Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa, na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa usikilizaji, mimi ni Mubarak Henia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran. Na Jumamosi hii wapenzi wa usikilizaji, tulioandalieni e, ni pamoja na taarifa ya habari za dunia ambayo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wasaa wa kutegea sikio kipindi cha Tuujue Uislamu. Baada ya kusikiliza kipindi hicho chenye manufaa tele, tutawaleteni makala ya Afrika wiki hii inayoangazia matukio mbalimbali mbali barani Afrika, na kisha tutawaleteni makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia inayoangazia matukio mbalimbali yaliyojiri katika historia ya mwanadamu. Baada ya hapo utakuwa na kasida yetu leo. Hivyo basi, ni matumaini kwa kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Parstoday.ir/sw, na hali kadhalika pia unaweza kutupata moja kwa moja popote pale ulipo Afrika Mashariki kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa ya FM inapatikana kwa njia ya FM nchini Tanzania, na pia kupitia kingamuzi maeneo mengine ya Afrika Mashariki. Ni matumaini kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia. imetimia... Saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa e ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran amfuta kazi makamu wake kutokana na safari ya ubadhirifu. Katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen anasema Marekani imeshindwa katika malengo yake dhidi ya Yemen. na Senegali adhimisha siku ya uhuru kwa mara ya kwanza bila uwepo mkubwa wa Ufaransa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais Masoud Pezishkian wa Jamhuri ya Kiislami Iran amempiga kalamu nyekundu makamu wake katika masala ya bunge kufuatia safari ya kibinafsi ya mwanasiasa huyo wakati wa sherehe za mwaka mpya wa kiirani au Nauruz, safari ambayo ilijaa ubadhirifu. Katika dikri aliotoa leo Jumamosi kwa makamu wa rais Shahram Dabiri, rais Pezeshkian amesema kwamba baada ya kukagua ripoti ya safari ya Dabiri katika nchi ya uh, kusini ameamua kumfuta kazi. Amesema amechukua uamuzi huo kwa kuwa safari za ubadhirifu za maafisa wa serikali, hata kama zinagharamiwa na mapato yao kibinafsi, hazikubaliki. Kwa kuzingatia matatizo mengi ya kiuchumi yanayowakabili wananchi wa Iran kwa sasa, safari hizo hazihalalishiki na hazikubaliki na zinaenda kinyume na mtindo wa maisha ya chini unaotarajiwa kwa maafisa wa Iran, Rais Pezeshkian amesisitiza. Dikri hiyo ya rais wa Iran imeendana na Uh, ta, ime, imeendelea kwa kusema urafiki wetu wa muda mrefu na huduma zako za thamani katika ofisi ya makamu wa rais wa masuala ya bunge hazizui kutolewa kipaumbele kwa uaminifu, uadilifu na ahadi zilizotolewa kwa wananchi. Wakati huo huo, Fatima Muhajirani, msemaji wa serikali ya Iran, amesema kuwa uamuzi huo huo wa rais Pezeshkian unaonyesha kwamba hana mapatano ya undugu na mtu yeyote na vigezo vyake pekee ni ufanisi, uadilifu, uaminifu na kutanguliza mbele maslahi ya umma. Katibu mkuu wa harakati ya Ansar Ulah ya Yemen ameashiria jinai za utawala wa kizaini wa Israel kwa kushirikiana na Marekani katika eneo na kusisitiza kuwa mataifa ya magharibi hayapasi kunyamaza kimya mkabala wa hali ya mambo ya sasa ya Palestina. Said Abdul Malik Badrudin al Huthi ameashiria katika hotuba yake ya jana Ijumaa kwamba katika baadhi ya siku Marekani inatekeleza mashambulizi zaidi ya 90 na kusisitiza kuwa mashambulizi ya Marekani licha ya kushtadi hivi karibuni, lakini hayajakuwa na athari hasi kwa nguvu na uwezo wa kijeshi wa Yemen. Alhuthi amesema mashambulizi Amerikani, ya Marekani yameshindwa kusitisha operesheni za kijeshi za kuunga mkono wananchi wa Palestina na pia kuzilinda meli za utawala wa kizayuni kutoka bahari ya Nyekundu, ghuba ya Aden na bahari ya Oman. Wakati huo huo Muhamad Al Bukhaiti, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah, jana usiku alisisitiza kuwa hakuna haja ya kufanya mazungumzo ya moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja na Marekani. Al Bukhaiti pia ameongeza kuwa operesheni zetu zitasimama pale makubaliano ya kusitisha vita Ghaza yatakapotekelezwa katika kuhami utawala wa kizayuni na katika juhudi za kuvunja mzingiro wa majini uliowekwa na Yemen dhidi ya utawala ghasibu, Marekani inatekeleza mashambulizi dhidi ya raia wa Yemen, ambapo hadi sasa makumi ya wa Yemen wameua washahidi na kujeruhiwa. Katika kujibu mapigo hayo, vikosi vya Yemen vimekuwa vikishambulia uh, meli za kivita za Marekani katika bahari nyekuna. Uh, pia jeshi la Yemen limeweza kutungua ndege kadhaa zisizo na rubani za Marekani ambazo o, zimekuwa zikitekeleza operesheni katika nchi hiyo ya Kiarabu. Alkadhalika, jeshi la Yemen limeendeleza mashambulizi dhidi ya utawala haramu wa Israeli, ambapo hivi karibuni pia limefanikiwa kulenga mji mkuu wa utawala haramu wa Israeli, Tel Aviv. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kuwa takribani watoto 19,000 wameshauawa shahidi huko Gaza na takribani watoto 39,000 wamepoteza maisha eh, kwa uchache eh, mzazi mmoja au wote wawili. Hamas imesema hayo kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya mtoto wa Palestina, na kusisitiza kuwa takribani watoto 19000 wameuawa shahidi katika ukanda wa Gaza. Zaidi ya watoto 1100 wametekwa nyara na wazayuni na takribani watoto 39000 wamepoteza mzazi mmoja au wote wawili. Taarifa ya Hamas imesema utawala wa kizayuni unaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina unalenga watoto katika mashambulizi ya kijinai na uhalifu wa kimfumo ikiwa ni pamoja na kuwatumia kama ngao za binadamu, kuwanyima ilmu na kufanya njama za kuwavua utambulisho wao wa kitaifa katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Hamas imeongeza kuwa jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya watoto wa Palestina, yakiwemo mauaji ya kukusudia, kuwateka nyara watu, kuwatesa na kuwanyima haki za kimsingi kabisa eh, ya kibinadamu, yote yanahesabiwa ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu na ni jinai ambazo hazitafutika ndani ya historia. Hali kadhalika harakati ya Hamas imetoa e, mwito wa kuburuzwa mahakamani e, viongozi watenda jinai wa utawala haramu wa Israel na kufanyika juhudi kubwa za kuwalinda watoto wa Palestina mbele ya jinai za utawala huo ghasibu. Kwa upande wake, msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa, wa Palestina UNRWA amesema kuwa asilimia 51 ya wakazi wa ukanda wa Gaza ni watoto ambao ndio asilimia kubwa zaidi ya wahanga wa hujuma na mashambulizi ya utawala haramu wa Israel. Tuelekee sasa barani Afrika na kwanza ni katika eneo la maziwa makuu, mkiwa mnasikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imekanusha kuhusika kivyo vyote vile na ndege ya misaada ya kibinadamu iliyoshambuliwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na no kusababisha kifo cha mtu mmoja. Katika taarifa yake ya jana Ijumaa, ICRC imefafanua kwamba si ndege yake wala wafanyakazi wake waliohusika katika ndege hiyo ya kukodi iliyoshambuliwa wakati ilipokaribia uwanja wa ndege Wakavumba huko Bukavu, makao makuu ya jimbo la Kivu kusini au Nod Kivu. Taarifa hiyo imesema shirika letu halina taarifa zozote kuhusu tukio hilo, hivyo haliwezi e, kusema chochote. ICRC imesema inaendelea na kazi yake ya misaada ya kibinadamu na kusaidia watu walioathiriwa na mapigano ya silaha nchini DRC, ikiwa ni pamoja na wale ambao wamekimbilia nchi jirani. Kwa hiyo imekuja baada ya Chris Magezi, msemaji wa jeshi la Uganda, kusema Jumatatu kwamba ICRC imepata kandarasi ya kituo cha mafunzo ya usafiri wa anga cha Ocean Heights nchini Uganda, ili kuwahamisha wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu waliokuwa wamekwama kwenye mapigano ya silaha katika jimbo la Kivu Kusini. Kwa mujibu wa Magezi, ndege hiyo ni ya shirika la Cessna Caravan iliyoruka kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe, Uganda, kuelekea uwanja wa Kazimu. Magazeti yamesema ripoti zinaonyesha kuwa mtu mmoja kwenye ndege hiyo alipigwa risasi na kufariki dunia. Serikali ya Uganda kupitia njia husika za kidiplomasia inafuatilia swala hili, amesema hayo, sambamba na kukana kuhusika jeshi la wananchi wa Uganda katika uh, tukio hilo. Mwezi Februari mwaka huu waasi wa M23 waliteka uwanja wa ndege wa Kavumba ulioko umbali wa takriban kilomita 30 kutoka Bukavu. Uwanja huo wa ndege ni kitu muhimu sana cha ndege za maswala ya kibinadamu na za kijeshi. Senegal iliadhimisha miaka 55 ya uhuru jana Ijumaa ikiwa ni mara ya kwanza kwa nchi hiyo ya Magharibi mwa Afrika kuadhimisha siku hiyo bila ya uwepo mkubwa wa wakoloni e, wa Ulaya e, hasa Ufaransa. Mwezi uliopita wa Machi, kambi mbili kati ya tano za jeshi la mkoloni kizee wa Ulaya, yani Ufaransa, nchini Senegal zili e, kabidhiwa rasmi kwa serikali nchi hiyo, ikiwa ni hatua ya kwanza kuelekea kutimuliwa kikamilifu wanajeshi wa Ufaransa nchini humo. Maadhimisho ya miaka 65 ya uhuru wa Senegal e, Ijumaa yamefanyika kwa gwaridi kubwa kwenye uwanja wa Mamadudi ya Bolivar katika mji mkuu wa Dakar na kuongozwa na rais wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, Basiru Diomaye Faye. Viongozi mbalimbali wameshiriki katika sherehe hizo akiwemo rais wa Guini Bisau Umaru Sisoko Embalo, rais wa Gambia Adama Baro, rais wa Mauritania Muhammad Ol Sheikh Ghazuani na makamu wa rais wa Nigeria Kashim Shetima. Wajumbe wa serikali ya Senegal na wanadiplomasia mbalimbali nao pia walihudhuria. Sherehe za mwaka huu zimebeba ajenda ya kuelekea ustawi wa teknolojia na viwanda wa vikosi vya ulinzi na usalama. Tangu alipoingia madarakani mwezi Aprili mwaka jana, rais Basiru Diomaye Faye wa Senegal amekuwa akitangaza wazi kuwa nchi yake haikubaliani tena na mikataba ya kinyonyaji ya dola la kikoloni la Ufaransa, ambalo linafanya unyonyaji mkubwa dhidi ya makoloni yake ya zamani barani Afrika. Mwezi Novemba mwaka jana, rais Faye alivyoambia vyombo vya habari kwamba karibuni hivi wanajeshi wa mkoloni Mfaransa hawatakuwepo tena katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kambi tatu za kijeshi za Ufaransa zilizobakia Senegal nazo zitafungwa na wanajeshi wa nchi hiyo ya Ulaya watatimuliwa, lakini tarehe hasa haijatangazwa. Na kwa kumalizia ni kuwa takribani watu hamsini na wawili wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya magenge yenye silaha kufanya mashambulizi katikati mwa Nigeria. faramasum Fudang mkuu wa baraza la maendeleo ya utamaduni la Bokos Vanguard amethibitisha habari hiyo mbele ya waandishi wa habari na kusema mashambulizi hayo tangu Jumatano usiku yamesababisha hofu na wahaka katika jamii huko Bokos katika jimbo la Plateau. Washambuliaji waliwafyatulia risasi kiholela wakazi wa eneo hilo na kuteketeza kwa moto nyumba zao. Fudang anaongoza zoezi la watu kujitolea katika kuingia kwa taabu kwenye vichaka ya maeneo ya karibu kutafuta mili ya watu waliouawa. Takribani watu 31 walizikwa kwenye kaburi la umati siku ya Alhamis, amedokeza. Aidha amesema siku ya Alhamis mili ya vijana watano ilipatikana katika kijiji cha Hurti. Mili mingine ya 16 ilipatikana wakati wa msako kwenye vijiji kadhaa vya eneo. Na mashambulizi ya kutumia silaha yamekuwa tishio kubwa kwa usalama katika mikoa ya kaskazini na katikati mwa Nigeria. Vitendo vya mauaji na utekaji nyara vimeongezeka sana katika miezi ya hivi karibuni. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa baada ya taarifa ya habari za dunia ni wakati wa kutega sikio. Tahariri yetu itahusu safari ya Netanyahu nchini Hungary na kupuuzwa agizo la mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC la kumkamata mhalifu huyo Mzayuni. Afisa mmoja mwandamizi wa serikali ya waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban ametangaza kuwa nchi hiyo inajitoa katika mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC. Tangazo hilo limetolewa saa chache baada ya waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israeli Benjamin Netanyahu uh, kuwasili mjini Budapest, mji mkuu wa Hungary. Netanyahu ambaye, kwa mujibu wa hati iliyotolewa na mahakama kima ya kimataifa ya jinai ya ICC, anatakiwa akamatwe na kukabidhiwa kwa mahakama hiyo akikabiliwa na tuhuma au mashtaka ya kuhusika na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza ameamua huku akiandamana na mkewe kufanya ziara rasmi ya kutembelea Hungary ambayo ni nchi mwanachama wa mahakama hiyo. Hii ni safari ya kwanza kufanywa na Netanyahu barani Ulaya tangu ICC ilipotoa hati ya kutaka akamatwe mnamo mwezi Novemba mwaka jana. Waziri mkuu huyo mtendaji naye wa utawala wa kizaini wa Israeli amehitaja mahakama kimataifa ya jinai kuwa eti ni mahakama fisadi, na amekaribisha hatua ya Hungary kujiondoa katika mahakama hiyo. Waziri mkuu wa Hungary alikuwa ameahidi kutokea hapo awali kwamba Budapest haitatekeleza agizo hilo la ICC. Hungary iliidhinisha mkataba wa Roma wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC mwaka 2001 lakini haijawahi kutangaza kwamba ina utekeleza rasmi, na kwa hivyo inasema hailazimiki kutii maamuzi yake. Kukaidi Hungary kutekeleza agizo la kumkamata mtenda jinai Netanyahu ikiwa ni nchi mwanachama wa Umoja wa Ulaya na ambayo imetia saini mkataba wa Roma wa ICC kumekabiliwa na mijibizo kadhaa kutoka Umoja wa Ulaya. Anitahipa, msemaji mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya, ameashiria msimamo wa Umoja wa Ulaya wa kuunga mkono mahakama ya kimataifa ya jinai na kanuni zilizo bainishwa ndani ya mkataba wa Roma na akasema, na hapa namnukulu, tunazitaka nchi zote kushirikiana kikamilifu na mahakama hii ikiwa ni pamoja na kutekeleza haraka hati za utiaji nguvuni. Hipa amekumbusha kuwa kwa mujibu wa kifungu cha 127 cha mkataba wa Roma, kujitoa katika mahakama ya ICC kunawezekana tu kwa taarifa rasmi ya maandishi inayotumwa kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kujitoa huko hakutaanza kutekelezwa mpaka upite mwaka mmoja baada ya kutolewa taarifa rasmi. Hivyo, kutangazwa uwezekano wa nchi kujiondoa katika mahakama ya ICC hakuifutii majukumu inayoendelea nayo wakati wa kutangaza uamuzi huo wa kutoa ushirikiano kwa mahakama a, au wakutoshirikiana mahakama katika mashauri ya kimahakama waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Annalena Baerbock, yeye pia ameizungumzia safari ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli nchini Hungary, na kusema leo ni siku mbaya kwa sheria ya kimataifa. Erika Guevara Rosas, mkuu wa kitengo cha utafiti na upangaji sera ya kimataifa katika shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International amesema katika taarifa kwamba Netanyahu anatuhumiwa kufanya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Iwapo ataingia katika ardhi ya nchi mwanachama wa mahakama ICC, lazima akamatwe na akabibiwe kwa mahakama hii. Mwaliko wa hangari kwa Netanyahu ni upuuzaji wa wazi kabisa wa uadilifu wa kimataifa na kuwatusi wahanga wa, wa jinai za Gaza. Licha ya malalamiko na na na ukosoaji wote huo, hangari inadai kwamba maamuzi yalitolewa na ICC ni ya kisiasa na ya kisiasa uingiliaji Akijibu dai hilo, msemaji wa mahakama hiyo ya ICC amefafanua kuwa nchi wanachama hazina ustahiki wa kuhoji kwa upande mmoja mamlaka ya kisheria ya ICC, na kulingana na mkataba wa Roma, nchi ambazo ni wanachama wa mahakama ICC zina wajibu wa kutekeleza hati za ukamataji zinazotolewa na mahakama uh, hiyo, na ukiukaji wote wa utekelezaji wa uh, majukumu hayo unaweza kupelekea kuchunguzwa kisheria na ICC kupitia mfumo wa usimamizi. barabara bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, na tunaendeleza matangazo yetu haya ya usiku wa jioni kwa kuwaletea ni kipindi cha tujuu Uislamu, na baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, nitampisha Husein Hasan na kipindi cha Afrika wiki hii. Kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kisha kasida yetu ya leo, na watakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, muujiza unaakisi mambo ya ghaibu ambayo yapo nje ya ulimwengu wa kimaada, na kwamba miujiza manabii ni kitu ambacho wamepewa na Mwenyezi Mungu na si kitu cha kujifunza, kwa maana kwamba manabii hawahitaji mwalimu, mshauri au mtu wa kuwaongoza kwa ajili ya kufanya miujiza. Tulisema pia kwamba hakuna mtu anayeweza kufanya muujiza hata kama atafanya mazoezi magumu zaidi na kwa muda mrefu na kwa kutumia teknolojia bora kabisa. Katika muujiza, kitu cha ajabu kinafanywa kwa kutazama muujiza huo, watu wanaelewa wazi kwamba wanadamu hawana uwezo wa kazi hiyo na kwamba si kila mtu anaweza kulifanya hilo. Muujiza pia unaonyesha uhusiano kati ya mdai wa unabii na ufunuo wa Mungu na muumba ulimwengu. Katika kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 51 tunajadili mambo zaidi kuhusiana na maudhui hii ya muujiza. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi. Moja ya njia za kuthibitisha utume ni muujiza. Muujiza ni kufanya kitu ambacho kiko nje ya mipaka na mfumo wa sheria za kawaida na za asili, lakini wakati huo huo si muhali kiakili, yaani kwa maana kwamba kwa mtazamo wa akili inawezekana kufanyika jambo hilo. Kwa mfano, haiwezekani kuifanya hewa kuwa ya mwanga naagiza kwa wakati mmoja na mahala pamoja kwa njia ya muujiza, au kwa mfano kuifanya jumla ya mbili jumlisha mbili jibu lake liwe tano badala ya nne, kama ilivyo kawaida, kwa sababu kufanya hivyo ni muhali kidhati, kiasili na hata kiakili. Kwa muktadha huo, ingawa muujiza ni jambo la ajabu, lakini si miongoni mwa mambo ambayo ni muhali kiakili, kwa sababu kimsingi Mwenyezi Mungu hafanyi kile ambacho kiakili hakiwezekani. Kwa hiyo muujiza hauvunji sheria kisababishi, wala hauharibu mipango na mifumo ya uumbaji Mola mjuzi na mwenye nguvu na hekima, ambaye aliumba ulimwengu huu adhimu kwa misingi ya chanzo na mfumo wa athari, na ana mamlaka kamili juu ya uwepo, anaweza kufanya muujiza kulingana na mlolongo wa sababu zisizojulikana na za ajabu kwetu. Kwa hili ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana sayansi na maarifa ya binadamu hayawezi kuhalalisha na kutoa tafsiri ya hilo. Kwa kuzingatia mapungufu ambayo mwanadamu anayo katika uwanja wa kuelewa na kupokea ukweli, hawezi kamwe kujua sababu zinazohusika katika miujiza fulani, na wakati huo huo sababu zile zile zisizojulikana haiwezekani kuzijalia nje ya mduara wa sheria ya sababu na kisababishi. Katika kipindi chote cha maisha yetu tumezoea kufanya mambo kulingana na utaratibu wake wa kawaida. Kwa mfano, tunajua kwamba baada ya mtoto wa nyoka kuzaliwa hukua na kukua kwa njia ya mchakato maalum na kugeuka kuwa nyoka mkubwa baada ya muda, au maji ya chini ya ardhi hutiririka chini kwa kuchimba visima na mifereji ya maji, au wagonjwa hupata nafuu kisha kupona kupitia dawa na huduma maalumu za daktari na maelekezo yake au kwa mfano mtoto hupitia hatua ya kukaa, kutambaa na kisha kusimama. Lakini katika njia za kawaida na hata kwa kutumia teknolojia ya kisasa na ya juu kabisa, katu hatujawahi kushuhudia fimbo kavu ikigeuka mara moja au ghafla moja na kuwa nyoka mkubwa au kwa kupiga fimbo juu ya jiwe ligeuke na kuwa chemchemi na hivyo maji kuanza kutoka na kutiririka kutoka hapo, au kumpangusa mgonjwa kwa mkono na kisha ghafla apone kikamilifu maradhi yake yaliyokuwa yakimsumbua. Ukweli wa mambo ni kuwa matukio hayo yote tuliyo ya sheria yalitokea katika ulimwengu huu na ilikuwa ni sehemu ya miujiza manabii kama Musa na Isa alaihim assalam. Bila shaka siri za kazi hizi hazijulikani kwa wanadamu, lakini ikiwa sababu ya kuwepo kwa jambo iko wazi, haizingatiwi kuwa ni muujiza, kwa sababu hakuna chochote kilichofanyika hapa dhidi ya hali na mwenendo wa kawaida wa mambo. Ili kufafanua jambo hilo vizuri zaidi, hebu tutoe mfano hapa: kufanya mwanadamu safari ya angani na kufanikiwa kufika mwezini Kunawezekana kiakili na simu hali kiakili. Hata hivyo, mwanadamu ameweza kufikia hatua hiyo baada ya miaka mingi ya utafiti wa kisayansi na elimu, na baada ya karne nyingi za kusubiri hilo hata hivyo, mafanikio haya yalipatikana kutokana na maendeleo ya teknolojia na kwa kuzingatia juhudi za pamoja za mamia ya wanafizikia, wahandisi na wataalamu katika masuala ya anga na baada ya kufanya majaribio mara chungu nzima. Je, yeah, kazi hiyo muhimu inaweza kuitwa kuwa ni muujiza? Bila shaka jibu ni hasi, yaani hapana kwa sababu kazi hii ngumu na yenye thamani imefanywa kwa njia ya vifaa vya nje na zana za kisayansi zinazopatikana kwa wana sayansi, na hivyo mtu mwingine yoyote ambaye ana ujuzi wa kazi hii na akawa na vifaa hivyo muhimu kwa ajili yake anaweza kulifanya jambo hili. Lakini tujaalie kwamba ikiwa mwanadamu ataweza kusafiri na kwenda hadi angani bila zana muhimu na bila juhudi tata za kisayansi au kwa azma na irada akachukua uamuzi wa kuruka na kupaa angani, basi kazi hii inachukuliwa kuwa ni muujiza, ingawa matokeo ya vitendo vyote viwili ni sawa, kwani katika kazi zote mbili mwanadamu huyu amefanikiwa kuruka angani. Lakini katika kazi ya kwanza zana za kisayansi za kawaida zimetumiwa na katika kazi ya pili mfululizo wa mambo yasiyoonekana umetumika ambao wanadamu hawawezi kujua kwa hakika. Mwanadamu ameweza kugundua sababu za matukio mengi duniani. Hata hivyo, kutokana na ukomo wa upeo wa mawazo, elimu na maarifa yake, ameshindwa kuelezea na kubainisha sababu za matukio mengine mengi yanayotokea humu duniani. Ni kutokana na sababu hii ndio maana hatakiwi kukanusha na kukataa mambo ambayo hajui sababu yake halisi kwa kutegemea taarifa na ujuzi wake mdogo na wenye mpaka. Kwa upande mwingine, mambo na sababu zinazoathiri matukio sio zile tu tunazozijua sisi. Ukweli wa mambo ni kuwa hatuna uwezo wa kuingia katika ulimwengu usio wa kimaada na ardhi ambazo hazijajulikana kwa sababu ya ukomo wa eneo la ufahamu na maarifa na kusimamishwa kwa injini yetu ya kufikiri na kutafakari. Hakuna sababu ya kuamini kwamba sababu ambazo tumezijua hadi sasa za matukio ni za daima na za milele na kwamba utambuzi wa matukio hauwezekani kwa sababu zisizo za kawaida. Hii leo wanasayansi wanakubali kwamba kuwepo kwa mfululizo wa matukio ambayo hayawezi kuhalalishwa kwa sababu yoyote asili hakupaswi kukanwa, kwa sababu kimsingi hakuna uthibitisho kamili wa kukataa matukio ajabu na ya kushangaza. Alexis Carrel mwanabiolojia wa Ufaransa na mwandishi wa kitabu cha Mwanadamu Kiumbe Asiyejulikana anasema: katika nchi tofauti na zama tofauti, watu wamekuwa wakiamini ubora wa miujiza na matibabu ya haraka au ponyo na shifaa ya haraka ya magonjwa katika maeneo matakatifu. Lakini leo msingi wa imani hizi umedhoofika, na baadhi ya madaktari hawakubali kuwepo kwa miujiza lakini kwa uchunguzi tulio nao, suala hili linapaswa kupewa uzito, kwa sababu uchunguzi huu unaonyesha kitu kingine. Kesi nyingi za uchunguzi wa aina hii zimekusanywa na taasisi ya tiba ya Lodes. Sasa tuna habari nyingi kuhusu athari ya haraka ya maombi katika uponyaji wa wagonjwa wanaosumbuliwa na magonjwa mbalimbali kama vile kifua kikuu cha mifupa kifua kikuu cha ngozi, saratani na kadhalika, ambao wamepona kwa hakika. Jinsi na namna walivyotibiwa hao hakuna tofauti sana. Wengi miongoni mwao, baada ya kuhisi maumivu makali, hatua ya kupona kikamilifu huja na kufuata. Baada ya muda, majeraha hupona, dalili za ugonjwa hupotea na hamu ya mgonjwa hurejea. Alexis Carrel anaashiria ukweli huu kwamba kuna mfululizo wa matukio hutokea duniani ambayo sababu zake hazijulikani kwa wanadamu na haziwezi kubainishwa na kufafanuliwa, katika hali ambayo sababu hizo zipo na zina athari kubwa kwa maisha ya binadamu. Wapenzi wasikilizaji, hitimisho la jumla la mjadala na mada hii ni kwamba miujiza ya manabii si jambo lisilowezekana kimantiki na kiakili na suala hili lina sheria ya jumla ya sababu na matokeo. Tofauti yake ni kwamba kazi hizi za kustaajabisha na za ajabu zaidi hufuata sheria na visababishi na mambo ambayo hatuyajui na hatuwezi kuyahalalisha na kuyafafanua. Kwa kuzingatia hili, inaweza kusemwa kwamba miujiza manabii haiko nje upeo wa mfumo mpana wa uumbaji. Kwa leo wapenzi wasikilizaji, nalazimika kukomea hapa. Tukutane tena wakati mwingine, katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa Tujue Uislamu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Afrika, Afrika. Wiki hii. Na tumai umzima wa afya msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mito ya umoja na mshikamano ya tamalaki, hotuba za swala ya Idul Fitri Nchi za Afrika zajiweka sawa kupambana na vita vipya vya ushuru vya Trump. Na Mali yasema muungano wa mataifa ya Sahel umevuruga nguvu za ukoloni pamoja na matukio mengine. Karibu. Viongozi wa Kiislamu katika nchi za Afrika walitumia mimbari na hotuba za swala ya Idul Fitri kutoa mwito wa umoja na mshikamano sambamba na kutaka kukomeshwa jinai za utawala wa kizoni wa Israel dhidi ya Wapalestina hususan wa ukanda wa Gaza. Baadhi ya Waislamu waliswali na kuadhimisha sikukuu ya Idi Jumapili hii katika nchi ya Kenya na Tanzania, huku wengine wakiswali Jumatatu. Viongozi mbalimbali nchini Kenya, mbali na kutoa mwito wa umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu, lakini walisisitiza haja ya kukomeshwa jinai za utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya Wapalestina. Wamesema kila mwanadamu ana wajibu wa kulipa himaya mfumo wao wa kisiasa ni mfumo ulikuwa declared na United Nation kwa ni aina ya ubaguzi leo iwe ina uhusiano mzuri na nchi za Kiafrika hatujui twenda wapi this is not uh, uh, anything that is uh, about anti-Jews, but it is anti, uh, uh, Israel and anti-Zionism. Everybody is agreed that Zionism is a form of racism. In the same way we fought the apartheid, then Zionism must be fought to, uh, to that extent where it, it, it goes against the grain of international Uh, Akthari ya Waislamu nchini Tanzania waliadhimisha siku hii tukufu ya Idul Fitri siku ya Jumatatu, aidha katika nchi za Misri, Moroko, Tunisia na Libya, mamlaka za kidini zilitangaza Jumapili kuwa siku ya mwisho ya mwezi Ramadhan, na hivyo Jumatatu ikawa tarehe mosi Shawal. Mufti na Shekhe Mkuu wa Tanzania, Shekh Abubakar Zubeir, amewataka viongozi wa dini ya Kiislamu kuwa mfano bora wa mapatano kwenye jamii. Mufti alitoa ujumbe huu Jumatatu katika swala ya Idulfitri iliyosolewa kitaifa kwenye Msikiti wa Mfalme Muhammad wa Sita huko Kinondoni jijini Dar es Salaam. Kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu, mufti amesema tutaacha kuwa tunasema swala la amani, kwa sababu ni swala muhimu sana. Amani sio kitu cha kuchezea, amani ni kitu ambacho kinahitaji kutunzwa, na ikiwa nyinyi mwahisi kwamba mmejaaliwa na Mungu mko katika amani, si mpaka muitunze? Kama hamuitunzi amani itachafuka. Mara nyingi ilikuwa nikitoa mfano kwamba amani ni sawasawa na yai, ukilishika ulishike kwa uangalifu mkubwa, likikupunyoka likaanguka, lile yai lita vunjika na huwezi kulizoa. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluh Hasan alijumuika na Waislamu wengine kuswali swala ya Id katika kukamilisha ibada ya mfungo wa Ramadhan katika msikiti huo wa Muhammad Wasita uliopo katika makao makuu ya Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA huko Kinondoni. Katika kurasa zake za kijamii, Rais Samia aliwatakia Watanzania kheri ya sikukuu hiyo na kusema, na hapa hapananukuu Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema aliyetubariki kuifikia na kuikamilisha ibada ya mwezi mtukufu Ramadhan, aendelee kutusimamia na kutufanikisha tusherekee kwa amani, umoja, upendo na utulivu. Tuendelee kudumu katika ibada na kumwomba Mwenyezi Mungu aendelee kulijalia taifa letu umoja, amani na mshikamano, atuepushe na yote yenye nia ya kutugawa na azidi kutujalia baraka zake. Eid Mubarak. Mwisho wa kunukuu. Kwa upande wake Mufti wa Uganda Sheikh Shaban Ramadhan Mubaje alitoa mwito kwa serikali kuu kupiga marufuku programu ya mtandao wa kijamii wa TikTok nchini humo, ambayo anasisitiza kuwa inatumiwa na watu wasio na kazi kuwakashifu na kuwapaka matope watu wengine. Sheikh Mubaje amesema hayo katika ujumbe wake wa Idd el Fitri ambapo pia ameeleza kusikitishwa na baadhi ya viongozi wa Kiislamu wanaotumia mitandao ya kijamii kutoa taarifa za upotoshaji Wakati huo huo, uongozi wa baraza kuu la waislamu Uganda umesisitiza kuwa wanafanya kazi kwa mujibu wa katiba iliyokumfanya Shekh Mubaje abakia katika wadhifa wake huo, ingawa na umri wa miaka sabini. Baadhi ya wanaharakati wa Uganda walienda mahakamani kutaka Shekh Mubaje alazimishwe kujiuzulu, kwani amehudumu kwenye kiti hicho cha mufti mkuu wa Uganda kwa miaka 24 badala ya miaka kumi iliyoainishwa kwingineko. Na licha ya changamoto za kiusalama, jamii ya Waislamu huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jumapili hii walisherekea Idul Fitri kwa pamoja na kutoa mwito wa mshikamano na udugu. Mbali na hayo, katika hatua nyingine, Afrika Kusini Alhamisi hii ilionya kuhusu vita vipya vya ushuru vilivyoanzishwa na rais wa Marekani na kuelezea wasiwasi wake kuhusu ushuru uliowekwa na Donald Trump kwa bidhaa za Afrika Kusini na kusema hilo litakuwa na madhara kwa pande zote mbili. Siku ya Jumatano, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kiwango cha chini cha ushuru cha asilimia kumi duniani kwa bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje na asilimia 30 ya ushuru kwa Afrika Kusini ambayo anadai ni wahadifu wakubwa zaidi. Hata hivyo lengo la Trump la kuidhoofisha sarafu ya Afrika Kusini ya rand limefeli, hasa kutokana na taarifa kwamba sarafu hiyo ilipanda thamani licha ya hatua hiyo ya Marekani. Katika taarifa iliyotolewa Alhamisi asubuhi, ofisi ya rais wa Afrika Kusini imebainisha wasiwasi wake kuhusu ushuru mpya uliowekwa kwa bidhaa za Afrika Kusini ziendazo Marekani. Wakati huo huo, Benki Kuu ya Tanzania imechukua hatua ya kulinda ukuaji wa uchumi siku chache baada ya Trump kutangaza hali ya dharura nchini kwake iliyokwenda sambamba na kuwekwa kwa ushuru wa angalau asilimia kumi kwa kila bidhaa inayoingia nchini humo, kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi. Kutokana na hatua za Trump na sababu nyinginezo, kamati ya sera ya fedha iliyokutana Alhamisi ya Aprili tatu na kufanya tathmini ya mwenendo wa uchumi na mwelekeo wake, robo ya pili ya mwaka huu, imeamua riba ya benki kuu kuendelea kuwa asilimia sita. Akizungumza na waandishi wa habari ijumaa hii, naibu gavana wa Benki Kuu ya Tanzania dr Yamungu Kayandabila amesema mwenendo wa uchumi wa Tanzania ni mzuri, lakini kutotabirika kwa sera za biashara na migogoro ya kisiasa duniani inaweza kuathiri mwelekeo wa mfumko wa bei na ukuaji wa uchumi katika kufikia malengo yake. Huku hayo yakiarifiwa, katibu wa masuala ya kigeni wa Kenya Korir Sing'oei amesisitiza kuwa ushuru huo mpya wa Trump hautakuwa na athari kubwa kwa uchumi wa nchi hiyo akibainisha kuwa Kenya bado ina viwango vya chini zaidi vya ushuru na imewekwa katika kundi moja na Uingereza, Misri, Moroko, Uganda, Tanzania na Ethiopia. Kwingineko, shakhsia na taasisi mbalimbali mbali duniani wameendelea kulani ukatili wa vyombo vya usalama vya Nigeria kwa jinai dhidi ya jamii ya Waislamu wa nchi hiyo. Sheikh Sidi Munir, mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amelaumu jeshi la Nigeria kwa tukio la kushambuliwa Waislamu katika siku ya maadhimisho ya amesema haya yalikuwa maandamano ya amani, lakini kwa bahati mbaya, kutokana na mashambulizi ya vikosi vya usalama, baadhi ya waandamanaji waliuwa washahidi na wengine kujeruhiwa. Naye Isa Sanusi, mkurugenzi wa Amnesty International tawi la Nigeria, ametaka kufanyika kwa uchunguzi huru na wa haki kuhusu mapigano ya umwagaji damu yaliyotokea siku ya kimataifa ya Kiislamu la Iran lilitoa taarifa ya kulani ukandamizaji waliofanyiwa Waislamu wa Nigeria wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds. Na waziri wa mambo ya nje wa Mali, Abdullahi Diop amesema kuwa muungano wa mataifa ya Sahel ulioundwa na Mali, Niger na Burkina Faso mwaka 2023 umebadili kabisa mlingano wa nguvu za kimkakati kwa madola ya kikoloni ambayo yanataka kuendelea kutawala nchi hizo. Diop amesema hakika kuna changamoto kubwa zinazotokana na nguvu za za zamani za kikoloni au mataifa Magharibi na pia kutoka kwa wahusika wa kikanda wanaotaka kutawala au kuongoza mataifa yetu kwa nguvu. Akizungumza Alhamisi mjini Mosco akiwa pamoja na mawaziri wenzake wa mambo ya nje kutoka Rasia, Niger na Burkina Faso, Diop alikumbusha kuwa Rasia ndio nchi ya kwanza kutambua rasmi muungano huo. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka Mali, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 6 Shawal 1446 Hijiria, sawa na Aprili 5 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 660 iliyopita alifariki dunia Ibni Bardis, malenga na mpokezi wa hadithi wa Kiislamu. Ibni Bardis alizaliwa huko Baalebak, moja kati ya miji ya Lebanon na kuelekea katika mji wa Damascus Syria baada ya kukamilisha masomo yake ya awali, ambapo alinufaika na elimu ya maula maarufu ma wa zama hizo. Msomi huyo wa Kiislamu alisafiri katika nchi mbalimbali za Kiislamu na akaanza kufundisha baada ya kukamilisha masomo yake. Alikuwa mashuhuri baina ya watu kwa kushikamana na dini, kutakasa nafsi na maadili mema. Miongoni mwa vitabu vya Ibni Bardis ni al-il-ilham fi wafayatil ahlam. Siku kama eleo miaka 440 iliyopita, yaani Aprili 5, 1585, yalifanyika mauaji ya halaiki katika mji wa Harlem nchini Uholanzi, ambacho kilikuwa kitovu cha wapigania uhuru nchini humo. Mauaji hayo yalifanyika kwa amri ya mfalme wa Hispania. Jumla ya watu elfu sita wanaaminika kuwa waliuawa kwenye shambulio hilo. Hatimaye Uholanzi ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Uhispania mnamo mwaka 1609. Katika siku kama hii leo miaka 437 iliyopita alizaliwa mwanafalsafa wa Uingereza Thomas Hobbes. alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Oxford nchini Uingereza na alifanya utafiti mkubwa kuhusiana na falsafa. Hobbes aliathiriwa sana na fikra za mwanafalsafa Mtaliano Niccolo Machiavelli na alijifunza mengi kutokana na yaliyokuwa ya kijiri duniani. Aliamini kuwa mfalme alipaswa kuwa na utawala usio na mipaka na kwamba watu hawapaswi kulalamikia mtawala hata kama malalamiko yao ni sahihi na kwamba walalamikaji walipaswa kukandamizwa. Mwanafalsafa huyo wa Kiingereza alifariki dunia tarehe 4 Desemba mwaka 1679 akiwa na umri wa miaka 91. Na siku kama leo miaka 69 iliyopita inayosadifiana na tarehe 5 Aprili 1956, yalimalizika mashambulio ya kinyama ya majeshi ya utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina katika eneo la ukanda Gaza. Majeshi hayo tarehe 4 Aprili yalianza kufanya mashambulio makubwa na kuwaua watu 56 na kuwajeruhi wengine 30, wengi wao wakiwa wanawake, watoto na wazee, katika kipindi cha siku mbili. Nchi za magharibi na jamii ya kimataifa hazikutoa radi ya mali yoyote kuhusiana na jinai hizo za Wazayuni ya na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.