Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao na Firauni mwenye majumba kama vigingi ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Ahakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Kwa moyo mkunjufu mimi Hussein Hassan, nakukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran usiku huu. Kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya, ya, ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili makala ya wiki bila y kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, tukumbushane kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia iwapo upo Tanzania unaweza kutupata kupitia masafa ya FM. Isikilize idhaa yako pendwa ya Redio Maarifa ya huko Tanga. Inasikika pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo na kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya, mpenzi a msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu na Algeria uko imara na ni wa kihistoria. Vyombo vya habari vya kizayuni vyakiri kwamba Hamas bado inadhibiti ukanda wa Ghaza. Na viongozi wa Amerika ya Latini watoa mwito wa kupinga ushuru wa Trump, pamoja na habari nyinginezo. Ni saa moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Algeria ni nchi kubwa na yenye taathira katika ulimwengu wa Kiislamu na kwamba uhusiano kati ya nchi hiyo na Iran ni mkubwa, imara na wa siku nyingi. Sayid Abbas Araghchi amesema baada ya kutembelea msikiti mkuu wa Algeria kwamba mwishoni mwa ziara yangu niliweza kutembelea msikiti mkuu wa Algeria, msikiti ambao ni nembo ya mukawama, mapambano ya ukombozi na jihadi ya taifa la Algeria dhidi ya ukoloni na ni nembo ya kushikamana kwao na imani za kidini, maadili na utambulisho wao wa Kiislamu. Araqchi amekumbusha kuwa uhusiano kati ya jamhuri ya Kiislamu Iran na Algeria ni mkubwa, imara na wajadi, na kuongeza kwa nchi mbili zina msimamo wa pamoja na unaoshabihiana kuhusu masuala muhimu ya ulimwengu wa Kiislamu, hasa kuhusu kadhia ya Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa uhusiano wa kihistoria umeanzishwa kati ya mataifa ya Iran na Algeria na Mungu akipenda ushirikiano huu utadumishwa katika siku zijazo. Mkuu wa chombo cha diplomasia wa Iran ameitaja Algeria kuwa ni nchi kubwa na yenye taathira katika ulimwengu wa Kiislamu na kusema kwamba Algeria ambayo sasa ni mwanachama katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ina nafasi muhimu na ya juu na inatambulika kama mwakilishi stahiki wa Waislamu na nchi za Kiislamu katika taasisi hiyo ya kimataifa. Huku hayo yakiarifiwa, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati Ansarullah ya Yemen amelani mashambulizi ya anga ya Marekani nchini humo na kutahadharisha kuhusu hatua yoyote ya kijeshi ya nchi kavu ya Washington dhidi ya Yemen. Muhammad al Bukhaiti amesema mashambulizi ya anga Marekani dhidi ya Yemen yamegonga mwamba katika kutimiza malengo iliyoyakusudia, na akasema mashambulizi hayo yamefeli kuwalenga viongozi wa ngazi ya juu wa Ansarullah. Matokeo pekee ya hujuma hizo za Marekani ni kuwaua raia wasio na hatia, amesema mjumbe huyo wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama ya Ansarullah. Al Bukhaiti ametahadharisha kuhusu hatua yoyote ya uvamizi wa kijeshi wa nchi kavu dhidi ya Yemen na kuongeza kuwa na hapa na nukuu, tunawaonya wa Marekani kwamba watakabiliwa na jibu gumu na kali sana iwapo wataingia katika vita vya nchi kavu, iwe moja kwa moja au kupitia vikosi vyao vya niaba ndani ya Yemen, mwisho nukuu. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Ansarullah Yemen ameongeza kuwa hata kama makubaliano yatafikiwa kati ya Marekani na Iran, msimamo wa Yemen katika kuitetea Ghaza hautobadilika, na tutaendelea kwa uhuru kuiunga mkono Palestina na kuupinga utawala wa kizayuni wa Israel bila kuathiriwa na hatua za kidiplomasia za kimataifa. Kwingineko, vyombo vya habari vya kizayuni vimekiri kuwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu tangu kuanza vita na mashambulizi ya kijeshi dhidi ya ukanda wa Ghaza, harakati ya Hamas bado inadhibiti eneo hilo na utawala wa kizayuni umeshindwa kufikia malengo yake. Gazeti la kizayuni la Maarif limemnukuu mchambuzi wake Avi Ashkenazi akisema kwa mwaka mmoja na nusu baada ya kuanza hujuma za kijeshi, harakati ya mukawama ya Palestina bado ina udhibiti kamili wa ukanda wa Gaza licha ya jeshi la Israel kufanya uharibifu mkubwa na kuiakalia kwa mabavu baadhi ya maeneo ya ukanda wa Gaza, lakini viongozi wa Israel wamekiri kuwa wameshindwa kutimiza malengo yao ikiwa ni pamoja na kuwarejesha nyumbani mateka wao 59 wanaoshikiliwa na Hamas. Ashkenazi amesema kuwa jeshi la Israel limefanikiwa tu kuharibu karibu asilimia ishirini na tano ya njia za chini ya ardhi za harakati ya Hamas ambazo zina nafasi muhimu na kuu katika strategia ya ulinzi na mashambulizi ya harakati ya Hamas. Katika upande mwingine, gazeti la kizayuni la Haaretz limenukuu tathmini iliyofanywa na duru za usalama za Israel na kuripoti kuwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imerekebisha mbinu zake za kivita na hivi sasa inajizuia kutuma wapiganaji kwenye mahandaki yao, kwa sababu baadhi ya njia hizo za chini ya ardhi zinadhibitiwa na jeshi la Israel. Gazeti hilo limeongeza kuwa Hamas sasa imejielekeza katika kutengeneza na kuunda mabomu na mada za milipuko. Gazeti la kizayuni la Haaretz limeendelea kueleza kuwa Hamas imefanikiwa kuajiri na kutoa mafunzo kwa vijana na wapiganaji wapya takriban 40,000, hatua inayodhihirisha kukarabatiwa nguvu za kijeshi za harakati hiyo licha ya mashinikizo makali ya kijeshi kutoka kwa utawala wa kizayuni na washirika wake. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, rais wa Rusia Vladimir Putin na washirika wake wamevitaja vita vya Ukraine kuwa vita dhidi ya waabudu mashetani na vilevile dhidi vile ya sera zinazounga mkono vitendo vya maingiliano ya kingono beina ya watu wenye jinsia moja almaarufu LGBTQ, sera za Magharibi ambazo wanaona kuwa zinadhoofisha maadili ya jadi ya Kikristo. Katika ripoti yake kuhusu swala hilo, gazeti la The Times limeutambua msimamo huo kuwa ni mabadiliko makubwa kutoka enzi ya muungano wa Sovieti, wakati kutokuamini wa kuwepo Mungu ilikuwa sera rasmi ya serikali na mamilioni ya watu waliokuwa wakimwamini Mungu waliuawa, kufungwa gerezani au kuteswa katika Urusi ya zamani. Gazeti hilo limeeleza wasiwasi uliotanda kati ya wanasiasa wa Rasia juu ya ushawishi wa waabudu mashetani ambao wanaona kuwa ni tishio kwa usalama wa taifa na umoja wa watu wa Rasia. Ripoti ya gazeti hilo imesema, Andrei Kartapolov, mbunge mashuhuri wa Rasia, amehusisha ibada ya mashetani na umoja magharibi, akisema kwamba ibada hiyo inafadhiliwa na mataifa ya magharibi kama sehemu ya vita vya kiitikadi dhidi ya Russia. Gazeti la The Times limesema kuwa serikali ya Russia inachunguza sheria za kupambana na waabudu mashetani na itikadi nyingine potofu, likiashiria hatua zilizochukuliwa hapo awali dhidi ya vuguvugu la kimataifa la LGBTQ. Baadhi ya wabunge pia wameelezea wasiwasi wao kuhusu mahafali za kingono za kishetani na uwezekano wa shirika la ujasusi la lo Ukraine kupenya na kuingia katika jamii za waabudu wa mashetani za huko Rasia. Mbali na hayo, viongozi wa nchi za Amerika ya Latini wametaka kuweka umoja na mshikamano wa kukabiliana na ushuru wa Rais Donald Trump wa Marekani na kuyumba uchumi kunakosababishwa na hatua hizo za Trump. Ombi hili la nchi za Amerika ya Latini limetolewa wakati wa mkutano wa jumuiya ya nchi za Amerika Kusini na Caribbean, kwa kifupi SELAK, yenye wanachama 33 katika mji mkuu wa Honduras, mkutano ambao ulihudhuriwa pia na China. Viongozi 11 kutoka nchi za Amerika ya Latini na Caribbean wameshiriki katika mazungumzo hayo, akiwemo rais wa Brazil Luis Ignacio Lula da Silva na Rais wa Mexico, Claudia Sheinbaum, nchi mbili zenye uchumi mkubwa zaidi za Amerika ya Kusini, pamoja na Rais wa Colombia, Gustavo Petro na Rais wa Honduras, Shomara Castro. Rais Chomaro Castro wa Honduras amesema hatuwezi kuendelea na njia yetu bila umoja pale ulimwengu unapojipanga upya. Rais wa Honduras ameongeza kwa Marekani imechora upya ramani yake ya kiuchumi bila kuzingatia watu walio katika mazingira magumu. Rais wa Mexico, Claudia Sheinbaum, pia amesema uchumi wa eneo la Amerika Latini unapaswa kubadilisha masoko yao na kuzingatia zaidi muungano na kusaidiana. Kufuatia kusitishwa kwa siku tisini kwa ushuru wa bidhaa zinazoingia Marekani kutoka nchi mbalimbali duniani isipokuwa China ambayo imeongeza ushuru kwa, kwa bidhaa kutoka Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa Marekani inaweza kufikia mapato ya China na kwamba China inataka kufikia makubaliano lakini haijui itafanyaje. Na waziri mkuu wa zamani wa Uingereza ametahadharisha kwamba sera za kibiashara za Rais Donald Trump wa Marekani zinauelekeza uchumi wa dunia katika mdororo, mdororo kumradhi hatari wa kiuchumi na ni kupitia tu kukarabatiwa hatua za kimataifa ndipo tunaweza kuzuia kukaririwa mgogoro wa uchumi kama ule ulioathiri dunia mwaka elfu mbili na nane. Na Gordon Brown amesema katika mahojiano ya leo na gazeti la The Guardian kwamba muda mdogo sana umesalia ili kuzuia mdororo wa kiuchumi unaoweza kuepukika. Gordon Brown amesema kuongezeka vita vya kibiashara, utozaji wa ushuru mkubwa, vizuizi vya uwekezaji na uwezekano wa kukabiliana nchi zenye uchumi mkubwa duniani katika vita vya sarafu, na kusisitiza kwa mamilioni ya ajira yako hatarini. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza ametahadharisha kuwa japokuwa viongozi wa Marekani wamezungumzia kuongezeka mivutano mkabala wa sera za ushuru za Trump, lakini lengo la mwisho la Trump ni kurejesha uzalishaji nchini Marekani. Amesema kusitisha kwa siku tisini baadhi ya ushuru sio ishara yoyote ya kupunguza hali ya mivutano. Brown ameashiria tajriba ya mgogoro wa fedha wa mwaka elfu mbili na nane na kusisitiza kuwa kupatia ufumbuzi migogoro mbalimbali inayoikabili dunia kuna hitaji majibu ya kimataifa na yaliyoratibiwa. Amependekeza kuasisiwa muungano wa, wa kiuchumi wa nchi zenye mwelekeo mmoja ili kukabiliana na mdororo wa kiuchumi duniani, sawa na muungano ulioundwa kuisaidia Ukraine. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa mpenzi msikilizaji ni uchambuzi wa kisiasa ambao unazidi kuangazia suala hilo la sera za ushuru za Trump na ukuruba wa China na Ulaya. Sera za ushuru za Rais Donald Trump wa Marekani zimegeuka kuwa vita vya kibiashara kati ya Marekani na waitifaki wa shirika na wapinzani wake wa kibiashara kufuatia majibu ya kulipiza kisasi ya China na Umoja wa Ulaya kwa sera za Trump za ushuru, rais wa Marekani ameongeza ushuru kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka China hadi asilimia mia moja na nne. Kwa hatua hii ya Trump, soko la hisa la Marekani liliendelea kuporomoka kwa siku ya nne mfululizo Jumanne wiki hii Marekani ilitangaza ushuru mwingine wa asilimia 50 kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka China baada ya Beijing kukataa kulegeza kamba katika msimamo wake wa kutoza ushuru ziada wa asilimia 34 kwa bidhaa za Marekani ili kulipiza kisasi cha nyongeza ya ushuru iliyowekwa na Trump. Kufikia mchana Jumanne, Trump aliandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Truth Social kwamba licha ya onyo langu kwamba nchi yoyote ambayo italipiza kisasi dhidi ya Marekani kwa ushuru itakabiliwa mara moja na ushuru wa juu zaidi. China imejibu kwa kuweka ushuru mpya na wa juu zaidi wa kulipiza kisasi wa asilimia thelathini na nne. Msemaji wa wizara ya biashara ya China amesema tishio la Marekani la kuongeza ushuru zaidi ni kosa juu ya makosa mengine, na kwa mara nyingine linaweka wazi dhati ya dhulma na uonevu ya Marekani. China haitokubali kamwe jambo hili. Mojawapo ya matokeo ya sera za utozaji ushuru mkubwa wa Trump ni kukaribiana zaidi mhimili au mihimili ya kiuchumi ili kupunguza athari mbaya za sera za ushuru za Marekani. Umoja wa Ulaya ni mshirika wa Marekani na China inatambuliwa na Marekani kama mshindani na adui katika uga wa kimataifa. Sasa basi, Umoja wa Ulaya unafanya uratibu zaidi na China kuhusu sera za biashara ili kukabiliana na sera za ushuru za Trump. Rais wa Kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amezungumza kwa njia ya simu na waziri mkuu wa China Li Keqiang kuhusu hali ya uhusiano wa pande hizo mbili na masuala ya kimataifa. Mazungumzo hayo yamefanyika kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 50 tangu kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya pande hizo mbili. von der Leyen alisisitiza udharura wa kukabiliana na adui wa pamoja, yaani Marekani, akisema kwamba Ulaya na China kama masoko mawili makubwa ya kimataifa zina jukumu la pamoja la kulinda mfumo wa biashara uliorekebishwa, huru, wa haki na wenye ushindani. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Hivi sasa ni saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran, nadhani itakuwa saa moja na robo magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, bin Toha al Juneid wa Bumbwini huko visiwani Zanzibar, hana mengi anatuandikia tu shukran Toban, kwa kumtumia habari. Sante sana pia. Mzee Nasor Saleh anafuatilia matangazo akiwa Tanga, Tanzania. Shekh Muhamad Mubarak Umar uh, Shahbal huyu yupo tanga pia, yupo Pangani, Tanga, Tanzania. Anasema Iran haitokubali kudhalilishwa na Marekani na washirika wake. Pia anasema Palestina, Ghaza itakombolewa na Wapalestina wenyewe na msaada wa Iran. Anasema kwa Waarabu usitegemee kitu kwa hilo kabisa, mara alfu kumi. Shahbali huyo akiwa Pangani, Tanga Tanzania. Kutoka Dar es Salaam huko huko Tanzania, Jumanne Husein anasema Misri Isirudi nyuma kuunga mkono ndugu zetu wa Palestina. Tukisalia hapo da, lakini upande wa Tegeta Mbarak Mtila a, katutumia hapa nadhani ni makala. Ay, asante sana, asante sana Mtila. A, makala yenyewe ndefu sana, lakini kutokana na kubanwa na muda siwezi kuisoma. Hata hivyo asante sana. Labda tutahirusha kwenye kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji Ismail Saki wa Mande wa Singida, Tanzania anasema mawaziri wa mambo ya nje wa Misri na Iran kusema Marekani iache kutisha Iran ni jambo sahihi, kwa sababu siku hizi za karibuni Marekani imekuwa ikiifuatilia sana Iran mara kuhusu nyuklia. Sasa ni mambo ambayo hayafai kabisa. Marekani inapaswa kufanya shughuli zake na sio kuifuatilia jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naamini hawapati chochote kwa Iran. Asante sana Saki, ukiwa hapo Singida. Iran juma hili Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, nakaribuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na Rais Masud Pizishkia anazindua mafanikio mapya katika sekta ya nyuklia asema Iran katu haitaacha haki zake za nyuklia; waziri wa mambo ya nje wa Iran asema mazungumzo ya Oman kati ya Iran na Marekani si ya moja kwa moja na waandamanaji Teheran walaani ni mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli huko Ghaza. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametembelea maonyesho ya mafanikio ya nyuklia huku Iran ikiadhimisha siku yake ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia kwa kuzindua bidhaa nane. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, pamoja na kundi la maafisa waandamizi waliandamana pamoja na rais Pezeshkian katika ziara yake katika shirika hilo mjini Teheran siku Jumatano ya Jumatano. Maonyesho hayo yanaonyesha mafanikio ya Iran katika mzunguko wa mafuta ya nyuklia, uzalishaji wa nishati na umeme, uzalishaji wa maji mazito na bidhaa zake, madawa ya nyuklia au radiopharmaceuticals, teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi na teknolojia nyingine za kisasa zinazohusiana. Akizungumza katika hafla hiyo Rais Masud Pezeshkian ametangaza uh, kwa msimamo thabiti kuwa Iran haitolegeza msimamo wala haitakubali masharti yoyote yanayohusu mafanikio yake ya nyuklia, huku akikosoa vikali vitisho vya kijeshi kutoka Marekani. Amesema kwa msisitizo kwamba tunataka amani na usalama, tuko tayari kwa mazungumzo, lakini kwa misingi ya heshima na kujivunia taifa letu. Hatutarudi nyuma kutoka kwenye mafanikio yetu, na hatutakubaliana na masharti dhidi ya mafanikio hayo, na hatutamruhusu yeyote kutuzuia kufikiri, kubuni wala kuwa na ubunifu. Rais huyo wa Iran pia ameeleza kwa mara nyingine tena kwamba Tehran, haina dhamira ya kutengeneza bomu la nyuklia. Amesema, na hapa na mnukulu: Wa Magharibi wanadai kuwa Iran inataka kutengeneza mabomu ya nyuklia. Ni nani mwenye mamlaka zaidi kuhusu suala hilo kuliko kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ambaye kwa uwazi kabisa na hadharani ametangaza kuwa hatutafuti kutengeneza bomu la nyuklia. Halikadhalika, Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran inahitaji sayansi ya nyuklia na nishati ya nyuklia katika uh, kila sekta ya maisha. Aki fafanua zaidi amesema, tunahitaji elimu na nishati ya nyuklia kila jambo ambalo leo hii limebuniwa na wanasayansi na wataalamu wakubwa katika nchi hii linahusiana moja kwa moja na mahitaji halisi na ya msingi ya taifa. Maadui hawataki kabisa mahitaji haya yakidhiwe, wala kutuona tukiwa huru na wenye kujitegemea. Hata hivyo, taifa la Iran kamwe halitakubali kudhalilishwa. Halikadhalika Rais Masud Pizishkian, akitilia mkazo kuwa Iran haitafuti vita, amesema taifa hili litaendelea kuwa thabiti dhidi ya aina yoyote ya uchokozi. Sisi hatutaki vita, lakini kwa maarifa na uwezo wa wataalamu wetu tutasimama imara mbele ya uvamizi wa aina yoyote. Kadiri wanavyotupiga ndivyo tutakavyokuwa imara zaidi, kadiri watakavyotutishia ndivyo tutakavyokaza misimamo yetu. Tunataka amani, tunataka usalama na tunataka mazungumzo lakini kwa heshima na uwezo tulio nao hatutalegeza msimamo kuhusu mafanikio tuliyoyapata. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amesema kuwa mazungumzo ya Iran yatakayofanyika Oman siku ya Jumamosi ni fursa ya kupima umakini wa Marekani ambayo ina historia ya kuwa na nia mbaya. Akihutubia kundi la wasomi, watafiti na wanahabari huko Algeria alipokuwa ziarani rasmi siku ya Jumanne, Araghchi alisisitiza kuwa mada pekee ya mazungumzo hayo ni kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Teheran. Amesema mazungumzo yajayo Maskat ni fursa mpya ya diplomasia na jaribio la kupima umakini wa Marekani ambayo ina historia ndefu ya kutotekeleza ahadi na uh, kujifanyia maamuzi ya upande mmoja. Amesema suala la nuklia kwa maana ya kuweka mambo wazi na hakikishwa kuwa mpango nukle wa nuklea wa Iran na malengo e, ya amani e, kwa kubadilishana na kuondolewa kwa vikwazo vya kiwenevu ndilo swala pekee linalojadiliwa. Katika makala iliyochapishwa pia katika gazeti la Washington Post, Arakchi ameashiria mazungumzo ya sio ya moja kwa moja na Marekani na kusema, tutakutana Oman siku ya Jumamosi kwa mazungumzo ya sio ya moja kwa moja. Hii ni fursa pia na ni jaribio njia ya mazungumzo tunayopendekeza si mpya. Aidha, amepinga madai ya rais wa Marekani Donald Trump kuwa kuna mazungumzo ya moja kwa moja yatakayofanyika Oman. Amesema uamuzi wa kufuata mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ni wa kimkakati, unaotokana na uzoefu, si itikadi, ukichochewa na kutoaminiana kwa kina, hali iliyochangiwa zaidi na juhudi za Marekani kufufua kile kinachoitwa sera ya mashinikizo ya juu kabisa Kabla ya kushiriki kidiplomasia, Arakchi pia amezungumzia juu ya ongezeko la uwepo wa kijeshi e, wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi, akionya kuwa jambo hilo linaweza kusababisha mzozo mpana zaidi, huku akisisitiza kuwa Iran iko tayari kujilinda. Tumewasiliana na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Said Abbas Arakchi, ili kupata ufafanuzi kuhusu uh, kauli yake hiyo ya malengo ya mazungumzo yasiyo ya wa moja kwa moja kati ya Iran na Marekani siku ya Jumamosi nchini Oman, na ametoa kauli ifuatayo: katika muktadha wa kujenga imani, ni jambo la busara kwamba vikwazo vilivyowekwa kwa msingi wa tuhuma zisizo za haki vinapaswa kuondolewa. Lengo kuu la mazungumzo haya ni kutetea haki za watu wa Iran na kuondoa vikwazo hivyo. Iwapo kutakuwepo nia ya kweli kutoka upande wa pili, tunaamini lengo hili linaweza kufikiwa. Jambo hili halitegemei njia ya mawasiliano iwe ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja. Kwa sasa, tunapendelea mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na hatuna mpango wa kuyabadilisha kuwa ya moja kwa moja Kwani hatuoni manufaa yake kwa malengo ya mazungumzo. Iwapo upande wa pili utakuwa na nia ya kweli, tunaona kwamba makubaliano yanaweza kupatikana. Kwa hivyo mpira uko katika uwanja wa Marekani. Wakija Omani wakiwa na nia ya dhati, tutafikia makubaliano. Wanaharakati zaidi ya mia tatu wa jumuiya za kiraia nchini Iran wamepinga vikali vitisho vya Marekani vya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi yao, wakiapa kukabiliana na uvamizi wowote wa kigeni. Katika taarifa yao kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, wanaharakati hao wakiwemo maprofesa wa vyuo vikuu, wataalamu wa sheria, watetezi wa, wa, wa haki za binadamu, waandishi wa habari na wanaharakati huru wa kisiasa, wamesisitiza dhamira yao ya kulinda Iran licha ya tofauti zao na serikali, wamesema Licha ya mitazamo tofauti na serikali, sisi tunaotia saini taarifa hii tutaipigania nchi yetu kwa nguvu zetu zote. Endapo kutakuwa na mashambulizi dhidi ya Iran, tutapigana kwa ajili ya Iran, ubinadamu na amani ya dunia. Wameongeza kuwa shambulizi lolote dhidi ya Iran halihusu serikali pekee, bali litawalenga wananchi wa Iran na kuhatarisha utulivu wa ukanda mzima. Wanaharakati hao wamehitimisha kwa kuonya uh, kuwa sera za upendeleo za madola ya magharibi zinazopuuza silaha za nyuklia za utawala wa kizayuni wa Israel huku zikilenga mpango wa nyuklia wa Iran ambao ni wa amani na ulio chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa zimeibua matatizo Wakati huo huo, wananchi wa Iran wamekusanyika kuonyesha msaada wao wa dhati kwa Wapalestina wanaoteseka kutokana na umwagaji damu wa kikatili na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza ulioko chini ya wa mzingiro. Waandamanaji walikusanyika katika uwanja wa Palestina katika timu wa Teheran siku ya Jumaatano kulaani vita vya Israeli dhidi ya Gaza na ukiukaji wa mara kwa mara wa usitishaji vita ulioanza kutekelezwa katika ardhi ya Palestina mwezi uliopita. Wakiwa wanapiga nara za kupinga utawala wa Israeli na Marekani, walionyesha chuki e kali dhidi ya uhalifu wa utawala wa Israeli na huruma yao kwa watu wa Gaza, huku wakibeba picha za viongozi waliouawa wa muungano wa Mukawama au mapambano. Hizi ni baadhi ya nara walizotoa wananchi Taarifa iliyotolewa wakati wa maandamano hayo imesema tumejikusanya tena leo katika uwanja wa Palestina, mbele ya uhalifu wa utawala wa Kizayuni, ili kulaani vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala huu maarufu kwa ukatili wake. Taarifa hiyo imebaini kuwa mauaji ya maelfu ya wanawake na watoto wasio na hatia, mashambulizi dhidi ya vituo vya afya vinavyosimamiwa na Umoja wa Mataifa, mabomu dhidi ya miundombinu muhimu kama vile mitambo ya kuchuja maji baharini, uharibifu wa urithi wa kihistoria wa mji wa Rafaa, kuwekwa uh, mzingiro wa chakula Gaza, kuchomwa kwa makazi ya waandishi wa habari wa na maelfu ya uhalifu mwingine ulioibuka kutoka kwa uvimbe wa saratani uitoa Israel katika siku kumi tu zilizopita, taarifa hiyo imesema. Taifa la Iran linatoa wito kwa watu wote huru duniani kuona kwa macho yao ni aina gani ya halifu katika historia ameweza kusababisha umwagaji damu wa kiwango hiki au matukio ya kusikitisha kwa muda mfupi wa siku kumi tu. Waandamanaji wameeleza jinsi utawala wa Israel unavyopuuza sheria za kimataifa katika vita vyake vya kikatili dhidi ya ukanda wa Ghaza. Nam na hadi hapo ndo tumefika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapo majalio yake Mola, kwaherini. Makala ya wiki. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni katika makala hii ambayo itaangazia ndoa za watoto au za utotoni duniani Dunia hii ya leo na katika karne ya ishirini na moja bado tunashuhudia baadhi ya jamii ambako vijana huburutwa katika hafla ya harusi, si kwa hiari zao, bali kwa matakwa ya watu wengine. Vijana hawa huwa wanaingia katika ulimwengu wa ndoa mapema na pasi na wao kuchagua wala kujua hali ya mustakbali wao. Baadhi hufungishwa ndoa pasi na wao kujua hao hufungishwa ndoa kwa nguvu na mabavu, na yote hayo huwa na matokeo mabaya. Kuwaozesha watoto wadogo huwa na madhara mengi ya kimwili kama kutokuwa tayari kushika mimba katika umri mdogo, na vilevile vile matatizo ya kisaikolojia na kinafsi kutokana na kulazimishwa kuoa au kuolewa. Ripoti iliyochapishwa na Tume Kuu ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa inasema kuwa makumi ya wasichana huozwa kila siku bila ridhaa zao na pasina kupewa haki ya kuchagua mume. Elina ni binti kutoka nchi ya Malawi ambaye alilazimishwa kufunga ndoa akiwa na umri wa miaka 15, anasema kuhusu swala hilo kwamba, nilipata matatizo mengi baada ya kuolewa. Nilikuwa mtoto mdogo na sikujua jinsi ya kutunza mume. Kipindi kibaya zaidi kilikuwa wakati nilipopata ujauzito, kwa sababu mbali na kumshughulikia mume wangu nililazimika kufanya kazi zote za ndani ya nyumba na pia shambani. Mwisho wa kunukuu. Wapendo wasikilizaji, kuna sababu mbalimbali mbali za ndoa za mapema, sababu mbalimbali zinazopelekea mabinti kuolewa mapema. Hapa tunaweza kutaja ukimbizi, umasikini, mila na desturi, na kutafuta usalama ni miongoni mwa sababu za ndoa hizo. Aidha, katika baadhi ya jamii, kiwango duni cha elimu na ukosefu wa walimu katika baadhi ya shule huwafanya wazazi wayaone masomo kuwa yanachukua gharama za bure na kuwapotezea watoto wakati. Aidha, katika upande mwingine, baadhi ya familia hupinga na kukataa kabisa watoto wao kwenda shuleni. Hii ni kwa sababu huwa wanawatumia mabinti zao kama wafanyakazi ndani ya nyumba za watu matajiri ili wadhamini pato lao kwa njia hiyo. Uchunguzi uliofanywa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ulibaini kuwa katika nchi za Afghanistan, Bangladesh, Malawi, Nepal, Sudani Kusini, Tanzania, Yemen na Zimbabwe, kuna kesi nyingi za ndoa za watoto na kwamba watoto waathirika hupata matatizo ya muda mrefu. Uchunguzi huo umebaini kuwa ndoa hizo za mapema huwafanya watoto wengi wapokonywe haki zao kama wanadamu na watoto. Ndoa za utotoni ni tatizo sugu kote duniani. Kati ya madhara ya kuozwa mapema mabanati ni kuhatarisha afya, kupata mimba mapema, kuteswa, kupigwa mara kwa mara katika ndoa na kadhalika. Uchunguzi uliofanyika katika maeneo mbalimbali duniani umebaini kuwa kuna hatari kubwa ya kupoteza maisha watoto wa kike ambao huzaa wakiwa na umri kati ya miaka kumi hadi kumi na nne. Vile vilevile madhara mengine ya kuozwa mabinti mapema ni kunyimwa haki ya kuendelea na masomo. Katika nchi kama vile Bangladesh, imebainika kuwa wasichana wanaopata fursa za kusoma ni wale waliokwepa kuolewa wakiwa watoto. Shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema pamoja na kuwa kumepatikana maendeleo na kupigwa hatua fulani katika hali ya wanawake duniani katika siku za hivi karibuni, lakini tatizo la wasichana wadogo kuolewa mapema bado lingalipo. Miaka kadhaa iliyopita Bangladesh ilitajwa kuwa nchi ya nne duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wasichana wanaoolewa wakiwa watoto wadogo nchi zilizokuwa zikiongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watoto wa kike wanaoolewa wakiwa watoto duniani ni Niger, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Chada. Aidha, kumetajwa sababu kadhaa za kuolewa watoto wa kike wa Bangladesh wakiwa bado wadogo. E, kati ya sababu hizo ni ubaguzi wa kijinsia, itikadi za kijamii pamoja na mila na desturi za nchi hiyo ya kusini mwa Asia. E, sababu nyingine imetajwa kuwa mahari ya juu anayopewa baba wanaowaoza wasichana wadogo. Halikadhalika, umasikini mkubwa katika familia nyingi huwalazimu wazazi wawaoze mabinti zao kama njia ya kuwaokoa, kwani huwa hawawezi kumudu gharama za kuwapa chakula na kuwaelimisha. Mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na nne Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio kuzishurutisha nchi wanachama kupiga marufuku ndoa za watoto wadogo. Tatizo la ndoa za watoto wadogo ni gumu sana na limeenea kote duniani. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana nchi zote duniani zikaahidi kuangamiza tatizo hilo ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini bila shaka ili kufikia lengo hili tajwa, serikali zinapaswa kuchukua hatua imara kwa kuzingatia hali ya kila nchi. Ingawa katika baadhi ya maeneo duniani kumeshuhudiwa kupungua idadi ya ndoa za watoto wadogo, lakini kuna baadhi ya nchi ambapo tatizo hilo limeongezeka. Kwa hivyo kuchukuliwa hatua za pamoja na kwa msingi wa sheria za kitaifa na kimataifa kutasaidia kutafutiwa ufumbuzi wa kimsingi wa tatizo la ndoa za watoto wadogo duniani. na hadi hapa, wapendwa wa wasikilizaji, tumetamatisha makala yetu ya wiki hii ambayo tumechunguza kwa ufupi na kwa muhtasari kabisa tatizo la ndoa za watoto duniani. Tukutane tena katika makala ya wiki, panapo majaliwa yake Mola Muumba, wiki ijayo. Leo katika historia: leo ni Alhamisi tarehe 11 Shawal mwaka 1446 hijiria, inayosadifiana na tarehe 10 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1449 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikwenda eneo la Taif kwa ajili ya kueneza dini ya Uislamu. Safari hiyo ya kulingania dini katika eneo la Taif, karibu na Makka, ilifanyika muda mfupi baada ya kuaga dunia Abu Talib, aliyekuwa msaidizi mkuu na mlinzi wa Mtume, na kwa sababu hiyo Waarabu waabudu masanamu wa Kiquraish walikuwa wamezidisha mateso yao dhidi ya mtukufu huyo na masahaba zake. Kwa msingi huo, kama watu wa Taif wangesilimu, mji huo ungekuwa kituo na mahali salama kwa Waislamu waliokuwa wakikandamizwa na kudhulumiwa wa Maka. Hata hivyo, viongozi wa kabila la Thaqif huko Taif sio tu kwamba hawakumwamini Mungu mmoja na Mtume wake Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, bali pia waliwachochea baadhi ya wajinga waliomuudhi mtume na kumjeruhi. siku kama ya leo miaka 106 iliyopita aliuawa emiliano zapata mwanamapinduzi mashuhuri wa meksiko kupitia njama maalumu iliyopangwa dhidi yake wahindi wekundu wa meksiko wanamfahamu zapata kama mrekebishaji wa jamii na mwokozi wao tangu mwishoni mwa mwaka 1910 sanjari na kutoa nara za kupigania uhuru Alibeba silaha na kuwaongoza wahindi wekundu katika kupambana na wavamizi na kufanikiwa kuzikomboa ardhi za nchi hiyo zilizokuwa zimeporwa na wazungu. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita, yaani tarehe 10 Aprili mwaka 1946, kundi la mwisho la wanajeshi wa Ufaransa liliondoka Lebanon. Ufaransa ilikalia kwa mabavu ardhi ya Lebanon na Siria wakati wa vita vya pili vya dunia. Lebanon ilipata uhuru mwaka 1945 na mwaka huo huo ikatia saini makubaliano ya kuondoka askari wa Uingereza na Ufaransa katika ardhi ya nchi hiyo ambayo yalianza kutekelezwa Aprili mwaka 1946. na katika siku kama hii ya leo miaka 52 iliyopita makachero wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad waliwaua maafisa watatu wa Palestina huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon, katika kuendeleza jinai zake dhidi ya Wapalestina. Miaka kumi baadaye utawala wa kizayuni wa Israel yani tarehe 10 Aprili mwaka 1983 Ulimuua huko Ureno Isam Sartawi, aliyekuwa mshauri wa Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO. Utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukitumia mauaji ya kigaidi dhidi ya viongozi na wana mapambano ya ukombozi wa Palestina kwa ajili ya kuendelea kujipanua na kuzima mapambano ya wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. bkabsa mpenzi msikilizaji, ni saa mbili na robo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana kwa kuwa nasi muda wote huu. Nisome hapa maoni mawili matatu kama nilivyokuahidi. Anaanza na ujumbe wake. Majaliwa Sehela yupo Tanzania, hajasema yupo sehemu gani Tanzania. Anatuandikia salamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Namjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Asante sana, alikuwa anatuamkia tu, ana mengi. Asante sana pia Adrusa Ushan kutoka Tanga, Tanzania, anafuatilia matangazo. Asante pia. Mmoja hapa anatuma ujumbe kutoka Tanzania, Kajitambulisha kwa jina moja la Maulid kutoka Tanzania, anasema napenda niishi Iran, nifanyeje? Haya, nadhani mojawapo ya njia za kuishi hapa ni kutuma maombi ya kuwa mwanafunzi au, sijui unaonaje, labda uje kama mtalii hapa japo wiki tatu. Haya, Maulid huyo A, kutoka Tanzania yupo sehemu gani Tanzania? Anasema napenda niishe Iran, nifanyeje. Juma Idi Isa wa Kondoa wa Masawi, Tanzania, najiita balozi wa Redio Tehran kanda ya Kati, Dodoma, Tanzania, naandika salamu aleikum warahmatullahi wabarakatu. Namjibu aleikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema na napenda kuipongeza Iran kwa hatua yake ya kuendeleza swala la nyuklia na kuzidi kuihofisha Marekani, kuonekana panya kwa paka. Allah akujalieni kila la kheri katika hili. Asante sana balozi, ukiwa hapo uh, viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania. Ujumbe wa mwisho ni kutoka kwake Mwalimu Rajabu Kabavako, yupo Kigoma huko huko Tanzania anasema ninaipongeza sana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kusimama imara dhidi ya maadui wa Uislamu na ubinadamu kwa ujumla. Sante sana pia. Abdullahi Makajura anatushukuru kwa habari akiwa Tabora, Tanzania. Maoni ni mengi lakini muda ni mchache. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Algeria ni nchi kubwa na yenye taathira katika ulimwengu wa Kiislamu na kwamba uhusiano kati ya nchi hiyo na Jamhuri ya Kiislamu ni mkubwa, imara na wajadi. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah Yemen amelaani mashambulizi ya anga Marekani nchini humo na kutahadharisha kuhusu watu wote ya kijeshi ya nchi kavu ya Washington dhidi ya Yemen. Vyombo vya habari vya kizayuni vimekiri kwamba harakati ya mukawama Hamas bado inadhibiti ukanda wa Ghaza. Ripoti zinaeleza kwamba rais Vladimir Putin wa Rusia analenga adui mpya wa magharibi ambaye au ambao ni waabudu mashetani. Viongozi wa Amerika ya Latini wametoa mwito wa kupinga ushuru wa Trump na waziri mkuu wa zamani wa Uingereza asema Trump anaiburuta dunia katika ukingo wa mdororo wa uchumi. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku manana. Kwa heri.