Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya usiku ya idha ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa makawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Marekani ambayo yameanza leo huko Maskat nchini Oman. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha podcast inayozungumzia makosa kumi mashuhuri kuhusiana na utawala haramu wa Israel. Tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii inayokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha jumazima, na mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kwamba inataka makubaliano ya haki, heshima na usawa. Imesema Israeli imeingiwa kiwewe kutokana na kuanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani huko Maskat. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba Wapalestina laki 4 wamefurushwa makwao ndani ya wiki tatu zilizopita. Ni rasmi sasa, chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, hakitaruhusiwa kushiriki uchaguzi ujao nchini humo. Na Sudani imetangaza kwamba waasi wa RSF wameua raia wengine 32 huko El Fashir, Darfur Kaskazini. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema jamhuri ya Kiislamu inataka makubaliano ya haki na ya heshima na yaliyojadiliwa kwenye mazingira ya usawa. Said Abbas Arakchi ameyasema hayo kabla ya kuanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na wawakilishi wa Marekani. Akizungumza baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Oman Badri bin Hamad al Busaidi mjini Maskat leo Jumamosi, Said Arakshi amesema ikiwa Marekani ina dhamira ya kweli, pande hizi mbili zinaweza kuamua ratiba ya mazungumzo yajayo. Nia yetu ni kufikia makubaliano ya haki na yenye heshima na yaliyofikiwa katika mazingira ya usawa, amesema waziri wa mambo ya nje wa Iran. Waziri Arakchi amesema iwapo upande wa pili utafika kwenye meza ya mazungumzo kwa mtazamo huo huo kutakuwa na nafasi ya maelewano ya awali ambayo yataashiria njia ya kuendelea kwa mazungumzo. Wanadiplomasia hao wakuu wa Iran na Oman wamekutana mjini Maskat kabla ya kuanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na ujumbe wa Marekani ambayo yanalenga kusitisha vikwazo vilivyowekwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kuhusu miradi yake ya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa malengo ya kiraia. Mapema leo Jumamosi, waziri wa mambo ya nje wa Iran na mwenzake wa Oman walikubaliana kuhusu utaratibu wa mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja. Kadhalika, Arakchi ameelezea kuridhishwa kwake na uhusiano thabiti na wa muda mrefu kati ya Teheran na Maskat huku akisifu mtazamo wa uwajibikaji wa Oman katika masuala ya maendeleo ya kikanda na kusisitiza kwamba Oman, kama mwenyeji wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani, ni ushuhuda wa sera hiyo. Wakati huo huo, imefichuka kwamba utawala haramu wa Israel unaendesha kampeni kubwa ya hujuma ya kisaikolojia dhidi ya mazungumzo hayo ya Oman kati ya Iran na Marekani kupitia njia mbalimbali mbali. Kwa mujibu wa mtandao wa habari wa televisheni ya Alalam, chanzo kinachofahamu mchakato wa mazungumzo hayo kimepuuzilia mbali uvumi kwamba suala la kulipiza kisasi mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu litaibuliwa katika mazungumzo hayo. Chanzo hicho ambacho hakikutajwa jina kimesisitiza kwamba masuala hayo hayatawasilishwa kwa upande wa Marekani na upande wa Marekani, si katika taarifa zao rasmi au zisizo rasmi. Hii ni katika hali ambayo Iran imeapa kufuatilia kesi hiyo kupitia njia za kisheria na kimataifa. Takwimu mpya za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba idadi kubwa ya Wapalestina wamelazimika kuyahama makazi yao katika ukanda wa Gaza tangu tawala haramu wa Israeli uanzishe mashambulizi mapya baada ya kuvunja makubaliano ya kusitisha vita zaidi ya wiki tatu zilizopita. Inakadiriwa kwamba karibu watu laki nne wamekimbia makazi yao katika eneo la Gaza kufuatia kuvunjika makubaliano ya kusitisha mapigano, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina Andrua limesema katika ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Exa. Zaidi ya watu milioni mbili wanaishi katika eneo hilo la pwani ambalo liko chini ya mzingiro wa kibaguzi wa utawala haramu wa Israel. Jeshi la Israel limekuwa likiwataka wakazi wa Gaza waondoke katika makazi yao kwa kisingizio kwamba linataka kufanywa operesheni dhidi ya harakati ya Hamas. Wakati huo huo, wanajeshi wa Israel wameendelea kushambulia makazi ya raia katika eneo la Gaza. Hujuma ya karibuni zaidi ya wazayuni imelenga nyumba moja huko Khan Yunis, kusini mwa ukanda wa Gaza na kuwashahidi watu kumi wa familia moja. Habari hiyo imeripotiwa na shirika la Palestina Wafa jana Ijumaa. Mashambulizi mapya ya kinyama ya Israel katika eneo la Gaza sasa yameshaua zaidi ya wa Wapalestina elfu moja na mia tano tangu jeshi la Israel livunja makubaliano ya kusitisha mapigano Machi tarehe 18. Mkurugenzi wa uchaguzi wa tume huru ya taifa ya uchaguzi Tanzania INEC Ramadhani Kailima amesema chama cha demokrasia na maendeleo Chadema hakitaruhusiwa kushiriki uchaguzi mkuu utakaofanyika Oktoba mwaka huu pamoja na chaguzi zote ndogo zitakazofanyika kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Kailima ameyasema hayo leo Aprili 12 jijini Dodoma wakati wa hafla ya utiaji saini wa kanuni za maadili ya uchaguzi wa rais, wa bunge na madiwani na kueleza kwamba chama Chadema hakija saini kanuni hizo na sheria inaelekeza kutoshiriki kuto uchaguzi wowote kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Awali, katibu mkuu wa Chadema John Mnyika kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X aliandika kwamba hatahudhuria hafla hiyo na pia hajatuma mwakilishi yoyote kwa ajili ya kusaini kanuni hizo kwa niaba ya chama cha Chadema. Vyama kadhaa vya upinzani nchini Tanzania vimeshiriki hafla hiyo, ikiwa ni pamoja na CUF, ACT Wazalendo, NCCR Mageuzi, TLP, Chauma, UDP, ADC, DP, Demokrasia Makini na adatadea Kilima amesema kinachofuata sasa baada ya vyama vya siasa, serikali na INEC kusaini kanuni hizo ni kwenda kuzichapisha kwenye gazeti la serikali. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Chadema Tundu Lissu alipandishwa kizimbani Alhamisi iliyopita kwa tuhuma za uhaini, uh, shtaka ambalo hukumu yake ni kifo kwa matamshi yake aliyoyatoa wiki iliyopita ambayo uendesha mashtaka walisema alitoa wito wa umma kuanzisha uasi na kuvuruga uchaguzi ujao. Awali chama hicho cha, cha kide, cha Chadema kilionya kwamba huenda kikasusia uchaguzi mkuu iwapo hakutafanyika mageuzi ya sheria za uchaguzi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Rais wa China Xi Jinping ametahadharisha kwamba Marekani iko katika hatari ya kujitenga yenyewe kwa kushupalia vita vya ushuru na vikwazo vya biashara vya upande mmoja. Xi Jinping alitoa indhari hiyo jana Ijumaa wakati wa safari ya waziri mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez huko Beijing. hakuna washindi katika vita vya ushuru na kusimama dhidi ya ulimwengu hatimaye kutasababisha kutengwa Marekani, amesema rais wa China ametoa wito kwa China na Umoja wa Ulaya kupinga kwa nguvu zote uonevu wa upande mmoja wa Marekani ili kulinda haki na masilahi yao halali na kuzingatia sheria na utaratibu wa kimataifa. Sera ya Rais Donald Trump wa Marekani ya kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazoingizwa nchini humo zimeendelea kuyumbisha biashara ya dunia. Katika wiki iliyopita, sera hizi zimeibua dhoruba kubwa katika anga ya biashara ya kimataifa. Hata hivyo, Trump amelegeza msimamo na kusema amesitisha sera hiyo kwa muda wa siku 90, ingawaji amepandisha ushuru wa bidhaa za China zinazoingizwa Marekani kwa asilimia 145. China imeendelea kujibu mapigo. Jana Ijumaa ilitangaza kupandisha ushuru kwa bidhaa kutoka Marekani hadi asilimia 125, hatua ambayo imezidisha mvutano katika vita vya kibiashara kati ya mataifa hayo mawili. Ushuru huo mpya uliwekwa na China dhidi ya Marekani na unaanza kutekelezwa rasmi leo Jumamosi. Rais wa China amesisitiza kwamba bila ya kujali mabadiliko katika mazingira ya nje, nchi hiyo itabaki imara, yenye umakini na itasimamia mambo yake ipasavyo na sawasawa. jeshi sawa la Sudani limesema kwa uchache raia 32 wameuawa katika mapigano yaliyotokea au shambulizi la vikosi vya msaada wa haraka huko Elfashir, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini. Wanamgambo wa RSF walitumia ndege nyingi zisizo na rubani huko Elfashir pamoja na mizinga kwa wakati mmoja kwenye shambulizi hilo. Idadi ya waliofariki dunia kwenye hujuma hiyo ni pamoja na wanawake wanne na watoto kumi, huku watu wengine kumi na saba wakijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Kamati ya uratibu wa mapambano huko elfashir zimethibitisha shambulio la RSF na kusema droni na mizinga zililenga maeneo ya kaskazini na mashariki mwa jiji hilo. Kikundi hicho kimewaomba wakazi kutoingia mitaani na barabarani kutokana na operesheni zinazoendelea kutekelezwa na ndege zisizo na rubani. Na makabiliano yaliripuka mjini Amsterdam kati ya polisi wa Uholanzi na waandamanaji wanaoiunga mkono Palestina wakati waandamanaji hao wakipita katika kitovu cha fedha cha mji huo wakizituhumu kampuni kubwa kwa kujinufaisha kutokana na uhusiano wao na Israel wakati huu wa vita vya mauaji ya kimbari ya utawala huo ghasibu dhidi ya watu wa Palestina. Press TV imeripoti habari hiyo leo na kueleza kwamba waandamanaji hao wamesema kampuni kubwa za kimataifa zinatanguliza mbele faida na masilahi binafsi, huku raia wa Palestina wakikabiliwa na hatari na vita vya mauaji ya kimbari. Waandamanaji waliangazia kampuni katika sekta kama vile benki, utengenezaji wa silaha na tasnia nyingine zinazodaiwa kushiriki katika kuwezesha au kufaidika moja kwa moja kutokana na mgogoro wa Gaza na uvamizi wa Israel dhidi ya ardhi hiyo ya Palestina. Kanda ya video iliyosambaa mitandaoni inaonyesha waandamanaji wakiwa wameshikilia mabango yenye ujumbe kama vile hakuna vyuo vikuu vilivyosalia Gaza, na sasa inatosha. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yaliyoanza leo baina ya Marekani na Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani Ismail Bakai ametangaza kwamba ujumbe wa Iran ukiongozwa na waziri wa mambo ya nje Said Abbas Arakchii umeelekea Maskati, mji mkuu wa Umani, yanakofanyika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Teheran na Washington. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa kijamii wa X kuhusu safari ya ujumbe wa Irani huko Maskat kwa ajili ya mazungumzo hayo na serikali ya Marekani na kueleza kwamba tumedhamiria kutumia uwezo wote kulinda mamlaka ya Iran na masilahi ya taifa. Mazungumzo kati ya wawakilishi wa Iran na Marekani yameanza leo huko Maskat, mji mkuu wa Oman. Ujumbe wa Iran katika mazungumzo hayo unaongozwa na waziri wa mambo ya nje Said Abas Arakchi. Steven Witkoff, mjumbe maalumu wa Rais Donald Trump wa Marekani katika masuala ya Mashariki ya Kati ameongoza timu ya Marekani katika mazungumzo hayo. Viongozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku za karibuni walitangaza misimamo yao kuhusu mazungumzo hayo. Said Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje, ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii kwamba Iran na Marekani Jumamosi ya leo zitakuwa na mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja nchini Oman katika ngazi ya viongozi wa ngazi za juu. Hii ni fursa, anaendelea kuandika, na wakati huo huo ni mtihani. Mpira uko katika uwanja wa Marekani. Majid Tahteravanchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya siasa, ameashiria mwelekeo wa serikali kuhusu kadhia ya nyuklia na kusema jamhuri ya Kiislamu, kama ilivyokuwa huko nyuma na kwa kufuata sera na maelewano sera ya maelewano iko tayari kufanya mazungumzo kuhusu miradi yake ya nyuklia yenye malengo ya amani. Takht Ravanchi ameashiria ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja a, katika kadhia ya nyuklia ya Iran na Marekani na akasema fursa nzuri ya kufikia makubaliano, ni fursa nzuri ya kufikia makubaliano iwapo upande wa Marekani hautaibua masuala na matakwa yasiyo na uhusiano na ikaweka kando vitisho na lugha ya kibabe. Jamhuri ya ya Kiislamu inaamini katika kufanya mazungumzo na kufikia maelewano chini ya kivuli cha ushirikiano wa pande zote, na kwa mtazamo wa Iran, ubabe na utumiaji mabavu wa aina yoyote hautakubalika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza podikasti ya makosa kumi mashuhuri kuhusiana na utawala haramu wa Israel. Podikasti hiyo itafuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii, na mwishoni mwa matangazo haya tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hususan huko nyumbani afrika Mashariki. Karibuni katika podcast hii mpya ambapo tutachunguza na kujadili makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel, ambayo ni jina la kitabu cha Ten Myths About Israel kilichoandikwa na Myahudi Ilan Pappe. Kabla ya yote, sentensi au anwani iliyoko kwenye jalada la kitabu inatoa mvuto na kuleta udadisi. Sentensi hiyo inasema mambo ambayo watu wengi wanafikiri ni kweli, lakini sivyo. Labda sentensi hii moja inaweza kutushawishi na kutufanya tufungue kitabu na kusoma, au angalau kutazama orodha ya vitabu. Kuna maneno na maandiko mengi kuhusu Palestina na Israel, lakini suala lililotuvutia na kutufanya kuchagua kitabu hiki ni kwamba mwandishi wa kitabu hiki ni myahudi na raia wa utawala wa Kizayuni, yani Israel. Ilan Pappe ndiye mwandishi wa kitabu hiki. Mwandishi huyu anajulikana ulimwenguni kama mwanahistoria maarufu. Aidha, anahesabiwa kuwa mmoja wa waandishi hodari, hususan kuhusiana na historia ya Palestina na muhimu zaidi, anajaribu kutazama matukio kwa mtazamo wa utafiti. Kwa hivyo kazi zake za kihistoria zinafaa kusomwa bila kujali dini na utaifa wake. Kitabu hiki ni mojawapo ya vitabu vya mwisho vilivyochapishwa vya... Vya, vya Ilan Pape. Kimsingi ni kuwa hii ni mojawapo ya kazi zake za kiutafiti na kiukosoaji. Hata hivyo Ilan Pape anasema katika utangulizi wa kitabu chake kwamba vyovyote itakavyokuwa, yeye ni mwisraeli Ijapokuwa anaukosoa utawala wa Kizayuni, lakini akiwa Myahudi na mzayuni anaamini juu ya kuendelea kuwekwa utawala huo. Kwa hivyo, katika kazi yake hii hakuna hoja ya kuvunjwa na kufutwa utawala wa Kizayuni na kurejeshwa ardhi ya Palestina kwa Wapalestina, ingawa wakati mwingine Pape huwahurumia wa Palestina na kukosoa unyanyasaji na hata uhalifu wa utawala huo bandia kwa kutoa hoja. Lakini katika utatuzi wa hilo anatoa mapendekezo mawili. Pendekezo la kundi moja linaamini kuwa Israel inatakiwa irejeshe tu maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu mwaka 1967 kwa Palestina na kuanzishwa taifa la Palestina katika maeneo hayo, jambo ambalo lina maana kuendelea kuweko kwa uhuru kamili utawala wa kizayuni katika sehemu kubwa ya ardhi ya Palestina, na pendekezo la kundi la pili lenyewe, linaamini kuwa Wapalestina na Mayahudi wanaoishi katika maeneo hayo sio Mayahudi wa zamani kabla ya kuasisiwa utawala huo, bali ni wahajiri na vizazi vilivyofuata vya wavamizi, na hivyo wanapaswa kuunda nchi moja kwa pamoja. Kama mnavyoona katika nadharia zinazopendekezwa, hakuna hoja yenye nguvu ya kuvunja kabisa utawala wa Israel ambao uliundwa na baadhi ya tawala za magharibi katika ardhi ya Palestina na mashariki ya Kati. Pia Ilan Pape hataki kurejea kwa Yahudi wahamiaji katika nchi zao. Pamoja na hayo, utafiti wake unafaa kusomwa. Katika faslu au mlango wa kwanza wa kitabu chake hichi Ilan Pape anachunguza ngano na uongo sita kuhusu siku za nyuma za Palestina na kutoa ushahidi wa kihistoria kwa kila mojawapo hadithi zisizo za kweli ambazo vyombo vya habari vya kawaida na wasomi wa kisiasa wa magharibi walitumia kama ukweli halisi na kuhalalisha vitendo na miamala ya Israel. Katika mlango wa pili wa kitabu hiki Ilan Pape anachunguza hekaya na ngano mbili kuhusu wakati wa sasa wa Israeli, na katika mlango wa mwisho wa kitabu hiki mwandishi huyu Myahudi anaangalia mustakabali na wakati ujao na kisha kutoa mahitimisho. Awali kabisa Palestina ilikuwa ardhi tupu. Kulikuwa na upepo tu na miba ambayo upepo ulibeba na kuipeleka huku na kule. Hadithi na simulizi hii ilikuwa sababu ya kwanza kwa Israel kukanyaga ardhi ya Palestina kwa kisingizio chake hiki. Ardhi tupu ambayo Israel inataka kuiboresha. Ardhi ambayo si ya mtu yoyote na inatakiwa kuwa yake. Eneo ambalo leo kisiasa linajulikana kwa jina bandia la Israel lilikuwa nchi rasmi tangu nyakati za kale za Warumi. Nchi hii pia ilikuwa muhimu sana katika zama za kabla ya ufalme wa Kirumi, ambapo tutajadili hili katika sehemu zinazofuata za podcast hii lakini kuna makubaliano makubwa ya kimtazamo baina ya watafiti na wanahistoria, nayo ni kwamba Warumi ndio walioipa ardhi hii jina la Palestina, na kwamba ukongwe na kutangulia vyanzo vya Kirumi kutaja jina la Palestina ni wazamani kuliko vyanzo vingine, vyanzo ambavyo vimeitaja ardhi hii kwa jina la Palestina na sio Israeli katika zama za utawala wa Warumi na baadaye katika kipindi cha Byzantium au milki ya Roma Mashariki, Palestina pamoja na no wenyeji wake ilikuwa moja majimbo ya milki hii, na hali yake ilitegemea sana utajiri wa Roma. Kwa kudhihiri na kuja Uislamu na kuanzia katikati ya karne ya saba na kuendelea historia ya Palestina na wenyeji wa Palestina iliyohusishwa na ulimwengu wa Kiarabu na ulimwengu wa Kiislamu. Wakati huo huo, na katika muda mfupi, kama vile kipindi cha vita vya Msalaba, utawala wa Palestina na wenyeji wa huko uliangukia mikononi mwa Wakristo kwa muda. Tawala na koo za kifalme za Waislamu na Wakristo wa kutokana na nafasi ya kidini ya Palestina na nafasi ya kistratejia iliyokuwa nayo ulikuwa na mwelekeo wa kuiunganisha Palestina na ardhi zao. Palestina ni mahala kilipo kibla cha kwanza cha Waislamu na mahali pa pili patakatifu katika Uislamu baada ya Maka na Madina, hasa kwa kusilimu wenyeji wengi katika Uislamu. Eneo hili lina umuhimu maalum kwa dini ya Kiislamu. Mbali na hayo Palestina imekuwa ya kuvutia kwa nchi nyingine kwa muda mrefu kutokana na rutuba ya ardhi yake. Athari za mabaki ya kiutamaduni ya baadhi ya serikali hizo bado yanaweza kuonekana katika ardhi ya Palestina. Kipindi ambacho ni muhimu sana kwa ajili ya kuelewa Palestina zama hizi ni kipindi cha utawala wa Uthmania, yani Ottoman Empire. Utawala wa Uthmania, Waislamu waliifanya Palestina kuwa sehemu ya ardhi yao kwa muda wa miaka mia nne, na leo hii mabaki ya urithi wao yanaweza kuonekana katika nyanja nyingi katika pembe mbalimbali mbali za ardhi hii. Wauthmania walipofika Palestina, walikutana na jamii ambayo wengi wao walikuwa Waislamu wa Kisuni, wakazi wa vijijini wanaozungumza Kiarabu. Mbali na hayo kulikuwa na wasomi wachache wa mijini Jambo muhimu ni kwamba chini ya asilimia tano ya wakazi wa Palestina wakati huo ndio waliokuwa Wayahudi, na pengine asilimia chache walikuwa Wakristo. Wakati huo jamii za Wayahudi katika sehemu mbalimbali za dunia zilichukulia Palestina kuwa nchi takatifu iliyotajwa katika Torati. Kufanya ziara katika Uyahudi hakukuwa na nafasi sawa kama ilivyo katika Ukristo na Uislamu, lakini baadhi ya Wayahudi waliona kuwa kufanya safari ya ziara kuelekea Yerusalemu kuwa ni wajibu wa kidini, na wakaja Palestina kama mazuare, yaani wafanya ziara, wakiwa katika vikundi vidogo vidogo. Licha ya ukweli huu, yumkini nyinyi mkawa hamna habari kwamba ni hadithi gani ya ajabu imewasilishwa kwa mtazamo wa tovuti rasmi ya wizara mashauri ya kigeni ya Israel kuhusu miaka mia nne ya historia ya Palestina wakati wa utawala wa Uthumania. Hadithi inayosema kwamba mnamo mwaka elfu moja na mia nane Palestina ilikuwa jangwa, lakini pamoja na hayo wakulima ambao hawakuwa hapo awali yaani ardhi ya Palestina walikuwa bado wanalima katika ardhi kavu na yenye joto isiyokuwa yao katika utengenezaji wa historia wa ardhi hii wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Israel, kisiwa chenye idadi kubwa ya wayahudi kinaonyeshwa ambacho kilikuwa chini ya utawala wa Uthumania na kilikumbwa na mipango ya gharama ya dola na maendeleo yake yalitekwa nyara. Kila mwaka unaopita, ardhi hii imekuwa kavu na tasa na ardhi ya kilimo imegeuka kuwa jangwa. Utangazaji na upigiaji propaganda taswira kama hiyo ya uongo kwenye wavuti rasmi ya serikali haujawahi kutokea ulimwenguni. Ni mchezo mchungu wa maigizo kwamba waandishi wa simulizi hii ya uongo hawakutegemea utafiti wa kitaalamu hata katika Israel yenyewe. Hata hivyo, watafiti kadhaa wa chuo kikuu cha Israel wamefanikiwa kutoa changamoto kwa simulizi hii utafiti wao unaonyesha kwamba katika karne kadhaa mtawalia, Palestina haikuwa tu jangwa, bali ilihesabiwa kuwa jamii ya Waarabu, arabu wa mediterenea iliyostawi, jamii ambayo wakazi wake wengi walikuwa waislamu na wanavijiji. Hata hivyo, nchi hii pia ilikuwa na mfululizo wa vituo vya miji vilivyo hai. Licha ya vita hivi vya simulizi kwa vyovyote vile, simulizi hizi za uongo kwamba Palestina ilikuwa ardhi tupu bado zinafunzwa kupitia mtaala wa shule na vyuo vikuu vya Israel, kama ambavyo uongo huu unapigiwa upatu na propaganda kubwa kupitia vyombo vya habari. Wafuasi wa simulizi hii ya uongo ni watafiti wa vyuo vikuu ambao wana umaarufu mdogo wa kielimu, lakini ushawishi wao kwenye mfumo wa elimu wa Israel ni mkubwa sana. Nchini Marekani pia, dhana ya kwamba ardhi ya ahadi yaani Palestina ilikuwa ni ardhi isiyokaliwa na watu, kavu na tasa, kabla uzayuni kufika huko bado inaendelea kupigiwa debe. Hapa tunataka kuchunguza data na nyaraka za kihistoria. Masimulizi ya kihistoria yanasema kwamba Palestina ilikuwa ni jamii kama jamii nyingine za kiarabu wakati wa utawala wa Uthmania. Sio tu kwamba watu wa Palestina hawakukabiliwa na mzingiro, lakini walikuwa wakiingiliana kwa urahisi na kufanya biashara na tamaduni zingine kama sehemu ya dola kubwa ya Uthmania. Pili ni kuwa Palestina ilikuwa wazi kwa mabadiliko na usasa na ilikuwa imeanza kupata ustawi na maendeleo yake muda mrefu kabla ya kuwasili kwa harakati ya Kizayuni. Mtandao wa pwani wa bandari na miji ulikuwa umestawi na kupata maendeleo mengi kutokana na biashara zao na Ulaya, na wakati huo huo biashara ya ndani na mikoa karibu pia ilifanyika. Kinyume kabisa na taswira ya jangwa iliyotolewa na vyombo vya habari vya kizayuni na Marekani, nchi hii ilionekana kuwa moja maeneo ya kijani kibichi zaidi ya Levant yani Bilad al-Sham na moja maeneo ya kijani kibichi zaidi ya mashariki wakati huo. Wakati huohuo Palestina pia ilikuwa na sekta ya kilimo tajiri na yenye tija. Miji midogo na ya kihistoria kama vile Quds, Beitulaham yaani Bethlehem, yani Bethlehem, ilikidhi mahitaji ya watu wapatao nusu milioni katika zama za kuwasili kwa uzayuni huko Palestina. Kufikia mwishoni mwa karne ya 19 idadi hii ya watu ilikuwa kubwa, na kama ilivyoonyeshwa hapo awali, ni asilimia ndogo tu ya idadi ya watu walikuwa Wayahudi. Jambo la kushangaza ni kwamba kundi hili la Wayahudi waliokuwa wakiishi Palestina walipinga mawazo yaliyokuzwa na kuenezwa na harakati ya kizayuni wakati huo. Mwanzoni mwa ukoloni na uhamiaji wa wazayuni katika nchi yao, watu wa Palestina walikuwa wakijitambulisha kwa mafuhumu na maana ya taifa, dhana yenye nguvu ambayo ilikuwa imeenea katika karne ya 19 na 20. Uenezaji wa dhana ya taifa na utaifa pia ulikuwa ukifanyika katika sehemu zingine za ulimwengu. Dhana na fikra ya utaifa ilikuwa imeingia Mashariki ya Kati kupitia wamisionari wa, wa Marekani. Wamisionari hawa walifanya hivyo wakiwa na matumaini ya kubadilisha dini ya watu na kukuza Ukristo, na pia kwa nia ya kueneza dhana mpya zinazohusiana na uhuru, mamlaka ya kujitawala pamoja na utambulisho wa kitaifa. Watu wasomi wa Palestina pamoja na wasomi wengine wa ulimwengu wa Kiarabu walikubali maoni haya na kuunda doktrini yenye itibari ya mwelekeo wa utaifa nadharia na maoni ambayo yaliyofanya na kuwasukuma kwanza kutaka mamlaka zaidi ya ndani kwa ajili ya Waarabu ndani ya utawala wa Uthumania na hatimaye kupata uhuru kutoka humo. Huko Palestina, Wakristo Wakristo walioshughulishwa na mjadala wa utaifa walipata washirika wenye shauku miongoni mwa wasomi wa Kiislamu. Na kwa utaratibu huo tulipokaribia mwishoni mwa vita vya kwanza vya dunia, makundi mengi ya wa Waislamu na Wakristo yaliundwa kwa haraka kote Palestina na yakakuwa kwa kasi. vikundi vya Waislamu na Wakristo ndivyo vilivyoendeleza mielekeo ya utaifa huko Palestina katika ulimwengu wa Kiarabu kwa ujumla wake. Wayahudi pia walijiunga na miungano hiyo ambayo iliundwa na wanaharakati wa kijamii na kisiasa wa dini tofauti na hawakuwa na mafungamano na dini au madhehebu fulani tu. Kadhia hii hii ilitokea Palestina pia. Hata hivyo, kundi la Uzayuni lilikuwa bado halijataka kujisalimisha kikamilifu kwa jumuiya ya Kiyahudi ya muda mrefu wakati huo. Wanahistoria wengi pia wamezungumzia utaifa wa Palestina kabla ya kuwasili kwa Uzayuni, ingawa wakati huo wa Palestina bado hawakuwa wameita nchi yao kwa jina la Palestina, lakini msimamo wa kitamaduni wa Palestina ulikuwa wazi kabisa wakati huo kulikuwa na hisia umoja kwamba wao ni wahusika wa, wa ardhi hii kwa maana kwamba ardhi hiyo ni mali yao. Mwanzoni mwa karne ya ishirini gazeti lililoitwa Palestina lilionyesha jina ambalo watu wa nchi hiyo waliita Palestina. Wapalestina wakiwemo Waislamu walio wengi na Wakristo na Wayahudi walio wachache walikuwa wakizungumza lugha ya Kiarabu kwa lahaja maalum na walikuwa na mila na desturi zao na walionekana kwenye ramani za dunia kama watu wanaoishi katika jamii inayoitwa Palestina. Baadaye wasomi na watu wenye vipawa wa Palestina walianza kutafuta uhuru kutoka kwa ufalme wa Uthmania ndani ya mfumo wa muungano wa shirikisho la Siria au hata nchi yao ya umoja wa Kiarabu. Kwa sababu hiyo, Wapalestina walijiona polepole kama taifa huru la Kiarabu lau Wazayuni wasingetokea Palestina kwa kuhama kwa lazima kwa wayahudi milioni kadhaa kutoka Ulaya mashariki ya kati na Afrika Kaskazini, nchi hii pengine ingefuata njia sawa na Lebanon, Jordan au Siria na ingeanzisha mchakato wa kisasa na ukuaji. Pamoja na hayo, Palestina iliendelea kwa nguvu kwa ajili ya utaifa, na mnamo mwaka 1918 Palestina ilizingatiwa kuwa na umoja zaidi kuliko ilivyokuwa wakati wa utawala wa Uthmania. Mnamo mwaka 1923 kwa kuhama kwa lazima kwa mamilioni ya wayahudi kwenda Palestina, serikali ya Uingereza iliingia katika mazungumzo kuhusu mipaka ya ardhi ya Palestina. Mipaka ya ardhi hii ilipozidi kuwa sahihi zaidi, nafasi iliyofafanuliwa vizuri zaidi ya kijiografia kwa harakati za utaifa ilitokea tena kwa nchi iliyokuwa inapigania uhuru wake. Tukio hili liliwafanya wenyeji asilia na watu alisi wa Palestina wajisikie kuwa wa nchi hii kuliko hapo awali. Kwa msingi huo, Palestina haikuwa ardhi tupu ambayo haikuwa na watu. Huu ni uongo wa wazi, kwani historia inaonyesha kuwa ardhi ya Palestina ilikuwa na wakazi tangu kale. Si kweli kwamba Palestina ilikuwa jangwa, bali ardhi hii ilikuwa ya rutuba na tajiri, na wakazi wake wakifanya kazi ya kilimo, na ilikuwa ardhi ambayo ilikuwa ikijiandaa kuwa nchi. Iliingia katika jamii ya kisasa katika karne ya ishirini. Hili ni jibu la ngano na uongo wa kwanza kwamba Palestina ilikuwa ardhi tupu isiyo na watu. Wapenzi wasikilizaji, msisite kujiunga nasi katika sehemu ya pili ya podcasti hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Basi hadi tutakapokutana tena, sambamba na kukuwageni, nikikutakieni kila la kheri, ninakusihini mtembelee kurasa zetu za Parstoday.ir/sw na vilevile vile Iranradio.ir/sw. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Afrika, Afrika. Wiki hii. Na tumai umzima wa afya msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kona mbalimbali za bara Afrika katika muda wa siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Hisia tofauti zaendelea kutolewa kufuatia kukamatwa na kushtakiwa kinara wa upinzani Tanzania Tundulisu; mataifa ya Afrika yaendelea kulaani jinai za wazayuni dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Ghaza; na vifo vya akinamama na watoto wadogo vyapungua barani Afrika, miongoni mwa matukio mengine. Tuanzie huko nchini Tanzania ambapo mashirika ya kiraia, vyama vya upinzani na asasi za kutetea haki za binadamu nchini humo zimekosoa vikali hatua ya kukamatwa na kushtakiwa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA. Mashirika hayo na vyama vya upinzani vimeshutumu serikali kwa kuwekea mbinyo wapinzani kuelekea uchaguzi mkuu unaotazamiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Viongozi wa CHADEMA wamesema kukamatwa na kuzuiliwa kwa Lissu ni mwendelezo wa njama za kufanya udanganyifu katika uchaguzi mkuu ujao. Kitendo cha kumshikilia mwenyekiti wetu na viongozi wengine ni kitendo cha kulaaniwa kwa nguvu zote, ni njama za kuzuia Chadema kuwaeleza Watanzania jinsi ambavyo Samia na serikali yake ya CCM wanatengeneza mfumo wa kuiba uchaguzi na kusababisha utapanyaji mkubwa wa rasilimali za umma ambazo zinatumika kwenye uchaguzi ambao Sio uchaguzi. Serikali ya Dar es Salaam imekanusha madai hayo ikisisitiza kuwa mashtaka dhidi ya Lisu yanatokana na misingi ya sheria kwa kuwa mwanasiasa huyo anachochea uasi na kushajisha kususia uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Lisu alipandishwa kizimbani Alhamisi hii kwa tuhuma za uhaini, shtaka ambalo hukumu yake ni kifo, kwa matamshi yake aliyoyatoa wiki iliyopita baada ya yaendesha mashtaka kusema alitoa mwito kwa umma kuanzisha uasi na kuvuruga uchaguzi ujao. Wabunge wa, wa chama tawala CCM na hata baadhi ya wale wa Chadema wamemjia juu Lisu, wakisema anataka kulielekeza taifa kusiko. Leo, Mheshimiwa Mwenyekiti, kuna mtu mmoja aliyekuwa na tamaa ya urais ameukosa, kwa sababu anajua Samia amefanya kazi, anataka kumwaga mboga, anataka kumwaga ugali na maji ya kunawa. Hatuwezi kukubali. Ukweli ni kwamba kwa namna ambavyo mazingira ya uchaguzi yamewekwa, kwa namna ambavyo wameruhusiwa kufanya mikutano ya hadhara, kwa namna ambavyo wametumia vibaya nafasi yao ya kufanya haki ya demokrasia, wamegundua kwamba wakishiriki uchaguzi huu hawapenyi. Ndio bana, wameweka mpira kwa pani. Sasa ningeomba serikali iliambie bunge lako. Je, mmejipangaje kama serikali ili kuhakikisha kwamba uchaguzi unaokuja utakuwa wa salama wa huru na haki, na hakuna mtu ambaye anayeweza kuzuia uchaguzi kwa mujibu wa katiba? Asante. Nataka nikuhakikishie kwamba serikali imejipanga katika kusimamia uchaguzi wa mwaka 2025 kama ambavyo tumeshughulikia chaguzi nyingine kwa mafanikio makubwa. Mashtaka yanayomkabili Lissu ambaye ni mshindi wa pili katika uchaguzi wa rais wa 2020 yameibua upya rekodi ya haki za binadamu ya Rais Samia Suluhu Hassan wakati huu anafanya kampeni ya kuchaguliwa tena. Wakili wa mwanasiasa huyu ambaye alinusurika jaribio la mauaji mwaka 2017 baada ya kumiminiwa risasi na watu wasiojulikana, Rugemeleza Nshala amepuzilia mbali mashtaka hayo, akisema yalichochewa kisiasa. Chadema imeendelea kushinikiza mageuzi makubwa ya uchaguzi ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa tume huru ya uchaguzi. Chama hicho kimeonya kwamba huenda kikasusia uchaguzi huo iwapo mageuzi hayo hayatapasishwa. Kimesema kinapitia upya ratiba ya operesheni ya no reforms, no elections iliyovurugika ili kuendelea ili nayo Wiki hii maelfu ya wananchi wa Misri kutoka majimbo mbalimbali walikusanyika karibu na uwanja wa ndege wa Al Arish katika mkoa wa Sinai kaskazini wakitangaza kuunga mkono kadhia ya Palestina na kupinga jaribio lolote la kuwafurusha Wapalestina kutoka katika ardhi zao Huku wakipeperusha bendera za Misri na Palestina, waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango yaliyosomeka hapana kwa kuhamisha na tunasimama na Ghaza miongoni mwa jumbe nyinginezo, wametangaza kuunga mkono mpango wa ujenzi mpya wa Ghaza uliopendekezwa na Misri. Maandamano hayo ya Jumanne yalifanyika wakati Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alipotembelea mji wa Arish kwenye mpaka wa Misri na Ghaza, ambapo Misri inapokea misaada ya ndani na kimataifa kuelekea Ghaza zingirwa kupitia kivuko cha Rafaa. Aidha, wiki hii maelfu ya wananchi wa Moroko walifanya maandamano huko Rabat, mji mkuu wa nchi hiyo, wakilaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza na kutaka kufutwa makubaliano ya kuwa na uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa kizayuni maito, maito. Hali kadhalika wiki hii wananchi wenye hasira wa Mauritania walifanya maandamano makubwa na kuzingira ubalozi wa Marekani mjini Nouakchott, wakilaani jinai za Israel katika ukanda wa Ghaza na kushiriki kikamilifu Washington katika jinai hizo. Siku ya Jumatatu wananchi wa Mauritania walitikia vilivyo mwito wa kimataifa wa kushikamana na wananchi wa ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo, mwenyekiti wa muungano wa waandishi wa habari wa Nigeria Ibrahim Muhammad ametoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuungana na kutumia nguvu zao za kiuchumi hususan mafuta na gesi kama nyenzo ya kukomesha mauaji ya kimbari ya Israel na Marekani huko Palestina na kwingineko. Katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press wiki hii Muhammad amelaani kimya cha jamii ya kimataifa na kuishutumu Israel na Marekani kula njama ya kuufuta umma mzima wa Waislamu katika eneo la Mashariki ya Kati. Ameonya kuwa madhali mataifa ya Kiislamu yamefarakanishwa, hayawezi kukomesha uovu huu ameeleza kwamba Israel with the support of the us and other allies are implementing a strategy whereby they wanted to eliminate the entire muslim community in the middle East. But the special grace of Allah with the support of Allah the creator these people uh, are not going to achieve their, their ambition. Kama hilo halitoshi, serikali ya Sudan imekanusha kwamba imetuma mjumbe Israel kufuatia ripoti kwamba mkuu wa baraza la mpito la utawala wa Sudan Abdul Fattah Al-Burhan al tuma mjumbe kukutana na maafisa wa serikali ya Tel Aviv. Kanusho hilo la Sudan limetolewa katika taarifa rasmi ya waziri wa utamaduni na habari wa nchi hiyo Khalid Al-Aisar, ambaye amethibitisha kwamba kilichoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari hususan vya kizayuni kuhusu swala hilo ni uongo mtupu. Tugeukia sasa habari ya kutia matumaini ambapo shirika la afya duniani WHO limebaini katika ripoti mpya kwamba viwango vya vifo vya akinamama wajawazito na watoto wachanga barani Afrika vimepungua tangu mwaka 2000. Kati ya mwaka 2000 na 2020 vifo vya akinamama katika ukanda wa Afrika vilipungua kwa asilimia 40 kutoka vifo 727 hadi 442 kwa kila vizazi hai laki moja kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, kasi ya kupungua kwa vifo hivyo bado haitoshi kufikia lengo la maendeleo endelevu la kuwa na vifo chini ya sabini kwa kila vizazi hai laki moja ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Katika hatua nyingine, rais Paul Kagame wa Rwanda amezikosoa vikali nchi ambazo hivi karibuni zilitangaza kuiwekea Kigali vikwazo kutokana na mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hususan nchi za magharibi. Akihutubia hadhira katika mkutano wa kila mwaka wa kumbukizi ya mauaji ya kimbari ya Rwanda ya mwaka 1994, Kagame Jumatatu hii alizikosoa vikali nchi hizo hususan za magharibi kwa kuiwekea vikwazo nchi yake kwa kisingizio cha vita mashariki ya DRC. Kagame amesema nchi hizo zina matatizo yao na zinapaswa kuyashughulikia, na Rwanda iwache kama ilivyo. Na serikali ya Ethiopia imezindua kampeni maalum ya kurejesha mali za kihistoria na kiutamaduni zilizoporwa na utawala wa kikoloni wa Italia, mali ambazo zilikuwa zikimilikiwa na shujaa wa vita wa taifa hilo, Ras Desta Damtiu. Uporaji wa urithi wa Afrika ulianza enzi za ukoloni, ambapo maelfu ya kazi za sanaa, silaha, mavazi, maandiko na vitu vingine vya thamani vilisafirishwa kwa nguvu hadi katika majumba ya makumbusho na makusanyo binafsi huko barani Ulaya na Amerika Kaskazini. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka Ethiopia, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema jamhuri ya Kiislamu inataka makubaliano ya haki ya heshima na yanayojadiliwa kwenye mazingira ya usawa. Said Arakchi amesema hayo leo kabla ya kuanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja baina ya wawakilishi wa Irani na Marekani mjini Maskat huko Oman. Takwimu mpya za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba idadi kubwa ya Wapalestina imelazimika kuyahama makazi yao katika ukanda wa Gaza tangu utawala haramu wa Israel uanzishe mashambulizi mapya baada ya kuvunja makubaliano ya kusitisha vita zaidi ya wiki tatu zilizopita. Inakadiriwa kwamba Wapalestina karibu laki nne wamekimbia makazi yao huko Gaza kufuatia hujuma na mauaji ya kimbari ya Israel katika eneo hilo. Mkurugenzi wa uchaguzi wa tume uhuru ya taifa ya uchaguzi Tanzania, Ramadhani Kailima, amesema chama cha demokrasia na maendeleo Chadema hakitaruhusiwa kushiriki uchaguzi mkuu utakaofanyika Oktoba mwaka huu pamoja na chaguzi zote ndogo zitakazofanyika kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Kailima ameyasema hayo leo jijini Dodoma, wakati wa hafla ya utiaji saini wa kanuni za maadili ya uchaguzi wa rais wabunge na mawadiwani na kueleza kwamba kwa kuwa CHADEMA haijasaini kanuni hizo, sheria inaelekeza kisishiriki uchaguzi wowote kwa kipindi cha miaka mitano. Na rais wa China, Xi Jinping ametahadharisha kwamba Marekani iko kwa katika hatari ya kujitenga yenyewe kwa kushupalia vita vya ushuru na vikwazo vya kibiashara vya upande mmoja. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na kwaherini.