Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jam Jam katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe 8 Shawal mwaka 1446 hijria kamaria inasadifiana na 7 Aprili 2025 miladi. Nam, na tulioandalieni wakti huu wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakti wa kutegea sikio podcast yetu, ambayo itaangazia historia ya dunia. Baada ya podkasti hii, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakti wa uh, kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Baada ya udondozi huu wa magazeti, utakuwa wakti wa kusikiliza makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia, na kisha wakti ukiruhusu, tutakuwa na muktasari wa habari muhimu za dunia, na ningependa kukumbusha kuwa unaweza kutupata moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today.ir/sw. Hali kadhalika kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni maarifa ya FM, ambayo pia mbali na kupitia FM inapatikana kote Afrika Mashariki kupitia kingamuzi cha Azam. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya mlo mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema hakuja kuwa na mazungumzo yoyote kati ya Iran na Marekani. Mafuriko ya ua watu ishirini na wawili katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa. Muswada wa kunyakua misikiti India wapata idhini ya rais. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Abbas Arakchie amesisitiza tena kuwa Iran iko tayari kufanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani, lakini amebainisha kuwa hadi sasa hakuna duru yoyote ya mazungumzo ya moja kwa moja iliyowahi kufanyika kati ya mataifa hayo mawili Akizungumza pembezoni mwa kikao cha wajumbe wa kamati ya bunge usalama wa taifa na sera za kigeni siku juma ya Jumapili, Arakchi alifafanua ya hali ya hivi karibuni ya, ya mazungumzo yanayohusiana na Iran na Marekani. Amesema hadi sasa hakuna duru yoyote ya mazungumzo baina ya Iran na Marekani iliyofanyika, na amebaini kuwa Iran imeshatangaza msimamo wake kuwa iko wazi kwa diplomasia na mazungumzo, japo kwa njia zisizo za moja kwa moja. hata hivyo kauli za Marekani zimekuwa zikitofautiana. Na rais wa Marekani ameitaka Teheran kuingia kwenye mazungumzo ya moja kwa moja kuhusu mpango wake wa nyuklia, huku akitishia kuivamia kijeshi iwapo diplomasia itashindwa. Mnamo Machi 30 rais wa Marekani Donald Trump alitishia kushambulia Iran na kuiwekea vikwazo vya ziada iwapo Teheran haitafikia makubaliano na Washington juu ya mpango wake wa nyuklia. Alipozungumza na NBC News, Trump alidai kuwa maafisa wa Iran na Marekani wana mawasiliano, ingawa hakutoa maelezo ya kina. Iran kwa upande wake imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba haitaketi kwenye meza ya mazungumzo na serikali ya Marekani hadi pale Washington itakapositisha kampeni yake Iran, jyamosi, ya vitisho na mashinikizo. Rais wa Iran Masud Pezishkian siku ya Jumamosi, akikosoa vikali lugha ya vitisho dhidi ya Teheran, eh, alisema kuwa taifa lake liko tayari kwa mazungumzo kwa usawa. Pezishkian amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatafuta mazungumzo kwa msingi wa usawa wanaitishia Iran kwa mkono mmoja kisha wanataka kuzungumza kwa upande wa pili. Naye mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Muhammad Bagheri amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislami ya Iran si mpenda vita, lakini itakabiliana vikali na kitendo chochote cha uonevu na uchokozi. Meja jenerali Muhammad Bagheri amesisitiza stratejia ya Iran ya kutetea masilahi ya taifa na kuelekea kwenye malengo yaliyoainishwa akiashiria operesheni za kijeshi zilizopewa jina la ahadi ya kweli ambako Iran ilijari, ilijaribu uwezo wa nguvu na udhaifu wa maadui zake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema bara la Ulaya limepoteza, aa, au linapoteza itibari ya kimaadili kwa kutetea utawala wa kizayuni wa Israeli na kwa msingi huo litajipata katika upande mbaya wa historia kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Ismail Baghai Hamane, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, kupitia ukurasa wake katika mtandao wa kijamii X siku ya Jumapili aliandika kuwa uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu uh, wa kutoa hati ya kukamatwa kwa viongozi wa utawala wa kizaini wa Israel ni kielelezo cha hasira na chuki ya kimataifa dhidi ya mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita na jinai dhidi ya binadamu katika ukanda wa Ghaza ameongeza kuwa huu pia ni mwito wa jamii ya kimataifa kwa ajili ya utawala wa sheria na kumaliza ukwepaji wa adhabu kwa wanaotenda uhalifu wa kutisha dhidi ya watu wa Palestina. Msemaji huyo ameendelea kulaani msimamo wa mataifa ya Ulaya kwa kusema, kwa kulegeza msimamo wake mbele ya utawala wa Israeli, Ulaya sio