliwa kwa mabavu na vikosi vya nchi wa itifaki. Tukio hilo lilijiri katika miezi ya mwisho ya vita vikuu vya pili vya dunia. Kabla ya vita vikuu vya pili vya dunia, Austria ilikuwa nchi huru na inayojitawala. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna ujumbe mmoja hapa sijui ni usome kabla ya kukuletea habari za dunia kwa kifupi. Ni kutoka kwake Juma J Sagai, yupo uh, Musoma mkoani Mara Tanzania, anaandika: Allahu akbar Allahu akbar la ilaha illallah Allahu akbar walillahi lhamd. Anasema Iran yenye nyuklia ni bora zaidi kwa mashariki ya kati na dunia kwa ujumla. Juma Sagai huyu akiwa mkoani Mara Tanzania. Maoni ni mengi tu mpenzi msikilizaji, lakini ndio hivyo tena muda unabana na wala hauachi. Haya, moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sayyid Abbas Araghchi, ameitaja duru ya kwanza ya mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Marekani kuwa chanya na yenye kuleta matumaini na kwamba yataendelea juma lijalo. Wizara ya, jumali ya Ulinzi ya Iran imesema sekta ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu imeunda zaidi ya mifumo mia tisa ya ulinzi na zana za kijeshi, hatua inayoashiria ustawi wa kiwango kikubwa ikilinganishwa na kipindi cha kabla ya mapinduzi ya Kiislamu. na jumba la makumbusho ya Kiislamu katika msikiti wa Al-Aqsa huko Kudsi tukufu inayokaliwa kwa mabavu lina idadi ya vitabu adimu, ikiwa ni pamoja na nakala ya kipekee ya Qurani iliyoandikwa kwa hati za Kufi ambayo mwisho wake inaeleza kuwa iliandikwa na Al Hasan bin Al Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim wasalam, mjukuu wa Mtume Muhammad Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Tutakome hapo kwa mukhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali mpaka sasa tunapofika tamati ya matangazo haya yetu ya asubuhi, na vilevile ni kushukuru kwa njia ya kipekee kabisa kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Mimi ni Hussein Hassan, kwaheri. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu.