Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa Ijumaa njema kabisa ya Aprili 11 2025, ambayo ni sawa na Shawali 12 1446 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mwenyezimungu mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Na tuna mengi mazuri kwa mchana huu tumeandalia katika meza yetu ya matangazo, tukianza na taarifa ya habari za kikanda, tutakuwa na za kimataifa pia. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kusalimu amri Donald Trump katika sera zake za vita vya kiuchumi duniani, hususan sera zake kuhusiana na ongezeko la ushuru duniani. Vipindi tuna Iran juma hili, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo, tutakuwa na makala ya wiki kama kawaida, na makala yetu ya leo katika historia. Tuna wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati. Mpendo msikilizaji, kaa pembeni ya simu yako ya mkononi satelaiti, kutegea sikio yote tulioweza kuandalia mchana huu, na tunarusha matangazo haya kupitia Maarifa FM redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tembelea ya chaneli yetu kwenye Telegram at Radio Teheran swt m slash Radio Teheran sw. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pass today dot ir slash sw. Email ya radio swahili radio at IRIB.ir. Na dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa na kukaribisha kutegea sikio, vichwa vya habari. Mshauri wa kiongozi mwadhamu atahadharisha hatua za kujihami za Iran dhidi ya wakala wa IAEA. Jenerali Kaani asema Marekani na Israeli ni dhaifu kivitendo mbele ya Irani na makundi ya Mukawama. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina yapongeza uamuzi wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wa kuitambua rasmi Palestina na pamoja na habari nyingine, serikali ya Sudani yakanusha madai ya kutuma mjumbe huko Israel. Na sasa ni habari kamili. Mshauri mkuu wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amesema vitisho dhidi ya Irani vinaweza kusababisha kusimamishwa ushirikiano wa Teherani na wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki IAEA na kufukuzwa wakaguzi wake hapa nchini. Kuendelea vitisho vya nje na kuiweka Irani katika hali ya shambulio la kijeshi kunaweza kufuatiwa na hatua za kujihami kama vile kufukuzwa ukaguzi wa IAEA na kusitishwa ushirikiano nayo Ameandika Ali Shamkhani katika ujumbe uliochapishwa kwenye jukwaa la kijamii la X jana Alhamisi. Shamkhani ameendelea kusema, kuhamisha mada zilizorutubishwa na kupelekwa maeneo salama ambayo hayajatangazwa nchini Irani pia kunaweza kuwa kwenye ajenda. Matamshi hayo yametolewa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kukariri tena vitisho vya uwezekano wa kutuma hatua za kijeshi, wa kutumia hatua za kijeshi ikiwa Tehran haitafikia makubaliano na Washington kuhusu mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya yeah, kiraia yeah. Siku kadhaa zilizopita pia rais Masudi Pezeshkian wa Iran alisisitizia msimamo usiotetereka wa Tehrani wa kutoanzisha vita na nchi yoyote, na wakati huo huo akasema Iran iko imara kwa ajili ya kujihami. Alisema, tumeshauthibitishia ulimwengu kwamba hatutaki vita hatutaki bomu la nyuklia na hatutaki machafuko. Hivi sasa ni zamu ya wamarekani kuthibitisha kivitendo kwamba kweli wanataka mazungumzo. Wakati huo huo, kamanda wa kikosi cha Kudsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesema licha ya bwabwaja zao Marekani na Israel hazina nguvu kivitendo dhidi ya Iran na makundi ya Mukawama. Brigedia Jenerali Ismaili Kaani amesema Marekani na Israel haziwezi hata kuelewa kwa nini makombora yetu yanalenga kwa usahihi shabaha zao. Mwezi Aprili na Oktoba mwaka jana, Iran ilipiga kambi na vituo vya kijeshi na ujasusi vya Israel kwa kutumia makombora kadhaa. Maafisa wa Irani walisema kuwa hiyo ilikuwa ni sehemu ndogo tu ya nguvu na uwezo wa nchi hii katika kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Ni katika hali ambayo wakati wataalamu wa kijeshi wa nchi za magharibi wakionya kwamba mashambulio ya baadaye yanaweza kuwa magumu zaidi na kutumiwa idadi kubwa zaidi ya makombora, kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC wiki iliyopita kilizindua mji mkubwa wa kukombora wa chini mjihuo ya ardhi. Mji huo umezinduliwa baada ya rais Donald Trump wa Marekani kutishia kuwa ataishambulia Iran iwapo haitatii matakwa ya Marekani. Brigedia Jenerali Kani amesisitiza jana umuhimu wa kujitegemea na uzalishaji wa ndani na akayapongeza makundi ya mukawama katika kanda hii kwa kuendeleza mapambano na kusimama imara kwa suhula chache dhidi ya zana za kivita za kisasa za adui. Meja Jenerali Muhamad Bakheri, mkuu wa majeshi ya Iran, pia amesema kasi ambayo Jamhuri ya Kiislamu inakuza nguvu zake za ulinzi ni kubwa zaidi kuliko kasi ya kupona maadui. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imekaribisha msimamo uliotangazwa na rais wa Ufaransa kuhusu uwezekano wa nchi hiyo kulitambua rasmi taifa la Palestina katika miezi ijayo ikiashiria habari hii, wizara ya mambo ya nje ya Palestina imetangaza kuwa tunakaribisha matamshi ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuhusu kutambuliwa rasmi taifa la Palestina katika miezi ijayo. Taarifa ya wizara hiyo imesisitiza kuwa tunatambua msimamo huu wa Ufaransa kuwa ni hatua ya kuunga mkono suluhisho la amani. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina pia imezitaka nchi ambazo bado hazijalitambua taifa la Palestina zikiwemo nchi za Ulaya kupiga hatua katika njia hiyo. Vilevile imetoa wito wa kuungwa mkono juhudi za Palestina za kupata wanachama kamili katika Umoja wa Mataifa. Wizara hiyo imesisitiza kuwa kusitishwa mara moja mauaji ya kimbari, mpango wa kulazimishwa wa Palestina wa kuhama makazi yao na kuhusubiwa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ni muhimu katika mchakato wa kurejesha usalama na utulivu katika eneo la isha magharibi. Hapo awali, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema Paris inaweza kutambua rasmi nchi huru ya Palestina mwezi Juni mwaka huu. Nataka kuelekea katika kulitambua rasmi taifa la Palestina, sitafanya hivi ili kumfurahisha huyu au yule, lakini kwa sababu itakuwa hatua ya kiadilifu, amesema Emmanuel Macron. Serikali ya Sudan imekanusha kwamba imetuma mjumbe Israel kufuatia ripoti kwamba mkuu wa baraza la mpito la utawala wa Sudan Abdul Fatah al Burhan alimtuma mjumbe kukutana na maafisa wa serikali ya Tel Aviv. Kanusho hilo la Sudani limetolewa katika taarifa rasmi ya waziri wa utamaduni na habari wa nchi hiyo Khalid Alaisa, ambaye amethibitisha kwamba kilichoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari kuhusu swala hili ni uongo mtupu. Taarifa hiyo imesema serikali inahimiza vyombo vya habari kuwa makini kutafuta ukweli na kutumia weledi na kuepuka kuchapisha habari zisizoaminika. Awali, magazeti ya Israel yalinukuu ripoti kutoka Sudan, ikiwa ni pamoja na iliyochapishwa na tovuti ya Alrakoba kwamba wiki iliyopita Burhan alimtuma luteni jenerali Sadik Ismail huko Israel kwa misheni ya siri. Tovuti hiyo ilidai kuwa mjumbe huyo alikutana na maafisa wa Israel kuandaa mpango wa kumkurubisha jenerali Abdulfatah al Burhan kwa utawala wa Marekani na kuwasilisha ujumbe kwa waziri mkuu wa Israel Benjamini Netanyahu kuhusu nia ya Burhan ya kukamilisha mchakato wa kuanzisha uhusiano na utawala ghasibu wa Israel. Wakati huo huo, Amir Abbas, mtafiti katika uhusiano wa kimataifa na usalama na masuala ya kijeshi, amesema kwa kawaida utawala wa ghasibu wa Israel huchapisha habari kama hizo za mikutano kati ya maafisa wa serikali, hususan maafisa wa kiarabu na Waislamu na wa, wa upande wa Israel kwa lengo la kuzishawishi nchi za kiarabu kujiunga na mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kisiasa na Israeli na harakati ya upinzani nchini Tunisia ya Anhadha ya Anhadha imetoa wito kwa serikali ya nchi hiyo kuachilia huru wafungwa wa kisiasa wanaogoma kula. Taarifa iliyotolewa na harakati hiyo imesema mshikamano wake kamili na wafungwa hao wanaofanya mgomo wa kula na wafungwa wote wa kisiasa nchini Tunisia na kutaka kuheshimiwa haki ya kikatiba ya upinzani na shughuli za kisiasa za kiraia. Vilevile imetoa wito kwa serikali ya Tunis kuacha sera ya kuchezea maoni ya umma kwa kesi hizo za kisiasa, ili kujaribu kuficha kushindwa kwake katika kuboresha hali ya kiuchumi na kijamii ya wananchi wa Tunisia baada ya kuhodhi uwezo na mamlaka zote. Taarifa hiyo imesema harakati ya upinzani ya Nahdha inaitambua kesi hiyo kuwa ni ya kisiasa iliyoanzishwa kwa lengo la kuwanyanyasa wapinzani na kuzima sauti zao. Jumanne iliyopita kamati ya uratibu ya familia za wafungwa katika kesi ya njama dhidi ya usalama wa nchi ilitangaza kwamba jamaa zao watano wameanza mgomo wa kula usio na kikomo. Rais wa Tunisia Kais Said anawashutumu wanasiasa wa upinzani kuwa wamekula njama dhidi ya usalama wa taifa na kuongoza migogoro ya usambazaji wa bidhaa na kupanda kwa bei. Hata hivyo upinzani unasema anatumia mahakama kuwanyanyasa wale wanaopinga sera zake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa anakaribisha uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kusalimu amri Trump katika sera zake za vita vya kiuchumi duniani. Raisi wa Marekani Donald Trump amesalimu amri baada ya masoko ya hisa ya Marekani kuporomoka vibaya kutokana na sera zake mbovu za kuanzisha vita vya kiuchumi na kuzipandishia ushuru bidhaa za nchi zote duniani. Ili kufifiliza suala hilo na kujaribu kuonyesha kuwa hajasalimu amri, Trump ameongeza vita vyake vya kiuchumi na China kwa kupandisha ushuru wa bidhaa za China kwa asilimia zipatazo 125 sambamba na tangazo lake la kusitisha utekelezaji wa nyongeza ya ushuru kwa bidhaa za nchi nyinginezo kwa muda wa siku 90 juzi Jumatano, na ikiwa ni wiki moja tu baada ya kuzidisha vita vya kibiashara na ushuru dhidi ya nchi zote duniani hali ya kiuchumi ndani ya Marekani imeporomoka vibaya na kumlazimisha Trump atangaze kusimamisha utekelezaji wa siasa hizo mbovu kwa muda wa siku tisini hapo hapo. Na katika kuendeleza siasa zake zile zile za majivuno, Trump amejigamba kwa kusema, kutokana na China kutoheshimu masoko ya dunia nimeamua kuongeza ushuru wa bidhaa za China zinazoingia Marekani kwa asilimia zipatazo mia ishirini na tano. Tangazo hilo la Trump la kusimamisha utekelezaji wa sera zake za ushuru kwa muda wa siku tisini halizijumuishi nchi za Canada na Mexico peke yake. Ikulu ya White House imethibitisha habari hiyo na kusema kuwa bidhaa za nchi hiyo hizo zitaendelea kutozwa ushuru mkubwa. Uamuzi wa Trump wa kusimamisha sera zake hizo kwa muda wa siku tisini umenyanyua masoko ya Marekani licha ya kuziongezea ushuru bidhaa zinazotoka China. Kwa mfano, baada ya tangazo hilo la Trump zaidi ya dola trilioni nne zimeingia kwenye soko la hisa la Marekani baada ya uamuzi huo wa Trump. Thamani za hisa za makampuni kama Nvidia, Apple, Tesla na Microsoft zimepanda kwa asilimia kati ya saba nukta tano hadi kumi na tatu. Siasa za kidikteta za Trump za kupandisha ushuru wa bidhaa zinazoingia Marekani Umezusha, zimezusha mgogoro mpya wa kiuchumi duniani na hasa kwa mashirika ya ndani ya Marekani kwenyewe, kwani nchi mbalimbali ulimwenguni zimeamua kukabiliana kivitendo na sera hizo za kiistikbari za Donald Trump. Katika kipindi kifupi tu cha kuingia madarakani, Trump ameasababishia hasara kubwa masoko ya fedha ya Marekani na nje ya nchi hiyo. Hasara hiyo inakadiriwa kupindukia dola trilioni 9 na nusu. Trump aidha amelazimika kusalimu amri na kulegeza kamba, ingawa kwa ujanja wa kuzibakisha nchi kama China kwenye vita vyake vya kiuchumi baada ya kuona dunia nzima imesimama dhidi yake. Frederick Merz, mgombea wa ukansela wa Jerumani, amesema kulazimika Trump kusimamisha nyongeza ya ushuru kwa muda wa siku tisini ni ishara kwamba mshikamano ulioonyeshwa na nchi za Ulaya wa kukabiliana kivitendo na Trump umezaa matunda. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpeno msikilizaji, unaweza ukatembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram at radio tehran sw t radio teheran sw tovuti na mtandao wa idhaa ya kiswahili radio teheran ni pas today ir sw Iran, juma hili. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Masoud Pezeshkian anazindua mafanikio mapya katika sekta ya nuklia. Asema Iran katu haitaacha haki zake za nuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema mazungumzo ya Oman kati ya Iran na Marekani si ya moja kwa moja. Na waandamanaji Teheran walaani laani mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel huko Gaza. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametembelea maonyesho ya mafanikio ya nuklia huku Iran ikiadhimisha siku yake ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia kwa kuzindua bidhaa nane. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, pamoja na kundi la maafisa waandamizi waliandamana pamoja na rais Pezeshkian katika ziara yake katika shirika hilo mjini Teheran siku ya Jumatano, ya Jumatano. Maonyesho hayo yanaonyesha mafanikio ya Iran katika mzunguko wa mafuta ya nyuklia, uzalishaji wa nishati na umeme, uzalishaji wa maji mazito na bidhaa zake madawa ya nuclear au radiopharmaceuticals, teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi na teknolojia nyingine za kisasa zinazohusiana. Akizungumza katika hafla hiyo, rais masoud Pezeshkian ametangaza uh, kwa msimamo thabiti kuwa Iran haitolegeza msimamo wala haitakubali masharti yoyote yanayohusu mafanikio yake ya, ya nuclear, huku akikosoa vikali vitisho vya kijeshi kutoka Marekani. Amesema kwa msisitizo kwamba tunataka amani na usalama. Tuko tayari kwa mazungumzo, lakini kwa misingi ya heshima na kujivunia taifa letu. Hatutarudi nyuma kutoka kwenye mafanikio yetu, na hatutakubaliana na masharti dhidi ya mafanikio hayo, na hatutamruhusu yeyote kutuzuia kufikiri, kubuni wala kuwa na ubunifu. Rais huyo wa Iran pia ameeleza kwa mara nyingine tena kwamba Tehran haina dhamira ya kutengeneza bomu la nyuklia amesema na hapa na mnukulu: wa Magharibi wanadai kuwa Iran inataka kutengeneza mabomu ya nyuklia. Ni nani mwenye mamlaka zaidi kuhusu suala hilo kuliko kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei, ambaye kwa uwazi kabisa na hadharani ametangaza kuwa hatutafuti kutengeneza bomu la nyuklia? Hali kadhalika Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran inahitaji sayansi ya nyuklia na nishati ya nyuklia katika uh, kila sekta ya maisha aki fafanua zaidi, amesema "Tunahitaji elimu na nishati ya nyuklia. Kila jambo ambalo leo hii limebuniwa na wanasayansi na wataalamu wakubwa katika nchi hii linahusiana moja kwa moja na mahitaji halisi na ya msingi ya taifa. Maadui hawataki kabisa mahitaji haya yakidhiwe, wala kutuona tukiwa huru na wenye kujitegemea. Hata hivyo, taifa la Iran kamwe halitakubali kudhalilishwa. Halkadhalika, Rais Masud Pizishkian, akitilia mkazo kuwa Iran haitafuti vita, amesema taifa hili litaendelea kuwa thabiti dhidi ya aina yoyote ya uchokozi. Sisi hatutaki vita, lakini kwa maarifa na uwezo wa wataalamu wetu tutasimama imara mbele ya uvamizi wa aina yoyote. Kadiri wanavyotupiga ndivyo tutakavyokuwa imara zaidi. Kadiri watakavyotutishia ndivyo tutakavyokaza misimamo yetu. Tunataka amani, tunataka usalama na tunataka mazungumzo lakini kwa heshima na uwezo tulio nao hatutalegeza msimamo kuhusu mafanikio tuliyoyapata. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema kuwa mazungumzo ya Iran yatakayofanyika Oman siku ya Jumamosi ni fursa ya kupima umakini wa Marekani ambayo ina historia ya kuwa na nia mbaya. Akihutubia kundi la wasomi wa tafiti na wanahabari huko Algeria alipokuwa ziarani rasmi siku ya Jumanne, Arakchi alisisitiza kuwa mada pekee ya mazungumzo hayo ni kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Teheran. Amesema mazungumzo yajayo Maskat ni fursa mpya ya diplomasia na jaribio la kupima umakini wa Marekani ambayo ina historia ndefu ya kutotekeleza ahadi na uh, kujifanyia maamuzi ya upande mmoja. Amesema swala la nuklia kwa maana ya kuweka mambo wazi na hakikisho kuwa mpango nukle wa nuklea wa Iran na malengo e, ya amani e, kwa kubadilishana na kuondolewa kwa vikwazo vya kiwenevu ndilo swala pekee linalojadiliwa. Katika makala iliyochapishwa pia katika gazeti la Washington Post, Arakchi ameashiria mazungumzo ya sio ya moja kwa moja na Marekani na kusema tutakutana Oman siku ya Jumamosi kwa mazungumzo ya sio ya moja kwa moja. Hii ni fursa pia na ni jaribio njia ya mazungumzo tunayopendekeza si mpya. Aidha, amepinga madai ya rais wa Marekani Donald Trump kuwa kuna mazungumzo ya moja kwa moja yatakayofanyika Oman. Amesema uamuzi wa kufuata mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ni wa kimkakati unaotokana na uzoefu, si itikadi, ukichochewa na kutoaminiana kwa kina, hali iliyochangiwa zaidi na juhudi za Marekani kufufua kile kinachoitwa sera ya mashinikizo ya juu kabisa, kabla ya kushiriki kidiplomasia Arakchi pia amezungumzia juu ya ongezeko la uwepo e, wa kijeshi wa Marekani katika eneo la ishia magharibi, akionya kuwa jambo hilo linaweza kusababisha mzozo mpana zaidi, huku akisisitiza kuwa Iran iko tayari kujilinda. Tumewasiliana na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Said Abbas Arakchi, ili kupata ufafanuzi kuhusu uh, kauli yake hiyo ya malengo ya mazungumzo yasiyo ya wa moja kwa moja kati ya Iran na Marekani siku ya Jumamosi nchini Oman na ametoa kauli ifuatayo. Katika muktadha wa kujenga imani, ni jambo la busara kwamba vikwazo vilivyowekwa kwa msingi wa tuhuma zisizo za haki vinapaswa kuondolewa. Lengo kuu la mazungumzo haya ni kutetea haki za watu wa Iran na kuondoa vikwazo hivyo. Iwapo kutakuwepo nia ya kweli kutoka upande wa pili Tunaamini uh, lengo hili linaweza kufikiwa. Jambo hili halitegemei njia ya mawasiliano iwe ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja. Kwa sasa tunapendelea mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na hatuna mpango wa kuyabadilisha kuwa ya moja kwa moja, kwani hatuoni manufaa yake kwa malengo ya mazungumzo. Iwapo upande wa pili utakuwa na nia ya kweli, tunaona kwamba makubaliano yanaweza kupatikana. Kwa hivyo mpira uko katika uwanja wa Marekani. Wakija Omani wakiwa na nia ya dhati, tutafikia makubaliano. Wanaharakati zaidi ya mia tatu wa