Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmanirrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Upenzi sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazieni e, moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran e, katika studio zetu za Jam Jam, wapeza msikilizaji, tulio waandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri, sasa itakuwa ni wakati wa kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, ambapo tutawaleteni kwanza kabisa kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala kuhusiana na uh, wanawake au mwanamke katika jamii, na kisha baada ya hapo tutawaleteni kasida yetu ya leo. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya. Na, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Ah, halikadhalika pia unaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. E, inapatikana sehemu mbalimbali nchini humo, na pia kupitia kingamuzi cha Azam TV na hali kadhalika, pia unaweza kutupata kupitia tovuti yetu nyingine ya Iran Radio IR. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili habari, ni vichwa muhimu vya vi habari. Wakati huu hatibu wa swala ya ijumaa hapa jijini Teheran anasema Marekani haina hadhi ya kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na Iran. Iran kwa mara nyingine tena yatilia mkazo wajibu wa kukomeshwa mara moja jinai za utawala haramu wa Israeli huko Gaza. Na asasi za kiraia pamoja na wapinzani nchini Tanzania walaani kukamatwa na kufunguliwa mashtaka Tundu Lisu. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Imamu wa muda wa sala ya Ijumaa ya hapa mjini Teheran amesema kuwa madai ya rais wa Marekani ya kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni ya uongo na ya hadaa zake za kawaida na kwamba Marekani haina hadhi ya kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na Iran. Ayatullah Qadhim Siddiqi amebainisha hayo katika hutuba zake za sala ya Ijumaa ya leo hapa jijini Tehran na amesisitiza kwa kusema, na hapa namnukuu: ninakuhusieni enyi waja wa Mwenyezi Mungu na ninayohusia nafsi yangu kumcha Mwenyezi Mungu, kumcha ala ni daraja la juu kabisa la ucha Mungu. Mtu anapodumisha ukuruba na kunong'ona na mola wake Allah humpa heshima mtu huyo. Katika sehemu nyingine imamo ya hutuba zake imam wa sala ya Jumaa jijini Tehran amegusia mazungumzo yasiyo moja kwa moja baina ya Iran na Marekani yanayotarajiwa kufanyika kesho Jumamosi kwa upatanishi wa Oman mjini Maskat na kusema kuwa katika mazungumzo ni lazima mtu awe na imani kwamba upande mwingine utatekeleza kile unachoahidi. Amesema tusisahau kuwa ni rais huyu huyu wa Marekani ndiye aliyeachana na kutupilia mbali mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Ayatola Sidiki hal kadhalika amesema Marekani ina uadui usoweza kusuluhishwa na Iran na dhidi ya Uislamu na imani na itikadi zetu, bali na taifa letu lote ambalo hivi sasa limesababishiwa majeraha makubwa na Marekani ambayo hayawezi kupona. Akizungumzia vikwazo na athari zake kwa uchumi wa ndani, amesema mpango wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi wa Kiislamu wakuwa na uchumi wa mukawama umetuchorea mstari ulio wazi kwamba tunapaswa kutatua matatizo yetu kwa kutegemea uwezo wetu wa ndani ya nchi bila kuhitaji misaada yoyote kutoka nje. Amesema maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ambayo Iran imepata katika kipindi kifupi tu ni makubwa zaidi kuliko nchi nyingine yoyote duniani kwa kutegemea uwezo wa ndani ya nchi, na Mwenyezimungu akipenda, matatizo yaliyopo kwenye njia ya kuimarisha uchumi pia yatatatuliwa kwa dhamira na uvumilivu amesema. Iran haiogopi kufanya mazungumzo, na kwamba mazungumzo yasio ya moja kwa moja yamekuwepo muda mrefu tu. Kwa mara nyingine e, tena, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani huko Maskat, mji mkuu wa Oman, ni mtihani wa kupima nia na ukweli wa madai ya Marekani. Katika ujumbe wake huo kwenye mtandao wa kijamii wa X, Ismail Baghai amesema na hapa namnukulu: kwa nia njema na umakini kamili, tunaipa diplomasia fursa ya kweli. Marekani inapaswa kutathmini uamuzi wetu huu ambao tumeuchukua licha ya kuendelea Marekani kutoa maneno yao ya kiwadui dhidi yetu. Halikadhalika ameandika, tumeamua tusihukumu mambo mapema au kutabiri tu tumeamua kutathmini kivitendo nia na ukweli wa upande mwingine siku ya Jumamosi, ili baadaye tuangalie tuchukue hatua gani. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA tarehe 9 Aprili, waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakshi alitangaza kuanzishwa tena mazungumzo asiyo ya moja kwa moja kati ya Tehran na Washington huko Maskat, Oman. Aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yataanza Jumamosi Aprili eh, kumi na tatu uh, yataanza Jumamosi Aprili kumi na mbili nchini Oman. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amesema kuwa Iran na Marekani zitakutana nchini Oman, zita Oman siku ya Jumamosi kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja katika ngazi ya maafisa wa ngazi za juu. Amesitiza uh, kuwa hii ni fursa na pia ni mtihani. Na mpira uko katika uwanja wa Marekani. Kwingineko, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema kuwa kuna wajibu wa kuongezwa juhudi za kidiplomasia za kuhakikisha utawala wa kizaini unakomesha jinai zake kwenye ukanda wa Ghaza. Hayo yamo kwenye taarifa ya jana ya wizara ya mambo ya nje ya Iran ambayo pia imesema kuwa ili kupunguza hali ya wasiwasi katika eneo la Asia magharibi, au mashariki ya kati, na kuzuia kutokea mgogoro mkubwa zaidi kuna wajibu wa kuongezwa juhudi za kidiplomasia za kuilazimisha Israeli ikomeshe jinai zake huko Gaza. Taarifa hiyo imetolewa baada ya mazungumzo ya simu kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Misri, ambapo Tehran imeonyesha wasiwasi wake mkubwa kutokana na uwezekano wa kuzuka mvutano wa pande zote wa kikanda kutokana na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli huko Ghaza, Libnan na Suria, pamoja na mashambulizi ya uh, Marekani huko nchini Yaman. Katika mazungumzo yake ya simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Misri, Said Abasarakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za pamoja za kikanda ili kuilazimisha Israeli iache kuwashambulia wananchi wa wa Ghaza na kusisitiza kwamba ufunguo wa utatuzi wa mgogoro au migogoro yoyote ya eneo hili ni kukomeshwa jinai na uchokozi utawala wa kizayuni katika ukanda huu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Misri Badr Abdulati amesisitiza haja ya kulindwa usalama wa usafiri wa baharini kwenye bahari ya Sham na amehimiza pande zote kuwa vumilivu na kutoruhusu hali tete iliyopo igeuke kuwe mvutano mkubwa um, wa kikanda na kimataifa. Mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen yamesababisha hasara za kiuchumi kwa nchi nyingi, ikiwemo Misri kiasi kwamba mwezi uliopita wa Machi, Misri ilisema kuwa kila mwezi inapoteza takribani dola milioni mia nane kutokana na hali ya wasiwasi iliyotokea kwenye bahari ya Sham au bahari Nyekundu kwa sababu ya mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen na ulipizaji kisasi wa jeshi la Yemen dhidi ya meli za Marekani na vyombo Beusafiri vya usafiri vya Israel. Hali hiyo imepelekea meli nyingi kuacha kutumia bahari ya Sham na hivyo, mfereji wa Suez unaunganisha bahari ya Sham na bahari ya Mediterania umekosa biashara kwani meli nyingi zinafadhilisha kuzunguka bara la Afrika ili kufika Ulaya na kuelekea Marekani. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Palestina, ni kuwa mamilioni ya wananchi wa Yemen wameminika mitaani katika uh, uh, mkoa wa Saada leo Ijumaa na kufurika katika viwanja thelathini na tano vya viwa mkoa huo wa kaskazini mwa Yemen chini ya kauli mbiu ya jihad, uthabiti na ushujaa, hatutaiacha ya peke yake Ghaza maandamano makubwa zaidi yamefanyika katika uwanja wa ma, miladu nabii eh, magharibi mwa mji wa Saada wakti eh, maandamano mengine yamefanyika katika viwanja vingine thelathini na vinne vya mkoa huo. Maandamano mengine ya kuunga mkono wananchi wa Palestina yamefanyika pia leo mchana katika viwanja vya Alhamis huko manbe shada ajafra na udla huko Alhashwa na Thabit huko Katabir ili kuonyesha uungaji mkono usio na kifani wa wananchi wa Yemen kwa ndugu zao wa Palestina hasa wale wa ukanda wa Ghaza. Waandamanaji wamenyanyua juu bendera za Yemen na Palestina pamoja na mabango ya ukombozi na ya kulaani hujuma za wazayuni na Marekani dhidi ya Palestina na Yemen, na kuthibitisha uimara wa msimamo wa Yemen katika kuunga mkono wa Palestina na kukabiliana na uchokozi wa Marekani dhidi ya nchi yao. Katika maandamano hayo waandamanaji wamesoma kwa sauti kubwa na kwa pamoja mashairi maarufu yakithibitisha uungaji mkono wa wananchi wa Yemen kwa Palestina, upinzani wao dhidi ya kiburi na ukandamizaji wa Marekani na kusimama kidete mbele ya jinai za maadui hadi ushindi kamili upatikane. Wamesitiza pia kuwa hujuma za Marekani dhidi ya Yemen zinalenga kuwazuia wananchi wa Uislamu wa nchi hiyo kusimama bega kwa bega na ndugu zao wa Palestina, na kusisitiza kuwa uchokozi huo hautoweza kuiondoa Yemen kwenye msimamo wake, na kwa vile haikuweza kufanya hivyo katika kipindi cha miaka mingi iliyopita kupitia mamia maelfu ya mashambulizi ambayo yalifanywa dhidi ya Yemen, hivi sasa pia Marekani haitaweza kuzuia chochote kile. Hal kadhalika, wananchi wa Yemen wamesitiza kuwa uchokozi wa Marekani utaongeza tu uimara wa watu wa Yemen wa kupigania haki na kupinga dhulma. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo mashirika ya kiraia, vyama vya upinzani na asasi za kutetea haki za binadamu nchini Tanzania zimekosoa vikali hatua ya kukamatwa na kushtakiwa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema. Mashirika hayo na vyama vya upinzani vimeshutumu serikali kwa kuwawekea mbinyo wapinzani kuelekea uchaguzi mkuu unaotazamiwa kufanyika baada ya mwaka huu. Serikali ya Tanzania imekanusha madai hayo, ikisisitiza kuwa mashtaka dhidi ya Lisu yanatokana na misingi ya sheria kwa kuwa mwanasiasa huyo anachochea uwasi na kushajiisha kususiwa uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Lisu alipandishwa kizimbani jana Alhamis kwa tuhuma za uhaini, shtaka ambalo hukumu yake ni kifo, kwa matamshi yake aliyoyatoa wiki iliyopita ambayo waendesha mashtaka wanasema alitoa wito kwa umma kuanzisha uwasi na kuvuruga uchaguzi ujao. Mashtaka yanayomkabili Lisu ambaye ni mshindi wa pili katika uchaguzi wa urais wa 2020 yameibua upya rekodi ya haki za binadamu ya serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan wakati huu anafanya kampeni ya kuchaguliwa tena. Wakili wa mwanasiasa huyo ambaye alinusurika jaribio la mauaji mwaka 2017 baada ya kumiminiwa risasi na watu wasiojulikana, Rugemeleza Nshala amepuuzilia mbali mashtaka hayo akisema yalichochewa kisiasa. Chadema imeendelea kushinikiza mageuzi makubwa ya uchaguzi ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa tume huru ya uchaguzi. Chama hicho kimeonya kuwa huenda kikasusia uchaguzi wapo mageuzi hayo hayatapitishwa. Na kwa kumalizia, tuelekee huko nchini Sudan, ambapo kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imezitaka pande hasimu nchini humo kulinda usalama wa raia na kurahisisha kufikiwa na misaada ya kibinadamu maeneo ya mapigano ili kuepusha majanga zaidi ya kibinadamu katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika. Katika ripoti iliyotolewa Alhamis, ICRC imesema kuwa usalama wa raia na kutokuamishwa misaada kuwafikia wahanga wa vita ni wajibu wa kisheria na ndio njia pekee ya kuepusha kuzorota zaidi hali ya kibinadamu nchini Sudan. Uh, shirika hilo la uh, Msalaba Mwekundu aidha limezikumbusha pande hasimu Sudan ahadi zao ndani ya azimio la Jeddah la mwaka 2023 ambapo pande zote zilitilia saini mapatano ya kuheshimu sheria za kimataifa za masuala ya kibinadamu. ICRC imeonya kwamba kutoheshimiwa sheria za kimataifa za kibinadamu uh, kumechangia katika mgogoro huo na kupungua kwa kiasi kikubwa ufadhili wa kimataifa jambo ambalo linahatarisha zaidi maisha ya wa wahanga wa vita Sudan. Shirika hilo limeongeza kuwa wastani wa asilimia sabini hadi themanini ya vituo vya afya katika maeneo yaliyoathiriwa na vita Sudan havifanyi kazi tena, na hivi sasa wastani wa kila raia wawili kati ya wa watatu hawapati huduma za matibabu kwenye maeneo hayo, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio. Tahariri itahusu kulegeza msimamo Trump katika sera zake za vita vya kiuchumi duniani. Rais wa Marekani Donald Trump amelegeza msimamo baada ya masoko ya hisa ya Marekani kuporomoka kutokana na sera zake e, za kuanzisha vita vya kiuchumi na kuzipandishia ushuru bidhaa za nchi zote duniani ili kufifiliza suala hilo na kujaribu kuonyesha kuwa ha, hajasalima amri, Trump ameongeza vita vyake vya kiuchumi na China na kupandisha ushuru wa bidhaa za China kwa asilimia 145 sambamba na tangazo lake la kusitisha utekelezaji wa nyongeza ya ushuru kwa bidhaa za nchi nyinginezo kwa muda wa siku tisini. U Jumatano, na ikiwa ni wiki moja tu baada ya kuzidisha vita vya kibiashara na ushuru dhidi ya nchi zote duniani, hali ya kiuchumi ndani ya Marekani imeporomoka vibaya na kumlazimu Trump atangaze kusimamisha utekelezaji wa siasa hizo mbovu kwa muda wa siku tisini. Hapo hapo na katika kuendeleza uh, siasa zake zile zile za majivuno Trump amejigamba kwa kusema kutokana na China kutoheshimu masoko ya dunia ameamua kuongeza ushuru wa bidhaa uh, za China zinazoingia Marekani kwa asilimia 145. Tangazo hilo la Trump la kusimamisha utekelezaji wa sera zake za ushuru kwa muda wa siku 90 halijumuishi China, Canada na Mexico. Uh, ikulu ya White House imethibitisha habari hiyo na kusema kuwa bidhaa za nchi hizo zitaendelea kutoza ushuru mkubwa. Uamuzi wa Trump wa kusimamisha sera zake hizo kwa mda wa siku 90 umenyanyua masoko ya Marekani licha ya kuziongezea ushuru bidhaa zinazotoka China. Kwa mfano, baada ya tangazo la hilo la Trump, zaidi ya dola trilioni 4 zimeingia kwenye soko la hisa la Marekani. Na baada ya, ya uamuzi huu wa Trump, thamani ya hisa za makampuni kama vile Nvidia, Apple, Tesla na Microsoft zimepanda kwa asilimia kati ya 7 nukta 8 hadi 13. Eh, sera za kidikteta za Trump za kupandisha ushuru wa bidhaa zinazoingia Marekani Uh, zimezusha mgogoro mpya wa kiuchumi duniani na hasa kwa mashirika ya ndani ya Marekani, kwani nchi mbalimbali ulimwenguni zimeamua kukabiliana kivitendo na sera hizo za kiistikbari za Trump. katika kipindi cha uh, kuingia madarakani eh, Trump ameyasababishia hasara kubwa masoko ya fedha ya Marekani na nje. Hasara hiyo inakadiriwa kupindukia dola trilioni tisa na nusu. Trump amelazimu kusalimu amri E, au wamelazimika kusalimu amri e, na kulegeza kamba, ingawa kwa ujanja e, wa kuzibakisha nchi kama China kwenye vita vyake, vyake vya kiuchumi baada ya kuona dunia nzima imesimama dhidi yake. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwa tangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam. Na wapenzi wasikilizaji, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia na tahariri, sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, na kwanza kabisa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran ambacho hufasiri aya za Kurani tukufu. Baada ya hapo, wapenzi usikilizaji, tutawaleteni kipindi ambacho kitaangazia maswala ya wanawake katika jamii. Baada ya kusikiliza kipindi hicho, wapenzi usikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio kasida yetu ya leo. Hivyo basi, na watakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia kwa sasa. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1188. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya mia moja na mbili ya Atakathur. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na tatu ya Alasr. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tatu na kama zilivyo sura nyingine nyingi za Maka imeanza kwa kiapo. Japokuwa Suratul Asri ni sura fupi lakini ina maana pana na yakina kuhusiana na kufuzu na kuhasirika mwanadamu. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo. Hakika binadamu bila shaka yumo katika khasara, ila wale walioamini na wakatenda mema na wakausiana kufuata haki na wakausiana Kushikamana na subra. Baadhi ya sura za Quran zinaanza na kiapo cha kuwapia zama na wakati. Nyakati hizo ni kama asubuhi, mchana na alfajiri. Sura hii inawapia wakati wa alasiri. Taban neno asri linaweza likawa linaashiria pia zama maalumu kama vile zama za kubaathiwa na kupewa utume nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Suratul asri imeanza kwa kuwapia zama na wakati, ili kuonyesha kuwa mwanadamu ni kiumbe anayefungwa na wakati na muda. Maana yake ni kwamba kuna wakati anakuja duniani na kuna wakati ukifika anaondoka katika dunia hii. Mtaji na rasilimali ya kila mtu katika ulimwengu huu ni umri wake, lakini hakika ya mambo ni kuwa umri huo ni mfupi unaopita na unaomalizika haraka. Na kwa hiyo, kama hautatumiwa kwa namna sahihi, utamsababishia mtu hasara na majuto, na sababu ni kuwa wakati uliokwisha pita huwa haurudi tena na wala hauna njia ya kuufidia. Kuhusu thamani ya kuutumia wakati ulioapiwa, katika Suratul Asri inaelezwa kwamba siku ya Kiama wale walioharibu muda wa umri wao kwa kumkufuru na kumwasi Allah subhanahu wataala watajuta sana watakapojiona wamehasirika kwa kuishia kwenye moto wa Jahannam. Lakini hata wale watakaofuzu kwa mema waliofanya hapa duniani, nao pia watajuta kwamba kwa nini hawakuutumia zaidi muda wa umri na uhai wao kufanya mambo mengi mema zaidi ili wakawe na daraja ya juu zaidi piponi. Baadhi ya wafasiri wa Qur'an wamemfananisha mwanadamu na muuza barafu, ambaye kila ipitapo sekunde moja, mtaji na rasilimali yake hiyo hupotea kwa kuyeyushwa na joto la jua, na kwa hiyo inapasa aiuze bidhaa yake hiyo haraka iwezekanavyo. Vinginevyo ataishia kupata hasara. Ama kuhusu bidhaa nyinginezo, ikiwa wachuuzi wake watachelewa kuziuza, bidhaa hizo hazitatoweka na kwa hiyo mitaji na rasilimali za wauzaji hazitamalizika. Lakini hali haiwi hivyo kwa muuza barafu. Yeye, yeah, asipouza mtaji wake utapotea na hatakuwa na kitu cha kufidia. Katika utamaduni na mafundisho ya Uislamu, dunia imefananishwa na soko, na walimwengu waishio ndani yake ni mfano wa wafanya biashara wanaolazimika kunadi na kuuza bidhaa ya umri wao katika soko hilo, lakini hakuna yeyote awezaye kuuzuia na kuufanya umri wake ubaki na usimalizike. Kwa hiyo suala muhimu katika soko hili la dunia ni kumpata mshitiri wa kuinunua bidhaa hiyo, na ghairi ya Allah subhanahu wa taala hakuna mnunuzi mwingine wa kununua umri wetu kwa bei itakayoupatia faida kubwa zaidi. Aya nyingine za Qurani tukufu zinamwelezea Mwenyezi Mungu mtukufu kuwa ndiye mshitiri bora kabisa wa kuinunua rasilimali ya umri wa mtu kwa sababu yeye mola anazinunua amali na matendo yetu mema kwa bei bora kabisa. Na bila shaka amali hizo njema ni zile zinazofanywa kwa kumwamini Allah subhanahu wataala na kwa ikhlasi na nani ya safi Ukweli ni kuwa kwa kumwamini Mwenyezi Mungu, mtu humtanguliza yeye mola katika mambo yake yote. Anapotaka kufanya lolote lile, humzingatia kwanza Allah na hulifanya kwa ajili yake tu, si kwa ajili ya mambo ya kimaada yasiyo na thamani na ya kupita. Huo ndiyo uhakika wa mambo, kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ananunua umri wetu mfupi kwa bei yenye thamani ya juu kabisa, yani pepo ya milele, na malipo ya Allah hayana mpaka wala kikomo. Ni wazi kuwa mtu anayeuza umri wake kwa malengo ya kupita ya dunia, kwa hawa na matamanio ya nafsi yake au ya watu wengine, chochote akipatacho kwa kufanya hivyo kinaishia kwenye maisha haya yenye mpaka ya dunia na humalizika wakati anapofikwa na mauti, na hiyo ndiyo hasara kubwa inayoashiriwa na aya tukufu za Suratul Asri. Imamu Ali alaihi ssalam amelizungumzia hilo aliposema: enyi watu, hakuna kitu chenye thamani ya nafsi zenu ghairi ya pepo basi msije mkaziuza kwa thamani iliyo chini yake, mkahasirika. Subhanallahi walhamdulillah. Jambo jingine ambalo tunapaswa kulizingatia ni kwamba ikiwa mtu atakuwa ni mwenye kufikiria kuiokoa nafsi yake tu pasina kufikiria uongofu saada na fanaka ya wanadamu wenzake hilo halikubaliki mbele ya Allah subhanahu wa taala. Mtu muumini wa kweli hujihisi kuwa ana dhima na masulia kwa jamii yake na kila mara huwa anawalingania wenzake kufanya mambo mema na ya kheri, na huwa hachoki, havunjiki moyo wala hakatishwi tamaa na maudhi na kauli chafu za wapinzani, bali huyakabili yote hayo kwa subra na uvumilivu, ili haki na uadilifu vitamalaki ndani ya jamii. Kuhusu umuhimu wa kipekee iliyonao subra Wafasiri wa Quran wameashiria aya ya 11 ya Surat Hud isemayo, isipokuwa wale wanaokuwa na subra na wakafanya amali njema, hao ndio watakaopata maghufira na ujira mkubwa, na kueleza kwamba katika aya zote ambazo Qurani tukufu imezungumzia amali njema imeambatanisha na imani, yani, illa ladhina amanu waamilu salihati, isipokuwa aya hii ambayo imesema illa ladhina sabaru waamilu salihat. Taban, watu walio waumini wa kweli ndio wanaoweza kuwa na subra na uvumilivu. Subra hiyo ni ya kuwa na uvumilivu wa kufanya mambo mema ambayo ni mazito kwa mtu kudumu nayo, kustahamili katika kujizuia na kujiepusha na maasi na mambo maovu ambayo ni mazito kwa mtu kuyawacha, kustahamiliana na viumbe wenziwe, akawachukulia na kuwasamehe kwa mabaya yao pasina yeye kuwalipa ubaya, bali hata akawatendea wema na vilevile vile kuwa na subra na stahmala ya kuvumilia misukosuko ya maisha ya dunia, ikiwemo ya kufikwa na misiba ya kuondokewa majanga, mitihani ya maradhi na masaibu mbalimbali. Imamu Ali alaihi ssalam ametuhusia kuhusu subra na umuhimu wake wa imani na dini ya mtu aliposema, Alaikum bisabri Fa inna sabra min aliman karraksi min al-jasad wa la khayra fi jasadin la ra's ma'ahu wa la khayra fi imanin la sabra maahu, maana yake ni kwamba juu yenu kushikamana na subra, kwani hakika subra katika imani ni kama kichwa katika mwili. Hakuna kheri kwa mwili usio na kichwa na wala hakuna kheri kwa imani isiyo na subra. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba umri wa mwanadamu ni mfupi, na kama ulivyo muda na wakati, umo kwenye hali ya kupita na wakati unaopita katu haurudi tena. Kwa hiyo, inapasa tuutumie vizuri sana wakati wetu kwa namna bora na kwa njia sahihi inayostahiki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ikiwa mtu hatopata malezi na muongozo wa uongofu wa Allah atapata khasara na kuharibikiwa katika hali mbalimbali mbali. Wa aidha inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba imani inayopelekea mtu kufanya amali njema ndiyo njia pekee ya kumwokoa mtu na khasara na ndiyo njia pekee pia ya kufikia saada na fanaka. Vilevile, aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa mtu muumini haifikirii nafsi yake tu, bali anafikiria pia kujengeka na kutukuka waumini wenzake na wanadamu wenzake pia katika jamii. Na pia aya hizi zinatuonyesha kwamba haiwezekani kupatikana haki na uadilifu katika jamii bila ya kuwepo subra, uthabiti na istiqama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1088 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na tatu ya Alasr. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah azijaze subra nyoyo zetu, atupe uthabiti katika mambo yetu, na atulinde na shari za maadui zetu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kutegea sikio kipindi kingine cha Mwanamke katika Familia na Jamii, ambapo kwa leo tunakusudia kuzungumzia maagizo ya Uislamu kuhusiana na swala zima la kuwapa elimu wanawake na kuwashirikisha katika maswala ya kijamii. Karibuni. Kama tulivyosema katika vipindi vya kwanza kabisa, katika zama za kale mwanamke hakuwa na mamlaka yoyote juu ya shughuli zake za kibinafsi, kifamilia wala za kijamii. Hakuwa mmiliki wa mali yake, hakuruhusiwa kujichagulia mume wala hata kujiainishia mahari ambayo ilikuwa haki yake halali. Mtazamo wa jumla wa nafasi na ushiriki wa kisiasa wa wanawake katika nchi za magharibi pia unaonyesha kuwa wanawake katika ulimwengu wa magharibi walinyimwa haki zao za kimsingi kwa karne nyingi, hata haki ya kumiliki mali na kuainisha hatima yao ya kisiasa. Baada ya kujitawala kiuchumi wanawake barani Ulaya, mtazamo wao kuwahusu barani humo ulibadilika kwa kadiri kwamba walibadilishwa kuwa nguvu ya uuzaji bidhaa sokoni. Katika hali hiyo pia thamani ya kibinadamu ya mwanamke haikuzingatiwa, bali alichukuliwa kama bidhaa tu ambayo ilimletea mwanaume furaha na kukidhi matamanio yake ya kimwili. Kwa maelezo hayo, tofauti iliyopo kati ya namna Uislamu na wamagharibi wanavyomtazama mwanamke ni kwamba Uislamu una mtazamo wa heshima na utu kwa wanawake wakati mtazamo wa pamoja wa nchi za Magharibi ni wa kumchukulia kuwa chombo na bidhaa tu inayotakiwa kukidhi mahitaji ya mwanaume. Hivyo tunaweza kusema kuwa haki ambazo Uislamu unawapa wanawake, hata haki zao mahususi katika fiqhi zote, ni kwa manufaa yao. Hii ni pamoja na kuwa dini ya Uislamu katika kuheshimu shahsia na utu wa kibinadamu wa mwanamke, inazungumza kwa wazi na kutetea haki ya mwanamke ya kujichagulia mambo yake. Mwanamke ana uhuru wa kuwa na udhibiti wa mali yake, ana uhuru wa kujichagulia mume na pia kuchagua hatima ya nchi yake bila kusukumwa sukumwa au kuingiliwa na yeyote. Aidha, kwa mujibu wa sheria za Kiislamu na haki za uraia, hakuna tofauti iliyopo kati ya wanaume na wanawake katika upigaji kura na kujiainishia hatima ya kisiasa na kijamii, kwa sababu wote wawili ni binadamu. Mwanamke kama alivyo mwanamume, ana haki ya kujiainishia hatima yake mwenyewe. Kiongozi mkuu na mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliichukulia haki ya mwanamke kupiga kura kuwa ni ishara ya shahsia na utukufu wa mwanadamu, na akasema, kutoa haki ya kuchagua na kuainisha hatima ya mtu ni kuheshimu haki ya uchaguzi wa mwanadamu. Kwa msingi wa neema ya akili na maumbile safi aliyopewa na Mwenyezi Mungu, mwanadamu anaweza kuelewa vizuri masuala yanayomzunguka. Mitume wa Mwenyezi Mungu pia walitumwa kwa ajili ya kutakasa fikra na nyoyo za watu kutokana na maovu na uchafu na kuwaongoza wanadamu kuelekea kwenye asili na maumbile yao safi na ya asili. Bila shaka, jambo muhimu hapa ni kwamba mitume waliwasilisha tu amri za Mwenyezi Mungu na ni watu wenyewe ndio walikuwa na uamuzi wa mwisho na haki ya kukubali au kukataa ujumbe wao. Kwa kuzingatia maamuzi waliofanya waliamua ni njia gani waliotaka kufuata katika maisha yao ya duniani na huko akhera. Kwa hiyo, uhuru wa kuchagua na kujiainishia mambo ni mojawapo ya neema za mbinguni ambazo zimetolewa kwa ajili ya manufaa ya wanadamu wote kulingana na hekima ya Mwenyezi Mungu. Hivyo matendo ya wanadamu, yawe ni ya kiadilifu au yasiyo ya, ya kiadilifu, yatahesabiwa na kutolewa malipo kwa msingi huo. Bila shaka kama mwanadamu hangepewa uwezo wa kujiamulia mambo yake mwenyewe na kulazimishwa kuchukua hatua fulani, hesabu ya matendo yake haingekuwa na maana. Katika Uislamu hakuna mtu anayehimiza wanawake kutosoma na kupata elimu wala kupuuza kushiriki katika shughuli za kijamii. Kama vile Uislamu unavyowahimiza wanaume kutafuta elimu, pia unawahimiza wanawake kusoma na kutafuta elimu. Uislamu hata umefuatilia na kuondoa njiani vizuizi vinavyowazuia wanawake kufikia ukamilifu. Dini tukufu ya Uislamu imekuwa mbele ya dini nyingine zote katika kuongoza wanawake kuelekea kwenye mabadiliko ya kisayansi na kitamaduni. Yatumwa Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anasema hivi kuhusu udharura wa wanawake kutafuta elimu: maadui zetu wanatutuhumu kwa kuzuia wanawake kufikia maendeleo ya kielimu na kiutamaduni. Wao wenyewe wanajua kwamba tuhuma hii ni uongo, lakini wanairudia rudia. Tunaheshimu na kuthamini sana utu wa wanawake na tunaamini kwamba mwanaume na mwanamke wote ni wanadamu walio sawa na kuwa uwanja wa ukamilifu uko wazi mbele yao wote. Kadiri wanavyojaribu ndivyo watakavyokuwa na kukamilika. Njia ya elimu na ushiriki wa kisiasa iko wazi kwa wanaume na wanawake. Maendeleo ya kielimu na kiutamaduni ya wanawake katika nyanja mbalimbali yanazingatiwa kuwa muhimu kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Lengo hili muhimu na lenye thamani kubwa limefikiwa katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ambapo wanawake wamekuwa na uwepo madhubuti katika uga wa utamaduni, katika maarifa na elimu kwa namna ambayo mwasisi wa mapinduzi haya yaani Imamu Khomeini anasema kuhusu uwepo huu uamilifu kwamba salamu zangu zisizo na mwisho ziwaendee wanawake waliojitolea, ambao sasa wanajishughulisha na kulea vijana na kuelimisha wasiojua kusoma na kuandika, ambao sasa wanafundisha taaluma za ubinadamu na utamaduni tajiri wa Qur'an kote nchini. Naam. Bila shaka ongezeko la vituo vya kielimu, kiutamaduni na kisayansi vya wanawake na pia asilimia ya wanawake wanaojishughulisha katika nyanja mbalimbali mbali za kielimu, kiutamaduni na uvumbuzi wa kisayansi na utafiti imeongezeka pakubwa, jambo linalothibitisha wazi juhudi na mafanikio ya kisayansi na kielimu ya wanawake katika Jamhuri ya Kiislamu. Kuandaliwa mazingira yanayofaa kwa ajili ya kutolewa masomo katika nyanja mbalimbali mbali za kisayansi na kiutamaduni kwa kutilia mkazo malezi na utakasaji wa nafsi ni jambo linalodhamini shakhsia na nafasi ya kielimu kiutamaduni na kimaanawi ya mwanamke na kuthibitisha utukufu wake wa kiutu. Ni katika kivuli cha elimu na maarifa ndipo mwanaadamu huweza kujua na kutambua nafasi yake halisi aliyo nayo katika ulimwengu huu, na hivyo kuchukua hatua kuelekea ukamilifu. Kwa hiyo katika Uislamu si wanaume pekee walio na haki ya kupata elimu na maarifa. Bali jambo hili linachukuliwa kuwa miongoni mwa wajibu wa Waislamu wote wanaume kwa wanawake. Bila shaka Uislamu haujaweka kizuizi chochote katika njia ya shughuli za kijamii za wanawake, bali umeweka miundo na utaratibu maalum wa kuweza kufikiwa jambo hili kwa kuweka sheria na kanuni maalum kwa ajili ya wanawake e. Fiqhi ya Kiislamu imeandaa mazingira ya kushiriki vilivyo wanawake katika masuala ya kijamii, na hata tunaweza kusema kwamba kuanzishwa sheria hizi ni njia moja ya kuwapa moyo wa kushiriki katika masuala hayo. Sheria na kanuni zote zinazohusu kuzingatiwa vazi la stara la hijabu kwa wanawake, kukatazwa wanaume na wanawake kuchanganyika katika jamii, namna mazungumzo yanapaswa kufanyika kati ya wanaume na wanawake, mfumo maalum wa mahusiano baina yao, na kusisitizwa baadhi ya thamani za kimaadili kama vile kuwa na haya na staha, yote haya ni mahitaji muhimu ya uwepo wa wanawake katika jamii. Kwa mtazamo wa Waislamu kuna udharura wa kuwepo wanawake katika jamii, lakini pamoja na hayo, sheria na masharti maalum ya Kiislamu yanapaswa kuzingatiwa ili kuhifadhi mwili, nafsi na thamani ya mwanamke, na haya yote kimsingi ni kwa manufaa ya utu na heshima ya wanawake, wakiwa sehemu kubwa na muhimu ya jamii. Wanawake wana haki ya kujishughulisha na masuala tofauti ya kijamii, lakini uwepo wao lazima ufanywe kwa kuheshimu staha na utu wa wanawake wa Kiislamu. Ushiriki wa wanawake katika maswala ya kisiasa na kijamii hauzingatiwi tu kama ishara ya kuheshimu utu na utukufu wa mwanamke bali pia unachukuliwa kuwa mojawapo ya majukumu ya mwanamke. Maswala ya kijamii na kisiasa hayahusiani na wanaume peke yao, wanawake pia wanapaswa kuhisi kuwa na jukumu na kuwajibika katika mambo yanayo wahusu ya ulimwengu wa Kiislamu na maswala yote yanayopita duniani. Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani na nafasi ya milifu ya wanawake ndani yake ni ushahidi tosha unaothibitisha kwamba kwa kushikamana na sheria hai za Uislamu, wanawake wanaweza kudhaminiwa haki zao, wanaweza kurejesha utu wao na kuchangia pakubwa katika kuimarisha vipaji vyao vya ustawi. Wanawake wa Irani ya Kiislamu wamekuwa na nafasi na maamuzi muhimu katika maisha ya kijamii ya mapinduzi ya Kiislamu kwa kujitolea kwao vitani na katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Haya yote yamefikiwa katika kivuli cha kutekelezwa sheria za Mwenyezi Mungu na kwa uongozi wa wanafikra wa kidini na si katika kivuli cha vuguvugu vugu la ufeministi na kufuata mifumo iliyoagizwa kutoka nje na ambayo imesababisha uharibifu mkubwa wa kimaadili, ufuska na kuchafua utu na heshima ya kibinadamu ya wanawake katika nchi za Magharibi. Wapendwa wasikilizaji, sehemu yetu ya 35 ya kipindi cha mwanamke katika familia na jamii inakomea hapa, na msomaji nilikuwa mimi Asmahani Ghanima Muhammad, na mtayarishaji wa kipindi hiki alikuwa Muhammad Barasa.