Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui, mimi nakunasihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kofi la Afrika kwa Uzayuni, mwakilishi wa Israel afukuzwa makao makuu ya umoja wa Afrika. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha podcast inayoeleza uh, riwaya ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Podikasti hiyo itafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. <tipatikano> Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema yanayofanywa na Israeli ukanda wa Gaza ni sawa na mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Wahutu wenye misimamo mikali dhidi ya watu wa kabila la Tutsi nchini Rwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Araghchi, amesema Iran na Marekani zitafanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja nchini Oman. Israeli imepiga marufuku mkurugenzi wa msikiti wa Ibrahimi huko Al-Khalil kwa kipindi cha siku 15, na Irani na Algeria zimesisitiza udharura wa kuimarishwa uhusiano wa pande mbili. Na sasa ni habari kamili. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imefananisha vitendo vinavyofanywa na utawala haramu wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza na mauaji ya kimbari ya Rwanda huku ikisifu hatua ya Umoja wa Afrika ya kumfukuza balozi wa utawala haramu wa Israel katika mkutano maalumu wa kumbukumbu ya kumbu mauaji ya kimbari ya Rwanda uliofanyika Addis Ababa nchini Ethiopia. Kwa sasa Rwanda imeanza maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya mwaka wa 31 ya mauaji ya kimbari yaliyopelekea kuwawa karibu watuti uh, milioni moja mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Taarifa rasmi ya harakati hiyo ya kupigania ukombozi wa Palestina imesema Hamas inapongeza msimamo wa kishujaa wa muungano wa Afrika wa kumfukuza balozi wa chombo cha Kizayuni, akimaanisha Israel, kutoka kwenye mkutano huo, ambapo mauaji ya kimbari ya Rwanda yalijadiliwa. Balozi Avraham Neguiz alifukuzwa kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika siku ya Alhamisi iliyopita baada ya baadhi ya wanachama kupinga uwepo wake. Taarifa ya Hamas imesema hali ya kutojali na jeuri ya utawala ghasibu wa Israel imefikia kilele ambacho hakijawahi kushuhudiwa kwa kutuma mwakilishi wake katika mkutano unaojadili mauaji ya kimbari wakati jeshi la Israel likiendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wetu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Harakati hiyo pia imetoa wito kwa mashirika ya kimataifa kuhususia kwa ujumla utawala katili na wakihalifu wa Israel kwa kuendelea kwa lengo la kuzuia kutumia majukwaa ya kimataifa kusafisha jina lake na kuficha uhalifu wake, pamoja na kuwafikisha viongozi wake kwenye vyombo vya sheria kwa sababu mikono yao kama ilivyosema Hamas imejaa damu ya watoto na raia wasio na hatia wa Palestina. Ni vyema kukumbusha kwamba Palestina ilikuwa nchi ya kwanza kupewa hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika mwaka 1973 na na inaungwa mkono na nchi nyingi za Afrika. Katika miaka ya karibuni Israeli imefanya jitihada kubwa za kupata uanachama uangalizi katika Umoja wa Afrika ili kukabiliana na ushawishi wa Palestina na ilipewa hadhi ya kuwa mwangalizi mwaka 2021. Hata hivyo, Israeli ilifukuzwa na kunyang'anywa hadhi hiyo kwa uamuzi wa mataifa ya Afrika kutokana na kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina, hasa baada ya kuanza mauaji ya kimbari ya watu wa eneo la ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi na mjumbe wa Marekani katika masuala ya Asia Magharibi Steve Witkoff wanatarajiwa kushiriki katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yatakayofanyika Jumamosi ijayo katika mji mkuu wa Oman, Maskat. Televisheni ya Press TV imenukuu duru za ndani ya Iran na kuandika kwamba mazungumzo ya wawili hao yatafanyika kwa upatanishi wa waziri wa mambo ya nje wa Oman, Badri Bin Hamad Al Busaidi. Ripoti hiyo ya mazungumzo ya upatanishi inakuja wakati Iran imeendelea kusisitiza kwamba hakuna mafanikio ya kweli yanayoweza kupatikana kupitia mazungumzo na Marekani iwapo Washington itaendelea kushikilia sera yake ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Rais wa Iran Masud Pezeshkian siku ya Jumapili alisema Iran katu haitasaliti maslahi yake ya kitaifa wala kuacha misimamo yake ya msingi, akitaja pia msimamo wa nchi hiyo wa kupinga uvamizi na uchokozi wa aina yoyote kutoka upande wowote. Rais Pezeshkian pia amesisitiza kwamba viongozi wa Marekani wana wajibu wa kuthibitisha kivitendo kwamba wanataka mazungumzo ya kweli na Teheran. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran Abbas Araghchi naye amesema jamhuri ya Kiislamu na Marekani zitafanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya ngazi za juu nchini Oman hivi karibuni. Irani na Marekani zitakutana Oman siku ya Jumamosi kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya ngazi za juu, ameandika Arakchi katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Exa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekutana na rais wa Algeria na kubadilishana mawazo kuhusu masuala muhimu zaidi ya pande mbili, kieneo na kimataifa. Said Abas Arakchi na Rais Abdulmajid Tibune wa Algeria pia wamesisitiza udharura wa kupanuliwa ushirikiano na kutekeleza makubaliano ya pande mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran na rais wa Algeria pia wamelani mauaji ya watu wasio na ulinzi wa Gaza yanayofanywa na utawala katili wa Israel. Said Abas Arakchi pia amekutana na waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ahmed Ataf na pande hizo mbili zimejadili na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya sasa katika uhusiano wa pande mbili na njia za kupanua ushirikiano katika nyanja mbalimbali za kiuchumi, kibiashara, kiutamaduni na kidiplomasia. Arakchi na Ataf pia wamezungumzia mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aliwasili Algiers, mji mkuu wa Algeria, jana Jumanne, kwa mwaliko rasmi wa mwenzake wa Algeria. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Utawala haramu wa Israeli umempiga marufuku mkurugenzi wa msikiti wa Ibrahimu ulioko katika mji wa Al Khalil, ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu, kuingia katika eneo hilo takatifu la Waislamu kwa zaidi ya wiki mbili. Kutawala huo ukiendeleza mashambulizi ya kikatili dhidi ya wa Wapalestina na maeneo yao matakatifu. Shirika la habari la Uturuki Anadolu limeripoti kwamba Sheikh Mu'taz Abusneine amepigwa marufuku kuingia msikiti wa Ibrahimi kwa muda wa siku 15 baada ya jeshi vamizi la Israeli kufunga baadhi ya sehemu za msikiti huo zinazosimamiwa na taasisi ya wakfu wa Kiislamu. Jamal Abu Aram, mkurugenzi wa idara ya wakfu ya Alkhalili, amesema marufuku hiyo ni mwendelezo wa mkakati wa Israel wa kudhibiti msikiti na kuinyang'anya idara ya wakfu mamlaka ya kusimamia sehemu hiyo. Wizara ya wakfu na masuala ya kidini ya Palestina imelani hatua hiyo na kusema maeneo yote ya msikiti huo, vikiwemo vyumba vya makaburi na njia zake, ni milki ya idara ya wakfu ya Kiislamu ambayo ina haki ya kisheria ya kushikilia ufunguo zake na imelani hatua ya kufungwa milango hiyo, ikiitaja kuwa ni shambulizi la wazi na la kutisha dhidi ya heshima ya maeneo matakatifu ya Waislamu. Waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu Alionekana kukumbwa na mshtuko na mshangao wa ghafla katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa pamoja na rais wa Marekani Donald Trump, baada ya rais wa Marekani kutangaza kwamba mazungumzo kati ya Washington na Tehran yataanza Jumamosi ijayo. Tangazo hilo lisilotarajiwa lilitolewa mara moja kwa moja kupitia runinga siku ya Jumatatu wakati wa mkutano wao mjini Washington. Trump aliendelea kusema, tuna mkutano mkubwa sana na tutaona nini kinaweza kutokea. Nadhani kila mtu anakubaliana nami kwamba kufikia makubaliano ni bora kuliko kuchukua hatua ya pili ambayo inajulikana, na hatua hiyo si jambo ambalo ningependa kuhusika nalo, aliongeza Trump akiashiria uwezekano wa Marekani kushambulia Iran. Trump aliendelea kwa kudai kwamba hata utawala wa Israel usingependa kujihusisha na hali kama hiyo ikiwa wanaweza kuepuka. Trump alihitimisha kwa kusema kwa matumaini mazungumzo hayo yatafanyika. Trump ametishia, amesema hayo, uh, ilhali akijua kwamba Iran, hasa kupitia kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei, imetangaza kwamba chokochoko zozote zitakazofanywa zita na Marekani dhidi ya ardhi ya Iran zitajibiwa ipasavyo. Kwa mujibu wa gazeti la Israel Hayom, ujumbe wa Israel katika kikao hicho ulionekana kuingiwa na wasiwasi na hali ya kuchanganyikiwa baada ya tangazo hilo la Trump, kwani hawakuwa na taarifa yoyote juu ya uwepo wa mipango ya mazungumzo hayo. Chanzo kimoja cha kisiasa kimeiambia Israel Hayom kwamba licha ya maafisa wa Israel sasa kujaribu kupunguza uzito wa tangazo la Trump kwa kudai walitarajia mwelekeo huo, ukweli ni kwamba Israel haikuwa na taarifa yoyote ya awali juu ya makubaliano yoyote kati ya Trump na Wairani ya kuanza mazungumzo. Netanyahu alijibu kwa hasira tamko la Trump kwa kudai kwamba Irani inapaswa kuvunja kabisa na si tu kusimamisha kwa muda miundo yake miundombinu yake ya nishati, yani za nyuklia, licha ya wataalamu huru wa kimataifa kuthibitisha mara kwa mara kwamba hakuna ushahidi wa kuwepo mipango ya kijeshi katika shughuli za nyuklia za Iran. Na katika hatua ya kijasiri ya kuelekea kwenye uhuru kamili na kuondoka au kufutilia mbali mabaki ya ukoloni, nchi ya Niger imetangaza Kihausa kuwa lugha ya kitaifa huku lugha ya Kifaransa ikiwa imeshushwa hadhi. Tangazo hilo ni sehemu ya mkataba wa mageuzi uliopitishwa hivi karibuni na kuchapishwa katika jarida rasmi la serikali ya Niger baada ya kusambazwa kwa kiwango kikubwa mtandaoni na waandishi wa habari pamoja na watumiaji wa mitandao ya kijamii. Hatua hiyo inaashiria mabadiliko makubwa katika utambulishi wa taifa na mfumo wa utawala, ikiwa ni matokeo ya miezi kadhaa ya misukosuko ya kisiasa na kuongezeka hisia za kupinga ukoloni katika nchi za kaskazini na eneo la Sahel barani Afrika. Lugha ya Kifaransa imepoteza hadhi yake kama lugha rasmi nchini Niger baada ya nchi tatu za Muungano wa Sahel ambazo ni Burkina Faso, Mali na Niger kujiondoa katika shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza Kifaransa, Frankofon. Dhamira iliyotangazwa na OIF ni kukuza lugha ya Kifaransa, kusaidia amani na demokrasia, na kukuza elimu na maendeleo katika nchi zinazozungumza Kifaransa duniani. Nchi hizo tatu za Sahel zinasema OIF imepoteza mwelekeo wake wa awali wa kukuza ushirikiano wa kiutamaduni na kiufundi, na kuwa chombo chenye upendeleo cha ghilba ya kisiasa. na hu, wapenzi wasikilizaji, ndiyo mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherana. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kofi la Afrika kwa uzayuni: mwakilishi wa Israeli afukuzwa katika kikao cha Umoja wa Afrika. Jumatatu wiki hii balozi wa Israeli nchini Ethiopia, Abrahama Nagwesi, alifukuzwa katika ukumbi wa Mandela katika makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Adis Ababa. Wanadiplomasia walioshiriki mkutano huo wa kila mwaka wa AU uliojadili mauaji ya kimbari ya Rwanda wanasema kwamba wajumbe kutoka nchi kadhaa za Afrika walipinga kuwepo balozi wa utawala ghasibu wa Israeli katika kikao hicho. Mkutano huo ulisitishwa hadi alipoamriwa kuondoka. Washiriki katika mkutano huo hawakutosheka na hayo, bali katika taarifa yao ya mwisho ya kikao hicho cha Afrika wamelani vikali jinai za Israel na hujuma zake za kinyama dhidi ya wapalestina wa Gaza. Washiriki walisema katika taarifa ya mwisho ya mkutano huo, tunatangaza upinzani wetu kwa ukiukwaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na Israel na kushambulia raia na miundombinu. Israel inafanya mauaji ya halaiki dhidi ya wapalestina na inapaswa kuhukumiwa katika mahakama za kimataifa. Waliotia saini taarifa hiyo pia wametaka kukomeshwa ushirikiano na mpango wa kuanzishwa uhusiano na Israel na vile vile kuachiliwa mara moja mahabusi wote wa kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza za Israel. Pia wamelaani vikali sera ya kuwahamisha kwa mabavu wa Palestina katika ardhi yao. Kufukuzwa balozi wa Israel katika kikao cha Umoja wa Afrika mjini Adis Ababa si msimamo rahisi wa kidiplomasia bali ni tangazo la wazi na la kijasiri la hasira na upinzani mkubwa wa nchi za Afrika dhidi ya siasa za ubaguzi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel. Kwa msimamo huo nchi za Afrika zimeeleza wazi wazi kwamba zinataka kukomeshwa uvamizi na ukatili wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Nchi hizo kivitendo, ni watetezi wa mapambano ya ukombozi wa Palestina, na licha ya kwamba baadhi ya nchi za bara hilo zina uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na Israel, lakini haziko tayari kwenda sambamba na siasa za jinai na mauaji ya kimbari za utawala huo. Kwa kutoa taarifa hiyo, Umoja wa Afrika sio tu umetangaza mshikamano wake na watu wa Palestina, bali pia umeimarisha uhalali wake wa kimaadili tofauti na mashirika na jumuiya nyingine za kikanda ambazo zimenyamazia kimya uhalifu wa kivita unaofanywa na Israel na washirika wake, Umoja wa Afrika umejitenga na misimamo hiyo ya kinafiki na kuchukua hatua madhubuti ya kisiasa bila hofu yoyote. Hatua hiyo inaonyesha kwamba suala la Palestina bado ni kitovu cha umoja wa kimataifa dhidi ya dhulma na uvamizi, na vilevile inaonyesha kwamba kuna haja ya mashirika na jumuiya nyingine za kimataifa kufuata nyayo za jumuiya ya Afrika za kulani na kupinga mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia ya? na yalivyotokea na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea huu ukiwa ni mfululizo wake wa kumi na moja. Katika episodi iliyopita tulizungumzia utegemezi uliokuwa nao Iran kwa magharibi na uingiliaji wa madola makubwa wa dunia katika masuala ya ndani ya nchi hii katika miaka baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, na tukaeleza kwamba katika kipindi hicho cha miaka 37 ya utawala wa Muhammad Reza Pahlavi na katika kila hali mfumo wa utawala wa kisiasa wa Iran ulikuwa tegemezi kwa kambi ya magharibi inayoongozwa na Marekani, na ukubwa na upana wa utegemezi huo ulikuwa wa kupita kiasi, ukaamsha moto wa upinzani na malalamiko makubwa ya wananchi wa Iran. Katika miongo ya 1960 na 1970, Shah aliimarisha mfungamano wake wa kimkakati na Marekani na kumfanya akabidhiwe nafasi ya gadi ya ulinzi wa eneo hili la ghuba ya Uajemi kwa kutumia mwega na uungaji mkono wa Washington na ununuzi wa silaha za kisasa za nchi hiyo na kwa pato kubwa la fedha zilizopatikana kwa uuzaji wa mafuta lililochangiwa na migogoro ya kisiasa na kiuchumi iliyozuka kikanda na kimataifa, utegemezi wa Iran kwa kambi ya magharibi uliongezeka siku baada ya siku na kumpa nguvu Shah za kushadidisha sera zake za kiimla na kidikteta dhidi ya wananchi. Na kwa sababu hiyo kuwa huru na kujitawala zikawa ndio kauli mbiu kuu za matakwa ya wananchi wa Iran katika vuguvugu vugu la mapinduzi ya Kiislamu, kwa kuzingatia utambulisho na dhati ya mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo ni kupigania kujitawala na kupambana na udikteta. Katika mfululizo huu, sambamba na kubainisha sura halisi ya udikteta na ukandamizaji wa utawala wa Shah, tutachambua na kufafanua namna piganio la uhuru, ambalo ni moja ya malengo matatu makuu yaliyopiganiwa na wananchi wa Iran katika zama za mapinduzi ya Katiba na baada yake, lilivyokuja kujidhihirisha katika mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu na matukio yaliyopelekea kuporomoka utawala wa Pahlavi wa pili, yaani Muhammad Reza Shah. Jiweke tayari sasa kuyategea sikio hayo na mengineo katika kipindi cha utawala wa kifalme wa Pahlavi wa kwanza, yani Reza Shah cha miongo miwili ya kati ya 1920 hadi 1940, wingu jeusi la ukandamizaji lilitanda katika anga ya kisiasa ya Iran. Na ndiyo maana baada ya yeye kung'atuliwa madarakani, ahueni ya kiwango fulani ilipatikana katika anga ya kisiasa nchini iliyodumu kwa muda wa takriban mwongo mmoja katika kipindi hicho cha muda wa miaka kumi hadi kumi na miwili vyama na asasi za kisiasa ziliibuka tena na kustawi, kwa kuasisiwa makumi ya vyama vipya vya siasa na jumuiya za wafanyakazi na za kiraia. Kwa kuondoka Reza Shaha nchini Iran, zilianza pia zama mpya za harakati za vyombo vya habari, za machapisho na magazeti, kuanzishwa mamia ya majarida na magazeti kuchapishwa makala mbalimbali mbali za ukosoaji, ufichuaji wa masuala tofauti, uanzishaji mijadala moto moto kwa uhuru na bila ya kuficha chochote, upashaji mkubwa wa habari na taarifa za ndani na kupanuka bila ya kadiri wala mipaka, uhuru wa magazeti kwa namna ambayo magazeti na majarida mbalimbali mbali yalikuwa yakishindana kuchapisha habari na taarifa za kweli na zisizo za kweli, zenye faida na hata zenye madhara. Yote hayo yalishamiri na kushuhudiwa zaidi katika zama hizo. Lakini mbali na hayo, kwa kutolewa msamaha kwa wote, wafungwa wengi wa kisiasa ambao ni watu waliokamatwa na kufungwa jela katika kipindi cha utawala wa Reza Shah kwa visingizio mbalimbali, waliachiwa huru na mkabala wake, idadi kadhaa ya maafisa waliohusika na uteshaji na vitendo vya kikatili kwenye magereza ya utawala wa Reza Shah walishtakiwa na kuhukumiwa vifungo au adhabu ya kifo. Katika kipindi hicho bunge lilirejea kwenye nafasi yake halisi, kinyume na enzi za Reza Shah ambapo chaguzi za bunge ziliandamana na vitisho, udanganyifu na uchakachuaji wa matokeo. Chaguzi zilifanyika kwa uhuru na wagombea waliokuwa chaguo halisi la wananchi waliingia bungeni. Katika kipindi hicho wabunge waliweza kubainisha maoni na mitazamo yao kwa uhuru na wakaweza kutumia kikamilifu mamlaka yao ya kusimamia na kufuatilia utendaji wa serikali. Bunge hilo lilijumuisha wawakilishi wa makundi, mirengo na vyama tofauti vya siasa, waliokaa pamoja kujadiliana, kushauriana na hata baadhi ya wakati kupapurana na kulumbana, kwa sababu anga ya uhuru wa kisiasa ilikuwa imenawiri na udikteta ulikuwa umedhoofishwa. Anga hiyo ya uhuru wa kisiasa nchini Iran iliendelea kushuhudiwa hadi mwanzoni mwa muongo wa 1950 lakini, kuanzia hapo shah alianza kuchukua hatua za kubana na kuziwekea mipaka shughuli za vyama vya siasa na kuimarisha mamlaka ya waliomzunguka pamoja na vikosi vya ulinzi kwa madhumuni ya kufufua upya nguvu na madaraka mutlaki ya ufalme. Hata hivyo, njama zake hizo zilikabiliwa na upinzani wa wananchi na makundi ya kisiasa, hususan Dr. Musadik ambaye wakati wa vuguvugu la utaifishaji sekta ya mafuta sambamba na kuongoza mapambano ya kukabiliana na ukoloni wa Uingereza alijitahidi sana kuhakikisha uhuru wa kisheria wa wananchi unalindwa na muundo wa kisiasa wa nchi ambao, kulingana na vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba, ulihakikisha madaraka na utendaji wa mfalme vinaendana na sheria unarejeshwa nchini. Lakini baada ya kugonga mwamba vuguvugu la utaifishaji sekta ya mafuta lililolenga kufanikisha piganio la kujitawala kitaifa malengo ya kupigania uhuru na mapinduzi ya katiba nayo pia yalififia. Kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953, wafanya mapinduzi walianzisha kampeni kali ya ukandamizaji dhidi ya wapinzani wa mapinduzi hayo, pamoja na wafuasi wa harakati ya kitaifa ili kuimarisha nafasi na mamlaka yao. Maelfu ya wananchi wazalendo katika kila pembe ya nchi walikamatwa wakatiwa jela na kuandamwa na mateso makali. Idadi kadhaa miongoni mwao waliuawa kwa mateso na wengine wakahukumiwa kifo wa kupitia kesi za kimaonyesho. Anga ya vitisho na hofu ilitanda nchini kote. Magazeti huru aliyokosoa serikali yakafungwa na wamiliki na waandishi wakawekewa vizuizi chungu nzima. Wengi kati ya mawaziri na wasaidizi wa serikali ya Musadik pamoja na wabunge kadhaa walitiwa mbaroni na kufunguliwa kesi. Maafisa na wanajeshi kadhaa waliounga mkono harakati ya kitaifa ya Musadik walifungwa jela au kupelekwa uhamishoni. Dr. Musadik mwenyewe alikamatwa na kutiwa jela. Dr. Sayyid Hussein Fatimi, waziri wa mambo ya nje wa serikali yake na mwendeshaji wa gazeti lililokuwa likiitwa Bakhtar Emruz yani Magharibi ya leo, lililokuwa likiitwa Bakhtar Emruz yani Magharibi ya leo, alipandishwa kizimbani katika mahakama ya kijeshi, akahukumiwa kifo kwa kupigwa risasi. Ni vyema tukaelewa pia kwamba serikali ya wafanya mapinduzi ilitumia mbinu mbalimbali mbali kukabiliana na wapinzani, zikiwemo za utoaji vitisho, kurubuni, kutia hofu, ukandamizaji na hata kufanya mapatano nao. Na katika kufanikisha malengo hayo Marekani na Uingereza hazikuacha kutoa msaada na uungaji mkono kwa serikali hiyo ili kuimarisha mamlaka yake na kuweza kukabiliana na wapinzani kwa utaratibu maalumu. Serikali ya wafanya mapinduzi iliasisi shirika la intelijensia na usalama wa nchi SAVAK kwa msaada wa wataalamu wa shirika la ujasusi la Marekani CIA na lile la Israel Mossad. Sava kiliunda mtandao mkubwa ili kudhamini usalama wa utawala na kukandamiza wapinzani kwa kupenyeza maajenti wake kwenye idara, vituo na taasisi zote, utumiaji mbinu za kifashisti, uzushaji hofu na vitisho, ukandamizaji, utiaji nguvuni, utesaji, kuwafungulia kesi, kuwahukumu vifungo jela na kuwaua kwa kuwapiga risasi, wapigania kuwa uhuru na kujitawala ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na Savak katika kulinda usalama wa mfumo tawala udikteta na utawala mutlaki wa mabavu wa Muhammad Reza Shah katika uga wa kisiasa na kijamii wa Iran ulijizatiti na kutamalaki katika kipindi cha muongo wa 1960. Japokuwa kutokana na mashinikizo ya rais wa wakati huu wa Marekani, John F. Kennedy, mnamo mwaka 1960 Shah aliridhia kumteua Ali Amini kuwa waziri mkuu pamoja na mageuzi yaliyoleta. Lakini baada ya kupata ridhaa ya Marekani na kupanga na kutekeleza njama na mkakati maalumu, alimlazimisha waziri mkuu huyo mwana mageuzi ajiuzulu, na yeye mwenyewe akashika hatamu za kuongoza mageuzi yaliyodhibitiwa na uongozi wake wa juu. Kwa hatua yake hiyo, Shah alitaka kuhafifisha mashinikizo ya Marekani ya kumtaka alete mageuzi ndani ya Iran na wakati huo huo, sambamba na kuzibabaisha fikra za umma, alijionyesha yeye mwenyewe kuwa ndiye kinara wa mageuzi na kuitumia silaha hiyo ili kuwatupa wapinzani wake nje ya ulingo wa siasa za nchi. Baada ya kumwondoa Amini alimwamuru rafiki na mshauri wake wa zamani Asadullah Alam aunde serikali na yeye mwenyewe akawa anafuatilia na kusimamia moja kwa moja shughuli za kila siku za baraza la mawaziri. Katika mazingira ya kutokuwepo mabunge yote mawili ya taifa na Seneti, Muhammad Reza Shah aliitisha kura ya maoni ya kupitishwa mswada wa mageuzi yaliyojulikana kama mapinduzi meupe. Wapinzani wakiongozwa na Ayatullah Khomeini ambao waliing'amua nia ya hatua hiyo ya Shah walisimama kupinga kura hiyo ya maoni. Hata hivyo, Shah alishikilia kufanikisha utekelezaji wa mageuzi hayo yaliyotokana na agizo la Marekani na kwa sababu hiyo, licha ya upinzani mkubwa wa vyama na wakosoaji wengi wa kisiasa ambao waliisusia kura ya maoni, aliamua kuitisha kura hiyo Licha ya kufanyiwa kampeni kubwa ya kuzihadaa fikira za umma na kuvutia viongozi wa nchi nyingi ikiwemo Marekani, kura hiyo ya maoni haikuwa na msisimko wote. Wakati hayo yanajiri, Ayatullah Khomeini ambaye upinzani wake dhidi ya mfumo wa Pahlavi ulikuwa umepamba moto zaidi, aliendeleza harakati zake za upinzani na ufichuaji wa masuala mbalimbali mbali. Alikuwa akitoa hotuba kali dhidi ya utawala wa Shah na kuichafua hadhi na haiba ya utawala huo. Hutuba za Imam ziliibua wimbi kubwa la upinzani Tehran, Qum na katika miji mingine ya Iran. Lakini badala ya utawala kutoa jibu chanya kwa matakwa ya wapinzani, ili mkamata Imam Khomeini na wakati wananchi walipoandamana Khordad 15 1342 hijria shamsia iliyosadifiana na Juni 5 mwaka 1963 kulalamikia kuwekwa kizuizini Ayatullah Khomeini, utawala wa shah ulitumia mkono wa chuma kuzima maandamano hayo. Miezi michache baada ya utawala wa kidikteta wa shah kumwaga damu za wananchi ili kuzima maandamano ya amani ya wananchi hao na hamasa ya Khordadi 15 mnamo mwezi Aprili 1964 na kwa mashinikizo ya maulamaa na viongozi wengine wa dini utawala wake ulilazimika kumwachia huru Imam Khomeini. Pamoja na hayo, msimamo wa ukosoaji aliyoonyesha Ayatullah Ruhullah Khomeini kwa mswada wa sheria ya capitulation uliopitishwa Oktoba 1964 ambao ulimpa kinga ya kisheria ya kutoshtakiwa ndani ya Iran mkuu na maafisa wa timu ya washauri wa kijeshi wa Marekani, wafanyakazi wa kiidara wa na kiufundi pamoja na familia zao, ilipelekea yeye kukamatwa na kupelekwa uhamishoni nchini Uturuki. Hatua hiyo iliondoa kizoro kilichokuwa kimefunika sura halisi ya kidikteta ya utawala wa shah na kuwadhihirishia wananchi wote uongo na ghilba zake za kutaka kuhada umma. Baada ya kukandamizwa hamasa ya wananchi ya Juni 1963 na kubaidishwa Imamu Homeini na kupelekwa Uturuki mnamo Oktoba 1964 na kufuatiwa na ukandamizaji mkubwa dhidi ya vyama vya siasa vya upinzani na kudhihirika sura halisi ya udikteta ya utawala wa Muhammad Reza Shah, mbinu na awamu ya harakati za kupambana na utawala huo kwa njia za kisheria na za amani zikawa zimegonga mwamba na kwa sababu hiyo, mnamo katikati ya muongo wa 1960 kundi moja la vijana wa chama cha Umma, harakati ya kitaifa na vuguvugu la uhuru, ambao walihisi mbinu ya kuendesha mapambano kwa njia za kisheria na kiraia imefungwa kikamilifu, wakaamua kubeba silaha na kuanzisha mapambano ya mtutu wa bunduki kwa lengo la kuuangusha utawala. Waliamini kuwa kwa kuivunja hadhi na haiba ya utawala wa Shah wataweza kuandaa mazingira ya kuibuka vuguvugu vugu la umma la kusimama dhidi ya utawala huo wa kiimla. Hata hivyo, haukupita muda, utawala wa Shah ukatumia vikosi vyake vya ulinzi na usalama na kuanza kuyakandamiza makundi yote hayo ya wapiganaji wa chini kwa chini, kiasi kwamba katika miaka ya mwanzoni mwa mwongo wa 1970 anga ya kidikteta na kijeshi ilitanda kwenye maisha yote ya kisiasa, kijamii na kiutamaduni ya wananchi na kutawala katika jamii yote ya Iran, hali iliyopelekea kutosikika sauti yoyote ya upinzani. Katika hatua ya kujaribu kuwahadaa wananchi kwa demokrasia ya kimaonyesho, mnamo mwaka 1975 Shah aliasisi chama cha Rastakhiz na kuwataka watu wote wanaotaka kujishughulisha na siasa waendeshe harakati zao kupitia chama hicho. Shah alitangaza kuwa yeyote asiyetaka kujiunga na Rastakhiz yamkini akawa ya mkomunisti aliyejificha na kwa hivyo anaweza kuihama nchi badala ya kungojea kamatwe na kufungwa jela. Ubovu wa sera hiyo na umaonyesho wa kuunda Rastakhiz ulikuwa wa wazi na wa kufedhehesha kiasi kwamba haukupita muda Shah akalazimika kukivunja chama hicho miaka kadhaa baadaye na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Muhammad Reza Pahlavi alikuja kukiri ndani ya kitabu chake alichokipa jina la Jibu kwa Historia kwamba alikosea kuchukua hatua ya kuunda chama cha Rastakhiz. Hadi mwaka 1976 Shah aliweza kuzikaba sauti za wapinzani na kuwatupa kikamilifu nje ya ulingo wa siasa. Kwa kutegemea pato nono la mauzo ya mafuta na ununuzi wa silaha na zana za kisasa za kijeshi na kiusalama pamoja na uungaji mkono usio na mpaka wala kikomo wa Marekani, Muhammad Reza Shah aliitawala nchi kwa mkono wa chuma na kufuta kikamilifu uhuru wa kisiasa na kijamii wa wananchi. Lakini mvuvumko wa wimbi la upinzani la wananchi katika miaka ya 1977 na 78, na kwa uongozi wa Imam Khomeini, uliweza baada ya muda mfupi tu kuvunja na kuporomosha nguvu mutlaki na hadhi ya kipekee uliojipa utawala wake, kwa kupeperusha bendera ya mapambano kwa kauli mbiu zilizoakisi matakwa halisi na ya kihistoria ya wananchi, Imam Khomeini aliweza kuhamasisha umma kitaifa nchini kote na hatimaye mnamo Februari 1979 yakautokomeza utawala wa kidikteta wa Shah na kuwasha tena nchini Iran mwanga na matumaini ya kuwa huru na kujitawala. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 11 ya podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la heri maishani. Msikilize idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamuhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia gazeti la Raia Mwema la Tanzania, ambalo limeipa uzito maalumu habari yenye kichwa cha maneno lisu, kufyeka G55, aanza kusaka kichwa cha Mbowe, atoa maelekezo mazito. Vichwa vya habari nyingine zilizopewa umuhimu ukurasa wa mbele gazeti hili la Raia Mwema vinasema Profesa Kitila abebeshwa CCM, watekaji kizimbani na jeshi la polisi, tumejiandaa kwa uchaguzi. Gazeti la Raia Mzalendo limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno kampeni ya Mama Samia legal aid yaanza kwa kishindo Tanga, kuzifikia wilaya zote kwa siku kumi. Kuhusu ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan huko Angola, gazeti hilo limeandika, kiongozi huyo wa Tanzania ametembelea makumbusho ya rais wa kwanza na mwasisi wa taifa la Angola, Antonio Agostino Neto, eneo la public square mjini Luanda. Gazeti la Majira kwa upande wake limeakisi habari ya mafuriko yaliyotokea huko Mwanza. Mafuriko ya tikisa Mwanza, shughuli nyingi za simama, kinasema kichwa cha habari hiyo iliyokolezwa wino ukurasa wa mbele. Gazeti la Majira limeandika pia kwamba shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeripoti kwamba idadi ya walionyongwa imeongezeka duniani. Miongoni mwa habari zenye msisimko katika gazeti hili la Majira ni ile inayodokeza kwamba fukuto linazidi kukikumba chama cha demokrasia na maendeleo Chadema baada ya mwenyekiti wake wilaya ya Mwanga, Lembrus Mchome, kumtaka msajili wa vyama vya siasa kubatilisha mkutano wa baraza kuu wa chama hicho uliofanyika Januari 22 mwaka huu kutokana na baadhi ya wajumbe walioshiriki mkutano huo kutokuwa wajumbe halali. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeangazia vuta ni kuvuta inayoendelea katika zoezi la kuteua maafisa wa tume ya tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Kichwa cha habari hiyo kinasema kitenda wili cha majina sita yaliyoongezwa kwenye orodha fupi ya IEBC. Miongoni mwa habari za gazeti hili la Daily Nation ni ile iliyopewa kichwa cha maneno kurudi kwa siasa chafu na mbaya, wanasiasa na wafuasi wakimbilia kwenye mashambulizi ya maneno na ya kimwili dhidi ya wapinzani. Mshtuko wa TSC juu ya tatizo la uhaba wa walimu, pengo linafikia elfu tisini na nane. Ruto afuata nyayo za Uhuru katika miradi ya KDF. Na tutawasambaratisha nyote, CS Murkomen ayambia magenge yote nchini. Hivyo ni vichwa vya baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo leo la leo la gazeti la Daily Nation. Gazeti Taifa Leo pia, uh, dada kama dada yake mkubwa Daily Nation, limeipa uzito maalum habari ya fukuto linaloendelea katika uteuzi wa wajumbe wa IEBC. Kichwa cha habari hiyo kinasema IEBC maswali tele. Limedokeza kwamba maswali yameanza kuibuka kuhusu uadilifu na uhalali wa mchakato unaoendelea wa uteuzi wa mwenyekiti na makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya. Hii ni baada ya kubainika kwamba majina ya watu sita yalipenyezwa kwenye orodha ya watu mia moja na tano wanaosailiwa kujaza nafasi sita za makamishna wa tume hiyo. Taifa Leo pia limeandika kwamba idara ya mahakama huenda ikashindwa kutekeleza majukumu yake kikamilifu, ikidai kwamba ina upungufu wa shilingi bilioni 15 katika mwaka mpya wa fedha. Na nchini Rwanda, gazeti New Times limeandika kwamba kamishna mkuu wa ubalozi wa nchi hiyo nchini Uingereza, Johnston Businge, amesisitiza wito wa kuwafungulia mashtaka au kuwarejesha nyumbani watoro sita wa Rwanda waliohusika na mauaji ya kimbari ambao wamesema bado wanazurura ovyo nchini Uingereza. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe kumi Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria mwafaka na Aprili tisa mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miliadia siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na kumi na nane iliyopita alifariki dunia Abu Ali Muhammad Ibnu Abdullah Baghdadi, maarufu kwa jina la Ibni Mukla, mwandishi mchorahati na mvumbuzi wa hati tofauti za uchoraji. Alizaliwa mjini Baghdad na kujifunza masomo ya dini kwa wasomi mashuhuri wa mji huo kipindi hicho. Akiwa kijana, Ibni Mukla aliingia katika idara ya vyombo vya mahkama katika utawala wa Ibni Abbas. Hata hivyo, muda mfupi na kutokana na upinzani wake mkali dhidi ya utawala na mienendo iliyokuwa kinyume na dini ya watawala hao, walipatwa na hasira na hivyo kumtia jela Ibnu Mukla. Hatimaye na kutokana na amri ya mtawala wa wakati huo, watumishi wa utawala walimkata ulimi na mikono msomi huyo na kisha kumua shahidi. Muda punde baadaye, umashuhuri wake mwingi ulishuhudiwa katika sekta ya uchoraji. Miongoni mwa vitabu vya Abu Ali Muhammad Ibnu Abdullah Baghdadi ni pamoja na Risala fi Ilmi lhat walkalam na Risala fi Mizanu lhat. siku kama leo miaka 77 iliyopita, utawala ghasibu wa Israel ulifanya mauaji ya kinyama katika kijiji cha Deir Yassin huko magharibi mwa Beitul Muqaddas. Mauaji hayo yalifanyika wakati wa vita vya kwanza vya Waarabu na Israel na yalitekelezwa na Wazayuni wa kundi la Irgun lililokuwa likiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Israel Menachem Begin. Eneo la Deir Yassin lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa Wazayuni kutokana na kuwa katika njia ya Beitul Muqaddas na karibu na pwani baada ya kukivamia kijiji cha Deri Yasin, Wazayuni hao waliwaua kinyama wakazi 270 ambao hawakuwa na hatia yoyote wa kijiji hicho. Miaka thelathini na mitatu iliyopita katika siku kama hii ya leo, wasabia wa Bosnia waliokuwa wakiungwa mkono na kusaidiwa na dikteta wa zamani wa Yugoslavia Slobodan Milosevic walianza mauaji ya kimbari dhidi ya waislamu wa nchi hiyo katika mji wa Belgrade. Mauaji hayo yalianza baada ya kutangazwa matokeo ya kura ya maoni hapo tarehe Mosi Machi mwaka 1992 ambayo kwa mujibu wake asilimia 99 ya washiriki walipiga kura ya kujitenga Bosnia Herzegovina na Yugoslavia, Yugoslavia ya zamani. Hata hivyo, wasabia wachache wa Bosnia walipinga swala hilo kisha baadaye wakajitangazia mamlaka ya Sabia katika maeneo yao na kuanzisha vita vikubwa zaidi vya mauaji ya kimbari barani Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Hadi vita hivyo vinamalizika, zaidi ya Waislamu laki moja wa Bosnia walikuwa wameuawa kwa umati. Zaidi ya Waislamu wengine milioni mbili pia walilazimika kuwa wakimbizi na siku kama ya leo miaka 19 iliyopita inaosadifiana na tarehe 20 Farvardin mwaka 1385 hijria shamsia, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya kiraia. Wasomi na wataalamu wa Iran walifanikiwa kukamilisha mfumo wa kuzalisha nishati ya nyuklia licha ya mbinyo na vikwazo vya nchi za kibeberu. Kwa utaratibu huo, Iran ikaingia katika orodha na kundi la nchi zenye teknolojia ya nyuklia duniani. Mwaka mmoja baadaye, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilianza kuzalisha nishati hiyo viwandani. Mafanikio hayo makubwa ya Iran yalipatikana chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Hata hivyo, baadhi ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani zinapinga zi vikali miradi ya nishati ya nyuklia Iran kutokana na sera zao za kindumakuwili na za kibaguzi. Siku hii inafahamika katika kalenda ya Iran kwa jina la siku ya ya teknolojia ya nyuklia. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imefananisha vitendo vya utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza na mauaji ya kimbari yaliyofanyika Rwanda mwaka 1994 huku ikisifu hatua ya Umoja wa Mataifa ya kumfukuza balozi wa utawala haramu wa Israel katika mkutano maalumu wa kumbukumbu wa mauaji ya kimbari ya Rwanda uliofanyika Addis Ababa nchini Ethiopia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakchi amesema, nao, ame, ame, Iran Abas Arakchi amesema Iran na Marekani zitafanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja nchini Oman siku ya Jumamosi ijayo. Televisheni ya Press TV imenukuu duru za ndani za Iran na kuandika kwamba mazungumzo ya pande hizo mbili yatafanyika kwa upatanishi wa waziri wa mambo ya nje wa Oman, Badri bin Hamad Al Busaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekutana na rais wa Algeria mjini Aljaz kubadilisha na kubadilishana mawazo kuhusu masuala ya pande mbili maswala ya kieneo na kimataifa. Nchi hizo mbili pia zimelani mauaji ya Israel dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Utawala haramu wa Israel umempiga marufuku mkurugenzi wa msikiti wa Ibrahimu ulioko katika mji wa Alkhalili, ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kuingia katika eneo hilo takatifu la Waislamu kwa zaidi ya wiki mbili, huku utawala huo ukiendeleza mauaji na ya watu wa Gaza na ukatili katika eneo la ukingo wa magharibi. Na, uh, nchi ya Niger imetangaza lugha ya Kihausa kuwa lugha ya kitaifa ya nchi hiyo na hivyo kupunguza hadhi ya lugha ya Kifaransa katika jitihada za nchi hiyo za kuondokana na mabaki ya ukoloni mamboleo ya ufaransa upenzi wa wasikilizaji muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo mimi ni amir ibrahim rutajengwa na nakutakieni kila la heri