Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismi Kwa jina la Allah mwingi wa Rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho kimya cha dunia mbele ya jinai zinazofanywa na Israel eneo la ukanda wa Gaza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza, kipindi cha Irani Juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha kwamba muda wa kuwanusuru wa Palestina unazidi kuyoyoma. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran amesema uwezo wa kijeshi wa Jamhuri ya Kiislamu ni wa hali ya juu. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba wawakilishi wa serikali ya Congo DR na waasi wa M23 wamewasili Doha kwa mazungumzo ya amani na waliofariki dunia klabuni katika jamhuri ya Dominika wamefikia 218 na, na sasa ni habari kamili. Ripota maalumu wa umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya Palestina ameonya kwamba hakuna muda mwingi uliobaki kuwaokoa kuwa watu wa Palestina wa ukanda wa Gaza wakati huu ambapo Israel inaendeleza mashambulizi mtawalia katika eneo hilo na ukandamizaji unaendelea katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Akizungumza katika mkutano wa siku mbili huko Pantin, viungani mwa Paris, Francisca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina, ameashiria ukiukaji wa mara kwa mara wa utawala wa kizayuni wa Israel wa usitishaji vita ulioanzishwa mwezi Januari, na kusisitiza kwamba bila ya uingiliaji kati wa jamii ya kimataifa, jinai za kivita za Israel zitaendelea kushuhudiwa. Israel haitasitisha hatua zake, Albanezi amesema akisisitiza kwamba waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu anatumia vita vya Gaza kukwepa kubebeshwa dhima ya ukiukaji wake wa sheria za kimataifa. Nadhani sina matumaini tena katika mfumo wa haki wa Israel au ngazi ya kimataifa, kwa sababu unaona kila mtu akisema yuko tayari kumtandikia Netanyahu zulia jekundu, amesema Albanese. Ameeleza kwamba mataifa kadhaa ya magharibi na Ulaya yamempokea Netanyahu na kupuuza kabisa hati ya kukamatwa iliyotolewa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Wakati huo huo, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres ametoa indhari kuhusu hali ya janga la binadamu inayozidi kuwa mbaya katika eneo la ukanda wa Gaza. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya umoja huo mjini New York, Guterres amesema zaidi ya mwezi mzima umepita bila hata tone moja la msaada kuingia Gaza. Amefafanua kwa kusema hakuna chakula, hakuna mafuta, hakuna dawa na hakuna bidhaa za biashara zilizoingizwa ukanda wa Gaza. Kamanda mkuu wa jeshi la wanamaji la Iran Admeri Shahram Irani amesema uwezo na nguvu za jeshi la Iran zimefikia viwango vya juu ambavyo havijawahi kushuhudiwa. Akizungumza huko Bandar Abbas jana Alhamisi na wanajeshi wa majini na familia zao, Admeri Irani alisema nguvu za kijeshi za Iran ziko katika ubora wake na operesheni zake za hivi majuzi zinaashiria hadhi na nafasi yake katika uga wa kimataifa. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran amesisitiza udharura wa kutambuliwa duniani kote uwezo wa jeshi la maji la Iran na kuongeza kwamba ushawishi wao unavuka mipaka ya nchi na unatambulika duniani kote. Kadhalika amesema jeshi la Iran kwa sasa linatambuliwa kuwa lenye nguvu kubwa na hata maadui zake, akisisitiza juu ya utayarifu wa kikosi hicho iwapo kutatokea mizozo ya moja kwa moja ya baharini. Amesema kwamba baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jeshi la Iran limepata kutambulika duniani kote kwa uwezo, na uwezo huo umeyapa changamoto mataifa makubwa duniani ikiwemo Marekani. Hali kadhalika kamanda huyo mwandamizi wa jeshi la Iran amesema uwezo huo umetokana na msingi wa kiitikadi na doktorini ya kijeshi ya Iran, akisisitiza kwamba vikosi vya ulinzi vimejitolea kuwahudumia wananchi wa Iran. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba maafisa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wawakilishi wa harakati ya waasi ya M23 wamewasili Doha kwa mazungumzo yenye lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha vita na kumaliza mapigano ya miezi kadhaa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wawakilishi wa pande hizo mbili wamethibitisha kuwasili katika mji mkuu wa Qatar, Doha, na kusema kwamba mkutano wa ana kwa ana ulifanyika kati yao siku ya Jumatano, lakini bado wanajadili mfumo wa mazungumzo ya amani. Mazungumzo hayo ni mwendelezo wa juhudi za upatanishi za Qatar zilizozinduliwa mjini Doha tarehe 18 Machi kwa mkutano wa ghafla baina ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame. Huo ulikuwa mkutano wa kwanza kati ya marais hao wawili tangu kundi la M23 linalodaiwa kusaidiwa na Rwanda lianzishe mashambulizi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Januari mwaka jana. Kwa muda mrefu kundi la M23 limekuwa likitaka kufanyike mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Kinshasa, lakini rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alikataa wito huo, akisema harakati hiyo ni wakala wa Rwanda. Hatimaye serikali ya Kongo ilikubali kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na kundi hilo chini ya usimamizi wa Angola mwezi uliopita, lakini M23 ilijiondoa siku moja kabla ya kuanza kwake kwa sababu eti ya vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya kundi hilo na maafisa wa serikali ya Rwanda. Tangu Januari mwaka jana, waasi wa M23 wamedhibiti miji ya Goma na Bukavu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maelfu ya watu wameuawa na mamia ya maelfu ya wengine wamelazimika kukimbia makazi yao kutokana na, na mapigano hayo. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Serikali ya Sudan imeiambia Mahakama ya Kimataifa ya Haki kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, umekiuka mkataba wa mauaji ya kimbari kwa kuunga mkono vikosi vya wanamgambo huko Darfur na kuwataka majaji wa mahakama hiyo kutoa amri ya dharura ya kuzuia mauaji ya kimbari katika eneo hilo. Malalamiko ya Sudan katika mahakama ya ICJ yenye makao yake mjini the Hague, Uholanzi, yanahusiana na mashambulizi makali ya kikabila yanayofanywa na vikosi vya msaada wa haraka RSF na wanamgambo wa shirika wa Kiarabu dhidi ya kabila lisilo la Kiarabu la Masalit mwaka ulio, mwaka 2023. Mashambulizi hayo yalifanyika eneo la Darfur Magharibi. Khartum inaituhumu Abu Dhabi kwamba imekiuka mkataba wa mauaji ya kimbari kwa kuwapa silaha na kuwafadhili kifedha wanamgambo wa RSF katika vita vya ndani vya Sudan. Mauaji ya halaiki dhidi ya Masalit yanatekelezwa na kikosi cha RSF kinachoaminika kuwa cha uarabu kutoka Darfur kwa msaada na ushirikiano wa, wa umoja wa falme za Kiarabu Imarati. Kaimu waziri wa sheria wa Sudan Muawiya Osman ameiambia mahakama ya ICJ. Sudan imedai katika mashtaka yake dhidi ya umoja wa falme za Kiarabu kwamba UAE ilihusika na mauaji hayo ya kimbari ya Wasudani wa, wa kabila la Masalit wa kuelekeza na kutoa msaada mkubwa wa kifedha, kisiasa na kijeshi kwa wanamgambo wa RSF. Kwa upande wake umoja wa falme za Kiarabu umeiambia mahakama hiyo kwamba madai yaliyotolewa katika kesi ya Khartoum hayana msingi wa kisheria au wa ukweli na kwamba kesi hiyo ni jaribio la kuondoa mazingatio ya fikra za umma kuhusiana na vita vya maafa makubwa vinavyoendelea nchini Sudan. Abu Dhabi inataka Mahakama ya Kimataifa ya Haki itupilie mbali mara moja kesi hiyo ikisisitiza kwamba haina msingi wa kisheria. Maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Dominika wamesema idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na mkasa wa kuporomoka paa katika ukumbi wa starehe wa Jetset katika mji mkuu Santo Domingo imepindukia mia mbili, huku matumaini ya kupata manusura yakizidi kufifia. Vyombo vya habari nchini humo vimemnukuu mkurugenzi wa operesheni ya dharura Juan Manuel Mendez akisema jana Alhamisi kwamba takriban watu 218 wamefariki dunia katika ajali hiyo na wengine 189 wameokolewa wakiwa hai. Mendes amesisitiza kwamba idadi hiyo ni takwimu ya awali na kwamba kuna uwezekano wa idadi hiyo kuongezeka. Mendes ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba hatutamtelekeza mtu yeyote mpaka tutakapomaliza kila kitu, tutakuwa hapa hadi tutakapompata kila mtu aliyekufa au aliye hai, na kuongeza kwamba hakuna manusura aliyepatikana chini ya vifusi tangu Jumanne iliyopita. Klabu hiyo ya usiku ilikuwa imejaa wanamuziki wana michezo mashuhuri na maafisa wa serikali, wakati vumbi lilipoanza kudondoka kutoka kwenye dari na kwenye vinywaji vya watu mapema Jumanne. Dakika chache baadaye, paa lilianguka na kusababisha maafa makubwa. Habari zaidi zinasema kwamba idadi kubwa ya marafiki na jamaa wanaendelea kukusanyika nje ya Taasisi ya Kitaifa ya Uchunguzi wa Kipatholojia ya Jamhuri ya Dominika wakisubiri habari zozote kuhusu hatima ya wapendwa wao. Si vibaya kuashiria hapa kwamba mwezi uliopita moto ulikumba klabu ya anasa katika mji wa Kokana, Macedonia Kaskazini, usiku wa manane wa kuamkia leo uliosababisha makumi ya watu kuaga dunia na wengine wengi kujeruhiwa. Na kundi la askari wa akiba wa jeshi la anga la Israel limefukuzwa kazi baada ya kutia saini waraka wa kutaka kusitishwa vita vya mauaji ya kimbari huko Gaza na kurejeshwa kwa mateka wa utawala huo wanaoshikiliwa na Hamas. Kufukuzwa kazi kwa askari hao wa akiba wa Israel kunadhihirisha ongezeko la mpasuko ndani ya vyombo vya kijeshi na kisiasa vya utawala huo kutokana na kushindwa kufikia malengo ya kistrategia huko Gaza licha ya miezi kadhaa ya uchokozi wa kikatili unaosaidiwa na Marekani, ambao wameua maelfu ya raia wa Palestina na kuwalazimisha wengine zaidi ya milioni moja kuwa wakimbizi. Yair Golan, mkuu wa eti chama cha demokrasia na afisa wa zamani wa jeshi la Israel, amelaani kitendo cha waziri mkuu Benjamin Netanyahu kukataa kubeba dhima ya mgogoro wa sasa wa kiusalama wa utawala huo na kufeli kutoa kipaumbele kwa suala la kuachiwa huru mateka au kukombolewa mateka wanaoshikiliwa eneo la ukanda wa Gaza. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kimya cha dunia mbele ya jinai zinazofanywa na Israel. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema Gaza imekuwa machinjioni na zaidi ya mwezi mmoja sasa hakuna msaada wowote ulioingizwa katika eneo hilo, na kwamba wakazi wa Gaza hawana mafuta, hawana dawa wala bidhaa nyingine zozote zinazohitajika. Ni wazi kwamba kwa kukatwa misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa Gaza, hali ya hofu imeibuka tena, na Gaza imekuwa uwanja wa mauaji, huku wakazi wake wakiandamwa na kivuli cha mauti usiku na mchana. Antonio Guterres ametoa tahadhari hiyo katika hali ambayo msemaji wa shirika la afya duniani WHO pia ameeleza wasiwasi wake kuhusu hatua wa zinazochukuliwa na utawala wa Kizayuni wa Israel za kuendelea kuzuia misaada ya kitiba kuingizwa eneo la ukando wa Gaza, na ametaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo kukabiliana na maafa ya binadamu katika eneo hilo. Ripoti zinaeleza kwamba Israeli imefunga njia zote za kuingiza misaada ya kibinadamu ukando wa Gaza, na wakazi wa eneo hilo hawana akiba ya chakula wala dawa. Viongozi wa Israeli wanadai kwamba misaada inayopelekwa Gaza inafikia mikononi mwa wapiganaji wa Hamas. Wakati huo huo, Israeli yenyewe imepiga marufuku kuingizwa bidhaa za chakula na misaada ya binadamu katika ukanda wa Gaza na inalitumia suala hilo kama silaha ya vita dhidi ya wa Wapalestina wanaoishi eneo hilo. Ni dhahiri shahir kwamba utawala wa kizayuni umezuia huduma zote za chakula, dawa na vifaa vya tiba na hata maji ya kunywa kwa ajili ya watu wa Palestina, hususan wanawake na watoto, ikiwa ni mwendelezo wa sera za mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina. Kuhusu suala hili, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema Israeli ambayo ni dola ghasibu inawajibika na inawajibu mahsusi mkabala wa sheria za kimataifa, ikiwa ni pamoja na sheria za kimataifa za maswala ya kibinadamu. Kwa mujibu wa sheria za Umoja wa Mataifa, utawala wowote vamizi una jukumu la kudhamini chakula na dawa na kuhakikisha ulinzi wa taasisi huduma za matibabu, hospitali na afya kwa umma katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Hata hivyo, licha ya kanuni zote na sheria hizo za kimataifa, si tu kwamba hakuna misaada ya kibinadamu inayoruhusiwa kuingia Gaza, bali Israeli inawashambulia na kuwaua hata wafanyakazi wa taasisi za kimataifa za misaada ya kibinadamu. <tune> inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma hili. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na Rais Masud Pizishkia anazindua mafanikio mapya katika sekta ya nuklia, asema Iran katu haitaacha haki zake za nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema mazungumzo ya Oman kati ya Iran na Marekani si ya moja kwa moja na waandamanaji Teheran walaani mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli huko Ghaza. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametembelea maonyesho ya mafanikio ya nyuklia huku Iran ikiadhimisha siku yake ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia kwa kuzindua bidhaa nane. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Mohamed Islami, pamoja na kundi la maafisa waandamizi Waliandamana pamoja na rais Pezeshkian katika ziara yake katika shirika hilo mjini Teheran siku Jumatano, ya Jumatano. Maonyesho hayo yanaonyesha mafanikio ya Iran katika mzunguko wa mafuta ya nyuklia, uzalishaji wa nishati na umeme, uzalishaji wa maji mazito na bidhaa zake, madawa ya nyuklia au radiopharmaceuticals, teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi na teknolojia nyingine za kisasa zinazohusiana Akizungumza katika hafla hiyo, Rais Masud Pezeshkian ametangaza uh, kwa msimamo thabiti kuwa Iran haitolegeza msimamo wala haitakubali masharti yoyote yanayohusu mafanikio yake ya nyuklia, huku akikosoa vikali vitisho vya kijeshi kutoka Marekani. Amesema kwa msisitizo kwamba tunataka amani na usalama, tuko tayari kwa mazungumzo, lakini kwa misingi ya heshima na kujivunia taifa letu. Hatutarudi nyuma kutoka kwenye mafanikio yetu, na hatutakubaliana na masharti dhidi ya mafanikio hayo, na hatutamruhusu yeyote kutuzuia kufikiri, kubuni wala kuwa na ubunifu. Rais huyo wa Iran pia ameeleza kwa mara nyingine tena kwamba Tehran haina dhamira ya kutengeneza bomu la nyuklia. Amesema na hapa namnukulu, wa magharibi wanadai kuwa Iran inataka kutengeneza mabomu ya nyuklia ni nani mwenye mamlaka zaidi kuhusu suala hilo kuliko kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Hamenei, ambaye kwa uwazi kabisa na hadharani ametangaza kuwa hatutafuti kutengeneza bomu la nyuklia. Hali kadhalika Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran inahitaji sayansi ya nyuklia na nishati ya nyuklia katika uh, kila sekta ya maisha. Akifafanua zaidi, amesema tunahitaji elimu na nishati ya nyuklia. Kila jambo ambalo leo hii limebuniwa na wanasayansi na wataalamu wakubwa katika nchi hii linahusiana moja kwa moja na mahitaji halisi na ya msingi ya taifa. Maadui hawataki kabisa mahitaji haya yakidhiwe, wala kutuona tukiwa huru na wenye kujitegemea. Hata hivyo, taifa la Iran kamwe halitakubali kudhalilishwa. Halikadhalika, Rais Masud Pizishkian akitilia mkazo kuwa Iran haitafuti vita, amesema taifa hili litaendelea kuwa thabiti dhidi ya aina yoyote ya uchokozi. Sisi hatutaki vita, lakini kwa maarifa na uwezo wa wataalamu wetu tutasimama imara mbele ya uvamizi wa aina yoyote. Kadiri wanavyotupiga ndivyo tutakavyokuwa imara zaidi. Kadiri watakavyotutishia ndivyo tutakavyokaza misimamo yetu. Tunataka amani, tunataka usalama na tunataka mazungumzo. Lakini kwa heshima na uwezo tulionao hatutalegeza msimamo kuhusu mafanikio tuliyoyapata. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema kuwa mazungumzo ya Iran yatakayofanyika Oman siku ya Jumamosi ni fursa ya kupima umakini wa Marekani ambayo ina historia ya kuwa na nia mbaya. Akihutubia kundi la wasomi, watafiti na wanahabari huko Aljias alipokuwa ziarani rasmi siku ya Jumanne, Arakchi alisisitiza kuwa mada pekee ya mazungumzo hayo ni kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Teheran. Amesema mazungumzo yajayo Maskat ni fursa mpya ya diplomasia na jaribio la kupima umakini wa Marekani ambayo ina historia ndefu ya kutotekeleza ahadi na uh, kujifanyia maamuzi mesema, nuklea, ya upande mmoja amesema swala la nyuklia kwa maana ya kuweka mambo wazi na hakikisho kuwa mpango wa nyuklia wa Iran na malengo e, ya amani e, kwa kubadilishana na kuondolewa kwa vikwazo vya kiwenevu ndilo swala pekee linalojadiliwa katika makala iliyochapishwa pia katika gazeti la Washington Post, Arakchi ameashiria mazungumzo ya sio ya moja kwa moja na Marekani na kusema tutakutana Oman siku ya Jumamosi kwa mazungumzo ya sio ya moja kwa moja. Hii ni fursa pia na ni jaribio. Njia ya mazungumzo tunayopendekeza si mpya. Aidha amepinga madai ya rais wa Marekani Donald Trump kuwa kuna mazungumzo ya moja kwa moja atakayofanyika Oman. Amesema uamuzi wa kufuata mazungumzo ya sio ya moja kwa moja ni wa kimkakati unaotokana na uzoefu, si itikadi, ukichochewa na kutoaminiana kwa kina, hali iliyochangiwa zaidi na juhudi za Marekani kufufua kile kinachoitwa sera ya mashini ya mashinikizo ya juu kabisa kabla ya kushiriki kidiplomasia. Arakchi pia amezungumzia juu ongezeko la uwepo wa kijeshi eh, wa Marekani katika eneo la Asia ya Magharibi akionya kuwa jambo hilo linaweza kusababisha mzozo mpana zaidi, huku akisisitiza kuwa Iran iko tayari kujilinda. Tumewasiliana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abasarakchi ili kupata ufafanuzi kuhusu uh, kauli yake hiyo ya, ya malengo ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran man, na Marekani siku ya Jumamosi nchini Oman, na ametoa kauli ifuatayo. And, uh, katika muktadha wa kujenga imani, the the the ni jambo la busara kwamba vikwazo vilivyowekwa kwa msingi wa tuhuma F -O F -O zisizo za haki vinapaswa kuondolewa. Lengo kuu la mazungumzo ma haya ni kutetea haki za watu wa Iran wa wa na kuondoa vikwazo hivyo. Iwapo kutakuwepo nia ya kweli kutoka upande wa pili, tunaamini lengo hili linaweza kufikiwa. Jambo hili halitegemei njia ya mawasiliano iwe ya moja kwa moja au isiyo e, ya moja kwa moja. Kwa sasa tunapendelea mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na hatuna mpango wa kuyabadilisha kuwa ya moja kwa moja, kwani hatuoni manufaa yake kwa malengo ya mazungumzo. Iwapo upande wa pili kutakuwa na nia ya kweli, tunaona kwamba makubaliano yanaweza kupatikana. Kwa hivyo mpira uko katika uwanja wa Marekani. Wakija Omani wakiwa na nia ya dhati tutafikia makubaliano. Wanaharakati zaidi ya mia tatu wa jumuiya za kiraia nchini Iran wamepinga vikali vitisho vya Marekani vya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi yao Wakiapa kukabiliana na uvamizi wowote wa kigeni. Katika taarifa yao kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, wanaharakati hao wakiwemo maprofesa wa vyuo vikuu, wataalamu wa sheria, watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari na wanaharakati huru wa kisiasa wamesisitiza dhamira yao ya kulinda Iran licha ya tofauti zao na serikali. Wamesema licha ya mitazamo tofauti na serikali, sisi tunaotia saini taarifa hii tutaipigania nchi yetu kwa nguvu zetu zote endapo kutakuwa na mashambulizi dhidi ya Iran, tutapigana kwa ajili ya Iran, ubinadamu na amani ya dunia. Wameongeza kuwa shambulizi lolote dhidi ya Iran halihusu serikali pekee bali litawalenga wananchi wa Iran na kuhatarisha utulivu wa ukanda mzima. Wanaharakati hao wa wamehitimisha kwa kuonya kuwa sera za upendeleo za madola ya Magharibi zinazopuuza silaha za nyuklia za utawala wa kizoeni wa Israel huku zikilenga mpango wa nyuklia wa Iran ambao ni wa amani na walio chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa zimeibua wa matatizo. Wakati huo huo, wananchi wa Iran wamekusanyika kuonyesha msaada wao wa dhati kwa Wapalestina wanaoteseka kutokana na umwagaji damu wa kikatili na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala Haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza ulioko chini ya mzingiro. Waandamanaji walikusanyika katika uwanja wa Palestina katika timu wa Tehran siku ya Jumatano kulaani vita vya Israeli dhidi ya ya Gaza na ukiukaji wa mara kwa mara wa usitishaji vita ulioanza kutekelezwa katika ardhi ya Palestina mwezi uliopita. Wakiwa wanapiga nara za kupinga utawala wa Israeli na Marekani, walionyesha chuki e kali dhidi ya uhalifu wa utawala wa Israeli na huruma yao kwa watu Agaza, wa Gaza huku wakibeba picha za viongozi waliouawa wa muungano wa, wa mukawama au mapambano. Hizi ni baadhi ya nara walizotoa wananchi. Taarifa iliyotolewa wakati wa maandamano hayo imesema tumejikusanya tena leo katika uwanja wa Palestina mbele ya uhalifu wa utawala wa Kizayuni ili kulaani vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala huu maarufu kwa ukatili wake. Taarifa hiyo imebaini kuwa mauaji ya maelfu ya wanawake na watoto wasio na hatia, mashambulizi dhidi ya vituo vya afya vinavyosimamiwa na Umoja wa Mataifa, mabomu dhidi ya miundombinu muhimu kama vile mitambo ya kuchuja maji baharini, uharibifu wa urithi wa kihistoria wa mji wa Rafaa, kuwekwa uh, mzingiro wa chakula Gaza, kuchomwa kwa makazi ya waandishi wa habari wa, na maelfu ya uhalifu mwingine ulioibuka kutoka kwa uvimbe wa saratani uitoa Waisraeli katika siku kumi tu zilizopita, taarifa hiyo imesema. Taifa la Iran linatoa wito kwa watu wote huru duniani kuona kwa macho yao ni aina gani ya mhalifu katika historia ameweza kusababisha umwagaji damu wa kiwango hiki au matukio ya kusikitisha kwa muda mfupi wa siku kumi tu. Waandamanaji wameeleza jinsi utawala wa Israeli unavopuuza sheria za kimataifa katika vita vyake vya kikatili dhidi ya ukanda wa Ghaza. Nam, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran jumahili kwa leo. Ni matumi yangu kuwa umeweza kunufaika na hali, wakati mwingine panapo pa majalio yake Mola. Kwaherini. Nam, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <mulia> Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini, likiwa na habari kuu yenye kichwa cha habari mchezo matata wa Malala. Kichwa hiki cha habari kimeambatana na kichwa kingine kidogo chini ya anwani, wanafunzi wa Butere Girls wakaidi amri kuigiza kwenye ukumbi mtupu na kuamua kuondoka. Akifafanua kichwa hiki cha habari, mwandishi wa Taifa Leo ameandika, serikali imelaumiwa vikali kutokana na ukatili wa polisi dhidi ya wanafunzi wa shule ya upili ya wasichana Butere na kuwafanya washindwe kuonyesha mchezo wao Echoes of War katika tamasha la kitaifa la nyimbo za michezo ya kuigiza katika ukumbi wa Nakuru. Shule hiyo awali ilipangwa, ilipigwa marufuku kuigiza igizo lake la Gen Z katika mashindano ya mwaka huu ya maigizo ikielezwa kwamba kauli mbiu yake inaikosoa serikali. Tukiachana na habari kuu, Taifa Leo pia limeandika kwamba Katwa Kigen, wakili wa Ruto, amejiondoa katika mahojiano ya kuwasaka wa makamishna wapya wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC. Habari nyingine za Taifa Leo zinasema serikali kutoa chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa mpox katika kaunti 13. Hii ni baada ya kupokea dozi elfu kumi na mia saba za chanjo za ugonjwa huo. Na Kiir, amechangia Machar kutupwa nje. Washirika wa Machar wamlaumu Rais Salva Kiir wa Sudan na Kusini kwamba amedhoofisha nguvu ya upinzani. Gazeti la Star nchini Kenya leo Ijumaa pia limepambwa na habari za aina mbalimbali, huku likitoa uzito kwa ziara ya rais wa Kenya William Ruto huko nchini Uchina kwa anwani inayosema Ruto aitembelea China kwa siku nane huku uhusiano na Marekani ukiporomoka mbali na kuangazia ziara ya Ruto huko China, gazeti hili pia limeeleza kwa muhtasari namna Kenya inavyonunua kutoka nje nguo za mitumba za mamilioni ya dola na kuandika, China inaongoza kwa kuiuzia Kenya nguo za mtumba tangu mwaka 2016. Vilevile imeelezwa kwamba China imechangia asilimia 21.4 kwa kuiuzia Kenya bidhaa mbalimbali mwaka uliopita. Katika gazeti la Star, vile vilevile tunasoma wakenya wanalipa mamilioni ya kodi kwa nafasi za kazi zilizotelekezwa na maafisa wa serikali. E, nchini Tanzania, naanza na gazeti la Taifa Huru ambalo limetoa uzito kwa habari yenye anwani Waziri Mkuu Shilingi trilioni 1.59 zatumika kuunganisha umeme vijiji 471. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa, amesema serikali imeboresha bandari bahari kuu na uwekezaji wa sekta binafsi katika kutoa baadhi ya huduma bandarini. Gazeti Taifa Huru pia limeandika, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Tundulisu amesomewa mashtaka manne, lipo la uhaini, tarehe yatajwa. Mbunge Chadema aungana na G55 asema yupo tayari kwa uchaguzi, hawezi kuhamasisha uasi. Na Ruwasa ya jibu kilio cha maji Kwala na Mwembe Ngozi bilioni mia moja kukarabati madaraja ya kusini. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu ukurasa wa mbele gazeti la Majira leo Ijumaa. Makala apongeza utendaji wa Ulega na TANROADS, ataka ubora uzingatiwe kwenye ujenzi. Habari hii eh, kuu imeambatana na picha kubwa inayomwonyesha katibu wa itikadi na uenezi wa chama tawala CCM Amos Makala akipewa maelezo na waziri wa ujenzi Abdalla Ulega kuhusu maendeleo ya ukarabati wa barabara kuu Dar es Salaam kuelekea kusini katika eneo la Somanga mkoani Lindi. Mbali na habari kuu ya gazeti la Majira, pia linatupasha kwamba makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Philip Mpango amewafunda mabalozi wapya. Majaliwa amesema sherehe za Muungano mwaka huu zifanyike mikoa yote na Rais Samia kuzindua benki ya ushirika. Na gazeti la Daily Monitor la Uganda linatukunjia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya leo Afrika Mashariki, na limeandika Kiza Besige ya kiongozi wa upinzani nchini Uganda hii leo anatazamiwa kujua hatima ya dhamana yake baada ya kusalia jela kwa siku 147. Limeandika pia kwamba ofisi ya kiongozi wa upinzani nchini Uganda imewataka wawakilishi wote wa upinzani bungeni waliopokea fedha kiasi cha shilingi milioni mia moja kuzirudisha haraka iwezekanavyo. Fedha hizo walipewa wabunge ili waunge mkono kuvunjwa kwa mamlaka ya maendeleo ya kahawa ya Uganda kupitia sheria ya taifa ya marekebisho ya kahawa, kitendo ambacho kimetajwa na uongozi wa upinzani bungeni kuwa ni sawa na usaliti. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha makala ya wiki na baadaye makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni katika makala hii ambayo itaangazia ndoa za watoto au za utotoni duniani. Katika dunia hii ya leo na katika karne ya ishirini na moja bado tunashuhudia baadhi ya jamii ambako vijana huburutwa katika hafla ya harusi, si kwa hiari zao, bali kwa matakwa ya watu wengine. Vijana hawa huwa wanaingia katika ulimwengu wa ndoa mapema na pasi na wao kuchagua wala kujua hali ya mustakbali wao. Baadhi hufungishwa ndoa pasi na wao kujua hao hufungishwa ndoa kwa nguvu na mabavu, na yote hayo huwa na matokeo mabaya. Kuwaozesha watoto wadogo huwa na madhara mengi ya kimwili, kama kutokuwa tayari kushika mimba katika umri mdogo, na vilevile vile matatizo ya kisaikolojia na kinafsi kutokana na kulazimishwa kuoa au kuolewa. Ripoti iliyochapishwa na Tume kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inasema kuwa makumi ya wasichana huozwa kila siku bila ridhaa zao na pasina kupewa haki ya kuchagua mume elina ni binti kutoka nchi ya malawi ambaye alilazimishwa kufunga ndoa akiwa na umri wa miaka kumi na tano anasema kuhusu swala hilo kwamba nilipata matatizo mengi baada ya kuolewa nilikuwa mtoto mdogo na sikujua jinsi ya kutunza mume Kipindi kibaya zaidi kilikuwa wakati nilipopata ujauzito, kwa sababu mbali na kumshughulikia mume wangu, nililazimika kufanya kazi zote za ndani ya nyumba na pia shambani. Mwisho wa kunukuu. Wapendwa wasikilizaji, kuna sababu mbalimbali mbali za ndoa za mapema, sababu mbalimbali zinazopelekea mabinti kuolewa mapema. Hapa tunaweza kutaja ukimbizi, umasikini, mila na desturi na kutafuta usalama ni miongoni mwa sababu za ndoa hizo. Aidha, katika baadhi ya jamii, kiwango duni cha elimu na ukosefu wa walimu katika baadhi ya shule huwafanya wazazi wayaone masomo kuwa yanachukua gharama za bure na kuwapotezea watoto wakati. Aidha, katika upande mwingine, baadhi ya familia hupinga na kukataa kabisa watoto wao kwenda shuleni. Hii ni kwa sababu huwa wanawatumia mabinti zao kama wafanyakazi ndani ya nyumba za watu matajiri ili wadhamini pato lao kwa njia hiyo. Uchunguzi uliofanywa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ulibaini kuwa katika nchi za Afghanistan, Bangladesh, Malawi, Nepal, Sudani Kusini, Tanzania, Yemen na Zimbabwe kuna kesi nyingi za ndoa za watoto na kwamba watoto waathirika hupata matatizo ya muda mrefu. Uchunguzi huo umebaini kuwa ndoa hizo za mapema huwafanya watoto wengi wapokonywe haki zao kama wanadamu na watoto. Ndoa za utotoni ni tatizo sugu kote duniani. Kati ya madhara ya kuozwa mapema mabanati ni kuhatarisha afya, kupata mimba mapema, kuteswa, kupigwa mara kwa mara katika ndoa na kadhalika. Uchunguzi uliofanyika katika maeneo mbalimbali duniani umebaini kuwa kuna hatari kubwa ya kupoteza maisha watoto wa kike ambao huzaa wakiwa na umri kati ya miaka kumi hadi kumi na nne. Vilevile vile madhara mengine ya kuozwa mabinti mapema ni kunyimwa haki ya kuendelea na masomo. Katika nchi kama vile Bangladesh, imebainika kuwa wasichana wanaopata fursa za kusoma ni wale waliokwepa kuolewa wakiwa watoto. Shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema pamoja na kuwa kumepatikana maendeleo na kupigwa hatua fulani katika hali ya wanawake duniani katika siku za hivi karibuni, lakini tatizo la wasichana wadogo kuolewa mapema bado lingalipo. Miaka kadhaa iliyopita, Bangladesh ilitajwa kuwa nchi ya nne duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wasichana wanaoolewa wakiwa watoto wadogo. Nchi zilizokuwa zikiongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watoto wa kike wanaoolewa wakiwa watoto duniani ni Niger, jamhuri ya Afrika ya kati na Chada. Aidha, kumetajwa sababu kadhaa za kuolewa watoto wa kike wa Bangladesh wakiwa bado wadogo. E, kati ya sababu hizo ni ubaguzi wa kijinsia, itikadi za kijamii, pamoja na mila na desturi za nchi hiyo ya kusini mwa Asia. E, sababu nyingine imetajwa kuwa mahari ya juu anayopewa baba wanaowaoza wasichana wadogo. Hali kadhalika umasikini mkubwa katika familia nyingi huwalazimu wazazi wawaoze mabinti zao kama njia ya kuwaokoa, kwani huwa hawawezi kumudu gharama za kuwapa chakula na kuwaelimisha. Mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na nne Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio kuzishurutisha nchi wanachama kupiga marufuku ndoa za watoto wadogo. Tatizo la ndoa za watoto wadogo ni gumu sana na limeenea kote duniani. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana nchi zote duniani zikaahidi kuangamiza tatizo hilo ifikapo mwaka 2030. Bila shaka, ili kufikia lengo hili tajwa, serikali zinapaswa kuchukua hatua imara kwa kuzingatia hali ya kila nchi. Ingawa katika baadhi ya maeneo duniani kumeshuhudiwa kupungua idadi ya ndoa za watoto wadogo lakini kuna baadhi ya nchi ambapo tatizo hilo limeongezeka. Kwa hivyo, kuchukuliwa hatua za pamoja na kwa msingi wa sheria za kitaifa na kimataifa kutasaidia kutafutiwa ufumbuzi wa kimsingi wa tatizo la ndoa za watoto wadogo duniani. Na hadi hapa wapendwa wa wasikilizaji, tumetamatisha makala yetu ya wiki hii ambayo tumechunguza kwa ufupi na kwa muhtasari kabisa tatizo la ndoa za watoto duniani. Tukutane tena katika makala ya wiki, panapo majaliwa yake Mola Muumba, wiki ijayo. Katika Historia. Leo ni Jumaa tarehe 12 Shawal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 11 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 416 iliyopita aliaga dunia alimu na mwana zoni mkubwa wa Kiislamu, Sheikh Baha Uddin Muhammad bin Hussein Amili maarufu kwa jina la Sheikh Bahai, Shekh Bahai ambaye alikuwa mtaalamu wa fiqhi, nujumu na hisabati. Alifariki dunia katika mji wa Isfahani nchini Iran. Alizaliwa mwaka 952 hijiria katika mji wa Baalabak huko Lebanon, katika familia ya Kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa, wa zama hizo. Shekh Bahai ameandika vitabu vingi ikiwa ni pamoja na Tashrihu Laflak, Kashkul na Hablulmatin. Tarehe 11 Aprili, miaka 165 iliyopita, chombo cha kuzalisha baridi kilibuniwa na mwanakemia wa kifaransa kwa jina la Ferdinand Carre. Kifaa hicho kilikuwa kikizalisha baridi kwa kutumia gesi ya amonia. Ubunifu huo wa Carre ulikuwa hatua muhimu katika kuhifadhi vyakula ili visiharibike hususan katika maeneo yenye joto. Uvumbuzi wa msomi huyo hatimaye ulipelekea kutengenezwa kwa majokofu na vifaa vingine vikubwa vya kuzalisha baridi kwa ajili ya shughuli mbalimbali. miaka 40 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia enver hoxha rais wa zamani wa albania hoxha alikuwa kiongozi wa wapiganaji wa mrengo wa kushoto baada ya italia kuivamia na kuikalia kwa mabavu albania mwaka 1939 enver alichukua madaraka ya nchi mwaka 1944 kwa kusaidiwa na jeshi la urusi ya zamani baada ya kushindwa italia katika vita vya pili vya dunia, rais huyo wa zamani wa Albania miaka miwili baadaye alitangaza nchi hiyo kuwa ni jamhuri ya kikomunisti. Na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, siku moja tu baada ya mahakama moja ya Ujerumani kutoa hukumu dhidi ya viongozi kadhaa wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ziliwaita nyumbani mabalozi wao kutoka mjini Teheran. Jaji wa mahakama hiyo iliyopata umaarufu kwa jina la Mykonos aliathiriwa mno na misimamo ya kizayuni na kutangaza kwamba viongozi wa Iran walihusika katika mauaji ya mpinzani wa utawala wa jamhuri ya Kiislamu aliyekuwa akiishi Ujerumani. Iran ilikadhibisha madai hayo na ikajibu hatua ya nchi hizo kwa kuwaita nyumbani mabalozi wake wote katika nchi za Umoja wa Ulaya. Uamuzi wa mahakama ya Mykonos kwa hakika ulikuwa sehemu ya hujuma ya kisiasa iliyokuwa ikiongozwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takriban miezi kumi baadaye, mabalozi wa Umoja wa Ulaya walianza kurejea mjini Teheran, mmoja baada ya mwingine. Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya Palestina ameonya kwamba hakuna muda mwingi uliobaki kuwaokoa watu wa Palestina, wakati huu ambapo Israel inaendeleza mashambulizi mtawalia katika ukanda wa Gaza na ukandamizaji katika eneo la Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan. Kamanda mkuu wa majeshi ya majini ya Iran Admeri Shahram Irani amesema uwezo na nguvu za kijeshi za Iran zimefikia viwango vya juu ambavyo havijawahi kushuhudiwa. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba maafisa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wame na harakati ya waasi ya M23 wamewasili Doha kwa mazungumzo yenye lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha vita na kumaliza mapigano ya miezi kadhaa mashariki mwa Congo. Na Sudan imeiambia Mahakama ya Kimataifa ya Haki kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati umekiuka mkataba wa mauaji ya kimbari kwa kuunga mkono vikosi vya wanamgambo huko Darfur, na kuwataka majaji wa mahakama hiyo kutoa amri ya dharura ya kuzuia mauaji ya kimbari katika eneo hilo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wote, mimi ni Amiri Ibrahim Rutejengwa ninayekutakie ni siku njema.