Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi waliokufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai mzima wa afya. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Teheran. Asante sana kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Leo ni Jumanne ya Aprili 8, mwafaka na tarehe 9 Shawal mwaka 1446 Hijria. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran. Kwenye safu ya vipindi tumekuandalia makala inayoangazia nafasi ya mwanamke katika familia na jamii, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tukumbushane kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, tusikilize kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini vilevile inasikika katika nchi kadhaa za kanda ya Afrika mashariki na kati Iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya ya yote ni kupe vidokezo Waziri wa mambo ya nje wa Iran hasema jamhuri ya Kiislamu na Marekani zitafanya mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja nchini Oman. Rais Kagame hazihutubu nchi zinazoiwekea Rwanda vikwazo, asema nendeni kuzimu na Waisraeli. Waandamana tel Aviv pinga kuanzia tena vita katika ukanda wa Ghaza pamoja na habari nyinginezo. sita juu ya alama dhuhuri hapa jijini Teheran. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema jamhuri ya Kiislamu na Marekani zitafanya mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja ya ngazi ya juu huko nchini Oman karibuni hivi. Arakchi amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X mapema leo Jumanne na kuongeza kwamba Iran na Marekani zitakutana Oman siku ya Jumamosi kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya ngazi ya juu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu ya Iran amesema mazungumzo hayo tarajiwa ni fursa kubwa kama ambavyo pia ni mtihani mpira huko kwenye uwanja wa Marekani. Kauli ya Waziri Araghchi imekuja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kuwa Marekani na Iran zitafanya mazungumzo ya moja kwa moja siku ya Jumamosi baada ya kukutana na Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu huko mjini Washington. Hata hivyo, mkutano na waandishi wa habari kati ya Trump na Netanyahu uliopangwa kufanyika jana Jumatatu katika ofisi ya Oval ulifutwa, kwa mujibu wa ikulu ya White House. Rais wa Marekani alisema mazungumzo kati ya Washington na Tehran yatakuwa katika ngazi ya juu sana. Hii ni katika hali ambayo Trump anaitaka te Tehran kuingia kwenye mazungumzo ya moja kwa moja kuhusu mpango wake wa nyuklia huku wakati huo huo akitishia kuivamia Iran kijeshi iwapo diplomasia itafeli. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anasisitiza kuwa viongozi wa Marekani wana wajibu wa kuthibitisha kivitendo kuwa kweli wanataka mazungumzo na Tehran. Katika hatua nyingine, Rais Paul Kagame wa Rwanda amezikosoa vikali nchi ambazo hivi karibuni zilitangaza kuiwekea Kigali vikwazo kutokana na mgogoro wa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akihutubia hadhira katika mkutano wa kila mwaka wakumbukizi ya mauaji ya kimbari ya Rwanda ya mwaka elfu moja mia kenda tisini na nne jana Jumatatu, Kagame alizikosoa vikali nchi hizo hasa za magharibi kwa kuiwekea vikwazo nchi yake kwa kisingizio cha vita vya mashariki ya Kongo DR. Kagame amesema kama navyonukuu: Wanakuja akikusudia katika nchi yako, kisha wanakwambia tutakuwekea vikwazo, nini? Nendeni kuzimu. Mwisho wa kunukuu. Pasina kutaja nchi yoyote, Kagame ameendelea kusema, mna matatizo yenu, mnapasa kuyashughulikia, ni yachieni ya, ya kwangu. Haya yanajiri wiki chache baada ya umoja wa Ulaya kuwawekea vikwazo makamanda wa jeshi la Rwanda, mwezi mmoja baada ya Washington kutangaza vikwazo dhidi ya waziri katika serikali ya Kagame. DRC na nchi za magharibi zinayetuhumu Rwanda kwa kuunga mkono wa waasi wa M23 ambao tangu Januari wameteka miji ya Bukavu na Goma ya eneo lenye utajiri wa madini mashariki mwa DRC. Rwanda imekanusha vikali madai hayo. Mwishoni mwa mwezi uliopita, serikali ya Rwanda iliyapiga marufuku mashirika yote kima ya kimataifa na ya kitaifa yasiyo ya kiserikali na mashirika yanayofanya kazi nchini humo kushirikiana na serikali ya Ubelgiji na mashirika yake tanzu. Kabla ya hapo, Ubelgiji ilijibu hatua ya Rwanda ya kukata uhusiano wake wa kidiplomasia na nchi hiyo Ulaya na kuwafukuza wanadiplomasia wa Rwanda huko nchini Ubelgiji. Huku hayo yakiarifiwa, waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdullahi Diop amesema Ukraine inavuruga utulivu barani Afrika kwa kuunga mkono makundi ya kigaidi katika eneo la Sahel barani humo. Katika mahojiano na shirika la habari la Rianovosti jana Jumatatu, Diop amesema kuwa hatua za Ukraine ni tishio kubwa kwa usalama wa kikanda. Lazima niseme kwamba Mali ambayo pia imekataa imekata uhusiano na Ukraine inaitazama e, Ukraine kama taifa la kigaidi kwa kuwa Ukraine imetoa mwito kwa uwazi na kutangaza uungaji mkono wake kwa makundi ya kigaidi katika eneo la Sahel, amesema waziri huyo. Hii imesababisha vifo vya wanajeshi na raia wengi wa Mali, ameongeza mwanadiplomasia huyo mkuu wa Mali, huku akisisitiza kuwa Bamako inalaani vitendo vya Kiev na ni lazima iwajibike. Diop pia amesisitiza kuwa Mali na washirika wake wa kikanda wanaunga mkono juhudi za kutatua mzozo kati ya Moscow na Kiev, huku akisisitiza kwamba suluhu yoyote lazima ishughulikie masuala ya usalama ya rasia. Alhamisi iliyopita Diop alisema kuwa muungano wa mataifa ya Sahel ulioundwa na Mali, Niger na Burkina Faso mwaka 2023 umebadili kabisa mlingano wa nguvu za kimkakati kwa madola ya kikoloni ambayo yanataka kuendelea kutawala nchi hizo. Alisema, napenda kukumbusha dhamira yetu ya pamoja ya kuongeza juhudi za kupambana na ugaidi pamoja na wale wanaofadhili ugaidi kama vile Ukraine. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwengineko, maelfu ya waandamanaji wamejitokeza katika mitaa ya Tel Aviv kushiriki katika maandamano mapya ya kupinga serikali ya utawala huo haramu wakati ambapo waziri mkuu Benjamin Netanyahu alipokutana na rais wa Marekani Donald Trump huko mjini Washington. Waandamanaji hao jana Jumatatu walikashifu sera za Netanyahu, ikiwa ni pamoja na hatua yake ya kuwatimua maafisa wakuu wa usalama na sheria wa utawala huo. Pia wamelani kuanzishwa tena kwa vita vya mauaji halaiki dhidi ya watu wa Ghaza. Familia za mateka wa Israel wanaoshikiliwa huko wa Ghaza pia walijiunga na maandamano hayo, wakihimiza kukomeshwa vita na kufikiwa makubaliano ya kuhakikisha kuachiwa huru kwa mateka hao. Maandamano hayo makubwa yalifuatia maandamano ya kila wiki siku ya Jumamosi, ambapo waandamanaji wanalitaka baraza la mawaziri la utawala huo kutanguliza mbele swala la mateka juu ya maslahi mengine. Pia wameutaka utawala huo kuacha kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano Ghaza na harakati ya Hamas. Harakati hiyo ya mukawama ya Palestina ilisema itawaachia huru mateka waliosalia ili kubadilishana na kuachiliwa kwa mateka zaidi wa Kipalestina, kufikia usitishaji vita wa kudumu na Israel kujiondoa kikamilifu kutoka Ghaza. Israel ilihitimisha kwa upande mmoja makubaliano ya kusitisha mapigano ya Ghaza na kuanza tena vita vyake vya mauaji halaiki dhidi ya watu wa ukanda huo mnamo Machi 18, ambapo hadi sasa idadi ya vifo imepindukia elfu moja mia nne na wengine zaidi ya elfu tatu mia tano wamejeruhiwa, kwa mujibu wa vyanzo vya matibabu. Na hisa za Marekani zimeendelea kuporomoka kwa siku ya tatu mfululizo, huku mashirika na wawekezaji wakishindwa kuelewa malengo ya mipango mipya ya ushuru ya rais wa nchi hiyo Donald Trump. Kiwango cha hisa za shirika maarufu la S&P 500 na hisa za wastani za kiwanda cha Dow Jones jana Jumatatu kilishuka kwa asilimia 0.23 na asilimia 0.91 kwa usanjari huo na kupata hasara kwa siku ya tatu mfululizo licha ya mtitigo wa masoko ya hisa na matamshi ya wasiwasi ya viongozi wakuwa biashara na wawekezaji. Lakini Trump jana Jumatatu alidokeza kwamba anaweza kushadidisha vita vyake hivyo vya kibiashara. Hiyo jana jarida la Marekani la Newsweek liliripoti kupamba moto maandamano katika kona zote za Marekani kupinga siasa hizo za Trump na kusema maandamano ya taifa zima yaliyobebwa na kauli mbiu ya hands off, yani acha uingiliaji dhidi ya utawala wa Trump yamefanyika si tu katika majimbo yote hamsini ya Marekani, Washington DC na Potorico, bali pia katika nchi nyingine nyingi nje ya Marekani. Trump amechochea mvutano na vita vya kibiashara kwa kuweka ushuru mkubwa kwa bidhaa zinazotoka nje ya nchi ikiwa ni pamoja na ushuru wa asilimia kumi kwa bidhaa zote zinazoingizwa kutoka nje na ushuru mkubwa zaidi kwa nchi kama vile China asilimia thelathini na nne, Umoja wa Ulaya asilimia ishirini na Japan asilimia ishirini na nne. Ametishia ushuru huo wa China unaweza hata ukapindukia asilimia hamsini. Hatua hizi mbali na kusababisha tetemeko kubwa katika masoko ya fedha duniani na kudhoofisha thamani ya sarafu ya dola ya Marekani, lakini zimezidisha wasiwasi wasi kuhusu mdororo wa uchumi kote duniani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, pamoja na nyingine kemkem, unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika wavuti wetu wa parstoday.ir mkoa juu sw yes. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha +9890350654 satobn nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ifuatayo ni tahariri, kichwa chake hitilafu za viongozi wa Ulaya kuhusu jibu la vita vya ushuru vya Trump. Tangazo la kutoza ushuru mpya la rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya nchi 180 duniani zikiwemo nchi za Ulaya limeibua hisia tofauti kutoka kwa nchi mbalimbali duniani. Barani Ulaya, hatua ya Trump ya kutoza ushuru mkubwa wa forodha kwa bidhaa zinazoagizwa nchini Marekani imesababisha itilafu miongoni mwa viongozi wa Ulaya kuhusu jinsi ya kukabiliana na hatua hiyo iliyoibua mzozo mnamo Aprili pili katika siku ya ukombozi, rais wa Marekani alitangaza ushuru wa msingi wa asilimia kumi wa kimataifa kwa bidhaa zote zinazoingizwa Marekani. Pia aliweka ushuru wa asilimia ishirini na tano kwa magari yote ya kigeni yanayoingizwa nchini humo. Kumetokea hitilafu na mgawanyiko wa wazi miongoni mwa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya juu ya swala hili, wakati Hispania na Italia zinataka kuepusha mzozo kati yao na Marekani juu ya sera ya ushuru, wa Ufaransa na Ujerumani zimetaka kutolewa jibu kali zaidi kwa Washington. Waziri wa uchumi na biashara wa Hispania, Carlos Cuepo, amesema tunaendelea kutoa wito wa suluhisho la mazungumzo. Kwa upande wake, waziri wa uchumi na fedha wa Italia, Giancarlo Giorgetti, pia amesema lazima tujaribu kudumisha utulivu wetu tutathmini athari na kuepuka sera ya ushuru wa kulipiza kisasi ambayo ni hatari kwa pande zote, hasa sisi. Nukta ya kuashiriwa ni kwamba mapema wiki hii waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni aliutaja ushuru wa Marekani kuwa ni makosa na kusema Roma itafanya kila iwezalo kufika makubaliano na Washington ili kuepusha vita vya kibiashara ambavyo vitadhoofisha kambi ya magharibi dhidi ya wachezaji wengine wa kimataifa. Haya yanajiri wakati Ujerumani na no Ufaransa chumi kubwa za kwanza na pili katika Umoja wa Ulaya zimetoa mwito wa kutolewa jibu kali zaidi kwa vita vya ushuru wa forodha vya Trump. Ushuru huo utakuwa na athari kubwa kwa Ujerumani, nchi yenye uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya, huku mauzo ya Ujerumani kwenda Marekani yakitarajiwa kushuka kwa asilimia 15. Taasisi ya kiuchumi ya Ujerumani inakadiria gharama za ushuru huo kwa Ujerumani kuwa karibu euro bilioni 200 katika miaka minne ijayo. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz ameitaja hatua hiyo kuwa kimsingi ni kosa na hujuma dhidi ya utaratibu wa biashara duniani akionya kuwa sera hizi zitatoa pigo kwa pande zote na kuhatarisha uchumi mzima wa dunia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron pia ametoa mwito kwa kampuni za Umoja wa Ulaya kuacha kuwekeza nchini Marekani ili kukabiliana na ushuru wa Trump. Inaonekana kuwa athari mbaya za kiuchumi za ushuru mpya wa Trump ambao unatarajiwa kusababisha mfumko wa bei na kudumaza ustawi wa uchumi zimefanya iwe vigumu kwa washirika wa Ulaya wa Washington kukidhi matakwa ya Marekani. Hii ni Redio Teheran. Ukidhani ni vita vya mibabe, lakini hata sisi nchi chovu za Ulaya hatukusazwa katika ushuru mpya huo wa Trump. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni kutegea sikio kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tunakusudia kuzungumzia maagizo ya Uislamu kuhusiana na suala zima la kuwapa elimu wanawake na kuwashirikisha katika maswala ya kijamii. Karibuni. Kama tulivyosema katika vipindi vya kwanza kabisa, katika zama za kale, mwanamke hakuwa na mamlaka yoyote juu ya shughuli zake za kibinafsi, kifamilia, wala za kijamii. Hakuwa mmiliki wa mali yake, hakuruhusiwa kujichagulia mume wala hata kujiainishia mahari ambayo ilikuwa haki yake halali. Mtazamo wa jumla wa nafasi na ushiriki wa kisiasa wa wanawake katika nchi za magharibi pia unaonyesha kuwa wanawake katika ulimwengu wa magharibi walinyimwa haki zao za kimsingi kwa karne nyingi, hata haki ya kumiliki mali na kuainisha hatima yao ya kisiasa. Baada ya kujitawala kiuchumi wanawake barani Ulaya, mtazamo wao kuwahusu barani humo ulibadilika kwa kadiri kwamba walibadilishwa kuwa nguvu ya uuzaji bidhaa sokoni. Katika hali hiyo pia, thamani ya kibinadamu ya mwanamke haikuzingatiwa, bali alichukuliwa kama bidhaa tu ambayo ilimletea mwanaume furaha na kukidhi matamanio yake ya kimwili. Kwa maelezo hayo, tofauti iliyopo kati ya namna Uislamu na wa magharibi wanavyomtazama mwanamke ni kwamba Uislamu una mtazamo wa heshima na utu kwa wanawake wakati mtazamo wa pamoja wa nchi za Magharibi ni wa kumchukulia kuwa chombo na bidhaa tu inayotakiwa kukidhi mahitaji ya mwanaume. Hivyo tunaweza kusema kuwa haki ambazo Uislamu unawapa wanawake, hata haki zao mahususi katika fiqh, zote ni kwa manufaa yao. Hii ni pamoja na kuwa dini ya Uislamu katika kuheshimu shahsia na utu wa kibinadamu wa mwanamke, inazungumza kwa wazi na kutetea haki ya mwanamke ya kujichagulia mambo yake. Mwanamke ana uhuru wa kuwa na udhibiti wa mali yake, ana uhuru wa kujichagulia mume na pia kuchagua hatima ya nchi yake bila kusukumwa sukumwa au kuingiliwa na yeyote. Aidha, kwa mujibu wa sheria za kiislamu na haki za uraia, hakuna tofauti iliyopo kati ya wanaume na wanawake katika upigaji kura na kujiainishia hatima ya kisiasa na kijamii, kwa sababu wote wawili ni binadamu. Mwanamke kama alivyo mwanamume, ana haki ya kujiainishia hatima yake mwenyewe. Kiongozi mkuu na mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliichukulia haki ya mwanamke kupiga kura kuwa ni ishara ya shahsia na utukufu wa mwanadamu, na akasema, kutoa haki ya kuchagua na kuainisha hatima ya mtu ni kuheshimu haki ya uchaguzi wa mwanadamu. Kwa msingi wa neema ya akili na maumbile safi aliyopewa na Mwenyezi Mungu, mwanadamu anaweza kuelewa vizuri masuala yanayomzunguka. Mitume wa Mwenyezi Mungu pia walitumwa kwa ajili ya kutakasa fikra na nyoyo za watu kutokana na maovu na uchafu na kuwaongoza wanadamu kuelekea kwenye asili na maumbile yao safi na ya asili. Bila shaka jambo muhimu hapa ni kwamba mitume waliwasilisha tu amri za Mwenyezi Mungu na ni watu wenyewe ndio walikuwa na uamuzi wa mwisho na haki ya kukubali au kukataa ujumbe wao. Kwa kuzingatia maamuzi waliofanya Waliamua ni njia gani waliotaka kufuata katika maisha yao ya duniani na huko akhera. Kwa hiyo uhuru wa kuchagua na kujiainishia mambo ni mojawapo ya neema za mbinguni ambazo zimetolewa kwa ajili ya manufaa ya wanadamu wote kulingana na hekima ya Mwenyezi Mungu. Hivyo matendo ya wanadamu, yawe ni ya kiadilifu au yasiyo ya, ya kiadilifu, yatahesabiwa na kutolewa malipo kwa msingi huo. Bila shaka kama mwanadamu hangepewa uwezo wa kujiamulia mambo yake mwenyewe na kulazimishwa kuchukua hatua fulani, hesabu ya matendo yake haingekuwa na maana. Katika Uislamu hakuna mtu anayehimiza wanawake kutosoma na kupata elimu wala kupuuza kushiriki katika shughuli za kijamii. Kama vile Uislamu unavyowahimiza wanaume kutafuta elimu, pia unawahimiza wanawake kusoma na kutafuta elimu. Uislamu hata umefuatilia na kuondoa njiani vizuizi vinavyowazuia wanawake kufikia ukamilifu. Dini tukufu ya Uislamu imekuwa mbele ya dini nyingine zote katika kuongoza wanawake kuelekea kwenye mabadiliko ya kisayansi na kitamaduni. Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anasema hivi kuhusu udharura wa wanawake kutafuta elimu: maadui zetu wanatutuhumu kwa kuzuia wanawake kufikia maendeleo ya kielimu na kiutamaduni. Wao wenyewe wanajua kwamba tuhuma hii ni uongo, lakini wanairudia rudia. Tunaheshimu na kuthamini sana utu wa wanawake na tunaamini kwamba mwanaume na mwanamke wote ni wanadamu walio sawa na kuwa uwanja wa ukamilifu uko wazi mbele yao wote. Kadiri wanavyojaribu ndivyo watakavyokuwa na kukamilika. Njia ya elimu na ushiriki wa kisiasa iko wazi kwa wanaume na wanawake. Maendeleo ya kielimu na kiutamaduni ya wanawake katika nyanja mbalimbali yanazingatiwa kuwa muhimu kwa mtazamo wa Imamu Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Lengo hili muhimu na lenye thamani kubwa limefikiwa katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ambapo wanawake wamekuwa na uwepo madhubuti katika uga wa utamaduni, katika maarifa na elimu, kwa namna ambayo mwasisi wa mapinduzi haya. Yani, Imam Khomeini anasema kuhusu uwepo huu uamilifu kwamba salamu zangu zisizo na mwisho ziwaendee wanawake waliojitolea ambao sasa wanajishughulisha na kulea vijana na kuelimisha wasiojua kusoma na kuandika ambao sasa wanafundisha taaluma za ubinadamu na utamaduni tajiri wa Quran kote nchini. Naam. Bila shaka ongezeko la vituo vya kielimu, kiutamaduni na kisayansi vya wanawake na pia asilimia ya wanawake wanaojishughulisha katika nyanja mbalimbali mbali za kielimu, kiutamaduni na uvumbuzi wa kisayansi na utafiti imeongezeka pakubwa, jambo linalothibitisha wazi juhudi na mafanikio ya kisayansi na kielimu ya wanawake katika Jamhuri ya Kiislamu. Kuandaliwa mazingira yanayofaa kwa ajili ya kutolewa masomo katika nyanja mbalimbali mbali za kisayansi na kiutamaduni kwa kutilia mkazo malezi na utakasaji wa nafsi ni jambo linalodhamini shaksia na nafasi ya kielimu, kiutamaduni na kimaanawi ya mwanamke na kuthibitisha utukufu wake wa kiutu. Ni katika kivuli cha elimu na maarifa ndipo mwanaadamu huweza kujua na kutambua nafasi yake halisi aliyo nayo katika ulimwengu huu, na hivyo kuchukua hatua kuelekea ukamilifu. Kwa hiyo, katika Uislamu si wanaume pekee walio na haki ya kupata elimu na maarifa bali jambo hili linachukuliwa kuwa miongoni mwa wajibu wa Waislamu wote wanaume kwa wanawake. E, bila shaka Uislamu haujaweka kizuizi chochote katika njia ya shughuli za kijamii za wanawake, bali umeweka miundo na utaratibu maalum wa kuweza kufikiwa jambo hili kwa kuweka sheria na kanuni maalum kwa ajili ya wanawake. E, fikhi ya Kiislamu imeandaa mazingira ya kushiriki vilivyo wanawake katika masuala ya kijamii, na hata tunaweza kusema kwamba kuanzishwa sheria hizi ni njia moja ya kuwapa moyo wa kushiriki katika masuala hayo. Sheria na kanuni zote zinazohusu kuzingatiwa vazi la stara la hijabu kwa wanawake, kukatazwa wanaume na wanawake kuchanganyika katika jamii, namna mazungumzo yanapaswa kufanyika kati ya wanaume na wanawake, mfumo maalum wa mahusiano baina yao, na kusisitizwa baadhi ya thamani za kimaadili kama vile kuwa na haya na staha. Yote haya ni mahitaji muhimu ya uwepo wa wanawake katika jamii. Kwa mtazamo wa Waislamu, kuna udharura wa kuwepo wanawake katika jamii, lakini pamoja na hayo, sheria na masharti maalum ya Kiislamu yanapaswa kuzingatiwa ili kuhifadhi mwili, nafsi na na na thamani ya ya ya mwanamke. Na haya yote kimsingi ni kwa manufaa ya utu na heshima ya wanawake wakiwa sehemu kubwa na muhimu ya jamii. Wanawake wana haki ya kujishughulisha na maswala tofauti ya kijamii, lakini uwepo wao lazima ufanywe kwa kuheshimu ustaha na utu wa wanawake wa Kiislamu. Ushiriki wa wanawake katika maswala ya kisiasa na kijamii hauzingatiwi tu kama ishara ya kuheshimu utu na utukufu wa mwanamke bali pia unachukuliwa kuwa mojawapo ya majukumu ya mwanamke. Maswala ya kijamii na kisiasa hayahusiani na wanaume peke yao. Wanawake pia wanapaswa kuhisi kuwa na jukumu na kuwajibika katika mambo yanayowahusu ya ulimwengu wa Kiislamu na maswala yote yanayopita duniani. Mapinduzi ya Kiislamu Irani na nafasi ya milifu ya wanawake ndani yake ni ushahidi tosha unaothibitisha kwamba kwa kushikamana na sheria hai za Uislamu, wanawake wanaweza kudhaminiwa haki zao, wanaweza kurejesha utu wao na kuchangia pakubwa katika kuimarisha vipaji vyao vya ustawi. Wanawake wa Irani ya Kiislamu wamekuwa na nafasi na maamuzi muhimu katika maisha ya kijamii ya mapinduzi ya Kiislamu, kwa kujitolea kwao vitani na katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Haya yote yamefikiwa katika kivuli cha kutekelezwa sheria za Mwenyezi Mungu na kwa uongozi wa wanafikra wa kidini, na si katika kivuli cha vuguvugu la ufeministi na kufuata mifumo iliyoagizwa kutoka nje na ambayo imesababisha uharibifu mkubwa wa kimaadili, ufuska na kuchafua utu na heshima ya kibinadamu ya wanawake katika nchi za Magharibi. Wapendwa wasikilizaji, sehemu yetu ya 35 ya kipindi cha mwanamke katika familia na jamii inakomea hapa, na msomaji nilikuwa mimi Asmahani Ghanima Muhammad, na mtayarishaji wa kipindi hiki alikuwa Muhammad Baraza. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na nahodha kwa mchana huu ni mie Hussein Hassan. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini. Naam, gazeti la Tehran Times limeakisi pakubwa matamshi ya Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyesema Marekani inapaswa kuthibitisha kuhusu nia yake ya kweli ya kufanya mazungumzo. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, huku wito wa mazungumzo mapya ya nyuklia ukisikika katika miji mikuu ya magharibi, rais Masud Pezeshkian wa Iran amekumbusha pakubwa kwamba kufuata mkondo wa diplomasia si sawa na kusalimu amri na kwamba uaminifu hauwezi kurejeshwa kupitia vitisho. Tunaamini katika mazungumzo, amebainisha kwa uthabiti, lakini si kwa gharama yoyote tu. Hatutaki vita wala hatuna lengo la kumiliki silaha za nyuklia, amebainisha Rais Masud Pezeshkian. Nikiachana na habari hii kuu kutoka Tehran Times, aidha tunasoma Arakchi akaanusha tetesi kuhusu mazungumzo yanayoweza kuwa ya moja kwa moja kati ya Marekani na Iran. Na katika kuendeleza ukatili wake dhidi ya wananchi wa Palestina, Israel imezuia kuingizwa Gaza chanjo za kupambana na ugonjwa wa polio. Wizara ya afya ya Gaza imeeleza kuwa Israel inazuia kuingizwa chanjo za polio katika eneo hilo na hivyo kutishia hatua zilizopigwa katika jitihada za miezi saba za kupambana na kuenea kwa ugonjwa wa polio au ugonjwa wa kupooza katika ukanda wa Gaza. Gazeti la Iran Daily leo Jumanne pia halikuachwa nyuma, bali limenukuu msisitizo wa rais Pezeshkian akisema kwamba Iran inataka mazungumzo lakini si kwa fedheha. Katika ukurasa huo huo wa mwanzo wa gazeti la Iran Daily tunasoma habari kuhusu wimbi la maandamano ya ghadhabu na upinzani dhidi ya ukiukaji wa makubaliano ya kusimamisha mapigano na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa Israel dhidi ya Ghaza. Kwingineko, gazeti la Iran Daily limemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai akizionya nchi jirani uhusu kutumiwa ardhi zao na pande nyingine kutekeleza hujuma dhidi ya nchi za eneo. Na katika habari za kiuchumi, gazeti la Iran Daily limeandika kampuni ya taifa ya petrokemikali ya Iran imetangaza mipango ya kutekeleza miradi mipya kumi na minane yenye thamani ya dola bilioni tano mwaka huu ili kuzidisha uwezo wa uzalishaji kwa takriban tani milioni tisa na kuzindua kwa mara ya kwanza bidhaa mbalimbali za petrokemikali zinazozalishwa hapa nchini. Tunaendelea na jamvi la macho yetu magazetini tukiakisi magazeti ya hapa Iran na sasa naliangazia gazeti la Keihan International ambalo limeandika kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha Iran, Brigedia Generali Kumars Heidari amepongeza uwezo wa droni za Arash pili akisema kuwa droni hizo ni miongoni mwa ndege zisizo na rubani zinazoongoza za masafa marefu zinazolenga kwa usahihi wa hali ya juu. Kwa upande wa habari kuhusu Ghaza tunasoma miji vitongoji na kambi za wakimbizi waki wa Kipalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu jana Jumatatu ilishiriki katika mgomo katika kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina wa ukanda wa Ghaza wanaokabiliwa na vita na mauaji ya kila uchao. Maduka biashara mbalimbali, skuli, taasisi binafsi na za umma, jana zilifungwa na kusitisha shughuli zao, huku mitaa ikisalia patupu bila harakati zozote. Na Umoja wa Afrika umemfukuza balozi wa Israel nchini Ethiopia kuhudhuria mkutano wa umoja huo jana Jumatatu, baada ya nchi kadhaa za kiafrika kupinga balozi huyo mzayuni kushiriki katika kikao kuhusu mauaji ya kimbari ya Rwanda. Avraham Neguis alifukuzwa katika ukumbi wa Mandela kwenye makao makuu ya AU baada ya washiriki kusema kuwa hatoshiriki kikao hicho pamoja, au hawatoshiriki kikao hicho pamoja na balozi huyo mzayuni, yameandika magazeti ya hapa Iran. Maoni yako yanaendelea kumiminika hapa studioni, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa hilo, na baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Ulimwengu wa michezo. Ujambo msikilizaji mpenzi, na hususan mwanaspoti wa redio Teheran, karibu katika dakika hizi chache za kuangazia japo kwa muhtasari, baadhi matuki ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Tuanze na soka ya ufukweni. Maafisa mbalimbali wa Iran wameendelea kuipongeza timu ya soka ya ufukweni ya jamhuri ya Kiislamu kwa kutamalaki tena fainali za kombe la Asia la AFC kwenye mchezo huo baada ya kutetea taji lake kwa ushindi mnono wa mabao manane kwa moja dhidi ya Oman katika fainali ya Thailand mwaka huu elfu mbili ishirini na tano. Kocha mkuu wa timu ya soka ya ufukweni ya Iran, Ali Naderi, amesema kama navyomnukuu, ushindi huo ni ushahidi wa bidii na kujitolea kwa wachezaji wetu ambao wameonyesha utendaji kazi wa pamoja na ustadi katika muda wote wa mashindano. Tunajivunia kurudisha kombe hili la kifahari hapa nchini Iran kwa mara nyingine tena mshonuku. Ofisi ya rais wa Iran imesema katika ujumbe wake watahania kwamba ubabe wa timu ya taifa ya Iran barani Asia unaashiria uwezo wa nchi hii katika kukuza vipaji vya hali ya juu licha ya changamoto mbalimbali katika nyanja za kimataifa na ndani. Lilikuwa tukio la kihistoria kwa kwa Iran kwani sio tu waliibuka mabingwa mfululizo kwa mara ya ya kwanza, lakini ushindi huo unawaweka mbele ya Japan kama mabingwa mara nne pekee wakati huohuo iran imefahamu wapinzani wake kwenye kombe la dunia la soka la ufukweni la fifa la mwaka wa 2025 vijana hao wanaonolewa na ali naderi wamepangwa kwenye pote moja na mabingwa mara mbili wa, wa Ureno pamoja na Mauritania na Paraguay. Kwingineko, timu za soka za vijana za Iran na Korea kaskazini zilitoka sare ya kufungana bao moja kwa moja katika mechi ya kundi D ya mashindano ya AFC kwa vijana wenye chini ya miaka 17 ya Saudi Arabia 2025 siku ya Jumamosi. Shinikizo la mapema la vijana wa Korea kaskazini lilizawadiwa katika dakika anani, ya nane baada ya Choi Chung Hyuk kufunga bao kwa kichwa akimalizia mpira wa kona wa Pak Kwang Song. Katika dakika ya 24, Iran ilipata bao la kusawazisha baada ya shuti la mbali la Mehdi Sahne kumpita Kim Taiguk na kumwacha hoi kipa wa Korea Jong Hyon Ju. Matokeo hayo yameziacha timu zote mbili nyuma ya Tajikistan ambayo iliifunga Oman mabao mawili kwa moja mapema siku hiyo ya Jumamosi. Iran itaminyana na Oman katika mechi ijayo, wakati ambapo Korea Kaskazini itakuwa inatoana hudhia na Tajikistan. Mechi zote mbili zitapigwa Jumanne. Tanzia, klabu za soka za Iran za Istiklal na Persepolis zinaomboleza kifo cha mchezaji wao wa zamani mwenye asili Afrika Jacques Elong Elong, kiungo wa zamani wa timu hizo, alifariki dunia katika ajali barabarani hivi karibuni. Mchezaji huyo wakati safu ya ulinzi, aliyekuwa na umri wa miaka 40 alijiunga na Persepolis mwaka 2005 kabla ya kuenda Sepahan baada ya miaka mitatu. Raia huyo wa Kamerun pia amewahi kuzichezea timu za Iran za Esteghlal na vilevile Pekan. Elong Elong aliwakilisha timu ya taifa ya kandanda ya Kamerun kuanzia mwaka 2006 hadi 2010. Tuangazie michuano ya AFCON ya mabarobaro. Kupoteza kwa mabao matatu kwa mtungi dhidi ya Uganda kumeifanya timu ya taifa ya vijana wenye chini ya umri wa miaka 17 ya Tanzania almaarufu Serengeti Boys kuwa timu ya kwanza kuaga fainali za kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri huo almaarufu AFCON under 17 zinazoendelea kurindima huko Moroko. Maumivu kwa Serengeti Boys hayajaishia kwa wao kutolewa tu, bali pia Kupoteza rasmi fursa ya kushiriki fainali za kombe la dunia kwa vijana wa umri huo zitakazofanyika Qatar baadaye mwaka huu. Mabao ya Simon Manyama, Richard Okelo na James Bogere katika kipindi cha pili yalimaanisha kwamba Serengeti Boys haiwezi kufikisha pointi na hivyo haitoweza kutinga robo fainali. Of their thrashing by Morocco in some style. Katika mchezo wake wa kukamilisha ratiba dhidi ya Moroko Jumapili, Aprili 6, Serengeti Boys walibamizwa mabao matatu kwa mtungi. Uganda hiyo pia wikendi ilipata ngoma rika lake baada ya kuchabangwa na Zambia mabao mawili kwa moja wakati ambapo Afrika Kusini ilikuwa ikipokea pia kichapo cha mbwa cha mabao matatu kwa mtungi kutoka Burkina Faso. And South Africa once again. Kwingineko timu ya soka ya Dream FC ya Feri Kigamboni ya Tanzania imefanikiwa kutoa ubingwa wa michuano ya Samia Cup kwa kuichapa Wahenga FC mabao mawili kwa sifuri katika mchezo finali, jimamusi, 5, wa fainali uliopigwa Jumamosi ya Aprili tano katika uwanja wa Mji Mwema huko jijini Dar es Salaam. Mashindano hayo yaliyoandaliwa na taasisi ya Twende Pamoja na Mama Sports Promotion chini ya mkurugenzi wa Makunduchi Villa Muhamed Haji maarufu Bos Mo yalianza Februari 7 yakishirikisha jumla ya timu 32 kutoka maeneo mbalimbali ya jijini humo akizungumzia mashindano hayo, mgeni rasmi katibu wasiasa wenezi CCM wa mechi ya fainali katibu wa siasa na uenezi wa chama cha mapinduzi CCM mkoa wa Dar es Salam Ali Bananga amewapongeza waandaji wa michuano hiyo kwa kufanya jambo katika kusherekea miaka minne ya utawala wa Dkt Samia Suluhu Hassan, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Amesema mashindano hayo yanasaidia kuibua vipaji, huku akiwaomba waandaji hao kufanya mashindano mengine yatakayohusisha wanawake haswa netiboli ni kupe tanbihi. Tuiombee sana klabu ya soka ya Simba ya Tanzania iweze kuwaadhibu waarabu wa, wa Al Masri ya Misri katika mechi ya marudiano ya robo fainali ya kombe la shirikisho Afrika itakayopigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini dar es Salaam Aprili 9. Wekundu wa Msimbazi wanalazimika kuvuna ushindi wa angalau mabao mawili kwa mtungi, kwa kuzingatia kwamba walinyolewa ugenini kwa kuzabwa mabao mawili kwa nunge. Timu inayofuzwa hatua ya nusu fainali ya kombe la shirikisho Afrika inakuwa na uhakika wa kuzoa kiasi cha dola laki saba na hamsini elfu kutoka shirikisho la mpira wa miguu Afrika, kaf Tuangazie raga timu ya taifa ya raga ya Kenya ya wachezaji saba kila upande almaarufu Shujaa Sevens iliyeshindwa kufurukuta kwenye mchezo wa fainali za Singapore Sevens siku juma ya Jumapili dhidi ya Fiji. Shujaa walitunukiwa medali ya fedha baada ya kuibuka mshindi wa pili kwenye fainali hizo. Naam, ingekuwa tamu zaidi ikiwa shujaa wangerudia ushujaa wao wa 2016 walipoiduaza Fiji kwa kuilaza alama 30 kwa 7, na kushinda mechi yao pekee ya HSBC Singapore Sevens. Hata hivyo historia haikujikariri siku ya Jumapili licha ya kuongoza kwa mikimbio saba kwa nunge katika kipindi cha kwanza, Shujaa ambao walitinga fainali baada ya kuitifulia mavumbi Wahispania walilaza damu katika kipindi cha mwisho na kushindwa kwa 21 kwa 12 baada ya kugusa majaribio matatu. Licha ya shujaa kushindwa kwenye fainali hizo, lakini wamerejea nyumbani kifua mbele baada ya kupoteza mechi moja pekee kwenye mashindano hayo ya dunia. Tutamatishe kwa riadha. Mshikilizi wa rekodi ya dunia ya kilomita kumi, Agnes Jebet Ngetich aliitoa Kenya kimasomaso baada ya kuibuka wa pili kwenye mbio za mita elfu tatu kwa upande wa wanawake katika mashindano ya Kingston Marathon nchini Jamaika siku ya Ijumaa. Ngetich alimaliza nyuma ya Mwethiopia Ejgayehu Tae, mshindi wa medali ya shaba ya dunia ya mita elfu tatu ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambaye alikata utepe wa ushindi kwa kutumia dakika nane sekunde ishirini na nane, nukta nne mbili huku nyota huyo wa Kenya akitumia dakika 8 sekunde 28.75 wakati ambapo bingwa mara mbili wa Olimpiki katika mbio za mita elfu kumi Sige Gebrasalama pia kutoka Ethiopia akifunga orodha ya tatu bora. Naye mwanariadha nyota wa Kenya Lilian Kasait alifanya kweli Jumamosi katika mbio za Prag Half Marathon huko Jamhuri ya Chek baada ya kushinda mbio hizo za nusu marathon kwa kutumia saa moja dakika tano na sekunde ishirini na saba na kwa mara nyingine tena kuipa nguvu kauli kwamba Kenya ni moto wa kuotea mbali katika mbio za marathon. He's through the Brandenburg Gate. He can see the line, sprinting like mad for the line. Look at the clock. Remember the course record, 58-42. Is he going to get it? He's grimacing hard. The crowd roaring him home here. Wanariadha wa Kenya na Ethiopia waling'ara pia katika mbio za Berlin Half Marathon na Hannover Marathon huko nchini Ujerumani, Milan Marathon nchini Italia, Madrid Half Marathon nchini Hispania na Sao Paulo Marathon huko nchini Brazil. Muda umenipa kisogo, utaniwia radhi, leo hatutaweza kuangazia ligi ya EPL hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 9 Shawal mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na Aprili 8 mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1336 iliyopita, katika siku kama ya leo, Ibn Sirin, mpokezi wa hadithi na faqihi mashuhuri wa karne ya pili Hijria, aliaga dunia. Ibn Sirin alizaliwa Basra kusini mwa Iraq. Msomi huyo wa Kiislamu alitoa umuhimu mkubwa kwa hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na alikuwa mahiri katika kuhifadhi na kunukuu hadithi. Alikutana na masahaba 30 wa Mtume mtukufu. Ibn Sirin ameacha vitabu na makala nyingi zilizoandikwa kwa lugha mbalimbali. Kutokana na hali hiyo, wataalamu wengi wa hadithi wanatilia maanani sana hadithi zilizopokewa na Ibn Sirin. Hii leo vitabu mbalimbali mbali na kwa lugha tofauti vimeandikwa kutokana na msomi huyo Ibn Sirin. Anafahamika pia kwa uhodari wake wa kufasiri ndoto. Miaka 55 iliyopita, katika siku kama ya leo, ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel zilishambulia shule ya msingi ya Baharul Bakar iliyoko umbali wa kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Cairo. Katika mashambulizi hayo ya kutisha watoto 46 waliokuwa wakisoma shuleni hapo waliuawa. Mashambulizi hayo ya kikatili yaliibua hasira za watu katika nchi mbalimbali duniani. Inasemekana kuwa kwa muda wa miezi mitatu ya awali ya mwaka 1970 ndege za utawala haramu wa Israel ziliyashambulia maeneo ya, ya kiraia huko kaskazini mashariki mwa Misri. Tarehe 12 mwezi Februari mwaka huo huo, wazayuni pia walikishambulia kiwanda kimoja katika eneo hilo na kuua pamoja na kujeruhi wafanyakazi 168. Kadhalika wazayuni waliwaua watu 12 katika mashambulizi dhidi ya mji wa Almansura ulioko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo tarehe 31 mwezi Machi mwaka huo huo wa 1970. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, sawa na tarehe 8 Aprili mwaka 1980, utawala wa Baath nchini Iraq uliwaua shahidi Sayid Muhammad Baqir Sadr na dada yake Bintul Huda. Sayid Sadr alijifunza Qurani tukufu na elimu nyingine za kidini akiwa mdogo na kupata daraja ya ijtihad akiwa kijana. Alikuwa mmoja wa walimu wakubwa wa, wa chuo cha kidini mjini Najaf, Iraq, kiasi kwamba nadharia zake katika elimu ya usulul fiqhi zilipewa umuhimu mkubwa na wasomi wengine wa Kiislamu. Msomi huyo aliyekuwa na uelewa na uwezo wa hali ya juu wa kielimu aliuarifisha Uislamu kwa njia sahihi. Kwa kipindi kifupi, Ayatullah Sadr aligeuka na kuwa kiongozi wa kifikra na kisiasa wa wananchi wa Iraq na kuyapa mwelekeo mpya mapambano ya wananchi wa nchi hiyo. na miaka kumi na miwili iliyopita katika siku kama ya leo, Margaret Hilda Thatcher, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, alifariki dunia. Margaret Thatcher alikuwa mwanachama wa chama cha wahafidhina nchini Uingereza, ambapo mwaka 1975 alichaguliwa kuwa kiongozi wa chama hicho. Mwaka 1990 alikuwa kiongozi wa chama cha wahafidhina nchini Uingereza na waziri mkuu wa nchi hiyo. Thatcher ndiye mwanamke wa kwanza wa Uingereza kushikilia uongozi wa chama na waziri mkuu kwa pamoja. Hii ni Radio Tehran, historia hiyo kila siku hutojifunza, utakosa kujifunza jambo. Margaret Thatcher huyo kaondoka na sifa zake, kwa kifupi akiitwa MT. Sasa sijui ambaye alikuja baadaye, Theresa May, kwa kifupi TM kama aliweza kufikia hata angalau asilimia ishirini ya matawi ya Dhacha. Nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anaandika baada ya salamu, jamii ya kimataifa waungwana walio wengi, tunashauri dunia kwa ujumla kuwa kuwatenga wazayuni ndio kutekeleza kwa vitendo kulindwa haki za binadamu. Asante sana pia Mzee Nasor Swale ukiwa hapo Tanga, Tanzania, anafuatilia matangazo. Bintoha Aljunaid wa Bumbwini visiwani Zanzibar anaandika asante, anatushukuru kwa habari kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora huko huko Tanzania. Imam Saif Ali Muhammad Ujiji, asante sana sana kwa ujumbe wako wa sauti. Asante sana pia, nani huyo? Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal anasema labeika ya Khamenei. Asante ah, sana ukiwa hapo Tanga. Asante sana pia, Yazid Akida yupo Chumbageni, huko huko Tanga Tanzania, akatutumia ah, hapo ubeti anasema, naye Raisi Masudi bin Pezeshkiani ameonyesha juhudi kwa nchi ya Marekani, wakitaka wajirudi ili wakaemezani, kaeleza kwa kwa kunadi kupitia Teherani. Asante sana dkt Yazid Akida kwa ubeti wako huo ukiwa hapo Chumbageni, Tanga Tanzania. Maoni ni mengi lakini muda umetupa kisogo. Ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu na Marekani zitafanya mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja Jumamosi ijayo huko nchini Oman. Rais Paul Kagame wa Rwanda amezihutubu nchi zinazowekea Rwanda vikwazo na kuziambia nendeni kuzimu. Na waziri wa mambo ya nje wa Mali amesema Ukraine inachochea ukosefu wa utulivu barani Afrika. Sina la ziada, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante sana kwa muda wako na kwaheri.