Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya leo Jumatatu tarehe nane mfungo mosi Shawal mwaka 1446 Hijria inayosadifiana na tarehe 7 Aprili 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi au makala ya sayansi na teknolojia mpya. Makala hiyo utafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na kufuatiwa na kipindi cha hikaya za aya tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 2 na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Meja Jenerali Bakhri asema majibu ya Iran kwa barua ya Marekani yametolewa kwa msingi wa mantiki na nguvu. Hamas yapongeza wafanyakazi wa Microsoft kwa kufichua ushiriki wa kampuni hiyo katika mauaji ya kimbari Ghaza. Uingereza yailalamikia ya Israel kwa kuwakamata, kuwadhalilisha na kuwatimua wabunge wake. Na shirika la kutetea haki za binadamu la marekani la zilaumu nchi za magharibi kwa kufanya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Sasa ni habari kamili. Mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Muhammad Baqiri amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran si mpenda vita, lakini itakabiliana vikali na kitendo chochote cha uonevu na uchokozi. Meja jenerali Baqiri amesisitiza stratejia ya Iran ya kutetea maslahi ya taifa na kuelekea kwenye malengo yaliyoainishwa Akiashiria operesheni za kijeshi zilizopewa jina la Ahadi ya Kweli ambapo Iran ilijaribu uwezo wa nguvu na udhaifu wa maadui zake, amesema kama ninavyonukuu, katika makabiliano ya kijeshi na utawala wa Kizayuni wa Israel na utekelezaji wa operesheni Ahadi ya Kweli, tulijaribu ipasavyo uwezo, nguvu na udhaifu wa adui na sisi wenyewe. Na tuliweza katika muda mfupi sana kutatua kwa usahihi baadhi ya mambo sasa, na kwa taarifa sahihi inasema kwamba hali ya ulinzi wetu wa anga, kiwango cha uzalishaji na uwezo wa makombora na ndege zetu zisizo na rubani ni cha juu zaidi na hakiwezi kulinganishwa na wakati wa operesheni ya Ahadi ya Kweli. Meja Jenerali Bakria amelaani kimya cha kutisha na unduma kuili wa taasisi za kimataifa eti za kutetea haki za binadamu kuhusiana na jinai na ukatili wa utawala wa Kizayuni katika mauaji ya kimbari ya watu wasio na hatia, watoto, wanawake na vikongwe huko Ghaza, na kusema uovu, mauaji ya kimbari ya watu wasio na hatia na uharibifu wa makazi ya watu huko Ghaza na Lebanon unafanywa na utawala wa Kizayuni baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa unaofanywa na utawala wa Kizayuni baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa unafanyika kwa himaya na msaada wa utawala wa Marekani, nchi za Ulaya na katika kivuli cha undumakuwili na kimya cha aibu cha taasisi za kimataifa eti za kutetea haki za binadamu. Mkuu wa majeshi ya Iran amemtaja rais mpya wa Marekani kuwa ni mbabe na mchokozi na kusema leo hii dunia inashuhudia kwamba anazozana hata na marafiki na washirika wake sambamba na maadui zake. Wanaharakati zaidi ya mia tatu wa jumuiya za kiraia nchini Iran wamepinga vikali vitisho vya Marekani vya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi yao, wakiapa kukabiliana na uvamizi wowote wa kigeni. Katika taarifa yao kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, wanaharakati hao wakiwemo maprofesa wa vyuo vikuu, wataalamu wa sheria, watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari na wanaharakati huru wa kisiasa wamesisitiza dhamira yao ya kuilinda Iran licha ya tofauti zao na serikali. Wamesema kama ninavyo wanukuu, licha ya mitazamo tofauti na serikali, sisi tunautia saini taarifa hii tutaipigania nchi yetu kwa nguvu zote, endapo kutakuwa na mashambulizi dhidi ya Iran tutapigana kwa ajili ya Iran, ubinadamu na amani ya dunia. Wameongeza kuwa shambulizi lolote dhidi ya Iran halihusu serikali pekee bali litawalenga wananchi wa Iran na kuhatarisha utulivu wa ukanda mzima. Wanaharakati hao pia wameitaka jamii ya kimataifa kuchukua msimamo thabiti dhidi ya uhalifu wa utawala wa Israel na vitisho vya kivita vya utawala mpya wa Marekani. Wamesema sera za Rais Donald Trump za kutegemea mabomu na vita zinakiuka mkataba wa Umoja wa Mataifa na kuibua tishio kwa amani ya kimataifa. Aidha, wamepinga uingiliaji wa ajinabi katika masuala ya kisiasa nchini Iran. Hali kadhalika, wameashiria uingiliaji wa madola ajinabi katika masuala ya eneo la magharibi mwa Asia, wakitoa mfano wa vita vya kulazimishwa a miaka ya 1980 na kueleza jinsi madola ya mashariki na magharibi yalivyomuunga mkono Saddam katika uvamizi wake dhidi ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeelezea kufurahishwa na msimamo ya baadhi ya wafanyakazi wa kampuni ya Microsoft wakati wa sherehe ya miaka hamsini ya miaka hiyo ya kampuni hiyo ya teknolojia wakipinga ushiriki wa Microsoft katika vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya Hamasi imepongeza sana msimamo wa kishujaa wa mhandisi Ibtihal Abu Saad ambaye kwa ujasiri na kwa kujitolea alifichua ushirikiano wa makampuni makubwa ya teknolojia ya kimataifa na mtambo wa mauwaji wa utawala wa kizayuni kwa namna ya kipekee. Ripoti mbalimbali zimeeleza kuwa makampuni ya teknolojia ikiwemo Microsoft yamevipatia vikosi vya jeshi la Israel zana za kijasusi zilizotumika katika mauaji wa ya wapalestina yanayoendelea huko Ghaza, ambapo zaidi ya wapalestina elfu hamsini wameuawa shahidi. Hamas imetoa wito kwa wafanyakazi na maafisa wote kwa kampuni zenye uhusiano na jeshi la Israel kufuata mkondo huo na kuchukua msimamo sawa na wa Abu Saad na wenzake. Hamas pia imeutaka Umoja wa Mataifa, jamii ya kimataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu kusajili aina zote za ushirikiano wa kiteknolojia na utawala ghasibu wa Israel, kuyafungulia mashtaka makampuni hayo kwenye mahakama za kimataifa na kuyawekea vikwazo kwa kukiuka sheria na maadili ya kibinadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza ameulaumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuwazuia kuingia kuwakamata na kisha kuwatimua wabunge wawili wa chama tawala cha nchi hiyo cha Leba katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Tovuti ya gazeti la The Guardian imeandika siku ya Jumapili kinukuu taarifa ya wizara ya uhamiaji ya Israel kwamba Yuan Yang na Abtisam Mohamed walipigwa marufuku kuingia Israel kwa tuhuma za kupanga namna ya kunakili na kurekodi shughuli za vikosi vya usalama na kueneza chuki dhidi ya Waisrael. The Guardian limeandika wabunge hao wawili pamoja na wasaidizi wao walikuwa wamesafiri kwa ndege kutoka mji wa Luton, Uingereza kuelekea uwanja wa ndege wa Ben Gurion mjini Tel Aviv. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lamy amesema ah, katika taarifa kama ninavyonukuu, kukamatwa na kuzuiwa kuingia wabunge wawili wa Uingereza waliokuwa wakisafiri kuelekea Israel wakiwa ni sehemu ya ujumbe wa bunge ni kitendo kisichokubalika, chenye madhara na cha kutia wasiwasi mno. Lamy ameongezea kwa kusema Nimewaelezea wenzangu katika baraza la mawaziri la Israel kwamba hii siyo njia ya kuamiliana na wabunge wa Uingereza. Inachofuatilia kwa karibu serikali ya Uingereza ni kurejea kwenye usitishaji vita na kufanyika mazungumzo ya kusimamisha umwagaji damu, kuachiliwa mateka na kuhitimishwa mapigano huko Ghaza taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kujeni kutoka hapa Redio Teheran. Kundi la kutetea haki za binadamu lenye makao yake makuu nchini Uingereza nchini Marekani kwa mradhi, limekosoa Marekani, Israel, Kanada na nchi nyingine za magharibi kwa kuhusika na lilichokiita mauaji ya kimbari ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Taarifa iliyochapishwa jana Jumapili kwenye mtandao wa kijamii wa X na taasisi ya Lemkin ya kuzuia mauaji ya kimbari imelaani uungaji mkono wa magharibi kwa mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mauaji ya kimbari yanayoendelea dhidi ya endilea, wanaume, wanawake na watoto wa Kipalestina wasio na hatia huko Gaza ni makosa ya kimaadili ambayo yanapaswa kuzitesa nchi hizi milele. Uzuiaji wa mauaji ya kimbari umekufa huko Ghaza, imesema taarifa ya The Lemkin Institute for Genocide Prevention, na kuongeza kuwa mauaji ya kimbari sasa ndiyo utaratibu uliopo duniani. Taasisi hiyo ya kutetea haki za binadamu yenye makao yake nchini Marekani imeonya kuwa watu walioko madarakani wanataka kuweka umma katika giza kuhusiana na mauaji ya kimbari yanayoendelea licha ya viongozi wa Israeli wenyewe kukiri mara kwa mara kwamba wanalenga kuwaua Wapalestina wote. Imesisitiza kuwa ni wakati mwafaka kwa jamii ya dunia kusimama na kuchukua hatua dhidi ya wale wanaotekeleza mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel na yanayoongozwa na Marekani dhidi ya Wapalestina. na takwimu zinaonyesha kuwa Marekani ina wafungwa wengi zaidi duniani Marekani inashika nafasi ya kwanza duniani ikiwa na wafungwa wapatao milioni 18. Marekani inajulikana kuwa askari magereza mkubwa zaidi duniani na ikiwa na wafungwa 639 kati ya kila watu laki moja, nchi hiyo hutumia pesa nyingi zaidi kuhudumia wahalifu. Ripoti zinaonyesha kuwa wafungwa wengi huko Marekani wanateseka kutokana na mgogoro ambao ni zaidi ya kushikiliwa jela na mateso hayo ni unyanyasaji wa kingono. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilikadiria katika ripoti ya miaka elfu mbili kwamba maelfu ya wafungwa gerezani nchini Marekani wamenyanyaswa kingono na imethibitika kwamba idadi hii imeongezeka zaidi. Ni kwamba makundi yaliyotengwa kama vile wanawake yanaathiriwa kwa kiasi kikubwa na masuala hayo ya kimfumo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: kusimama imara, mukawama wa Yemen kumeleta mabadiliko yepi Asia Magharibi? Vikosi vya ulinzi vya Yemen vinaendelea kutekeleza operesheni katika bahari Nyekundu na katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizobandikwa jina bandia la Israel. Na hatua za mukawama wa Yemen zimekuwa na taathira kwa matukio ya kanda hii ya magharibi mwa Asia. Licha ya vitisho na mashambulizi ya pamoja ya kijeshi ya Wamarekani, Waingereza na Wazayuni, jeshi la Yemen linaendeleza operesheni zake katika bahari Nyekundu na dhidi ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Wanamukawama wa Yemen na jeshi la nchi hiyo wanasisitiza kuwa wataendeleza operesheni zao dhidi ya Marekani na wazayuni hadi utawala wa kizayuni utakapositisha jinai zake dhidi ya watu wa Palestina. Brigedia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, ametangaza kuwa wanajeshi wa kikosi cha makombora na ndege zisizo na rubani wa Yemen wamepigana na kukabiliana katika eneo la kaskazini mwa bahari Nyekundu na meli kadhaa za kivita, ikiwemo ya USS Harry Truman inayobeba ndege za kivita. Brigadia Jenerali Sari ameeleza kuwa mapigano hayo yaliendelea kwa saa kadhaa na yamefanyika kwa kutumia makombora ya cruzi, balestiki na droni kadhaa. Sari ameongeza kuwa jeshi la wanamaji la Yemen limeipiga meli Amerikani ya Marekani ya Harry Truman kwa kombora la balestiki. Mashambulizi ya anga ya ndege za kivita za Marekani yangali yanaendelea dhidi ya Yemen na hadi sasa yameua na kujeruhi makumi ya watu. Ndege za kivita za Marekani juzi Jumamosi pia zilifanya mashambulizi mara mbili katika eneo la Kohlan mashariki mwa mkoa wa Saada kaskazini mwa Yemen. Hii ni katika hali ambayo shirika rasmi la habari la Yemen limekadhibisha madai ya rais Donald Trump wa Marekani kuhusu kushambuliwa viongozi na makamanda wa kijeshi wa nchi hiyo. Katika miezi ya hivi karibuni, jeshi la Yemen limekuwa likizuia au kushambulia kwa makombora meli zote zinazojaribu kuvuka bahari Nyekundu kuelekea Israel, ili kukomesha mashambulizi ya utawala huu wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza. Vikosi vya jeshi la Yemen vimeahidi kuendelea kushambulia meli za utawala wa kizayuni au zile zinazoelekea katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu katika bahari Nyekundu hadi pale utawala wa Israel utakapositisha mashambulizi yake dhidi ya Ghaza. Utawala wa kizayuni unaosaidiwa na kuungwa mkono kikamilifu na nchi za Magharibi unaendeleza mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan dhidi ya raia wasio na ulinzi wa Palestina na kimya cha jamii ya kimataifa na taasisi za haki za binadamu duniani mkabala wa jinai kubwa za Israel kimeutia kiburi utawala huo haramu cha kuendeleza mauaji dhidi ya wanawake na watoto wa Kipalestina. Marekani na mwitifaki wake wa siku zote, yaani Uingereza, Nazo pia zinaendelea kuhami utawala wa kizayuni licha ya kupingwa na nchi za kanda hii na wanaharakati wa kisiasa na makundi yanayounga mkono amani katika ulimwengu wa Magharibi, na hivyo kuendeleza hatua zao za kuibua mivutano katika bahari nyekundu dhidi ya serikali ya Yemen. naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran na kwingineko pia duniani katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Kongamano la kwanza la akili mnemba katika afya likilenga mahospitali mahiri au smart hospitals, litafanyika Tehran hivi karibuni likiwa limeandaliwa na chuo kikuu cha teknolojia cha Amir Kabir. Tukio hili litawaleta pamoja wataalamu kujadili suluhisho za kimataifa na mifano ya ndani ya kuendeleza mahospitali mahiri au werevu yanayotumia akili mnemba katika usimamizi wa hospitali, tovuti ya wizara ya afya ya Iran imeripoti. Kongamano hili litazingatia wasaidizi wa akili mnemba kwa mameneja wa hospitali, uzoefu wa wagonjwa ulioboreshwa na akili mnemba, otomatiki na roboti katika mahospitali mahiri, ufuatiliaji wa afya ya wagonjwa kwa kutumia teknolojia mahiri, mtandao wa vitu au IoT, yani Internet of Things, vifaa vya matibabu mahiri na mifumo ya msaada wa maamuzi inayotegemea akili mnemba. Halikadhalika, kongamano hilo litazingatia kuwawezesha madaktari na wafanyakazi katika hospitali mahiri kutumia akili mnemba katika usimamizi wa rasilimali na mnyororo wa usambazaji, kuendeleza interfaces za ubongo na kompyuta BCIs, na pia kujadili masuala ya maadili, sheria na usalama katika matumizi ya akili mnemba hospitalini. Mnamo Januari makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia sayansi na teknolojia Uh, pamoja na Chuo Kikuu cha Sayansi ya Matibabu cha Teheran walisaini makubaliano ya matumizi ya akili mnemba kwa madhumuni ya matibabu. Makubaliano hayo yaliyosainiwa Januari 11 inalenga kukuza msaada ulioelekezwa kwa mfumo wa ikolojia unaotegemea maarifa katika sekta ya afya kwa kuzingatia masomo ya omics na genomics tiba ya seli katika endocrinology na metaboli dawa inayolenga mtu mmoja moja kwa moja kwa kutumia zana za akilimnemba utabiri, utambuzi na matibabu na hatimaye uvumbuzi katika biashara ya bidhaa na huduma. Takwimu zinaonyesha kuwa akiba kubwa ya gharama, takribani asilimia arobaini, kwa kutumia akili mnemba katika afya katika nchi zilizoendelea inatumika, na katika visa maalum kama vile saratani ya matiti au mapafu, akilimnemba inaweza kupunguza gharama za huduma za afya kwa asilimia 80. Kwa hivyo uchumi unaotegemea maarifa unapaswa kulenga kutumia akili mnemba kuokoa gharama za huduma za afya na kadhalika. Chuo kikuu mahiri cha sayansi ya matibabu Teheran kimekusanya hati ya afya mahiri ambayo kwa sasa iko katika hatua za mwisho za kupitishwa. Mara itakapopitishwa, hati hiyo itakuwa ni hatua muhimu kuelekea mabadiliko ya kidijitali katika mfumo wa afya nchini. Hayo amesemwa na Hassan Bakhtiari, rais wa chuo kikuu mahiri cha sayansi ya matibabu mwezi Desemba. Kituo cha utafiti cha chuo kikuu mahiri cha sayansi ya matibabu Teheran ni mahala panapofaa kwa kufanya utafiti wa matumizi na kuajiri watafiti wa matibabu. Kituo hicho pia kinaweza kusaidia kuendeleza matibabu na kupunguza gharama za matibabu, akisisitiza kwamba nchi nyingi za kanda ni waanzilishi katika akili mnemba. Amesema Iran inahitaji kuimarisha nafasi yake katika sekta ya akili mnemba katika kanda. Amesema akili mnemba ina jukumu muhimu katika utambuzi, kinga na matibabu ya magonjwa, pia inaboresha ubora wa huduma za matibabu. Bakhtiari ameendelea ah, kusema kwamba kwa kutumia teknolojia ya akili mnemba maendeleo ya huduma za matibabu katika maeneo duni na vijijini yanaweza kupewa kipaumbele. Halikadhalika, ameongeza kuwa huduma za matibabu kwa mbali uh, ni mojawapo ya maeneo ambayo akili mnemba inaweza kusaidia kuanzisha, uh, haki ya afya kwa kutoa huduma za matibabu za hali ya juu katika maeneo ya mbali. Tukiwa bado katika kadhia ya akili mnemba ni kuwa Tarehe 27 Machi eh, mwaka huu 2025, Kenya ilizindua rasmi mkakati wa kitaifa wa akili mnemba wa mwaka 2025-2030, ikiwa ni hatua muhimu kuelekea kuongoza maendeleo na usimamizi wa teknolojia hii barani Afrika. Mkakati huu uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya serikali, sekta binafsi, taasisi za elimu na mashirika ya kiraia, na unalingana na mipango mikuu ya kitaifa kama vile maono ya 2030, mpango wa teknolojia ya habari na mawasiliano 2022 2032, na ajenda ya Umoja wa Afrika ya mwaka 2063. Mkakati huu unalenga kutumia kilimnemba kuchochea ukuaji wa uchumi jumuishi na uboreshaji wa utoaji huduma. Mpango huu unashughulikia mapungufu ya sasa ya kisheria uwekezaji, ujuzi na utawala, hasa kwa kuwa Kenya haina mfumo madhubuti wa sheria kuhusu akili mnemba. Sheria zilizopo kama sheria ya ulinzi wa deta elfu mbili kumi na tisa na sheria ya uhalifu wa mtandaoni elfu mbili kumi na nane hazitoshi kushughulikia changamoto za kisasa kama usalama, maadili na uratibu wa akili mnemba au artificial intelligence kwa Kiingereza maeneo sita ya kipaumbele ni miundombinu ya kidijitali ya akili mnemba, utafiti na data, ukuzaji wa vipaji, utawala, uwekezaji, na maadili na ujumuishaji. Mkakati unasisitiza kujenga uwezo, usawa wa mifumo ya akili mnemba, ulinzi wa data na ubunifu katika sekta muhimu kama vile afya, elimu, kilimo, huduma za umma, usalama, biashara ndogo na za kati na ubunifu wa kiteknolojia. Mkakati huu unaunga mkono ajenda ya mageuzi ya uchumi kutoka chini yaani bottoms up e, kwa kifupi beta, na unalenga kuvutia wawekezaji, kuunda ajira na kuongeza ushindani wa Kenya e, katika uga wa kimataifa. Uongozi wake uko chini ya Wizara ya Habari, Mawasiliano na Uchumi wa Kidijitali, na unawapa Wakenya dira ya kuelekea matumizi salama na ya uwajibikaji ya akili mnemba. na tunakamilisha kwa kuangazia masuala ya tiba katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya kuelimisha umma kuhusu usonji au autism. Mwaka huu 2025, katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesisitiza umuhimu wa ujumuishaji na usawa kwa watu wenye changamoto hiyo, akitambua mafanikio yao pamoja na changamoto wanazokabiliana nazo duniani kote, kupitia ujumbe wake huo mahsusi kwa ajili ya siku hii inayolenga kukuza uelewa kuhusu usonji ambayo huadhimishwa Aprili pili. Katibu mkuu Antonio Guterres alisema watu wenye usonji wanachangia kwa kiwango kikubwa katika jamii, juhudi za kibinadamu na maisha ya watu binafsi. Katibu mkuu Antonio Guterres akitambua pia changamoto kubwa ambazo bado zipo dhidi ya watu wenye usonji, anaelezea ubaguzi na kutengwa mara kwa mara kwa watu wenye hali hiyo, hasa katika upatikanaji wa huduma za afya na elimu. Kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa wengi wamepuuzwa na hawapati haki zao za kisheria hasa katika nyakati za migogoro, jambo linalokiuka makubaliano ya kimataifa kama vile kima mkataba wa haki za watu wenye ulemavu na hadi ya malengo ya maendeleo endelevu ya kutomwasha mtu yoyote nyuma. Guteres anatoa wito kuwa serikali duniani kote kutekeleza sera na sheria zinazohakikisha usawa wa haki na kuhamasisha ushiriki kamili wa watu wenye usonji katika nyanja zote za jamii. Anasisitiza haja ya mifumo jumuishi ya afya na elimu mazingira ya kazi yenye usawa na miundo ya mijini inayozingatia mahitaji ya watu wenye usonji. Amesema, tujitolee tena kuunda dunia ambapo hakuna mtu mwenye usonji anayeachwa nyuma. Naam, inapenda au inafaa uh kuashiria uh, hapa kuwa usonji ni ugonjwa ambao pia unajulikana na kama tatizo la ukuaji wa ubongo ASD, na ni muunganiko wa hali zinazohusiana na ukuaji wa ubongo. Usonji unajulikana uh, kwa changamoto katika mwingiliano wa kijamii, mawasiliano na tabia za kujirudia. Uwezo na mahitaji ya watu wenye usonji hutofautiana sana, ambapo baadhi yao wanaweza kuishi kwa kujitegemea, huku wengine wakihitaji msaada katika maisha yao yote. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO, usonji huathiri takribani mtoto mmoja kati ya mia moja ulimwenguni kote, na ingawa dalili za usonji zinaweza kuonekana mapema utotoni, mara nyingi utambuzi hufanyika baadaye. WHO inasema ugunduzi wa mapema na uingiliaji kati unaweza kuboresha mawasiliano e, na mnepo wa kijamii dhidi ya ugonjwa huo na hivyo kuimarisha ustawi wa watu wenye usonji pamoja na walezi wao. Kutambua tatizo la usonji kwa kawaida kunategemea vyanzo viwili vikuu vya taarifa: maelezo ya wazazi au walezi kuhusu maendeleo ya mtoto wao na uchunguzi wa kitaalamu wa tabia ya mtoto. Watu wenye usonji wanaweza kupata ugumu wa kuhama kutoka shughuli moja hadi nyingine, kuzingatia maelezo madogo madogo na kuwa na hisia za kipekee kwa masuala mbalimbali. Zaidi ya hayo, mara nyingi wanakumbana na hali zingine kama vile kifafa, msongo wa mawazo, wasiwasi wasi, ADHD na matatizo ya usingizi. Uwezo wa kiakili miongoni mwa watu wenye usonji hutofautiana sana, kwanzia upungufu mkubwa wa uelewa hadi viwango vya juu vya uwezo wa kiakili. Na wapea usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini mkozo umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini wapenzi w wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatatu ya tarehe 7 Aprili linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, ambapo matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yameakisi mpasuko uliojitokeza ndani ya chama kikuu cha upinzani Chadema juu ya kauli mbiu ya no reforms no election, inayomaanisha kwamba endapo hayatafanyika mageuzi ya msingi katika sheria za uchaguzi chama hicho kitaendesha kampeni kuhakikisha uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu haufanyiki. Mpasuko Chadema ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi, kikifuatiwa na dondoo isemayo wana mtandao wa G 55 wameweka hadharani machungu wanayopitia watahadharisha makada kukimbilia vyama vingine. No reforms no election yageuka kaa la moto. Gazeti la Raia Mzalendo nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo likiandika, G55 wazidi kuukalia koni. Uongozi wa Lisu Chadema wasema wapo tayari kwa reform na sio no election. Leo ikiwa ni Aprili 7 inayoadhimishwa kwa kukumbuka siku aliyouawa rais wa kwanza wa Zanzibar Hayati Abed Amani Karume. Mwananchi limetoa kipaumbele maalumu kwa tukio hilo kwa habari yenye anwani Abed Karume alipambana kukomesha fitina, matabaka. Rais Samia sitawaangusha. Hicho ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa habari leo, kikitoa ufafanuzi kwa maelezo yasemayo ashukuru kupewa tuzo ya mwanamke kinara 2025 kuanza ziara Angola leo kuhutubia bunge. Jamvi la Habari limekolezea wino wa buluu, kichwa cha habari kishindo cha Dkt. Samia ni kukamilika rasmi kwa mradi mkubwa wa kufua umeme kutoka bwawa la Julius Nyerere, watajwa kuikomboa Tanzania ya kiuchumi. Kwa upande wa tanzania, tanzania namalizia na gazeti la The Citizen ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kiuchumi yenye kichwa cha maneno wataalamu, namna ya kukabiliana na ushuru wa Trump. Dondoo ya habari hiyo inafafanua kwa kusema Tanzania haisafirishi bidhaa nyingi kuelekea Marekani, na kwa hiyo ni baidi kwamba itahisi kwa haraka athari za hatua hiyo, lakini wachambuzi wameonya juu ya kujisahau kwa kuridhika na hali hiyo na wakusema kwamba inapasa nchi ianze kujiandaa na mvurugiko unaoweza kutokea baada ya muda mrefu. Tuelekee sasa nchini Kenya na kuangazia kwanza gazeti la Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari usaliti wa bajeti. Sta kwa upande wake limechangamkia habari ya kiuchumi na kijamii liliyoyakisi kwa anwani vijana wanacheza pata potea na maisha yao huku makampuni yakimimina mabilioni ni kutokana na kushamiri mchezo wa kubeti nchini humo. Gazeti hilo linafafanua zaidi kwa kuandika katika dondoo yake, wiki iliyopita mwanamume mmoja wa Eldoret aliripotiwa kupoteza shilingi zake milioni mbili na laki nane alizoweka kwa ajili ya kugharimia masomo nje ya nchi kwa kuzitosa kwenye mchezo wa bahati nasibu wa kubeti. Nafasi za ajira serikalini kwa wenye kujuana na wakubwa wenye satwa, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation, huku taifa leo likitoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno hii ni siasa mbaya. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha ya naibu naibu rais wa zamani naibu wa zamani wa rais Rigathi Gachagua. Na kwa kumalizia, nchini Uganda naanza na, anza na New Vision ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, mwana diplomasia kwenye mzozo wa ubaba mke akamatwa. Ugomvi ulianza baada ya vipimo vya DNA kitoto cha fariki kiutatanishi. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia na picha kubwa inayoonyesha umati wa maelfu ya watu walioshiriki kwenye maadhimisho ya siku ya kuzaliwa mfalme wa jadi Kabaka nalotolea la na mtandaoni la Daily Mnita limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya kikanda yenye kichwa cha maneno Ethiopia Uganda zaimarisha uhusiano kwa mikataba minane mipya ya kiuchumi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 31 na na 32 za suratu Raad. Makafiri wa Maka kama walivyopopo wa usiku ambao huruka ovyo huku na kule bila ya kuwa na lengo katika anga nyeusi ya fikra zao walizidi kuwa makatili katika kumdhalilisha na kumkejeli Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na masahaba zake na walikuwa wakimuudhi na kumkera mtukufu huyo kwa vitendo na maneno yao yenye sumu na kuumiza moyo wake. Lakini Mtume wa rehma na upendo Muhammad hakujibu matusi hayo, badala yake alizungumza nao kuhusu nuru ya imani kwa matumaini ya kuwaokoa watu hawa waliokuwa na nyoyo chafu. Hata hivyo, watu hao waliokuwa na nyoyo zilizogubikwa na kutu walikusanyika kwa mara nyingine tena kupanga njama za kumdhuru mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kushauriana kwa muda mrefu, tabasamu la kuridhika lilionekana kwenye nyuso zao mbaya, na wakiwa na furaha kutokana na mpango wao mwovu, waliketi nyuma ya Alkaaba wakimsubiri Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Mtume pamoja na baadhi ya masahaba zake walikuwa wakirejea baada ya kutufu nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaaba. Mara walimuita Mtume kwenye kundi lao. Ingawa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alijua nia na malengo yao, lakini alilikaribia kundi hilo kwa matumaini ya kuliongoza na kuliondoa kwenye ujinga na ujahili. Wakati huo, mmoja wa viongozi wa Makuraish, kwa kiburi kilichopindukia aliangua kicheko na kumwambia Mtume, kwa hiyo unajiona kuwa wewe ni mtume wa Mungu? Kila nabii anayo ishara na alama, wewe una ishara gani uliokuja nayo kuthibitisha utume wako? Kama unataka tukuamini na kukufuata, lazima utimize matakwa yetu. Ikiwa unajitambua kuwa wewe ni mtume wa Mungu, Suleimani pia alikuwa mtume wa Mungu, alisakhirisha na kudhibiti upepo na mambo mengine mengi. Kama unasema ukweli, basi tutiishe upepo na kuweka chini ya udhibiti wetu ili tupande juu yake na tuende Siria tupate mahitaji yetu na kurudi kwenye mji wetu siku hiyo hiyo. Kisha aliendelea na kicheko chake cha kejeli. Mtu mwingine kutoka kwenye kundi hilo hilo aliyejaribu kupaza sauti yake juu alisema, unadai kuwa wewe ni mkuu kuliko nabii Isa, basi mwombe Mungu wako afufue wafu wetu waliokufa. Wakati huo kila kitu kitakuwa wazi, kwa sababu hapo tutawauliza na kujua kama unayoyasema ni kweli au la. Kisha mzee mmoja aliyekuwa mfupi kwa kimo, aliyekuwa ameegemea kwenye fimbo yake, kwa mashaka alimwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba wewe unadai kuwa ni bora kuliko Nabii Daude. Mwenyezi Mungu ameifanya milima imtii nabii huyo wewe pia unapaswa kumwomba Mungu aifanye milima ya Maka isogee na irudi nyuma kidogo, ili ardhi yetu finyu iongezeke kiasi. Bwana mwingine aliinuka na kusema, mashamba yetu yamekumbwa na ukame. Ikiwa unayosema ni kweli, basi tuumbie chemchemi ya maji yanayotiririka ili tumwagilie mashamba yetu, tupande miti mipya na tufaidike na matunda yake. Wakati huo mtu mmoja aliyekuwa na sura mbaya alisema huku akicheka, ewe Muhammad, mwombe mola wako alibadilisha jabali hili chini ya miguu yako na kulifanya dhahabu. Ninapenda sana dhahabu, hiyo inanitosha kwa sababu sitahitaji tena kusafiri huku na kule kwa ajili ya kutafuta riziki. Mtu mwingine ambaye alikuwa amenyamaza kimya hadi wakati huo aliunga mkono maneno ya rafiki yake na kusema, Ee, Muhammad, nini kimetokea? Mbona umeshikwa na kigugumizi hivi? Huna la kusema? Wapenzi wa wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam alikuwa amesimama akisikiliza maneno yao ya kipuuzi. Alijua kabisa kwamba hao hawakuwa watu wa kutaka kujua haki na ukweli, bali walikuwa wakitaka kufanya ukaidi na kuburudisha hadhara, kama wafanyavyo watu wanaokwenda kwenye tamasha za wachawi na mazingaombwe. kwa hivyo hapakuwa na sababu ya kuwaonyesha muujiza. Zaidi ni kwamba walikuwa tayari wameiona na kuisoma Qurani Tukufu, muujiza mkubwa zaidi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakaukana. Washirikina hao wa Maka waliokuwa na nyoyo zenye kutu walikuwa sawa na Firauni na kundi lake, ambao waliona miujiza mikubwa ya Nabii Musa alaihi ssalam, kama kubadilika fimbo kuwa joka kubwa lakini hawakumwamini mtume huyo wa Mungu. Mayahudi na washirikina wa zama za Nabii Isa amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake pia walikuwa hivyo hivyo. Waliona kwa macho yao kwamba Isa Masihi aliwafufua wafu, akawarejeshea vipofu uwezo wa kuona na kuwaponya wale waliokuwa na ukoma, lakini bado hawakuamini utume wake. wakati huu Basi wasingeamini, bali mambo yote ni ya Mwenyezi Mungu. Je, hawajajua walioamini kwamba lao Mwenyezi Mungu angalipenda bila shaka angewaongoa watu wote? Na wale waliokufuru wanaendelea kupatwa na balaa kwa walioyatenda, au ikawateremkia karibu na nyumbani kwao, mpaka iwafikie ahadi ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu havunji miadi yake. Na hakika walifanyiwa kejeli mitume waliokuwa kabla yako, na nikawapa muda wale waliokufuru, kisha nikawashika. Basi ilikuwaje adhabu yangu? Kisha Mtume sallallahu alayhi alaihi waalihi wasallam wa akasema, naapa kwa jina la yule ambaye uhai wangu umo mikononi mwake, kwamba kama mnaendelea kung'ang'ania matakwa yenu, nitakutimizieni mnayoyataka lakini jueni kwamba nikitimiza matakwa yenu na mkaendelea kukufuru, basi Mwenyezi Mungu atawaadhibu adhabu ambayo hakuna mtu hata mmoja aliyewahi kupatwa na mfano wake hapo kabla. Mfano wa watu hawa, wapenzi wasikilizaji, ni kama kaumu ya Thamud ambao walimuomba nabii wao Saleh alayhi ssalam awaonyeshe muujiza ili wapate kumwamini. Walimwomba awatolee ngamia jike kwenye mlima. Mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alifanya kama walivyoomba, lakini watu wa kaumu ya Thamud waliendelea kumkadhibisha licha ya kuona muujiza huo. Hivyo walipatwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni, na nchi yao ikavunjwa vunjwa kiasi kwamba wote walianguka chini katika nyumba zao na kufa kwa pamoja. Aya ya sitini na saba ya suratu Hud inasema: wa akhadha alladhina zalamu ssayhata fa asbahu fi diyarihim jathimin, na ukelele ukawaangamiza wale waliodhulumu, wa wakapambazukiwa wameanguka kifudifudi wakiwa maiti katika majumba yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 8 Ishawal mwaka 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 7 Aprili 2025 miladia. Miaka 304 iliyopita, mnamo tarehe 7 Aprili 1721 mfalme wa Urusi Peter the Great alishambulia kijeshi Sweden. Kuanzia mwaka elfu moja na mia saba Urusi na Sweden pamoja na Poland na Denmark zilitumbukia kwenye vita vya Kaskazini. Wakati jeshi la Urusi lilipoivamia Sweden, nchi hiyo ilikuwa imefanya suluhu na nchi nyingine ilizokuwa ikipigana nazo, na ikawa imepanga kufanya suluhu na Urusi pia. Lakini Peter the Great, ambaye alitaka kujipanulia maeneo ya ardhi alilishambulia na kulishinda jeshi la Sweden kwa jeshi lake lililojiandaa kwa vita na kujizatiti kwa silaha na kuilazimisha nchi hiyo kusaini mkataba wa suluhu iliyoutaka. Kwa mujibu wa mkataba huo, maeneo kadhaa ya ardhi ya Sweden pamoja na Finland iliyokuwa inakaliwa na nchi hiyo yakakabidhiwa kwa Urusi. Kwa njia hiyo, nguvu za Sweden zikapungua sana na mkabala wake Urusi Ikageuka kuwa dola lenye nguvu kubwa barani Ulaya. Miaka mia ishirini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo tarehe 8 Shawal mwaka 1324 Hijiria, toleo la kwanza la gazeti la Majilis lilichapishwa nchini Iran. Gazeti hilo lilianzishwa na mtu aliyejulikana kwa jina la Mirza Sayid Muhammadi Swadikitabatabai. Mbali na gazeti hilo kuandika habari za ndani na nje ya nchi, liliakisi pia mijadala yote ya Majilisi ya ushauri ya Iran, yani bunge. Miaka mia na tatu iliyopita tarehe 7 Aprili 1922 alizaliwa Bi Ana Marie Shimeli, mtaalamu wa Kijerumani wa masuala ya Uislamu. Bi Shimeli alipenda sana kujifunza kuhusu ustaarabu wa Kiislamu na akiwa na umri wa miaka 19, Bi Shimeli alipata shahada yake ya uzamivu yaani phd ya taaluma za Kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin. Kwa miaka mingi Bishimeli alifundisha historia ya dini na irfani ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Ujerumani, Marekani na Uturuki. Mbali na Kijerumani na Kiingereza, Bishimeli alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kituruki, Kiurdu na Kibengali ili kuwa na uelewa mkubwa zaidi wa masuala ya Kiislamu. Profesa Shimeli ametunikiwa tuzo nyingi na shahada za heshima na siku kama ya leo miaka mia na mbili iliyopita mawahabi wa Saudi Arabia walibomoa makaburi ya Ahlulbait wa Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Makaburi hayo yako Baqii katika mji mtakatifu wa Madina baada ya Muhammadi ibni Saud kutawala tena maeneo ya Hijaz likiwemo eneo la Madina, Shekhe Abdullah bin Bulayad aliyekuwa mkuu wa makadhi wa kiwahabi alitoa fatwa ya kuhalalisha kuharibiwa makaburi matukufu na ya kihistoria ya mjini Madina. Mawahabi walikusanya watu kwa nguvu na kuwalazimisha kwenda katika makaburi hayo ya Baqii na kuanza kubomoa na kuharibu kila kitu kilichokuwa juu ya makaburi ya mji wa Madina na nje ya mji huo. Miongoni mwa makaburi yaliyobomolewa na kuharibiwa vibaya ni makaburi manne ya maimam na wajukuu wa mtume: kaburi la Abdullah, baba mzazi wa mtukufu wa mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kaburi la Ibrahimu mtoto wa kiume wa mtume mtukufu, makaburi ya wake wa mtume na makaburi ya Umul Banin mke mwema wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam na, na ya masahaba wa mtume. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Muhammad Bakeri amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran si mpenda vita, lakini itakabiliana vikali na kitendo chochote cha uonevu na uchokozi. Wana harakati zaidi ya mia tatu wa jumuiya za kiraia nchini Iran wamepinga vikali vitisho vya Marekani vya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi yao, wakiapa kukabiliana na uvamizi wowote wa kigeni. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imeelezea kufurahishwa na misimamo ya baadhi ya wafanyakazi wa kampuni ya Microsoft wakati wa sherehe ya kuadhimisha miaka 50 ya kampuni hiyo ya teknolojia wakipinga ushiriki wa Microsoft katika vita vya mauaji ya kimbari vya jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy ameulaumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuwazuia kuingia kuwakamata na kisha kuwatimua wabunge wawili wa chama tawala cha nchi hiyo cha Leba katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Kundi la kutetea haki za binadamu lenye makao yake makuu nchini Uingereza limeikosoa Marekani, Israel, Canada na nchi nyingine za Magharibi kwa kuhusika na mauaji ya kimbari ya watu wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Na takwimu zinaonyesha kuwa Marekani ina wafungwa wengi zaidi duniani. Na kwa mutasari huo wa habari za ulimwengu, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwa geni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.