Suratut Tin aya ya kwanza mpaka ya, a'udhu billahi minash shaitanir rajim, bismillahir rahmanir rahim, wat-tini waz-zaytun, yanane Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi, ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho nia ya Russia ya kuzidisha uwepo wake barani Afrika. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya sayansi na teknolojia mpya na podcast ya historia ya dunia. Mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni. Na sasa ni karibu saa moja na nusu usiku, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema diplomasia ya jamhuri ya Kiislamu inazuiliwa na vitisho vya vita vya Marekani. Wafanyakazi wa Microsoft wamevuruga sherehe za kuadhimisha miaka 50 ya kampuni hiyo kutokana na uungaji wake mkono kwa mauaji ya kimbari huko Palestina. Wakenya kwenye mitandao ya kijamii wamelitaja bunge la nchi hiyo kuwa ni paradizo ya walafi na jeshi la Somalia limeua magaidi 80 wa kundi la Alshabab. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amepuuzilia mbali mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani na kuyataja kuwa hayana maana kutokana na vitisho vya Washington vya kutumia nguvu za kijeshi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Vilevile ameeleza kwamba Teheran uh, iko wazi kwa diplomasia na mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja. Abbas Araghchi ametoa maelezo hayo jana Jumamosi, siku mbili baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kudai kwamba Irani iko tayari kushiriki katika mazungumzo ya moja kwa moja na utawala wake. Hata hivyo, Araghchi amekanusha madai hayo ya Trump. Trump amekuwa akitishia mara kwa mara kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Iran. Na alituma barua kwa Jamhuri ya Kiislamu ambayo amepewa majibu yake. Araghchi amesema kwamba maudhui ya barua ya Iran iliendana na ile ya Trump huku ikitoa nafasi ya kutumia diplomasia. Ameongeza kwamba kimsingi ni kuwa mazungumzo ya moja kwa moja hayana maana ikiwa upande wa pili unatishia kutumia nguvu na kukiuka mkataba wa Umoja wa Mataifa na maafisa wake wanaonyesha mitazamo inayokinzana. Arakchi amesema hata hivyo, tunaendelea kujitolea kwa diplomasia na tuko tayari kujaribu njia ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja. Arakchi pia amezungumzia kuhusu kujiondoa Marekani katika makubaliano ya nyuklia mwaka 2015 yanayojulikana kwa kifupi kama JCPOA, licha ya hatua za hiari za Iran za kuhakikisha mpango wake wa nyuklia unafanyika kwa malengo ya amani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza sasa iko tayari kufanya mazungumzo kuhusu shughuli zake za nyuklia kwa masharti ya kuondolewa vikwazo vikali kama hatua ya kujenga amani. Arakchi pia amesema wakati tukiendelea na njia ya diplomasia na mazungumzo ili kutatua sitofahamu na mifarakano, Iran iko tayari kwa matukio yoyote yanayoweza kutokea. Wafanyakazi wa shirika la Microsoft la Marekani wameandamana wakati wa tukio wa la kusherehekea miaka 50 ya kuanzishwa kampuni hiyo wakitangaza upinzani wao dhidi ya kutumiwa teknolojia ya akili mnemba, artificial intelligence, AI, ya kampuni hiyo na utawala ghasibu wa Israel katika vita vyake vya mauaji ya kimbari huko Gaza Ijumaa iliyopita wakati wa tukio hilo lililohudhuriwa na watu mashuhuri kama mwanzilishi mwenza wa Bill Gates na aliyekuwa mkurugenzi mtendaji Steve Ballmer, waandamanaji wanaoitetea Palestina walikatisha hotuba ya mkurugenzi mtendaji wa kitengo cha akili mnemba cha Microsoft Mustafa Suleiman, wakati alipokuwa akiwasilisha mpango wa kuboresha programu ya akili mnemba ya kompyuta ya Microsoft, Microsoft inayojulikana kama Copilot. Mmoja wa waandamanaji aliyetambuliwa kama Ibtihal Abusad ambaye ni mfanyakazi wa Microsoft alisikika akipiga mayowe na kusema Mustafa, aibu juu yako, huku akielekea jukwani. Tukio hilo lilimfanya Suleiman aache hotuba yake. Aliendelea kusema, wewe ni mfanya biashara anayefaidika na vita, acha kutumia akili mnemba kufanya mauaji ya halaiki Abu Saadi, akiwa amevalia vazi la hijabu, aliendelea kusema unadai kwamba akili mnemba inatumiwa kwa ajili ya malengo mema, lakini Microsoft inaliuzia jeshi la Israel silaha za akili mnemba. Watu elfu hamsini wameuawa wa Gaza na Microsoft inashiriki katika mauaji hayo, amesisitiza mfanyakazi huyo wa shirika la Microsoft. Abu Sadi aliendelea kusema na kutoa nara dhidi ya Microsoft kwa kusema Suleiman na Microsoft yote wanadamu mikononi mwao. Kisha alirusha skafu ya Kipalestina ya kefia jukwani kabla ya walinzi kumwondoa kwa nguvu kwenye mkutano huo. Microsoft inakabiliwa na ukosoaji unaoongezeka kila uchao kuhusiana na mikataba yake na jeshi la Israeli kwani ripoti zinaonyesha kwamba teknolojia ya akili mnemba ya kampuni hiyo hutumika kuchagua maeneo yanayolengwa kwa mabomu na Israel katika eneo la Gaza na kusababisha mauaji ya maelfu ya Wapalestina, hasa wanawake na watoto wadogo. Baadhi ya raia wa Kenya wanaotumia mitandao ya kijamii wameeleza kukasirishwa na hatua ya wabunge na maseneta wa nchi hiyo ya kujiongezea posho za usafiri kupitia marekebisho ya marupurupu kwa kima cha jumla ya shilingi bilioni 4.4. Wakenya hao wamekosoa vikali hatua wa hiyo ya wabunge na maseneta kujiongeza marupurupu huku sehemu kubwa ya jamii ikisumbuliwa na hali mbaya ya kiuchumi. Kuanzia Aprili mosi mwaka huu elfu mbili ishirini na tano, wabunge wanatarajiwa kupokea nyongeza ya posho ya shilingi na moja kwa mwezi kama sehemu ya malipo mapya ya kusafiri kwa magari yao kila mwezi. Hatua hii imeibua hasira mitandaoni huku Wakenya wakijiuliza ni kigezo gani kilichotumika kuidhinisha ongezeko hilo katika taifa linalopambana na matatizo ya kiuchumi. Baadhi ya watumiaji wa mitandao ya kijamii wanasema hatua hiyo inadhihirisha bunge kama paradizo la walaghai wanaojijali wenyewe huku raia wakiendelea kuteseka kutokana na gharama za juu za maisha. Raia hao wamewataja wabunge kama matapeli wakuu wanaotumia mamlaka yao ya uwakilishi kwa ajili ya kujinufaisha. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti leo kwamba katika kile kinachoonekana kuwa sehemu ya mchakato wa kisiasa ulioendeshwa kimya kimya hakuna taasisi ya umma iliyojitokeza kueleza kinachoendelea, na zaidi ni kwamba wananchi waliokuwa na uelewa finyu au waliokata tamaa wametetea hatua wa hiyo wakisema marekebisho hayo si nyongeza ya mishahara. Hata hivyo, hali ilikuwa tofauti kwa baadhi ya Wakenya, hasa katika mitandao ya kijamii. Bicom Kenya ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba wabunge wetu wanaongeza posho huku bei ya unga ikipanda kila wiki. Hii Kenya si ya wananchi tena, ni paradizo ya matapeli wa kisiasa. Maurin Atieno ameandika katika ukurasa wake wa Facebook kwamba sisi waunguja hatujui hata mbunge wetu ni nani kwa sasa, lakini maisha yanaendelea tu, hawa watu hawafai. Mchambuzi wa masuala ya siasa uh, pia Aa, na wenzake wachambuzi wa mambo wanakubaliana na raia kwamba katika mfumo wa ugatuzi, viti vya wawakilishi wa wadi, mbunge, seneta na mwakilishi wa wanawake zimepoteza maana na umuhimu wake. Mchambuzi wa siasa Joseph Kiilu anasema hali imekuwa mbaya nchini katika chini ya utawala wa sasa. Viti hivi havina maana kwa mwananchi wa kawaida. Hizi ni nyadhifa ambazo zimegeuzwa kuwa ngazi za kujitajirisha, sio kutetea raia na kufanya serikali iwajibike. Niendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika AU Joao Lorenco amemteua rais wa Togo Faure Gnasingbe kuwa mpatanishi kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na waasi wa M23. Ofisi ya Lorenko imetangaza kwamba mashauriano ya awali na Genasingbe yamekuwa na matokeo chanya na uteuzi huo unatazamiwa kuthibitishwa rasmi na viongozi wa Afrika. Lorenko ambaye ni rais wa Angola amegusia hali mbaya ya binadamu inayoendelea mashariki mwa Kongo, huku akiashiria mateso makubwa ya raia na athari mbaya kwa amani ya kikanda. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika ma Mahmud Ali Yusuf naye amesisitiza haja ya kuwepo mpango wa kina wa kufanikisha upatanishi kuongeza na kuongeza kwamba tume itafuata utaratibu utakaoidhinishwa. Mara tu atakapoidhinishwa, Gnasingbe ataongoza jopo la wapatanishi wengine watano walioteuliwa hivi karibuni na wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC na jumuiya ya Afrika Mashariki. Katika miezi ya karibuni, waasi wa M23 wameateka maeneo mengi ya majimbo ya Kivu kaskazini na kusini tangu washadidishe hujuma zao dhidi ya maeneo mbalimbali mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Vikosi vya usalama vya Somalia vimewaua zaidi ya magaidi 80 wa kundi la Shababa, wakiwemo vinara wa kundi hilo katika operesheni za wiki nzima dhidi ya kundi hilo lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida. Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa leo Jumapili, operesheni hizo zilifanyika katika maeneo ya shabele ya chini na ya kati. Shirika la kitaifa la ujasusi na usalama Somalia NISA limesema, NISA ikishirikiana na jeshi la taifa la Somalia imefanya operesheni sita katika maeneo ya shabele ya kati na ya chini na kuua zaidi ya khawariji 80 wakiwemo viongozi na wanamgambo Operesheni hizo zimekuwa na ushindi mkubwa dhidi ya Khawarij, zikionyesha mafanikio katika kufutilia mbali mabaki ya kundi la Ashababa. Serikali ya Somalia hutumia neno Khawarij kuashiria kundi la kigaidi la Ashababa. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Somalia imemshukuru waziri wa muda mrefu wa ulinzi anayeondoka Abdul Kadir Muhamed Nur ikisema chini ya uongozi wake zaidi ya magaidi elfu tano wa washababu wameuawa katika kampeni ya kupambana na ugaidi iliyokuwa na mafanikio makubwa zaidi katika historia ya Somalia. Na Jumamosi ya jana maelfu wa Marekani walishiriki katika maandamano katika majimbo yote 50 ya Marekani wakimpinga rais wa, wa nchi hiyo Donald Trump na bilionia Elon Musk. Takriban watu laki tano walikusanyika katika maeneo zaidi ya elfu moja na mia mbili ikiwa ni pamoja na miji mikubwa kama New York, Washington DC, wakipinga sera za Donald Trump. Maandamano hayo yalilenga kupinga utawala wa Trump na ushawishi wa idara ya ufanisi wa serikali dog katika maamuzi ya serikali. Mwandamanaji James Art mwenye umri wa miaka 60 kutoka Los Angeles ameeleza kwamba hadi sasa hajaamini kwamba Trump amechaguliwa tena na kuungana na bilionea Elon Musk na kuongeza kwamba mtawala huyo ameathiri vibaya uchumi wa Marekani. Naye Kristen Messina kutoka Santa Monica amesisitiza umuhimu wa kulinda demokrasia, wakati wengine kama mtaalamu wa sayansi ya biomedikali aliyestafu Terry Klein wakieleza wasiwasi wao kuhusiana na sera za Trump za uhamiaji, elimu na ushuru. Waandamanaji walibeba mabango yanayosema achana na demokrasia yetu na simwamini Elon Musk. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unatupia nia ya Russia ya kuzidisha uwepo wake barani Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov ametangaza utayarifu wa nchi yake kutoa msaada wa pande zote kwa muungano wa nchi za Sahel barani Afrika katika nyanja za ulinzi, usalama na uchumi. Lavrov ameeleza kwamba kipaumbele cha Rusia ni ushirikiano katika nyanja za ulinzi na usalama, uchumi na diplomasia, na kusisitiza kwamba Mosko inakutambua kuundwa muungano wa Sahel kuwa ni jaribio la kubuni usanifu mpya wa usalama katika eneo hilo. Russia imetangaza utayarifu wake wa kutoa msaada wa pande zote wa kiusalama kwa nchi za eneo la Sahel, wakati ambapo nchi za eneo hilo zimekuwa zikisumbuliwa na mivutano ya kisiasa, kiuchumi na kiusalama kwa muda mrefu sasa. Niger, Mali na Chad ni miongoni mwa nchi za eneo hilo la Sahel barani Afrika ambazo zimekumbwa na mapinduzi na mabadiliko ya kisiasa na kijamii katika miaka ya karibuni. Nchi hizo ambazo zinasumbuliwa na ongezeko kubwa la harakati za makundi ya kigaidi uwepo wa vikosi vya majeshi ya jinabi, hali mbaya ya uchumi na machafuko ya kisiasa, sasa zinajaribu kuliko wakati wowote mwingine kupanua uhusiano, uhusiano wao na nchi nyingine. Moja ya hatua muhimu zaidi zilizochukuliwa na nchi za eneo hilo, hasa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, ni vita na mapambano dhidi ya ukoloni mamboleo wa Ufaransa katika eneo la Sahel barani Afrika. Uwepo nchi hizo ambazo zinasumbuliwa na ongezeko la machafuko na makundi ya kigaidi, uh, zime, kwa muda mrefu sasa, zimetaka rasmi kuondoka vikosi vya majeshi ya Ufaransa katika eneo hilo, kwa kadiri kwamba hatimaye Paris imelazimika kukubali matakwa ya nchi hizo na kufunga kambi zake za kijeshi na kisha kuwaondoa rasmi wanajeshi wake katika nchi hizo za Afrika. Nchi za eneo la Sahel ambazo zina nafasi nzuri ya kijiografia na kisiasa barani Afrika zimekuwa zikikosoa mara kwa mara sera za uingiliaji kati za serikali ya Paris katika masuala ya eneo hilo na kutaka kutangaza kwamba haziwezi tena kuvumilia dhuluma na siasa za kikoloni za Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi. Katika muktadha huo, viongozi wa baadhi ya nchi za Afrika wamesema kwamba Ufaransa ina mtazamo wa dharau kwa Afrika na Waafrika na kwamba viongozi wa Ufaransa wanapaswa kujifunza kuheshimu watu wa Afrika na kutambua thamani ya kujitolea kwao. Kwa mfano tu, rais wa Burkina Faso Ibrahim Traure amesema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anawadharau wa Afrika, hatuoni sisi wa Afrika kama wanadamu. Siasa za kimla na kikoloni za nchi za Magharibi, hususan Ufaransa, dhidi ya nchi, nchi za Afrika zimezifanya nchi hizo kupunguza au kuvunja kabisa uhusiano wao na Paris na kutaka kuanzisha uhusiano mpya wa kibiashara na kiusalama unaozingatia kuheshimiana na nchi nyingine kote duniani. <mulia> Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia. Kipindi hicho kitafuatiwa na historia ya dunia podcast ya historia ya dunia, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni ni sumeni, muhtasari wa habari za dunia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran na kwingineko pia duniani katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Kongamano la kwanza la akili mnemba katika afya likilenga mahospitali mahiri au smart hospitals litafanyika Teheran hivi karibuni likiwa limeandaliwa na chuo kikuu cha teknolojia cha Amir Kabir. Tukio hili litawaleta pamoja wataalamu kujadili suluhisho za kimataifa na mifano ya ndani ya kuendeleza mahospitali mahiri au werevu yanayotumia akili mnemba katika usimamizi wa hospitali, tovuti ya wizara ya afya ya Iran imeripoti. Kongamano hili litazingatia wasaidizi wa akili mnemba kwa mameneja wa hospitali, uzoefu wa wagonjwa ulioboreshwa na akili mnemba, otomatiki na roboti katika mahospitali mahiri, ufuatiliaji wa afya ya wagonjwa kwa kutumia teknolojia mahiri, mtandao wa vitu au IoT, yani Internet of Things, vifaa vya matibabu mahiri na mifumo ya msaada wa maamuzi inayotegemea akili mnemba. Halikadhalika, kongamano hilo litazingatia kuwawezesha madaktari na wafanyakazi katika mahospitali mahiri kutumia akili mnemba katika usimamizi wa rasilimali na mnyororo wa usambazaji, kuendeleza interfaces za ubongo na kompyuta BCIs, na pia kujadili masuala ya maadili, sheria na usalama katika matumizi ya akili mnemba hospitalini. Mnamo Januari makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia sayansi na teknolojia aa, pamoja na chuo kikuu cha sayansi ya matibabu cha Teheran walisaini makubaliano ya matumizi ya akili mnemba kwa madhumuni ya matibabu. Makubaliano hayo yaliyosainiwa Januari kumi na moja inalenga kukuza msaada ulioelekezwa kwa mfumo wa ikolojia unaotegemea maarifa katika sekta ya afya kwa kuzingatia masomo ya omics na genomics tiba ya seli katika endocrinology na metaboli dawa inayolenga mtu mmoja moja kwa moja kwa kutumia zana za akilimnemba, utabiri, utambuzi, na matibabu na hatimaye uvumbuzi katika biashara ya bidhaa na huduma. Takwimu zinaonyesha kuwa akiba kubwa ya gharama takribani asilimia arobaini kwa kutumia akilimnemba katika afya katika nchi zilizoendelea inatumika na katika visa maalum kama vile saratani ya matiti au mapafu. Akili mlemba inaweza kupunguza gharama za huduma za afya kwa asilimia 80. Kwa hivyo uchumi unaotegemea maarifa unapaswa kulenga kutumia akili mlemba kuokoa gharama za huduma za afya na kadhalika. Chuo Kikuu Mahiri cha Sayansi ya Matibabu Teheran kimekusanya hati ya afya mahiri ambayo kwa sasa iko katika hatua za mwisho za kupitishwa. Mara itakapopitishwa, hati hiyo itakuwa ni hatua muhimu kuelekea mabadiliko ya kidijitali katika mfumo wa afya nchini. Hayo amesemwa na Hassan Bakhtiari, rais wa chuo kikuu mahiri cha sayansi ya matibabu. Mwezi Desemba, kituo cha utafiti cha chuo kikuu mahiri cha sayansi ya matibabu Teheran ni mahala panapofaa kwa kufanya utafiti wa matumizi na kuajiri watafiti wa matibabu. Kituo hicho pia kinaweza kusaidia kuendeleza matibabu na kupunguza gharama za matibabu. akisisitiza kwamba nchi nyingi za kanda ni waanzilishi katika akili mnemba, amesema Irani inahitaji kuimarisha nafasi yake katika sekta ya akili mnemba katika kanda. Amesema akili mnemba, mnemba, ina jukumu muhimu katika utambuzi kinga na matibabu ya magonjwa. Pia inaboresha ubora wa huduma za matibabu. Bakhtiari ameendelea uh, kusema kwamba kwa kutumia teknolojia ya akili mnemba maendeleo ya huduma za matibabu katika maeneo duni na vijijini yanaweza kupewa kipaumbele. Hali kadhalika, ameongeza kuwa huduma za matibabu kwa mbali, a, ni mojawapo ya maeneo ambayo akili mnemba inaweza kusaidia kuanzisha, a, haki ya afya kwa kutoa huduma za matibabu za hali ya juu katika maeneo ya mbali. Tukiwa bado katika kadhia ya akili mnemba ni kuwa Tarehe 27 Machi eh, mwaka huu 2025, Kenya ilizindua rasmi mkakati wa kitaifa wa akili mnemba wa mwaka 2025-2030, ikiwa ni hatua muhimu kuelekea kuongoza maendeleo na usimamizi wa teknolojia hii barani Afrika. Mkakati huu uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya serikali, sekta binafsi, taasisi za elimu na mashirika ya kiraia, na unalingana na mipango mikuu ya kitaifa kama vile maono ya 2030, mpango wa teknolojia ya habari na mawasiliano 2022 2032, na ajenda ya umoja wa Afrika ya mwaka 2063. Mkakati huu unalenga kutumia kilimnemba kuchochea ukuaji wa uchumi jumuishi na uboreshaji wa utoaji huduma. Mpango huu unashughulikia mapungufu ya sasa ya kisheria uwekezaji ujuzi na utawala, hasa kwa kuwa Kenya haina mfumo madhubuti wa sheria kuhusu akili mnemba. Sheria zilizopo kama sheria ya ulinzi wa data 2019 na sheria ya uhalifu wa mtandaoni 2018 hazitoshi kushughulikia changamoto za kisasa kama usalama, maadili na uratibu wa akili mnemba au artificial intelligence kwa Kiingereza maeneo sita ya kipaumbele ni miundombinu ya kidijitali ya kilimnemba, utafiti na data, ukuzaji wa vipaji, utawala, uwekezaji, na maadili na ujumuishaji. Mkakati unasisitiza kujenga uwezo, usawa wa mifumo ya kilimnemba, ulinzi wa data na ubunifu katika sekta muhimu kama vile afya, elimu, kilimo, huduma za umma, usalama, biashara ndogo, na zakati na ubunifu wa kiteknolojia. Mkakati huu unaunga mkono ajenda ya mageuzi ya uchumi kutoka chini, yani bottoms up, eh, kwa kifupi beta, na unalenga kuvutia wawekezaji, kuunda ajira na kuongeza ushindani wa Kenya eh, katika uga wa kimataifa. Uongozi wake yuko chini ya Wizara ya Habari, Mawasiliano na Uchumi wa Kidijitali, na unawapa Wakenya dira ya kuelekea matumizi salama na ya uwajibikaji ya akili mnemba. na tunakamilisha kwa kuangazia masuala ya tiba katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya kuelimisha umma kuhusu usonji au autism. Mwaka huu 2025, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza umuhimu wa ujumuishaji na usawa kwa watu wenye changamoto hiyo, akitambua mafanikio yao pamoja na changamoto wanazokabiliana nazo duniani kote, kupitia ujumbe wake huo mahsusi kwa ajili ya siku hii inayolenga kukuza uelewa kuhusu usonji ambayo huadhimishwa Aprili pili. Katibu mkuu Antonio Guterres alisema watu wenye usonji wanachangia kwa kiwango kikubwa katika jamii, juhudi za kibinadamu na maisha ya wa watu binafsi. Katibu mkuu Antonio Guterres, akitambua pia changamoto kubwa ambazo bado zipo dhidi ya watu wenye usonji, anaelezea ubaguzi na kutengwa mara kwa mara kwa watu wenye hali hiyo, hasa katika upatikanaji wa huduma za afya na elimu. Kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa wengi wamepuuzwa na hawapati haki zao za kisheria hasa katika nyakati za migogoro, jambo linalokiuka makubaliano ya kimataifa kama vile Mkataba wa Haki za Watu wenye Ulemavu na hadi ya malengo ya maendeleo endelevu ya kutomwacha mtu yoyote nyuma. Guteres anatoa wito kwa serikali duniani kote kutekeleza sera na sheria zinazohakikisha usawa wa haki na kuhamasisha ushiriki kamili wa watu wenye usonji katika nyanja zote za jamii. Anasisitiza haja ya mifumo jumuishi ya afya na elimu mazingira ya kazi yenye usawa na miundo ya mijini inayozingatia mahitaji ya watu wenye usonji. Amesema, tujitolee tena kuunda dunia ambapo hakuna mtu mwenye usonji anayeachwa nyuma. Naam, inapenda au inafaa uh, kuashiria uh, hapa kuwa usonji ni ugonjwa ambao pia unajulikana na kama tatizo la ukuaji wa ubongo ASD, na ni muunganiko wa hali zinazohusiana na ukuaji wa ubongo. Usonji unajulikana uh, kwa changamoto katika mwingiliano wa kijamii mawasiliano, na tabia za kujirudia. Uwezo na mahitaji ya watu wenye usonji hutofautiana sana, ambapo baadhi yao wanaweza kuishi kwa kujitegemea, huku wengine wakihitaji msaada katika maisha yao yote. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO, usonji huathiri takribani mtoto mmoja kati ya mia moja ulimwenguni kote, na ingawa dalili za usonji zinaweza kuonekana mapema utotoni, mara nyingi utambuzi hufanyika baadaye. WHO inasema ugunduzi wa mapema na uingiliaji kati unaweza kuboresha mawasiliano e, na mnepo wa kijamii dhidi ya ugonjwa huo na hivyo kuimarisha ustawi wa watu wenye usonji pamoja na walezi wao. Kutambua tatizo la usonji kwa kawaida kunategemea vyanzo wow, viwili vikuu vya taarifa, maelezo ya wazazi au walezi kuhusu maendeleo ya mtoto wao wow, na uchunguzi wa kitaalamu wa tabia ya mtoto. Watu wenye usonji wanaweza kupata ugumu wa kuhama kutoka shughuli moja hadi nyingine, kuzingatia maelezo madogo madogo na kuwa na hisia za kipekee kwa masuala mbalimbali. Zaidi ya hayo, mara nyingi wanakumbana na hali zingine kama vile kifafa, msongo wa mawazo, wasiwasi wasi, ADHD na matatizo ya usingizi. Uwezo wa kiakili miongoni mwa watu wenye usonji hutofautiana sana, kuanzia upungufu mkubwa wa uelewa hadi viwango vya juu vya uwezo wa kiakili. Na mpendwa msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya yes, sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Historia ya dunia. Katika mashamba makubwa ya bara la Amerika, watumwa walifungiwa katika majengo makubwa. Majengo haya kwa kawaida yalijengwa kwa mbao na yalikuwa na uwezo wa kulaza watumwa mia mbili kila moja. Baadhi ya majengo hayo yalikuwa na kuta za mawe na dari za udongo. Kulikuwa na giza totoro kabisa ndani ya majengo hayo, huku kukiwa na shimo au kidirisha kidogo tu ukutani kilichoimarishwa kwa vyuma. Siku moja mtu mmoja alikuja kwa Imamu Ridha alaihi salam, imamu wa nane wa Waislamu wa Kishia, na akamwona akiwa amekaa kwenye meza pamoja na watumishi wake na watumwa wake. Mtu huyo alishangazwa na tabia hiyo nzuri sana ya imamu na akasema Ingekuwa vyema sana kama ungetenganisha meza yako na meza ya watumishi. Imamu hakupendezwa na kauli hii na alisema, ni maneno gani haya unayosema? Mungu wetu ni mmoja, na wazazi wetu ni wamoja. Wanadamu wote ni wana wa Adamu na Hawa hii ni episodi ya kumi ya mfululizo wa podkasti ya historia ya dunia. Ni kumbukumbu kumbu za mashamba makubwa, majengo marefu, viwanda na nyumba za biashara. Katika mashamba makubwa ya bara la Amerika, watumwa walifungwa kwenye jela zenye majengo makubwa. Majengo hayo kwa kawaida yalitengenezwa kwa mbao na yalikuwa na uwezo wa kuchukua karibu watumwa mia mbili kila mmoja. Baadhi ya majengo hayo yalikuwa na kuta za mawe na dari za udongo. Kulikuwa na giza totoro ndani ya majengo hayo. Majengo hayo yalikuwa na matobo na vidirisha vidogo vidogo tu kutani, tena vikiwa vimetiwa kangriti na kushikiliwa kwa chuma cha pua. Katika kila chumba kulikuwa na shimo la choo pembeni ambalo lilitumiwa na watumwa hao wa Kiafrika kujisaidia. Vyumba hivyo vilijaa nzi na kupe. Hali ya watumwa hao wa Kiafrika mikononi mwa wazungu makatili wa Ulaya ilikuwa ya kutisha. Cha kushangaza zaidi ni kwamba wazungu hao walitumia jina la Ukristo kufanya unyama huo. Watumwa wa Afrika waliwapa kupe waliokuwa wakitafuna sana mili yao na kunyonya damu zao bila ya kinga wala huruma, waliwapa jina la wachawi waovu. Chakula cha watumwa hao wa Kiafrika kwa kawaida kilikuwa samli ya mafuta ya nguruwe na molasi, yaani utomvu uliotokana na miwa, na wakati mwingine walipewa kahawa kidogo. Walifanyishwa kazi kuliko punda. Walianza kufanya kazi ngumu kabla ya jua kuchomoza na kuendelea hadi baada ya jua kutua. Watumwa waliofanya kazi katika mashamba ya tumbaku walilazimishwa kukusanya majani yenye harufu ya tumbaku na kuondoa minyoo iliyoganda kwenye majani hayo. Ilipotokezea kwamba mtumwa fulani wa Kiafrika ameshindwa kutoa minyoo yote, mzungu mwenye shamba alimlazimisha kuila mibichi mibichi minyoo hiyo. Ilipotokezea mtumwa kuumwa na kuchoka na kuonekana hakufanya vizuri kazi yake siku hiyo, alipata adhabu kali kutoka kwa mzungu huyo. Kila mtumwa alilazimishwa pia kuvuna kiasi kikubwa cha mazao. Kila aliyepeleka mazao kidogo kwa mzungu huyo aliadhibiwa kwa bakora na mijeledi. Viwanda vya Manchester Uingereza vilihitaji pamba nyingi zaidi kila siku. Serikali ya kifalme ya Uingereza ilihitaji kukusanya ushuru mkubwa zaidi kutoka kwa viwanda hivyo. Sasa balaa lote liliwashukia watumwa wa Kiafrika waliolazimishwa kufanya kazi kuliko punda kwenye mashamba ya pamba katika bara la Amerika. Wazungu waliokuwa wanamiliki mashamba walimwaga nta wa moto kwenye viganja vya mikono vya watumwa wa Kiafrika ambao hawakufanya kazi yao ipasavyo au walitumbukiza mikono yao kwenye moto wa baruti na uliowashwa kwa viberiti. Watumwa waliofanyishwa kazi nyumbani kwa mzungu badala ya shambani walipata ahueni ya namna fulani ikilinganishwa na watumwa wenza wa Afrika waliokuwa wakihenyeka mashambani. Watumwa hawa, wao angalau wangeweza kula makombo ya chakula cha mabwana zao na kuvaa nguo zao kuukuu. Watumwa waliokuwa na ujuzi wa kiufundi walikuwa kidogo wana uhuru zaidi, hasa mijini. Angalau baadhi ya wakati waliruhusiwa kusafiri kutoka eneo moja hadi jingine la mji, au kutoka mji mmoja hadi mwingine. Baadhi ya watumwa hao walikodishwa kwa hivyo waliishi mbali na mabwana zao na kuwa na maisha ya afadhali kidogo. Watumwa hao walioajiriwa, ambao walikuwa na ujuzi katika kazi fulani kama ya ufundi au biashara, mara nyingi walikodishwa kwa wamiliki wa viwanda. Kiwandani bosi aliwatendea vyema watumwa hao kwa sababu walikuwa na ujuzi ambao ungelimnufaisha mzungu huyo, si kwa sababu walikuwa wakipendwa na wazungu hao, la, bali ni kwa sababu wazungu hao walikuwa wanaogopa, kama watawakasirisha watumwa hao, wangeliweza kuharibu mashine na vifaa vya kiwanda hicho na kumsababishia hasara kubwa isiyofidika. Wangeweza pia kuzitia ubovu mashine hizo na kupelekea kufilisika kabisa mzungu huyo. Katika viwanda hivyo watumwa pia walitunzwa, lakini uzalishaji uliongezeka. Watumwa hao hata baadhi ya wakati waliruhusiwa kufungua hisabu za benki na kutumia pesa zao kununua nguo na chakula kizuri. Yote hayo yalifanyika si kwa sababu wazungu waliwapenda watumwa wa Afrika. La hasha bali ni kwa sababu wamiliki wa viwanda walikuwa na wasiwasi kuhusu zana zao za kazi na uzalishaji. Walikuwa na wasiwasi juu ya maslahi yao wao wenyewe binafsi, na walikuwa tayari kusamehe chochote, alimradi maslahi yao binafsi yalindwe. Katika karne ya kumi na saba na kumi na nane utumwa ulikuwa biashara kubwa na yenye faida sana kwa wazungu wa Ulaya na Amerika. Biashara hiyo haramu ilipelekea kuundwa pembe tatu tofauti za biashara meli zilizobeba watumwa hadi amerika kaskazini na kati zilijaza sukari pamba tumbaku molasi viungo na vikolezo vya chakula pamoja na dhahabu wakati zilipokuwa zinarejea ulaya baada ya kushusha watumwa huko amerika kusini na kaskazini na kuuza mali hizo za wizi katika masoko ya ulaya baada ya hapo zilikuwa zinajaza silaha pombe divai na nguo na kuanza safari kuelekea barani Afrika. Walipofika Afrika, wazungu hao walibadilishana vitu hivyo na machifu wa makabila mbalimbali, mbali mkabala wa kupewa watumwa waliokusanywa na machifu hao, na kisha meli hizo zilikuwa zikirejea kwenye bara la Amerika likiwa na shehena ya watumwa. Baadhi ya maharamia hao wa kizungu walifupisha pembe tatu hiyo ya biashara yao haramu kwa kujaza meli zao mapipa ya pombe na kuyapeleka hadi kwenye fukwe za nchi za Afrika. Huko waligawa pombe hizo kwa machifu wa makabila na kupewa watumwa, kisha walifunga safari na kuelekea kwenye eneo la Karibea la Amerika ya Kati, ambako kulikuwa na mashamba makubwa sana ya miwa. Huko Karibea, watumwa wa kiafrika walipangwa na kupigwa mnada na kubadilishwa na molasi. Yani utomvu uliotokana na miwa halafu, molasi hiyo ilitumiwa ili kuzalisha pombe nyingi zaidi na kupelekewa machifu wa kikabila barani Afrika. Kiujumla, kulikuwa na pembe tatu nyingi za biashara huko Ulaya wakati huo, pembe tatu kati ya mabara tofauti na bidhaa tofauti, lakini pembe tatu hizi zote zilikuwa na kituo kimoja cha pamoja, nalo ni bara la Afrika. Waliopata madhara makubwa zaidi kwenye biashara hizo haramu ni wa Afrika. Machifu wao wakipokea pombe na kulewa huku wazungu wakibeba nguvu kazi muhimu sana ya bara la Afrika. Ujinga mkubwa ulioje huo wa machifu hao wa kikabila wa barani Afrika. Bidhaa mbili ndizo zilizotumika zaidi katika mabadilishano ya biashara hiyo haramu, yani watumwa wa Kiafrika mkabala wa pombe. Pombe iliyopelekwa Afrika kutoka Ulaya iliziteka akili na kuchochea moto wa kupita kiasi na ukandamizaji wa machifu wa kikabila waliopombazwa kwa anasa za pombe na vitu vya kipuuzi. Ili kuchochea moto huo, maharamia wa kizungu walimimina silaha barani Afrika na kuchochea vita vya kikabila na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe, mbinu chafu ambayo inatumika tangu enzi hizo hadi leo hii barani Afrika. Kwa kutumia machafuko hayo ya silaha kutoka kwa wazungu, bidhaa inayoitwa watumwa nayo ilishamiri. Wazungu walikuwa wako tayari kufanya unyama wowote ili tu bidhaa ya watumwa ipatikane, bidhaa ambayo ilileta faida kubwa na ya kustajabisha, kwani ikinunuliwa kwa bei ya kutupa ya kuwahonga pombe machifu na kuiuza kwa bei kubwa katika bara la Amerika na Ulaya. Faida hizo za ajabu zilitia kasi operesheni za kutekwa watumwa kutoka Afrika na kupelekwa kwenye bara la Amerika. Kasi ilikuwa kubwa kiasi kwamba katika kipindi cha miaka 20 yaani kuanzia 1980 hadi elfu moja na saba. Kampuni ya Kiingereza ya Afrika iliteka nyara Waafrika wapatao laki tatu kutoka kwa familia zao na kwenye mashamba yao na kuwapeleka kwa nguvu na kwa mateso makubwa wahanga hao hadi kwenye bara la Amerika. kwanzi ya mwaka elfu moja na mia saba hadi elfu moja mia saba themanini na sita Waafrika laki sita na elfu kumi walipelekwa nchini Jamaika pekee, yani kusini mwa bara la Amerika. Hii ni kwa sababu mazao ya kilimo ya nchi hiyo yalikuwa muhimu sana kwa Uingereza katika miaka hiyo hiyo, Waingereza pia walipeleka watumwa milioni mbili laki moja thelathini elfu Amerika Kaskazini. Kwa ujumla ni kwamba tangu bara la Amerika lilipotekwa na Christopher Columbus hadi mwishoni mwa karne ya 18 maharamia wa kizungu waliwateka nyara wa Afrika milioni tatu na laki tano na kuwasafirisha kwa meli kuvuka bahari ya Atlantiki hadi kwenye fukwe za bara la Amerika katika hali ya kutisha na kusikitisha mno. Biashara ya watumwa na faida yake isiyo na kifani, kila siku ilikuwa ikizusha ukatili mpya. Kutokana na bei kubwa ya watumwa wa Kiafrika, kila mzungu aliyekuwa akinunua mtumwa alimfanyia ukatili mwingine wa kumpiga muhuri wake kama kondoo na kudai hiyo ni mali yake. Wakati wowote watumwa walipokuwa wanafikiria kutoroka, walikuwa wakikwamishwa na mihuri hiyo kwani popote walipokwenda walijulikana ni watumwa wa nani na walirudishwa walikotoka. Ama zoezi la kuwapiga mihuri watumwa hao nalo na lilikuwa likifanywa na wazungu kwa ukatili mkubwa sana. Kipande cha chuma chenye jina au alama iliyochongwa juu yake kilipigwa moto mpaka kikawa chekundu, kisha bila ya hata ganzi, wazungu hao makatili waliwashika kwa nguvu watumwa wa Kiafrika na kuwapiga mihuri hiyo ima mkononi, au mguuni, au mgongoni. Mateso ya watumwa hao hayakuishia kwenye kuuguza majeraha moja au mawili, kwani kila Waafrika hao walipouzwa kwa mzungu mwingine, mzungu huyo naye alikuwa akiwapiga muhuri kwa mbinu hiyo hiyo ya kikatili kupindukia. Kwa kweli, suala la kuuzwa kwa mzungu mwingine lilikuwa ni jinamizi jingine kubwa kwa watumwa hao wa Kiafrika. Wazungu hao makatili waliwahesabu watumwa kuwa ni wanyama wa miguu miwili walioumbwa kuwatumikia tu wazungu wao, na hawakuwa na haki yoyote ya kuitwa wanadamu. Wala usije ukadhani kwamba fikra kama hizo zimefifia katika ulimwengu wetu wa leo au kwamba hakuna mzungu mwingine yeyote mwenye fikra ya kikatili kama hiyo. Ikiwa unadhani hivyo, utakuwa unakosea sana. Dunia haitosahau wakati wa mashambulizi ya kikatili ya Israel dhidi ya wapalestina yaliyoanza Oktoba 7, 2023, waziri wa vita wa Israel alisema mbele ya vyombo vya habari kwamba tumeizingira Ghaza kikamilifu, tumekata umeme, maji, chakula na mafuta, barabara zote tumezifunga, tuko vitani na wanyama wenye sura za binadamu. Bei ya watumwa ilikuwa juu sana katika karne ya 18, hivyo nchi za Ulaya zilielekeza nguvu zao kubwa upande wa kufanya biashara hiyo haramu iwe kubwa zaidi na zaidi. Meli zilipofika kwenye bandari za Ulaya na Marekani, maharamia wa kizungu waliokwenda na watumwa hao walilazimika, kabla ya jambo lolote, kulipa ushuru kwa serikali. Serikali za Ulaya kupitia bandari hizo zilikusanya ushuru mkubwa, na mapato hayo yalikuwa muhimu kwao kuliko kitu kingine chochote. Biashara hiyo haramu zaidi ilikuwa kwenye udhibiti wa serikali ya Uingereza kuliko mtu mwingine yoyote. Viongozi wa utawala wa kifalme wa Uingereza walipambana vilivyo kuhakikisha hawapotezi biashara hiyo ya kikatili. Muda wote walikuwa na kihoro na wasiwasi kwamba huenda wangeipoteza biashara hiyo yenye faida ya kipekee. Kwa hivyo, wazungu Waingereza walihakikisha si tu wanapanua udhibiti wao kwa nchi za Afrika na soko la watumwa huko Amerika Kaskazini na Kusini, lakini pia walibuni mbinu chafu ambazo ziliwalazimisha machifu wa kikabila wa Afrika walazimike daima kuhitaji kufanya biashara ya watumwa kwani hawakupewa fursa ya kufikiria kufanya shughuli nyingine. Mmoja wa makamishna wa biashara wa Uingereza katika karne ya 18 aliwaambia wajumbe wa bunge la nchi hiyo kwamba mtu anaweza kufikiri kuwa ikiwa kilimo cha pamba, miwa na tumbaku kingeenea katika bara la Afrika kingekuwa na manufaa kwetu kwa sababu ya ukaribu wa Afrika na nchi yetu, lakini sivyo. Machifu wa makabila ya Kiafrika kwa sasa wanajikimu kutokana na vita, yaani wanachukua wafungwa vitani na kutuuzia wafungwa hao. Sasa kama tutawageuza kuwa wakulima na kuanza kulima pamba au miwa, watabadilisha misimamo, watawalazimisha mateka wao kufanya kazi kwenye mashamba hayo, na hawatakuwepo tena watumwa wa kuuza na kutuuzia sisi. Hivyo faida kubwa tunayopata kutoka kwenye biashara ya watumwa itatoweka, pembe tatu za biashara zitavunjika, mashamba yetu ya Amerika kaskazini na kati yataharibiwa, viwanda vyetu vya nguo havitakuwa na pamba, na uchumi wetu wote utaanguka kwa hivyo, mtu yeyote asifikirie kabisa suala la kustawisha kilimo barani Afrika. Masilahi hayo binafsi na uchu wa pupa wa kupita kiasi wa uroho wa mali waliokuwa nao wazungu na ambao ulikuwa umetamalaki katika nyoyo ngumu na za kikatili za wazungu hao wa Ulaya, huenda hilo ni jambo lililomfanya Thomas Hobbes aseme mtu ni mbwa mwitu kwa mtu mwingine. Hobbes, alikuwa mwanafalsafa wa kisiasa wa Kiingereza katika karne ya kumi na saba. Alikuwa anaamini kwamba ndani ya kila mwanadamu kuna nguvu za tamaa isiyoweza kushibishwa na chochote zaidi ya mauti. Tamaa ya kupenda jaha na ukubwa ndani ya mwanadamu inaongezeka siku baada ya siku na kamwe hawezi kutosheka mwanadamu mpaka anapoingia kaburini. Thomas Hobbes alikuwa anaamini kwamba wanadamu si viumbe wa kuishi maisha ya kijamii. Aliamini kwamba kinachowafanya wanadamu waishi maisha ya kijamii ni kitu kimoja tu, nacho ni kuhisi kwamba usalama wake hautopatikana kama hakuishi maisha ya kijamii. Lakini hata katika maisha hayo ya kijamii, pia wanadamu hawaachani na tamaa zao na uchu wa kuchupa mipaka. Katika mazingira kama haya, mtu mwenye nguvu zaidi tu ndiye anayestahiki kuishi. Lakini nadharia hiyo haiendani na asili ya kimaumbile ya mwanadamu iliyosimama juu ya msingi wa mpende jirani yako kama unavyoipenda nafsi yako. Hobbes aliamini kwamba kama mtu anataka usalama wake, basi lazima aachane na asili yake. Labda hata na sisi kama tungeishi katika jamii hiyo ya Thomas Hobbes ambaye aliishi katika mazingira hayo tusingekuwa na mtazamo mwingine zaidi ya huo aliyokuwa nao yeye. karne kumi kabla ya Hobbes kuzuka na nadharia ya kwamba mtu ni mbwa mwitu mbele ya mtu mwingine, na akatangaza kuwa lengo lake pekee la mwanadamu ni kuridhisha matamanio ya nafsi yake isiyotosheka, katika karne ya saba miladia, katika nyumba ya imamu wa nne wa Kishia, Imamu Sajadi alaihi ssalamu, mtu mmoja alimletea chombo cha maji ili imamu aoshe mikono yake. Chombo hicho cha maji kilianguka kutoka mikononi mwa mtumwa yule na kugonga kichwa cha Imamu Sajjad alaihi salam. Pigola chombo hicho lilikuwa kubwa kiasi kwamba lilijeruhi kichwa cha mtukufu huyo. Imamu aliinua kichwa chake na kumwangalia mtumwa yule. Yule mtumwa ambaye hakuwa na ufahamu sahihi kuhusu akhlaki na maadili ya Imamu Sajjad alaihi salam, alifikiri kwamba sasa kiama kimemshukia, kwani hiyo ndiyo iliyokwa tabia ya mabwana wengine wenye watumwa hapo hapo. Yule mtumwa alianza kusoma aya za Kurani tukufu ambazo alikuwa amejifunza kutoka kwa Imam Sajadi alaihi salam. Alisoma sehemu ya aya 134, ya, ya Surat Al Imran ambayo maana yake inasema na wanajizuia na ghadhabu. Imam Sajadi alaihi salamu akasema, nimejizuia na ghadhabu. Mtumwa akajihisi amepata salama, akaendelea kusoma sehemu nyingine ya aya hiyo inayosema, na wasamehevu kwa watu. Imam Sajade alaihi salamu akamwambia Mwenyezi Mungu akusamehe. Yule mtumwa akavutiwa mno na huruma ya Imam Sajade, hivyo kwa shauku akasoma sehemu iliyobakia ya aya ya 134 ya Surat Ali Imrani ambayo inasema, na Mwenyezi Mungu huwapenda wafanya wema, na Msajjad alaihis salam aleta alitabasamu na kumwambia mtumwa huyo kwamba nenda, nimekuachia huru kwa ajili ya kutafuta radha za Allah. Naam, wapenzi wa wasikilizaji, muda wa matangazo yetu umemalizika, na kutakieni kila la kheri na kwa herini.