Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayejua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillah rahim, assalamu alaikum wa wabarakatuh. Masa al kher, mpenzi msikilizaji, natumai ubu kheri wa afya. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano siku ya redio Teheran, idhaya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Aprili 9 tarehe kumi Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Usiku huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania tupate kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika mashariki na Kati. Kama una king'amuzi cha Azam wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Tehran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika mashariki na kumi na mbili kamili jioni kwa saa za afrika kati, fatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais Pezeshkian wa Iran anasema jamhuri ya kiislamu katu haitoacha haki zake za nyuklia. Maelfu ya wananchi wa Iran na Misri waandamana kuiunga mkono wa Palestina. Na Yemen yaangusha tena droni ya kisasa ya Marekani yenye thamani ya dola milioni 33 pamoja na habari nyinginezo. Imegonga saa moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Rais wa Iran, Masoud Pezeshkian ametangaza kwa msimamo thabiti kwamba jamhuri ya Kiislamu haitoelegeza msimamo wala haitokubali masharti yoyote yanayohusu mafanikio yake ya nyuklia huku akikosoa vikali vitisho vya kijeshi kutoka kwa Marekani. Akitangaza msimamo huo katika hafla ya kuadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia na uzinduzi wa mafanikio mapya ya kiteknolojia katika sekta hiyo, Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa kadri Marekani inavyoendelea kutoa vitisho ndivyo Iran itakavyosimama imara zaidi amesema kwa msisitizo na hapa nanukuu tunataka amani na usalama na tuko tayari kwa mazungumzo lakini kwa misingi ya heshima na kujivunia taifa letu hatutorudi nyuma kutoka kwenye mafanikio yetu hatutokubaliana na masharti dhidi ya mafanikio hayo na hatutomruhusu yoyote kutuzuia kufikiri kubuni wala kuwa na ubunifu mwisho nukuu Rais huyo pia ameeleza kwa mara nyingine kwamba Teheran haina dhamira ya kutengeneza bomu la nyuklia. Aidha amesema wa Magharibi wanadai kuwa Iran inataka kutengeneza mabomu ya nyuklia, ni nani mwenye mamlaka zaidi kuhusu swala hili kuliko kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei, ambaye kwa uwazi kabisa na hadharani ametangaza kuwa hatutafuti kutengeneza bomu la nyuklia Mmehakiki kauli hiyo mara mia na mnaweza kuhakiki mara elfu nyingine zaidi, lakini fahamuni hili, tunahitaji sayansi ya nyuklia na nishati ya nyuklia katika kila sekta ya maisha. Akitilia mkazo kuwa Iran haitafuti vita, Rais Pezeshkian amesema taifa hili litaendelea kuwa thabit dhidi ya aina yoyote ya uchokozi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Pezeshkian amegusia makubaliano ya kihistoria ya nyuklia ya mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani, almaarufu JCPOA, ambayo Marekani ilijitoa kwayo kinyume na na makubaliano hayo mwaka 2018 na kurejesha vikwazo dhidi ya Iran, wakati huo Iran ikiwa bado inatimiza masharti yake kikamilifu. Rais wa Iran amebainisha kuwa na hapa nanukuu, sisi tulitimiza wajibu wetu chini ya JCPOA, lakini wao ndio waliokiuka makubaliano. Hatukutaka kujitoa, walitupa vitisho kila siku, na wanapotutisha hatuna budi kujibu. Aidha, rais Pezeshkian amesema nina hakika kuwa tutaweza kuendelea na njia yetu kwa nguvu na kupitia mazungumzo yatakayofanyika tutatatua changamoto hizi. Pia kwa mujibu wa taarifa rasmi, maafisa wa ngazi za juu wa Iran na Marekani wamepangwa kukutana katika mji mkuu wa Oman, Muscat siku ya Jumamosi kwa ajili ya ya kwanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran na swala la kuondolewa kwa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Tehran. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesema kuwa mazungumzo ya Iran yatakayofanyika Oman siku ya Jumamosi ni fursa ya kupima umakini wa Marekani ambayo ina historia ya kuwania mbaya. Akihutubia kundi la wasomi watafiti, na wanahabari huko Algiers alipokuwa ziarani rasmi siku ya Jumanne, Arakchi amesisitiza kuwa mada pekee ya mazungumzo hayo ni kuondolewa kwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Tehran. Amesema mazungumzo yajayo huko Muscat ni fursa mpya ya diplomasia na jaribio la kupima umakini wa Marekani ambayo ina historia ndefu ya kutotekeleza ahadi na kujifanyia maamuzi ya upande mmoja. Aidha amesema swala la nyuklia kwa maana ya kuweka mambo wazi na hakikisho kuwa mpango wa nyuklia wa Iran una malengo ya kiraia kwa kubadilishana na kuondolewa kwa vikwazo vya kionevu ndilo swala pekee litakalojadiliwa. Katika makala iliyochapishwa na gazeti la The Washington Post, Araghchi ameashiria mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani na kusema, tutakutana Oman siku ya Jumamosi kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja. Hii ni fursa na pia ni jaribio. Njia ya mazungumzo tunayopendekeza si mpya. Aidha, amepinga madai ya rais wa Marekani Donald Trump kwa kuna mazungumzo hayo ni ya moja kwa moja huko alzias harakchi pia alisisitiza msimamo thabiti wa Iran wa kuunga mkono swala la Palestina na harakati za mukawama akilaani uvamizi wa Israel dhidi ya Palestina na kulaani mashambulizi ya hivi karibuni katika ukanda wa Ghaza ulioko katika mzingiro na ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu kwani mauaji ya kimbari huku hayo yakiarifiwa, maelfu ya wananchi wa Misri kutoka majimbo mbalimbali wamekusanyika karibu na uwanja wa ndege wa Al Arish katika mkoa wa Sinai Kaskazini wakitangaza kuunga mkono kadhia ya Palestina na kupinga jaribio lolote la kuwafurusha wa Palestina kutoka katika ardhi zao huku wakipeperusha bendera za Misri na Palestina. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango yaliyosomeka hapana kwa kuhamisha na tunasimama na Gaza, miongoni mwa jumbe nyinginezo, wametangaza kuunga mkono mpango wa ujenzi mpya wa Gaza uliopendekezwa na serikali ya Cairo. tunaunga mkono kadhi ya Palestina na haki za Wapalestina dhidi ya majaribio ya kuhamishwa kwao na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na rais wa Marekani Donald Trump. Soad Mustafa ambaye alitoka jimbo la Port Said na kundi kutoka chama cha watetezi wa nchi ameliambia shirika la habari la Shinhua wakati wa maandamano hayo. Maandamano hayo ya jana Jumanne yalifanyika wakati rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alipotembelea mji wa Arish kwenye mpaka wa Misri na Ghaza, ambapo Misri inapokea misaada ya ndani na kimataifa kuelekea Ghaza iliyozingirwa kupitia kivuko cha Rafaa. Hospitali za Arish pia zina watibu makumi ya Wapalestina waliojeruhiwa. Macron aliwasili Cairo Jumapili jioni kwa ziara ya siku tatu. Siku ya Jumatatu, rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi, Macron huyo na mfalme Abdallah wa pili wa Jordan walifanya mkutano wa pande tatu huko Cairo, ambapo alitoa taarifa ya pamoja ya kutaka kufufuliwa mara moja mapatano ya usitishaji vita kwa Ghaza na kusisitiza kwamba utawala wa Ghaza lazima uwe chini ya mamlaka ya Palestina iliyopewa mamlaka pekee. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuendelee na habari ambazo zinafungamana na maandamano ya kuiunga mkono wa Palestina na kulaani jinai za wazayuni huko Ghaza. Wananchi wa Iran wamekusanyika kuonyesha uungaji mkono wao wa dhati kwa Wapalestina wanaoteseka kutokana na, na umwagaji damu wa kikatili na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala wa Israel katika ukanda wa Ghaza ulio chini ya mzingiro. Waandamanaji walikusanyika katika uwanja wa Palestina katikati mwa Teheran siku ya Jumatano leo kulaani vita vya Israel dhidi ya Ghaza na ukiukwaji wa mara kwa mara wa usitishaji vita ulioanza kutekelezwa katika ardhi ya Palestina mwezi uliopita. Huku wakipiga kelele za kupinga Israeli na Marekani, walionyesha chuki kali dhidi ya uhalifu wa Waisraeli na huruma yao kwa watu wa Gaza, huku wakibeba picha za viongozi waliouawa na muungano au wa muungano wa mukawama. Taarifa iliyotolewa wakati wa maandamano hayo ilisema tume jikusanya tena leo katika medani ya Palestina mbele ya uhalifu wa utawala wa Kizayuni, iliyo kulaani vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala huu maarufu kwa ukatili wake. Taarifa hiyo imebaini kuwa mauaji maelfu ya wanawake na watoto wasio na hatia, mashambulizi dhidi ya vituo vya afya vinavyosimamiwa na no Umoja wa Mataifa, mabomu dhidi ya miundombinu muhimu kama vile mitambo ya kuchuja maji baharini, uharibifu wa urithi wa kihistoria wa mji wa Rafaa, kuwekewa mzingiro wa chakula Ghaza, kuchomwa kwa makazi ya waandishi wa habari na maelfu ya uhalifu mwingine ulioibuka kutoka kwa au ulioibuka kutoka kwa uvimbe wa saratani uitoa Israel katika siku kumi tu zilizopita. Taarifa ya Iran au taifa la Iran linatoa mwito kwa watu wote huru duniani kuona kwa macho yao ni aina gani ya mhalifu katika historia ameweza kusababisha umwagaji damu wa kiwango hiki na matukio ya kusikitisha kwa muda mfupi wa siku kumi tu. Waandamanaji wameeleza jinsi Israeli inavyopuuza sheria za kimataifa katika vita vyake vya kikatili dhidi ya Gaza. Kwingineko, Rais Masud Pezeshkian ametembelea maonyesho ya mafanikio ya nyuklia huko Iran, ikiadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia kwa kuzindua bidhaa nane. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhamad Islami, pamoja na kundi la maafisa waandamizi wa waliandamana na rais Pezeshkian katika ziara yake katika shirika hilo mjini Tehran leo Jumatano. Maonyesho hayo yanaonyesha mafanikio ya Iran katika mzunguko wa mafuta ya nyuklia uzalishaji wa nishati umeme, uzalishaji wa maji mazito na bidhaa zake, dawa za nyuklia au kipenda radiopharmaceuticals kwa kimombo, teknolojia ya plasma, matumizi ya mionzi na teknolojia nyingine za kisasa zinazohusiana. Maonyesho hayo yanajumuisha mabanda yanayoonyesha mafanikio ya ndani katika nyanja za jiografia ya anga kwa kutumia ndege au airborne geophysics miradi ya uchunguzi na uendeshaji wa migodi ya urani, uzalishaji wa keki ya njano, usindikaji wa urani, utengenezaji wa vijisahani vya mafuta almaarufu pellets kwa kimombo na mitambo ya mafuta, pamoja na mchakato wa kurutubisha urani. Sehemu moja ya maonyesho hayo imetengwa kwa ajili ya kuonyesha miradi inayohusiana na mitambo ya umeme ya nyuklia ikijumuisha maendeleo ya ujenzi wa mitambo ya Bushehr awamu za pili na tatu, ripoti ya kiwango cha uzalishaji umeme wa kituo cha Bushehr awamu ya kwanza, ambacho ni kituo cha kwanza cha nyuklia cha Iran, na vilevile ripoti ya ujenzi wa kituo cha nyuklia cha Karun pamoja na usanifu na utengenezaji wa vipuri vinavyohitajika kwa ajili ya mtambo wa Bushehr. Na vikosi vya Yemen vimetungua tena ndege ya kivita isiyo na rubani au drone ya kisasa aina ya MQ9 ya jeshi la Marekani iliyokuwa ikifanya mashambulizi ya kijeshi katika anga ya nchi hiyo. Katika taarifa leo Jumatano, jeshi la Yemen limetangaza kuwa kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, ulinzi wetu wa anga umeweza kuangusha droni ya Marekani aina ya MQ9 wakati ilikuwa ikitekeleza operesheni za uhasama katika anga ya mkoa wa Al-Jouf kwa kutumia kombora na kifaa kilichotengenezwa hapa nchini. Taarifa hiyo imebaini kuwa hii ni droni ya tatu kuangushwa na mfumo wa ulinzi wetu wa anga ndani ya siku kumi na ya kumi na nane tangu kwanza kwa vita vya ushindi ulioahidiwa na jihadi takatifu kwa ajili ya kuunga mkono Ghaza. Jeshi la Yemen hadi sasa limetungua takriban droni 18 aina ya MQ 9. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake kifupi sana kinasema vita vyenye faida. Tunaanza kwa swali rahisi na jepesi. Kwa nini Donald Trump na Benjamin Netanyahu hawataki kusitisha mapigano? Na kwa nini Marekani imeanza duru mpya ya mashambulizi na hujuma kali dhidi ya Yemen, sambamba na kuanza mashambulizi mapya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza? Hebu sasa tuangalie takwimu. Mwaka huu 2025, Israel imeidhinisha bajeti kubwa zaidi ya ulinzi katika historia yake ya zaidi ya dola bilioni 30. Ni bajeti kubwa haswa kwa ajili ya kupanua vita. Wakati huo huo, mazungumzo ya kusitisha mapigano yalisitishwa kwa njia ya kustaajabisha. Kwa nini? Kwa sababu Israel iliweka sharti jipya la upande mmoja mezani, ambalo kwa hakika liliua kabisa mazungumzo na kuyafanya yapoteze maana. Nini kilichotokea baadaye? Katika usiku mmoja tu baada ya mazungumzo kuvunjika mashambulizi ya anga ya Israel yaliua zaidi ya watu mia nne katika ukanda wa Ghaza. Nukta ya kuashiriwa zaidi ni kwamba ikulu ya White House ilithibitisha kuwa operesheni hiyo imefanyika kwa kuratibiwa na Marekani. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba je, ukatili wote huu ni kwa ajili ya kujitetea au kwa lengo la kuikosoa serikali ya Netanyahu Uh, kuiokoa serikali ya Netanyahu isiporomoke na kuanguka, au la, pengine ni kwa ajili ya kutumia akiba ya silaha za zamani zilizorundikwa kwenye maghala na kununua silaha mpya. Baadhi ya uchunguzi wa maoni wa zaidi ya asilimia sabini ya washiriki unasema kwamba iwapo vita vitasimama na uchaguzi ukafanyika, Netanyahu atashindwa. Kwa hiyo vita ni fursa kwake, ni fursa ya kubakia madarakani na bila shaka, vita vya Ghaza pia ni fursa ya dhahabu kwa kampuni za silaha kwa ajili ya kuuza zana nyingi zaidi. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa nimeukata kutokana na kubanwa na muda, lakini wewe hapo ulipo baadaye unaweza kusoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98935654 87 na baadaye hapo nitasoma baadhi ya maoni hayo, lakini kwa sasa tuyasikilize haya maoni uliotutumia hapo awali. Baraza la wasikilizaji. Ahlan wasahlan mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya ni furaha iliyoje, tunapokutana tena katika kipindi chako hiki cha Baraza la Wasikilizaji. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammadi, na nashirikiana na mwenzangu Hussein Hassan ambaye ni mtayarishaji wa kipindi chako hichi kizuri kabisa na tunakukaribisha katika kipindi kingine cha kusoma maoni dukuduku na hata mapendekezo yako. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati. Daktari Yazid Akida Mwihaji wa chumba geni, Tanga, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi chetu leo hii ambapo kama aghalabu ya wanabaraza, wiki hii wanazungumzia chokochoko choko za Marekani dhidi ya Iran. Akida ametutumia ubeti unaozungumzia jibu la Iran kwa vitisho hivyo vya Marekani. Wanaharakati Irani tayari wametangaza, kuipiga Marekani pia kuigaragaza, vitisho vya Marekani kwao si vya kushangaza, hakika wajiamini dunia kuishangaza. Safi kabisa. Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, pia anazungumzia unafik unduma kuwili na vitisho vya Marekani dhidi ya Iran. Anaanza kwa kuandika vitisho hivyo vya Marekani kama vilio vya chura ndani ya bwawa la maji havimkatazi tembo kunywa maji. Anaendelea kusema anasema Marekani afundishwe jinsi ya kusema na watu wasiokuwa kama wao wa Marekani. Anasema lugha za Trump za kiubabe awasemeshe hivyo wa Marekani na sio Iran na watu wengine. Asidhani kuwa Iran ni kama Korea mbili na China na Rasia na Afrika, au ni kama mashogo wa Marekani Marekani anaposema nao. Shehabali anafunguka zaidi kwa kusema Iran sio mtoto wa Marekani. Marekani kama ana watoto basi ni wengine na wala sio Iran. Anafafanua kwa kuandika. Anaandika, Iran haitosema na Marekani kwa sababu Marekani ni mwongo na haini na hana ahadi na yeyote. Shahbal anamalizia kwa kusema, Iran ni taifa la heshima na ustaarabu wa miaka alfu tatu sasa na sio Marekani iliyozaliwa na watu wachafu wa miaka mia mbili tu mpaka sasa. Wako msikilizaji makini wa Redio Tehrani Swahili Services Shekhe Mubaraka udoe Shahbali wa Tanga, lakini kwa sasa anasema yuko Kariakoo jijini Dar es Salaam. Haya, akatembea jiji la mishemishe. Kwa upande wake mwanabaraza Jumanne Hussein wa huko huko Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia kimya cha madola ya kiarabu mkabala wa jinai mashambulizi na mauaji yanayofanywa na utawala ya wa kizoni wa Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Anasema Inasikitisha, mataifa kia Arabu ya kiarabu yako kimya. Iran na Yemen ndio tu wanaoiunga mkono Palestina. Naye mwanabaraza hai Imam Sefu Ali Muhammad wa Ujiji Kigoma, Tanzania ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia jinai hizo za wazayuni wanazozifanya dhidi ya Gaza. Tumsikilize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu. Bila shaka mjambo, na sisi wafuatiliaji watazamaji na kupata habari mbalimbali mbali kutoka kwenu, tunashukuru alhamdulillahi. E, lakini tumeshachoka sana na mambo ya, ku, ya kulanilani mambo yanayoendelea hapo Gaza mambo iratisha sana, sijui Geneva kule Geneva, haki za binadamu sijui wanasema nini? Wanalaumu tu, hawachukua hatua yote haya na Waislamu hao wenyewe hawachukua hatua yote yoyote, kwa kuweza kuingilia kati, yani kuleta vurumai kubwa, kumpiga kila kila aina ya kipigo. Maanake huyo tena wanaogopa mtu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amesema kwamba asiogope yote isipokuwa yeye. Waislamu na muogopa kafiri, anawaua Waislamu, anawaua hata kama si Mwislamu, hata kama wanaua si Waislamu, lakini ukatili wa binadamu na kubali takalia kulani lani twa Asante sana Imam Saif kwa maoni yako hayo ya sauti, ukiwa Tanga, Tanzania. Suleiman Rajabu kutoka Airport, Kigoma, Tanzania, baada ya kutoa mkua anasema, ndugu zangu katika imani na mataifa ya Kiarabu na Waislamu kwa ujumla, hebu tuingiwe na hofu ya Mwenyezi Mungu, tuwe na huruma na tuwe na uchungu kuona vitendo vya kinyama vinavyofanyiwa ndugu zetu wa Palestina, tuvione kama tunafanyiwa sisi sote waislamu kwa ujumla. Anamalizia kwa kuhoji, anahoji hivi, hivi kweli katika mataifa ya Kiislamu na Waarabu, hakuna nchi za Kiislamu na mataifa ya Kiarabu yenye uwezo wa kuwasaidia ndugu zetu wa Palestina wanaoteseka? Kwa hiyo tunaridhika kabisa na unyama wanaofanyiwa? Mungu anatuona. Kipindi hewani, msikilizaji mpendwa, ni baraza la wasikilizaji. Tukukumbushe kuwa daima tunakupa fursa ya kuwasiliana nasi na kutupa maoni yako. Naam, unaweza kututumia maoni yako kupitia njia ya barua pepe, ambapo anwani yetu ya email ni kiswahili radio at gmail com. Aidha, unaweza kuwasiliana nasi kupitia kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ya kawaida inayoanza kwa alama ya kujumlisha 989035065478. Mpenzi msikilizaji, kwa habari chambuzi za kisiasa vipindi podkasti na hata videokasti zetu, usisite kutembelea tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw na ile ya Iran Radio ir mkwaju sw. Tukisonga mbele hapa, Zimurinda Yusufu, msikilizaji wetu kutoka nchini Uganda, anaendeleza maudhui ya kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tuna mjibu alaikum wassalam warahmatullahi wabarakatu. Zimurinda anasemaje? Husein anasema hivi, ndugu zangu, mwaeleze hawa waislamu ndugu zetu wenye uwezo waiunge mkono wa Palestina na wainusuru kutoka kwenye mikono ya wamwagaji damu, insha allah. Anamalizia kwa kusema, na wasipowaunga mkono wakumbuke kwamba Mwenyezi Mungu yuko hata wanusuru, insha allah. Hali kadhalika, Shimbi Juma Shimbi msikilizaji wetu wa Mwanza, Tanzania, anaendelea na dua hiyo kwa kuandika, anaandika Allah wanusuru wa Palestina huko Gaza dhidi ya Wazayuni wenye roho za chuki dhidi ya Uislamu. Naomba nchi za kiarabu na kiislamu waungane kupambana na hawa wazayuni chini ya kiongozi wao wa Marekani. Mie ni Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, mwana baraza wa miaka mingi. Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, kwa upande wake anasema, anasema wallahi, maneno aliyoyatamka Rais wa Iran Masud Pezeshkian ni mazima tena yaliyotimia kwa njia zote. Maneno yake ya kuwa, ikiwa waislamu wote wataungana basi hakuna dola lolote litakalothubutu kuwachezea shere. Anaendelea kusema maneno haya ya Rais wa Irani ni yale yale, yale yaliyoamrishwa kwenye kitabu cha Qoran, yaani nashika shikamaneni na kamba moja ya Allah na wala msifarikiane. Kukivunja kijiti kimoja ni rahisi sana kama kuvunja biskuti, lakini vijiti vikiwa ni vingi ni vigumu kuvivunja. Hebu zingatieni tu, iwapo nchi za mashariki ya kati, Asia na Afrika kaskazini zikizungumza kwa sauti mmoja, nani atakayeleta nyokonyoko nyoko? Shebe akiwa Ingilani, huyo mtaa wa Old Town jijini Mombasa anamalizia kwa kusema anasema hivyo, basi maneno na wasia huu wa rais wa Iran usibakie kwenye taarifa za habari tu bali yatumiwe kwa ajili ya mustakbal wa nchi za kiislamu kabisa. Mwanabaraza Mbaraka Mtila wa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania, kavuta nyuma kumbukumbu kumbu zetu na kutupa muhutasari wa yaliyojiri katika siku ya kimataifa ya Quds, ambayo mwaka huu kama miaka ya huko nyuma tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu iliadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, anaanza kwa kuandika. Anaandika, wakfu wa Furkan jijini Dar es Salaam, Tanzania uliandaa siku ya kimataifa ya Quds mnamo Machi 28, mwaka huu, ikikusanya watetezi wa haki na haki za binadamu kuangazia mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Palestina. Tukio hili lilitumika kama jukwaa la kusikika kwa sauti za wanyonge na kutoa wito wa mshikamano wa kimataifa dhidi ya ukatili wanaokumbana nao wa Palestina. Anatoa maelezo zaidi kwa kuandika mkutano huu ulihusisha hotuba zenye nguvu kutoka kwa wanaharakati Kasim Hasan na Emma Nyerere ambao walizungumza kwa ari juu ya mgogoro wa kibinadamu na uharibifu wa kimfumo wa maisha na tamaduni za Wapalestina. Maneno yao yaliwagusa sana waliohudhuria, yakisisitiza hitaji la haraka la hatua za pamoja kumaliza mateso na kurejesha utu kwa watu wa Palestina. Taarifa hiyo tuliyotumiwa na Mbaraka Mtila akiwa Tegeta, Dar es Salaam, kwa ajili ya kuwahabarisha wanabaraza wenza, inamalizia kwa kusema tukio hili lilihitimishwa kwa ahadi mpya kutoka kwa washiriki kuendeleza utetezi wa amani na haki, kuhakikisha kwamba masaibu ya wapalestina yanabaki kuwa sehemu muhimu ya uelewa wa kimataifa. Tunamshukuru sana Mtila kwa tanbihi hiyo na hapa mwanabaraza Sherali Fadhili wa Dar es Salaam ndiye anayetufungia kipindi kwa leo. Anaanza kwa kuandika, anaandika jamii ya kimataifa, haiwaoni wa magharibi wanayo itibari ya kibinadamu katika siasa zao za nje. Siasa zao za nje anasema zimebobea katika wizi na ugaidi wa kimataifa Sherali anamalizia kwa kusema hadi leo wa magharibi ndio wadhamini wakubwa wa, wa, wa kukosekana ya amani ya dunia tunayoshuhudia. Haya, anasema ujumbe wake mwingine unahusu taarifa na fatwa ya karibuni ya muungano wa kimataifa wa maulama wa Kiislamu kuhusu Gaza. Anaandika, anaandika: jamii ya kimataifa tunawashukuru International Union of Muslim Scholars kwa fatwa yenu, ingawa imechelewa sana tunatumai nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC na Arab League zitajirudi kwa kuchelewa sana wasaidia wapalestina katika uhuru wao. Ana tanabahisha kwa kuandika, enyi maulama muslim scholars, ambao ni warithi wa ambia manabii, fatwa yenu imechelewa sana. Kwa miaka 75, wapalestina wako katika madhila ya wazayuni. Tumeshuhudia viongozi wa kiarabu kuwa na mahusiano na wazayuni. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, mambo ni mengi kama wanavyosema vijana wa leo, lakini muda ni mchache. Maoni hako yaliyosalia Haya tupwi jalalani, bali tunaerejesha kwenye hifadhi yetu. Tutaanzia na kiporo hicho juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Asante sana kwa kuwa nasi na kwa heri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 104 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 104 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 93. La yaqulanna ahadukum allahumma inni audhu bika min al fitna liannahu laisa ahadun illa wahuwa mushtamilun ala fitna walakin manistaadha falyastaidh min mudhilat lfitan, kamwe asiseme mmoja wenu, mola wangu hakika mimi najikinga kwako na fitna, kwani hakuna yeyote ambaye hayuko kwenye fitna, lakini anayetaka kujikinga kwa Mwenyezi Mungu ajikinge na madhara ya fitna kwa sababu Mwenyezi Mungu mtukufu anasema, tambueni kwamba mali zenu na watoto wenu ni fitna. Maana ya maneno hayo ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatia majaribuni waja wake, anawapa mitihani ya mali na watoto ili waweze kubainika, wanaochukizwa na riziki yake na wanaoridhika na kasima yake. Na ijapokuwa Allah anawaelewa zaidi waja wake kuliko wanavyojielewa wenyewe lakini anataka vidhihirike vitendo ambavyo kwa ajili yake mtu atastahiki kupata thawabu au adhabu, kwa sababu baadhi wanapenda watoto wa kiume na wanachukia watoto wa kike, na baadhi wanapenda kujilimbikizia mali na wanachukia kuona inapungua. Naam, katika hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha ambayo hatukuweza kusoma Kiarabu chake chote, Imamu Ali alaihi salam anaashiria nukta muhimu ambayo ni mtihani wa kiulimwengu kwa wanadamu wote na ni kitu ambacho hakiepukiki katika hali zote. Kwanza anasema kamwe usiseme kwamba E, Mola wangu najikinga kwako nisijaribiwe, kisha nataja sababu ya kusema hivyo ni kwamba kwa sababu hakuna yeyote anayeweza kuepuka mitihani Kimsingi, dunia imejaa mitihani na hilo ni jambo la wajibu kwa kila mwanadamu. Kila mwanadamu ameumbwa ili aweze kustawi na kupata maendeleo, na hayo yote hayapatikani ila kwa mtihani na tabu. Hivyo, kumwomba Mwenyezi Mungu asikupe mitihani ni dua ambayo ni vigumu mno kujibiwa. Sasa cha kufanya ni nini, nini? Hapo hapo Imamu Ali alayhi salam anajibu swali hilo akisema cha kufanya ni kumwomba Mwenyezi Mungu akukinge na madhara ya fitna. Yaani, Imamu anatufundisha kwamba kilichowajibu kuomba ni kufaulu katika mitihani na sikutopata kabisa mitihani na majaribio. Lakini ushahidi wa hayo uko wapi? Hapo hapo Imamu Ali anatoa ushahidi kwa kunukuu aya ya Qurani Tukufu inayosema, tambueni hakika mali na watoto wenu ni fitna na ni mtihani. Mpenzi msikilizaji, huenda ukajiuliza asili ya neno fitna ni nini? Asili yake hasa ni kuweka dhahabu kwenye tanuri na kuipiga moto ili kuondoa uchafu wake na kubakisha dhahabu safi isiyo na doa wala makapi. Baadaye neno hilo likatumika kuhusu mitihani na majaribio yoyote tu katika maisha taban, mitihani iko mingi, lakini Qurani Tukufu imetahadharisha zaidi kuhusu mitihani ya mali na watoto kutokana na uzito wake mkubwa. Baada ya hapo, Imamu Ali alaihi ssalam anatoa sababu ya kimantiki kwa kusema, maana ya kauli hiyo ni kwamba Mwenyezi Mungu huwajaribu wanadamu kwa mali anazowapa na watoto, ili ajulikane mwenye shukrani na asiyeridhika na riziki anayopewa. Anaendelea kusema ingawa Mwenyezi Mungu mtukufu anawajua zaidi waja wake kuliko wanavyojijua wao wenyewe, lakini inabidi matendo yenyewe ya mwanadamu ndiyo yaamue mtu apewe thawabu au apewe adhabu, hakuna kutenzwa nguvu. Kauli hii inarejelea nukta muhimu yaani, kwamba sifa za ndani na makusudio ya watu binafsi kamwe hayaleti malipo au adhabu, isipokuwa sifa na makusudio hayo yanapodhihirishwa kwa vitendo. Kwa maneno mengine ni kwamba kigezo cha malipo mema na adhabu ni vitendo, si sifa za ndani. Ndiyo maana pamoja na kwamba Mwenyezi Mungu anajua sifa na yaliyofichikana ndani ya nafsi za mwanadamu, tena anazifahamu zaidi kuliko wao wenyewe, lakini bado anazifanyia mtihani ili zionekane katika vitendo. Kwa maneno mengine pia ni kwamba njia ya mageuzi hupitia matendo na mitihani yote ya Mwenyezi Mungu imewekwa kwa ajili hiyo. Yaani, kigezo cha malipo ni vitendo, si maneno matupu. Mwishoni mwa hikima hii Imamu anagusia tabia ya wanadamu kwa kusema, kuna baadhi ya watu, kwa mfano, wanawapenda watoto wa kiume na hawafurahii kuzaa watoto wa kike, na wengine wanataka kujilimbikizia mali tu na hawafurahi kuona imepungua, lakini yote hayo si sababu ya kuadhibiwa au kulipwa thawabu maadamu yataendelea kuwa ni matamanio ya ndani ya nafsi tu na hayatekelezwi kivitendo. Ama wale wanaopenda watoto wa kiume pekee na kuwachukia mabinti, wanaingia kwenye fungu la watu ambao hawaridhiki na neema Mwenyezi Mungu waliotajwa kwenye hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha, na ni watu waliofeli kwenye mtihani wa Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. <totipos> Uaaa. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi Shawal mwaka 1446 hijria mwafaka na Aprili 9 mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja iliyopita alifariki dunia Abu Ali Muhammad Ibnu Abdullah Baghdadi, maarufu kwa jina la Ibni Mukla, mwandishi mchorahati na mvumbuzi wa hati tofauti za uchoraji. Alizaliwa mjini Baghdad na kujifunza masomo ya dini kwa wasomi mashuhuri wa mji huo kipindi hicho. Akiwa kijana, Ibni Mukla aliingia katika idara ya vyombo vya mahakama katika utawala wa Ibni Abbas. Hata hivyo, muda mfupi na kutokana na upinzani wake mkali dhi i ya utawala na mienendo iliyokuwa kinyume na dini ya watawala, hao walipatwa na hasira na hivyo kumtia jela Ibnu Mukla. Hatimaye, na kutokana na amri ya mtawala wa wakati huo, watumishi wa utawala walimkata ulimi na mikono msomi huyo, na kisha kumua shahidi. Muda punde baadaye umashuhuri wake mwingi ulishuhudiwa katika sekta ya uchoraji. Miongoni mwa vitabu vya Abu Ali Muhammad Ibnu Abdullah Baghdadi ni pamoja na Risala fi ilm lhat walkalam na Risala fi mizanu lhat. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita utawala ghasibu wa Israel ulifanya mauaji ya kinyama katika kijiji cha Der Yasin huko magharibi mwa Beitul Muqaddas. Mauaji hayo yalifanyika wakati wa vita vya kwanza vya Waarabu na Israel na yalitekelezwa na wazayuni wa kundi la Irgun lililokuwa likiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Israel, Menachem Begin. Eneo la Der Yasin lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa wazayuni kutokana na kuwa katika njia ya Baitul Muqaddas na karibu na pwani. Baada ya kukivamia kijiji cha Deri Yasin, wazayuni hao waliwaua kinyama wa wakazi 270 ambao hawakuwa na hatia yoyote wa kijiji hicho. Miaka thelathini na mitatu iliyopita katika siku kama hii ya leo, Wasabia wa Bosnia waliokuwa wakiungwa mkono na kusaidiwa na dikteta wa zamani wa Yugoslavia Slobodan Milosevic walianza mauaji ya kimbari dhidi wa ya Waislamu wa nchi hiyo katika mji wa Belgrade. Mauaji hayo yalianza baada ya kutangazwa matokeo ya kura ya maoni hapo tarehe mosi Machi mwaka 1992 ambayo kwa mujibu wake asilimia 99 ya washiriki walipiga kura ya kujitenga Bosnia Herzegovina na Yugoslavia, Yugoslavia ya zamani. Hata hivyo, wasabia wachache wa Bosnia walipinga swala hilo, kisha baadaye wakajitangazia mamlaka ya sabia katika maeneo yao na kuanzisha vita vikubwa zaidi vya mauaji ya kimbari barani Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Hadi vita hivyo vinamalizika, zaidi ya waislamu laki moja wa Bosnia walikuwa wameuawa kwa umati. Zaidi ya waislamu wengine milioni mbili pia walilazimika kuwa wakimbizi na siku kama ya leo miaka 19 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 20 farvardin mwaka 1385 Hijri Shamsia, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya kiraia. Wasomi na wataalamu wa Iran walifanikiwa kukamilisha mfumo wa kuzalisha nishati ya nyuklia licha ya mbinyo na vikwazo vya nchi za kibeberu. Kwa utaratibu huo, Iran ikaingia katika orodha na kundi la nchi zenye teknolojia ya nyuklia duniani. Mwaka mmoja baadaye, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kuzalisha nishati hiyo viwandani. Mafanikio hayo makubwa ya Iran yalipatikana chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Hata hivyo, baadhi ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani zinapinga vikali miradi ya nishati ya nyuklia Iran kutokana na sera zao za kindumakuwili na za kibaguzi. Siku hii inafahamika katika kalenda ya Iran kwa jina la siku ya taifa Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, saa mbili na robo siku hapa jijini Tehran, wakati mwafaka kabisa wa kusoma maoni mawili matatu. Naanza na ujumbe wake Ismail Saki yupo Mandewa wa Singida, Tanzania. Anasema ndege za Marekani kushambulia Yemen, hii ni ishara kuwa Marekani ndiyo anachafua dunia na ndiyo muuaji mkubwa hapa duniani, kwa sababu huwezi kuwa taifa kubwa halafu muonevu kiasi hicho. Naona dunia inapaswa kuungana ili kutoa uonevu huu na unyanyasaji huu unaofanywa na Marekani wakisaidiana na Israel ili kuondokana na huu uonevu asante sana Ismail Saki ukiwa hapo Singida. Asante sana pia mzee Nasr Swaleh anafuatilia matangazo akiwa Tanga, Tanzania. Namshukuru pia somo yangu Jumanne Husein yupo Dar es Salaam, Tanzania, anasema Marekani ndiye anayevuruga dunia. Asante sana, asante sana pia Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania anasema Allah awalipe kheri kwa kutupa taarifa nzuri mieni Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge Buchosa. Aya, nadhani nimepatia jina la kitongoji chako ama ni mji wako um, huo mkoani Mwanza, Tanzania. Shimbi huyo. Yazida Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania anasema ni Jumatano murua, tunamshukuru Manani, habari mezisikia pande zote duniani, mhariri katulia kwa makini dawatini, msomaji nawe pia hongera za kupomoni. Asante sana Dr. Yazid Akida mwehaji kwa ubeti wako huo murua kabisa, ukiwa hapo chumba geni Tanga Tanzania. Sharadi Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania, baada ya salamu anasema kunaonyesha hata wa magharibi hawaheshimu mahakama kimataifa ya ICC. Uh, kwa, ya kumkamata mpumbavu mzayuni anasema, aibu kwa wao wenyewe. Sheradi huyo akiwa uh, da bin toh al Junaid wa Bumbwini, ndiyo, uh, yupo Bumbwini, visiwani huko eh? Kaandika, shukran. Anatushukuru kwa habari. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, baada ya salamu anasema ndugu watangazaji, kwa hakika Uh, nilimisi redio Iran na watangazaji wake. Naomba mnisaidie kupaza sauti kwa umoja wa falme za Kiarabu, hivi hujuma hizo za kupigwa Yemen na kushambuliwa wananchi wa Palestina hawazioni? Mbona hawaungani kusaidia uh, makafiri, uh, hawaungani kusaidia makafiri wanajiunga uh, kudhoofisha Uislamu. Gomba huyo akiwa Mwanza, sante sana. Pia majaliwa Sehela yupo Tanzania. Asante sana pia Yahya Shebe kwa ujumbe wako wakiwa hapo Mombasa. Inshallah, maoni ambayo hatuja hatujayasoma yatasomwa kesho panapo majaliwa yake Mola subhanahu wataala. Sina la ziada, hata siwezi kusoma habari za dunia kwa kifupi. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia usiku mwanana. Asante na kwaheri.