Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Zilzal aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake. Kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran, idha ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw chini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumamosi, tarehe 13 mfungo wa mosi Shawal mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 12 Aprili 2025 miladi. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuletea makala ya hikma za Nahjul Balagha, itakayofuatiwa na makala ya Leo katika historia. Na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 2 na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateu sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iraq yasema tuna hamu ya kushirikiana na Iran kuimarisha utulivu wa kieneo. Umoja wa Mataifa watangaza kuwa mashambulio 36 ya Israel Gaza kati ya Machi 18 hadi Aprili 9 yameua wanawake na watoto tu. Umoja wa Mataifa waripoti kuwa katika kila nusu saa mtoto mmoja alibakwa mashariki ya DRC. Na China yapuuza vikwazo vya Marekani kwa kununua mafuta ya Iran kwa wingi. Sasa ni habari kamili. Rais wa Iraq Abdulatif Rashid ametangaza utayarifu wa nchi yake wa kufanya kazi na kushirikiana na Iran ili kuhakikisha eneo hili la Asia Magharibi linakuwa na utulivu na usalama. Katika mazungumzo ya simu na rais wa Iran Masud Pezeshkian jana Ijumaa, Rais Rashid alitoa hakikisho kwamba serikali na taifa la Iraq daima litashirikiana na kusimama upande wa Iran. Wananchi na serikali ya Iraq daima wamekuwa wakiwatakia mema majirani na marafiki zake nchini Iran, ameeleza bayana rais wa Iraq. Kwa upande wake, rais Masud Pezeshkian amesema kukuza uhusiano baina ya Iran na nchi jirani ya Iraq ni miongoni mwa vipaumbele muhimu vya sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu. Pezeshkian amebainisha kama ninavyonukuu: Uhusiano wa Iran na Iraq ni moja ya maeneo muhimu zaidi ya sera ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na tunawatazama watu wa nchi rafiki na jirani ya Iraq kama ndugu zetu. Kadhalika, rais wa Iran amesema anatumai fursa itapatikana hivi karibuni kwa mkutano wa ana kwa ana na mwenzake wa Iraq, ili kuwawezesha viongozi hao wawili kujadili njia za kuimarisha ushirikiano na uhusiano wa pande mbili. Rais Abdulatif Rashid wa Iraq naye pia amesema ana hamu ya kufanya mkutano wa uso kwa uso na Dr Pezeshkian ili kujadili fursa za kuimarisha zaidi ushirikiano wa mataifa haya mawili jirani. Umoja wa Mataifa umesema wanawake na watoto wa Kipalestina ndiyo pekee waliouawa katika mashambulizi yapatayo 36 ya anga yaliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza tangu katikati ya mwezi Machi na kuonya kwamba mashambulizi ya kijeshi ya Israel yanahatarisha kuendelea kuwepo wa Palestina kama jamii. Ravina Shamdasani, msemaji wa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, ameeleza hayo na kufafanua kuwa Ofisi hiyo ilirekodi mashambulizi 224 yaliyofanywa na jeshi la Israeli dhidi ya majengo ya makazi na mahema ya watu waliolazimika kuhama makazi yao katika ukanda wa Gaza kati ya Machi 18 na Aprili 9. Katika mashambulizi 36 ambayo ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilithibitisha, taarifa zake vifo vilivyorekodiwa kufikia sasa ni vya wanawake na watoto tu, ameeleza Shamdasani. Taarifa ya uchunguzi huo imetolewa wakati mashambulizi mapya ya kinyama ya utawala wa Kizayuni dhidi ya Ghaza hadi sasa yameshawaua shahidi zaidi ya wa Wapalestina 1500 tangu jeshi la utawala huo ghasibu livunje makubaliano ya usitishaji vita Machi 18. Utawala wa Kizayuni wa Israeli umeweka vizuizi kamili kwenye eneo la pwani ya Palestina na kuzuia kuingizwa kitu chochote ndani ya Ghaza na kupelekea Umoja wa Mataifa na mashirika ya haki za binadamu kuonya kwamba chakula, maji, dawa na vifaa vingine muhimu vinamalizika haraka katika eneo hilo lililowekewa mzingiro. Mapema wiki hii, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitangaza kuwa zaidi ya mwezi mzima umepita bila ya hata tone moja la msaada kufika Ghaza. Guterres alilitaja eneo la ukanda wa Ghaza lililowekewa mzingiro na utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni uwanja wa mauaji, na akatoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja na kwa sura ya kudumu na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kuingizwa kwenye eneo hilo bila vizuizi. Umoja wa Mataifa umelaani kushtadi kesi za ubakaji na unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto huku jamhuri huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zilizoripotiwa katika miezi miwili ya kwanza ya mwaka huu, huku makabiliano makali yakiendelea kati ya kundi la waasi la M23 na vikosi vya serikali. Msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, James Elder, alionya jana Ijumaa kwamba kiwango cha unyanyasaji wa kingono nchini DRC hakijawahi kuwa cha juu kama cha sasa. Ripoti za awali zinaonyesha kuwa watoto ni kati ya asilimia 35 hadi 45 ya kesi zipatazo elfu kumi za ubakaji na unyanyasaji wa kingono zilizoripotiwa baina ya Januari na Februari mwaka huu, Elda amewaambia waandishi wa habari huko Geneva akizungumza kutoka Goma kwa ufupi na kwa mujibu wa takwimu za awali wakati vita vilipopamba moto mwaka huu mashariki mwa drc mtoto mmoja alibakwa kila baada ya nusu saa amesema elda ameeleza bayana kuwa kuongezeka unyanyasaji huo dhidi ya watoto katika kipindi cha karibuni mashariki ya drc si kesi zilizosababishwa tu na mgogoro huo bali mgogoro wa kimfumo uliokita mizizi ni silaha ya vita na mbinu ya makusudi ya ugaidi na inavuruga familia na jamii, ameongeza Elda, akisisitiza kwamba takwimu hizi ni kidokezo tu cha yaliyofichika chini ya wingu la hofu, unyanyapaji na ukosefu wa usalama. Afisa huyo mwandamizi wa UNICEF ameongezea kwa kusema kesi hizo zinapaswa kututikisa mioyo. Hakika zinapaswa kulazimisha kuchukuliwa hatua za haraka na za pamoja. Mkuu wa shirika la nguvu za atomiki la Iran AEOI, Muhammad Islami amesisitiza uwezo wa ndani wa Iran katika sayansi ya nyuklia, akieleza kuwa mataifa ya Magharibi yameshindwa kuinyima jamhuri ya Kiislamu jamhur teknolojia hiyo. Akizungumza wakati wa sala ya Ijumaa jijini Teheran, Islami ameeleza kuwa nchi za magharibi zinataka kuhodhi teknolojia ya nyuklia kwa kutumia upendeleo na vikwazo vya kisiasa, huku zikikataa kustahamili maendeleo ya programu ya nyuklia ya Iran. Amesema jambo muhimu ni kuwa tumevuka mistari mekundu waliojiwekea kiholela na kinyume cha sheria. Eslami ameongeza kuwa teknolojia ya nyuklia sasa si tu uwezo wa kisayansi, bali imekuwa sehemu ya urithi wa kitaifa, rasilimali ya kimkakati iliyokita mizizi kwenye fikra na dhamira ya watu wa Iran, ikiendelea kukua na kusonga mbele. Alkadhalika, amesisitiza kuwa mataifa ya magharibi hayawezi kukubali uwepo wa taifa huru kama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran linalosimama sambamba nao katika majukwaa ya kimataifa. Islamia aidha amebainisha kuwa juhudi zote za mataifa ya magharibi za kuzuia maendeleo ya Iran zimegonga mwamba. Amesema kama ninavyomnukuu, kwa rehma za Mwenyezi Mungu hawajapata mafanikio yoyote kupitia hujuma au upinzani wao na hawatafanikiwa kamwe. Katika muktadha wa kiteknolojia Islamia amesema zaidi ya mataifa y thelathini duniani yanaonyesha nia kununua bidhaa za nyuklia kutoka Iran, hii ikiwa ni ishara ya uhalisia wa uwezo wa teknolojia ya nyuklia nchini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Licha ya vitisho vya vikwazo kutoka Marekani, uagizaji wa mafuta ya Iran na China umeongezeka kwa kasi kubwa mwezi Machi. Kwa mujibu wa mashirika ya kufuatilia meli za mafuta, China imeongeza ununuzi wake wa mafuta kutoka Iran wakati mvutano wa kibiashara kati yake na Marekani ukiongezeka. Takwimu kutoka kampuni ya Vortexa zinaonyesha kuwa China iliagiza zaidi ya mapipa milioni moja na laki nane ya mafuta kutoka Iran kwa siku katika mwezi wa Machi pekee. Kwa upande mwingine, kampuni ya uchambuzi ya Kopla inaweka kiwango hicho kuwa ni mapipa milioni moja na laki tatu na elfu sabini kwa siku, ongezeko la asilimia 83 kutoka mapipa laki saba na elfu arobaini na saba mwezi Februari, hiki kikiwa ni kiwango cha juu zaidi ndani ya miezi mitano kwa mujibu wa Kepler. Mafuta ya Iran yalichangia asilimia 13 ya mafuta yote ghafi yaliyoingizwa China mwezi Machi. China inaendelea kupuuza vikwazo vya upande mmoja vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran, na inaelezwa kuwa kwa wastani China huagiza mapipa milioni 40 ya mafuta kutoka Iran kila mwezi. Tangu Februari, utawala wa rais wa Marekani Donald Trump umeweka awamu nne za vikwazo dhidi ya biashara ya mafuta ya Iran, ikiwa ni sehemu ya kampeni yake ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Teheran. Vikwazo vya karibuni vililenga kiwanda cha kusafisha mafuta cha Shouguang Luking Petrochemical kilichopo mkoa wa Shandong huko nchini China. Na Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuimarisha mfumo wa biashara wa pande nyingi ambao hivi sasa unatishiwa na siasa za kibeberu za Marekani. Ramaphosa amesema hayo kwa njia ya mtandao wakati akihutubia maadhimisho ya miaka 30 ya shirika la biashara duniani WTO baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kusitisha kwa siku 90 ushuru wake kwa bidhaa zinazoagizwa nchini humo kutoka nje. Ramaphosa amesema maadhimisho ya miaka 30 ya kuanzishwa WTO yanafanyika katika wakati huu wenye changamoto nyingi na hali isiyo na uhakika. Tunaona hatua za upande mmoja zinachukuliwa na baadhi ya nchi ambazo zinahatarisha uchumi wa dunia nzima, amesema kama ninavyomnukuu. Tena ni wajibu kwa nchi zote kuhakikisha mfumo wa biashara wa pande nyingi unaimarishwa. WTO inatakiwa kutekeleza jukumu lake la kuhakikisha kuwa biashara ya kimataifa inafanya kazi kwa uadilifu kwa wote. Nchi zinazoendelea, ambazo zinachukua sehemu kubwa ya wanachama wa WTO, zimeendelea kufungwa kwenye minyororo ya viwango vya kimataifa na hilo lazima libadilike, amesema Rais wa Afrika Kusini. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari. Na ufuata usasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia uendelezaji Marekani mradi wake wa kuwatimua wanafunzi wa kimataifa wanaoiunga mkono Palestina. Ukandamizaji na vitisho dhidi ya wanafunzi wanaounga mkono haki ya Wapalestina unaendelea katika vyuo vikuu vya Marekani, jambo ambalo limevuruga mfumo wa elimu nchini humo. Mamia ya wanafunzi wa kimataifa na makumi ya vyuo vikuu kote Marekani wamekuwa waathirika wa sera ya utawala wa Donald Trump inayolenga kukandamiza wanafunzi wanaoiunga mkono Palestina. Wanafunzi wa kimataifa wamekuwa wakifutiwa viza zao hata kwa makosa madogo kama kosa la trafiki. Vyuo vikuu pia vimeamrishwa kuchunguza taarifa za uhamiaji ili kuhakikisha kuwa wanafunzi wao bado wana haki ya kubaki nchini. Jarida la The Hill likinukuu tovuti ya Marekani ya Inside Higher Education lina ripoti kuwa zaidi ya vyuo na vyuo vikuu 80 vimekumbwa na kesi za kufutwa visa za wanafunzi wao. Katika wakati ambapo Marekani hujigamba kama mtetezi wa uhuru wa kisiasa, kijamii na haki za binadamu duniani, ukandamizaji huu dhidi ya wanafunzi unaonyesha unafiki wa madai hayo. Hasa tangu kuingia madarakani Trump, vyuo na wanafunzi nchini Marekani wamekuwa wakishinikizwa sana, wengine wakitishiwa kukatiwa ufadhili iwapo hawatatii sera za serikali, hususan kuhusiana na Palestina. Sio tu uhuru wa kujieleza ambao umelengwa bali hata misingi ya kielimu na kibinadamu ya taasisi hizo imewekwa mashakani. Wanafunzi wa kimataifa, wengi wao wakiwa ni wafuasi na watetezi wa harakati za kupigania uhuru wa Palestina, wamewekwa chini ya usimamizi mkali. Visa vya kufutwa viza, vitisho vya kufukuzwa, na kufuatiliwa kwa shughuli zao za kijamii na kisiasa ni sehemu ya mchakato huu ulioenea katika vyuo zaidi ya themanini. Miriam Feldblum, rais wa chama cha wakuu wa vyuo vikuu vya elimu ya juu, ameeleza kuwa kukosekana mwelekeo wazi kutoka kwa serikali ya Trump na kupuuzwa mchakato wa kisheria kumeziweka taasisi za elimu katika hali ya hatari. Hili si jambo jipya. Historia ya vyuo vikuu vya Marekani imejaa matukio ya ukandamizaji dhidi ya wanafunzi wanaopinga sera za serikali Mwaka 1968 na katika chuo kikuu cha Columbia serikali ilitumia wanajeshi kukabiliana na wanafunzi waliposhiriki mgomo wa kulalamikia ushiriki wa chuo kwenye miradi ya kijeshi na sera za serikali ya wakati huo ya kuendeleza vita dhidi ya Vietnam na kuunga mkono utawala wa ubaguzi wa rangi ya Afrika Kusini. Serikali ilitumia maafisa wa polisi na gadi ya taifa kuwapiga na kuwakamata wanafunzi. Hali hii imejurudia tena na tena kutoka maandamano dhidi ya vita vya Iraq hadi mikusanyiko ya kuunga mkono Palestina katika miaka ya karibuni. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1188 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya ya ya sura ya mia moja na mbili ya Altakathur. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na tatu ya Alasr. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tatu na kama zilivyo sura nyingine nyingi za Maka, imeanza kwa kiapo. Japokuwa Suratul asri ni sura fupi lakini ina maana pana na yakina kuhusiana na kufuzu na kuhasirika mwanadamu. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo. Na subra. Baadhi ya sura za Quran zinaanza na kiapo cha kuwapia zama na wakati. Nyakati hizo ni kama asubuhi, mchana na alfajiri. Sura hii inauapia wakati wa alasiri. Taban, neno asri linaweza likawa linaashiria pia zama maalumu kama vile zama za kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Suratul Asri imeanza kwa kuwapia zama na wakati ili kuonyesha kuwa mwanadamu ni kiumbe anayefungwa na wakati na muda. Maana yake ni kwamba kuna wakati anakuja duniani na kuna wakati ukifika anaondoka katika dunia hii. Mtaji na rasilimali ya kila mtu katika ulimwengu huu ni umri wake, lakini hakika ya mambo ni kuwa umri huo ni mfupi unaopita na unaomalizika haraka. Na kwa hiyo, kama hautatumiwa kwa namna sahihi, utamsababishia mtu hasara na majuto, na sababu ni kuwa wakati uliokwisha pita huwa haurudi tena na wala hauna njia ya kuufidia. Kuhusu thamani ya kuutumia wakati ulioapiwa, katika Suratul Asri inaelezwa kwamba siku ya Kiama wale walioharibu muda wa umri wao kwa kumkufuru na kumwasi Allah subhanahu wataala watajuta sana watakapojiona wamehasirika kwa kuishia kwenye moto wa Jahannam, lakini hata wale watakaofuzu kwa mema waliofanya hapa duniani, nao pia watajuta kwamba kwa nini hawakuutumia zaidi muda wa umri na uhai wao kufanya mambo mengi mema zaidi ili wakawe na daraja ya juu zaidi piponi. Baadhi ya wafasiri wa Qur'an wamemfananisha mwanadamu na muuza barafu, ambaye kila ipitapo sekunde moja, mtaji na rasilimali yake hiyo hupotea kwa kuyeyushwa na joto la jua, na kwa hiyo inapasa aiuze bidhaa yake hiyo haraka iwezekanavyo vinginevyo ataishia kupata hasara. Ama kuhusu bidhaa nyinginezo, ikiwa wachuuzi wake watachelewa kuziuza, bidhaa hizo hazitatoweka na kwa hiyo mitaji na rasilimali za wauzaji hazitamalizika. Lakini hali haiwi hivyo kwa muuza barafu; yeye asipouza, mtaji wake utapotea na hatakuwa na kitu cha kufidia. Katika utamaduni na mafundisho ya Uislamu dunia imefananishwa na soko, na walimwengu waishio ndani yake ni mfano wa wafanya biashara wanaolazimika kunadi na kuuza bidhaa ya umri wao katika soko hilo, lakini hakuna yeyote awezaye kuuzuia na kuufanya umri wake ubaki na usimalizike. Kwa hiyo suala muhimu katika soko hili la dunia ni kumpata mshitiri wa kuinunua bidhaa hiyo, na ghairi ya Allah subhanahu wa ta'ala, hakuna mnunuzi mwingine wa kununua umri wetu kwa bei itakayoupatia faida kubwa zaidi. Aya nyingine za Qurani tukufu zinamwelezea Mwenyezi Mungu mtukufu kuwa ndiye mshitiri bora kabisa wa kuinunua rasilimali ya umri wa mtu kwa sababu yeye mola anazinunua amali na matendo yetu mema kwa bei bora kabisa. Na bila shaka amali hizo njema ni zile zinazofanywa kwa kumwamini Allah subhanahu wataala na kwa ikhlasi na sinani ya safi. Ukweli ni kuwa kwa kumwamini Mwenyezi Mungu, mtu humtanguliza yeye mola katika mambo yake yote. Anapotaka kufanya lolote lile humzingatia kwanza Allah na hulifanya kwa ajili yake tu, si kwa ajili ya mambo ya kimaada yasiyo na thamani na ya kupita. Huo ndiyo uhakika wa mambo kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ananunua umri wetu mfupi kwa bei yenye thamani ya juu kabisa, yani pepo ya milele, na malipo ya Allah hayana mpaka wala kikomo. Ni wazi kuwa mtu anayeuza umri wake kwa malengo ya kupita ya dunia, kwa hawa na matamanio ya nafsi yake au ya watu wengine, chochote akipatacho kwa kufanya hivyo kinaishia kwenye maisha haya yenye mpaka ya dunia na humalizika wakati anapofikwa na mauti. Na hiyo ndiyo hasara kubwa inayoashiriwa na aya tukufu za Suratul Asri. Imamu Ali alaihi ssalam amelizungumzia hilo aliposema: enyi watu, hakuna kitu chenye thamani ya nafsi zenu ghairi ya pepo basi msije mkaziuza kwa thamani iliyo chini yake, mkahasirika. Subhanallah. Jambo jingine ambalo tunapaswa kulizingatia ni kwamba ikiwa mtu atakuwa ni mwenye kufikiria kuiokoa nafsi yake tu, pasina kufikiria uongofu, saada na fanaka ya wanadamu wenzake, hilo halikubaliki mbele ya Allah subhanahu wa taala. Mtu muumini wa kweli hujihisi kuwa ana dhima na masulia kwa jamii yake na kila mara huwa anawalingania wenzake kufanya mambo mema na ya kheri, na huwa hachoki, havunjiki moyo wala hakatishwi tamaa na maudhi na kauli chafu za wapinzani, bali huyakabili yote hayo kwa subra na uvumilivu, ili haki na uadilifu vitamalaki ndani ya jamii. Kuhusu umuhimu wa kipekee iliyonao subra wafasiri wa Qur'an wameashiria aya ya kumi na moja ya Surat Hud isemayo, isipokuwa wale wanaokuwa na subra na wakafanya amali njema, hao ndio watakaopata maghufira na ujira mkubwa, na kueleza kwamba katika aya zote ambazo Qur'ani tukufu imezungumzia amali njema imeambatanisha na imani yani, illa ladhina amanu waamilu salihati, isipokuwa aya hii ambayo imesema illa ladhina sabaru waamilu salihat. Taban, watu walio waumini wa kweli ndio wanaoweza kuwa na subra na uvumilivu. Subra hiyo ni ya kuwa na uvumilivu wa kufanya mambo mema ambayo ni mazito kwa mtu kudumu nayo, kustahamili katika kujizuia na kujiepusha na maasi na mambo maovu ambayo ni mazito kwa mtu kuyawacha, kustahamiliana na viumbe wenziwe, akawachukulia na kuwasamehe kwa mabaya yao, pasina yeye kuwalipa ubaya, bali hata akawatendea wema na vilevile vile kuwa na subra na stahmala ya kuvumilia misukosuko ya maisha ya dunia, ikiwemo ya kufikwa na misiba ya kuondokewa majanga, mitihani ya maradhi na masaibu mbalimbali. Imamu Ali alaihi ssalam ametuhusia kuhusu subra na umuhimu wake wa imani na dini ya mtu aliposema, Alaikum bisabri. Fa inna sabra min aliman karrasi min aljasad wala khaira fi jasadin la rasa maahu wala khaira fi imanin la sabra maahu, maana yake ni kwamba juu yenu kushikamana na subra, kwani hakika subra katika imani ni kama kichwa katika mwili. Hakuna khairi kwa mwili usio na kichwa na wala hakuna kheri kwa imani isiyo na subra. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba umri wa mwanadamu ni mfupi, na kama ulivyo muda na wakati, umo kwenye hali ya kupita na wakati unaopita katu haurudi tena. Kwa hiyo inapasa tuutumie vizuri sana wakati wetu kwa namna bora na kwa njia sahihi inayostahiki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ikiwa mtu hatopata malezi na mwongozo wa uongofu wa Allah atapata khasara na kuharibikiwa katika hali mbalimbali mbali. Wa aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba imani inayopelekea mtu kufanya amali njema ndiyo njia pekee ya kumwokoa mtu na hasara na ndiyo njia pekee pia ya kufikia saada na fanaka. Vilevile, aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa mtu muumini haifikirii nafsi yake tu, bali anafikiria pia kujengeka na kutukuka waumini wenzake na wanadamu wenzake pia katika jamii na pia aya hizi zinatuonyesha kwamba haiwezekani kupatikana haki na uadilifu katika jamii bila ya kuwepo subra, uthabiti na istiqama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 188 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na tatu ya Al Asr. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah azijaze subra nyoyo zetu, atupe uthabiti katika mambo yetu, na atulinde na shari za maadui zetu. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumamosi Aprili 12 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Nipashe ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya ripoti yenye kichwa cha maneno habari maalumu, joto la panda, wabunge CCM watumia hotuba ya waziri mkuu kujinadi, kipenga ubunge udiwani chapulizwa. Gazeti hilo limeipa uzito wa pili habari liliyoiakisi kwa anwani, ziara Rais Samia nchini Angola ilivyobadilisha mwelekeo wa ushirikiano. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa Nipashe inasomeka, kanuni mpya uchaguzi mtego kwa Chadema. Habari hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Wamachinga kwa kichwa cha maneno INEC yaweka mtego vyama kushiriki uchaguzi. Likifafanua zaidi katika dondoo zake, limeandika leo vyama vya siasa nchini kusaini kanuni za maadili ya uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Kalima aweka wazi chama ambacho hakitasaini maadili hayo hakitaruhusiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo. Mwanahabari nalo pia limevutiwa na habari hiyo hiyo ambayo limeiakisi kwa anwani tume vyama vya siasa serikali kusaini maadili ya uchaguzi. Aligeukia sasa Mwananchi, ambalo limeipa uzito maalumu habari ya kesi ya uhaini iliyofunguliwa dhidi ya mwenyekiti wa CHADEMA Taifa, Tundu Lisu. Mashtaka ya uhaini Lisu aingia rekodi, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo na kufafanua kwa dondoo isemayo ndiye mwanasiasa wa kwanza wa upinzani nchini kushtakiwa tangu kuanza mfumo wa vyama vingi. Kesi yake ya tikisa aungana na Dr Besigye, Bobi Wine. Mwananchi lina picha mwanasiasa mkongwe nchini Tanzania, marehemu Maalim Sef Sharif Hamadi na mwenyekiti mstaafu wa ACT Wazalendo Juma Duni Haji linaowatambulisha kama wanasiasa au viongozi wengine waliowahi kushtakiwa kwa kosa la uhaini. Gazeti hilo linadokeza kuwa Aprili 24 ndio siku ambayo kesi ya Lisu itatajwa tena katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam. Naliweka kando Mwananchi na kuliangazia Taifa Tanzania ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, ACT Wazalendo waichambua wa hotuba ya waziri mkuu Majaliwa wasema serikali imeshindwa kuwajibika mbele ya wananchi hali ya maisha ikiendelea kuwa ngumu ajira zikiwa adimu kwa upande wa tanzania namalizia na, na zanzibar leo ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anuani Dkt. mwinyi arejea kutoka uingereza asema zanzibar ina fursa kukuza uchumi nageukia sasa magazeti ya nchini kenya na leo ikiwa ni jumamosi naanza na toleo la kila wiki la The East African ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha za wanasiasa watatu wa Afrika Mashariki ambao ni Tundu Lisu wa Tanzania, Kiza Besije wa Uganda na Rik Machar wa Sudan Kusini. Kichwa kikuu cha habari kinachoakisi madhumuni ya kuwekwa picha hizo tatu kinasomeka chini ya mzingiro. Kwa ufupi, ni kwamba Lisu na Besije, ambao ni wanasiasa wa upinzani, wako mahabusu wakikabiliwa na kesi za uhaini na Rick Machar ambaye ni makamu wa rais wa Sudan Kusini amewekwa kwenye kizuizi cha nyumbani. Saturday Nation na Taifa Leo yamechangamkia habari ya aina moja inayohusu ripoti ya ajali ya helikopta iliyosababisha kifo cha mkuu wa majeshi Jenerali Francis Ogola na watu wengine tisa iliyotokea Aprili mwaka jana. Namna Ogola alivyofariki, ndivyo lilivyoandika Nation, huku Taifa Leo likiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno kilichomuua Ogola ripoti hiyo iliyotolewa na wizara ya ulinzi, kama kinavyoeleza kichwa cha habari katika Saturday Standard, inaeleza kwamba ni kuharibika kwa injini ndiko kulikosababisha kuanguka helikopta iliyokuwa imembeba mkuu huyo wa majeshi. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Saturday Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha veterani wa upinzani Kiza Besije akiwa mahakamani pamoja na washtakiwa wenzake. Dhamana yakataliwa, ndicho kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo. Vision Weekend, kwa upande wake limekolezea wino mweupe kichwa kikuu cha habari skuli za jiji kutopokea wanafunzi waishio umbali wa zaidi ya kilomita tano. Bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum waskilizaji wapenzi karibuni katika sehemu hii ya 87 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za nahjul balagha leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin abi talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjul balagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki ingawa hii ni sehemu ya 87 ya mfululizo huu lakini hikma tunayochambua ni ya sabini na saba. Ewe dunia we, ewe dunia we, kaa mbali nami. Unajipendekeza kwangu, au unatamani uwe na nafasi moyoni mwangu? Kamwe hilo halitatokea. Nenda ukamdanganye mwingine, mimi sina haja nawe, nimekupa talaka tatu. Dunia, siwezi milele kukurejea. Muda wako wa kuishi ni mfupi, thamani yako ni ndogo mno na matumaini yako ni uvundo. Ah, masurufu machache na njia ni ndefu na mafikio ni mbali na siku ya kiama ni nzito. Hikma hii ya 77 ya Nahjulbalagha ni sehemu ya mazungumzo marefu yaliyofanyika baina ya Dhirar Ibni Dhamra, mfuasi wa karibu sana wa Imamu Alii alayhi ssalam, na Muawiya bin Abi Sufyani Wakati Muawiya alipokuwa anashikilia ukhalifa, wakati Muawiya alipokuwa anashikilia ukhalifa, kulifanyika mazungumzo baina yake na mfuasi huyo mahsusi wa Imamu Ali bin Abitalibu alaihi salam, ambaye katika zama zake alisifika kwa sifa za zuhudi, irfan na kumcha Mungu sana. Awali Dhirar alikataa kufanya mazungumzo na Muawiya, lakini baadaye alikubali baada ya kushinikizwa sana. Alimwambia Muawiya maneno yafuatayo: Tambua kwamba Ali alaihissalam alikuwa na daraja ya juu sana. Alikuwa imara na mwenye nguvu. Alikuwa muda wote akitamka neno la haki na akihukumu kwa uadilifu. Alikuwa chemchemu ya ilmu na maarifa iliyokuwa ikichemka ndani kwa ndani, na muda wote maneno yake yalijaa hikma na ndiyo yaliyokuwa yakitoka kinywani mwake. Usiku mmoja nilimwona Imam imamu Ali alaihissalam, wakati wa giza la usiku likiwa limetanda kila mahala. Nilimwona akiwa kwenye mihrabu yake ya ibada. Alikuwa ameshika ndevu zake zilizojaa baraka, kama mtu aliyeshika nyoka, na akawa anazisongoasongoa na kuzisokota huku na huku, akilia kwa kilio kikali, akisema: ewe dunia we, ewe dunia we, ewe dunia we, kaa mbali nami. Unajipendekeza kwangu au natamani uwe na nafasi moyoni mwangu? Kamwe hilo halitotokea. Nenda ukamdanganye mwingine, mimi sina haja nawe. Nimekupa talaka tatu, dunia, siwezi milele kukurejea. Muda wako wa kuishi ni mfupi, thamani yako ni ndogo mno, na matumaini yako ni uvundo. Ah, masurufu machache na njia ni ndefu, na mafikio ni mbali na siku ya kiama ni nzito. Mwongozo huu uliojaa hikma wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam, kimsingi unategemea hadithi inayosema hubu dunya rasu kulu khatia, kupenda dunia ndicho chanzo cha makosa yote. Watu wengi wametekwa na anasa za dunia, lakini Ali bin abi Talib alaihi salam aliipiga teke kikamilifu dunia na kuipiga pingu ili isiweze kumlaghai wala kumwingiza kwenye mtego wake wa hadaa na anasa za kughururisha. Ndiyo maana anaiambia, toka hapa, usinikaribie kabisa, nenda uka mdanganye mwingine. Imamu anasema ameipa talaka tatu dunia, hakuipa talaka rejea, bali hatoirejea kamwe dunia. Imamu Ali alayhi salamu alikuwa miongoni mwa watu ambao wangeliweza kula chakula bora kabisa, kuvaa nguo nzuri kabisa, na kuishi katika nyumba na maeneo ya kifahari mno, yeye na familia yake, lakini kamwe hakufanya hivyo. Wakati aliposhika uongozi wa dola ya Kiislamu, alimwandikia barua mmoja wa maliwali wake katika mji wa Basra na kumwambia, tambua kwamba imamu yako anaishi katika dunia hii kwa kukinai kwa nguo mbili zilizochakaa na vipande viwili vya mkate uliokauka kama jiwe. Cha kuvutia zaidi ni kwamba maneno hayo ya kizuhudi na kuitaliki kikamilifu dunia na kujiandalia kila kitu kwa ajili ya maisha akhera, ya akhera yametoka kwa mtu ambaye wakati wa vita vya Khandak Mtume Muhamadu wasalam wa alisema, pigo lililotolewa na Alii siku ya Khandak ni bora kuliko ibada ya majini na watu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 13 Shawal mwaka 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 12 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 205 iliyopita, sawa na tarehe 12 mbili Aprili mwaka 1820, dawa ya kutibu ugonjwa wa malaria iligunduliwa kutoka kwenye magamba ya mti wa sinkona. Asili ya mti huu wenye nya kijani kibichi ni maeneo ya Amerika ya Kusini, lakini hii leo unapandwa katika maeneo mengine ya dunia. Utomvu wa mti huu hutumika kutengeneza dawa chungu sana ya quinine. Tarehe kumi na mbili Aprili mwaka 1820, kwa mara ya kwanza kabisa madaktari Pierre Joseph Peretier na Joseph Biename Caventu wa Ufaransa walifanyia majaribio wa dawa hiyo ya malaria katika maabara ya Paris na kukaanza jitihada za kuzalisha dawa ya kwinine. Siku kama ya leo miaka 158 iliyopita, Mutsuhito mfalme maarufu na mwana mageuzi wa Japan aliingia madarakani nchini humo. Mfalme huyo aliingia madarakani wakati ambapo Japan ilikuwa inakabiliwa na changamoto nyingi za udhaifu katika nyuga tofauti. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Mutsuhito, baada ya mwaka mmoja kuingia madarakani, akabuni mapinduzi ya kijamii na kuanzisha mageuzi nchini Japan. Katika uwanja huo alihamisha mji mkuu kutoka Kyoto kwenda Tokyo, sambamba na kubadili katiba ya nchi hiyo. Japokuwa utawala wa Mutsuhito ulifikia tamati mwaka 1912 lakini Japan iliweza kupata maendeleo makubwa licha ya kuibuka vita baina yake na nchi za China na Russia. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita alifariki dunia mwanachuoni mkubwa wa Iran Ayatollahi Ludhma Sayyid Hussein Tabatabai Borujerdi ambaye alikuwa miongoni mwa wasomi mashuhuri wa Kiislamu. Baada ya kumaliza masomo yake ya awali, alielekea Najafu nchini Iraki na kupata elimu kwa wanazuoni wakubwa wa wa mji huo, kisha alirejea nchini Iran. Ayatollah Borujerdi kwa kushirikiana na wanachuoni wengine wakubwa wa slamu alianzisha umoja wa kukurubisha madhehebu ya Waislamu. Yatola Burujerdi, licha ya kuandika vitabu vingi, alijenga misikiti kadhaa ndani na nje ya Iran, ukiwemo msikiti mkubwa wa Hamburg nchini Ujerumani. Na katika siku kama ya leo, miaka 64 iliyopita, kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika katika anga za mbali na kuizunguka dunia. Siku hiyo Yuri Gagarin mwanaanga wa Urusi ya zamani aliyekuwa na umri wa miaka 27 aliizunguka dunia kwa dakika 89 kwa kutumia chombo cha anga za mbali kilichopewa jina la Vostok nambari moja. Na kwa msingi huo kukapatikana mafanikio makubwa katika sekta ya masuala ya anga. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege hapo mwaka 196 Wapenzi na wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amesisitiza uwezo wa ndani wa Iran katika sayansi ya nyuklia, akieleza kuwa mataifa magharibi yameshindwa kuinyima jamhuri ya Kiislamu teknolojia hiyo. Umoja wa Mataifa umesema wanawake na watoto wa Kipalestina ndio pekee waliouawa katika mashambulizi yapatayo 36 ya anga yaliyofanywa na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza tangu katikati ya mwezi Machi, na kuonya kwamba mashambulizi ya kijeshi ya Israeli yanahatarisha kuendelea kuwepo wa Palestina kama jamii. Umoja wa Mataifa umelaani kushtadi kesi za ubakaji na unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zilizoripotiwa katika miezi miwili ya kwanza ya mwaka huu na licha ya vitisho vya vikwazo kutoka Marekani uagizaji wa mafuta ya Iran kutoka China, kwa upande wa China umeongezeka kwa kasi kubwa katika mwezi wa Machi. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni kukwa na kukwageni nikisema ahsanteni na kwaherini.