tu kuwa inavunjia uh, heshima misingi ya sheria bali pia inapuuza kabisa dhamira ya haki na kuimarisha mazingira ya kutoadhibiwa yenye athari mbaya kwa waathirika wasio na hatia na kwa ubinadamu wote kwa ujumla. Kauli hizi zimekuja baada ya kutangazwa kwa safari ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu kwenda Hungary. Serikali ya Budapest ilitangaza kuwa haitatekeleza agizo la mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kuhusu kumkamata Netanyahu na hata kutangaza kujiondoa katika chombo hicho cha ta kimataifa. Ikumbukwe kuwa mwezi Novemba mwaka jana, waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban alimwalika Netanyahu kutembelea nchi hiyo siku moja tu baada ya ICC kutoa hati ya kumkamata. Hungary ni mojawapo ya wanachama wa waanzilishi wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu na kisheria inalazimika kuwatia mbaroni wale wote wanaosakwa um, na mahakama hiyo. Hata hivyo, Orban amekataa wazi agizo hilo akidai kuwa eti ni lisilokubalika kabisa. Tuelekee sasa barani Afrika, Mkiwa mnasikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Takriban watu 22 wamethibitishwa wa kufariki dunia katika jiji la Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, baada ya mto Njili kufurika na kusababisha mafuriko makubwa kufuatia mvua kubwa ilionyesha mwishoni mwa wiki. Akizungumza na wanahabari siku ya wa Jumaapili, gavana wa Kinshasa Daniel Bumba amesema kwamba vifo vingi vilitokea gari kati ya siku ya Juma na siku ya Jumamosi, na vimesababishwa na ukuta kuanguka na visa vya watu kuzama. Gavana Bumba amesema ripoti za awali zinaonyesha kuwa watu ishirini na wawili wamepoteza maisha na wengine wengi wamejeruhiwa. Hali bado ni ya hatari katika baadhi ya wilaya, lakini shughuli za uokoaji zinaendelea. Mtonjili ulivunja kingo zake na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi katika mitaa kadhaa ya Kinshasa. Gavana aliwahimiza wakazi wa jiji hilo kudumisha utulivu, huku akiahidi kwamba juhudi za kurekebisha hali ya usafiri zinapigwa jeki kwa kasi. Ripoti za vyombo vya habari vya ndani zinaeleza kuwa watu sita wa familia moja waliaga dunia katika eneo la Matadi Kibala baada ya ukuta kuanguka juu yao. Awali, mafuriko yalifunika barabara kuu inayoelekea uwanja wa ndege, lakini gavana amesema juhudi za kuifungua barabara hiyo zinatarajiwa kukamilika ndani ya saa 72. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Patrick Muyaya ameandika katika ukurasa wake wa X au zamani Twitter kuwa serikali kuu pamoja na ile ya mkoa zinashirikiana kikamilifu kukabiliana na, kika na athari za mvua hizo kubwa. Kinshasa huwa inakumbwa na mafuriko mara kwa mara. Mnamo mwaka 2022 takribani watu 100 walipoteza maisha katika mafuriko ya aina hiyo jijini humo. Tuelekee sasa magharibi mwa Afrika ambapo kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na tovuti ya Sahara Reporters, maafisa wa usalama wa Nigeria wanapanga mashambulizi dhidi ya makazi na mali za wafuasi wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria. Taarifa hiyo ikinukuu vyanzo vya ndani, inaeleza kuwa operesheni hiyo inatarajiwa kufanyika siku ya leo Jumatatu katika maeneo mbalimbali ya jiji la Abuja na viunga vyake. Ripoti hiyo pia inasema kuwa baadhi ya maafisa usalama wa usalama wamewaonya jamaa zao kuepuka maeneo yanayohusiana na waislamu wa, wa madhehebu ya Shia katika maeneo hayo wakihofia uwezekano wa uweze machafuko. Chanzo kimoja kilidokeza kuwa kuna mpango wa kushambulia makazi na vituo vya wafuasi wa Shekh Zakzaki siku ya Jumatatu katika maeneo kama vile Maitama, Asokoro, Garki, barabara ya uwanja wa ndege na Maraba. Mnamo Machi 28, 2025, watu wasiopungua 26 waliripotiwa kuuawa wa huku wengine wengi, wengi wakijeruhiwa baada ya jeshi la Nigeria kuwashambulia wanachama wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria waliokuwa wakifanya maandamano ya siku kima ya kimataifa ya Quds katika mji mkuu wa Abuja. Video kutoka eneo la tukio zinaonyesha vikosi vya usalama vikiwa vimezingira maandamano hayo, huku waandamanaji wakikimbia kujificha na risasi zikisikika zikirindima. Katika video hiyo wanajeshi wanaonekana wakiburuta mwili wa raia aliyepoteza maisha na kuutupa kwenye gari la kubebea mizigo, huku wakimpiga mwandamanaji mwingine eh, eh, na kuwalazimisha au, ah, ah, kumlazimisha kuingia kwenye gari jingine la kijeshi. Ingawa maandamano hayo yalifanyika kwa amani katika maeneo yote ya Nigeria, maandamano ya Abuja pekee ndiyo yaliyolengwa na kushambuliwa na vikosi vya jeshi. Waandamanaji walikuwa wakitembea kwa amani baada ya kuswali Ijumaa katika eneo la Binex Plaza, kabla ya kushambuliwa na wanajeshi waliokuwa wamepiga kambi karibu na msikiti huo. Ofisi ya mshauri wa usalama wa taifa wa Nigeria ilikuwa imesisitiza kuwa maandamano ya siku ya kimataifa ya kuzi yalihitaji kusitishwa ili kuzuia uvunjifu wa amani, katika hali ambayo waandamanaji walisisitiza kuwa maandamano yao yalikuwa ya amani, kwa mujibu wa barua ya ndani iliyovuja na ambayo imeonwa na tume ya haki za binadamu ya Kiislamu mamlaka za Nigeria zilieleza wasiwasi kuwa licha ya maandamano hayo kuwa yamani, wana ya amani, waandamanaji hao wangeweza kushambulia maslahi ya Marekani na utawala wa Israeli nchini humo. Mbinu huyo imekuwa ikitumika na baadhi ya maafisa wa serikali ya Nigeria wanaoiunga mkono Israeli katika miaka ya karibuni ili kushinikiza majeshi ya usalama kuwavamia waandamanaji kwa nguvu. Na Rais wa India Draupadi Murmu ameidhinisha mswada wa marekebisho ya Wakfu, sheria tata inayotoa mwanya kwa serikali ya Narendra Modi kunyakua misikiti nchini humo. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya sheria ilibainika kuwa rais Murmu alitia saini mswada huo ambao tayari ulikuwa umeidhinishwa na mabunge yote mawili, Lok Sabha na Rajya Sabha wiki iliyopita. Sheria hiyo imeibua upinzani mkali, huku uhalali wake ukipingwa mahakamani na kiongozi wa chama cha All India Majlis Itihadul Muslimin Asadudin Owaisi pamoja na mbunge wa Kongres Mohammad Javid waliwasilisha kesi katika mahakama kuu ya India. Kwa upande mwingine, Malkarjuna Kharge, kiongozi wa upinzani katika Rajya Sabha, alishutumu serikali ya chama tawala cha, matawala, cha Bharatiya, Janata Pati kwa kuchochea mgawanyiko wa kijamii kupitia mswada huo unaowalenga Waislamu. Kabla ya kuidhinishwa kwa mswada huo, Kharge aliorodhesha kasoro nyingi na kutaka serikali kuufuta. Wakati huo huo waislamu nchini humo wameingiwa na hofu kuwa magenge ya kihindu yenye misimamo mikali yanaweza uh, kutumia sheria hiyo kunyakua misikiti ya kihistoria kwa madai kwamba misikiti imejengwa uh, juu ya mahekalu ya kihindu. Mnamo Januari elfu mbili ishirini na nne waziri mkuu Narendra Modi alizindua hekalu la kihindu katika mji wa kaskazini wa Ayodhya, mahala palipokuwa msikiti wa kihistoria wa Babri uliojengwa katika karne ya 16 mnamo mwaka 92 wanamgambo wa kihindu waliobomoa msikiti huo wa zaidi ya miaka mia nne iliyopita. Viongozi wa BJ, BJP walihusishwa moja kwa moja katika tukio hilo kubomoa nyumba hiyo ya ibada ya Waislamu. Baada ya uharibifu huo, machafuko ya kidini yaliibuka kati ya wahindu na Waislamu na kusababisha vifo vya watu wapatao elfu tatu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio. Tahariri yetu itahusu ukosoaji uh, wa Iran kwa namna magharibi inavyolitumia kisiasa suala la haki za binadamu. Karibu kusikiliza, baada ya mdoso mrefu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekosoa hatua ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa dhidi yake na kueleza kwamba kulitumia kisiasa swala la haki za binadamu ni sababu muhimu ya kupoteza imani kwa taasisi hiyo, na imesitiza kuwa nchi zinazounga mkono utawala wa kizaini katika mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza hazina ustahiki wa kutoa madai ya kutetea haki za binadamu. Alhamisi iliyopita tarehe 3 Aprili, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, likarefusha muda wa kuhudumu ripota maalum wa baraza hilo wa maswala ya Iran na kupiga kura ya kuongeza muda usio na kikomo wa shughuli za kamati ya kutafuta ukweli kuhusu Iran. Azimio hilo lilipitishwa katika kikao cha 58 cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika Jeniva kwa kura 24 za ndio na nane za hapana na nchi 15 hazikupiga kura. Azimio hilo limekosolewa vikali na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukosoaji wa Iran umejumuisha nukta zifuatazo. Kwanza ni kwamba azimio hilo li lipendekezwa na Uingereza na Marekani, nchi mbili ambazo daima zimekuwa na sera na mtazamo wa chuki na uhasama dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hivyo, kimsingi lengo hasa la waandaaji wa azimio hilo ni kulitumia kisiasa na kutoa mashinikizo kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na vitisho vya serikali ya Donald Trump dhidi ya Teheran. Kuhusiana na swala hilo, Ali Bahreini, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa huku Jeniva, amewakosoa waandaji wa Ulaya wa azimio hilo na kusema waandaaji wa rasimu ya azimio wanajaribu kulipotosha baraza hili kwa kujenga taswira potofu hali ya haki za binadamu katika jamhuri ya kiislamu ya Iran. Pili ni kuwa azimio hili limepitishwa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika hali ambayo jinai zisizo na kifani na ambazo hazijawahi kushuhudiwa zinazofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya watu wa Gaza zingali zinaendelea, lakini baraza la haki za binadamu na wanachama wake wa Ulaya hawajachukua hatua yoyote ile kuhusiana na jinai hizo. Wakati huo huo, nchi kama Ujerumani na Ufaransa ambazo zinachangia au zimechangia pendekezo la azimio hilo dhidi ya Iran zimo kwenye kundi la waungaji mkono na washirika wakuu wa utawala haramu wa Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya wa wapalestina wa Gaza. Nukta e, nyingine e, ni kwamba kutawala siasa badala ya sheria katika utendaji e, kazi wa baraza la haki za binadamu ambalo ni taasisi ya kisheria linafanyika e, katika hali ambayo chombo hicho cha Umoja wa Mataifa sasa kitapoteza heshima na itibari yake mbele ya serikali na macho ya walimwengu. Na wakati huo huo kupoteza itibari kunafungua njia ya kupoteza ufanisi wake pia kama ulivyopoteza itibari pia Umoja wa Mataifa katika kipindi cha miaka miwili kutokana na maafa ya Gaza. Ali Bahreni, balozi na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa huko Jeneva, amekosoa vikali taratibu za ufuatiliaji za kibaguzi na kiupendeleo zilizotumika eh, katika azimio hilo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wama Iran ukweli ulikuwa ni nchi yenye historia na ustaarabu mkubwa ambayo daima imekuwa ikijivunia mafanikio yake yaliyo afanikisha jamii ya wanadamu na imechukua hatua muhimu kulinda haki za binadamu na uhuru wa kimsingi wa wananchi wake kwa mujibu wa katiba na sheria zilizowekwa pamoja na hati ya mikata na mikataba ya kimataifa iliyopasishwa na serikali ya Iran. Azimio la baraza la us, uh, haki za binadamu dhidi ya Iran zaidi ya kitu chochote, ile ni hatua ya ulaghai na udanganyifu na ya kutumiwa vibaya ya kisiasa baraza hilo na baadhi ya nchi Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu ni sasa kusikiliza makala ya podcast ya historia ya dunia, historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 11 ya podikasti ya historia ya dunia ambayo leo inabeba kichwa cha maneno mchungaji mwema wa lama. Mapapa huko Ulaya walikuwa na mamlaka makubwa zaidi juu ya wafalme kwa mamia ya miaka. Wakati huo, mfalme alikuwa akioa kwa amri ya papa, mfalme mwingine angemtaliki mke wake na mtu mwingine aliyetaka kuwania kiti cha enzi angetupilia mbali nia yake kwa amri ya viongozi hao wa kidini. Iwapo mmoja wa wafalme wa Ulaya angeamua kujitutumua dhidi ya papa, basi hapana shaka angejutia kitendo hicho. Kwa mamia ya miaka iliyopita, ili meli za kwanza za Ulaya ziweze kufika katika mabara mapya, wafalme walipaswa kujitambulisha kwa wapenzi na wafuasi wa mapapa ambao walikuwa mamlaka kuu zaidi za kidini huko Ulaya. Kwa sababu hiyo, wafalme walilazimika kuyapa sura ya kidini maamuzi yao yote waliotaka kuchukua katika kuvamia mabara mengine na kuyateka maeneo mapya. Wafalme hao walidai kwamba walikusudia kueneza Ukristo. Kwa sababu hiyo, wakati meli za kwanza za Ulaya zilipofika Afrika na Amerika, makasisi na mapadri pia walitia mguu kwenye ufuo wakiwa pamoja na mabaharia. Walifanya juhudi za kuwatanasarisha wenyeji na kuwafanya Wakristo. Wenyeji ambao walibadilika na kuwa Wakristo walipaswa kumwadhimisha Papa na wafalme wa Kikristo. Katika hali hii, uwezekano wa uasi ulikuwa mdogo sana na wenyeji hao waligeuka kuwa watumiaji wa bidhaa za Ulaya baada ya kuwa mbali na kuachana na utamaduni wao wa asili. Wakati safari za baharini zilipoanza na nchi za Ulaya zikaanza kuvamia na kutoa ardhi za maeneo mengine ya dunia, mapapa pia walijikita zaidi katika kuimarisha nguvu zao za kisiasa na kijeshi katika karne ya kumi na sita. Yaani, miaka ambayo bara Amerika lilitekwa na kutwaliwa na wazungu hatua kwa hatua. Papa Julius wa pili alichukua hatamu za uongozi wa Wakatoliki. Mikelangelo, mchoraji na mchongaji vinyago maarufu wa Italia, aliamua kutengeneza sanamu kubwa la Papa huyo, ambayo ilikuwa kubwa mara tatu zaidi ya umbo lake halisi. Mfano uliotengenezwa kwa udongo wa sanamu hilo ulipokuwa tayari, Papa Julius alikwenda kulikagua. Mikelangelo alimuuliza, unaonaje tukiweka kitabu katika mkono wa kushoto wa sanamu hili? Papa alinyamaza na kutafakari kidogo, akalitazama sanamu hilo na kusema, weka upanga mkononi mwake. Nitafanyia nini kitabu na kalamu? Hatimaye sanamu ya shaba ya papa aliyeshika upanga iliwekwa katika uwanja wa kati wa mji wa Bologna nchini Italia, tukio ambalo liliwashangaza na kuwaacha watu bumbwazi. Siku zote watu walikuwa wakiwaona mapadri wakihubiri na kusihi watu wawe na upendo na uvumilivu, na hawakutarajia kuona sanamu ya papa mwenye uso wa hasira na upanga mkononi. tangu wakati huo Watu walimwita Julius kuwa papa mpiganaji, na wengi walimpa jina la papa anaitisha ungaji mkono na msaada wa kanisa kwa operesheni za kuvamia na kutoa ardhi mpya haukuwa kwa ajili ya pesa tu bali viongozi wa kanisa walitarajia kueneza Ukristo na kupata wafuasi zaidi kwa kuingia katika nchi hizo. Christopher Columbus aliwasili kwenye mojawapo ya visiwa vya karibia, na alimwandikia mfalme wa Uhispania akisema, nadhani kwamba muda kidogo tu utatosha kuingiza idadi kubwa ya wenyeji kwenye dini takatifu ya Kristo na kukabidhi utajiri wa ardhi kubwa kwa Uhispania Mwadhamu, utatoa nchi hii kubwa ambayo ni ulimwengu mwingine, na Ukristo utaenea ndani yake. Mwisho wa kunukuu. Takriban miaka thelathini baadaye, Magelan aliweza kuvuka bahari ya Pacific na kughusubu sehemu ya ardhi ya Waislamu wakati wa Hispania walipotawala kisiwa cha Mindanao huko Ufilipino wa ambacho wakazi wake wengi walikuwa Waislamu walifanya juhudi kubwa za kupiga marufuku ulinganiaji wa dini ya Uislamu katika kisiwa hicho na wakawaita na kuwahubiri watu kwenye Ukristo. Mnamo mwaka 1578 gavana wa Kihispania wa Ufilipino alimwandikia barua mtawala mzawa wa kisiwa cha Mindanao akisema, kuanzia sasa na kuendelea, lazima ujiepushe kuwapokea walinganiaji wa dini ya Muhammad kwa sababu dini hii ni ya uongo na dini pekee nzuri ni Ukristo. Unalazimika kuwatambua wanaoeneza dini ya Muhammad na uwakamate uwalete kwangu. Unapaswa kuharibu na kuchoma moto nyumba zinazotumiwa kueneza dini ya Muhammadi. Baada ya kustawi biashara ya watumwa, ufalme wa Uhispania ulipata njia mpya ya kuwafanya wenyeji wa nchi zilizovamiwa na wazungu kuwa Wakristo. Wenyeji waliokubali dini hiyo mpya walitambuliwa kuwa watu huru, lakini wale waliokataa kuwa Wakristo walihesabiwa kuwa watumwa. Hivyo wenzao walioingia katika Ukristo wangeweza kuwalazimisha kuwafanyia kazi na hata kuwauza kama watumwa. Karibu miaka mia nane kabla Wahispania kutia nanga huko Ufilipino, watalii na wafanya biashara Waislamu Waarabu, Wahindi na Wairani waliwalingania watu wa nchi hiyo dini ya Uislamu kwa mienendo na maneno yanayofaa, lakini Wahispania ambao walikuwa na uzoefu mchungu wa vita vya msalaba walipokutana na Waislamu huko Ufilipino waliwanyanyasa vikali. Ilikuwa imepita miaka 44 tangu baada ya vita vya Ferdinand Magellan na wenyeji wa eneo hilo. Wakati wanajeshi wa Uhispania walipoenda tena kwenye ardhi hiyo ya Ufilipino, wavamizi hawa walipoingia eneo hilo, Waislamu walikuwa na taasisi na muundo wa kijamii na kiuchumi ulioendelea. Lakini vikosi vya Wahispania viliingia katikati ya eneo la Waislamu kwa kutumia mto Pasai, vikawapa mateso makali Waislamu na kuwachukua mateka wanawake na watoto wao. Waislamu walipigana hadi tone la mwisho la damu zao, lakini baada ya mapambano ya muda mrefu, Raja Sulaiman, mtawala mwislamu wa eneo la Manila, aliuawa na makao ya serikali yakatwaliwa na wavamizi wazungu kutoka Ulaya. Baadaye na kutokana na ushindi huo, Wahispania waliufanya mji wa Manila kuwa kitovu cha utawala wa kikoloni wa Uhispania katika visiwa vya Ufilipino, mji ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Waislamu. Kutwaliwa Manila ulikuwa mwanzo wa vita vikubwa vilivyoendelea kwa karne moja. Hata hivyo, wakoloni hao wazungu hawakuweza kamwe kupenya na kuingia katika visiwa vya Mindanao na Sulu ambavyo vilikuwa ngome za Waislamu. Mapadri na makasisi waliokwenda kwenye nchi mpya zilizotawaliwa na wakoloni, wakiwa pamoja na mabaharia, walikuwa na kazi nyingine mbali na kuhubiri na kuwaita watu kwenye Ukristo, nayo ni kuhalalisha mienendo ya kikatili ya askari wavamizi na kuwatuliza wenyeji ili wakubali mateso yao mapya bila kupinga. Kasisi wa kihispania Francisco de Medrano waivia. Alijivunia kujifunza lugha ya kuchua au lugha ya asili ya Wahindi wekundu wa Peru na kuwaongoza kwa msaada wa lugha hiyo. Aliwafananisha Wahindi wekundu na lama, aina ya ngamia wanaoishi katika milima ya Amerika Kusini, na akajitambulisha yeye kama mchungaji wa ngamia lama. Alikuwa akisema: mimi ni mchungaji mwema wa lama wadogo, mchungaji mwenye moyo mkubwa ambaye haogopi kifo kwa ajili ya alama wake. Mimi ni mchungaji mzuri ambaye anawajua vyema wanyama wake na ngamia lama. Kisha Devia anaeleza sababu ya mateso na mauaji yote yaliyofanywa dhidi ya Wahindi wekundu baada ya wazungu kuwasili eneo la Amerika. Anaamini kwamba matukio hayo yote yalitokana na dhambi ambazo Wahindi wekundu walikuwa wamefanya hapo awali na kwamba Wahispania waliwaadhibu kutokana na dhambi zao. Alikuwa akisema kwamba Mungu anawatesa na kuwaua Wahindi wekundu kwa sababu ya makosa yao ya zamani. Alisema kwamba Mungu hakufanya hivyo bila sababu na kwamba Wazungu ni wajumbe waliotumwa na Mungu. Padri huyo alikuwa akisema, Wazungu wamekuja hapa kwa kusudi hili, vinginevyo Wahindi wekundu wangeenda jahanamu kwa sababu ya kutomwabudu Mungu na kwa sababu ya dhambi zao. Kuwaingiza kwenye Ukristo Wahindi wekundu wa Amerika Kaskazini pia kulifanyika kwa mabavu na kwa sura ya kimakundi kwa kadiri kwamba karibu miaka kumi na mbili baada ya kuwasili askari wa kihispania huko Amerika, yaani hadi mwaka 1504 miladia, wahindi wekundu wapatao milioni moja walikuwa tayari wamebatizwa. Idadi hii ilifikia watu milioni 9 mwaka 1536, yaani katika kipindi cha chini ya miaka 30. Mmoja wa mapadri wa Kihispania anaandika katika kumbukumbu kumbu zake kwamba kwa msaada wa mmoja wa wafanyakazi wenzake kila siku alikuwa akibatiza na kuwaingiza kwenye Ukristo karibu watu elfu kumi na nne. Hata hivyo, rekodi ya idadi kubwa zaidi ya kubatizwa wahindi wekundu ilikuwa ikishikiliwa na askofu wa mji wa Lima Turibas, ambaye peke yake alibadilisha zaidi ya watu laki nane na kuwafanya Wakristo. Wakati Wafaransa walipokuwa Amerika Kaskazini wakitafuta ardhi mpya ambayo haijaguswa na mtu yeyote walikuwa wakiongozwa na padri aliyojulikana kwa jina la Baba Marquette, father Marquette. Wafaransa walikuwa na mwenendo wa upole kidogo na Wahindi wekundu ikilinganishwa na Wahispania. Walijaribu kuwaingiza Wahindi wekundu kwenye Ukristo bila kutumia mabavu. Ufalme wa Ufaransa ulijaribu kuwahamasisha Wahindi wekundu kuwa Wakristo kwa kuweka sheria mahsusi. Kwa mujibu wa mojawapo ya sheria hizo, kila mhindi mwekundu aliyekubali dini ya Wafaransa alitambuliwa kuwa raia wa Ufaransa, ingawa raia hao Wahindi wekundu abadan hawakuwahi kupewa haki zote sawa na wazungu Waingereza. Kama walivyokuwa Wahispania Walikuwa wakitumia ukatili na mabavu kubadili dini ya wahindi wekundu. Mapadri wa Kiingereza walikuwa wakinukuu sehemu za Biblia zinazosema niombe, nami nitakupa mataifa, yaani makafiri wasioamini, yawe urithi wako na dunia nzima itakuwa mali yako, Zaburi 2:8. Kwa mtazamo wa waingereza hao wakoloni, watu wasioamini ambao waliitwa mataifa walikuwa wahindi wekundu. Hivyo Mungu amewapa Wakristo mali na miliki zao. Mapadri wa Kiingereza walitumia maandiko mengine ya Biblia kuwakandamiza wahindi wekundu. Maandiko hayo yanasema: kwa hiyo yeyote anayeasi mamlaka inayotawala anapinga chombo kilichowekwa na Mungu, na wale wanaofanya hivyo watakuwa wamejihukumu wenyewe, Warumi 13:2. Waingereza walijiona kuwa watawala wa nchi zilizovamiwa na kutwaliwa na wakoloni. Hivyo Wahindi wekundu waliowapinga walikuwa wamelaaniwa na Mungu kwa mujibu wa maandishi hayo ya Bibilia. Wakati Wahindi wekundu walipolazimishwa kuwa watumwa au kufukuzwa kutoka kwenye malisho yao na kuuawa kwa halaiki, mapadri wa Kiingereza waliona matukio hayo yote kama ishara ya laana ya milele ya Mungu. Miongoni mwa wamishonari wa kidini walikuwepo pia mapadri ambao walitumia ubinadamu na wema kufundisha mafundisho ya Yesu Kristo kwa wenyeji wa nchi zilizovamiwa na wakoloni. Wamishonari hawa waliwalinda wenyeji dhidi ya askari wakoloni na mara nyingi walifungwa na kuteswa na askari hao. Na mwaka 1602 kikundi cha wamishonari wa Hispania kiliwasili katika eneo la mbali katika msitu wa Amazon wamishonari hao waliweka makazi karibu na maporomoko hatari ya maji, eneo ambako wakoloni hawakupenda kuwa. Kisha wakamwandikia barua Philip watatu mfalme wa Hispania, wakimwomba kwamba mzungu yeyote asiruhusiwe kuingia eneo hilo isipokuwa wamishonari. Mfalme Philip alikubali pendekezo lao. Mapadri hawa walidai kwamba wahindi wekundu karibu laki mbili wanaoishi katika eneo hilo wana tabia za kitoto na za upole na wako tayari kwa njia yoyote kusikia wito wa Nabii Isa Masihi. Katika hatua ya kwanza, wamishonari hao walijifunza lugha ya wahindi wekundu na kamwe hawakufanya jitihada za kuwafundisha Kihispania au Kireno. Vilevile waliwazuia kwenda kwenye kambi za wakoloni. Katika hatua iliyofuata walijaribu kutibu magonjwa ya wahindi wekundu kwa dawa walizokuwa nazo. Walikomesha vita na uhasama uliokuwepo baina ya makundi mbalimbali, na katika muda wote huo walikuwa wakiwahubiria kuwa wastahamilivu na kufanyiana wema kwa kusimulia visa vya maisha ya Yesu Kristo alaihissalama. Mapadri hao walishangazwa na talanta ya kustaajabisha ya wahindi wekundu katika kutengeneza bidhaa za Ulaya. Waliweza kutengeneza lazima ridadi za chuma, ala za muziki na hata saa tata na ngumu. Vijana waliruhusiwa kuchagua kazi wanayopenda, lakini kila mtu alilazimika kufanya kazi saa nane kwa siku. Jamii hiyo ilisimamiwa na wamishonari wa kidini karibu mia moja na hamsini, ambao baadhi yao walikuwa madaktari, walimu na wataalamu wa masuala mbalimbali. Wahindi wekundu walipewa chakula na bidhaa walizohitaji, na waliridhika na usalama na amani waliopewa. Habari za kuanzishwa jamii hiyo ndogo na yenye amani zilipofika Ulaya, waandishi na wanasayansi wengi walisifu na kukaribisha suala hilo. Mmoja wa wanasayansi hao aliutaja uzoefu huo kuwa ni ushindi wa ubinadamu. Hata hivyo, amani na utulivu huu ulikuwa wa muda mfupi. Taratibu wafanyabiashara wa kihispania waliwaonea wivu na wafanyabiashara ya utumwa waliwashambulia wenyeji hao. Wamishonari walikuwa wakiwahamisha na kuwapeleka sehemu nyingine. Wenyeji hao ambao walikuwa wakisakwa na wazungu wa koloni waliokuwa wakiwinda watumwa, lakini wavamizi hao kamwe hawakukata tamaa. Wakati huo yalitiwa saini mapatano kati ya Uhispania na Ureno ambayo kwa mujibu wake Ureno ingeipatia Uhispania eneo ndani ya Brazili ya sasa, na mkabala wake ingechukua ardhi ambako walikuwa wahamiaji waliokuwa pamoja na wamishonari Wareno. Walichukua eneo hilo na kuwajulisha wamishonari na wahindi wekundu kwamba walikuwa na mwezi mmoja tu kuhama eneo hilo. Wareno walipata habari kwamba dhahabu ilikuwa imepatikana eneo hilo na, na kwamba wahindi wekundu walikuwa wakichimba madini hayo ambayo yalikuwa akihifadhiwa na mapadri wamishonari wa Kikristo isipokuwa mmoja tu walitii amri ya Wareno na kuondoka eneo hilo, lakini wahindi wekundu hawakuwa tayari kuondoka katika ardhi zao. Hivyo walianzisha mapambano dhidi ya wavamizi wa Kireno. Mapambano ya wahindi wekundu na wavamizi wa Kireno yaliendelea kwa miaka mitano hadi Wareno walipoweza kwa mashaka kusogeza mbele mizinga mingi mikubwa ndani ya misitu na kuwashambulia wenyeji wa kazi. Mamia ya wenyeji waliuawa na waliosalia walikimbilia msituni, na amani iliyokuwepo ikatoweka na kuangamia. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi Historia ya Dunia. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Nam, nalikunjua na jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumatatu hapa nchini Iran, kwa kuliangazia gazeti la manispaa jiji la Tehran, gazeti la Hamshahri ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha yenye maana maalum. Picha hiyo ni kiganja cha mkono wa mtu kilichonyoosha vidole vyake vyote tayari kushikana na kiganja cha mtu mwingine. Gazeti hilo linaashiria kuwa kiganja hicho ni mfano wa Marekani kwa sababu, kinyume na kiganja chenyewe, kivuli chake kinaonekana kimekunja vidole viwili vya mwisho na kunyosha vitatu vya mwanzo, kutoa taswira ya umbo la bastola. Linachokusudia gazeti la Hamshahari ni kueleza kwamba wakati mbele ya macho Marekani inaweza kuonyesha kuwa inataka mazungumzo au maelewano, nyuma ya pazia inapanga malengo maovu dhidi ya upande wa pili. Kichwa cha habari hiyo kinatoa tafsiri ifuatayo: kwa nini chaguo la Iran ni mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja? Ni kutokana na mtego wa mazungumzo ya moja kwa moja. Gazeti la Keihan nalo pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha, lakini badala ya moja ni tatu zinazoonyesha maelfu ya watu walioandamana katika miji mbalimbali nchini Marekani kupinga sera za utendaji wa serikali ya rais wa nchi hiyo Donald Trump. Mayoe ya hapana kwa fashisti Trump yapazwa katika miji elfu moja ya Marekani na katika nchi tano za Ulaya, ndicho kichwa cha habari kinachohusiana na picha hizo. Gazeti la Khurasan limevutiwa na habari ya kidini na kiutamaduni yenye kichwa cha maneno kisemacho idara kuu ya huduma za safari nchini yatangaza Mashhad ndicho kituo cha kwanza cha wasafiri wa Nouruz nchini. Kichwa hicho cha habari kimebebwa na picha ya taswira ya haram tukufu ya Imam Ridha alaihi salam, imamu wa nane wa Waislamu wa madhehebu ya Shia iliyoko katika mji huo mtakatifu wa Mashhad Wakti wa mapumzuko ya mwaka mpya na sikukuu ya Noruz uh, au Noiruzi ambayo mwaka huu ilisadifiana na ile ya Idul Fitri, Wairani waliofanya safari za kutembelea maeneo mbalimbali ya vivutio nchini, wengi wao walifanya safari ya kidini ya kwenda kuzuru haram ya Imam Ridha alaihi salam mjini Mashhad. Naam, sasa naligeukia gazeti la Keyhan International ambalo huandikwa kwa lugha ya Kiingereza. Gazeti hilo limevutiwa na habari ya kikanda iliyopamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno kisemacho: Yemen isiyo hofu chochote yafurahia vita na Marekani, CNN yasema mashambulizi ya ardhini yanapangwa. Habari nyingine ya kikanda ambayo inaonekana pia kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani semayo: wakati mauaji ya kimbari ya Gaza yanapamba moto, Netanyahu asafiri kuelekea Marekani. Tahariri ya leo ya Kihani International ina kichwa cha maneno kisemacho ni wakati wa kusimama pamoja dhidi ya ugaidi wa Trump wa kupora ardhi zaidi. Ukurasa wa mbele wa Tehran, uh, uh, Times una picha ya rais huyo afiriti wa Marekani ikiambatana na kichwa kikuu cha habari kisemacho ni utulivu au moto usiodhibitika njia panda zilizoko mbele ya Marekani, likifafanua gazeti hilo limeandika kuwa huku hali ya mvutano ikiwa inaongezeka katika eneo la Asia Magharibi sambamba na utumaji vikosi vya majeshi unaofanywa na Marekani na utoaji matamshi ya kichokozi, Iran imeweka wazi kabisa msimamo wake kwamba ingali imeacha wazi mlango wa diplomasia, lakini si kubabaishwa na vitisho na lifunga au nalikunja uh, jambi letu la udondozi wa magazeti ya Iran kwa gazeti la Iran Daily ambalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari inayofanana na ile ya Tehran Time, kwa kichwa cha maneno kisemacho, mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani chini ya mashinikizo hayaleti maana, asema Arakchi, likiashiria eh, hapo waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi. Eh, gazeti hilo pia Uh, lina habari semeo jenerali mkuu asema Iran haitaki kuanzisha vita na wala haitakubali kuburuzwa. Nam eh, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya hapa Iran. Nam na mna. Sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia, leo ni Jumatatu tarehe 8 Shawal mwaka 1446 Hijria inayosadifiana na tarehe 7 Aprili alfu mbili na ishirini na tano miladia, miaka mia tatu na nne iliyopita. Mnamo tarehe saba Aprili 1721, mfalme wa Urusi Peter the Great aliishambulia kijeshi Sweden. Kuanzia mwaka elfu moja na mia saba Urusi na Sweden pamoja na Poland na Denmark zilitumbukia kwenye vita vya kaskazini. Wakati jeshi la Urusi lilipoivamia Sweden, nchi hiyo ilikuwa imefanya suluhu na nchi nyingine ilizokuwa ikipigana nazo na ikawa imepanga kufanya suluhu na Urusi pia, lakini Peter the Great, ambaye alitaka kujipanulia maeneo ya ardhi, alilishambulia na kulishinda jeshi la Sweden kwa jeshi lake lililojiandaa kwa vita na kujizatiti kwa silaha na kuilazimisha nchi hiyo kusaini mkataba wa suluhu iliyoutaka. Kwa mujibu wa mkataba huo, maeneo kadhaa ya ardhi ya Sweden pamoja na Finland iliyokuwa inakaliwa na nchi hiyo yakakabidhiwa kwa Urusi. Kwa njia hiyo, nguvu za Sweden zikapungua sana na mkabala wake, Urusi ikageuka kuwa dola lenye nguvu kubwa barani Ulaya. Miaka mia ishirini na mbili iliyopita, katika siku kama ya leo, tarehe 8 Shawal mwaka 1324 Hijiria, toleo la kwanza la gazeti la Majilis lilichapishwa nchini Iran. Gazeti hilo lilianzishwa na mtu aliyejulikana kwa jina la Mirza Sayid Muhammadi Swadii Tabatabai. Mbali na gazeti hilo kuandika habari za ndani na nje ya nchi liliakisi pia mijadala yote ya majilisi ya ushauri ya Iran, yani bunge. Miaka mia na tatu iliyopita, tarehe 7 Aprili 1922 alizaliwa Bi Ana Marie Shimeli, mtaalamu wa Kijerumani wa maswala ya Uislamu. Bi Shimeli alipenda sana kujifunza kuhusu ustaarabu wa Kiislamu na akiwa na umri wa miaka 19 Bi Shimeli alipata shahada yake ya uzamivu yaani phd ya taaluma za Kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin. Kwa miaka mingi, Bishimeli alifundisha historia ya dini na irfani ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Ujerumani, Marekani na Uturuki. Mbali na Kijerumani na Kiingereza, Bishimeli alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kituruki, Kiurdu na Kibengali ili kuwa na uelewa mkubwa zaidi wa masuala ya Kiislamu. Profesa Shimeli ametunikiwa tuzo nyingi na shahada za heshima na siku kama ya leo miaka mia na mbili iliyopita mawahabi wa Saudi Arabia walibomoa makaburi ya ahlul bait wa Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Makaburi hayo yako Baqii katika mji mtakatifu wa Madina baada ya Muhammadi ibni Saud kutawala tena maeneo ya Hijaz likiwemo eneo la Madina. Sheikhe Abdullah bin Bulayad aliyekuwa mkuu wa makadhi wa Kiwahabi alitoa fatwa ya kuhalalisha kuharibiwa makaburi matukufu na ya kihistoria ya mjini Madina. Mawahabi walikusanya watu kwa nguvu na kuwalazimisha kwenda katika makaburi hayo ya Baqii na kuanza kubomoa na kuharibu kila kitu kilichokuwa juu ya makaburi ya mji wa Madina na nje ya mji huo. Miongoni mwa makaburi yaliyobomolewa na kuharibiwa vibaya ni makaburi manne ya maimam na wajukuu wa Mtume: kaburi la Abdullah, baba mzazi wa mtukufu wa Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake Kaburi la Ibrahimu, mtoto wa kiume wa mtume mtukufu, makaburi ya wake wa mtume, na makaburi ya Umulbanin, mke mwema wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam na, na ya masahaba wa mtume nam. Wapea msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasar wa habari za dunia. Waziri wa mambo Iran, ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesisitiza tena kuwa Iran iko tayari kufanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani, lakini amebainisha kuwa hadi sasa hakuna duru yoyote ya mazungumzo iliyofanyika baina ya pande mbili. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na tovuti ya Sahara Reporters, maafisa wa usalama wa Nigeria wanapanga mashambulizi dhidi ya makazi na mali za wafuasi wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria na takribani watu ishirini na wawili wamethibitishwa kufariki dunia katika jiji la Kinshasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, baada ya mto Njili kufurika na kusababisha mafuriko makubwa kufuatia mvua kubwa ilionyesha mwishoni mwa wiki. Lazia dasi kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho.