Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alkheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran, ikiwa leo ni Aprili 6 mwafaka na tarehe saba Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Asubuhi ya leo kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia tujue Uislamu Afrika wiki hii bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tukumbushana kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, tusikilize kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, ni idhaa ambayo inasikika pia, mbali na katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini pia katika nchi kadhaa za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkoa wa juu sw hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kwenda kwa nambari halama ya kujumlisha wa plus 989035065487. inaelekea kutumia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo. Iran yasema vitisho vya Marekani vinakinzana na wito wake wa diplomasia. Ukatili unaoendelezwa na Israel Gaza umepita aina zote za ugaidi wa kisasa, lasema shirika la EuroMed. Kenya yasisitiza kwamba suluhisho la kudumu kwa mzozo wa DRC linapaswa kuwa la ndani, pamoja na habari nyinginezo. Imegonga mbili juu ya alama asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amekosoa lugha ya vitisho dhidi ya Teheran, akisisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu iko tayari kufanya mazungumzo lakini katika mazingira ya usawa. Pezashkian alisema hayo jana Jumamosi hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran ambaye alikuwa pamoja na manaibu wake na kueleza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inataka mazungumzo lakini katika mazingira ya usawa. Ameeleza bana kuwa na hapa nanukuu, wanaitishia iran kwa upande mmoja na wanataka kufanya mazungumzo kwa upande mwingine ikiwa unatafuta mazungumzo kwa nini unatoa vitisho leo marekani sio tu inaidhalilisha iran bali pia ulimwengu na tabia hii inakinzana na ombi la mazungumzo mwisho nukuu kauli ya rais pezeshkian imekuja baada ya rais wa marekani donald trump kuitaka teheran kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Washington kuhusu mpango wake wa nyuklia, huku akitishia kuishambulia jamhuri ya Kiislamu ikiwa diplomasia itafeli. Jumapili iliyopita, Trump kwa mara nyingine tena alitishia kuishambulia Iran kwa mabomu na kuitoza ushuru maradufu ikiwa Teheran haitafikia makubaliano na Washington juu ya mpango wake wa nyuklia. Tayari Marekani imeleta ndege zaidi za kivita katika eneo hili la Asia Magharibi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi siku ya Jumatano alisisitiza utayarifu wa Tehran kushiriki katika mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja na Marekani kuhusu mpango wake wa amani wa nyuklia akionya kwamba vitisho vya Marekani havitakuwa na matokeo mengine ghairi ya kuvuruga zaidi hali ya sasa. Katika hatua nyingine, shirika la haki za binadamu la Euromed lenye makao yake huko mjini Jiniva, Uswisi, limelaani vikali ukatili wa Israel katika ukanda wa Ghaza, likisema kuwa ukatili huo umepikwa aina zote za ugaidi wa kisasa. Katika ripoti yake mpya, shirika hilo linasema timu zake zimebaini maelfu ya uhalifu unaotekelezwa na jeshi la Israel na kutoa ushahidi wa kutosha wa mauaji ya kimbari. Ripoti hiyo inasema uhalifu huu unaonyesha kiwango cha juu cha ukatili ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia ya hivi karibuni, kwa kiwango, malengo ya moja kwa moja na nia ya kuangamiza watu. Shirika hilo limeongeza kuwa ukatili huu unazidi hata ule wa makundi ya kigaidi kama Daish au ISIS, huku likitaja ukatili huu wa Israel dhidi ya Wapalestina kuwa ni kampeni kubwa na ya kimfumo ya maangamizi ya kihistoria. Ripoti hiyo pia inakosoa ukimya wa jamii ya kimataifa kuhusu mauaji hayo, ikisema kuwa kimya hicho kinawafanya viongozi wa dunia kuwa washirika katika kile kinachoelezwa kuwa ni mauaji halaiki yaliyopangwa ya wapalestina ya wa. Katika tukio la karibuni, jeshi la Israel liliripua roboti iliyojaa viripuzi katikati ya mtaa wenye watu wengi wa Shujaia huko Ghaza mashariki ambapo hakuna mapigano wala sababu ya kijeshi kuwepo, watu 21 waliwawashahidi aghlabu yao wakiwa wanawake na watoto na wengine zaidi ya mia moja kujeruhiwa. Tangu mashambulizi ya Israel kuanza tena Gaza zaidi ya wiki tatu zilizopita, watoto 322 wa Kipalestina wameuawa na wengine wame zaidi ya mia sita kujeruhiwa. Kwa jumla watu elfu moja mia mbili na hamsini wameuawa tangu uvamizi mpya uwanze, huku idadi ya majeruhi ikipindukia elfu tatu. Kwingineko, spika wa bunge la kitaifa la Kenya Moses Wetangula amesema kwamba suluhisho la kudumu la mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linapaswa kuwa la ndani, likizingatia mapendekezo kutoka nchi za eneo Akizungumza Jumamosi jijini Nairobi, baada ya kukutana na rais wa zamani Nigeria, Obasanjo, wa Nigeria Olusegun Obasanjo, ambaye ni mmoja wa wawezeshaji watano wa mazungumzo ya kusaka amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Wetangula amesisitiza kwa uzoefu wake unaonyesha kuwa suluhisho au suluhu zinazoongozwa na Waafrika kwa migogoro ya bara huwa zina ufanisi zaidi. Ameongeza kwa diplomasia ya ndani inayotegemea uelewa wa kihistoria na dhamira ya pamoja ni muhimu katika kufungua uwezo kamili wa kanda hiyo. Wetangula amesema kwamba, na hapa nanukuu, napongeza juhudi za kidiplomasia zinazoendelea na zilizoimarishwa za viongozi wa Afrika. Ni kupitia upatanishi wa kiwango cha juu na nia ya pamoja ya kisiasa ndipo tunaweza kupata amani na maendeleo ya kudumu kwa watu wetu. Obasanjo anaungana na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na marais wa zamani Galema Motlanthe wa Afrika Kusini, Sahle Work Zeudi wa Ethiopia na Catherine Samba Panza wa Jamhuri ya Afrika ya Kati katika jopo la pamoja la kuwezesha mazungumzo kuhusu DRC. Jopo hili litafanya kazi chini ya mwavuli wa Umoja wa Afrika likipata msaada wa moja kwa moja kutoka kwa jumuia za kanda kama Jumuia ya Afrika Mashariki na Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tusali huko nchini Kenya, ambapo msikiti wa kihistoria wa Kongo ulioko Diani, kaunti ya Kwale huko pwani ya Kenya, umekuwa katika mzozo baada ya uwekezaji binafsi kudai umiliki wa ardhi hiyo na kupewa hati miliki mnamo Februari 17 mwaka huu. Jamii ya Waislamu nchini Kenya kupitia wakili wao Paul Mwangi imewasilisha malalamiko kwa tume ya maadili na kupambana na ufisadi EACC, wakitaka uchunguzi ufanywe kuhusu uhalali wa utoaji wa hatimiliki hiyo. Wanasisitiza kuwa faili la mahakama lililohusiana na kesi hiyo pia limepotea, jambo linalozusha maswali kuhusu uhalali wa mchakato huo. Katika barua kwa afisa mkuu mtendaji wa EACC Abdi Muhammad, wakili Mwangi amesema kuwa ingawa msikiti huo wa kihistoria upo kwenye ardhi ya umma hati miliki hiyo ilitolewa kwa watu wawili binafsi mnamo Februari 17 mwaka huu. Wakili Mwangi anasema kuwa mapema mwaka huu ardhi hiyo pia ilitangazwa kuuzwa kwa shilingi bilioni 1.4 na watu waliokabidhiwa umiliki wake mnamo mwaka 2005 kupitia uamuzi wa mahakama. Katika barua yake anasisitiza kwamba msikiti huo ni mnara wa kihistoria unaolindwa kisheria. Taarifa zaidi zinasema kuwa gavana wa kaunti ya Kwale, Fatma Chani, amesitisha uuzaji wa ardhi ya msikiti huo ulioko katika eneo la Msambweni. Mbali na hayo, katika mkutano wa kimataifa kuhusu akili mnemba au kipenda artificial intelligence. Huko barani Afrika, mwenyekiti wa tume Umoja wa Afrika, Mahmud Ali Yusuf, ametangaza dhamira ya AU kuiweka Afrika kama kinara katika mapinduzi ya kimataifa ya akili mnemba. Akizungumza kwenye jopo la viongozi wa juu lililojumuisha rais Paul Kagame wa Rwanda, waziri kiongozi Musalia Mudavadi kutoka Kenya, rais Fore Nasigbe wa Togo, mjasiria mali, mjasiriamali Strive Masiwa na katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya mawasiliano Dorin Bogdan Martin. Kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na Umoja wa Afrika baada ya kumalizika mkutano huo Yusuf amesema kuwa Umoja wa Afrika umeti, umepitisha mkakati wa bara Afrika kuhusu akili mnemba kama dira ya kisera kwa maendeleo. na mahakama kuu ya Kenya imetoa uamuzi kwamba kampuni ya Marekani ya Meta inayomiliki Facebook inaweza kushtakiwa nchini humo kwa tuhuma za kuchochea chuki iliyopelekea vita vya kikabila nchini Ethiopia. Kesi hiyo inayodai fidia ya dola bilioni 2.4, takriban shilingi trilioni tatu za Kenya kwa makadirio ya sasa, imewasilishwa na watafiti wa Ethiopia na wanaharakati wa haki za binadamu wa Kenya. Walalamikaji wanasema Facebook iliendeleza machapisho yenye chuki na vurugu na kuchangia vita vya miaka miwili katika eneo la Tigre huko Ethiopia vilivyomalizika Novemba mwaka 2022. Miongoni mwa waliohudhuria au kumradhi, miongoni mwa waliohudhurika ni Profesa Mereg Amare aliyeuawa baada ya wito wa kutaka kumua kuchapishwa kwenye Facebook. Mwanawe Abraham Mereg ni mmoja wa walalamikaji. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kinachohoji kwa nini ni muhimu ulimwengu wa kiislamu uchukue msimamo mmoja dhidi ya utawala wa kizayuni katika mwendelezo wa sera za jamhuri ya kiislamu ya Iran za kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na ulazima wa ulimwengu wa Kiislamu kuzingatia hali ya Ghaza. Ali Akbar Velayati, katibu mkuu wa Baraza la Kimataifa la Mwamko wa Kiislamu, ametoa taarifa ya kulaani hujuma za kinyama za utawala wa vamizi wa kizayuni dhidi ya wananchi wanaodhulumiwa wa, wa Ghaza na wa kusini mwa Lebanon. Taarifa ya katibu mkuu wa Baraza la Kimataifa la Mwamko wa Kiislamu imesema katika siku za hivi karibuni tumeshuhudia mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kibaguzi wa kizayuni kwa uungaji mkono wa Marekani dhidi ya wananchi madhulumu wa Ghaza, kusini mwa Lebanon, na vilevile mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya Siria. Wigo wa uchokozi na wa moto huu wa vita unazidi kupanuka na kurindima kila siku na unakaribia kuligeuza eneo la Asia Magharibi kuwa la vita kamili. Vilayati amesisitiza ah, katika taarifa yake hiyo kwamba, au kwa kuhoji ni nini sababu ya jinai zote hizi na uungaji mkono wa wanaodai kinafik kuwa watetezi wa haki za binadamu kwa utawala ghasibu. Kwa nini kuna kimya? Kwa nini kuna uungaji mkono? Kwa nini zinafanywa jinai? Kuendelea hali hii kutakuwa na hatari kubwa sana. Ni wazi kwamba kutawaandama wahalifu, na ni dhana batili mtu kudhani kwamba anaweza kuwalazimisha watu matakwa yake kwa kutumia mantiki ya utumiaji mabavu. Katika taarifa hiyo, katibu mkuu wa Baraza la Kimataifa la Mwamko wa Kiislamu amesisitiza pia kwamba ulimwengu wa Kiislamu kwa umoja na ushirikiano unapaswa uchukue hatua za haraka za kuhususia na kuwekea vikwazo utawala wa Kizayuni, nchi na taasisi zote zinazounga mkono jinai zake, na kwamba kuna ulazima wa kuanzishwa mahakama ya kimataifa ya kuchunguza jinai dhidi ya binadamu na ukiukwaji wa haki za binadamu huko Ghaza, kusini mwa Lebanon, Yemen na Syria. Daktari Velayati ametilia mkazo pia kuungwa mkono mukawama halali wa wananchi wa Ghaza na kusini mwa Lebanon, Yemen na Syria katika kutetea haki zao na kupambana na wavamizi, kutumwa haraka na bila ya usitishaji misaada ya kibinadamu katika maeneo yanayoshambuliwa ili kupunguza mateso ya watu wasio na ulinzi, kuitisha mikusanyiko mingi ya kulaani jinai za utawala wa Kizayuni na uungaji mkono wake wa nje ya eneo hili, kuleta pia mwamko katika nchi za Kiarabu na Kiislamu na kuitishwa mkutano wa nchi za Kiislamu wa kulaani jinai za utawala wa Kizayuni na kuunga mkono wananchi wasio na pakukimbilia na wanaodhulumiwa wa Ghaza, Siria, Lebanon na Yemen. Nimeukata uchambuzi huo wa kisiasa, mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, lakini wewe unaweza kusoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaju sw uchambuzi huo pamoja na habari nilizokusomea punde pamoja na nyingine kemkem, Tujue Uislamu ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, muujiza unaakisi mambo ya ghaibu ambayo yapo nje ya ulimwengu wa kimaada na kwamba miujiza manabii ni kitu ambacho wamepewa na Mwenyezi Mungu na si kitu cha kujifunza, kwa maana kwamba manabii hawahitaji mwalimu, mshauri au mtu wa kuwaongoza kwa ajili ya kufanya miujiza. Tulisema pia kwamba hakuna mtu anayeweza kufanya muujiza, hata kama atafanya mazoezi magumu zaidi na kwa muda mrefu na kwa kutumia teknolojia bora kabisa. Katika muujiza, kitu cha ajabu kinafanywa kwa kutazama muujiza huo, watu wanaelewa wazi kwamba wanadamu hawana uwezo wa kazi hiyo na kwamba si kila mtu anaweza kulifanya hilo. Muujiza pia unaonyesha uhusiano kati ya mdai wa unabii na ufunuo wa Mungu na muumba ulimwengu. Katika kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 51 tunajadili mambo zaidi kuhusiana na maudhui hii ya muujiza. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi. Moja ya njia za kuthibitisha utume ni muujiza. Muujiza ni kufanya kitu ambacho kiko nje ya mipaka na mfumo wa sheria za kawaida na za asili, lakini wakati huo huo si muhali kiakili, yaani kwa maana kwamba kwa mtazamo wa akili inawezekana kufanyika jambo hilo. Kwa mfano, haiwezekani kuifanya hewa kuwa ya mwanga naagiza kwa wakati mmoja na mahala pamoja kwa njia ya muujiza au kwa mfano kuifanya jumla ya mbili jumlisha mbili jibu lake liwe tano badala ya nne kama ilivyo kawaida, kwa sababu kufanya hivyo ni muhali kidhati, kiasili, na hata kiakili. Kwa muktadha huo, ingawa muujiza ni jambo la ajabu, lakini si miongoni mwa mambo ambayo ni muhali kiakili, kwa sababu kimsingi, Mwenyezi Mungu hafanyi kile ambacho kiakili hakiwezekani. Kwa hiyo muujiza hauvunji sheria kisababishi wala hauharibu mipango na mifumo ya uumbaji. Mola mjuzi na mwenye nguvu na hekima ambaye aliumba ulimwengu huu adhimu kwa misingi ya chanzo na mfumo wa athari na ana mamlaka kamili juu ya uwepo, anaweza kufanya muujiza kulingana na mlolongo wa sababu zisizojulikana na za ajabu kwetu. kwa hili, ni kutokana na sababu hiyo ndio maana sayansi na maarifa ya binadamu hayawezi kuhalalisha na kutoa tafsiri ya hilo kwa kuzingatia mapungufu ambayo mwanadamu anayo katika uwanja wa kuelewa na kupokea ukweli, hawezi kamwe kujua sababu zinazohusika katika miujiza fulani, na wakati huo huo, sababu zile zile zisizojulikana, haiwezekani kuzijalia nje ya mduara wa sheria ya sababu na kisababishi. Katika kipindi chote cha maisha yetu, tumezoea kufanya mambo kulingana na utaratibu wake wa kawaida. Kwa mfano tunajua kwamba baada ya mtoto wa nyoka kuzaliwa hukua na kukua kwa njia ya mchakato maalum na kugeuka kuwa nyoka mkubwa baada ya muda, au maji ya chini ya ardhi hutiririka chini kwa kuchimba visima na mifereji ya maji, au wagonjwa hupata nafuu kisha kupona kupitia dawa na huduma maalumu za daktari na maelekezo yake au kwa mfano mtoto hupitia hatua ya kukaa, kutambaa na kisha kusimama. Lakini katika njia za kawaida na hata kwa kutumia teknolojia ya kisasa na ya juu kabisa, katu hatujawahi kushuhudia fimbo kavu ikigeuka mara moja au ghafla moja na kuwa nyoka mkubwa, au kwa kupiga fimbo juu ya jiwe ligeuke na kuwa chemchemi na hivyo maji kuanza kutoka na kutiririka kutoka hapo, au kumpangusa mgonjwa kwa mkono na kisha ghafla apone kikamilifu maradhi yake yaliyokuwa yakimsumbua. Ukweli wa mambo ni kuwa matukio hayo yote tuliyoyaashiria yalitokea katika ulimwengu huu na ilikuwa ni sehemu ya miujiza manabii kama Musa na Isa alaihimassalam. Bila shaka siri za kazi hizi hazijulikani kwa wanadamu, lakini ikiwa sababu ya kuwepo kwa jambo iko wazi, haizingatiwi kuwa ni muujiza, kwa sababu hakuna chochote kilichofanyika hapa dhidi ya hali na mwenendo wa kawaida wa mambo. Ili kufafanua jambo hilo vizuri zaidi, hebu tutoe mfano hapa: kufanya mwanadamu safari ya angani na kufanikiwa kufika mwezini Unawezekana kiakili na simu hali kiakili. Hata hivyo, mwanadamu ameweza kufikia hatua hiyo baada ya miaka mingi ya utafiti wa kisayansi na elimu na baada ya karne nyingi za kusubiri hilo hata hivyo mafanikio haya yalipatikana kutokana na maendeleo ya teknolojia na kwa kuzingatia juhudi za pamoja za mamia ya wanafizikia wahandisi, na wataalamu katika masuala ya anga na baada ya kufanya majaribio mara chungu nzima. Je, yeah, kazi hiyo muhimu inaweza kuitwa kuwa ni muujiza? Bila shaka jibu ni hasi, yaani hapana kwa sababu kazi hii ngumu na yenye thamani imefanywa kwa njia ya vifaa vya nje na zana za kisayansi zinazopatikana kwa wana sayansi, na hivyo mtu mwingine yeyote ambaye ana ujuzi wa kazi hii na akawa na vifaa hivyo muhimu kwa ajili yake anaweza kulifanya jambo hili. Lakini tujaalie kwamba ikiwa mwanadamu ataweza kusafiri na kwenda hadi angani bila zana muhimu na bila juhudi tata za kisayansi au kwa azma na irada akachukua uamuzi wa kuruka na kupaa angani, basi kazi hii inachukuliwa kuwa ni muujiza, ingawa matokeo ya vitendo vyote viwili ni sawa, kwani katika kazi zote mbili mwanadamu huyu amefanikiwa kuruka angani. Lakini katika kazi ya kwanza zana za kisayansi za kawaida zimetumiwa na katika kazi ya pili mfululizo wa mambo yasiyoonekana umetumika ambao wanadamu hawawezi kujua kwa hakika. Mwanadamu ameweza kugundua sababu za matukio mengi duniani. Hata hivyo, kutokana na ukomo wa upeo wa mawazo, elimu na maarifa yake, ameshindwa kuelezea na kubainisha sababu za matukio mengine mengi yanayotokea humu duniani. Ni kutokana na sababu hii ndio maana hatakiwi kukanusha na kukataa mambo ambayo hajui sababu yake halisi kwa kutegemea taarifa na ujuzi wake mdogo na wenye mpaka. Kwa upande mwingine, mambo na sababu zinazoathiri matukio sio zile tu tunazozijua sisi. Ukweli wa mambo ni kuwa hatuna uwezo wa kuingia katika ulimwengu usio wa kimaada na ardhi ambazo hazijajulikana kwa sababu ya ukomo wa eneo la ufahamu na maarifa na kusimamishwa kwa injini yetu ya kufikiri na kutafakari. Hakuna sababu ya kuamini kwamba sababu ambazo tumezijua hadi sasa za matukio ni za daima na za milele na kwamba utambuzi wa matukio hauwezekani kwa sababu zisizo za kawaida. Hii leo wanasayansi wanakubali kwamba kuwepo kwa mfululizo wa matukio ambayo hayawezi kuhalalishwa kwa sababu yoyote asili hakupaswi kukanwa, kwa sababu kimsingi hakuna uthibitisho kamili wa kukataa matukio ajabu na ya kushangaza. Alexis Carrel mwanabiolojia wa Ufaransa na mwandishi wa kitabu cha Mwanadamu Kiumbe Asiyejulikana anasema: katika nchi tofauti na zama tofauti, watu wamekuwa wakiamini ubora wa miujiza na matibabu ya haraka au ponyo na shifaa ya haraka ya magonjwa katika maeneo matakatifu, lakini leo msingi wa imani hizi umedhoofika na baadhi ya madaktari hawakubali kuwepo kwa miujiza lakini kwa uchunguzi tulio nao, suala hili linapaswa kupewa uzito, kwa sababu uchunguzi huu unaonyesha kitu kingine. Kesi nyingi za uchunguzi wa aina hii zimekusanywa na taasisi ya tiba ya Lodes. Sasa tuna habari nyingi kuhusu athari ya haraka ya maombi katika uponyaji wa wagonjwa wanaosumbuliwa na magonjwa mbalimbali kama vile kifua kikuu cha mifupa kifua kikuu cha ngozi, saratani na kadhalika, ambao wamepona kwa hakika. Jinsi na namna walivyotibiwa hao hakuna tofauti sana. Wengi miongoni mwao, baada ya kuhisi maumivu makali, hatua ya kupona kikamilifu huja na kufuata. Baada ya muda, majeraha hupona, dalili za ugonjwa hupotea na hamu ya mgonjwa hurejea. Alexis Carrel anaashiria ukweli huu kwamba kuna mfululizo wa matukio hutokea duniani ambayo sababu zake hazijulikani kwa wanadamu na haziwezi kubainishwa na kufafanuliwa, katika hali ambayo sababu hizo zipo na zina athari kubwa kwa maisha ya binadamu. Wapenzi wasikilizaji, hitimisho la jumla la mjadala na mada hii ni kwamba miujiza ya manabii si jambo lisilowezekana kimantiki na kiakili na suala hili lina sheria ya jumla ya sababu na matokeo. Tofauti yake ni kwamba kazi hizi za kustaajabisha na za ajabu zaidi hufuata sheria na visababishi na mambo ambayo hatuyajui na hatuwezi kuyahalalisha na kuyafafanua. Kwa kuzingatia hili, inaweza kusemwa kwamba miujiza manabii haiko nje upeo wa mfumo mpana wa uumbaji. Kwa leo wapenzi wasikilizaji, nalazimika kukomea hapa. Tukutane tena wakati mwingine, katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa Tujue Uislamu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Salum Bendera huyo anatoweka hewani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kututumia maoni yako. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu, lakini kwa sasa, karibu tuangazie macho yetu magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia nchini Kenya. Tuanze na gazeti la The Sunday Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais William Ruto akihutubia umati mkubwa wa watu. Limeandika kwa mapana na marefu namna wanasiasa hasa wabunge wanavyogharamika pakubwa kukodi watu kuhudhuria mikutano ya kisiasa ya Ruto ambapo wanaoshiriki wanalipwa kati ya shilingi mia tatu na shilingi Elfu kumi kwa mujibu wa uchunguzi wa gazeti hilo. Ndio habari kuu pia katika gazeti la Sunday Nation ambalo picha ya Ruto akihutubia mkutano wa hadhara imebeba anwani inayosema gharama ya ziara ya Ruto toban ni ziara yake katika kaunti za eneo la Mlima Kenya. Pia limeandika kuhusu simulizi za Wakenya waliorejea nyumbani kutoka Myanmar na masaibu waliyapitia, na vilevile vile habari ya kinara upinzani Raila Odinga kusema kwamba ODM itachuana na Ruto katika uchaguzi mkuu wa 2027. Habari hiyo ya kisiasa inaonekana pia katika gazeti la The Standard toleo la intaneti. Taifa Jumapili limepamba ukurasa wake wa mbele kwa habari zinazosema bunge paradiso ya walafi, Raila aunga magavana kuhusu hazina barabara Alani, bunge Mlima bado telezi licha ya mapokezi ya Ruto, na kilio cha haki mfadhili akimpachika mimba mwanafunzi na mtoto kuwawa. Haya, nalo gazeti la The Star toleo la mtandaoni limetoa kipaumbele kwa habari ya kufukuzwa kazi makamu wa rais wa Iran. Rais Masoud Pezeshkian amempiga kalamu nyekundu makamu wake katika masuala ya bunge, Shahram Dabiri, kufuatia safari ya kibinafsi ya mwanasiasa huyo wakati wa sherehe za mwaka mpya wa Kirani za Nuruz inayoripotiwa kuja ubadhirifu katika ncha ya kusini. Habari zake nyingine zinasema Ruto na Kindiki wamwomboleza wakili Feroz Nurji, watu kumi na watatu wapoteza maisha katika ajali kwenye barabara ya Kiricho kuelekea Kaplong, na Ruto awakosoa waliomzomea. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini Tanzania, Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari mbili kuu. Ya kwanza ina kichwa kisemacho Samia atua zigo la majaji. Ya pili inasema Lisu na Mboe kuwekwa meza moja. Mukhtasari wa habari ya kwanza ni kwamba Rais Samia Suluhu Hassan amesema hana dhamira ya, kubong, ya kugombana na majaji hivyo amedhamiria kumwacha Jaji Mkuu Profesa Ibrahim Juma aliyebakiza miezi michache aende kupumzika. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo pamoja na mambo mengine limeandika Rais Samia afanye uteuzi, yumo Balozi Siro. Safari ya Maridhiano ya Mbowe na Lisu yaanza Chadema hapa japoa, Lisu atengua uteuzi wa Catherine Ruge, diwani ya CCM au wawa akitoka sokoni. Askofu, mbi, Askofu Mbilu asema tusiwachague wanaotoa rushwa kupata uongozi, na kwenye makala ya kijamii kauli ya atabadilika inavyoponza wanandoa. Gazeti la Mtanzania Daima toleo la Intaneti limesheheni habari mbalimbali, baadhi yazo zina vichwa vinavyosomeka serikali yajivunia maendeleo yaliyofanywa na Rais Samia sekta ya afya; serikali kujikita zaidi katika utafiti kuboresha sekta ya afya; prima afro ya wakumbuka watoto wenye mahitaji maalum. Na kwenye michezo, Dream FC ya huko Kigamboni yatoa ubingwa Samia Cup; mbungi kuhamia visiwani Zanzibar. Haya, tunatamatishia udondozi wetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor. Limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kisemacho URA ya walenga watenda dhambi katika mipango yake mipya ya ushuru. Kwa ufupi mamlaka ya ukusanyaji wa ushuru Uganda, URA, imeazimia kupandisha ushuru wa bidhaa za anasa kama pombe katika bajeti ijayo ya mwaka wa fedha 2025-2026. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. natumai umzima wa afya msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mito ya umoja na mshikamano ya tamalaki, hotuba za swala ya Idul Fitri, nchi za Afrika zajiweka sawa kupambana na vita vipya vya ushuru vya Trump, na amali ya yasema muungano wa mataifa ya Sahel umevuruga nguvu za ukoloni, pamoja na matukio mengine. Karibu. viongozi wa Kiislamu katika nchi za Afrika walitumia mimbari na hotuba za swala ya Idul Fitri kutoa mwito wa umoja na mshikamano sambamba na kutaka kukomeshwa jinai za utawala wa kizoni wa Israel dhidi ya Wapalestina hususan wa ukanda wa Gaza. Baadhi ya Waislamu waliswali na kuadhimisha sikukuu ya Idi Jumapili hii katika nchi ya Kenya na Tanzania, huku wengine wakiswali Jumatatu. Viongozi mbalimbali nchini Kenya, mbali na kutoa mwito wa umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu, lakini walisisitiza haja ya kukomeshwa jinai za utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya Wapalestina. Wamesema kila mwanadamu ana wajibu wa kulipa himaya. mfumo wao wa kisiasa ni mfumo ulikuwa declared na United Nation kuwa ni aina ya ubaguzi leo iwe inahusiano mzuri na nchi za Kiafrika hatujui twenda wapi this is is is is is not uh, anything that that uh, that about anti anti anti Jews but it it, it, uh, uh, Israel and anti Zionism Zionism Zionism everybody is agreed that Zionism is a form of racism in the the the, same way we fought fought the apartheid then Zionism must be fought to, uh, to that extent where it, it, it goes against the grain of international na mauaji wazi wazi. Tayari hivi sasa kuna malalamiko. Uh, Akthari ya Waislamu nchini Tanzania waliadhimisha siku hii tukufu ya Idul-Fitri siku ya Jumatatu. Aidha, katika nchi za Misri, Moroko, Tunisia na Libya mamlaka za kidini zilitangaza Jumapili kuwa siku ya mwisho ya mwezi Ramadhan na hivyo Jumatatu ikawa tarehe mosi Shawal. Mufti na shekhe mkuu wa Tanzania, Shekh Abubakar Zubeir, amewataka viongozi wa dini ya Kiislamu kuwa mfano bora wa mapatano kwenye jamii. Mufti alitoa ujumbe huu Jumatatu katika swala ya Idul Fitri iliyosolewa kitaifa kwenye msikiti wa Mfalme Muhammad wa sita, huko Kinondoni jijini Dar es Salaam. Kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu, Mufti amesema tutaacha kuwa tunasema swala la amani, kwa sababu ni swala muhimu sana. Amani sio kitu cha kuchezea. Amani ni kitu ambacho kinahitaji kutunzwa, na ikiwa nyinyi mwahisi kwamba mmejaaliwa na Mungu mko katika amani Si mpaka muitunze. Kama hamuitunzi amani itachafuka. Mara nyingi ilikuwa nikitoa mfano kwamba amani ni sawa sawa na yai. Ukilishika ulishike kwa uangalifu mkubwa, likikupunyoka likaanguka, lile yai litavunjika na huwezi kulizoa. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluh Hassan alijumuika na Waislamu wengine kuswali swala ya Id katika kukamilisha ibada ya mfungo wa Ramadhan katika msikiti huo wa Muhammad wa Sita uliopo katika makao makuu ya Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA, huko Kinondoni. Katika kurasa zake za kijamii, Rais Samia aliwatakia Watanzania kheri ya sikukuu hiyo, na kusema na hapa nanukuu: Mwenyezimngu mwingi wa rehma, aliyetubariki kuifikia na kuikamilisha ibada ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, aendelee kutusimamia na kutufanikisha tusherekee kwa amani, umoja, upendo na utulivu. Tuendelee kudumu katika ibada na kumwomba Mwenyezimngu aendelee kulijalia taifa letu umoja, amani na mshikamano, atuepushe na yote yenye nia ya kutugawa na azidi kutujalia baraka zake. Id mubaraka. Mwisho wa kunukuu. Kwa upande wake, mufti wa Uganda Shekh Shaban Ramadhan Mubaje alitoa mwito kwa serikali kuu kupiga marufuku programu ya mtandao wa kijamii wa TikTok nchini humo ambayo anasisitiza kuwa inatumiwa na watu wasio na kazi kuwakashifu na kuwapaka matope watu wengine. Shekh Mubaje amesema hayo katika ujumbe wake wa Idul Fitri, ambapo pia ameeleza kusikitishwa na baadhi ya viongozi wa Kiislamu wanaotumia mitandao ya kijamii kutoa taarifa za upotoshaji kwa waumini. Amesema: Wakati huo huo, uongozi wa baraza kuu la Waislamu Uganda umesisitiza kuwa wanafanya kazi kwa mujibu wa katiba iliyomfanya Shekh Mubaje abakia katika wadhifa wake huo, ingawa na umri wa miaka sabini. Baadhi ya wanaharakati wa Uganda walienda mahakamani kutaka Shekh Mubaje alazimishwa kujiuzulu, kwani amehudumu kwenye kiti hicho cha mufti mkuu wa Uganda kwa miaka ishirini na minne badala ya miaka kumi iliyoainishwa kwingineko. Na licha ya changamoto za kiusalama, jamii ya Waislamu huko Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Jumapili hii walisherekea Idulfitri kwa pamoja na kutoa mwito wa mshikamano na udugu. Okay, yeah. Ah, tu yeah. Yes. Okay. Yeah. Mbali yeah. na hayo, katika hatua nyingine, Afrika Kusini Alhamisi hii ilionya kuhusu vita vipya vya ushuru vilivyoanzishwa na rais wa Marekani na kuelezea wasiwasi wasi wake kuhusu ushuru uliowekwa na Donald Trump kwa bidhaa za Afrika Kusini na kusema hilo litakuwa na madhara kwa pande zote mbili. Siku ya Jumatano, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kiwango cha chini cha ushuru cha asilimia kumi duniani kwa bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje na asilimia 30 ya ushuru kwa Afrika Kusini ambayo anadai ni wahadifu wakubwa zaidi. Hata hivyo lengo la Trump la kuidhoofisha sarafu ya Afrika Kusini ya rand limefeli, hasa kutokana na taarifa kwamba sarafu hiyo ilipanda thamani licha ya hatua hiyo ya Marekani. Katika taarifa iliyotolewa Alhamisi asubuhi, ofisi ya rais wa Afrika Kusini imebainisha wasiwasi wake kuhusu ushuru mpya uliowekwa kwa bidhaa za Afrika Kusini ziendazo Marekani. Wakati huo huo, Benki Kuu ya Tanzania imechukua hatua ya kulinda ukuaji wa uchumi siku chache baada ya Trump kutangaza hali ya dharura nchini kwake iliyokwenda sambamba na kuwekwa kwa ushuru wa angalau asilimia kumi kwa kila bidhaa inayoingia nchini humo, kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi. Kutokana na hatua za Trump na sababu nyinginezo, kamati ya sera ya fedha iliyokutana Alhamisi ya Aprili tatu na kufanya tathmini ya mwenendo wa uchumi na mwelekeo wake, robo ya pili ya mwaka huu, imeamua riba ya benki kuu kuendelea kuwa asilimia sita. Akizungumza na waandishi wa habari ijumaa hii, naibu gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Dkt Yamungu Kayandabila amesema mwenendo wa uchumi wa Tanzania ni mzuri, lakini kutotabirika kwa sera za biashara na migogoro ya kisiasa duniani inaweza kuathiri mwelekeo wa mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi katika kufikia malengo yake. Huku hayo yakiarifiwa, katibu wa maswala ya kigeni wa Kenya Korir Sing'oei amesisitiza kuwa ushuru huo mpya wa Trump hautakuwa na athari kubwa kwa uchumi wa nchi hiyo akibainisha kuwa Kenya bado ina viwango vya chini zaidi vya ushuru na imewekwa katika kundi moja na Uingereza, Misri, Moroko, Uganda, Tanzania na Ethiopia. Wingineko shakhsia na taasisi mbalimbali mbali duniani wameendelea kulaani ukatili wa vyombo vya usalama vya Nigeria kwa jinai dhidi ya jamii ya Waislamu wa nchi hiyo. Sheikh Sidi Munir, mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amelaumu jeshi la Nigeria kwa tukio la kushambuliwa Waislamu katika siku ya maadhimisho ya Amesema haya yalikuwa maandamano ya amani, lakini kwa bahati mbaya, kutokana na mashambulizi ya vikosi vya usalama, baadhi ya waandamanaji waliuwa washahidi na wengine kujeruhiwa. Naye Isa Sanusi, mkurugenzi wa Amnesty International tawi la Nigeria, ametaka kufanyika kwa uchunguzi huru na wa haki kuhusu mapigano ya umwagaji damu yaliyotokea siku ya kimataifa Ya kulani ukandamizaji waliofanyiwa waislamu wa Nigeria wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds. Na waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdullahi Diop amesema kuwa muungano wa mataifa ya Sahel ulioundwa na Mali, Niger na Burkina Faso mwaka 2023 umebadili kabisa mlingano wa nguvu za kimkakati kwa madola ya kikoloni ambayo yanataka kuendelea kutawala nchi hizo. Diop amesema hakika kuna changamoto kubwa zinazotokana na nguvu za za za kikoloni au mataifa magharibi na pia kutoka kwa wahusika wa kikanda wanaotaka kutawala au kuongoza mataifa yetu kwa nguvu. Akizungumza Alhamisi mjini Moscow akiwa pamoja na mawaziri wenzake wa mambo ya nje kutoka Russia, Niger na Burkina Faso, Diop alikumbusha kuwa Russia ndio nchi ya kwanza kutambua rasmi muungano huo. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka Mali sina la ziada. Jina langu ni Hussen Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe saba Shawal mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na, na tarehe 6 Aprili mwaka 2025 Miladia. Siku kama hii ya leo miaka 1443 iliyopita kulipiganwa vita vya Uhud kando kando ya mlima wenye jina hilo kaskazini mwa mji wa Madina kati ya Waislamu na washirikina. Baada ya washirikina wa Kiquraish kushindwa vibaya na Waislamu katika vita vya Badr, walianzisha vita hivi vya vi Uhud kwa kuandaa jeshi la watu elfu tatu waliokuwa na zana kamili kwa ajili ya vita hivyo, huku wapiganaji wa Kiislamu wakiwa mia saba tu. Kabla ya kuanza kwa vita hivyo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam aliwashauri masahaba zake juu ya namna watakavyopambana na Makureish na iliamuliwa kuwa vita hivyo vipiganwe nje ya mji wa Madina. Mwanzoni mwa vita hivyo Waislamu walionekana kushinda. Hata hivyo, kufuatia kughafilika na baadhi yao kuasi amri ya Mtume mtukufu aliyewataka kuendelea kubakia mlimani, Waislamu hao walishuka mlimani kwa tamaa za kupata ngawira, hali iliyowafanya washirikina kuwashambulia Waislamu na kudhoofika nguvu na uwezo wao. Waislamu sabini waliowa washahidi katika vita hivyo, akiwemo Hamza ami yake mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Hata hivyo, washirikina hawakuweza kupata ushindi wa moja kwa moja, na hivyo walilazimika kurejea Maka. Siku kama ya leo miaka 445 iliyopita, ardhi ya Ureno, moja kati ya nchi zilizokuwa na nguvu barani Ulaya katika karne za 15 na 16 iliunganishwa na Uhispania. Ureno ilikuwa mpinzani wa kisiasa na kikoloni wa Uhispania huko Asia, Afrika na Marekani. Hata hivyo, kutokana na raia wa nchi hiyo kuhamia kwa wingi katika nchi makoloni ya Ureno na vilevile hali mbaya ya kiuchumi, taratibu Ureno ilianza kupoteza satwa na nguvu yake ya kisiasa. Udhaifu na kutokuwa na nguvu Ureno ulipelekea Uhispania kuivamia nchi hiyo. Pamoja na hayo, hatimaye mapambano ya ukombozi ya wananchi wa ureno ya mwaka 1640 yalipelekea kukombolewa tena nchi hiyo. Miaka 108 iliyopita katika siku kama ya leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani na ikaingia katika vita vya kwanza vya dunia kwa maslahi ya waitifaki toban. Kabla ya hatua hiyo, marekani ilikuwa imekata uhusiano wake wa kisiasa na Ujerumani na ilikuwa ikizisaidia nchi wa itifaki. Miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo, Jafar Nimeiri, rais wa zamani wa Sudan, alipinduliwa na Jenerali Abdurahman Swarudhahab, aliyekuwa waziri wa ulinzi, ambaye alichukua madaraka ya kuiongoza Sudan. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Nimeiri pia aliingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Sudan mwaka 1969 Nimeri aliongoza Sudan kimabavu kwa miaka 16 na kuanzisha uhusiano mkubwa kati ya nchi hiyo na Marekani. Na katika siku kama hii ya leo miaka 31 iliyopita, Wahutu wenye misimamo mikali wa Rwanda walianzisha mauaji makubwa dhidi ya Watutsi. Katika mauaji hayo, Wahutu wenye misimamo mikali waliwaua raia wa Kitutsi na wahutu wenye misimamo ya wastani karibu milioni moja na kuwafanya mamilioni wengine kuwa wakimbizi. Wahutu wanaunda asilimia 84 ya jamii ya Rwanda, na kabila hilo lilikuwa madarakani hadi mwaka 1994. Hii ni redio Teheran. Kama nilivyokuahidi, nisome hapa maoni mawili matatu. Abu Makame Vuai wa visiwani Zanzibar anasema amani iwe kwenu. Asante sana na kwako pia. Anasema anataka kujua kuhusu makala yenu inayosema hakika ya Wahabi. Je, makala haya ninaweza kuyapata katika simulizi ya sauti? Asante sana na Thoban, ombi lako hilo tayari nimeliwasilisha kwa msimamizi wa vipindi. Hamis kilo Khamis wa Tanga, uh, huko nchini Tanzania anaandika Allahu akbar Toban, kuhusiana na klipu ya majibu ya Iran kwa vitisho vya Trump. Iran asema tutapiga kambi ya kijeshi ya Marekani iliyoko umbali wa kilomita elfu nne. Asante sana pia. Abdul Karim Isa wa Sumbawanga anafuatilia matangazo. Asante sana pia shimbi Juma Shimbi, ukiwa hapo Mwanza, anasema shukran kwa kutujuza habari. Asante sana Shimbi, ukiwa hapo Mwanza. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo, hata siwezi kusomea habari za dunia. Kwa kifupi, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema.