Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya Kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo ya leo asubuhi Alhamisi mwezi 11 mfungu wa mosi Shawal 1446 hijiria sawa na tarehe 10 Aprili 2025 miladia tunasika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Lindi, Mtwara na Kigoma kupitia Redio Maarifa FM na Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 na mail yetu ni swahili radio atayara ibido, atayara. Mimi ni Ahmed Rashid na leo tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuletea ni vipindi vya baraza la wasikilizaji, macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema nyuklia na kuondolewa vikwazo ndizo maudhui pekee za mazungumzo. Afrika shuhudia kupungua vifo vya akina mama na watoto wachanga. China yajibu, yaongeza ushuru wa asilimia 84 kwa bidhaa zote za Marekani 40 waa washahidi kwa mabomu na wazaii. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa suala la nyuklia kwa maana ya kuhakikisha mradi wa nyuklia wa Iran ni wa amani kikamilifu na kuondolewa vikwazo ndiyo masuala pekee yanayojadiliwa kwenye mazungumzo Mwandishi wa redio Teherani amemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi akisema hayo katika kikao kilichohudhuriwa na kundi la wasomi na wanaharakati wa kiutamaduni na vyombo vya habari vya Algeria kujadili uhusiano wa Teheran na Aljaze. Katika mkutano huo Araghchi ameelezea misimamo ya kimsingi ya Iran katika masuala mbalimbali ya sera za kigeni likiwemo suala la kuunga mkono muqawama na haki ya wananchi wa Palestina na kupambania ya kupambania mustakabali wao na kadhia ya nyuklia ya Iran. Akizungumzia uvamizi wa miaka 80 wa ardhi ya Palestina na mpango wa kikoloni wa kuangamiza kabisa wananchi wa Palestina ambao umeendelea kwa muda wa miezi 17 sasa, kwa mauaji ya kikatili ya umati katika jinai ambayo haijawahi kushuhudiwa huko Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan sambamba na mashambulizi ya kikatili yanayoendelea kufanywa na Israel huko Lebanon na Syria pamoja na mashambulizi ya kichokozi ya Marekani nchini Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema tajiriba na uzoefu wa miongo minane 8 iliyopita unaonyesha kwamba hakuna njia nyingine isipokuwa mukawama na kusimama kidete kupambana na utawala ghasibu wa Israeli. Viwango vya vifo vya akina mama wajawazito na watoto wachanga barani Afrika vimepungua tangu mwaka elfu mbili. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Katika ripoti yake mpya, WHO limeandika kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili na ishirini vifo vya akina mama kwenye ukanda wa Afrika vimepungua kwa asilimia arobaini kutoka vifo 727 hadi 442 kwa kila vizazi hai laki moja. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, kasi ya kupungua vifo hivyo bado haitoshi kufikia lengo la maendeleo endelevu SDG la kuwa na vifo chini ya sabini kwa kila vizazi hai laki moja ifikapo mwaka 2030. Kwa mujibu wa takwimu, zaidi ya asilimia 60 ya nchi za Afrika sasa zinaripoti kuwa zaidi ya asilimia 80 ya watoto huzaliwa kwa msaada wa wahudumu wa afya wenye ujuzi, ongezeko kutoka asilimia 28 mwaka 2010. Lakini pamoja na mafanikio hayo, bado kuna mapengo makubwa, hasa katika maeneo ya vijijini na yale yaliyoathiriwa na migogoro. WHO imesisitiza kuwa vikwazo vikuu vya maendeleo ni pamoja na ukosefu wa fedha za kutosha, udhaifu katika utawala, uhaba wa wafanyakazi wa afya na misukosuko ya mara kwa mara kama vile milipuko ya magonjwa na migogoro, yote ambayo huvuruga huduma za afya ya mama na watoto katika maeneo dhaifu na yaliyoathirika na migogoro, hasa wanawake na watoto ambao wako kwenye hatari zaidi. Ukanda huu bado unachangia asilimia sabini ya vifo vinavyohusiana na ujauzito na kujifungua duniani, huku kukikadiriwa vifo vya akina mama laki moja sabini na nane elfu na vifo vya watoto wachanga milioni moja kila mwaka barani Afrika, imesema WHO. China imesisitiza kuwa itapambana hadi mwisho dhidi ya vita vya kibiashara vilivyoanzishwa na rais wa Marekani Donald Trump, katika hali ambayo ushuru wa juu wa Washington wa asilimia 14 kwa bidhaa za China ulianza kutekelezwa jana Jumatano. Beijing imejibu mapigo na kusema ushuru kwa bidhaa za Marekani utapanda hadi asilimia 84 kutoka 34 iliyotangazwa hapo awali Kuanzia leo Aprili kumi. Serikali ya Beijing imeeleza bayana kwamba ikiwa Marekani itashupadia kuongeza vikwazo vyake vya kiuchumi na kibiashara, China ina nia thabiti na njia nyingi za kuchukua hatua zinazofaa na itapambana hadi mwisho. Katika taarifa tofauti, Wizara ya Biashara ya China imeonya na imeionya Washington jana Jumatano kwamba hakuna washindi katika vita vya biashara. China haitaki vita, lakini serikali haitoruhusu kamwe haki halali na maslahi ya watu wa China kudhuriwa na kutwaliwa, imeeleza taarifa hiyo. Wizara ya Biashara ya China imeongeza kuwa Trump anatumia ushuru kama chombo cha kutoa mashinikizo ya juu zaidi kwa ajili ya maslahi yake mwenyewe binafsi. Huu ni uchukuaji wa wazi wa hatua wa za upande mmoja, ubabe na kujaribu kufanya maonevu ya kiuchumi, imesema taarifa hiyo ya China. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Utawala wa kizayuni wa Israeli umeendelea kumwaga damu za Wapalestina ambapo umewaua Palestina karibu 40 wakiwemo watoto wadogo katika mashambulizi ya anga ya karibuni katika maeneo kadhaa ya ukanda wa Ghaza uliozingirwa kila upande. Jana Jumatano, ndege za kivita za Israeli zilishambulia nyumba moja, makazi ya raia katika kitongoji cha Shujaiya, mashariki mwa jiji la Ghaza. Takriban Wapalestina 30 waliuawa washahidi katika hujuma hiyo, makumi pia walijeruhiwa katika shambulio hilo dhidi ya jengo la ghorofa kadhaa. Mamlaka za afya za Gaza zimesema wapalestina wengine tisa wameua washahidi katika mashambulizi tofauti ya kijeshi ya Israele kwenye maeneo mengine ya ukanda huo ambao umezingirwa kila upande na kuongeza idadi ya walioua washahidi Jumatano hadi wapalestina 39. Ndege za jeshi katili la Israel pia zimeshambulia kambi ya wakimbizi ya Nusairati katikati mwa Gaza. Baadhi ya ripoti za vyombo vya habari zimesema takriban wapalestina 80 wametoweka. Jeshi la Israel lilisema jana Jumatano kwamba ndege zake za kivita zimefanya mashambulizi ya anga katika maeneo 45 kwenye eneo la Gaza ndani ya saa 24 zilizopita. Hayo yanajiri huku vituo vya afya vya Ghaza vikiwa katika hali mbaya. Wizara ya afya ya Ghaza imesema kuwa karibu watoto sitini elfu wako katika hatari ya kuathirika kiafya kutokana na utapiamlo. Mwenyekiti wa muungano wa waandishi wa habari nchini Nigeria, NUJ, Ibrahim Muhammed ametoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuungana na kutumia nguvu zao za kiuchumi hususan mafuta na gesi kama silaha za kukomesha mauaji ya kimbari ya Israeli na Marekani huko Palestina na kwengineko. Katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press, Ibrahim Muhammed amelaani kimya cha jamii ya kimataifa na kuishutumu Israeli na Marekani kwa kujaribu kufuta umma mzima wa Waislamu kwenye eneo la Mashariki ya Kati ameonya kuwa njama za Tel Aviv na Washington zinaenda mbali zaidi ya Palestina na zinataka kutawala eneo hilo zima. Madhali mataifa ya Kiislamu yamefarakanishwa, hayawezi kukomesha uovu huu, ameongeza. Mwenyekiti huyo wa Muungano wa Waandishi wa Habari wa Nigeria amebainisha kuwa mafuta ni silaha yenye nguvu. Ikiwa nchi za Kiislamu zitaacha kuziuzia mafuta ya Israel, Marekani na washirika wao Mauaji ya kimbari yatakoma, lakini lazima wachukue hatua kwa pamoja na haraka sana. Licha ya kulaaniwa kimataifa, lakini Israel inaendelea na mashambulizi yake ya kikatili huko Gaza kwa msaada kamili wa Marekani, sambamba na kuzuia chakula na misaada ya kibinadamu yasiwafikie raia, na huo ni ukiukaji wa wazi kabisa wa sheria za kimataifa. Mgogoro wa kibinadamu unazidi kuongezeka kwenye ukanda wa Ghaza, huku taasisi za kimataifa zikishindwa kukomesha umwagaji damu na jinai wanazofanyiwa Palestina na utawala wa kizayuni wa Israel. na watu wasiopungua wa watano wameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa vibaya katika shambulio la kigaidi kwenye jimbo la Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji. Hayo yalisehemu polis na polisi wa nchi hiyo jana Jumatano, ambao wamebainisha kwamba dhima yote ya mashambulizi hayo inabebwa na genge la wanamgambo wenye silaha la Naprama. Orlando Mudumane, msemaji wa polisi wa Msumbiji, amewaambia waandishi wa habari kwamba magaidi wa Naprama wamevamia kijiji cha Ntotue wilayani Moni Mokimboa da Prala na kuwafyatulia risasi ovyo wananchi. Wakati tunafika kijijini, tuligundua kwamba takriban watu watano wameuawa, huku wengine wakijeruhiwa vibaya na wengi walikimbia. Na prama iliyoanzishwa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka 16 nchini Msumbiji katika miaka 1980 mara nyingi hutazamwa kama wanamgambo wa kijamii. Hivi karibuni imeibuka tena, huku polisi wakihusisha genge hilo na wimbi la matukio ya ghasia. Kwa miaka mingi sasa, askari wa serikali na magenge ya waasi ya wanamgambo wamekuwa wakipambana katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado kwenye taifa hilo la kusini mwa Afrika. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: kuidhinishwa makubaliano ya pande zote baina ya Iran na Rusia katika Duma kuna umuhimu gani? Bunge la Duma la Rasia juzi Jumanne liliidhinisha mkataba wa ushirikiano kamili wa kimkakati kati yake na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yani kati ya Rasia na Iran. Mswada wa makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati kati ya Moscow na Teheran uliwasilishwa kwenye bunge la Duma na Rais wa Rasia Vladimir Putin mwezi Machi mwaka huu. Makubaliano hayo yalitiwa saini na viongozi wa nchi hizo mbili msimu wa baridi uliopita wakati wa ziara ya rais wa Iran masud Pezeshkian huko Moscow. Uhusiano kati ya jamhuri ya kiislamia Iran na Rasia unaathiriwa na mambo mengi ya ndani na nje. Katika upande wa masuala ya ndani, Iran na Rasia ni nchi mbili jirani. Licha ya kwamba kuna mitazamo hasi ndani ya nchi zote mbili kuhusiana na uhusiano wa pande mbili, Serikali za nchi mbili daima zimekuwa zikielekea katika kupanua uhusiano baina yao. Mtazamo wa Mosco na Teheran kuhusu utaratibu wa hivi sasa wa mfumo wa kimataifa usio wa haki pamoja na vitisho vinavyozikabili pande mbili kwa pamoja vya madola ya Magharibi, hususan Marekani, ni jambo muhimu katika mwelekeo wa msisitizo wa Iran na Rasia wa kupanua uhusiano baina yao. Nchi zote mbili zinataka kuimarisha ushirikiano katika kukabiliana na mashinikizo ya magharibi hususan vikwazo vya Marekani. Makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati kati ya Moscow na Teheran yanaweza kuonekana kama jibu la vikwazo vya mashinikizo ya kiuchumi na kisiasa vya nchi za magharibi, na yanaonyesha nia ya nchi hizi mbili kuunda kambi moja dhidi ya changamoto za pamoja. Makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati kati ya Moscow na Teheran pia ni muhimu kwa kuzingatia vipengele vingine kadhaa. Naam, hapa ni Tehran za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Ahlan wasahlan mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya ni furaha iliyoje, tunapokutana tena katika kipindi chako hiki cha baraza la wasikilizaji. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, nashirikiana na, na mwenzangu Hussein Hassan ambaye ni mtayarishaji wa kipindi chako hichi kizuri kabisa na tunakukaribisha katika kipindi kingine cha kusoma maoni dukuduku na hata mapendekezo yako. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati. Daktari Yazid Akida Mwihaji wa chumba geni, Tanga Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi chetu leo hii ambapo kama aghalabu ya wanabaraza wiki hii wanazungumzia chokochoko choko za Marekani dhidi ya Iran. Akida ametutumia ubeti unaozungumzia jibu la Iran kwa vitisho hivyo vya Marekani. Wanaharakati Irani tayari wametangaza kuipiga Marekani, pia kuigaragaza. Vitisho vya Marekani kwao si vya kushangaza, hakika wajiamini dunia kuishangaza. Safi kabisa. Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, pia anazungumzia unafik unduma kuwili na vitisho vya Marekani dhidi ya Iran. Anaanza kwa kuandika, vitisho hivyo vya Marekani ni kama vilio vya chura ndani ya bwawa la maji, havimkatazi tembo kunywa maji. Anaendelea kusema anasema, Marekani afundishwe jinsi ya kusema na watu wasiokuwa kama wao wa Marekani. Anasema lugha za Trump za kiubabe awasemeshe hivyo Wamarekani na sio Iran na watu wengine. Asidhani kuwa Iran ni kama Korea mbili na China na Rasia na Afrika, au ni kama mashogo wa Marekani anaposema nao. Shehabali anafunguka zaidi kwa kusema, Iran sio mtoto wa Marekani. Marekani kama ana watoto basi ni wengine na wala sio Iran. Anafafanua kwa kuandika anaandika Iran haitosema na Marekani kwa sababu Marekani ni mwongo na haini na hana ahadi na yeyote. Shahbal anamalizia kwa kusema Iran ni taifa la heshima na ustaarabu wa miaka alfu tatu sasa, na sio Marekani iliyozaliwa na watu wachafu wa miaka mia mbili tu mpaka sasa. Wako msikilizaji makini wa Redio Tehrani Swahili Services Shekhe Mubaraka Udoe Shahbali wa Tanga lakini kwa sasa anasema yuko Kariakoo jijini Dar es Salaam. Haya, akatembea jiji la mishemishe. Kwa upande wake mwanabaraza Jumanne Hussein wa huko huko Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia kimya cha madola ya kiarabu mkabala wa jinai mashambulizi na mauaji yanayofanywa na utawala wa kizoni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Anasema inasikitisha, mataifa ya kiarabu yako kimya. Iran na Yemen ndio tu wanaoiunga mkono Palestina. Naye mwanabaraza hai Imam Sefu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania ametutumia um, ujumbe wa sauti akizungumzia jinai hizo za wazayuni wanazozifanya dhidi ya Gaza. Tumsikilize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu. Bila shaka mjambo, na sisi wafuatiliaji, watazamaji na kupata habari mbalimbali kutoka mbali kwenu. Tunashukuru alhamdulillahi. E, lakini tumeshachoka sana na mambo ya, ku, ya kulanilani mambo yanayoendelea hapo Gaza mambo yanatisha sana sijui, Geneva kule Geneva, haki za binadamu sijui wanasema nini? Wanalaumu tu hawachukua hatua yote haya na Waislamu hao wenyewe hawachukua hatua yoyote kwa kuweza kuingilia kati, yani kuleta vurumai kubwa, kumpiga kila kila aina ya kipigo. Maanake huyo tena wanaogopa mtu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amesema kwamba asiogopee yote isipokuwa yeye. Waislamu namogopa kafiri, anawaua Waislamu, anawaua hata kama si mwislamu, hata kama wanaua si Waislamu, lakini ukatili binadamu nakubali, takalia kulani lani tu Choka na mambo haya, kusikia action, ingieni ndani. Na asante sana Imam Saif kwa maoni yako hayo ya sauti, ukiwa Tanga Tanzania. Suleiman Rajabu kutoka airport Kigoma, Tanzania, baada ya kutoa mkua, anasema ndugu zangu katika imani na mataifa ya Kiarabu na Waislamu kwa ujumla, hebu tuingiwe na hofu ya Mwenyezi Mungu, tuwe na huruma na tuwe na uchungu kuona vitendo vya kinyama vinavyofanyiwa ndugu zetu wa Palestina, tuvione kama tunafanyiwa sisi sote Waislamu kwa ujumla. Anamalizia kwa kuhoji, anahoji hivi hivi, kweli katika mataifa ya Kiislamu na Waarabu hakuna nchi za Kiislamu na mataifa ya Kiarabu yenye uwezo wa kuwasaidia ndugu zetu wa Palestina wanaoteseka? Kwa hiyo tunaridhika kabisa na unyama wanaofanyiwa? Mungu anatuona. Kipindi hewani, msikilizaji mpendwa, ni baraza la wasikilizaji. Tukukumbushe kuwa daima tunakupa fursa ya kuwasiliana nasi na kutupa maoni yako. Naam, unaweza kututumia maoni yako kupitia njia ya barua pepe, ambapo anwani yetu ya email ni kiswahili radio at gmail com. Aidha, unaweza kuwasiliana nasi kupitia kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ya kawaida inayoanza kwa alama ya kujumlisha 9890350654 Saba nane. Mpenzi msikilizaji, kwa habari chambuzi za kisiasa vipindi podkasti na hata videokasti zetu, usisite kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw na ile ya Iran radio .ir mkwaju sw. Tukisonga mbele hapa, Zimurinda Yusufu msikilizaji wetu kutoka nchini Uganda anaendeleza maudhui ya kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Anaanza kwa kuandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tuna mjibu waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatu. Zimurinda anasemaje? Husein anasema hivi, ndugu zangu, mwaeleze hawa Waislamu ndugu zetu wenye uwezo waiunge mkono wa Palestina na wainusuru kutoka kwenye mikono ya wamwagaji damu, insha allah. Anamalizia kwa kusema na wasipowaunga mkono wakumbuke kwamba Mwenyezi Mungu yuko hata wanusuru, insha Allah. Hali kadhalika Shimbi Juma Shimbi, msikilizaji wetu wa Mwanza, Tanzania, anaendelea na dua hiyo kwa kuandika. Anaandika, Allah wanusuru wa Palestina huko Ghaza dhidi ya wazayuni wenye roho za chuki dhidi ya Uislamu. Naomba nchi za kiarabu na kiislamu waungane kupambana na hawa wazayuni chini ya kiongozi wao wa Marekani. Mie ni Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, mwana baraza wa miaka mingi. Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, kwa upande wake anasema, anasema wallahi, maneno aliyoyatamka rais wa Iran Masud Pezeshkian ni mazima tena yaliyotimia kwa njia zote. Maneno yake ya kuwaikiwa, Waislamu wote wataungana basi hakuna dola lolote litakalothubutu kuwachezea shere. Anaendelea kusema maneno haya ya rais wa Irani ni yale yale, yale yaliyoamrishwa kwenye kitabu cha Quran, yaani na shikamaneni na kamba moja ya Allah na wala msifarikiani. Kukivunja kijiti kimoja ni rahisi sana kama kuvunja biskuti, lakini vijiti vikiwa ni vingi ni vigumu kuvivunja. Hebu zingatieni tu, iwapo nchi za Mashariki ya Kati, Asia na Afrika Kaskazini zikizungumza kwa sauti mmoja, nani atakayeleta nyokonyoko? Shebe akiwaingilani huyo, mtaa wa Old Town jijini Mombasa. Anamalizia kwa kusema anasema hivyo, basi maneno na wasia huu wa rais wa Iran usibakie kwenye taarifa za habari tu, bali yatumiwe kwa ajili ya mustakbal wa nchi za kiislamu kabisa. Wana baraza Mbaraka Mtila wa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania, kavuta nyuma kumbukumbu kumbu zetu na kutupa muhtasari wa yaliyojiri katika siku ya kimataifa ya Quds ambayo mwaka huu kama miaka ya huko nyuma tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu iliadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anaanza kwa kuandika. Anaandika, wakfu wa Furqan jijini Dar es Salaam Tanzania uliandaa siku ya kimataifa ya Quds mnamo Machi 28 mwaka huu, ikikusanya watetezi wa haki na haki za binadamu kuangazia mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Palestina. Tukio hili lilitumika kama jukwaa la kusikika kwa sauti za wanyonge na kutoa wito wa mshikamano wa kimataifa dhidi ya ukatili wanaokumbana nao wa Palestina anatoa maelezo zaidi kwa kuandika mkutano huu ulihusisha hotuba zenye nguvu kutoka kwa wanaharakati Kasim Hasan na Ema Nyerere ambao walizungumza kwa ari juu ya mgogoro wa kibinadamu na uharibifu wa kimfumo wa maisha na tamaduni za Wapalestina. Maneno yao yaliwagusa sana waliohudhuria, yakisisitiza hitaji la haraka la hatua za pamoja kumaliza mateso na kurejesha utu kwa watu wa Palestina. Taarifa hiyo tuliyotumiwa na Mbaraka Mtila akiwa Tegeta, Dar es salam kwa ajili ya kuwahabarisha wanabaraza wenza, inamalizia kwa kusema, tukio hili lilihitimishwa kwa ahadi mpya kutoka kwa washiriki kuendeleza utetezi wa amani na haki, kuhakikisha kwamba masaibu ya Palestina yanabaki kuwa sehemu muhimu ya uelewa wa kimataifa. Tunamshukuru sana Mtila kwa tanbihi hiyo na hapa mwanabaraza Sherali Fadhili wa Dar es Salaam ndiye anayetufungia kipindi kwa leo. Anaanza kwa kuandika, anaandika: jamii ya kimataifa, haiwaoni wa magharibi wanayo itibari ya kibinadamu katika siasa zao za nje. Siasa zao za nje anasema zimebobea katika wizi na ugaidi wa kimataifa. Sherali anamalizia kwa kusema hadi leo wa magharibi ndio wadhamini wakubwa wa, wa, wa kukosekana ya amani ya dunia tunayoshuhudia. Haya, anasema ujumbe wake mwingine unahusu taarifa na fatwa ya karibuni ya Muungano wa Kimataifa wa Maulama wa Kiislamu kuhusu Gaza. Anaandika, anaandika jamii ya kimataifa, tunawashukuru International Union of Muslim Scholars kwa fatwa yenu, ingawa imechelewa sana tunatumai nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC na Arab League zitajirudi kwa kuchelewa sana, wasaidia Wapalestina katika uhuru wao. Ana tanabahisha kwa kuandika, enyi maulama muslim scholars, ambao ni warithi wa ambia manabii, fatwa yenu imechelewa sana. Kwa miaka 75, Wapalestina wako katika madhila ya Wazayuni. Tumeshuhudia viongozi wa kiarabu kuwa na mahusiano na wazayuni. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, mambo ni mengi kama unavyosema vijana wa leo, lakini muda ni mchache. Maoni hako yaliyosalia Haya, tupwi jalalani bali tunaerejesha kwenye hifadhi yetu. Tutaanzia na kiporo hicho juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Asante sana kwa kuwa nasi na kwa heri. Ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi, Aprili 10 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini nchi, Tanzania ambalo limeandika kishindo cha no reforms, lisu atiwa mbaroni, ni baada ya kuhutubia mkutano wa hadhara mjini Mbinga akieneza kampeni ya bila ya mabadiliko hakuna uchaguzi. Mabomu ya machozi yafyatuliwa kuwatawanya wananchi waliofurika. Pia limeandika kauli ya RPC Geita ukamataji raia yakoleza mjadala na mambo manne ya beba bajeti ya waziri mkuu 2025. Gazeti la Habari Leo limeandika ajira mpya zafikia milioni 8, mapato juu, ni ndani ya miaka minne ya Samia. Umeme sasa megawati 4031. Watoto wa elfu nane waokolewa mitaani miezi tisa Afungwa miaka sitini jela kwa kubaka mwanafunzi. Pia limemnukuu makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Dk Mpango akisema diaspora, wekezeni nyumbani. Watanzania waitwa Angola kuwekeza mafuta. Na Biteko ataka mikakati miradi mipya ya umeme. Kwa upande wake gazeti la Taifa Tanzania limeandika mapato bandari yafikia shilingi trilioni moja kwa mwezi. Pato halisi la taifa limekuwa kwa wastani wa asilimia tano nukta tano. Na Liswa daiwa kushikiliwa na polisi mkoani Ruvuma. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika hali ya zidi kuwa mbaya, waziri mkuu ashtushwa na takwimu za ongezeko la idadi ya watumiaji wa dawa za kulevya Tanzania, maambukizi ya ukimwi bado tishio. Pia limeandika rais Samia ahimiza mshikamano wa Afrika. Polisi watumia mabomu mkutano wa Chadema, Tundulisu wakamatwa. Na mkasa wa mama kuwachoma visu tumboni wanawe na kujijeruhi washtua. Nalo gazeti la Majira limeandika Lisu alegeza masharti ya kushiriki uchaguzi mkuu, aja na mapya sita, ataka hapa siwepo, engua engua wagombea wa upinzani. Mazungumzo kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23 yaanza, na mikataba hati za makubaliano zasainiwa kwenye ziara ya Samia nchini Angola. Kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la Taifa Leo limeandika kumi wajeruhiwa katika fujo za uchaguzi wa ODM. Uchaguzi wa mashinani wa chama cha ODM cha Raila Odinga jana Jumatano ulikumbwa na vurugu katika kaunti mbili za Nyanza huku mtu mmoja akikamatwa na wengine zaidi ya kumi kujeruhiwa baada ya makundi mawili kutwangana katika eneo la Bondo kaunti ya Siaya. Watu sita wamejeruhiwa baada ya makundi mawili kushambuliana wakati wa uchaguzi uliofanyika kwenye ofisi za ODM eneo la Kayucho. Pia limeandika spika azima vikao vya bunge la kaunti baada ya madiwani kutwanga na ngumi. Spika wa bunge la Machakos Ane Kiusia, Jumanne Aprili 8, 2025 alisitisha vikao vya bunge kwa muda usiojulikana baada ya siku ya kizaza ambapo diwani wa wadi ya Matungulu Magharibi, Rafael Nzau alijeruhiwa wakati makundi mawili pinzani ya wawakilishi wa wadi yalipopigana, huku seneta Agnes Kavindu akimtaka gavana wa kaunti hiyo wa Vinya Ndeti kuwasiliana na spika wa bunge ili kutatua mvutano unaoendelea baina ya madiwani na ts Si, yaanza kunoa walimu kwa ajili ya maandalizi ya masomo ya gredi ya tisa. Tume ya kuajiri walimu Kenya TSC ikishirikiana na Wizara ya Elimu ya nchi hiyo imeanza kufunza walimu wakuu wa shule za sekondari namna ya kusaidia wanafunzi wa gredi ya tisa wanaotarajiwa kujiunga na sekondari ili waweze kujua misingi ya kuchagua taaluma wanazoazimia kuzichukua. Aidha, walimu hao watakuwa na jukumu kubwa la kuwasaidia wanafunzi hao kuchagua mkondo wao wa maisha wakiwa maskulini. Na kwa huko Uganda, gazeti la Daily Monitor, toleo la mtandaoni limeandika ripoti, inasema ahu Musa alikufa kwa kuvuja damu kwenye ubongo. Mtaalamu wa uchunguzi wa kimahakama amesema kuvuja damu kulikosababishwa na msukumo wa ghafla wa shinikizo la damu kutokana na mshituko ndio sababu ya kifo cha mwanafunzi huyo wa chuo kikuu. Pia limeandika juhudi za kukabiliana na wizi wa mifugo ziongezwe, limeandika kuna wajibu wa kufanyika kampeni madhubuti, ili kumkamata na kumpa adhabu kali yeyote atakayepatikana na wizi wa mifugo nchini Uganda. Aidha, limeandika wananchi wa Uganda wanapambana kila siku kusaka elimu Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja na tano ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine, Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na tano ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 94 Laisa lkhairu an yakthura maluka wawaladuka walakinna lkhaira an yakthura ilmuka wa an yadhuma hilmuka, kheri si kuwa nyingi mali yako na watoto wako, lakini kheri ni kuwa nyingi ilmu yako na kuwa kubwa huruma yako na upole wako, na kuwashinda watu katika kumwabudu mola wako mlezi. Unapofanya jema unamshukuru Allah, na ukiteleza unamwomba msamaha Allah. Na hakuna khairi duniani ila kwa watu wawili: mtu anayefanya dhambi akafanya haraka kuomba toba, na mtu anayeyaendea haraka mambo ya khairi. Naam, msikilizaji mpenzi, katika hikma hii ya 94 ya Najul Balagha, Imam Ali alayhi salam anajibu swali kuhusu khairi baada ya kuombwa kufafanua na kuweka wazi heri hasa ni nini? Kimsingi, kila mtu anapenda kheri na mambo mazuri. Hakuna kiumbe chochote ambacho hakipendi mambo mazuri, lakini hivi umeshawahi kukana kujiuliza heri hasa ni nini? Je, heri kwa mtu zinaishia kwenye wingi wa mali na wingi wa watu wake? Imamu Ali alaihissalam anasema hapana. Katika hikma hii ya tisini na nne imamu anamjibu mtu aliyemuuliza kuhusu swala hili akimwambia, kheri haziishii tu kwenye kuwa na mali na utajiri mwingi na watu na watoto wengi, bali elimu na maarifa uliojaliwa kuwa nayo na Mwenyezi Mungu ni kheri kubwa zaidi kuliko mali na watoto. Huruma, subira na uvumilivu wako ni neema kubwa zaidi kuliko mali. Bila ya kuwa na neema ya kukinai mtu, utamwona anapaparika muda wote, anakosa huruma na hawi na uvumilivu na subira katika mambo madogo madogo tu. Heri ni za yule mtu ambaye, anapopata taufiki ya kutenda mema humshukuru Allah, na wakati anapoteleza na kufanya makosa, huwa mwepesi wa kutubia na kujirekebisha. Katika hikma hii, Imamu Ali alaihi salamu anatufundisha kanuni zenye thamani kubwa za mtindo wa maisha ya Uislamu. Naam, yeyote anayetafuta kheri ajue kuwa elimu na maarifa ndivyo vyanzo vikuu vya kheri zote. Elimu iyampatane na huruma na uvumilivu. Hii haina maana kwamba subira na uvumilivu huo uachwe uvuke mipaka na kuwa uzembe na ugoigoi. Hapana, bali subira inayoendana na idili na hikma Sifa ya wanachuoni ni subira na uvumilivu, na hiyo inatokana na welewa na ufahamu wao kwamba kuwa na upole na huruma ni neema na ni kheri itokayo kwa Mwenyezi Mungu. Kupata taufiki ya kumwabudu Allah na kunyenyekea kwake pia ni miongoni mwa kheri kubwa anazopata mwanadamu. Taufiki hiyo haipati kila mtu. Sote tunajua vizuri kwamba kama si msaada wa Mwenyezi Mungu na taufiki yake hakuna yeyote atakayeweza kufanya mema. Kuna watu wengi tu ambao wana utajiri, pesa na afya, lakini hawapati taufiki ya kufanya mema. Kwa hivyo, mtu mkarimu anapaswa kumshukuru Mungu mno kwa sababu taufiki hiyo ameipata kutoka kwa muumba wake. Mwishoni mwa hikma hii yenye thamani kubwa, Imamu Ali alaihi ssalamu anaashiria nukta nyingine muhimu na kusema Watu wenye sifa hizi mbili tu ndio walioko kwenye kheri. Kwanza ni yule ambaye baada ya kutenda madhambi anakuwa mwepesi sana wa kurejea kwa muumba wake na kutubu. Mwingine ni yule anayeyakimbilia mambo mema na kujipambanayo, si anayefanya uvivu kuyaendea mambo ya kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Alhamisi tarehe 11 Shawal mwaka 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 10 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1449 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikwenda eneo la Taif kwa ajili ya kueneza dini ya Uislamu. Safari hiyo ya kulingania dini katika eneo la Taif, karibu na Makka, ilifanyika muda mfupi baada ya kuaga dunia Abu Talib, aliyekuwa msaidizi mkuu na mlinzi wa Mtume, na kwa sababu hiyo Waarabu waabudu masanamu wa Kiquraish walikuwa wamezidisha mateso yao dhidi ya mtukufu huyo na maswahaba zake. Kwa msingi huo, kama watu wa Taif wangesilimu, mji huo ungekuwa kituo na mahali salama kwa Waislamu waliokuwa wakikandamizwa na kudhulumiwa wa Maka. Hata hivyo, viongozi wa kabila la Thaqif huko Taif sio tu kwamba hawakumwamini Mungu mmoja na mtume wake Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, bali pia waliwachochea baadhi ya wajinga waliomuudhi mtume na kumjeruhi. Siku kama ya leo, miaka 106 iliyopita aliuawa Emiliano Zapata, mwanamapinduzi mashuhuri wa Meksiko, kupitia njama maalumu iliyopangwa dhidi yake. Wahindi wekundu wa Meksiko wanamfahamu Zapata kama mrekebishaji wa jamii na mwokozi wao tangu mwishoni mwa mwaka 1910, sanjari na kutoa nara za kupigania uhuru, alibeba silaha na kuwaongoza wahindi wekundu katika kupambana na wavamizi na kufanikiwa kuzikomboa ardhi za nchi hiyo zilizokuwa zimeporwa na wazungu. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita, yaani tarehe 10 Aprili mwaka 1946 kundi la mwisho la wanajeshi wa Ufaransa liliondoka Lebanon. Ufaransa ilikalia kwa mabavu ardhi ya Lebanon na Siria wakati wa vita vya pili vya dunia. Lebanon ilipata uhuru mwaka 1945 na mwaka huo huo ikatia saini makubaliano ya kuondoka askari wa Uingereza na Ufaransa katika ardhi ya nchi hiyo ambayo yalianza kutekelezwa Aprili mwaka 1946. Na katika siku kama hii ya leo, miaka 52 iliyopita, makachero wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad, waliwaua maafisa watatu wa Palestina huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon, katika kuendeleza jinai zake dhidi ya Wapalestina. Miaka kumi baadaye utawala wa kizayuni wa Israel, yani tarehe 10 Aprili mwaka 1983 ulimuua huko Ureno Isam Sartawi aliyekuwa mshauri wa Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO. Utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukitumia mauaji ya kigaidi dhidi ya viongozi na wana mapambano ya ukombozi wa Palestina kwa ajili ya kuendelea kujipanua na kuzima mapambano ya wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ni mengi, tuna kushukuruni sana. Bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe Mombasa, Kenya umeandika, Benjamin Netanyahu na Donald Trump hawataki kusimamisha vita kwa sababu wao ni madrakula, umeandika. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wengine kama Shehe Muhamed Mubaraka Shahabali wa Dar es Salaam Tanzania, Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania, mzee naso Saleh wa Tanga Tanzania, na wengineo hapa. Bwana Ali Magema wa Tanga Tanzania umeandika, uh, umeandika mimi nimefurahishwa sana na Iran kwa kuonyesha msimamo kwa Trump. Hivyo hivyo rais wa Iran usionyeshe udhaifu, hongera umeandika Bwana Yazidi Akida umeandika ni yaumu Alhamisi, siku iliyomurua furaha pita kiasi. Wasikizi metuja ndugu zetu wa Kudusi, Allah awape afia furaha ya kwetu sisi na wao kuwapatia. Naitwa Yazidi Akida mwihaji wachumbageni, Tanga Tanzania. Ufuatao wa sasa, wapenzi wa waskilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa suala la nyuklia kwa mara, kwa maana ya kuhakikisha mradi wa nyuklia wa Iran ni wa amani kikamilifu, na kuondolewa vikwazo, ndiyo masuala pekee yanayojadiliwa kwenye mazungumzo. Said Abasa Arakshi amesema hayo nchini Algeria. Viwango vya vifo vya akina mama wajawazito na watoto wachanga barani Afrika vimepungua tangu mwaka elfu mbili. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. China imesitiza kwamba itapambana hadi mwisho dhidi uh, ya Marekani katika vita vya biashara na itaongeza ushuru wa bidhaa za Marekani kwa asilimia 84. Na utawala wa kizayuni wa Israeli umeendelea kumwaga damu za Wapalestina ambapo Palestina Mbapo, karibu 40 wameua washahidi katika mauaji ya karibuni kabisa ya kikatili ya Israeli na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu.