Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya yamchana, ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu wa leo, tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha tujue Uislamu. Baada ya hapo, tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, ambao nao pia utafuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kamanda mkuu wa IRGC asema Iran inazijua fomula za vita, haitarudi hata hatua moja nyuma kumkabili adui. Israeli yaumbuka baada ya video kufichua ukweli halisi kuhusu mauaji ya wahudumu 15 wa tiba huko Ghaza. UNICEF ya ripoti kuwa watoto zaidi ya milioni moja Gaza wamekosa misaada kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Na mkuu wa wakala wa nishati ya atomiki wa Umoja wa Mataifa akiri kuwa Iran haina silaha za nyuklia. Na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejifunza fomula za kumshindia adui na haitarudi nyuma hata hatua moja endapo itaandamwa na vitisho. Meja Jenerali Hussein Salami ameeleza hayo katika mkutano na makamanda na wasimamizi wakuu wa IRGC na kutamka bayana kama ninavyomnukuu: Hatuchelei hata chembe kutokea vita. Sisi hatutaanzisha vita, lakini tuko tayari kwa vita vyovyote vile. Jenerali Salami ameongezea kwa kusema, tumejiandaa kwa sinario zote mbili za operesheni ya kisaikolojia ya adui au hatua ya kijeshi. Hata hivyo, hatutarudi hata hatua moja nyuma mbele ya adui. Kamanda mkuu wa ARGC amesema kwa dhana bandia alionayo kuhusu uwezo wa kuzuia hujuma wa Iran, adui anataka kuilazimisha Teheran ichague moja kati ya machaguo mawili, ama kukabiliana naye kijeshi au kukubali masharti yake. Meja Jenerali Salami amesisitiza kuwa utawala wa Israel unadhurika kirahisi kabisa kwa sababu maslahi yake yanaenea kila mahala na yanaweza kufikiwa na Iran popote pale yalipo. Tumepata ujuzi na fomula za kumshinda adui huyu na tumejumuisha hayo kwenye vipengele vyote vya silaha na zana zetu, ameeleza Jenerali Salami. Amesisitiza pia kwamba Iran ina vifaa na programu zinazohitajika ili kuushinda utawala wa kizayuni wa Israel licha ya uungaji mkono kamili unaopata kwa Marekani. Video iliyopatikana kwenye simu ya mfanyakazi wa Kipalestina wa huduma za tiba aliyeuawa shahidi pamoja na wenzake 14 huko Gaza mwezi uliopita inasuta na kukinzana na madai yaliyotolewa na jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuhusu namna mauaji ya wahudumu hao yalivyotokea. Video hiyo iliyopatikana kwenye simu ya marehemu Rifat Rdwan na iliyotolewa jana Jumamosi na shirika la Hilali Nyekundu ya Palestina PRCS inaonyesha kilichojiri kwenye dakika za mwisho za uhai wa wahudumu hao wa Palestina wa kada ya huduma za tiba waliokuwa wamevalia sare zinazoonekana kwa uwazi kabisa na wakiwa ndani ya gari la kubebea wagonjwa lenye alama zinazotambulika waziwazi wakifyatuliwa risasi kwa muda wa dakika nne mfululizo na askari wa jeshi la kizayuni katika kitongoji cha Tal Sultan Machi 23 kwenye mji wa Rafaa kusini mwa Ghaza katika mauaji hayo ya halaiki na ya kinyama yanayoaminika kuwa uhalifu wa wazi wa kivita uliofanywa na jeshi la Israel. Shirika la Hilali Nyekundu ya Palestina lilipoteza wafanyakazi wake wanane. Wafanyakazi sita wa shirika la ulinzi wa raia wa Palestina na mfanyakazi mmoja wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, nao pia waliuawa katika jinai hiyo iliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni siku hii ya usiku. Katika taarifa yake, jeshi la utawala ghasibu wa Israel lilidai kwamba wanajeshi wake hawakushambulia kiholela ambulensi yoyote, na kusisitiza kuwa waliwafyatulia risasi liliowaita magaidi waliokuwa wakiwakaribia askari wake kwa magari ya kutiliwa shaka, na kwamba eti magari hayo hayakuwa yamewasha taa za mbele wala kuonyesha ishara za hali ya dharura. Hata hivyo video hiyo inaonyesha magari yaliyolengwa katika shambulio hilo la kinyama yalikuwa na alama za wazi na taa zake za dharura zilikuwa zimewashwa. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limemwongezea Francesca Albanese muda wa kuhudumu kama ripota maalumu wa hali ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kwa miaka mitatu zaidi, licha ya upinzani mkali wa makundi na nchi kadhaa zinazounga mkono utawala wa kizayuni wa Israel ikiwemo Marekani. Ijumaa na katika wakati wa siku ya mwisho ya kikao cha 58 cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, zilipigwa kura za kuidhinisha muhula wa pili wa miaka mitatu wa Albanis na akafanikiwa kupata uungaji mkono wa kuhudumu nafasi hiyo ya Umoja wa Mataifa hadi 2028. Mwanasheria huyo mtajika wa raia wa Italia alikuwa akikabiliwa na mashinikizo makubwa na kampeni za kumpiga vita za makundi yanayounga mkono utawala wa Kizayuni wa Israel na wanasiasa mbalimbali waliotaka kusitishwa uhudumu wake. Nchi kadhaa pia zilitangaza kwamba haziungi mkono tena kuteuliwa kwake. Kwa sababu ya ukosoaji wake wa uwazi kwa utawala ghasibu wa Israel katika ripoti zake rasmi na kila anapopata fursa mbele ya vyombo vya habari. Albanis amekuwa mara kwa mara akikosoa waziwazi mauaji ya kimbari na mauaji ya halaiki yanayofanywa na utawala wa Kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Vita dhidi ya Francesca Albanis vimechochewa pia na wanasiasa kadhaa akiwemo mbunge wa chama cha Leba cha Uingereza, David Taylor, ambaye amemshambulia kwa kusema utawala wa Israel ni uvamizi wa wakoloni wakati alipohojiwa na The Jewish Chronicle, gazeti linalounga mkono utawala huo wa Kizayuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Teheran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema watoto wa ukanda wa Ghaza wanakabiliwa na upungufu mkubwa wa misaada ya kibinadamu wakati huu ambapo utawala ghasibu wa Israel umezuia kikamilifu misaada yote ya kibinadamu ya kuokoa maisha kuingizwa katika eneo hilo. UNICEF imeeleza katika taarifa yake iliyotolewa mjini Amman, Jordan, kwamba watoto zaidi ya milioni moja katika ukanda wa Ghaza wamekosa misaada muhimu kwa ajili ya maisha yao kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Taarifa hiyo imebainisha kuwa tangu tarehe pili Machi hakuna misaada ya kibinadamu iliyoruhusiwa kuingia Gaza na hivyo kuweka rekodi ya kipindi kirefu zaidi cha kuzuiwa misaada tangu Israel ilipoanzisha vita dhidi ya eneo hilo la Palestina Oktoba 2023. Kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa, hali hiyo imesababisha upungufu mkubwa wa chakula, maji safi, vifaa vya matibabu na makazi, na hatari ya kuongezeka utapia mlo, maradhi na vifo vya watoto vinavyoweza kuepukika. UNICEF imeendelea kueleza katika taarifa yake kwamba watoto wanaopokea matibabu ya utapia mlo wako katika hatari kubwa, kwa sababu vituo 21 vya matibabu ya nje vimefungwa kutokana na mashambulizi na maagizo yanayotolewa kila mara na jeshi la kizayuni la kuwataka wapalestina wahame kutoka sehemu moja kuelekea nyingine. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limebainisha kuwa upatikanaji wa maji safi umepungua kwa kiasi kikubwa kote Ghaza, ambapo familia zilizoko kaskazini zinategemea usafirishaji wa maji katika maeneo ya kati na kusini. Uharibifu wa bomba kuu la maji na kukatika kwa umeme kwenye mtambo wa kusafisha na kusukuma maji wa kusini umepunguza upatikanaji wa maji kwa asilimia 85. Na, na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA amekariri madai ya kisiasa anayotoa kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Tehran na pamoja na kueleza kwamba ijapokuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina akiba kubwa ya urani iliyorutubishwa lakini haina silaha za atomiki, ametaka kuharakishwa mchakato wa kutatua masuala ya usimamizi wa mradi wake wa nyuklia. Rafael Grosi ameyasema hayo katika mahojiano na televisheni ya chaneli ya La Nacion Mas ya Argentina, ambapo alipotakiwa azungumzie propaganda zinazofanywa na Magharibi kuhusiana na mpango wa amani wa nyuklia wa Iran, alisema bila ya kutaka kuingia kwenye majadiliano ya kiufundi, makadirio yetu ni kwamba Iran sasa hivi ina madini ya urani yanayotosha kuundia silaha sita au saba hivi, lakini nasisitiza tena kwamba hii haimaanishi kuwa Iran inazo silaha hizi. Grossi amegusia pia kuwa mara baada ya kuwasili mjini Buenos Aires alifanya mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Araghchi na wakakubaliana kwamba mnamo wiki zijazo atafanya safari ya kuja Tehran ili kuharakisha mchakato wa kuweka wazi baadhi ya masuala. Mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema lengo la safari hiyo ni kupunguza mivutano na akaongezea kwa kusema, lazima tufanye kila tuwezalo kuzuia makabiliano ambayo bila shaka yatakuwa na maafa. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno chenye muundo wa suali: kwa nini ni muhimu ulimwengu wa Kiislamu uchukua msimamo mmoja dhidi ya utawala wa Kizayuni katika mwendelezo wa sera za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na ulazima wa ulimwengu wa kiislamu kuzingatia hali ya Ghaza. Ali Akbar Velayati, katibu mkuu wa baraza la kimataifa la mwamko wa kiislamu ametoa taarifa ya kulaani hujuma za kinyama za utawala vamizi wa kizayuni dhidi ya wananchi wanaodhulumiwa wa Ghaza na wa kusini mwa Lebanon. Taarifa ya katibu mkuu wa baraza la kimataifa la mwamko wa kiislamu imesema katika siku za hivi karibuni tumeshuhudia mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kibaguzi wa Kizayuni, kwa uungaji mkono wa Marekani, dhidi ya wananchi madhulumu wa Ghaza, kusini mwa Lebanon, na vilevile vile mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya Siria. Wigo wa uchokozi na wa moto huu wa vita unazidi kupanuka na kurindima kila siku, na unakaribia kuligeuza eneo la Asia Magharibi kuwa la vita kamili. Vilayati amesisitiza katika taarifa yake hiyo kwa kuhoji: ni nini sababu ya jinai zote hizi na uungaji mkono wa wanaodai kinafiki kuwa watetezi wa haki za binadamu kwa utawala ghasibu? Kwa nini kuna kimya? Kwa nini kuna uungaji mkono? Kwa nini zinafanywa jinai? Kuendelea hali hii kutakuwa na hatari kubwa sana. Ni wazi kwamba kutawaandama wahalifu na ni dhana batili mtu kudhani kwamba anaweza kuwalazimisha watu matakwa yake kwa kutumia mantiki ya utumiaji mabavu. Katika taarifa hiyo, katibu mkuu wa Baraza la Kimataifa la Mwamko wa Kiislamu amesisitiza pia kwamba ulimwengu wa Kiislamu kwa umoja na ushirikiano unapaswa uchukue hatua za haraka za kususia na kuwekea vikwazo utawala wa Kizayuni, nchi na taasisi zote zinazounga mkono jinai zake na kwamba kuna ulazima wa kuanzishwa mahakama ya kimataifa ya kuchunguza jinai dhidi ya binadamu na ukiukaji wa haki za binadamu huko Ghaza, kusini mwa Lebanon, Yemen na Siria. D. Velayati ametilia mkazo pia kuungwa mkono mukawama halali wa wananchi wa Ghaza na kusini mwa Lebanon, Yemen na Siria katika kutetea haki zao na kupambana na wavamizi kutumwa haraka na bila ya usitishaji misaada ya kibinadamu katika maeneo yanayoshambuliwa ili kupunguza mateso ya watu wasio na ulinzi, kuitisha mikusanyiko mingi ya kulaani jinai za utawala wa Kizayuni na waungaji mkono wake wa nje ya eneo hili, kuleta mwamko katika nchi za Kiarabu na Kiislamu na kuitishwa mkutano wa nchi za Kiislamu wa kulaani jinai za utawala wa Kizayuni na kuwaunga mkono wananchi wasio na pa kukimbilia na wanaodhulumiwa wa Ghaza, Siria, Lebanon na Yemen. Kamati ya Ijtihadi na Fatwa ya Umoja wa Maulamaa wa Kiislamu Duniani nayo pia imetoa taarifa na kueleza masikitiko yake kutokana na kuendelea jinai na mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na utawala wa kizayuni huko Ghaza kwa uungaji mkono kamili wa Marekani na mbele ya kimya cha jamii ya kimataifa na nchi za Kiislamu na Kiarabu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita muujiza unaakisi mambo ya ghaibu ambayo yapo nje ya ulimwengu wa kimaada, na kwamba miujiza manabii ni kitu ambacho wamepewa na Mwenyezi Mungu na si kitu cha kujifunza kwa maana kwamba manabii hawahitaji mwalimu, mshauri au mtu wa kuwaongoza kwa ajili ya kufanya miujiza. Tulisema pia kwamba hakuna mtu anayeweza kufanya muujiza hata kama atafanya mazoezi magumu zaidi na kwa muda mrefu na kwa kutumia teknolojia bora kabisa. Katika muujiza, kitu cha ajabu kinafanywa kwa kutazama. Muujiza huo, watu wanaelewa wazi kwamba wanadamu hawana uwezo wa kazi hiyo na kwamba si kila mtu anaweza kulifanya hilo muujiza pia unaonyesha uhusiano kati ya mdai wa unabii na ufunuo wa Mungu na muumba wa ulimwengu. Katika kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 51 tunajadili mambo zaidi kuhusiana na maudhui hii ya muujiza. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi. Moja ya njia za kuthibitisha utume ni muujiza. Muujiza ni kufanya kitu ambacho kiko nje ya mipaka na mfumo wa sheria za kawaida na za asili, lakini wakati huo huo wa si muhali kiakili, yaani kwa maana kwamba kwa mtazamo wa akili inawezekana kufanyika jambo hilo. Kwa mfano, haiwezekani kuifanya hewa kuwa ya mwanga naagiza kwa wakati mmoja na mahala pamoja kwa njia ya muujiza. Au kwa mfano kuifanya jumla ya mbili jumlisha mbili, jibu lake liwe tano badala ya nne kama ilivyo kawaida, kwa sababu kufanya hivyo ni muhali kidhati, kiasili na hata kiakili. Kwa muktadha huo, ingawa muujiza ni jambo la ajabu, lakini si miongoni mwa mambo ambayo ni muhali kiakili, kwa sababu kimsingi Mwenyezi Mungu hafanyi kile ambacho kiakili hakiwezekani. Kwa hiyo muujiza hauvunji sheria kisababishi wala hauharibu mipango na mifumo ya uumbaji Mola mjuzi na mwenye nguvu na hekima ambaye aliumba ulimwengu huu adhimu kwa misingi ya chanzo na mfumo wa athari na ana mamlaka kamili juu ya uwepo, anaweza kufanya muujiza kulingana na mlolongo wa sababu zisizojulikana na za ajabu kwetu. Kwa hili ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana sayansi na maarifa ya binadamu hayawezi kuhalalisha na kutoa tafsiri ya hilo. Kwa kuzingatia mapungufu ambayo mwanadamu anayo katika uwanja wa kuelewa na kupokea ukweli, hawezi kamwe kujua sababu zinazohusika katika miujiza fulani na wakati huo huo sababu zile zile zisizojulikana haiwezekani kuzijalia nje ya mduara wa sheria ya sababu na kisababishi. Katika kipindi chote cha maisha yetu tumezoea kufanya mambo kulingana na utaratibu wake wa kawaida. Kwa mfano, tunajua kwamba baada ya mtoto wa nyoka kuzaliwa hukua na kukua kwa njia ya mchakato maalum na kugeuka kuwa nyoka mkubwa baada ya muda, au maji ya chini ya ardhi hutiririka chini kwa kuchimba visima na mifereji ya maji, au wagonjwa hupata nafuu kisha kupona kupitia dawa na huduma maalumu za daktari na maelekezo yake au kwa mfano mtoto hupitia hatua ya kukaa, kutambaa na kisha kusimama. Lakini katika njia za kawaida na hata kwa kutumia teknolojia ya kisasa na ya juu kabisa, katu hatujawahi kushuhudia fimbo kavu ikigeuka mara moja au ghafla moja na kuwa nyoka mkubwa, au kwa kupiga fimbo juu ya jiwe ligeuke na kuwa chemchemi na hivyo maji kuanza kutoka na kutiririka kutoka hapo, au kumpangusa mgonjwa kwa mkono na kisha ghafla apone kikamilifu maradhi yake yaliyokuwa yakimsumbua. Ukweli wa mambo ni kuwa matukio hayo yote tuliyoyaashiria yalitokea katika ulimwengu huu na ilikuwa ni sehemu ya miujiza manabii kama Musa na Isa alaihimassalam. Bila shaka siri za kazi hizi hazijulikani kwa wanadamu, lakini ikiwa sababu ya kuwepo kwa jambo iko wazi, haizingatiwi kuwa ni muujiza, kwa sababu hakuna chochote kilichofanyika hapa dhidi ya hali na mwenendo wa kawaida wa mambo. Ili kufafanua jambo hilo vizuri zaidi, hebu tutoe mfano hapa. Kufanya mwanadamu safari ya angani na kufanikiwa kufika mwezini kunawezekana kiakili na simu hali kiakili. Hata hivyo, mwanadamu ameweza kufikia hatua hiyo baada ya miaka mingi ya utafiti wa kisayansi na elimu na baada ya karne nyingi za kusubiri hilo. Hata hivyo, mafanikio haya yalipatikana kutokana na maendeleo ya teknolojia na kwa kuzingatia juhudi za pamoja za mamia ya wanafizikia wahandisi, na wataalamu katika masuala ya anga na baada ya kufanya majaribio mara chungu nzima, je, yeah. Kazi hiyo muhimu inaweza kuitwa kuwa ni muujiza? Bila shaka jibu ni hasi, yaani hapana kwa sababu kazi hii ngumu na yenye thamani imefanywa kwa njia ya vifaa vya nje na zana za kisayansi zinazopatikana kwa wana sayansi, na hivyo mtu mwingine yeyote ambaye ana ujuzi wa kazi hii na akawa na vifaa hivyo muhimu kwa ajili yake anaweza kulifanya jambo hili. Lakini tujalie kwamba ikiwa mwanadamu ataweza kusafiri na kwenda hadi angani bila zana muhimu na bila juhudi tata za kisayansi au kwa azma na irada akachukua uamuzi wa kuruka na kupaa angani, basi kazi hii inachukuliwa kuwa ni muujiza, ingawa matokeo ya vitendo vyote viwili ni sawa, kwani katika kazi zote mbili mwanadamu huyu amefanikiwa kuruka angani. Lakini katika kazi ya kwanza zana za kisayansi za kawaida zimetumiwa na katika kazi ya pili mfululizo wa mambo yasiyoonekana umetumika ambao wanadamu hawawezi kujua kwa hakika. Mwanadamu ameweza kugundua sababu za matukio mengi duniani hata hivyo, kutokana na ukomo wa upeo wa mawazo elimu na maarifa yake, ameshindwa kuelezea na kubainisha sababu za matukio mengine mengi yanayotokea humu duniani. Ni kutokana na sababu hii ndio maana hatakiwi kukanusha na kukataa mambo ambayo hajui sababu yake halisi kwa kutegemea taarifa na ujuzi wake mdogo na wenye mpaka. Kwa upande mwingine, mambo na sababu zinazoathiri matukio sio zile tu tunazozijua sisi. Ukweli wa mambo ni kuwa hatuna uwezo wa kuingia katika ulimwengu usio wa kimaada na ardhi ambazo hazijajulikana kwa sababu ya ukomo wa eneo la ufahamu na maarifa na kusimamishwa kwa injini yetu ya kufikiri na kutafakari. Hakuna sababu ya kuamini kwamba sababu ambazo tumezijua hadi sasa za matukio ni za daima na za milele na kwamba utambuzi wa matukio hauwezekani kwa sababu zisizo za kawaida. Hii leo wanasayansi wanakubali kwamba kuwepo kwa mfululizo wa matukio ambayo hayawezi kuhalalishwa kwa sababu yoyote asili hakupaswi kukanwa, kwa sababu kimsingi hakuna uthibitisho kamili wa kukataa matukio ajabu na ya kushangaza Alexis Carrell. Mwanabiolojia wa Ufaransa na mwandishi wa kitabu cha Mwanadamu Kiumbe Asiyejulikana anasema katika nchi tofauti na zama tofauti, watu wamekuwa wakiamini ubora wa miujiza na matibabu ya haraka au ponyo na shifaa ya haraka ya magonjwa katika maeneo matakatifu, lakini leo msingi wa imani hizi umedhoofika na baadhi ya madaktari hawakubali kuwepo kwa miujiza, lakini kwa uchunguzi tulio nao, suala hili linapaswa kupewa uzito, kwa sababu uchunguzi huu unaonyesha kitu kingine. Kesi nyingi za uchunguzi wa aina hii zimekusanywa na taasisi ya tiba ya Lourdes. Sasa tuna habari nyingi kuhusu athari ya haraka ya maombi katika uponyaji wa wagonjwa wanaosumbuliwa na magonjwa mbalimbali kama vile kifua kikuu cha mifupa kifua kikuu cha ngozi, saratani na kadhalika, ambao wamepona kwa hakika. Jinsi na namna walivyotibiwa hao hakuna tofauti sana. Wengi miongoni mwao, baada ya kuhisi maumivu makali, hatua ya kupona kikamilifu huja na kufuata baada ya muda. Majeraha hupona, dalili za ugonjwa hupotea na hamu ya mgonjwa hurejea. Alexis Carrel anaashiria ukweli huu kwamba kuna mfululizo wa matukio hutokea duniani ambayo sababu zake hazijulikani kwa wanadamu na haziwezi kubainishwa na kufafanuliwa, katika hali ambayo sababu hizo zipo na zina athari kubwa kwa maisha ya binadamu. Wapenzi wasikilizaji, hitimisho la jumla la mjadala na mada hii ni kwamba miujiza ya manabii si jambo lisilowezekana kimantiki na kiakili na suala hili lina sheria ya jumla ya sababu na matokeo. Tofauti yake ni kwamba kazi hizi za kustaajabisha na za ajabu zaidi hufuata sheria na visababishi na mambo ambayo hatuyajui na hatuwezi kuyahalalisha na kuyafafanua. Kwa kuzingatia hili, inaweza kusemwa kwamba miujiza manabii haiko nje ya upeo wa mfumo mpana wa uumbaji. Kwa leo wapenzi wasikilizaji, nalazimika kukomea hapa. Tukutane tena wakati mwingine, katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa tujue Uislamu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa herini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Udondozi wetu wa magazeti ya Iran mchana huu unaanza kwa kuangazia gazeti la Iran Daily ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kulaaniwa sera za kiuchumi za Rais Donald Trump wa Marekani kote duniani. Kichwa cha habari hiyo kimebeba maneno ushuru wa Trump wazusha malalamiko kote duniani, waathiri zaidi Wall Street. Eneo la Wall Street jijini New York ni mashuhuri kwa masoko ya hisa na kinaonekana kuwa ni kitovu cha uchumi na biashara nchini Marekani. Habari nyingine iliyopoa muhimu na gazeti hilo ina anwani inayosema Iran inafadhilisha mazungumzo katika anga ya usawa, asema Pezeshkian. Muktasari wa habari hiyo ni kuwa rais wa Iran Masud Pezeshkian amekosoa lugha ya vitisho dhidi ya Tehran akisisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu iko tayari kufanya mazungumzo, lakini katika mazingira ya usawa. Tahariri ya gazeti hilo ina anwani inayosema wairani wote watapigana mkabala wa uvamizi wowote wa, wa Marekani. Mashine ya ukandamizaji ya Trump yazilenga sauti za kuitetea Palestina vyuoni, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Tehran Times. Anwani hiyo imebebwa na picha inayowaonyesha wanachuo waliovalia kefye na vilemba vya Palestina huku wakibeba bendera ya Palestina wakiwa katika maandamano ya kuonyesha mshikamano na Wapalestina. Aidha, waandamanaji hao wamebeba picha ya mwanaharakati mashuhuri na mtetezi wa haki za Wapalestina, Mahmud Khalil, ambaye alikamatwa na vyombo vya usalama vya Marekani kwa kulaani jinai za Israel dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza. Habari nyingine iliyopewa umuhimu ina kichwa kisemacho vitisho vya Marekani vinakwamisha mazungumzo asema Pezeshkian, akisistiza kuwa Irani ipo tayari kwa mazungumzo yenye mlingano. Habari nyingine ni zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Israel inafurahia kinga kamili licha ya kufanya mauaji ya kimbari kwa nini Washington inataka kung'oa mbawa za Uturuki nchini Siria? Yemen yashambulia Tel Aviv, yatungua droni ya ujasusi. Kamanda mkuu wa IRGC yasema Iran haitaanzisha vita, lakini itajibu mapigo kwa nguvu zote. Na kwa nini Pezeshkiani amemfuta kazi makamu wake katika masuala ya bunge? Aligeukia sasa gazeti la Jumhuria ya Islamia ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya wakazi wa Ghaza wakiwa kwenye hekaheka heka za uokoaji baada ya shambulio la mabomu la utawala wa Kizayuni. Picha hiyo ya kusikitisha imebeba anwani inayosema fatwa ya Umoja wa Kimataifa wa Wanazuoni wa Kiislamu juu ya kuipa himaya ya Ghaza, jihadi dhidi ya utawala wa Kizayuni ni wajibu wa lazima. Kwa ufupi umoja wa kimataifa wanazuoni wa kiislamu IUMS umetoa fatwa, yaani agizo ya la kidini, ukizitaka nchi za kiislamu kutoa msaada wa haraka wa kijeshi, kifedha na silaha kwa mrengo wa mukawama wa Palestina. Nalo gazeti la Etimad limeupamba ukurasa wake wa mwanzo kwa picha ya rais Donald Trump wa Marekani, imebeba kichwa kisemacho kuporomoka kwa masoko ya dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii, na tumai umzima wa afya. Msikilizaji mpenzi popote pale ulipo, karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mito ya umoja na mshikamano ya tamalaki, hotuba za swala ya idhulfitri nchi za Afrika zajiweka sawa kupambana na vita vipya vya ushuru vya Trump, na Mali yasema muungano wa mataifa ya Sahel umevuruga nguvu za ukoloni, pamoja na matukio mengine. Karibu. Viongozi wa Kiislamu katika nchi za Afrika walitumia mimbari na hotuba za swala ya Idul Fitri kutoa mwito wa umoja na mshikamano sambamba na kutaka kukomeshwa jinai za utawala wa kizoni wa Israel dhidi ya Wapalestina hususan wa ukanda wa Gaza. Baadhi ya Waislamu waliswali na kuadhimisha sikukuu ya Idi Jumapili hii katika nchi ya Kenya na Tanzania, huku wengine wakiswali Jumatatu. Viongozi mbalimbali nchini Kenya, mbali na kutoa mwito wa umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu, lakini walisisitiza haja ya kukomeshwa jinai za utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya Wapalestina. Wamesema kila mwanadamu ana wajibu wa kulipa himaya mfumo wao wa kisiasa ni mfumo ulikuwa declared na United Nation kwa ni aina ya ubaguzi leo iwe inahusiano mzuri na nchi za Kiafrika hatujui twenda wapi this is is is is is not uh, anything that that uh, that about anti anti anti Jews but it it, is it, uh, uh, Israel and anti Zionism Zionism Zionism everybody is agreed that Zionism is a form of of racism in the the same way we fought fought the apartheid then Zionism must be fought to, uh, to that extent where it, it, it goes against the grain of international mauaji waziwazi tayari hivi sasa, uh, kuna malalamiko. Akthari ya Waislamu nchini Tanzania waliadhimisha siku hii tukufu ya Idul Fitri siku ya Jumatatu. Aidha, katika nchi za Misri, Moroko, Tunisia na Libya mamlaka za kidini zilitangaza Jumapili kuwa siku ya mwisho ya mwezi Ramadhan na hivyo Jumatatu ikawa tarehe mosi Shawal. Mufti na shekhe mkuu wa Tanzania Shekh Abubakar Zubeir amewataka viongozi wa dini ya Kiislamu kuwa mfano bora wa mapatano kwenye jamii. Mufti alitoa ujumbe huu Jumatatu katika swala ya Idulfitri iliyosolewa kitaifa kwenye msikiti wa Mfalme Muhammad wa sita huko Kinondoni jijini Dar es Salaam. Kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu, mufti amesema tutaacha kuwa tunasema swala la amani, kwa sababu ni swala muhimu sana. Amani sio kitu cha kuchezea, amani ni kitu ambacho kinahitaji kutunzwa. Na ikiwa nyinyi mwahisi kwamba mmejaaliwa na Mungu mko katika amani, si mpaka muitunze? Kama hamuitunzi amani itachafuka. Mara nyingi ilikuwa nikitoa mfano kwamba amani ni sawasawa na yai, ukilishika ulishike kwa uangalifu mkubwa, likikupunyoka likaanguka, lile yai lita vunjika na huwezi kulizoa. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, alijumuika na Waislamu wengine kuswali swala ya Id katika kukamilisha ibada ya mfungo wa Ramadhan katika msikiti huo wa Muhamad wa Sita uliopo katika makao makuu ya Baraza Kuu la Waislamu Tanzania, BAKWATA, huko Kinondoni. Katika kurasa zake za kijamii, Rais Samia aliwatakia Watanzania kheri ya sikukuu hiyo, na kusema, na hapa na nukuu Mwenyezimgu mwingi wa rehma aliyetubariki kuifikia na kuikamilisha ibada ya mwezi mtukufu Ramadhan aendelee kutusimamia na kutufanikisha tusherekee kwa amani, umoja, upendo na utulivu. Tuendelee kudumu katika ibada na kumwomba Mwenyezimgu aendelee kulijalia taifa letu umoja, amani na mshikamano, atuepushe na yote yenye nia ya kutugawa na azidi kutujalia baraka zake. Id mubarak. Mwisho wa kunukuu. Kwa upande wake, Mufti wa Uganda, Sheikh Shaban Ramadhan Mubaje alitoa mwito kwa serikali kuu kupiga marufuku programu ya mtandao wa kijamii wa TikTok nchini humo, ambayo anasisitiza kuwa inatumiwa na watu wasio na kazi kuwakashifu na kuwapaka matope watu wengine. Sheikh Mubaje amesema hayo katika ujumbe wake wa Idul Fitri, ambapo pia ameeleza kusikitishwa na baadhi ya viongozi wa Kiislamu wanaotumia mitandao ya kijamii kutoa taarifa za upotoshaji Wakati huo huo uongozi wa Baraza Kuu la Waislamu Uganda umesisitiza kuwa wanafanya kazi kwa mujibu wa katiba iliyokumfanya Sheikh Mubaje abakia katika wadhifa wake huo ingawa na umri wa miaka sabini. Baadhi ya wanaharakati wa Uganda walienda mahakamani kutaka Sheikh Mubaje alazimishwe kujiuzulu kwani amehudumu kwenye kiti hicho cha mufti mkuu wa Uganda kwa miaka ishirini na minne badala ya miaka kumi iliyoainishwa kwingineko. Na licha ya changamoto za kiusalama, jamii ya Waislamu huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jumapili hii walisherekea Idul Fitri kwa pamoja na kutoa mwito wa mshikamano na udugu. Mbali na hayo, katika hatua nyingine, Afrika Kusini Alhamisi hii ilionya kuhusu vita vipya vya ushuru vilivyoanzishwa na rais wa Marekani na kuelezea wasiwasi wake kuhusu ushuru uliowekwa na Donald Trump kwa bidhaa za Afrika Kusini na kusema hilo litakuwa na madhara kwa pande zote mbili. Siku ya Jumatano, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kiwango cha chini cha ushuru cha asilimia kumi duniani kwa bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje na asilimia thelathini ya ushuru kwa Afrika Kusini ambayo anadai ni wahadifu wakubwa zaidi. Hata hivyo lengo la Trump la kuidhoofisha sarafu ya Afrika Kusini ya Rand limefeli hasa kutokana na taarifa kwamba sarafu hiyo ilipanda thamani licha ya hatua hiyo ya Marekani. Katika taarifa iliyotolewa Alhamisi asubuhi, ofisi ya rais wa Afrika Kusini imebainisha wasiwasi wake kuhusu ushuru mpya uliowekwa kwa bidhaa za Afrika Kusini ziendazo Marekani. Wakati huo huo, Benki Kuu ya Tanzania imechukua hatua ya kulinda ukuaji wa uchumi siku chache baada ya Trump kutangaza hali ya dharura nchini kwake iliyokwenda sambamba na kuwekwa kwa ushuru wa angalau asilimia kumi kwa kila bidhaa inayoingia nchini humo, kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi. Kutokana na hatua za Trump na sababu nyinginezo, kamati ya sera ya fedha iliyokutana Alhamisi ya Aprili tatu na kufanya tathmini ya mwenendo wa uchumi na mwelekeo wake, robo ya pili ya mwaka huu, imeamua riba ya benki kuu kuendelea kuwa asilimia sita. Akizungumza na waandishi wa habari Ijumaa hii, naibu gavana wa benki kuu ya Tanzania Dr Yamungu kayandabila amesema mwenendo wa uchumi wa Tanzania ni mzuri, lakini kutotabirika kwa sera za biashara na migogoro ya kisiasa duniani inaweza kuathiri mwelekeo wa mfumko wa bei na ukuaji wa uchumi katika kufikia malengo yake. Huku hayo yakiarifiwa, katibu wa masuala ya kigeni wa Kenya Korir Sing'oei amesisitiza kuwa ushuru huo mpya wa Trump hautakuwa na athari kubwa kwa uchumi wa nchi hiyo akibainisha kuwa Kenya bado ina viwango vya chini zaidi vya ushuru na imewekwa katika kundi moja na Uingereza, Misri, Morocco, Uganda, Tanzania na Ethiopia. Kwingineko, shakhsia na taasisi mbalimbali mbali duniani wameendelea kulaani ukatili wa vyombo vya usalama vya Nigeria kwa jinai dhidi ya jamii ya Waislamu wa nchi hiyo. Sheikh Sidi Munir, mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amelaumu jeshi la Nigeria kwa tukio la kushambuliwa Waislamu katika siku ya maadhimisho ya Quds. Amesema haya yalikuwa maandamano ya amani, lakini kwa bahati mbaya, kutokana na mashambulizi ya vikosi vya usalama, baadhi ya waandamanaji waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa. Naye Isa Sanusi, mkurugenzi wa Amnesty International tawi la Nigeria, ametaka kufanyika kwa uchunguzi huru na wa haki kuhusu mapigano ya umwagaji damu yaliyotokea siku ya kimataifa ya Kiislamu la Iran lilitoa taarifa ya kulani wakandamizaji waliofanyiwa Waislamu wa Nigeria wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds. Na waziri wa mambo ya nji wa Mali Abdullahi Diop amesema kuwa muungano wa mataifa ya Sahel ulioundwa na Mali, Niger na Bukina faso mwaka 2023 umebadili kabisa mlingano wa nguvu za kimkakati kwa madola ya kikoloni ambayo yanataka kuendelea kutawala nchi hizo. Diop amesema hakika, kuna changamoto kubwa zinazotokana na nguvu za zamani za kikoloni au mataifa Magharibi na pia kutoka kwa wahusika wa kikanda wanaotaka kutawala au kuongoza mataifa yetu kwa nguvu. Akizungumza Alhamisi mjini Moscow akiwa pamoja na mawaziri wenzake wa mambo ya nje kutoka Rasia, Niger na Burkina Faso, Diop alikumbusha kuwa Rasia ndio nchi ya kwanza kutambua rasmi muungano huo. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka Mali. Sina la ziada. Jina langu ni Hussen Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe saba Shawal mwaka 1446 Hijria inayosadifiana na, na tarehe 6 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Siku kama hii ya leo miaka 1443 iliyopita kulipiganwa vita vya Uhud, kando kando ya mlima wenye jina hilo kaskazini mwa mji wa Madina kati ya Waislamu na washirikina. Baada ya washirikina wa Kiqureish wa kushindwa vibaya na Waislamu katika vita vya Badr, walianzisha vita hivi vya vi Uhud kwa kuandaa jeshi la watu elfu tatu waliokuwa na zana kamili kwa ajili ya vita hivyo, huku wapiganaji wa Kiislamu wakiwa mia saba tu. Kabla ya kuanza kwa vita hivyo, Mtume Muhamad sallallahu alaihi wa sallam aliwashauri masahaba zake juu ya namna watakavyopambana na Makureish na iliamuliwa kuwa vita hivyo vipiganwe nje ya mji wa Madina. Mwanzoni mwa vita hivyo Waislamu walionekana kushinda. Hata hivyo, kufuatia kughafilika na baadhi yao kuasi amri ya Mtume mtukufu aliyewataka kuendelea kubakia mlimani, Waislamu hao walishuka mlimani kwa tamaa za kupata ngawira, hali iliyowafanya washirikina kuwashambulia Waislamu na kudhoofika nguvu na uwezo wao. Waislamu sabini waliowa wa washahidi katika vita hivyo, akiwemo Hamza ami yake Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa. Hata hivyo washirikina hawakuweza kupata ushindi wa moja kwa moja, na hivyo walilazimika kurejea Makka. Siku kama ya leo miaka 445 iliyopita, ardhi ya Ureno, moja kati ya nchi zilizokuwa na nguvu barani Ulaya katika karne za 15 na 16 iliunganishwa na Uhispania. Ureno ilikuwa mpinzani wa kisiasa na kikoloni wa Uhispania huko Asia, Afrika na Marekani. Hata hivyo, kutokana na raia wa nchi hiyo kuhamia kwa wingi katika nchi makoloni ya Ureno na vilevile hali mbaya ya kiuchumi, taratibu Ureno ilianza kupoteza satwa na nguvu yake ya kisiasa. Udhaifu na kutokuwa na nguvu Ureno ulipelekea Uhispania kuivamia nchi hiyo. Pamoja na hayo, hatimaye mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Ureno ya mwaka 1640 yalipelekea kukombolewa tena nchi hiyo. Miaka 108 iliyopita, katika siku kama ya leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani na ikaingia katika vita vya kwanza vya dunia kwa maslahi ya waitifaki toban. Kabla ya hatua hiyo, Marekani ilikuwa imekata uhusiano wake wa kisiasa na Ujerumani na ilikuwa ikizisaidia nchi wa itifaki. Miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo, Jafar Nimeiri, rais wa zamani wa Sudan, alipinduliwa na Jenerali Abdurahman Swaru Dhahab aliyekuwa waziri wa ulinzi, ambaye alichukua madaraka ya kuiongoza Sudan. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Nimeiri pia aliingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Sudan mwaka 1969 Nimeri aliongoza Sudan kimabavu kwa miaka 16 na kuanzisha uhusiano mkubwa kati ya nchi hiyo na Marekani. Na katika siku kama hii ya leo miaka 31 iliyopita wahutu wenye misimamo mikali wa Rwanda walianzisha mauaji makubwa dhidi ya Watutsi. Katika mauaji hayo, Wahutu wenye misimamo mikali waliwaua raia wa Kitutsi na wahutu wenye misimamo ya wastani karibu milioni moja, na kuwafanya mamilioni wengine kuwa wakimbizi. Wahutu wanaunda asilimia 84 ya jamii ya Rwanda, na kabila hilo lilikuwa madarakani hadi mwaka 1994. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, amesema jamhuri ya Kiislamu ya Irani imejifunza fomula za kumshindia adui na haitarudi nyuma hata hatua moja endapo itaandamwa na vitisho. Video iliyopatikana kwenye simu ya mfanyakazi wa Kipalestina wa huduma za tiba aliyeuawa shahidi pamoja na wenzake 14 huko Ghaza mwezi uliopita inasuta na kukinzana na madai yaliyotolewa na jeshi la utawala wa kizayuni kuhusu namna mauaji ya wahudumu hao yalivyotokea. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema watoto wa ukanda wa Ghaza wanakabiliwa na upungufu mkubwa wa misaada ya kibinadamu Wakati huu ambapo utawala ghasibu wa Israel umezuia kikamilifu misaada yote ya kibinadamu ya kuokoa maisha kuingizwa katika eneo hilo. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Ahsanteni na kwaherini.