Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya mia moja na nne mpaka aya ya mia moja na tano <tune> Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio wataka watakaotengenekewa. Wala msio kama wale waliofarikiana na kukhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoru dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, utakaofuatiwa na podkasti ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea. Baada ya hapo tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, ambao utafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema mpira sasa uko upande wa Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema Ghaza ni uwanja wa mauaji na kuwahamisha Wapalestina kwa nguvu hakukubaliki. Luteni Jenerali Werede atangazwa kuwa rais mpya wa muda wa eneo la Tigre nchini Ethiopia. Ubelgiji nayo yatia ulimi pwani ikisema haitamkamata Netanyahu. habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza katika andiko lililochapishwa na gazeti la Washington Post, kama ninavyomnukuu: mpira sasa uko kwenye uwanja wa Marekani, na ikiwa Washington inatafuta suluhu ya kweli ya kidiplomasia, sisi tayari tumesha tangulia kuonyesha njia ya kuifikia. Said Abbas Arakchi amebainisha katika makala hiyo, kama ninavyonukuu tena: katika wiki za hivi karibuni, yamekuwepo mabadilishano ya barua na jumbe kati ya Iran na Marekani, na kinyume na baadhi ya tafsiri za kijuujuu zilizotolewa mawasiliano hayo kwa uchache kutokea upande wetu sisi hayajawa ya kiishara tu wala ya kimaonyesho Iran inazichukulia hizo kuwa ni jitihada halisi za kubainisha misimamo kwa uwazi kabisa na kufungua njia ya fursa kuelekea kwenye diplomasia. Arakchi ameashiria matamshi aliyotoa Rais Donald Trump wa Marekani siku ya Jumatatu na akabainisha kwa kusema: Iran iko tayari kwa dhati kutafuta njia ya maelewano kwa lengo la kufikia makubaliano, na tutakutana nchini Oman siku ya Jumamosi kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ambayo, mbali na kuwa ni fursa, yatakuwa ni mtihani wa kupimwa pia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameendelea kueleza katika andiko lake hilo, kigezo tunachopendekeza sisi kwa ajili ya mashauriano hayo sio ubunifu mpya au hakijawahi kutokea. Marekani yenyewe sasa hivi inapatanisha kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Russia na Ukraine ambao ni mzozo mkali zaidi na tata zaidi unaojumuisha nyanja za kimkakati, ardhi, kijeshi, usalama na kiuchumi. Arakchi ameongezea kwa kusema, kufuatilia kufanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja si taktiki wala matokeo ya mwelekeo wa kiitikadi, bali ni chaguo la kimkakati linalofanywa kwa kuzingatia tajiriba. Sisi tunakabiliana na ukuta mkubwa wa kutokuwa na imani na tuna shaka kubwa juu ya kuwepo nia ya kweli ni shaka ambazo zimezidishwa na kukazania Marekani kuanzisha tena sera yake ya mashinikizo ya juu kabisa kabla ya kutafuta maelewano yoyote ya kidiplomasia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha amekumbusha kwamba ili kupiga hatua kuelekea kwenye mustakbali ni lazima kwanza tufikie kwenye uelewa wa pamoja juu ya ukweli kwamba kimsingi hakuna kitu kinachoitwa chaguo la kijeshi, achilia mbali suluhisho la kijeshi. Kuhusiana na hilo, Said Abbas Arakchi amefafanua kama ninavyomnukuu: kutumia rasilimali za fedha za walipakodi wa Marekani kwa ajili ya kushadidisha uwepo wa kijeshi wa Marekani katika eneo letu la Asia Magharibi, uwepo ambao unaweza kuhatarisha maisha ya wanajeshi wa Marekani kwenye eneo la maelfu ya kilomita kutoka ardhi ni kwao, sio tu haufikii kwenye natija ya kidiplomasia, bali ni kikwazo kwa hilo, na taifa lenye kuheshimika la Iran halitakubali kamwe kuburuzwa na kulazimishwa. Katika tamko kali zaidi ambalo amewahi kutoa hadi sasa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa indhari kuhusu hali ya janga la kibinadamu inayozidi kuwa mbaya katika ukanda wa Gaza. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya umoja huo mjini New York, Guterres amesema zaidi ya mwezi mzima umepita bila ya hata tone moja la msaada kufika Gaza. Amefafanua kwa kusema hakuna chakula, hakuna mafuta, hakuna dawa, hakuna bidhaa za kibiashara. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa amelitaja eneo la ukanda wa Ghaza lililowekewa mzingiro na utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni uwanja wa mauaji na akatoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja na kwa sura ya kudumu, kuruhusu misaada ya kibinadamu iingizwe kwenye eneo hilo bila vizuizi na kuachiliwa mateka wote waliosalia bila masharti. Katika mkutano huo na wanahabari, Guteresh amenukuu kwa makini sheria za kimataifa za kibinadamu akitaja vifungu vya 55, 56 na 59 vya mkataba wa nne wa Jiniva na kusisitiza kuwa utekelezaji wa sheria za kimataifa si jambo la hiari. Amesema hakuna hata moja kati ya masuala yaliyobainishwa kwenye vifungu vya mkataba huo linalotekelezwa sasa hivi huko Gaza. Akifafanua vifungu hivyo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kifungu cha 55 ibara ya kwanza ya mkataba wa nne wa Jiniva inabainisha kuwa mamlaka inayokalia eneo kwa mabavu inawajibika kuhakikisha upatikanaji wa chakula na vifaa vya matibabu kwa watu wa eneo hilo guteresh amesistiza kwa kusema ikiwa ni mamlaka yenye nguvu inalolikalia eneo la gaza israel ina wajibu usio na masharti aidha katibu mkuu wa umoja wa mataifa amepinga mpango wa rais wa marekani donald trump na waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu Wapalestina wa Gaza na kuwapeleka katika ardhi za mataifa mengine akiuelezea kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kusisitiza kwamba ni lazima Wapalestina waweze kuishi ndani ya nchi ya Palestina. Amesisitiza pia kwamba mateso anayoendelea kupata Wapalestina wa, wa Gaza kutokana na mashambulio ya jeshi la utawala ghasibu wa Israel pamoja na kuzuiliwa misaada ya kibinadamu kuwa ni kuwaadhibu waliomo na wasiokuwemo kusikoweza kuhalalishwa kwa namna yoyote ile, na akataka kukomeshwa mara moja vitendo hivyo. Luteni Jenerali Tedese Werede ametangazwa kuwa rais mpya wa muda wa eneo la Tigrey kuchukua nafasi ya Gita Jeurida. Kabla uteuzi wake, Tedese alikuwa naibu rais wa utawala wa mpito wa Tigray na mkuu wa sekretarieti ya baraza la mawaziri la amani na usalama. Amepewa jukumu la kuhakikisha kuwa wakimbizi wa ndani wanarejeshwa kikamilifu katika makazi yao ya awali, kupitia waraka wa kurasa mmoja aliotia saini jenerali tedesi anatarajiwa pia kuhakikisha zoezi la upokonyaji silaha linatekelezwa haraka na kuwajumuisha tena kwenye jeshi wapiganaji wa zamani kwa mujibu wa mkataba wa pretoria sherehe za kuapishwa rais huyo mpya wa muda wa eneo la tigray zilizofanyika jana jumane zilihudhuriwa na viongozi wakuu kutoka serikalini na mkuu mpya wa kamisheni ya umoja wa afrika au mahmud ali yusuf Kulikuwa na wasiwasi wasi katika eneo hilo kwamba mgawanyiko mkubwa wa kisiasa ndani ya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray TPLF unaweza kusababisha vita kamili vya wenyewe kwa wenyewe kama vile vilivyomalizika mwaka 2022 na, na, na kusainiwa makubaliano ya amani. Tangu mwaka jana harakati ya TPLF imekuwa ikitoa wito wa kuondolewa madarakani Reda na wenzake wengine na kujaribu kuteua timu mpya ya wagombea wake iliyowaidhinisha na kumvua wanachama wa harakati hiyo yeye na baadhi ya wajumbe wa baraza la mawaziri . Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Teheran. Ubelgiji nayo pia imetangaza kuwa haitotii amri ya mahakama kimataifa ya jinai ICC ya kutaka waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu akamatwe na kukabidhiwa kwa mahakama hiyo. Waziri Mkuu wa Ubelgiji Badi Weber ametetea hatua hiyo alipokuwa akizungumza katika mahojiano na shirika la habari la nchi hiyo la VRT. De Weber ametamka bayana kuwa Ubelgiji haitamkamata Netanyahu ikiwa ataitembelea nchi hiyo. Kuna kitu kiitwacho siasa za uhalisia wa mambo, mazingatio ya kiutendaji yanashinda mazingatio ya kimaadili, ameeleza waziri mkuu huyo wa Ubelgiji. Mnamo mwezi Novemba mwaka jana, mahakama ya ICC yenye makao yake The Hague ilitoa hati za kukamatwa Netanyahu na waziri wake wa vita wa wakati huo, Yoav Gallant, kwa kuhusika na uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita unaofanywa huko Gaza. Licha ya kukabiliwa na tishio hilo la kukamatwa, Netanyahu ameshatembelea Marekani na Hungary na kutumia anga ya Ufaransa. Kadhalika, de Wer ameieleza VRT kwamba nchi nyingi za Ulaya pia zitakaidi agizo la mahakama ya kimataifa ya jinai la kumkamata Netanyahu, na akabainisha kwa kusema: Ufaransa haitafanya na sidhani kama na sisi tutafanya hivyo, huku akidai kwamba kutekeleza amri hiyo ya kumkamata waziri mkuu wa utawala wa kizayuni ni jambo lisilowezekana. Wachambuzi wa siasa za Ulaya wanautathmini msimamo huo huo wa Ubelgiji kuwa ni kielelezo kingine asera za unduma kuili na za kinafiki zinazokinzana na madai ya nchi za magharibi ya kutetea haki na sheria za kimataifa. Na kamanda mkuu wa Marekani katika kamandi ya jeshi la nchi hiyo barani Ulaya amesema mauzo ya silaha za Marekani kwa nchi za Ulaya yameongezeka kwa asilimia mia sita tangu vilipoanza vita kati ya Rusia na Ukraine akaongeza kuwa thamani ya kiwango cha silaha zilizoagizwa na nchi za Ulaya tangu vilipoanza vita kati ya Rusia na Ukraine hadi sasa imefikia dola bilioni 265. Christopher Cavoli ameeleza hayo mbele ya kamati ya vikosi vya ulinzi vya baraza la wakilishi la Marekani ambapo sambamba na kuashiria kwamba kwa sasa zimetolewa oda elfu nne za ununuzi wa silaha kutoka nchi za Ulaya kwa viwanda vya kijeshi vya Marekani. Amesema kama ninavyo nukuu, wao wamepanga wow, safu kwa ajili ya kununua silaha za Marekani. Kavoli ameendelea kubainisha kuwa akiwa kamanda mkuu wa kamanda ya jeshi la Marekani barani Ulaya, anafuatilia kuongeza nguvu za kijeshi za wanachama wa shirika la kijesho la Ato ndani ya muda mfupi kadiri iwezekanavyo na akaongezea kwa kusema kwa sababu hii, ninazihamasisha nchi hizi kununua kwa wingi zaidi silaha za Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kofi la Afrika kwa uzayuni, ni kwa mwakilishi wa Israel kufukuzwa makao makuu ya AU. Jumatatu wiki hii balozi wa Israel nchini Ethiopia, Abraham Negusie, alifukuzwa katika ukumbi wa Mandela katika makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa. Wanadiplomasia walioshiriki mkutano wa kila mwaka wa AU uliojadili mauaji ya kimbari ya Rwanda wamesema wajumbe kutoka nchi kadhaa za Afrika walipinga kuhudhuria balozi wa utawala ghasibu wa Israel katika kikao hicho, na mkutano huo ukasitishwa hadi alipoamrishwa kuondoka. Washiriki katika mkutano huo hawakutosheka na hayo bali katika taarifa ya mwisho ya kikao hicho, wa kikao hicho wamelaani vikali jinai za utawala wa kizayuni na hujuma zake za kinyama dhidi ya wapalestina wanaoishi katika ukanda wa Ghaza. Washiriki walisema katika taarifa ya mwisho ya mkutano huu kama ninavyonukuu, tunatangaza upinzani wetu kwa ukiukwaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na Israel na kushambulia raia na miundo mbinu Israel inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina na inapaswa kushtakiwa na kuhukumiwa katika mahakama za kimataifa. Waliotia saini taarifa hiyo pia wametaka kukomeshwa ushirikiano na mpango wa kuanzisha uhusiano na Israel na vilevile kuachiliwa mara moja mahabusu wote wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza ya utawala wa kizayuni. Aidha, wamelaani vikali sera ya kuwahamisha kwa mabavu wa Palestina katika ardhi yao. Kufukuzwa balozi wa Israel katika kikao cha umoja wa Afrika mjini Adis Ababa si msimamo rahisi wa kidiplomasia, bali ni tangazo la wazi na la kijasiri la hasira na upinzani mkubwa wa nchi za Afrika dhidi ya siasa za ubaguzi wa rangi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa msimamo huo nchi za Afrika zimeeleza bayana na waziwazi wazi kwamba zinataka kukomeshwa uvamizi na ukatili wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Nchi hizo kivitendo ni watetezi wa mapambano ya ukombozi wa Palestina, na licha ya kwamba baadhi ya nchi za bara hilo zina uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na utawala wa Kizayuni, lakini haziko tayari kwenda sambamba na sera na siasa za jinai na mauaji ya kimbari za utawala huo ghasibu kwa ajili ya kudumisha uhusiano huo. Kwa kutoa taarifa hiyo, Umoja wa Afrika sio tu umetangaza mshikamano wake na wananchi wa Palestina, bali pia umeimarisha uhalali wake wa kimaadili. Tofauti na mashirika na jumuiya nyingine za kikanda ambazo zimenyamazia kimya uhalifu wa kivita unaofanywa na Israel na washirika wake, Umoja wa Afrika umejitenga na misimamo hiyo ya kinafiki na kuchukua hatua madhubuti ya kisiasa bila ya hofu yoyote. Hatua hiyo inaonyesha kuwa suala la Palestina lingali ni kitovu cha umoja wa kimataifa dhidi ya dhuluma na uvamizi. Kwa upande mwingine, kutimuliwa mwakilishi wa Israel katika mkutano wa kila mwaka wa Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa kunapaswa kutambuliwa kuwa ni pigo kubwa kwa mradi wa kueneza ushawishi wa kidiplomasia wa Israel barani Afrika. Wapenzi, wasikilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podcast hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea huu ukiwa ni mfululizo wake wa kumi na moja. Katika episodi iliyopita tulizungumzia utegemezi uliokuwa nao Iran kwa magharibi na uingiliaji wa madola makubwa ya dunia katika masuala ya ndani ya nchi hii katika miaka baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, na tukaeleza kwamba katika kipindi hicho cha miaka 37 ya utawala wa Muhammad Reza Pahlavi na katika kila hali mfumo wa utawala wa kisiasa wa Iran ulikuwa tegemezi kwa kambi ya magharibi inayoongozwa na Marekani, na ukubwa na upana wa utegemezi huo ulikuwa wa kupita kiasi ukaamsha moto wa upinzani na malalamiko makubwa ya wananchi wa Iran. Katika miongo ya 1960 na 1970, Shah aliimarisha mfungamano wake wa kimkakati na Marekani na kumfanya akabidhiwe nafasi ya gadi ya ulinzi wa eneo hili la ghuba ya Uajemi kwa kutumia mwega na uungaji mkono wa Washington na ununuzi wa silaha za kisasa za nchi hiyo, na kwa pato kubwa la fedha zilizopatikana kwa uuzaji wa mafuta lililochangiwa na migogoro ya kisiasa na kiuchumi iliyozuka kikanda na kimataifa, utegemezi wa Iran kwa kambi ya magharibi uliongezeka siku baada ya siku na kumpa nguvu Shah za kushadidisha sera zake za kiimla na kidikteta dhidi ya wananchi, na kwa sababu hiyo kuwa huru na kujitawala zikawa ndio kauli mbiu kuu za matakwa ya wananchi wa Iran katika vuguvugu vugu la mapinduzi ya Kiislamu, kwa kuzingatia utambulisho na dhati ya mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo ni kupigania kujitawala na kupambana na udikteta katika mfululizo huu. Sambamba na kubainisha sura halisi ya udikteta na ukandamizaji wa utawala wa Shah, tutachambua na kufafanua namna piganio la uhuru, ambalo ni moja ya malengo matatu makuu yaliyopiganiwa na wananchi wa Iran katika zama za mapinduzi ya katiba na baada yake, lilivyokuja kujidhihirisha katika mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu na matukio yaliyopelekea kuporomoka utawala wa Pahlavi wa pili, yani Muhammad Reza Shah. Jiweke tayari sasa kuyategea sikio hayo na mengineo katika kipindi cha utawala wa kifalme wa Pahlavi wa kwanza, yani Reza Shah cha miongo miwili ya kati ya 1920 hadi 1940, wingu jeusi la ukandamizaji lilitanda katika anga ya kisiasa ya Iran. Na ndiyo maana baada ya yeye kung'atuliwa madarakani, ahueni ya kiwango fulani ilipatikana katika anga ya kisiasa nchini iliyodumu kwa muda wa takriban muongo mmoja. Katika kipindi hicho cha muda wa miaka kumi hadi kumi na miwili, vyama na asasi za kisiasa ziliibuka tena na kustawi, kwa kuasisiwa makumi ya vyama vipya vya siasa na jumuiya za wafanyakazi na za kiraia. Kwa kuondoka Reza Shaha nchini Iran, zilianza pia zama mpya za harakati za vyombo vya habari, za machapisho na magazeti, kuanzishwa mamia ya majarida na magazeti uchapisho wa makala mbalimbali mbali za ukosoaji, ufichuaji wa masuala tofauti, uanzishaji mijadala moto moto kwa uhuru na bila ya kuficha chochote, upashaji mkubwa wa habari na taarifa za ndani na kupanuka bila ya kadiri wala mipaka, uhuru wa magazeti kwa namna ambayo magazeti na majarida mbalimbali mbali yalikuwa yakishindana kuchapisha habari na taarifa za kweli na zisizo za kweli, zenye faida na hata zenye madhara. Yote hayo yalishamiri na kushuhudiwa zaidi katika zama hizo. Lakini mbali na hayo, kwa kutolewa msamaha kwa wote, wafungwa wengi wa kisiasa ambao ni watu waliokamatwa na kufungwa jela katika kipindi cha utawala wa Reza Shah kwa visingizio mbalimbali, waliachiwa huru. Na mkabala wake idadi kadhaa ya maafisa waliohusika na uteshaji na vitendo vya kikatili kwenye magereza ya utawala wa Reza Shah walishtakiwa na kuhukumiwa vifungo au adhabu ya kifo. Katika kipindi hicho, bunge lilirejea kwenye nafasi yake halisi, kinyume na enzi za Reza Shah, ambapo chaguzi za bunge ziliandamana na vitisho, udanganyifu na uchakachuaji wa matokeo. Chaguzi zilifanyika kwa uhuru na wagombea waliokuwa chaguo halisi la wananchi waliingia bungeni. Katika kipindi hicho, wabunge waliweza kubainisha maoni na mitazamo yao kwa uhuru na wakaweza kutumia kikamilifu mamlaka yao ya kusimamia na kufuatilia utendaji wa serikali. Bunge hilo lilijumuisha wawakilishi wa makundi, mirengo na vyama tofauti vya siasa waliokaa pamoja kujadiliana, kushauriana na hata baadhi ya wakati kupapurana na kulumbana, kwa sababu anga ya uhuru wa kisiasa ilikuwa imenawiri na udikteta ulikuwa umedhofishwa. Anga hiyo ya uhuru wa kisiasa nchini Iran iliendelea kushuhudiwa hadi mwanzoni mwa muongo wa 1950 lakini kuanzia hapo, shah alianza kuchukua hatua za kubana na kuziwekea mipaka shughuli za vyama vya siasa na kuimarisha mamlaka ya waliomzunguka pamoja na vikosi vya ulinzi, kwa madhumuni ya kufufua upya nguvu na madaraka mutlaki ya ufalme. Hata hivyo njama zake hizo zilikabiliwa na upinzani wa wananchi na makundi ya kisiasa, hususan Dkt. Musadik ambaye wakati wa vuguvugu la utaifishaji sekta ya mafuta, sambamba na kuongoza mapambano ya kukabiliana na ukoloni wa Uingereza, alijitahidi sana kuhakikisha uhuru wa kisheria wa wananchi unalindwa na muundo wa kisiasa wa nchi ambao kulingana na vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba ulihakikisha madaraka na utendaji wa mfalme vinaendana na sheria unarejeshwa nchini. Lakini baada ya kugonga mwamba, vuguvugu la utaifishaji sekta ya mafuta lililolenga kufanikisha piganio la kujitawala kitaifa malengo ya kupigania uhuru na mapinduzi ya katiba nayo pia yalififia. Kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953, wafanya mapinduzi walianzisha kampeni kali ya ukandamizaji dhidi ya wapinzani wa mapinduzi hayo, pamoja na wafuasi wa harakati ya kitaifa ili kuimarisha nafasi na mamlaka yao. Maelfu ya wananchi wazalendo katika kila pembe ya nchi walikamatwa wakati wa jela na kuandamwa na mateso makali. Idadi kadhaa miongoni mwao waliuawa kwa mateso na wengine wakahukumiwa kifo wa kupitia kesi za kimaonyesho. Anga ya vitisho na hofu ilitanda nchini kote. Magazeti huru aliyokosoa serikali yakafungwa na wamiliki na waandishi wakawekewa vizuizi chungu nzima. Wengi kati ya mawaziri na wasaidizi wa serikali ya Musadik pamoja na wabunge kadhaa walitiwa mbaroni na kufunguliwa kesi. Maafisa na wanajeshi kadhaa waliounga mkono harakati ya kitaifa ya Musadik walifungwa jela au kupelekwa uhamishoni. Dkt. Musadik mwenyewe alikamatwa na kutiwa jela. Dr. Sayid Hussein Fatimi, waziri wa mambo ya nje wa serikali yake na mwendeshaji wa gazeti lililokuwa likiitwa Bahtar Emruzi, yani Magharibi ya leo, lililokuwa likiitwa Bahtar Emruzi, yani Magharibi ya leo, alipandishwa kizimbani katika mahakama ya kijeshi, akahukumiwa kifo kwa kupigwa risasi. Ni vyema tukaelewa pia kwamba serikali ya wafanya mapinduzi ilitumia mbinu mbalimbali mbali kukabiliana na wapinzani, zikiwemo za utoaji vitisho, kurubuni, kutia hofu, ukandamizaji na hata kufanya mapatano nao. Na katika kufanikisha malengo hayo, Marekani na Uingereza hazikuacha kutoa msaada na uungaji mkono kwa serikali hiyo ili kuimarisha mamlaka yake na kuweza kukabiliana na wapinzani kwa utaratibu maalumu, serikali ya wafanya mapinduzi iliasisi shirika la intelijensia na usalama wa nchi SAVAK kwa msaada wa wataalamu wa shirika la ujasusi la Marekani CIA na lile la Israel Mossad. SAVAK iliunda mtandao mkubwa ili kudhamini usalama wa utawala na kukandamiza wapinzani kwa kupenyeza maajenti wake kwenye idara, vituo na taasisi zote. Utumiaji mbinu za kifashisti, uzushaji hofu na vitisho, ukandamizaji, utiaji nguvuni, utesaji, kuwafungulia kesi, kuwahukumu vifungo jela na kuwaua kwa kuwapiga risasi wapigania uhuru na kujitawala ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na SAVAKI katika kulinda usalama wa mfumo tawala. Udikteta na utawala mutlaki wa mabavu wa Muhammad Reza Shah katika uga wa kisiasa na kijamii wa Iran ulijizatiti na kutamalaki katika kipindi cha muongo wa 1960 japokuwa, kutokana na mashinikizo ya rais wa wakati huu wa Marekani John F Kennedy mnamo mwaka 1960 Shah aliridhia kumteua Ali Amini kuwa waziri mkuu pamoja na mageuzi aliyoleta lakini baada ya kupata ridhaa ya Marekani na kupanga na kutekeleza njama na mkakati maalumu, alimlazimisha waziri mkuu huyo mwana mageuzi ajiuzulu, na yeye mwenyewe akashika hatamu za kuongoza mageuzi yaliyodhibitiwa na uongozi wake wa juu. Kwa hatua yake hiyo, Shah alitaka kuhafifisha mashinikizo ya Marekani ya kumtaka alete mageuzi ndani ya Iran na wakati huo huo, sambamba na kuzibabaisha fikra za umma, alijionyesha yeye mwenyewe kuwa ndiye kinara wa mageuzi na kuitumia silaha hiyo ili kuwatupa wapinzani wake nje ya ulingo wa siasa za nchi. Baada ya kumwondoa Amini, alimwamuru rafiki na mshauri wake wa zamani Asadullah Alam aunde serikali na yeye mwenyewe akawa anafuatilia na kusimamia moja kwa moja shughuli za kila siku za baraza la mawaziri. Katika mazingira ya kutokuwepo mabunge yote mawili ya taifa na seneti, Muhammad Reza Shah aliitisha kura ya maoni ya kupitishwa mswada wa mageuzi yaliyojulikana kama mapinduzi meupe. Wapinzani wakiongozwa na Ayatullah Khomeini ambao waliing'amua nia ya hatua hiyo ya Shah walisimama kupinga kura hiyo ya maoni. Hata hivyo, Shah alishikilia kufanikisha utekelezaji wa mageuzi hayo yaliyotokana na agizo la Marekani, na kwa sababu hiyo, licha ya upinzani mkubwa wa vyama na wakosoaji wengi wa kisiasa ambao waliisusia kura ya maoni, aliamua kuitisha kura hiyo licha ya kufanyiwa kampeni kubwa ya kuzihadaa fikra za umma na kuvutia viongozi wa nchi nyingi ikiwemo Marekani, kura hiyo ya maoni haikuwa na msisimko wowote. Wakati hayo yanajiri, Ayatullah Khomeini, ambaye upinzani wake dhidi ya mfumo wa Pahlavi ulikuwa umepamba moto zaidi, aliendeleza harakati zake za upinzani na ufichuaji wa masuala mbalimbali mbali alikuwa akitoa hotuba kali dhidi ya utawala wa shah na kuichafua hadhi na haiba ya utawala huo. Hotuba za Imam ziliibua wimbi kubwa la upinzani Tehran, Qum na katika miji mingine ya Iran, lakini badala ya utawala kutoa jibu chanya kwa matakwa ya wapinzani, ili mkamata Imam Khomeini. Na wakati wananchi walipoandamana Khordad 15 1342 hijria shamsia iliyosadifiana na Juni 5 mwaka 1963 63 kulalamikia kuwekwa kizuizini Ayatullah Khomeini, utawala wa Shah ulitumia mkono wa chuma kuzima maandamano hayo. Miezi michache baada ya utawala wa kidikteta wa Shah kumwaga damu za wananchi ili kuzima maandamano ya amani ya wananchi hao na hamasa ya Khordadi 15 Mnamo mwezi Aprili 1964 na kwa mashinikizo ya maulamaa na viongozi wengine wa dini, utawala wake ulilazimika kumwachia huru Imam Khomeini. Pamoja na hayo, msimamo wa ukosoaji aliyoonyesha Ayatullah Ruhullah Khomeini kwa mswada wa sheria ya capitulation uliopitishwa Oktoba 1964 ambao ulimpa kinga ya kisheria ya kutoshtakiwa ndani ya Iran mkuu na maafisa wa timu ya washauri wa kijeshi wa Marekani, wafanyakazi wa kiidara wa na kiufundi pamoja na familia zao, ilipelekea yeye kukamatwa na kupelekwa uhamishoni nchini Uturuki. Hatua hiyo iliondoa kizoro kilichokuwa kimefunika sura halisi ya kidikteta ya utawala wa Shah na kuwadhihirishia wananchi wote uongo na ghilba zake za kutaka kuuhadaa umma baada ya kukandamizwa hamasa ya wananchi ya Juni 1963 na kubaidishwa Imam Khomeini na kupelekwa Uturuki mnamo Oktoba 1964 na kufuatiwa na ukandamizaji mkubwa dhidi ya vyama vya siasa vya upinzani na kudhihirika sura halisi ya udikteta ya utawala wa Muhammad Reza Shah, mbinu na awamu ya harakati za kupambana na utawala huo kwa njia za kisheria na za amani zikawa zimegonga mwamba na kwa sababu hiyo, mnamo katikati ya muongo wa 1960 kundi moja la vijana wa chama cha Umma, harakati ya kitaifa na vuguvugu la uhuru, ambao walihisi mbinu ya kuendesha mapambano kwa njia za kisheria na kiraia imefungwa kikamilifu, wakaamua kubeba silaha na kuanzisha mapambano ya mtutu wa bunduki kwa lengo la kuuangusha utawala. Waliamini kuwa kwa kuivunja hadhi na haiba ya utawala wa Shah wataweza kuandaa mazingira ya kuibuka vuguvugu vugu la umma la kusimama dhidi ya utawala huo wa kiimla. Hata hivyo, haukupita muda, utawala wa Shah ukatumia vikosi vyake vya ulinzi na usalama na kuanza kuyakandamiza makundi yote hayo ya wapiganaji wa chini kwa chini, kiasi kwamba katika miaka ya mwanzoni mwa muongo wa 1970 anga ya kidikteta na kijeshi ilitanda kwenye maisha yote ya kisiasa, kijamii na kiutamaduni ya wananchi na kutawala katika jamii yote ya Iran, hali iliyopelekea kutosikika sauti yoyote ya upinzani. Katika hatua ya kujaribu kuwahadaa wananchi kwa demokrasia ya kimaonyesho, mnamo mwaka 1975 Shah aliasisi chama cha Rastakhiz na kuwataka watu wote wanaotaka kujishughulisha na siasa waendeshe harakati zao kupitia chama hicho. Shah alitangaza kuwa yeyote asiyetaka kujiunga na Rastakhiz yamkini akawa mkomunisti aliyejificha na kwa hivyo anaweza kuihama nchi badala ya kungojea kamatwe na kufungwa jela. Ubovu wa sera hiyo na umaonyesho wa kuunda Rastakhiz ulikuwa wa wazi na wa kufedhehesha kiasi kwamba haukupita muda Shah akalazimika kukivunja chama hicho. Miaka kadhaa baadaye na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Muhammad Reza Pahlavi alikuja kukiri ndani ya kitabu chake alichokipa jina la Jibu kwa Historia kwamba alikosea kuchukua hatua ya kuunda chama cha Rastakhiz. Hadi mwaka 1976 Shah aliweza kuzikaba sauti za wapinzani na kuwatupa kikamilifu nje ya ulingo wa siasa kwa kutegemea pato nono la mauzo ya mafuta na ununuzi wa silaha na zana za kisasa za kijeshi na kiusalama, pamoja na uungaji mkono usio na mpaka wala kikomo wa Marekani, Muhammad Reza Shah aliitawala nchi kwa mkono wa chuma na kufuta kikamilifu uhuru wa kisiasa na kijamii wa wananchi. Lakini mvuvumko wa wimbi la upinzani la wananchi katika miaka ya 1977 na 78 na kwa uongozi wa Imamu Khomeini uliweza baada ya muda mfupi tu kuvunja na kuporomosha nguvu mutlaki na hadhi ya kipekee uliojipa utawala wake kwa kupeperusha bendera ya mapambano kwa kauli mbiu zilizoakisi matakwa halisi na ya kihistoria ya wananchi, Imam Khomeini aliweza kuhamasisha umma kitaifa nchini kote na hatimaye mnamo Februari 1979 yakautokomeza utawala wa kidikteta wa Shah na kuwasha tena nchini Iran mwanga na matumaini ya kuwa huru na kujitawala. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 11 ya podcast ya Mapinduzi ya Kiislamu Yalivyoanzia na Yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la heri maishani. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Tunaanza kwa kuangazia gazeti la Kayhan. Habari kuu katika gazeti hili ni ile ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya Iran na Marekani yaliyopangwa kufanyika Jumamosi ijayo chini ya upatanishi wa Oman mjini Maskat. Kichwa cha habari hii kinasema: uzoefu umeonyesha Marekani haitekelezi mapatano. Araghchi yasema mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ni kwa ajili ya kuitahini Marekani habari nyingine ya gazeti hili la Kayhan inamnukuu waziri wa afya akisema kuendelea kupungua idadi ya watu kutaibua mgogoro mkubwa kwa jamii ya Iran kuhusu mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani. Pia Kayhan limenukuu habari ya shirika la habari la Reuters ikisema Iran imeshurutisha mazungumzo hayo na kuondolewa baadhi ya vikwazo vya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Katika gazeti la Abrari tunakutana na habari zenye vichwa vya maneno: hapana ya Iran kwa mazungumzo na Marekani itamfurahisha Netanyahu, Rais Pezeshkiani atoa maelekezo ya kurejeshwa nchini wasomi walioko nje ya nchi, maji ya bahari ya Oman kuanza kupelekwa Esfahan, na Israeli yapigwa na bumbu wazi kutokana na habari ya kuanza mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Habari kuu ya gazeti la Tehran Times inasema waziri wa mambo ya nje Abbas Arakchi anatazamiwa kuzuru Oman kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Washington na kumpa rais wa Marekani Donald Trump fursa ya kutia uhai mpya kwenye mkataba wa nyuklia uliofikiwa mwaka 2018. Habari hii ndiyo iliyochukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa Tehran Times ikiwa na kichwa cha habari Mtihani wa Jumamosi kwa Marekani. Gazeti hili pia limemnukua Abbas Araghchi akisema uhusiano wa Iran na Algeria ni wa kihistoria, thabiti na umekita mizizi. Amesema hayo alipowasili Algiers, akisisitiza udharura wa kushughulikia uvunjaji wa sheria unaofanywa na utawala wa Israel eneo la Asia magharibi na kuhamasisha diplomasia ya Kiislamu ili kusitisha mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo huko Palestina. Iran Daily kwa upande wake limeandika harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema kuongezeka kwa mashambulizi ya Israel dhidi ya Ghaza siyo shinikizo la kijeshi tu, bali ni ukatili dhidi ya raia wasio na hatia. Hamas imetoa wito kwa jamii ya kimataifa kutekeleza majukumu yake na kukomesha ukatili wa Israel. Gazeti hili pia limeandika, rais wa Iran Masud Pezeshkian amemwagiza waziri wa viwanda kufuatilia mara moja tukio baya la mgodi katika mkoa wa kati wa Semnan. Pezeshkian ametoa pole kwa familia za wahanga wa tukio hilo ambapo wachimba migodi saba wakiwemo raia watatu wa Afghanistan walipoteza maisha baada ya kuathiriwa na gesi katika mgodi wa makaa ya mawe uliopo kwenye kijiji cha Mehman Dovie katika mji wa Damghan. Iran Deli pia imeripoti kuwa bunge la chini la Rasia jana Jumaane lilipiga kura kuidhinisha ushirikiano wa kimkakati wa miaka ishirini ili kuimarisha uhusiano wa Moscow na Teheran katika maeneo mbalimbali. Habari kuu ya gazeti la Irani na kichwa cha maneno, mazungumzo kwa mujibu wa vigezo vya Iran, Teheran yaainisha mahali na namna ya mazungumzo. Vichwa vya baadhi ya habari za gazeti hili vinasema: Netanyahu arejea mikono mitupu kutoka Washington, na ndege za siku zijazo zitakuwa zikipeperusha mbawa kama ndege, yaani mnyama Gazeti la Alwifaq limeipa kipaumbele habari ya maadhimisho ya siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia kwa kichwa cha maneno mafanikio ya Iran katika sekta ya nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani ni kielelezo cha kujiamini na kujitegemea kisayansi. Leo tarehe 20 Farvardin, sawa na Aprili 9 inatambulika katika kalenda ya Iran kwa jina la siku ya taifa ya teknolojia ya nyuklia katika siku kama hii ya leo miaka 19 iliyopita jamhuri ya kiislamu ya iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya kiraia mpira sasa uko kwenye uwanja wa marekani ni kichwa cha habari nyingine katika gazeti hilo la alwifaq likimnukuu waziri wa mambo ya nje abbas arakchi akizungumzia mazungumzo yajayo yasiyo ya, ya, ya moja kwa moja baina ya Tehran na Washington, mjini Maskat, Uman. upenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi Shawal mwaka 1446 Hijria, mwafaka na Aprili 9 mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja iliyopita alifariki dunia Abu Ali Muhammad ibn Abdullah Baghdadi maarufu kwa jina la Ibn Mukla, mwandishi mchorahati na mvumbuzi wa hati tofauti za uchoraji. Alizaliwa mjini Baghdad na kujifunza masomo ya dini kwa wasomi mashuhuri wa mji huo kipindi hicho. Akiwa kijana, Ibn Mukla aliingia katika idara ya vyombo vya mahakama katika utawala wa Ibn Abbas. Hata hivyo, muda mfupi na kutokana na upinzani wake mkali dhi dhidi ya utawala na mienendo iliyokuwa kinyume na dini ya watawala hao walipatwa na hasira na hivyo kumtia jela Ibn Mukla. Hatimaye na kutokana na amri ya mtawala wa wakati huo, watumishi wa utawala walimkata ulimi na mikono msomi huyo na kisha kumua shahidi muda punde baadaye. Umashuhuri wake mwingi ulishuhudiwa katika sekta ya uchoraji. Miongoni mwa vitabu vya Abu Ali Muhammad Ibnu Abdullah Baghdadi ni pamoja na Risala fi Ilmi Lhat Walkalam na Risala fi Mizanu Lhat. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita utawala ghasibu wa Israel ulifanya mauaji ya kinyama katika kijiji cha Der Yasin huko magharibi mwa Beitul Muqaddas. Mauaji hayo yalifanyika wakati wa vita vya kwanza vya Waarabu na Israel na yalitekelezwa na wazayuni wa kundi la Irgun lililokuwa likiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Israel Menachem Begin. Eneo la Der Yasin lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa wazayuni kutokana na kuwa katika njia ya Baitul Muqaddas na karibu na pwani. Baada ya kukivamia kijiji cha Deri Yasin, wazayuni hao waliwaua kinyama wa wakazi 270 ambao hawakuwa na hatia yoyote wa kijiji hicho. Miaka 33 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wasabia wa Bosnia waliokuwa wakiungwa mkono na kusaidiwa na dikteta wa zamani wa Yugoslavia Slobodan Milosevic walianza mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa nchi hiyo katika mji wa Belgrade. Mauaji hayo yalianza baada ya kutangazwa matokeo ya kura ya maoni hapo tarehe 1 Machi 1992 ambayo kwa mujibu wake asilimia 99 ya washiriki walipiga kura ya kujitenga Bosnia Herzegovina na Yugoslavia, Yugoslavia ya zamani. Hata hivyo, wasabia wachache wa Bosnia walipinga swala hilo, kisha baadaye wakajitangazia mamlaka ya Sabia katika maeneo yao na kuanzisha vita vikubwa zaidi vya mauaji ya kimbari barani Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Hadi vita hivyo vinamalizika, zaidi ya Waislamu laki moja wa Bosnia walikuwa wameuawa kwa umati. Zaidi ya Waislamu wengine milioni mbili pia walilazimika kuwa wakimbizi. Na siku kama ya leo miaka 19 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 20 Farvardin mwaka 1385 Hijri Shamsia, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya kiraia. Wasomi na wataalamu wa Iran walifanikiwa kukamilisha mfumo wa kuzalisha nishati ya nyuklia licha ya mbinyo na vikwazo vya nchi za kibeberu. Kwa utaratibu huo, Iran ikaingia katika orodha na kundi la nchi zenye teknolojia ya nyuklia duniani. Mwaka mmoja baadaye, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kuzalisha nishati hiyo viwandani. Mafanikio hayo makubwa ya Iran yalipatikana chini ya usimamizi wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, IAEA. Hata hivyo, baadhi ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani zinapinga zi vikali miradi ya nishati ya nyuklia Iran kutokana na sera zao za kindumakuwili na za kibaguzi. Siku hii inafahamika katika kalenda ya Iran kwa jina la siku ya taifa ya teknolojia ya nyuklia. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Abbas Araqchi ameeleza katika andiko lililochapishwa na gazeti la Washington Post kama ninavyonukuu Mpira sasa uko kwenye upande wa Marekani, na ikiwa Washington inatafuta suluhu ya kweli ya kidiplomasia, sisi tayari tumeshatangulia kuonyesha njia ya kuifikia. Katika tamko kali zaidi ambalo amewahi kutoa hadi sasa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa indhari kuhusu hali ya janga la kibinadamu inayozidi kuwa mbaya katika ukanda wa Ghaza. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amelitaja eneo la Ghaza lililowekewa mzingiro na utawala wa kizayuni kuwa ni uwanja wa mauaji na akatoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja na kwa sura ya kudumu kuruhusu misaada ya kibinadamu ingizwe katika eneo hilo bila vizuizi na kuachiliwa mateka wote waliosalia bila masharti. Luteni Jenerali Tadesse Werede ametangazwa kuwa rais mpya wa muda wa eneo la Tigray kuchukua nafasi ya Getachew Reda. Kabla ya uteuzi wake Tedesi alikuwa naibu wa rais wa utawala wa mpito wa Tigrei. Ubelgiji nayo pia imetangaza kuwa haitotii amri ya mahakama kimataifa ya jinai ICC ya kutaka waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu akamatwe na kukabidhiwa kwa mahakama hiyo. Na kamanda mkuu wa Marekani katika kamandi ya jeshi la nchi hiyo barani Ulaya amesema mauzo ya silaha za Marekani kwa nchi za Ulaya yameongezeka kwa asilimia mia sita tangu vilipoanza vita kati ya Rusia na Ukraine. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Mimi ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni geni nikikutakeni mchana mwema, ahsanteni na kwaherini.