jumuia za kiraia nchini Iran wamepinga vikali vitisho vya Marekani vya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi yao wakiapa kukabiliana na uvamizi wowote wa kigeni. Katika taarifa yao kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, wanaharakati hao wakiwemo maprofesa wa vyuo vikuu, wataalamu wa sheria, watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari na wanaharakati huru wa kisiasa, wamesisitiza dhamira yao ya kulinda Iran licha ya tofauti zao na serikali. Wamesema licha ya mitazamo tofauti na serikali, sisi tunaotia saini taarifa hii, tutaipigania nchi yetu kwa nguvu zetu zote endapo kutakuwa na mashambulizi dhidi ya Iran, tutapigana kwa ajili ya Iran, ubinadamu na amani ya dunia. Wameongeza kuwa shambulizi lolote dhidi ya Iran halihusu serikali pekee bali litawalenga wananchi wa Iran na kuhatarisha utulivu wa ukanda mzima. Wanaharakati hao wamehitimisha kwa kuonya uh, kuwa sera za upendeleo za madola ya magharibi zinazopuuza silaha za nyuklia za utawala wa kizoeni wa Israel huku zikilenga mpango wa nyuklia wa Iran ambao ni wa amani na walio chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa zimeibua wa matatizo. Wakati huo huo, wananchi wa Iran wamekusanyika kuonyesha msaada wao wa dhati kwa Wapalestina wanaoteseka kutokana na umwagaji damu wa kikatili na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala Israeli katika ukanda wa Gaza ulioko chini ya wa mzingiro. Waandamanaji walikusanyika katika uwanja wa Palestina katika timu wa Tehran siku ya Jumatano, Israel, ya Jumatano, kulaani vita vya Israeli dhidi ya Gaza na ukiukaji wa mara kwa mara wa usitishaji vita ulioanza kutekelezwa katika ardhi ya Palestina mwezi uliopita. Wakiwa wanapiga nara za kupinga utawala wa Israeli na Marekani, walionyesha chuki e kali dhidi ya uhalifu wa utawala wa Israeli na huruma yao kwa watu wa Gaza huku wakibeba picha za viongozi waliouawa wa muungano wa mukawama au mapambano. Hizi ni baadhi ya nara walizotoa wananchi. Taarifa iliyotolewa wakati wa maandamano hayo imesema "Tumejikusanya tena leo katika uwanja wa Palestina mbele ya uhalifu wa utawala wa Kizayuni ili kulaani vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala huu maarufu kwa ukatili wake. Taarifa hiyo imebaini kuwa mauaji ya maelfu ya wanawake na watoto wasio na hatia, mashambulizi dhidi ya vituo vya afya vinavyosimamiwa na Umoja wa Mataifa, mabomu dhidi ya miundombinu muhimu kama vile mitambo ya kuchuja maji baharini, uharibifu wa urithi wa kihistoria wa mji wa Rafaa, kuwekwa uh, mzingiro wa chakula Gaza, kuchomwa kwa makazi ya waandishi wa habari wa na maelfu ya uhalifu mwingine ulioibuka kutoka kwa uvimbe wa saratani uitoa Waisrael katika siku kumi tu zilizopita, taarifa hiyo imesema. Taifa la Iran linatoa wito kwa watu wote huru duniani kuona kwa macho yao ni aina gani ya halifu katika historia ameweza kusababisha umwagaji damu wa kiwango hiki, au matukio ya kusikitisha kwa muda mfupi wa siku kumi tu. Waandamanaji wameeleza jinsi utawala wa Israel unavyopuuza sheria za kimataifa katika vita vyake vya kikatili dhidi ya ukanda wa Gaza. Nam na, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola, kwaherini. Shukrani sana Mubaraka Hinia na kipindi hicho cha Iran Juma hili. Tunatarajia kuwa wasikilizaji wetu wamenufaika, na sasa umeadia wakati wa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, likiwa na habari kuu yenye kichwa cha habari mchezo matata wa Malala. Kichwa hiki cha habari kimeambatana na kichwa kingine kidogo kilichopewa anwani kumradhi, wanafunzi wa Butere Girls wakaidi amri kuigiza kwenye ukumbi mtupu na kuamua kuondoka. Akifafanua kichwa hiki cha habari, mwandishi wa Taifa Leo ameandika serikali imelaumiwa vikali kutokana na ukatili wa polisi dhidi ya wanafunzi wa shule ya upili ya wasichana ya Butere na kuwafanya washindwe kuonyesha mchezo wao uliopewa jina la Echoes of War, katika tamasha la kitaifa za nyimbo na michezo ya kuigiza katika kaunti ya Nakuru. Shule hiyo awali ilipigwa marufuku kuigiza igizo lake hilo la, kehilo, la Generation Z katika mashindano ya mwaka huu ya maigizo ikielezwa kuwa kauli mbiu yake inakosoa serikali. Tukiachana na habari hii kuu, Taifa Leo pia limeandikwa katwa kigeni, wakili wa Ruto wamejiondoa katika mahojiano ya kuwasaka makimishna wapya wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC. Habari nyingine za Taifa Leo zinasema serikali kutoa chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa mpox katika kaunti kumi na tatu hii ni baada ya kupokea dozi zipatazo elfu kumi na mia saba za chanjo ya ugonjwa huo. Na Kir amechangia, uh, Machari kutupwa nje. Washirika wa Machari wanamlaumu Rais Salva Kir wa Sudan Kusini kwamba amedhoofisha nguvu za upinzani nchini humo. Tukiliangalia gazeti la Star la Kenya, pia leo limepambwa na habari kemkem na likitoa uzito kwa ziara ya Rais wa Kenya William Ruto nchini China chini ya anuani Ruto aitembelea China kwa siku nane huku uhusiano na Marekani ukiporomoka huku uhusiano na Marekani ukiporomoka. Mbali na kuangazia ziara ya Ruto nchini Kenya, gazeti hili pia limeeleza kwa muhtasari namna Kenya inavyonunua kutoka nje nguo za mtumba za mamilioni ya dola na kuandika, China inaongoza kwa kuiuzia Kenya nguo za mtumba tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Aidha, imeelezwa kuwa China imechangia asilimia zipatazo 21.4 kwa kuiuzia Kenya bidhaa mbalimbali mwaka uliopita, kutoka gazeti la Star. Aidha tunasoma Wakenya wanalipa mamilioni ya kodi kwa nafasi za kazi zilizotelekezwa na maafisa wa serikali. Na katika habari za kibunge tunasoma Senati ya Kenya kwa kauli moja imepasisha mswada wa Sifuna kuhusu gharama ya juu ya umeme. Mswada huo umepasishwa ili kuweka wazi manunuzi ya nishati ya umeme, lengo likiwa ni kupunguza gharama ya juu ya umeme nchini Kenya. Nchini Tanzania, Taifa Huru ndo naanza kulidondoa na metoa uzito kwa habari ambayo imepewa anwani, waziri mkuu asema shilingi trilioni moja nukta tano tisa zimetumika kuunganisha umeme katika vijiji vipatazo elfu nne na sabini na moja. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Majaliwa Kasim Majaliwa, pia amesema serikali imeboresha bandari bahari kuu na uwekezaji wa sekta binafsi katika kutoa baadhi ya huduma bandarini. Gazeti la Taifa Huru pia likaandika: kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema Lisu amesomewa mashtaka manne, lipo la uhaini, tarehe yatajwa. Mbunge CHADEMA aungana na kundi ya G55, asema yupo tayari kwa uchaguzi. Hawawezi kuhamasisha uwasi, asema na Ruasa. Ya jibu kilio cha maji huko Kwala na Mwembe Ngozi. Bilioni mia moja kukarabati madaraja ya kusini. Ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu kutoka ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira leo Ijumaa. Makala apongeza utendaji wa Olega na TANROADS, ataka ubora uzingatiwe kwenye ujenzi. Habari hii kuu imepatana na picha uh, kubwa ambayo inamwonyesha katibu mkuu wa itikadi na uenezi wa chama tawala CCM Amos Makala akipewa maelezo na waziri wa ujenzi Abdallah Olega kuhusu maendeleo ya ukarabati wa barabara kuu ya da kwenda mikoa ya kusini mwa nchi katika eneo la Somanga mkoani Lindi, ambaye amepiga kambi katika eneo hilo kusimamia ukarabati huo mbali na habari hii kuu gazeti la Majira vilevile vile, linatupasha kuwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr. Philip Mpango awafunda mabalozi wapya. Tuna nyingine linasema, Majaliwa, sherehe za muungano mwaka huu zifanyike mikoa yote, asema na rais Samia kuzindua benki ya ushirika. Na kwa kumalizia gazeti la Daily Monitor la Uganda linatukamilishia jamvi letu hili na limeandika Kiza Besigi, kiongozi wa upinzani nchini humo, hii leo anatazamia kujua hatima ya dhamana yake baada ya kusalia jela kwa siku zipatazo mia arobaini na saba na ofisi ya kiongozi wa upinzani nchini Uganda imewataka wawakilishi wote wa upinzani bungeni waliopokea fedha kiasi cha shilingi milioni mia moja kuzirudisha haraka iwezekanavyo. Fedha hizo walipewa wabunge ili waunge mkono kuvunjwa kwa Mamlaka ya Maendeleo ya Kahawa ya Uganda kupitia Sheria ya Taifa ya Marekebisho ya Kahawa, kitendo ambacho kimetajwa na uongozi wa upinzani bungeni kuwa sawa na usaliti. Tunaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakaribisha makala yetu ya wiki itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni katika makala hii ambayo itaangazia ndoa za watoto au za utotoni duniani. Katika dunia hii ya leo na katika karne ya ishirini na moja bado tunashuhudia baadhi ya jamii ambako vijana huburutwa katika hafla ya harusi, si kwa hiari zao, bali kwa matakwa ya watu wengine. Vijana hao huwa wanaingia katika ulimwengu wa ndoa mapema na pasi na wao kuchagua wala kujua hali ya mustakbali wao. Baadhi hufungishwa ndoa pasi na wao kujua hao hufungishwa ndoa kwa nguvu na mabavu, na yote hayo huwa na matokeo mabaya. Kuwaozesha watoto wadogo huwa na madhara mengi ya kimwili kama kutokuwa tayari kushika mimba katika umri mdogo, na vilevile vile matatizo ya kisaikolojia na kinafsi kutokana na kulazimishwa kuoa au kuolewa. Ripoti iliyochapishwa na tume kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inasema kuwa makumi ya wasichana huozwa kila siku bila ridhaa zao na pasina kupewa haki ya kuchagua mume. Elina ni binti kutoka nchi ya Malawi ambaye alilazimishwa kufunga ndoa akiwa na umri wa miaka kumi na tano anasema kuhusu swala hilo kwamba, nilipata matatizo mengi baada ya kuolewa. Nilikuwa mtoto mdogo na sikujua jinsi ya kutunza mume. Kipindi kibaya zaidi kilikuwa wakati nilipopata ujauzito, kwa sababu mbali na kumshughulikia mume wangu, nililazimika kufanya kazi zote za ndani ya nyumba na pia shambani. Mwisho wa kunukuu. Wapendwa wasikilizaji, kuna sababu mbalimbali mbali za ndoa za mapema, sababu mbalimbali zinazopelekea mabinti kuolewa mapema. Hapa tunaweza kutaja ukimbizi, umasikini, mila na desturi na kutafuta usalama ni miongoni mwa sababu za ndoa hizo. Aidha, katika baadhi ya jamii kiwango duni cha elimu na ukosefu wa walimu katika baadhi ya shule huwafanya wazazi wayaone masomo kuwa yanachukua gharama za bure na kuwapotezea watoto wakati. Aidha, katika upande mwingine, baadhi ya familia hupinga na kukataa kabisa watoto wao kwenda shuleni. Hii ni kwa sababu huwa wanawatumia mabinti zao kama wafanyakazi ndani ya nyumba za watu matajiri ili wadhamini pato lao kwa njia hiyo. Uchunguzi uliofanywa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ulibaini kuwa katika nchi za Afghanistan, Bangladesh, Malawi, Nepal, Sudani Kusini, Tanzania, Yemen na Zimbabwe kuna kesi nyingi za ndoa za watoto na kwamba watoto waathirika hupata matatizo ya muda mrefu. Uchunguzi huo umebaini kuwa ndoa hizo za mapema huwafanya watoto wengi wapokonywe haki zao kama wanadamu na watoto. ndoa za utotoni ni tatizo sugu kote duniani. Kati ya madhara ya kuozwa mapema mabanati ni kuhatarisha afya, kupata mimba mapema, kuteswa, kupigwa mara kwa mara katika ndoa na kadhalika. Uchunguzi uliofanyika katika maeneo mbalimbali duniani umebaini kuwa kuna hatari kubwa ya kupoteza maisha watoto wa kike ambao huzaa wakiwa na umri kati ya miaka kumi hadi kumi na nne. Vilevile, madhara mengine ya kuozwa mabinti mapema ni kunyimwa haki ya kuendelea na masomo. Katika nchi kama vile Bangladesh, imebainika kuwa wasichana wanaopata fursa za kusoma ni wale waliokwepa kuolewa wakiwa watoto. Shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch Limesema pamoja na kuwa kumepatikana maendeleo na kupigwa hatua fulani katika hali ya wanawake duniani katika siku za hivi karibuni, lakini tatizo la wasichana wadogo kuolewa mapema bado lingalipo. Miaka kadhaa iliyopita, Bangladesh ilitajwa kuwa nchi ya nne duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wasichana wanaoolewa wakiwa watoto wadogo. Nchi zilizokuwa zikiongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watoto wa kike wanaoolewa wakiwa watoto duniani ni Niger, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Chad. Aidha, kumetajwa sababu kadhaa za kuolewa watoto wa kike wa Bangladesh wakiwa bado wadogo. E, kati ya sababu hizo ni ubaguzi wa kijinsia, itikadi za kijamii pamoja na mila na desturi za nchi hiyo ya kusini mwa Asia. E, sababu nyingine imetajwa kuwa mahari ya juu anayopewa baba wanaowaoza wasichana wadogo. Hali kadhalika umasikini mkubwa katika familia nyingi huwalazimu wazazi wawaoze mabinti zao kama njia ya kuwaokoa, kwani huwa hawawezi kumudu gharama za kuwapa chakula na kuwaelimisha. Mwezi Novemba mwaka 2014 Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio kuzishurutisha nchi wanachama kupiga marufuku ndoa za watoto wadogo. Tatizo la ndoa za watoto wadogo ni gumu sana na limeenea kote duniani. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana nchi zote duniani zikaahidi kuangamiza tatizo hilo ifikapo mwaka 2030. Bila shaka ili kufikia lengo hili tajwa, serikali zinapaswa kuchukua hatua imara kwa kuzingatia hali ya kila nchi. Ingawa katika baadhi ya maeneo duniani kumeshuhudiwa kupungua idadi ya ndoa za watoto wadogo, lakini kuna baadhi ya nchi ambapo tatizo hilo limeongezeka. Kwa hivyo kuchukuliwa hatua za pamoja na kwa msingi wa sheria za kitaifa na kimataifa kutasaidia kutafutiwa ufumbuzi wa kimsingi wa tatizo la ndoa za watoto wadogo duniani. Na hadi hapa, wapendwa wa wasikilizaji, tumetamatisha makala yetu ya wiki hii ambayo tumechunguza kwa ufupi na kwa muhtasari kabisa, tatizo la ndoa za watoto duniani. Tukutane tena katika makala ya wiki, panapo majaliwa yake Mola Muumba, wiki ijayo. Katika historia leo, ni Ijumaa tarehe 12 Shawal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 11 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo, miaka 416 iliyopita, aliaga dunia alimu na mwanazoni mkubwa wa Kiislamu, Sheikh Bahauddin Muhammad bin Hussein Amili, maarufu kwa jina la Sheikh Bahai. Sheikh Bahai, ambaye alikuwa mtaalamu wa fikhi, nujumu na hisabati, alifariki dunia katika mji wa Isfahani nchini Iran. Alizaliwa mwaka 952 hijiria katika mji wa Baalabak huko Lebanon, katika familia ya Kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa, wa zama hizo. Sheikh Bahai ameandika vitabu vingi ikiwa ni pamoja na Tashrihu Laflak, Kashkul na Hablul Matin. Tarehe 11 Aprili miaka 165 iliyopita, chombo cha kuzalisha baridi kilibuniwa na mwanakemia wa Kifaransa kwa jina la Ferdinand Care. Kifaa hicho kilikuwa kikizalisha baridi kwa kutumia gesi ya amonia. Ubunifu huo wa Ker ulikuwa hatua muhimu katika kuhifadhi vyakula ili visiharibike, hususan katika maeneo yenye joto. Uvumbuzi wa msomi huyo hatimaye ulipelekea kutengenezwa kwa majokofu na vifaa vingine vikubwa vya kuzalisha baridi kwa ajili ya shughuli mbalimbali. Miaka 40 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Enver Hoha, rais wa zamani wa Albania. Hoha alikuwa kiongozi wa wapiganaji wa mrengo wa kushoto. Baada ya Italia kuivamia na kuikalia kwa mabavu Albania mwaka 1939 Enver alichukua madaraka ya nchi mwaka 1944 kwa kusaidiwa na jeshi la Urusi ya zamani baada ya kushindwa Italia katika vita vya pili vya dunia, rais huyo wa zamani wa Albania, miaka miwili baadaye, alitangaza nchi hiyo kuwa ni jamhuri ya kikomunisti na siku kama ya leo, miaka 28 iliyopita, siku moja tu baada ya mahakama moja ya Ujerumani kutoa hukumu dhidi ya viongozi kadhaa wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ziliwaita nyumbani mabalozi wao kutoka mjini Teheran. Jaji wa mahakama hiyo iliyopata umaarufu kwa jina la Mykonos aliathiriwa mno na misimamo ya kizayuni na kutangaza kwamba viongozi wa Iran walihusika katika mauaji ya mpinzani wa utawala wa jamhuri ya Kiislamu aliyekuwa akiishi Ujerumani. Iran ilikadhibisha madai hayo na ikajibu hatua ya nchi hizo kwa kuwaita nyumbani mabalozi wake wote katika nchi za Umoja wa Ulaya. Uamuzi wa mahakama ya Mykonos kwa hakika ulikuwa sehemu ya hujuma ya kisiasa iliyokuwa ikiongozwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Takriban miezi kumi baadaye, mabalozi wa Umoja wa Ulaya walianza kurejea mjini Teheran, mmoja baada ya mwingine. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mshauri mkuu wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amesema kwamba vitisho dhidi ya Irani vinaweza kusababisha kusimamishwa ushirikiano wa Tehran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, na kufukuzwa wakaguzi wake hapa nchini. Kuendelea vitisho vya nje na kuiweka Iran katika hali ya shambulio la kijeshi kunaweza kufuatiwa na hatua za kujihami kama vile kufukuzwa ukaguzi wa IAEA na kusitishwa ushirikiano nao, ameandika Ali Shamkhani katika ujumbe uliochapishwa kwenye jukwaa la kijamii la X jana Alhamisi. Kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesema licha ya baboja zao Marekani na Israel hazina nguvu kivitendo dhidi ya Iran na makundi ya mukawama. Brigadia Jenerali Ismaili Khani amesema Marekani na Israel haziwezi hata kuelewa kwa nini makombora yetu yanalenga kwa usahihi shabaha zao. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imekaribisha msimamo uliotangazwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu uwezekano wa nchi hiyo kulitambua rasmi taifa la Palestina katika miezi ijayo. Ikiashiria habari hii, wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema tunakaribisha matamshi ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuhusu kutambuliwa rasmi taifa la Palestina katika miezi ijayo. Na serikali ya Sudani imekanusha kwamba imetuma mjumbe Israel kufuatia ripoti kwamba mkuu wa baraza la mpito la utawala wa Sudan Abdu Fatah Al Burhani alimtuma mjumbe kukutana na maafisa wa serikali ya Tel Aviv. Kanusho hilo la Sudani limetolewa katika taarifa rasmi ya waziri wa utamaduni na habari wa nchi hiyo Khalid Elaisa ambaye amethibitisha kwamba kilichoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari kuhusu swala hili ni uongo mtupu. Taarifa hiyo imesema serikali inahimiza vyombo vya habari kuwa makini kutafuta ukweli na kutumia weledi na kuepuka kuchapisha habari zisizoaminika. na nawashukuru wote waliofanikisha matangazo haya na tunaomba radhi kwa dosari zozote zilizojitokeza, na nawashukuru wenzangu pia waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, na nawatakia mchana mwema. Asanteni kwa kuwa nami, kwaherini.