Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazieni e moja kwa moja kutoka hapa Tehran e, katika studio zetu za Jame Jam, Jam. Tulioandalia ni wapenzi wa usikilizaji e, katika siku hii ya leo ambayo ni Alhamisi, tarehe 21 ya Shawal mwaka 1446 Hijiria, sawa na e, 10 Aprili 2025 Miladia. E, tumewaandalia ni taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteeni podkasti ya historia ya dunia. Baada ya kusikiliza podkasti hiyo, itakuwa uh, inafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini, ambapo tutaangazia magazeti hapa nchini Iran, na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na tuwapenda kuwakumbusha kuwa mweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia, uh, kupitia uh, kingamuzi cha uh, radio maarifa ya Tanzania ambayo pia inapatikana kwa njia ya FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam eh, imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano unusu mchana kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Misri wazungumza kwa simu na wasisitiza ulazima wa kukomesha jinai za Israeli huko Ghaza. Rusia yasema dunia imechoshwa na vitisho visivyokwisha vya Marekani dhidi ya Iran, na Ethiopia yataka Italia irejeshe mali ilizopora za shujaa wa vita Ras Desta Damtew. Karibuni na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Iran imetoa wito kwa nchi za eneo kushirikiana kuchukua hatua za haraka kukomesha uhalifu wa utawala haramu wa Israel na kufufua makubaliano ya usitishaji mapigano katika ukanda wa Ghaza. Katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Misri Badre Abdellati yaliyofanyika Jumaa tano usiku, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesisitiza kuwa kukomeshwa kwa uhalifu wa Israel pamoja na kutekelezwa kwa usitishaji mapigano Ghaza ni hatua muhimu katika kutatua migogoro mingine ya eneo. Mawaziri hao wawili wameonyesha wasiwasi mkubwa kuhusu kuongezeka kwa mashambulizi ya Israeli katika eneo ambapo Gaza, Lebanon, Siria na Yemen zinakumbwa na uvamizi wa kila siku. Pia wamesisitiza umuhimu wa kuimarisha juhudi za kidiplomasia ili kupunguza mivutano na kuzuia mgogoro mkubwa zaidi katika eneo la Asia Magharibi. Abdulati na Arakchi walibadilishana pia maoni kuhusu mazungumzo ya sio moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yanayotarajiwa kufanyika Jumamosi katika mji mkuu wa Oman, Maskat. Israeli ilianza tena mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya Ghaza Machi 18 baada ya usitishaji mapigano wa miezi miwili na uh, kutuma tena wanajeshi katika eneo hilo la Wapalestina linalozingirwa. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza, takriban wapalestina 1500 wameuawa na mashambulizi ya kijeshi ya Israeli ndani ya kipindi cha wiki tatu zilizopita. natokea mwaka 2023 Oktoba, utawala wa haramu wa Israeli hadi sasa umeua zaidi ya wapalestina 51000 katika mauaji ya kimbari ya Gaza, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Tangu mwishoni mwa Machi, Israeli imekuwa ikiwaamuru wakazi wa, wa, wa Gaza kuhama maeneo ya pembezoni mwa ukanda huo ili kuanzisha kile inachodai kuwa eti ni eneo la usalama. Wakazi wana hofu kwamba lengo halisi ni kufufua kabisa uwepo au ni kufuta kabisa uwepo wa Wapalestina katika maeneo hayo. Waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, Benjamin Netanyahu, ameahidi kuongeza mashambulizi kama sehemu ya mpango mpana unaoendelea uh, na unaoendana na pendekezo la Rais Trump wa Marekani la kuhamisha kwa nguvu wa Palestina kutoka Gaza. Katika taarifa yake siku ya Jumatano, wizara ya afya ya Gaza ilionya kuwa takribani watoto elfu sitini wanakabiliwa na utapiamlo wa mkali na matatizo mengine ya afya yanayohusiana na hali hiyo. Rusia imelaani vikali vitisho vya mara kwa mara vya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kusema dunia imechoshwa na hali hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Urusi au Rasia, Maria Zakharova, amesema siku ya Jumatano kwamba mataifa duniani yameanza kuchoshwa na vitisho visivyokwisha dhidi ya Iran. Ameongeza kuwa uchovu huu unaambatana na ukosefu wa uelewa juu ya kwa nini suala hili ambalo tayari lilipata suluhu ya kidiplomasia iliyosainiwa kihalali linaendelea kutumiwa kama kisingizio cha uwezekano wa uchokozi wa kijeshi. Kauli hiyo ilijikita hasa kwenye vitisho vilivyotolewa karibuni na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kushambulia vinu vya nyuklia vya Iran iwapo hakutapatikana makubaliano ya pamoja. Iran na Marekani zinatarajiwa kuanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja nchini Oman tarehe 12 Aprili kwa lengo la kupunguza mvutano uliodumu kwa miaka mingi. Zaharova ameonya kuwa mashambulizi kije ya kijeshi dhidi ya Iran hayataleta amani na hivyo amebainisha matumaini kuwa mazungumzo yajayo yatasaidia kuzuia mgogoro. Halkadhalika, Zakharova amekosoa mtazamo wa mataifa ya magharibi kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran, akitilia shaka dhamira yao ya kweli ya kutafuta suluhu ya mvutano huo wa muda mrefu. Amesema kwa ujumla, namna wenzetu wa magharibi walivyoshughulikia suala hili hadi sasa inazua mashaka kama kweli wana nia ya dhati ya kutatua mgogoro huu. Zakharova pia amesema kuwa Teheran haiwezi kubeba lawama kwa madhara yaliyosababishwa na matendo haramu ya wale ambao kwa upofu wa kisiasa na makadirio potofu wamedhofisha uh, makubaliano. Kumbukwe kuwa mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane, wakati wa urais wa kwanza wa Donald Trump, Marekani ilijiondoa kwa upande mmoja kwenye makubaliano ya nuklia yanayojulikana uh, kama mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA, mkataba uliowekwa uh, uh, kwa ajili ya kuweka mipaka kwenye shughuli za nuklia za Iran kuruhusu ukaguzi zaidi na kupunguza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya taifa hilo. Kwa upande mwingine, Dmitri Peskov wa msemaji wa Kremlin, ikulu ya rais wa Russia amesisitiza umuhimu wa diplomasia na mazungumzo badala ya hatua zinazoweza kuongeza mivutano. Amesema ni wakati wa kuwekeza kwenye diplomasia badala ya kulimbikiza vitisho vinavyoweza kupelekea hali ya kutoaminiana na hatimaye machafuko. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tuelekee barani Afrika. Chama kikuu cha upinzani nchini sudan Kusini, Sudan Peoples Liberation Movement in Opposition, SPLM IO, siku ya Jumatano kilimteua mwenyekiti wa mpito, huku makamu wa kwanza wa rais wa chama hicho Riek Machar akiendelea kuzuiliwa nyumbani. Machar alizuiliwa nyumbani na rais Alvakir Mayardit mwezi uliopita. Baraza la Ukombozi wa Kitaifa katika chama hicho limependekeza na kumuidhinisha uh, Stephen Parkwall, waziri wa ujenzi wa amani katika serikali ya mpito mmoja wa kitaifa, kuwa mwenyekiti wa muda hadi Machar atakapoachiliwa. Akizungumza katika mkutano wa mashauriano uliofanyika katika mji mkuu Juba, Kuol amesema Tukiendelea mbele, SPLM IO inasalia thabiti katika dhamira yetu ya kutetea haki na heshima ya mwananchi na, uh, kujenga mustakabali wa amani, umoja na maridhiano Sudan Kusini. Ameeleza kuwa chama hicho kimejitenga rasmi na Nathaniel Oyet Pierino, aliyekuwa naibu mwenyekiti wa chama hicho ambaye sasa yuko uhamishoni. Wakati huo huo Losuba Lodor Wongo ameteuliwa kuwa naibu mwenyekiti huku a, Gok Makurukuru akichukua nafasi ya katibu mkuu wa chama. Ko amebaini kuwa chama ambacho ni sehemu ya serikali ya umoja wa kitaifa akiwezi kuongozwa au kupokea maagizo kutoka kwa viongozi waliohamishoni. Maamuzi ya chama na serikali hufanyika katika makao rasmi ya taasisi hizo, si kwa njia ya mbali, amesema tena dhamira yao ya kutekeleza kwa dhati na kwa ukamilifu makubaliano ya amani ya mwaka 2018. Aidha, amesema tunaamini kwamba makubaliano hayo ndiyo njia pekee ya kufanikisha amani ya kudumu na maridhiano miongoni mwa jamii mbalimbali za Sudan Kusini. Sudan Kusini, taifa tajiri kwa mafuta lilijitenga na Sudan na kujitangazia uhuru mwaka 2011, lakini likajikuta kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe miaka miwili baadaye. Utekelezaji wa makubaliano ya amani ya 2018 mekuwa polepole huku hali ya taharuki ikiongezeka kufuatia mapigano ya hivi karibuni kati ya kikundi cha waasi kinachojiita White Army kinachoaminika kuwa na uhusiano na Machar. Serikali ya Sudan Kusini imetangaza kwamba e, Machar alikamatwa na atachunguzwa kwa tuhuma za kujaribu kuchochea uasi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anasikitishwa sana na kuendelea kwa uh, kushtadi taharuki na hali ya mambo nchini Sudan Kusini. Kupitia msemaji wake Steven Dujari, katibu mkuu Umoja wa Mataifa ameonya kwamba nchi hiyo ya kiafrika ipo katika ncha ya kutumbukia tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Tuelekee nchi jirani ya Ethiopia ambapo serikali ya Ethiopia imezindua kampeni maalum ya kurejesha mali za kihistoria na kiutamaduni zilizoporwa na zilizo na utawala wa kikoloni wa Italia, mali ambazo zilikuwa zikimilikiwa na shujaa wa vita wa taifa hilo Ras Desta Damtiu. Mnamo Februari 1937 Ras desta alikamatwa na majeshi ya Italia na kuuawa wa kikatili. Wakati wa kukamatwa kwake, baadhi ya vitu vyake binafsi vya thamani viliporwa na kuchukuliwa hadi Italia. Kwa sasa serikali ya Ethiopia kwa kushirikiana na wajukuu wa Ras Desta wanaendesha juhudi za kidiplomasia na kisheria kuhakikisha urithi huo unarejeshwa nyumbani. Mwezi uliopita upanga na joho la Ras Desta vilionekana kwa muda mfupi kwenye tovuti ya mnada wa bidhaa za kale nchini Italia, hali iliozua taharuki na mjadala mpana kuhusu unyakuzi wa urithi wa Afrika na ugumu wa kupata fidia. Ras Desta alikuwa kamanda wa vuguvugu la wapinzani wa Ethiopia waliopambana na uvamizi wa Italia kati ya mwaka 1935 hadi 1941, maarufu kama Wazalendo, na alikuwa pia mkwe wa mfalme haile Selassie. Uporaji wa urithi wa Afrika ulianza enzi za ukoloni, ambapo maelfu ya kazi za sanaa, silaha, mavazi, maandiko na vitu vingine vya thamani vilisafirishwa kwa nguvu hadi katika majumba ya makumbusho na makusanyo binafsi barani Ulaya na Amerika Kaskazini. Kwa miongo kadhaa sasa mataifa ya Afrika yamekuwa yakitoa wito wa kurejeshwa hazina hizo za kihistoria. Na kwa kumalizia ni kuwa shirika moja la kimataifa limelaani hatua ya kampuni ya Microsoft ya Marekani kumfuta kazi mhandisi wa programu mwenye asili ya Moroko, Ibtihal Abu Saad, ambaye aliandamana hadharani kupinga uungwaji mkono wa kampuni hiyo kwa utawala uh, wa Israel wakati wa maadhimisho ya miaka 50 ya Microsoft. Ijumaa wafanyakazi wa shirika la Microsoft la Marekani waliandamana wakati wa tukio la sherehe ya miaka 50 ya kuanzisha kampuni hiyo, wakitangaza upinzani wao dhidi ya kutumiwa teknolojia ya kilimnemba au artificial intelligence ya kampuni hiyo na utawala wa Israeli katika vita vyake vya mauaji ya kimbari huko Gaza. Wakati wa hotuba ya mkurugenzi wa Microsoft AI Mustafa Suleiman, Abu Saada alipaza sauti na kusema Mustafa, aibu kwako, huku akielekea jukwani. Tukio hilo lilimfanya Suleiman ache hotuba yake. Aliendelea kusema, wewe ni mfanyabiashara anayefaidika na vita, acha kutumia akilimnemba kufanya mauaji. bia Busad, akiwa amevalia hijabu, aliendelea kusema, unadai kwamba akili mnemba inatumiwa kwa ajili ya malengo mema, lakini Microsoft inaliuzia jeshi katili la Israel silaha za akilimnemba. Watu elfu hamsini wameuawa Gaza na Microsoft inashiriki katika mauaji hayo, kupitia chapisho kwenye mtandao wa X. Shirika la kimataifa la Ansarun Nabi limekosoa vikali Microsoft kwa kumfuta kazi b Abu Saad ambaye alikuwa akibainisha maoni yake. Shirika la Ansarun Nabi uh, lilitoa uh, wito kwa wafanyabiashara Waislamu na wamiliki wa, wa makampuni makubwa pamoja na taasisi kumfungulia Abu Saad milango ya ajira na kumpa nafasi inayolingana na, na, na heshima yake. Taarifa ya Ansarun Nabi imesema Msimamo wa kishujaa wa Abu Saad uwe somo kwa vizazi na kukumbatia kwake kuwe heshima kwa ukweli. Ujumbe wetu uko wazi, umma wa Kiislamu haumwachi mtoto wake anayechagua njia ya heshima. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uh, tahariri yetu. Itahusu kuidhinishwa makubaliano ya pande zote baina ya Iran na Rusia katika Duma. Kuna umuhimu gani? Bunge la Duma la Rasia Jumanne, Aprili 8 liliidhinisha mkataba wa ushirikiano kamili wa kimkakati kati ya Iran na Rasia. Mswada wa makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati kati ya Mosco na Teheran uliwasilishwa kwenye bunge la Duma na rais wa Rusia Vladimir Putin mnamo Machi 27. Makubaliano haya yalitiwa saini na viongozi wa nchi mbili msimu wa baridi uliopita, wakti wa ziara ya rais wa Iran Masoud Pezeshkian jijini Moscow. Uhusiano kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na shirikisho la Rusia unaathiriwa na mambo mengi ya ndani na nje. Katika upande wa masuala ya ndani, Iran na Rusia ni nchi mbili jirani. Licha ya kuwa kuna mtazamo hasi ndani ya nchi zote mbili kuhusiana na uhusiano wa pande mbili, serikali za nchi mbili daima zimekuwa zikielekea katika kupanua uhusiano. Mtazamo wa Mosko na Teheran kuhusu utaratibu wa sasa wa mfumo wa kimataifa usio wa haki pamoja na vitisho vinavyozikabili pande hizi mbili kwa pamoja vya madola ya magharibi hususan Marekani ni jambo muhimu katika mwelekeo na msisitizo wa Iran na Rusia katika kupanua uhusiano. Nchi zote mbili zinataka kuimarisha ushirikiano katika kukabiliana na mashirikizo ya madola ya magharibi hususan vikwazo vya Marekani. Makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati kati ya Mosco na Tehran yanaweza kuonekana kama jibu kwa vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi na kisiasa ya nchi za magharibi na yanaonyesha nia ya nchi mbili e, kuunda kambi moja dhidi ya changamoto za pamoja. Makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati kati ya Mosco na Tehran ni muhimu kwa kuzingatia vipengele vingine kadhaa. Moja ya vipengele muhimu vya mkataba huo ni kwamba unaweza kupelekea kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili Iran. Inataka kuvutia uwekezaji wa teknolojia ya Rasia katika sekta mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na nishati, viwanda na kilimo. Kwa upande mwingine, Rasia inaweza pia kufaidika na mali asili na pia soko kubwa la Iran. Mbali no na umuhimu wake wa kisiasa na kiuchumi, makubaliano ya kimkakati ya Iran na Rasia pia ni muhimu katika masuala ya kijeshi na kiusalama. Makubaliano hayo yanaweza kupelekea kuimarishwa ushirikiano wa kijeshi kujumuisha kubadilishana taarifa, mafunzo ya kijeshi na hata uuzaji wa silaha, wakati nchi zote mbili zinakabiliwa na vitisho vya pamoja kutoka kwa makundi ya kigaidi na hali kadhalika mashinikizo ya kijeshi ya nchi za Magharibi. Ushirikiano huu unaweza kusaidia kuongeza usalama wa kitaifa uh, katika nchi hizo. Jambo muhimu la kuashiria ni kwamba licha ya kupitishwa au kupa kupitishwa makubaliano katika Duma uh, ya Russia na kuandaliwa uwanja wa utekelezaji wake, bado kuna changamoto kubwa katika njia ya kusonga mbele, na moja ya changamoto hizo ni kufafanua kwa uh, kufafanua au kufanana kwa chumi za nchi hizo mbili. Miundo ya kiuchumi ya nchi hizo mbili haiingiliani sana uh, kwa sababu nchi zote mbili ni wauzaji mafuta ya nchi nje ya nchi na waagizaji wa teknolojia za kisasa. Nukta ya mwisho ni kwamba licha ya changamoto zilizopo katika utekelezaji wa makubaliano hayo, lakini kwa upande mmoja, azma ya nchi mbili ya kuimarisha na kupanua uhusiano na kwa upande mwingine, wanachama wa Iran na Rasia katika jumuia na mashirika ya kieneo kama vile uh, uh, Jumuia ya Shangai na Umoja wa Urasia na kundi la Briks unaweza kuchangia pakubwa katika utekelezaji wa mapatano hayo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza podcast ya historia ya dunia. Historia ya dunia. Wamishionari, makasisi, mapadri na wachungaji wa kanisa kutoka Ulaya waliweza kuwaingiza kwenye Ukristo kwa lazima wale watu ambao serikali zao zilikuwa dhaifu au walikuwa wakiishi kwa muundo wa makabila hasimu. Ama kwa watu ambao serikali zao zilikuwa na nguvu, walilazimika kueneza kwa siri sana dini ya Kikristo. Katika nchi kama hizo, walipelekwa wazungu ambao hata hawakuwa na sura ya watawa na makasisi, kama walivyofanya wakati walipojaribu kujipenyeza China. Kimsingi ajenda yao ilikuwa ni kufanya dhuluma na uporaji. Hawakuwa na nia yoyote ya kufundisha dini. Katika karne ya 16 wakati silisila ya ufalme wa Ming ilipokuwa inatawala China, Wachina walikuwa wamesikia kwamba wazungu walikuwa wanaeneza Ukristo katika nchi nyingine, hivyo waliamua kumuua kasisi yeyote aliyekanyaga ardhi ya China. Mwaka 1557 wafanyabiashara wa Ureno walianzisha kituo cha biashara huko Makau, kusini mashariki mwa China. Katika kituo hicho, makasisi kadhaa waliovalia mavazi ya kawaida ya Kireno walianza kujifunza Kichina kwa lafudhi tofauti. Pia walijaribu kujifunza mila na desturi za Wachina. Hatimaye wamishionari wawili kati yao waliamua kwenda kujumuika na wenyeji wa China. Walikuwa wamejizatiti kwa kila kitu walichofikiri kingewavutia wa china saa za mkono na ukutani vitabu ramani na zana mbalimbali mtawala wa eneo hilo alifurahi kuona vitu ambavyo wazungu walikuja navyo ili kumvutia mtawala makasisi hao wawili walijipachika majina ya kichina na walivaa nguo za kichina waliruhusiwa kukaa chaina ingawa hakuna mtu aliyejua kwamba walikuwa ni makasisi na wachungaji wa Kikristo ambao lengo lao pekee lilikuwa ni ulaghai, utapeli na kupora mali za Wachaina. Baada ya kupata imani ya kila mtu, mmoja wa makasisi hao aitwaye Richi alianza kuandika kitabu, na ndani yake alirekebisha na kuthibitisha imani ya Kikristo kwa maneno ya wasomi wa kale wa China. Aliweka wakfu kitabu hicho kwa baadhi ya marafiki zake wa kichina na kuwalingania kuingia kwenye Ukristo, na alipohisi kwamba hayuko hatarini, alienda Beijing na kumpelekea saa ya ukutani mfalme wa China. Muda fulani baadaye, saa hiyo iliharibika na mfalme akamwita Ricci kuitengeneza. Baada ya kukarabati saa hiyo, aliwasilisha vifaa vingine kwa mfalme ambaye alikuwa na udadisi wa kujua mambo mengi. Kwa hila hizo, aliweza kujipenyeza ndani ya utawala wa Ming. Baada ya hapo, kasisi Ricci aliwaita makasisi wenzake kutoka Makau huko Beijing, na hatimaye akatangaza waziwazi asili yake kwa mfalme. Ama katika nchi ambazo wamisionari wa Kikristo waliheshimiwa na kuonekana ni watu wa Mungu na maisha yao hayakuwa hatarini, mbinu za wizi na uporaji wa wazungu zilikuwa tofauti. Vazi la watawa wa Kikristo lilikuwa silaha bora ya kufanyia ujasusi na kuficha ushetani wao. Mwaka 1627 kitivo kiitwacho Propaganda kilianzishwa kwenye masomo ya upapa huko Roma. Chuo hicho kilitoa mafunzo maalumu kwa mapadri juu ya namna ya kueneza Ukristo miongoni mwa wafuasi wa dini nyingine kwa lengo moja tu nalo ni la kuwaweka watu ndani ya makucha ya wafalme wa nchi za Ulaya. Mapadri na makasisi hao walikuwa wanatumwa maeneo mbalimbali duniani kwenda kuwa wawakilishi wa kisiasa au wa kiuchumi wa wafalme wa madola ya kikoloni na uporaji ya Ulaya. Wakati huo wafalme wa ukoo wa Safavid ndio waliokuwa wanatawala Iran, na wengi wa mabalozi na wawakilishi wa serikali za Ulaya katika uh, ofisi za Safavid walikuwa ni makasisi na wahubiri wa Kikristo. Shahabas, mfalme wa tano wa ukoo wa Safavid, alikuwa ana mawazo ya kuwa na muungano wa kijeshi na wazungu kwa muda mrefu na bila shaka alikuwa hajali kuingia katika biashara ya hariri na nchi za Ulaya. Shahabas alimwita kasisi wa kihispania aliyedai kuwa na uhusiano mzuri na mfalme wa Uhispania na papa mwenyewe na akamtuma mmoja wa majenerali wake Dengiz Beg Romlu pamoja naye kwenda Uhispania. Romlu alipewa jukumu la kumfahamisha Philip juu ya nia ya Shah ya kuwa na muungano wa kijeshi na kuuza kiasi kikubwa cha hariri ya Iran huko Ulaya, na kwa njia hiyo aweze kuwatangazia zaidi wazungu bidhaa hiyo ya Iran. Mwishoni mwa safari hiyo, wakati Dengiz Beg Romlu aliporejea Iran, ile kufika tu Isfahan, aliuawa mara moja kwa amri ya Shah. Jenerali Romlu alifanya makosa makubwa katika safari yake hiyo, badala ya yeye mwenyewe kupeleka barua ya mfalme kwa papa alikuwa amemlipa mfanyabiashara wa Ulaya kuipeleka barua hiyo Roma. Pia wengi wa watu waliokuwa wameandamana naye walikuwa wametekwa na propaganda za makasisi na wachungaji na wakawa wamebadilisha dini na kuwa Wakristo. Shah alimlaumu sana Dengize Begrumlu kwa tukio hilo. Kosa jingine la Dengize Begrumlu lilikuwa ni kwamba kwa ushauri wa kasisi aliyekuwa ameandamana naye, badala ya kumuuzia mfalme Philip hariri aliyokwenda nayo, alimpa kama zawadi na kuisababishia hasara kubwa hazina ya Iran. Kasisi wa Kihispania aliposikia habari ya kuuawa Dengiz Begrumlu alikimbia kwa woga hadi Shiraz na kutoka huko hadi pwani ya Ghuba ya Uajemi na kukimbia kabisa nchini Iran. Baada ya matukio hayo, Shah Abbas alituma barua kwa mfalme wa Hispania akimwomba asitume makasisi na watawa tena kama mabalozi nchini Iran. Mfalme alimwandikia Philip hivi: mhubiri wa Kikristo aliyeko nje ya kanisa ni kama samaki aliyevuliwa majini. Kuanzia sasa, tuma mtu mwaminifu na mwenye heshima kwa Iran. Mwaka 1627, Wafaransa walijiona wamebakishwa nyuma na wapinzani wao wa Ulaya nchini Iran, hivyo walimwomba ruhusa Shah Abbas awaruhusu kupeleka kikundi chao cha wamishionari wa Kikristo huko Isfahan. Shah ambaye aliamini kuwa uwepo wa wazungu nchini Iran ungesaidia uchumi wa nchi yake Alikubali ombi hilo. Muda haukupita ila makasisi wa Faransa walipelekwa Isfahan. Mtu mashuhuri zaidi katika kundi hilo la makasisi wa Faransa alikuwa Baba Rafael de Mans, ambaye alikuwa anajua lugha kadhaa na alikuwa na ujuzi wa elimu nyingine maarufu za wakati huo. Rafael de Mans alitumia vilivyo uwezo wake wa kuzungumza lugha kadhaa na baada ya muda aliingia ndani ya utawala wa kifalme wa Safavid kama mfasiri wa lugha tofauti. Sasa alikuwa amepata nafasi nzuri zaidi ya kuifanyia ujasusi Ufaransa nchini Iran. Baada ya hapo, Rafael De Mans aliishi kwa takriban miaka hamsini huko Isfahan, ambapo huo ulikuwa ndio mji mkuu wa utawala wa kifalme wa ukoo wa Safavid nchini Iran. Pia aliwahi kuwa mfasiri wa lugha mbalimbali katika tawala za wafalme wengine wa Safavidi kama vile Shah Shafi, Shah Abbas wa pili na Shah Suleiman. Rafael di Manze, ambaye alijulikana miongoni mwa wenzake kuwa mtu sahihi sana, aliandika kijitabu mwaka 1660 kiitwacho The Situation of Iran, na ndani yake akaelezea kwa umakini hali ya kiuchumi ya Iran. Kitabu hicho kilipelekwa kwa Jean-Baptiste Colbert, waziri wa uchumi wa Ufaransa, na Colbert alitumia taarifa katika kijitabu hicho kuanzisha East India Company ya Ufaransa. Miaka michache baadaye, baada ya kufariki dunia Dimans, kampuni ya India Mashariki ya Ufaransa iliamua kupanua shughuli zake nchini Iran. Sasa, walihitaji kuwa na jasusi makini kama Dimans ndani ya ufalme wa Uthmania. Ottoman Empire. Balozi wa Ufaransa katika utawala wa Uthmania alichagua mfanyabiashara mwerevu wa Ufaransa aliyekuwa anaishi Istanbul na kumpa jukumu la kufanya ujasusi huo. Mfanyabiashara huyo aliitwa Conesville. Alivaa mavazi ya mhubiri wa Kikristo na kuanza safari kuelekea Iran. Huko Isfahan alijitambulisha kuwa ni katibu wa kikundi cha wamisionari wa, wa Ufaransa na akajiunga nao. Bila shaka taarifa ambazo mfanyabiashara angeweza kuzikusanya kuhusu hali ya kiuchumi ya Iran zilikuwa sahihi zaidi kuliko habari zilizokusanywa na makasisi wa kawaida. Alikuwa amevalia mavazi ya kiongozi wa kanisa. Conseville alisafiri kutoka mji hadi mji mwingine wa Iran, alikusanya taarifa zilizohitajiwa na kampuni ya India mashariki ya Ufaransa. Taarifa za kijasusi ambazo Conseville alizipeleka nchini Ufaransa zilihimiza serikali ya kikoloni ya nchi hiyo ya Ulaya kutia saini mkataba wa kibiashara na Iran. Katika mkataba uliotiwa saini kati ya nchi hizo mbili mwaka elfu moja mia saba na nane, Iran ilitoa fursa maalumu za kibiashara kwa Ufaransa na kuahidi kuwalinda na kuwaunga mkono wa mishionari wote wa Kikristo ili kudumisha mkataba huo wa kibiashara. Kwa hakika mkataba huo ulikuwa ni aina fulani ya kuwalazimisha watawala wa kifalme wa Safavi wa wawatii wa Faransa waliokuwa wanaishi Iran. Chini ya makubaliano hayo, balozi wa Ufaransa na wawakilishi wa kisiasa walikuwa na kinga ya kisiasa na kimahakama. Kwa maana hiyo, kila inapotokea mzozo kati ya wa Wafaransa na raia wa mataifa mengine, wakiwemo wa Iran wenyewe Mtawala wa eneo hilo alilazimika kulichunguza jambo hilo mbele ya balozi mdogo wa Ufaransa na kupiga kura. Kwa ufupi, ni kwamba Wafaransa walikuwa wametangaza kuwa hawatatambua hadhi na heshima ya mahakama za Iran na hawakuwa tayari kuhukumiwa na mahakama hizo, hata kama walifanya uhalifu ndani ya Iran. Walitumia mbinu hiyo ili kuwapa kinga raia wao ambao kazi yao kubwa ilikuwa ni kufanya ujasusi nchini Iran kwenye ushindani mkali wa uporaji uliokuwa unafanywa na serikali za Ulaya, kila kasisi na mhubiri wa Kikristo aliyetumwa katika nchi fulani alipewa jukumu lake maalumu la kulitekeleza. Mbali na kufanya ujasusi katika nchi hiyo, majasusi hao wa Kristo walifanyiana ujasusi wao kwa wao, kwa manufaa ya nchi hasimu za Ulaya. Mwaka 1599 Wareno na Waingereza walikuwa na ushindani mkali wa kutafuta ushawishi na kufanya uporaji nchini Iran, hasa kusini na kwenye eneo la ghuba ya Uajemi, wakati ndugu wawili Waingereza walioitwa Anthony na Robert Shirley walipokuwa wakifanya kazi ya kuboresha uhusiano kati ya Iran na Uingereza ndani ya utawala wa kifalme wa Shah Abbas Safavi, Wareno walituma makasisi wawili nchini Iran ili kuvuruga juhudi hizo za Waingereza hao wawili. Miaka minne baadaye, wakati Shah Abbas alipokuwa anajiandaa kutia saini mkataba na Waingereza, Mfalme Filipo Hispania alituma makasisi watatu nchini Iran ili kuhakikisha wanazuia kwa njia yoyote ile kutiwa saini mkataba huo kati ya Iran na Uingereza. Baada ya kuanguka utawala wa ukoo wa kifalme wa Safavid, wazungu wa Ulaya walishangazwa sana na ushindi mbalimbali aliyokuwa anaopata Nader Shah Afshar dhidi ya maadui wa Iran. Sasa waliamua kutafuta njia za kuwa karibu na Nader Shah ili kugundua maamuzi na mipango yake ya baadaye. Makasisi wawili wa Ufaransa walioitwa Bazin na Damian walibeba jukumu hilo. Wamisionari hao wa wili wa Kikristo walijifanya ni watu wa kawaida na watulivu, ambao huko nyuma walificha meno yao makali ya mbwa mwitu kupitia kuzungumza na watu masuala ya kiroho tu. Ghafula moja, waligeuka na kujifanya madaktari, wakidai walikuwa wamesomea udaktari katika vyuo vikuu vya nchi yao. Na wangeweza kupunguza mateso na maumivu ya wagonjwa. Kwa hakika, ujuzi wao wa kitiba ulikuwa mdogo na ulihusiana tu na mambo ambayo walikuwa wamefundishwa kabla ya kupelekwa mashariki katika eneo la mashariki mwa dunia kufanya ujasusi. Umakini wa madaktari hao wapya waliozuka ghafla baada ya kuvua majoho yao ya kipadri uliwavutia askari na majenerali wa mfalme Nadir Shah, na baada ya muda walikaribishwa kwenye kambi ya jeshi la mfalme Nadir. Muda hau kupita ila majasusi hao wawili wa Ufaransa waliovaa vazi la mapadri na madaktari wakajisogeza hadi karibu na Ibrahim Khan, kaka yake Nadir Shah Afshar, na ikawa Ibrahim Khan anawasikiliza na kuwapenda kwa kutibu majeraha aliyoyapata kwenye vita baada ya muda kasese Bazin ambaye Ibrahim Khan alimwona kuwa ni mwenye akili na uwezo zaidi, alimtambulisha kwa Nadir. Nadir Shah Afshare alimteua Bazin kuwa daktari wake mahsusi. Hii ilikuwa na maana kwamba jasusi huyo wa Ufaransa alipata fursa ya kuwa karibu mno na mfalme Nadir Shah Afshare muda wote. Bazin sasa alikuwa amefikia lengo lake katika kambi za jeshi la mfalme Nadir. Hema lililokuwa karibu zaidi na hema la mfalme lilikuwa ni hema maalumu la daktari na tabibu jasusi wa Ufaransa, kasisi Bazin. Sasa alipata fursa ya kufahamu mambo mengi ya siri ya utawala wa Nader Shah, hasa mazungumzo ya mfalme huyo wa Iran na wajumbe wa serikali za Ulaya zilizokuwa wapinzani wa Ufaransa, na alikuwa akiripoti kila kitu kupitia barua zake kwa utawala wa Ufaransa. Taarifa katika barua hizi zilikuwa sahihi sana kiasi kwamba zilitumiwa na majasusi wengine kujua undani wa mfalme Nadir Shah. Barua hizo ni moja ya vyanzo bora vya kihistoria vya utafiti kuhusu zama za Nadir Shah. Katika moja ya barua zake Bazin aliutuma kwa utawala wa Ufaransa ramani kamili ya kambi ya jeshi la Iran. katika barua nyingine Aliyoandika baada ya kuuawa Nadir Shah, alieleza matumaini yake kwamba angeendeleza ujasusi wake katika utawala wa mrithi wa Nadir Shah. Ujasusi wa makasisi wa Kikristo kwa ajili ya serikali ya Ufaransa ulimfanya Napoleon Bonaparte, mfalme wa wakati huo wa Ufaransa, apendezwe sana na majasusi wake hao kwa miaka kadhaa baadaye ingawa Napoleon alikuwa amepunguza uhusiano wake na kanisa, lakini alipanua shughuli za viongozi majasusi wa kanisa nje ya Ufaransa. Aliunganisha Paris Overseas Propaganda Association na mashirika mengine mawili ya makanisa na kuwasaidia kupanua shughuli zao. Pia aliamuru wawakilishi wa kisiasa wa Ufaransa wa walioko ng'ambo wa waunge mkono majasusi hao, yaani wa mishionari wa Kikristo. Thoban alifanya hivyo sambamba na kuchunga kwa hali yoyote ile kwamba hachochei hisia za wananchi wa nchi hizo dhidi ya Ufaransa. Napoleon Bonaparte alijua vyema kwamba katika baadhi ya nchi hasa nchi za Kiislamu watu wanaweza kukasirishwa na mahubiri ya kuwaritadisha na kuwaingiza watu kwenye Ukristo. Napoleon Bonaparte alikuwa khabithi kiasi kwamba alifikia hata kudai kuwa eti amebadilisha dini na kuwa Muislamu na alibadilisha mpaka jina na kujiita alipasha, wakati alipoivamia kijeshi Misri. Lakini uhakika ni kwamba Napoleon aliamini kwamba hata wale mapadri ambao hawakuajiriwa rasmi kuwa majasusi wa serikali ya Ufaransa katika nchi nyingine walikuwa wanafanya kazi kwa manufaa ya utawala wake. Alifikia kusema Kazi za wamishionari wa Kikristo zinaweza kuwa na manufaa kwetu huko Asia, Afrika na Amerika, kwa sababu tunawalazimisha watupe taarifa za kijasusi kutoka katika nchi zote wanazotembelea. Mavazi yao ya kidini si tu yanawalinda na hatari mbalimbali mbali, lakini pia yanaficha vitendo vyao vya ujasusi vya vya katika masuala ya kisiasa na kibiashara. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na baada ya kusikiliza podkasti hiyo ya historia ya dunia, ni wakti sasa sikio, wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa jijini Teheran baada ya mdoso mrefu. Na, na, na, nalikunjua jamvi letu udondozi wa magazeti ya hapa Iran kwa kulitupia jicho gazeti la lugha ya Kifarsi la Kayhan ambalo miongoni mwa habari zake nyingi ni hiyo inamnukulu rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akisema, na hapa namnukulu: hatutapuuza mafanikio yetu na hakuna mjadala wote kuhusu mafanikio hayo, akiashiria mafanikio ya nuklia, limeandika rais wa Iran, na ametangaza kuwa uh, Iran na msimamo thabiti kwamba haitalegeza msimamo wala haitakubali masharti yote yanayohusiana na mafanikio yake ya nuklia, huku akikosoa vikali vitisho vya vika kijeshi kutoka Marekani. Halikadhalika amesema katika hafla ya kuadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia ya nuklia uh, uh, kwamba kadiri Marekani inavyoendelea uh, kutoa vitisho ndivyo Iran nayo itakavyosimama imara zaidi. Peziskian akizungumza uh, katika hafla hiyo uh, ambapo uh, kumezinduliwa mafanikio ya nuklea Iran uh, amesisitiza kuwa Iran uh, itasimama wima kutetea haki zake. Pia limeandika makala chini ya kichwa cha maneno kisemacho hivi ndivyo Marekani ilivyoithibitishia Iran kuwa haina muamana limeandika Marekani imeshaithibitishia kila kitu Iran kwamba si nchi ya kuaminika. Limeandika kupitia vikwazo vya kiwango cha juu kabisa, Marekani imetuthibitishia kwamba si ndugu bali ni adui wa Iran na taifa la Iran. Imethibitisha katika mapatano ya nuklia JCPOA kwamba haijali wala kuchunga ahadi zozote, na kwa vitisho vyake vya mara kwa mara imethibitisha pia kwamba haitaki mazungumzo, inataka kuingilia tu mambo ya ndani ya Iran. Kwa upande wake gazeti la Teheran Times limeandika kabla ya mazungumzo ya Oman, Rais Pezeshkian asema Iran haitopuuza mafanikio yake. Wakati Iran na Marekani zikijiandaa kusikiliza malalamiko ya kila mmoja wakati wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kwa upatanishi wa Oman siku ya Jumamosi, Rais Masud Pezeshkian amewaambia maafisa kadhaa waliokusanyika kusherekea mafanikio ya nyuklia ya Iran kwamba jamhuri ya Kiislami ya Iran haina nia ya kutengeneza silaha za nyuklia, lakini haitodharau maendeleo yake ya kuvutia ya nyuklia. Alkadhalika, gazeti hilo limeandika kuhusu mgogoro wa kiuchumi na kisiasa wa Marekani kwamba Mask, yani Elon Musk na Navaro, msukosuko wa kiuchumi na mzozo wa kisiasa muhtasari wa habari hiyo, nasema kufikia Aprili 9 Marekani ilikuwa imekumbwa na msukosuko mkubwa wa kisiasa na kiuchumi kutokana na mzozo mkali kati ya mkurugenzi mkuu mtendaji wa Tesla Elon Musk na Peter Navarro, mshauri mkuu wa biashara wa Donald Trump. Mgogoro huo uliokita mizizi katika sera za ushuru za Trump umefichua kuwekwa vita, ugomvi na mifarakano mikubwa ya ndani ya utawala wa Trump. Vita hivyo baina ya viongozi wa serikali ya marekani vimezusha wasiwasi kuhusu mbinu ya kiuchumi ya Trump na vimezua majadiliano ya kina kuhusu athari mbaya za sera hizo kwa uchumi wa Marekani na halkadhalika pia uchumi wa kimataifa. Habari yake nyingine inasema vikosi vya Yemen vimeanzisha operesheni mpya na za hali ya juu za kijeshi, huku vyombo vya habari vya Marekani vikieleza nguvu o, o, au vikielekeza nguvu kwenye ongezeko la hasara inayozidi kupata Marekani katika mashambulizi yake dhidi ya Yemen. Habari nyingine katika Teheran Times inasema katika ziara yake ya siku mbili nchini Algeria, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesitiza msimamo wa Teheran wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili na kushughulikia masuala muhimu ya kimataifa ikiwa ni pamoja na ukombozi wa Palestina na mazungumzo ya sio moja kwa moja na Marekani kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran, na ama kuhusu uhusiano wa Iran, Rusia na China. Eh, gazeti hilo la Tehran Times limeandika kuwa naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisheria na kimataifa ametangaza kuwa wataalamu wakuu wa Iran, Russia na China walikutana mjini Moscow juzi Jumanne, kwa ajili ya majadiliano ya ngazi za juu ya kiufundi na kitaalamu yaliyoangazia mustakabali wa mazungumzo ya nuklia, uondoaji wa vikwazo na utekelezaji wa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na tukija upande wa gazeti la lugha ya Kiarabu la Kihan Al Arabi tunasoma kuwa limenukulu habari sawa na ile ya gazeti la Kihan ya lugha ya Kifarsi e, kuhusu matamshi ya rais Pezishkian e, kuhusiana na kadhia ya nuklia na mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani huko nchini Oman siku ya Jumamosi. lazimarasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya hapa Iran. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 11 Shawal mwaka 1446 Hijiria inayosadifiana na tarehe 10 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1449 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikwenda eneo la Taif kwa ajili ya kueneza dini ya Uislamu. Safari hiyo ya kulingania dini katika eneo la Taif karibu na Makka ilifanyika muda mfupi baada ya kuaga dunia Abu Talib aliyekuwa msaidizi mkuu na mlinzi wa Mtume, na kwa sababu hiyo Waarabu waabudu masanamu wa Kiquraish walikuwa wamezidisha mateso yao dhidi ya mtukufu huyo na maswahaba zake. Kwa msingi huo, kama watu wa Taif wangesilimu, mji huo ungekuwa kituo na mahali salama kwa Waislamu waliokuwa wakikandamizwa na kudhulumiwa wa Maka. Hata hivyo, viongozi wa kabila la Thaqif huko Taif sio tu kwamba hawakumwamini Mungu mmoja na Mtume wake Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, bali pia waliwachochea baadhi ya wajinga waliomuudhi Mtume na kumjeruhi siku kama ya leo miaka 106 iliyopita aliuawa emiliano zapata mwanamapinduzi mashuhuri wa meksiko kupitia njama maalumu iliyopangwa dhidi yake wahindi wekundu wa meksiko wanamfahamu zapata kama mrekebishaji wa jamii na mwokozi wao tangu mwishoni mwa mwaka 1910 sanjari na kutoa nara za kupigania uhuru Alibeba silaha na kuwaongoza wahindi wekundu katika kupambana na wavamizi na kufanikiwa kuzikomboa ardhi za nchi hiyo zilizokuwa zimeporwa na wazungu. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita, yaani tarehe 10 Aprili mwaka 1946 kundi la mwisho la wanajeshi wa Ufaransa liliondoka Lebanon. Ufaransa ilikalia kwa mabavu ardhi ya Lebanon na Syria wakati wa vita vya pili vya dunia. Lebanon ilipata uhuru mwaka 1945, na mwaka huo huo ikatia saini makubaliano ya kuondoka askari wa Uingereza na Ufaransa katika ardhi ya nchi hiyo, ambayo yalianza kutekelezwa Aprili mwaka 1946. na katika siku kama hii ya leo miaka 52 iliyopita makachero wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad, waliwaua maafisa watatu wa Palestina huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon, katika kuendeleza jinai zake dhidi ya Wapalestina. Miaka kumi baadaye utawala wa kizayuni wa Israel, yani tarehe 10 Aprili mwaka 1983 ulimuua huko Ureno Isam Sartawi, aliyekuwa mshauri wa Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO. Utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukitumia mauaji ya kigaidi dhidi ya viongozi na wana mapambano ya ukombozi wa Palestina kwa ajili ya kuendelea kujipanua na kuzima mapambano ya wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Iran imetoa wito kwa nchi za eneo kushirikiana kuchukua hatua za haraka kukomesha uhalifu wa utawala wa haramu wa Israeli na kufufua makubaliano ya usitishaji mapigano katika ukanda wa Ghaza. Katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Misri bad uh, Abdullati aliyofanyika Jumatano usiku, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesisitiza kukomeshwa kwa uhalifu wa Israeli. Russia imelaani vikali vitisho vya mara kwa mara vya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kusema dunia sasa imechoshwa na hali hiyo. Na shirika moja la kimataifa limelaani hatua ya kampuni ya Microsoft ya Marekani kumfuta kazi mhandisi wa programu mwenye asili ya Moroko, Bibtihal Abusod, ambaye aliandamana hadharani kupinga muungaji mkono wa kampuni hiyo kwa utawala katili wa Israeli. Hapa Tehrani, hadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 h ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet anuani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS. Kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.